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JPM: MKapa alitaka
azikwe Lupaso

Na Salome Kitomari, MASASI

RAIS John Magufuli amesema Rais
Benjamini Mkapa, alitaka kuzikwa Kiji-
jini kwake Lupaso wilayani Masasi na
amehakikisha hilo linafanyika.

Vilevile, alisema umauti ukimfika,
Geita na kwamba eneo lililotengwa
Dodoma kwa ajili ya kuzikwa viongozi
wa Kkitaifa ameligawa kwa wananchi na
sehemu iliyobaki, itatumiwa na vion-
gozi wanaotoka mkoa huo, akimtaja
Waziri Mkuu mstaafu John Malecela.

“Kuna wakati serikali ilipanga
sehemu ya maziko kwa viongozi na
tulipangiwa kuzikwa Dodoma. Miaka
miwili mitatu baadaye, Mzee Mkapa
aliniuliza ‘mlipanga maziko yawe
Dodoma!” Mimi (Mkapa) msinizike
Dodoma?’

“Nikamuuliza ‘ungetaka kuzikwa
kwangu Lupaso. Nikamuuliza na Mzee
Jakaya Kikwete (Rais wa awamu ya
nne), akasema anataka azikwe Msoga
mkoani Pwani.

“Sikumuuliza Mzee Ali Hassan
Mwinyi kwa kuwa alikuwa na miaka 90
wakati huo, nikaona nikifanya hivyo
nitakuwa namchuria. Nami kwa dhami-
ra yangu nilisema kuzikwa nitazikwa
Chato mkoani Geita. Hilo eneo atazikwa
Malecela kwa sababu ni kwao, na kwa
sababu hawatalitumia lote, nikawa-
gawia wananchi. Utaratibu huu alivan-
zisha yeye, Mkapa.

“Mkapa alipenda kwao, angeweza
kuzikwa Dar es Salaam ambako ana
eneo kubwa, ana mashamba mengi au
Lushoto mkoani Tanga au angeweza
kuzikwa kwingine kokote, lakini ndani
yva dhamira yake alitaka kuzikwa se-
hemu yake alikozaliwa.

“Ninawapongeza wananchi kwa
wa mtu mzalendo na aliyvependa watu
wake na kwenye hili (upendo) ametu-
achia funzo kubwa sana,” alisisitiza.

Taratibu za kuzika mwili wa Mkapa
zilianza saa 8:30 mchana kwa taratibu
za kijeshi zilizoambatana na wimbo
maalum pamoja na wimbo wa taifa
ulioimbwa na waombolezaji wote.

Taratibu za kijeshi zilikamilika saa
8:55 mchana, na Askofu Mkuu wa Jim-
bo la Tunduru Masasi, Filbert Mhasi,
alilibariki kaburi na jeneza lenye mwili
wa Mkapa lilishushwa kaburini na
kikundi cha mabrigedia jenerali majira
ya saa 9:04 alasiri kisha kaburi likaan-
ikwa ardhini saa 15:10 alasiri.

Rais Magufuli, Mama Anna Mkapa na
watoto wa Mkapa, waliongoza uwekaji
wa udongo kaburini wakifuatwa na

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, :

Rais wa Zanzibar, Dk. Mohamed Ali
Shein, Balozi Seif Ali Idd, Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, Marais Wastaafu
Ali Hassan Mwinyi, Jakaya Kikwete,
Spika Job Ndugai na Spika wa Baraza
la Wawakilishi, Jaji Mkuu wa Tanzania
na Jaji Mkuu wa Zanzibar, na Mwakili-
shi wa Mawaziri, Dk. Hussein Mwinyi,
Mkuu wa Majeshi nchini na Rais wa
Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC),
Askofu Gervas Nyaisonga.

Kaburi lilifunikwa kwa mifuniko

maalum yenye marumaru juu saa 15:25 :

alasiri kisha kuwekwa mashada na

baadaye mazishi kukamilishwa kwa ku-

pigwa mizinga 21.

Mtwara jana. PICHA: IKULU

JK: Mkapa ndiye mwasisi
Tanzania uchumi wa Kati

Na Mwandishi Wetu,
MASASI

RAIS mstaafu wa Awamu ya
Nne, Jakaya Kikwete, ameeleza
upekee wa Rais mstaafu wa
Awamu ya Tatu, Benjamin
Mkapa, huku akikumbu-
sha kuwa ndiye mwasisi wa
harakati za Tanzania kuwa
nchi yenye uchumi wa kati.

Katika maziko ya mwili wa
Mkapa yaliyofanyika jana Ki-
jiji cha Lupaso wilayani hapa,
Rais John Magufuli aliyekuwa
anayaongoza, alitoa nafasi
kwa marais wastaafu Kikwete
na Ali Hassan Mwinyi kutoa
salamu.

Baada ya kupewa fursa
hiyo, Kikwete alitaja mambo
mawili anayoyakumbuka kwa
Mkapa, huku akikumbusha
pia ushindani wao katika kum-
saka mgombea urais kupitia
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wakati wa Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 1995.

Kikwete alikumbusha nam-
na uongozi wa Mkapa ulivy-
oibua dira ya kuifanya Tanza-
nia kuwa nchi yenye uchumi
wa kati, dira ambayo imekuwa
ikitekelezwa na marais wote
waliofuata kupitia mipango
mbalimbali ya maendeleo,
hasa ile ya miaka mitano mi-
tano.

Juni 1999, Tanzania ilizin-
dua Dira ya Taifa ya Maende-
leo 2025, ambayo pamoja na
mambo mengine, inalenga
kupunguza nusu ya watu wa-
naoishi katika umaskini na ku-
wafanya wawe katika uchumi
wa kati ifikapo mwaka 2025.

“Ndiye alitengeneza dira
ya 2025 kwamba wakati huu
ukifika Tanzania iwe nchi ya

uchumi wa kati na pato la
mtanzania wa chini liwe dola
3,000. Nilipoingia, niliendelea
nayo, na Magufuli ameende-
lea nayo, tumefika uchumi
wa kati, lakini hatujafika
kwenye alililotaka Mkapa,
bado Dola 2,920, tukijipanga
tunafikia.

“Mimi nilitengeneza mpan-
go wa muda mrefu 2025 na
kuugawa katika miaka mitano.
Awamu ya kwanza ya mpango
ni kuibua fursa za maendeleo
Tanzania, na wa pili ni viwan-
da, wa tatu kuanzia 2021 hadi
2025 kuimarisha uwezo wa
Tanzania kushindana katika
soko la ukanda na dunia kwa
ujumla,” alisema.

Kikwete alisema kuwa Mka-
pa alibuni mipango mbalimba-
li ukiwamo Mpango wa Maen-
deleo ya Taifa (TASAF), huku
akikiri kuwa alichukua nchi
ikiwa katika hali ngumu kiu-
chumi, lakini alisimamia kwa
nguvu zake zote licha ya ma-
neno mengi na manufaa yal-
ionekana baadaye kwa kuwa
uchumi ulianza kukua kwa
asilimia saba kwa mwaka.

“Tunamzika mtu aliyeya-
fanyia Tanzania mambo ma-
zuri, hakumaliza yote, amefan-
ya kwa wakati wake, ameliza
safari yake kwenye urais, ame-
fanya mengi makubwa ndani
na nje, ameacha jina la Tan-
zania likiwa na sifa nzuri kwa
kuwa amefanya mazuri kwa
maslahi yetu, yaliyobakia ya
viongozi wanaofuata,” alise-
ma.

Mbali na suala hilo la
kiuchumi, Kikwete alisema
mchakato wa uchaguzi mkuu
wa mwaka 1995 ulionyesha
Mkapa ni mtu wa kipekee kwa

kuwa licha ya kuwa mpinzani
wake mkuu ndani ya chama
wakati wa mchakato wa kum-
saka mgombea urais, kinyume
cha matarajio yake, alimteua
kuwa Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, jambo ambalo
alilielezea kuwa ‘ni nadra sana
kwa siasa za Tanzania’.

“Tuligombea naye, mara ya
kwanza nilishinda, lakini kura
ziliporudiwa alishinda Mkapa
na aliniteuwa kuwa waziri kwa
miaka 10 mfululuzo. Na kwa
hali ya siasa zetu za Tanzania
kwa uliyeshindana naye, dawa
yake ni kumficha asionekane
kabisaa, lakini yeye alinipa na-
fasi,” alisema.

Kikwete alisema wakati wa
uongozi wake, Mkapa alim-
saidia kwa kiwango kikubwa
na hakusubiri aitwe, bali alip-
iga simu kumwambia anataka
kuonana naye.

“Kuna nyakati ngumu nilip-
ita, nyakati ngumu na nzito
sana, lakini Mzee Mkapa aliku-
wa ni moja ya nguzo zangu za
kuegemea katika kile kipindi,
alikuwa kiongozi mzuri na
mwenye mapenzi makubwa
kwa wananchi wa Tanzania,
na alichukia mazingira ya
umaskini,” alisema.

Kikwete alisema alimfaha-
mu Mkapa akiwa mwanafunzi,
kipindi hicho Rais huyo wa
awamu ya tatu akiwa mhariri
na kwa mara ya kwanza alifan-
ya kazi na kuishi naye kwa kar-
ibu alipokuwa Katibu wa CCM
Wilaya ya Masasi, Mkapa akiwa
Mbunge wa Nanyumbu.

Alisema mara baada ya Dk.
Ali Hassan Mwinyi, kumteua
kuwa Mbunge na Naibu Waziri
wa Nishati na Madini akiwa Ka-
tibu wa CCM Masasi, alitumia

maarifa ya Mkapa kuendesha
jimbo.

“Jambo la pili, Mkapa ali-
kuwa kiongozi thabiti mwe-
nye utambuzi wa jambo le-
nye manufaa kwa watu wake.
Nilipohamia hapa, nilimkuta
marehemu Jaka Mwambi,
wilaya ilikuwa inakabiliwa na
ukame, kulikuwa na njaa, maji
tabu, mimi na Mwambi tuli-
buni kilimo cha muhogo
ambacho hakikupendeza
sana kutokana  na wazawa
kutopenda ugali, lakini wak-
ibanwa na njaa wanakula,” ali-
simulia.

“Wapo waliopokea vizuri
na wengine vibaya, wananchi
wanaonung’unika,  mbunge
anayependa kusifiwa tu, an-
geweza kulalamika, barua
ziliandikwa  nyingi, lakini
mbunge (Mkapa) alisimama
thabiti na sisi na Masasi ikawa
ya mfano ya mnachoweza ku-
fanya mkikabiliwa na mata-
tizo. “Hakujali kusifiwa maana
unaweza kusifiwa ili uharibu,
na hili limekuwa kwenye mai-
sha yangu, nilimfurahia kwa
uwezo wa kujenga hoja, kuwa
Nna mawazo mazuri.

Kwa upande wake, Rais
Mwinyi alisema nafsi yake
imeghubikwa na huzuni, huku
akirejea vitabu vitakatifu kuwa
mwanadamu kwa maumbile
yake ni mkosaji na kwamba
Mkapa ni mwanadamu kama
alivyo wengine na huenda ka-
tika umri wake amewahi ku-
kosa.

“Katika hali kama hii, ak-
iondoka ni kumwombea msa-
maha kwa Mungu endapo
kama kakosea. Kama ana kosa,
Mwenyezi Mungu amsamehe,”
alisema.



Alhamisi Julai 30, 2020

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Vatican yaeleza ilivyopokea taarifa za kifo kwa mshtuko

Na Salome Kitomari,
MASASI

VIONGOZI wa kitaifa na ki-
mataifa wamemzungumzia Rais
Benjamin Mkapa, huku Baba
Mtakatifu wa Kanisa Katoliki du-
niani, Papa Fransis, akituma sal-
amu za rambirambi kwa familia
na Watanzania kufuatia kifo cha
kiongozi huyo.

Katika salamu zake, Papa

amesema Mkapa (1938-2020), ali-
jitoa kuleta maendeleo kwa watu
wake.

Salamu hizo za Papa na viongo-
zi wengine wa kimataifa zilitolewa
jana wakati wa misa ya maziko
iliyofanyika majira ya saa nane
mchana nyumbani alikozaliwa
Kata ya Lupaso wilayani Masasi
mkoani Mtwara.

Akiwasilisha salamu hizo, Rais

wa Baraza la Maaskofu Tanzania
(TEC), Mhashamu Askofu Gervas
Nyaisonga, alisema kwa kutam-
bua kwamba Vatican, Rome ni
nchi, Papa ametuma salamu kwa
Rais wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli.

Askofu Nyaisonga alinukuu
ujumbe maalum wa Papa akisema:
“Baba Mtakatifu amepokea kwa
masikitiko sana (kifo cha Mkapa),
anatoa salamu za rambirambi kwa

familia na wote wanaoomboleza.

“Tunakumbuka miaka ya utum-
ishi kwa kuendeleza elimu na ku-
leta maendeleo kwa watu wake.
Baba Mtakatifu ameipendekeza
roho ya marehemu Benjamini
Mkapa kwa Mungu.”

Salamu za Rais wa Msumbuyji,
Filipe Nyusi na Rais Mstaafu wa
Msumbuji, Joaquim Chisano, zili-
somwa na Balozi wa Msumbuji

nchini, Monica Patrisio Mussa,
akisema wanawatakia familia
mshikamano na anatumaini wana
nguvu ya kushinda wakati wa hu-
zuni ya kifo cha mpendwa wao.

“Rais angependa kuwapo, la-
kini ameshindwa na ndiyo maana
ametuma ujumbe, na ndugu yake
Rais mstaafu Chisano, ametuma
ujumbe wakati wa kumuaga
ndugu na rafiki yake,” alisema ba-
lozi huyo.

Aliyesomeshwa na
Mkapa hadi chuo
kikuu afunguka

Salome Kitomari na Hassan
Nasri, MASASI

SUNDAY
wananchi

Abdul,

mo.

Akizungumza na Nipashe :
wakati wa Maziko ya kiongozi :
huyo aliyefariki usiku a kuamkia :
Julai 24, mwaka huu, alisema wa- :
likuwa wanafunzi 12 waliofahulu :
katika shule msingi Lupaso amba- :
ko Mkapa alisoma na kuahidi ku- :
wasomesha hadi atakaposhindwa

Wao.

yeyea asingeweza kusoma.

Alikuwa anapenda elimu, alin- :
iambia utasoma hadi pale utaka- :
poacha kusoma, tulimaliza wote :
hatukumwangusha na wote tuna- :
fanya kazi sehemu mbalimbali. Pia :

kamsomesha mdogo wake.

Alisema alipata taarifa za msi- :
ba ikiwa ni siku chache akiwa am- :

mtandaoni na kunieleza Mzee :
amefariki nikahakikisha kwa kuin- :
gia mtandaoni niliona kwenye vy- :
ombo vya habari, nilikuwa Dar es :
Salaam naelekea Moshi ninapoi- :

shi, ikabidi nigeuze nirudi.

Alisema watu walimtegea sana :
na kwa sasa wanaona mambo :
kuwa :
alikua na miradi mingi ikiwamo :
kuanzisha chuo cha Nesi, na kuim- :
ba serikali kusaidia miradi hiyo :

mengi yatakwama kwa

ikamilike.

Naye, Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanafunzi waliosoma Shule ya :
Sekobdari Ndanda, Godfrey Ka- :
sawala. ambako Hayati Mkapa ali- :
soma, alisema kupitia umoja wao :
wamehuzunika kwa kuwa wame- :
poteza mwanachama na mlezi na :
kila mwaka huwa wana vikao vya :
kujadili maendeleo ya kuinua ki- :
wango cha shule hiyo na kiongozi :

huyo alihudhuria.

“Septemba mwaka jana tulikaa :
kikao ambacho kilizaa matunda :
na serikali ilitoa miloni 674 kwa :
ajili ya ukarabati na ujenzi wa ma- :

jengo mbalimbali,” alisema

mmoja wa :
aliyesomeshwa na :
Rais mstaafu wa awamu ya tatu, :
Benjamin Mkapa, Sanday Abdul, :
ameeleza alivyoweza kufikia elimu :
yake kufika chuo kikuu kwa kuso- :
meshwa na Rais Benjamin Mkapa, :
akilipiwa gharama zote za maso- :

Abdul alisema alimaliza Chuo :
Kikuu cha Dodoma (UDOM), mwa- :
ka 2015 na kupata Shahada ya Ual- :
imu na kwamba kwangu ni baba,
kiongozi na mlezi kwa kuwa bila :

KILOMBERO
SUGAR COMPANY

AN ILLOVO SUGAR AFRICA COMPANY

Hayati Benjamin William Mkapa
1938 - 2020

Bodi ya Wakurugenzi, menejimenti na wafanyakazi
wote wa Kampuni ya Sukari ya Kilombero, umepokea

kwa masikitiko makubwa ya kifo cha ghafla cha aliyekuwa
Rais wa awamu ya tatu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Tunapenda kutoa pole ya dhati kwa familia ya Mkapa
na marafiki na pia kwa Watanzania wote kwa msiba

huu mkubwa. Roho yake ipumzike kwa amani.
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Maelfu wamzika MKkapa Lupaso

Na Waandishi Wetu, MASASI

KIJIJT cha Lupaso, Kata ya Lupaso
wilayani Masasi mkoani Mtwara,
jana kilizizima kutokana na wingi
wa watu waliojitokeza kushiriki
maziko ya Rais wa Awamu ya Tatu,
Benjamini Mkapa.

Maelfu ya wananchi Walijitokeza
jua, vumbi na umbali kutoka mae-
neo yao kwenda kuaga mwili wa
kiongozi huyo.

Mwili wa kiongozi huyo uliwasili
juzi alasiri ukitokea Dar es Salaam
baada ya mazishi ya kitaifa, na ku-
pelekwa moja kwa moja katika
Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakat-
ifu Theresia wa Mtoto wa Yesu,
Jimbo la Tunduru Masasi, ambako

Mkapa alibatizwa na kutumikia ka-
tika maisha yake.

Baada ya misa, mwili ulipelekwa
nyumbani na wananchi walioku-
wapo waliaga, na ulilala nyumbani
hadi jana asubuhi zilipoanza tara-
tibu za maziko.

Misa ya maziko ilianza saa 2:14
asubuhi na kumalizika saa 9:52,
ikiongozwa na Rais wa Baraza la
Maaskofu Tanzania (TEC), Mhasha-
mu Askofu Gervas Nyaisongo.

MAISHA YA HAKI

Katika misa hiyo, Rais wa Baraza
la Maaskofu Tanzania (TEC), Asko-
fu Nyaisongo, aliwataka watu kui-
shi maisha ya haki na uadilifu ili
kusudio la Mungu lipate kutimia.

Alisema binadamu wote wana-

za kidato cha tano .
kwanza na cha tatu.

MAWASILIANO: MKUU WA SHULE - 0754370878

TOVUTI :www.ivumwehighschool.sc.tz
WAHI SASA NA KARIBUNI SANA

REG.N..' S.469
TANGAZO LA NAFASI ZA MASOMO

KIDATO CHA TANO (V)
KWA MICHEPUO YA HGL,HKL NA HGK

Uongozi wa shule ya Sekondari Ivumwe unatangaza nafasi
Pia nafasi za kuhamia kidato cha

KITAALUMA MWAKA 2018 (kimkoa ilikuwa ya 1 kati ya shule
36, na kitaifa ya 33 kati ya 543)

KITAALUMA MWAKA 2019 (kimkoa ilikuwa ya 2 kati ya
36,na kitaifa ya 60 kati ya 594).

NAFASI HIZO ZIPO TANGU TAREHE 29/06/2020
MPAKA 15/08/2020.

SHULE YA IVUMWE SEKONDARI IPO MKOANI MBEYA,
ENEO LA IVUMWE KM 3 KUTOKA BARABARA KUU YA
TUNDUMA HIGHWAY, PIA KARIBU NA CHUO CHA TEKU.

215833502

paswa kutambua kwamba walipo ni wasafiri na wa-
napaswa kuishi na kutenda mema na kwa busara.

“Tuyajaze maisha yetu na fadhila mbalimbali ili
yawe na maana mbele ya Mungu na wenzetu, tuwe
na huruma, ukarimu, wema na usafi kama viungo
vya Kristo, tutakutana naye kwa kusaidia maskini,
wafungwa wagonjwa, wenye njaa, wafiwa na wa-
naoomboleza,” alisema.

Askofu Nyaisongo alisema Rais Mkapa kila al-
ipokwenda kusoma ndani na nje ya nchi, alijiunga
na Chama cha Wanafunzi Wakatoliki, jambo amba-
lo ni fundisho kwa watu na kwamba hakuogopwa
na watu ndani na nje ya kanisa, na hakuogopwa na
watu wake aliowatumikia.

Alisema Rais Mkapa aliamini usawa wa binada-
mu wote na aliamini katika kutumikia wote kwa ku-
tunza fadhila za uongozi, akisisitiza kuishi maisha
ya kikristo, fadhila, imani, matumaini, upendo, sala,
haki, unyenyekevu na toba.

“Kama mnavyoona, alifanya toba ya hadhara na
kuandika kitabu chake cha ‘My Life, My Purpose’.
Toba hujenga, uvumilivu, msamaha, kujikatalia,
uwajibikaji na nyingine nyingi ambazo zimebaki
kama kielelezo cha kufikia uzima wa milele.

“Tunapotafakari juu ya kifo, lengo ni kutafakari
juu ya uzima na maana ya maisha tuliyopewa na
Mungu kama zawadi. Thamani ya maisha ya bin-
adamu inatokana na kuyaishia maisha kwa ajili ya
Mungu na kwa wenzetu,” alisema.

Baada ya misa hiyo, viongozi na wananchi wa-
liruhusiwa kutoa heshima za mwisho kwa mwili
wa Mkapa, utaratibu ulioanza na maskofu wakuu,
maskofu, mapadri, watawa na viongozi wa dini na
baadaye waombolezaji wote.

Wananchi katika misururu mirefu waliaga mwili
wa kiongozi huyo, huku wengine wakilia na kuse-
ma aliifungua kusini kimaendeleo kwa huduma za
jamii kama hospitali, shule, maji na barabara.

WANANCHI WATEMBEA

Majira ya saa 12 alfajiri, wananchi wengi wali-
kusanyika eneo la Bomani mjini Masasi, wakisub-
iri magari maalum yaliyowabeba kwenda Lupaso,
huku wengine wakilazimika kutembea.

“Ninatamani ningeruhusiwa kutumia pikipiki
yangu, ningeenda, ni lazima nikamzike huyu mzee,
alikuwa alama yetu wana Masasi, lakini hapa la-
zima nisubiri utaratibu wa magari maalum yanay-
otupeleka,” alisema Hamis Juma.

“Unaona tuna barabara ya lami kutoka mjini
huduma hizi. Tunaomba Rals John Magufuli asitu-
sahau, aendeleze maendeleo haya tusijisikie wap-
weke,” alisema Abdalah Khamis.

EImeandikwa na Salome Kitomari na Hamis
Nasir (MASASI).

Hatima vamuzi wa
‘wajumbe’ yanukia

Na Elizabeth Zaya

MWANGA wa kuwapata wabunge wa
Viti Maalum kupitia Umoja wa Umoja
wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM), unatarajiwa kuonekana Agosti
8-10, vikao vya juu vya umoja huo
vitakapoketi kupitia uamuzi uliofanywa
na wajumbe waliowachagua.

Leo, wajumbe wanatarajiwa kuchagua
wabunge kupitia umoja huo baada ya
Umoja wa Wanawake wa chama hicho
(UWT) kukamilisha uchaguzi wao Julai
23, mwaka huu.

Mchakato wa upigaji kura za maoni
ulisimama kwa baadhi ya vyama vya
siasa ikiwamo CCM, baada ya kifo
cha Rais wa awamu va tatu, Benjamin
Mkapa alivezikwa jana wilayani Masasi
mkoani Mtwara.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
wa Halmashauri Kuu ya Taifa, Oga-
naizesheni ya CCM, Pereira Silima,
alisema vijana hao watapigiwa kura
na mabaraza ya chama hicho ya mikoa
husika.

Silima alisema baada ya uchaguzi huo
wa Vijana, utakaofuata ni wa wazazi
utakaofanyika Agosti Mosi ambao wata-
pigiwa Kura na jumuiya za wazazi za
mikoa husika.

Silima alisema baada ya hapo, Agosti
8 hadi 10 itakuwa ni mchujo wa wag-
ombea wa jumuia zote waliopitishwa
kila mkoa.

“Na wagombea wote walioshinda ka-
tika jumuiya hizo, watapigiwa kura ya
pamoja na Baraza Kuu la kila jumuiya
na watakaoshinda ndiyo watakuwa
wagombea na watachukuliwa mmoja
kila mkoa"alisema Silima.

“Mtu ambaye atakuwa amekiuka
maadili na mambo mengine, atashu-
ghulikiwa kwa sababu katika mchakato
huu vinaangaliwa vigezo vingi ikiwamo
kura alizopata, sifa zake kichama na
kijamii na mambo mengine,” alisema.

Silima alisema baada ya mchakato
huo kumalizika, majina ya washindi
yatapelekwa kujadiliwa kwenye vikao
Vvya juu zaidi mkoani Dodoma.
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.20 KWA MWAKA ULIOISHIA 30.06.2020

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Robo Mwaka ya Robo Mwaka Mwakawa  Limbikizo la
30-Jun-20 31-Mar-20 sasa iliyopita sasa  Mwaka Linganishi
A. MALI 30-Jun-20 31-Mar20 | 30Jun20 |  30-Jun-19
1 Fe@ha Ta?lxmu i ) 11,205 9,631 I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 Salio Kat{lfa Bgnkl Kuu ya TanzalmaA 12,195 11,436 Mapato/ (Hasara) Halisi (3326) (378) 6704 530
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 22,000 26,870 Marekebisho kwa Ajili ya: 0 0 0 0
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 209 203 - Hasara Katika Mali 704 764 1,468 801
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 197 40 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 6172 3178 9,350 (5513)
6 Miamala Baina ya Matawi 5 7 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (0) 0 0 ©)
7 B ko o | | e .
. . s B - Mabadiliko Halist Kati) mana za Muda up1 Zilizoafikiwa . ” ! )
g I\DA}?il(ma Zanwatella Zlhlz(Okub;h::; Nvingi g g - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (3,942) (6,990) (10,932) 6,865
ikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,338) (51) (1,688) (2827)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 ~Kodi liyolipwa o) 416) (16) 144
11 Mikopo Halisi Iliyopo 75,395 81,567 - Mengineyo (bainisha) 1,691 (196) 149 379
12 Mali Nyingine 12,686 11,347 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1,927 (1,532) 39 (2,386)
13 Uwekezaji wa Hisa 20 20
14 Akaunti za udhamini 0 0 1L: Mﬁririk(.) wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 21,060 2,115 SHW“’ L,“”Oi‘/’jkléwa d (2‘3)) (42) (63) )
nunuzi wa Mall za Kudumu
16 JUMLA YA MALI 5L 978 163,236 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 o) 0 6
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
B. DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 756 1,420 Mengineyo (bainisha) 0 0 ) 0
18 Amana za Wateja 110,868 110,406 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (23) (46) (69) (501)
19  Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0
IIT: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 Amana Maalumu 0 0 - .
. lio/Fedha za Kuhamisha 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
2 Maagizo ya Malipo/Fe Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1 1 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0 0 0
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 5,315 2,766 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu @ (0) V)] 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mengineyq (‘bai‘n'isha) » . o (1,006) (%) (1,701) 0
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazol 555 617 Fedha Halisi Ziliz (@il kwa zaKifedha (1,007) (6%) (1,703) 0
;g ]I\)A}u‘;na .Nylnglne 21'(7)33 Zg'ig‘; IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
adeni “ Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 897 (2.273) (1,376) (2,887)
29 JUMLA YA DHIMA 137,286 142,483 Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 16351 18,624 18,624 19,584
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 17,687 20,752 Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwak 17,48 16,351 17,048 | 16,698
C FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10,984 10,984
1 M i Ulolp ! ! AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
3 Mapato Yaliyobakizwa 3173 2,790 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2020
34 Faida (Ijlasara) }/a Klplnd{ Hu51ka (3,704) (378) Malipo juu [ypyo Tengo la
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 7,233 7,356 yabeiya |y ‘;P“ g i Ziada ya
36 Stahiki ya Wenyehjsa Chache 0 0 Mtaji wa Hisa [hisa Hlyobakizwa Ziada ya Kisheria Jumla Jumla
37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 17,687 20,752 Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 10,984,416 2,431,917 4,687,639 3,286,944 - 21,390,916
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 (3,703,790) 0 0 (3,703,790)
38  Dhima Zisizo Dhahiri 312 463 Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 -
39 Mikopo Chechefu 19,623 18,256 Miamala na wanahisa 0 0 0 0 0 -
aH : Gawio lililolipwa 0] 0 0] 0 0] -
40 Tengo k'wa‘A)lh ya Mikopo Chechefu 9,996 9,327 Ziada ya Kisheria 0 0 (1,514,499) 514,439 0 o
41 Mali Nyingine Chechefu 73 73 Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 B 0 R B
Mengineyo 0 0 0 0 0 -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2020 10,984,416 2,431,917 (530,589) 4,801,382 - 17,687,126
(i)  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11.4% 12.7% ST
o . . . 3 o 0, (wal iopita
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 22.5% 198%| I o Ta mwanzo wa mwaka 0T01.2019 8,607,136 | 2431917 7516745 2,537,057 779,217 71,902,272
(iii) ~ Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 76.2% 81.2% | |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 371,234 0 0 371,234
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 56.2% 56.5% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 63.0% 66.6% I(‘;’“ﬂ“f‘allj‘l_fl‘alf”a“ahisa 8 g 3 g 8 8
i 029 o awio lililolipwa
(Vi) Ongezeko la Amana 2 f’ 12 f’ Ziada ya Kisheria 0 0 (114,812) 149,646 0 34,834
(vii) _ Ongezeko la Mali 5.1% 3.6%|  |Tengola Ziada ya Jumla 0 0 (31,841) 0 31,841 0
Mengineyo 0 0 0 0 0 0
Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2019 8,607,136 2,431,917 7,771,325 2,686,904 811,058 22,308,339
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2020
KWA ROBO MWAKA INAYOISH |A 30 06 20 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa
S s e za mwaka uliopita
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Jina na Cheo Saini Tarehe
Limbikizo
Robo ya Robo yamwaka (laMwaka [Limbikizo la Juliana Swai
Mwaka sasa |Li ishi 'wa sasa Mwaka Li ishi . .
30-Jun-20 30-Jun-19 30-Jun-20 30-Jun-19 (Kaimu Mtendaji Mkuu)
1 Mapato ya Riba 5,835 7,246 12,385 14,205
2 Gharama za Riba (2,026 (1,295) (3,709) (2478) Bertha Simon
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,809 5,951 8,677 11,727 (Mkuu wa Fedha)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (2,251) (468) (2,374) (608) .
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,153 1,894 2470 3,767 Chemo Mutani
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 61 109 134 157 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
6.2 Ada na Kamisheni 803 1,435 1,801 2,967
6.3 Gawio 0 0 0 0 ) T L . : . e o : f
6.4 Mapato Mengine P 350 e o3 Sisi, tgllotajvyg haplo Ch‘IrTI, wajumbe wa bOdI. ya wakurugenzh tgnathlblt@ha usg\hnhl wa taa.nfa za hapo !uu, tgnatamka kv‘{ellmb?
7 Gharama Zisizo za Riba: (6,037) (7,065) (12,476) (14,356) tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
7.1 Mishahara na Mafao (3,267) (3,575) (6,582) (7,336) wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gharama Nyingine (2,769) (3,490) (5,894) (7,020) ) -
§ Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (3,326) 313 3,704) 530 Jina Saini Tarehe
9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 (159) 0 (159)
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3,326) 154 (3,704) 371 1. Ernest Massawe
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisk 0 0 0 0 2. Dr. Josephat Daniel Lotto
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (3,326) 154 (3,704) 371
13 Idadi ya Waajiriwa 420 448 420 448 e o - - -
14 Mapato kwa Hi 303) 18 33! 43
a1 & i +ll Sasa unaweza kulipia malipo yote ya Serikali
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI ( ) d H iti i b b H
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -8.4% 0% -4.7% 0% G e PG n a Ko I Za T RA kU p It I a Akl a M o I I e n a
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -69.2% 3% -38.5% 3% M t - t t h I s
(iif) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 121.7% 90% 111.9% 93% b f
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi list 14.8% 22% 16.8% 22% a a w I ye U yo e a m ay0 aya n a o e n I *
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

Pumczika Mkapa
mwanadiplomasia
na msuluhishi

SAFARI yako ya mwisho hapa duniani umeimaliza Rais wetu
mstaafu Benjamin Mkapa na kulazwa kwenye nyumba yako
wara kama mwenyewe ulivyoagiza wakati ukiwa hai.

Katika uhai wako umefanya mengi ya kukumbukwa na
yameshaelezwa kwa undani tangu umauti ulipokufika na ku-
tangazwa rasmi kifo chako na Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, John Magufuli.

Umahiri wako katika masuala ya kidiplomasia ulikufanya
uheshimike si nchini kwako tu bali hata mataifa mbalimbali
barani Afrika na duniani.

Nchini Kenya watakukumbuka kwa kazi kubwa uliyoifanya
ya usuluhishi baada ya mgogoro wa kisiasa mwaka 2007 waka-
ti wa uchaguzi wa urais nchini humo.

Wakati wa usuluhishi wewe ulikuwa mtu muhimu sana kwa
kuruhusu maoni ya wananchi wa Kenya na kuyafanya yawe
wazi kupitia vyombo vya habari.

Rais mstaafu Mkapa utakumbukwa pia kwa kuwa mpatani-
shi nchini Burundi na kuiwezesha nchi hiyo kuingia kwenye
mchakato wa mazungumzo maarufu kama Inter Burundi Dia-
logue (IBD), ambao wewe kama kiongozi uliwezesha Burundi
kuingia katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia na kupi-
ta katika kipindi cha mpito kwa amani.

Unguli wako katika masuala ya kidemokrasia ulitokana
na kuaminiwa na hayati Rais wa kwanza wa Tanzania, Julius
Nyerere, ambaye alikuteua kuwa balozi wa nchi mbalimbali
barani Afrika  na duniani na kuiwakilisha nchi yako kwa
umabhiri.

Utendaji wako mzuri ulikuwezesha kuteuliwa kuwa Waziri
wa Mambo ya Nje tangu serikali ya awamu ya kwanza na hata
kipindi cha awamu ya pili kilichoongozwa na Rais mstaafu Ali
Hassan Mwinyi, aliendelea kukuamini katika nafasi hiyo, licha
ya pia kuteuliwa katika wizara nyingine zikiwamo ya
habari.

Unyenyekevu wako, uchapakazi wako na mtu usiyependa
makuu ulikujengea umaarufu mkubwa na wakati kipindi cha
awamu ya pili kikimalizika, jina lako ndilo lililoibuka kuwa
mgombea urais kwa awamu ya tatu na hatimaye kuchaguliwa
kwenye uchaguzi mkuu kuwa Rais wa awamu ya tatu.

Ni katika kipindi chako cha urais uliwezesha Jumuiya ya Af-
rika Mashariki ambayo ilivunjika mwaka 1977 kuirejesha tena
mwaka 1999.

Katika kipindi chako cha miaka 10 ya urais, kuanzia 1995
hadi 2005, Tanzania ilianza kukua kiuchumi na ushirikiano
wa kibiashara kati ya nchi tatu waanzilishi wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki ambazo ni Tanzania, Kenya na Uganda na
baadaye kuingizwa nchi za Rwanda na Burundi.

Baada ya kustaafu uliendelea na shughuli mbalimbali za ku-
hakikisha amani na utulivu vinaendelea kuwapo barani Afrika
na ulikuwa umejikita katika mazungumzo ya amani nchini
Burundi.

Ulianzisha taasisi yako iliyojulikana kama Mkapa Founda-
tion, ambayo imekuwa msaada mkubwa wa kuendeleza masu-
ala mbalimbali yawe ya kitaaluma na kimaendeleo pia.

Kitabu chako cha ‘My Life, My Purpose’ umeelezea mengi ya
maisha yako ulipoanzia hadi ulipofikia ni alama kubwa ume-
waachia si Watanzania pekee bali mataifa mengine pia. Kuna
mengi ya kujifunza kutoka kwenye kitabu chako. Utakumbuk-
wa daima kwa sera yako ya ‘Ukweli na Uwazi’.

Mwenyezi Mungu akulaze mahali pema peponi baba yetu
mpendwa William Mkapa. Bwana ametoa na Bwana ametwaa
jina lake lihimidiwe. Amina.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Kuelekea dalili ya kuanza rasmi
hospitali iliyojengwa miaka 40

HOSPITALI ya Rufani ya Kum-
bukumbu ya Mwalimu Ny-
erere, inayojengwa mjini Mu-
soma mkoani Mara, inatarajia
kuwa kubwa na kuhudumia
mikoa yote katika ukanda wa
Ziwa Victoria.

Uongozi wa mkoa hadi sasa
umeamua kuendeleza ujenzi
wa hospitali hiyo na umea-
hidi utahakikisha itakuwa na
miundombinu, vifaa tiba na
wataalamu wa kutosha, ka-
tika utoaji huduma za kibing-
wa katika fani zote muhimu.

Hivi sasa, hospitali inata-
rajia kuanza kutoa huduma
za awali mwezi ujao, ambazo
ni za mama na mtoto pamoja
na matibabu ya figo, huku
ukamilishaji miundombinu
mingine ukiendelea.

Kuanza kutoa huduma
hizo kunaelezwa na mkuu
wa mkoa huo, Adam Malima,
wakati akipokea vifaa vya
kisasa kwa ajili ya kitengo cha
matibabu ya figo cha hospitali
hiyo mwanzoni mwa wiki hii.

Sababu za kuanza hudu-
ma hizo kabla ya nyingine,
inaelezwa kuwa mkakati wa
mkoa ni kuboresha afya ya
mama na mtoto, kwa lengo
la kuendelea kupunguza vifo
vya mama na mtoto.

Awali, mipango walioji-
wekea ilikuwa ni kufikia Julai
mwaka huu ujenzi uwe ume-
kamilika na kuanza kutoa hu-
duma, lakini haikuwa hivyo
na sasa itaanza kutoa hu-
duma hizo mwezi ujao, huku
ukamilishaji ukiendelea.

Historia ya ujenzi wa hos-
pitali hiyo inaanzia miaka ya
sabini wakati serikali ya awa-

mu ya kwanza na sasa inata-
rajia kuanza kutoa huduma
mwezi ujao, ndani ya serikali
iliyopo.

Kuchelewa  kukamilisha
ujenzi wa hospitali hiyo ku-
mechangiwa na mengi am-
bayo simulizi yake ni ndefu,
lakini itoshe kusema kwam-
ba, kukamilika kwake kutaku-
wa ni ukombozi kwa wakazi
wa mkoa huo.

Hospitali hiyo inajengwa
katika Kitongoji cha Kwang-
wa kilichopo Kusini mwa mji
wa Musoma, ambao uko kan-
do ya Ziwa Victoria, ikiwa ni
makao makuu ya mkoa huo.

Ujenzi huo ulianza zaidi ya
miaka 40 iliyopita, ili wakazi
wa mkoa wa Mara na mikoa
ya jirani wapate huduma
boraza afyanakwa uhakika,
safari hii serikali inataka ku-
hakikisha inakamilika hara-
ka.

Mwishoni mwa mwaka
jana ujenzi wa hospitali hiyo
ulianza kwa kishindo baada
ya Rais Dk. John Magufuli,
kuidhinisha zaidi ya Sh. bilio-
ni 15 na sasa imefikia hatua ya
kutaka kuanza kutoa huduma
za awali.

Kuwapo kwa taarifa kwam-
ba, hospitali hiyo itaanza
kutoa huduma za awali mwe-
Zi ujao, ni habari njema kwa
wakazi wa mkoa huo wilaya
za Rorya, Tarime, Butiama,
Serengeti, Musoma Mjini, Mu-
soma na Serengeti.

Wakazi wa mkoa huo
wamelazimika kila mara
kwenda kupata huduma
kubwa za afya katika Hospi-
tali ya Rufani Bugando, ji-

jini Mwanza, lakini sasa kuna
nuru miezi michache ijayo,
wataondokana na adha hiyo.

Hayo yapo bayana kwamba
kuna kuanza kutoa huduma
za awali ni dalili tosha kwam-
ba kuna maendeleo mazuri
ya ujenzi wa hospitali hiyo,
ambayo kama nilivyoeleza,
ujenzi wake wuna historia
ndefu.

Tayari mkuu huyo wa
mkoa, ameshaweka wazi
kwamba lengo la serikali
kutoa mabilioni ya shilingi
ni kwa ajili ya kukamilisha
mradi wa ujenzi wa hospitali
hiyo, ili kuhakikisha wakazi
wa mkoa wa Mara na jirani
wanapata huduma bora za
afya na za uhakika.

Kutokana na lengo hilo,
anamtaka mkandarasi anay-
etekeleza mradi huo afanye
kazi usiku na mchana, ili ku-
fanikisha kile ambacho kime-
kusudiwa na serikali hasa
kuboresha afya za wakazi wa
mkoa wa Mara.

Miongoni mwa vitu
mkandarasi anatakiwa ku-
vikamilisha ni uwekaji wa
umeme na barabara kwa
kuwa ni muhimu, kuwapo
hospitalini hapo ili walengwa
ambao ni wananchi waweze
kunufaika na  uwekezaji
mkubwa unaofanywa na seri-
kali katika hospitali hiyo.

Ni sehemu ya utekelezaji
kitaifa wa Mpango wa Maen-
deleo wa Afya ya Msingi
(MMAM), ulioasisiwa mwaka
2007 na kuanza kutumika
mwaka mmoja baadaye, am-
bako Mara nayo haikuwa
nyuma.
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YETU MICROFINANCE BANK PLC

S UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2020. TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2020

Kiwango kwa Tzs. Kiwango kwa Tzs

Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa Ulipitia wa sasa Liganishi
30/Juni/2020 31-Mar-20 30-Juni-2020 31-Mar-2020
TZS TZS TZS TZS
A. [MALI I|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

1 |Fedha Taslimu 552,113,424 434,705,550 Mapato/(Hasara) Halisi (193,752,679) 75,012,703

2 |Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 1,518,437,963 149,472,231 Marekebisho lowa Ajili ya: ) - -
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali Sglljlﬁv}.ljajf;:ii[;ﬁ: ﬁﬁ:ﬁo el 5,199,423 7,199,423

4 | Salio katika Benki Nyinginezo na Taasisi za Fedha 211,389,828 807,700,286 _Uchakavu wa Maten, Makubws ’ ’_ ’ ’_

. . - genezo Makubwa

5 |Hundi na Miamala ya kushughulikiwa _Utumikaji wa Mtaji wa Misaada -

6 |Miamala Baina ya Matawi -Uchakavu wa Mali Zisizoshikika - -
7 | Bili Zilizoafikiwa (188,553,256) 82,212,126

8 Dhima za Wa[eja zilizokubalika - Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania -

9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - Badiliko Halisi katika Mikopo -
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (507,518,874) 189,764,598
11 |Mikopo Halisi iliyopo 12,516,370,063 12,909,499,804 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 370,009,874 22,360,783

12 |Mali Nyingine 1,834,871,521 - Mabadil%ko Hal?s@ Kat?ka sali.o la bEl.lki Nyingine na Taasisi za Fedha -

13 |Uwekezaji wa Hisa 1327352646.63 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine - -
14 | Akaunti za udhamini 768412744.05 Kodi iyolipwa (326,062,256) 294,337,507
15 |[Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,340,278,703 1,286,495,780 o » . ) B (326,062,256) 294,337,507

16 |JUMLA YA MALI 1,278,305,575 18,191,157,916 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za ha, —= E—

18744248202 II |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -

B. [DHIMA Gawio Lililopokewa -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Ununuzi wa Mali za Kudumu (8,190,205) 27,370,412

18 | Amana za Wateja 1,794,837,146 2,164,847,020 Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -

19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu U“““‘_lZi wa Mali Zisizoshikika - -

20 |Amana Maalumu 1,408,799,117 1,716,933,574 Mengineyo Amana za kudumy -

Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

21 |[Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 [Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa Fedha Halisi Zilizotolewa (8,190,205) 27,370,412
24 |Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mteja
25 |Miamala isiyoshughulikiwa baina ya Matawi

26 |Mapato yalioingia ya kipindi Kijacho na Tozo Nyingine

Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni Ya Muda Mrefu 1,309,245,491 (1,000,000,000)
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu -

Zitgkazolig)wg baadae Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu -

27 |Dhima Nyingine 275,826,071 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
] 275,826,071 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (84.929.881) (63.727.889)
28 |[Madeni 7,000,000,000 5,500,000,000 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine -
29 |JUMLA YA DHIMA 10,479,462,335 9,657,606,666 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha 1,224,315,610 (1,063,727,889)
30 |[MALI/{DHIMA} HALISI 8,264,785,868 8,533,551,250
IV |Fedha Taslimu na Mali zi f: na Fedha
C. |FEDHA ZA WANAHISA ]?n(jg}fzeko](APT.nguzo I—;alisi katik; ];idh—? ta;s]iml;/[na Mali ;inazo?n;nal\;lla Flidha I83‘)90],(]86732;104:588 z(zgi,g;:;,z;g)
ee I . n €dha na Mal zinazotanana na redha laslimu Mwanzoni mwa Kobo Mwaka 5 ¢ 5 5 5 |

31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 6,056,496,547 6,056,496,547 Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 2,281,941,216 1,391,878,067

32 | Akiba ya Mtaji
33 |Mapato yaliyobakizwa

34 |Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika 2,332,349,000 2,332,349,000
35 | Akaunti zingine 7a Mtaji (193.752.679) 75.012.703 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2020
36 |Stahiki ya wenye Hisa chache 69,693,000 69,693,000 Kiwango kwa Tzs.

37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,264,785,868 8,533,551,250 Kiwango kwa Tzs.'(000)' Mtaji wa Hisa Muaji mkuu wa kisheria _Mitaji wa kisheria Akaunti zingine za Mtaji _Tengo la ziada ya juma ~ Jumla Tzs
Salio la wa mwaka 01012019 6056497 130,555 - - 69.693 1511458 7768203
. .. L. Rekebisho : . B
38 |Dhima zisizo dhahiri Ongeza: Jumlishas(Futa) kwa kipindi cha robo
39 [Mikopo chechefu 708,105,024 797,397,524 mﬂvﬂwi"c“smi X 0555 - 0sss
L . taji mkuu wa kisheria (130; 305 -
40 Tengo K-\Va-a_]lll ya mikopo chechefu 746,149,373 832,647,159 Tozo Ia Mali la mwaka jana ) 233776 PERRALS
41 |Mali Nyingine Chechefu Faida ;(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato - - - - - 681,377 681,377
Gawio lililolipwa (424817) (9243817
Salio kwa Mwaka 31.12.2019 6056497 - - - 69,693 2332349 8458539
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Yo Yo Salio la mwaka 01.01.2020 6,056,497 - - - .69 2392349 | | 8458539
i [Uwiano wa Fedha za wanahisa na Jumla ya Mali 44.09% 46.91% Rekebisho : - -
ii |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.34% 5.80% ?:feﬁapi?:uzgi:::‘“) kwa kipinds cha robo
iii |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 414% 354% Mtaji wa kisheria
. . . .. . .. o o . . B
v UW?*‘HO wa Mlkf’p9 Halisi na Jumla ya Mali HZIFSI 67% 71% Faida i(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato . (193,753) (193,753)
v [Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 71% 76% Toa: Gawio lililotolewa - - -
vi Ongezeko la Amana 1% 1% Salio kwa mwaka 30.06.2020 6,056,497 - - - 69,693 2,138,596 8,264,786
vii_ | Ongezeko la Mali 3% 2.63%

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2020

AINA YA BIDHAA

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 20

Kiwango kwa Tzs. 1. AKAUNTI ZA AKIBA 2. MKkopo
Robo Mwaka Robo Mwaka  [Limbikizo Robo Mwaka Kima cha chini cha kufungua akaunti 5000/= Mikopo ya biashara 3% pm
Wwa sasa Ulipitia wa sasa : : 0
30-Jun-20 31-Mar-20 30-Jun-20 Ada ya mwezi BURE Mikopo ya kuboresha nyumba | 1.4% pm
TZ8 TZS 128 Taarifa ya Akaunti BURE Ada ya Mkopo 2.50%
- - - o
1 [Mapato ya Riba 782,333,894 1,042,411,489 1,824,745,383 Kuuliza salio BURE Bima ya mkopo 2.00%
2| Gharama za Riba 87,397,260 87,808,219 175,205,479 Kufunga akaunti 5000/= Mikopo ya Jikimu 2% pm
3| Mapato Halisi (1 kutoa 2) 694,936,634 954,603,270 1,649,539,903 - -
4| Madeni Viza Yaliyofutwa o 000 Gharama za kuendesha akaunti 5000/= Agricultural Loan 2.5% pm
5 | Punguzo‘Ongezeko la tengo katika mikopo 86,531,234 59,324,608 145,855,842 Gharama za kuweka fedha BURE Mikopo ya kulipia Bima ya afya 2% pm
6| Mapato yasiyo ya Riba: 212,752,725 160,966,204 373,718,929
6.1 Faida(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 171,516,567 118,982,225 290,498,791
6.3 Gawio Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za vandadgiji ni zilizile zilizotumika wakati wa vandadaji wa Taarifa za
6.4 Mapato Mengine 41,236,158 41,983,980 83,220,138 Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandadaiji taarifa za fedha
7|Gharama Zisizo za Riba: 1,187,973,271 1,128,860,855 2,316,834,126 katika kipindi cha robo mwaka ya mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
7.1 Mishahara na Mafao 613,536,406 562,444,865 1,175,981,270
7.2 Ada na Kamisheni 30,191,146 2897947538 59,170,622 Imesainiwa na: Cheo Tarehe:
7.3 Gharama nyingine 574,436,866 537,436,514 1,111,873,380 Altemius Millinga Mkurugenzi Miendaji 29-Jul-20
8 | Faida/(Hasara) ya Uendeshaji (193,752,679) 75,012,703 -118,739,976
9| Tengo la Kodi ya Mapato 0 o . - Jul-
10 | Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato (193.752,679) 5012703 18,739,976 Samwel Gikaro Meneja wa Fedha 29-Jul-20
11 [Mapato Mengine Yaliyojumuishwa {bainisha} . "
12 [Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka (193,752,679) 75,012,703 ~118,739,976 Angela Fanuel Mkaguzi wa Ndani 29-Jul-20
:i S[ad' tyakwfmj}i;.i_wa 11261 ]32 11261 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
5 [d:g;’ “a]\:;w‘:" - 3 - tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
Y Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha
yamwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) [Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 74% 10.50% 74% Kuthibitishwa na:
(ii) [Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 11.5% 15.80% 11.5% E £ K. Ndimb. M Kiti Bodi 29-Jul-20
rnest K. Ndimbo wenyekiti wa Bodi -Jul-
(iif) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 131% 98.60% 131%
() [Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 74% 10.50% 74% Happy sambega Mkurugenzi 29-Jul-20
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Our Bank for Our Develo?™

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

BENKI YA WANANCHI TANDAHIMBA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30/06/2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30/06/2020

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

ya /Mwaka Mwaka/Ulio Limbikizo la
wa sasa pita Robo mwaka
k R Mwaka | Limbikizo | Li ishi(M:
30/06/2020 31/03/2020 mv:;szya (;ﬁoo ‘i'tlaa ) Mwaka wa saasa aka Ulio i:(a) "
A. [MAL yop i
1. | Fedha Taslimu 156,720 267,215
2. | salio katika benki kuu ya Tanzania ~ ~ . _ . 30/06/2020 31/03/2020 30/06/20 30/06/19
3 | Uwekezaji katika amana za serikali R R I: | Mtiririko wa Fedha thokana na Shughuli za Uendeshaji:
4 | salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 608,911 1,077,700 Mapato/(Hasara) Halisi 10,810 3,979 14,789 39,108
5 | Hundi na miamala ya kushughulikiwa - - Marekebisho Kwa Ajili ya: 4,628 (621) 4,007 (3,680)
6 | Miamala baina ya matawi - - - Hasara Katika Mali 10,230 10,093 20,323 15,618
7 | Bili zilizofikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo (487,139), 384,352 (102,787) 427,631
8 | Dhima za wateja zilizokubalilka - - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - - - -
9 | Mikopo ili}_/otol_ewa kwa benki nyingine - - - Mabadiliko halisi katika amana (35,699) (397,668) (433,367) (276,884)
10 | Uwekezaji katika amana nyingine - - - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwg - - - -
11| Mikopo halisi iliyopo 2,474,793 1,987,654 - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 15,968 (86) 15,882 (145,557)
121 Mali nyingine - Mabadiliko halisi katika mali nyingine (33,483) 24,138 (9,345) (85,899)
13 | Uwekezaji wa hisa 181,440 147,957 A
. - - Kodi iliyolipwa - - - -
14 | Akaunti za udhamini - - Mendi bainish
15 | Mali zisizohamishika, mitambo na vifaa 167,823 162,612 - Mengineyo(bainisha) ) - - - -
16 | JUMLA YA MALI 3,589,687 3,643,138 Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika)kwa shughuli za
- - deshaji (514,685) 24,187 (490,498) (29,663)
B. | DHIMA - -
17 | Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha N N I: Mtir?rikl(.) wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
18 | Amana za wateja 884,494 920,193 gawio lillopokelewa - - -
19 | Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu Ununuzi wa mali za kudumu (15,440), (6,541) (21,981) (19,411)
20 | Amana Maalum - - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu
21 | Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha - - Ununuzi wa amana zisizoshughulikiva na mawakala - - 0 0
22 | Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - - Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na maw; - - -
23 Iim'biko la kodi na gr?lglama zitakf;zc?lipv!/a ) ' - - Mengineyo (Bainisha) - 0
24 | Dhima la tozo ky\(aajlll ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za
25 | Fedha za washirika(MIVARF Grant) o - - uwekezaji (15,440) (6,541) (21,981) (19.411)
26 | Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo
lipwa baadaye - - . P " .
27 | Dhima nyingine 24,632 8.664 ii: mmr'!ko wa ?dha kuto:j(ana nfa shughuli za kifedha
28 | Madeni 419,418 452,448 pajl wa maceni ya muda mrefu . . -
29 | JUMLA YA DHIMA 1,32_8,544 1,381,305 Mapato kutokana na utoaj_! wa madgm ya. muda mrefu - - -
30 | MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 261, 261, Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 7,664 1,110 8,774 (10,955)
Gawio lilololipwa kwa fedha taslilmu - - -
c. | FEDHA zA WANAHISA Mabad?liko halisi katika madeni mengine (33,030), (30,111), (63,141) (550,761)
31 | Mtaji wa hisa uliclipwa 4,492,001 4,484,337 Mengnineyo (23,793) (15.741) (39,534) (102,407)
32 | Akiba ya mtaji - - Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa shughuli za kifedhd (49,159) (44,742) (93,901) (664,123)
33 | Mapato yaliyobakizwa (2,394,426) (2,368,094)
34 | Faida(hasara)ya kipindi husika 14,789 3,979 IV: | Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu
35 | Akaunti nyingine za mtaji 148,779 141,611 Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali
36 | Stahiki za wenye hisa chache - - zinazofanana na fedha taslilmu (579,284) (27,096) (606,380) (713,197)
37 | JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2,261,143 2,261,833 Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa
38 | Dhima zisizo dhahiri - - robo mwaka/Mwaka 1,344,915 1,372,011 2,716,926 3,063,294
39 | Mikopo chechefu 86,189 106,945 Fedha na mali zii f: na fedha taslimu mwishoni mwa
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 77,109 77,560 robo mwaka/Mwaka 765,631 1,344,915 2,110,546 2,350,097
41 | Mali nyingine chechefu - -
b. | BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 30/06/2020
(1) | Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 63% 62%
(ii) | Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 3% 5.4% Mtaji wa [ Malipo juu ya | Mapato ziada ya
(iii) | Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 280% 216% Hisa  |beiyahisa |yaliyobakizwa kisheria Mengineyo| Jumla
(iv) | Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 69% 55% Robo Mwaka wa sasa
(v) | Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 86% 84% Salio la mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 4,484,337 0 -2,364,115] 51,230] 90,381f 2,261,833]
(vi) | Ongezeko la Amana -4% -3% Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 14,789 14,789
(vii) | Ongezeko la mali -1% -1% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0
Miamala na wanahisa 7,664 7,664
Gawio lililolipwa 0
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Ziada ya kisheria 0 0
KWA ROBO INAYOISHIA 30/06/2020 Tengo la ziada ya jumla 0
Mengineyo -30,312 7,169 -23,143
L L Salio la mwisho wa robo mwaka 4,492,001 0 -2,379,638 51,230 97,5500 2,261,143
(Kiasi kwa shilingi Maelfu)
Limbikizo la
Robo ya Robokya Limbikizo | mwaka Robo ya Mwaka iliyopita
mwakawa | ’:r“’i’:hi“Mw mw::a'w':‘;a";a linganisha Salio la mwanzo wa robo mwaka 4,483,227 0 2,368,004 51230]  106,122] 2,272,485
sasa akg uliop(ita ) (mwaka Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 3,979 3,979
uliopita) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0
Miamala na wanahisa 1,110 0 1,110
Gawio lililolipwa 0 [ 0
30/06/2020 | 30/06/2019 30/06/2020 30/06/2019 Tengo la ziada ya jumla 0 0 of 0
1. [ Mapato yariba 102,899 87,192 216,334 244740 Ziada ya kisheria 0 0 of 0
2. | Gharama za riba 19,891 2,858 25,180, 7,440 . 4
3. | Mapato hals |ya riba(1 kutoa 2) (53,008) z§4,334) 1(91,154) 23(7,300) Mengineyo _ 0 JAS741] 15741
4. | Madeni viza yaliyopitwa Salio la mwisho wa robo mwaka 4,484,337 0 -2,364,115) 51,230) 90,381f 2,261,833]
5. | Punguzofongezeko la tengo katika mikopo 450 8,454 (11,436)] 292
6. | Mapato yasiyo ya riba 74,454 28,544 123,214 66,7891  Katika kuandaa taarifa hizi za fedha ,sera za uandaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni - - - - ka uliopit
6.2 Ada na kamisheni 74,454 28,544 123,214 e67s9| Mwaka uliopita
6.3 Gawio - - - - Tarehe
6.4 Mapato mengine - - - - . L.
7. | Gharama zisizo na riba (147,102) (168,640) (288,143) @30s481)] Mugwagi Steven Imesainiwa 30/7/20
7.1 Mishahara na Mafao (73,676) (83,715) (142,849) (163,528) Mtendaji Mkuu
7.2 Ada na kamishani - - - -
7.3 Gharama nyingine (73,426) (84,925) (145,294) (144,953)
8. | Faida/(Hasara) ya uendeshaji 10,810 (47,308), 14,789 41001  Anthony Bichakila Imesainiwa 30/7/20
9 | Tengo la kodi ya mapato (3,243) - 4,436 !
10 | Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 7,567 e 70,355 (4'1091 Mkuu wa fedha
11 | Mapato ine Yaliyojumui inisi
12| Jumia ya Faida (Hasara) liyojumuishwa kwa mwaka Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu ,tunatamka kwamba
13 [Toadiya Waajrwa [ [ i (3 tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji
14 | Mapato kwa Hisa 241 (10) 3 (] wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
14 | Idadi ya Matawi 1 1 1 1
Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Mohamed Mwinguku Imesainiwa 30/7/20
(I') Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.3% -1.4% 0.4%| -0.1% PP :
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wa 0.5% -2% 1% 0% Mwenyekltl wa bodi
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 93%) 149%) 92%) 101%)
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazoz; 5% 6% 12%) 16%) Juma Namuna Imesainiwa 30/7/20
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Cl CITIBANK TANZANIA LIMITED

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2020 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilin: ioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo ya Robo ya Limbi la Robo Mwaka | Robo Mwaka Limbikizo la  Limbikizo la
Robo|Mwakal Robo Mwaka sasa mwaka Mwaka a iliyopita Mwaka wa
ya /Mwaka wa Mwaka/Mwaka Linganishi Linganishi sasa  Linganishi
sasa uliopita (Mwaka (Mwaka o ek
30-Jun-20 31-Mac-20 Utiopita) Utiopita) . Milririko wa Fedha Kutokana na Shughul za Uendeshall:
A. MALI 30Jun20  30-Jun-19 | 30-un-20 | 30-Jun-19 Mapato(Hasara) Halis 554 3,309 3863 8541
Feadhs Marekebisho kwa Ajili ya:
1 FednaTasimu 5522 4,441 1 Mapato ya Riba 7,965 8,646 17,207 16,984 “Hasara Katika Mal 762 278 1,041 86
2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 100,222 125,659 2 Ghorsim v Rba ©073) (2358) ©136) 4.557) “Badiliko Halisi Katika Mikopo (24,469) (41,555) @029 | 1sa10n
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 155, 157,226 3 Mapato Halisi ya Riba 4,802 6,288 11,071 12,427 -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0) (0)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 345,468 414,913  Maden! Viza Yalyotutwa o o o o mavadiko Mol Katka Amana | 75231 | 20705 181804 | (65.977)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 230 268 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (612) (368) (602) (218) -Mabadilko Halisi Katika Dhima Nyingine (16,142) 16,534 392 (8,899)
6 Miamala Baina ya Matawi o o 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 2,927 4,345 6,238 9,670 “Mabadilko Halisi Katika Mall Nyingine 21,663 (16,:866) 4,798 10,168
7 Bili Zilizoafikiwa 4,915 7,869 6.1 Faida /(Hasara) Zfokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 1,860 2,200 3820 5818 ~Kodi liyolipwa (801) (1.102) (1.903) @.042)
, . -Mengineyo o o o o
8 Dhima za Waeja Ziizokubalka 15.235 33,081 52 Adana Kaniten tesT | zus | 2die | ses2 B azetoowa Gatzerumike o g 22
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine o o awio uendeshaji (93.662) 167.633 73,971 (206.,290)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine o o 6.4 Mapato Mengine o © © 0
. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Uwekezaji:
11 Mikopo Halisi lliyopo SR 334,990 7 Gharama Zisizo za Riba: (6,652) (7,580) | (12,843) (13,338) Gewo Lilopokews ) o - wd
7.1 Mishahara na Mafao (1,966) (3.535) 3,957) (5.947) nunuz! wa Mal za IGudumu E -
13 Uwekezaji wa Hisa o o 7.3 Gharama Nyingine (4,687) (4,045) (8.886) (7.391) Mapato Kutokana na Mauzo yg;\ ‘Amana Zisizoshughulikiwa na .
14 Akaunti za udhamini o o 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 554 2,685 ), 8,541 Mawakala o o o o
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 9,183 8,111 9 Tengo la Kodi ya Mapato (801) (1,154) @111) (2,890) NongneYe  ototows (aiizotamike) kara Shughul o o o o
a Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughull za
16 JUMLA YA MALI 1.002.502 1.094.071 10 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (247) 1,531 1,753 5,651 Fodna Hat an 1.330 1189 28855
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa
B. DHIMA Mapato ambayo hayajakamilka 73 (223) 443 (672) Wl . Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaiji wa Madeni ya Muda Mrefu o o o o
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 21,741 32,045 Tengo la Kodlya mapato ambeyo haysjakamia @) o7 (139) 201 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu o o o o
18 Amana za Wateja 838,765 903,691 Mapato mengine baada ya kodi ya mapato 51 (156) 310 (471) Mapato Kutokana na Utoali wa Miaji wa Hisa. ° o
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa (196) 1,375 2,063 5,180 Cinro Lillolern fova Foabia Tastms o ° a °
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o o 13 Idadi ya Waajiriwa 42 46 42 46
20 Amana Maalumu 7,567 7,652 14 Mapato kwa Hisa (24,699) 153,133 175,259 565,116 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine o o o o
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha o o 15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 Mengineyo o o o o
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,594 2,609 Fodha Halisi Ziizotolowa (silizotumika) kova Shughui za o o ° °
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,878 3,512 Kitedha
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 15,274 33,106 (93,520) 166,303 72,782 | (167,435)
WV . Fedna Ta:
25 Miamala Isyoshughulikina B it o D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Ongezeko / Punguzo Halisi Katka Fedha tasimu na M. (93.520) 166,303 72782 | (167,435)
iamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi e e Zinazofanana na Fedha Tasimu
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.1% 07% 03% 13% e ha Tasimu Mwanzoni mwa
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 417 530 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.0% 6.3% 3.5% 11.2% P Mo Fedna Tastimu M Sis 202 378.979 G470 s41.721
Fedha na Mail Zinazofanana na Fedha Tasiimu Mwishoni mwa. 451,761 545,282 451,761 374,286
27 Dhima Nyingine 16,505 15,069 (iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 61.1% 58.3% 54.8% 50.0% Robo Mwaka/Mwaka
28 Madeni o o (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.9% 5.9% 4.5% 6.3%
29 JUMLA YA DHIMA 906.741 998,114
; o ) i TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2020
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji i zilzile ziizotumika wakati wa uandaaji wa Taarita za Fedha ziizokaguliwa - i
30 MALI/(DHIMA) HALISI 95,761 95,957 za mwaka uliopita (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mtajiwa  Malipo juu Mapato  Ziadaya | Tengola | Mengineyo | Jumla
C . FEDHA ZA WANAHISA Hisa yabeiya Kisheria Ziada ya
hisa Jumla
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660 Imesainiwa na: ~ Geofrey Mchangila Date : 29 Julai 2020
32 - Akiba ya Mtaji o 0 (Ofisa Mtendaji Mkuu) Mwaka wa sasa
33 - Mapato Yaliyobakizwa 81,247 82,441 Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 0 92,611 0 0 1597 | 103,868
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,753 2,000 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
35 - Akaunti Nyingine za Mtaji 3,101 1,856 Imesainiwa na:  Iddi Msonga Date : 29 Julai 2020 Mapato o 0 7D 0 © 0 1,753
36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache o o Mk wa Fedha) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 [ 0 0 310 310
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 95,761 95,957 Miamala na wanahisa 0 o 0 0 0 0 0
Gavio lillipwalltakalolipwa 0 0 (10,170) 0 0 0 | (10170
Ziada ya Kisheria 0 0 (1,194) 1,194 0 0 )
38 Dhima Zisizo Dhahiri 110,273 133,217 Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date : 29 Julai 2020 Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0
39 Mikopo Chechefu o 0 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Mengineyo 0 o 0 0 0 0
40 Tengo kwa Ajillya Mikopo Chechefu 1,402 789 Salio la mwisho wa mwaka 9,660 0 83,000 1,194 0 1907 | 95761
41 Mali Nyingine Chechefu o o .
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba Mwaka Uliopita
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 0 92,054 0 2,387 1,148 | 105,249
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.6% 8.8% wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.0% 0.0% Mapato 0 0 5,651 0 0 0 5,651
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 41.4% 35.5%
. - i | . o “ Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 (@71) (1))
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 35.9% 30.6% ) Miamala na wanahisa o 0 0 o o o g
. 82.99 Imesainiwa na: Emilian Busara Date : 29 Julai 2020 Gawio lilolipwa/ltakalolipwa 0 0 (12,061) 0 0 o | (12061)
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85.8% 9% Ziada ya Kisheria 0 0 (2.026) o 2026 o o
(Vi) Ongezeko la Amana -8.7% 22.0% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0
(vii) Ongezeko la Mali 9.1% 20.6% Imesainiwa na: Yande Panya Date : 29 Julai 2020 Mengineyo W 0 o 0 © 0 v
Salio la mwisho wa mwaka 9,660 0 83,618 0 4413 677 | 98367

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED

1.0 [Current Accounts CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 4.0 [Foreign T i CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 6.0 [Trade Finance CHARGE/FEE
(a) Required minimum opening Waived Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction ~ NA NA Documentary Collections
balance over the counter
(b) Monthly service fee (breakdown TZS 20,000 USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handling: $130, Acceptance $65, Telex:
per customer 0.325% minimum $98 and maximum $650
(c) Cheque withdrawal over the TZS 4,000 USS 5.00 (c) Sale/purchase of cash passport NA NA
counter
(d) Fees per ATM withdrawal N/A N/A (d) Telegraphic transfer Exports Allin fee: $100 ($50 courier and $50
(e) ATM mini statement N/A N/A -Inward Telegraphic Transfers [FTIN]  US$ 30 US$ 30 handling) per set of documents
(f) Interim statement per page TZS 7,000 USS 5.00 -Outward International TT / Electronic  0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min
[ROCT] 60.00 and Max US $ 500.00 USS$ 60.00 and Max US $
500.00 Imports Letters of Credits
(g) Periodic scheduled statement ~ Waived Waived (e) Telex'SWIFT NA NA Opening fees LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325
(h) Cheque book TZS 35,000 (100 leaves) USS 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currency NA NA Handling fees Handiing: $130
(i) Dishonoured cheque TZS 52,000 UsS 50 denominated account to local current Fees Simple amendment $100, extension 0.5%
(i) Special clearance TZS 60,000 USS 60 per quarter if it extends to other quarter (s)
5.0 Personal Loans
(k) Counter cheque TZS 2,500 per leaf USS$ 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.39% per quarter Min. EUR
gl
(1) Stop Payment TZS 30,000 USS$ 30 (i) Personal loans NA NA 390 per quarter
(m) Standing order EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 (ii) Overdrafts NA NA Risk margin on Acceptance 0.25% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 (ii) Mortgage finance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter, min. $200
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of (iv) Asset finance NA NA Bills Availization (Pour Aval) 0.5% per Quarter or part thereof
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ (b) Unpaid loan instalment NA NA
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00
(n) Balance enquiry Waived Waived (c) Early repayment NA NA Exports Letters of Credits
(0) New ATM card issuance N/A NIA (d) Valuation fees NA NA Handling fees. $500
(p) ATM card renewal or N/A N/A (e) Other NA NA Courier $100
replacement
(q) Overdrawn account interest 4.55%-7.80% 1.59%-7.34% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
charge
(r) Unarranged overdraft 23.00% 14% Additional Disclossures Negotiation fees 0.1% Min. $1000
(s) Interbank transfer Waived Waived 1 _Deposit Rates Lcy FCY
(1) Bill payments through ATM N/A NIA -Current Account Deposits 0%-5.00% 0%-1.00% Liquidity financin
(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposited amount  US $20 and below: 3% of deposited -Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited amount based on riskness of the transaction
amount TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited
Coins: 3% of the deposited amount minimum  amount (@) 1 - Months 2.10% -2.30% 0.16%-0.18% Accounts Receivable Finance  Prevailing market rates and negotiable
TZS 10,000 Coins: 8% of the deposited amount based on riskness of the transaction
minimum TZS 10,000
(v) Other (please specify) N/A N/A (b) 3 - Months 2.47% -2.77% 0.28%-0.31%
(w) BRELA Search fees. Per search TZS 30,000 uss 15 (c) 6 - Months 3% -3.30% 0.33%-0.36% and Letters of Credits
(x) Foreign Loan Registration fees  USS 700 USS 700 (d) 9 - Months 3.70% -4% 0.42%-0.46% SBLC 0.5% per Quarter or part thereof
(DRN)
2.0 Savings Accounts (e) 12 - Months 4.40% -4.70% 0.51%-0.57% Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(a) Required minimum opening NA NA Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
balance
(b) Monthly service fee NA NA 2 Lending Rate Lcy FCY Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
(c) Interim statement NA NA Base lending rate 5.80%-6.80% 2.66%-3.66% Advance Payment Guarantee 0.5% per Quarter or part thereof
(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one vear ) 5.80%-6.80% 2.66%-3.66% Amendments fees on Simple amendments $100 and 0.5% per
Medium term ( 2 to 3 vears ) 6.30%-7.30% 3.16%-4.16% Guarantees Quarter or part thereof, if it extends into next
R %7 8O% . GBS quarter(s)
3.0 Electronic Bankin Long term (3 - 5 years ) 6.80%-7.80% 3.66%-4.66%
(a) Internet banking monthly fee Waived Waived Term loans (over 5 vears) 6.80%-7.80% 3.66%-4.66% Custom Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(b) Internet transfers EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 Warehouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 transfer, Min US$ 60.0 and Max US$ 500.00,
USD TISS: US $ 10.00 USD TISS: US $ 10.00 Transit Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Facility fees 1.5% per annum
(c) SMS banking N/A N/A
(d) Other Managers Cheques: TZS 4,000 Managers Cheques: US$ 5.00

‘We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information

Name Designation Date
1 Iddi Msonga cFo . Date : 29th July 2020

2 Leila Senkoro Acting TTS Head . Date : 29th July 2020

3 James Rutta Head of Treasury . Date : 29th July 2020
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HABARI KITAIFA

m———= Mkapa akumbukwa kujenga
mradi wa maji Ziwa Victoria

Serikali yatoa
milioni 200/-
kituo cha afya

Na Frank Kaundula, MVOMERO

SERIKALI imetoa Sh. mil-
ioni 200 kwa ajili ya kufanya
maboresho makubwa katika
Kituo cha Afya Mlali kilichopo
Halmashauri ya Wilaya ya
Mvomero na maboresho hayo
Nni pamoja na ujenzi wa jengo la
upasuaji na wodi ya wanawake.

Mganga Mkuu wa wilaya hiyo,

Mwanahamisi Hassan, aliyasema

hayo juzi wakati akikabidhiwa
vifaa vya kujikinga na maam-
bukizi ya corona vilivyotolewa
na Chama cha Wafanyakazi wa
Serikali za Mitaa (TALGWU),
katika wilaya hiyo.

Alisema serikali inaendelea
kutoa fedha za kufanya ma-
boresho katika huduma za afya
na halmashauri hiyo imepokea
Sh. milioni 200 ili kujenga jengo
la kisasa la upasuaji pamoja na
wodi ya kinamama.

“Katika kuhakikisha serikali
inaendelea kuboresha huduma
za afya nchini, wilaya yetu ime-
pokea Sh. milioni 200 kwa lengo
la kujenga jengo la upasuaji
pamoja na wodi ya kinamama
lenye uwezo wa kubeba watu
25," alisema Mwanahamisi.

Kuhusu uzazi salama, Dk.
Mwanahamisi alisema pamoja
na wajawazito kujifungulia kwe-
nye vituo vya afya, bado asilim-
ia 100 inayohitajika haijafikiwa
na elimu zaidi inahitajika katika
jamii yote.

Alisema kutokana na changa-
moto hiyo, idara yake inaende-
lea kutoa elimu kwa jamii hu-
susani wanawake kuhusu suala
zima la kutambua umuhimu wa
kwenda kujifungulia kwenye
vituo vya afya ambavyo vingi
Vipo maeneo ya makazi yao.

“Tayari tumeanza kutoa elimu
hii kwa wananchi hasa wa-
nawake na pia jamii ya wafugaji
ili watambue umuhimu kuhusu
Uzazi salama na wajawazito
kwenda kujifungua katika vituo
vya afya ili kupunguza vifo,”
alisema Mwanahamisi.

Dk. Mwanahamisi pia ali-
ishukuru serikali ya awamu ya
tano kwa kutoa Sh. milioni 500
ambazo zimetumika kujenga Vvi-
tuo mbalimbali vya afya na kwa
sasa huduma ya upatikanaji wa
matibabu imeimarika vizuri.

Wakati huo huo, Katibu wa
TALGWU wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Dawson Kikalugaa,
alikabidhi vifaa vya kujikinga
na Virusi vya corona vyenye
thamani ya Sh. milioni moja vili-
vyonunuliwa na chama hicho.

Vifaa hivyo vitagawiwa kwa
watumishi wa idara mbalimbali
za halmashauri hiyo, watendaji

tuo vya watoto wanaoishi katika

mazingira hatarishi kwenye
vituo mbalimbali katika wilaya
hiyo yote.

Na Shaban Njia, KAHAMA

ANANCHI wilayani

Kahama  mkoa-

ni Shinyanga,

wamesema  wa-
nasikitishwa na kifo cha aliyeku-
wa Rais wa Tanzania Awamu
ya Tatu, Benjamin Mkapa na
watamkumbuka kwa kutatua
kero ya maji iliyokuwa inawaka-
bili kwa muda mrefu kwa kujen-
ga mradi wa maji wa Ziwa Victo-
ria (Ihelele).

Wayasema hayo juzi wakati
wakizungumza na gazeti hili kwa
nyakati tofauti kuwa, kipindi cha
nyuma Wilaya ya Kahama iliku-
wa inakabiliwa na tatizo la uko-
sefu wa majisafi na salama.

Colletha Kapongwa, mkazi
wa kata ya Nyihogo, alisema ka-

tika uongozi wake Rais Mkapa
alikubali kujenga mradi wa maji
Ziwa Victoria kutoka Thelele
Mwanza kupitia Shinyanga hadi
Kahama na sasa wanaendelea
kupata majisafi na salama na
kuondokana na maji ya visima na
majaruba ya mpunga.

Alisema, licha ya serikali yake
kuhakikisha wananchi wanapata
huduma za majisafi na salama
kwa kipindi hicho, itakumbukwa
kuwa katika wilaya za Kahama,
Manispaa, wananchi wake wa-
likuwa wanapata shida ya maji
jambo lililokuwa likisababisha
magonjwa ya mlipuko.

Naye Denis Kasindi alisema,
kwa sasa huduma ya maji inapa-
tikana kwa wingi na wananchi
wanaendelea na shughuli za

uzalishaji mali, lakini bila jitihada
za Mkapa tatizo la maji yasiyo
salama lingeendelea.

“Ndoa nyingi zilikuwa zime-
vunjika kabla ya kuwapo kwa
mradi huu, kinamama wengi
wamejeruhiwa na baadhi yao
kuuawa na fisi nyakati za alfajiri
wakienda kuchota maji,” alisema
Kasindi. “Homa za matumbo ku-
tokana na kutumia maji ambayo
sio safi na salama kutokana na
kuchangia na wanyama hasa fisi,
ngombe na mbuzi yalikuwapo
kwa wingi, hakika Rais Mkapa
kwetu tutaendelea kumkumbu-
ka daima na siku zote za maisha.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Kishapu, Nyabaganga
Talaba, alisema Mkapa atakum-
bukwa na wakazi wa Mkoa wa
Shinyanga kwa kukubali kujenga

mradi mkubwa wa kitaifa wa
maji wa Kahama-Shinyanga, am-
bao hapo awali ulikuwa ujengwe
kabla ya Uhuru.

Hata hivyo, alisema mwaka
2004, wakati Wizara ya Maji
ikizindua mradi huo wa Wami-
Chalinze, Mkapa akiwa madara-
kani alitangaza rasmi serikali
yake kujenga mradi mkubwa wa
maji kwa wakazi wa Kahama ku-
toka Ziwa Victoria ambao usanifu
wake ulifanyika enzi za ukoloni.

Talaba alisema, Rais Mkapa
alipotoa tangazo hilo mara moja
wataalamu kutoka Wizara ya
Maji, walianza kazi ya usanifu
wa ujenzi wa mradi huo ambao
ulitumia fedha nyingi za ndani na
hadi hivi sasa umewafikia wakazi
wa mikoa ya Tabora wilaya za
Nzega, Tabora na Igunga.

vya neno la Mungu vyenye lugha mbalimbali za asili kwa Mchungaji wa Kanisa la Uamsho Pentekoste Mkundi la Morogoro, Zabroni
Malobo, vilivyotolewa na kanisa hilo katika hafla iliyofanyika, Kihonda Morogoro, mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Washtakiwa kutakatisha bil. 2/- za NMB

WATU watatu akiwamo mlinzi
Joseph Mwatonoka na wengine
23 wameunganishwa katika kesi
ya kuratibu genge la uhalifu, wizi
na kutakatisha zaidi ya Sh. bil-
ioni mbili mali ya benki ya NMB.

Wengine  waliounganishwa
ni walinzi saba wa Kampuni ya
Security Group of Africa (SGA),
Patson Pangaja na dereva Jacob
Mwakywembe, ambao wali-
somewa mashtaka yao katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi

Kisutu, mbeke ya Hakimu Mkazi
Mkuu Yusto Luboroga.

Washtakiwa  wengine  ni
Menjestu  Mselama,  Tulipo
Mwakuzi, Grace Komba, Berna-
detha Mselema, Godwin Erio,
Agnes Mselema, Flora Mwita,
Osward Mselema, Olaph Mse-
lema, Janeth Shilla, Englibert
Masare na Beda Mmali.

Wengine ni Kaisi Nasibu, John
Selestine, Edes Hyera, Bernard
Machimbo, Sylidion Odilo, Said
Mkimo na Tispo Mwasakieni.

Wakili wa Serikali Mwanaam-

ina Kombakono, alidai kuwa
wanadaiwa kuratibu genge la
uhalifu kwa lengo la kutenda
kosa la wizi.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa
kuwa Juni 8, mwaka huu eneo
la Mbezi Beach, jijini Dar es Sa-
laam, washtakiwa wote waliiba
Sh. 2,082,000,000 mali ya benki
ya NMB.

Ilidaiwa kwamba  katika
tarehe hiyo, washtakiwa hao
walitakatisha fedha hizo wakati
wakijua ni zao la kosa la wizi.

Washtakiwa  hawakutakiwa

kujibu chochote kwa sababu
mahakama hiyo haina mamlaka
ya kusikiliza kesi hiyo.

Pia, upande wa Jamhuri ul-
idai kuwa upelelezi wa kesi hiyo
bado haujakamilika na kuomba
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo
itatajwa tena Agosti 11, mwaka
huu, washtakiwa watakapoun-
ganishwa pamoja.

Washtakiwa wote wamer-
udishwa rumande kwa kuwa
mashtaka ya kutakatishaji fedha
hayana dhamana.



AFYA NA MAZINGIRA

Ukurasa 14

Hofu mashine ya

‘microwave’

kubebesha maradhi

AFYA

Na Mwandishi Wetu

NAYAJUA maradhi ya Ki-

zunguzungu? Kimsingi,

ni hali ya kuhisi kama

vile vitu vilivyoko karibu
vinazunguuka au kusikia kichwa
chepesi na kukosekana uwiano,
hata mtu anaweza kujikuta ana-
pepesuka na kwa aliyelala, atahisi
mithili kitanda kinayumba.

Pia, kuna wakati kinafikia hadhi
ya kuhatarisha maisha. Dalili zake
zinabebwa na mambo kama kuhisi
kichwa au mwili mzima unazun-
guuka; kichwa chepesi; anapoteza
fahamu; kukosa uimara wa kusi-
mama; na mtu anajihisi anaelea
majini.

Ni dalili zinazomfanya mtu
akaamka, kiasi cha kumfanya atul-
ie kwanza, kabla ya kuanza kutem-
bea tena.

HITAJILATIBA

Mtu anashauriwa kumuona dak-
tari, atakapoona dalili zinajirudia.
Hapo kuna vigezo kama: Maumivu
makali ya kichwa; maumivu ya
kifua; kupumua kwa shida; ganzi
ya ghafla au kupooza kwa miguu,
mikono au usoni; na kupoteza fa-
hamu.

Mengine ni kuona maruweruwe;
kasi ya mapigo ya moyo; kuchang-
anyikiwa au kuongea kwa shida;
kutapika kusikokoma; kujikwaa
bila sababu au kutembea kwa shi-
da; degedege; na kutosikia ghafla.

Viungo vya binadamu vinavyo-
guswa ni pamoja na macho, mi-
shipa ya fahamu, sehemu ya ndani
ya sikio katika sehemu zake kuu
tatu; nje, kati na kwenye ngoma ya
sikio.

Kizunguzungu cha kuhisi mara
nyingi husababishwa na mata-
tizo ya masikio sehemu ya ndani,
haipeleki taarifa zisizo sahihi kwe-
nye ubongo, ambazo haziwiani na
kilichopokewa na macho na mi-
shipa.

koo ‘tonsils’

Hii hapa shida ya kuvimba
Inavyotibiwa

Ndivyo kilivyo klzun

Ndivyo ilivyo athari ya kizunguzungu. PICHA: MTANDAO

Hali inay-
ochangia
kuziba na
kuzibuka

kwa masikio,
sauti mithili
ya Kengele na
kuhisi kama
sikio imezibwa
kwa pamba.

Pia, kuna kizunguzungu kisicho-
fahamika; hicho hutajwa hakina
athari kubwa kwa maisha ya
mhusika. Hicho hutokea pale mtu
anapobadili mkao, kuamka au ku-
kaa kitandani ghafla au kusimama
ghafla kwa aliyeketi.

Kingine inaelezwa mtu anapo-
geuza au kuinamisha au kuanga-
lia juu haraka. Hapo inachagiwa
na mishipa ya fahamu sehemu ya
ndani ya sikio inapoambukizwa
virusi na kusababisha kizunguzun-
gu, pia kutosikia sawa.

Lingine ni suala la kujaa maji
katika sehemu ya ndani ya sikio.
Hapo inamaanisha maji yanay-
otengenezwa ndani ya sikio
yanakuwa yamezidi kiwango kina-
chopaswa kuwapo, hata kusababi-
sha kizunguzungu kinachodumu

i

saa kadhaa.

Pia, hali inayochangia kuziba na
kuzibuka kwa masikio, sauti mith-
ili ya kengele na kuhisi kama sikio
imezibwa kwa pamba.

Kuna suala la kipanda uso. Watu
wanaopata matatizo hayo wanaji-
hisi kizunguzungu, hata kama
wakati huo kichwa hakiumi.

Hali wanayopata hao ni kizun-
guzungu cha kudumu kwa dakika
hadi saa kadhaa na kisha inatowe-
ka. Pia, watu hao wanakuwa katika
hali ya kutotaka kelele, bali sauti
ndogo, wakihisi kelele ni kubwa
sana. Kutetereka mzunguuko wa
damu unaweza kuleta kizungu-
zungu, pia mchango wa kushuka
damu

Ni hali inayoweza kutokea mtu
anaposimama ghafla kama akitoka

Ukurasa 12

Barakoa, ma||t|r|r|ka,
=" unawaji bado
inasumbua shule Bariadi

kuketi, pia kuketi kitandani ghafla
na kubadilika mkao wa mwili.

Kutozunguuka vyema kwa
damu kunasababisha moyo ambao
ndiyo pampu kupungua uwezo wa
kusukuma damu ya kutosha, kwa
ajili ya mabhitaji mwilini, ikiwemo
ndani ya sikio.

Dawa  zinazotumika kutibu
matatizo mbalimbali yanayoweza
kuwa chanzo cha kizunguzungu,
mfano dawa za kutibu degedege,
sonona na zinazotibu damu.

Kuna suala la upungufu wa
damu, amabaki kuna kupungua
chembe nyekundu za damu, nazo
zinachangia kizungunguzu, kwani
hewa inayohitajika mwilini na ok-
sijeni inakuwa kidogo.

Sukari kidogo mwilini; ni hali
inayowapata watu wenye kisukari
watumiaji wa insulin, inayoweza
kusababisha sukari kushuka, pia
kwa wenye njaa kupita kiasi.

Joto kali; hiyo inasababisha
kutokwa jasho jingi, hivyo maji
mwilini yanapungua kuleta kizun-
guzungu.

ATHARI ZAKE

Kizunguzungu kinakuja pale ki-
napomsababishia mhusika kuan-
guka chini. Kitendo cha kuanguka,
kina hatari ya kuleta majeraha
mbalimbali mwilini, kutegemea
namna na mahali alikoangukia.

Athari nyingine inatajwa ni ya
kiuchumi na kijamii, pale kizun-
guzungu kinapodumu kwa muda
mrefu na kumsababisha mhusika
ashindwe kushiriki shughuli za
kumpatia kipato ndani ya jamii.

Ili kutambuliwe matatizo yaya-
nayoleta kizunguzungu yatahusi-
sha uchukuaji maelezo na kufanya
vipimo ambavyo daktari kitalamu
ataviona vinafaa.

Matibabu hayo yanategemea
chanzo kilichogundulika katika
athari ua kiafya, matibabu yanay-
oweza kuhusisha dawa, upasuaji
na mazoezi.
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TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA - NMB BANK PLC

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonesh

Karibu yako

ji) ya Mwa

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Trilioni

3.8

obo Mwaka
yasasa

30.06.2020

Robo Mwaka
iliyopita

31.03.2020

Robo Mwaka
yasasa iliyopita

Robo Mwaka

30.06.2020 31.03.2020

Robo
Mwakaya
sasa

Mwal
iliyopita

Limbikizo

laMwaka Limbikizola

Linganishi Mwakawa
(Mwak: 53

Robo Limbikizo la
Mwaka Mwaka wa
iliyopita sasa

bo Robo
ka Mwakaya
sasa

Uliopita)

Limbikizo
la Mwaka
Linganishi
(Mwaka

Miko po A MALI 30.06.2020 31.03.2020 30.06.2020 31.03.2020 _ 30.06.2020 _30.06.2019 _30.06.2020 _30.06.2019
o 1 FedhaTaslimu 464,626 530,215 464,626 530,215
H a I ISI 2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 1,251,616 599,051 1,251,616 599,051 : Fedha
TH 3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 967,610 930,562 967,610 930,562 Mapato/(Hasara) Halisi 65,050 70,892 64,066 69,601 135,942 82,864 133,667 81,051
lyopo 4 SalioKatika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 98,093 150,444 98,093 150,444 Marekebisho kwa Ajiliya: i
5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 10,794 4159 10,794 4159
. . . - Hasara Katika Mall 13,351 10,668 12,858 10176 24,019 14,751 23,034 15,734
6 Miamala Baina ya Matawi - 170 - 170 . o
7 BiliZilizoafikiwa R R . R - Badiliko Halisi Katika Mikopo (118465) (114124 (117147)  (112,803) (232,589) (28877)  (229,950) (31,077)
N 8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika - - - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - N - - N -
Jumla ya Mali 9 Mikopo liiotolewa kwa BenkiNyingine 21,983 3,807 21,983 3,807 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 714973 (97,250) 713,555 (98,682) 617,723 622,601 614,873 618995
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi
1 Mikopo Halisi lliyopo 3,800612 3,700323 3,803,655 3,704,684 Zilizoafikiwa - - - - S - S -
12 MaliNyingine 284,264 188,032 446,541 350,285 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 18,012 (3.254) 19615 ©138) 14,758 6,734 1,477 144,558
o ke 2920 2920 2920 2920 ~Mabadiliko Halii Katika Mali Nyingine 788 25951 (BESy 2720 (2876 4963 (46124 (106,226)
- Kodi lliyolipwa
15 MaliZisizohamishike, Mitambo na Vifaa FrRer 001 T 195369 yolipws @30000  (1902)  (43000) (19,021) ©2111) (26,357) ©211) (26,357)
- Mengineyo (bainisha) 19,407 12,630 19,407 12,630 32,037 (34,375) 32,037 (34,375)
16 JUMLAYAMALI 7124,818 6,340,684 7,254,999 6,471,666 Fedha
22 uendeshaji 590,411  (113,508) 590,411  (113,508) 476903 662,303 476903 662,303
B. DHIMA
Amana za 17 Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha 69,214 34,685 69,214 34,685 . Fedha
Watei 18 Amanaza Wateja 5,428,658 4,753,898 543,535 4,758,193 GawioLililopokewa . . . . i R . .
ateja 19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 35,959 20,879 35,959 20,879 Ununuzi wa Mali za Kudumu
T - 20 AmanaMaalumu 12281 12677 12281 12,677 (4,650) @361) (4,650) @361) ©011) (13,054) ©.011) (13,054)
riiioni 21 Maagizoya MalipofFedha za Kuhamisha N ) N i Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu : : i ) - . - B
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2141 2132 2141 2132 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala . . - . o R o -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 59,546 66,235 59,079 66,041 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa
24 DhimalaTozo kwa Ajiliya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - 5 - a Mawakala - - B - o - o .
| | 25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - i S - S - Mengineyo (bainisha) (38,003)  (168983)  (38,003)  (168983) (206986)  (183,887)  (206986) (183,887
26  Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadaye 33,460 32,275 33,460 32,275 Fedha Halisi Zili T
27 DhimaNyingine 88910 68,507 215,670 193,481 by u:em." (42,653) (173,344)  (42,653) (173,384)  (215997)  (196,941)  (215997)  (196,941)
28  Madeni 375,440 321,169 375,440 321,169
29 JUMLAYADHIMA 6,108,803 5,321,547 6,237,973 5,450,532 L Fedha Kutokana
N Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu B - o - o - o .
M t 30  MALI/DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1,016,015 1,019,137 1,017,026 1,021,134 Mapato Kutokana na Utoajiwa Madeniya Muda Mrefu . . i . i R i .
apato Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa B - - - o - o -
ya Riba C.  FEDHAZAWANAHISA Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 48,000) - (48,000) - (48,000) (33,000) 48,000)  (33,000)
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 54,271 (26,274) 54,271 (26,274) 27,997 (27,799) 27,997 (27,799)
32 AkibayaMtaji - - Mengineyo (bainisha) - - - - - - - -
o 33 M?pam Vallyobakl.z\a./a i . 896,473 944,473 903,341 951,341 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli 6,271 (26,274) 6,271 (26,278) (20,003) (60,799) (20,003) (60,799)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 95,844 50,012 93,568 48,721 za Kifedh:
35  Akaunti Nyingine za Mtaji n7 1,072 nz7 1,072
YoY 36 stahikiya Wenyehisa Chache 3581 2581 . _ IV: Fedha Taslimu na MaliZinazofanana na Fedha Taslimu:
37  JUMLAYAFEDHA ZA WANAHISA 1,016,015 1,019,137 1,017,026 1,021,134 554029 (313,126) 554029  (313,126) 240,903 404,563 240,903 404,563
Zinazofanana na Fedha Taslimu
38 Dhima Zisizo Dhahiri 584,829 550,509 584,829 550,509 ]
35 MikopoChechefu 79553 e 279553 et :::;:Eg”;%‘;‘;’,:&f:::a naFedha Taslimu Mwanzoni 900244 1213370 900244 1213370 1213370 856178 1,213,370 856,178
2 40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 22,744 201,465 212,744 201,465
i Nying Fedh:
@ % 41 MaliNyingine Chechefu HEB 1,029 HED 1029 s Robo Mwake/Mwaka e 1,454,273 900244 1,454,273 900,244 1,454,273 1,260,742 1,454,273 1,260,742
D.  BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
o () Uwianowa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 14.3% 16.1% 14.0% 15.8%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7.0% 7.0% 7.0% 7.0% TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2020
o (i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 724% 80.8% 72.4% 80.8% (Kiasi kwa shilingi milioni)
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 53.3% 58.4% 524% 57.2% Mengineyo
YoY () Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 68.3% 75.5% 67.2% 74.0% Mtajiwa Malipojuu Mapato Ziadaya TengolaZiada (Uthamanishaji
Punguzo la (i) Ongezeko la Amana 14.8% 2.0% 14.8% 2.0% Hisa Yaliyobakizwa Kisheria yaJuml pRsgaes
tengo katika (vi) Ongezeko la Mali 12.4% 1.2% 121% 1.3%

Mwaka wa sasa 2020

Mikopo
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI saliolamwanzo wa mwaka 20,000 - 944,472 - - 4,630 969,102
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2020 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 95,844 - - - 95,844
(Kiasi kwa shilingi milioni) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (031) (031)
Miamala na wanahisa - - - - - . -
Gawiolililolipwa - - 48,000) - - - (48,000
Roboya Roboya Ziada ya Kisheria - - - - - - =
wake) Roboya mwaka ) ibikizola s Limbikizola Limbikizola IR ) . ) . ) . )
Linganishi . MO%OYA  Linganishi | WPITO2  Mwakalinganishi . UWOIE 1% Muaka Linganishi Mengineyo - - - - - - s
== JIM"'T::) T T'h) Lz e Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 992,316 - - 3,699 1,016,015
pi opita)
=
F a I d a 30.06.2020  30.06.2019  30.06.2020  30.06.2019 30.06.2020 30.06.2019 30.06.2020 30.06.2019 Mwaka Uliopita 2019
o Mapatoya Riba 168,635 153,867 168,735 154,049 334,657 306,896 334,888 307,286 "
Baada ya Kodi 2 GharamazaRiba 64317) (32083) G437 (32083 (66:914) (63.782) (66914) (63782) Saliolamwanzo wa mwaka 20,000 799128 33725 4342 857,195
ya Ma pato 3 ms::: ;')'"" yaRiba 134,318 121,784 134,418 121,966 267,743 243,114 267,974 243,504 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 58,550 - - - 58,550
Bilioni 4 ModeniVisa Valyofutwa i . i . ) P, ) P, Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (882 (882
Punguzo/Ongezeko latengo Miamala na wanahisa - - - - (1.985) - (1,985)
5 atikamikony 9 (26,598) (21,090 (26,598) (21,090 (48,485) (57435) (48,445) (57,435) Gawiolillolipwa - - (33,000) - - - (33,000)
6  Mapato Yasiyo yaRiba: 59,274 51,413 59,274 51,413 119,046 100,270 119,046 100,270 Ziadaya Kisheria - - - - - - -
] 6.1 Faida /(Hasara) Tengola Ziadaya Jumla - - (994) - - - (994)
Zitokanazo na Miamala ya 5,655 6,515 5,655 6,515 1472 14,018 1472 14,018 Mengineyo - - 1,599 - - - 1,599
(V) Fedhaza Kigeni Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 824,963 - 35,710 3,460 884,133
t 6 5 A) 6.2 Ada na Kamisheni 51116 42,505 51116 42,505 101,287 81,853 101,287 81,853
Y Y 6.3 Gawio 17 31 17 31 17 31 17 31
O 64 Mapato Mengine 2 2362 2D 2362 G0 4368 GO 4368 TAARIFA YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2020
7 GharamaZisizozaRi (101,944)  (99,007)  (103,028)  (100,103) (202,400) (201,464) (204,907) (203,668) (Kiasi kwa shilingi milioni)
7.1 Mishahara na Mafao (50,839) 7,805) (50,834) (47,805) (101,351) (96,037) (101,351) 96,037) e Mengineyo
7.2 Ada na Kamisheni (1,647) @772) (1,647) @772) (3,341) (5.665) (3341 (5,665) MtajiwaHisa  yabelya vi“ynl::;m:: WL
his
Uwiano wa 7.3 Gharama Nyingine (49,463) (48,430) (50,547) 49,526) (97,708) (99,762) (100,215) (101,966) isa Korwel
M 202¢
. g Faida/(Hasara)ya 65,050 53,101 64,066 52,187 135,944 82,864 133,668 81,050 waka wa sasa 2020
Uendeshaji .
Faida b_aad a 9 TengolaKodiyaMapato 19,220) (15,656) 19,220) (15,656) 40,100) @4315) 40,100) @4315) Salio lamwanzo wamwaka 20,000 - 951,341 - - 1049 212350
- 45,830 37,445 44,846 36,531 95,844 58,549 93,568 56,735
ya Kodl na 10 :‘.';: "( L’;‘I;‘.’z:".‘:ﬂ Baa Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 93,568 - - - 93,568
Wastani wa Mapato Mengine Yaliyoju- Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (932) 932)
" muishwa Miamala na wanahisa - - - - - R R
Fedha za Faida/(Hasara) uthaman- (955) @ (955) @ ©32) @0 (932) @10 Gawioliliolipwa E - 48,000) E - - 48,000)
N haji Dhamana za Kuuzwa Ziadaya Kisheria . R B . . R B
Wanah Isa Jumlaya Faida (:.,.,.) - 44,875 37,441 43,891 36,527 94,912 58,339 92,636 56,525 Tengo la Ziada ya Jumla . ~ ~ ~ ~ ~ ~
akwa mwal ’
Mengineyo - - - - - - =
(v) 12 Idadiya Waajiriwa 3445 3462 3445 3462 3445 3462 3,445 3462 ey
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 996,909 - - nz 1,017,026
[ ] (o] 13 Mapato kwa Hisa %0 7 % 73 187 13 187 13
YOY 14 Idadi ya Matawi 226 223 226 223 226 223 226 223 Mwaka Uliopita 2019
BAADHI YA VIASHIRIO VYA
UFANI: salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 808,448 - 33,725 881 863,054
Uwiano wa Faida Kabla ya ’ i :

. ) O e oy 26% 24% 26% 23% 27% 19% 28% 1.9% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 56,736 - - - 56,736
Uwiano wa Fqlda Uwiano wa Faida baadaya Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (210) (210)
Kabla ya Kodi (i) Kodina Wastani wa Fedha za 18.0% 16.9% 174% 16.5% 18.9% 13.2% 18.4% 12.9% Miamala na wanahisa - - - - - - -
na Wastani Wanahisa Gawiolililolipwa - - (33,000) - - - (33,000)
wa Mali (i) U"";’l;‘" w“,:"““‘t'"g'h";"y“ 527% 57.2% 53.2% 57.7% 52.3% 58.7% 529% 59.2% Ziada yaKisheria - - - - - - -

o va Riba na Mapato Ghat Tengo la Ziada ya Jumla - - 319 - 1314 - =
Uwiano wa Mapato Halisi Mengineyo . R 3.097) R . R @097
n (o] () yaRibana Wastani wa Mali 1.0% 11.0% 1.0% 1.0% 1.0% 109% 1% 1n1%
Zinazozalisha Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 827,773 - 35,039 671 883,483
“YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2020
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za u ai ji le zi wakati wa ji wa Taarifa za Sisi, tuliotajwa hapo chini, waji bodiya usahihi wa taarifa za hapo juu,
Fedha zili zamwaka yetukubwa Kul na Viwango vya Kimataifa vya Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
Jinana Cheo Saini Tarehe hali halisi
Ruth Zaipuna Julai 27,2020 JinanaCheo Saini Tarehe

Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu

Dr. Edwin P. Mhede M Julai 27,2020
Benedicto Baragomwa d_{’;ag » Julai 27,2020 Mwenyekiti wa Bodi
Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha ==

Leonard Mususa Julai 27,2020
Juma Kimori - = N Julai 27, 2020 Mkurugenzi MM

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

www.nmbbank.co.tz
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MINIMUM DISCLOSURE
OF BANK CHARGES AND FEES

ITEM/TRANSACTION

SAVINGS ACCOUNTS

Required minimum opening balance

Transaction fee

Monthly service fee ( break down per customer

type)

Statement

Withdrawal Charges

Withdrawal bulky without notice

Cash Deposit Charge
Savings Card/Passbook
Passbook/Card Replacement

Closing Account

CHARGE/FEE

Business saving A/C TZS 100,000, USD 100,EUR 100,GBP 100; Bonus A/CTZS 50,000,
USD 100, EUR 100 & GBP 100; Mtoto A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5;
Chipukizi A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Pamoja A/C TZS 30,000

N/A
FREE

TZS 2000 per month

OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above
TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM -
TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770

OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above
TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM -
TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770

5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20)
For LCY deposit of coins 10% of the amount

N/A
TZ5 11,800
TZ59,440USD 11.8, EUR 1.8 & GBP 11.8

'URRENT ACCOUNT

Required minimum opening balance

Monthly service fee ( break down per
customer type)
Transaction fee

Statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge

Bank Drafts

Bank Drafts cancellation charge
Cheque book (100 leaves)

Cash Withdrawal at Counter
Special Clearance

Cheque withdraw over the counter
Dishonoured cheque

Cash Payment to 3rd party

Cash Deposit Charge

Overdrawn account interest charge
Unarranged Overdraft

Bulk cash Deposit

Bulk cash Withdrawal

Stop Payment orders

Standing Orders ( within the same bank)
Standing Orders ( to other bank)
Letter of introduction

Salary handling

School fees deposits

TRA collection

Safe custody charges

Safe custody access fees

Business, Supply Chain, Trade Business, Overdraft, Agri Loans, Agi I, Business AC
Plus, Corporate, Emerging Corporate A/C - TZS 100,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Personal A/C - TZS 15,000;
Mwanachuo & Chapchap A/C - TZS 10,000; Wisdom - FREE; Group A/C - TZS 30,000; Fanikiwa A/C - TZS 20,000;
Exclusive A/C-TZS 1Million; Executive A/C - TZS 500,000; Kilimo & Bonus AC - TZS 50,000; Float & Scheme
Financing A/C - FREE; Notice A/C-TZ5 500Million;Chapchap Plus (NMB Mkononi)- ZERO

Personal A/C - TZS 1,800; Business A/C - TZS 15,340; Agribusiness,Corporate, Insitution & Trade Business A/C - TZS
19,200; Exclusive A/C - TZS 35,400; Executive A/C - TZS 23,600; Emerging Corporate - TZS 19,200; Fanikiwa - TZS
2,000; Personal A/C Agribusiness - TZS 2,048; Kilimo is FREE; for Forex A/C charges are Equivalent to TZS;Chapchap

Plus (NMB Mkononi)- FREE

N/A
TZS 2000 per month

OTC: TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
;OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS
-TZ51,770

5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
NA
NA
TZS 48,380 USD 35.4, EUR 23.6 & GBP 17.7
TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
TZS 53,100 USD 52.8, EUR 46 & GBP 39.5
TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
1.5% of the amount Min 64,000 Max TZS 118,000
N/A
N/A
N/A
N/A
FREE
N/A
TZ5 35,400, USD 23.6, EUR 17.7 & GBP 17.7
FREE
TZ519,710
N/A
TZS 3,540
FREE
FREE
N/A
N/A

E EFT

4

(a)

5

6

(@)

(b)

(@

(d)

Within the same bank (On Us)
To other Banks (On Others)
Outward Transfers

Inward Transfers.

TISS

Within the same bank (On Us)
To other Banks ( On Others)
Outward Transfers

Inward Transfers

FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT
Statement

Interim statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge

Purchase/Sale of TC transactions over the counter

Purchase of Foreign Cheque
Sale/ Purchase of cash passport

Telex/SWIFT

Transfer from foreign currency denominated

account to local account
Outward foreign transfers

Inward foreign transfers - Customers

ATM TRANSACTIONS

Local Cards

Issue of ATM card

Replacement ATM Card (Faulty)
Replacement ATM Card (Lost)
International Cards

Issue of ATM card

Replacement ATM Card (Faulty)

Replacement ATM Card (Lost)

ATM Withdrawals:

Within the same bank (On Us)
To other banks ATM (On others)
ATM mini statement

Bill payments through ATM
POS

FREE
2000
2000
FREE

N/A
TZ510,000
TZ510,000

FREE

Savings Acc Current Acc
USD 1, EUR0.8and GBP 0.7 Per month

USD 1, EUR 0.8 and GBP 0.7 Per month USD1, EUR0.8 and GBP 0.7 Per month
0.25% of the amount - forex 0.25% of the amount - forex

5% for small denomination (1,5,10 & 20) 5% for small denomination (1,5,10 & 20)

N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
usD 58 usD 58
N/A N/A
usD 58 usD 58
FREE FREE
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - FREE; World Reward - FREE
N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward
-TZ5 35,400
N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward
-TZ5 35,400
N/A From TZ51,100- 1,500
N/A TZ5 3,540
N/A 125413
N/A FREE

Karibu yako

Within the same bank (On Us) N/A 1251,770
To other banks ATM (On others) N/A FREE
MOBILE (SMS) BANKING
Balance Inquiry N/A TZ5 360
Payments N/A FREE
Transfers (within NMB) N/A FREE
8 INTERNET BANKING
(a)  Domestic:
Balance Inquiry FREE FREE
Payments TZ5 640 TZ5 640
(b)  International
Balance Inquiry N/A FREE
Payments N/A FREE
Transfers N/A UsD 45

MONEY REMITTANCES

@  Western Union
Sending
Received

(b)  Money Gram
Inward
Outward

(c)  Coinstar
Inward
Outward

(d)  Travelex
Inward
Outward

() Africash
Inward
Outward

(f)  Others (Specify)
Inward

Outward

N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A

10 BANKING SECTOR - DEPOSITS & LENDING RATES

A TYPES OF LENDING RATES

(@) Flat
(b)  Declining

(€  Negotiable

PERIOD

I Month

2 Months

3 Months

6 Months

9 Months

12 Months
13-24 Months
25-36 Months

Signed By:

500K><9.9Mil

2.00%
2.50%
3.00%
3.50%
N/A
5.00%
N/A
N/A

Aloyse Maro
Head of Retail Products
and Channels

LENDING RATES - PA (%)

TZS usb
17% 9%
FIXED DEPOSITS
TZs usb GBP
10M><99.9M 100M><199M 2000-49,999 2000-49,999
2.25% 2.50% 0.45% 0.25%
2.75% 3.00% 0.55% 0.30%
3.25% 3.50% 0.70% 0.40%
4.00% 4.50% 0.80% 0.50%
N/A N/A N/A N/A
6.00% 7.00% 1.00% 0.60%
N/A N/A N/A N/A
N/A N/A N/A N/A

Filbert Mponzi
Chief Retail Banking

/i

Tuzo za Euromoney 2020
NMB Benki Bora Tanzania

Benki Bara

NMB Bank Pic

Sababu

Upatikanaji Kutegemewa
Usikivu Unafuu Ubunifu
Uwajibikaji Ustahimilivu
Uwezo

| Asante kwa kuchagua
Benki ya NMB!

www.nmbbank.co.tz
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AFYA

Hofu mashine va ‘microwave’
kubebesha watumiaji maradhi

« WHO vaitetea, wataalamu wadai ‘shida ipo’
njia panda nyingine

-

« Bakuli za plastiki nazo

Mashine ya ‘microwave’ katika matumizi tofauti. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

ASHINE aina ya ‘mi-

crowave’ imekuwa na

manufaa makubwa ka-

tika suala la upishi na
uhalisia wa matumizi yake umeta-
pakaa kila mahali duniani, kwa mu-
jibu wa teknolojia ya sasa.

Yapo mazoea kwamba kwa
wasioweza kupika, wavivu au wa-
siotaka kupika, huichukulia katika
sura ya mkombozi wa mapishi. Ka-
tika matumizi inachukuliwa kuwa
na uwezo wa kumaliza jukumu la
sanaa ya upishi.

Hata hivyo, kuna mjadala mwing-
ine unaohusu mzozo uliopo kuhusu
mashine inayopitia swali, ni wakati
gani upishi kwa kifaa ‘microwave’
hauko salama kwa afya yako?

Shirika la Afya Duniani (WHO),
lina matazamo wake kwamba
hakuna la kutia shaka pale mionzi
inayotumika kupasha moto chakula
hicho, inapotumika vyema.

VIRUTUBISHO
KUHARIBIKA?

Kuna utafiti unaofanywa na kuo-
nyesha kwamba mimea inapoteza
thamani ya virutubisho vyake
ndani ya mashine, lakini mtazamo
katika hilo, ni kwamba ama
kuongezeka au kupungua thamani
ya virutubishi katika chakula, ku-
nategemea muda wa upishi.

Hata hivyo, kunatajwa kuwapo
utafiti mwingine wa mwaka jana,
uliochunguza virutubishi katika
mapishi ya ‘microwave’ ulibaini
utafiti wa awali ulitofautiana kuhu-

Kuna baadhi
ya plastiki
zimepigwa
marufuku
kuingizwa
katika vi-
faa ‘micro-
wave’ kwa
sababu ha-
zimudu ku-
ingizwa ka-
tika chakula
kwenye ny-
uzi joto zaidi
va 100.

su muda na kiwango cha joto nda-
ni ya maji.

Ilibainika, kutumia mashine
hiyo kwa dakika moja hakupungu-
zi virutubishi na upishi wa kutumia
mvuke na ule wa ‘microwave’,bali
unaweza kuongeza virutubishi
ambavyo ni viungo vinavyohu-
sishwa na kupunguza hatari ya
ugonjwa wa moyo.

Kwa mujibu wa watafiti, in-
apozingatiwa kanuni za upishi wa
‘microwave’ ulisaidia kuhifadhi
virutubishio, ila kuna angalizo
kwamba, maji yanapozidishwa
kwenye microwave, hupunguza
viungo hivyo muhimu.

Xianli Wu, ni Mtafiti Mkuu na
Mwanasayansi katika Idara ya
Kilimo, katika Kituo cha Utafiti wa
Virutubisho cha Beltsville, Mareka-
ni unasema kwamba makubaliano
kuhusu mpango wa kuelezea upi-
shi wa kutumia ‘microwave’ un-
aweza kuongeza viungo vinavyob-
oresha kinga za mwilini.

Pia, anasema kuna vyakula vi-
navyoongezewa na vingine hav-
iongezewi, lakini hakuna jibu ra-
hisi iwapo mboga hizo zitahifadhi
virutubishi vingi katika nyenzo
nyinginezo za mapishi.

Inaelezwa hiyo inatokana na
ukweli kwamba kila chakula kina
viwango vya virutubishi tofauti
kulingana na mtazamo wa mitafiti
Wu.

Anasema, ingawaje mashine
hiyo inatumika katika sehemu ny-
ingi, lakini namna inavyotumika ni
tofauti kwa kila aina ya mboga.

VYOMBO PLASTIKI

Inaelezwa, iwapo chakula kina-
chopikwa na kifaa ‘microwave’
kipo hatarini kupoteza virutubisho.
Pia, kupasha chakula ndani ya
chombo cha plastiki, nako kunata-
jwa kugusa afya ya umma.

Wanasayansi wana  maono
kwamba, kuna hatari ya kula ke-
mikali hatari zinazotokana na vifaa
vya plastiki, zinazoelezwa kuan-
gukia hatari zinapokolea moto,
kemikali za plastiki zinayeyuka na
kuingia katika chakula.

Kuna baadhi ya plastiki zime-
pigwa marufuku kuingizwa katika
vifaa ‘microwave’ kwa sababu ha-
zimudu kuingizwa katika chakula
kwenye nyuzi joto zaidi ya 100.

Mtaaluma, Profesa Juminga
Tang, mtaalamu wa uhandisi
chakula katika Chuo Kikuu cha
Washington, nchini Marekani,
anarejea utafiti uliofanywa mwaka
2011.

Anasema, watafiti walinunua
zaidi ya vyombo 400 vya kuweka
chakula vya plastiki na walibaini
kwamba kemikali nyingi zina-
zopotea, hudhuru homoni mwilini
mwa binadamu.

Watafiti wanasema kuna kemi-
kali zinazoongezwa katika plastiki
ili kuzifanya kujipinda hupatikana
katika vyombo vya plastiki na chu-
pa za maji.

Kemikali hizo zimebainika kuin-
gilia homoni na mfumo wa chakula
mwilini, kwani kemikali hizo hu-
changia magonjwa ya pumu na
tatizo katika mfumo wa mimba
kwa kinamama.

Vilevile kemikali kuna athari ya
utendakazi wa homoni ambazo ni
muhimu katika utengenezaji wa
ubongo wa mtoto.

ATHARI YA MVUKE

Wataalamu wana maoni kwam-
ba, hata mpishi asiyependelea
vyombo vya plastiki katika ‘mi-
crowave’ lakini bado kuna hatari
kubwa ya kutumia vyakula vinavy-
opikwa na ‘microwave.’

Mtazamo mmoja unaangukia
kwamba nguvu ya mvuke katika
chakula haitapakai kote Kkatika
chakula kitakachopikwa,

Cha muhimu kinachoshairiwa
anasema ni ‘microwave’ inapaswa
kutumika kupasha chakula moto,
badala ya kupikia. Sababu kuu ni
kwamba, inapika upande mmoja
wa kwingineko kunabaki.

Profesa Francisco Gonzalez,
mtaalamu wa Usalama wa Chakula,
katika Chuo Kikuu cha Georgia,
Marekani, chakula kinapaswa mara
moja katika microwave.

Vilevile,  kupasha  chakula
moto kunatajwa hatari. yake ina-
popashwa moto wa nyuzi joto
sentigdredi 82 kila mahali kuweza
kuwaua bakteria hatari na inashau-
riwa haifai chakula kupasha zaidi
ya mara moja.

UPASHAJI WA
‘MICROWAVE’

Japo viwango vya joto sio tatizo,
lakini kuna utafiti unataja hatari
inayohusishwa na kutumia ‘mi-
crowave’ kwa vyakula vya jamii ya
wanga kama vile nafaka, ikiwamo
wali na uji, na vinavyokuzwa katika
mizizi, kama vile mihogo.

Viwango vya juu vya joto katika
‘microwave’ husababisha kemikali
kwa itawayo ‘acrylamides’ inayo-
patikana mara nyingi mtu anap-
opika viazi. Kuna madai kwamba
inadhuru utendaji kazi wa chembe
hai.

Hata hivyo, kuna ushahidi kama
huo katika binadamu. Kuna utafiti
unaosema kwamba ‘microwave’
husababisha kemikali hiyo zaidi ya
mbinu nyingine yoyote ya kupikia.

“Katika kiwango cha nyuzi joto
(sentigterdi) 100, kuna nguvu ya
kutosha kubadilisha muundo wa
moja kwa moja kati ya molekyuli
ili kutoa ‘molekyuli’ yenye nguvu
nyingi, inayoweza kuguswa na
DNA (kinasaba)na kusababisha ku-
zaana,” anasema Profesa Schwartz.

Kemikali hiyo inahofiwa kuna ha-
tari katika uzazi na ufaiti uliofanyi-
ka kwa wanyama, umeonyesha ni
hali inayochangia kusababishwa na
kemikali za ‘acrylamides.’

Njia moja ya kudhibiti hatari
hiyo, ni kuzamisha viazi kwenye
maji kabla ya kuziweka kwenye
‘microwave.

Kuhusu hofu ya athari za mionzi
kwenye chakula, wataalamu hao
wamebaini kwamba bado ni sala-
ma na sababu kubwa ni kwamba,
inatumia kiwango cha chini cha
elektroniki ikifafanishwa na kile
kwenye balbu na redio. BBC
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HABARI DODOMA &

Bodi

yataka hatua wataalamu

wakiuka taaluma mipango miji

Na Augusta Njoji, DODOMA

ODI ya Mipango Miji
imeagizwa kuwafuatilia
na kuwachukulia hatua
wataalamu wanaoki-
uka maadili ya taaluma zao kwenye
upangaji wa miji.
hapa na Mkurugenzi wa Sera na Mi-
pango wa Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Eze-
kiel Mpanda, alipokuwa akifungua
kikao kazi cha kujadili utafiti kuhu-
su mipango miji uliofanywa na
Chuo Kikuu cha Ardhi kwa maofisa
wa mipango miji na watendaji wa
wizara kwa niaba ya Naibu Katibu
Mkuu, Nicolaus Mkapa.
Alisema bodi hiyo ina wajibu wa
kuwafuatilia wataalamu wa mipan-

go miji kuhakikisha wanafuata she-
ria, kanuni na taratibu za upangaji
miji. “Bodi ifuatilie na kuwachuku-
lia hatua wataalamu wa mipango
miji wanaokiuka maadili ya kazi
zao. Kwa muda mrefu sana sasa
tumeshuhudia malalamiko kwenye
maeneo mbalimbali nchini kuhusu
kazi za mipango miji, hususan ur-
asimishaji unaofanyika nchini,”
alisema.

Aidha, Mpanda alisema wataal-
amu wa mipango miji wameacha
jukumu lao la kupanga miji na kuzi-
achia kampuni binafsi bila usimam-
izi madhubuti hali iliyosababisha
kampuni hizo kuchukua fedha ny-
ingi za wananchi na kutofanya kazi.

“Yako (ziko) makampuni (kam-
puni) yenye (zenye) tabia hii nchini
ikiwamo Jiji la Dar es Salaam na

Arusha. Ni mara ngapi mnashuhu-
dia wananchi wanafanya shughuli
za ujenzi katika maeneo ambayo
hawatakiwi halafu mnaenda kuwa-
vunjia badala ya nyie kuwajibika
kabla ya kufanya hivyo? Nawaasa
fanyeni kazi kwa uadilifu maana
udhaifu wa baadhi yenu unasa-
babisha miji kutopangika vizuri,”
alisema.

Mkurugenzi  huyo  alisema
wataalamu hao wana wajibu wa
kuhakikisha nchi inakuwa na miji
iliyopangwa vizuri.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Mi-
pango Miji, Prof. Wilbard Kombe,
alisema mafunzo hayo yanalenga
kuwajengea uwezo wa kutatua
changamoto zinazokwamisha
utekelezaji wa majukumu yao am-
bazo zimeainishwa kwenye utafiti

uliofanywa na Chuo Kikuu cha
Ardhi. Mkuu wa Shule Kuu ya Mi-
pango Miji katika Chuo Kikuu cha
Ardhi, Dk. Ally Namangaya, alisema
utafiti huo ulifanyika ili kujua ni
kwa nini utekelezaji wa mipango
miji ni mdogo katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Alifafanua kuwa kilichoonekana
ni kutokuwapo kwa ushirikiano wa
wadau wa taasisi za serikali licha ya
kuwa sheria kuruhusu.

“Wadau kama wa maji, miun-
dombinu na umeme wamekuwa
hawashiriki, wakiitwa hawaji au
wanatuma na hali hiyo imesababai-
sha mipango inaenda tofauti kwa
taasisi tofauti tofauti za miji. Pia
sababu nyingine ni kutokuwapo
kwa usimamizi wa ardhi na maen-
deleo ya mipango miji,” alisema.

Katibu Mkuu ageukia maendeleo ushirika

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Kili-
mo, Gerald Kusaya, ameitaka Tume
ya Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia (TCDC) kuendelea kuimarisha
sekta ya ushirika katika nyanja za
kilimo, ufugaji, uvuvi, madini ili
ziendelee kuchangia uchumi wa
taifa.

Kauli hiyo aliitoa jana katika ki-
kao cha makamishna na watumishi
ibainisha kuwa umuhimu wa sekta
hizo umetokana na kuwaungani-
sha wanachama katika uzalishaji,
ukusanyaji mazao na upatikanaji
wa masoko.

Kusaya alisema serikali kupitia
tume hiyo imefanya na inaendelea

na jitihada mbalimbali za kuimari-
sha ushirika nchini.

“Serikali imejikita katika kuimari-
sha usimamizi na utawala bora ka-
tika vyama vya ushirika kupitia She-
ria ya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013
na kanuni za mwaka 2015 na seri-
kali imeendelea kuchukua hatua
kupitia vyombo vya usalama pale
ambapo kuna wizi na ubadhirifu
kwenye vyama,” alisema.

Pia alisema kumekuwapo na ma-
badiliko chanya kwenye ushirika na
kwamba wananchi wameendelea
kuanzisha na kujiunga katika vy-
ama ili kupanua shughuli zao.

“Pia kwa sasa wakulima wanauza
mazao yao kupitia mfumo wa ush-
irika, mfumo ambao umesaidia kui-
marisha ubora wa mazao, kupati-

kana kwa bei za ushindani, uhakika
wa vipimo vya mazao,” alisisitiza
Katibu Mkuu.

Alibainisha kuwa mfumo wa
ushirika umesaidia upatikanaji wa
takwimu sahihi za uzalishaji na
uhakika wa mapato ya mamlaka za
serikali za mitaa husika.

“Kwa kushirikiana na Soko la
Bidhaa (TMX) na bodi za mazao,
masoko ya mazao ya kimkakati na
mazao mchanganyiko yameende-
lea kuimarika kama vile mazao ya
tumbaku, choroko, kahawa, pamba,
ufuta, kokoa na mbaazi yaliuzwa
kupitia mfumo wa ushirika katika
msimu wa 2019/20 kwa thamani ya
Sh. trilioni 2.7,” alisema.

Akiwasilisha mafanikio na kero
za tume, Mrajis wa Vyama vya Ush-

irika na Mtendaji Mkuu wa TCDC,
Dk. Benson Ndiege, alisema vyama
vya ushirika wa akiba na mikopo
(SACCOS) vimeongeza mikopo kwa
wanachama wake kutoka Sh. bilio-
ni 854 mwaka 2017 hadi Sh. trilioni
1.5 mwaka jana.

“Tume imeendelea kusima-
mia masuala ya ajira na kuwezesha
wananchi zaidi ya 90,090 kupata
ajira katika vyama vya ushirika ziki-
wamo ajira za kudumu, mkataba
na za msimu hadi kufikia Juni 2020
ikilinganishwa na ajira 32,668 mwa-
ka 2018,” alisema Dk. Ndiege.

Naye Kamishna Salome Tondi
alisema sekta ya ushirika inaweza
kuendelea kukua na kuimarika kwa
kuhakikisha elimu ya ushirika in-
awafikia wengi katika jamii.

- Waandishi

. mitandao

. wakumbushwa
- maadili

Na Mwandishi wetu,
: DODOMA

WAANDISHI wa habari

: mitandao ya kijamii wam-

. etakiwa kuzingatia maadili

¢ ya uandishi wa habari kwa

¢ kuandika habari za ukweli

: na uhakika ili kuepusha upo-
: toshaji na kujiingiza katika

i Migogoro.

Rai hiyo ilitolewa jana

: Kujitegemea James Marenga
: wakati wa kikao cha tath-

: mini ya Mradi wa Utetezi

: na Ushawishi wa Haki za

: Binadamu kwa Kutumia Tak-
: wimu (DDA) unaotekelezwa
¢ na waandishi wa habari wa

: vyombo vya habari mbadala
: kutoka mikoa mbalimbali

3 nchini.

Alisema waandishi wa

¢ habari wa mtandaoni wa-

: napaswa kuzingatia weledi

¢ kwa sababu wao wamekuwa
¢ wakiripoti matukio papo

: hapo mara tu matukio yana-
: potokea.

“Kama unaandika habari

: mtandaoni suala la maadili

: ya uandishi wa habari ni

: muhimu sana na haliepukiki,
* mnatakiwa kuwa mstari wa
: mbele kusimamia maadili ya
¢ uandishi wa habari ikiwamo
¢ kuandika habari za uk-

+ weli na uhakika ili kuepuka
: kujiingiza katika matatizo,”

: alisema Marenga.

Pia aliwahimiza ku-

* tochanganya uandishi

: wa habari na siasa huku

¢ akisisitiza kuwa endapo

: mwandishi wa habari ana-

¢ taka kujihusisha na masuala
: ya siasa anatakiwa kuacha

¢ uandishi wa habari.

Naye Mwenyekiti wa

: Klabu ya Waandishi wa

: Habari Mkoa wa Arusha

¢ (APQ) ambaye ni msimamizi
: wa mradi, Claud Gwandu,

: aliwataka waandishi hao

: kufuata sheria zilizopo hata
¢ kama hawakubaliani nazo

: wakati asasi zao zikiwasili-

: ana na serikali kuangalia

* namna bora ya kurekebisha
: sheria hizo. Awali, Mwe-

: nyekiti wa Waandishi wa

: Vyombo vya Habari Mbadala
: (Alternative Media) kupitia

¢ mradi huo, Midraji Ibrahim,

: aliwasisitiza waandishi wa

: habari kuzingatia maadili ya
: uandishi wa habari hususani
¢ katika kipindi hiki cha kuele-
¢ kea uchaguzi mkuu.

Ofisa Mipango wa APC,

: Seif Mangwangi, alisema

: kikao hicho ni sehemu ya

: utekelezaji wa mradi huo

: kupitia vyombo hiyo na

: unaofadhiliwa na Mfuko

¢ wa Maendeleo wa Watu wa
: Marekani kupitia Taasisi za
: Freedom House na PACT na
i Unasimamiwa na APC.
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HABARI MBEYA

RC ataka
utaratibu
kukopesha
vyombo
vya moto

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ameutaka uon-
g0zi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya kuanza utaratibu wa
kuwakopesha wakulima na vi-
kundi vya wajasiriamali magari
va kusafirisha abiria, matrekta
na pawatila ili wawezesha
kuongeza uzalishaji na kipato ki-
takachowawezesha kupata faida
na kurudisha mkopo kwa haraka.

Alitoa wito huo hivi karibuni
wakati akikabidhi mkopo wa Sh.
milioni 243 kwa ajili ya vikundi
Vya Vijana, wenye ulemavu na
wanawake.

Alisema ni wakati sasa kwa
halmashauri ya wilaya hiyo, kua-
cha kukopesha vitu vidogo kwa
wajasiriamali badala yake wa-
kopeshe fedha au vifaa ambavyo
vitasaidia kujiongezea Kipato.

“Tupige hatua sasa kutoka
hapa tulipo hadi kukopesha vitu
Vya maana ambavyo vitabadili
maisha yetu, vikundi vya boda-
boda vikopeshwe angalau Coast-
er na wakulima wapewe mapa-
watila na matrekta ili kuongeza
ufanisi na uzalishaji wa mazao
yao, naipongeza halmashauri ya
wilaya kwa kuwa miongoni mwa
zinazotoa mikopo mingi kwe-
nye vikundi cha muhimu sasa
ni kuongeza thamani ya mikopo
hiyo,” alisema Chalamila.

Aliwakumbusha vijana kuwa
na nidhamu ya matumizi ya
fedha walizokopeshwa kwa ku-
hakikisha wanatumia kwa malen-
go valiyokusudiwa badala ya
kuhonga na kuongeza nyumba
ndogo na hatimaye kushindwa
kurudisha mikopo.

Akifafanua mchanganuo wa Sh.
milioni 243 kwa ajili ya mikopo,
Ofisa Maendeleo ya Jamii, Zena
Kapama alisema kwa Kkipindi cha
miezi mitatu kuanzia Machi hadi
Juni jumla ya vikundi 26 vili-
omba mikopo na kati ya hivyo
16 vilikidhi vigezo ambavyo ni
wanawake saba, vijana nane na
wenye ulemavu Kimoja.

Alisema kati ya vikundi hivyo
16 vilivyopata fursa ya mkopo
huo vina jumla ya wanakikundi
195 kati yao wanawake 70 na
vijana 120 na wenye ulemavu
watano na tayari vilipewa elimu
ya matumizi sahihi ya mkopo
huo ili kupata faida.

“Vikundi hivi 16 ambavyo
vimenufaika na mkopo vinajishu-
ghulisha na miradi mbalimbali
kama vile bodaboda, uzalishaji
wa miche ya parachichi, uchanaji
na uuzaji wa mbao, uuzaji wa
pembejeo za kilimo cha bustani
ya Kitalu nyumba, ufugaji wa
kuku na biashara ya mazao,”
alisema Kapama.

H'shauri yanunua nyumba 20 za watumishi

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

ALMASHAURI ya

Wilaya ya Mbarali

mkoani Mbeya imen-

unua nyumba 20 zenye
thamani ya Sh. milioni 990 ku-
toka Shirika la Nyumba la Taifa
(NHC), Kata ya Lugelele kwa ajili
ya watumishi wake.

Akikabidhi nyumba hizo,
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali Reu-
ben Mfune, alisema zitasaidia
watumishi kuishi kwa utulivu
na kutimiza majukumu yao ip-
asavyo.

Alisema halmashauri ilikubali
kuingia makubaliano na NHC
kulipa nyumba hizo kuanzia
mwaka 2015 hadi 2020 na ndani
ya wiki moja kuanzia sasa wa-
tumishi wote wanaostahili kuin-

gia wahamie haraka.

Aliongeza kuwa kipaumbele
cha kwanza katika ugawaji wa
nyumba hizo ni kwa watumishi
wa Idara ya Afya wanaotoa hu-
duma katika hospitali mpya ya
wilaya kwa ambayo ipo kilometa
1.5 kutoka zilipojengwa nyumba
hizo na zitakazobaki wapatiwe
watumishi wa idara nyingine za
halmashauri.

Mfune aliahidi kuongea na
wahusika akiwamo Meneja wa
LATRA Mkoa wa Mbeya pamoja
na Meneja wa TARURA Wilaya ya
Mbuarali ili kuratibu na kutengen-
eza barabara itakayowafikisha
wananchi hospitali kwa urahisi
kupata huduma za afya.

“Tungjivunia kukamilisha ny-
umba hizo ambazo ujenzi wake
umedumu kwa miaka sita tuli-
ingia mkataba na NHC kujenga

nyumba 20 zenye thamani ya Sh.
milioni 990 ili kupunguza tatizo
la uhaba wa makazi kwa watumi-
shi wa halmashauri yetu, baada
ya kuhamia walengwa tutaanza
kushughulikia suala la miundom-
binu ya barabara ili wananchi
wanaokwenda hospitali mpya
ambayo iko jirani na nyumba
hizo wasipate shida ya usafiri,”
alisema Mfune.

Ofisa Mipango wa halmashau-
ri ya wilaya hiyo, Emmanuel
Kishimbo, alisema imenunua ny-
umba hizo kwa Sh. milioni 990
na hadi sasa wamelipa Sh. milio-
ni 100 na wamepanga kulipa Sh.
milioni 50 ambazo ni makusanyo
ya ndani kwa mwaka wa fedha
2019/2020 na mwaka wa fedha
2020/2021 halmashauri imet-
enga Sh. milioni 150 ili kuendelea
kulipa deni. Kishimbo aliishuk-

uru NHC kwa kuiwezesha hal-
mashauri kujenga nyumba hizo
20 ambazo zipo jirani na ilipo-
jengwa hospitali mpya ya wilaya
ambayo kwa sasa imeanza kutoa
huduma za utawala, huduma za
uzazi wa mpango, za kinamama
na watoto, ustawi wa jamii, lishe
pamoja na uhifadhi wa dawa.
Meneja wa NHC Mkoa wa
Mbeya, Said Bungala, alisema
walijenga nyumba hizo ikiwa
kutekeleza wajibu wao wa ku-
hakikisha wananchi wanapata
nyumba za makazi na biashara
na katika eneo la Igawa wame-
fanikiwa kujenga nyumba 20,
moja imegharimu Sh. milioni
49.5. Halmashauri imetenga ny-
umba 12 kwa ajili ya watumishi
wa idara ya afya na nyumba nane
zinazobaki zitagawanywa kwa
watumishi wa idara nyingine.

- o
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Meneja wa Taasisi ya Tulia Trust, Jacqueline Boaz (kulia), akigawa vizibao kwa madereva bodaboda wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya

juzi, baada ya kukabidhi mkopo wa pikipiki 21 zenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 50, lengo ni kuhakikisha madereva hao wanamiliki
vyombo vyao vya usafiri ili kujikwamua kiuchumi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

t

Taasisl ya Tulia yatoa mkopo bodaboda 21

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust imetoa
mkopo wa bodaboda 21 zenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
50 kwa vikundi mbalimbali vya
waendesha bodaboda katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya.

Akikabidhi mkopo huo jana,
Meneja wa Tulia Trust Jacque-
line Boaz, alisema ni utaratibu
kwa taasisi hiyo kuendelea kuwa-
saidia wananchi wa Jiji la Mbeya

kujikwamua kiuchumi hususani
vijana.

Boaz alisema baadhi ya vijana
wa bodaboda walianza na mkopo
wa Sh. 200,000 baada ya mareje-
sho kuwa mazuri walikopa Sh.
800,000 na kuwawezesha ku-
pata fursa ya kukopa vyombo
vya usafiri ikiwamo bodaboda na
Bajaj.

“Kupitia Taasisi ya Tulia Trust
tumewasaidia wananchi wa
maeneo mbalimbali ya Jiji la
Mbeya kujikwamua na umaskini
kwa kupata mitaji na kufanya

shughuli za kuwaingizia kipato
ndio maana siku hizi vitendo vya
uhalifu viwamo wizi vimepun-
gua kwa sababu watu wako bize
kujitafutia ridhiki naamini tut-
aendelea kutoa mikopo ya fedha
na vyombo vya usafiri ili vijana
waweze kutimiza ndoto zao,”
alisema Boaz.

Akipokea mkopo huo kwa nia-
ba ya wanachama, Mwenyekiti
Fwanda, aliishukuru taasisi hiyo
kwa kutoa mikopo yenye riba
nafuu ambayo imesaidia kumi-

liki pikipiki za kwao badala ya
kuendelea kuendesha pikipiki za
wartu.

Mmoja wa wanufaika na
mkopo huo, Paul Christopher,
alisema wamekubaliana kureje-
sha mkopo huo kwa wakati ili
kutoa fursa kwa wengine kupata
fursa hiyo.

Vituo vilivyopatiwa mkopo
huo na idadi ya bodaboda kwe-
nye mabano ni Sae (5), Igawilo
(6), Stendi Kuu (2), Mwanjelwa
(1), lomba bodaboda (5) na Iyun-
ga(5).
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ anayeshu-

ghulikia Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Khalid Abdalla Omar, akizungumza wakati akifungua mkutano kuhusu Mkakati wa

Uwasilishaji wa Afya ya Jamii, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Jifunzeni udahili kujiunga vyuo vikuy’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Elimu
na Mafunzo ya
Amali Zanzibar,
Riziki Pemba
Juma, amewataka wanafunzi
wanaotarajia  kujiunga na
elimu ya juu kuitumia vizuri
fursa waliyoipata ya wiki
ya elimu ya juu kujifunza
namna ya udahili wa vyuo
vikuu unavyofanyika.
Akizungumza jana wakati
akifungua Wiki ya Elimu ya
Juu, katika viwanja vya Mapin-

duzi Square Kisonge, alisema
iwapo wanafunzi watapata
taaluma nzuri ya kujiunga na
vyuo vikuu itaondoa tatizo la
usajili wa wanafunzi ambao
hawana sifa za kujiunga na
vyuo hivyo.

Alisema kuwa hali hiyo pia
itasaidia wanafunzi kujua
vyuo ambavyo vimesajiliwa
na vinatambulika kisheria
kupitia Bodi za Usajili wa
Vyuo Vikuu, TCU na NACTE.
Alisema kupitia wiki hiyo, wa-
nafunzi watafahamu namna
ya kupata mikopo na mashar-
ti yake kwa wale wanaohitaji

kuendelea na masomo ambao
hawana uwezo wa kujisome-
sha. Aliwataka kuwa mabalozi
wazuri kwa wenzao kutokana
na taaluma waliyoipata kuwa-
hamasisha na wengine ili len-
go la kutoa elimu hiyo liweze
kufikiwa.

Aliwapongeza  wafadhili
mbalimbali waliojitokeza ku-
changia kufanikisha shughuli
hiyo na kuwaomba kuendelea
kutoa kwa lengo la kusaidia
harakati za kielimu nchini.

Naye Naibu Katibu Mkuu
Taaluma Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar,

Madina Mjaka Mwinyi, aliwa-
taka wanafunzi kuitumia vy-
ema fursa hiyo ili waweze
kupata elimu ya juu ya Taasisi
za Elimu ya Juu na kujua fani
zinazotolewa katika vyuo
mbalimbali.

Mkuu wa Kitengo cha Elimu
ya Juu Sayansi na Teknolojia,
Aida Juma Maoulid, alisema
kuwa kupitia tamasha hilo
wanafunzi watafahamu nam-
na ya kufanya udahili wa ku-
jiunga katika vyuo pamoja na
njia sahihi za kupata mikopo
ili waweze kujiunga na elimu
yajuu.

Wataalamu afya watakiwa Kushirikiana watoa huduma

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Wizara
ya Nchi Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa, Serikali za Mitaa na
Idara Maalum za SMZ, Khalid
Abdalla Omar, amewataka
wataalamu wa afya kushiriki-
ana na kuwasimamia wahu-
dumu wa afya wa kujitolea ili
kutekeleza vyema majukumu
yao.

Aliyasema hayo jana katika
hafla ya ufunguzi wa uwasil-
ishwaji wa mkakati wa afya ya

jamii uliofanyika mjini hapa.
Alisema wahudumu wa
afya wa kujitolea wana mi-
paka yao katika utekelezaji
wa kazi zao hivyo ni vyema
wakahakikisha kwamba wa-
nasimamiwa ipasavyo katika
kufanikisha majukumu yao.
Alisema sio vizuri kuachi-
wa kufanya majukumu yasi-
yowahusu ili kujiepusha
kupata madhara kwa jamii.
“Wahudumu wa afya wa ku-
jitolea wana mipaka yao ka-
tika utekelezaji wa kazi zao
naomba sana tuwasimamie

kutekeleza majukumu yao
bila ya kukiuka mipaka ya
kuwatumia kufanya maju-
kumu ya wataalamu wa afya,”
alisema.

Pia, alisema iwapo watawa-
tumia ipasavyo wahudumu
hao watasaidia kuimarika
huduma za afya kwa jamii
pamoja na kufikisha kwa uka-
ribu.

“Tukiwatumia ipasavyo tut-
akuwa tumeifikia jamii kwa
karibu sana na hilo litafanya
afya za Wazanzibari kuima-
rika,” alisema.

Mkurugenzi wa Kinga kuto-
ka Hospitali ya Mnazi Mmoja,
Fadhil Mohamed Abdalla,
aliwasisitiza wahudumu hao
kufuata sheria na kanuni za
mkakati huo kwa lengo la kui-
marisha utoaji wa huduma
ya jamii na kupata taifa lenye
vijana imara. Washiriki hao
wamepongeza kuanzishwa
mkakati huo na kuahidi
kutekeleza vyema majukumu
yaliyowekwa ili kutoa hudu-
ma bora na kuzidi ubora wa
uimarishaji wa huduma hiyo
kwa jamii.

]
ADA TADEA
vajipanga
kampeni za
Kistaarabu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kwa
tiketi ya Chama cha ADA TADEA, Juma
Ali Khatib, amesema chama chake kime-
jipanga kufanya kampeni za kistaarabu
zitakazozingatia maadili na kanuni za
uchaguzi kwa ajili ya kujenga mshikama-
no na kudumisha amani na utulivu.

Khatib alisema hayo kufuatia wajumbe
wa mkutano mkuu wa chama hicho uli-
chagua kwa kupata kura 126 kati ya kura
zote zilizopigwa 130 na kuwa mgombea
wa nafasi ya urais wa Zanzibar katika
uchaguzi mkuu.

Akizungumza na Nipashe baada ya
kuwasili Zanzibar katika ofisi ya chama
hicho Mombasa kwa Mchina, Khatib
alisema chama chake kimejipanga ku-
fanya kampeni katika uchaguzi mkuu za
Kistaarabu kwa mujibu wa makubaliano
ya kanuni za uchaguzi mkuu.

Alisema chama chake kimezingatia
harakati za kampeni kumalizika kwamba
maisha yapo kama kawaida kwa hivyo
hakuna sababu ya kusababisha malum-
bano, mifarakano na uhasama unaoweza
kuhatarisha amani na mshikamano wa
taifa.

“Chama chetu kimetia saini
makubaliano ya kutekeleza na kusimamia
kanuni za uchaguzi yaliyoratibiwa na
Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC), kwa
hivyo tunaahidi kufanya kampeni zitaka-
Zojenga umoja na mshikamano bila ya
kutukanana katika majukwaa ya Kisiasa,”
alisema.

Alisema mambo ya msingi ambayo
yanakusudiwa kutekelezwa na chama
hicho katika kipindi cha kampeni za
uchaguzi mkuu ni kuendeleza kutekeleza
miradi mikubwa ya kimkakati iliyosi-
mamiwa na Rais wa Zanzibar DK. Ali
Mohamed Shein.

Alitaja miradi hiyo ni pamoja na ujenzi
wa bandari kubwa ya kisasa ya Mpiga
duri iliyopo Maruhumbi mjini Unguja
pamoja na bandari ya kuhifadhi mafuta
ambayo ujenzi wake unaendelea huko
Mangapwani, Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema wajawazito watakapojifungua
watapewa fedha za kujikimu kwa ajili
ya matunzo ya watoto wao kwa kupata
makuzi bora na afya njema.

“Hiyo ndiyo mikakati yetu va
utekelezaji wa ilani...tutatekeleza na
kumaliza miradi ambayo imeachwa na
Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein,
ikiwamo ujenzi wa bandari ya Mpigaduri
na bandari ya kuhifadhi mafuta iliyopo
Mangapwani Mkoa wa Kaskazini Unguja,”
alisema.

Naibu Katibu Mwenenzi wa ADA
TADEA, Rashid Mshenga, alisema wame-
furahishwa na ushindi mkubwa alioupata
mgombea wao ikiwa ni ishara kwamba
anakubalika katika chama na wanachama.

“Chama cha ADA TADEA sasa kipo
tayari kwa ajili ya kushiriki uchaguzi
mkuu wa Oktoba kwa nafasi ya urais
baada ya kupata mgombea atakayepepe-
rusha bendera ya chama chetu,” alisema.

John Shibuda pia amechaguliwa kuwa
mgombea wa nafasi ya urais wa Jamhuri
ya Muungano baada ya kupata kura 120.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine  kama vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

Notice/summons to appear (O.V.R.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
LAND APPEAL NO. 26 OF 2019
MOSES MOMB, APPELANT

HASFA HAMIS IST T
) MASHAURI 2ND
RESPONDENT

TO:HANANGU MASHAURI....2ND RESPONDENT

WHEREAS; The above named Appellant has instituted an
appeal against you; you are hereby summoned to appear in
this court in person or by advocate or agent duly authorized
on 16th day of September, 2020 at 09:00 am before Hon. M.
Opiyo, ] (Chamber No. 5) to answer the said appeal; and you
are directed to produce on that day all the documents upon
which you intend to rely in support of your defence.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that day
before mentioned, the appeal will be heard and determined in
your absence.

Given under my Hand and the seal of this court, this 01 day
of July,2020.

h an
H COUNE OF TANTANIA
1AND BNSION

158326

DAR ES SALAAAM
SHAURI LA MADAI NO 144 YA MWAKA 2020

SAID ....ALLY.... ABDALLAH.... MDAI
NAYAZ... NA ZIM... BANJI ...MDAIWA

KWA

MHARIRI GAZETI

LA NIPASHE

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo
maelezo ya mdai yameelezwa katika nakala ya madai
ambazo zinaweza kujulikana katika mahakama hii,
kwa hiyo mnahitajiwa kuhudhuria katika mahakama
hii binafsi au kwa wakili au mwakilishi ambaye
anaruhusiwa, siku ya tarehe 30/7 saa 2:30 asubuhi.
Kwa mujibu wa madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kukata shauri hilo nilazima ulete hati zote
zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika
shauri hilo.

ANGALIA
Kama hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama  ikithibitisha kama mmepokea kuitwa

shauri ni, itaweza kutoa hukumu kuwa mmeshindwa
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 20 mwezi 07/2020

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
IMMIGRATION DEPARTMENT

Hii ni taarifa kwamba:

REHEMA ALI WAKATI
PO BOX 78300 P
DAR ES SALAAM. i
OMBI LA URAIAWATANZANIA

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa
Mh.Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa
sasa ni KENYA. Nchi atokayo ni KENYA.Yupo hapa nchini
tangu 2007.

Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji
asipewe Uraia wa Tanzania, atume taarifa ya maandishi
kwa Kamishna Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es
salaam. Kumb Na. DN.75792

HASSAN AM

FOR: C i GENFRAL DFIMMICHAON

KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA VYETI

Ally Suedy anatangazakupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba SO0110-0003
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Tanzania mwaka 2001
katika shule ya Sekondari llboru.

Yeyote atakakiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
KMR/RB/7491/2012

LAt TR
i n s i 13 )
Magesa Samwel  anatangaza kupotea kwa vyeti
vifuatavyo , kidato cha nne chenye index namba
$.1020-0025 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Tanzania mwaka 2003 katika shule ya Sekondari
Machochwe, Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba P0333/0656 kilichotolewa na Baraza la Mithihani
la Taifa mwaka 2008 katika shule ya Sekondari Mwanza,
Cheti cha Ualimu chenye index namba E0523-0047
kilichotolewa na Chuo cha Ualimu Monduli mwaka 2005,

Yeyote atakakiona atoe taarifa kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: DSM/PHQ/RB/559729/2020.

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MWANZA

SHAURI LA ARDHI RUFAA NAMBA 54 YA MWAKA 2016

NEEMA MUNUO URASA. MRUFANI
DHIDI YA
MUSA BISIMWA PAUL..................... MRUFANIWA

KWA: MUSA BISIMWA PAUL
KUITWA SHAURINI

Unaarifiwa kuhudhuria hapa mahakamani tarehe
03/08/2020 kuja kusikiliza shauri la ardhi rufaa
iliyofunguliwa na mrufani dhidi yako
Unatahadharishwa kuwa endapo hautofika siku
hiyo shauri hili litasikilizwa upande mmoja dhidi
yako na kutolewa maamuzi.
Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya
mahakama leo tarehe 22/7/2020.
e
NAIBL MSASIRE
MAHAKAMA KUL TANZANIA
MWANTA

Notice/summons to appear (O.V.R.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DAR ES SALAAM

LAND APPEAL NO. 26 OF 2019

MOSES MOMBA ... APPELANT

VERSUS

HASFA HAMIS..
HANANGU MASHAUI

ST RESPONDENT
.2ND RESPONDENT

TO: HANANGU MASHAURI....2ND RESPONDENT

'WHEREAS; The above named Appellant has instituted an
appeal against you; you are hereby summoned to appear in
this court in person or by advocate or agent duly authorized
on 16th day of September, 2020 at 09:00 am before Hon. M.
Opiyo, J (Chamber No. 5) to answer the said appeal; and you
are directed to produce on that day all the documents upon
which you intend to rely in support of your defence.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that day
before mentioned, the appeal will be heard and determined in
your absence.

Given under my Hand and the seal of this court, this 01 day of
July,2020.

SPUTY REGISTRAR
H COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA MOROGORO .
MAOMBI NA: 59 YA MWAKA 2020.

EDOM ELIAS MWAKITENGA........ MLETA MAOMBI
DHIDI YA
AMINA SHOMARI MHOMBA........MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA AMINA
SHOMARI MHOMBA.

Popote ulipo unaarifiwa ufike ktk baraza la ardhi na
Nyumba la wilaya ya Morogoro tarehe
27/08/2020Wewe mwenyewe binafsi au mtume
mwakilishi wako bila kukosa ambapo MAOMBI
yamepangwa kutajwa. Endapo hautaudhuria
maombi yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja
dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono wangu Leo tarehe 28 mwezi
07 mwaka 2020.

ENTEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORD:

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI.
Abel C. Rwebangira

amepotelewa na kadi ya
gari namba T 434 CWM
aina ya Canter. Taarifa za
kupotea kwa kadi zipo
kituo cha Polisi Bukoba
KG/BK/RB/205778/202
0. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

KUPOTEA KWA VYETI

ULIMWENGU KAGOMA JUMA  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba 5.4218/0229 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia REV. A. BUNGWA SEKONDARI mwaka
2014.
Cheti cha JKT na Cheti cha Darasa la Saba
kilichotolewa na Shule ya Msingi MUDYANDA
mwaka 2010.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: MKU/RB/433/2020.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT BUKOBA
LAND APPEAL NO. 72/2019
MUNICIPAL DIRECTOR BUKOBA MUNICIPAL COUNCIL
............ APPLICANT
VERSUS

HANIFA JUMA ... ..RESPONDENT

TO, HANIFA JUMA
C/OWEO - KASHAI WARD BUKOBA

RE: NOTICE OF DATE FOR HEARING

Whereas the above Applicant lodged a case registered as Land
appeal no 72/2019 against you at the High Court of Tanzania at
Bukoba.

Take notice that the above said Case has been scheduled for hearing
on 2lst day of September, 2020 at 9:00 am before Hon. Judge N.N.
Kilekamajenga.You are authorized to appear in person or through
your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the saidi hearing the case may proceed in your absence,

Given under my hand and seal of this Court this 20th day of July
2020.

DEPUTY REGISTRAR
BUROBA

8337

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya CHAMWINO MJINI

Usimamizi wa Mirathi Na. 66/2020

Ombi la ZUWENA MOHAMED OMARI
kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
MOHAMED OMARI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
17/08/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 23/07/2020.

A

MAHASAMA TA MYWANZD

CHAMATN SN

158327

BoDaMA

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO

Tupigie

0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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By MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075
Mafinga, Tanzania.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya aasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-03-2020

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30/6/2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Robo ya Robo ya Mwaka | Limbikizo la Limbikizo la
ya/Mwaka wa [ Mwaka/Mwaka mwaka sasa mwaka wa sasa
sasa iliopita
A MALI 6/30/20 3/31/20 uliopita)
2 = 6/30/20 3/31/20 6/30/20 6/30/19
T_[Fedha Taslim 701 674 [ T [Miririko wa Fedha Kufokana na Shughuli za
2 [Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 327 269 Mapato (Hasara) Halist 168 175 343 164
3 [Uwckezaji katika Amana za Serikali = - Marckebisho kwa Ajili ya: - - - -
7 [Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 1,498 1.856 [ [Fasara Katika Mal 156 57 T90 27
5_[Hundi na Miamala ya K. iwa - = Badiliko Halisi Katika Mikopo (1.079) @70) 1.399) 115
Tamala baina ya Matawi = Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 5 - = =
% x';.““?'" l’f’;f:(" ya Matawi - Mabadiliko Halisi Katika Amana 399 T.097 698 302
111 Zi1zo atikiwa _ - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda MTiupi Zilizoalikiwa = B s B
g Dhima za Walclja Zilizo kuba:(nka - - Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine 49) [&2) [E11D) 215
Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,264 G52) o12 [(X¥0)
T0 [uwckezaji katika Amana nyingine = - Kodi Iliyolipwa (1035) 20) (125) ©3))
11 [Mikopo Halisi Iliyopo 11,809 10,730 Mengineyo (Bainisha) B B - .
T2 [Mali nyingine 3.005 2.269 Fedha Halisi Kwa 69 632 1172
m— . . Zaucendeshaji
T3 [Uwckezaji wa Hisa B N
14 [Akaunti za udhamini - - [T [ Miririko wa Fedha Kutokana
15 [Mali Zisi ishika, Mitambo na Vifaa. 369 391 [ [na Shughuli za Uwekezaji:
16 [JUMLA YA MALT 17,709 18,189 | [Gawio lililopokewa - - - -
[ [Ununuzi wa Mali za Kudumu © N ©) G7)
B. | DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya mali 5 — 5 ~
— — . Ununuzi wa Amana zist ikiwa na - - - -
:; 2"‘“"“ za eve“k.‘ nyingine na Taasisis za Fedha = 19? T 93 Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zis Tkiwa na mawakala 5 - = -
mana za Watcja - 5 3,5 Mengineyo ( bainisha) - - - -
19 [Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu =] - Fedha Halisi Zilizotolewa ©) - ®) 37)
20 [Amana Maalumu 95 95 [ [@n ika) kwa Shughuli za Uwekezaji
31 [Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - ]
35 Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa = = TIT | Miririko wa Fedha Kutokana na i za Kifedha
23 [Limbiko Ta Kodi na Gharama Zitakazolipwa 257 39 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - B B ©9), B
34 [Dhima Ia Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na micja 5 5 Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu 2 - E -
1 d A1 ya LS na y: ) pato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Fisa = - = -
25 [Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. _ ] ] - - Gawio Lililolipwa kwa Fodha Tashimu = - = [4D)
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadac = - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine = - = (360)
77 [Dhima Nyingine 203 670 Mengineyo (bainisha) 5 B )
28 [Madeni 2.046 2,046 Fedha Halisi_Zilizotolewa (zilizotumika) - - [C) @s0)|
29 [JUMLA YA DHIMA 18,695 19,343 Kwa i zakifedha Kifedha
30 [MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) (986) a.154) [TV [Fedha Tashimu na Mali i na Fedha Tashmu,
Ongezeko /Punguzo Halisi Katika - - - -
Fedha taslimu na mali na fedha taslimu @73 533 260 G806
C. | FEDHA ZA WANAHISA Fedha na Mali na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/M 2,799 2,266 2,266 2,430
3T [Mtaji wa Hisa Uliolipwa 2,764 2.764 TFedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/M 2,526 2,799 2,526 3,116
32 [Akiba ya Mtaji = =
33 [Mapato Yaliyobakizwa @,203) (4.203)
34 [Faida (Hasara) va Ripindi Husika £5E) 175 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
35 [Akaunti nyingine za Mtaji 11T 11
36 [Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za
37 [JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 986) {1,154) fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika
3% [Dhima Zisizo Dhahirl 0 0 kipindi cha robo mwaka wa sasa il kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
39 [Mikopo Chechefu 1011 960
30 [Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 563 77
41 [Mali Nyingine Chechefu 0 0 Jina Na Cheo Saini Tarehe
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALT YA KIFEDHA hPﬂI::z;;F:ﬁazmond ................................... (Imesainiwa) 30/Juli2018
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana -5.57Y -6.34%
(i) [Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 8179 8.35% )
(ii)| Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 77.74% 68.82% Kelvin Mushi ... (Imesainiwa) 30/Juli2020
(iv)[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 66.687 58.09% Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
(v) [Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 85.37% 73.50%
(vi) [Ongezeko Ta Amana -2.56% 6.87% Hilda Valerian (Imesainiwa) 30/Jul/2020
(Vi Ongezeko Ta Mali 2.64% 6.56% Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, k i ini
taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya
sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30/06/2020
(Kiasi kwa shilingi milioni) Jina Tarehe
Roboya | Roboyamwaka | Limbikizo | Limbikizo la 1. Prof.Domicus Kasilo (Imesainiwa) 301Jul/2020
mwaka sasa linganishi lamwaka sasa mwaka Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
(Mwaka uliopita) linganishi
(mwaka
uliopita) 2. Bw.Kitova Mungai (Imesainiwa) 30/Juli2020
6/30/20 6/30/19 6/30120 6/30/19 Mkurugenzi
1 [Mapato ya Riba 1,020 704 1,851 1,507
2 [Gharama za Riba 245 157 384 3635
3 [Mapato Halisi ya Riba (T kutoa 2) 775 317 T467 T.1a1 COBA BANK PLC- CHARGES AND FEES- 2020
4 [Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Wl ) follows:
5 [Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 92 43 100 78 _ _SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES alengo account interest rates are as follows:
Individual Savings Account Period Rate
- — g ]
G [Mapato Yasiyo ya Riba: o1 320 37 L] Accountopening mirimu amount 200 S months I
S e R T o B e T 5 5 5 5 Vinimum operating balance 5000 B months %
.1 Faida/ (Hasara) Zit na Miamala ya Fedha za Kigeni Minimum Interest Bearing balance 20,000 T2months %
6.2 Ada_na Kamisheni 155 152 773 756 Vonlly Servics Feo Froe
6.3 Gawio 9 0 0 0 Credit Inferest Rate 2 FIXED DEPOSIT ACCOUNTS
6.4 Mapato Mengine 36 168 101 228 _
7 |Gharma Zisizo za Riba: 706 663 1,398 1,383 Joint Savings Account Period Range Rate
7.1 Mishahara na Mafao 347 270 648 546 Account opening minimum amount 20,000 3 months p to Tz5 §,999.999. ‘Umn/n
7.3 Ada na Kannishent pl B £ M3 Hinimum aprzing blace 000 5 nonte iles S5 L0
259,999
7.3 Gharama Nyingine 34 334 718 725 Aninum plrest Berry elnce 2.0 T2t T oam o0 0%
T Tondeshaii lont ervice Fee Tee s -
8 [Faida/ (Hasara) ya U 168 162 343 164 Credt z‘(eres( Rale % 24 months Up {0 Tzs 9,999,999.00 7.00%
9 [Tengo Ia Kodi ya Mapato 50 49 103 49 36 months Up t0 Tz5 9,999.999.00 800%
10 [Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 118 162 240 115 oS/ Mi i
T Mapato(M engml Yl wa (bamisha) P - = - = JAI:Z:::\IQEU;L’VI\I\:‘;:’::W" s Account - FDR of Tzs 10,000,000 and above is negotiable at management discretion
12 |[Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj i kwa mwaka 118 162 240 115 Account opening minimum amount 10,000
- . GENERAL CHARGES AND FEES
13 [Idadi ya waajiriwa 56 53 38 53 Minimum operating balance 5,000
14 [Mapato kwa Hisa 42.09 20.24 21.46 23.08 Minimum Interest Bearing balance 20,000 GENERAL CHARGES FEES T8
15 [Idadi ya Matawi T T T T Monthly Service Fee Free
Interest Rate 2% Dishonored/Unpaid cheque
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI e ey P Fund related NA
(@ [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 0.94% 086% TO1% 087% A;‘w:ﬁ)p:":ﬂjmf;‘;"‘“"amwm T Tochvical NA
oW z 7 7 7 7 | Account Opening minimum amount 2
(i) U\\}ano wa Faida b_agda‘ ya kodi na wastani wafcdha‘za ‘wanahisa —15.70“/0 5.830/0 —32.07"/" 5.910/0 Winimum operating balance 50,000 DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS
(iiD)| Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi _ , 58.31% 04.72% 62.83% 9.48% Vinimum Intees! Bearing balance 50000 Cash deposit t branch Free
(iv)|Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 3.95% 2.56% 7.48% 5.34% Monthly Service Fee 5,000 Cheque clearing (up to Tzs 1,500,000) 15,000
Interest Rate 2% Cheque clearing (above Tzs 1,500,000) 1%
Cash withdrawal- (less Tzs 5,000,000) 1,000
Group Savings Account Cash withdrawal- (Tzs 5,000,000 and above) Tas 1,000 plus 0.08% of excess above 5,000,000, Max
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30/06/2020 CT T — oo — Tz 0
ini ] I
T | Minimum operating balance 5,000 Dormant account reactivation 3,000
ino i ; engo la : Minimum Interest Bearing balance 20,000 Dormant account monthy Fee 1,000
M : : .5 Y g I
Mitaji wa hisa lal} pojuuya lepatj) ) Z.l ada Y paidi ya Mer!g{ne)n Jumla Monthly Service Fee Free Fixed Deposit Fee No interest given
bei ya hisa yaliyobakizwa Kisheria jumia Bainisha nterest Rate % Interim Statement Fee 1,000
Audit confirmation Fee 10,000
Mwaka wa sasa Saccos Savings Account Balance certificate Fee 20,000
;a io ]a mwanzo wa mwaka 7,764 - @,203)] ) Lid - (1328 Account opening Fee Free Reference Letter NA
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 343 - - - 343 Account Opening minimum amount 55,000 TT Outward local-TISS NA
Mapato mengine yal i N N N B B N N Minimum operating balance 50,000 TT Outward local- EFT NA
T . . - - - - " Vinimum Interes! Bearing balance 100000 T nward local T1S3 NA
Miamala na Wanahisa | Minimum Interest Bearing balance TT Outward local- EFT NA
Gawio lililolipwa N N N - N n N Monthly Service Fee 2,000
JawW1o iolipwa nterest Rate % Salary Processing (per entry) 2,500
Ziada ya Kisheria - - - - - - - Bank Guarantees NA
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - Elimu Savings Account Balancy Inquiry 100
Mengineyo - - - - - - - Account opening Fee Free Money Transfer 12000
[ [Salfo ko wa mwaka PA(C] - LRI oW ~ [ O%)] [ Account Openng miniom amour 0000 A epenent_ ne
| Minimum operating balance 5,000 g
Mwaka Uliopita 2019 _| Minimum Interest Bearing balance 10,000 E’;‘ﬁ:‘:’:‘:ﬁﬁx: widrawal Fee 1.300
Salio Ta mwanzo wa mwaka 2,748 - (5,556) 504 88 1] 2215) Monthly Service Fee Free Wallet to Bank 1,000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato B - 109 B B - 409 Interest Rate 2 SNIS alart 000
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - - _ Bank to Wallet (Below Tzs 100,000} 000
Miamala na wanahisa B B B . . N B Malengo Savings Account Bank to Wallet(Tzs 100,000-199,999) 300
Gawio illohpwa . . B . . - = :CL“”:ZPL”‘"G Fee - SFBEOGU Bank to Wallet (Tzs 200,000-299,999) 700
- g I X
e e e ot o 2
Tengo la ziada ya Jumla - - 94 (430) M [0 ) Minimum Interest Bearing balance 20,000 Bank to Wale (Tzs 500,000-599.999) 3000
Mengineyo 16 - - - - - 16 Monthly Service Fee Free Bank to Wallet (Tzs 600,000-699,999) 3,500
Salio Ta mwisho wa mwaka 7,764 - @103)] ) i | (1328 Interest Rate See Table below Savings account nferest rates 2%
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ﬁ-‘kf_nﬁﬁ-‘ frican Agricutture CGIAR

Pumzika kwa :*
Amani af

Mhe Benjamin

Williom Mkapa
(1938 - 2020)

Bodi, menejimenti na wafanyikazi wa Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Kilimo cha Kitropiki
(IITA), tunatoa rambirambi zetu kwa Mh. John Joseph Pombe Magufuli, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, familia, marafiki na wa-Tanzania wote, kwa kuondokewa na Rais
mstaaafu Mh. Benjamin William Mkapa.

ITA tutakumbuka na kuthamini kazi yake ya kuleta mabadiliko katika sekta ya kilimo nchini
Tanzania, kwa kuhimiza kilimo kibiashara, ili kuleta maendeleo ya nchi kupitia ajenda
yake ya kupunguza umasikini, na kwa kupigania amani Africa ya Mashariki na Kati.

Mwenyezi Mungu aipumzishe roho yaoke kwa amani na awape nguvu na uvumilivu
wakati huu wa majonzi.

www.iita.org
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HABARI MICHEZO

y,

ARCELONA imerudi kwenye

mazoezi Jumanne kwa ajili ya

kujiandaa na Ligi ya Mabingwa

Ulaya, huku Ousmane Dem-
bele na Antoine Griezmann wakirejea
uwanjani.

Wafaransa hao wawili walikuwa nje
ya dimba kutokana na majeruhi, lakini
sasa afya zao zinaonekana kuimarika.

Griezmann aliumia wakati Barcelo-
na wakishinda 1-O dhidi ya Real Vallad-

olid Julai 11 na kumlazimisha ku-
kosa mechi mbili za mwisho

BARCELONA, Hispania

za LaLiga wakati Barca
wakipoteza Kombe

Lovren asajiliwa rasmi Zenit

LIVERPOOL England

MLINZI wa Liverpool, Dejan
Lovren amejiunga na miamba wa
Ligi Kuu Urusi, Zenit kwa mkataba
wa miaka mitatu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 31 alijiunga na mabing-
wa wa Ligi Kuu England mwaka
2014 akitokea Southampton na
amecheza jumla ya mechi 185
kwa wekundu hao wa Anfield, aki-
funga mabao nane.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Croatia amefurahia mafanikio ka-
tika miaka yake miwili ya mwisho,
akishinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya, UEFA Super Cup, Klabu
Bingwa ya Dunia na Ligi Kuu Eng-
land.

Kocha wa Liverpool, Jurgen
Klopp alilambia tovuti ya klabu
hiyo: “Gwiji mwingine wa Liver-
pool ameondoka klabuni, kwa
sababu alikuwa mchezaji muhimu
sana kwa timu hii.

“Tangu siku ya kwanza, na-
kumbuka tulipocheza na Borus-
sia Dortmund dhidi ya Liverpool
kwenye maandalizi ya msimu
kwenye mechi ya kirafiki na Dejan
alifunga kwa kichwa.

“Na hiyo ilikuwa taswira yangu
kuhusu walinzi wa klabu hii waka-
ti nakuja hapa.”

Zenit imeripotiwa kulipa kiasi
cha euro milioni 12 ili kumnasa
mlinzi huyo wa kati.

kwa Real Madrid.

Dembele yeye alifanyiwa upasuaji
baada ya kuumia Februari, mwaka
huu na alionekana kama angekaa nje
kwa muda mrefu.

Hata hivyo, kusimama kwa msimu
wa 2019-20 kutokana na mlipuko wa
*‘ virusi vya corona kumefanya sasa

winga huyo kuwa na uwezekano wa
kucheza kweye michuano hiyo ya
Ulaya.

Dembele na Griezmann sasa wa-
merudi kwenye mazoezi ya kikosi
cha Barcelona, huku mlinzi Clement
Lenglet pia naye akionekana kuwa
fiti akitoka kwenye majeruhi.

Barca inajiandaa kuivaa Napoli
kwenye mchezo wa pili wa hatua
yamtoano wa timu 16, utakaopig-
wa Agosti 8, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Camp Nou.
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Kwenye mchezo wa kwanza

timu hizo zilitoka sare ya ku-

fungana bao 1-1.
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Klabu tano zajitosa
kumwania Willian

LONDON, England

WILLIAN amepata ofa kuto-
ka timu tano zikiwamo mbili
za klabu zinazoshiriki Ligi
Kuu England, kwa mujibu wa
wakala wa winga huyo wa
Chelsea.

Mkataba wa Willian na
Chelsea unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu na
nyota huyo wa kimataifa wa
Brazil ameshindwa kufikia
makubaliano ya kuongeza
mkataba mpya.

Arsenal ni miongoni mwa
timu inayotajwa kumwania
winga huyo mwenye umri
wa miaka 31, ambaye
amebainisha kutaka kubakia

Kumekuwa na uvumi
kwamba Willian kwa sasa
yupo tayari kusaini mkataba
wa miaka miwili badala ya

mitatu aliyokuwa akiitaka
pale Stamford Bridge.

Hata hivyo, wakala wake,
Kia Joorabchian amesema
hakujawa na mabadiliko
kuhusu fikra yake ya kutaka
kubakia England kwa sababu
tayari kuna klabu mbili
zimeonyesha nia ya kutaka
kumsajili na mbili nyingine
kutoka Ulaya na moja ku-
toka Ligi Kuu ya Marekani,
MLS.

“Sidhani kama amebadili
uamuzi,” amesema Joorab-
chian akiiambia talkSPORT.

“Mara zote amekuwa na
hamu ya kuendelea kubakia
hapa na kucheza zaidi na
zaidi.

“Tumepata ofa kubwa
kutoka Ligi Kuu ya Mare-
kani, lakini kwa sasa bado
hatujatoa uamuzi wa wapi
pa kwenda.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MIAMI, Marekani

LABU ya Inter Miami am-

bayo mmoja wa wamiliki

wake ni David Beckham,

imeonyesha nia ya kumsajili
straika wa Barcelona, Luis Suarez
akiwa mchezaji huru katika majira ya
joto mwakani.

Kama mambo yataendelea yalivyo
sasa, Suarez atamaliza mkataba wake
na Barcelona ifikapo Julai mwakani
na Inter Miami imejiandaa kumpa
mkataba wa miaka minne nyota huyo
wa Timu ya Taifa ya Uruguay.

Kwa mujibu wa gazeti la Mundo
Deportivo limeandika kuwa ingawa
Inter Miami imedhamiria kumsajili

BECKHAM

SUAREZ

® @ @ Lengo la kumsajili straika huyo ni kuijen-
ga upya Inter Miami ambayo imeanza msimu...

Suarez, nyota huyo anaamini Barcelo-
na itafanya uamuzi wa kumwongezea
mkataba mpya.
Kama Suarez anafani-
kiwa kucheza asilimia 60
ya mechi za Barcelona
Za msimu vjao, ni wazi
mkataba wake moja kwa
moja utaendelea.

Msimu huu, Suarez amefunga ma-
bao 19 na kutoa pasi za mwisho 12 ka-
tika mechi 34 alizoichezea Barcelona
katika mashindano yote.

Inter Miami inahitaji kusajili
wachezaji wapya ili kuimarisha kikosi
chake katika msimu mpya wa MLS,

huku ikiwa imemaliza mkiani kwenye
Ligi ya Kanda ya Mashariki baada ya
kupoteza mechi zake tano hadi sasa.

Ingawa Suarez atafikisha umri wa
miaka 34 wakati mkataba wake wa
sasa na Barcelona utakapomalizika,
anaonekana anaweza kwenda kui-
saidia kufanya vema katika ligi hiyo
ya MLS.

Kwa sasa Suarez anajipanga
kuitumikia vema Barcelona, ambayo
inajiandaa na mechi ya marudiano
ya hatua ya 16 Bora ya Mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Napoli, huku kikosi chake
kikilazimishwa sare ya bao 1-1 katika
mchezo wa kwanza uliochezwa
nchini Italia.

TORRES ANUKIA CITY

MANCHESTER City imeweka wazi inahitaji saini ya
winga wa Valencia Mhispani, Ferran Torres (20), katika
dirisha la usajili litakalofungiliwa kuelekea msimu mpya.
(ESPN)

HOJBJERG KUTUA SPURS

TOTTENHAM inakaribia kukamilisha mchakato
wa kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Denmark,
Pierre-Emile Hojbjerg (24), kutoka Southampton. (Sky
Sports)

COUTINHO AGOMBEWA ENGLAND

ARSENAL, Tottenham na Leicester zote zimetangaza
kupambana kuwania saini ya kiungo wa Barcelona na
Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho (28), ambaye
kwa sasa yuko kwa mkopo Bayern Munich. (Sport - in
Spanish)

CHILWELL AITAJA CHELSEA

BEKI wa kushoto wa Timu ya Taifa ya England, Ben
Chilwell (23), wiki hii anajipanga kuieleza Leicester
kwamba anataka kuondoka klabuni hapo na kujiunga na
Chelsea. (Mirror)

ATLETICO: OBLAK HAONDOKI

RAIS wa Atletico Madrid, Enrique Cerezo ameondoa
uvumi uliokuwa unamhusisha golikipa wa Timu ya Taifa
ya Slovenia, Jan Oblak (27), kuwa anajiandaa kuondoka
katika klabu hiyo. (Marca - in Spanish)

EZE ATAKIWA WEST

WEST Ham inajiimarisha katika mchakato wa kuwania
saini ya mshambuliaji wa QPR, Eberechi Eze, ambaye ni
mchezaji wa Timu ya Taifa ya Vijana ya England (U-21) na
thamani yake ikitajwa ni pauni milioni 20. (Guardian)

LEEDS YAINGIA SOKONI

MABOSI wa Leeds United wamewasilisha ofa ya pauni
milioni 15 ili kuwania saini ya beki wa Tottenham na
Timu ya Taifa ya Argentina, Juan Foyth, ambaye ana
umri wa miaka 22. (Sun)

CEBALLOS MAMBO SAFI

ARSENAL inakaribia kukamilisha mazungumzo na
Real Madrid kwa ajili ya kumpa mkataba mpya Dani
Ceballos baada ya kiungo huyo wa Timu ya Taifa ya
Hispania mwenye umri wa miaka 23 kuonyesha kiwango
kizuri msimu huu akiwa hapo Emirates. (Mail)

ROMA, UNITED WATETA

ROMA iko tayari kukamilisha mazungumzo na
Manchester United ili kumpa mkataba wa kudumu beki
wake, Chris Smalling, ambaye ana umri wa miaka 30.
(Corriere dello Sport - in Italian)

SILVA ANUKIA LAZIO

LAZIO iko kwenye mazungumzo na Manchester City
ili kumsajili kiungo mchezeshaji Mhispania David Silva,
ambaye ana umri wa miaka 34. (AS)

MADDISON KUJIFUNGA

KIUNGO wa Leicester ambaye ni raia wa England,
James Maddison (23), anajiandaa kusaini mkataba mpya
wa miaka mitano ambao atakuwa anapokea mshahara
wa pauni 100,000 kwa wiki abakie klabuni hapo. (Mail)
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Ukata waitesa
Marsh Queens

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Marsh Queens, Aaron
George amesema sababu kubwa ya timu
yake kufanya vibaya kwenye mechi za
Ligi Kuu ya Wanawake msimu huu ni
kutokana na ukosefu wa fedha wal-
jokuwa nao.

Akizungumza na gazeti hili jana,
George alisema suala la kukosa fedha
[imesababisha baadhi ya viongozi wa
timu kujitoa na kufanya maandalizi
kutofanyika vema.

Kocha huyo alisema timu hiyo imeku-
wa katika wakati mgumu hali iliyopele-
kea kubakia na wachezaji wachache
baada ya likizo ya corona kumalizika.

“Kwa sasa tunaenda kwa kumwomba
Mungu, timu ina matatizo ya kifedha na
wachezaji hasa wakigeni kutoka Kenya
tuliokuwa nao mwanzoni mwa msimu,
walishindwa kurudi kuendelea na ma-
jukumu yao, pia kuna viongozi wame-
jitoa,” alisema George.

Aliongeza kwa upande wa benchi la
ufundi bado wanapambana kuhakikisha
wachezaji wengine wanne ambao wa-
l[ikuwa nje ya kikosi wanarejea ili timu
ifanye vizuri katika mechi zilizobaki za
msimu huu.

“Licha ya kuwa katika hali ngumu,
nina imani timu yetu itafanya vizuri
katika mechi nne za mwisho, ambapo
michezo miwili tutacheza nyumbani na
miwili tutatoka nje,” George alisema.

Alitaja mechi mbili za ugenini zi-
l[izobakia ni dhidi ya Panama Queens va
Iringa na baadaye wataifuata Ruvuma
Queens mjini Songea halafu watarejea
watetezi, JKT Queens pamoja na Yanga
Princess.

Marsh Queens iko katika nafasi ya
pili kutoka mkiani kwenye msimamo
wa ligi hiyo ikiwa na pointi 12 baada ya
kucheza michezo 18.

Minziro, Mbao
mambo magumu

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mbao FC inayopambana
kujinusuru kubakia Ligi Kuu Tanzania
Bara umesema hatima ya Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Fred Felix Minziro itaju-
likana baada ya kumalizika kwa mechi
yva hatua ya mtoano itakayochezwa
Jumamosi.

Minziro aliiongoza vema Mbao FC
iliyokuwa mkiani hadi kupata tiketi ya
kucheza mechi za mtoano na endapo
atashinda, timu hiyo itabakia kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Mbao FC, Richard Melli,
alisema walimpa Minziro timu hiyo kwa
lengo la kuinusuru isishuke daraja, sasa
bado wanasubiri kuona mwisho wa kazi
waliyompatia.

Melli alisema wana imani na kocha
huyo atafanikiwa kuwabakisha kuto-
kana na kiwango walichokionyesha
kwenye baadhi ya mechi za Ligi Kuu
Bara zilizomalizika hivi karibuni.

Aliongeza Mbao FC inaheshimu kazi
na mchango aliofanya kocha huyo na
kwa sasa wanaamini anaweza kuwa-
saidia wasishuke daraja ingawa wanafa-
hamu haitakuwa kazi rahisi.

TAMBWE:

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa zamani wa Simba na

Yanga, Amissi Tambwe, amesema

kuwa Wekundu wa Msimbazi wal-

istahili kutwaa ubingwa Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu kutokana na
ubora waliokuwa nao.

Tambwe ambaye aliichezea Simba
msimu wa 2013/14 na kujiunga na
Yanga msimu uliofuata hadi alipoachwa
misimu miwili iliyopita, alisema kuwa
Simba ilikuwa na wachezaji wenye
uwezo mkubwa na kujituma, lakini
ikiwa na wachezaji wabunifu kwenye
eneo la kiungo ambao ndiyo wanaifanya
sehemu ya nyuma na mbele kuonekana
imara.

“Ni kweli soka la Tanzania lina figisu
nyingi, lakini kwa hili, Simba walistahili

ubingwa kutokana na kikosi chao jinsi
kilivyokuwa, kilikuwa na wachezaji wa-
zuri sana. Ukiwa na aina ile ya wachezaji
kama wa Simba ni lazima utatwaa ub-
ingwa tu,” alisema Tambwe.

Straika huyo alisema

hata Yanga iliwahi kuwa
imara wakati ilipokuwa na
wachezaji akiwamo yeye
na Simon Msuva, waliweza
kupata matokeo mazuri na
walikuwa hawakamatiki
kirahisi.

“Mimi (Tambwe), wenyewe na wen-
gine tulitengeneza kikosi kizuri cha Yan-
ga ambacho kilikuwa hakikamatiki, tuli-

kuwa tunachukua ubingwa kwa sababu
tulikuwa bora sana na wachezaji wetu

UBINGWA

walikuwa wakijituma sana,” alisema
Tambwe raia wa Burundi.

Straika huyo alisajiliwa na Simba
msimu wa 2013/14 akitokea klabu ya
Vital'O ya Burundi na akawa mfungaji
bora kwa mabao 19, lakini msimu ulio-
fuata akashika nafasi ya pili akiwa na ma-
goli 14, moja akilifunga akiwa Simba na
13 akiwa Yanga, akijiunga na klabu hiyo
baada ya kuachwa kipindi cha dirisha
dogo la usajili msimu wa 2014/15, nyuma
ya Simom Msuva aliyekuwa kinara kwa
magoli yake 17.

Alitwaa kiatu cha dhahabu akiwa
Yanga katika msimu wa 2015/16 akifun-
ga jumla ya magoli 21, lakini hakuweza
kutamba msimu wa 2016/17 ambao ali-
pachika wavuni mabao 11, huku Msuva
na Abdulrahman Mussa wakifungana
kwa kila mmoja kufunga mabao 14.

=

Shabiki wa Polisi Tanzania (jina linahifadhiwa), akipiga picha ya ‘selfie’ na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,

Senzo Mbatha baada ya mechi ya Ligi Kuu Bara kati ya Maafande hao dhidi ya Wekundu wa Msimbazi kumal-

izika Jumapili iliyopita. Simba ilishinda mabao 2-1. PICHA: SOMOE NG’ITU

Nne zafutiwa matokeo Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limefuta matokeo ya mechi nne za Ligi
Kuu Visiwani hapa kwa sababu ya kuji-
husisha na upangaji wa matokeo katika
kipindi hiki cha kuelekea kumalizika kwa
msimu wa 2019/20, imeelezwa.

Michezo hiyo ni kati ya Chuoni dhidi
ya Mwenge, ambapo Chuoni ilipata
ushindi wa mabao 3-0, Mafunzo dhidhi
ya Jangombe Boys uliomalizika kwa
sare ya mabaO 2-2, KMKM dhdi ya Jam-

huri ambao baada ya filimbi ya mwisho
kupigwa, KMKM ilishinda mabao 7-0 na
Malindi dhidi ya Jamhuri.

Katika mchezo huo wa nne, Malindi
walipata ushindi wa mabao 7-0 na mich-
ezo yote ilichezwa kwenye viwanja vya
Mau.

Katibu wa Kamati ya Mashindano ya
ZFF, Hussein Ahmada Vuai, alisema ka-
tika taarifa yake kuwa shirikisho hilo li-
mechukua hatua hiyo baada ya kupitia
ripoti ya waamuzi na wasimamizi wa
michezo hiyo na kujiridhisha timu hizo

zilijihusisha na upangaji wa matokeo.

Vuai alisema kila timu imetozwa
fainali ya Sh. milioni moja kwa kila
mechi iliyoshiriki kati ya michezo hiyo
minne.

“Mchezo wa KMKM dhidi ya Jamhuri
huo umefutwa na Jamhuri imepigwa
faini ya Sh. milioni moja kwa kujihusisha
moja kwa moja na upangaji huo wa ma-
tokeo,” alisema Vuai.

Alieleza ZFF imetoa adhabu hizo kwa
mujibu wa Kanuni ya Mashindano ya 22
(7) ya mwaka 2019-2020.
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Mchezaji wa Chelsea, Reece James (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa kulia wa Wolves, David Coady katika
mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa Jumapili iliyopita. Chelsea ilishinda mabao 2-0 na kukata tiketi ya kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya. PICHA: MTANDAO

PLUIJM AAHIDI

MAZURI YANGA

® ® ® Awaambia mabosi wa klabu hiyo wasiba-
hatishe, ajipanga kurejesha heshima...

Na Somoe Ng'itu

AMUZI ni wao! Hayo ndio maneno

ya aliyekuwa Kocha Mkuu wa Yan-

ga, Mholanzi, Hans van der Plui-

jm, kuhusiana na tetesi za kurejea

nchini kuchukua mikoba ya kuifundisha
timu hiyo iliyoachwa na Luc Eymael.

Pluijm ni mmoja wa makocha

waliowahi kuiongoza

Yanga kwa mafanikio, la-

kini aliondolewa na baadaye

kwenda kufanya kazi Singida

United ya Singida na Azam

Akizungumza na gazeti hili jana, Pluijm,
alisema anasikitika kuona Yanga ‘imepotea’
tangu alipoondoka na endapo inataka
kushinda mataji isifanye makosa katika
kuchagua kocha mwingine atakayekion-

goza kikosi cha timu yao.

Pluijm alisema anaifahamu vema timu
hiyo pamoja na soka la Tanzania, hivyo
kwake hatakuwa na wakati mgumu katika
kutekeleza majukumu yake endapo atare-
jea nchini kufanya kazi.

“Ni juu yao, uamuzi ni wao, wao ndio wa-
najua wanataka klabu yao iende wapi, wana-
takiwa kuwa makini kama wanataka mataji,
hakuna kubahatisha,” alisema Pluijm.

Mholanzi huyo alisema Yanga inatakiwa
kuanza mapema maandalizi ya msimu
ujao kwa sababu muda uliobakia kuele-
kea msimu mpya ni mdogo kwa sababu
ya matatizo ya corona yaliyotokea hivi ka-
ribuni.

“Mpira wa miguu unachezwa hadha-
rani, hauhitaji majaribio au miujiza, ni la-
zima maandalizi sahihi yafanyike, ukifanya
hivyo, utatarajia matokeo mazuri, usipofan-
ya, usitarajie makombe, itakuwa ngumu,”
alisema kocha huyo.

Aliweka wazi kwa sasa yuko huru, hana
timu na anafanya shughuli zake binafsi
kwenye makazi yake nchini Ghana.

“Sina timu, niko huru, nimepata salamu
za kutakiwa lakini si rasmi, kama tutazun-
gumza na viongozi na kufikia makubaliano,
nitakuwa tayari kuja tena Tanzania, maisha
ya mpira ni ya kuzunguka, unaweza kwen-
da mbali au ukarudi kule ulikotoka, kikub-
wa ni kuweka alama nzuri kila unapofanya
kazi,” Pulijm alisema.

Mbali na Pluijm, kocha mwingine am-
baye ameweka wazi yuko tayari kurejea
kuifundisha Yanga ni Mkongomani Mwinyi
Zahera ambaye alimwachia mikoba ya
kuiongoza timu hiyo, Eymael.

Yanga ilitangaza kuachana na Eymael
mapema wiki hii baada ya kocha huyo
kutoa kauli za kibaguzi na hivyo klabu hiyo
pamoja na Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kutangaza itamshtaki kwenye Shirik-
isho la Mpira wa Miguu la Kimataifa (Fifa).

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Beckham ajitosa ku

.

msajil

Simba
yafikiria
kuweka
rekodi

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebakia siku tatu kuele-
kea mchezo wa fainali ya Kombe
la FA dhidi ya Namungo FC ya
Lindi, Kocha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck, amesema anataka
kuweka rekodi ya kuiongoza timu
hiyo kutwaa mataji mawili ndani
ya msimu mmoja.

Tayari Sven ameiongoza Simba
kutwaa taji la Ligi Kuu Tanzania
Bara wakati mapema mwanzoni,
Wekundu wa Msimbazi ikiwa na
Patrick Aussems, ilichukua Ngao
ya Hisani kwa kuwafunga Azam
FC.

Sven aliliambia gazeti hili
kuwa anahitaji kupata ushindi na
kutimiza malengo yake ya msimu
huu, hivyo anakiandaa kikosi
chake kucheza soka la kiwango
cha juu.

Mbelgiji huyo alisema wachezaji
wake wako katika hali nzuri licha
ya changamoto ya baridi waliyo-
timu hiyo imeweka kambi.

“Baada ya kufanikiwa kutetea
ubingwa wa Ligi Kuu tukiwa na
mechi sita mkononi, malengo yetu
valielekea kutwaa Kombe la FA,
hiyo ndio rekodi tunayoitafuta,
tumejipanga na tutapambana
kuhakikisha tunaifunga Namungo
hapo Jumapili,” Sven alisema.

Alisema wanajiandaa kupam-
bana na changamoto ya uwanja na
ndiyo sababu ya kufikia uamuzi
wa kuweka kambi Mbeya badala
ya Dar es Salaam.

“Tunataka kwenda kuweka
rekodi ya kuchukua mataji mawili
ndani ya msimu mmoja, tayari
tumechukua ubingwa wa Ligi
Kuu, sasa akili, mawazo na kila
Kitu kinaitizama fainali ya FA,
tunaendelea vema na maandalizi
ingawa hali ya hewa ni baridi
sana, tunawaambia wavae Nnguo
nzito kwenye mazoezi ili kuwak-
inga wasiumie,” Sven aliongeza.

Kikosi cha Simba kiliweka kambi
Mbeya tangu Jumatatu na kinata-
rajia kuelekea Sumbawanga Mjini
kati ya leo jioni na kesho kwa ajili
ya mchezo wa fainali utakaoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja wa
Nelson Mandela mkoani Rukwa.
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