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HABARI KITAIFA

Vikwazo 14
kibiashara Kenya,
Tz kuondolewa

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Has-
san na Rais wa Kenya, Wil-
liam Ruto, wametoa agizo kwa
mawaziri wa uwekezaji kuon-
doa vikwazo 14 vya biashara
vilivyosalia baina ya nchi hizo.

Pia wakuu hao wa nchi
wamekubaliana kushirikiana
katika masuala mbalimbali ya
kimkakati ya kuimarisha uhusi-
ano na ushirikiano ikiwamo wa
kibiashara.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufanyika
kwa mazungumzo yao, Rais Sa-
mia alisema jambo la kwanza
walilozungumzia ni namna ya
kuweka mazingira mazuri ya
kibiashara baina ya Tanzania
na Kenya.

Samia alisema wame-
waagiza mawaziri wa
Sekta ya Biashara na
Uwekezaji wa nchi hizo
kushughulikia vikwazo
14 visivyo vya kikodi
vilivyobaki ili nchi hizo
ziwe na uhuru mpa-
na wa kufanya bi-
ashara.

“Kazi hii ilianza
na Rais mstaafu,
Uhuru Kenyatta na tulikubali-
ana kuvifanyia kazi vikwazo
vya kibiashara, kwa ujumla
wataalamu walitambua vikwa-
70 68 ambavyo vilifanyiwa kazi,
vikwazo 54 viliondoka visivyo
vya kikodi na vimebaki 14,”
alisema Rais Samia.

Alisema kazi ya kuondoa
vikwazo hivyo imekuza bi-
ashara kati ya nchi hizo mbili
ingawa Tanzania imenufaika
zaidi.

Kadhalika, alisema wame-
zungumzia ~ Mkutano  wa
Nne wa Tume ya Pamoja ya

Ushirikiano ambao ulikuwa
ufanyike Agosti, mwaka huu,
lakini haukufanyika.

Alisema katika kulitekeleza
hilo, wamewaagiza mawaziri
wa mambo ya nje wa nchi hizo
wakutane na kuzungumzia
mambo yaliyoko katika ajenda
zao na kuyachukulia hatua kwa
haraka.

Walijadili pia namna ya kui-
marisha mipaka ya kimataifa
ya nchi hizo ili watoto wao am-
bao ndiyo viongozi wa baadaye
waijue imepita wapi.

Rais Samia alisema wame-
zungumzia bomba la kusa-
firisha gesi kutoka Dar es Sa-
laam hadi Mombasa, ambao
walishasaini makubaliano na
Rais mstaafu wa Kenya, Uhuru
Kenyatta, utakuwa mradi wa
kwanza kusimamiwa na
Rais Ruto.

Vile vile, Rais Samia

alisema suala lingine

waliloteta ni kudhibiti
vitendo vya uhalifu
vinavyovuka
mpaka na ku-
viagiza vyombo
vya ulinzi na us-
alama kushiriki-
ana kutokomeza
vitendo hivyo, ikiwamo dawa
za kulevya, usafirishaji haramu
wa binadamu, ujangili na uhar-
amia.

“Tumetaka wakae waangalie
kwa hizi nchi zetu mbili tuta-
fanya vipi, kwa sababu tume-
kuwa tunapata sifa mbaya ya
human trafficking (usafirishaji
haramu wa binadamu) wakati
wanaosafirishwa sio Watanza-
nia, sisi tunakamata tu, lakini
wakifika kwetu record (tak-
wimu) za dunia zinaiona Tan-
zania au Kenya,” alifafanua Rais
Samia.

Pia alisema wamejadili :
ushirikiano wa kikanda na ki- :
mataifa na wamekubaliana :
kuendeleza ushirikiano mzuri :
na madhubuti ndani ya Afrika :
Mashariki, Afrika na Umoja wa :
Mataifa (AU).

Kwa upande wake, Rais Ruto :
alisema walizungumzia namna :
ya kuondoa vizuizi vinavyo- :
sababisha biashara ya utalii :
kwenda taratibu. :

Kadhalika, namna ya kurahi- :
sisha mawasiliano katika nchi :
hizo mbili ili wananchi wake :
waweze kuwasiliana kwa ura- :
hisi na gharama nafuu ikiwa :
ni mpango wa nchi za Afrika :
Mashariki wa kuwanamtandao :
wa mawasiliano mmoja.

Rais Ruto alisema kwa kipin- :
di kimoja cha uongozi wa Rais :
Samia, usafirishaji wa bidhaa :
kutoka Kenya kwenda Tanza- :
nia umeongezeka kutoka Sh. :
bilioni 31 hadi Sh. bilioni 45, :
wakati mauzo ya biashara ku- :
toka Tanzania kwenda Kenya :
yameongezeka kutoka Sh. bil-
ioni 27 hadi Sh. bilioni 50. :

Alisema nchi hizo zimeacha- :
na na majibizano yalikuwapo :
huko nyuma na sasa wana- :
shirikiana kuimarisha uhusi- :
ano mwema kwa manufaa ya
wananchi wao. :

“Ile historia ya zamani ki- :
dogo mabishano tumeyaweka :
nyuma yetu, tunataka kujenga :
uhusiano mwema, tunataka :
Watanzania wafaidike na Wak- :
enya wafaidike pia, Wakenya :
wakifaidika na sisi Tanzania :
itafaidika,” alieleza Rais Ruto. ~ :

Rais Ruto aliwasili nchini juzi :
ikiwa ni ziara yake ya kwanza :
kikazi katika ukanda wa Afrika :
Mashariki tangu alipoapishwa :
kuwa Rais Septemba 13, mwaka :
huu.

]
- Ndugai: Hata wabunge
hutakiwa kupimwa
afya ya akili

Na Renatha Msungu, DODOMA

SPIKA mstaafu, Job
Ndugai, amesema suala
la wabunge na madiwani
kupimwa afya va akili
kabla ya kuwania uongozi
na katikati ya muhula ni la
wananchi kuamua.

Alisema ukosefu wa elimu
va afya ya akili unachangia
watu kushindwa kujua dalili
Za ugonjwa huo mapema.

Ndugai aliyasema hayo
jana alipokuwa akizun-
gumza kwenye Kilele cha
maadhimisho ya Siku ya
Afya ya Akili Duniani am-
bayo hufanyika kila mwaka
Oktoba 10.

Maadhimisho hayo yali-
fanyika Hospitali ya Taifa
ya Afya ya Akili Mirembe,
Jijini hapo.

“Hata kule bungeni wakati
fulani huwa unatolewa wito
kwamba wabunge wapimwe
akili wapelekwe Mirembe
kwanza kabla ya kupata
fomu za kuomba ubunge.”

“Wanataka tunapochukua
fomu za kuomba ubunge
tuje kwanza Mirembe tu-
pimwe akili na katikati
va muhula tena tupimwe
hiyo pia ni kwa madiwani
wakichaguliwa, sasa sijui
jambo hilo ni muhimu au sio
muhimu, wanasisitiza sana
jambo hilo, hilo la wananchi
nadhani tuwaachie we-
nyewe,” alisema.

Alisema licha ya kuwa
mwana Dodoma, alikuwa
hajawahi kufika katika hos-
pitali hiyo.

“Mimi ni mwana Dodoma,
lakini ndiyo siku yangu ya
kwanza kufika hapa Hos-
pitali ya Mirembe, tunaijua
sana, lakini wengi hawaja-
pata nafasi ya kuitembelea
nimeachana na mtazamo ule
wa zamani ya kuwa ni hos-
pitali ya watu wa matatizo
ya afya ya akili.”

“Taarifa zilizoko mtaani
zinazohusu hospitali hii
ni nyingi sana leo sio siku
yake ya kuelezea, leo ndiyo

tunaanzia huko, lakini
nimewakuta mko kawaida
tu kama sisi, tofauti na
nilivyowafikiria nikiwa huko
uraiani,” alisema.

Hata hivyo, alisema jamii
inashindwa kutambua dalili
Za ugonjwa huo na kusaba-
bisha mtu kujulikana wakati
amesha athirika.

“Hata makazini mtu
anakuwa ‘demoted’ (kush-
ushwa cheo) kutokana na
kuwa na matatizo ya afya
va akili, kumbe mtu ana-
hitaji msaada wa afya ya
akill, ili aweze kuwa sawa
na kuendelea na majukumu
yvake va kila siku,” alisema.

“Nimeshangaa kuambiwa
wanapima hadi sonona
nikauliza sonona ndiyo nini
nikaambiwa ni masononeko
ambayo mtaani ni mengi
sana, lakini watu hatuyajui.”

Alisema miaka ya nyuma
mtu alikuwa akisema ana
faili la Mirembe anakuogopa

“Ukimgusa tu anakwambia
mimi nina faili la Mirembe,
ulikuwa hata ukimgusa
mtu mwingine anakwam-
bia huyo anafaili Mirembe
yaani akimaanisha yuko
Juu ya sheria. Lakini sasa
hivi mambo ni tofauti,
nawapongeza watumishi ila
msichoke kutoa elimu kwa
jamii ili kUJua nini maana ya
afya va akili,” alisema.

Aliipongeza serikali kwa
kutoa zaidi ya Shilingi bil-
ioni tano kwa ajili ya ujenzi
na ukarabati wa majengo va
hospitali hiyo, huku akisema
wataendelea kuwaomba
wabunge kuiomba serikali
iongeze bajeti.

Aliwataka wanafunzi
kujiepusha na dawa za
kulevya akitahadharisha
kuwa ni chanzo cha ku-
changia magonjwa ya akili.

Kwa upande wake, Kaimu
Mkurugenzi wa hospltah
hiyo, Dk. Enock Changa-
rawe, aliomba miundom-
binu iboreshwe kutokana
na hospitali hiyo kuwa ya
muda mrefu.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DAUD LUKANDA KUSHOKA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T.553 BVC yenye
Engine No. 352866013,
Engine Capacity 1990, Model
No. GF-SR40G aina ya Toyota
NOAH.

Yeyote atakayeiona ataoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
jirani yake.Taarifa ya polisi.
DAR/MSI/RB/395058/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HAWA SUBIRA MWAIFUNGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 438 DZX - TOYOTA
HARRIER. Chassis namba
ACU300060386. Engine
namba 2A2B234708. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/327018/2022.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA DODOMA
LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 185 YA MWAKA 2022
KHAMISI RAMADHANL..............c.u.... MUOMBAJI
VERIUS
RIZIKIMBENA .............| MJIBU MAOMBI

KWA: RIZIKIMBENA
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 07.11.2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu
wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa
maandishi.
ANAGALIZO: - kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa
hapo juu, Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya
Wito, Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 10 ya mwezi wa Oktoba,2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya Geita

KITUO CHA NYANKUMBU
MKOA GEITA
SHAURI LA MADAI 143/2022
Jina la Mdai : MARIAMU NYAKITAGARI
Jina lamdaiwa: DIANA BLANGIDA

KUITWA SHAURINI MDAIWA

( kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika

mahkama za Mwanzo)

Kwa DIANA BLANGIDA WA NYANKUMBU
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/ wameleta madai
yake/yao kwamba ( Eleza hapa habari za madai)

MADAI YA FEDHA TSH 1,040,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 13 Mwezi 10 mwaka 2022 saa 8:00 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya
kujitetea.

ANGALIZO0 kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii
leo tarehe 27 mwezi 9 mwaka 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

THERESIA ROMANUS
MWACHA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajili namba
T309 DNT. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/397914/2022




Jumanne Oktoba 11, 2022 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

aarnatonemms DC awatoa hofu wageni

Padri atuhumiwa
kumbaka mtoto
alivekwenda
kuungama

Na Mary Mosha, MOSH|

PAROKO wa Parokia Teule ya Mtakat-
ifu Dionis Aropagita ya Jimbo Katoliki
l[a Moshi, Padri Sosthenes Bahati (41),
amesomewa maelezo ya awali ya kesi
anayotuhumiwa kubaka mtoto katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Moshi
mkoani Kilimanjaro.

Akisomewa maelezo hayo, alikiri ku-
tambuliwa kwenye gwaride maalumu
Iﬁalutambuzi na kukana kutenda kosa

ilo.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
Mwandamizi, Salome Mshasha, Wakili
wa Serikali Mwandamizi Kassim Nasri,
aliyeambatana na Wakili Sabitina
Mcharo alidai mshtakiwa alitenda
kosa hilo Agosti 12, mwaka huu,
mtoto alipokwenda mbele yake ku-
ungama.

“Agosti 12, mwaka huu, mtoto
huyo alikuwa kwenye Kanisa Ka-
toliki la Mtakatifu Dionis Arop-
agita, Kawawa kwa lengo la kush-
iriki mafundisho ya Kipaimara kama
inavyotakiwa na alirudi jioni kwa ajili
ya kuungama dhambi zake.

Wakati wa maungamo alimkuta
mshtakiwa (padri) amekaa kwenye
kiti chake, naye alipiga magoti na
kuanza kuungama dhambi zake,
kwa kuzitaja moja moja, wakati wa
kupokea kitubio, mshtakiwa alianza
kumtomasa sehemu mbalimbali za
mwili wake hadi sehemu za siri,” al-
idai.

Wakili Nasri alidai baada ya kumto-
masa alimvua nguo na yeye kupandi-
sha kanzu yake na kumfanyia ukatili
wa kumwingilia kimwili.

“Mtoto alipofika nyumbani kwenye
Mazungumzo ya mama na mwana,
alimsimulia mama yake kilicho-
tokea ndipo mama huyo alipok-
wenda kutoa taarifa polisi,” alidai
na kuendelea “uchunguzi wa awali
ulionyesha mtoto huyo ameingiliwa
na lilipofanyika gwaride la utambuzi
alimtambua mshtakiwa huyo.”

Upande wa Jamhuri katika kesi hiyo
una mashahidi 10, wanne kati yao
wataletwa kutoa ushahidi wao mfu-
[ulizo.

Wakili Nasri alidai kuwa upande wa
Jamhuri ulikuwa tayari kuendelea
na kesi hiyo ingawa wakili wa utetezi,
Edwin Silayo, aliiomba mahakama
hiyo kutosikilizwa kwa kesi hiyo ili
kumpa nafasi ya kukatana na mteja
wake.

Alidai pia wana mpango wa kuege-
meza utetezi kwa kuleta ushahidi wa
mshtakiwa kutokuwapo eneo la tukio
siku ya tajwa.

Hakimu Mshasha aliahirisha kesi hiyo
hadi kesho.

Padri Bahati alifikishwa mahakama-
ni Septemba 26, mwaka huu, akikabil-
iwa na kesi za ubakaji tatu za watoto
walio chini ya umri wa miaka 12, mbili
zikiwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi na moja katika Mahakama ya
Wilaya ya Moshi.

: siasa
¢ mkutano huo na makundi
: mengine ikiwamo asasi za
: kiraia na makundi mbalimbali
¢ ya kijamii ambayo yaliwakil-
¢ ishwa vyema katika mkutano
. huo.

ebola kuzima Mwenge

: NaMary Geofrey, KAGERA

MKUU wa Wilaya ya Buko-

: ba, Moses Machali, amewatoa
* hofu viongozi wa serikali na
: wageni wanaowasili wilayani
¢ hapo kwa shughuli ya kuzima
: Mwenge wa Uhuru, kuwa ni
* salama na hakuna mgonjwa
: waebola.

Rais Samia Suluhu Hassan,

: anatarajiwa kuzima Mwenge
¢ huo Jjumaa, Oktoba 14 na
¢ viongozi wa serikali na kitaifa
¢ wanatarajiwa kuanza kuwasili

mkoani humo leo.

Alisema serikali imechukua
tahadhari zote muhimu na
hakuna mgonjwa wa ebola
katika wilaya mkoani humo.

Pia alisema zipo juhudi zi-
nafanywa na serikali ikiwamo
kuainisha vituo vya kuwa-
tenga na kuwatibu wagonjwa
watakaobainika kuwa na
ugonjwa huo.

Eneo la Nchambya am-
bako wanajenga Hospitali ya
Halmashauri ya Bukoba lim-
etengwa kwa ajili ya kutibu

watu watakaobainika kuwa
na ugonjwa huo.

“Wilaya ya Bukoba tume-
jipanga kupokea wageni wa-
naoingia hapa, nawahakik-
ishia tupo salama, hakuna
ebola isipokuwa tunaendelea
kuchukua tahadhari zote
muhimu zinazotakiwa,” alise-
ma Machali.

Awali Mganga Mkuu wa
mkoa huo, Issessanda Kaniki,
alitembelea kituo cha mabasi
cha Bukoba na kutoa elimu
kwa madereva wa daladala,

makondakta na wapiga debe.

Aliwataka wananchi wa
eneo hilo kuendelea ku-
chukua tahadhari wakati huu
ambao serikali inapokea wa-
geni wengi kutoka maeneo
mbalimbali nchini kwa ajili ya
shughuli ya kuzima Mwenge
wa Uhuru.

Kadhalika, alitembelea ny-
umba za kulala wageni na
kutoa elimu hiyo pamoja na
kuweka vipeperushi vitakavy-
osaidia kutoa elimu kwa wa-
nanchi.

§ T
- Mwinyi azindua kikosi kazi kuchakata maoni siasa

: NaRahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

¢ sein Ali Mwinyi, amezindua
: kikosi kazi cha kuchakata
' maoni ya wadau wa siasa Zan-
: zibar baada ya kupokea ripoti
: yamaoni.

Wiki iliyopita Rais Mwinyi

. alifungua mkutano wa ma-
¢ jadiliano mahususi ya Zanzi-
¢ bar yanayohusu vyama vingi
: vyasiasa.

Akizungumza Tkulu Zanzi-

: bar baada ya kuzindua kikosi
¢ kazi hicho, Dk. Mwinyi, alise-
: ma lengo na madhumuni ni
¢ kuendesha shughuli za kisiasa
. katika hali ya amani, umoja na
* mshikamano.

Alivipongeza vyama vya
vilivyoshiriki  katika

“Nilipokea taarifa ya mam-

¢ bo yaliyojiri katika mkutano
¢ ule na kwa kweli yamepang-
: wa vizuri ambayo yatatoa
: urahisi kwa kikosi kazi hiki
: kuyafanyia kazi na kuyapanga

vyema na tayari yameshawek-
wa katika maeneo mbalimbali
yanayohitaji kufanyiwa kazi,”
alisema.

Aidha, alisema ni imani
yake timu hiyo ya watu 11 kwa
uwezo wao, ubunifu na wele-
di waliokuwa nao hana shaka
wataikamilisha kazi hiyo vye-
ma ili serikali kupokea taarifa
rasmi kutoka kwao.

Dk. Mwinyi aliwapongeza
wajumbe wa kikosi kazi hi-
cho kwa kuyafanyia kazi ya
kukusanya maoni ya wadau
na kuwa na mapendekezo
maalum serikalini.

Katibu Mkuu Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Thabit Idarusi Faina,
alisema kikosi kazi hicho pia
kitapitia hotuba ya Makamu
wa Kwanza aliyoitoa Oktoba 6,
mwaka huu, wakati akifunga
mkutano huo, kupitia nyaraka
mbalimbali ikiwamo Katiba
ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na ya Zanzibar,
sheria mbalimbali ikiwamo ya
Tume ya Uchaguzi Zanzibar.

Alisema pia kitapitia ripoti
na machapisho yanayohusu
malengo ya mkutano huo ili
kupata uelewa mzuri wa mao-
ni na mapendekezo ya wadau

yaliyotolewa katika mkutano
huo.

Faina alisema kikosi kazi pia
kitapitia miafaka ya maridhi-
ano yaliyoainishwa kuangalia
mafanikio na matatizo katika
utekelezaji wake.

Alisema kikosi kazi hicho
kitatakiwa kufanya kazi na ku-
wasilisha ripoti katika muda
uliowekwa wa siku 14 kuanzia
jana hadi Oktoba 23, mwaka
huu.

Msajili wa Vyama vya Siasa
Tanzania, Jaji Francis Mutun-
gi, alimpogeza Rais Mwinyi
kwa kuitisha mkutano huo
na kutoa agizo la kuundwa
kwa kikosi kazi hicho amba-
cho kitakaa kuchakata maoni
ya wadau waliyoyatoa katika
mkutano huo.

Alisema Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa ipo tayari ku-
saidia kwa lolote atakaloele-
keza ili kudumisha amani,
utulivu na umoja wa kitaifa
nchini.

Mwenyekiti wa kikosi hi-
cho, Ali Uki, alisema kikosi
hicho ni tofauti na kikosi kazi
kilichoundwa na Rais Samia
Suluhu Hassan, kwamba kita-
fanya kazi kwa mujibu wa ri-
poti iliyotayarishwa kutokana

Rais wa Zan-
zibar, Dk.
Hussein Ali
Mwinyi (kulia),
akimkabidhi
Mwenyekiti wa
Kamati Maalum
(kikosi kazi), Dk.
Ali UKi, ripoti
ya wajumbe wa
kamati maalum
ya kuchangia
maoni ya wa-
shiriki wa mku-
tano wa wadau
wa demokrasia
ya vyama vingi
vya siasa, kwa
ajili ya kui-
fanyia kazi ka-
tika hafla ili-
yofanyika jana
Ikulu, Zanzibar.
PICHA: IKULU

na mkutano wa siku tatu wa
demokrasia ya vyama vingi
wa kujadili mambo mahsusi
ya Zanzibar.

Alisema msingi mkuu wa
kufanya kazi hiyo ni kuona
kila kinachojadiliwa kina
lengo la kuanzisha Zanzibar
mpya, yenye amani, umoja na
mshikamano.

Kikosi kazi hicho kinaongo-
zwa na Mwenyekiti wake Ali
Uki, Makamu Mwenyekiti, Ba-
lozi Amina Salum Ali, mjumbe
kutoka CCM, Vuai Ali Vuai na
mjumbe kutoka Chama cha
ACT- Wazalendo, Jussa Ismail
Ladhu.

Wengine ni kutoka CHADE-
MA, Said Issa Mohammed na
mjumbe kutoka Chama cha
Wananchi (CUF), Rukia Kas-
sim Mohammed.

Wengine ni mjumbe ku-
toka Chama cha Demokrasia
Makini, Ameir Hassan Ameir,
Joseph Abdalla Meza kutoka
sekta binafsi, mjumbe kutoka
taasisi za kidini Padri Stalei
Nikolas Nchinga, mjumbe
kutoka ~ wasomi, Professa
Mohammed Makame Haji,
mjumbe kutoka dini ya kiis-
lamu, Shekhe Thabit Nomal
Jongo.
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RIPOTI MAALUM

Bwana harusi alivyouawa kwa
risasi akivua samaki mgodini

eNi miezi miwili tangu kuuawa baba kichanga

Na Mwandishi Wetu, aliyekuwa KISHAPU

I simulizi inayobeba simanzi na

kiulizo kikuu kwa wakati mmoja,

walinzi wa Mgodi wa Almasi El-Hilali

wilayani Kishapu mkoani Shinyan-
ga wameua vijana wawili kwa risasi katika
matukio mawili ndani ya miezi miwili na wiki
moja.

Wakati tukio la kwanza la Machi 10, mwaka
huu ni la mauaji ya kijana Cosmas Hamis (23),
aliyedaiwa kuingia ndani ya eneo la mgodi na
hadi sasa kuna ukimya kuhusu hatua za kip-
olisi kuchukuliwa, Mei 19, mwaka huu mauaji
yanayoshabihiana kwa kila kitu, ikiwamo si-
laha iliyotumika, yanashuhudiwa tena.

Safari hii kijana Hamis Mayunga (19) naye
ameingia kwenye umauti kwa risasi ya bun-
duki kama ilivyokuwa kwa mtangulizi wake
Cosmas, dai kuu ni kwenda kuvua samaki
kwenye eneo hilo na aliyetangulia alikwenda
kuchimba madini.

Katika hali hiyo ya kushabihiana, baada ya
vifo, uchunguzi wa hospitalini hufanyika ki-
sha wazazi wa marehemu wanapatiwa kwa
kila tukio ‘pole’ ambayo kwa tukio la kifo cha
Cosmas, polisi walitoa Sh. 100,000 na safari
hii kwa Hamis zimetolewa Sh. 200,000 na
Mkurugenzi wa Kampuni ya Samu Security,
kwa mujibu wa kauli za wazazi waliopokea
fedha hizo.

Ufanano mwingine unaojitokeza, vijana hao
wote wawili wana wajihi unaoendana kuhusu
nafasi zao, Cosmas alikuwa ‘bado mbichi’
kwenye ndoa yake, baba wa mtoto wa miezi
minane, ilhali Hamis alikuwa katika hatua za
mwisho za maandalizi ya ndoa yake iliyokuwa
imebakisha miezi michache kufungwa.

Ripoti za hospitalini kuhusu matukio hayo,
Hamis anaelezwa kifo chake kimetokana na
kusababishwa na kinachotajwa kwa lugha
ya kidaktari ‘jeraha la kifuani’, huku ripoti
kama hiyo katika mauaji ya Cosmas ilitamka
kitaalamu ‘Hypovolemic shock secondary to
penetrative wound'.

Ni msamiati wa kitabibu ambao ulipata
tafsiri ya kitaalamu katika ripoti maalum ya
Nipashe kuhusu mkasa huo wa Cosmas ya
mwanzoni mwa Aprili, mwaka huu, ukimaan-
isha ‘kupungua kwa damu mwilini kutokana
na kuchomwa na kitu chenye nchi kali’.

Majumuisho ya matukio yote mawili am-
bayo Nipashe imekuwa shuhuda wa hatua
mbalimbali, ikiwamo maziko yote, yanabeba
sura yenye tafsiri ya unyonge kuanzia ngazi ya
wazazi huku kukiwa na kiulizo cha utekelezaji
wa haki dhidi ya watoto wao.

Mara zote Nipashe katika kufuatilia
matukio hayo, imekuwa ikikutana na kitend-
awili cha wahusika mbalimbali wa msiba huo
kukana kuhusika na kutoa fedha hizo za ‘pole’
isipokuwa wazazi peke yao kudumu kuwa na
uwazi wamepokea fedha kutoka chanzo kipi.

MKASA WA HAMIS

Robert Mayunga (21), kaka wa Hamis,
anasimulia ulivyokuwa mkasa wa kifo cha
mdogo wake, akieleza: “Baada ya kusikia mlio
wa risasi, ilibidi niingie ndani ya maji kwenye
bwawa ambalo tulikuwa tunavua samaki, ni-
kajificha humo.

“Walinzi walianza kunisaka kwa kumulika
tochi, wakanikosa. Walipoondoka, ndipo ni-

katoka na kukimbia kwenda nyumbani.
Kumbe ile risasi ilikuwa imempiga mdogo
wangu!”

Mfiwa huyo anayezungumza kwa sauti
ya chini na kuna wakati anaangalia juu
kwa uso wa simanzi, kuvuta kumbukum-
bu ya kilichojiri siku hiyo, anaendeleza
simulizi yake kwamba:

“Ilikuwa Mei 19, mwaka huu majira ya
saa moja jioni, tulipotoka hapa nyum-
wilayani Kishapu) mimi, mdogo wangu
na vijana wenzetu wawili, kwenda kwe-
nye bwawa la mgodi wa El-Hilali kuvua
samaki.

“Tulipoingia ndani ya mgodi, tuliweka
mitego yetu kwenye bwawa la mgodi huo
ili kunasa samaki. Lile bwawa lina samaki
wengi aina ya kambare.

“Tlipofika majira ya saa nne usiku, tu-
kaenda kuota moto kwenye kambi yetu
ambayo mara nyingi tulizoea kupumzika
huko maeneo ya vichakani, bahati mbaya
tulipofika huko wote tukapitiwa na usin-
gizi.

“Tlipofika majira ya saa sita usiku,
tukashtuka na kujikuta tayari tume-
shawekwa chini ya ulinzi na walinzi wa
mgodi, ndipo tukakurupuka kukimbia ili
kujiokoa. Wakati wa purukushani hizo,
ghafla nikasikia mlio wa risasi.

“Uamuzi wa haraka niliouchukua baada
ya kusikia mlio wa risasi, ni kujirusha
kwenye maji ya bwawa la mgodi, nikajifi-
cha humo hadi majira ya saa nane usiku
nilipojiridhisha askari wameondoka kwe-
nye eneo hilo.”

Robert anasimulia kuwa baada ya kufika
nyumbani majira hayo ya usiku wa mana-
ni, alimuuliza baba yao kama mdogo wake

alikuwa amefika nyumbani kwa kuwa kila
mmoja baada ya tukio hilo alikimbia kwa
njia yake ili kujiokoa.

Anasema majibu aliyopata kutoka kwa
mzazi wake ni kwamba, mdogo wake ali-
kuwa hajafika nyumbani. Wote, yeye na
baba yake, waliamua wasubiri mapamba-
zuko ili wamtafute ndugu huyo.

Anaeleza kuwa asubuhi ilipotimu wali-
songa hadi mgodini kwenye bwawa hilo
kumsaka mdogo wake na katika utafutaji
wao, walimwona kwa mbali akiwa amela-
la chini, lakini ilishindikana kumfikia kwa
kuwa gari la walinzi wa mgodi lilikuwa lin-
aelekea eneo la tukio.

“Tulipobaini hali ile ilibidi tujifiche kwe-
nye kichaka, wale askari walinzi wa mgodi
wakauchukua mwili wa mdogo wangu,
wakaondoka nao.

“Hiyo haikuwa mara ya kwanza kwetu
kuingia mgodini, tulikuwa tunaingia mara
kwa mara kuvua samaki na walinzi wanat-
ufahamu kabisa, lakini tulishangaa siku
hiyo, sijui walipatwa na nini, wakaamua
kumuua mdogo wangu kwa kumpiga risa-
si,” Robert anasimulia.

Baba mzazi wa marehemu Hamis, Mzee
Mayunga Inegele, anabainisha huyo ni
mtoto wake wa tano kati ya 11 na kwamba
mwishoni mwa mwaka huu walikuwa
wamepanga kumwozesha na taratibu zote
za ndoa zilikuwa zimekamilika.

Mzee Inegele, babu wa wajukuu 17,
anakitaja kifo cha mwanawe huyo ni cha
kinyama na kimeiumiza familia yake inay-
oshangaa hadi sasa hakuna hatua za kishe-
ria zilizochukuliwa dhidi ya waliotekeleza
mauaji hayo.

Anasema amekuwa akishirikiana na

za mwanawe, lakini uongozi wa polisi
mkoani Shinyanga unawapa majibu
kwambia ili kufunguliwa kesi mahakam-
ani, ni lazima mtuhumiwa wa mauaji
hayo apatikane, akinvomba uongozi wa
juu serikalini kuwasaidia kupata haki
hiyo.

Anasema kuwa siku ya tukio wanawe
wawili, wakiwa na wenzao wawili kuto-
Jibuta Jilalabe na Simoni Jilala, walion-
doka nyumbani majira ya saa moja usi-
ku kwenda kuvua samaki katika bwawa
lililoko ndani ya Mgodi wa El-Hilali na
kilichowakuta ni kile kilichosimuliwa na
mwanawe Robert.

“Huyu Robert alipofika hapa nyum-
bani usiku, nilimuuliza ‘kumetokea
nini?” Ndipo akasema wamekimbizwa
na walinzi wa mgodi, lakini mwenzao
Hamis hawajamwona na walisikia mlio
warisasi.

Anasema kulipokucha alimwagiza
Robert na mjomba wake wakamtafute
ndugu yao na baada ya muda mfupi
wakampatia taarifa Hamis alikuwa
ameuawa kwa kupigwa risasi na mwili
wake ulikuwa umechukuliwa na walinzi
wa mgodi.

Anasema kuwa baada ya kupata taar-
ifa hiyo, walikwenda Kituo cha Polisi
Maganzo, wilayani Kishapu kufuatilia
taarifa za kifo cha mtoto wake, wakaam-
biwa mwili wake ulikuwa umepelekwa
Hospitali ya Mgodi wa Almasi Mwadui
na walipokwenda huko, walijibiwa
haukuwa katika hospitali hiyo.

“Baada ya kuukosa mwili wa kijana
wangu pale Mwadui, walituambia ume-
pelekwa Hospitali ya Kolandoto na tu-
lipofika katika hospitali hiyo, tukaam-
biwa tena haukuwa pale, tukatakiwa
twende mkoani (Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Shinyanga).

“Yaani kuuona tu mwili wa mtoto
wangu tulizungushwa kweli. 1li kujiri-
dhisha kama ni wenyewe, tulitembea
hospitali mbili hakuna mwili, hadi tu-
lipofika Hospitali ya Mkoa tukaukuta ka-
tika chumba cha kuhifadhi maiti.

“Baada ya kuupata mwili wa mtoto
wangu, hatukuwa na fedha ya kuusa-
firisha kwenda nyumbani kwa ajili ya
mazishi, tukaomba msaada kwenye
mgodi tukakosa, tukapewa Sh. 200,000
na Mkurungezi wa Kampuni ya Ulinzi
ya Samu, tukazitumia kwa usafiri na ku-
nunua jeneza.

“Tunauomba uongozi wa juu serika-
lini utusaidie kupata haki ya kifo cha
mtoto wangu maana hadi leo (Septem-
ba 28, 2022) hatujui nini kinaendelea.
Tukifuatilia kwa Jeshi la Polisi tunazun-
gushwa tu na kuambiwa ili kufunguliwa
kesi hadi mtuhumiwa apatikane, tangu
mwezi wa tano (Mei) hadi sasa eti ha-
jakamatwa tu,” anawasilisha kilio chao.

Mama mzazi wa Hamis, Shinje
Ntemanya anaungana na mumewe Kku-
paza sauti kutaka hatua zichukuliwe
dhidi ya waliotekeleza mauaji hayo,
akibainisha kuwa kifo cha mwanawe
kimemwachia maumivu makali, hivyo
“kuna haja haki itendeke”.

ITAENDELEA KESHO
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PM akumbusha viongozi
wa dini kuhubiri amani

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
wataka viongozi wa dini na Watanzania
kujenga utamaduni wa kuhubiri amani
nchini wakati wote.

Alitoarai hiyo juzikatika Msikiti wa Sun-
ni Jamaat, Kisutu mkoani Dar es Salaam,
wakati wa maadhimisho ya kumbukizi
ya kuzaliwa kwa Mtume Muhammad
(S.AW).

“Mengi yamezungumzwa na vion-
gozi wa dini akiwamo Mufti Aboubakar
Zubeir, lakini Rais Samia Suluhu Has-
san majira ya mchana (juzi) wakati wa
maadhimisho kama haya pale Diamond
Jubilee alisisitiza kuhusu kulinda amani
ya nchi, hata Mtume Muhammad katika
uhai wake alisisitiza suala la amani na
umoja, basi ili kumuenzi hatuna budi
kufuata mafundisho yake,” alisema Ma-
jaliwa.

Pamoja na mambo mengine, Majaliwa
alisisitiza suala la maadili kwa vijana na
kusema kuwa baadhi yao wamekosa
maadili, hivyo kuhatarisha amani iliyoko.

“Wazazi na viongozi wa dini hamna
budi kukemea kwa nguvu zote viashiria
vyote vya mmomonyoko wa maadili un-
aofanywa na vijana wetu. Kwa kufanya
hivyo Tanzania itaendelea kuwa kisiwa
cha amani,” alisema Majaliwa.

Mufti wa Tanzania Shekhe Aboubakar
Zubeir, alisema amani, umoja na upendo
ni moja ya misingi ambayo Mtume Mu-
hammad (S.AW) aliwaachia Watanzania.

Ugonjwa

Alisema suala la amani Tanzania im-
elichukua kama tunu zake na Watan-
zania wote wanapaswa kuhakikisha
wanaitunza amani iliyoko kwa gharama
yoyote.

Aidha, aliwataka Waislamu nchini kui-
unga mkono serikali katika utekelezaji
wa miradi na mipango ya maendeleo
kwa kufanya kazi kwa bidii.

“Suala la kufanya kazi pia limesisitizwa
katika Quran takatifu na ndiyo msingi wa
maendeleo ili kuwaunga mkono viongozi
wetu wa nchi, hatuna budi kujituma kwa
hali na mali katika shughuli za maende-
leo ili kujikimu kimaisha na kulijenga
taifa. Huo ndiyo wito na rai yangu kwenu
wakati huu tunapo adhimisha kuzaliwa
kwa Mtume (S.AW),” alisema.

Balozi wa Hija nchini Tanzania, Shekhe
Alhaj Marusu Msii, alisema viongozi wa
dini wanapaswa kuhakikisha amani ya
nchi inaendelea kuwapo.

Alisema pia wana jukumu la kuliom-
bea taifa ili kulinusuru na majanga mbal-
imbali.

“Jukumu letu sisi na waumini wa Ki-
islam ni kuliombea taifa bila kuchoka
na kuunga mkono juhudi zinazofanywa
na serikali ya kuhakikisha amani hii
tuliyoachiwa na watangulizi wetu ina
dumu,” alisema Alhaj Msii na kuongeza:

“Salamu zangu kwa siku ya leo ambayo
ni adhimu sana kwetu nasema Mtume
(S.AW) aenziwe kwa yale mema yote
aliyoagiza na kuacha yale yote aliyotu-
kataza.”

sSONonNa

unavyoathiri
wanawake kiakili

Na Elizabeth Zaya

WATU milioni 1.5 nchini wanaishi
na ugonjwa wa sonona huku wengi
wao wakiwa wanawake.

Kauli hiyo ilitolewa jana Dar es
Salaam na Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, wakati wa Kongamano la
Kwanza la Kitaifa la Afya ya Akili.

Alisema miongoni mwa dalili ha-
tari za sonona ni kutosema changa-
moto zako kwa watu.

“Lakini hapa nahitaji pia tufanye
takwimu kwa sababu tunaambiwa
moja ya dalili ya hatari ya sonona
ni kutosema changamoto zako kwa
watu. Na wanawake tumekuwa
wepesi kushirikisha watu changa-
moto zetu, kwa hiyo tunapoambiwa
kwamba wanawake ndiyo tunaon-
g0za ni vyema tutizame ni watu
wapi zaidi wanaathirika na hili,”
alisema Ummy.

Alisema Tanzania inakadiriwa
kuwa na watu milioni saba wenye
magonjwa mbalimbali ya akili, iki-
wamo yanayotokana na matumm
ya dawa za kulevya, magonjwa ya
akili mengi yaliyoko nchini ni yato-

kanayo na sonona, kihoro, sikozo-
flenia, matumizi ya bangi na pombe
kupita kiasi.

“Na kuna uhusiano mkubwa na
wa karibu kati ya afya ya akili na
ukuaji wa uchumi katika ngazi ya
mtu mmoja, familia, jamii na taifa
kwa ujumla. Yapo magonjwa ya
akili ambayo yanaathiri katika ku-
fikiri, kuhisi, kutambua na kutenda
na hivyo kuwa na mabadiliko ya
kitabia na mwenendo ulio tofauti
au usioendana na jamii husika,
kiimani, kimila, kidesturi na nyanja
nyingine za jamii,” alisema Ummy.

‘Tabia hizo zinatokanana
ugonjwa wa akili kuathiri ufanisi
wa shughuli za mtu husika pamoja
na uhusiano wake na hata kuathiri
jamii nzima inayomzunguka.”

Aliongeza kuwa, matukio ya ku-
jiua ni moja kati ya sababu ya nne
va vifo vya vuana wenye umri wa
miaka 15 mpaka 29.

Waziri huyo wa Afya alisema ni
muhimu Bima ya Afya ikakubali
kugharamia wenye afya ya akili ili
kUV\r/]asa|d|a kupata matibabu kwa
urahisi.

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
Company No. 22797

AQ3

the bank for your development

NOTICE FOR CONVENING AN EXTRA

ORDINARY GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT AN EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING OF
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC SHALL BE HELD ON SATURDAY, 12TH NOVEMBER
2022 AT DARES SALAAM SERENA HOTEL FROM 10:00 AM (EAT)

AGENDA:

1.0 NOTICE, CONFIRMATION OF QUORUM AND ADOPTION OF THE AGENDA
2.0 TO RECEIVE AND APPROVE PROPOSAL FOR CAPITAL ENHANCEMENT
3.0 CLOSING REMARKS

By Order of the Board

Niwaeli Mziray
Company Secretary

Distribution: Shareholders - Akiba Commercial Bank Plc

Invitees: Board of Directors - Akiba Commercial Bank Plc

Senior Management - Akiba Commercial Bank Plc

Director, Banks Supervision Department - Bank of Tanzania
NOTE:

A. PAPERS FOR THE MEETING

Papers for the meetings will be available for collection at the Bank's Registered
Offices from Tuesday, 1st November 2022 and at the venue on the date of the
meeting.

B. OPTION TO JOIN VIRTUALLY

Shareholders may join the meeting virtually if unable to attend physically, by
notifying the Company Secretary to register their virtual attendance and obtain
meeting access before Thursday, 10*" November 2022. The meeting can be
accessed virtually only by Shareholders who have registered their attendance.

C. ATTENDANCE BY PROXY

A Shareholder entitled to attend and vote at these meetings may, if unable to attend
in person, appoint a proxy to attend and vote on his/her behalf in accordance with
the provisions of the Articles of the Company.

The instrument appointing a proxy must be signed by the respective Shareholder.

The instrument appointing a proxy must be submitted to the Company Secretary at
the Bank's registered office or via email by 10.00 a.m. (EAT) Thursday, 10*
November 2022.

D. TRAVEL AND ACCOMMODATION
Each Shareholder shall be responsible for the cost of their own travel and
accommodation.

E. OTHER INFORMATION
Shareholders are reminded to confirm/update their personal information with the
Company Secretary in order to update the Company Register.

F. CONTACT DETAILS FOR COMMUNICATION

Company Secretary

Akiba Commercial Bank Plc

3rd Floor, Amani Place, Ohio Street
P.0. Box 669

Dar es Salaam

Tel: 0742 972 072 or 0677 152 000
Email: cs@acbtz.com or niwaeli.mziray@acbtz.com

217084502
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MWANGA WA JAMII

Ujio wa Rais Ruto
nchini udumishe udugu

RAIS wa Kenya, Dk. William Ruto, amefanya ziara yake nchini Tan-
zania ikiwa ni taifa la kwanza kwa Afrika Mashariki kulitembelea
tangu alipoapishwa rasmi Septemba 13.

Kwetu sisi ni heshima kubwa kuteuliwa kuwa nchi ya kwanza
kwa Rais huyo wa awamu ya tano nchini Kenya kuja Tanzania tuki-
amini kuwa anatuamini na kutuweka kwenye orodha ya ndugu,
majirani na washirika muhimu tunaotegemeana.

Rais Ruto alitangazwa kuwa mshindi wa kiti hicho katika uch-
aguzi uliokuwa na ushindani mkubwa dhidi ya mpinzani wake
Raila Odinga, ambaye baada ya kutangazwa kwa matokeo aliyap-
inga mahakamani na kuomba yarudiwe kuhesabiwa, lakini ushin-
di ukabaki kwa Ruto.

Nchi hizi mbili zimekuwa na ushirikiano mkubwa hasa kwa raia
wake ambao pamoja na kuwa marafiki, lakini kuwa na fursa ya ku-
fanyakazi.

Kenya ni kaka mkubwa katika ushirikiano wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) na mdau mkuu wa kibiashara na Tanzania am-
baye amewekeza vitega uchumi vingi nchini na kuwezesha upati-
kanaji wa bidhaa muhimu kuendelea kuwapo.

Mshirika huyu mkuu kibiashara ana nafasi ya kipekee kwani ku-
zungumza Kiswahili kunaongeza ujirani baina ya raia wetu na hili
ni jambo lingine linalozifanya nchi hizi kuwa na ushirikiano wa
kitamaduni na hata maingiliano ya kiutamaduni.

Kwa misisitizo ushirikiano wa kibiashara pia umekuwa mkubwa
kutokana na bidhaa zinazotengenezwa kutoka nchi hizo mbili
kuuzwa bila tatizo na wafanyabiashara wakifurahia uwekezaji na
uzalishaji.

Ukitembelea maduka mengi ya Tanzania lazima utakutana na
bidhaa za Kenya na vivyo hivyo kwa upande wa Kenya, bidhaa za
Tanzania hasa kwa upande wa vyakula vya nafaka vina soko na
vinakubalika.

Matumizi ya lugha ya Kiswahili, kinachozungumzwa na nchi
nyingi za Afrika na pia kupitishwa kuwa lugha rasmi kwa Nchi za
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) kuzipa Tanzania

Nipashe s
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Kuwekeza elimu kujitegemea
ndiko kumuenzi Mwl. Nyerere

IMETIMIA miaka 23 tangu Baba wa i
Taifa Mwalimu Julius Nyerere, alipofari- i
ki dunia, huku akiicha Tanzania ikiwa
kwenye mikono ya viongozi wengine 1
waliofuata baada yake. i

Pamoja na kwamba Baba wa Taifa ;
hayupo, ninaamini kwamba, fikra, i
mawazo na falsafa zake bado zinaen- |
delea kuishi katika vichwa vya Watan-
zania wenye mapenzi mema na nchi i
yao na kimsingi, alijaliwa kuwa na
uwezo wa mawazo na kuyafanyia kazi ;

i kwa familia zao badala ya kuwa su-
luhisho la matatizo ya jamii kupitia
elimu aliyopata.

Kwa mfumo huo wa elimu ya ku-
jitegemea, alitamani wasomi waitumik-
ie jamii, wakati serikali, baada ya wa-
zazi na walezi kutoa fedha na rasilimali
nyingi kuwasomesha, hivyo walikuwa
na deni la kulipa kwa kuitumikia jamii.

Wakati huu Tanzania inapoadhimi-
sha kumbukumbu ya miaka 23 ya kifo
chake, ni vyema akaenziwe kwa kureje-

na Kenya jukumu la pamoja na kuiendeleza lugha hiyo kimkakati. kwa vitendo na kupata matokeo na pia ; gimllguualrl:lrs;a sha elimu ya kujitegemea ili kuwafanya
Rais Samia Suluhu Hassan, alipokwenda nchini Kenya kushuhu- alikuwa na ujuzi wa kubadili fikra hizo | elimuina ' wasomiwa sasa kuwa sehemu ya jamii.
dia uapisho wa Rais Ruto, alibatizwa jina la Shangazi wa Afrika kuwa uhalisia ambao unaweza kuone- ; jukumu Badala ya kuelimika na kwenda
Mashariki, ni kielelezo kuwa anapewa heshima kubwa na marais kana hata leo. i muhimu | kyjichimbia kwingine au kuzunguka
wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kwa kuwa ndiye mwanambke Yapo mawazo na fikra zake nyingi, | 's‘:;'g‘,: II?iIaa:- kupata ajira, basi wakishapata elimu
pekee rais katika nchi hizo, ambaye pamoja na jukumu la kuon- miongoni mwake ilikuwa ni kutamani ; gjky'kwani @ warudi katika jamii waliyotoka kusaid-
goza pia anasimamia uwapo wa biashara huru na yenye tija katika kuyaona nayo ni elimu inayolingana ; inasaidia ia kuleta maendeleo na si kujitenga na
ukanda huu. na uhitaji wa jamii, huku akitilia mkazo } Kuwafanya ! kujiona hawawezi kushirikiana na jamii
Rais Ruto kuiteua Tanzania kuwa nchi ya kwanza kuizuru Afrika iwe ya kujitegemea, kwa kuwa alikuwa j Yiana yao.

s . . . : kuwa .
Mashariki, inaweza kuwa ni sababu ya heshima anayompa Rais anatambua umuhimu wake. | naujuzi Ikumbukwe kwamba kile amba-
Samia na kuonyesha nia yake ya kujenga ushirikiano imara kati ya Kwa waliobahatika kupata elimu ya ; ambao cho Baba wa Taifa alikusudia kwenye
nchi hizo mbili majirani na marafiki. kujitegemea, watakumbuka kuwa huo ; Wanaweza | elimu, ni kuitafuta na kupata maarifa

Katika mazungumzo yao, marais hao wamekubaliana kuende- ulikuwa ni mwanzo kuhusu mfumo wa ! Kuutumia ambayo ni suluhisho la matatizo yanay-
lea kushirikiana kuondoa vikwazo ambavyo vinakwamisha bi- elimu ilioendana na uhalisia wa jamii | K:Jzi‘illztgg owakabili watu na yeye mwenyewe.
ashara kati ya mataifa hayo mawili kusonga mbele. iliyokuwapo wakati na baada ya uhuru. ;| maendeleo Ukweli ni kwamba mchakato wa

Vile vile, suala la usalama katika mipaka ya majirani hao limepe-
wa kipaumbele kuwa ni jambo muhimu katika kuzifanya nchi hizo
zisonge mbele kimaendeleo na kudumisha amani na ushirikiano.

Tunaoumbea udugu na umoja kati ya mataifa haya udumu kwa
kuwa bila Tanzania, Kenya haiwezi kuwa mshirika mkuu kibiasha-
ra na kiuchumi kadhalika bila Kenya, Tanzania haiwezi kujivunia
mafanikio.
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Hiyo ilitokana na ukweli kwamba, }
aliamini elimu hiyo ingekuwa ufunguo ;
wa ujenzi wa jamii mpya ya Watanza- |
nia ambao walikuwa wamenaswa na |
makucha ya wakoloni. H

Ili kutimiza lengo hilo katika elimu, |

elimu waliopata kuleta maendeleo. :

Kwa ujumla ni kwamba, elimu ina }
jukumu muhimu katika maisha ya kila }
siku kwani inasaidia kuwafanya vijana |
kuwa na ujuzi ambao wanaweza kuu- |
tumia vizuri na kujiletea maendeleo !

Ninadhani Baba wa Taifa aliona mba- |
li alipoanzisha elimu hiyo, ili kwamba !
mwanafunzi anapohitimu, awe na kitu !
cha kufanya kupitia elimu aliyopata, ili !
aweze kunufaika nayo na kuinufaisha !
jamii yake pia. !

Lakini sasa baadhi ya wanafunzi wa- !
nasoma na kuhitimu, kisha wanarudi !

nyumbani kwao kugeuka kuwa mzigo

elimu ya kujitegemea kwa undani wake
unaweza kupata mambo mengi ya ku-
vutia uhusiano na sifa za kibinadamu,
fursa, tamaa na mahitaji kwa ajili ya
maendeleo yake na jamii inayomzun-
guka.

Mtu anaweza kupata ujuzi iki-
wamo ualimu akaenda katika jamii aka-
saidia kuondoa adui ujinga, mwingine
anaweza kupata ujuzi wa udaktari na
fani nyingine nyingi za kuweza kusaidia
kwenye jamii yake.

Hivyo, kwa ujumla wake elimu ya
kujitegemea inaweza kupunguza wa-
hitimu kuzunguka na vyeti katika ofisi
mbalimbali kutafuta kazi, badala yake
watatumia ujuzi waliopata kujiajiri,
pongezi

serikali kwa kujitahidi kujenga vyuo
vya ufundi kila kata, kwani bila kufanya
mabadiliko kama hayo, tunaweza kue-
ndelea kuzalisha wasomi wengi ambao
haiwezi kuwa na msaada au kutatua
matatizo katika jamii yao.



Jumanne Oktoba 11, 2022 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

Watoto 4 raia

wa Burundi
wahukumiwa
kifungo cha

nje, wiki 2
kurudishwa kwao

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imewahukumu watoto
wanne raia wa Burundi kifungo
cha nje cha mwaka mmoja na
kutoa wiki mbili kwa upande
wa Jamhuri kufanya utaratibu
wa kuwarudisha nchini mwao ili
wakaungane na wazazi wao.

Watoto hao (majina yanahifadhi-
wa) wanatuhumiwa kwa makosa
mawili ya kuingia na kuishi katika
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia bila Visa au nyaraka yoyote
inayowaruhusu kuishi nchini.

Hukumu hiyo ilisomwa jana na
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Fran-
cis Mhina, baada ya raia hao kukiri
makosa yao na mahakama kuwa-
tia hatiani kwa kuingia na kuishi
nchini bila kibali.

Alisema raia hao wanne ni watoto
ambao wana umri chini ya miaka
18 ana wahukumu kifungo cha nje
cha mwaka mmoja.

Pia alisema watoto hao watarud-
ishwa kwao nchini Burundi kwa
mujibu wa Sheria ya Uhamiaji na
pia ametoa wiki mbili kwa upande
wa Jamhuri kufanya utaratibu wa
kuwarudisha kwao ili kuungana na
wazazi wao.

Awali, Wakili wa Serikali kutoka
Idara ya Uhamiaji, Hadija Masoud
na upande wa Ustawi wa Jamii,
Warida Juma waliiomba Mahaka-
ma iwaachie huru ili wakaungane
na familia zao.

Pia Mahakama hiyo imemhukumu
Eric Ibigilimana, Mtrambekula
Ayoub na Roselimana Randinyo,
kulipa faini ya Sh. 500,000 kwa
kila kosa na wakishindwa watatu-
mikia kifungo cha miezi mitatu
jela.

llidaiwa Oktoba 6, 2022 washtak-
iwa walikutwa wakiishi katika ny-
umba iliyoko mtaa wa Mchikichini,
es Salaam na kupelekwa Ofisi ya
Uhamiaji Ilala na kukiri kutenda
makosa hayo.

KABWELA

—

Wafanyakazi wa Benki ya Azania wakiongozwa na Meneja wa benki hiyo tawi la Geita, Rhoda Baluhya (mwenye suti
nyeusi), wakisherehekea ushindi katika kundi la taasisi za fedha wakati wa Maonesho ya 5 ya Kitaifa ya Teknolojia na
Madini yaliyofanyika kitaifa mkoani Geita na kuhitimishwa mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Pindi aipa maelekezo ma5 Bodi ya Misitu

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAZIRI wa Maliasili na Utal-
ii, Balozi Dk. Pindi Chana, am-
etoa maelekezo matano kwa
Bodi ya Wadhamini wa Mfuko
wa Misitu Tanzania ikiwamo
kuwezesha miradi ya uzal-
ishaji wa mkaa mbadala kama
sehemu ya kupunguza ukataji
miti kwa ajili ya kuni na mkaa.

Maelekezo hayo yalitokana
na maeneo ya misitu kukabil-
iwa na wimbi la uvamizi kwa
ajili ya shughuli mbalimbali za
kibinadamu.

Dk. Chana alitoa maelekezo
hayo wakati wa hotuba yake
kwenye uzinduzi wa bodi ya
tatu ya wadhamini wa Mfuko
wa Misitu Tanzania uliofanyi-

“Natoa rai kwa bodi kuan-
daa utaratibu mzuri wa kush-
irikisha sekta binafsi, kuwez-
esha miradi ya uzalishaji wa
mkaa mbadala kama sehemu
ya kupunguza ukataji miti
kwa ajili ya kuni na mkaa,”
alisema.

Alibanisha kuwa serikali ina-
himiza ushirikishwaji wa sekta
binafsi katika kukuza uchumi
na imeweka mkazo uhifadhi
wa maliasili na utunzaji wa
mazingira.

Kadhalika uwapo Mfuko wa
Misitu Tanzania ni mojawapo
wa jitihada za kutatua changa-
moto hizo kwa lengo la kuen-
deleza uhifadhi wa rasilimali
misitu kwa manufaa ya kizazi
kilichoko na vizazi vijavyo.

Pia aliagiza kuwezesha mi-
radi ya kuongezea thamani

mazao ya misitu na nyuki ka-
tika maeneo yote yaliyohifa-
dhiwa na kuwezesha miradi
ya kimkakati ambayo ina tija
katika uhifadhi na uendelezaji
wa rasilimali misitu.

Agizo lingine ni kuboresha
utaratibu wa utoaji wa ruzuku
kwa kuangalia uwezekano
wa kutoa fedha ambazo zi-
tarejeshwa na kupewa wadau
wengine.

Alisema jukumu la kusima-
mia Mfuko wa Misitu Tanzania
ni zito, lakini pamoja na uzito
wa jukumu hilo, wizara ina
matumaini makubwa kuwa
bodi hiyo itasimamia mfuko
kwa uadilifu, vaminifu na
ufanisi.

Alisema nchi imejaliwa
kuwa na misitu inayokadiriwa
kuwa hekta milioni 48.1 amba-

zo zinachukua theluthi moja
ya ukubwa eneo la nchi.

Kwa upande wake Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maliasili na Utalii, Juma
Mkoni, alisema Bodi ya Wad-
hamini ya TaFF ni ya tatu
kuanzishwa.

Alisema katika kipindi cha
miaka 10 ya utendaji wake
kuanzia mwaka 2011/2012 hadi
2021/2022, Mfuko umefaniki-
wa kukusanya Sh. bilioni 62.26.

Fedha hizo zimetumika
kugharamia utekelezaji wa
majukumu ya mfuko ikiwa ni
pamoja na kutoa ruzuku kwa
miradi 738 inayotekelezwa
katika mikoa yote ya Tanzania
Bara na miradi hiyo inachang-
ia usimamizi na uendelezaji
wa misitu na kuboresha uhifa-
dhi wa rasilimali misitu.

1 BETI,.JANA NIMEKDONA
SEHEMU ONAKULA BATA NA
_I SHEMEJI NIKAKADKA.
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BORA,
UNGE-
CHASHAFUA

NA MUONGU NI MKUBWA,
JANA 'SIKUGUSA VYOMBO'.

HALL YA
HEWA.
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LHRC yataja sababu 4
kupinga adhabu ya kifo

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), kimetoa
sababu nne za kutaka adhabu
ya kifo ifutwe nchini, ambazo
kinaamini serikali inaweza
kushawishika na kuchukua
hatua.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kituo hicho, Anna Henga, al-
itoa sababu hizo alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, katika maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa ya Kupinga
Adhabu ya Kifo.

Alitaja sababu ya kwanza
kuwa adhabu ya kifo haireke-
bishi tabia ya aliyetenda kosa
na kwamba mtu aliyetenda
kosa la mauaji baada ya kuhu-
kumiwa kifo, hawezi kuwa na
nafasi ya kurekebisha tabia
yake na jamii inayomzun-
guka.

“Adhabu hiyo ni sawa na
kulipiza kisasi badala ya
kurekebisha mhalifu, hivyo

ni sahihi kusema kwamba
adhabu haifanyi watu wabaya
kuwa wazuri katika jamii,
kuna uwezekano mkubwa
wa makosa yanayoadhibiwa
na adhabu hii kuendelea siku
hadi siku,” alisema Henga.

Alitaja sababu ya pili ya
kupinga adhabu hiyo kuwa
haitoi unafuu au msaada kwa
upande wa waliotendewa
kosa badala yake mtendaji wa
kosa kuhukumiwa adhabu
hiyo kwa kunyongwa hadi
kufa.

“Sababu ya tatu, adhabu
vya kifo hairekebishiki. Kume-
kuwa na mifano mingi katika
nchi mbalimbali ulimwengu-
ni ambapo watu walinyong-
wa hadi kufa kwa maamuzi
ya mahakama na baadaye
kuthibitika kwamba hawaku-
tenda makosa yaliyosababi-
sha adhabu ya kifo,” alisema.

Alitaja sababu ya nne kuwa
uwapo wa adhabu hiyo hau-
wafanyi watu waogope ku-
tenda makosa, badala yake in-

aongeza maumivu kwa jamii
hasa kwa familia za wafiwa.

“Katika misingi ya haki za
binadamu, adhabu hiyo in-
apingana na haki ya kuishi na
kwa upande mwingine, adha-
bu ya kifo sio adhabu tu bali
ni kitendo ambacho huhar-
ibu kabisa maisha ya mwa-
nadamu ambayo hayawezi
kurejelewa hata pale itakapo-
gundulika ilitekelezwa kwa
makosa,” alisema.

Henga alisema wana saba-
bu nyingi za kupinga adhabu
ya kifo, lakini wametaja hizo
nne ambazo wameona zi-
natosha kuishawishi serikali
kuchukua hatua za kuondoa
adhabu hiyo nchini.

“Ni wakati mwafaka sasa
kwa serikali kufuta adhabu
hii kwani Tanzania ni nchi
ya kidemokrasia inayofuata
misingi ya haki za binadamu,
lakini adhabu hii ina mizizi ya
kikoloni ambayo kimsingi ili-
kuwa ni ya kinyonyaji, uone-
vu na ukatili, hivyo haifai kue-

et
—t

ndelea kuwapo,” alisema.

Vile vile, alisema kituo hi-
cho kinaona kuna haja ku-
fanyika kwa marekebisho ya
Sheria ya Kanuni ya Adhabu
ili kuondoa vifungu vilivy-
oweka adhabu ya kifo, kulin-
da haki ya kuishi, kwa kuweka
adhabu mbadala,” alisema.

Aliserna mwaka 1992, ripoti
ya Tume ya Jaji Nyalali iliwahi
kutoa mapendekezo ya ku-
fanya marekebisho ya sheria,
ili kuondoa adhabu ya kifo
kwa kuwa ni ya kikoloni.

“Wakati wa uongozi wa
awamu ya tano, wafungwa
wote wa hukumu ya kifo wal-
isamehewa na adhabu yao
ilibadilishwa kutoka kifo hadi
kifungo cha maisha, adhabu
hii ilipokelewa vyema na kit-
uo chetu,” alisema.

Alisema adhabu hiyo inat-
weza utu wa mtu na kuvunja
haki ya kuishi kama ilivyoain-
ishwa katika Mikataba ya Ki-
mataifa na Kikanda ya Haki
za Binadamu.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Kituo cha
Sheria na Haki
. za Binadamu
- (LHRO), Anna

. Henga, aki-

! zungumza na
waandishi wa
habari (ha-
wapo pichani),
Salaam jana
kuhusu maa-
» dhimisho ya
20 ya Siku ya
Kimataifa ya
Kupinga Ad-
habu ya Kifo.
Kulia ni Mku-
rugenzi wa
Uchechemuzi
na Maboresho
wa Kituo hi-
cho, Fulgence
Massawe. PI-
CHA: SABATO
KASIKA

]
. Upelelezi
wakwamisha kesi
. Sabaya kuendelea

Na Mary Mosha, MOSHI

UPANDE wa utetezi katika kesi inay-
omkabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai Ole Sabaya umeuom-
ba upande wa Jamhuri kuharakisha
upelelezi kulingana na mwongozo
unaotaka kukamilika ndani ya siku 90.

Mwongozo huo uliotolewa mwaka
2022 unautaka upelelezi ukamilike
ndani ya siku 90 na unaelekeza kuan-
za kutumika Oktoba mosi, mwaka huu.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
Mwandamizi wa Mahakama hiyo,
Salome Mshasha, Wakili wa Utetezi,
Hellen Mahuna, aliomba busara ya
mhimili huo na kwamba mteja wao
tayari amekaa magereza zaidi ya siku
130.

“Tunaomba mahakama hii tuku-
fu kuangalia mwongozo unavyoele-
keza ili kusaidia upatikanaji wa haki
kwa mteja wetu ikiwa ni pamoja na
kuharakisha ushahidi,” alidai.

Awali, Wakili wa Serikali, Susan Ki-
maro, akiambatana na Wakili Nasri
Kasimu, aliiomba mahakama kupanga
tarehe nyingine ya kutajwa kwa kesi
hiyo kwa kuwa upelelezi haujakami-
lika.

“Niiombe mahakama yako ipange
tarehe nyingine ya kutajwa kwa kesi
hii, bado upelelezi haujakamilika, lazi-
ma upande wa utetezi utambue juhudi
zilozofanywa ukizingatia kesi hili
ilikuwa na wastakiwa watano na kwa
sasa Yupo mmoja, hii ni hatua kubwa,”
alisema.

“Pia, mwongozo unatuongoza kesi
hii iwe ndani ya siku 90 na umean-
za 1/10/2022 hivyo tupo ndani ya
muda na tuna imani ndani ya siku
90 tutakuwa tumefika mbali au kuka-
milisha upelelezi,” alisema.

Akijibu maombi ya upande wa utete-
Zi, Hakimu Salome alitaka upande wa
utetezi kusoma mwongozo vyema
kwa kuwa Jamhuri walianza kufan-
vakazi ndani ya mwezi huu na kuwa
wako ndani ya muda.

Kesi hiyo ilihairishwa hadi Oktoba
24, mwaka huu, na Sabaya alipelekwa
gerezani.

Stempu, Posta Kiganjani vyarahisisha huduma

Na Golden Kisapile,
TUDARCo

SHIRIKA la Posta Tanzania
limezindua mfumo wa posta ki-
ganjani na stempu mpya kati ya
Tanzania na Omani zenye vivutio
vya utalii vinavyopatikana nchini.

Akizindua mfumo na stempu
ziri wa Habari na Mawasﬂlano
na Tekonolojia ya Habari, Nape
Nnauye, amesema serikali itaen-
delea kuliwezesha Shirika la Pos-
ta kufikisha huduma maeneo ya
pembezoni.

“Pia kuna mabadiliko na ma-

geuzi makubwa kwenye posta ya
sasa kwa sababu huduma zetu
zinakwenda kupatikana kidiji-
tali kwenye simu janja,” alisema
Nnauye na kuongeza:

“Ni kumbukumbu muhimu ya
wadau wa siku ya posta

duniani, nawapongeza wadau
wote wa posta kwa

kuadhimisha siku hii ya pos-
ta duniani yapo mabadiliko
mengi kama vile huduma ya
posta kiganjani ambayo inaweza
kuwafikia Watanzania, hivyo
ukipeleka kiganjani maana yake
umemfikia kila mtu,”

Kwa mujibu wa Waziri huyo,

takwimu za Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), simu
zinazotumika ni milioni 58 huku
watumiaji wa intaneti ni mil-
ioni 37 ambao hufanya uamuzi
mtandaoni.

Alisema miundombinu ya
posta Kkiganjani inaweza ku-
wahudumia wananchi wengi
kwa muda mfupi na kuchangia
kasi ya ukuaji biashara kwa ujum-
la.

“Hili limejionesha wazi likiwa
ni pamoja la duka mtandao la
posta, ambalo litaleta mabadiliko
katika watumiaji wa huduma hii,
ukitumia mfumo huu utaweza

kupeleka bidhaa yako kwenye
maduka 800 kwa wafanyabi-
ashara wakubwa na wadogo,”
alisema.

Nnauye alisema kujiunga kwe-
nye duka la posta ni bure na mtu
anaweza kupeleka bidhaa zake
duniani kote, jambo litakalorahi-
sisha wanunuzi kufanya uamuzi
na kukuza uchumi wao na nchi
kwa ujumla.

Aidha, alisema stempu hizo
mpya zitasaidia kutangaza utalii
nje ya nchi kwa kuwa kutakuwa
na mivutio vyote vinavyopati-
kana.

Awali, Posta Msta Mkuu,

Macrice Mbodo, alisema hu-
duma mpya zimerahisisha kwa
taasisi zinazotoa huduma kama
Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA), Wakala wa Usajili
wa Biashara na Leseni (BRELA),
Mamalaka ya Usaqjili wa Vizazi
na Vifo (RITA), Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Jeshi la
Uhamiaji.

Alisema kwenye sekta ya
elimu posta inasafirisha vitabu
kwenda shule mbalimbali jambo
linalowarahisishia wanafunzi wa
kidato cha sita kutuma maombi
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB).
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- Wawekezaji watakiwa

Hukumu ya
anayedaiwa
kuua na kuzika
mwili Okt. 17

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, inatarajia kutoa
hukumu dhidi ya mshtakiwa
Hemed Ally, Oktoba 17, mwaka
huu, kwa tuhuma za kumuua
Farihani Maluni eneo la Sharif
Shamba, Ilala, Dar es Salaam
na kumzika mbele ya nyumba
aliyokuwa akiishi.

Kesi hiyo ililetwa jana mbele
va Hakimu Mkazi Mkuu,

Joyce Minde wa mahakama
hiyo kwa ajili ya majumuisho
ya mwisho.

Upande wa mashtaka ulifunga
ushahidi wake kwa mashahidi
zaidi ya wanane na vielelezo
kadhaa ikiwamo godoro lin-
alodaiwa kufungwa pamoja na
mwili wa marehemu Maluni na
kisha kufukiwa ardhini.

Kwa upande wa utetezi,
mshtakiwa Ally alijitetea mwe-
nyewe huku akiongozwa na
wakili wake, Caroline Kigembe
na kudai siku inayodaiwa al-
imuua Maluni, alikuwa maha-
busu kwa tuhuma za kupotea
kwa marehemu.

Awali, Daktari Bingwa wa
Magonjwa ya Binadamu na vifo
vya mashaka, Innocent Mosha,
alidai kuwa Maluni kabla ya
kuuawa na kufukiwa alifungwa
kamba ya katani mikononi na
kichwani alifungwa plasta.

Aidha, alidai kuwa haikuwa
rahisi kujua chanzo cha kifo
cha Maluni, lakini kutokana na
uwapo wa plasta eneo la fuvu
alihisi alivawa kwa kuzibwa
mdomo na kumsababishia
akose pumzi.

Alidai kuwa Februari 9, 2015
akiwa katika eneo lake la
Hospitali ya Taifa Muhimbili
alipelekewa taarifa na RCO wa
llala ikimtaka kwenda Sharif
Shamba, Ilala kuchunguza
mwili wa binadamu unaohisiwa
kufunikwa ndani ya ua wa ny-
umba.

Akiongozwa na Wakili wa
Wakili Serikali, Salome Asey,
Dk. Mosha alidai alichukua vi-
faa vyote vya kazi na kuongo-
zana na askari polisi hadi eneo
la tukio.

Alidai walipofika eneo hilo
majira ya saa sita kasoro
mchana, alikuta vijana wakiwa
wameshaanza kufukua eneo
hilo, ndani ya shimo walikuta
matofali mapya, masalia ya
mwili yaliyokuwa yamezun-
gushiwa ndani ya godoro, huku
mikono ya masalia ya mwili
ikionekana kufungwa kwa ka-
tani na fuvu likiwa na plasta.

Inadaiwa Juni mwaka 2014
Hemed Ally alimuua Farihani
Maluni eneo la Sharif Shamba
na kumzika mbele ya nyumba
aliyokuwa akiishi.

kuzingatia malengo va ardhi

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

AIBU Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi,
Ridhiwani  Kikwete,
amesema wawekezaji wana-
takiwa kuzingatia malengo ya
ardhi waliyopewa badala ya
kufanyia matumizi mengine
tofauti na walivyoomba.

Kikwete aliyasema hayo

juzi mjini hapo alipotembe-
lea Maonesho ya Biashara na
Uwekezaji yaliyoandaliwa na
Mkoa wa Pwani kwa kush-
irikiana na Shirika la Viwan-
da Vidogo (SIDO), Kanda ya

Meneja wa Benki ya Absa Tawi la Moshi, Pendo Abdallah (katikati),

Mashariki.

Aliwataka wawekezaji wa-
naochukua ardhi kwa ajili ya
uwekezaji  kuitumia  vizuri
kwa kuiga wengine ambao
wameendeleza maeneo yao
akiwamo Said Bakhresa, am-
baye ameanza uzalishaji katika
kiwanda cha sukari alichojen-
ga Bagamoyo, mkoani Pwani
baada ya kupatiwa ardhi.

Aliwaagiza watendaji Idara
ya Ardhi kuhakikisha viwanda
vyote vilivyoko mkoa huo vina-
tambulika na ambao hawana
hatimiliki wapatiwe.

“Kipaumbele kimojawapo
cha Rais ni uwekezaji na sisi

ndiyo tunatoa hati, anayepewa
ardhi anatakiwa aiendeleze na
kuzingatia lengo, niwapongeze
wale ambao mnafanya yale
ambayo yameelekezwa na
Rais,” alisema.

Kikwete pia aliwaelekeza
watendaji wa wizara hiyo
kuwa sehemu ya suluhisho la
matatizo ya wananchi upande
wa malalamiko kwa kuwapa
ushirikiano na ikiwezekana
kufika kwenye eneo badala ya
kukaa ofisini na kutoa majibu
ambayo hayaleti matokeo
chanya.

“Watu wanapokuja na mata-
tizo wewe unatakiwa kuwa
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akikabidhi zawadi kwa Meneja wa Fedha wa

sehemu ya kusuluhisha sio
anakueleza tatizo lake wewe
unamyjibu tu bila kujua chanzo
na kutafuta njia ya kulimaliza,
wizara hii lazima iwe sehemu
ya suluhisho nendeni kwenye
maeneo yenye migogoro,” ali-
sisitiza.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Pwani, Hussein Idd,
alisema katika siku za mao-
nyesho hayo zaidi ya hati 150
zilitolewa na zipo zilizokamil-
ishwa.

Aliwataka wananchi kufika
kwenye ofisi za idara hiyo kwa
Mkoa wa Pwani kuchukua hati
7ao.

Kampuni ya Uuzaji na Usambazaji Kahawa ya Rafiki Coffee Limited, Edwin Mlay, wakati wa kuadhimisha Wiki ya
Huduma kwa Wateja, mkoani Kilimanjaro juzi. Kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano wa Absa Tan-
zania, Aron Luhanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mradi maji Bangulo kunufaisha kaya za pembezoni

Na Joseph Mwendapole

WAKAZI zaidi ya 2,000 wa
Kata za Gongo la Mboto, Pugu
Station, Kinyerezi na maeneo
jirani ya Bangulo wilayani Ilala,
rajiwa kunufaika na huduma
ya maji kupitia mradi wa maji
Bangulo.

Mradi huo unaotekelezwa
na Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA), unatarajiwa kuka-
milika Novemba, mwaka huu.

Akizungumza mwishoni
mwa wiki kuhusu utekelezaji
wa mradi huo, Mhandisi wa
DAWASA-Kinyerezi, Zephania
Massaga, alisema utekelezaji

wa mradi umehusisha kazi
mbalimbali ikiwamo uchim-
baji na ulazaji wa bomba za in-
chi 8,6,4,3,2 na 1.5 kwa umbali
wa zaidi ya kilomita 20 na uli-
ogharimu Sh. milioni 550.

“Utekelezaji wa mradi huo,
unatarajiwa kukamilika No-
vemba 2022 na wananchi wa
maeneo tajwa watanufaika na
huduma ya uhakika ya majisafi
kutoka DAWASA,” alisema
Mhandisi Massaga.

Alisema pia mradi wa maji
Bangulo B utanufaisha waka-
zi wa mitaa ya Ulongoni B,
Mwembe Supu, kwa Pepepete-
ka, Bangulo Mwembe Kiboko,
Bangulo Shule ya Msingi na Ki-
furu kwa Asha Madenge.

Mwenyekiti wa Kata ya Ban-
gulo, Ashraf Mwakanosya,
alisema wananchi wa maeneo
unakopita mradi huo wamepa-
ta faraja kubwa na wana matu-
maini makubwa ya huduma
hivi karibuni.

“Tuipongeze serikali kupi-
tia DAWASA kwa uamuzi wa
kutekeleza mradi huu ambao
utaondoa changamoto ya
huduma ya maji kwa wakazi
wote, tunapata matumaini
ya huduma ya maji kwa kazi
tunazojionea zinaendelea
kutekelezwa sasa,” alisema
Mwakanosya.

Alitoa wito kwa wananchi
kuwa na subira wakati Mam-
laka ikiendelea na utekelezaji

wa mradi huo na kuwa walinzi
wa miundombinu inayowek-
wa katika maeneo yao kwa
kutoa taarifa wanapobaini hu-
juma.

Mkazi wa Mtaa wa Bangulo
Mwembe, Kiboko Rashidi, al-
itoa pongezi zake kwa serikali
kuwasogezea huduma ya maji
jambo ambalo limesubiriwa
kwa muda mrefu na kutoa
wito kwa mamlaka kutekeleza
mapema ili kukata kiu ya wa-
nanchi wengi.

Mradi wa maji Bangulo ni
miongoni mwa miradi inay-
otekelezwa na DAWASA inay-
olenga kufikisha asilimia 95
ya upatikanaji wa huduma ifi-
kapo 2025.
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Machinga Mwanza watamani

kuwekeza eneo Makoroboi

Na Pendo Thomas, M\WANZA

AADHI ya wafanyabiashara

wadogo maarufu machinga

jijini hapo, wameanza kurejea

katika maeneo yao ya awali
katikati ya jiji hilo huku wakieleza
kulihitaji eneo la Makoroboi hata kwa
kulipia.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Wam-
achinga Mkoa wa Mwanza, Mohamed
Dauda, alisema ushirikishwaji zaidi
unahitajika baina ya serikali na kundi
hilo katika kuchagua maeneo wanay-
opelekwa.

Aliiomba serikali kuona haja ya
kuwapatia eneo la katikati ya miji liki-
wamo la Makoroboi na kuwa wako

tayari kulilipia ili walitumie kama
wawekezaji.

“Mimi nalia na eneola Makoroboi wa-
nasema wanataka wampe mwekezaji
kwanini wasitupe sisi machinga tu-
wekeze tuko tayari kulipia gharama,
lakini tuwe maeneo ya mijini,” alisema
Dauda.

Akithibitisha ongezeko la wafanya-
biashara hao katika maeneo ya mjini,
Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Hassan
Masala, wakati akizindua SACCOS ya
SHIUMA TIlemela inayoundwa na wa-
fanyabiashara wadogo wa wilaya hiyo
ikilenga kutoa fursa ya kukuza mitaji,
alisema licha ya kuboresha miundom-
binu ya masoko, ikifika jioni kundi hilo
hurejea barabarani.

Alitoa muda wa siku 14 kwa wa-
fanyabiashara hao kukaa na maofisa
biashara wa wilaya kubaini sababu ya
kuyakimbia masoko waliyotengewa ili
kufikia suluhisho la kudumu.

“Hatutakubali kuacha watu wa-
naendelea kurudi nyuma wakati
sisi tulishapiga hatua, tunapokaa
kimya wasitujaribu wasione kwamba
hatuna nguvu za kuwaondoa,” alisema
Masala.

Mwenyekiti wa SHIUMA Ilemela
SACCOS, Mery Thomas, alisema kuto-
kana na masharti magumu ya mikopo
katika taasisi za kifedha, wameamua
kuunganisha nguvu pamoja ili wa-
fanyabiashara wadogo wapate mitaji
yenye masharti nafuu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya_Kilimo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege, akipokea
zawadl ya mavyai kwa Glory Mwakyao ambaye_ni Ofisa wa The Great Farm Ltd, wafugaji wa kuku wa

maé(aL ambao ni wanufaika wa mKopo kutoka TADB, Dar es Salaam katika hafla ya kuhitimisha Wiki ya
Huduma kwa Wateja hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

. Posta yaomba

wateja kuendelea
kutumia huduma zao

: NaThobias Mwanakatwe, SINGIDA

SHIRIKA la Posta Tanzania (TPC), lime-

waomba wateja wake kuendelea kuli-
: unga mkono kwa kupata huduma mbal-

imbali zikiwamo za kusafirishiwa mizigo

. mikubwa na barua kwa njia ya haraka
: (EMS) ndani na nje ya nchi.

Meneja wa Posta Mkoa wa Singida, Mi-

¢ chael Mwanachuo, akizungumza katika

: mahojiano na gazeti la Nipashe kuhusu

: wiki ya huduma kwa wateja, alisema

¢ shirika hilo kwa sasa linatoa huduma

: kwa kasi na ufanisi kwa kutumia mfumo
¢ wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
¢ (TEHAMA).

Mwanachuo alisema kwa kutumia

: TEHAMA ya Posta Kiganjani ambayo

¢ humwezesha mteja yeyote kupata hudu-
* ma zao popote, mpaka sasa fursa mbal-
¢ imbali kwa matokeo bora na ya uhakika
: zinaendelea kutolewa kwa kuzingatia

¢ kasi na ufanisi, ikilinganishwa na siku za
Y nyuma.

“Posta kwa sasa tupo kidijitali zaidi

¢ nitoe wito kwa wananchi kuzidi kutem-
: belea ofisi za shirika letu na kutuunga

¢ mkono kwa kujipatia huduma zetu

: mbalimbali za kidijitali zilizoboreshwa,”
¢ alisema.

Mwanachuo alisema wakiwa kwenye

maadhimisho ya wiki ya huduma kwa
: wateja, wafanyakazi wa shirika hilo wal-

ishiriki kufanya usafi wa mazingira na

kutoa faraja kwa wagonjwa katika Hospi-
i tali ya Mkoa wa Singida.

Maadhimisho hayo ambayo kaulimbiu

¢ ni ‘Posta Twenzetu Kidijitali-Haijawahi

: Tokea' yamekuwa na mvuto kwa wa-

¢ nanchi ambao wameoneshwa kufura-

¢ hishwa na maboresho ya huduma zina-
: zoendelea kutolewa kwa sasa na shirika
¢ hilo.

Posta inatoa huduma za kidijitali za

¢ uwakala wa fedha, masanduku ya barua,
: duka mtandao, intaneti na mfumo mad-
: hubuti wa kufuatilia barua au kifurushi

¢ kilichotumwa kupitia mtandao kujua

: kimefikia wapi au kimepokewa na nani.

Huduma nyingine ni pamoja ‘Posta

Cash’, Uwakala wa Bima, Huduma za uu-
: zaji wa hisa za kampuni mbalimbali na
; huduma za Bodi ya Mikopo na Baraza la

Mitihani na huduma kwa wananchi wa-

naohitaji vyeti vya kuzaliwa na kazi ya
: kujaza fomu na nyaraka zote ni sehemu
¢ ya majukumu ya shirika hilo.

Shamrashamra za maadhimisho zili-

pambwa na shughuli mbalimbali na kula
: keki na wateja wao wakiwamo wachezaji
¢ wa timu ya mpira wa miguu ya Singida

Big Stars kama sehemu ya kurudisha

© shukrani.

Polisi Muheza yasambaratisha kijiwe cha kuuza dawa za kulevya

Na Steven William, MUHEZA

JESHI la Polisi wilayani Muheza,
mkoani Tanga, limeendelea na
operesheni ya kubaini mianya ya
uhalifu na kusambaratisha kijiwe
cha kuuza dawa za kulevya.

Katika operesheni hiyo watuhu-
miwa waliokamatwa walifikishwa
katika Mahakama ya Wilaya ya

Muheza na walipatikana na hatia
na kuhukumiwa kifungo jela au
kulipa faini.

Mkuu wa Upelelezi wa Makosa
ya Jinai wilayani Muheza ambaye
ni Kaimu Mkuu wa Polisi Wilaya,
Charles Ntenga, alisema jeshi hilo
lilianza operesheni hiyo katika
Mtaa wa Majani Mapana ambako
kulikuwa kunauzwa dawa hizo iki-

wamo pombe haramu ya gongo.

Alisema kwa sasa eneo hilo
limefungwa na polisi kufanya bi-
ashara za baa kutokana na uhalifu
uliokuwa umekithiri ikiwamo wizi
na kukaba watu.

Pia jeshi hilo lilifanya operesh-
cha Lusanga, wilayani Muheza.

Juma Selemani na Bakari Juma,

wote wakazi wa Majani Mapana
wilayani hapo walilipongeza Jeshi
la Polisi na Mkuu wa Upelelezi
Wilaya ya Muheza kwa kufanikiwa
kufanya operesheni katika mae-
neo hayo na kukamata wahalifu
waliokuwa  wakisumbua kwa
matukio ya uhalifu.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi
kitengo cha Usalama Barabarani

linaendesha operesheni dhidi ya
magari yote yasiyokidhi vigezo
na pikipiki ili kuwahakikishia us-
alama watumiaji wa vyombo vya
moto.

Operesheni hiyo inaendeshwa
na Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Muheza, ASP Leon-
ard Bandora, kwa kushirikiana na
askari wake.
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Wanafunzi
wasimulia
maajabu
maeneo
ya vivutio
vya utalii

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WANAFUNZ| wa Shule ya
Msingi Prestige ya jijini
Dar es Salaam, wameeleza
maajabu ya vivutio vya utalii
vilivyoko nchini na kushauri
watoto wa shule nyingine
kupatiwa nafasi ya kutembe-
lea hifadhi za taifa na mae-
neo ya vivutio vya utalii.

Wakizungumza jana na
waandishi wa habari, katika
Kituo cha Utalii cha Cultural
va kutembelea Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro, Hi-
fadhi ya Taifa ya Tarangire
na Manyara, wanafunzi hao
wameeleza kuona maajabu
mengi katika hifadhi hizo.

Kenzi Lewanga, Jaden
James, Diana Komu, Illa
Munisi na Ebeneza Charles,
walisema hawakuwahi kuona
kama Tanzania imejaliwa
kuwa na wanyama wengi
wa aina mbalimbali ikiwamo
ndege na mazingira mazuri
va kuvutia.

“Kuna maajabu mengi
tumeona ndani ya Bonde la
Ngorongoro, Olduvai George
na makundi makubwa ya
tembo katika Hifadhi ya
Tarangire,” alisema Lewanga.

Diana Komu alisema ame-
shuhudia katika Hifadhi ya
Manyara, simba wakipanda
miti huku kukiwa na wany-
ama wengi.

Munisi alisema wakiwa
katika Kituo cha Caltural
Heritage wamepata elimu ya
asili na historia na maisha
va wale wa kale, michezo
yahl\_/vanyama na vitu vya
asili.

“Tumepata elimu nzuri,
tumejifunza vitu vingi na
maswali haya huwa tu-
naulizwa shuleni kwenye
mitihani na sasa tumejionea
wenyewe,” alisema.

Mwalimu wa shule hiyo,
Dorice Brown, alisema shule
hiyo iliyoko jijini Dar es Sa-
laam, illamua kuwapeleka
wanafunzi kujifunza kwa
vitendo vivutio vya utalii
na rasilimali za taifa katika
hifadhi.

“Tumetembelea hifadhi za
taifa na hapa katika Kituo
cha Tanzanite Cultural Herit-
age watoto wamejifunza his-
toria nzuri ya binaadamu na
vitu vya asili,” alisema.

Wanafunzi 25 wa shule
hiyo ambao wanasoma dar-
asa la tano wameahidi kuwa
mabalozi wa utalii wa Tanza-
nia baada ya kurejea shuleni.

Uchangiaji damu Hospitali
Mount Meru bado tatizo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

OSPITALI ya Rufani
ya Mkoa wa Arusha ya
Mount Meru, imesema
kwa sasa kiwango cha
uchangiaji damu kimepun-
gua kutokana na wachangiaji
wakubwa nchini kuwa wa-

nafunzi wa sekondari na vyuo
vikuu.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Ofisa Muuguzi wa
Hospitali hiyo, Ruth Kalala,
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alisema kutokana na ubhitaji
wameguswa kuzungumzia
hilo baada ya kuwaona wa-
fanyakazi wa Shirika la Posta
Mkoa wa Arusha wakijitokeza
kuchangia damu ili kusaidia
wahitaji.

“Jamii haina mwamko wa
kuchangia damu, je ni nani
anayetakiwa kuchangia damu?
Ni mimi na wewe ilimradi tu
uwe na umri wa kuanzia miaka
18 hadi 65. Uzito kilogramu 50
kwenda juu.

“Usiwe na magonjwa sugu
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kama kuanguka kifafa, ma-
gonjwa ya moyo, ugonjwa wa
kisukari ugonjwa wa pumu na
usiwe mama mnyonyeshaji
mtoto wa chini ya miezi sita au
mama mwenye hali ya ujauzi-
to,” alisema.

Kabla ya kuchangia damu,
Meneja wa Posta Mkoa wa Aru-
sha, Athumani Msilikale, alise-
ma wameshiriki katika uchang-
iaji huo, kwa ajili ya wagonjwa
wenye uhitaji.

“Leo ni Siku ya Posta Du-
niani, sisi Mkoa wa Arusha
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tumeamua kusherehekea kwa
kuchangia benki ya damu hapa
Mount Meru.

“Tumeangalia ni kitu gani
tunaweza kufanya kinachoen-
da kugusa maisha ya wananchi,
uhai ni muhimu ndiyo maana
tumeamua kuchangia benki ya
damu.”

Alisema shirika hilo lime-
boresha huduma zake kidigi-
tali, kwa lengo la kuwafikia wa-
nanchi wengi na kuwahudumia
kwa haraka.
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Meneja wa Posta Mkoa wa Arusha, Athumani Msilikale, akikabidhi zawadi za vitu mbalimbali kwa mmoja wa wa-
nawake waliojifungua katika Hospitali ya Rufani ya Mount Meru jana. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

DC apiga chapuo ujenzi majengo
ghorofa shule msingi, sekondari

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

UFINYU wa ardhi kwenye

: maeneo ya umma katika Mam-
¢ laka ya Mji Mdogo wa Mirerani,
: Wilaya ya Simanjiro, mkoani
¢ Manyara, umemsukuma Mkuu
¢ wa Wilaya hiyo, Dk. Suleiman
: Serera, kuanza kupigia chapuo
: matumizi ya ujenzi wa majengo
¢ yaghorofa katika shule za msin-
¢ ginasekondari.

DKk. Serera alielekeza taasisi

: zote za umma kuanza kufikiria
¢ kuja na mpango huo alipokuwa
¢ akizungumza na viongozi wa
* mamlaka hiyo, baada ya seri-

kali kuipatia Shule ya Sekondari
Mirerani, Sh. milioni 40 za ujen-
zi wa madarasa mawili.

“Hizo ni hatua za kukabili-
ana na tatizo la ufinyu wa eneo.
Pia naagiza kila taasisi, bodi
ya shule kuhakikisha maeneo
ya shule yanapimwa na ku-
wekewa mipaka/uzio ili kutatua
tatizo la uvamizi wa maeneo ya
shule,”alieleza.

Dk. Serera alisema vion-
gozi hao wakijenga msingi wa
ghorofa kwa kuanzia, hayo
madarasa mawili na ofisi ya
walimu, madarasa mengine
yatakayofuata yatakuwa ya
ghorofa.

“Maeneo ya ujenzi ni madogo
hivi sasa, anzeni kujenga msingi
wa ghorofa, kwa sababu shilingi
milioni 40 haiwezi kujenga
ghorofa ila nataka madarasa
yanayofuata yawe ya ghorofa,”
alisema Dk. Serera.

Alizishauri kamati shule za
msingi na bodi za shule za se-
kondari, kuanzisha utamaduni
wa kujenga majengo ya ghorofa
pindi zinapoamua kuongeza
majengo mapya.

Pia alisisitiza baadhi ya shule
za msingi zilizoko Mirerani,
zimeanzishwa miaka mingi ili-
yopita, wakati huo idadi ya wa-
nafunzi ilikuwa ndogo, lakini

kwa sasa idadi ya wanafunzi
imeongezeka, huku maeneo
yaliyotengwa yakibakia yale
yale.

Diwani wa Mirerani, Salome
Mnyawi, akizungumza katika
kikao kazi hicho, alisema agizo
hilo la Mkuu wa Wilaya, linapas-
wa kutekelezwa kwani litakuwa
na maendeleo na litachukua
nafasi ndogo ya ujenzi wa ma-
darasa.

Naye Diwani wa Endiamtu,
Lucas Zacharia, alisema ma-
jengo ya ghorofa ndiyo su-
luhisho la ujenzi wa madarasa
ya sekondari hiyo ni suluhu ya
uhaba wa eneo.
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Shirika lajitosa
kulisha chakula
wanafunzi shule
Zza msingi 53

Na Hamida Kamchalla, TANGA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Save the Children limejitosa
kugharamia chakula kwa wa-

nafunzi zaidi ya 28,000 kutoka

shule za msingi 53 Kkatika
wilaya za Handeni na Mkinga
ambazo zinatishiwa na uhaba
wa chakula.

Shirika hilo, limekabidhi

miongozo ya utoaji wa chakula

katika shule za wilaya hizo
kupitia Mpango wa Taifa wa
Ugawaji wa Chakula.

Kwa mujibu wa Mratibu wa
Uhakika wa Chakula wa Mkoa
wa Tanga, kutoka Shirika la
Save the Children, Anania
Yusto, miongozo inakwenda
kusimamia na kuratibu namna
gani viongozi wa shule wa-
takavyolisha shule zao.

“Katika wilaya hizo mbili zil-
ionekana kukabiliwa na uhaba
wa chakula katika tathmini
ya lishe nchini, ndiyo maana
tumekuja na mpango maalumu
wa kulinda lishe zao,” alisema.

Alisema Shirika la Save the
Children, kupitia mradi wao
wa uhakika wa chakula, wana-
shiriliana na Shirika la World
Vision, kuhakikisha miongozo
hiyo inadhibitiwa.

“Lakini tunaratibu mpango
mzima wa hii miongozo na
kuendelea kusimamia matumi-
zi yake huko shuleni. Kwa
hiyo hii miongozo itakwenda
kuhakikisha shule hizi 53 zina-
zopata chakula kupitia mradi
wetu, unaendelea kupata
mIiongozo na rejea,” alisema.

Aidha, alisisitiza kuwa mradi
huo pia unaweka wigo mpana
katika utendaji wake, kwa

kuwa wanakabiliana na majan- :

ga mbalimbali, ambayo yame-

tokana na mvua ilivosababisha :

ukosefu wa chakula. )
“Na kwa tukio hilo, tutahakik-
isha tunaendelea kuratibu hali
halisi ya vijana wetu walioko
shuleni kupitia miongozo ita-
kayotolewa huko mbele za
upimaji wa hali ya lishe ita-
kayotolewa shuleni,” alisema.
~ Hata hivyo, baadhi ya wal-
imu waliokabidhiwa miongozo
hiyo, akiwamo Grace Mbanga,
ambaye ni Ofisa Elimu Sayansi
Kimu, Halmashauri ya Wilaya
ya Handeni, alisema mradi

huo umesaidia kuondoka utoro

kwa wanafunzi ikiwa ni pamo-
ja na kupunguza kwa kiasi ki-
kubwa mimba za utotoni.

“Idadi ya watoto imeongeze-
ka kwa kiasi kikubwa shuleni
na hata utoro hakuna kwa
kuwa inapofika muda wa
kwenda kula watoto hawaendi
majumbani wanabaki shuleni,
huu mradi umetusaidia sana
sisi walimu na hata watoto
wetu,” alisema Grace.

Mwalimu, Elibariki Samballuy,
alisema mpango huo kabambe
umekuwa mzuri kutokana na
matokeo mazuri kwa sababu
wameweza kuchochea Ki-
wango cha mahudhurio ya
wanafunzi.

Kanzi data ya sensa kuwajengea
uwezo vijana nchini Kujiajiri

Na Oscar Assenga, TANGA

AMISAA wa Sensa ya
Watu na Makazi, Anne
Makanda, amesema
serikali imepanga
kutumia kanzi data ya sensa
ya mwaka huu, kuwajengea
uwezo vijana kujiajiri katika
sekta isiyo rasmi ili kupunguza
msururu wa wanaosaka ajira
serikalini.
Tanga, alipokutana na Kama-
ti ya Sensa ya Mkoa huo na
kupokea taarifa ya utekelezaji
wa kazi hiyo.

“Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan, ameweka nguvu
kubwa kwa wafanyabiashara
wadogo, maarufu wamach-
inga na anasubiri baada ya ku-
tangazwa matokeo ya sensa,
atafanya mambo yake ambayo
ameyapanga.

“Hivi mnajua machinga ndi-
yo sekta ambayo inachukua
watu wengi sana na nafasi yao
ni kubwa sana duniani, na ime-
kuwa na mchango mkubwa wa
maendeleo?” Alihoji Makinda.

Kwa mujibu wa Makinda,
Tume ya Taifa ya Takwimu
(NBS), kwa sasa inakamilisha

iy

mchakato wa tathmini ya jum-
la kuhusu sensa ya mwaka huu
ilivyofanyika na wataikabidhi
kwa Rais Samia Suluhu Hassan,
kabla ya mwisho wa Oktoba.

Hata hivyo, Makinda, alisema
hivi sasa serikali kupitia Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS) na ya
Visiwani Zanzibar (OCGS), wa-
naandaa mpango wa mafunzo
kuhusu matokeo ya Sensa ya
Watu na Makazi, baada ya ku-
tangazwa.

Alisema NBS na OCGS wa-
naandaa mpango huo na tak-
wimu zilizopatikana itabidi
zifanye kazi, baada ya Rais kui-

tangaza kutakuwa na progra-
mu za kufundisha wananchi
maana ya takwimu hizo.

Awali, Mratibu wa Sensa,
Mkoa wa Tanga, Tony Mwan-
jota, alisema wamefanikiwa
kuhesabu kaya za Watanza-
nia kwa asilimia 95, ikiwamo
kuyafikia majengo yote, kutoa
elimu na hamasa kwa wa-
nanchi.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba, alisema mkoa
huo umeendelea kutekeleza
agizo la Rais Samia Suluhu Has-
san la kutenga maeneo kwa ajili
ya kilimo.

Mwakilishi wa Taasisi ya Lady Fatemah Trust, Taub Sharrif (kulia), akimwonesha Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omary Mgumba
(katikati), mabegi na madaftari waliyotoa kwa ajili ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Pongwe yenye watoto wenye mahitaji
maalumu juzi. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashim Mgandilwa, taasisi hiyo ilitoa msaada wa Sh. milioni 220 kwa

ajili ya ukarabati wa shule hiyo. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.

TNBC yadokezwa sababu kushamiri biashara magendo

Na Mary Mosha, MOSH|

BARAZA la Biashara Mkoa wa
Kilimanjaro (TNBC), limeele-
zwa kushamiri kwa biashara ya
magendo katika wilaya za Rom-
bo, Siha na Same, kunatokana
na jamii kugeuza magendo
kuwa ni sehemu ya majukumu
yao ya kila siku ya kutafuta
mkate na kukuza kipato chao
kiuchumi.

Akieleza hali halisi katika mi-
paka ya Holili, Tarakea na Siha
(Kamwanga), Ofisa Elimu kwa
Walipa Kodi wa Mamlaka ya
Mapato Mkoa wa Kilimanjaro,
Odupoi Papaa, alisema msu-
kumo wa Watanzania kufanya
hivyo unachangiwa zaidi na

nafuu ya bei za bidhaa kutoka
nchi jirani ya Kenya.

“Kuna mambo kama vile to-
fauti ya bei kwa baadhi ya bid-
haa, kati ya nchi za Kenya na
Tanzania na kukosekana kwa
uzalendo kwa baadhi ya wafan-
yabiashara.

“Haya ni mambo yanayocho-
chea watu wafanye biashara ya
magendo badala ya kufanya bi-
ashara halali kwa kulipa kodi ya
forodha mipakani.”

Mkoa wa Kilimanjaro, unata-
jwa kuwa na njia za panya zaidi
ya 300 zilizoko katika eneo la
mpakani wilaya za Siha, Same
na Rombo.

Kutokana na kukithiri kwa
magendo, TRA imesema bado

inaendelea kufanya doria za
mara kwa mara ili kuwabaini
wanaofanya hivyo, ikishiriki-
ana na vyombo vya ulinzi na
usalama.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanja-
ro, Nurudn Babu, akizungumza
katika mkutano huo, aliwaagiza
wakuu wa wilaya kudhibiti ma-
gendo katika maeneo yao na
kumpatia taarifa ya utekelezaji
wa agizo lake.

“Pia niwasihi wafanyabiasha-
ra, kwamba ni vizuri wafanya-
biashara wetu wakajiepusha
na biashara za magendo wakati
wanapofanya shughuli zao za
kibiashara katika maeneo yao
ili wao wenyewe pamoja jamii
inayowazunguka wasiathirike

na athari zitokanazo na biasha-
ra hiyo,” alisema.

Amran Kangesa, ambaye ni
mmoja wa wafanyabiashara
alisema biashara ya magendo
ikiachwa iendelee ina madhara
ya kiafya kutokana na wafanya-
biashara kuingiza bidhaa zilizo-
pita muda ambazo zinaweza
kuwasababishia walaji ma-
gonjwa mbalimbali ikiwamo
saratani.

Kwa upande wake, Faustina
Ndossi, waliwaomba maofisa
wa TRA, kuendelea kutoa
elimu ya mara kwa mara kwa
wafanyabiashara ili kuhakiki-
sha biashara hiyo ya magendo
inakomeshwa.
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e Mtu 'anapoenda
hospitali kwa homa,
malaria apime afya akili

ELIMU
NA CHRISTINA

HAULE, DODOMA

Athari tabianchi si mafuriko, vimbunga
pekee hata unyanyasaji Kijinsia umo pia

« Huongeza uhaba wa chakula, maji, nishati

ABADILIKO ya tabi-

anchi na hali mbaya

ya hewa inayoleta

njaa, uhaba maji na
kuongeza umaskini kuanzia
chakula, nishati na mahitaji ya
kila siku, yanatajwa kuwa ni
moja ya sababu za kuchangia
kuendelea kwa vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa jamii licha ya
kuwapo makatazo na maelekezo
yanayotolewa mara kwa mara
na serikali na asasi za kiraia.

Mratibu wa mradi wa kuleta
mabadiliko kwa wanawake viji-
jini (RWCC), Catherine Kasim-
bazi, anasema hayo, wakati
wa mafunzo kwa wanahabari
kuhusu ukatili wa kijinsia, akire-
jea kazi za utafiti mbalimbali
walizofanya kwenye mikoa inay-
otekeleza mradi huo, akibaini-
sha kuwapo kwa changamoto
zilizoko katika mikoa mingi ya
Tanzania zinazoashiria ukatili
wa kijinsia unaohusishwa na
mabadiliko ya tabianchi.

“Ukosefu wa mvua umeleta
njaa, unaumiza mifugo na yote
yanasababisha kuwapo kwa
biashara ya ngono miongoni
mwa wanawake ili waweze
kupata fedha za kumudu maisha
yao na kusaidia familia zao.
Siyo lazima kujipanga baraba-
rani kusaka wateja, lakini kuna
namna ya kuuza mwili ili kupata
mabhitaji.”

Anaitaja changamoto nyingine
inayosababishwa na mabadiliko
ya tabianchi kuwa ni ukatili
wa kingono unaosababishwa
na kuibuka kwa kasi masuala
ya ndoa na mimba za utotoni
kufuatia wazazi kuchukua hatua
za kuwaozesha mabinti wakiwa
katika umri mdogo ili wapate

e

S

Uhaba wa maji unaotokana na ukame unalazimisha watoto kuyafuata umbali mchana hata usiku na wakati mwingine kunyan-

yaswa, kutumikishwa na kudhalilishwa utu wao. PICHA: MTANDAO

pesa za kujikimu, mifugo na mali
nyingine ili waishi.

Catherine anaitaja changa-
moto nyingine kuwa ni tatizo la
maji hasa maeneo yasiyo mijini
na miji midogo linalosababisha
kutokea kwa vitendo vya ukatili

wa kingono kwa wanawake
na watoto baada ya kutembea
umbali mrefu kutafuta maji
na pengine kukesha mtoni au
visimani hata mabondeni waki-
tafuta huduma hiyo.
Anafafanua kuwa yote hayo

yanafikia hatua ya kurubuniwa
hasa na wanaume wenye
vyombo vya usafiri, wenye
nguvu za kusaka na kuwaletea
maji na matokeo yake wanawake
na watoto wanabakwa, yapo
matukio ya kulawitiwa sam-

bamba na kuwapo kwa
migogoro ndani ya ndoa na
pengine nyingine kuvunjika.
Aidha, wasichana kupata
ujauzito na kukatishwa masomo

INAENDELEA UK.18
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Mitaala mipya ikiiva kuwa
mwarobaini mafanikio kielimu

« WWasomi wapikwa pande mbili darasani, ofisini

LI elimu wanayopata Watan-
zania iwe ya kuwapa maarifa
zaidi badala ya nadharia,
mchakato wa kufumua na
kuunda upya mitaala unaende-
lea, ili kuisuka na kufanikisha
kupika wasomi au wahitimu wal-
ioiva kujitegemea.

Nyuma ya pazia inaelezwa
kuwa uzoefu unaonyesha kuwa
wahitimu wengi hawamudu kuji-
ajiri wanapomaliza masomo ya
vyuo vikuu pengine kutokana na
elimu wanayopata, iko kinadharia
zaidi.

Yapo maelezo kuwa vijana
kwa maelfu wanazunguka mijini
na kwenye majiji kutafuta ajira
wanapomaliza elimu ya sekond-
ari, vyuo vikuu na vya kati vya
ufundi na sababu inayoelezwa ni
kukosa ujuzi wa kujiajiri, lakini
hawaajiriki.

Wengi wamekuwa wakiendelea
kuishi na wazazi na walezi hata
baada ya kumaliza elimu ya juu
na wakiulizwa jibu wanalotoa ni
jepesi kwamba hakuna ajira.

Lakini, wakati vijana wakilala-
mikia ukosefu wa ajira baadhi ya
waajiri nao wanalalamikia wabhit-
imu hao kwamba wanakosa ujuzi
unaostahili kwa maana kwamba
wanahitimu wakiwa hawajaiva
kwenye fani wanazosomea.

Ni kutokana na malalamiko
hayo, Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE), hivi karibuni kimeanzisha
programu ya uanagenzi ambayo

4

Vijana wakiwa kazini kwenye moja ya viwanda. PICHA: MTANDAO

Tunataka
kuandaa watu
wenye uwezo
wa kufungua
macho na
kuona fursa
mbalimbali
na kuzitumia
Isavyo kwe-
nye mazingira
yao badala
va kutegemea
kalamu na
karatasi peke
yvake.

mwanafunzi anasoma chuoni
hapo huku akiendelea kufanya
kazi kwa mwajiri wake.

Mkuu wa Programu ya Uana-
genzi, Dk. Mariam Tambwe,
anasema hayo katika mahojiano
kuwa itamwezesha mwanafunzi
kusoma mafunzo yake nusu
chuoni nusu kwa mwajiri na
kwamba lengo ni kumpatia ujuzi
unaohitajika kwenye soko la ajira.

Aidha, CBE ilianzisha kozi hizo
baada ya waajiri wengi kulala-
mika kwamba vyuo vinazalisha
wahitimu ambao hawajaiva vya
kutosha hivyo kulazimika kuwapa
mafunzo ya muda mrefu wan-
apowaajiri kwenye kampuni zao.

Dokta Mariam anasema malala-
miko kama hayo yanasikika
karibu dunia nzima na kwamba
wahitimu wengi kwa sasa hawaki-
dhi mahitaji ya soko la ajira kuto-
kana na kukosekana umahiri wa
hali ya juu kwenye fani mbalim-
bali wanazosomea.

“Wanalalamika kwamba wabhit-
imu wengi wanaozalishwa vyuoni
ni tofauti na mahitaji ya soko
ndiyo sababu CBE sasa tumeamua
kujibu changamoto hiyo kupitia
program ya uanagenzi ambayo
mwanafunzi atasoma nusu dar-
asani na nusu kwa mwajiri,”
anasema Dk. Mariam.

Mwaka jana Rais Samia Suluhu
Hassan aliagiza Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia kufumua

mfumo wa elimu na mitaala ili
kuandaa itakayokuwa na majibu
sahihi ya elimu.

Agizo hilo linakuja baada ya
mfumo wa sasa na mitaala kuone-
kana havikidhi mahitaji ya wakati
kwani ni vya zamani na huenda
kuna mambo ya kuongeza ili
kwenda na wakati.

Tangu litolewe agizo la Rais
Samia, kikosi kazi cha wizara
hiyo kilianza na kinaendelea na
mchakato wa kubadili mfumo wa
elimu na kuandaa mitaala inay-
olenga kutatua changamoto za
nyakati za sasa.

Kamishna wa Elimu, Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk.
Lyabwene Mutahabwa, anasema
mitaala mipya itawaandaa
wanafunzi kusimama wenyewe
kujitegemea baada ya kumaliza
elimu.

“Tunataka kuandaa watu wenye
uwezo wa kufungua macho na
kuona fursa mbalimbali na kuzi-
tumia isavyo kwenye mazingira
yao badala ya kutegemea kalamu
na karatasi peke yake,” anasema.

“Kwa hiyo kama ni ujuzi wa
ushonaji kutengeneza sabuni,
kusindika, kufuma, ususi suka,
uashi na uchomeleaji kwa hiyo
tangu mheshimiwa Rais atoe
agizo tunaendelea na mchakato
na lengo ifikapo Januari 2024
vianze kutumika,” anasema Muta-
habwa.

Anasema kikosi kazi Kkili-

choundwa kimepokea maoni ya
wadau mbalimbali na mitaala
hiyo itakuwa na sura tatu ya
kwanza itakuwa ni maarifa,
nyingine maadili na ya tatu ujuzi.

“Viongozi wetu wa dini wame-
sisitiza sana suala la maadili.
Wamesema yapewe msisitizo
kutokana na mmomonyoko wa
maadili kwa sababu hata ndugu
hawaaminiki. Mitaala yetu mipya
itazingatia elimu ya kichwani,
ya moyo na ya ujuzi wa kazi za
mikono.

Kichwa ni maarifa, moyoni
maadili na mikono ni ujuzi wa
shughuli mbalimbali za kiufundi
na stadi,” anasema Kamishna wa
Elimu na kuongeza: “Hayo yote
tuyazingatie katika kutoa elimu
tuwe na maarifa na maadili,
huruma na kusaidia wengine na
tusiwe na dharau, wawapende
wenzao wa ngazi zote bila ubaguzi
hapo tutakuwa na maadili yetu
Watanzania.”

Anasema serikali inakusu-
dia kutengeneza taifa lisilo na
mafisadi, lililosheheni raia ambao
wako tayari kuifia Tanzania. Aidha
inatamani sana wanafunzi wanao-
soma katika vyuo vikuu, vya kati
na ufundi pamoja na sekondari,
shule za msingi na sekondari
watoke wakiwa na maadili na
uzalendo wa kuipenda na kuipi-
gania nchi yao kwa dhati na siyo
kwa unafiki, anasema Kamishna
wa Elimu.

Anasema wazazi wanajukumu
la kuhakikisha wanawalea na
kuwafundisha maadili watoto
wao badala ya kuwaachia jukumu
hilo walimu pekee.

Katika mwendelezo wa kuku-
sanya maoni kutoka kwa wadau
mbalimbali, hivi karibuni
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ilikutana na Kamati ya
kitaifa ya uboreshaji wa mitaala
inayoongozwa na Profesa

Mkurugenzi wa Huduma
na Elimu kwa Mlipakodi TRA,
Richard Kayombo, akawasili-
sha mada kuhusu umuhimu wa
kuingiza masuala ya elimu ya
kodi katika mitaala ya msingi na
sekondari.

“TRA inaamini kwamba kama
kungekuwa na somo la kodi lin-
alosomwa na wanafunzi katika
shule za msingi na sekondari
tungeweza kuwa na raia wanaoe-
lewa kodi,” anasema Kayombo.

Aidha, anaeleza kuwa TRA
inakusanya kodi kutoka kwa
walipa kodi ambao hawana
ufahamu na hawajui umuhimu
wa kulipa kodi hivyo, kama
wanafunzi watafundishwa
somo la kodi shuleni, itafani-
kisha kupata Watanzania wenye
uelewa mpana kuhusu kodi na
kujenga utamaduni wa kulipa
kodi na kuchangia mapato ya
serikali kwa hiari.
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Mtu anapoenda hospitali kwa
homa, malarla aplme afya akili

UNIA 1meadh1mlsha
Siku ya Afya ya Akili kwa
mwaka huu inayosuku-
mwa na kaulimbiu ya
kuhakikisha afya ya akili na usta-
wi kwa wote inakuwa kipaum-
bele kimataifa, lakini ikianza na
kila mmoja kuzingatia na kuipa
umuhimu afya ya akili yake.

Afya ya akili inafafanuliwa na
wataalamu kuwa ni ukamilifu
wa michakato ya kiakili, kimwili
na kijamii na ndiyo inayoamua
namna unavyofikiria, kuhisi na
kutenda na ndiyo inayokusaidia
kuamua mambo na namna ya
kuyashughulikia matatizo kama
kufadhaika, mihemko, hofu,
hasira na mahusiano baina yako
na wengine.

Iwapo hutatibu na ukazidiwa
na matatizo ya akili kama kuwa
na woga mno, kuogopa kurogwa,
kusononeka kutokana na kufany-
iwa matendo ya udhalilishaji,
mfadhaiko, sonona na msongo
wa mawazo unaweza Kkupata
magonjwa ya akili.

Aidha, magonjwa hayo ni mata-
tizo kwenye ubongo yanayoku-
fanya kuwa na hisia, fikira,
maneno na matendo tofauti na
wengine na hata kushindwa kuka-
biliana na changamoto za matatizo
yanayokukabili.

Mtaalamu wa Afya ya Akili na
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Afya
na Sayansi Shirikishi Muhimbili,
Dk. Isaac Lema, anasema hayo
wakati wa mkutano na wahariri
wa vyombo mbalimbali kuzun-
gumzia kilele cha siku ya afya
ya akili duniani ambacho ni kila
mwaka Oktoba 10.

Anasema leo inashangaza watu
wengi wakiumwa maradhi ya
mwili kama moyo, homa, tumbo
na kichwa wanakimbilia hospital-
ini lakini wakiwa na shida ya mata-
tizo ya akili hawaendi hospitalini
ni kwanini?

Mtaalamu wa afya ya akili
anaeleza kuwa ni asilimia 12
pekee ya Watanzania wameti-
biwa magonjwa ya akili lakini
wengine hawajajichunguza licha
ya magonjwa kuwa zaidi ya 280,
na hata wao kufahamu kuwa wana
tatizo linalowasumbua.

“Hata hivyo ni vyema kukum-
buka kuwa unapokuwa na mata-
tizo ya afya ya akili haimaanishi
kuwa una shida ya akili na cha
muhimu ni kwenda hospitali kuy-
atibu.

“Ukiumwa miguu, tumbo au
kichwa unakimbilia hospital-
ini, unapopata matatizo ya akili
unayapeleka wapi? Vitu kama
hisia za huzuni, sonona, uchungu
mkali na maumivu ya kuachwa na
mwenza au kutelekezwa, kudha-
rauliwa na kunyanyaswa kijinsia
yanabaki moyoni. Utaishi nayo
mpaka lini na yatakuumiza mpaka
wapi? Ni wakati wa kuchukua

Kuwatesa kwa kuwafunga minyororo wenye matatizo ya afya ya akili siyo tiba, wanatakiwa
kupelekwa hospitali kutibiwa. PICHA: MTANDAO

Ukiambiwa
una matatizo
va afya vya
akill haim-
aanishi kuwa
huna akili,
Zipo. Tuache
kuangalia
kuwa we-
nye matatizo
hayo ni wale
wanaokota
makopo.
Hapana.

hatua na kuyapeleka hospitali,”
anakumbusha .

Anasisitiza ulazima wa kufun-
guka na kuwashirikisha wengine
hasa wataalamu wa afya, wanasihi
na maofisa wa ustawi wa jamii
matatizo ya afya ya akili ili kuka-
biliana nayo.

Matatizo hayo huanzia kwenye
miaka 14 hadi 29 kwenye umri
balehe na kwamba kiasi umri una-
vyoongezeka matatizo ya akili pia
huongezeka kama kupoteza kum-
bukumbu, kuwa na furaha zaidi,
wasiwasi kupindukia na ukali au
hata kufadhaika.

“Mfadhaiko ni matatizo ya afya
ya akili mfano ukiwa barabarani
unaweza kuhofia foleni ukaanza
kuzungumza mwenyewe ukihofu
mafuta yataisha, au huyu anani-
bana atanigonga na hofu nyingine
lakini ukifika salama umepona.”
Anasema na kuongeza kuwa
mfadhaiko unapozidi huwa tatizo
kubwa lakini ukidhibitiwa hakuna
cha kuogopa.

Dokta Lema anasisitiza kuwa
magonjwa mengi ya akili duniani
yanaanza katika umri wa utotoni
na hali huwa mbaya zaidi kwenye
umri wa kupevuka ambako watu
hukabiliwa na mihemko na
mashinikizo mbalimbali na pasi
kutibiwa inaweza kuwa na athari
mbaya.

Anasema miaka 14 hadi miaka

29 ndiko kwenye changamoto
kubwa na kwamba bila kuripoti na
kubainishwa pamoja na kutibiwa
yanaweza kuwa na athari mbaya
kama ambavyo zinaanza kuone-
kana sasa.

Anataja matatizo ya akili
husababishwa na msongo wa
mawazo kama kukosa pesa, maju-
kumu kazini, uhusiano na wakati
mwingine matumizi ya vilevi vikali
kupundukia, kukosa usingizi na
magonjwa kama malaria.

Anasema kila mtu ana uwezo
wa kukabiliana na matatizo ya
afya ya akili lakini mara nyingi
wengi hukata tamaa hivyo kupata
magonjwa.

Anakumbusha kuwa matatizo
ya afya hiyo yanaweza kutokana
na uwezo wa mtu kuchakata
taarifa kwani zipo zinazoleta taha-
ruki, kwa mfano ukisikia kuhusu
magonjwa hatarishi unaweza
kushindwa kuhimili.

Hata hivyo ili kupona Dk.
Lema anasema ni lazima kujipa
kinga akitoa mfano kwa wana-
siasa wakati wa uchaguzi wana-
kumbushwa kuwa hata kama
utashindwa ufahamu kuwa una-
poshiriki na kuangushwa kuna
maisha baada ya uchaguzi.

ATHARI KWA JAMII
Dokta Lema anasema athari za
afya duni ya akili ni pamoja na

kushambulia na kuua watu ovyo
mfano kuplga na kuua wezi, kut-
ishia wengine unanijua mimi
ni nani? Kugomba na kurushia
matusi maneno makali kwenye
daladala, watu kuua wenza watoto,
wapenzi kwa kisingizio cha wivu
na hata kutamba na kutishia
wengine kuwa hapa patachimbika
iwapo jambo litatokea.

ANASISITIZA TIBA

Kuwaona wataalamu hospital-
ini na kwamba ni lazima kupima
mara mbili au tatu kila mwaka kwa
kuripoti matatizo ya afya ya akili
kama sonona, hasira kali, hofu,
wasiwasi wa kurogwa au kupigwa
na mapepo kwa wahudumu wa
afya ili wakusaidie na kukutibu.

Anashauri kulala angalau saa
nane mfululizo au pungufu kuwa
saa sita kila siku, kufanya mazoezi
mara kwa mara, kupumzika,
kuacha pombe na vilevi kama
sigara, dawa za kulevya na mambo
hatarishi.

VIPI NGUVU ZA KIUME?

Mbobezi katika fani ya afya
ya akili, Dk. Samwel Lindikoki,
anayefanya kazi katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili, anakumbusha
kuwa matatizo ya afya ya akili
huanzia utotoni kama kuwa na
watoto watundu, wasiotii, watu-
kutu, wanaokula magodoro na
hata wenye usonji na kuwataka
wazazi na walezi kuwachunguza
na kuwapeleka hospitalini kuna
tiba.

Akizungumzia suala la jamii
kuwa na hofu kubwa ya ukosefu
wa nguvu za kiume anasema ni
tatizo la afya ya akili na kwamba
eneo hilo lina magonjwa zaidi ya
20.

“Leo watu wanaodhani hawana
nguvu hizo, wanasaka dawa, wapo
wanaotaka kuongeza ukubwa
wa maumbile. Eneo hili lina
magonjwa mengi kama kuanga-
lia picha za ngono mitandaoni ni
matatizo pia, kubaka na kunajisi
watoto...”

Mtaalamu Lindikoki anataja pia
watu kuamini uchawi na kurogwa
kuwa ni tatizo na kusababisha
matatizo kwenye afya ya akili na
ndicho chanzo cha kuua wengine
kuwa ni wachawi, kuzua mita-
faruko kuwa watu wanaoamini
nguvu za giza na kuongeza mata-
tizo kwenye jamii inayoogopa ush-
irikina.

HUJAKOSA AKILI

Mtaalamu wa afya ya akili
kutoka Wizara ya Afya, Dk.
Erasmus Mndema wa Afya ya
Akili Wizara ya Afya, anakumbu-
sha kuwa na matatizo ya akili si
kukosa akili na kwamba wapo
waliopata tuzo ya Nobel kwa kazi
kuwa walizofanya licha ya kuwa
maradhi ya akili.
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ELIMU
NA GERALD
KITABU, RUFUI

FAO inavyokutengenezea kijana
mazingira kukopesheka, kujiajiri

« Uliyehitimu chuo kikuu, sekondari umo
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Vijana wakulima wakiwa kazini wilayani Rufiji wakifanyakazi chini ya mpango wa Kilimo cha kibiashara unaofanywa na FAO.

PICHA: GERALD KITABU

IJANA wa mikoa ya
Pwani, Dodoma, Singida
na Arusha, ni wanufaika

wa mpango wa Shirika
la Chakula na Kilimo la Umoja
wa Mataifa-FAO la kuwaatamia
vijana likiwapa elimu na maarifa
ili wajianzishie miradi, wakope
na wajiondoe kwenye umaskini,
kupitia kilimo biashara.

FAO inawatengenezea maz-
ingira ya kukopesheka na kujia-
jiri kupitia mpango wa kuata-
mia vijana ‘Youth Incubation
Program’, unaolenga waliomaliza
kidato cha nne, cha sita na vyuo
vikuu.

Wasomi wa vyuo vikuu na
wahitimu wa kidato cha nne
na sita wako kazini na shughuli
inaendelea katika Wilaya za Rufiji,
Kibiti na Mkuranga mkoani Pwani
kwenye kilimo cha mboga, kuna
wengine Dodoma, Singida na
Arusha ambako vijana wana-
jishughulisha na viazi pamoja na
maharage lishe.

Mkoani Pwani vijana wanu-
faika wanajishughulisha na

wilayani Mkuranga.

Walioko Rufiji, wanalima
mboga kama pilipili mwendokasi,
bamia, nyanya na matango
wanaeleza katika mazungumzo
na Nipashe.

Kaimu Ofisa Kilimo, Mifugo na
Uvuvi Wilaya ya Rufiji, (DALFO)
Hussein Harry anasema:

Tunajivu-

Nnia MpPango
wa FAO wa
kuatamia vi-
jana kuwa-
gusa hapa
kwenye
wilaya yetu,
tutahakikisha
vijana hawa
wanapata
mikopo kuen-
deleza kilimo
biashara ili
wakawe mfa-
no bora ka-
tika maeneo
walikotoka.

“Tunawatambua na kuwathamini
vijana wanaojishughulisha na
kilimo biashara walioko AGL
Farm Ltd na tuna mpango wa
kuwakopesha kutoka kwenye ile
asilimia 10 iliyotengwa kwa ajili ya
vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu.”

“Tunajivunia mpango wa
FAO wa kuatamia vijana kuwa-
gusa hapa kwenye wilaya yetu,
tutahakikisha vijana hawa wana-
pata mikopo kuendeleza kilimo
biashara ili wakawe mfano bora
katika maeneo walikotoka,”
anasema.

Anaeleza kuwa wapo vijana
watano kutoka kampuni ya
AGL Farm Ltd iliyoko shamba la
Mkongo ambao wamewasilisha
maombi, na kwamba wanawa-
fahamu na wanafanya vizuri.
Wanategemea kuwa vijana hao
wanaweza kupata mkopo.

Akizungumzia mpango wa FAO,
anasema umewaondoa vijana
mitaani na kuwaelekeza kwenye
kuwajenga, kuwapa elimu, ujuzi
na mbinu za kilimo biashara cha
kisasa na kufanikisha waweze
kukopesheka ili kufikia malengo
yao.

Vijana hao kutoka kata mbal-
imbali za wilaya hiyo wenye elimu
ya kidato cha nne wanajifunza
mbinu za kilimo bora shambani
hapo kwa udhamini wa FAO kwa
muda wa miezi miwili na wakiwa
mashambani wanafanya kazi kwa
vitendo kutoka kwa wenzao wali-
opata mafunzo nchini Israel.

Mkufunzi wa vijana hao ni
muhitimu wa Chuo Kikuu cha
Kilimo cha Sokoine (SUA),
Dickson Alex, anayesema aliamua
kuingia kwenye ujasiriamali
ili kubadilisha fikra za vijana
wenzake wasomi kuwa kilimo
siyo dhambi wala umaskini bali
ni utajiri.

Anasema ana elimu bora na
sifa za kuajiriwa lakini akaamua
kuwekeza nguvu kwenye kilimo
biashara akijua ipo siku kitamtoa
kimaisha.

“Hii ni awamu ya tatu napokea
vijana wanaotaka kuwa kama
mimi kutoka maeneo mbalim-
bali, kwa sasa nina jumla ya vijana
nane, watano ni wa kudumu na
watatu ni wa muda. Nafanya nao
kazi zote kwa vitendo au kwa
mikono kwa muda wa miezi
miwili. Nahamisha elimu na
ujuzi niliyopata SUA na Israeli
nawapa vijana ili kuwaonyesha na
kuwaaminisha wengine kuhusu
kilimo biashara,” anasema.

Dickson anasema kwa sasa
wameshapata soko kubwa la
bidhaa zao katika bwawa la
kuzalisha umeme la Mwalimu
Nyerere na hivi punde kuna
soko jingine kubwa kutoka kwa
watalii wanaotembelea hifadhi
ya wanyama ya pori la Mwalimu
Julius Nyerere -Selous.

“Kuna soko kubwa la mboga
hapa kwetu. Bwawa la kuzalisha
umeme la Mwalimu Nyerere peke
yake linahitaji tani tano kwa wiki.
Hii imetufanya tuongeze eneo la

uzalishaji kutoka ekari 10 mpaka
20 ili kukidhi mabhitaji hayo,”
anasema Dickson.

Anafafanua kuwa walikuja
kukagua mazao yanayotoka
shambani kwetu, jinsi tunapam-
bana kuhakikisha hatuwaangushi
kwa sababu tunalima kwa kuzin-
gatia ubora wanaotaka.

Nao baadhi ya wanufaika wa
mpango huo wa FAO waliopo
katika mradi huo, Juma Hemed
na Salma Hussein, wanaelezea
kufurahishwa na mpango huo na
kuuita ni mkombozi kwa vijana
hao ambao baada ya kumaliza
elimu ya sekondari walikuwa
hawana mbele wala nyuma.

“Mpango huu ni bora zaidi
kuwahi kutokea katika maisha
yetu na tunaahidi kujifunza kwa
vitendo kadri tuwezavyo ili tuki-
toka hapa tukaanzishe mashamba
yetu na tujikite katika kilimo
biashara,” anasema Hemed.

“Kwanza tunaishukuru seri-
kali Wilaya ya Rufiji kwa kutuleta
hapa, tunawashukuru FAO na
mkufunzi wetu kwa ushirikiano
wanaotupa hapa. Tumeshaomba
mkopo tunasubiria majibu tuki-
fanikiwa tutapanua mradi wetu
ili kulikamata soko lote la Bwawa
la Mwalimu Nyerere,” anasema
Salma.

Ofisa Mradi Mnyororo ya
Thamani na Ajira kwa vijana
kutoka FAO, Ajuaye Sigalla,
anasema mpango huu una lengo
la kuwavutia na kuwahamasisha
vijana waingie katika uzalishaji
kupitia kilimo biashara.

“Tunachokifanya ni kutam-
bua kampuni zinazoongozwa na
vijana za uzalishaji, au uchakataji
au masoko au zinazofanya vyote.
Huku ndiko hawa vijana wanak-
wenda kufanya kazi kwa vitendo,”
anasema.

Anaongeza kuwa FAO haiwapi
fedha vijana bali inatoa msaada
kidogo kama vifaa na mahitaji
mengine ili kuwezesha kazi ya
kujifunza kwa vitendo iendelee.

“Kwa kufanya hivyo tunawa-
saidia vijana viongozi kuwapun-
guzia gharama za uendeshaji
lakini kwa wapya wanapata fursa
ya kujifunza kwa vitendo na
kuongeza elimu na ujuzi. Waki-
toka hapo si kama walivyokuja,
wanakuwa ni watu wenye uta-
laamu. Tunafanya hivyo tukiwa
na mategemeo makubwa kuwa
wataenda kuendeleza kilimo
biashara na kubadilisha maisha
yao lakini pia kusambaza ualimu
na ujuzi huo katika jamii waliko-
toka,” anasema.

Mpango huu wa FAO wa Youth
Incubation Program katika mkoa
wa Pwani pia unaendelea katika
mikoa ya Dodoma, Singida na
Arusha ambako vijana wana-
jishughulisha na viazi pamoja na
maharagwe lishe wako kwenye
uzalishaji.
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Ubunifu wa BOT waibua mageuzi
ndani huduma za benki kongwe

« TCB; tumekuja na yetu kipekee « Wizara Fedha; mageuzi ya mfano

AKWIMU rasmi za Benki

Kuu ya Tanzania (BOT),

inatamka takribani miaka

16 tangu kuanza kupatika-
na kwa huduma za kibenki nchini
kwa njia ya mtandao wa intaneti,
pia malipo kufanyika kupitia
mtandao huo.

Taarifa ya Benki Kuu inaonye-
sha huduma hizo zilianza kwa
miamala chini ya 200,000, ikiwa
na thamani ndogo ya fedha kwa
mwaka mzima.

Huduma hiyo ya kidigitali, ni ya
kielektroniki ambayo benki zina-
tumia kuwawezesha wateja kuhu-
dumiwa kwa mtandao na ndani
ya mageuzi hayo, ndani yake kati
ya wanaoajumuisha ni Benki ya
Biashara Tanzania (TCB), ambayo
ikaamua kuwekeza nguvu zake.

Kushiriki zaidi kwa TCB katika
maendeleo yake na uwekezaji
unaofanywa na wadau wengine,
pamoja na kusimamiwa kikamilifu
na BoT, kumefanya huduma za
kibenki kwa mtandao kuwa na
matokeo chanya zaidi na yenye
manufaa kibiashara na kiuchumi.

Takwimu rasmi za BoT zinao-
nyesha mchango wa intaneti
kwenye huduma za benki, kuna-
saidia kuenea huduma jumuishi za
kifedha na mchango wake katika
kuifanya Tanzania kupunguza
matumizi ya fedha taslimu kwenye
uchumi.

Kwa sasa, huduma hii ya kidigi-
tali inatajwa kuhusisha wastani wa
miamala milioni moja kwa mwezi,
ikiwa na thamani ya Sh. billioni 10,
ikilinganishwa na miamala 164,470
yamiaka 16 iliyopita, ilipoanzishwa.

Katika taarifa ya hivi karibuni,
Benki Kuu inasema idadi ya
miamala ya huduma za kibenki
kwa mtandao iliongezeka hadi
969,126 mwezi Desemba mwaka
jana, ikiwa tangu mwaka 2021 na
thamani ya shughuli hizo ikawa ni
Sh. trilioni 11.26.

“Nchini Tanzania, fedha taslimu
ndio njia maarufu ya kufanya
malipo. Hata hivyo, kuna njia
nyingine mbalimbali za kufanya
malipo kama vile hundi, malipo
ya kielektroniki, malipo ya kadi,
malipo kwa njia ya mtandao na
malipo kwa njia ya simu,” taarifa
ya BoT inadokeza.

Hivi karibuni Benki ya Biashara
ilifanyia maboresho makubwa
katika mfumo wake wa intaneti za
huduma za kibenki, inaufanya iwe
shida zaidi na kutoa huduma kwa
ufanisi mkubwa.

WADAU WANENA

Meneja Mwandamizi Huduma za
Kimtandao, Allen Manzi wa Benki
ya Biashara, anafafanua mabore-
sho waliyoyafanya ni uwekezaji wa
ndani, ambao walijitegemea kwa
kila kitu.

Mgeni rasmi katika uzinduzi
wa huduma hiyo ya viwango vya
kimataifa, Katibu Mkuu Wizara ya
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba (kushoto), akipongezana na Ofisa Mtendaji Mkuu wa TCB, Sabasaba
Moshingi, baada ya kuzinduliwa huduma ya ‘TCB Internet Banking’, ambayo uboreshaji wake umefanywa na wataalamu wa ndani wa
taasisi hiyo ya serikali. PICHA: MTANDAO

Jambo hili
linasaidia
sana kKuwaju-
muisha watu
kwenye mi-
fumo rasmi
va kifedha,
kwa sababu
ni utaratibu
wa Kihudu-
ma unaom-
wezesha
mteja kufan-
ya malipo na
kukidhi mah-
itaji yake ya
kimiamala.

Fedha na Mipango, Emmanuel
Tutuba, anasema wazo la TCB kuja
na ubunifu huo yenyewe, lina sifa
ya kuigwa na taasisi zote za umma
hasa benki za serikali.

“Nimefurahi kusikia kuwa
mifumo ya huduma hii ya kidigi-
tali, pia imeunganishwa na mfumo
wa MUSE ili kuzirahisishia taasisi
za umma zinapofanya malipo
kwa kuziondolea adha ya kwenda
benki,” anatamka mtendaji mkuu
huyo wa Wizara ya Fedha na
Mipango.

MUSE ni mfumo wa malipo wa
serikali mahususi kwa gjili ya Seri-
kali Mtandao ambao lengo lake
kuu ni kuchochea matumiziya
Teknoliojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) kusaidia kubore-
sha utoaji wa huduma za umma.

“Mfumo mpya wa TCB wa
huduma za kibenki kwa mtandao
umeimarisha sana shughuli zetu
za kibenki na kupunguza foleni
za wateja kwenye matawi yetu
sambamba na kuongezeka kwa
miamala ya kidigitali kadri wateja
wanavyoongezeka kuutumia,”
anaeleza Manzi na kufafanua:

“Jambo hili linasaidia sana
kuwajumuisha watu kwenye
mifumo rasmi ya kifedha, kwa
sababu ni utaratibu wa kihuduma
unaomwezesha mteja kufanya
malipo na kukidhi mahitaji yake
ya kimiamala.”

“Hiyo ndiyo maana halisi ya
huduma jumuishi za kifedha
kwa mujibu wa Benki ya Dunia,”
anaeleza Manzi, akifafanua
kwamba, kimsingi, malipo na hata

kufanyika manunuzi kupitia inta-
neti ni suala linalohusu kupatikana
urahisi na wepesi kwa huduma za
kibenki na kifedha kwa ujumla.

Kwa mujibu wa Manzi, hadi sasa
huduma za intaneti benki, zime-
leta mapinduzi makubwa katika
malipo ya kielektroniki nchini,
inakubalika kwa wengi, hoja
ambayo Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha, Tutuba, amefafanua.

Tutuba anaitafsiri kwamba ni
jukwaa linalounganisha mifumo
yote ya malipo kitaifa akiitaja kwa
majina ya kitaalamu; GePG, TISS,
TACH TIPS, SWIFT, EAPS, na SADC
RTGS. Manzi anajisifu kwamba,
mfumo wao wa malipo kidigitali
umepokelewa vizuri sokoni na
kuipandisha hadhi taasisi hiyo
kongwe ya umma inavyowahu-
dumia wananchi na uchumi wa
taifa kwa ujumla.

Anataja mojawapo ya matokeo
yake makubwa ni kuchangam-
kiwa na watumiaji wengi, Manzi
akisema wengi wanavutiwa na
uwezo wake wa kumfanya mtu
kujiunga nayo yeye mwenyewe
kidigitali. Kujaza makaratasi kwa
ajili ya hilo ha kuhitajiki tena.

Hilo, analieleza kwamba,
limechangia kuongezeka miamala
inayohusisha mfumo wake kwa
asilimia 43 kati ya mwaka jana na
mwaka huu.

Kuhusu huduma za kibenki za
TCB kwa njia ya mtandao wa inta-
neti ina utofauti wake na utaratibu
wa awali, Manzi anaelezea:

“Kwanza kabisa ni rahisi
kutumiwa na wateja na kwa wale

wenye akaunti binafsi na zile za
akiba, pia si kazi kubwa kwao kuji-
unga na huduma hii. Wateja wetu
wakubwa wao hilo linafanyika kwa
muda mfupi sana.”

“Pili, ni mfumo salama ambao
utaratibu wake wa maneno ya
siri ya wateja si rahisi kuduku-
liwa kwa namna yoyote ile. Pia,
una uwezo wa kukamilisha aina
zote za malipo. Ikiwamo ya GePG,
TISS, TT, malipo yanayohusisha
viwango vikubwa vya malipo na
kuhamisha fedha kutoka benki
kwenda kwenye akaunti za simu
za mkononi na vitu kama hivyo,”
anasema Manzi.

Anausifu mfumo kwamba una
ufanisi, salama na upatikanaji
wake ni popote na kila mahali,
ukifanyika katika mazingira rafiki
katika matumizi, watumiaji wak-
inufaika maradufu.

Vilevile, anataja faida ya kupati-
kana kwa nafuu, kwa wanaojiusi-
sha na hasa biashara za nje ya nchi.
Manzi anaendelea, kwamba TCB
badi iko katika hatua za maboresho
kupatikana kwa ufanisi maradufu.

“Kwa jinsi huduma hii ilivy-
ochangamkiwa, tuna matumaini
ya kufanya vizuri zaidi huku
miamala ya kidijitali ikiongezeka
kadri muda unavyoongezeka,”
Manzi anasema.

Benki Kuu inasema, ukuaji kwa
matumizi ya mifumo ya kifedha
ya kidigital kwenye miaka ya kar-
ibuni, kunachochewa zaidi na
teknolojia ya simu za mkononi
na kuendelea kufanya vizuri kwa
uchumi wa taifa.
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Athari tabianchi si mafuriko, vimbunga
pekee hata unyanyasaji Kijinsia umo pia

INATOKA UK.13

wengine kuambukizwa maradhi
ya ngono na kwa ujumla kuwa-
haribia mipango na michakato
ya maisha yote hayo yakiongeza
umaskini, ugumu wa maisha na
matatizo ambayo mzizi wake ni
mabadiliko ya tabianchi.

Aidha, anasema bado tatizo
la mfumo dume linaendelea
kushika kasi kwa wanaume
kujiona wao ndiyo wenye nguvu
na uwezo katika maamuzi na
uongozi kwa kutumia rasili-
mali ikiwamo kuuza mazao na
kutumia pesa kwa manufaa yao
pekee bila ya kuwashirikisha
wanawake wanaolima pamoja
mashamba au kuzalisha mali
nyingine mfano ufugaji.

Hivyo anaitaka jamii kuacha
tabia ya kupuuza maagizo na
maelekezo wanayopewa kuhusu
masuala mbalimbali yakiwamo
ya kuboresha kilimo ili kujie-
pusha na masuala ya ukatili wa
kijinsia na pengine wa kingono
wanaofanya kwa kujua au hata
kwa kutokujua.

Anawataka viongozi kuanzia

®

Lengo kuu

la mradi huo
ni kuleta us-
awa katika
Mmaeneo Mma-
tatu ambayo
ni wanawake
Nna UONEOZi Na
ngazi za ku-
fanya maamu-
zi, ukatili wa
kingono (SGBV)
na Kkilimo na
mabadiliko ya
tabianchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA, Dk. Rose Reuben ambaye ni
mwanahakati anayehimiza kuwapo juhudi zaidi kukomesha
unyanyasaji watoto na wanawake kutokana na vyanzo mbalimbali
yakiwamo mabadiliko ya tabianchi. PICHA: TAMWA

vitongoji sambamba na viongozi
wa vituo vya taarifa na maarifa
kutoa ushirikiano kwa waandi-
shi wa habari ili kuelimisha
jamii kuhusu kupinga ukatili wa
kijinsia hasa ukatili wa kingono

(SGBV).

Akizungumzia mradi wa
RWCC Catherene anasema
mradi huo unatekelezwa kwa
miaka sita kuanzia mwaka 2021
hadi 2026 katika mataifa matatu

ya Tanzania, Kenya na Ethio-
pia na kwamba hapa nchini
unatekelezwa katika mikoa ya
Manyara, Morogoro na Kiliman-
jaro.

Anasema lengo kuu la mradi
huo ni kuleta usawa katika
maeneo matatu ambayo ni
wanawake na uongozi na ngazi
za kufanya maamuzi, ukatili wa
kingono (SGBV) na kilimo na
mabadiliko ya tabianchi.

Dk. Rose Reuben, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
(TAMWA), na mwezesha wa
mafunzo hayo, yanayofanyika
Dar es Salaam, anawataka wana-
habari kuripoti kwa kina habari
zinazohusu masuala ya kupinga
ukatili wa kijinsia ili kuifanya
jamii kuwa na uelewa mzuri na
kuacha matendo hayo ambayo
ni hatari hasa kwa watoto na
kwa taifa.

Anaongeza kuwa iwapo
kutakuwa na uelewa mzuri
katika masuala ya jinsia jamii
inaweza kuendelea kwa namna
mbalimbali ikiwamo kukua kiu-
chumi sambamba na kutimiza
malengo 17 ya Umoja wa Mataifa
ya Maendeleo Endelevu (SDGs).

“Hata katika malengo ya
maendeleo endelevu suala zima
la jinsia ni jambo mtambuka na
linaingia katika kila sekta kwa
sababu ndiko kuna watu na lina-
gusa wanawake na wanaume
na kama kuna usawa wa jinsia
tunaweza kutimiza malengo
yote ya SDGs kuanzia la kwanza
hadi la 17,” anasema Dk. Rose.

Anakumbusha kuwa usawa wa
kijinsia unalenga kufikia jitihada
za kuleta usawa kati ya jinsi zote
mbili na kuondokana na unyan-
yanyasaji wa aina mbalimbali
uliokuwa unafanyika dhidi ya
wanawake, watoto, wasichana na
makundi mengine kwenye jamii,
yanayotawala katika maisha ya
kila siku.

Usawa wa kijinsia unahusiana
na haki za binadamu, hasa za
wanawake kuanzia maendeleo
ya kiuchumi, kisiasa, kijamii,
kielimu ambayo ni nyenzo ya
kumaliza umaskini duniani
hasa jamii ambamo wanawake
hawana haki.

WANENAVYO MALENGA

Wanawake twawacheka, kusema bila kuchoka,

KUFA NA TAI SHINGONI

ILI tusife haraka, maumivu yatushika,

Bora kufanya haraka, ya moyoni kututoka,
Kwa washauri kufika, ya kwetu kuyaanika,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Jambo gumu lakufika, kufanya kuhangaika,
Hadi moyo waumuka, na fikira zinachoka,
Kwa mtu lisipotoka, mwisho waweza pasuka,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Yaweza kufikirika, lako gumu kubebeka,
Kama vile lakufika, tangu nchi kuumbika,
Kumbe kama likisika, ni dogo la kubebeka,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Gonjwa la moyo kufika, shinikizo panda
shuka,

Ni hayo umeyashika, moyo unashughulika,

Hadi pale inafika, yanashindwa vumilika,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Wanaume vasikika, wengi vifo huwashika,
Sababu yakiwafika, wabaki wasononeka,
Kwa wenza kuyaanika, aibu zinawashika,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Hili likieleweka, Kufichaficha kuchoka,
Pazuri tutapafika, shida nyingi kuondoka,
Mauti kufikafika, kwaweza sahaulika,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Kumbe nyingi takataka, ambazo zinawafika,
Ndivyo zinahamishika, zisije zikawabaka,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Moyo mdogo hakika, amani yahitajika,

Mizigo ya kubebeka, kubeba yaleta shaka,
Kama haujapasuka, nyufa zaweza jengeka,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Kaka na dada amka, haya upate kushika,
Afya ni kutajirika, magonjwa kufukarika,
Yale ya kuepukika, bora yasijetushika,
Kufa na tai shingoni, twaweza kukuepuka.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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SAMIA SCHOLARSHIPS

Ni ukweli sasa kuwa Kkusoma,
kufaulu sayansi inawezekana

AFANIKIO ya kitaal-
uma yanakwenda
pamoja na mikakati
madhubuti ili ku-
fanikisha kutimiza malengo yali-
yowekwa. Masomo ya sayansi
kama Fizikia, Kemia, Baiolojia,
Lishe, Kilimo na Hisabati hayas-
omwi kikamilifu kukiwa na hisia
kuwa ni magumu au hulingan-
ishwa na misemo kuwa ni fupa
linalomshinda fisi.

Hivyo ni muhimu kuwekewa
mikakati ili kuongeza ufaulu
wa wanafunzi kuanzia elimu ya
msingi hadi vyuo vya juu hasa
kwa kuwa ipo dhana potofu
miongoni mwa wanafunzi kuwa
masomo ya sayansi na hisa-
bati wengi hawayawezi kisa ni
magumu.

Hisia hizo zimepelekea baadhi
ya wanafunzi kuyachukia na kila
mwaka kuathiri ufaulu wake
kuanzia mitihani ya ndani ya
shule, ngazi ya wilaya, mkoa,
kanda hadi ngazi ya taifa.

Kutokana na hali hiyo, vion-
gozi wa elimu katika ngazi mbal-
imbali, wamekuwa wakiweka
mikakati ya kutoa motisha kwa
wanafunzi watakaofanya vizuri
katika masomo ya sayansi na
hisabati ili kuongeza ufaulu,
hatimaye kupata wataalamu wa
fani mbalimbali za sayansi bila
kusahau walimu wake ambao
nao wanahamasishwa kwa
namna tofauti.

Safari hii, Rais Samia Suluhu
Hassan, ameonyesha moyo wa
dhati kuinua sekta ya elimu
hasa katika kuongeza chachu
kwa wanafunzi ili kupenda na
kufaulu masomo ya sayansi kwa
kutoa ufadhili wa Samia Scholar-
ships kwa wanafunzi watakao-
faulu viwango vya juu kwenye
sayansi katika mtihani wa kidato
cha sita ili kuendelea vyuo vikuu
katika fani hiyo.

Samia Scholarship itaghara-
mia kwa asilimia 100 masomo
ya vyuo vikuu vya Tanzania
kwa wanafunzi ambao wame-
faulu viwango vya juu na kupata
udahili kwenye tiba, uhandisi,
teknolojia na hisabati.

Kwa wanafunzi wa kike ili
kupata ufadhili huu, anapaswa
awe na ufaulu kwa daraja la
kwanza kuanzia pointi 3 hadi
6 , wanaume wawe na daraja la
kwanza kuanzia pointi 3 hadi 5
na kwa wenye mabhitaji maalum
wawe na ufaulu wa daraja la
kwanza pointi 5 hadi 9.

Uhisani huo wa Rais utawez-
esha wanafunzi kupata ufadhili
kwa kipindi cha kati ya miaka
mitatu hadi mitano kulingana na
programu wanayosoma chuoni.

Kuna mabhitaji mengi yanay-
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msingi na sekondari, lakini pia

imeanza kuwalipia gharama zote za vyuo vikuu watakaofanya vizuri kwenye kozi za sayansi. PICHA: MTANDAO

ogharimu fedha nyingi ili kum-
wezesha mwanafunzi kusoma
elimu ya juu, mathalani, ada,
chakula na malazi, mafunzo kwa
vitendo, vitabu, utafiti, bima ya
afya, mahitaji maalum ya vitivo
na vifaa saidizi kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalum.

Samia Scholarship inaghara-
mia mabhitaji yote haya, hivyo
mwanafunzi kulipiwa kila kitu,
kazi kubwa kwa mwanafunzi ni
kusoma kwa bidii ili kuendelea
‘kufanya kweli’ katika masomo
yake ili kuwa sehemu ya wataal-
amu wa sayansi na teknolojia wa
Tanzania.

Vilevile, mwanafunzi atapaswa
kufaulu ufaulu wa juu usiopun-
gua wastani wa alama zote za
mitihani zikijumlishwa na kuga-
wanywa zifikie 3.8 (3.8 GPA) ili
kuendelea kuwa mnufaika wa
ufadhili huu.

Akitangaza kufunguliwa kwa
dirisha la maombi ya ufadhili
wa Samia Scholarships, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda anasema
uchambuzi huo wa wanufaika
640 wa umezingatia uwiano wa

wasichana 244 sawa na asilimia
38 na wavulana 396 sawa na asil-
imia 62 na kwamba wanafunzi
kutoka shule za serikali ni 396
sawa na asilimia 62 na shule
binafsi ni 244 sawa na asilimia
38 ikijumuisha Tanzania nzima.

“Ndugu wanafunzi, ni wakati
sasa wa kubadili mitizamo
kuhusu masomo ya sayansi kwani
wanufaika wa Samia Scholarship
ni kielelezo kuwa inawezekana
kufaulu masomo haya.”

Cha muhimu ni kuwa na
ndoto za kusoma fani za sayansi,
kwa bidii, kuzingatia kikamilifu
mafundisho ya walimu ndani na
nje ya darasa bila kusahau kum-
tanguliza Mungu katika masomo
na juhudi zote.

Ufadhili huo utawapunguzia
mzigo wazazi na walezi ambao
wanawajibika kulipia gharama za
elimu za watoto wao na pengine
wale ambao hawana uwezo.

Hivyo basi, wazazi na walezi
wanayo nafasi ya kuongeza
hamasa kwa watoto wao
kupenda masomo ya sayansi ili
kupata fursa hii inayotolewa na
Rais Samia Suluhu Hassan.

Ndugu wa-
nafunzi, ni
wakati sasa
wa kubadili
mitizamo
kuhusu mas-
OMO Va Ssay-
ansi kwani
wanufaika
wa Samia
Scholarship
ni kielelezo
kuwa in-
awezekana
kufaulu maso-
mo haya.

Kwa kuanzia katika mwaka
wa masomo 2022/2023, serikali
imetenga bilioni tatu kufadhili
wanafunzi, Profesa Mkenda
anasema na kuongeza: “Tutaka-
poingia mwaka wa pili inaweza
kuwa shilingi bilioni sita na
zitaendelea kuongezeka kulin-
gana na uhitaji”.

Serikali inafanya jitihada za
kuongeza vitabu shuleni, kujenga
na kukarabati maabara, kununua
vifaa vyake na kuajiri walimu
wa sayansi, ili kuongeza kasi ya
wanafunzi kupenda na kufaulu
masomo hayo.

Wanafunzi kwa upande wao
wanao wajibu wa kusoma kwa
bidii ili kufanya vizuri katika
masomo yao na hatimaye kuitu-
mikia nchi yao kwa kuwa sehemu
ya wataalamu wa fani za sayansi
kama vile uhandisi, tiba, hisabati
na teknolojia kwa maendeleo
endelevu.

Mwandishi ni Mwalimu
wa Sekondari ya Mlali
iliyoko Kongwa mkoani
Dodoma.

Maoni : 0620 800 462.
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Wafanyabiashara wakiwa wameegesha mafurushi ya bidhaa zao jana, kabla ya kupanga kwenye meza katika mnada unaofanyika kila Jumamosi Loliondo, Kibaha mkoani
Pwani. PICHA: SABATO KASIKA

Dereva wa bodaboda akipita katika barabara ya mabasi ya mwendokasi
Kimara Baruti Dar es Salaam juzi, wakati Jeshi la Polisi limeshataja vyombo
vya moto vinavyoruhusiwa kupita kwa dharura katika barabara hiyo. PICHA:
SABATO KASIKA

I\

Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete, akipata maelezo kwa 4 =
Meneja wa Masoko wa Kampuni ya Global Land Solutions Ltd, Murtaza Adamjee, . ) =

huku Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo, Zainuddin Adamjee akishuhudia Ofisa Ardhi Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Selestin Liweje (kulia), akizungumza na
katika maonyesho ya 3 ya uwekezaji na biashara yanayoendelea mkoani Pwani, wananchi wa Kata ya Majengo wilayani humo katika shughuli ya kugawa hati miliki
Halmashauri ya Mji wa Kibaha. PICHA: MPIGAPICHA WETU 131 za viwanja kwa wananchi juzi katika viwanja vya Shule ya Msingi Mdote. PICHA:

STEVEN WILLIAM
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Wakurugenzi

h’shauri waonywa :

matumizi fedha
za serikali
Na Grace Mwakalinga, SONGWE

Watanzania wahamasishwa
unywaji zaidi wa kahawa

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

KATIBU Tawala Mkoa wa Song-
we, Happines Seneda, amewata-
ka wakurugenzi wa halmashauri
za mkoa huo, kuacha kutumia
fedha za serikali kinyume na
maelekezo ili zitumike kwa
malengo yaliyokusudiwa.

Aliyasema hayo wakati wa ki-
kao cha kujadili afya ya msingi
kwa jamii kilichowahusisha
wadau mbalimbali wakiwamo
wakuu wa idara, wakurugenzi,
wakuu wa wilaya, maofisa ta-
wala na makatibu.

Alisema serikali ilipeleka fedha
kwa ajili ya utoaji wa elimu ya
lishe katika halmashauri zote la-
kini zipo baadhi ya halmashauri

ikiwamo Momba imetumia fedha §

hizo kinyume.

Alisema licha ya Mkoa wa
Songwe kulima mazao lakini hali
ya udumavu ipo juu na kwamba
mikakati ya serikali iliwekwa

ikiwamo utoaji wa elimu kuanzia :

zilitolewa kuhakikisha hilo lina-
fanikiwa.

“Momba mmefanya kitu cha
ovyo, serikali ilileta fedha ka-
tika bajeti iliyopita kwa ajili ya
kufanikisha elimu ya lishe in-

awafikia wananchi lakini hamku-

fanya hivyo na fedha Sh.milioni
90 mkazitumia kwa matumizi
mengine mnayo yajua ninyi,
mmekwamisha jitihada za seri-

kali hilo lisijirudie,”alionya Sene- §

da. Alisema mwaka 2022, Mkoa
wa Songwe umepokea Sh.milioni
327 kwa ajili ya kuwezesha
chanjo zote, kusisitiza kuwa

fedha hizo zitumike kama zilivy-

oelekezwa na kwamba kinyume
na hapo hatua kali za kisheria
zitachukuliwa.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Waziri Kindamba, alisema ni
aibu kwa mkoa unaolima mazao
mengi lakini unaongoza kwa

udumavu, jambo ambalo alisema

halikubaliki na kwamba ipo haja
wakuu wa wilaya, wakurugenzi
na viongozi wengine wakiwamo
wa dini kuhakikisha elimu ya
lishe inawafikia wananchi.

Alisema chakula bora siyo
chakula cha kujaza tumbo bali
ni kile kinachozingatia makundi
maalum ya vyakula ikiwamo
matunda, mboga na kufanya
mazoezi.

ATANZANIA
wamehamasishwa
unywaji wa ka-
hawa ili kuongeza
mnyororo wa thamani wa bid-
haa hiyo ambao utawasaidia
wafanyabiashara na wakulima
kujiongezea kipato.

Wito huo umetolewa na Me-
neja wa Kituo cha Utafiti wa
zao la Kahawa nchini (TaCRI),
Nyanda za Juu Kusini, Dis-
mas Pangalasi, wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu
mwitikio wa wananchi kunywa
kahawa.

Alisema ni asilimia saba tu

ya wananchi wanaokunywa
kahawa na kwamba idadi hiyo
ni ndogo kuliko uzalishaji we-
nyewe.

“Pamoja na kinywaji cha ka-
hawa kuwa kinywaji kinacho-
tumiwa na watu wengi duniani
baada ya maji, Tanzania ni asil-
imia saba tu ya kahawa ambayo
huzalishwa hutumika nchini
kama kinywaji

“Zipo faida nyingi za unywaji
wa kahawa ikiwamo kuwa-
kutanisha wadau mbalimbali
ambao husaidia kuimarisha
mnyororo wa thamani ambao
humnufaisha mkulima pamoja
na mfanyabiashara.”

Akizungumzia unywaji wa
kahawa, Mkuu wa Wilaya ya Il-

eje, Anna Gidarya alisema seri-
kali inasisitiza kilimo biashara,
hivyo aliwataka Watanzania
kuachana na imani potofu zi-
nazoelezwa kuwa kahawa ina
madhara kiafya.

“Tukiimarisha soko la ndani
kwa kunywa kahawa yetu,
kahawa itakuwa na manufaa
zaidi kwa sababu ushindani
utaongezeka kati ya soko la
ndani na soko la nje, hivyo
kumsaidia zaidi mkulima wa
Tanzania na kutengeneza
ajira  kwa vijana,” alieleza
Gidarya.

Aliongeza kuwa kahawa ni
kinywaji kinachotumiwa zaidi
duniani takwimu zinatuonye-
sha kuwa vikombe bilioni 2.7

hunywewa kila siku ni muhimu
tukahamasishana kunywa ili
kuongeza thamani ya zao hilo

kwa kuwawezesha wafan-
yabiashara na wakulima ku-
jiongezea kipato.

Gidarya aliwataka vijana na

wanawake kuingia kwenye
uzalishaji wa zao la kahawa
ili kuondokana na umaskini,
kwamba kwa sasa ni asilimia 18
tu ya vijana na wanawake wa-
naojishughulisha na uzalishaji
kahawa mkoani humo.
Shaji, Lucy Shonza, aliiomba
serikali kuongeza maofisa
ugani kwenye maeneo yao ili
kuongeza uzalishaji wa zao
hilo.
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Mkuu wa Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya, Reuben Mfune (kushoto), akisaini mkataba wa afua za lishe unaolenga kupunguza uduma-

VU jana kwenye ukumbi wa Mkapa. Anayeshuhudia ni Mkuu wa Mkoa, Juma Homera (kulia). PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wanafunzi kutokupewa chakula shuleni chanzo kushuka ufaulu

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

KUTOKUWAPO kwa chakula
cha mchana kwenye shule za
msingi na sekondari wilayani
Songwe imetajwa kuwa ni
moja ya sababu zinazochang-
ia kupunguza ufaulu kwa wa-
nafunzi.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Ofi-
sa Elimu Shule za Msingi wilayani
humo, Michael Nzunda, kueleza
kuwa licha ya kutoa maelezo kwa
wazazi na walezi lakini hakuna

utekelezaji.

Alisema ajenda ya chakula
shuleni ipo kwa muda mrefu,
lakini hakuna mwitikio wa wa-
zazi kutekeleza licha ya kutumia
mikutano ya hadhara, vikao vya
madiwani lakini bado hakuna
mwitikio.

“Wilaya yetu imekuwa ikifanya
vibaya kwenye mitihani mbal-
imbali ya kitaifa, miongoni mwa
sababu zinazochangia ni kukose-
kana kwa chakula shuleni njia ya
kukabiliana na hilo ni kuhimiza
chakula lakini mwitikio ni mdogo

tunaomba sana wazazi mtuunge
mkono,” alisema Nzunda.

Kupitia kikao cha kujadili
vikwazo vinavyochangia wa-
nafunzi kufanya vibaya kwenye
mitihani yao, baadhi ya wadau
wakaiomba halmashauri kutun-
ga sheria ndogo ambayo itawa-
bana wazazi na walezi kuchangia
chakula kwa lazima.

Samwel Mwala, alisema re-
kodi zinaonesha kuwa shule
nyingi zinazopika vyakula ndizo
zinaongoza kwa ufaulu hivyo
jukumu hilo lazima lisimamiwe

wazazi wenyewe ili watoto wa-
pate chakula cha asubuhi na
mchana.

Mkuu wa wilaya hiyo, Simon
Simalenga, alisema chakula
kwa shule za msingi na sekond-
ari ni lazima na kuangiza wara-
tibu wa elimu pamoja na maofisa
elimu kusimamia suala hilo.

Aidha, aliwataka watumishi
wa wilaya hiyo suala la chakula
kuwa ajenda ili kuongeza morali
kwa wananchi kuchangia chaku-
la shuleni kwa ajili ya kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi.

Mwalimu wa Shule ya Msingi
Mkwajuni, Anna Samir, alisema
ni ngumu kufikia malengo ya ku-
wawezesha wanafunzi kufanya
vizuri kwenye masomo yao, hasa
wanaotoka kwenye kaya mas-
kini kutimiza ndoto zao endapo
wazazi wanagoma kuchangia
vyakula shuleni.

Hivi karibuni Kikao cha Kama-
ti ya Lishe Mkoa wa Songwe,
kiliazimia shule zote za msingi
na sekondari kuanza kupanda
bustani za mboga na matunda Tli
kuimarisha lishe kwa watoto.
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JKT vyaagizwa kuzallsha chakula
Kuipunguzia mzigo serikali

Na Renatha Msungu,
CHAMWINO

KUU wa Majeshi ya

Ulinzi, Jenerali Jacob

Mkunda amelitaka

Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) kuzalisha chakula kwa
wingi ili kuipunguzia serikali
gharama za chakula.

Alitoa rai hiyo mwishoni
mwa wiki wakati JKT ikikabi-
dhiwa zana za kilimo yakiwamo
matrekta, mashine za kupandia
na kuvunia katika hafla iliyo-
fanyika makao makuu ya jeshi
hilo.

Alisema JKT linapaswa kuan-
zisha viwanda vya kimkakati ili

kuhakikisha wanazalisha chaku-
la kwa wingi na kuimarisha us-
alama wa chakula.

Mkuu huyo alisema wana-
paswa kuhakikisha wanafanya
kilimo kwa malengo, ikiwamo
upanuzi wa mashamba kwa ku-
tumia teknolojia na utaalamu
wa kilimo wanachofanya ka-
tika maeneo mbalimbali hapa
nchini.

“Mnahitajika kufanya upanuzi
wa maeneo ya mashamba zana
mnazo zidisheni kufanya kilimo
chenye tija,”alisema Jenerali
Mkunda.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kil-
imo mkakati, Mifugo na Uvuvi,
Brigedia Jenerali Hassan Ma-

bena, alisema jeshi hilo limeji-
panga hadi kufikia 2025 wawe
na uwezo wa kujitosheleza kwa
chakula.

Brigedia Jenerali Mabena
alisema wamejipanga kuhakiki-
sha jeshi hilo linajitosheleza kwa
chakula ili kuipunguzia gharama
serikali ya chakula.

Alisema wanaishukuru Seri-
kali na Wizara ya Ulinzi kuto-
kana na kuwakabidhi bidhaa
hizo ambazo wanaamini zitatu-
mika vyema katika upanuzi wa
kilimo.

“Tunashukuru  kuongezewa
zana za kilimo ndani ya JKT hii
inazidi kuchochea hari ya ku-
fanya kilimo chenye tija ndani

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

yaJKT,” alisema Brigedia Jenerali
Mabena.

Alisema lengo lao ni kuona
JKT inazalisha chakula cha ku-
tosha ndani ya jeshi hilo pamoja
na kusambaza nje ya jeshi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ul-
inzi, Dk. Faraji Mnyepe, alisema
wizara hiyo itahakikisha JKT
inaendelea kupata zana za kisa-
sa na bora za kilimo ili waend-
elee kufanya kilimo chenye tija
hapa nchini.

Dk.Mnyepe alisema uzalishaji
wenye tija utasaidia kuzidi kui-
marisha usalama wa chakula
hapa nchini pamoja na upati-
kanaji wa chakula bora ndani ya
nchi.

‘Wapuuzeni wanaotoa vitisho bima ya afya’

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI imewaomba wa-
nanchi kuunga mkono suala la
bima ya afya kwa wote na kupu-
uza vitisho juu ya suala hilo kwa
kuwa limefanyiwa kazi kwa zaidi
ya miaka 10.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya, Prof. Abel Makubi, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akizungumza kwenye
Kituo cha Televisheni cha Taifa
(TBC) kuhusu Muswada wa Bima
ya Afya kwa Wote uliosomwa
bungeni hivi karibuni.

Alisema muswada huo ume-
buniwa kwa takribani miaka 10
na sasa imefikishwa hatua ya ku-

ingia bungeni ili kuweka mfumo
imara wa wananchi kupata hu-
duma ya afya.

“Wananchi wasitishwe na
wala usiogope juu ya sheria
hii, tunahitaji kila Mtanzania
awe na bima ya afya na hata
kwa wananchi wasio na uwezo,
serikali imeweka mazingira ya
kuwatambua na kuwapa kadi
maalum za kupata huduma za
matibabu, hivyo tuunge mkono
suala hili ambalo ndiyo mkom-
bozi mkubwa katika afya zetu,”
alisema Prof. Makubi.

Alisema kuwapo kwa sheria
hiyo wananchi wengi watakuwa
na uhakika wa kupata huduma
za matibabu wakati wanapozi-
hitaji.

“Ili kila mwananchi aweze
kushiriki shughuli za maende-
leo ni lazima awe na uhakika wa
afya yake kupitia uhakika wa ku-
pata matibabu, lakini sheria hii
itasaidia kuwaepusha wananchi
kuingia kwenye janga la umaski-
ni ambalo hutokana na gharama
kubwa za matibabu hivyo jambo
hili ni muhimu na tulipe kipaum-
bele,” alisisitiza Prof. Makubi.

Alieleza kuwa sheria hiyo
inakwenda kuweka usawa ka-
tika kitita cha mafao kwa wa-
nanchi watakaojiunga na bima
ya afya lakini kuwa na fursa ya
wananchi wote kupata huduma
katika vituo vyote vya kutolea
huduma vya umma na binafsi
kuanzia ngazi ya zahanati.

Hata hivyo, alisema sheria
hiyo itaipa nguvu Mamlaka ya
Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA) kuratibu na kudhibiti
bima za afya kutoa huduma bora
kwa wananchi.

“Uamuzi huu ni muhimu kwa
kuwa asilimia 85 ya Watanza-
nia walikuwa nje ya mfumo wa
bima na kutokuwa na uhakika
wa kupata huduma za afya,
ilikuwa ni adha kubwa kwa
wananchi,”alisema.

Alisema kuwa sheria itaweka
viwango vya michango kulin-
gana na hali halisi ya gharama
za utoaji wa huduma za afya,
kwamba viwango pendekezwa
kwa sasa ni Sh. 340,000 kwa
kaya ya watu sita.

leenzele
vyakumbwa

ukosefu wa maji

Na Augusta Njoji,
MPWAPWA

vya Seluka na Wiyenzele
wilayani Mpwapwa, wa-
nakabiliwa na ukosefu wa
huduma ya majisafi ku-
tokana na mradi wa maji
uliyoko kushindwa kutoa
maji hali inayohatarisha
afya zao.

Wakieleza malalamiko
yvao kwa Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso, mwishoni
mwa wiki, wananchi hao
walieleza kuwa wame-
kuwa wakipata matatizo
ya ukosefu wa maji kwa
muda mrefu.

Mkazi wa Seluka, Yona
Kutala, alisema wananchi
wa Seluka wanakabiliwa
na kero ya maji hali in-
ayosababisha kukosa hata
ya kupigia mswaki.

“Mheshimiwa Wa-
ziri utaona kama vile
wananchi wa Seluka wa-
menuna, wanashindwa
kucheka kwasababu meno
yao hayapo sawa, kupiga
meno mswaki kunahitaji
maji,"alisema.

Mkazi mwingine, Esther
Mgonela, alisema wa-
nawake ndiyo waathirika
wakuu wa tatizo hilo kuto-
kana na kushindwa kupika
chakula kwa kukosa maji.

“Mwanaume akija aki-
uliza chakula kipo wapi
unamwambia hakuna kwa-
sababu ya shida ya maji
hakuelewi na unaambulia
Kipigo,"alisema.

Mbunge wa Kibakwe na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge
na Uratibu, George Sim-
bachawene, alisema mradi
wa maji Seluka ulikami-
lika na watu walikuwa
na matumaini makubwa
lakini huduma haipo kuto-
kana na tatizo la ukosefu
wa umeme.

Kufuatia hali hiyo, Waziri
wa Maji, Aweso, alitoa
siku 30 kwa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingi-
hakikisha huduma ya maji
inatolewa bila kuwapo na
kisingizio chochote.

Alisema kama Meneja
huyo atashindwa ku-
hakikisha huduma ya
maji inapatikana kwenye
eneo hilo atatafuta kazi
ya kufanya. Awali, Meneja
wa Wakala huo, Cyprian
Warioba, alisema kuto-
kana na tatizo la ukosefu
wa umeme wa kuendesha
mradi huo waliliomba
Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) kufikisha
huduma kwenye eneo hilo.

Alisema; “Kuhusu mata-
tizo ya huduma ya maji
mtandao uliopo ni mdogo
tokana na ongezeko la
watu”.
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Watakiwa
kufanya
mazoezi
kujikinga na
magonjwa

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Kinga
na Elimu ya Afya Zanzibar,
Dk. Salim Slim, amesema ni
vyema jamii kuweka mfumo
madhubuti wa kufanya ma-
zoezi ili kujikinga na maradhi
ikiwamo magonjwa va afya
va akili.

Alitoa rai hiyo juzi Kinazini
Mjini Zanzibar baada ya
kumalizika kwa matembezi
maalum ya kuunga mkono

Siku ya Afya ya Akili Duniani. :

Alisema ili mtu awe na
afya nzuri ni lazima awe na
mfumo mzuri wa kufanya
mazoezi na bila ya kufanya
hivyo, mfumo wa damu
utakua mzito na kusababisha
kupata madhara ya kupoteza
kumbukumbu.

“Ikiwa hatufanyi mazoezi
katika maisha yetu angalau
kwa dakika 20 kwa kila siku
damu itaganda na kuweza
kushindwa kufanya kazi vi-
zuri baada ya hapo kinacho-
fuata ni maradhi kutokana
na kuganda kwa damu katika
miili yetu,” alisema DKk. Slim.

Alisema kuwa mfumo wa
kufanya kazi kwa kutofanya
mazoezi unaathiri mwenen-
do wa afya katika jamii,
hivyo Kila mtu anapaswa

kuangalia hali ya maisha kwa :

kufanya mazoezi.

“Wafanyakazi wengi siku
hizi wamejiachia sana, kila
mtu anatumia usafiri sehemu
ndogo usafiri uwe wa binafsi
au daladala hii ni sababu
kubwa inayosababisha watu
kupata maradhi,”alisema.

Hata hivyo, aliwashukuru
wadau wa afya kutoka
Umoja wa Mataifa ( UN) kwa
kuleta wazo la kuanzisha
mazoezi kwani kufanya
hivyo kunaboresha afya ya
binadamu.

Daktari wa Dhamana wa
Kitengo cha Magonjwa ya
Akili, Hospitali ya Kidongo
Chekundu, Khadija Abdulrah-
man, alisema kuwa mazoezi
yana uhusiano mkubwa na
afya ya akili katika maisha
ya Kila siku.

Alisema kuwa watu wengi
katika jamii hasa wafan-
yakazi hukaa muda mrefu
bila kufanya mazoezi, kati
yao wanakua na msongo
wa mawazo, hivyo kufanya
mazoezi kutawasaidia kuon-
dosha vichochezi vya ma-
gonjwa ya akili na mengine
ikiwvamo kisukari na shini-
kizo la damu.

: Habari
: (TAMWA) Zanzibar, kimesikit-
: ishwa na uteuzi uliofanyika hivi
: karibuni wa wajumbe saba wa
: Bodi ya Wakurugenzi wa Wakala
: wa Uwezeshaji Wananchi Kiu-
: chumi, Zanzibar ambao wote ni
: wanaume.

: vya habari,
: TAMWA Zanzibar, Dk.
. Issa, alisema, bodi hiyo itasima-
* mia masuala ya uwezeshaji wa
¢ wananchi kiuchumi yakiwamo

Serikali iko makini kuhusu

upatikanaji chakula nchini’

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

AKAMU wa Pili wa

Rais, Hemed Sulei-

man Abdullah,

amesema serikali iko
makini kupanga na kutekeleza
mipango yake kwa kutilia
maanani suala la ongezeko
la idadi ya watu kwa kutatua
changamoto ya upatikanaji
na kujitosheleza kwa chakula
nchini.

Aliyasema hayo jana wakati
akisoma hotuba kwa niaba ya
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi katika ufunguzi wa
maonesho ya Siku ya Chakula
Duniani yaliyofanyika katika vi-
wanja vya Chamanangwe, Mkoa
wa Kaskazini, Pemba.

Alisema katika kutekeleza

mipango hiyo serikali imeanzi-
sha taasisi za utafiti wa kilimo
na mifugo pamoja na wakala
wa matrekta na zana nyingine
za kilimo kwa lengo la kutatua

changamoto zinazoikabili sekta
hiyo na kubuni njia bora za uzal-
ishaji kulingana na mazingira.

Aliwataka ~ wananchi  na
wakulima kuchukua tahadhari
katika uzalishaji wa mazao ya
chakula na taarifa za hali ya
hewa zinaonesha kuwapo kwa
upungufu wa mvua za vuli.

Alisema kuwa mara nyingi
nchi hupatwa na hali kama hiyo
na kuwataka wakulima kupanda
mazao yanayoweza kuhimili
hali ya hewa na kutumia mbegu
za mazao yanayoweza kukomaa
kama muhogo, viazi vitamu,
mtama na jamii ya kunde.

Aliwaasa wafugaji  kufuga
mifugo ambayo wanaweza
kuihudumia kwa malisho na
kuhifadhi sehemu zote za mal-
isho kwa maslahi ya wanyama
hao.

Aliwataka wananchi na wadau
wengine kuacha kuvamia mae-
neo ya kilimo na misitu pamoja
na ujenzi holela kwa visingizio

vya uwekezaji na badala yake
kufuata utaratibu wa ujenzi wa
makazi kwa maslahi ya nchi.

“Maeneo yote ya kilimo na
mifugo pamoja na misitu ni
mali, hivyo ni vyema kuyatunza
na kuyatumia kwa kuongeza tija
na juhudi katika uzalishaji wa
chakula ili kujikinga na balaa la
njaa,” alisema.

Pia alisema serikali kupitia
Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo itahakiki-
sha inasimamia vyema sekta ya
kilimo ili kuongeza uzalishaji wa
chakula pamoja na kuwa karibu
na wakulima na wafugaji kwa
kuwapa huduma, nyenzo na
utaalamu ili kuhakikisha nchi
inazalisha chakula kingi na che-
nye kutosheleza pamoja na kui-
weka nchi katika hali ya kuwa na
uhakika wa chakula.

Alisisitiza umuhimu wa ku-
weka kipaumbele katika ulaji
wa chakula bora chenye lishe
na kuwataka wananchi kujenga

utamaduni wa kula vyakula
bora, ikiwamo unywaji wa mazi-
wa hususan watoto walio chini
ya miaka mitano ili kupata watu
wenye afya, akili na utaalamu
unaohitajika.

Naye Waziri wa Kilimo, Um-
wagiliaji Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis, alise-
ma wizara imejipanga kuhakiki-
sha inaongeza ufanisi mzuri
katika upatikanaji wa chakula na
lishe bora kwa wananchi wote.

Shamata alisema kuwa wizara
kupitia maonesho hayo itatoa
elimu kwa wananchi wote kuji-
funza kulima kilimo cha kisasa
na chenye tija kwa maslahi ya
taifa.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu wa Wizara ya hiyo, Seif
Shabani  Mwinyi, alisema
maonesho hayo yamefanikiwa
kwa kiasi kikubwa kutokana na
umoja na ushirikiano uliopo
baina ya serikali na mashirika
binafsi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwa pamoja na kamati maalum (kikosi kazi) ya kuchambua maoni ya wa-
shiriki wa mkutano wa wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa, baada ya kumalizika kwa hafla ya kukabidhiwa
ripoti ya maoni Ikulu Zanzibar jana. PICHA: IKULU

TAMWA vasikitishwa wanawake kuachwa kwenye uteuzi

. Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa
Wanawake Tanzania

Akitoa taarifa kwa vyombo
Mkurugenzi wa
Mzuri

ya kutoa ushauri kwa serikali
na sekta binafsi, kutoa elimu,
mitaji, mikopo, kuunganisha
taasisi, kushajihisha kufanyika
kwa utafiti na kuweka mifumo
ya ufuatiliaji na taarifa.

Alisema kuundwa kwa Mam-
laka ya Uwezeshaji chini ya She-
ria Namba 2 ya 2022 ya Wakala
wa Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi, kumetokana na azma ya
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi kuinua hali za uwez-
eshaji wa wananchi hasa wa-
nawake ambao kwa miaka mingi
wapo nyuma kiuchumi.

Alisema Mwenyekiti wa Bodi
hiyo ameteuliwa na Rais na

kufuatiwa uteuzi wa wajumbe
wengine sita wote wanaume pia
uliofanywa na Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji, Mudrik Ramadhan
Soraga.

Alisema kuundwa kwa bodi
hiyo ambayo haijazingatia
uwapo wa wanawake kunale-
ta wasiwasi wa kufikiwa kwa
malengo hayo ya uwezeshaji
kwa wanawake ambao vikwazo
vinavyowakabili ni vingi zaidi na
vinahitaji uchambuzi wa kina na
sauti za wanawake wenyewe ili
kuvikwamua.

“Kwa mfano kutokana na
historia na mwenendo wa ki-

jamii, wanawake wengi ha-
wakuweza kupata elimu rasmi,
kuunda mitandao na kuwa na
ujuzi wa kupatana, huku wengi
wao wakiwa pia hawana umi-
liki wa mali isiyohamishika
ambayo hutumika  kama
ni dhamana katika kupata
mikopo,”alisema.

Alisema wanawake wanahitaji
kufidiwa kwa muda mwingi wa-
naotumia kufanya majukumu ya
nyumbani ambayo hayahusishi
kipato cha fedha.

Hivyo alishauri mamlaka ya
uteuzi kuangalia tena uteuzi huo
ili kuziba pengo hilo la uwakili-
shi.
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Kijiji chaiangukia serikali

kuomba ujenzi zahanati

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA
INAMAMA wa Kijiji cha
Mwandutu  wilayani

Shinyanga, wameiom-
ba serikali kukamilisha
kwa haraka ujenzi wa zahanati

na adha ya kujifungulia njiani.
Walieleza kilio hicho juzi
wakati wa ziara ya Mkuu wa
Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
Mboneko na kuiiomba serikali
iwakamilishie ujenzi wa zahan-

ati hiyo.

Walisema wajawazito wana-
taabika wakati wa kujifungua
hatua inayosababisha baadhi
yao kujifungulia njiani.

Akiwasilisha kero hiyo kwa
niaba ya kinamama wenzake,
Batolo Nhule, alisema huduma
ya afya inapokuwa karibu ni
msaada mkubwa kwa wajawa-
zito kujifungua salama, ndiyo
walihamasika kuanza ujenzi
wa zahanati kwa nguvu zao,
sasa wanaiomba serikali iwaka-

milishe na kuanza kutoa hu-
duma.

Alieleza kuwa zahanati ya ki-
jiji hicho cha Mwandutu ilianza
kujengwa mwaka 2012 kwa
nguvu za wananchi na mpaka
sasa imeshapauliwa akiiomba
serikali kuikamilisha kwa waka-
ti ili waanze kupata huduma
karibu yao.

Mhudumu wa Afya, Joyce
Pambe, alisema ukosefu wa
zahanati ni tatizo kubwa ki-
humo na wamekuwa

wanawake wakiwa njiani na
wengine majumbani ili kuokoa
maisha yao, pamoja na kuwa-
patia pia elimu ya afya ya uzazi
na uzazi wa mpango.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, ali-
wapongeza wananchi wa ki-
jiji hicho kwa kujitoa kuanza
ujenzi wa zahanati hiyo na
kubainisha kuwa serikali itaji-
tahidi kutenga fedha kwa ajili
ya kuikamilisha ili kuwaepusha
wajawazito kufuata huduma za
afya mbali.

Baadhi ya wafanyabiashara wadogo maarufu machinga, wakiendelea na biashara zao katikati ya Jiji la Mwanza baada ya

kuondolewa mjini na kutengewa maeneo ya pembezoni kwa ajili ya kufanyia biashara. PICHA: VITUS

Wakulima Muleba walilia elimu ya maofisa ugani

Na Lilian Lugakingira,
MULEBA

BAADHI ya wakulima ka-
tika Wilaya ya Muleba, mkoani
Kagera wameiomba serikali
kuongeza idadi ya maofisa
ya mazao bora ya chakula na
biashara ili kuboresha kilimo

Waliyasema hayo juzi wakati
wa ugawaji wa mbolea ya ru-
zuku kwa wananchi, wakisema
kuwapo kwa maofisa ugani

""" kutasaidia kuboresha
kilimo ikiwa ni pamoja na
kupokea elimu ya upandaji
mazao mchanganyiko, tofauti
na migomba na kahawa kama
ilivyozoeleka.

Nshamba, Leonidas Kitambi,
alisema uwapo wa maofisa
ugani wa kutosha utawawez-
esha kulima kwa tija na kuinua
wakulima kiuchumi kupitia
kilimo.

Kitambi alisema, wakulima
wanatumia nguvu nyingi kuzal-
isha lakini tija inakuwa ni finyu
kutokana na upatikanaji wa
pembejeo kuwa tatizo, pamoja
na mbolea za madukani kuu-
zwa kwa gharama kubwa.

“Tunaishukuru serikali kwa
kutuletea mbolea hii ambayo
tunanunua mfuko mmoja kwa
shilingi 70,000, tofauti na bei
ya madukani ambayo ni kati ya
shilingi 140,000 hadi 150,000
kwa mfuko hii itatusaidia ku-
fanya kilimo chenye tija.” alise-
ma.

Mkulima Christopher Gabriel
kutoka kitongoji cha Igabiro,
aliiomba serikali kuhakikisha
mbolea hiyo inawafikia wakuli-
ma mapema ili waitumie waka-
ti wa kupanda na kukuzia lengo
likiwa ni kupata mavuno mengi
na kuepukana na baa la njaa.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Muleba, Greison Mwengu,
alisema kwa sasa wamepokea
mbolea ya awali ambayo ni tani
10, kwamba lengo ni kuleta tani
2,628 ambazo ndiyo mahitaji
halisi ya wilaya hiyo.

“Niwaombe wakulima wote
tujitokeze kwa wingi tufike
hapa chama cha msingi cha
TUKUTUKU, tununue mifuko
ya mbolea kwa gharama nafuu
yenye punguzo la serikali,
maana manufaa yake ni makub-

wa katika kilimo,” alisema.

Mkuu wa Idara ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi katika wilaya
hiyo, Charles Ntaki, alisema
wamepewa malengo ya kusajili
wakulima 59,000, lakini hadi
sasa wamesajiliwa wakulima
7065 wanaotarajia kupokea
mbolea hiyo, huku wakulima
wakiendelea kuhimizwa ku-
jisajili.

“Wilaya yetu bado kuna kazi
kubwa ya kusajili wakulima na
kuwapandisha hadhi kwenye
mfumo ili waweze kusomeka,
tunaendelea kuwahamasisha
wajitokeze maana mbolea
hii ina uwezo wa kuhudumia
mazao mbalimbali ikiwamo
mahindi, mpunga, kahawa,
migomba, mazao ya bustani na
maparachichi,” alisema.

]
Ukosefu wataalamu
lugha za alama

- mahakamani
. wakwamisha
- mashauri

© Na Shaban Njia, KAHAMA

HAKIMU Mkazi Mfawidhi wa

: Mahakama ya Wilaya ya Kahama,
¢ Edmund Kente, amesema ukosefu
* wa wataalamu wa lugha za alama
: katika mahakama kunasababi-

: sha kuchelewa kumalizika kwa

: mashauri yanayohusu watu we-

: nye ulemavu wa kusikia.

Amesema hali hiyo inailazimu

mahakama kuwatumia watumishi
: au walimu wanaojua lugha hiyo
: kuendesha kesi.

Alibainisha hayo jana wakati

: akizungumza na waandishi wa
: habari na kueleza wanavyosum-
: buka kuendesha mashauri hayo.

Aliiomba serikali kutatua tatizo

¢ hilo kwa kuwaajiri wataalamu

1 wenye ujuzi wa lugha za alama

¢ katika kila mahakama na ikiweze-
: kana wawekewe ofisi zao ili kue-
: pusha usumbufu na ucheleweshaji
: wa mashauri ya namna hiyo.

Alisema wanapopata kesi zi-

: nazohusu watu wenye ulemavu

: wa kusikia katika mahakama,

: inawalazimu kuandika barua kwa
: wakurugenzi wa halmashauri

: kuomba walimu au watumishi am-
: bao wamesomea lugha za alama

: kutafasiri wakati wa uendeshaji

: wa shauri na wakikosekana wana-
: muomba Msajili wa Mahakama.

Kente alisema wakati akiwa

: Mwanza, kulitokea kesi ya ubakaji
: ya mtu mwenye ulemavu wa

: Kkusikia, aliandika barua kwa

: mkurugenzi ya kuomba mtumishi
: mwenye kujua kutafasiri lugha

: ya alama, alipatikana na kesi il-

: iendeshwa na mhusika alikutwa

: na hatia na kufungwa miaka 30

. jela.Alisema shauri la pili lilishind-
¢ wa kumalizika kwa wakati baada

: ya mtumishi aliyepewa kutafasiri
. lugha wakati wa kuendesha shauri
: kutokuwa na uwezo mkubwa wa

¢ kutambua yanayozungumzwa na

¢ mwenye ulemavu hali ambayo

¢ ilifanya kuomba mwingine kwa

: Msajili wa Mahakama Kuu.

“Tunaomba serikali kuajiri watu

ambao wamesomea lugha za

: alama katika mahakama zetu na

2 ni vyema wakawa na ofisi ndani

: ya mahakama ili tunapopokea

: mashauri yanayohusu walemavu
: wa kusikia, tusihangaike ku-

* watafuta wakalimani kwa waku-

: rugenzi wa halmashauri,” alisema
. Kente.

Alisema Wilaya ya Kahama

: bado haijapata mashauri ambayo
! yanawahusu wenye ulemavu

: wa aina hiyo, watakapoyapata

: watalazimika kumwomba Mkuru-
: genzi wa Manispaa ya Kahama,

: Anderson Msumba mtumishi

: anayefahamu lugha ya alama na
: kuendesha kesi.

Ofisa Elimu, Elimu Maalumu wa

: Manispaa hiyo, Agnes Ntalimbo,
: alisema idara yake ina walimu

* wanane wanaojua kuzungumza

: lugha ya alama kwa usahihi,

: hivyo inapotokea shauri wasisite
: kuwasiliana na vongozi ili kupata
: mwalimu wa kutafasiri na mteja
© wao akapata haki yake.
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RESTATED

2o ™ JUME, 2021 . 2O _JUME, 2020
Hotes TZIS TS
ARSETS
Current assets
Cash and cash eguivalonts i1 FEF. 115,534 2, 126,673,377
Recetvables 12 FO6, BOS,H61 A2I, 66,900
Fropayments 12 240,556,901 3,413,076
frventories 13 194,635,046 116,342,871
[— L PR R TS P ETO 056, 22
FOn-CUrrent assets
Froparty, plant and
el prrnen L 22 20,780,5732,037 17,076, 714,084
Forestry Assots Te 954,384, 480 954,384,480
Financial assats 14 - A2, BEA, A 00
. P, FTF 64N, BAT AR, OFR,TRZ, P64
TOTAL ASSETS 23,816,957,640 2O.743,839,186
LlABILITIES
Current Habilities
Poyables snd Accruals 15 146,540, 628 166,952,553
Deposit Payable 15 41,836,198 121,277,821
Frovision Litigation Claim 21 112,858, 049 94,932,674
csrvet b 16 1.104,.929,532 1.026,135,453
o (Revenue
o T 319,834,503 _ _e3s, 113,37
1,695,999 210 2,044,491, 875
Hon-current Habilities
Deferred income (Capital
Gront] 17 o 541,838,384 1,426,300,000
541,838,384 1,426, 300,000
TOTAL LIAMILITIES 2, 237,837,594
HET ASSETS 21,608,917, 7
MET ASSETS
Accumulated Surple SChA 21,566,233, 364 T
Minimum Concributi - . ’ 17,220, 442,973
Rosarye SCRA AL, 68, ADD 42, 684,400
TOTAL MET ASSETS Z1.608, 9 - 17,273,127,312

S nance, Acmin Tive and ploanming

MREHALFAM H MAGAR|
COUNCIL SECRETARY
pave: |G- - Do

DISTRICT EXECUTIVE IRECTOR
=54,

-
=

JUNE 2

EMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED

RESTATED
2020031 2019520
Hotes Tzs el
Revenus
Local taxes 1 Ba1, 763,901 543,954,535
Faas, Fines . Ponaitios and Licenses z 532,265,001 429,545,098
Recurrent Grant Recelved 3 17,458, 96%, 056 26,579,764,143
s from Exehimine Tranaaetions a 43,587, 249 111,382,897
Other com revenue 5 50,514,546 FERT AT
Asmartisation of Capital Grant 23 4,689 575, 443 1 443,03
~ 2B, 821,308,574
Expenses
Wages, mlaries and smployea bonofia & 348,932 FA.404,172,745
Supplies and consumables used ¥ 2,719,774, 200 2.858,774,283
MatnEEnancE expenses a 592,778,154 337,442,292
Girants and Gther transfer pAyEenLS @ 1,249,876,014 229,806,000
Other axpenses w0 55.768.177 33,372,198
Loss on Disposal/Transfer of moods 20 3.426,833,819
Increase in provision Litigation Claim 21 17,925,373 19,331,000
of 12 210,123,928 2,547,738
T Lo on Ooma e/ Expied Druss 13 2,453,183 -
Cuprecintion of Plant, Property and Equicaent e a3,z80,191 Tam, 106,658

_20,346,345,274

5,335, 790,551

Lnarp) Deficity o
MARLHALFAN H MAGAN
_COUNCIL SECRETARY
| CISTRIE

B 0. BOX S84,
HOROGWIIE

STATEMENT OF CHANGE IN NET ASSETS FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

Accurmulated Contribution
surplussdericity to AAC TR

TeLOUNC L CHAIRRERS
¥ T Rt

CTOR

Total

Balance as at 1=t July 2019 19,893 893,428 4z,684,400 19,936, 577,828
Surplus During the yoar (2,73B,343,137) (2,7328,343,137)
Adjustment of Tigure reported as

deposit pavable —_—

A EPR, 622 . o FA,BIZ, 622

17,230,4942,913 4% 684,400 17, FT3. 127,293

Balance as at 30th June 2020

Balance as at 1st July 2020 VF, 2RO, 442,913 42,684, 400 1F, 273,127,313

5,790,451

Surplus During the year 4,335,790, 451 _—
42,684,400 21,608,917, 764

Balance as at 30th June 2021 _21.566,233.364

SR HALFAR H MAGARNIT
COUMCIL SECRETARY
SR WA

SETRICT EXECUTIVE DIRECT uﬂ
[ S5,

D DT
IR ROEYIE

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISRTATION AND LOCAL GOVERNMENT
KOROGWE DISTRICT COUNCIL

2020721 = 2019/20
Hote TZS TZS
Cash flows from operating activities
Receipts
Local taxes 1 N 813,696,436 362,763,890
Fees,Fines , Penalties and Licenses prd 520,735,001 429,546,098
Recurrent Grant Recelved 3 524,540,127 27,034,017,104
Development Grant Recelved 23 3,203,190,913 2,048,095,917
Deposit inflows 19 1,118,644,490 514,138,549
Revanues from Exchange Transactions El 68,557,26% 111,362,891
Orther own revenues 5 50,984,946 33,875,870
32,300,349,183 30,533,800,319
Expenses
wWages, salaries and employes benefits 22,655,551,853 24,5356,086,665
Supplies and consumables usad 7 2,583,506,056 2,511,144,138
Maintenance expenses 8 592,778,154 327,212, B62
Grants and other transfer payrments @ 1,249, 876,014 229,896,000
Deposit OQutfiows 19 1,228,086,152 “408,812,372
Other expenses L 55,768,177 ~ 317,872,199
Cash generated from operations 29,365,566,406 28,051,024,236
Met cash from operating activities R 2,482,776,083
Cash flows from investing acti .
Feceipt from Loan issued to
women,Youth and i
Disabilitiies 24 55,369,900 9,143,100
Loan issued to Women, Youth and
Disabilities 24 (87,500,000) (37,200,000)
Salary Advance Recovery 482,300
Purchase of property. plant and .
23 (4,087 ,752,529] (1,175.769,632)

equipmant
26,53%)

(1,1%

(40,424,151}

Met cash from investing activities
surrendered Cash to Treasurer {17,240,291)
Cash flows from financing activities
Het increases in cash and cash
equivalents

Cash and cash equivalents at
beginning of peried

{(1,199,557,843) 1,248,525,401

2,126,673,377 BTR,147,976

673,377

Cash and cash eguivalents at end of
period

Svastes

FLALFARM H. MAGARLD
COUNCIL SECRETARY

BRSTRIPEXBCUTIVE DIREGTOR

1 RS
PG BOX 584,
ORGSR E

7 o, jgi Ak
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REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENT

1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GEMERAL

Hon. Chairparson of the Co uncil,
Korogwe District Council,

P.O. Box 584,

KORDGWE.

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Opinfon

| have audited the financial statements of Komgw'é ‘District Council, which comprise the
statement of financial position as at A0 June 2021, and the st’ate:nenh ..of f!naaru;a'
pc_,‘rformance-, statement of changes in net assets and cash flow statement and the sL=xI'—rm-_~r"l
of comparison of budget and actual amounts far the vear then ended, as w;—-l as the .-xc;;:e" t.-
the financial statements, ir -luding a summary of significant ac:rount;nrg anic.i-es. o o

fr}: I'r:_v’ opm?on, the accompanying finaneial statements present fairly in all material respec
the financial position of Korogwe District Council as at 30 June, 2021, and its rlr‘ané al
performance and cash flows for the vear then ended in ac nce with International Public

Sector Accounting Standards {IPSAS) Accrual basis of & 3t
A . T I corual basis of accounting and in the manner recuired
by the Local Government Finances Act, Cap. 290. e
= BASIS FOR UNQUALIFIED OPINION
(A) Payments made to local contracters before execution of work TZS 57,327,500.
(B) Goods procured from suppliers without being inspected TZS 659,123,554,
(©) Excess payment of advance payment made to the contractor TZS 59,631,385,
el A R
e o
W
Charles E.
Controller and Auditor General,
Dodoma, United Republic of Tanzania.
February, 2022
4

ARl A1/ 2070421

i | NP Ty p—

217084802




26 Nipashe ............
TANGAZO

PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISRTATION AND LOCAL GOVERNMENT
z021 2020 _
AsseTs _ Hetwes A& i 2021 2020
urrent assets Note TZIs TZS
Cash and cash equivalents 20 2,877,964,942 1,435,633,034 Cash flows from operating activities T
Prepayments 218 = 10,288,040 Receipts
Receivables 922,804,114
21 1:179,971,5314 Local taxes 9 1,634,718,563 1,748,343,577
Loans Receivable 21 A 310,594,100 271,866,300 :
Inventories 22 665,548,187 264,395,201 Fees, fines, penalties and licenses 10 619,163,095 579,645,226
,034,078,7432 2,904,986,689
Mo et .o Revenues From Exchange Transactions 12 26,600,000 6,800,000
Other financial assets z3 25,672,900 25,672,900
Property, plant and equipment 33 12,262,265,103 13,295,242,148 Otner own source revenue 13 148,128,917 ihatrek il
Investment Property 33 A 2,022.736,362 5 Development Grants Received 25C 2,968,337,000 1,145,909,681
14,310,694,365 13,320,915,048 .
-eceipt ven! ,279,484
ECERAL AT 19,344,773,107 16,225,901,738 f’aymmz revenue grants 37F 23,965,208,764 23,335
LIABILITIES
Curvrent Habilities
L 29 938,347,091)
Payablas 54 Py, 588,565,871 Other expenses _ Maintenance 16 (598,771,629) ( »
F from Employ Benefits 24 A 1,921,953,102 2,025,930,467 Wages salaries and employees salaries 37B (20,220,112,916) (20,529,055,557)
Deferred recurrent Grant 11 1,001,762,399 615,701,062 Payments to suppliers 37¢C (4,849,293,895) (4,231,541,576)
3,586,617,301 * 3,230,197,400
. Grants and other Transfer Payments 37 G (26,840,000) (647,986,404)
Non-current liabilities
Deferred capital Grant 25 1,842,424,033 819,931,972 Net cash from operating activities 3,667,137,899 668,770,600
1,842,424,033 819,931,972 Other ing activities 37t (8,146,832)
TOTAL LIABILITIES 5,429,041,334 4,050,129,372 Fund sm to central bank
Receipts from Loan Issued 37H 102,272,200
NET ASSETS 13,915,731,773 12,175,772,365
37H (141,000,000)
MNET ASSETS Loan Issued
Accumulated surplus/ (deficit) SCHA 13,86,385,973 12,128,426,565 N 37D 124,917,458 465,709,513
anhr-:n cmvwrgary Reserve SCHMA 47,345,800 47:345.800 Change in Deposit ’ .
o 1,134,480,113
TOTAL NET ASSETS 13,915,731,773 12,175,772,365 Net cash from operating activities 3,745,180,725 »134,430,
— Cash flows from investing activities
Hon; Kalolo G Ntila Lightness msemo Acquisition of property, plant an 37E (2,302,848,818) (1,603,648,311)
5 : Council . b T equi t 818 (1,603,648,311)
ey - = F . 2,302,848,81 5
sumbmvitop PR oucer LRI 1R SR TA, e en trcm vt actvils 302,848,818 (1,603,
T . = G . i activities
ik A aur! Yoo Cash flows from financing ' _ Unspent .
i LMASHAURI YA WILAVR nrﬂ"sé A ': A '%"““;5 Fund transferred to Ministry of Finance sp . (36,585,319)
HWERVEKITT HALMASHAOR . s Election Funds
SOMBAWANG < Age = (28,094,614)
sh Transferred to RUWA! gency
< - vities - (64,679,933)
Net cash used in financing activit R
TEMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021 Net increase in cash and cash equival o e
1,442,331,9 reaE
2021 2020 Cash and cash equivatents at beginning of
Revenue Hotes TZS Tzs 8 20 1,435,633,034 1,969,481,165
Local taxes ash and cash equivalents
at end of
Fees, fines, penalties and licenses 2 1,627,677,315 2,071,943,032 ceriod 20 2,877,964,942 1,435,633,034
Amortization of Recurrent grants _‘10 619,163,095 579,645,226 P »
Revenue from exchange trar 4 1c 24,070,343,435- 23,619,208,855
sactions 12 26
Other own source revenue 45 »600,000 6,800,000
Amortization of capital b 239,019,917 199,723,261 £
pie=lgreant 25 2,038,191,853 1,742,439,074 sl e Executive Director .
i x +0 Council Chairman Sumbawal aour-la Council
Expenses 28,620,995,615 28,219,759,447 enge Disprict Counct pater L Lol o= :
Date: .. Nl iRe=22. . =
Wages, salaries and emplo i 2 s &
yee benefits 14 BT
Supplies and consumables used is 20,116,135,550 21,145,582,780
Maintenance expenses 1% 4,848,459,753 3,945,067,402
Grants and other transfer pPayments 17 632'304589)333 ;;g,?rq,ggl
Depreciation of property, plant and 33 T S
bty RSN 1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENT
Depreciation of Investment Property 33 A 26,986 256 &
Provisions for Unbanked Revenues POS 26 ik ]
- 377,430,584
Share of associates surplus/ (deficit 26,581,036,207 EHTAL T30 optnion
& rplus )y
- - I have audited the financial statements of SumI;T;\;angazgizs:.ric;ﬂctt:‘\;n::l;t:::‘:f‘:
at une »
Surplus/(deficit) during the year 1,739,959,408 (524,968,894) z?n-;.‘::::‘;:r stati:wn?::_‘cc;f ﬂ:taar::ial pt‘:sn‘::onc;:n“’ it e R L e
statement and the statement of comparison of budget and actual amounts for the
M %—\ year then ended, as well as the notes to the financial statements, including a
= — summary of significant accounting policies.
- - - T jal statements present fairly in all material
HG'I; Kalolo G Ntila L’ghtm Msei Ir:smy c::“:‘hu: ";1::';.;:‘;;:;:&5:2: theBr:Jr:bawanga Municipal Council as at 30" June
Council Chairman Executive Director 2021. and its financial performance and cash flows 1oL The yesr (‘lg‘;:sf'f:c‘:u::
¢ i L Public Sector Accounting Standards
Sumb.aw, strict Council Sum.ha\i\r‘rgj strigt(:wncl! a;:-:;r:n:‘;x:rhg::;za‘nn‘n& m‘:. sr.ceQuired by the Local Government Finances
y L i Ll | 2= 1 2019]. . =
Date: BB Date. pnj Act Cap 290 [R.E. = Q
I TERDSA —
e e i GE“?'\& H‘LA Basis for Opinion - T dards of Supreme Audit
: e S ’“{“au UR‘ 29 | conducted my audit in accordance VWrftH International Standards 4 i
n AShAURI YA "“.i“ M R‘. -1 &n“ﬁh Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standardis ;tret furthc:; s::;:.“ shic
.= » he Audit of the Financia aremen
SOMBAWANGA AT e i ibe Aitor s Restcomitin fo e R i e e ot b
:ny eiational Ethics Standards Board for Accountants” Code of Ethics for Professianal
:cte ntants (IESBA Code) together with the Mational Board of Accountants and
Auditors (NBAA) Code of Ethics; | have fulfilled my other ethical responsibilities in
Code.
EMENT OF CHANGE IN NET ASSETSFOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021 A ordance with these requirements and the IESBA
Accumulated | believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
surplus/deficit Investment in MCR Total Restaed provide a basis for my opinion.
TZS TZS TZS
Balance at 1 July 2019 18,156,941,045 is of Matter i 3
»136,941, 47,345,800 Emphasis % t ditfied in respect of this
Surplus/Deficits for the year 3 (524,968,894) . 1?:'.’2234;2626&25 | draw attention te the matter below. My opinion s not mo
Prior Year Adjustments Opening Deficity ; 178,001,224 178,001, zu) pristeeT- et © il has
Prior Year Adjustments(amortized Capital grants) 26 74,439,903 5 74,439,903 Note 38 to the financial statements indicates that Sumbawangs BIstiet SoUne 1S
Errors in Provisions for Unbanked Revenues POS 21 (114,550,020) (114,550,020) pending legal case filed by """“::':::’cpa:eﬁcunmt presently be determined and no
Transfer to RUWAS (5,533,911,453) B (5,533,911,453) progress. The ult:m;:;t:‘:ﬁﬂt"m"ay result, has been made in the financial Statements.
Restated balance at 30th June 2020 12,128,426,565 47,345,800 12,404,888,872 .',:O E: rti:'.::::' estimate done by management indicates that, the Council-may be
Surplus/Deficits for the year IS 1,739,959,408 m
Balance at 30th June 2021 13,868,385,973 47,345,800 13,915,731,773 (iti) Procurement made without mini competition TZ5 103,172,600
—=r My review of procurement made during the year noted that, Sumbawanga
District Council procured goods and services worth TZS 103,172,600 without
obtaining competitive quotation fro at least three suppliers contrary to
NB: Regulation 131 (5) of PPR, 2 Vised 2016).
he Council has Contributed TZS 25,672,900.00 to the Local Government Loans Board, however the required Minit C Y Reserve
ith the board is 47,345,800.00 hence outstand Contributions remained is TZ5 21 ,672,900.00 Made under Section 36(1) and (2) of Cap 290
RE 2000
of Financial for the year 2019/2020 | |
1. TZS 1,110,620,928 were reported as Un applied capital expenditures note 26, the correct amount was TZ5 1,036,181,025 hence making| —_—
n overstatement of TZS 74,439,903 to the Statement of financial position and note 26 the adjustments were made retrospectively to th Chartes E. Kichere
revious year by adjusting overstated amount to Unapplied Capital Grants note note 26 and SCNA by net effects of TZS 74,439,903 Controller and Auditor General,
. TZS 255,839,317 were reported as Provision for unbanked Revenues through POS to note 21 and to the statement of Performance Dodoma, United Republic of Tanzania. g
here correct amount was TZS 377,430,584 hence making an understatement of TZS 121,591,267 to the Statement of performance and March 2022 —
ote 21. However TZS 7,041,247 were recovered during the year making a net adjustments of TZS 114,550,020 to the SCNA as shown to 3
he table bellow g
3.TZS (255,839,317) were reported as Deficity for the year 2019-2020, due to adjustments made to note 16 and 17 Deficity for the year| ~
019-2020 is TZS (524,968,894), this was due to understatements of expenses in note 16 and 17 which are corrected though SCNA ~
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cannon atimiza Harmonize: Kuendesha M
miaka 42, watoto 10 | lebo si mchezo i

LOS ANGELES, Marekani Na Mwandishi Wetu hivi sasa.
X X “Ukweli ni kwamba nimejitahidi
MCHEKESHAJI na rapa, Nick Cannon wa Marekani NYOTA wa muziki wa Bongo Fleva, na najitahidi kwa kadiri ya uwezo
mwishoni mwa wiki alisherehekea kutimiza umri Harmonize, amesema kazi ya kue- wangu kufanya mambo makubwa
wake wa miaka 42, tangu kuzaliwa kwake, huku ndesha lebo ya muziki si rahisi na na kuwasaidia vijana wengine ili
akipokea ujumbe kwa kumtakia afya njema ku- watu wasiichukulie poa. nao wasaidie familia zao.
t?(Ka kwa mama wa watoto wake 10, wakati huu Harmonize maarufu kama Konde “Watu wasinichukulie poa,
d C'tara“a ”?.tOUtJ. wa il huo J i ali Boy, ambaye jina lake halisi ni Ra- najitahidi kufanya vitu kwa
annon ‘3|] lye 'm'ﬁa umkrlt Eokumamosh el = jab Abdul Kahal, amebainisha kuwa uwezo wangu wote ili ku-
wg'[g(;\{\:)aV\slgl?em\;\J/O%[ae Sl Ll bebie i) by kuna watu wanapenda kumchukulia ~ saidia wengine, nao wasaidie

“Najua unachukia siku vako ya kuzaliwa, lakini poa yeye na lebq y:all_<ez lakini ukweli fqmlha zao,”aliandika Harmo-

- p : ; 5 - ni kwamba amejitahidi sana. nize.
nitakuadhimisha kila mwaka milele," aliandika Lebo yake ya Konde Boy ambayo Lebo hiyo ya Harmonize
mwanamitindo, Bre Tiesi kwenye Instagram, . ﬁ’ - iz mi 3{ Dayo ' Y y"l Treah
ambaye amezaa naye mtoto wa kiume aliyepewa mwezi huu imetimiza miaka minne  imewatoa wasanii kama Ibraa
jina la Legendary. tangu };uanmshwa kwake imewatoa  na Anjella ambao kwa sasa wana-

“Asante kwa jambo bora zaidi ambalo limewahi wasanii kadhaa ambao wanatamba tamba kwenye tasnia hiyo.
kunipata, tunakupenda. Hongera kwa maisha ya
upendo na kumbukumbu nilizopata kutoka kwako
maishani,” aliongeza.

Pia alipata ujumbe mtamu kutoka kwa Abby De
La Rosa ambaye amezaa naye mapacha, Zillion
na Zion wenye umri wa mwaka mmoja, huku pia
gmgaaygﬂsaa@az';gaﬂi JWakitarajla mtoto mwingine PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

Cannon pia alitumia ukurasa wake wa Insta- PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION,
gram kuwashukuru mama wa watoto wake hao 2014 AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019.
kwa kumtakia heri ya siku yake ya kuzaliwa na : - : —
alifichua kwamba, alitumia siku nzima na mmoja : A SAVINGS BANK { Tz I

wa watoto wake wakubwa, Monroe mwenye umri | | ettt | = Eo e — -
wa miaka 11, ambaye alizaa na mke wake wa o) Nonihly - FREE FREE [To0To 5000 T2 Zed0000 s w0
zamani, Mariah Carey. e —— S e oot ans s - : e
Katika video aliyoiweka kwenye Instagram, -G bopost Grarges T I— ) DY YT
Monroe alionekana akiruka juu ya mpira akifanya To —izeo00n e Eo0ra 1501 } -l . S0
mazoezi, huku Cannon akiwaambia wafuasi wake B i : - .
kwamba mwanawe huyo atakuwa mmoja wa e [oast 6500 } -l : 5os
wachezaji bora wa mpira wa kikapu duniani. T e = :
Watoto wa kwanza wa Cannon, mapacha ni e Fror 5 davos0 | Foed S50 |7 Frocessing Grarges

plus For For each

Morocco na Monroe, walizaliwa Aprili 30, 2011 s1.00 s17000
akizaa na mwimbaji Carey ambaye alimuoa kwa
ndoa.

Baada ,ya kUteng,ana kWake,mWaka 2,004 na ¢ Cash Windrawl Charges 10 Mio to 25mio - TZS 339,000.00 [Upto 20,000 - $255.00
Carey, alimchumbia mwanamitindo Brittany Bell,

10,000 - 500,000 -
ABOVE 25 0.11%

ambaye walizaa naye mtoto wa kiume, Golden aoomo 1 00| i

mnamo Februari 21, 2017, akifuatiwa na binti

Powerful Queen mnamo Desemba 2020.
Cannon alipata seti yake ya pili ya mapacha, T N T

ZIOI’] na ZI||IOI'] allozaa na De La Rosa mnamo JUﬂI 5. Balance C certificate TZS _ 21,200.00 $13.00 | 3. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - TZS 21,200.00 Ai;:;oogg‘:)oo- $255.00

UPJFOSU FREE | Upto 10,000 FREE |2. Documentation Charges

2021. Cannon kisha alifichua mnamo Septemba o ton Payment chages .
2022 kwamba amepata mtoto wa tisa aliyezaa na [loe Bomo-_125__81.490.90 (mnimum 2000
Lanisha Cole ambaye amempa jina la Walimwita e e
O n yX ; b) Outward FREE| (“minimum 9mio)

Baadaye mwezi huo huo, Bell alijifungua mtoto . Choaus Retum Charges . epecton Shares
wake wa tatu na Cannon aitwaye Rise Messiah Y Toe oeo000 ELETCEN ol 1S~ 5, siaos
ambaye ni wa 10. bre-paa amounim amoumt o

6.Pre-payment penalty the case of 1.70% case of takeover 1.70%

Cannon pia alipata mtoto wa 11 wa kiume B B i s17.00
waliyempa jina la Zen aliyezaa na Alyssa Scott. 1. Cash wn

L k h t t h | f . |-( k . Upto 100,000 TZS  1,700.00 NA |G. Guarantees (Local & International)
J U U X{( |_< \ b 101,000 to 200,000 TZS  2,600.00 NA (Bonds & Guarantees (vin 128 75,000) 1.02% 1.02%
t t t t Bonds & Guarantees with 100 % | per quarter » N
miezi mitano tu kutokana na saratani ya ubongo. R e
e 401,000 to 600,000 TZS 510000 NA H. LETTER OF CREDIT
125 6,800.00 NA | Import Letter of Credit (per qrtr of
601,000 to 999,000 Part thereof)
NA (Min $ 200)
2. Funds ile Wallet Opening
(Min $50 max o
Upto 100,000 Tz8 500.00 NAL o [ NA 350) 1.02%
101,000 to 250,000 Tz 900.00 NA | Swift charge for LC opening NA 0.34%
Swift charge for other
251,000 to 500,000 TS rreoo A NA $34.00
501,000 to 1,000,000 TZS__ 4,300.00 NA - Commissions NA (Min $200) $34.00
1,001,000 TO 10 Mn TZS  8,500.00 NA Lo charges NA (Min $200) 1.02%
Non payment of Bills on due date NA Til Payment 1.02%

| Mobite Banking Services Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)

Tz8 500.00 NA

A) Monthly Charges Advising $119.00
B) PIN Request 128 2,200.00 NA [ o NA (Min $150) 0.43%
)
D. LOCKERS RENT YEARLY Negotiating bills under LC NA $75+cuourier+int 0.43%
TzS 296,700.00 NA NA (Min$75) 0.43%
1.SMALL claim paid
. MEDIUM TZS 508,500.00 NA G NA (Min $200) 1.02%
i)
. TZS 635,600.00 NA | Golection of Export LG NA $75+cuourier+int 0.43%
Amendments NA $64.00
OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)
Tzs usp |
Gver 125 50
1. Base or Prime Lending Rate 16 7| . Fixed Deposits of T28 Amount in TZS up to TZS 50 Million e Above 100 Million
2. Maximum spread above Base or Prme 5 N
Lending Rate 30 -90days 3.50% 4.50% 5.50%
3.Penal Interest 91-180days 4.50% 5.50% 6.50%
- ; - P 3% p.a over regular rate of
a. For non compliance on Terms of Saction \nterest 181-364 days 5.50% 7.00% 7.50%
b. For Overdrawing/Excess drawing due to non 5% p.a over regular rate of
payment of interest/installment/charges interest Above 1 year 5.00% o050 o50%
4. Deposit Rates
Gver USD
a. Current account il il I. Fixed Deposits of USD Amount in USD up to USD 50,000 o o Over USD 100,000
b. Savings bank deposit 3.00% 1.00% 30 -90days 1.50% 2.25% 2.50%
JOHN CHARLES GM-OPERATIONS SIGNED [ 10-102022 91-180days 2.00% 2.75% 3.25%
SALMA MRISHO FEAD TREASURY AND TRADE | SIGNED | 10102022 181-364 days 2.50% 3.00% 3.50%
Above 1 3.00% % 2.00%
KAUSHENDRA TIWARI GN-CREDIT SIGNED | 10102022 bove 1 year 3.50% 00

Canara Bank (T) Ltd, Head Office Dar Es Salaam Branch,Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania , 2112532, www.canarabank.co.tz
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TAFF KUPELEKA
ULEMAVU

Na Saada Akida

AIS wa Shirikisho la Mpira wa

Miguu kwa Watu wenye Ulema-

vu nchini (TAFF), Peter Sarungi,

mesema mwishoni mwa mwezi

huu, kamati ya utendaji itakutana kwa

ajili ya mchakato wa kuhakikisha ku-

nakuwa na vyama vya mchezo huo ka-
tika mikoa yote Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Sarungi alisema wanatakiwa kufanya
uchanguzi wa TAFF kwa kuchagua vion-
gozi wa juu mwishoni mwa mwaka huu
na kwa mujibu wa katiba yao, wanatak-
iwa kupata wajumbe watakaopiga kura

Gwambina
yaona mwezi
Championship

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Gwambina FC juzi ili-
pata ushindi wake wa kwanza
kwenye Ligi ya Championship
baada ya kuichapa Copco ma-
bao 3-0 kwenye Uwanja wa

Kwenye mechi tatu zilizo-
pita, timu hiyo ilipata sare
moja na kupoteza mbili, hivyo
ushindi huo umeweka hai
matumaini ya kuisaka nafasi
ya kurejea kwenye Ligi Kuu
msimu ujao.

Timu hiyo ilicheza Ligi Kuu
msimu wa 2020/21, lakini
ikashuka daraja msimu huo
huo.

Katika mchezo mwingine,
ikiwa nyumbani Uwanja wa
Meja Jenerali Isamuhyo, timu
ya Green Warrios ilikiona cha
moto ilipochabangwa mabao
2-1 dhidi ya Kitayosce.

Washindi hao walijifunga
kupitia kwa Said Mbati, lakini
walipata mabao yao mawili
yaliyofungwa na Daniel Wil-
liam na Fabrice Ngoyi.

Kwenye Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salaam, Pan African
ililazimishwa sare ya bao 1-1
dhidi ya African Sports.

Lilikuwa ni bao la kujifunga
la Aidan Yesaya lililoipatia
Pan African bao, huku la Afri-
can Sport likiwekwa ndani ya
kamba na Msonda Senda.

Ndanda FC ilikubali kipigo
cha bao 1-0 nyumbani, Uwan-
ja wa Nangwanda Sijaona dhi-
di ya Mashujaa, huku Biasha-
ra United ikionekana sasa
imeamka, ikipata ushindi wa
pili kwenye ligi hiyo ikiifunga
Pamba FC mabao 2-1, Uwanja
wa Karume mjini Musama
mkoani Mara.

Kwenye Uwanja wa Sokoine
Gold walishindwa kuutumia
vema uwanja wa nyumbani
baada ya kukubali kipigo cha
bao 1-0 dhidi ya Fountain
Gate ambayo imeonekana
kuwa moja kati ya timu tishio
msimu huu.

kutoka mikoa yote.

Alisema kikao hicho ni maalum kwa
ajili ya kuangalia namna ya kuendeleza
mchakato wao wa kuhamasisha kuwapo
kwa vyama vya mikoa.

“Huu mchakato ulianza
mwanzoni, lakini tulisimama
kwa sababu ya timu ya Taifa

(Tembo Warriors), ilikuwa
katika mashindano ya
Kombe la Dunia, hilo tume-
maliza na sasa tunarudi kati-
ka mchakato huo wa kuanzi-
sha vyama na timu mikoani,”
alisema Sarungi.

WATU

Alitaja  mikoa ambayo walianza
mchakato huo wa kuanzisha vyama na
kupata wajumbe ni Morogoro, Dodoma,
Mbeya, Iringa, Arusha, Pwani, Kagera na
Mwanza.

“Tunaenda kuhamasisha mchezo huu
ili kupata wajumbe mikoani pamoja na
kupata timu katika mikoa hiyo lengo
likiwa ni kucheza ligi kwa msimu mpya
unaoanza Januari mwakani,” alisema
Sarungi.

Alisema michakato yote hiyo wana-
tarajia kuikamilisha haraka ili kuweza
kuandaa timu ya taifa ya ushindani kwa
ajili ya michuano ya Afrika inayotarajiwa
kufanyika Januari, mwakani.

Wachezaji wa Simba wakirejea nchini kutokea Angola jana, baada ya juzi kuibuka na
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Primeiro de Agosto, kwenye mechi ya mkondo wa
kwanza ya Raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SIMBA

Masoud
atimuliwa
Dodoma Jiji FC

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imetan-
gaza kumfuta kazi Kocha Mkuu
wa timu hiyo Masoud Djuma na
benchi lake lote |la ufundi, badala
yake kikosi kitakuwa chini ya
kocha wa timu za vijana, Omari
Mohamed Omari.

Taarifa rasmi ya klabu hiyo
iliyotolewa jana mchana na
Idara ya Habari na Mawasiliano
haikutaja sababu ya kuachana
na kocha huyo, lakini timu hiyo
imekuwa haina matokeo mazuri
tangu kuanza kwa Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu.

“Uongozi wa timu yetu ume-
fikia makubaliano ya pande
zote mbili kutoendelea na kocha
mkuu wa klabu Masoud Djuma
Irambona. Aidha, menejimenti
ya Dodoma Jiji imefikia va-
muzi wa kuvunja benchi lote
la ufundi ili kupata wasaa wa
kuliunda upya.

“Uongozi wa klabu unawashuk-
uru kocha mkuu pamoja na
benchi lote la ufundi kwa mchan-
go wao mkubwa ndani ya klabu
yetu na inawatakia kila la kheri
katika majukumu yao mapya,”
ilieleza taarifa ya klabu hiyo na
kuongeza.

“Kwa sasa klabu yetu itakuwa
chini ya usimamozi wa kocha wa
timu za vijana Omari Mohamed
Omari.”

Taifa Jang’'ombe,
Black Sailor
zalala tena

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Black Sailor na Taifa
Jang'ombe zimeendelea kuanda-
mwa na matokeo mabaya katika
michezo ya Ligi Kuu Zanzibar
inayoendelea visiwani hapo.

Katika mzunguko huu wa sita
uliomalizika juzi, Taifa Jang'ombe
ilipokea kichapo cha bao 1-0
dhidi ya Malindi na kuifanya timu
hiyo kupoteza michezo minne
mfululizo ikiendelea kubaki na
alama mbili kwenye michezo sita
waliyocheza.

Kwa upande wa timu ya Black
Sailor nayo imepoteza mbele ya
Maafande wa KVZ kwa kupachik-
wa bao 1-0 katika mechi iliyoche-
zwa juzi kwenye Dimba la Amaan
majira ya saa mbili usiku.

Kwa matokeo hayo, Black
Sailor imeendelea kuburuza mkia
katika msimamo wa Ligi Kuu Zan-
zibar ikiwa na alama moja huku
akipoteza michezo mitano.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa ba Ofisa Habari wa Taifa
Jang'ombe, Haji Kiduka, timu
hiyo inaendelea kutafuta Kocha
Mkuu na Msaidizi wake kabla ya
Kumaliza mzunguko wa kwanza.
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PINO ATAKIWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inamtaka kiungo wa kati wa Vil-
larreal, Yeremy Pino mwenye umri wa miaka 19, kama
mpango wa dharura huku kiungo wa kati wa England,
Mason Mount mwenye miaka 23, akielekea katika miezi
yake ya mwisho ya mkataba wake wa miezi 20. Kiungo
wa kati wa AS Roma, Lorenzo Pellegrini mwenye umri
wa miaka 27 ni chaguo lingine la ‘Blues’ hao. (Tel-

egraph)

AKE AWINDWA INTER

INTER Milan ipo tayari kutoa dau la kumsajili kiungo
wa Uholanzi, Ake mwenye umri wa miaka 27, ambaye
pia ananyatiwa na Manchester City. (Ekrem Konur on
Twitter)

JUTGLA AWANIWA ARSENAL

ARSENAL wameonyesha nia ya kutaka kumsajili
mshambuliaji wa Club Bruges, Ferran Jutgla mwenye
umri wa miaka 23. (Totofichajes)

LOPETEGUI KUSUBIRIWA WOLVES

KLABU ya Wolves huenda inasubiri zaidi kumfanya
Julen Lopetegui kuwa kocha wao kwani raia huyo
wa Hispania anashughulikia suala la kifamilia. (Daily
Mail)

ZIYECH ATAKIWA MILAN

AC Milan wanaangalia uwezekano wa kumsajili
winga wa Chelsea na Morocco, Hakim Ziyech mwenye
umri wa miaka 29 Januari. (Mail)

DOKU AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inaweza kumsajili mshambuliaji wa
Rennes na Ubelgiji, Jeremy Doku mwenye umri wa
miaka 21, Januari. (Calciomercato)

MARTINEZ KUZUIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa haina nia ya kumruhusu mlin-
da mlango wa Argentina, Emiliano Martinez mwenye
umri wa miaka 30 kuondoka Januari, huku Manchester
United ikiwa miongoni mwa klabu zinazomwania.
(Football Insider)

GAKPO BADO AWANIWA

KLABU za Manchester United, Southampton na
Everton bado zinamwania mshambuliaji wa PSV
Eindhoven na Uholanzi, Cody Gakpo mwenye umri wa
miaka 23. (Football Transfer)

TRASSORD NA MKATABA MPYA

KLABU ya Brighton inapanga kufanya mazungumzo
ya mkataba mpya na mshambuliaji wa Ubelgiji, Lean-
dro Trossard, 27, na kiungo wa kati wa Argentina, Alex-
is Mac Allister mwenye umri wa miaka 23. (Athletic)

ADEL AGOMBEWA ENGLAND

LIVERPOOL wanafikiria kumnunua winga wa Misri
na Pyramids, Ibrahim Adel Januari, 21, huku Arsenal,
Brentford, Brighton na Nottingham Forest pia zikim-
wania mchezaji huyo. (90 Minutes)

CONTE AIKATAA JUVE

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte, 53,
amepuuza tetesi zinazomhusisha na kurejea Juventus
kuwa “zisizo na msingi”. (Evening Standard)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO

LIVERPOOL, England

RISTIANO Ronaldo alifunga

bao lake la 700 katika ngazi

ya klabu wakati Manchester

United ikitoka nyuma na ku-
wafunga Everton mabao 2-1 kwenye
Uwanja wa Goodison Park, Jumapili.
Ronaldo alifikisha idadi
hiyo ya mabao katika
maisha yake ya soka ya
kuvutia baada ya kuingia
katika Kipindi cha

kwanza akichukua nafasi
ya Anthony Martial ali-
yeumia, na kuhakikisha
United inarejea katika njia
ya ushindi kwenye Ligi
Kuu England baada ya Ki-
pigo kibaya cha ‘dabi’ ku-
toka kwa Manchester City.

Ronaldo hakuanza kwenye ziara
hiyo ya United kule Merseyside, la-

BAO

NGAZI YA

® ® ® Pia amefunga mabao 117
kwa timu yake ya taifa, huku kwa
United pekee akifikisha 144...

kini jeraha la kipindi cha kwanza la
Martial lilimfungulia njia ya kuten-
geneza rekodi nyingine.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 37, ambaye amefunga mabao
117 kwa timu yake ya taifa, sasa ame-
fikisha jumla ya mabao 144 aliyoi-
fungia United katika vipindi viwili
vya kukaa kwake Old Trafford.

Pia, amefunga jumla ya mabao
556 katika klabu za Sporting CP, Real
Madrid na Juventus.

United walikuwa wameanza pole-
pole pale Goodison Park na waka-
jikuta wakiwa nyuma kwa bao 1-0
lililofungwa na Alex Iwobi kwa shuti
la umbali wa yadi 25.

Mnigeria huyo amefunga au ku-

saidia katika mechi tatu mfululizo za
Ligi Kuu England kwa mara ya pili tu
katika maisha yake ya soka (mara ya
kwanza ikiwa ni Aprili 2016).

‘Mashetani Wekundu’ hao wali-
sawazisha baada ya Antony kutumia
pasi nzuri ya Martial na kumfunga
golikipa, Jordan Pickford.

Na Antony ambaye ni raia wa Bra-
zil akiwa mchezaji wa kwanza wa
United kufunga katika kila mechi
tatu za kwanza kwenye Ligi Kuu kwa
klabu hiyo.

Ronaldo kisha akaihakikishia
United ushindi na kuwa timu ya
kwanza katika historia ya Ligi Kuu
England kushinda mchezo wa 100
baada ya kutanguliwa kufungwa 1-O.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
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SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

KUKOSA KOMBE LA
DUNIAQATAR

ROME, Italia

OSE Mourinho anaamini kwamba,
huenda Paulo Dybala hataichezea tena
AS Roma mwaka huu baada ya raia
huyo wa Argentina kuumia katika ush-

di wa mabao 2-1 dhidi ya Lecce, Jumapili.

Hilo pia linamweka kwenye shaka kui-
chezea Argentina katika michuano ya
Kombe la Dunia baadaye mwaka huu nchi-
ni Qatar.

Dybala alifunga bao la ushindi kwa mk-
waju wa penalti baada ya Gabriel Strefezza
kufuta bao la kwanza la Chris Smalling da-
kika ya sita, na kupata ushindi wa tatu mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A.

Hata hivyo, fowadi huyo alianza ku-
chechemea na kushika paja lake la kushoto
baada ya kufunga bao lake, na alionekana
kutokwa na machozi kwenye benchi baada
ya kutolewa nje.

Dybala amefunga mabao sita katika me-
chi 10 alizoichezea Roma msimu huu na
ni hesabu ya juu ya timu (katika mashin-
dano yote), lakini Mourinho sasa anaweza
kumkosa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 kwa kipindi kirefu.

Alipoulizwa kuhusu hali ya Dybala baada
ya ushindi huo, Mourinho aliiambia DAZN:
“Nasema vibaya, lakini nafikiri vibaya sana.

“Mimi si daktari, lakini kwa uzoefu wan-
gu, na baada ya kuzungumza na Paulo,
kuna uwezekano kwamba hatutamuona
mwaka huu.”

Iwapo Dybala ataondolewa kwa muda
mrefu, itakuwa pia pigo kwa Argentina
kabla ya Kombe la Dunia, huku msham-
buliaji huyo akiwa amecheza mechi 34 za
kikosi hicho maarufu kwa jina la utani la
Albiceleste.

LONDON, England

MIKEL Arteta amesifu uche-
zaji wa timu yake katika ush-
indi wao ‘uliostahili’ dhidi ya
Liverpool Jumapili, akisema
kwamba Arsenal ilishinda
‘kila kitu’ siku hiyo.

Arsenal walikuwa kwenye
kiwango kizuri pale kwenye
dimba la Emirates kwa ma-
bao ya Gabriel Martinelli na
mawili kutoka kwa Bukayo
Saka yaliyotosha kupata
ushindi wa 3-2 na kuwafanya
kurejea kileleni mwa msima-
mo wa Ligi Kuu England.

Arteta: Arsenal ilistahili
ushindi kwa Liverpool

Akizungumza na  Sky
Sports baada ya mchezo
huo, Arteta alisema kama ili-
vyotarajiwa, wachezaji wali-
onyesha kiwango bora zaidi.

“Ni nzuri, haswa jinsi tu-
livyoshinda mchezo, jinsi
tulivyocheza, mazingira am-
bayo tulitengeneza pia na
nadhani sisi tulistahili kush-
inda mchezo.

“Tishio ambalo wanalo
wakati wowote, wanaweza
kukufunga na kutumia na-
fasi na walikuwa wazuri sana
na nafasi walizopata. Lakini
nadhani tulionyesha utulivu

katika nyakati ngumu, ha
wa kwa jinsi tulivyoche:
katika kipindi cha pili.”

Alipoulizwa kuhu
mchezaji bora wa mec
hiyo, Martinelli, Arteta alis
ma: “Yeye ni mdogo san
na ni wazi unapoona mah:
alipokuwa mwaka mmo
uliopita alipoanza dhi
ya Brentford na alipo le
maendeleo ni ya ajabu.

“Ana njaa ya mafanik
hamu yake na jinsi anavy
penda kucheza na kufan
mazoezi, anakuwa bora ki
siku.”
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741,460

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

Doncaster vs Barnsley
Nabi aifungia Charlton vs Exeter
™Y o ™Y W hitby Town vs Hyde United FC
’cuShlnda ugenlnl ka Zi AI H i Ia I CAF Lancaster City vs Warrington Rylands 1906 FC
Utd of Manchester vs Morpeth Town
Kelty Hearts FC vs Queen of South
INATOKA UKURASA 32 Ugeﬂiﬂi tunaona bado hatu' INATOKA UKURASA 32 Bonnyrigg Rose vs Annan Athletic
jamaliza mechi ndio maana iliyopita, kilimchagua Feisal baada ya Elgin City vs Albion Rovers
ano. maandalizi ya mchezo wa kuonyesha kiwango kizuri kwa Septemba S O,
s-  Kwa mujibu wa Meneja wa marudiano tunaanza mape- na kutoa mchango mkubwa kwa klabu Gillingham ve Colchester
va  Idara ya Habari na Mawasiliano  ma, tunahitaji kupata ushindi yake ikiwa ni pamoja na kufunga mabao Atherton Colleries vs Belper Town
wa Simba, Ahmed Ally, alisema mnono nyumbani ili kufikia mawili. ;
. . . e s e e . . . . York City vs Dagenham and Redbridge
su  kikosi kimewasili jana alfajiri  malengo yetu ya kucheza hatua Alisema Feisal aliwashinda Moses :
hi na wachezaji wameingia kam- ya makundi,” alisema Ahmed Phiri wa Simba na Reliants Lusajo wa Wigan vs Blackburn
e- bini kujiandaa na mchezo wa na kutaja viingilio vya mechi Namungo FC huku kwa upande wa Janza Peterborough vs Forest Green
a, marudiano. hiyo kuwa ni mzunguko Sh. akiwashinda Charles Mkwassa wa Ruvu MK Dons vs Bristol Rovers
i  Alisema licha ya kupata 3,000, machungwa Sh. 5,000, Shooting na Thierry Hitimana wa KMC FC. CA Fenix vs Deportivo Maldonado
ja ushindi ugenini wanaona bado  VIP C Sh. 10,000, VIP B, Sh. 15, “Kamati ya tuzo imemchagua Meneja Dinamo Zagreb vs RB Salzburg
di hawajamaliza mechi, hivyo 000 na VIP A Sh. 20,000. wa Uwanja wa Majaliwa, Lindi kuwa me- AC Milan vs Chelsea
o, kuanza maandalizi ya mchezo Alisema wameweka viingilio neja bora wa uwanja kwa mwezi Septem- Borussia Dortmund vs Sevilla FC
wa marudiano mapema kwa rafiki ili kuwafanya mashabiki ba kutokana na kufanya vizuri katika me- Shaknhtar Donetsk vs Real Madrid
io ajili ya kuendelea kupata ma- Kkujitokeza kwa wingi kuisa- nejimenti ya matukio ya mchezo pamoja Paris St Germain vs Benfica
0- tokeo mazuri katika mechi ya poti timu yao kufika hatua ya na masuala yanayohusu miundombinu Celtic vs RB Leipzig
/a marudiano. makundi kwa mara ya nne uwanjani,” alisema Boimada.
la  “Lichayakupataushindihuu kwenye historia yao. @ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

KIPANGA
WATUNISIA

Na Shufaa Lyimo

OCHA Msaidizi wa Kipanga FC

ya visiwani Zanzibar, Khamis

Hussan, amesema kutokuwa

akini na ugeni wao kwenye

mashindano ya kimataifa ni miongoni

mwa sababu zilizochangia kuambulia

matokeo ya sare tasa kwenye Kombe

la Shirikisho Afrika dhidi ya Club Af-
ricain ya Tunisia.

Kipanga ilishindwa kuutumia vema
uwanja wake wa nyumbani baada
ya kulazimishwa sare tasa katika

Dimba la Amaan Jumamosi iliyo-
pita, hivyo sasa itahitaji ushindi
wowote ama sare ya mabao

ili kusonga mbele kwenye michuano

hiyo ya Afrika.

AKizungumza na gazeti hili
jana kutoka visiwani Zan-
zibar kocha huyo alisema

wachezaji wake waliten-
geneza nafasi nyingi lakini
walishindwa kuzitumia.
Kuelekea mchezo ujao wa marudi-
ano nchini Tunisia, Hassan alisema
kikosi chake kina majeruhi wawili,

Hamad Fakhi ambaye aliumia kisigino

na Mundhir Diara anayesumbuliwa

na nyama za paja.
“Hao ndio majeruhi niliokuwa nao
ambao waliumia Jumamosi, mpaka

SABABU

sasa wapo chini ya uangalizi wa dak-
tari wakiendelea na matibabu,” alise-
ma Hassan.

Alisema jana waliendelea na ma-
zoezi kuelekea mchezo wa marudiano
na kwamba wanasuburi uongozi ku-
wapa ratiba kamili ya safari kuelekea
nchini Tunisia kwa mechi ya mkondo
wa pili itakayopigwa Jumapili wiki hii.

Alisema licha ya kupata sare hiyo
wakiwa nyumbani, amerekebisha ma-
kosa aliyoyaona katika mchezo huo ili
yasijitokeze tena kwenye mechi ijayo.

Alisema lengo lao ni kupambana
kupata matokeo mazuri ili wasonge
mbele na kuiwakilisha vema Zanzibar
kupitia mashindano ya kimataifa.

01.11/10/22

Dinamo Zagreb vs RB Salzburg

02.11/10/22

AC Milan vs Chelsea

03.12/10/22

FC Andorra vs Burgos

04.12/10/22

Racing Santander vs Zaragoza

05.13/10/22

Corinthians vs Flamengo

06.13/10/22

Betis vs Roma

07.13/10/22

Union Saint Gilloise vs Sporting Braga

08.13/10/22

Nantes vs SC Freiburg

09.13/10/22

Slovan Bratislava vs FC Basel

10.13/10/22

Djurgardens IF vs KAA Gent

1.13/10/22

Trabzonspor vs Monaco

12.13/10/22

Ferencvaros TC vs Red Star Belgrade

13.13/10/22

Steaua Bucuresti vs Silkeborg
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Bukayo Saka akimpongeza Gabriel Martinelli kwa kumdandia mgongoni baada ya kuifungia timu yake bao la
kwanza wakati wakishinda 3-2 dhidi ya Liverpool kwenye Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi.
Mabao mengine mawili ya Arsenal yalifungwa na Saka. PICHA: MTANDAO

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE -11/10/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID

MICHEZO

Huda Hue vs QNK Quang Nam

1

X

Cong Anh Nhan Dan vs BA Ria Vung Tau FC

Dong Tam Long AN vs Binh Phuoc

Incheon Utd vs Jeju Utd

Jeonbuk Hyundai vs Gangwon

Van Yerevan vs Lernayin Artsakh

Shirak Gyumri vs Bkma Yerevan

Sarawak vs Selangor FC

Mes Shahr-e Babak vs Shams Azar Qazvin

Negeri Sembilan vs Melaka

Pahang FA vs Sabah

AL Ain vs Jeddah Club

Johor Darul Takzim vs Kedah

Pars Jonoubi Jam vs Arman Gohar Sirjan

DAR AL Dawa vs Al-Arabi

Kuala Lumpur vs Terengganu

FC Petaling Jaya City vs Penang

Al-Jalil vs Kfarsoum

Esteghlal Mollasani vs Khosheh Talaei

Jamshedpur vs Delhi Dynamos FC

Al Taawon vs Abha

Dhamk vs Al Ittihad Jeddah

Rayon Sports FC vs AS Kigali

Copenhagen vs Manchester City

Maccabi Haifa vs Juventus

Jonkopings Sodra vs IK Brage

Halmstads BK vs Orgryte IS

AL Faiha vs Al-Ettifag
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Kiungo fundi wa Simba, Clatous Chama, akiifungia timu yake bao la kwanza wakati ikishinda
3-1 dhidi ya Primeiro de Agosto ya Angola kwenye mechi ya mkondo wa kwanza ya Raundi

Nabi aamua kuifungia
kazi rasmi Al Hilal CAF

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, ameamua
kuifungia kazi Al Hilal ya
Sudan baada va kuipigi-
sha timu yake mazoezi
mara mbili kwa siku, huku
akieleza kuwa anatarajia
kufanya kweli ugenini.

Awali, Yanga kabla ya
kucheza mechi ya kwanza
dhidi ya Al Hilal wali-
kuwa wakifanya mazoezi
mara moja kwa siku na
baada ya kupoteza mechi
hiyo, Nabi amewafungia
kazi wachezaji wake kwa
kuwapa program maalum
kuelekea mchezo huo wa
marudiano utakaopigwa
Jumapili wiki hii jijini Khar-
toum, Sudan.

Kikosi cha Yanga kinata-
rajia kuondoka keshokutwa,
Alhamisi kuelekea Khar-
toum, Sudan kwa ajili ya
mchezo huo ambao wanahi-
taji kupata ushindi wowote
ama sare ya kuanzia mabao
mawili ili kutinga hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Nabi alisema
amerejea uwanjani kwa ajili

va kufanyia kazi mapun-
gufu yao kwa kuelekea
kupambania matokeo
chanya katika mechi hiyo
ya marudiano.

Alisema wanaendelea na
maandalizi kwa kufanya
mazoezi mara mbili kwa
siku ambapo asubuhi wa-
nafanya saa mbili na nusu
na jioni.

“Tumeona madhaifu yetu
katika mechi yetu ya hapa
nyumbani, sasa tumeya-
beba hayo na kufanyia kazi
kuhakikisha tunakisuka
kikosi imara kumalizia
dakika 90 zilizobakia,”
alisema Nabi.

Katika hatua nyingine
Kiungo wa Yanga, Feisal
Salum amechaguliwa kuwa
mchezaji bora wa Septemba
wa Ligi Kuu Bara huku Ko-
cha wa Namungo FC, Honor
Janza akichaguliwa kuwa
kocha bora wa mwezi huo.

Kwa mujibu wa Ofisa
Habari na Mawasiliano
wa Bodi ya Ligi Tanzania
(TPLB), Kareem Boimada,
Kikao cha Kamati ya Tuzo
TFF, kilichokutana Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki
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va Kwanza va Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa 11 de Novembro juzi. PICHA:

SIMBA

Chama atoa siri kushinda ugenini

® ® ® Mgunda asema kazi haijaisha mpaka iishe kwa
Mkapa, kuiona kwa Mkapa buku tatu tu...

Adam Fungamwango na Saada Akida

AKATI Kaimu Kocha Mkuu
wa Simba, Juma Mgunda, ak-
isema kazi waliyoianza nchini

Angola ya kusaka nafasi ya
kufuzu hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika haijaisha mpaka dakika 90
za pili zitakapomalizika katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa Jumapili wiki hii, kiungo
fundi na mtaalamu wa kupika mabao ka-
tika kikosi hicho, Clatous Chama, ametoa
siri ya timu hiyo kushinda mechi zake za
ugenini.

Simba juzi iliibuka na ushindi
wa mabao 3-1 ugenini nchini
Angola dhidi ya Primeiro de
Agosto, shukrani kwa Chama
aliyeifungia bao la kwanza
n.a_klsha kupika mengine
mawili kwa kuwamegea pasi
za upendo Israel Mwenda na
Moses Phiri.

Akizungumzia mchezo huo, Chama
alisema kabla ya mechi haijaanza aliwaku-
sanya wachezaji wenzake na kuwaambia
kwa nini wapo pale, na wasiangalie sana

mechi za Ligi Kuu, kwani michuano hii
ndiyo ya kuipa kipaumbele.

“Tunashinda ugenini kwa sasa kwa
sababu Simba ni timu kubwa na yenye
uzoefu kwenye mechi hizi, tumeshapata
uzoefu na tunaijua (michuano hii), hivyo
haitupi tabu. Nawaomba wanachama
na mashabiki wafurahi na tutaungana
nao kwenye mechi ya marudiano ili tuk-
ishinda na kuingia makundi tufurahi kwa
pamoja,” alisema Chama.

Kwa upande wa Mgunda yeye alisema
mechi yao dhidi ya Primeiro de Agosto
haijaisha na badala yake waunganishe
nguvu za pamoja ili kuimaliza kazi Ju-
mapili kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

“Kazi haijaisha hadi iishe, tumeshapiga
hatua mguu mmoja sasa bado kumali-
zia wa pili kuungana na mwenzake, akili
zetu na mtazamo tunafikiria mechi ya
marudiano, tumeshinda mabao matatu,
lakini kuna mazuri nimeyaona tunaenda

kuyaendeleza ili tufanye vizuri zaidi na
mapungufu tunaenda kuyafanyia kazi
ili kuweza kuyaondoa kabisa,” alisema
Mgunda.

Alisema mechi ilikuwa ngumi na si
kama wengi walivyofikiria kwa sababu
walicheza na timu ambayo ipo nyumbani.

“Mechi ya kwanza tumeimaliza bado
mechi inayofuata, tumepata matokeo
mazuri ugenini, tunakwenda kujipanga ili
kuhakikisha mechi ijayo tunapata ushindi
mzuri zaidi. Mechi ilikuwa ngumu kwa
sababu tulicheza na timu ambayo ipo ny-
umbani kwao, walihitaji matokeo kwenye
ardhi yao, ilihitaji nguvu za ziada kuweza
kupata matokeo.

“Tuliwaheshimu kwa sababu wako
nyumbani, tukapata goli la mapema na
tukawapa fursa wao wacheze, lakini
wacheze kwenye maeneo yao si karibuni
na kwetu,” alisema Mgunda na kuongeza.

“Tujitoe kwa ajili ya timu yetu kwa
sababu ndege wafananao ndiyo huruka

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

pamoja.”

Simba ambayo ilirejea jana imeingia
kambini tayari kwa mechi ya marudiano
Jumapili itakayopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa kuanzia saa 10:00 alasiri.

Mgunda alisema mchezo wa marudiano
hautakuwa rahisi licha ya mtaji mzuri wa
mabao na wanajipanga kuhakikisha wa-
nashinda tena.

Alisema wamerejea nyumbani na
kuanza maandalizi makubwa na kusahau
matokeo waliyoyapata ugenini na kuhitaji
kuanza upya katika mechi yao ya marudi-
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