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HABARI KITAIFA

Na Waandishi Wetu

MAASKOFU, mapadri na wa-
chungaji wa madhehebu ya dini, 
jana walitoa ujumbe  kwa serika-
li na jamii katika ibada za Siku ya 
Ijumaa Kuu zilizofanyika katika 
makanisa mbalimbali nchini. 

Miongoni mwa mambo wali-
yoibua ni wananchi kuacha 
kuchagua wabadhirifu katika 
uchaguzi ujao huku viongozi wa 
serikali na taasisi zake wakitaki-
wa kutomwangusha Rais Samia 
Suluhu Hassan. 

Pia walikemea viongozi wa 
umma wenye tabia za ubinafsi, 
ufisadi, usaliti na upendeleo 
pamoja na vitendo vya  kikatili  
dhidi ya watoto, wanawake na 
wanandoa vinavyoendelea na 
hata kusababisha vifo.

Sambamba na hayo, wameta-
ka kila mwenye uwezo, sifa na 
hofu ya Mungu akagombee na-
fasi mbalimbali katika chaguzi 
hizo.

ACHENI KUJIUA 

Askofu Mkuu wa Kanisa Kato-
liki Jimbo Kuu Dodoma, Beatus 
Kinyaiya, alikemea watu ambao 
wamekuwa wakikata tamaa 
kwenye maisha na kufikia hatua 
ya kutaka kujiua kwa kisingizio 
cha ugumu wa maisha, kuacha 
na kumwamini Mungu.

Akizungumza katika ibada ya 
kitaifa iliyofanyika katika Kani-
sa Kuu la Mtakatifu Paulo wa 
Msalaba, Askofu Mkuu Kinyaiya 
alisema watu hawapaswi kukata 
tamaa licha ya magumu wa-
nayoyapitia katika maisha bali 
waendelee kumwomba Mungu 
kila wakati.

Askofu wa Kanisa katoliki 
Jimbo la Shinyanga, Mhashamu 
Liberatus Sangu, aliwataka watu 
wenye tabia ya kujinufaisha 
kupitia shida za wengine kwa 
kujipatia mali na heshima, kua-
cha vitendo hivyo, badala yake 
wawe mstari wa mbele kuwa-
saidia wenye uhitaji.

Paroko wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Mtakatifu Theresia 
Barabara 20, jijini Tanga, Padre 
Joseph Mbena, alisema   jamii 
inapaswa kuacha vitendo viovu 
vikiwamo kutupa watoto na 
kutekeleza familia jambo am-
balo linasababisha maumivu 
kwenye ndoa.

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa 
Kuu la Kanisa la Kiinjili Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya 
Dodoma, Daniel Sailowa, ali-
wataka wateule wa Rais Samia 
kutomwangusha katika utendaji 
kwa kushughulikia kero za wa-
nanchi katika maeneo yao.

Alisema bado kuna baa-
dhi ya maeneo yanakabiliwa 
na kero kwenye afya, elimu, 
miundombinu.“Hawa watendaji 
wakiyasimamia maeneo yenye 

Maaskofu watema cheche Ijumaa Kuu 

kero kwa Watanzania itaongeza 
imani kwa Rais na serikali yake. 
Pamoja na Rais kufanya kazi kwa 
uaminifu  na kwa vitendo kwa 
malengo ya kuwafikia wananchi, 
bado kuna baadhi ya watendaji 
wanakwamisha utendaji huo 
na Watanzania walio wengi wa-
nashindwa kupata maendeleo,” 
alisema.

  Aidha, Mchungaji Sailowa 
aliwakumbusha watanzania 
kuwakumbuka wafungwa wali-
ofungwa magerezani kwa kuwa-
patia misaada mbalimbali itakay-
owafariji.

Akitoa salamu katika ibada 
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
aliwataka waamini wa Kikristo 
kuombea uchaguzi wa serikali za 
mitaa pamoja na Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2025.

Alisema katika uchaguzi, kila 
mtu ana haki ya kuchagua na 
kuchaguliwa, hivyo kila mtu aji-
andae ili kupata viongozi bora. 
Aliwahimiza wananchi mkoani 
Dodoma kusherehekea sikukuu 
ya Pasaka kwa amani na kila mtu 
ahakikishe wanasaidia kulinda 
amani iliyopo.

Mkuu wa Jimbo la Babati wa 
Kanisa la Kinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Mchungaji Robert 
Mallya, alikemea ndoa za jinsia 
moja, unyanyasaji na kupenda 

fedha bila kufanya kazi.

WAHITAJI WAKUMBUKWE 
Askofu wa Kanisa la Anglikana 

Tanzania Dayosisi ya Kati (DCT), 
Dk. Dickson Chilongani, ali-
waomba watanzania wenye ki-
pato kuwakumbuka watu wenye 
uhitaji wakiwamo wajane, ya-
tima, wenye ulemavu na watoto 
walio kwenye vituo vya  malezi.

Katika mahubiri yake ili-
yoambatana na kutoa mchango 
kwa watoto wanaosoma Shule 
ya Msingi Wasioona ya Buigiri 
iliyoko wilayani Chamwino, Dk. 
Chilongani alisema mara nyingi 
watoto hao na wale wasiojiweza 
wamekuwa wakitengwa na kusa-
haulika.

“Yesu mwenyewe alionye-
sha upendo kwa watu wote na 
hakubagua, hivyo na sisi watan-
zania tunatakiwa kuwa na moyo 
huo wa kuwapenda na kuwasaid-
ia watu wenye uhitaji,”alisema.

WAKEMEA UFISADI 

Makamu Mwenyekiti wa Umo-
ja wa Makanisa mkoani Arusha, 
(UKAMA),  Askofu Isaac Amani, 
alionya wananchi kuchagua 
viongozi wabadhirifu, wabinafsi, 
wenye siasa  za upendeleo kati-
ka uchaguzi wa serikali za mitaa 
na uchaguzi mkuu ujao.

Askofu Isaac ambaye ni Askofu 
Mkuu wa Kanisa Katoliki Jimbo 
Kuu la Arusha, alitoa onyo hilo 
wakati wa ibada ya Ijumaa Kuu 
ya  UKAMA iliyofanyika viwanja 
vya Shekhe Amri Abeid, ikitan-
guliwa na maandamano kutoka 
madhehebu   13 ya makanisa 
mbalimbali. Pia alionya vitendo 
vya kikatili, vinavyoendelea dhi-
di ya watoto na kwa wanandoa 
na kusababisha vifo na kukemea 
baadhi ya viongozi wa umma 
wenye tabia za ubinafsi, ufisadi, 
usaliti na upendeleo.

“Wananchi lazima tutumie 
akili kuchagua viongozi wenye 
sifa, wakweli na wanaosimamia 
siasa safi ambazo si za matusi na 
wasio na tamaa ya mali pia wawe 
na hofu ya Mungu.

“Ili kuwapata viongozi hawa, 
lazima wananchi tujitokeze kwa 
wingi kujiandikisha kwenye Daf-
tari la Wapigakura ili tupate haki 
ya kuchagua viongozi waadilifu 
na wenye hofu ya  Mungu.

“Tunachagua viongozi wa aina 
gani?  Tunapiga kura tukianga-
lia nini? Ukwasi wao au uwezo 
wao wa kutuongoza? Tuchague 
viongozi tunaowajua kwa tabia 
na tunaoishi nao katika maeneo 
yetu,” alisema.

Kuhusu ukatili kwa watoto 
na wanandoa, Askofu Amani 
alisema ufike wakati sasa wanao-

fanya vitendo hivyo wabadilike 
kama Yesu alivyojitoa kafara kwa 
ajili ya maisha yao.

Aidha, aliwaonya baadhi ya   
vijana wanaojifanya kwenda na   
wakati kwa kujiingiza  katika ul-
evi wa pombe, dawa za kulevya, 
makundi hatarishi na  matumizi 
mbaya ya mitandao na kuwataka 
waache kwa kuwa wanajifungia 
milango yao mbinguni. 

Askofu  wa Kanisa la Anglika-
na Dayosisi ya Mount Kilimanja-
ro, Dk. Stanley Hotay, ambaye pia 
ni Mwenyekiti wa UKAMA, alise-
ma  hivi sasa kuna tabia ya  wizi 
jijini Arusha na kuomba vyombo 
vya ulinzi na usalama viendelee 
kuimarisha ulinzi hasa katika 
kipindi cha sikukuu za Pasaka. 

“Mwaka huu ni muhimu wa 
uchaguzi. Kila  mtu mwenye uw-
ezo na sifa akagombee hatuwezi 
komesha rushwa, lazima watu 
wawe waadilifu, na lazima watu 
wakagombee walio na hofu ya 
Mungu,”alisema.

IMEANDALIWA na Paul Ma-
beja, Peter Mkwavila na Ibra-
him Joseph (DOM), Cynthia 
Mwilolezi (ARUSHA),  Marco 
Maduhu (SHINYANGA),  Os-
car Assenga (TANGA), Mary 
Mosha (Moshi), Jaliwasson 
Jasson (MANYARA) na Vitus 
Audux (MWANZA)

Vijana  wa  Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),  wakiigiza kuteswa kwa Yesu Kristo, katika Kanisa la Azania 
Front, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT Wazalen-
do kimetoa maopendekezo 
Matano kwa serikali ili kuka-
biliana na tatizo la upatikanaji 
wa uhakika wa maji safi na 
salama ikiwamo  kuongezewa 
bajeti kuanzia mwaka ujao wa 
fedha.

Imesema kuanzia mwaka 
wa fedha 2024/25, serikali 
haina budi kuongeza bajeti 
katika sekta ya maji angalau 
kufikia asilimia tano ya bajeti 
ya serikali kwa miaka mitano 
mfululizo ili kumaliza kabisa 
tatizo hilo.

Taarifa ya chama hicho ili-
yotolewa jana na Waziri Kivu-
li wa Maji, Yasinta Awiti, ilitaja 
hatua nyingine kuwa ni Wiz-
ara ya Maji kuwawajibisha 
watumishi wazembe wote 
wanaosababisha kuchelewa 
kwa miradi na kufanya uba-
dhirifu wa fedha za umma. 
“Tunaitaka serikali iimarishe 
mfuko wa taifa wa maji kwa 
kuupa chanzo cha uhakika 
cha mapato,” alisema.

Pia alisema serikali itoe ru-
zuku kwa mamlaka za maji 
ili kuziwezesha kupanua na 
kuboresha miundombinu 
ya maji katika maeneo yao 
pamoja na kusimamia. Kad-
halika, kusimamia huduma 
za maji zinazotolewa na watu 
binafsi ili kudhibiti usalama 
wa maji na gharama za hu-
duma hiyo. Awiti alisema kwa 
muda mrefu wameshuhudia 
vilio vya wananchi wakilala-
mikia mgao wa maji usiok-
wisha bila kujali wakati wa 
mvua ama kiangazi au kuto-
patikana kabisa kwa maji safi 
na salama, hasa maeneo ya 
vijijini. “Tumeshuhudia seri-
kali ikitenga bajeti kiduchu ya 
kuwekeza kwenye uzalishaji, 
usambazaji na uendelezaji wa 
huduma ya maji.

“Mfano kwa miaka mitatu 
mfululizo tumeona uwiano 
wa bajeti ya maji kwa bajeti 
ya serikali  ukiendelea kushu-
ka kutoka asilimia 2.2 mwaka 
2021 hadi asilimia 1.7 mwaka 
2023,” alisema.

Pia alisema takwimu zinao-
nyesha zaidi ya vijiji 3000 
havijaunganishwa kabisa na 
huduma ya maji ukiachilia 
vile vilivyounganishwa lakini 
hakuna huduma.

ACT Wazalendo 
yapendekeza 
mambo matano 
kumaliza tatizo 
la maji nchini

Wadau wataka hatua ripoti ya CAG
 Na Waandishi Wetu

SIKU moja baada ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kuwasilisha ripoti 
ya ukaguzi kwa mwaka 2022/23, 
wadau wameishauri serikali 
kuchukua hatua kwa mashirika 
ambayo yamekuwa yakiendelea 
kupata hasara,.

Sambamba na hayo, wadau 
hao wameonyesha shaka kuhu-
su uhai wa Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF).

Aidha, wamesema ni wakati 
mwafaka wa kubadili sheria kwa 
kuanzia na sheria mama (Kat-
iba) ili kusaidia kuleta uwajibi-
kaji zaidi na kulinda rasilimali.

Mchambuzi wa masuala 
mbalimbali na Mwenyekiti wa 
Chama cha Wafanyakazi wa 
Taasisi za Elimu ya Juu Tanza-
nia (THTU), Dk. Paul Loisulie, 
alisema kujirudia kwa taarifa za 
ubadhirifu hasa kwa baadhi ya 
mashirika ni jambo linalocho-
sha na kuchefua.

“Inaleta mazoea kwamba 
hayo mashirika yasipotajwa 
ripoti hainogi, ifike wakati seri-
kali ichore mstari wa kuvumilia 
hasara inayojitokeza kila mara 
CAG anapotoa ripoti.

“Hii itasaidia kuokoa rasili-
mali zetu na kuondokana na 
mawazo ya kubinafsisha kwa 
imani kwamba ufanisi na tija, 
zitafikiwa,”alisema nak ushauri 
watumishi wa umma kuamka 
usingizini kwa kuwa ni sehemu 
ya mchango mkubwa wa hasara 
inayoshuhudiwa serikalini.

 “Tusipoamka mashirika yetu 
yataendelea kubinafsishwa na 
sisi kubaki kuwa watazamaji. 
Wakati wa kuchukua hatua ni 
sasa, ni wakati muafaka pia, 

kubadili sheria zetu tukianza 
na sheria mama (Katiba), hii ita-
saidia kuleta uwajibikaji zaidi na 
kulinda rasilimali,” alisema.

Kuhusu NHIF, Dk. Loisulie 
alisema ni jambo lililoibua 
mkanganyiko na mshtuko zaidi 
kwa wanufaika. 

“Watu wanazidi kupoteza 
imani na matumaini kwa NHIF. 
Kinachowashikilia  watu mpaka 
sasa wabaki NHIF ni ubabe (ma-
takwa) ya kisheria. Laiti watu 
wangeruhusiwa kuchagua mfu-
ko wa bima, basi NHIF ingebak-
iwa na wanachama wachache 
sana,” alisema.

Alibainisha kuwa taarifa ya 
NHIF inaonyesha pia kwamba 
safari ya kuelekea kwenye 
mpango wa bima ya afya kwa 
wote ni ndefu na yenye milima 
na mabonde.

Hata hivyo, alisema pamoja 
na kuongezeka kwa hati safi ni 
kiashiria cha kwamba wahusika 
(taasisi) zimeongeza uelewa 
katika taratibu za mipango na 
kifedha.

  “Uelewa huo si lazima iwe 
ni uthibitisho kwamba hakuna 
upigaji. Watu wanaweza ku-
fuata taratibu zote, lakini bado 
wakachepusha rasilimali kwa 
maslahi binafsi,” alisema.

  Naye Mhadhiri wa Chuo Ki-
kuu cha Dodoma (UDOM), Dk. 
Abdallah Seni, alisema kuna 
tatizo la usimamizi kwa mashiri-
ka ambayo yameonekana kwe-
nye ripoti ya CAG kujiendesha 
kwa hasara na kushauri kwenda 
kujifunza kwenye nchi zingine 
zenye mashirika ya aina hiyo 
uendeshaji wake.

“Ni vizuri kutafuta uzoefu 
kwenye nchi zenye mashirika 
kama haya zinazofanya vizuri, 

hii itasaidia kuondokana na tati-
zo la hasara kila ripoti ya CAG 
inapotolewa mashirika men-
gine yamekuwa kama ni des-
turi kuonekana kuisababishia 
hasara serikali,” alisema.

Dk. Sei alitaka wale wanaope-
wa dhamana ya kusimamia ma-
shirika hayo kujielimisha kwa 
kina ili kuleta ufanisi kwenye 
taasisi zao.

 Mkazi wa Dodoma, Tusekel-
ege Mbamba, alisema kuna tati-
zo la magonjwa ya afya ya akili 
katika jamii na kwamba, ushauri 
wa CAG uzingatiwe ili kupata 
huduma za utengamano.

Hussein Kivambe, mkazi 
mwingine wa Dodoma, alisema 
afya ya akili ni tatizo linalokuwa 
na serikali iongeze vituo vya 
kutoa huduma, lakini kuongeza 
utambuzi kwa kuwa na wataal-
amu wa kutosha kufikia ngazi ya 
chini ya jamii.

  Alisema huduma za kisai-
kolojia bado haziwafikii watu 
wengi na kusababisha wengine 
kuathiriwa zaidi na kufikia hat-
ua ya kufanya matukio ya kujid-
huru.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Utawala Bora na 
Maendeleo ya Wajasiriamali 
(IMED), Dk. Donath Olomi, 
alisema ubadhirifu huo unathiri 
nchi kwa kupoteza rasilimali 
fedha ambazo zingepaswa 
kuwekezwa kwa ajili ya miun-
dombinu ambayo ingesaidia 
kutatua changamoto nyingine 
mbalimbali kama miradi ya 
afya na elimu. “Unaposikia kila 
wakati watu wameiba fedha za 
umma, inajenga utamaduni wa 
wafanyakazi waadilifu kuona 
upigaji ni jambo la kawaida.

“Inatakiwa hatua zinazo-

chukuliwa ziwekwe wazi ili kila 
Mtanzania ajue ni hatua zipi zi-
mechukuliwa. Wakati mwingine 
ripoti zinapotolewa, Mkaguzi 
(CAG) akikuta fedha zimetumi-
ka kinyume haelezi mazingira 
ya utumikaji wake, yeye anari-
poti alichokikuta.

“Kwa hiyo unaweza ukakuta 
kuna fedha ilitolewa kwa kauli 
ya kiongozi na kupelekwa se-
hemu nyingine ya mradi, lakini 
CAG hawezi kufuatilia hilo kwa 
sababu si kazi yake. Ninashauri 
kunapotokea taarifa yenye 
maelekezo tofauti, kutolewe 
taarifa kwamba jambo lile lil-
iloripotiwa hivi liko hivi,” alise-
ma.  

Alipoulizwa kuhusu hasara ya 
Sh. bilioni 156 ya NHIF, alisema 
inaupunguzia mfuko  uwezo wa 
kujisimamia na athari yake ni 
kwamba kazi ya kumsaidia mtu 
anayeuumwa inapungua na 
wakati mwingine inamlazimu 
mgonjwa kutumia fedha zake za 
mfukoni kununua dawa.

Alisema hilo  ni jambo lin-
aloathiri uchumi wa mtu binafsi 
na kwamba, ili kuziba mianya ya 
upigaji fedha, serikali inapaswa 
kuwawajibisha waliokumbwa 
na kashfa. Kuhusu afya ya ak-
ili, Dk. Olomi alisema jamii in-
aathirika sana na kuathiri kipato 
cha wananchi mmoja mmoja 
kutokana na tabia za matokeo 
tatizo hilo.

“Wakati mwingine hata upiga-
ji wa fedha unachangia na watu 
wenye afya ya akili na kwamba, 
kuna wakati mtu anapiga fedha 
mpaka unajiuliza huyu ana akili 
timamu kweli?” alihoji.

  Imeandaliwa na Ibrahim 
Joseph (DODOMA) na Halfan 
Chusi (DAR)

Mkurugenzi wa Jumuiya ya kuhifadhisha Quran, Shekhe Athumani Kapolo (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, 
Dar es Salaam juzi, kuhusu mashindano ya kuhifadhi Quran ya Kimataifa yatakayofanyika kesho Diamond Jubilee. Ku-
shoto ni Mratibu wa mashindano hayo, Mtoro Bakari na Mkurugenzi Mkuu wa Itifaki Baraza Kuu la Waislamu Tanzania 
(BAKWATA), Mohamed Amran. PICHA: JUMANNE JUMA
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Baba wa binti aliyeuawa kisha kufukiwa chumbani afunguka 

Wafungwa 
miaka mitatu 
kisa ‘lipa kwa 
namba hii’ 

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu 
imewahukumu wakazi 11 wa Ifakara 
mkoani Morogoro kifungo cha miaka 
mitatu jela au kulipa faini ya Sh. milioni 
sita kila mmoja, baada ya kupatikana 
na hatia ya kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu na kutoa taarifa za uongo 
mtandaoni.

Washtakiwa hao ni Fredrick Kane-
pela, Julius Mwabula, Amiry Luwiso, 
Tareeq Sadrudin, Ashraf Awadhi, Frank 
Kifyoga, Samson Tandike, Michael 
Haule, Mussa Maganga, Helman Lwam-
bano na Kelvin Mkapila.

Hukumu hiyo ilitolewa Machi 26, 
mwaka huu, na Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Annah Maguta, baada ya 
washtakiwa hao kusomewa na kukiri 
mashtaka yanayowakabili.

Hakimu Maguta alisema hukumu 
hiyo imetolewa kwa washtakiwa 11 kati 
ya 23 wanaokabiliwa na kesi hiyo.

Alisema washtakiwa hao 11 waliohu-
kumiwa waliomba kuingia makubaliano 
ya kumaliza kesi kwa kukiri makosa yao 
yaani ‘pre bargain’.

Washtakiwa hao walisomewa mash-
taka yao na jopo la mawakili wa seri-
kali ambao ni Neema Moshi, Royda 
Mwakamele, Titus Aron, Cathbert Mbil-
ingi na Winniwa Kassala.

Moshi alidai kuwa washtakiwa hao 
wakiwa na nia ovu walitoa taarifa za 
uongo mtandaoni na kufanikiwa kujipa-
tia fedha kwa njia ya udanganyifu.

Alidai kuwa washtakiwa hao maarufu 
kama ‘Halo halo’ walitoa taarifa za uon-
go wakitumia ujumbe usemao “Nitumie 
hiyo hela kwenye namba hii”.

Alidai kuwa walikamatwa kwa nyaka-
ti tofauti tofauti Ifakara, mkoani Moro-
goro kwa kosa la kula njama  na kutuma 
jumbe za kitapeli kwa nia ya kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu na kutoa 
taarifa za uongo mitandaoni.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa hao wame-
kuwa wakiwatumia wananchi mbalim-
bali jumbe za simu za kitapeli pamoja 
na kupiga simu, huku wakidai wao ni 
wafanyakazi wa kampuni ya simu na 
kuwatapeli fedha zao. 

Baada ya washtakiwa hao kusomewa 
mashtaka yanayowakabili walikiri ku-
tenda makosa hayo ndipo Hakimu Ma-
guta alipotoa adhabu hiyo dhidi yao.

Washtakiwa watano   ambao ni Fre-
drick Kanepela, Julius Mwabula, Amiry 
Luwiso, Tareeq Sadrudin na Ashraf 
Awadhi waliridhia kulipa faini ya Sh. 
milioni sita kwa kila mmoja.

Washtakiwa wengine sita akiwamo 
Frank Kifyoga, Samson Tandike, Mi-
chael Haule, Mussa Maganga, Helman 
Lwambano na Kelvin Mkapila, walipe-
wa adhabu ya kifungo cha miaka mitatu 
jela kila mmoja baada ya kushindwa 
kulipa faini hiyo.

Hata hivyo, shauri hilo bado linaende-
lea mahakamani kwa washtakiwa wen-
gine 13 waliosalia ambao hawakukiri 
makosa yao.

Na Beatrice Shayo

BABA mzazi wa marehemu 
Beatrice Mgongolwa (32), 
Mzee Talius Mgongolwa, am-
baye mwanawe anadaiwa 
kuuwawa na kufukiwa katika 
chumba alichokuwa anaishi 
na mwanamume, ameeleza 
namna alivyomtafuta binti 
yake zaidi ya mwaka bila ma-
fanikio. Mauaji hayo yana-
daiwa kufanywa na mwa-
namume wake, Januari Mosi, 
mwaka huu, katika Kijiji cha 
Kimamba A, Wilaya ya Kilosa, 
mkoani Morogoro, na kugun-
dulika mwezi Machi 22, mwa-
ka huu.

Mgongolwa akizungumza 
na mwandishi wa habari hii, 
alisema tangu Machi, 2022, 
alikuwa anamtafuta binti yake 
bila mafanikio.

Alisema alifanya jitihada 
mbalimbali za kumtafuta mto-
to wake ikiwamo kutoa taarifa 
Kituo cha Polisi cha TPC, kili-
choko kijiji wanachoishi cha 
Magogini mkoani Kilimanjaro 
bila mafanikio.

Mgongolwa alisema baada 
ya taarifa  hiyo polisi walien-
delea kumtafuta katika vijiji 
vya karibu na eneo analoishi 
hakufanikiwa kupata taarifa 
kwa zaidi ya mwaka.

“Hakuwa na simu ndio 
maana nilikuwa ninapata 
shida ya mawasiliano naye. 
Mwaka jana nilikata tamaa 
nikasema basi huko alipo siku 
moja atarudi maana anapa-
jua nyumbani. “Nimemtafuta 
sana tatizo hakua na namba 
za simu. Hatimaye taarifa ya 
kifo cha binti yangu nikazipa-
ta kupitia kwa Mwalimu Mkuu 

wa Shule ya Msingi ya Mselesi 
iliyoko Wilaya ya Moshi Viji-
jini, mkoani Kilimanjaro.

“Binti wa marehemu ali-
ulizwa huko Kilosa mlikuwa 
mnakaa kijiji gani (Moshi) 
akawajulisha na shule ali-
yokuwa anasoma ndipo 
wakamtafuta Mwalimu Mkuu 
wa Shule hii.

“Mwalimu Mkuu naye ali-
ulizwa kama anaifahamu 
familia ya marehemu (binti 
yangu) ndipo alipokwenda 
kwa Mtendaji wa Kijiji kuni-
ulizia akapatiwa namba zangu 
akanipigia simu akaniambia 
ninahitajika kwa huyo mwal-
imu,” alisema. Alisema wakati 
akipokea taarifa hizo alikuwa 
katika shughuli zake za kilimo 
na alipoitikia wito ndipo ali-
poelezwa habari za kifo cha 
mtoto wake. “Tukio hilo lilin-

ishtua nikajiandaa kwenda 
Kilosa ambapo zilifanyika 
taratibu na kunipatia mabaki 
ya mwili wa marehemu na 
kuzika Machi 25, mwaka huu,” 
alisimulia.

Alisema awali (binti yake) 
ambaye ni wa pili kuzaliwa 
kati ya watoto wanane al-
ionao, alikuwa akifanya kazi 
katika kiwanda cha sukari 
cha TPC kilichoko mkoani 
Kilimanjaro. Baada ya ku-
gundulika kwa mauaji hayo 
Machi 22, mwaka huu, siku 
tano mbele mtuhumiwa huyo 
alifikishwa katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi mkoani Mo-
rogoro akikabiliwa na mash-
taka manne. Mashtaka hayo 
ni kuua, kubaka, kuwachoma 
watoto na vitu vyenye ncha 
kali katika miili yao ikiwamo 
sehemu za siri.

Mwarobaini vifo vitokanavyo na ulaji wa kasa wapatikana
Na Jenifer Gilla

WIZARA  ya Mifugo na 
Uvuvi imezindua Mpango wa 
Taifa wa Kuhifadhi Kasa wa 
Baharini wa miaka mitano 
ili kudhibiti kuvuliwa kiny-
ume cha Kanuni za Uvuvi za 
Mwaka 2009 na nyama yake 
kuliwa na binadamu, hivyo 
kusababisha vifo.

Uzinduzi huo umefanyika 
ikiwa ni  takribani wiki tatu 
tangu kuripotiwa  taarifa ya 
watu tisa kufariki dunia na 
98 kuwa na hali mbaya baada 
ya kula nyama ya kasa katika 
eneo la Kisiwapaza, Kusini 
Pemba, Zanzibar.

Akizindua mpango huo juzi 
wilayani Mkuranga, Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Abdallah 
Ulega, alisema umeandaliwa 
ili kuongeza kasi ya kumlinda 
kiumbe huyo kwa kuwa, She-
ria ya Hifadhi ya Bahari na 
Maeneo Tengefu na Kanuni 
za Uvuvi mwaka 2009, zime-
muainisha kuwa miongoni 
mwa walio hatarini kutoweka.

Alisema licha ya kanuni za 
uvuvi kupiga marufuku shu-

ghuli zozote za uvunaji wa 
kasa hai vitendo hivyo vime-
shamiri kwa lengo la kuuza 
nyama yake, ingawa wanaoku-
la hupata madhara ya kiafya 
na wengine kufariki dunia.

“Kiumbe huyo si chakula 
bali ni kivutio kikubwa cha 
watalii ambao hupenda ku-
waona wakiwa hai hususani 
wanapototoa mayai. Watafiti 
pia huwatumia kukuza maar-
ifa juu ya mchango wake 
katika ikolojia na namna ya 
binadamu wanavyoweza kun-
ufaika na uwapo wake. Ulega 
alisema kupitia filamu ya The  
Royal Tour, Rais Samia Suluhu 
Hassan amekuza utalii wa  ba-
harini kwa kuongeza idadi ya 
watalii kutoka 27,987 mwaka 
2021 hadi 40,088 mwaka 2023. 
Alisema hali hiyo mechangia 
kukuza pato la taifa na uchu-
mi wa nchi, hivyo viumbe hao 
wasipolindwa watatoweka na 
kurudisha nyuma juhudi za 
kiongozi huyo.

  Alisema kwa kutambua 
hilo, Kitengo cha Hifadhi za 
Bahari na Maeneo Tengefu 
(MPRU) katika wizara yake 

kwa kushirikiana na wadau 
wakiwamo mashirika yasiyo 
ya kiserikali ya Sea Sense, 
WWF na USAID Tuhifadhi 
Maliasili, wanaendelea kutoa 
elimu kwa jamii za Pwani juu 
ya uhifadhi na kuhamasisha 
wadau kutumia mpango huo 
kulinda viumbe hao.

Mkurugenzi wa Seasense, 
Gozbert Katunzi, alisema wali-
fanikiwa kuandaa mpango 
huo wa mwaka 2004 hadi 
2009 kwa kushirikiana na 
Shirika la USAID Tuhifadhi 
Maliasili na kupata fedha ku-
toka Serikali ya Marekani.

“Uandaaji wa mpango wa 
kitaifa ulihusisha wanajamii, 
idara za serikali, sekta binafsi 
na wadau wengine mbalim-
bali kutoka Tanzania bara na 
Zanzibar,”alisema.

Alisema  kwa miaka 20 
shirika hilo limekuwa liki-
fuatilia mienendo ya viumbe 
walio katika hatari kubwa ya 
kutoweka akiwamo kasa wa 
baharini na nguva na takwimu 
zinazokusanywa zimekuwa 
zikitumika kuandika taarifa 
mbalimbali zinazohusu vi-

umbe hao. Naibu Msimamizi 
wa Mradi wa USAID Tuhifadhi 
Maliasili, Exper Pius, aliwa-
himiza wadau wa uhifadhi ku-
unga mkono juhudi za serikali 
katika kuutekeleza mpango 
huo ili kulinda viumbe wa ba-
hari.

Alisema rasilimali bahari 
ikiwamo kasa wa baharini 
wanakabiliwa na tishio kubwa 
la kutoweka linalotokana na 
uvunaji usiozingatia sheria 
na kanuni, hivyo mpango huo 
ukitekelezwa ipasavyo wa-
takuwa salama.

Mhifadhi Mkuu wa MPRU, 
Dk. Godfrey Mpungura, alise-
ma mpango huo umeainisha 
mikakati yenye malengo mbal-
imbali ikiwamo kupunguza 
sababu   za moja kwa moja 
na zisizo za moja kwa moja 
za vifo vya kasa wa baharini. 
Alisema unalenga pia kupun-
guza uharibifu wa makazi ya 
viumbe hao na kuhamasisha 
uwapo wa programu mbalim-
bali za kutoa elimu ya uhifadhi 
wa kasa katika jamii zinazoishi 
katika pwani ili kuendelea ku-
watunza.

Mkuu wa Wilaya 
ya Simanjiro, 
mkoani Manyara, 
Dk. Suleiman 
Serera (kulia), 
akipima kwa futi 
lango la uzio wa 
jengo la bweni 
la watoto wenye 
mahitaji maalum 
wa Shule ya 
Msingi Songam-
bele, kata ya 
Mirerani, wakati 
akikagua ujenzi 
huo, juzi. PICHA: 
GIFT THADEY 
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MAONI & UCHAMBUZI

JUZI kuelekea michezo ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya robo 
fainali kumetokea matukio mawili ya ajali ya magari ambayo 
mashabiki wa soka wa klabu ya Simba walikuwa wakiyatumia ku-
toka Mbeya na Dodoma kuja Dar es Salaam kushuhudia mchezo 
wa timu yao dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Mchezo huo ulichezwa jana kwenye uwanja wa Benjamin Mka-
pa jijini Dar es Salaam na kuhudhuriwa na mashabiki wengi wa 
soka.

Hakuna ubishi kuwa timu za Simba na Yanga zina ushawishi 
mkubwa kwenye soka la Tanzania na zina mashabiki wengi wa 
soka ndani ya nchi na ukanda wa Afrika mashariki na Kati.

Kutokana na ukubwa wa timu hizi mbili, mashabiki wengi huwa 
wanasafiri kutoka mbali kuja Dar es Salaam kushuhudia timu zao 
zikicheza.

Kwa bahati mbaya juzi magari mawili aina coaster yaliyokuwa 
yamebeba mashabiki wa Simba kutoka Mbeya na Dodoma yali-
pata ajali na kupelekea majeruhi na shabiki mmoja kupoteza 
maisha.

Nipashe inatoa pole kwa ndugu na jamaa wa shabiki aliye-
poteza maisha na kwa uongozi wa Simba, lakini pia tunatoa pole 
kwa viongozi wa klabu hiyo.

Pia tunatoa pole kwa majeruhi wote ambao wamepata mad-
hara kwenye ajali hizo za barabarani.

Hata hivyo kuna jambo la msingi la kuwakumbusha mashabiki 
na madereva wa magari ya abiria wawapo barabarani.

Pamoja na mambo mengine lakini lazima mashabiki kuwa ma-
kini na safari zao lakini pia madereva kujitambua na kuendesha 
magari kwa kwa kufuata sheria na alama za barabarani kuepuka 
ajali zisizokuwa na ulazima.

Safari za mashabiki zinakuwa na burudani zake kwenye magari 
na kupelekea kujisahau hata pale madereva wanapoendesha 
kwa kasi kubwa au kuvunja taratibu za alama za barabarani.

Madereva wa magari haya ya abiria yanayokodiwa na 
mashabiki hawapaswi kufuata au kusikiliza kile kinachofanywa 
na mashabiki ndani ya gari kama vile kunywa vileo, kuimba na 
kucheza muziki.

Wanapaswa kufanya kazi zao kwa weledi kwa kuendesha kwa 
utaratibu wa sheria za barabarani ili kujikinga na ajali zisizokuwa 
na ulazima wowote.

Lazima watambue wanapoendesha magari hayo na kuwa na 
abiria, wanakuwa wamebeba mioyo ya watu ambao wana maju-
kumu huko walikotoka hivyo lazima uendeshaji uwe wa makini 
wenye kuzingatia sheria zote za barabarani.

Lakini kwa mashabiki ambao ni abiria hawapaswi kufumbia 
macho vitendo vya madereva wanaovunja sheria za barabarani 
iwe kwa kuendesha kwa kasi au vinginevyo, ni lazima wawake-
mee.

Tusikubali kukaa kimya pale tunapoona madereva wanaende-
sha magari kwa kuvunja sheria za barabarani, tupaze sauti kwa 
kuwakemea au kuwashtaki kwa askari wa barabarani.

Pamoja na yote, Nipashe tunaungana na wale waliopata ma-
jeraha Mungu awasaidie wapone haraka na kurejea kwenye ma-
jukumu yao, lakini pole nyingi kwa familia iliyopoteza ndugu yao 
kwenye ajali hizo.

TFF ipeleke waangalizi mechi
 zilizobaki, Ligi ya ‘Championship’

 Muungwana Lazima Nilonge

Madereva, mashabiki 
wawe makini sana 
wakati wa safari

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
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Website:       www.ippmedia.com
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LIGI ya ‘Championship’ 
inayosaka timu zitakazo-
panda Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao inafikia 
ukingoni.

Zimebaki raundi nne 
tu kukamilika ili kuzipata 
timu mbili za juu zitaka-
zopanda moja kwa moja 
kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao wa 
2024/2025.

Zingine mbili, itakayo-
shika nafasi ya tatu na ya 
nne kwenye msimamo zi-
tacheza mechi za mchujo 
ili kuipata timu moja ita-
kayokwenda kucheza na 
timu iliyoanguka kutoka 
Ligi Kuu kwa ajili ya ku-
malizika nafasi moja ili-
yobaki ya kucheza ligi.

Msimu huu kumekuwa 
na mchuano mkali kwe-
nye ligi hiyo tofauti na zile 
zilizopita.

Timu zimekuwa ziki-
achana pointi chache 
huku zikibadilishana na-
fasi kila baada ya raundi 
kadhaa.

Kwenye Ligi ya Cham-
pionship, timu zinazo-
pigania kupanda daraja ni 
KenGold FC, Pamba FC, 
Biashara United, Mbeya 
Kwanza na TMA.

Kwa jinsi pointi zilivyo ni 
kwamba timu mbili zitaka-
zopanda moja kwa moja 
zitatokana na hizi hizi, 
huku zitakazocheza ‘play 
off’ zikionekana kabisa ku-
wepo miongoni mwa timu 
hizo nne.

Timu inayoonekana kwa 
kiasi kikubwa inaweza 
kupanda moja kwa moja 
ni KenGold ambayo ina 
pointi 60 na inahitaji poin-
ti sita tu kati ya mechi nne 
ilizobaki nazo ili msimu 
ujao icheze Ligi Kuu.

Timu zilizobaki zinasubi-
ri nafasi moja iliyobaki na 

zitakazosalia zitakwenda 
kucheza mechi za mchujo.

Kwa bahati mbaya sana 
timu zinazotaka kupan-
da Ligi Kuu zinakwenda 
kucheza na baadhi ya timu 
ambazo hazina cha ku-
poteza, hivyo kuna uweze-
kano mkubwa wa kupanga 
matokeo.

Nasema hivi kwa sababu 
imeshatokea huko nyuma 
kesi za upangaji wa ma-
tokeo kwenye mechi za 
Ligi ya Champioship, huku 
baadhi ya viongozi waki-
fungiwa.

Katika soka la Tanzania, 
Ligi ya Champioship ndi-
yo ushahidi wa upangaji 
wa matokeo umeshawahi 
kupatikana na wahusika 
kufungiwa, si mara moja 
wala mbili.

Mfano mdogo tu wiki 
hii Mbeya Kwanza inayo-
saka kupanda Ligi Kuu, 
inacheza na Cosmopolitan 
iliyo nafasi ya tisa na haihi-
taji lolote lile, hapa kuna 
kuwa na tatizo.

Pamba ambayo kwa mi-
simu kadhaa imekuwa iki-
ishia mechi za mchujo ina-
taka msimu huu kupanda 
moja kwa moja, itacheza 
dhidi ya Polisi Tanzania 
timu inayoshika nafasi 
ya nane, na haina cha ku-
poteza.

KenGold vinara wa Ligi 
watacheza na Mbuni iliyo 
nafasi ya sita huku pointi 
zake zikiwa mbali na hata 
kwenda kucheza mchujo.

Mechi kama hizi inabidi 
ziangaliwe kwa jicho la 
tatu kwani upangaji wa 
matokeo unaweza kuwe-
po, lakini pia idadi kubwa 
ya mabao inaweza kuone-
kana.

Wakati Kengold ina poin-
ti 60, Pamba ina pointi 55, 
huku Biashara United na 

Mbeya Kwanza zikiwa na 
pointi 53 kila mmoja, sasa 
hapa unaweza kukuta hizi 
zilizofungana pointi ziki-
pata mabao mengi.

Kwa wiki hii naweza 
kuitetea Biashara United 
kwani inakwenda kuku-
tana na Transit Camp 
ambayo ipo nafasi ya 13 
na inajikakamua kutaka 
kubaki Ligi ya Champion-
ship, hapa itapata upin-
zani mkubwa, lakini baada 
ya mechi hii itakutana na 
baadhi ya timu ambazo 
hazihitaji chochote.

Kwa maana hii, TFF ina-
bidi iwe macho na mechi 
hizo zilizobaki, ichukue 
tahadhari kwa kupeleka 
waangalizi ambao wataku-
wa na kazi moja ya kuan-
galia mwenendo wa mechi 
kama kuna viashiria vya 
rushwa.

Najua TFF wana wataal-
am ambao kama wak-
isambazwa kwenye vituo 
vyote na wasijulikane, wa-
naweza kurudisha majibu 
sahihi ya nini kimefanyika.

Klabu nazo inabidi 
ziwe makini na wachezaji 
wao kipindi hiki, kwani 
wanunuzi wa mechi si lazi-
ma wainunue timu nzima, 
wanaweza kufanya hivyo 
kwa baadhi ya wachezaji 
tu.

Kuna timu moja ya 
Champioship ilirekodi 
mwenendo wa wachezaji 
wake na mmoja wa vion-
gozi wa timu nyingine 
waliokuwa na mpango 
wa kuhujumu timu, na 
iliwasaidia sana Kamati ya 
Nidhamu ya TFF kwenye 
uamuzi.

Tunataka timu zenye 
uwezo kupanda Ligi Kuu 
na si kiujanjaujanja, ma-
tokeo yake msimu mmoja 
tu, zinarejea zilipotoka.

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI PICHANI

IBADA YA IJUMAA KUU KATIKA PICHA

Baadhi ya vijana wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri (KKKT) Dayosisi ya Dodoma,  Ush-
arika wa Dodoma Mjini,  wakionyesha igizo la jinsi Yesu  alivyoteswa kusulubishwa 
huko Golgota, wakati wa Ibada ya Ijumaa Kuu, kanisani hapo, jijini Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akishiriki Ibada ya Ijumaa Kuu katika Parokia 
ya Mwenyeheri Maria Theresa Ledochowska, Kiwanja cha Ndege, jijini Dodoma jana. 
PICHA: OMR

Vijana wakimsulubisha kijana Andrew Clement, aliyeigiza kama Yesu wakati wa 
igizo la kumbukizi ya mateso ya Yesu Kristo, wakati wa Ibada ya Ijumaa Kuu ka-
tika Kanisa Katoliki Parokia ya Bikira Maria Mpalizwa Mkwawa, mjini Iringa jana. 
PICHA: FRANCIS GODWIN 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kushoto), akitoa salamu zake ka-
tika Ibada ya Ijumaa Kuu katika Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),  Ush-
arika wa Dodoma Mjini, jijini Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

Paroko wa Kanisa Katoliki Mugumu, wilayani Serengeti mkoani Mara, Padri Joel 
Marwa (kulia) na Padri Johnson Kitunze, wakiongoza ibada ya njia ya msalaba 
katika adhimisho la Ijumaa Kuu, mjini Mugumu, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waimbaji wa kwaya kuu ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika 
wa Dodoma mjini, Dayosisi ya Dodoma, wakiimba wakati wa Ibada ya Ijumaa Kuu 
kanisani hapo, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH  
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HABARI KITAIFA

BBT kuwezesha vijana 3,000,000 kujiajiri  kwenye kilimo
Na Joseph Mwendapole, 
DODOMA

MRADI wa Jenga Kesho Bora 
(BBT), unaosimamiwa na Wiz-
ara ya Kilimo unatarajia ku-
wawezesha vijana 3,000,000 
kujiajiri kwenye sekta ya kilimo 
kufikia mwaka 2030.

Hayo yalisemwa jana mkoani 
hapa na Kaimu Mratibu wa 
Taifa wa Mradi huo, Michael 
Nyanga, wakati wa ziara ya wa-
hariri na waandishi wa habari 
kwenye miradi hiyo iliyoko Do-
doma.

Akizungumza katika shamba 
la pamoja la BBT Chinangali 
jana, Nyanga alisema programu 
hiyo inalenga kuwawezesha vi-
jana kuingia kwenye kilimo na 
kupunguza tatizo la ajira kwa 
vijana na kutimiza lengo la seri-
kali kufikisha idadi hiyo ya ajira 
mpaka 2030.

Alisema miongoni mwa 
malengo ya mradi huo ni 
kuongeza uzalishaji kwenye kil-
imo na kuondoa umaskini wa 
wananchi kwa kuwawezesha 
kuzalisha kwa wingi mazao ya 
kilimo na kuwaunganisha kwe-
nye masoko ili wapate faida wa-
napouza mazao yao.

BBT, alisema  inatekelezwa 
katika miradi minne ambayo ni 
mashamba makubwa ya pamo-
ja (block farm)  na kuna ekari 
zinazofikia 2,000 kwa sasa nchi 
nzima na kwamba eneo lingine 
ni kuwawezesha vijana kupata 
mitaji.

Alisema kwenye kutoa mitaji 
kwa vijana Wizara ya Kilimo 
inashirikiana na taasisi iliyoko 
chini ya wizara hiyo inayoitwa 
Agriculture Input Trust Fund 
ambao unawezesha vijana ku-
pata riba nafuu ya riba ya asil-
imia 4.5.

Nyanga alisema paka sasa 
wamewezesha vijana 118 ku-
pata mikopo ya shilingi milioni 
950 na kwamba eneo lingine 
wanalotekeleza mradi wa BBT 
ni huduma za ugani ambapo 
wanawawezesha vijana walio-
maliza vyuo kwenda kutoa hu-
duma za ugani kwenye maeneo 
ya wakulima nchini.

“Kwenye eneo la huduma za 
ugani tumeshaanza na vijana 
251 kwa kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA) ambao tumeshawapele-
ka kutoa huduma za ugani 
kwenye mashamba ya pamba 
na kwa sasa vijana hao wana-
toa huduma kwenye wilaya 
40 zinazolima pamba nchini,” 
alisema.

Alisema eneo lingine la 
mradi huo ni kuchimba visima 
65,000 wakilenga wakulima 
wenye ekari 2.5 ambapo wa-

nawawekea    miundombinu 
ya umwagiliaji,     tenki la maji 
la lita     5,000 ambapo wana-
tarajia kuwafikia wakulima 
1,40,000 mpaka kufikia mwaka 
2030.

Shamba la pamoja Chinan-
gali yenye ekari 1,772, alisema    
mpaka sasa kuna vijana 261 
ambao tayari wameshaanza 
uzalishaji na tayari wameanza 
kuzalisha alizeti kwa kulima 
mashamba ekari 620 kati ya 
1,772 wanazolenga kulima eneo 
hilo.

“Ekari ambazo zinaendelea 
kusafishwa ukichanganya na 
hizi 620 ambazo zimeshalim-
wa tutakuwa tumefikia ekari 
1,272 ambazo zimeshasafishwa 
na lengo la wizara mpaka Mei 
mwaka huu tuwe tumesha-
maliza kusafisha eneo lote la 
Chinangali ili tuwape vijana 
amshamba yao,” alisema.

Wataka mfumo
wa taka sifuri 
usambazwe nchini
Na Halfani Chusi

MWENYEKITI wa Ushirika wa 
Wakusanya Taka Bonyokwa mkoani 
Dar es Salaam, John Nsyenge, amese-
ma mfumo wanaotumia wa uku-
sanyaji taka majumbani unaolenga 
kufikia taka sifuri katika makazi ya 
wananchi usambazwe maeneo to-
fauti.

Mfumo huo unajumuisha kutoa 
elimu kwa wananchi namna ya 
kutenganisha taka katika makundi 
manne; taka zinazooza, rejeshi, ny-
inginezo (zisizo na thamani) na ha-
tarishi.

Aidha, Nsyenge amesema serikali 
inapaswa kuiga mfumo huo kwa 
kuusambaza maeneo mengine ili ku-
fikia adhma ya taka sifuri.

Aliyasema hayo jana katika hafla 
maalumu ya kuzindua makala ya 
maonyesho ya mfumo wa taka sifuri 
Tanzania na kusisitiza kuwa, baada 
ya ukusanyaji wa taka kwa mfumo 
huo huzigeuza mbolea na kuuza.

“Baada ya kuzikusanya nyingine tu-
nazigeuza mbolea tunauza na tuna-
pata kipato. Tunatengeneza wadudu 
ambao ni chakula cha kuku na sama-
ki, lakini pia imesaidia kujiajiri.

“Tunapata fedha kutokana na 
makusanyo ya taka nyumba kwa 
nyumba” alisema mwenyekiti huyo 
huku akiiomba serikali kuwaunga 
mkono.

Ushirika huo unaofadhiliwa na 
taasisi ya Nipe Fagio umeifanya 
Bonyokwa kuwa safi na kuwa se-
hemu ya mfano kwa  watu kutoka 
mikoa mbalimbali kwenda kujifunza 
namna wanavyofanya kazi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
Bonyokwa, Shabani Maliyatabu, 
aliusifu mfumo huo akisisitiza ni 
mzuri kwa kuwa unatenganisha taka 
katika mafungu manne.

“Kituo kimetoa ajira kwa vijana 
kwa wa kike na kiume, ni mfumo 
bora unapaswa kupokewa kwa kila 
sehemu hapa nchini Bonyokwa yote 
sasa iko safi,” alisifu.

Ofisa Mazingira Jiji la Ilala-Kinyere-
zi Kanda Namba Nne Piusi Mwalu-
pembe, alisema mfumo huo unafaa 
na utasaidia kwa asilimia kubwa ku-
fikia adhma ya serikali ya taka sifuri.

“Kupitia mfumo huu kiwango cha 
taka kinachokwenda dampo ni kido-
go sana, taka nyingine zinabadilish-
wa kwa matumizi mengine. Mfumo 
huu kama utafanyika katika maeneo 
yote tutafanikiwa.

“Serikali kwa sasa tunaangalia 
namna ya kutenga maeneo ya wazi 
kwa ajili ya kuchakata taka ili ku-
wawezesha waokota taka kufanya 
zoezi lao kiurahisi, lakini pia tunaan-
galia namna ya kupeleka taaluma 
hii katika maeneo mengine nchini,” 
alisema. Mratibu wa Mradi wa Taka 
Sifuri Tanzania kutoka Nipe Fagio, 
Wilyhard Shishikaye, alisema lengo 
lao ni kuleta mbinu na njia bora zi-
takazoisaidia serikali kukabiliana na 
tatizo la taka.

Wanawake watajwa kubeba mzigo mabadiliko tabia nchi
Na Beatrice Shayo

WANAWAKE wametajwa 
kubeba mzigo mkubwa katika 
mabadiliko ya tabia ya nchi iki-
wamo mgogoro wa mazingira 
na usawa wa kijinsia jambo am-
balo linatakiwa kuchukuliwa 
hatua za ziada.

Daktari Bingwa wa Mionzi 
katika Hospitali ya AgaKhan, 
Ahmed Jusaaban, aliyasema 
hayo jana wakati hospitali 
hiyo ikiadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Maadhimisho hayo yame-
bebwa na kauli mbiu isemayo, 
“Wekeza katika jinsia ya wa-
nawake kuharakisha maende-
leo katika afya ya akili, usawa 
wa kijinsia na mazingira Tan-
zania”.

Dk. Jusaaban alisema wa-
nawake wanakabiliwa na 
changamoto za ukatili wa ki-
jinsia, kuongezeka kwa tatizo la 
afya ya akili, ndoa za utotoni na 

mabadiliko ya mazingira.
  Wanawake kwa ujumla wa-

nabeba mzigo zaidi wa mabadi-
liko ya mazingira, hivyo maa-
dhimisho haya yanatoa fursa ya 
kutukumbusha umuhimu wa 
michango ya wanawake katika 
sekta ya afya na jamii kwa lengo 
la kufikia malengo endelevu 
yaliyowekwa na nchi,” alisema.

Jusaban ambaye ni kiongozi 
wa mradi wa CHOICE,    alise-
ma mradi huo unaangalia hasa 
katika afya, afya ya akili, usawa 
wa kijinsia na   mazingira kwa 
ujumla.

Alisema Tanzania ni moja ya 
nchi ambayo imeridhia kushu-
ghulikia malengo ya mradi huo 
kwa kuangalia maendeleo en-
delevu ya umoja wa Mataifa.

“Tanzania ni moja wapo ya 
nchi tano ambapo mradi huu 
wa CHOICE  unaangalia maen-
deleo endelevu ya umoja wa 
mataifa na Tanzania ni nchi 
moja wapo ambayo imeridhia 
kushughulikia hayo malengo,” 

alisema.
  Jusaban alisema mradi huo 

kwa kila nchi unatakiwa kuan-
galia Tanzania imefikia wapi 
katika kufikia malengo yake ya 
kidunia na kujua kama kuna 
shida zimesababisha kukwami-
sha malengo endelevu.

Alisema tangu mwaka 2015 
malengo ya mradi huo yaliri-
dhiwa na nchi nyingi  changa-
moto kubwa iliyofanya mradi 
huo kushindwa kuendelea ni 
kutokana na janga la UVIKO-19 
na vita ya Ukraine na Urusi   
uwapo wa hali mbaya ya kiu-
chumi katika nchi nyingi.

“Mataifa mengi yalipopiti-
sha malengo endelevu mwaka 
2015 yalianza vyema, kwa 
sababu ya vikwazo kadhaa 
ikiwa UVIKO-19, vita ya Urusi 
na Ukraine, nchi nyingi kuwa 
na hali mbaya kiuchumi, hivyo 
suluhisho lazima lipatikane 
ili kuharakisha kufikiwa kwa 
malengo hayo kabla ya kufikia 
mwaka 2030,” alisema. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Hu-
duma ya Afya katika Hospitali 
ya Aga Khan Tanzania, Sisawo 
Konteh, alisema Aga Khan 
inaendelea kuwa thabiti katika 
kuweka kipaumbele kwa afya 
ya wanawake kupitia huduma 
za afya wanazozitoa kwa jamii.

“Kupitia kujitolea kwetu kwa 
usawa wa kijinsia na uweze-
shaji wa wanawake, tumejitolea 
kushughulikia mahitaji ya kip-
ekee ya afya ya wanawake na 
kuongeza ufahamu wa masuala 
ambayo yanawaathiri kwa kiasi 
kikubwa,”alisema.

Mtaalamu wa Magonjwa ya 
Wanawake hospitalini hapo, 
Dk. Muzdalifat Abeid, alisema 
kuna umuhimu mkubwa wa 
kujumuisha huduma zote za 
usaidizi kwa waathirika ndani 
ya huduma za afya kama vile 
ushauri na tiba na maeneo 
salama ya kujihifadhia   ili 
kushughulikia athari za afya ya 
akili zinazotokana na ukatili wa 
kijinsia na ubaguzi.

Wajumbe wa 
Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge 
ya Uwekezaji 
Mitaji ya Umma 
(PIC), wakitem-
belea Kituo Ki-
kuu cha Mabasi 
Msamvu, mkoani 
Morogoro hivi 
karibuni. Kituo 
hicho ni mradi 
unaoendeshwa 
kwa ubia Kati ya 
Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa 
Umma (PSSSF) 
unaomiliki 74% 
na Halmashauri 
ya Manispaa ya 
Morogoro 26%. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Bunge lataka mageuzi elimu VETA 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

K
AMATI ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali 
(PAC) imeagiza Mamla-
ka ya Elimu na Mafunzo 

ya Ufundi Stadi (VETA) kufanya 
mageuzi katika vyuo vyake ili ku-
saidia taifa kupata wataalam wa 
kutosha.  Makamu Mwenyekiti 
wa PAC, Japhet Hasunga alisema 
hayo jana baada ya kutembelea 
Chuo cha VETA wilayani Ikungi 
mkoani Singida ambacho kime-
jengwa kwa zaidi ya Sh. bilioni 
tatu.

Alisema serikali imejenga 
vyuo vya VETA ili kupata wataal-
amu wa kutosha wa kwenda ku-
fanya kazi kwenye viwanda.

 “Kule mkoani kwangu (Song-
we) kuna kijana wa darasa la 
saba alitengeneza chopa na 
anairusha hadi juu lakini changa-
moto akitaka kuishusha inabidi 
aizime kwanza ndipo adondoke 
nayo,sasa VETA ingeweza kum-
saidia huyu mbunifu,” alisema. 

Hasunga alisema kamati ilik-
wenda mkoani Mwanza na ku-
jionea watanzania walivyounda 
meli yenye uwezo wa kubeba 
abiria 1200 na tani 400 za mizi-
go, hivyo kila kitu kinawezekana 
kinachohitajika ni dhamira ya 
kweli ya kuwawezesha na ku-
wasimamia watanzania.

  Mbunge wa Masasi, Geofrey 
Mwambe, alisema tatizo kubwa 
vijana hawatengenezwi kubobea 
katika masuala fulani ya ufundi 

jambo ambalo wakiingia kwenye 
soko la ajira wanashindwa.

  Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu ,Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Carolyne Nombo, alisema 
serikali imedhamiria kutoa ujuzi 
kwa vijana wa kitanzania kupitia 
taasisi ya VETA  na tayari kuna 
sekondari chache zimeanza 
kutoa mafunzo kwa kutumia 
mitaala ya VETA.   “Serikali hivi 
sasa suala la ujuzi ndio mpango 
mzima,kuanzia mwaka huu 
shule 28 za sekondari za serikali 
na 68 za binafsi zimeanza kutoa 
mafunzo kwa kutumia mitaala 
ya VETA ambapo taaluma zina-
zotolewa zinaendana na upa-
tikanaji wa soko la ajira katika 
maeneo husika,” alisema.

  Awali, Kaimu Mkurugenzi 

Mkuu wa VETA, CPA Anthony 
Kasore, alisema hivi sasa kuna 
ujenzi wa vyuo vipya 65 katika 
wilaya 64 na kimoja cha Mkoa 
ambavyo vikikamilika vitafanya 
VETA kuwa na jumla ya vyuo 
145 ambavyo vitaongeza uda-
hili wa wanafunzi kuwa zaidi ya 
140,000 na hivyo kuongeza uw-
ezo wa wananchi kupata ujuzi 
katika shughuli mbalimbali za 
uchumi.

  Kasore alisema VETA inaen-
delea kuimarisha mitaala ili 
kuendana na mahitaji ya soko la 
ajira na kwamba changamoto ya 
upungufu wa walimu vibali vya 
ajira vimetolewa na wataajiriwa 
watumishi zaidi ya 200 kwa ajili 
ya vyuo 25 ambavyo ujenzi wake 
umekamilika katika nchi nzima.

Samia 
mgeni 
rasmi 
kumbukizi 
Sokoine
Na Paul Mabeja,  
DODOMA

 RAIS Samia Suluhu Has-
san, anatarajiwa kuwaon-
goza watanzania kwenye 
ibada maalum ya kumbuki-
zi ya miaka 40 ya aliyekuwa 
Waziri Mkuu wa Tanzania,  
Edward Moringe Sokoine, 
itakayofanyika Aprili 12, 
mwaka huu.

  Akizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
hapa, Msemaji wa Familia 
ya Hayati Sokoine, Lembris 
Kipuyo, alisema ibada hiyo 
itafanyika katika Kijiji cha 
Enguik, Monduli Juu mkoa-
ni Arusha.

  Alisema ibada hiyo ya 
kumbukumbu ya Hayati 
Sokoine itahudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa 
serikali wakiongozwa na 
Rais Samia.

  Akizungumzia lengo 
la kuanzishwa kwa Taasisi 
ya Hayati Edward Moringe 
Sokoine, alisema ni kuenzi 
mema aliyoyafanya kwaku-
wa aliacha alama kubwa 
ambayo taifa linamkumbu-
ka hadi leo. 

  Pia alisema Taasisi hiyo 
imejikita katika masuala 
ya elimu, kilimo, hifadhi ya 
mazingira, vyanzo vya maji 
pamoja na afya. 

Kipuyo alisema Hayati 
Sokoine alifanya mambo 
makubwa katika taifa la 
Tanzania ambayo hadi leo 
yameacha alama kubwa 
hivyo kupitia siku hiyo Wa-
tanzania watapata fursa ya 
kuelewa kile alichokifanya 
wakati wa uhai wake.

 “Hayati Sokoine alikuwa 
mzalendo wa kweli, alipen-
da taifa lake na wananchi 
wake, alihakikisha kwamba 
rasilimali za nchi zinatu-
mika na Watanzania wote, 
aliwatumikia wananchi bila 
kubagua na alikuwa na hofu 
ya Mungu katika kufanya 
kazi zake,” alisema.

 Pia alisema katika mam-
bo ambayo hayatasahaulika 
ni pamoja na jitihada zake 
kwenye kilimo na mifugo, 
ambapo yeye ndiye alikuwa 
chachu ya kuanzishwa kwa 
Chuo kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA) ambacho kil-
ianzishwa kwa lengo la ku-
zalisha wataalam wa kilimo 
ili kuiwezesha nchi kuwa na 
uhakika wa chakula.

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein 
Bashe, amewaagiza wakuu 
wa mikoa kushirikiana na hal-
mashauri      kuzikamata kam-
puni zinazodaiwa na wakulima 
wa    tumbaku    zaidi ya Sh. 
Bilioni nne ili   kufikishwa ma-
hakamani.

  Bashe aliyasema hayo jana 
wakati wa mkutano wa wadau 
wa tasnia ya tumbaku uliofanyi-
ka jijini hapa.

 Alisema ni kosa kubwa sana 
kukaa na malipo ya wakulima 
ndani ya mwaka mzima hali in-

ayorudisha nyuma kilimo cha 
zao hilo.

  “Nataka kama hao watu 
wamekamatwa na kuchuku-
liwa hatua ili kulipa madeni ya 
wakulima, nawaagiza wakuu wa 
mikoa hakikisheni kampuni hizi 
zinakamatwa na kufikishwa ma-
hakamani ziwalipe wakulima,” 
alisema Bashe.

  Mbali na hilo, alimuagiza 
Mrajisi wa vyama vya ushirika 
kuhakikisha vyama vinalipa ka-
tika mabenki wanayodaiwa ili 
benki ziendelee kuwawezesha 
wakulima.

  Bashe alisema hadi kufikia 
Jumatano vyama hivyo viwe 

vimekutana na kutoka taarifa sa-
hihi kuhusu madai yao kwenye 
benki. 

“Naamini wakulima wamelipa 
fedha hizi isipokuwa vyama 
ndivyo vinachelewesha malipo 
haya, kitendo hiko sio kizuri kwa 
sababu wanachelewesha maen-
deleo ya wakulima,” alisema.

 Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 
ya Tumbaku Tanzania, Stan-
ley Mnozya, alisema wakulima 
wanadai fedha kutoka kwenye 
kampuni na madai hayo yame-
kuwa ya muda mrefu.

Alisema lengo lao ni kuona 
wakulima wanapata stahiki zao 
ambazo zitawasaidia kupiga 

hatua katika kilimo ambacho 
wanafanya.

  Hata hivyo, alisema msimu 
ujao wamejipanga kuzalisha 
kwa wingi zao hilo ili kuingia ka-
tika ushindani wa uzalishaji zao 
hilo.

  Alisema Zimbabwe unaon-
gozwa kwenye uzalishaji lakini 
wanajipanga kuhakikisha wa-
nawafikia na kuwapita katika 
uzalishaji wanaofanya.

 Mmoja wa wakulima, Hamza 
Rajabu, aliomba serikali kuin-
gilia kati madai yao ili kulipwa 
stahiki zao wanazodai kutoka 
kwa kampuni zilizochukua tum-
baku.

Wanunuzi waliotapeli wakulima mtegoni 

Mkuu wa Oparesheni wa Polisi kikosi cha Usalama Barabarani nchini, ACP Nassoro Sisiwaya (kushoto), akisimamia wakati askari akion-
doa kibao cha  namba kwenye lori T618 BEH ambalo lilikutwa na hitilafu, wakati akiwa katika zoezi la ukaguzi wa vyombo vya moto, 
mkoani Iringa jana. Kushoto kwake ni Kaimu Mkuu wa Kikosi hicho mkoa wa Iringa, ASP Glory Mtui. PICHA: FRANCIS GODWIN 
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Wakiukaji sheria
wawekwa mtegoni 
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa Mamlaka ya 
Usafiri na Usalama Barabarani (ZARTS), 
Ali Haji Zubeir, amesema atawachukulia 
hatua za kisheria madereva wanaokwen-
da kinyume cha sheria.

Zubeir aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na wadau wanaosafirisha abiria 
kutoka mjini kwenda nje ya mji, hafla 
iliyofanyika katika ofisi za mamlaka hiyo,  
Mwanakwerekwe, Unguja. 

Alisema kuna ongezeko la tabia kwa 
baadhi ya madereva wa gari za abiria 
kuvunja taratibu za sheria za barabarani 
jambo ambalo halipaswi kuachiliwa kue-
ndelea.

  Zubeir alitoa kauli hiyo kutokana na 
malalamiko yaliyotolewa na madereva 
wanaosafirisha abiria kwa magari ya 
Nungwi kuwepo madereva wanaochukua 
wafanyakazi wa hoteli kuchukua abiria.

 Alisema kasi ya uvunjifu wa sheria za 
barabarani imefikia hatua ya kuwa tishio, 
hivyo mamlaka inakusudia kuchukua hat-
ua ya kuwafutia leseni madereva ambao 
watathibitika kuvunja sheria na taratibu 
hizo.

Mkurugenzi huyo pia amekemea tabia 
ya baadhi ya madereva wa magari ya 
Nungwi kutangaza kituo cha kwanza cha 
kushusha abiria kuwa ni Mahonda kiny-
ume cha  mkataba wa leseni walizoomba 
kufanya biashara.

Aidha, Zubeir aliwataka madereva 
wanaochukua abiria kufuata sheria kwa 
kuacha kutangaza bei za nauli wanazozi-
taka wenyewe hasa katika kipindi hiki cha 
mwezi mtukufu wa Ramadhani.

  “Tumepata taarifa kuwa wapo ma-
dereva wanaotangaza bei zao kinyume 
na bei elekezi zilizotolewa na mamlaka 
husika na kusababisha malalamiko kwa 
abiria ya kutozwa nauli kinyume na she-
ria”, alisema.

Madereva wa magari ya abiria wali-
iomba mamlaka kuwafuatilia madereva 
wanaochukua wafanyakazi wa hoteli kwa 
sababu wanakiuka kulipa ushuru kwa ku-
chukua abiria kinyume cha mikataba ya 
maombi ya biashara.

SMZ yajinasibu kuwekeza kwa vijana kwa maendeleo ya uchumi
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji, Shar-

iff Ali Shariff, amesema vijana 
ndio tegemeo la kuleta maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii, 
hivyo serikali itaendelea 
kuthamini mchango unao-
tolewa na serikali ya Mare-
kani kupitia programu za 
Shirika la Misaada Kimataifa 
la Marekani (USAID) kusaidia 
vijana.

Aliyasema hayo jana visi-
wani hapa wakati akizun-
gumza baada ya uzinduzi   
wa mpango wa kuwawezesha 
vijana kupitia mradi wa Feed 
the Future Imarisha Sekta Bi-
nafsi Tanzania. Alisema kwa 
mujibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2022, asil-

imia 37 watu walioko Zanzi-
bar ni vijana wenye umri kati 
ya miaka 25 na 35, hivyo kuna 
haja ya serikali kushirikiana 
na washirika wa maendeleo 
kuwekeza kwa vijana kwa 
kuwapangia mipango mad-
hubuti ya uwezeshaji.

Mataifa mengi, alisema 
yaliyoendelea huwekeza 
kwa vijana kwa kuwajengea 
uwezo katika nyanja mbalim-
bali na kuwapatia rasilimali 
za kujiendeleza. Pia alisema 
mpango  huo umekuja waka-
ti mwafaka na pamoja na 
mambo   mengine, utasaidia   
kutatua changamoto zina-
zowakabili vijana zikiwamo 
ukosefu wa mitaji, taaluma 
ndogo, teknolojia hafifu, ku-
kosekana ubora wa bidhaa 
wanazozalisha na kufikia fur-
sa za masoko ya ndani na nje.

Waziri huyo alisema serika-
li inachukua jitihada mbalim-

bali ikiwamo kuweka mipa-
ngo na sera zinazotekelezeka 
ambazo huelekeza mikakati 
ya kuwaendeleza vijana kupi-
tia sekta ya umam na binafsi. 

Aliitaja mipango hiyo ni 
kuwapatia mikopo isiyo na 
riba, kusaidia programu za 
mafunzo, mafunzo kazi, ku-
waunganisha na kazi  nje na 
ndani ya nchi.

“Pamoja na jitihada hizo, 
serikali imejizatiti kuendelea 
kuwekeza kwa vijana kwa 
kuhakikisha wanasaidiwa 
kujikita katika shughuli za 
kiuchumi kama vile ujasiri-
amali, kilimo, uchumi wa ki-
digital na uchumi wa buluu,” 
alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa US-
AID Tanzania , Craig Hart, 
alisema Marekani inajivunia 
kushiriki katika kufanya tath-
mini ya mahitaji ya kifedha 
kwa vijana na kuonesha njia 

ya kuwasaidia kufikia ndoto 
zao.

Alisema kuwa mpango huo 
unaofadhiliwa na shirika hilo 
kupitia mradi wa Feed the Fu-
ture Tanzania Imarisha Sekta 
Binafsi, utawaongoza vijana 
katika hatua zinazohitajika 
kupata vyanzo vya fedha na   
kuimarisha shughuli zao Tan-
zania Bara na Zanzibar.

Mradi huo, alisema  uta-
waunganisha wafanyabi-
ashara 3,000 kAtika mnyor-
oro wa thamani wa kilimo 
katika miaka mitatu ijayo na 
USAID inatoa ruzuku mpya 
tano kwa Jumuiya ya Kitaifa 
ya Wafanyabiashara Zanzibar 
(ZNCC), Kitovu cha Ubunifu 
cha Cube Zanzibar, Agriedo, 
Muungano wa Wazalishaji 
Kilimo wa Ukanda wa Kusini 
(SCAAP) na Uwezeshaji wa 
jumuiya Zilizotengwa (E-MAC 
Tanzania).

Tume yasisitiza elimu vyombo vya ulinzi
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

TUME ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, imesema vyombo 
vya ulinzi na usalama vinahitaji 
elimu katika matumizi ya sheria 
wakati wa utekelezaji wa maju-
kumu kwa sababu kuna viashiria 
vya kutumia mabavu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari visiwani hapa  jana 
wakati akitoa taarifa ya uchun-
guzi maalum uliofanywa na 
tume hiyo kati ya Machi na Mei, 
2022 na Machi hadi Juni, mwaka 
jana, Kamishina wa Tume hiyo, 
Khatib Mwinyi Chande, alisema 
malalamiko 71 kati ya 90 yal-
iyoshughulikwia Zanzibar ni ya 
uvunjifu wa haki za binadamu 
na 19 yalihusisha ukiukwaji wa 
misingi ya utawala bora.

Bila kuzingatia sheria wakati 

wa utendaji kazi, alisema kuna-
sababisha ukiukwaji wa haki za 
binadamu na misingi ya utawala 
bora. Kwa mantiki hiyo, alisema 
ni vyema vyombo hivyo vika-
pewa elimu jinsi ya kuheshimu 
na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora.

Mwinyi alisema tume hiyo 
ilikamilisha na kuhitimisha 
uchunguzi wa malalamiko 11 
wakati malalamiko 66 uchun-
guzi wake unaendelea.

Alisema katika kipindi cha 
Machi hadi Mei, 2022 tume ilifan-
ya uchunguzi maalum mmoja na 
Machi hadi Juni, 2023, ilifanya 
uchunguzi mara mbili kwa kwa 
njia ya mahojiano na wahusika 
walioguswa kwenye malalamiko 
na uchunguzi sambamba na ku-
fika kwenye maeneo ya matukio 
ili kupata ukweli wa malalamiko 
hayo.

Kuhusu uchunguzi wa kifo cha 
mahabusu Amina Adam Said uli-
fanyika baada ya taarifa kwamba 
alikamatwa kwa tuhuma za kuji-
patia fedha kwa njia ya udang-
anyifu na kuwapo kwa utata kwa 
aliyesababisha kifo chake kati 
ya maafisa wa kitengo cha mji 
salama na askati wa polisi kituo 
cha Madema.

Alisema uchunguzi umebaini 
Amina akiwa na wenzake wawili, 
walishikiliwa kwa saa kadhaa na 
askari wa kitengo cha mji salama 
kabla ya kufikishwa kituo cha 
polisi Madema.

Katika  uchunguzi huo, 
alisema  ilionekana maafisa wa 
kitengo hicho waliwashikilia 
kwa muda huo wakiwalazimisha 
kurejesha fedha kwa kuwataka 
jamaa zao mbalimbali kuwa-
tumia fedha kwa njia ya simu vi-
tendo ambavyo ni kinyume cha 

sheria na mazingira yanaonesha 
urejeshaji wa fedha hizo Uli-
fanyika kwa kutumia nguvu iki-
wAmo kuwapiga.

Kamishna huyo alisema kifo 
cha Amina kilitokana na sababu 
isiyojulikana kwa kuwa uchun-
guzi uliofanyika ni wa nje ya 
mwili wa marehemu ambao 
hauwezi kutoa sababu ya moja 
kwa moja ya chanzo cha kifo.

Hata hivyo, alisema usha-
hidi wa mazingira uliopatikana 
wakati wa uchunguzi ulionyesha 
kuwa Amina na watuhumiwa 
wenzake walifanyiwa vitendo 
cya kikatili ikiwa pamoja na ku-
pigwa na kutishiwa ili kuwalazi-
misha kurejesha feha walizodai-
wa kutapeli.

Alisema baada ya taarifa ya 
kifo chake, Jeshi la Poisi lili-
fungua jalada ya uchunguzi na 
ulipokamilika lilipelekwa kwa 

Mkurugenzi wa Mashitaka na 
iliundwa kamati ya pamoja ya 
wajumbe kutoka Idara Maalum 
za SMZ na Jeshi la Polisi kuchun-
guza jambo hilo na hadi tume 
inakamilisha uchunguzi, ripoti 
hiyo  haikukamilika.

Kamishna Mwinyi alitoa map-
endekezo kwa Jeshi la Polisi ku-
hakikisha linaimarisha ushiriki-
ano na mamlaka nyengine za 
usimamizi wa kisheria ili kusaid-
iana katika kulinda wananchi na 
mali zao.

Mapendekezo mengine, 
alisema ni lazima Jeshi la Polisi 
liwatake wakuu wa vituo vya 
polisi na maofisa wa jeshi hilo 
kuzingatia sheria na kanuni 
kuhusu ukamataji na kuwashi-
kilia watuhumiwa katika vituo 
ikiwamo ukaguzi wa afya za ma-
habusu na makabidhiano ya ma-
habusu hao.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa benki ya KCB Tanzania, Balozi John Ulanga (kulia), akizungumza na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Shariah ya KCB Sahl Banking, Shekhe Khamis Mataka wakati wa hafla ya futari na wateja wake iliyoandaliwa na 
benki hiyo, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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KULIKONI
 ZUCHU

MASHABIKI wa mwanamuziki 
wa kizazi kipya kutoka lebo ya 
WCB, Zuchu, wamekuwa katika 
hali ya mshangao baada ya 
msanii huyo kufuta picha zote 
katika ukurasa wake wa Ista-
gram.

Hata hivyo kwenye ukurasa 
huo unaofahamika kama “Of-
ficialzuchu’ amebakisha video 
moja pekee ya wimbo wake 

maarufu unaofahamika kama 
Sukari.

Video hiyo ilioambatana na 
ujumbe wa Zuchu akiwashuk-
uru mashabiki zake kwa 
kumuunga mkono na kusaba-
bisha ngoma hiyo kufikisha 
watazamaji milioni 100 kupitia 
mtandao wa You Tube.

Hata hivyo, maadhi ya watu 
wameonekana kuwa katika 
hali ya sintofahamu, wakihoji 
kwa nini mwanamuziki huyo 
amechukua hatua hiyo.

Saidi Juma, amesema hatua 
aliyochukua Zuchu ya kufuta 
posti zake katika mtandao huo 
inaleta mashaka kutokana na 

hali anayoipitia kwa sasa kwa 
kuwa na maelewano madogo 
na mpenzi wake Diamond 
Platnumz.

“Hatujaelewa ni kwanini 
amefuta vitu vyake muhimu 
katika ukurasa wake, sijui 
anataka kutueleza nini? Labda 
kuna mambo anayoyapitia ya-
memfanya kuchukua hatua hii,” 
amesema.

Amesema kimsingi wasanii 
wengi wanapopitia katika ma-
tatizo ambayo kwake anayaona 
magumu, huwa na maamuzi ya 
kujiondoa au kufuta vitu katika 
mitandao ya kijamii ili kujiweka 
katika hali ya utulivu.

“Hatua kama hii wame-
chukua wasanii wengi maarufu 
pale wanapopitia mazingira 
magumu. Pengine yupo kwe-
nye mapito yanayomuumiza 
kichwa na kuamua kujitenga,” 
amesisitiza Juma.

Miezi michache iliyopita 
Zuchu alitangaza kuachana 
na Diamond Platnumz na kila 
mmoja kuandika kwenye uku-
rasa wake kuwa yupo singo, na 
baadae waliondoa tofauti zao 
na kurudiana tena.

ETI GIGY NAYE 
ATAOLEWA?

Ukurasa 12



MWANAMUZIKI 
mtata wa Bongo 
Fleva, Gigy Mon-
ey, amesema kwa 
sasa anajiandaa 
kufunga ndoa 
na mwanaume 
kutoka Hispania, 
hivyo ameamua 
kukaa mbali na 
maneno ya watu.

Amesema ana-
potakiwa kuzun-
gumzia wapenzi 
wake wa zamani, 
anaweza kuropo-
ka maneno am-
bayo yanaweza 
kumuharibia na 
ndoa yake ikay-
eyuka.

“Msitake kuni-
haribia ndoa, 
nataka kuolewa 
na mwanaume wa 
Hispania, hivyo 
nakuwa makini 
kuongea naweza 
kusema maneno 
kila kitu kitahari-
bika,” amesema.

BONDIA mwenye vituko 
vingi, Karim Mandonga, 
amesisitiza kwamba mwan-
amuziki maarufu wa Bongo 
Fleva, Harmonize, hana 
uthubutu wa kumrushia 
ngumi kwani yuko sawa na 
mtoto.

Amesema tangu alipoom-
ba apangiwe pambano, 
yeye Mandonga ameshaji-

toa na kamwe hataitaji pesa 
kupigana naye.

“Siwezi kuchukua hata 
senti moja nikipigana na 
Harmonize, siwezi kutoza 
pambano ambalo napigana 
na mtoto, ninachosisitiza 
nipo tayari kuandaa pam-
bano naye,” amesema 
Mandonga.
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Na Adam Fungamwango

Ni mipango ya Mwenyezi 
Mungu tu. Kwenye maisha 
binadamu anaweza kuwa 
amepitia katika mazingira 
magumu, mabovu na hata 
ambayo ni mabaya kwenye 
jamii, lakini baadaye yakam-
fikisha kwenye neema, au 
mafanikio.

Na baada ya hapo kwa 
binadamu inabaki ni stori na 
kumbukumbu kwenye maisha 
yake, lakini akiwa hawezi 
tena kufanya vile kwa sababu 
ilikuwa ni mapitio tu, na kwa 

kiasi kikubwa ni mipango ya 
Mungu kumfikisha pale alipo.

Ifuatilie kwa makini filamu 
ya ‘Mungu Nisitiri’ inayoonye-
sha jinsi baadhi ya binadamu 
wanavyopita kwenye miti-
hani migumu.

Imechezwa na mastaa 
wengi tu, kina Bi. Hindu, 
Hemed Suleiman, Baba Haji, 
Asha Bui, Asia Datchi, Shami-
ra Ndwangira, maarufu kama 
Bi. Staa na wengineo.

Aisha Bui aliyecheza kama 
mama Salha, alikuwa ame-
kaa mlangoni mwa nyumba 
yake. Mara binti yake pekee 

mdogo akarejea kutoka shule. 
Akamweleza kuwa anadaiwa 
fedha za chakula, maji na 
ulinzi shuleni. Mama akaanza 
kutoka machozi, mtoto asijue 
kwa nini mama yake analia.

Aisha anakwenda kwa wifi 
zake, Bi Hindu na Bi. Staa 
kuomba msaada wa kum-
saidia na mtoto wake, lakini 
wanamtimua.

Akiwa hajui hili wala lile 
Salha, anakwenda kucheza 
na wenzake, lakini man-
yanyaso anayoyapata kwa 
kupigwa mara kwa mara, 
huku akisimangwa kuwa hana 

baba wala mtu wa kumtetea, 
linamfanya Salha kumuuliza 
mama yake alipo baba yake. 
Hatimaye mama anaamua 
kumueleza ukweli.

Akaambiwa mama yake 
aliachana na baba yake akiwa 
bado hajazaliwa, mama yake 
akiwa mjamzito. Akaambiwa 
mama yake alimkimbia mume 
kutokana na kipigo.

Hali ikawa ngumu kwa Ai-
sha. Alikaa peke yake, lakini 
hali ikawa ngumu akaenda 
kwa wifi zake, ambao ha-
wakuwa msaada kwake, 
kwani nao walikataa kuwa 

mimba si ya kaka yao, hivyo 
akawa anahangaika. Baadhi 
ya majirani walimpa hifadhi 
hapo alipojifungua mtoto 
akamwita Salha. Akaanza ku-
fanya biashara ndogo ndogo 
ili kumudu kumtunza mtoto 
wake, lakini hali iliendelea 
kuwa ngumu. Hapo ndipo 
Salha alipogundua kuwa baba 
yake alimkimbia. Akaende-
leza maisha na mama yake.

Maisha yaliendelea kuwa 
magumu kiasi cha mama kua-
mua kujiingiza sasa kwenye 
biashara ya ukahaba.

Siku moja alipata mteja 

ambaye alimlipa pesa nyingi 
zaidi kuliko kawaida. Lakini 
jamaa huyo akamwambia 
kuwa yeye alihitaji kumuoa ili 
aachane na biashara hiyo na 
kuwa mke mwema na mwan-
amke anayejiheshimu.

Aisha akamwambia ana-
fanya kazi ile kutokana na 
ugumu wa maisha na si 
vinginevyo.

Mtu yule ni Baba Haji am-
baye alifunga ndoa na Aisha, 
wakaishi raha mustarehe na 
mtoto wao Salha ambaye 
sasa alifurahi kumpata baba 
mwingine.

BASI SAWA

Harmonize kalitibua Harmonize kalitibua 
kwa Mandongakwa Mandonga

Mwimbaji wa muziki wa Injili ku-
toka mkoani Njombe, Abson Nyegela, 
amesema mafanikio aliyoyapata 
kupitia wimbo wake mpya, ‘Haikuwa 
Rahisi’ yanatokana na mapenzi ya 
Mungu.

Akizungumza na BT, Nyegela, 
amesema wimbo huo uliotengenezwa 
chini ya studio za EAGLE MJ na video 
iliyoongozwa Dir Sniger, ni sawa na 
jukwaa kubwa lililomfanya kuongea na 

watu wengi kuhusu uponyaji.
“Wimbo huu huu nashukuru mpaka 

sasa hivi tumepata shuhuda nyingi 
kutoka maeneo mbalimbali nje na 
ndani ya Njombe, watu wameguswa 
sababu ni wimbo uliojaa nguvu za 
Mungu,”amesema.

Wimbo huo unapatikana kupitia 
akaunti ya YouTube ya msanii huyo na 
majukwaa yote ya kusikiliza muziki ya 
kidijitali.

   

MWANAMUZIKI wa Bongo 
Fleva, ambaye hivi karibuni 
aliripotiwa kuwa ni mgonjwa, 
Mimi Mars, hatimaye ametoa 
ujumbe mzito kwa mashabiki 
wake, akiwataka wazidi kumu-
ombea azidi kupata nafuu.

Akitumia ukurasa wake wa 
Instagram, Mimi Mars , amese-
ma afya yake inazidi kuima-

rika kila siku na anamshukuru 
Mungu kumpatia uponyaji am-
bao kwa sasa anaweza kufanya 
baadhi ya shughuli zake.

 “Leo nimeamua nitume 
meseji hii kwenu muone 
kwamba Mimi Mars yupo ana-
zidi kupona na anazidi kufanya 
bora zaidi, lakini kikubwa zaidi 
nawashukuru sana kwa maom-

bi yenu na kuniombea katika 
kipindi hiki ambacho nime-
kuwa nikipitia matibabu na pia 
kupona taratibu. Hii inaonesha 
kwamba ninarudi vizuri kabisa 
na niko tayari kuanza kazi, tu-
kae karibu na kurasa yangu ili 
tuweze kuona mambo mazuri,” 
ameandika Mimi Mars.

Mungu nisitiri mja wakoMungu nisitiri mja wako

Na Adam Fungamwango

UKIANGALIA filamu nyingi za 
kisasa na Kitanzania, utagundua 
kuwa wasanii wetu wame-
badika.

Hata kama hawapo vizuri 
kwenye teknolojia kama 
wenzetu, Wahispania, Watu-
ruki, Wahindi, Wachina, lakini 
wamepiga hatua kiasi kwamba 
filamu za Kibongo zimeanza 
tena kupendwa na mashabiki 
kama zamani, miaka ile ya 2010 
ambayo ilitikisa.

Hata miaka ile bado kulikuwa 
na ‘ushamba’ fulani, na ndiyo 
maana mashabiki walichukulia 
poa tu, lakini kadri miaka ilivy-
ozidi kusonga mbele na watu 
kupata walau uelewa na filamu, 
hasa baada ya kuingia filamu 
na tamthilia za kigeni.

Kwa sasa ndiyo tunagundua 
kuwa kumbe tulikuwa tunao-
nyeshwa jini kabla ya kuvuka 
barabara linaanza kuangalia 
huku na huku.

Jambazi anavua viatu ili 
kwenda kumuua mtu ndani, 
mhusika anasafiri kwenda 
masomoni Ulaya, lakini an-
aporejea anaonekana na nguo 
ile ile aliyoenda nayo miaka 10 
iliyopita, hata muonekano.

Msichana alikuwa anaigiza 
anaishi kijijini, lakini muone-
kano wa nguo, mpaka mitindo 
ya mnyele ni ile ile ya kisasa 
wakati mwingine kushinda hata 
anayekaa mjini wa kipato cha 
kawaida.

Filamu za zamani zilizowa-
chosha watu zilikuwa na 
mwelekeo wa maudhui yanay-
ofanana.

Ni lazima kijana masikini 
awe ametoka kijijini kwenda 
mjini ambako anapata tabu kwa 
muda kabla ya kumpata msi-
chana wa kitajiri.

Pia iliwashangaza wengi 
kuona filamu za vijana matajiri 
kwenye umri kati ya miaka 25 
mpaka 30, ambapo kwa hali ya 
kawaida si rahisi kuwapata.

Kwenye miaka ya katikati, 
wasanii walionekana kulala-
mika na kuitaka serikali ku-
piga marufuku au kutoka kodi 
kubwa filamu kutoka nje kwa 
madai kuwa zinaua soko lao.

Kumbe tatizo halikuwa hilo. 
Sasa hivi nadhani wamegundua, 
wamebadilika na mashabiki 
wameanza kurudia tena kupen-
da filamu zao. Hivi ni baadhi 
ya vitu walivyobadika. Filamu 
kama ‘Zahanati ya Kijiji’ au 
‘Saluni ya Mama Kimbo’ zinaak-
isi nilichokiandika.

SEHEMU ZENYE UHALISIA

Kwa sasa wanaigiza sehemu 
zenye uhalisia, ambazo watu 
wengi wanunuzi wa filamu 
wanaishi, kama Tandale, Mwa-
nanyamala, Mbagala, Kigogo, 
tofauti na zamani ambapo wali-
kuwa wanapenda sana kuigizia 
‘uzunguni’ kwenye majumba ya 
kitajiri.

Hii imewafanya kuwa karibu 
na wateja wao, kwa sababu 
wanayaona maeneo ambao 

Bongo Movie Bongo Movie 
wamebadilika wamebadilika 
bwanabwana

Eti Gigy naye ataolewa?Eti Gigy naye ataolewa?

Mimi Mars yuko sawa
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Abson Nyegela Abson Nyegela 
asema kwake asema kwake 

‘Haikuwa Rahisi’‘Haikuwa Rahisi’

wanayoyafahamu, yaani 
mashabiki wanaona maeneo 
yao halisi ya uswahilini.

MAVAZI, MUONEKANO WA 
KAWAIDA

Ukizitazama filamu nyingi 
za sasa utakuta wanaume na 
wanawake wanavaa zile zile 
nguo ambazo wanavaa vi-
jana, wazee, au kinadada mi-
taani. Labda tu eneo ambalo 
linatakiwa nguo zibadilike.

Kinadada wanavaa madela 
kama wale wa uswahilini, 
hii imesababisha mashabiki 
wengi kuzipenda kwa sababu 
ni kitu ambacho wanakiona 
na kukutana nacho katika 
mazingora yao ya kila siku.

Ni tofauti na zamani am-
bapo wasanii wengi wali-
kuwa wakivaa kama wana-
mitindo hata sehemu ambazo 
hazihitaji hivyo.

VISA VYA KISWAZI

Visa au maudhui ya filamu 
nyingi za sasa ni vile am-
bavyo vinatokea uswahilini 
na wala si vya kufikirika 
kama zamani.

Mambo ya kusutana, vigo-
ma, vikoba, umbea, urafiki 
wa kimakundi, mfarakano 
kwenye mapenzi, dhana na 
fikra za ushirikina na vingi 
vinavyofanana na hivyo, 
ndivyo vitu vinavyotokea 
uswazi na kwa hilo wame-
piga bao.

UONGEAJI WA KISWAHILI

Uzungu pia umepungua 
sana kwenye filamu zetu 
sasa, ambapo hata wahusika 
wamekuwa wakiongeza 
zaidi kiswahili, tena kile cha 
uswazi kabisa.

Zamani kila muigizaji ali-
kuwa anajitahidi kuogea kwa 
swaga fulani aonekane ama 
msomi, au yeye ni mtoto wa 
uswahilini.

NGUO ZENYE MAADILI

Tulikuwa tunaona huko 
nyuma, wasanii wengi 
wakivaa nguo fupi sana. Hata 
uigizaji ulionekana kukazania 
sana maeneo ambayo hayana 
maadili. Siku hizi waongozaji 
wanaangalia sana maudhui 
kuliko kuacha muda mrefu 
eneo ambalo lina ukakasi 
kutazama.
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MWIGIZAJI maarufu kutoka 
nchini Australia, Rebel Wilson, 
amesema wasichana wanaokua 
wajifunze kwake kwa ujasiri, 
kwani yeye alikaa katika hali 
ya ubikira kwa miaka 35.
Katika kitabu chake kinachoit-
wa ‘Rebel Rising’, ambacho ki-
tatolewa kwa mara ya kwanza 
Aprili 2, mwaka huu Wilson 
amefichua kwamba hakupoteza 
ubikira wake hadi alipokuwa 
na umri huo, licha ya kupata 
vishawishi vingi kutoka kwa 
wanaume.
Amesema amefanya hivyo kwa 
lengo kuwaonyesha wasichana  
kwamba hawapaswi kuhisi 
shinikizo kutoka sehemu yoy-
ote ambalo litapoteza ubikira 
wao.
“Sio kila mtu lazima apoteze 
ubikira wake akiwa kijana, 
watu wanaweza kusubiri hadi 
wawe tayari au kungoja hadi 
wawe wamekomaa zaidi,” 
amesema.

MSANII wa uchekjeshaji ku-
toka Nigeria, Ali Baba, amese-
ma kuna umuhimu wa kutoa  
elimu kwa jamii ili kupunguza 
vitendo vya ubakaji na mauaji.

Akizungumza kwenye kip-
indi cha Classic FM, Ali Baba 
alisisitiza utoaji wa elimu 
hiyo kwa watoto, haswa wale 
walio chini ya miaka 10 ambao 
wengi wanakabiliwa na hatari 
ya vitendo hivyo.

“ Mtu fulani aliniuliza siku 
mbili zilizopita kama unaweza 
kubadilisha kitu kimoja ulim-
wenguni kote kingekuwa nini?’ 
Nilimjibu ningetoa elimu rasmi 
kwa watu kati ya umri wa 
kuzaliwa na 10 ambao wanaka-
biliwa na hatari ya unyan-
yasaji wa kingono na mauaji.” 
Amesema

 Ali baba 
aumizwa 
unyanyasaji

MWANAMUZIKI wa Nigeria 
Joeboy, ametangaza kuwa mbali 
na msichana yeyote ambaye ha-
taki kumtumia pesa na mwenye 
matumizi mabaya.

Mwimbaji huyo amesema 
mstari mwekundu utampitia 
mwanamke ambaye hawezi 
kupangilia matumizi ya pesa 
na anakuwa ,mgumu kumsaidia 
kifedha pale inapohitajika.

“ Ningeweka sawa, sio kama 
ninataka kuchukua pesa zake 
zote, lakini ninahisi kama 
ninaweza kukufanyia kitu, na 
yeye anapaswa. Sio wote wana-
osema anaweza kumpa kitu mtu 
ambaye ana kila kitu,” amesema 
Joeboy.

Joeboy hataki 
wanawake 

bahili

Rebel 
alivyowakwepa 

wakware

MWIMBAJI wa Nigeria Burna 
Boy,  amewaita waandishi wa 
Marekani kama vimelea kuto-
kana na upotoshaji wanaouen-
eza kwamba amenyoa ndevu 
zake ili kuwa na mwonekano 
mpya.
Akiwa mwenye hasira, Burna 
Boy, amesema kupitia Insta-
gram kwamba picha inayosa-
mbazwa na watu hao ilikuwa 
ya mwaka 2021, na hafahamu 
kwa nini watu hao wanazusha 
mambo ya uongo.
“Blogu nyingine za ajabu sana, 
habari zenu za kila siku zina-
potosha eti nimenyoa ndevu.  
Hii picha nilinyoa ndevu zangu 
2021 sio sasa. Hawa vimelea 
wanaleta mambo ya kijinga,” 
amesema kwa hasira.

Burna Boy 
awatolea povu

UGOMVI wa 
marapa wakongwe 
nchini Marekani, 50 
Cent na P Diddy, 
umechukua sura 
nyingine baada ya 
kugundulika chanzo 
cha wawili hao 
kutoleana maneno 

makali ni wivu wa 
kimapenzi.

Sakata zima 
lilianza baada  50 
cent kutoa kumtupia 
maneno ya kukejeli 
P Diddy, akionekana 
kufurahishwa na ku-

furahishwa kwa 
kitendo cha 

msanii 
huyo 
kuka-
biliwa 
na 
mash-
taka 
ya 

unyanyasaji wa 
kingoni kwa wa-
nawake.

Kinachoonekana 
furaha baada ya ma-
hakama kumuamuru 
P Diddy kumlipa 
mshahara wa kila 
mwezi, mwanamke 
ambaye ni mama 
motto wa 50 Cent 
aitwae Daphne kwa 
ajili ya kutoa hu-
duma za ngono. 

Hukumu hiyo 
ilitolewa jana na 
kuonekana klatika 
nyaraka za kesi ya 
mashtaka yaliyofun-
guliwa na aliyekuwa 
prodyuza  P Diddy, 
Rodney Jones akidai 
kuwa mwanamke 
huyo ambaye ali-
kuwa mfanyakazi 
wake Diddy alikuwa 
akitoa huduma hizo.

50 Cent, P Diddy
wameumana
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DC aonya waharibifu miundombinu maji 
Na Allan Isack, SIMANJIRO

M
KUU wa Wilaya ya 
Simanjiro mkoani 
Manyara, Dk. Sulei-
man Serera, ame-

waonya baadhi ya wafugaji 
wanaokula njama kuharibu 
miundombinu inayotumika 
kusambaza maji katika jamii 
ikiwamo kukata mabomba ya 
maji, kwa ajili ya kunywesha 
maji mifugo yao. 

Dk. Serera aliyasema hayo 
jana alipokutana na kuzun-
gumza na wananchi wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Orkesu-
met.

 Alilazimika kuwaonya waf-
ugaji hao ili kuunusuru mradi 
wa kuboresha huduma ya ma-
jisafi na usafi wa mazingira vi-
jijini, unaotekelezwa kwa ubia 
kati ya sekta ya umma na sekta 
binafsi (PPP). 

Pia alisema si jambo la ku-
furahisha kuona baadhi ya 
wafugaji wanahusika kuhu-
jumu miundombinu ya maji 
kwa kukata mabomba kwa 
kutumia silaha za jadi aina ya 
sime ili kupata ya kunywesha 
mifugo maji kwenye maeneo 
yasiyokuwa rasmi.

  “Serikali imetumia fedha 
nyingi kuwafikishia huduma 

ya maji mahali mlipo hivyo 
tunzeni miundombinu ili iwe 
faida kwenu na kizazi kijacho,” 
alisema Dk.Serera.

  Hata hivyo, alisema ame-
shatoa    maelekezo kwa vy-
ombo vya ulinzi na   usalama 
kushirikiana na jamii kuwa-
baini wahusika ili kuwachuku-
lia hatua kali za kisheria wa-
husika.

 Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Majitaka  Vijijini (RU-
WASA) Wilaya ya Simanjiro, 
Joanes Martin, alisema  mradi 
huo utaboresha upatikanaji wa 
huduma ya maji kwa wananchi 
wa eneo hilo.

Vilevile, alisema upatikanaji 
maji katika Wilaya ya Siman-
jiro umefikia asilimia 66.7 na 
mradi huo utakuwa wa ubia 
kati ya serikali na sekta binafsi.

  Ofisa wa RUWASA Makao 
Makuu, Emmanuel Bur-
ton, akizungumzia      mradi 
huo,alisema utawanufaisha 
wananchi katika mikoa  ya 
Manyara, Lindi, Morogoro, 
Dodoma na Kagera pamoja na 
wilaya zingine 15.

 Ofisa huyo wa wakala hao,     
alisema     kwa Mkoa wa Man-
yara,   wilaya zitakazonufaika     
na mradi    huo,   alizitaja ni 
Simanjiro,  Kiteto   na  Mbulu.

Na Allan Isack, ARUSHA

MPANGO wa Kunusuru Kaya 
Maskini unaotekelezwa na Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF) umezinasua kwenye ufukara 
uliopitiliza, kaya 59,904 zilizoko 
katika Mkoa wa Arusha, baada 
ya kuzipatia ruzuku ya zaidi ya 
Sh. bilioni 2.5

  Kaya hizo ambazo ni sawa 
na walengwa 62,667 wa mpango 
huo walioko katika vijiji na mitaa 
577, walipewa ruzuku hiyo ya 
uhawilishaji fedha katika dirisha 
la miezi ya Novemba na Desem-
ba mwaka jana.

 Mratibu wa TASAF Mkoa wa 
Arusha, Richard Nkini, alisema 
mgawanyo wa fedha hizo, umez-
ingatia kaya zilizoko kwenye 
mpango kwa kila halmashauri.

  Mratibu huyo alitaja na ku-
weka wazi mgawanyo huo kuwa 
Sh. milioni 551.6 zimegawiwa 
kwa kaya 13,795 za Halmashuri 
ya Arusha, Sh. milioni 174.6 kwa 
kaya 4,385 za Halmashauri ya 
Jiji la Arusha na Sh. milioni 328.9 
kwa kaya 7,761 kwa Halmashauri 
ya Wilaya  ya Karatu.

  Pia alisema Sh. milioni 
318 kwa kaya 7,177 katika Hal-
mashauri ya Monduli, Sh. mil-
ioni 447.1 kwa kaya 10,111 kwa 
Halmashauri ya Ngorongoro, 
Sh. milioni 301.6 kwa kaya 7,769 
kwa Halmashauri ya Meru, huku 
Sh. milioni 388.9 zikigawiwa kwa 
kaya 8,905 za Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido. 

Hata hivyo, alisema lengo 
la serikali la kuhawilisha fed-
ha hizo ni kuziwezesha kaya 
hizo,kujiinua kiuchumi na ki-
jamii, kupitia miradi mbalimbali 
inayotekelezwa na TASAF pamo-
ja mradi wa kuweka akiba kupitia 
vikundi vya kuweka,kuwekeza 
na kukopa

 Pio alisema TASAF ni mpan-
go wa serikali unaolenga kusaid-
ia kaya masikini nchini,kupitia 
uhawilishaji fedha moja kwa 
moja kwa walengwa,ili kuinua 
hali ya maisha ya kaya zilizoko 
katika mazingira hatarishi na ku-
hakikisha kaya hizo, zinatumia 
fedha kulingana na ruzuku zi-
lizoainishwa za msingi,elimu na 
afya 

“Mpango wa TASAF ni jiti-
hada za serikali za kupunguza 
umaskini na kukuza maendeleo 
ya jamii na kupitia programu 
ya kutoa fedha moja kwa moja 
kwa walengwa ili kuongeza upa-
tikanaji wa huduma za msingi 
kama elimu na afya pamoja na 
kuboresha uwezo wa kaya hizo 
kujikimu kiuchumi

  Hata hivyo programu hiyo 
imekuwa na matokeo chanya 
kwa walengwa katika kupun-
guza umaskini uliokithiri na 
kuongeza ustawi wa jamii nchi-
ni, kupitia tathmini ambayo hu-
fanywa kwa kina na kuhakiki-
sha kuwa misaada inawafikia 
walengwa kwa usahihi.

Tumaini Mafie, LONGIDO

SERIKALI imeyatahadhari-
sha mashirika ya World Wide 
Fund (WWF) na Ujamaa Com-
munity Resource Team (UCRT), 
kutoingia katika Wilaya ya 
Longido mkoani Arusha na 
mpango wa upimaji wa ardhi 
yao ili kutekeleza miradi ya uhi-
fadhi jumuishi wa mazingira na 
kuboresha maisha ya jamii, kwa 
kuwa kufanya hivyo kutaongeza 
zaidi migogoro ya ardhi.

 Mkuu wa Wilaya hiyo, Marco 
Ng’umbi, alionya hayo jana, 
wakati alipokwenda kuzin-
dua mradi huo, unaolenga ku-

wanufaisha wafugaji wa jamii 
ya Kimasai wa Wilaya mbili za 
Longido na Ngorongoro, kupi-
tia mradi wa uhifadhi shirikishi 
unaojumuisha binadamu na 
wanyama.

 “Kwa bahati nzuri Wilaya hii 
ina vijiji 49 na vyote vina rama-
ni na vimepimwa. Hatutegemei 
UCRT, WWF na wengine kuja 
kuweka mipaka mipya.

  “Mkijaribu kufanya hivyo, 
ni kutengeneza migogoro ya 
ardhi.Mnachotakiwa kufanya 
ni kusaidia kupanga vizuri 
matumizi sahihi ya kila kipande 
cha ardhi,” alisema.

Mratibu wa UCRT wa Wilaya 

ya Longido, Jamboi Bara-
mayesu, alisema mradi huo 
unagharimu dola za Marekani 
milioni 1.488, sawa na zaidi ya 
Sh. bilioni tatu.

Kwa mujibu wa Baramayesu, 
mradi huo unatarajia kuvinufai-
sha vijiji 10 vya Wilaya za Lon-
gido na Ngorongoro.

  Zaidia alifafanua, “Mradi 
huu unahudumia klasta tatu, 
ambazo ni klasta ya Ziwa Na-
tron na Longido Magharibi, na 
klasta ya pili ni ya Ziwa Eyasi na 
Bonde la Yaeda, wakati ya tatu 
ni Simanjiro na Kiteto.

“Kwa klasta ya Ziwa  Natron 
na Longido Magharibi, vijiji vi-

navyopitiwa na mradi ni 10, kwa 
maana ya Ngorongoro vinne na 
Longido, vijiji sita,” alisema. 

  Richard  Mollel, alisema 
mradi huo ni rafiki kwao, na ni 
moja ya aina ya mradi unao-
takiwa katika jamii ya kifugaji 
kutokana na kuwa shirikishi 
na unaojumuisha binadamu na 
wanyama.         

Mkazi mwingine, Hellena 
John, alisema mradi huo un-
awapa fursa ya kushiriki katika 
kuhifadhi vyanzo vya maji, am-
bavyo vimekuwa vikivamiwa 
kwa namna moja ama nyingine 
kutokana na kutokuwepo kwa 
mipaka thabiti.

NGO zapigwa ‘stop’ mpango upimaji ardhi

Kaya maskini 
zapewa ruzuku

HABARI KASKAZINI

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Zainabu Abdallah (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) wa wilaya hiyo, John Kwagilwa (wa pili kulia), alipotembelea kukagua ujenzi wa mradi wa 
daraja jipya eneo la Kwamtiga, kata ya Genge juzi,  linalotarajiwa  kufunguliwa na mbio za Mwenge wa Uhuru Aprili 15 mwaka huu. 
PICHA: STEVEN WILLIAM 



MAKALA

16 Jumamosi Machi 30, 2024

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

N
I ukweli usiopingika 
kuwa watoto wa zam-
ani walikuwa watundu 
mno.

Walikuwa majasiri na walifan-
ya vitu vingi kwa vitendo.

Watoto wa sasa wamekuwa na 
akili nyingi, ambazo zimechangi-
wa na kukua kwa teknolojia.

Pamoja na hayo, hawana ujasi-
ri na wanafanya vitu vingi kinad-
haria zaidi kuliko vitendo.

Wasomaji wengi wameni-
andikia na kunikumbusha kuhu-
su tabia ya watoto wa zamani wa 
mjini na vijijini kuchukua mbwa 
na kwenda kuwinda.

Walikwenda kuwinda sungu-
ra, ndezi na wanyama wengine 
wadogo, ambapo hata kama iki-
chukua wiki nzima hawajapata 
hata mmoja, hawakuacha kazi 
hiyo. Ilikuwa ni moja tu ya mich-
ezo yao na burudani. Wakipata 
inakuwa sherehe, watachangis-
hana pesa na kupika ubwabwa.

Burudani au michezo mingine 
ya watoto wa zamani ilikuwa 
ni kuingia kwenye vichaka ku-
kamata wadudu, kama panzi, 
balanguru au balale, ambao uli-
kuwa maarufu sana wakati huo.

Inawezekana mpaka leo bado 
wapo wanaofanya hivyo, hasa 
vijijini, lakini kwa kiasi kikubwa 
mchezo huo umepungua sana. 
Zamani kuanzia mijini, mikoani 
mpaka vijijini, ulikuwa ni mch-
ezo maarufu wa watoto wakati 
huo, hata miji mikubwa kama 
Dar es Salaam. 

Jamaa mmoja akaniambia 
kuwa zamani wao walikuwa 

Watoto  zamani walivyokuwa majasiri
wa kuwinda na kukamata wadudu

wakikusanyika watoto kuanzia 
10 mpaka 15 na kwenda porini, 
watasaka ndezi au sungura na 
wakikosa kabisa basi watatafu-
ta kutafuta wadudu waitwao, 
panzi, balanguru au balale.

Na wanawakamata kwa win-
gi. Lakini kwa sasa mtoto wake 
ambaye ana miaka kama am-
bayo yeye alikuwa anakwenda 
kuwakamata, anawaogopa.

Hiyo ikanisukuma kuandika 
makala hii leo. 

Mchezo wa watoto kuchukua 

unakwenda kuwakamata balale 
kwenye nyasi ndefu sana na 
kuna mabua ya mahindi ambayo 
yamekauka, hivyo ukipita hovyo 
yanakata kama kisu. Yanaweka 
mikwaruzo kwenye ngozi, halafu 
jioni unakwenda kuoga. “Haki 
ya Mungu unawashwa utafikiri 
nini.”

Mchangiaji mwingine yeye ali-
kumbushua staili ya kubaka bal-
anguru, akisema kuwa inabidi 
mkono uukunje kama kibakuli 
ili umkamate bila matatizo, kwa 
sababu wadudu hao ni wana 
miiba mikali ambayo mara ny-
ingi ilikuwa ikiwachoma watoto. 
Aliyekuwa makini kuvumilia 
kuchomwa, mjanja, na kwenda 
umbali mrefu zaidi ndiye aliye-
wapata wengi zaidi.

“Mkuu watoto tunajipanga 
kwenye msitu wa majani kama 
tunakwenda vitani. Kumbe tupo 
bize kukamata balanguru. Lakini 
mtindo ule nadhani unasaidia 
watoto kuwa wakakamavu, wa-
vumilivu, kujituma na kutokata 
tamaa kwenye maisha.” Huyo ni 
mchangiaji mwingine alisema.

“Nakumbuka tukiwa darasa 
la kwanza na la pili tulikuwa 
‘tunawabaka’ hasa wale wakub-
wa zaidi kisha tunachimba vishi-
mo vidogo chini tunawaweka na 
kuwafunika na vioo. 

Basi wakianza kutembea tem-
bea humo ndani ya vishimo 
tunafurahi ile mbaya kuwa tu-
naangalia sinema. Duh. Jamani 
zamani ilikuwa raha sana. Leo hii 
mwanangu akiona panzi mkub-
wa anapiga mayowe kwa woga.” 
Aliandika mwingine.

Tuma meseji 0716 350534

mbwa na kwenda kuwinda, au 
kukamata wadudu jamii ya nzige 
ulikuwa maarufu sana nchini Tan-
zania

Ulikuwa ikifanywa na watoto 
kuanzia miaka saba na kuende-
lea kutegemea mtoto mwenyewe 
makuzi yake, hadi kuja kuuacha 
mchezo huo.

Chini ya miaka hiyo walikuwe-
po, lakini mara nyingi walikuwa 
wakikatazwa, kwa sababu pia 
haikuwa rahisi sana kukamata 
wadudu hao. Ilihitaji utayari, 
ukakamavu, mbinu, na uvumilivu 
wa hali ya juu. Na watoto walitem-
bea kwa umbali mrefu.

Haikuwa rahisi hata hivyo kuwa-
pata sungura, ndezi kwa sababu 
watoto ambao walikuwa waki-
fanya kazi hiyo wakati wa likizo za 
shule, waliweza kuwapata mara 
chache sana.

Hata panzi, barangulu au balale 
haikuwa rahisi kuwakamata kwa 
sababu walikuwa wakijilinda na 
miiba mikali na wajanja sana ku-
ruka na kuepuka hatari. Kukama-
ta balanguru au balale na panzi 
ulikuwa ni ufahari mkubwa kwa 
mtoto wa miaka hiyo kwa sababu 
unaonekana ni jasiri. 

Hakuna chochote walichokuwa 
wakipata watoto. Hawakuwa wak-
ilipwa. Ilikuwa ni michezo tu ya 
kitoto. Ilikuwa ni kama burudani 
na walikuwa akijisikia raha sana 
na michezo ile.

Mwenye kukamata wengi ndiye 
mwamba, au mjanja kuliko wen-
zake.

Watoto walitoka majumbani 
mwao na kutembea kwa umbali 
mrefu kwa kazi hiyo tu ya kusaka 
balanguru ambao walikuwa hata 
hawaliwi.

Hawakujali kutembea kwe-
nye nyasi ndefu, kukatwa na 
majani yenye miba. Kuchomwa 
na miiba. Majani ya kuwasha. 
Kupambana na jua kali. Mvua 
na vikwazo vingi na hata wakati 
mwingine kukutana na wany-
ama wasumbufu. 

Na kuna wakati walikuwa 
wakinyimwa hata chakula ny-
umbani. Kwao wala haikuwa 
tatizo. Walichohitaji ni furaha 
ya moyo wao. Kuwakamata 
wadudu hao tu. Kwani ni furaha 
na faraja tosha kuliko chochote. 
Hata kula.

Jamaa mmoja alinimbia yeye 
na watoto wenzake wanane mi-
aka ya katikati ya 1980, walitoka 
kwa miguu kutoka majumbani 
kwao Buguruni, hadi maeneo 
ya Jangwani kusaka balale.

Na katika harakati hiyo ali-
poteza shati. Pamoja na kupata 
balale wengi, lakini aliporu-
di nyumbani alitembezewa 
kichapo kwa kupoteza shati. 
Na kwa wakati huo ikumbukwe 
nguo zilikuwa adimu sana kuli-
pata.

Mwingine akaniambia kuna 
wakati wakitoka mapumziko 
shuleni wanafanya kazi ya ku-
kamata balanguru na inafika 
wakati madaftari yanaanguka 
wao hawana bahari.

“Kweli mkuu huu mchezo 
tulikuwa tunaupenda sana wa-
toto wa miaka hiyo. Inafikia kip-
indi madaftari yanaangua huna 
habari. Sasa ngoja urudi ny-
umbani. Upambane na kibano. 
Kwanza umechelewa kurudi 
shule, pili madaftari yamepun-
gua.” Alisema mchangiaji huyo.

Yupo aliyekumbusha kuwa 
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Russia yapiga 
kura turufu
kuilinda Korea 
Kaskazini
NEWYORK, Marekani

RUSSIA imetumia kura ya turufu 
kupinga kurefushwa kwa muda wa 
kundi la wataalamu wa Umoja wa 
Mataifa wanaofuatilia vikwazo vya ki-
mataifa vilivyowekwa dhidi ya Korea 
Kaskazini.

Tume hiyo inachunguza kama kuna 
ukiukwaji wowote wa vikwazo hivyo 
vilivyowekwa kufuatia mipango ya 
nchi hiyo kutengeneza silaha za nyuk-
lia.

Hatua hiyo imekuja wiki kadhaa 
baada ya kundi hilo la wataalamu 
kusema linachunguza ripoti ya ubadil-
ishanaji wa silaha kati ya Russia na Ko-
rea Kaskazini. 

Uamuzi huo umeibua hisia mseto 
katika nchi wanachama wa baraza 
hilo. 

Marekani kupitia msemaji wa wiz-
ara ya mambo ya nje Mathew Miller,  il-
isema Russia imetumia kura ya turufu 
kwa manufaa yake binafsi na juhudi za 
kuzuia kundi hilo kuchunguza maovu 
yake na Korea Kaskazini. 

Wizara ya Mambo Kigeni ya Korea 
Kusini, ilieleza Russia ilifanya uamuzi 
usiofaa licha ya kuwa mwanachama 
wa kudumu wa Baraza la usalama la 
Umoja wa Mataifa. 

DW 

DAKAR, Senegal

RAIS wa Senegal, Macky 
Sall, amekutana na mshindi 
wa nafasi hiyo katika uchagu-
zi mkuu uliofanyika wiki iliyo-
pita Bassirou Diomaye Faye, 
na kufanya mazungumzo ka-
tika ikulu ya nchi hiyo.

Taarifa kutoka Ikulu ya 
Senegal, ilisema viongozi hao 
walijadiliana kuhusu masuala 
muhimu ya serikali pamoja 
na mipango ya sherehe za 
kuapishwa.  Ushindi wa Faye 
(44) unatarajiwa kuthibitish-
wa katika siku chache zijazo 

na kuchukua rasmi madaraka 
kabla ya Aprili  2, mwaka huu.

Sall na Faye wamekutana 
baada ya wiki kadhaa za 
mzozo kuhusu mchakato wa 
uchaguzi, jambo linalofanya 
makabidhiano ya madaraka 
yawe ya haraka.

Tume huru ya uchaguzi 
nchini humo, ilitangaza ma-
tokeo ya awali ya uchaguzi 
ambayo yamempa ushindi wa 
kishindo mgombea wa upin-
zani Bassirou Diomaye Faye 
kwa kupata asilimia 54.28 ya 
kura, huku mgombea kutoka 
muungano wa vyama tawala, 

Amadou Ba akiambulia asil-
imia 35.79.    

Ushindi wa mpinzani huyo 
ambaye alikuwa gerezani siku 
kumi kabla ya kufanyika uch-
aguzi, sasa ni lazima uidhin-
ishwe na Baraza la Katiba.

Iwapo ushindi wa Faye 
utathibitishwa na kuapishwa 
itakuwa ni mara ya kwanza 
kwa mgombea wa upinzani 
kushinda katika duru ya 
kwanza ya uchaguzi wa rais 
tangu Senegal ijipatie uhuru 
wake mwaka 1960. 

Sall aliibua mzozo wa ki-
siasa mwezi Februari baada 

ya kutangaza kuahirisha uch-
aguzi wa rais akielezea kuwe-
po kwa wasiwasi wa usalama 
katika taifa hilo lenye watu 
karibu milioni 18. 

Hatua hiyo ilizusha maan-
damano ya umma yaliyosaba-
bisha vifo vya watu wanne, 
kabla ya Mahakama ya Kat-
iba kuamuru uchaguzi huo 
ufanyike Machi 24.

Rais wa Marekani Joe 
Biden, amempongeza Faye 
kwa ushindi aliopata na ku-
tarajiwa kuapishwa kuwa rais 
wa tano.

DW

Jacob Zuma marufuku kuwania urais
PRETORIA, Afrika Kusini

RAIS wa zamani wa Afrika 
Kusini, Jacob Zuma, amezui-
wa kugombea nafasi hiyo ka-
tika uchaguzi mkuu utakao-
fanyika Mei mwaka huu.

Hata hivyo, tume ya uch-
aguzi nchini humo (IEC), hai-
jatoa maelezo yoyote kuhusu 
zuwio hilo.

Hata hivyo, hukumu ali-
yopewa kiongozi huyo 2021 
na kufungwa jela kwa ma-
kosa ya kudharau mahakama 
inaonekana ni moja ya kig-
ezo kilichomuondoa kwenye 

kinyang’anyiro hicho.
Kitendo cha Zuma kuung-

wa mkono na chama kipya 
cha Umkhonto we Sizwe 
(MK), umeonekana kuwa tish-
io kwa chama tawala cha Afri-
can National Congress (ANC), 
ambacho kimemsimamisha 
uanachama.

Zuma mwenye umri wa 
miaka 81 alihudumu nafasi ya 
urais kuanzia 2009 hadi 2018, 
alipolazimishwa kujiuzulu 
kwa tuhuma za ufisadi.

Chama kipya cha Zuma 
kimepewa jina la mrengo wa 
zamani wa kijeshi wa ANC, 
na kinamfanya kujiona kama 

mrithi wa kweli wa mizizi ya 
mapinduzi ya chama hicho 
tawala.

ANC iliitaka tume ya uch-
aguzi ya Afrika Kusini kufuta 
usajili wa MK, lakini ombi hilo 
lilikataliwa.

Zuma amekuwa akiongoza 
kampeni za chama kipya 
cha MK na    lilikuwa jina la 
kwanza kwenye   orodha ya 
wagombea    wao, lakini tume 
hiyo ilipokea    pingamizi dhi-
di yake kuwa huenda akawa 
mbunge.

Badala ya kumpigia kura 
rais moja kwa moja, raia 
wa Afrika Kusini huchagua 

wabunge ambao chama cho-
chote kinachopata idadi kub-
wa ya wawakilishi, kiongozi 
wa chama hicho anakuwa 
rais.

“Katika suala la rais wa zam-
ani Zuma, tulipokea pingam-
izi, ambalo limekubaliwa,” 
alisema mkuu wa tume ya 
uchaguzi Mosotho Moepya.

Alisema tayari wamekifa-
hamisha chama ambacho kil-
imteua kuwania nafasi hiyo.

Baada ya uamuzi huo, 
Zuma ana muda siku tatu ku-
kata rufani.

BBC

Majaji wa Mahakama ya Kimataifa ya Sheria wakisikiliza kesi kuhusu athari za kisheria kwa Israel kukalia mae-
neo ya Wapalestina hivi karibuni. PICHA: REUTERS

Rais Senegal azungumza na mshindi wa uchaguzi

Vikosi vya Israel 
vyaishambulia 
nchi ya Syria
ALEPPO, Syria

WATU 36 wameuawa katika 
mashambulizi ya anga yaliyofanywa 
na vikosi vya  Israel karibu na mji wa 
Aleppo nchini Syria, jana.

Wizara ya Ulinzi ya Syria, ilisema 
kuwa mashambulizi hayo yalitokea 
maeneo kadhaa katika vijiji vilivyoko 
Aleppo majira ya saa 1:45 asubuhi.

Shirika la Uangalizi wa Haki za Kibi-
nadamu la Syria (SOHR), lenye makao 
makuu nchini Uingereza lilisema 
maeneo yaliyolengwa ni maduka ya 
silaha yanayotumiwa na kundi la wa-
namgambo wa Lebanon linaloungwa 
mkono na Iran Hezbollah.

Israel haijaeleza chochote kuhusu 
mashambulizi hayo dhidi ya Syria.

Likinukuu vyanzo viwili vya us-
alama, shirika la habari la Reuters 
linaripoti kuwa wapiganaji watano 
wa Hezbollah ni miongoni mwa watu 
waliofariki na kufanya idadi ya vifo 
kuwa 38.

Wizara hiyo ilisema raia na wa-
najeshi wa nchi hiyo pia waliuawa.

Maeneo yanayolengwa ni pamoja 
na karibu na Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Aleppo.

BBC 



RC ataka majibu 
hoja za CAG
Na Gideon Mwakanosya, MBINGA

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali 
Ahmed Abbas Ahmed, amewaagiza  
wakuu wa Idara katika Halmashauri 
kushiriki ipasavyo katika kuandaa majibu 
ya hoja na utekelezaji wa mapendekezo 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG).

Kanali Abbas ametoa maagizo hayo 
kwa nyakati tofauti wakati anazungumza 
katika  kikao  cha kujadili utekelezaji wa 
maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 
kwa mwaka wa fedha wa 2021/2022 
katika Halmashauri za Nyasa, Mbinga Mji 
na Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga.

Alitoa maagizo hayo juzi baada ya ku-
toridhishwa na utekelezaji  wa maagizo 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya LAAC 
kwenye Halmashauri hizo.

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Mb-
inga, Kamati ya Bunge ya LAAC, Agosti 
2023, ilitoa maagizo manne ambapo hadi 
sasa hakuna agizo hata moja lililotekele-
zwa.

Vilevile, katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Nyasa, LAAC ilitoa maagizo 10 na kati 
ya hayo ni mawili tu yametekelezwa na 
katika Halmashauri ya Mbinga Mji kati 
ya maagizo matano yaliyotolewa hakuna 
agizo hata moja lililotekelezwa.

“Hali ya utekelezaji wa maagizo ya 
LAAC hairidhishi kabisa, katika Hal-
mashauri za Mbinga Mji na Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbinga hakuna hata agizo 
moja ambalo limetekelezwa na kufungwa 
hadi sasa, kwa nini maagizo hayo yote 
bado hayajafungwa?’’,alihoji.

Kanali Abbas pia alielezea mwenendo 
wa  ushughulikiaji wa Hoja na Map-
endekezo  ya CAG katika halmashauri 
hizo tatu, bado hauridhishi ambapo 
amewaomba Waheshimiwa Madiwani ku-
fuatilia kwa karibu na kuhakikisha hoja 
zinajibiwa ipasavyo na kuhakikisha kuwa 
hoja hizo hazijirudii tena.

Katika hatua nyingine, Mkuu wa Mkoa 
aliiagiza Sekretarieti ya Mkoa wa Ru-
vuma kwa kushirikiana na uongozi wa 
halmashauri kupitia majibu na vielelezo 
vyote kabla ya kuwasilisha kwa CAG kwa 
ajili ya uhakiki.

Pia aliziagiza halmashauri hizo ku-
chukua hatua mapema za kinidhamu kwa 
watumishi wanaozalisha hoja au wanao-
sababisha hoja zilizoshindikana kujibiwa.

 Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma, 
Rehema Madenge, akizungumza kwenye 
kikao hicho,  alisema hoja zote zilizoagi-
zwa na LAAC zimetokana na utekelezaji 
wa shughuli kwenye Halmashauri husika, 
hivyo Halmashauri zinahusika moja kwa 
moja kujibu hoja hizo.

Amesisitiza kuwa hoja hizo zilizoibu-
liwa zina majibu, hivyo amewaagiza 
watendaji hao kuhakikisha wanajibu hoja 
zote ili zifungwe na kuweka mkakati 
thabiti wa kuhakikisha hoja hizo haziji-
tokezi tena.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mb-
inga, Deusderius Haule, alimhakikishia 
mkuu wa mkoa kuwa atasimamia kika-
milifu kuhakikisha wanatekeleza maagizo 
ya kujibu hoja za LAAC na kutekeleza 
mapendekezo ya CAG.
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Rais mstaafu Dk. Jakaya Mrisho Kikwete akipokea zawadi maalum kutoka 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi, wakati wa hafla ya 
futari iliyoandaliwa na benki hiyo, kwa ajili ya wateja wake, jijini Dar es Salaam 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JK akunwa kasi ukuaji taasisi za fedha
Na Mwandishi Wetu

RAIS Mstaafu wa Awamu 
ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete, 
ameeleza kuridhishwa na 
kasi ya ukuaji pamoja na ui-
mara wa taasisi za fedha.

Aidha, amezisisitiza kuen-
delea kujiendesha kwa wel-
edi zaidi ili ziweze kuongeza 
tija katika kuchochea ongeze-
ko la uwekezaji na ukuaji wa 
uchumi wa nchi kupitia sekta 
mbalimbali ikiwamo biasha-
ra.

Akizungumza katika hafla 
fupi ya futari iliyoandaliwa na 
Benki ya NBC kwa ajili ya wa-
teja wake jijini Dar es Salaam 
juzi, Kikwete aliitumia benki 
ya NBC kama mfano muhimu 
katika kuthibitisha uimara wa 
taasisi hizo.

Alisema pamoja na 
kuongeza viwango vya 
mikopo na huduma mbal-
imbali kwa wateja pia, 
zimeweza kutengeneza 
faida kubwa na hivyo  
kuendelea kijiimarisha zaidi.

“Ninapotoa pongezi na 
shukrani ninamaanisha kwa 
dhati kabisa kwa kuwa ma-
badiliko mengi ya taasisi ya 
kifedha yalifanyika mimi ni-
kiwa Waziri wa Fedha kwa 
wakati ule, hivyo najua vema 
tulipo sasa na tulipotoka.

“Leo hii nikiona benki zina-
tangaza faida kwa mabilioni 
ya fedha zinathibitisha wazi 
kabisa kuwa zile    mabadi-
liko tuliyofanya kipindi kile 
yamefanikiwa,” alisema na 
kutolea mfano Benki ya NBC 
iliyotengeneza faida ya Sh. 
bilioni 122 kwa mwaka uli-
opita.

Kikwete alieleza namna 
wateja walivyopitia wakati 
mgumu kupata huduma za 
kifedha kwenye taasisi hizo 
kabla ya serikali kuingilia kati 
na kuchukua hatua mbal-

Mama Mariam ahimiza elimu ya hedhi shuleni 
Na Mwandishi Wetu, WETE 

MKE wa Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Taasisi 
ya Zanzibar Maisha Bora 
(ZMBF), Mama Mariam 
Mwinyi ameitaka Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali 
kuandaa muongozo wa ku-
toa elimu ya hedhi salama 
kwenye shule zote za msingi 
na sekondari za Unguja na 
Pemba.

Mama Mariam aliyasema 
hayo kwenye hafla ya uga-
waji wa taulo za kike kwa 
wanafunzi wa shule mbal-
imbali za msingi na sekond-
ari Jadida,  Wete mkoa wa 
Kaskazini Pemba,  iliyohud-
huriwa na viongozi mbalim-
bali kutoka Wizara ya Elimu 

na Mafunzo ya Amali na 
taasisi nyingine za umma na 
binafsi.

Alisema wanafunzi 
wamekua wakipitia wakati 
mgumu kwa kukosa baadhi 
ya vipindi vya masomo na 
kuchangia kushuka kwa vi-
wango vya ufaulu.

Mama Mariam alisema 
suala la hedhi salama lime-
kuwa   changamoto kwa 
kukosekana uelewa sahihi 
kwa watoto wa kike na jamii 
hivyo ameitaka Wizara ya 
Elimu kuweka mikakati 
madhubuti na kuongeza 
uelewa kwa jamii.

Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Zanzibar 
Leila Mohd Mussa alisema, 
serikali  imekuwa ikichukua 

juhudi mbalimbali juu ya 
suala la hedhi salama lakini 
bado kuna changamoto ya 
uelewa mdogo kwa jamii 
hasa kwa baadhi ya wazazi 
kushindwa kuwaeleza wa-
toto wao   njia salama za 
kujihifadhi wanapokuwa 
kwenye kipindi hicho.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
ZMBF, Fatma Fungo, alise-
ma ugawaji wa taulo hizo 
kwa wanafunzi wa kike uta-
wasaidia kupunguza usum-
bufu wanaopitia wanafunzi 
wa kike wanapokuwa kwe-
nye mizunguko ya hedhi 
zao.

Alisema taulo hizo zita-
wasaidia kuwa kwenye he-
dhi salama na kuwasaidia 
kutimiza ndoto zao hasa 

wanapokuwa katika ada zao 
za mwezi.

ZMBF, mbali na shughuli 
nyingi inazofanya ikiwamo 
kupiga vita udhalilishaji, 
masuala ya wanawake, vija-
na na Watoto, pia inaende-
leza kampeni yake ya “Mar-
iam Mwinyi Walkathon” 
ambayo imewagusa wa-
nanchi wengi na kuwafuata 
walipo ili uchunguza afya 
zao na kufanya matibabu.

Kampeni hiyo ina lengo 
la kuimarisha afya za wa-
nanchi na kutekeleza mi-
kakati ya, Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kupitia 
kampeni ya “Afya Bora, Mai-
sha Bora” inayowafikishia 
huduma bora za matibabu 
wananchi wake.

imbali ikiwamo kufunga 
na kubadili muundo wa 
uendeshaji na umiliki kwa 
baadhi ya benki hizo.

“Leo hii changamoto 
zote zimebaki historia. 
Fedha katika uchumi ndio 
damu ya uchumi. Sekta 
ya fedha ikitetereka ndio 
chanzo cha uchumi kupo-
romoka. Uchumi wa nchi 
unategemea sekta ya fed-
ha, hivyo ikitetereka kila 
kitu kinaharibika. Hivyo 
ninawapongeza sana NBC 
na taasisi nyingine zote 
kwa kuendelea kutoa 
huduma zenu kwa wel-
edi, huku pia mkiendelea  
kujiimarisha kimitaji,” 
alisema.

Kuhusu matukio ya uan-
daaji wa futari,    Kikwete 
alisema yanaongeza imani 
kwa wateja wa benki hiyo 
kwa kuwa ni moja ya kith-
ibitisho kuwa, uhusiano 
wa benki na mteja haushii 

katika biashara pekee,  
bali pia unagusa imani za 
wateja.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya NBC, Theobald 
Sabi, alisema kilicho-
fanyika ni mwendelezo wa 
utaratibu wa benki hiyo 
kwa miaka 15 sasa ikilen-
ga kujumuika na wateja 
wake kama hatua ya kuo-
nyesha mshikamano na 
umoja katika kipindi cha  
Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhan.

Alisema benki hiyo ina-
heshimu Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani kutokana 
na ukweli kwamba, ni 
kipindi ambacho mwan-
adamu anajiweka karibu 
na Muumba wake kupitia 
mfungo na kufanya maom-
bi.

“NBC ndiyo benki ya 
kwanza kubwa kuanzisha 
huduma za kibenki zina-
zofuata misingi ya kisheria 

kupitia La Riba Banking iki-
wamo akaunti za akiba na 
biashara kwa watu binafsi, 
wajasiriamali na kampuni 
makubwa.

“Benki pia inayo akaunti 
ya muda maalum (fixed de-
posit) inayofuata misingi ya 
sharia yaani ‘Mudharaba’. 
Zaidi kupitia dirisha hilo la 
La Riba tunatoa huduma 
ya mikopo kwa wafanyan-
yabiashara wakubwa na wa 
kati, wajasiriamali wadogo 
na wafanyakazi wa sekta 
ya umma na sekta binafsi,” 
alisema.

Hafla hiyo ya futari 
ilihudhuriwa na wageni 
mbalimbali wakiwemo 
viongozi wa serikali, vion-
gozi wa dini wakiongozwa 
na Sheikh wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Walid Alhad 
Omar, viongozi wa vyama 
vya siasa, wateja, mawaka-
la pamoja na wafanyakazi 
wa benki hiyo.
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Akauliza.
“Mimi naishi Tabata.”
“Okay vizuri.”
“Na wewe unakaa wapi?”
“Mimi naishi maeno ya Kinondoni 

Studio, karibu sana nyumbani kwan-
gu.”

“Ahsante na wewe pia karibu kwan-
gu.”

“Mhh, sipigwi huko? Maana mimi 
naogopa sana kupigwa.” Kamal akata-
nia.

Mariamu akacheka kicheko ya kim-
bea cha kike. Kikali na kifupi. “Inzi ku-
fia kwenye kidonda halali yake.”

Ni wakati ambao Kamal aligundua 
kuwa baadhi ya watu ha sa wanaume 
walikuwa wanawaangalia sana. Na 
walichikuwa wakishangaa ni uzuri wa 
msichana aliyekuwa naye.

Tayari walikuwa nje ya kituo cha 
mabasi cha Magufuli.

“Ngoja nichukue simu yangu nikui-
tie gari kwenye mtandao ikutoe hapa 
uende nyumbani, mwisho watu wa-
tatuzunguka hapa, maana wanatush-
angaa hao,” Kamal alimwambia Mari-
amu ambaye alikuwa kama vile hajui 
kinachoendelea.

Taxi iliyoitwa kwenye mtandao 
ilipofika, Kamal na Mariamu wali-
saidiana kuweka mizigo kwenye buti, 
wakaagana na kukumbatiana.

“Tutawasiliana rafiki.” Kamal al-
imwambia. Hakutaka kutumia neno 
mpenzi kwa sababu ni mapema mtu 
na ilikuwa bado hajamtamkia rasmi, 
na muda ulikuwa bado mfupi kufanya 
hivyo.

“Na wewe ukifika nyumbani, niam-
bie kama utakuwa umefika salama.” 
Mariamu alisema huku akiwa tayari 
kufunga mlango.

“Nitafanya hivyo.”

*******************************
Ndivyo Kamal alivyoweza kuopoa 

chombo hicho kinachotetemesha 
watu na pesa zao, lakini wasiweze 
kumpata.

Maduka yake mawili ya vipodozi, 
Tabata na Buguruni, saluni ya kike Ila-
la na ya kiume Mtoni, ni vitega uchumi 
ambavyo vinamuingizia pesa zina-
zomtosha kabisa kuendesha maisha 
yake na kusaidia hata ndugu zake, bila 
kutegemea mtu yoyote.

Hakuwa na tamaa yoyote ya kuwa na 

N
dani ya basi pamoja na 
kwamba Kamal na Mariamu 
walikuwa gumzo, walikuwa 
pia kivutio, kwani mara kwa 

mara walikuwa wanabadilishana ku-
kaa dirishani hadi basi lilipofika Sten-
di ya Basi ya Magufuli.

“He! Yaani tumekuwa wote tunaon-
gea tangu Bwawani, lakini nilikuwa 
bado sijakuuliza jina hadi tunafika!” 
Mariamu akaangua kicheko, halafu 
akamwambia. “Yaani unaongea na 
mtu humjui jina? “Naye akauliza kiu-
tani akiendelea kucheka.”

Walikuwa ndiyo kwanza wanater-
emka kwenye basi, halafu ilionekana 
kama wanaelekea sehemu moja waka-
ti sivyo.

Abiria wote ndani ya basi hilo 
wakaamini ule msemo wa ‘wagom-
banao ndiyo wapatanao.’ Kwa sababu 
walishuhudia kwa macho yao, watu 
wawili wakigombana ndani ya basi 
wakati linaondoka Stendi ya Basi 
Msamvu, Morogoro, lakini wanater-
emka wakiwa pamoja, wakiongea kwa 
bashasha kwenye Stendi ya Mabasi ya 
Magufuli.

“Kwani na wewe unanijua jina?” Ka-
mal  akamuuliza.

“Mhh! Sikujui kwa kweli.”
“Sasa kwa nini unanicheka mimi 

kutojua jina lako. Mimi naitwa Kamal.”
“Mimi naitwa Mariamu.”
“Okay, jina zuri kama wewe mwe-

nyewe!”
Walisaidiana kutoa mabegi kama 

vile walikuja pamoja. Yoyote ambaye 
alikuwa kituoni pale, au ameshuka 
kwenye basi lingine akawaangalia, 
anaweza kudhani wametoka sehemu 
moja. Walipanda pamoja, na mwing-
ine akaenda mbali zaidi na kusema ni 
mtu na mpenzi wake au mkewe.

Waliokuwa ndani ya basi lile ndiyo 
waliokuwa wanajua kila kitu. Kilicho-
tokea huko, na wanachokiona sasa ni 
vitu viwili tofauti.

Walitoka taratibu wakiwa wameon-
gozana, wamependezana, wakiongea 
kwa furaha kama hakuna kilicho-
tokea.

Kwa muda huu tu mfupi, alicho-
gundua Mariamu ni kwamba Kamal 
alikuwa mwanaume mwema, mpole, 
mcheshi na anayeonekana mwenye 
misimamo. Moyoni alimhusudu. Al-
iona akipata mwanaume kama yule 
anayeonekana kujiamini basi atakuwa 
amepata kitu cha thamani sana kwe-
nye maisha yake.

“Sasa bibie wewe unaelekea wapi?” 

“Ukweli unabaki 
pale pale kuwa 
mimi nili-
panda hili basi, 
nikachagua ile 
siti, nikakaa 
dirishani, kwa 
sababu lilikuwa 
lina abiria wach-
ache nikaamua 
kuteremka 
kwanza ili ku-
punga upepo na 
kunyoosha ki-
dogo miguu kwa 
sababu nilijua 
nikirudi nitakaa 
hapo kwa muda 
mrefu, kumbe 
wewe ukapanda 
na kwenda ku-
kaa kwenye ile 
siti, sasa abiria 
walikuwa wa-
nasubiri udhaifu 
wa mwanaume, 
nashukuru 
hakuuona, 
ndiyo maana 
walishangaa 
sana.”

Damu ya Mariamu-6

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, 
maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na 
kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa 
kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya 
gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mwanaume tajiri, cheo kutokana na 
kile alichowahi kuambiwa na mama 
yake, lakini pia aliona kama anaweza 
kukosa uhuru wake.

Akaendelea kujitazama kwa mara 
ya nne kioo. 

Kumbe hata wanaume wanavyo-
tukanana, kupigana na hata kutishia 
kuuana walikuwa sahihi.

“Wana haki, maana si kwa uzuri 
huu.” Akajiambia mwenyewe akiwa 
anajitazama kwa mara nyingine tena 
kwenye kioo kikubwa kilicho mbele 
yake.

Ni mwanamke ambaye kila mwa-
naume alitamani kuwa naye. Sura 
yake ya mviringo, rangi yake maji ya 
kunde, mashavu ambayo yalikuwa na 
vishimo ambavyo vilijidhihirisha wazi 
pale anapocheka.

Uzuri wake hapo unaongezeka 
kwa mwanya, uliojiegemeza kwenye 
mpangilio mzuri na meno maupe 
kama theluji.

Pua yake ilikuwa mchongoko, na 
kushoto kwake kiliota kidoti cheusi 
ambacho kiliendelea kuupamba 
urembo wa msichana huyo.

Macho yake peupe ya duara male-
gevu, yaliwafanya wanaume kuona 
kama yanawaona hadi ndani ya mi-
oyo yao.

Alikuwa na umbile namba nane, 
hipsi zilionekana vizuri, na nyuma ya 
sura yake alikaa vizuri na kuwa kivu-
tio si kwa wanaume tu bali hata kwa 
wanawake wenzake.

Nao walikuwa wakimuona wali-
kubali kuwa pamoja na kwamba nao 
ni warembo, lakini mwenzao ame-
pendelewa.

Mwili wake pia ulikubali nguo yoy-
ote aliyoivaa. Ilikuwa ni saa 1:00 usi-
ku, baada ya kutumia karibuni dakika 
20 nzima kuvaa, alienda kujiangalia 
tena kwenye kwenye kioo na kuridhi-
ka kuwa sasa anaweza kutoka.

Alikuwa anakwenda kukagua na 
kuchukua mahesabu ya pesa kwenye 
vitega uchumi vyake.

Alipotoka nyumbani mlangoni, 
akakata upande wa kulia ambako ku-
likuwa na njia ya kwenda barabarani 
ambako angechukua bodaboda.

Ghafla akahisi kama kuna kitu au 
mtu nyuma yake. Kabla hajageuka 
kutazama kuna nini alipigwa na kitu 
kizito kichwani.

Alichoona hapo mwanzo ni nyota 
nyota nyingi nyekundu, baadaye giza 
totoro. Kilichofuata akahisi kutum-
bukia kwenye shimo kubwa ambalo 
halikuwa na mwisho.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Mwandishi Wetu

Habari ya mjini ni ma-
tokeo ya jana ya Simba na 
mechi ya leo ya Yanga kwe-
nye hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, 
hata hivyo mashabiki wa 
timu hizo wanajambo lao 
kwenye kampeni ya ‘Mtoko 
wa Kibingwa’ kuelekea 
kwenye mechi nyingine ya 
dabi itakayowakutanisha 
vigogo hao kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Baada ya mechi za ki-
mataifa za timu hizo, sasa 
upinzani wao utahamia 
kwenye Ligi ambako Yan-
ga inaongoza msimamo 
ikifuatiwa na Azam kisha 
Simba, uhondo zaidi ni 
kwenye dabi ya mzunguko 
wa pili ya Ligi Kuu  msimu 
huu Yanga ikiwa mwenyeji 
wa Simba.

Mechi hiyo, mbali na 

Kampuni ya michezo ya 
kubashiri matokeo ya Beti-
ka kuwapa fursa mashabiki 
56 kuishuhudia mubashara 
katika  hadhi ya VIP kwa 
gharama za kampuni hiyo,  
pia wanatoa zawadi za wiki 
na za mwezi kwa washindi 
mbalimbali.

Miongoni mwa zawadi 
hiyo ni simu mpya ya ip-
hone 15 ambayo inatolewa 
kwa mshindi mmoja kila 
mwezi na  simu nyingine 
janja za tecno kwa washin-
di wawili kila wiki.

Akizungumza jana jijini 
Dar es Salaam, Ofisa Habari 
wa Betika, Juvelinaus 
Rugambwa amesema tayari 
mshindi wa kwanza wa ip-
hone 15 amepatikana na 
juzi amekabidhiwa zawadi 
yake katika droo ya Mtoko 
wa Kibingwa.

Alimtaja mshindi huyo 
kuwa ni Peter Longolongo 

wa Gongo la Mboto, Dar 
es Salaam aliyekabidhiwa 
zawadi hiyo na mdau wa 
michezo, Baraka Mpenja 
ambaye ni balozi wa Betika.

“Kampeni itafanyika kwa 
miezi miwili, bingwa wa pili 
wa iphone 15 atatangazwa 
Aprili 9 ambapo tutaka-
milisha mwezi wa pili wa 
kampeni hii kuelekea kwe-
nye dabi ya Simba na Yanga 
itakayofanyika katikati ya 
Aprili,” alisema Rugambwa.

Akizungumzia kampeni 
hiyo, Rugambwa alisema 
mbali na zawadi  za wiki 
na za mwezi, kubwa kuliko 
ni mashabiki 56 ambao 
wataishuhudia bure dabi 
hiyo.. “Kila wiki tumeku-
wa na washindi wanane 
watakaopata fursa hiyo, 
lengo ni kuwapa fursa 
mashabiki wa Simba na 
Yanga kuishuhudia dabi 
hiyo mubashara kwa hadhi 

ya VIP  kwa gharama za Be-
tika,” alisema Rugambwa.

Alisema washiriki wote 
wataingia kwenye droo 
kubwa ya kutafuta nafasi ya 
kuishuhudia dabi hiyo ya 
watani wa jadi mubashara.

Akizungumzia droo hiyo 
tangu imeanza,  Rugambwa 
alisema imeweza kuwaleta 
mashabiki 350 kushuhudia 
dabi hiyo tangu ilipoanza.

“Wengi hawakuwa 
wamewahi kuishuhudia 
dabi hiyo mubashara, jam-
bo hili limewakutanisha na 
wachezaji wanaowapenda 
na kuwaona wakicheza.

“Bila kujali kama mkeka 
utachanika au la, kila ata-
kayebashiri nasi ataingia 
kwenye droo ya Mtoko wa 
Kibingwa yenye kauli mbiu 
ya  ‘Kaa kwa Kutulia’, waki-
jiandaa kuiangalia dabi 
hiyo kwa hadhi ya kipekee” 
alisema.

Mtoko wa Kibingwa dabi Ligi Bara wafikia patamu

Balozi wa kampuni ya Betika, Baraka Mpenja (kulia) akimkabidhi simu aina ya iphone 15, Antony Peter 
Longolongo (katikati) ambaye aliibuka mshindi wa kwanza kwenye kampeni ya Mtoko wa Kibingwa ku-
shoto ni Ofisa habari wa kampuni hiyo, Juvenalius Rugambwa.PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Adam Fungam-
wango

M
KUU wa mkoa 
mpya wa Tabo-
ra, Paul Chacha 
amekabidhiwa 

rasmi timu ya mpira wa 
miguu ya Tabora United ku-
toka kwa mkuu wa zamani, 
Batilda Buriani, aliyeham-
ishiwa mkoani Tanga.

Katika hafla ya maka-
bidhiano iliyofanyika juzi 
mkoani Tabora, Batilda am-
emwambia mkuu wa mkoa 
huyo kuwa amemkabidhi 
timu hiyo ili kushughulikia 

changamoto ilizonazo ili 
kuitoa kwenye hali mbaya 
kwenye msimamo wa Ligi.

“Changamoto bado tu-
nayo ya kuinyanyua timu 
ipo sehemu ambayo si 
nzuri, kuwa na basi la la 
timu,  kujenga morali ya 
mashabiki ili ikicheza ny-
umbani ijione ipo nyum-
bani,” alisema Batilda.

Aidha, alimtaka mkuu
 huyo kusimama kidete 

ili kufanyike uchaguzi 
wa chama cha soka 

mkoani humo.
Akizungumza baada ya 

kukabidhiwa timu hiyo, 

Chacha alisema atafanya 
yote aliyoelekezwa na 
mengine ambayo ataona 
yanafaa kufanywa kwa 
ajili ya manufaa na faida ya 
timu na mashabiki wa soka 
mkoani humo.

“Nitafanyia kazi changa-
moto zilizopo na kuondoa 
migogoro midogo midogo 
iliyoo ndani ya klabu yetu,” 
alisema Chacha.

Batilda ambaye anaenda 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga ataenda kukutana na 
kuisimamia timu za mkoa 
huo ikiwemo Coastal Union 
inayoshiriki Ligi Kuu Tanza-

nia Bara.
“Ila ndugu yangu Chacha 

ujue sasa una ushindani na 
mimi nakwenda kuibeba 
Coastal Union katika kituo 
changu kipya cha kaza, 
Tanga na kwa kuwa timu 
zote zinacheza Ligi Ku badi 
tutakutana tu,” alisema Ba-
tilda.

Tabora united ipo na-
fasi ya 13 katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikiwa na pointi 21, imecheza 
michezo 21, imeshinda 
michezo minne, imetoa 
sare michezo tisa na ku-
fungwa michezo minane.

TABORA UNITED YAKABIDHIWA
KWA MKUU MPYA WA MKOA

Na Shufaa Lyimo

KAMATI ya Utendaji ya Shirikisho la 
Michezo ya Vyuo vya Elimu ya Juu Tanza-
nia (SHIMIVUTA)  imeanza maandalizi ya 
kuandaa rasimu ya kanuni za fedha pamoja 
na mpango wa maendeleo yake.

Utekelezaji huo ni maelekezo ya Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa  na Michezo, Dk 
Damas Ndumbaro aliyoyatatoa katika kikao 
cha viongozi wa vyama na Mashirikisho 
ya michezo kilichofanyika mapema mwaka 
huu jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, mara 
baada ya kumaliza kikao hicho mjini Baga-
moyo Rais wa SHIMIVUTA Juhudi Samu, 
alisema kuwa watahakikisha kanuni za 
fedha za Shirikisho hilo zinaendana na za 
Baraza la Michezo la Taifa (BMT) ili kue-
pusha mianya  ya utakatishaji fedha za 
Shirikisho hilo.

Alisema kuwa mashirikisho yamekuwa 
yakipata fedha kutoka  kwa wadhamini 
isipokuwa wanazitumia tofauti na maombi 
waliyoyaomba. 

“Tunaendelea kufanyia kazi maelekezo 
ya waziri ili tukamilishe kanuni na kuan-
daa mpango wa maendeleo wa Shirikisho 
ambao tukiukamilisha tutauwasilisha katika 
chombo husika tukiwa tunajipanga kuwasil-
isha katika kikao cha vyama na mashirik-
isho ya michezo kitakachofanyika Juni 
mwaka huu jijini Dodoma,” alisema Samu.

Aidha, Rais huyo alisema miongoni mwa 
mambo waliyojadili katika kikao hicho ni 
pamoja na kuandaa kalenda ya mwaka, ba-
jeti  ya mwaka huu, kuandaa kanuni zitaka-
zosimamia mashindano ya mwaka mzima.

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha timu ya Taifa ya ngumi “Faru 
Weusi wa Ngorongoro”  kinatarajia kuingia 
kambini leo kujiandaa na mashindano ya 
Mandela yatakayofanyika Aprili 15 hadi23 
mwaka huu Durban, Afrika ya Kusini.

Wachezaji wa timu hiyo walipewa ma-
pumziko ya siku mbili baada ya kurejea 
nchini kutoka kwenye mashindano ya 
Afrika yaliyofanyika nchini Ghana.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo Samweli Kapungu, 
alisema wanaendelea vema na mazoezi 
kuhakikisha wanakwenda kufanya vizuri 
kwenye mashindano hayo. 

Alisema wanataka kutumia mashindano 
hayo kupata medali za dhahabu ambazo 
walishindwa kuzipata kwenye michuano ya 
Afrika. 

“Malengo yetu ni kwenda kushindana ili 
tupate medali za dhahabu ili kulipa heshima 
Taifa letu pamoja na kuunga mkono juhudi 
zinazofanywa na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan,” 
alisema Kocha huyo. 

Aidha, aliongeza kuwa anaendelea ku-
fanyia kazi mapungufu yaliyojitokeza 
kwenye mashindano ya Afrika ili yasijirudie 
kwenye mashindano hayo ya Mandela.

Aliwataka watanzania pamoja na wadau 
mbali mbali wa mchezo wa ngumi kuwaun-
ga mkono wakatimize mipango yao. 

SHIMUVUTA yaandaa 
rasimu kanuni fedha

Ngumi taifa  
waingia kambini
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ROSARIO, Argentina

P
OLISI wa Argentina wana-
chunguza vitisho vya kifo 
vilivyotolewa kwa familia ya 
mshambuliaji Angel Di Maria 

nyumbani kwao Rosario.

Wafanyakazi kwenye 
nyumba ya staa huyo

 mshindi wa Kombe la Du
nia na Argentina mwaka 

2022, walisema waliku
tana na ujumbe uliokuwa 
na vitisho vya vifo kama 

ataendelea na mpango 
wa kutaka kucheza kwe

nye moja ya klabu katika 
mji wa Rosario.

Winga huyo mwenye umri wa 

   Wafanyakazi wa nyumba 
yake wakutana na ujumbe ulio-
kuwa na vitisho kama nyota 
huyo atacheza kwenye....

HABARI MICHEZO

miaka 36 wa Benfica ya Ureno hivi 
karibuni alisema anaweza kurejea 
kucheza kwenye klabu yake ya uto-
to ya Rosario Central. 

“Vitisho kama hivi vinasababisha 
usumbufu mwingi kwenye jamii na 
hilo ndio lengo lake, kufanya wa-
nanchi wawe na hofu, kuwatisha 
watu muhimu kwenye jamii,” alise-
ma Esteban Santantino, anayefanya 
kazi kwenye vyombo vya usalama 
katika mji wa Rosario.

Vyombo vya habari vinasema 
malengo ya vitisho hivyo bado hay-
ako wazi, ingawa Polisi walishindwa 
kukataa taarifa zozote za uchun-
guzi.

Di Maria juzi alianza kwenye mch-
ezo wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya 
Costa Rica.

Rosario imekumbwa na matukio 
ya vurugu nyingi miongoni mwa 
magenge yanayohusika na uuzaji 
wa dawa za kulevya. 
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FRANK ATAKIWA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United inamlenga kocha 

wa Brentford, Thomas Frank kuchukua mikoba 
ya Erik ten Hag pale Old Trafford msimu wa joto, 
na sio kocha wa England, Gareth Southgate (Foot-
ball Transfers)

WERNER MKATABA WA KUDUMU
TOTTENHAM Hotspur wana nia ya kukamili-

sha mkataba wa kudumu kwa mshambuliaji wa 
RB Leipzig na Ujerumani, Timo Werner mwenye 
umri wa miaka 28, lakini wanaripotiwa kuwa 
hawana haraka ya kuanzisha kipengele cha kum-
nunua kwa pauni milioni 14.5. (Four Four Two)

DIOMANDE KUTUA ARSENAL
ARSENAL imefikia ofa ya pauni milioni 51 

pamoja na bonasi ambayo Chelsea wametoa 
kwa Sporting Lisbon kwa mlinzi wa Ivory Coast, 
Ousmane Diomande mwenye umri wa miaka 20. 
(Record)

HAALAND NA FURSA 
MSHAMBULIAJI wa Norway, Erling Haaland 

mwenye umri wa miaka 23, anaitazama robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ya Manches-
ter City dhidi ya Real Madrid kama fursa ya 
kuthibitisha uwezo wake wa kuhamia miamba 
hao wa Hispania. (AS - kwa Kihispania)

BENRAHMA KUSAINI LYON
KLABU ya West Ham inatarajia winga wa 

Algeria mwenye umri wa miaka 28, Said Ben-
rahma kusaini mkataba wa kudumu katika klabu 
ya Ligue 1 ya Lyon msimu huu wa joto.(Football 
Insider)

LUKJANCIKS ATAKIWA LEVERKUSEN
BAYERN Leverkusen ni miongoni mwa Klabu 

za juu za Ulaya zinazotaka kumsajili mlinda 
lango wa Everton na England, Douglas Lukjanciks 
mwenye umri wa miaka 16. (Mail)

ZERBI HANA HARAKA
KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi ame-

furahishwa na nia ya Bayern Munich kutaka 
huduma yake, lakini kocha huyo wa Italia hana 
haraka ya kufanya uamuzi juu ya mustakabali 
wake wa muda mrefu.(Mirror)

CHELSEA KUADHIBIWA
CHELSEA inakabiliwa na adhabu ikiwa ni 

pamoja na kukatwa pointi kwenye Ligi Kuu 
England iwapo itapatikana na hatia ya kukiuka 
sheria za matumizi chini ya umiliki wa Roman 
Abramovich. (Guardian)

L’POOL, MAN ZAMGOMBEA CHIESA 
LIVERPOOL itachuana na Manchester United 

kumnunua fowadi wa Juventus raia wa Italia, 
Federico Chiesa mwenye umri wa miaka 26. 
(Teamtalk)

TOULOUSE KUNUNULIWA
WAMILIKI wa Liverpool, Fenway Sports Group 

na mkuu mpya wa soka, Michael Edwards wa-
naangalia mpango wa kuinunua klabu ya Tou-
louse ya Ligi Kuu ya Ufaransa. (Football Insider)

CANCELO KUONGEZEWA
BARCELONA inaangalia uwezekano wa 

kuongeza muda wa mkopo wa beki wa pembeni 
wa Ureno, Joao Cancelo mwenye umri wa miaka 
29 kutoka Manchester City kwa mwaka mwing-
ine. (Marca)



LIVERPOOL, England

LIVERPOOL ime-
achana na mpango wa 
kumtaka kocha wa Bayer 
Leverkusen, Xabi Alonso 
kuchukua nafasi ya Jur-
gen Klopp, kwa mujibu 
wa ESPN, huku Roberto 
De Zerbi wa Brighton na 
kocha wa Sporting CP 
Ruben Amorim wakichu-
kuliwa kuwa wagombea 
wanaoongoza kwa kazi 
hiyo ya Anfield.

Alonso, mshindi wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya akiwa 
mchezaji wa Liverpool 
mwaka 2005, yuko mbio-
ni kuiongoza Leverkusen 
kutwaa taji lao la Ligi Kuu 
Ujerumani, Bundesliga, 

msimu huu.
Klopp alitangaza had-

harani Januari kwamba 
atajiuzulu kama kocha 
wa Liverpool msimu huu 
wa joto.

Kocha huyo wa zamani 
wa Borussia Dortmund 
aliifahamisha klabu 
kuhusu nia yake Novem-
ba mwaka jana na Alonso 
aliibuka kama mwenye 
nafasi kubwa kuhamia 
Anfield kwa sababu ya 
uhusiano wake na timu 
hiyo aliyoichezea.

Huku Bayern Munich 
pia wakitafuta kocha 
mpya kutokana na Thom-
as Tuchel kuondoka Alli-
anz Arena mwishoni mwa 
msimu huu, Alonso pia 
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MANCHESTER, England

M
BIO za Arsenal 
kuelekea ub-
ingwa wa Ligi 
Kuu ya England 

zitatoa taswira halisi kesho 
Jumapili wakati watakapo-
cheza na Manchester City 
huku wakitaka kupata ush-
indi wao wa kwan-

z a k a t i k a 
d i m - ba la 

E t i - h a d 
t a n g u 

2015.
H i t i -

misho la 
m a p u m z i k o 

ya kimataifa ya 
Machi inaashiria 

kuanza kwa mchujo, na 
huu ni mchezo wa mwisho 
wa kumenyana kati ya 
wawaniaji watatu wa taji 
la EPL. 

Ni pambano kubwa, na 
mshindi atakuwa na hi-
sia zisizobadilika za kasi 
kuelekea wiki chache za 
mwisho za msimu.

Ndoto ya Arsenal ya kut-
waa ubingwa ilizimwa jijini 
Manchester katika msimu 
uliopita walipochapwa na 

wapinzani wao hao. 
Hata hivyo, kuna makali 

kwa Washikabunduki hao 
wakati huu, na rekodi yao 
katika mechi kubwa msimu 
huu inawaweka katika na-
fasi nzuri kuelekea kwenye 
pambano la Jumapili.

City wana majeruhi kad-
haa baada ya mapumziko 
ya kimataifa, kama ilivyo 
kwa Arsenal, ingawa timu 
zote zinatarajiwa kuwa 
karibu na nguvu kamili.

Ushindi kwa Arsenal 
kwenye mchezo huu ndio 
itakuwa hakikisho la mbio 
zao kwenye ubingwa.

MAJERUHI
Man City wana wasiwasi 

mwingi kuelekea mechi ya 
Jumapili kutokana na ma-
jeruhi.

Kyle Walker anasemeka-
na kuwa 50/50, kama John 
Stones, huku Manuel Akan-
ji ameripotiwa kuwa sawa.

Ederson anatarajiwa 
kurejea mapema kuliko 
ilivyotarajiwa kutokana na 
jeraha la paja, huku Kevin 
De Bruyne na Jack Grealish 
wote wakifanya mazoezi 
kabla ya mchezo.

Kwa upande wa Arsenal 

Gabriel Martinelli, bado 
kuna shaka ya kucheza ku-
tokana na jeraha la mguu. 

Mbrazil huyo anakabili-
wa na kinyang’anyiro cha 
kuwa fiti wikendi hii, na 
kuna uwezekano ataingia 
kwenye benchi ikiwa atasa-
firi na kikosi.

Bukayo Saka alijion-
doa kwenye majukumu 
ya kimataifa kutokana na 
jeraha dogo la misuli, lakini 
winga huyo anatarajiwa 
kuwa fiti kwa ajili ya safari 
ya Etihad.

Jurrien Timber anakarib-
ia kurudi, lakini hii inaweza 
kuja mapema sana kwa 
Mholanzi huyo. Thomas 
Partey na Takehiro Tomi-
yasu wote watakuwa kwe-
nye kikosi cha siku ya me-
chi.

Vikosi
Man City: Ederson; Walk-

er, Akanji, Dias, Ake; Rodri, 
De Bruyne, Kovacic; Ber-
nardo, Haaland, Grealish.

Arsenal: Raya; Nyeupe, 
Saliba, Gabriel, Kiwior; 
Mchele, Jorginho, Ode-
gaard; Saka, Havertz, Tros-
sard.

Manchester United haina 
haraka kwa Mainoo
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Liverpool yajitoa kwa Alonso

MAN CITY VS ARSENAL MECHI YA UBINGWA EPL

alikuwa ameibuka kama mgom-
beaji mkuu wa kazi hiyo kule Ba-
varia. Alonso pia aliichezea Bay-
ern wakati wake wa uchezaji.

Rais wa heshima wa Bayern, 
Uli Hoeness alisema Alhamisi 
kwamba kumwajiri Alonso 
msimu huu wa joto “labda hai-
wezekani,” na sasa vyanzo vya 
Liverpool vimeiambia ESPN 
kwamba klabu imechagua ku-
fuata malengo mengine kwa sa-
babu ya kuelewa kuwa Alonso 
yuko tayari kubaki Leverkusen 
kwa angalau msimu mmoja 
zaidi.

Vyanzo vya habari vimesema 
kuwa Michael Edwards, am-
baye alirejea Liverpool kama 
Mkurugenzi Mtendaji wa klabu 
hiyo mapema mwezi huu akiwa 
mkurugenzi wa michezo, tayari 
alikuwa amebainisha chaguo 
mbadala kwa Alonso.

De Zerbi, ambaye timu yake 
ya Brighton itasafiri hadi Anfield 
kwenye Ligi Kuu England kesho, 
ana uungwaji mkono mkubwa 
ndani ya uongozi wa Liverpool.

Wakati rekodi ya De Zerbi 
katika klabu ya Brighton imem-
tambulisha kama kipenzi kipya, 
kocha wa Sporting, Amorim pia 
anaonekana kuwa mshindani 
wa kweli kumrithi Klopp.

Wakati huo huo, Real Madrid 
wanatarajiwa kutupa ndoano ya 
kumchukua Alonso wakati mka-
taba wa Carlo Ancelotti utaka-
pomalizika 2026.

akademi ya Man United, amecheza 
mechi 15 za Ligi Kuu England 
katika maisha yake ya soka hadi 
sasa. 

Bao lake la kwanza katika mechi 
ya Ligi Kuu dhidi ya Wolves Feb-
ruari, lilipewa tuzo ya bao bora la 
mwezi la Ligi Kuu na kuwahakik-
ishia Mashetani Wekundu kupata 
ushindi wa dakika za mwisho.

Kupanda kwake kumekuwa 
kwa kasi, na tangu afanye vizuri 
kwenye Uwanja wa Goodison Park 
wakati United iliposhinda 3-0 
dhidi ya Everton Novemba mwaka 
jana, Mainoo amekuwa kipenzi cha 
Erik ten Hag uwanjani.

Kuna uwezekano wa kuwa na 
mabadiliko mengi Old Trafford 
majira ya joto, huku timu ikitafuta 
kusajili wachezaji wapya na kujua 
mustakabali wa muda mrefu wa 
meneja.

MANCHESTER, England

MANCHESTER United 
haina haraka ya kumpa 
mkataba mpya kiungo wa kati, 
Kobbie Mainoo ingawa mka-
taba wake wa sasa unamalizika 
mwaka 2028.

Mainoo mwenye umri wa 
miaka 18 hivi karibuni ameku-
wa akianza kikosi cha kwanza 
na kumwezesha kuitwa kikosi 
cha timu ya Taifa ya England 
chini ya kocha, Gareth South-
gate kwenye mchezo dhidi ya 
Brazil na Ubelgiji.

Mainoo alisaini mkataba 
Februari 9, 2023 alipocheza 
kwa mara ya kwanza kwenye 
kikosi cha kwanza, akitia saini 
mkataba wa miaka minne na 
chaguo la miezi 12 zaidi.

Hali yake imebadilika sana 
tangu wakati huo. Lakini 
gazeti la Manchester Evening 
News limeripoti kuwa, licha ya 
mazungumzo ya awali kuhusu 
mkataba mpya, klabu hiyo 
haina haraka. 

Mainoo mwenyewe hafikiriwi 
kutanguliza mkataba mpya pia, 
na mkataba wake uliopo tayari 
unafikiriwa kujumuisha motisha 
zinazohusiana na uchezaji.

Kiungo huyo ni muhitimu wa 
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI Ligi ya 
‘Championship’ 
ikielekea uking-
oni, wachezaji 

Edger William wa KenGold na 
Boban Zirintusa wa Biashara 
United,wanafukuzana ku-
wania tuzo ya ufungaji bora.

Edger, anaongoza kwa ku-
pachika mabao kwenye ligi 
hiyo akiwa amefunga 17, na 

kuiwezesha timu yake ya Ken-
Gold kuongoza ligi hiyo ikiwa 
na pointi 60, ikihitaji pointi 
sita tu kuweza kupanda Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa ajili 
ya msimu ujao.

Zirintusa, raia wa Uganda 
ambaye ameshacheza kla-
bu mbalimbali za Ligi kuu, 
ikiwemo, Mtibwa Sugar an-
amfukuza kwa karibu Edger 
akiwa na mabao 16 ambayo 
yameiwezesha Biashara Unit-

ed kuwa kwenye nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa ligi 
hiyo, ikiwa na pointi 53, iki-
pigania moja ya nafasi mbili 
za juu za kupanda moja kwa 
moja moja.

Oscar Mwajanga wa Mbeya 
Kwanza anashika nafasi ya 
tatu kwenye orodha hiyo ya 
wafungaji akiwa na mabao 14, 
huku Frank Francis wa TMA 
na Maulid Shaaban wa Mbeya 
Kwanza wote wote wakiwa na 

mabao 13.
Jumla ya wachezaji watano 

wamepachika mabao tisa kila 
mmoja, ambao ni Ramadhani 
Kapera wa Mbeya Kwanza, 
Salim Aiyee Mbuni FC na sasa 
amesajiliwa na Coastal Union 
iliyopo Ligi Kuu, winga wa 
zamani wa Simba, Haruna 
Chanongo wa Pamba, Ab-
dulaziz Shahame wa TMA na 
Kilaza Mazoea wa Cosmopoli-
tan.

WACHEZAJI, KENGOLD, BIASHARA,
WAGOMBEA KIATU CHA DHAHABU

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Maktaba wakiwania mpira wakati walipokuwa wakifanya mazoezi katika viwanja 
vya kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha KMC kimeingia 
kambini tayari kwa mechi za 
Ligi Kuu Tanzania Bara baada 
ya mapumziko ya siku kad-
haa ya michezo ya kirafiki ya 
kalenda ya FIFA.

Mchezaji mwandamizi wa 
timu hiyo, Andrea Vicent 
amesema yeye wachezaji 
wenzake wameingia kambini 
na kuanza mazoezi ajili ya ku-
jiwinda na mechi yao dhidi ya 
Tanzania Prisons utakaoche-
zwa Aprili 12 kwenye Uwanja 

wa Sokoine, jijini Mbeya.
“Tumerejea na wachezaji 

wenzangu, lengo ni kuipigania 
timu yetu ili imalize msimamo 
ikiwa sehemu nzuri na msimu 
huu lengo letu ni kumaliza 
nne bora,” alisema mchezaji 
huyo wa zamani wa Yanga.

Mchezaji mwingine Awesu 
Awesu alisema mbali na 
kwamba hawakuanza vizuri 
mwaka huu, lakini baada ya 
kuichapa Tabora United ma-
bao 4-2, wamekuwa na mor-
ali kubwa ya kupambana na 
anaamini watafikia malengo 

waliyoyakusudia.
“Malengo yetu ni kucheza 

michuano ya kimataifa msimu 
ujao, dhamira ipo na tume-
shawahi kufanya hivyo,” alise-
ma Awesu.

KMC inashika nafasi ya sita 
katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ikiwa na pointi 
28 baada ya kucheza michezo 
21, ikishinda michezo minane, 
imetoka sare michezo sita na 
kufungwa michezo saba.

Imebakisha michezo tisa 
msimu huu, ambapo baada 
ya kucheza dhidi ya Prisons, 

itacheza dhidi ya Mtibwa Sug-
ar, Uwanja wa Manungu Com-
plex, Morogoro Aprili 16, dhidi 
ya Dodoma Jiji, Aprili 28 kwe-
nye uwanja wa Jamhuri Dodo-
ma na Mei 2, itakuwa Uwanja 
wa Lake Tanganyika kucheza 
na wenyeji, Mashujaa FC.

Baada ya hapo itakuwa na 
kibarua kingine Mei 8, nyum-
bani dhidi ya Kagera Sugar, 
Azam na Singida Fountain 
Gate, kabla ya kucheza na Sim-
ba Mei 20, na Mei 29 kumali-
zana na Coastal Union.

KMC yaingia kambini kuiwinda Prisons

Koussi,  Joyce Lomalisa, Stephen Aziz 
Ki na safu ya ushambuliaji kuna Guede, 
Clement Mzize na Kennedy Musonda 
najua kila mmoja na uwezo wake, 
hatuwaogopi bali tunawaheshimu 
Yanga,” alisema Mokwena. 

Yanga, Mamelodi 
mechi ya kisasi

Ajali yaua 
shabiki Simba, 
Yanga yatoa pole

ambayo imetokea maeneo ya  
Doma Mkoani Morogoro, ikiri-
potiwa mtu mmoja kujeruhiwa 
huku kukiwa hakuna madhara 
makubwa zaidi.

Uongozi wa Simba jana asu-
buhi umetoa taarifa rasmi kuhu-
siana na ajali hizo, huku baadhi 
ya viongozi wakiwa wameele-
kea eneo la ajali, Vigwaza kwa 
ajili ya kutoa msaada zaidi kwa 
waathirika.

“Uongozi wa klabu ya Simba 
umepokea kwa masikitiko taarifa 
za ajali za mashabiki wetu sili-
zotokea usiku wa kuamkia leo 
wakiwa njiani kuelekea Dar es 
Salaam kushuhudia mchezo wa 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Al Ahly,” 

“Ajali ya kwanza imehusisha 
mashabiki wa tawi la Kiwira 
Rungwe la mkoani Mbeya am-
bapo taarifa za awali za Jeshi 
la Polisi zinasema mtu mmoja 
amepoteza maisha.

Ajali ya pili ni Tawi la Wekun-
du wa Border kutoka Tunduma 
iliyotokea Doma, mkoani Mo-
rogoro, ambapo taarifa kutoka 
eneo la tukio linasema hakukuwa 
na madhara makubwa zaidi ya 
mtu mmoja kuumia,” ilisema 
sehemu ya taarifa ya uongozi wa 
Simba.

Baada ya ajali hizo, klabu ya 
Yanga ilitoa taarifa ya kuwapa 
pole watani zao wa jadi, huku 
ikiwataka madereva wote wana-
obeba mashabiki wa soka wana-
okwenda kungalia mpira kuwa 
watulivu barabarani na kuzin-
gatia alama za usalama wakati 
wote wa safari.

“Uongozi wa  Klabu ya Yanga, 
unatoa pole kwa uongozi wa 
Simba kufuatia msiba wa shabiki 
wa timu hiyo aliyefariki dunia 
usiku wa kuamkia leo (jana), 
kwenye ajali ya gari lililobeba 
mashabiki waliokuwa njiani kuja 
Dar es Salaam kutazama mchezo 
wa robo fainali Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

“Tunaomba Mwenyezi Mungu 
aipumzishe roho ya marehemu 
mahala pema peponi, pia uon-
gozi  unatoa pole kwa wote 
waliopata majeraha kwenye 
ajali mbili zilizotokea maeneo ya 
Vigwaza Pwani na Doma, mkoani 
Morogoro wapone haraka na 
kurejea kwenye majukumu yao,” 
ilisema taarifa hiyo ya Yanga.
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hiyo nyuma ya vinara Al Ahly 
ambao jana walicheza na Simba 
kwenye hatua hiyo ya robo fain-
ali.

Kocha wa Yanga, Miguel 
Gamondi ambaye amewahi 
kuwafundisha wasauzi hao 
mwaka 2006, amesema kila kitu 
kipo sawa na kazi iliyobaki na 
wachezaji wake kutimiza yake 
aliyowaelekeza kwenye uwanja 
wa mazoezi.

Gamondi alisema mchezo 
wa leo ni mzuri na mkubwa na 
lazima watumie vizuri faida ya 
kucheza uwanja wa nyumbani 
mbele ya mashabiki wao.

“Tupo tayari kwa mchezo wa 
kesho (leo), ni mchezo mgumu 
kutokana na aina ya wapinzani 
wetu lakini tumejipanga vizuri 
na tumejiandaa kukabiliana 
nao, kitu muhimu kwetu ni ku-
pata ushindi,” alisema Gamondi.

Aidha, amesema licha ya 
kuwa na majeruhi watatu kwe-
nye kikosi chake Khalid Au-
cho, Yao na Kibwana Shomari 
pamoja na kuchelewa kujiunga 
na timu kwa nyota wake wawili 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Wanakutana baada ya miaka 23, Gamondi ataka 
kazi iishie kwa Mkapa, Mokwena asema....

UKURASA  22Liverpool yajitoa kwa Alonso
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Na Saada Akida 

B
AADA ya miaka 23 kupi-
ta, Yanga leo wanaku-
tana kwa mara ya pili 
na mabingwa wa Afrika 

Kusini, Mamelodi Sundowns 
katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ambapo safari 
hii wanakutana katika hatua ya 
robo fainali kwenye uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Mara ya mwisho timu 
hizo zilikutana kwenye 
hatua ya awali mwaka

 2001 ya michuano hiyo
 ambapo katika mchezo 

wa kwanza Mamelodi 
Sundowns ilishinda kwa 

mabao 3-2 wakati mch
ezo wa marudiano uli

opigwa uwanja wa  CCM 
Kirumba jijini Mwanza,  

Yanga ililazimishwa sare 
ya mabao 3-3.

Yanga leo wana nafasi ya 
kulipiza kisasi kwa wasauzi hao 
kwenye mchezo utakaoanza saa 
3:00 usiku.

Kuelekea kwenye mchezo wa 
leo hatua ya makundi, Yanga 
wamefikia hatua hiyo baada ya 
kumaliza katika nafasi ya pili 
kwenye kundi D la michuano 

Ajali yaua shabiki Simba, 
Yanga yatoa pole
Na Adam Fungam-
wango

WAKATI Simba 
ikicheza mechi yake 
ya kwanza ya robo 
fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika jana 
dhidi ya Al Ahly ya 
Misri, imepata pigo 
baada ya mashabiki 
wake kujeruhiwa na 
mmoja kufariki du-
nia, katika ajali mbili 
tofauti zilizotokea 
usiku wa kumkia jana 
wakati wakielekea 
Dar es Salaam kutaza-
ma mechi hiyo.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Pius 
Lutumo amethibitisha 
kutokea ajali maeneo 
ya Vigwaza mkoani 
humo ikihusisha 
gari aina ya Toyota 
Coaster iliyowabeba 
mashabiki wa klabu 
hiyo Tawi la Kiwila 
mkoani Mbeya na 
Lori.

“Ni kweli imetokea 
hiyo ajali imesaba-
bisha kifo cha mtu 
mmoja na majeruhi 
watatu, taarifa ny-
ingine tunaendelea 
kuzifuatilia na taarifa 
zaidi tutawapatia 
baadaye,” alisema 
Lutumo.

Shuhuda wa ajali 
hiyo ambaye pia ni 
shabiki wa Simba, 
Kassim Hassan kutoka 
Tawi la Wekundu wa 
Dodoma amesema 
wameshuhudia ajali 
hiyo wakiwa njiani 
kwenye gari lingine, 
wakienda Dar es Sa-
laam kutazama mch-
ezo wa robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Af-
rika kati ya timu hiyo 
na Al Ahly, mchezo 
uliochezwa jana.

Ajali ya pili ni  ya 
Tawi la Wekundu wa 
Boda kutoka Tunduma 

Yanga, Mamelodi mechi ya kisasi
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“Niliwaangalia katika mchezo 
dhidi ya Simba na Azam FC, pia 
kocha wao amewahi kufundisha 
Mamelodi Sundowns, haitakuwa 
mechi tahisi lakini tumefanya 
maandalizi mazuri na tupo 
tayari kwa mchezo wetu dhidi ya 
Yanga,” alisema Mokwena. 

Aliongeza kuwa malengo yake 
makubwa ni kumaliza mchezo 
hapa Dar es salaam japo anafa-
hamu hilo ni gumu kutokana na 
ubora wa wapinzani wao.

Alisema atacheza kwa tahad-
hari mechi ya leo kutokana na 
ubora na ugumu wa Yangahasa 
afu yao ya ulinzi huku akiwataja 
Ibrahim Bacca na Dickson Job 
kuwa ni mabeki wazuri. 

“Mbali na safu ya ulinzi lakini 
kiungo kuna Khali Aucho, Yao 

Ronwell Diarra
INAENDELEA UKURASA 23

Aziz Ki na Djigui Diarra walioku-
wa kwenye majukumu ya timu 
zao za taifa bado watapambana 
kuhakikisha wanapata ushindi.

“Diarra na Aucho wamejiunga 
na timu jana ( juzi) asubuhi na 
watakuwepo uwanjani leo, ku-
kosekana kwa Aucho na Yao 
naamini wachezaji watakaopewa 
jukumu watafanya kazi vizuri 
kwa ajili ya timu na watanzania,” 
alisema Gamondi.

Alisema anafahamu wana 
michezo miwili dhidi ya 
Masandawana hao, lakini kwan-
za anauangalia mchezo wa leo 
kabla ya kuanza kuipigia hesabu 
mchezo wamarudiano utaka-
ochezwa Afrika Kusini Aprili 5.

“Matokeo ya mchezo wa leo 
yatatupa picha ni kazi kubwa 
kiasi gani tutakuwa nayo kwenye 
mchezo wa marudiano, kama 
kocha nataka mchezo tuumal-
ize hapa Dar es Salaam,” alisema 
Gamondi.

Hata hivyo mchezo wa leo 
utakuwa na upinzani mkubwa 
kutokana na kikosi cha Mamelo-
di chini ya kocha wake Rhulani 

Mokwena kuwa na kiu ya kuru-
dia mara ya pili mafanikio yao ya 
kutwaa ubingwa wa michuano 
hiyo.

Mamelodi ikiwa chini ya kocha 
Pitso Mosimane ilifanikiwa kut-
waa ubingwa huomwaka 2016 na 
msimu uliopita ilicheza hatua ya 
nusu fainali na kuondolewa na 
Wydad Casablanca.

Mlinda mlango namba moja 
wa timu ya taifa ya Afrika Kusini 
‘Bafanabafana’, Ronwen Williams 
leo atakuwa muhimili muhimu 
wa Mamelodi kuzuia mipira ya 
washambuliaji wa Yanga.

Aidha, kurejea kwa nahodha 
wao Themba Zwane kunatarajia 
kuongeza makali yao kwenye 
safu ya kiungo kutokana na ub-
ora wa nyota huyo aliyefanya vi-
zuri akiwa na Bafanabafana kwe-
nye fainali za Afcon zilizofanyika 
hivi karibuini Ivory Coast.

Kuelekea mchezo huo, Kocha 
Mokwena aliweka wazi kuwa 
wanaiheshimu Yanga kwa kuwa 
ni miongoni mwa timu kubwa 
Tanzania na Afrika hivyo wame-
chukua tahadhari zote.
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