
ACT yadai Watanzania 11 
wamefariki dunia Msumbiji 

Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...

uk.  2

Na Sabato Kasika

“
NI maamuzi magumu, ila imebidi iwe hivyo, kwani muda muafaka ndiyo ume-wadia, sijali wangapi wata-lia, lakini ni lazima maisha ya sia-sa yaendelee hata kupitia vyama vingine, si lazima kufanyia ndani ya CUF tu”.

Hivyo ndivyo mwanasiasa machachari Abdul Kambaya, ambaye amewahi kushika nafasi mbalimbali za uongozi, katika Chama cha Wananchi (CUF), kab-la ya yeye na wenzake kutimuli-wa mwanzoni mwa mwaka 2021.Akizungumza na gazeti hili jiji-jini Dar es Salaam,  Kambaya am-baye sasa amejiunga na CHADE-MA, anasema ameachana na kesi aliyofikisha katika Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa, akipinga ku-vuliwa uanachama wa CUF na sasa anasonga mbele.“Kesi inakaa kwa Msajili wa Vyama vya Siasa zaidi ya mwaka mmoja bila kutolewa uamuzi, nimeona isiwe shida , niachane nayo na nijiunge na chama king-ine niendelee na harakati zangu za kisiasa,” anasema Kambaya.Mwanasiasa huyo aliyejiunga na CHADEMA hivi karibuni Machi 11, anasema wapenda haki wenzake waliokuwa wanachama wa CUF 400 mkoani Dar es Sa-laam wameungana naye katika uamuzi huo.
Anadai wanachama hao wam-emfuata CHADEMA licha ya kwamba , haijathibitika rasmi uwapo wa takwimu hizo kutoka uongozi wa chama hicho.“Muafaka ndiyo umewadia, sijali wangapi watalia, lakini ni lazima maisha ya siasa yaendelee kupitia huku niliko sasa, lakini ofisi ya Msajili ijue kumkumbatia Mwenyekiti wa CUF Profesa Ibra-himu Lipumba, si kukisaidia ni kukiua,” anasema.Katika ufafanuzi wake anase-
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ma, ruhusa ya mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa imeonyesha jinsi ambavyo wana-chama wa CUF wasiopenda dhu-luma wamekikimbia na kujiunga na vyama vingine.“Hivi karibuni tulishuhudia wanachama wa CUF mkoani Dar es Salaam wakijiunga na vy-ama vingine. Hizo ni salamu kwa Msajili kuwa, kumkumbatia Mwe-nyekiti Lipumba siyo kusaidia, bali  kuondoa CUF kwenye ram-

Naibu Katibu Mkuu huyo anasema kauli ya Kambaya haiwezi kuyumbisaha wana-chama wa CUF kwa mambo yasi-yokuwa na msingi na kwamba badala yake wataendelea kuun-gana katika kukiimarisha chama hicho.
“Chama hiki kiko imara na ki-taendelea kuimarika kutokana na uwezo wa viongozi wake ambao wamepata sifa kutokana na umahiri wao wa masuala ya uchumi na siasa,” anaeleza.Anasema chama hicho siku zote kimekuwa mstari wa mbele, katika kusimamia misingi ya haki na usawa kwa wote na kwamba kitaendelea kufanya hivyo kwa wanachama wake na wapenzi wa CUF.

KIGUGUMIZI MSAJILI Hata hivyo, Msajili wa Vyama vya Siasa Jaji Francis Mutungi, anapoulizwa kuhusu tuhuma zinazoelekezwa kwake, kuhusu kumkumbatia, Profesa Lipumba, anasema kwa kifupi kuwa ‘no comments’.
“Huyo mtu wako si kashaha-mia CHADEMA? Mambo ya CUF awaachie wenyewe. Kakwam-bia kwamba Jaji kukumbatia migogoro siyo kumsaidia Lipum-ba, nasema no comment,”Mwaka 2021, CUF ilitangaza kuwavua uanachama viongozi wake saba, wakiwamo 14 wal-iokuwa wakikabiliwa na tuhuma mbalimbali kama madai ya kula njama za kukihujumu chama hi-cho.

Baadhi yao walikuwa ni Mjumbe wa Baraza Kuu, Abdul Kambaya, mjumbe mwenzake Hamis Mohamed Faki, aliyekuwa mbunge wa Mchinga mkoani Lin-di na Mwenyekiti wa Jumuiya ya Vijana wa chama hicho, Hamidu Bobali.

Utata uliojivika katika siasa ya uchumi kati ya Russia na Ulaya

ani ya siasa na dunia,” anasema.
HAKIFI KITU Wakati Kambaya akikitabiria chama hicho kifo, Naibu Katibu Mkuu wa CUF, Bara, Magdalema Sakaya, anasema chama haki-takufa, kwa kuwa kimejengwa katika misingi imara isiyoyumba.“Kwanza Kambaya si mwana-chama wa CUF, hivyo si sahihi kuzungumzia sana, aiache CUF tena asitegemee kwamba chama 

kitakufa, imejengwa kwenye ngome madhubuti. Hata mimi nikiondoka siwezi kusababisha ikafa,” anasema Magdalena bila kueleza uimara wa ngome ya chama chao ni nini.Aidha, anasema wapo wana-chama wengi ambao wamekuwa viongozi wa serikali ambao wa-likikimbia na kukiacha kikiwa imara, huku akimtaka Kambaya aendelee na siasa huko aliko, si kuzungumzia CUF.

Abdul Kambaya (mwenye shati jekundu) na Mweyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe, 

baada ya kumpokea kuwa mwanachama. PICHA: CHADEMA
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SERIKALI imesema uchunguzi wa kimaabara 
kuhusu ugonjwa uliosababisha vifo vya watu 
watano mkoani Kagera umegundua kuwa… 

Mwonekano wa sehemu ya Barabara ya Morogoro ya njia nane kutoka Kimara hadi Kibaha (km 
19.2), jijini Dar es Salaam jana. Ujenzi wa barabara hiyo, umefikia asilimia 98 na unatarajia 
kukamilika mwishoni mwa Aprili, 2023. PICHA: WUU
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Waandishi Nipashe 
washinda tuzo
SHIRIKA la Merck Foundation ambalo ni tawi la 
Merck KGaA, kwa kushirikiana na Wake wa Marais 
wa Afrika limewatangaza waandishi wa habari wa 
gazeti la Nipashe linalochapishwa na...

Kinana akemea makundi UWT 
MAKAMU Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Tanzania 
Bara, Abdulrahman 
Kinana, amekemea 
makundi ndani ya 
Umoja...
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Na Christina Mwakangale

BAADHI ya wakazi wa jijini Dar 
es Salaam, wamelalamika ku-
punjwa nyama wanapokwenda 
kununua buchani kwa madai ya 
mizani kuchakachuliwa.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wakazi hao 
walidai wauzaji wa kitoweo hi-
cho wanatumia mwanya wa 
kutokaguliwa kwa mizani hiyo 
mara kwa mara kwenye mabu-
cha hayo kutoka mamlaka husi-
ka.

Mmoja wa wakazi hao, Phil-
bert Msaki, alisema ana utara-
tibu wa kununua nyama kwenye 
bucha za eneo moja na hununua 
eneo la Mwenge, wiki iliyopita al-
inunua kilo tano, lakini alipofika 
nyumbani na kuipima akabaini 
kupunjwa robo kilo.

“Ni kawaida yangu kununua 
nyama kwenye eneo la Mwenge, 
nilipofika kwa ajili ya kununua 
nyama ya matumizi ya nyumba-
ni kwangu nilibaini nimepatiwa 

kilo 4.75 niligundua kwa kuwa 
nina mzani wangu nyumbani,” 
alisema Philbert.

Alisema pia alibaini bei am-
bayo hubandikwa nje ya bucha 
hizo, haiendani na anayotakiwa 
kulipia baada ya kuuziwa nyama.

“Mfano utakuta bucha nyingi 
zinabandika bei nje ya bucha, 
sijui ni kumvutia mteja au sheria 
inawataka hivyo kama vile wau-
zaji wa bidhaa ya mafuta kwenye 
vituo. Najiuliza wale madalali nje 
ya bucha wanafanya nini?

“Nilipofika buchani kuna 
madalali wanakwambia bei ya 
nyama Sh. 10,000 kilo moja 
na kwenye  ubao inaonyesha 
Sh. 9,000. Hii maana yake nini 
iandikwe na kutajwa nyingine, 
mamlaka ifuatilie hili, kwa saba-
bu tunapunjwa na bei haziko-
sawia,” alilalamika Philbert.

Kadhalika, alisema bucha ny-
ingi zinatumia mzani wa kidigi-
tali ambao wateja wasio na uele-
wa ni rahisi kurubuniwa uzito 
halali wa bidhaa wanayonunua.

Musa Baruani, mkazi wa Mtaa 
wa Mazizini, Ukonga Mombasa 
jijini hapa, alisema hununua 
kitoweo hicho kila wiki ingawa 
amebaini uzito wa kilo moja kati 
ya bucha moja na nyingine huto-
fautiana.

“Unajua hata hizi pesa tuna-
zitafuta kwa tabu sana, hata     
mambo mengine hatufuatilii 
lakini kumbe yanatugusa. Hii 
kupunjwa kilo ya nyama ipo, 
ila utathibitishaje na mnunuzi 
na muuzaji, zaidi muuzaji ata-
jitetea, sasa mimi mwananchi 
wa kawaida nina utaalamu gani? 
Nitachukua nyama niwapelekee 
wanangu wale tu,” alisema Musa.

Naye Zainab Ismail, mkazi 
wa Tegeta alisema mchezo wa 
kuchezea mizani upo pia kwe-
nye mabucha ya eneo hilo hali 
inayowaumiza wananchi.

“Nilinunua nyama kwenye bu-
cha moja pale Tegeta wamean-
dika kilo ni Sh. 7,000 nilipoipima 
nyumbani nikakuta nimepun-
jwa robo nzima, kuna wizi sana 

na mamlaka hazifuatilii, ukiona 
umepunguziwa bei jua hapo un-
auziwa pungufu,” alisema.

Akizungumzia suala hilo, 
Meneja wa Wakala wa Vipimo 
(WMA) Mkoa wa Ilala, Alban Ki-
hulla, alisema mwishoni mwa 
wiki walifanya ukaguzi wa kush-
tukiza ambao upo kisheria, 
kuangalia matumizi ya vipimo 
kama ni sahihi.

“Tulifanya ukaguzi kwenye 
mabucha ya nyama, Mkoa wa 
Dar es Salaam, tulitembelea bu-
cha 21 na kati ya hizo nne tuka-
gundua kuna udanganyifu una-
tokea kwa kutoa nyama kidogo 
kwa mwananchi anayenunua. 
Tulibaini mtu anayenunua kilo 
mbili, anapunjwa nusu kilo, uki-
piga hesabu mtu anayenunua 
kilo 10 anapunjwa karibu kilo 
nne.

“Tumegundua tatizo ni kubwa, 
bado lipo, kwa mujibu wa sheria 
tutafanya kazi usiku na mchana, 
ili mwananchi apate thamani ya 
kiasi cha fedha na bidhaa, hatua 

zitachukuliwa kwa hawa, ili tati-
zo hili kuhakikisha linakoma,” 
alisema Alban.

Aliwatahadharisha wauazaji 
wa kitoweo hicho kuuza bidhaa 
yenye uzito sahihi na wamiliki 
wa maduka hayo watahusika 
moja kwa moja na mashtaka 
iwapo kuna ukiukwaji wa utara-
tibu kisheria.

“Mmiliki atakuta anasema 
anayehusika ni muuzaji, lakini 
kama kuna mashtaka moja kwa 
moja mmiliki unahusika na ndio 
tunakufahamu, wamiliki wa-
hakikishe mizani yao iko sahihi,” 
aliongeza Alban.

Kwa mujibu wa Mkataba wa 
Huduma Kwa Wateja 2020 wa 
Wakala wa Vipimo katika Wizara 
ya Viwanda na Biashara, unaele-
keza kufanyika hatua kadhaa za 
uhakiki na ukaguzi wa vipimo 
wa bidhaa zote rasmi za kitaifa, 
ili kujenga haki ya mtumiaji, 
huku mzalishaji akitekeleza yale 
yaliyoidhinishiwa kiserikali na si 
vinginevyo.

Wauza nyama wadaiwa kuchakachua mizani
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ACT: Watanzania 11 wamefariki Msumbiji
Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimedai 
kuwa kuna vifo 11 vya wavuvi wal-
iokuwa mahabusu na Watanzania 
wengine 17 wanashikiliwa gerezani 
nchini Msumbiji kwa miaka sita sasa. 

Kutokana na kuwapo kwa taarifa 
hizo, kimeiomba  serikali kupitia Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, kutoa ufafanuzi 
kuhusu hali ya Watanzania walioko 
nchini humo kwa sasa. Pia kimedai 
kuna ukimya wa serikali kuhusu vifo 
na mahabusu hao.

Waziri wa Mambo ya Nje, Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Dk. Ster-
gomena Tax, aliiambia Nipashe kwa 
njia ya simu kwamba kama chama 
hicho kina taarifa za kuaminika, izi-
wasilishe wizarani ili zifuatiliwe na 
kutolewa majibu.

“Wamewasiliana na wizara? Walete 
kwetu tutawapa majibu. Wao  wame-
leta gazetini, walete hizo taarifa tuzi-
fuatilie tutawapa majibu,” alisema 
Waziri Tax.

Katika taarifa iliyotolewa jana, 
Waziri Kivuli wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki wa 
chama hicho, Dk. Nasra Nassor Omar, 
alitaka serikali itoe ufafanuzi kuhusu 

Watanzania hao na iwajibike kuwanu-
suru na izifute machozi familia zi-
lizoathirika.

Alidai kuwa pamekuwapo na 
ukimya kutoka serikalini kuhusu ku-
kamatwa kwa wavuvi  24 waliotoka 
Zanzibar na boti mbili za uvuvi na Wa-
tanzania wengine tangu Agosti,  2017. 
Dk. Nasra alidai kuwa wavuvi hao 
walipatiwa vibali mapema Septemba 
2017, kwa ajili ya kufanya shughuli za 
uvuvi, kupitia Bahari ya Hindi.

“Mwezi mmoja baadaye, yaani 
Oktoba 2017, kulitokea machufuko 
Msumbiji ndipo wavuvi 24 na Watan-
zania wengine 13 waliokuwa kwenye 
shughuli mbalimbali, walikamatwa 
na kuwekwa magerezani.

“Ukimya wa serikali unaibua siman-
zi, sintofahamu na kushusha imani za 
ndugu, jamaa na marafiki kuhusu ha-
tima ya ndugu zao waliopo vizuizini,” 
alidai.

Pia alidai kuwa chama hicho kime-
fuatilia suala hilo na kubaini kuwa 
kati ya Watanzania hao, wavuvi tisa tu 
(wakitaja majina yao) ndio wamerudi 
nyumbani na 11 ikisemekana wame-
fariki dunia wakiwa gerezani.

Dk. Nasra alidai kuwa mpaka sasa, 
wavuvi wanne kutoka Zanzibar na 
Watanzania wengine 13 (wakitaja ma-

jina yao), bado wapo gerezani.
“Kwa masikitiko makubwa imepita 

miaka sita, hakuna taarifa ya kupelek-
wa mahakamani Watanzania hao, wa-
vuvi 11 walifariki wakiwa magerezani, 
hakuna taarifa ya uhakika kuhusu 
sababu ya vifo vyao,” alidai.

Dk. Nasra alidai kuwa licha ya taar-
ifa za Watanzania wanaoshikiliwa ka-
tika magereza kufahamika na ofisi za 
uhamiaji na ubalozi, hakuna jitihada 
za makusudi za kuwatafutia haki kwa 
miaka sita sasa.

Kutokana na kuwapo kwa madai 
hayo, chama hicho kimependekeza 
kuwa serikali ifuatilie tuhuma za Wa-
tanzania hao na wengine 11 waliofari-
ki dunia.

“Ijulikane sababu ya vifo vyao 
na haki zao zipatikane na waliopo 
magerazani serikali ihakikishe wa-
narejeshwa nyumbani na pamoja na 
boti zao za uvuvi,” ACT-Wazalendo 
kimependekeza.

Pendekezo lingine lililotolewa al-
ilitaja kuwa ni serikali za nchi hizo 
mbili, ziunde ukanda maalumu wa 
kiuchumi ili kutoa fursa kwa vijana 
kufanya shughuli halali, kuzuia vijana 
kushawishiwa kujiunga na makundi 
ya yanayotishia amani na utulivu wa 
nchi.

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Mtendaji Mkuu na Rais wa Kampuni ya Barrick 
Gold Corporation, Mark Bristow (wa pili kushoto), Ikulu Chamwino mkoani Dodoma juzi. Baada ya kupokea 
mfano wa hundi yenye thamani ya Dola za Marekani 30,000,000 kutoka kwa Mtendaji huyo kwa ajili ya 
shughuli mbalimbali za elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ugonjwa ulioua 
watano Kagera 
wagundulika
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema uchunguzi wa kimaabara 
kuhusu ugonjwa uliosababisha vifo vya watu 
watano mkoani Kagera umegundua kuwa 
unatokana na kirusi cha Malberg ambacho 
asili yake ni mji huo ulioko nchini Ujerumani.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu alisema 
hayo jana jijini Dar es Salaam wakati akitoa 
taarifa za uchunguzi wa ugonjwa huo kwa 
waandishi wa habari, ambao watu wanane 
waliripotiwa kuugua Machi 16, mwaka huu.

Alisema mpaka sasa serikali imefanikiwa 
kuudhibiti ili usienee maeneo mengine na 
inaendelea kuwafuatilia watu wengine 161 
wanaohisiwa kuchangamana na wagonjwa 
hao.

“Uchunguzi tuliofanya katika maabara 
yetu, umethibitisha kuwapo kwa virusi 
Malberg, ambavyo viligundulika mwaka 1967 
huko Ujerumani katika mji wa Malberg ndio 
asili ya jina hili,” alisema.

Waziri Ummy alisema ugonjwa huo huam-
bukiza kutoka kwa binadamu mmoja kwenda 
kwa mwingine hususani kwa njia ya kugusa 
majimaji pale mtu anapokuwa na michubuko 
au kidonda.

“Majimaji haya yanaweza kuwa mate, 
mkojo, damu,  machozi au kinyesi yato-
kayo kwenye maiti au mgonjwa mwenye 
dalili. Maambukizi yanaweza kutokea kwa 
wanyama kwenda kwa binadamu iwapo mtu 
atagusa mizoga au mnyama anayeumwa,” 
alisema.

Alitaja dalili kuwa ni kutapika, kuharisha, 
kutoka damu sehemu za mwili na kwamba 
hauna tiba mahususi zaidi ya zile za kuum-
wa kulingana na eneo la mwili.

“Hadi kufikia siku ya leo (jana) ikiwa ni 
siku tano tangu kuripotiwa kwa watu we-
nye dalili hizo, watu waliothibitika kuwa na 
ugonjwa huu ni watu wanane na kati yao 
vifo ni  vitano,” alisema.

Waziri Ummy alisema wagonjwa watatu 
wanaendelea na matibabu katika vituo vili-
vyoandaliwa mkoani humo Kagera.

“Ninawashukuru wananchi kwa kutoa 
taarifa za ugonjwa huu, tarehe 16, Machi 
nilipokea jumbe nyingi kutoka kwa wa-
nanchi, tunawashukuru kwa kutoa taarifa, 
ninawasihi wananchi kutoa ushirikiano kwa 
wataalam, hadi sasa serikali imefanikiwa 
kudhibiti usisambae nchini,” alisisitiza.
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Lissu ataka muswada wa sheria
Katiba mpya kupelekwa bungeni
Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, ameshauri serikali ku-
peleka muswada wa sheria kurejesha 
mchakato wa Katiba mpya katika bunge 
lijalo.

Lissu alisema hayo hivi karibuni waka-
ti akihojiwa kwa njia ya mtandao na kit-
uo kimoja cha televisheni nchini.

Katika mahojiano hayo, Lissu alisema 
hataamini maneno ya Rais Samia kuwa  
atarejesha mchakato wa Katiba, bali kwa 
kufanya kwa vitendo akianza kwa ku-
peleka muswada bungeni lijalo.

“Tunataka Rais na serikali yake 
apeleke muswada mwezi ujao kwenye 
bunge linaloanza hivi karibuni. Anatu-
ambia maneno matamu, tunataka  
vitendo na mimi nitamwamini akifanya 
kwa vitendo,” alisema Lissu ambaye 
amewahi kuwa Mbunge wa Singida 
Kaskazini.

“Kwenye hili inabidi tuwe kina Tomaso 
(mwanafunzi aliyesema hataamini kama 
Yesu Kristo amefufuka mpaka ataka-
pomwona). Anachohitajika kufanya Rais 
katika hili ni kuenenda kwa vitendo hizo 
kauli zake tamu. Kauli ni tamu, matendo 
ni bora zaidi, akifanya hivyo tutasema 
mama ameanza kwa vitendo kutekeleza 
maneno yake. Asipofanya  hivyo, tut-
amwambia maneno matupu hayavunji 
mfupa,” alisisitiza. 

Januari mwaka huu, Rais alitangaza 
kuondoa zuio la mikutano ya hadhara 
iliyokuwa imepigwa marufuku takrib-
an miaka saba iliyopita huku akiahidi 
kwamba serikali yake inadhamiria kuk-
wamua mchakato wa Katiba mpya, ul-
iokwama kwa zaidi ya miaka minane 
tangu mwaka 2014.

USALAMA WAKE
Kuhusu usalama wake, Lissu alisema 

hana shaka tena na kwamba amethibiti-
sha hilo aliporudi nchini Januari, mwaka 
huu.

“Hali ya usalama wangu binafsi nchini 
Tanzania imekuwa nzuri ukilinganisha 
na kipindi kingine cha nyuma, nilivyor-
udi nyumbani Jeshi la Polisi walinipa ul-
inzi wa kutosha. Nafikiri kusema haya ni 
sahihi kwamba hali ya usalama ni nzuri 
tofauti na ilivyokuwa,”alisema Lissu.

Akizungumzia sababu ya kwenda tena 
Ubelgiji baada ya muda mfupi tangu 
aliporejea nchini, alisema alilazimika ku-
fanya hivyo kwa ajili ya kwenda kuonana 
na daktari wake.

“Kilichonirudisha mapema Ubelgiji ni 
yatokanayo na shambulio  la mwili wan-
gu ambao una vyuma vingi sana vilivy-
owekwa na madaktari. bado kuna risasi 
moja imebaki mahali fulani karibu na uti 
wa mgongo. Kwa sababu ya yote hayo, 
inahitaji uangalizi wa mara kwa mara wa 
madaktari.

“Wakati nakuja nyumbani Januari, 
tayari nilikuwa nina ahadi ya kuonana 
na daktari Februari 20 na jumanne 
( jana) nitakwenda kuonana naye tena,” 
alisema.

Lissu alisema alilazimika kurejea 
mapema Tanzania kabla ya kumaliza 
ratiba ya kuonana na daktari wake kwa 
sababu ya ufunguzi wa mikutano ya 
hadhara ambayo walikubaliana ndani ya 
chama chao.

“Na kilichonifanya nirudi nyumbani 
badala ya kusubiri mpaka nimalizane   
na daktari wangu ni baada ya mikutano 
ya hadhara kuruhusiwa, chama kilipan-
ga ratiba ya kuanza mikutano ndani ya 
wiki mbili.

“Tulishauriana kama viongozi kwam-
ba kwa kuwa mikutano imeruhusiwa 
itakuwa  vizuri kwa sisi wengine tulioku-
wa tumekimbia turudi ndiyo maana 
ilibidi nirudi kwa sababu tulikubalina 
niwapo nyumbani wakati mikutano in-
aanza rasmi. Chama  kilikuwa kinajua 
kwamba baada ya hapo nitarejea kuja 
kuonana na madaktari.

“Kwa hiyo   hayo ndiyo mambo am-
bayo yanasababishwa na hali halisi ya 
afya yangu, ili nifanye shughuli zangu 
vizuri ni lazima niwe na afya njema,” 
alisema. 

MADAI YA MPASUKO
Alipoulizwa na Nipashe kuhusu ma-

neno yanayozungumzwa ya madai ya 
kuwapo kwa mpasuko ndani ya CHADE-
MA, Lissu alisema hayo ni maneno am-
bayo yamekuwa yakizungumzwa miaka 
mingi.

“Tumeambiwa kuwa tuna mpasu-
ko tangu nilipojiunga na CHADEMA 
mwaka 2004! Siyo  swali jipya hata 
kidogo,”alisema Lissu.

Wafa kwa kuungua na joto la gesi
Na Pilly Kigome

WATU wawili wamefariki dunia baada 
ya kuungua wakiwa ndani ya nyumba 
kwa moto unaodaiwa kusababishwa 
na gesi iliyowashwa na kuachwa bila 
kubandika kitu.

Tukio hilo linadaiwa lilitendwa na 
mmoja wa wanafamilia hali iliyowafanya 
watu hao kuungua kwa joto lililoathiri 
miili na kushindwa kupumua kwa kukosa 
hewa safi.

Tukio hilo lilitokea mwishoni mwa wiki 
iliyopita katika Mtaa wa Mabibo Farasi, 
eneo lijulikanalo kama Gombe, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na Nipashe, Mjumbe 
wa Shina namba 19, Geoffrey Masawika, 
alisema tukio lilitokea Machi 18, mwa-

ka huu, na inadaiwa Eliza Fares (31) 
aliwafungia mwanawe na mdogo wake 
ndani ya nyumba huku jiko la gesi likiwa 
limewashwa.

Masawika aliwataja walioungua 
na baadaye kufariki dunia wakiwa  
wanapatiwa matibabu ni mtoto wa 
mtuhumiwa huyo, aliyefahamika kwa 
jina la Esta na mdogo wake aitwaye Tabi-
tha Fares (23).

Alisema siku ya tukio, Eliza kabla ya 
kulipua nyumba hiyo, alianza kumpiga 
mdogo wake huyo, ambaye sasa ni mare-
hemu, kwa kile kilichodaiwa ni kum-
choka kwa kuwa alikuwa na ulemavu wa  
akili na baadaye kudaiwa kwenda kuwa-
sha moto katika moja ya vyumba am-
bacho kilikuwa na vitu vingi yakiwamo 
makabati ya nguo na vitu vingine vya 

nyumbani.
Mjumbe huyo anayeishi jirani na ny-

umba hiyo, alisema kabla ya kulipuka kwa 
moto huo, majira ya saa 6:00 adhuhuri, 
kulikuwa na kutokuelewana ndani ya ny-
umba.

Alisema ndani ya muda mfupi alimwona 
mzazi wa mtuhumiwa aliyetambulika kwa 
jina la Gati Wangwe (60) akikimbilia ndani 
akatoka na jiko la gesi dogo na kulipeleka 
nyumba ya jirani.

Masawika alisema ndipo majira ya saa 
8:20 mchana ilisikika    sauti ya mmoja 
wa majirani karibu na nyumba hiyo ali-
yefahamika kwa jina moja la Mama Fei  
akipiga kelele na mayowe kuwashtua maji-
rani wengine kuwa kuna moto unawaka 
ndani.

“Ndipo mimi na wajumbe wengine 
na majirani tulifika eneo hilo na kukuta 
milango na mageti yote yamefungwa. 
Tulivunja dirisha na kuwaokoa wahanga 
(waathirika)  hao ambao walikuwa bado 
wako hai, lakini walikuwa na hali mbaya 
sana,”alisema.

Wakati wanaendelea kuvunja, alisema 
walikuwa wanawasiliana na polisi kuwaju-
lisha tukio hilo na baadaye askari walifika 
eneo hilo wakavunja dirisha na kuwatoa 
binti na mtoto huyo. Alisema waliwatoa 
watu hao ambao miili yao ilishaungua na 
kuwapeleka Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH).

Pia alisema wananchi wenye hasira kali 

walianza kumsaka mama mwenye nyum-
ba na walipompata walimpiga wakimhusi-
sha na tukio hilo.

Alisema mtuhumiwa awali alipelekwa 
kituo kidogo cha polisi Mabibo kisha ku-
hamishiwa Urafiki na baadaye kupalekwa 
Kijitonyama (Mabatini) ambako yuko hadi 
sasa.

Inadaiwa kuwa wiki tatu zilizopita Eliza 
aliunguza godoro katika moja ya vyumba 
na  kusababisha moto mkubwa kulipuka 
lakini majirani waliuzima kisha kumkama-
ta mtuhumiwa huyo na kumpeleka Kituo 
cha Polisi Urafiki.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Ma-
bibo Farasi, Andrew Kibuya, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo katika eneo lake.

Mmoja wa ndugu ambaye hakutaka 
kutaja jina lake, alisema Eliza amekuwa 
na mambo mengi na matukio mengi ya 
kutisha na tukio hilo halikuwa la kwanza 
kufanya.

Mjomba wa mtuhumiwa aliyejitambuli-
sha kwa jina la Medan James (65) aliiambia 
Nipashe kuwa kutokana na vitendo vina-
vyofanywa na Eliza, wanafamilia wame-
shachoshwa, hivyo wanaiomba serikali ku-
chukua sheria na kuongeza kuwa majirani 
hawahitaji tena kuendelea kuishi mtaani 
hapo kwa kuwa woga umeshawaingia ku-
tokana na vitendo vyake.

Nipashe ilimtafuta Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kipolisi wa Kinondoni, ambaye 
simu yake haikupatikana.
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Kinana akemea makundi UWT 

Lema aweka msimamo kauli 
yake kuhusu kazi bodaboda

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Abdul-
rahman Kinana, amekemea makundi 
ndani ya Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT) katika kufanya uamuzi wa masu-
ala mbalimbali badala ya kutumia vikao 
halali. 

UWT kutumia makundi kuamua mam-
bo badala ya vikao.

Kinana aliyasema hayo jana jijini hapa 
alipokuwa akifungua kikao cha Baraza 
Kuu la jumuiya hiyo ya CCM. 

“Kuna watu wanakaa wawili au watatu 
wanatengeneza jambo lao huko nje wa-
naleta ndani na kudai ni jambo la kikao. 
Hapana,  kila kitu lazima kiamuliwe na 
kikao na kijadiliwe kwa kina,” alisema na 
kusisitiza kuwa shughuli zote za chama ni 
za vikao na uamuzi si wa mtu mmoja au 
kikundi cha watu.

“Kwenye chama huwezi kusema mimi 
nimesema. Hii  ni kauli inayotolewa kwe-
nye vikosi vya jeshi. Kwenye chama un-
aleta ajenda, unajenga hoja, ukishindwa 
unakwenda kujiandaa upya na kuiwasili-
sha. Kuna kitabu kinasema tujisahihishe, 
ukisoma kinasema mwenzako akikushin-
da kwa hoja salimu amri, rudi nenda 
kajiandae, washawishi wenzako itapita,” 
alisema.

Aliwasisitiza kutenda haki bila kumuo-
nea mtu na kuwapongeza viongozi wa 
UWT kuwa tangu wamechaguliwa kwe-
nye ngazi mbalimbali za uongozi haja-
wasikia wakifarakana. Pia alisema CCM 
itaunga mkono UWT ili moto usipoe na 
kufanikisha ushindi wa CCM kwenye uch-
aguzi ujao. 

“Hakuna jumuiya yenye nguvu iliyoji-
panga na inayoaminika yenye kauli, mshi-
kamano na ya kutegemea kama UWT.  Hii 
ni nguzo kuu ya Chama Cha Mapinduzi na 
kina uhakika na kazi zinazofanywa na ju-
muiya hii,” alisema huku akiweka bayana 

kwamba  CCM inategemea mchango na 
juhudi za UWT kwa kuwa inajituma na 
kujitolea.

Aliwahimiza viongozi wa UWT kukise-
mea chama na serikali kwa kila mafanikio 
huku akisema kila kata nchini ina alama 
kubwa sana ya maendeleo.

“Tunataka sasa kusikia maneno mawili 
kila mahali chama na (Rais) Samia (Su-
luhu Hassan). Tusikie mafanikio ya Rais 
na wala msione haya kumsemea Rais 
Samia. Ukienda  duniani kote marais wa-
nasifiwa,” alisema.

Kinana alisema demokrasia imepa-
nuka, uhuru umekuwa mkubwa wa  
kujieleza, haki imezingatiwa, hivyo kuna 
kila sababu ya kusifia uongozi wa Rais Sa-
mia.

“Hongereni sana Jumapili mlifanya 
tukio kubwa mliwashirikisha kinamama 
bila kujali itikadi zao. Lilikuwa  jambo 
kubwa si kwa Tanzania tu, lilikuwa jambo 
lililofurahisha dunia na huu ndio uongozi 
wa UWT tunaoutarajia kwa sasa. Mlim-
heshimisha  Rais aliona fahari kuwa na ju-
muiya kufanya hivi na ni mara ya kwanza 
kwenye historia ya chama hiki,” alisema.

Aliwasisitiza kubeba ajenda za wa-
nawake za kitaifa na kuwa mstari wa 
mbele kuwatetea na kuwasemea na CCM 
itawaunga mkono.

“Kuna ajenda tunazungumza kila mwa-
ka ya 50 kwa 50 njia moja kubwa kuifikia 
ni wanawake kugombea nafasi zote katika 
vyombo vya serikali na uchaguzi wa mwa-
kani himizeni kinamama na wasichana 
wagombee,”alisema.

Pia aliwataka katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2025, UWT ihakikishe wanawake 
wanagombea nafasi zote za ubunge na 
chama kitawawezesha watakaokwenda 
kugombea kwenye majimbo.

Mwenyekiti wa Taifa wa UWT, Mary 
Chatanda, alisema mwaka 2025 UWT 
wako na Rais Samia na watamdhamini na 
kumchukulia fomu.

Na Hamida Kamchalla, TANGA

MBUNGE wa zamani wa Arusha Mjini 
(CHADEMA), Godbless Lema, amesema ha-
jutii, na wala hatafuta kauli yake kuwa bi-
ashara ya bodaboda si kazi bali ni umaskini 
na laana inayoua nguvu kazi ya taifa.

Akizungumza jana katika mkutano wa 
hadhara jijini hapa, Lema ambaye kwa sasa 
ni Mwenyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya 
Kaskazini, alisema ataendelea na msi-
mamo wake huo kwa kuwa bodaboda  
zimeongeza idadi ya watu kupata ulemavu 
na wajane.

“Nasema sifuti kauli na leo tena  (jana) 
napigilia msumari kwamba udereva boda-
boda siyo kazi ya maana na watu wanazidi 
kuwa maskini na hii inajenga ufukara. Bod-
aboda zimeongeza vilema na wajane. Kila 
siku kuna watu wanapoteza ndugu zao na 
maisha kwa sababu ya ajali za bodaboda,” 
alisema.

Machi Mosi, mwaka huu, wakati anazun-
gumza na maelfu ya wananchi katika uwan-
ja wa Relini jijini Arusha baada ya kuwasili 
kutoka uhamishoni nchini Canada,  Lema 
alinukuliwa akisema: “Wakati ninyi mna-
nipokea kwa shangwe, mimi moyo wangu 
ulikuwa unahuzunika.

“Bodaboda siyo ajira ni umaskini uliopiti-
liza. Aah! jamani tukae na serikali vizuri sisi 

bodaboda, hiyo ni ajira ya laana ikemeeni. 
Hamwezi kufanya ajira ya kukimbiza upepo 
kwa Sh. 7,000 kwa siku, no men. Hapana,”

Lema alisisitiza kuna athari ambazo 
zinaweza kujitokeza baadaye kutokana 
na wazazi, walezi na jamii kwa ujumla 
kushindwa kuwalea watoto katika maadili 
mema, jambo ambalo linaweza kuchochea 
kushamiri kwa vitendo vya ukatili na ku-
poteza nguvu kazi ya taifa.

“Watoto wengi wanaozaliwa sasa hivi 
hawalelewi na wazazi wao ipasavyo kama 
nyakati za wazee wa zamani. Je, mmeanga-
lia taifa hili baada ya miaka 30 nchi itaku-
waje nyie? ndio maana sasa hivi tuna-
shangaa kuna tabia zinazuka, umasikini 
umekuwa mkali kuwanyima  nafasi kwa  
wazazi kuwaangalia watoto,” aliongeza 
Lema.

Awali, Mjumbe wa Kamati Kuu ya CHADE-
MA, Grace Kiwelu,  alimpongeza  Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa hatua aliyochukua 
ya kufungua  milango na kuridhia ushiriki-
ano baina ya vyama vyote vya siasa pamoja 
na kuruhusu mikutano ya kisiasa.

“Niwashukuru sana viongozi wetu wa 
vyama viwili wa kitaifa wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na  CHADEMA kwa ku-
leta maridhiano. Leo Watanzania tunazun-
gumza,  tumekuwa kwenye kifungo cha 
miaka saba bila Watanzania kuzungumza,” 
alisema Kiwelu.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akimkabidhi Mwenyekiti wa Bodi ya 
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira (DAWASA), Jenerali mstaafu, Davis 
Mwamunyange, tuzo ya ushindi kwa mamlaka iliyofanya vizuri katika uwasil-
ishaji wa tozo ya udhibiti (EWURA Levy) jijini Dar es Salaam juzi. Katikati ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya EWURA, Prof. Mark Mwandosya. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mpango akemea mamlaka za maji kufanya kazi kwa mazoea

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Merck Founda-
tion ambalo ni tawi la Merck 
KGaA, kwa kushirikiana na 
Wake wa Marais wa Afrika 
limewatangaza waandishi wa 
habari wa gazeti la Nipashe 
linalochapishwa na kampuni 
ya The Guardian Ltd, Chris-
tina Mwakangale na Marco 
Maduhu, kuwa washindi wa 
kwanza, Tuzo ya Afya ya mwa-
ka 2022 kwa nchi za Afrika 
Mashariki.

Kadhalika, Watanzania wen-
gine watano walioshinda tuzo 
hiyo ni Veronica Mrema kuto-
ka blog ya matukio na maisha 
kipengele mtandaoni pamoja 
na Adam Gabriel Hhando ku-
toka CG Fm, na Mwanaisha 
Makumbuli kutoka Highlands 
Fm,  kwa upande wa redio 
kwa nchi za Afrika Mashariki.

Habari iliyoandikwa na 
Maduhu na kushinda ni afya 
ya uzazi katika kukabiliana na 
vifo vya mama na mtoto na 
ndoa za utotoni huku Chris-
tina akishinda ripoti iliyo-
husu athari zinazowakumba 
wanaougua magonjwa yasi-
yoambukiza hususan presha 
na kisukari na mbinu za ku-
kabiliana nayo. Shirika hilo 
ambalo lilitangaza kuanza 
kwa mashindano hayo mwaka 
jana na kutoa fursa kwa nchi 
za Afrika kushiriki, kutoka 
kanda mbalimbali kuwania 
tuzo kwa waandishi wa habari 
kutoka nchi za Kusini mwa 
Afrika; Afrika Mashariki na Af-
rika Magharibi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
shirika hilo, Seneta Dk. Rasha 
Kelej, akitangaza majina ya 
washindi hao jana, kwenye 
mkutano uliowakutanisha 
washindi wote, alisema lengo 
la mashindano hayo ni kukuza 
uelewa na kutoa elimu hu-
susan kwenye sekta ya afya, 
ili jamii kuacha unyanyapaa 
dhidi ya ugumba na kuchukua 
tahadhari dhidi ya magonjwa 
yasiyoambukiza (NCD).

Alisema washiriki wa tuzo 
hizo ni kutoka nchi za barani 
Afrika zipatazo 21 huku wal-
iowania tuzo ya kutambua 
mchango wa vyombo vya 
habari ya ‘More Than a Moth-
er’ kupinga ukatili, kusaidia 
elimu ya msichana, kumwez-
esha mwanamke washindi ni 
56 na tuzo kutoa elimu kuhu-
su presha na kisukari ni 28.

“Washindi wa tuzo hizi 
wana mchango mkubwa 
kwenye kuelimisha umma, 
kuhusu ugonjwa wa presha 
na kisukari ili kubadili mtin-
do wa maisha pia katika ku-
piga vita unyanyapaa dhidi ya 
ugumba, umuhimu wa elimu 
ya msichana, kuwezesha wa-
nawake.”

“Washindi wote watakabi-
dhiwa tuzo ikiwamo fedha, 
medali pamoja na cheti na 
tunawakaribisha wengine 
wote kushiriki na kutuma 
maombi ya kuwania tuzo hizo 
za mwaka 2023,”  alisema 
Dk. Rasha ambaye ni Rais wa 
Kampeni ya ‘More Than a 
Mother’ iliyoasisiwa na shirika 
hilo.

Waandishi Nipashe 
washinda tuzo

Na Joseph Mwendapole

MAKAMU wa Rais, Dk. 
Philip Mpango amezikemea 
mamlaka za majisafi na us-
afi wa mazingira nchini kwa 
tabia ya kufanya kazi kwa 
mazoea na kuzitaka kuacha 
mara moja na kuongeza kasi 
ya utoaji wa huduma kwa 
ubora na kwa ufanisi.

Dk. Mpango alitoa kauli 
hiyo jana katika hafla ya uzin-
duzi wa taarifa ya utendaji wa 
mamlaka hizo kwa mwaka wa 
fedha 2021/22.

Alisema licha ya juhudi 
kubwa zinazofanywa na seri-
kali za utoaji wa huduma bora 
za majisafi, bado kuna baadhi 
ya mamlaka ambazo utendaji 
wake hauridhishi kutokana 
na kufanya kazi kwa mazoea 
na kuzoea shida za wananchi 
badala ya kuzitatua ipasavyo.

“Utendaji kazi wa namna hii 
umekuwa ukizorotesha juhu-
di halali za serikali za kutoa 
huduma ya maji kwa Watan-

zania. Niwatake  viongozi wa 
wizara kuzisimamia mamlaka 
zinazorudisha nyuma kasi ya 
serikali,” alisema Dk. Mpango.

Pia alitoa maagizo mbalim-
bali ya utekelezaji ikiwamo 
kudhibiti uwapo wa vishoka 
wanaorubuni wateja na ku-
waunganisha wateja na hudu-
ma kinyume cha sheria kwa 
lengo la kujipatia fedha.

Dk. Mpango pia alizitaka 
mamlaka za majisafi na us-
afi wa mazingira kujiende-
sha  kibiashara ili kuboresha 
utoaji wa huduma kwa wateja 
pamoja na kumudu gharama 
za uendeshaji wa ofisi sam-
bamba na  kuhakiki ubora na 
usalama wa maji yanayosam-
bazwa kwa wananchi.

Utoaji wa taarifa hiyo ya 
utendaji kazi kwa mamlaka 
ulienda sambamba na utoaji 
wa tuzo na vyeti kwa mam-
laka za maji zilizofanya vizuri 
kwenye makundi mbalim-
bali katika mwaka wa fedha 
2021/22.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA) iliibuka kidedea kwa upande 
wa mamlaka zinazolipa tozo za 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA) kwa 
wakati na kupewa cheti na tuzo.

Naibu Waziri wa Maji Maryprisca 
Mahundi, alisema wizara imeweze-
sha upatikanaji wa maji kufikia asil-
imia 87 kwa maeneo ya vijijini na 

miradi 996 ya majisafi inatekele-
zwa.

“Utendaji kazi wa mamlaka kwa 
mwaka 2021/22 umeimarika kulin-
ganisha na miaka ya nyuma hudu-
ma ya maji imeendelea kupatikana 
kwa wananchi wengi ingawa bado 
kuna kazi ya kufanya kuhakikisha 
huduma ya maji safi inamfikia kila 
Mtanzania,” alisema.

Alizitaka mamlaka zote zizinga-

tie utendaji bora wa kazi kwa kutoa 
huduma yenye ufanisi kwa wateja 
wote na kwa kuzingatia viwango 
vilivyopo kisheria.

Maadhimisho ya Wiki ya Maji ki-
taifa yalianza Machi 16 na yanafikia 
tamati leo yakiwa na kaulimbiu 
isemayo “Kuongeza Kasi ya Ma-
badiliko Katika Sekta ya Maji  
kwa Maendeleo Endelevu ya  
Uchumi”.
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KILA mvua inaponyesha baadhi ya barabara hujaa maji na kushindwa 
kupitika ndipo kilio cha ubovu wa miundombinu kinapoibuka.

Jumapili Jiji la Dar es Salaam lilipata baraka ya mvua katika maeneo 
mengi, lakini iligeuka karaha baada ya barabara nyingi kushindwa kupi-
tika kutokana na mitaro inayopitisha maji kuziba na kushindwa kuyasa-
firisha sehemu husika.

Kila mvua inaponyesha watu ndio hutoa malalamiko ya ubovu wa mi-
undombinu kushindwa kutengenezwa kwa ubora na kuleta madhara 
kwa jamii.

Eneo la Kariakoo ambako ni maarufu kwa biashara za maduka ya 
nguo na soko la vyakula, lilikumbwa adha ya kufurika kwa maji yaliyo-
ingia kwenye maduka hayo na kusababisha hasara kubwa kwa wenye 
maduka hayo.

Wengine walikuwa wameagiza mzigo wa nguo wakati hata hawajau-
fungua ukakumbwa na dhoruba ya kuvamiwa na maji na kuleta hasara 
kubwa.

Wafanyabiashara hao wameilalamikia Manispaa ya Ilala kwa kushind-
wa kuboresha miundombinu ya mifereji ambayo hupitisha maji yasijae 
kwenye barabara na vile vile kusafisha mifereji hiyo kwa kuondoa taka.

Hata hivyo, Manispaa hiyo imewatupia lawama wafanyabiashara hao 
kwa tabia yao ya kutupa uchafu kwenye mitaro ya mifereji hiyo hali in-
ayosababisha kuziba na maji kushindwa kupita.

Baadhi ya wafanyabiashara wanadaiwa kutupa malapulapu ya nguo 
kwenye mifereji hiyo na kuziba njia ya maji ambayo husababisha kujaa 
na kufurika barabarani.

Danadana hii ya lawama lazima ifanyiwe kazi ili kuepusha kila mvua 
inaponyesha ndipo kauli kama hizo kujitokeza.

Jukumu la utunzaji wa miundombinu ni la kila mtu kwa sababu mad-
hara yakitokea hayachagui nani amesababisha hali hiyo kutokea.

Kila mmoja anatakiwa kulinda mazingira kwa kutoiharibu au kutupa 
taka.

Wafanyabiashara wanadai wanalipa ushuru kwa hiyo jukumu la ku-
hakikisha kuwa mifereji na barabara wanazotumia zinakuwa bora na 
salama ni la manispaa.

Lakini sisi tunasema kulipa ushuru hakuhalalishi mtu kuharibu maz-
ingira kwa makusudi kwa kutaka kuona pesa iliyotolewa inafanyakazi 
gani.

Huo ni ukosefu wa uelewa na kujiangamiza mwenyewe kwa kukosa 
maarifa. Maji yanapofurika yanasomba vitu vingi ikiwamo uchafu wa 
majitaka ambayo huleta magonjwa ya mlipuko.

Maeneo mengi ambayo yametengenezwa barabara na kupendezesha 
mji, yanaharibiwa na baadhi ya watu kwa kugeuza mitaro ya kupitishia 
maji kama dampo.

Baadhi ya wafanyabiashara ndogo ndogo wanapomaliza kazi zao 
uchafu wote wanaumwaga kwenye mitaro hiyo na mvua inaponyesha 
na maji kushindwa kupita wanakuwa wa kwanza kulalamika na lawama 
zote zinakwenda kwa serikali.

Chakushangaza wanaofanya vitendo hivyo ni wazima wenye akili 
timamu. Wengine huthubutu kuchuka viroba vya taka na kwenda kuvi-
tupa kwenye mitaro hiyo. 

Viongozi wa serikali za mitaa ni wajibu wenu kusimamia mitaa yenu 
na kuhakikisha vitendo hivyo vinakomeshwa ili kuepusha athari za 
mafuriko ya kulazimishwa.

Usafi wa mitaro usisubiri kipindi cha karibu na mvua ndio isafishwe. 
Kila mmoja anatakiwa kuwa mlinzi wa mwenzake kuhakikisha mazin-
gira hayachafuliwi ili kuepusha athari kujitokeza.

Mvua kubwa ikinyesha siku moja tu athari inayojitokeza ni kubwa na 
watu wengine kuachwa wakihangaika baada ya nyumba zao kujaa maji 
au kukosa njia ya kupita.

Kwa pamoja madhara haya yanaweza kuepukwa na kuwa na miun-
dombinu salama.

Ubia UWT, BAWACHA 
ufunguo enzi mpya 

 Muungwana Lazima Nilonge

Ubovu wa miundombinu kilio 
kinachoibuka mvua inaponyesha

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

MIONGONI mwa yaliyovuta hisia hivi karibu-
ni kwenye maadhimisho ya miaka miwili ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, ikulu ni uwapo wa 
vyama vya upinzani kwenye jumuiko la kum-
pongeza Mama.

Kinamama hao bila kujali wanahudhuria 
maadhimisho hayo yaliyoandaliwa na Umoja 
wa Wanawake -UWT, ambaye ni mpinzani wao 
kisiasa, wanaungana kumpongeza Rais.

Ni Jumapili iliyopita Machi 19, wanachama wa 
walipojumuika kuadhimisha miaka miwili ya 
Rais Samia ya kuliongoza taifa baada ya kifo cha 
John Pombe Magufuli, Machi 17, 2021.

Katika maadhimisho hayo yaliyofanyika 
Dar es Salaam, viongozi na wanachama wa  
BAWACHA -Baraza la Wanawake CHADEMA  
akiwamo Kaimu Mwenyekiti Sharifa Suleiman, 
Devotha Minja na Spika wa Bunge la Wanawake 
wa CHADEMA, Susan Lyimo, wanashiriki.

Hatua hiyo ya vyama kualikana, imeonyesha 
kuwa siasa si uadui, bali ni kupingana kwa hoja 
au ubishi wa kisiasa unaolenga, kuimarisha na 
kuleta maendeleo.

Aidha, siasa si ugomvi, badala yake ni kush-
irikiana, kufanikisha malengo ya kuwatumikia 
wananchi bila kujali itikadi za vyama ambazo 
wakati mwingine huchangia ubaguzi hata uten-
gano.

Tukio la ushiriki huo limeonyesha siasa za 
chuki hazina nafasi, bali ushirikiano kwa lengo 
la kujenga nchi, hivyo kukaa pamoja na kubadil-
ishana mawazo na uzoefu.

Lakini pia, hatua hiyo, inasaidia kupeleka Wa-
tanzania katika siasa za ushindani wa hoja na 
si za chuki na kisasi, ambazo kimsingi hazina 
manufaa kwa maendeleo ya taifa na watu wake 
.

Kwenye suala la maendeleo, kila mwananchi 
ana wajibu kwa kuzingatia kwamba maendeleo 
hayaletwi na siasa za chuki au uadui, bali kwa 
utangamano wa kisiasa bila kubaguana.

Hilo ndilo ambalo Rais Samia, analisisitiza 
tena kwa vitendo ikiwamo kuwateua baadhi ya 
wanachama wa vyama vya upinzani kushika 
nafasi mbalimbali za uongozi.

Pamoja na msisitizo huo wa Rais, kuna jambo 
la kihistoria ambalo alilifanya hivi karibuni la 

kuhudhuria mkutano wa BAWACHA, Siku ya 
Wanawake Duniani, unaofanyika mjini Moshi.

Vyama kuendelea kushirikiana, ni wazi nchi 
inakwenda kuzika siasa za chuki, uadui, kuka-
miana na kutishia demokrasia , mambo yaliyo-
pitwa na wakati.

Mambo hayo yalisababisha baadhi ya watu 
kuchukiana na kuumizana, hasa kwenye 
kampeni za uchaguzi.

Ninaamini kuwa suala la mshikamano na 
maridhiano ya kisiasa ni la msingi na lingefaa 
kuwa wimbo wa kila mwanasiasa, ili kuende-
leza upendo, amani na utulivu nchini kwa kue-
puka siasa za kuwagawa Watanzania.

Kwa kuwa Rais Samia amekubali siasa za 
maridhiano ambazo vyama vya upinzani vime-
kuwa vikizitaka, ni vyema viongozi wa vyama 
hivyo kushirikiana ili lengo litimie.

Vyama vya siasa kualikana katika matukio 
mbalimbali ni msingi wa utangamano wa ki-
siasa unaofaa kupigiwa chapuo na kila kiongozi 
kwani ndiko kuimarisha umoja wa kitaifa.

Sio siri kwamba Rais ameleta suluhu kwa ku-
waunganisha Watanzania bila kujadili itikadi 
zao za kisiasa, dini au jinsia katika kuliongoza 
taifa.

Rais amebainisha kuwa anaongozwa na mam-
bo manne makuu akitaja maridhiano, ustahim-
ilivu, mageuzi na kujenga Tanzania mpya.

Kupitia maridhiano amewaleta wote pamoja 
bila kujali tofauti zao akihimiza utawala wa she-
ria, usawa na kutobaguliwa lakini pia kuwapo 
fursa sawa kwa wote.

Aidha, kwa upande wa ustahimilivu,Rais 
anaamini katika kustahimili kwa kuhakikisha 
kila mmoja anapatanishwa na kupata ili kupon-
ya majeraha na kuacha uhasama ili kuganga 
yajayo.

Vilevile mageuzi ya msingi ni muhimu ya kiu-
chumi, kisiasa na uchaguzi ambavyo vyote vi-
tahakikisha sheria na haki zinapatikana ili Tan-
zania iendelee kukua na kuwezesha raia wake 
kumudu maisha yao.

Katika kuijenga Tanzania mpya, lengo ni 
kukuza uchumi, kuzalisha ajira kwa vijana, 
wajasiriamali, wanawake na wenye mahitaji 
maalumu na kudumisha uhuru na maridhiano.

Na Sabato 
Kasika
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Bandari ya Tanga yapokea 
meli iliyobeba mzigo wa tani 50
Na Oscar Assenga, TANGA

M
ELI kubwa ya miz-
igo kutoka Mare-
kani imewasili 
katika Bandari ya 

Tanga ikiwa na shehena ya 
tani 50 za malighafi ya uzal-
ishaji bidhaa za viwandani. 

Meli hiyo ya M/V Metsovo, 
yenye urefu wa mita 189.99 
ilitia nanga bandarini humo 
wiki iliyopita, baada ya ku-
fanyika upanuzi mkubwa wa 

Bandari ya Tanga uliogha-
rimu Sh. bilioni 429.1.

Akizungumzia matokeo 
hayo jana, Mkuu wa Idara ya 
Masoko ya Bandari ya Tanga, 
Rose Tandiko, alisema bandari 
hiyo inaendelea kuandika his-
toria inayotokana na matunda 
ya uwekezaji uliofanywa na 
Rais Samia Suluhu Hassan wa 
kuifungua nchi.

Alisema kutokana na 
uwekezaji huo, bandari hiyo 
imeendelea kupokea meli 

kubwa ambazo zimeendelea 
kuvunja rekodi kwa kutia nan-
ga moja kwa moja gatini.

Hata hivyo, baadhi ya wami-
liki wa kampuni zinazonufai-
ka na uwekezaji huo ikiwamo 
kampuni ya usafirishaji wa 
mizigo ya Mr & Sons Limited, 
wamempongeza Rais Samia 
kwa maboresho hayo.

Kampuni hiyo ya usa-
firishaji ya Mr& Sons Limited, 
ni miongoni mwa kampuni 
zilizojikita kuhakikisha zitu-

mia maboresho hayo katika 
Bandari ya Tanga, kutanua 
wigo wake kibiashara na kiu-
chumi. Meneja wa kampuni 
hiyo, Seph Issa, alisema meli 
hiyo ilikuwa imebeba shehe-
na ya tani 50,000 za peticoc, 
ambayo ni mali ya Kiwanda 
cha Neelkant cha Amboni.

Awali, Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Mr & Sons Limited, 
Mohamed Remtullah, alim-
pongeza Rais Samia  kwa ku-
wajali Watanzania.

RC Mongella 
aongoza 
mamia 
kupanda  
miti miaka  
2 ya Samia
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella, amewaongoza 
mamia ya wakazi wa Jiji la Aru-
sha, kupanda miti ikiwa ni se-
hemu ya maadhimisho ya miaka 
miwili ya Rais Samia Suluhu 
Hassan madarakani.
Akizungumza jana na wakazi 

hao, Mongella alisema serikali 
katika kipindi cha miaka mi-
wili, imefanya mambo mengi 
makubwa ikiwapo ujenzi wa 
madarasa kwa kila wilaya, ujen-
zi wa vituo vya afya, zahanati, 
hospitali za wilaya na kutoa vi-
faa tiba kwa sekta ya afya. 
Aidha, alisema Rais Samia 

amezidi kuifungua Tanzania 
katika kukuza sekta ya utalii, 
akieleza kwamba filamu yake 
ya The Royal Tour, aliyoicheza 
imechangia kuleta watalii wengi 
nchini, ambao wanachochea 
ukuaji wa pato la taifa.
Alisema katika kipindi cha mi-

aka miwili, taifa limepiga hatua 
katika ukuaji wa demokrasia, 
kwa kuwa ameweza kuviungani-
sha vyama mbalimbali vya siasa 
na kuruhusu mikutano ya had-
hara na kushiriki makongamano 
ya vyama hivyo. 
Kadhalika, alisema kwa Mkoa 

wa Arusha katika kipindi 
cha miaka miwili, Mamlaka ya 
Mapato Nchini (TRA), imeku-
sanya maduhuli ya zaidi ya Sh. 
bilioni 533, sawa na asilimia 
107.13 ya lengo la makusanyo 
waliopangiwa. 
 “Hii ilitokana na mazingira ma-

zuri ya kibiashara yaliyowekwa 
na serikali hasa katika uongozi 
wa Rais Samia,” alisema.
Pia alisema halmashauri za 

Mkoa wa Arusha, zimefanikiwa 
kuchangia miradi ya maendeleo 
zaidi ya Sh. bilioni 50, sawa na 
asilimia 86.9 ya makusanyo. 
Mongella alisema halmashauri 

hizo zimefanikiwa kutoa mikopo 
ya asilimia 10 kutokana na ma-
pato ya ndani kwa wanawake, 
vijana na wenye ulemavu zaidi 
ya Sh. bilioni sita.

Na Tumaini Mafie,  
ARUSHA 

MFUKO wa Uhifadhi wa 
Mazingira na Wanyamapori 
Duniani (WWF),  umezindua 
mradi mpya wa kuelimisha 
jamii zinazoishi kando kando 
ya shoroba za wanyamapori 
namna ya kuishi na wanyama 
wakali ili wasiwadhuru.

Wanyamapori hao ni wale 
wanaotembea kutafuta mal-
isho kwenye mapito yao 
maarufu kama shoroba na ki-
sha kufika kwenye makazi ya 

binadamu.
Mkurugenzi Mkazi wa mfu-

ko huo nchini, Amani Ngusa-
ru, alisema uamuzi wa kuja 
na mradi huo mkoani Arusha, 
unatokana na matokeo chan-
ya ya kukua kwa ofisi waliyoi-
fungua miaka miwili iliyopita.

“Tumezindua mradi huu 
ili kuwasaidia zaidi wananchi 
wapate elimu ya namna gani 
wanaweza kujikinga na hawa 
wanyama wanaopita kwenye 
shoroba na kutokea katika 
makazi ya watu.

“Lakini tuliangalia maz-

ingira, ikiwamo maji yana-
vyopatikana katika vyanzo 
mbalimbali na kuona namna 
ya kusaidia uchimbaji wa 
mabwawa panapouhitaji  na 
vilevile, kutoa elimu namna 
gani ya kutunza hayo maji ili 
yaweze kuwasaidia,” alisema.

Aidha, alisema mradi huo 
wa miaka mitatu uliopewa 
jina la BMZ, unatekelezwa 
kwa Sh. bilioni saba.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, mfuko huo unatarajia 
kuzindua miradi mingine 
nchini, baada ya Rais Samia 

Suluhu Hassan, kufungua 
sekta ya utalii kwa njia mbal-
imbali ikiwamo Filamu ya The 
Royal Tour.

“Baada ya Rais (Samia) 
kuifungua nchi hasa katika 
sekta ya utalii, hata sisi tunat-
arajia kufungua miradi mingi 
hapa nchini katika mikoa 
mbalimbali,”alisema Ngusaru.

Mradi huo wa BMZ ulioanza 
kuzinduliwa mkoani Arusha, 
utazinduliwa pia wakati wow-
ote katika Wilaya ya Rombo 
na Mwanga mkoani Kiliman-
jaro.

WWF yazindua mradi wa 
kuelimisha kuishi na wanyama

Meneja Mauzo wa Kampuni ya bia ya Serengeti (SBL) Kanda ya Kaskazini, Abel Mushi (kulia), akikabidhi zawadi 
ya televisheni kwa Frank Yohana (kushoto), baada ya kuibuka mmoja kati ya washindi wa promosheni ya bia ya 
Pilsner ijulikanayo kama Kapu la Wana jijini Tanga mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kadhalika, alisema kwa 
Mkoa wa Arusha katika 
kipindi cha miaka mi-
wili, Mamlaka ya Ma-
pato Nchini (TRA), im-
ekusanya maduhuli ya 
zaidi ya Sh. bilioni 533, 
sawa na asilimia 107.13 
ya lengo la makusanyo 
waliopangiwa
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Waomba sheria kudhibiti vyanzo
vya maji iwekewe mkazo
Na Restuta Damian,  
KYERWA

WANANCHI wa Kijiji cha Ka-
tunguru Kata ya Katunguru 
wilayani Kyerwa mkoani Kagera 
wameiomba serikali kuweka 
mkazo kwenye sheria ya katazo 
la shughuli za kibinadamu nda-
ni ya mita 60 kutoka kwenye  
vyanzo vya maji ili kuzuia uhar-
ibifu.

Walitoa ombi hilo wakati wa 
maadhimisho ya wiki ya maji 

wilayani Kyerwa, wakisema 
shughuli za kibinadamu zina-
zofanyika karibu na vyanzo vya 
maji zimekuwa zikiathiri vyanzo 
hivyo na kusababisha ukosefu 
wa huduma na kuiingizia hasara 
serikali.

Mmoja wa wakazi hao kutoka 
Kata ya Katunguru, Jovin Bar-
thazari, alisema shughuli za kili-
mo na ufugaji kwenye maeneo ya 
karibu na vyanzo vya maji husu-
sani zinazofanyika ndani ya mita 
60 zimekuwa zikiharibu vyanzo 

hivyo na kusababisha ukosefu 
wa maji.

“Katika chanzo cha Kilela 
wafugaji wanaingiza mifugo yao 
pamoja na shughuli za kilimo 
bila kujali wao ndiyo wanufaika 
wa maji hayo, shughuli hizo zi-
naharibu miundombinu ya ma-
bomba ya maji,”alisema. 

Meneja wa Wakala wa Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) wilayani Kyerwa, Mhandi-
si Shukrani Tungaraza, alisema 
huduma ya maji imefikia vijiji 

44 kati ya 99 vilivyoko wilayani 
hapo ikiwa vijiji 18 vyenye visima 
virefu na vifupi 37 havifikiwi.

Aidha alisema kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023 RUWASA 
imepanga kufikia kata na vijiji 
ambavyo havina maji ili kufiki-
sha huduma hiyo kwa wananchi 
wote.

Alisema katika chanzo cha 
maji Kilela kilichoko katika Kata 
ya Katunguru kinahudumia wa-
nanchi 22,000 kwenye Kata ya 
Katunguru, Isimgiri na Kaisho, 

hivyo kuwataka wananchi ku-
tunza vyanzo hivyo ili kuepusha 
upotevu wa maji na rasilimali 
fedha zitumikazo kurekebisha 
miundombinu hiyo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Kyerwa, Benjamin Mwikasyege, 
alisema kuwa sheria iliyowekwa 
ya mita 60 imetolewa na Ofisi ya 
Makamu wa Rais kwa wananchi 
kutofanya shughuli za kibinad-
amu ndani ya vyanzo vya maji, 
hivyo ni lazima ifuatwe na ku-
tiliwa mkazo.

Lori likimwaga mchanga kwa ajili ya maandalizi ya 
ujenzi wa Shule ya Sekondari Mtiro mkoani Mara hivi 
karibuni, baada ya harambee ya uchangiaji wa ujenzi 
huo, ilioendeshwa na Mbunge wa Musoma Vijijini, Prof. 
Sospeter Muhongo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Neema Emmanuel, 
NYAMAGANA

WAJAWAZITO wam-
etakiwa kutilia mkazo 
matumizi ya vidonge vya 
vitamini B9 ‘folic acid’ 
ili kudhibiti tatizo la ku-
zaliwa kwa watoto wenye 
mgongo wazi na vichwa 
vikubwa.

Wito huo ulitolewa juzi 
na Meneja Msimamizi 
wa Kituo cha Nyumba ya 
Matumaini, Getruda Bu-
tondo, akisema tatizo 
la kichwa kikubwa na 
mgongo wazi kwa watoto 
husababishwa na ukosefu 
wa madini ya folic acid 
ambayo mjamzito anapa-
tiwa wakati akiwa kliniki.

Kadhalika, alisema wa-
nawake wengi wanachele-
wa kwenda kliniki na 
kukosa lishe bora wakiwa 
wajawazito na hawazin-
gatii matumizi ya vidonge 
hivyo hali inayosababi-
sha tatizo hilo kuendelea 
kuwa kubwa nchini.

Alisema katika kituo 
hicho wamekuwa wak-
ipokea wazazi wenye wa-
toto hao kutoka mikoa 
tofauti ikiwa ni pamoja na 
Geita, Tabora, Mwanza, 
Kagera na Simiyu.

“ T u n a w a s h u k u r u 
waandishi wa habari 
wanawake kwa msaada 
huu, kituo hiki kinapokea 
wazazi ambao hawana 
uwezo wa kuwahudumia 
watoto hao sambamba na 
wale wasiokuwa na mae-
neo ya kukaa wakati wak-
isubiri huduma za upas-

uaji unaofanyika katika 
Hospitali ya Rufani Kanda 
ya Bugando,” alisema.

Akizungumza baada ya 
kukabidhi misaada iliyo-
tolewa na waandishi wa 
habari wanawake, Katibu 
wa Klabu ya Waandishi wa 
Habari mkoani Mwanza 
(MPC), Blandina Aristides, 
alisema kufuatia uhitaji 
uliopo katika kituo hicho 
ni jukumu la kila taasisi 
kutoa walichonacho ili ku-
wasaidia kuendelea kuhu-
dumiwa.

“Mahitaji  tuliotoa ni 
mchele kilo 100, sukari 
kilo 50, sabuni za vipande 
boksi 10, mafuta ya kupikia 
dumu lita 40, juisi katoni 
15 pamoja na mafuta kwa 
ajili ya kupaka mwilini 
katoni 2 vyenye thamani 
ya Sh. 800,000,”alisema 
Aristides.

Mmoja wa wazazi 
wenye mtoto mwenye 
kichwa kikubwa na mgon-
go wazi kutoka Mpanda 
mkoani Katavi, Tausi Shi-
ja, alisema kuwa moja ya 
sababu ya kupata mtoto 
mwenye tatizo la kichwa 
kikubwa na mgongo wazi 
ni kutokana na kuchele-
wa kuhudhuria kliniki, 
kwamba alianza kwenda 
kliniki mimba ikiwa na 
miezi mitano. 

Alisema: “Elimu ina-
takiwa kuanza kutolewa 
kwa mabinti ambao tayari 
wamefikia umri wa kube-
ba ujauzito ili kuwasaidia 
kipindi wawapo na ujauzi-
to waache kupuuzia dawa 
hizi.”

Wajawazito 
wasisitizwa  
kumeza vidonge  
vya vitamini B9 Na Anthony Gervas, MWANZA

WASTANI wa watoto 60 wenye umri 
chini ya miaka mitano kila mwaka 
hufikishwa katika Hospitali ya Rufani 
Mkoa Sekou Toure wakiwa na tatizo 
la utapiamlo.
Kadhalika, kwa mwezi hupokea 

wastani wa watoto sita hadi 10 wenye 
tatizo hilo.
Takwimu hizo zilitolewa na Dk. Ad-

ventina Gwassa kutoka katika hos-
pitali hiyo, anayeshughulikia utoaji 
huduma za utapiamlo, wakati akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake.
Alisema hospitali hiyo inaendelea 

kutoa huduma hiyo wakati wote, 
hivyo kuwataka wazazi kuwafikisha 
watoto ili wapatiwe huduma kuepu-
sha tatizo hilo kuwa kubwa.
Dk. Gwassa alisema kuwa tatizo 

hilo linaendelea kuwa kubwa mkoani 
humo kutokana na idadi kubwa ya 
watoto kuwa na lishe duni na kui-
taka jamii kuwakazania watoto kula 
vyakula vyenye lishe kwa kufuata 
maelekezo ya kliniki za watoto.
Alisema hatua zinazochukuliwa ni 

pamoja na utoaji elimu kwa wajawa-
zito wanaokwenda kliniki, zahanati 
na vituo vya afya, kabla na baada ya 
kujifungua. 
Mganaga Mfawidhi wa Hospitali 

hiyo, Dk. Bahati Msaki, alitaja dalili za 
utapiamlo kuwa ni pamoja na ngozi 
ya mwili kuwa kavu, mwili kuchoka, 
mgonjwa kukosa furaha wakati wote 
na nywele kubadilika rangi kuwa 
nyepesi.
Dalili zingine ni mwili kujaa maji, 

kukonda sana, kupungukiwa damu, 
tumbo kuuma kila mara, kupata homa, 
nimonia,  kutoongezeka uzito, kinga 
ya mwili kuwa chini, kudumaa kukua, 
hali hiyo huwapata zaidi watoto wa-
siopata chakula cha protini, upungufu 
wa madini na vitamini inayotakiwa.
Dk. Bahati alisema ugonjwa wa uta-

piamlo pacha wake ni kwashakoo ku-
tokana na dalili zake kufanana, ambao 
husababishwa na upungufu wa protini 
mwilini itokanayo na vyakula kama 
vile nyama, samaki, maharage, mayai 
pamoja na maziwa.

Watoto 60 
wenye utapiamlo 
hupokelewa
Hospitali ya Sekou 
Toure kila mwaka



Na Sabato Kasika

“
NI maamuzi magumu, ila 
imebidi iwe hivyo, kwani 
muda muafaka ndiyo ume-
wadia, sijali wangapi wata-

lia, lakini ni lazima maisha ya sia-
sa yaendelee hata kupitia vyama 
vingine, si lazima kufanyia ndani 
ya CUF tu”.

Hivyo ndivyo mwanasiasa 
machachari Abdul Kambaya, 
ambaye amewahi kushika nafasi 
mbalimbali za uongozi, katika 
Chama cha Wananchi (CUF), kab-
la ya yeye na wenzake kutimuli-
wa mwanzoni mwa mwaka 2021.

Akizungumza na gazeti hili jiji-
jini Dar es Salaam,  Kambaya am-
baye sasa amejiunga na CHADE-
MA, anasema ameachana na kesi 
aliyofikisha katika Ofisi ya Msajili 
wa Vyama vya Siasa, akipinga ku-
vuliwa uanachama wa CUF na 
sasa anasonga mbele.

“Kesi inakaa kwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa zaidi ya mwaka 
mmoja bila kutolewa uamuzi, 
nimeona isiwe shida , niachane 
nayo na nijiunge na chama king-
ine niendelee na harakati zangu 
za kisiasa,” anasema Kambaya.

Mwanasiasa huyo aliyejiunga 
na CHADEMA hivi karibuni 
Machi 11, anasema wapenda haki 
wenzake waliokuwa wanachama 
wa CUF 400 mkoani Dar es Sa-
laam wameungana naye katika 
uamuzi huo.

Anadai wanachama hao wam-
emfuata CHADEMA licha ya 
kwamba , haijathibitika rasmi 
uwapo wa takwimu hizo kutoka 
uongozi wa chama hicho.

“Muafaka ndiyo umewadia, 
sijali wangapi watalia, lakini ni 
lazima maisha ya siasa yaendelee 
kupitia huku niliko sasa, lakini 
ofisi ya Msajili ijue kumkumbatia 
Mwenyekiti wa CUF Profesa Ibra-
himu Lipumba, si kukisaidia ni 
kukiua,” anasema.

Katika ufafanuzi wake anase-
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ma, ruhusa ya mikutano ya 
hadhara ya vyama vya siasa 
imeonyesha jinsi ambavyo wana-
chama wa CUF wasiopenda dhu-
luma wamekikimbia na kujiunga 
na vyama vingine.

“Hivi karibuni tulishuhudia 
wanachama wa CUF mkoani 
Dar es Salaam wakijiunga na vy-
ama vingine. Hizo ni salamu kwa 
Msajili kuwa, kumkumbatia Mwe-
nyekiti Lipumba siyo kusaidia, 
bali  kuondoa CUF kwenye ram-

Naibu Katibu Mkuu huyo 
anasema kauli ya Kambaya 
haiwezi kuyumbisaha wana-
chama wa CUF kwa mambo yasi-
yokuwa na msingi na kwamba 
badala yake wataendelea kuun-
gana katika kukiimarisha chama 
hicho.

“Chama hiki kiko imara na ki-
taendelea kuimarika kutokana 
na uwezo wa viongozi wake 
ambao wamepata sifa kutokana 
na umahiri wao wa masuala ya 
uchumi na siasa,” anaeleza.

Anasema chama hicho siku 
zote kimekuwa mstari wa mbele, 
katika kusimamia misingi ya haki 
na usawa kwa wote na kwamba 
kitaendelea kufanya hivyo kwa 
wanachama wake na wapenzi 
wa CUF.

KIGUGUMIZI MSAJILI 
Hata hivyo, Msajili wa Vyama 

vya Siasa Jaji Francis Mutungi, 
anapoulizwa kuhusu tuhuma 
zinazoelekezwa kwake, kuhusu 
kumkumbatia, Profesa Lipumba, 
anasema kwa kifupi kuwa ‘no 
comments’.

“Huyo mtu wako si kashaha-
mia CHADEMA? Mambo ya CUF 
awaachie wenyewe. Kakwam-
bia kwamba Jaji kukumbatia 
migogoro siyo kumsaidia Lipum-
ba, nasema no comment,”

Mwaka 2021, CUF ilitangaza 
kuwavua uanachama viongozi 
wake saba, wakiwamo 14 wal-
iokuwa wakikabiliwa na tuhuma 
mbalimbali kama madai ya kula 
njama za kukihujumu chama hi-
cho.

Baadhi yao walikuwa ni 
Mjumbe wa Baraza Kuu, Abdul 
Kambaya, mjumbe mwenzake 
Hamis Mohamed Faki, aliyekuwa 
mbunge wa Mchinga mkoani Lin-
di na Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Vijana wa chama hicho, Hamidu 
Bobali.

Utata uliojivika katika
 siasa ya uchumi kati

 ya Russia na Ulaya

ani ya siasa na dunia,” anasema.

HAKIFI KITU 
Wakati Kambaya akikitabiria 

chama hicho kifo, Naibu Katibu 
Mkuu wa CUF, Bara, Magdalema 
Sakaya, anasema chama haki-
takufa, kwa kuwa kimejengwa 
katika misingi imara isiyoyumba.

“Kwanza Kambaya si mwana-
chama wa CUF, hivyo si sahihi 
kuzungumzia sana, aiache CUF 
tena asitegemee kwamba chama 

kitakufa, imejengwa kwenye 
ngome madhubuti. Hata mimi 
nikiondoka siwezi kusababisha 
ikafa,” anasema Magdalena bila 
kueleza uimara wa ngome ya 
chama chao ni nini.

Aidha, anasema wapo wana-
chama wengi ambao wamekuwa 
viongozi wa serikali ambao wa-
likikimbia na kukiacha kikiwa 
imara, huku akimtaka Kambaya 
aendelee na siasa huko aliko, si 
kuzungumzia CUF.

Abdul Kambaya (mwenye shati jekundu) na Mweyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe, 
baada ya kumpokea kuwa mwanachama. PICHA: CHADEMA

• Awatabiria kifo ‘watesi’ wake CUF, 
Msajili, CUF wamjibu aambiwa ‘shiii’

Japo ametangulia 
ameacha zawadi nono

Anayoyafanya Rais
yanaonekana mchana, 
hata gizani kwa ukamilifu

Ukurasa 12
Ukurasa 14

Kambaya anapochomoka
akitimkia rasmi CHADEMA



Katibu wa Idara ya Itikadi, Uenezi Na Habari wa CCM Zanzibar, Khamis Mbeto Khamis. PICHA : 
RAHMA SULEIMAN
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Mfumuko wa 
bei Zanzi-
bar ulisaba-
bishwa na 
ukame wa 
mwaka jana, 
mtikisiko 
wa uchumi 
duniani uli-
osababishwa 
na UVIKO-19 
na vita vya 
Russia na 
Ukraine.

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

V
IONGOZI na wadau wa 
kisiasa Zanzibar wanay-
aelezea mafanikio ya mi-
aka miwili ya Rais Samia 

Suluhu, hasa kuwa yanaonekana 
gizani na kwenye mwanga, si 
jambo la kutafuta au kusaka kwa 
bidii.

 “Maendeleo tunayoyashuhu-
dia CCM hatuna wasiwasi na 
jambo lolote na muelekeo wetu 
ni sawa na kula ngisi au pweza 
gizani, tuna mambo mengi ya 
maendeleo ya kuzungumza kwa 
wananchi bila kificho,”anasema 
Katibu wa Idara ya Itikadi, Uen-
ezi na Habari wa CCM Zanzibar, 
Khamis Mbeto Khamis.

Anafafanua kuwa mafanikio 
hayo yanaonekana kwa wazi bila 
kizuizi, iwe mchana au usiku, 
kwa mgeni au mwenyeji, mtoto 
na kijana wanakitambua kinach-
oendelea visiwani humo.

Akizungumzia tathmini ya 
miaka miwili ya uongozi wa Rais 
Samia, anasema amedhihirisha 
kasi ya kuleta maendeleo Bara 
na Visiwani na kuongeza:“Mungu 
ametupatia zawadi, Mama ameu-
piga mwingi na kila mwenye 
macho anashuhudia maendeleo 
yanayojitokeza.”

Khamis anasema barabara za 
kuunganisha mikoa zinajengwa 
kwa kasi lakini pia nguvu zinaele-
kezwa ujenzi wa miundombinu 
ya vijijini, ili kuimarisha huduma 
za usafiri kunufaisha sekta zote 
kuanzia wakulima, wafugaji na 
wafanyabiashara.

Mradi unaoendelea wa ujenzi 
wa reli ya treni ya umeme utaka-
pokamilika utafungua mlango 
wa kiuchumi ndani na nchi jirani 
kama Rwanda,DRC na Burundi 
kwa kuimarika sekta ya usa-
firishaji zaidi, anaongeza.

Aidha, anasema fedha za 
UVIKO-19 zimefanikisha miradi 
mingi ya maendeleo sekta ya 
afya, elimu na Zanzibar imekuwa 
mnufaika mkubwa kutokana na 
shule za kisasa za ghorofa zilizo-
jengwa na hospitali za wilaya Un-
guja na Pemba.

Anaongeza kuwa chini ya Rais 
Samia, uhusiano wa kimataifa 
unaendelea kuimarika pamoja 
na serikali kurejesha uhuru wa 
vyombo vya habari uliokuwa 
unazorota hapo awali,

Akizungumzia maendeleo 
yaliyopatikana Zanzibar katika 
uongozi wa Rais Dk Hussein Ali 
Mwinyi, akishirikiana na Rais 
Samia, anasema miradi mingi 
ya afya, elimu, uvuvi pamoja na 
kuweka misingi ya utawala bora, 

kukomesha ubadhirifu na ufisadi 
wa mali za umma imefanikiwa.

Anasema licha ya kujitokeza 
mfumko wa bei, Zanzibar ina 
uhakika wa chakula na kwamba 
umeanza kupungua baada ya 
mvua kunyesha Bara na yapo 
matumaini ya bei kushuka baada 
ya wakulima kuanza kuvuna.

 “Mfumuko wa bei Zanzibar uli-
sababishwa na ukame wa mwaka 
jana, mtikisiko wa uchumi duni-
ani uliosababishwa na UVIKO-19 
na vita vya Russia na Ukraine,” 
anasema Khamis.

FEDHA ZA UVIKO-19
Aidha, Khamis anazungumzia 

fedha za UVIKO -19 akisema SMZ 
imezitumia kumaliza upungufu 
wa maji baada ya kuipatia mam-
laka ya maji (ZAWA) Shilingi 
bilioni 34.5 kujenga matangi ya 
kuhifadhi lita 1,000,000 kutan-
daza  mabomba ya kusambaza 
maji na kuchimba visima 120 
pamoja na kununua pampu 55 
za huduma za dharura Unguja 
na Pemba.

Akizungumzia kuendeleza wa-
jasiriamali, anasema wamejenge-
wa masoko ya kisasa maeneo 
ya Mwanakwerekwe, Jumbi na 
Mbuzini ujenzi ambao unatara-

jiwa kukamilika mwakani.
Katibu Mkuu Wizara ya Uvuvi 

na Uchumi wa Buluu Dk.Aboud 
Suleiman Jumbe, akizungumzia 
mafanikio anasema miaka miwili 
ya Rais Samia uchumi wa buluu 
unapata mafungamano bora ya 
uhusiano wa kidiplomasia ili ku-
fanikiwa.

Anawasifu Rais Samia na Dk. 
Mwinyi kuwa ni mabingwa wa 
diplomasia na kwamba Mwinyi 
ndiye mwasisi wa dhana ya uchu-
mi wa buluu ambao ni miongoni 
mwa kazi za ilani ya CCM  2020-
2025. 

“Niseme miaka miwili ya Rais 
Samia madarakani diplomasia 
ya kimataifa ya uchumi wa bu-
luu imefunguka na kuna mapin-
duzi makubwa ya sera za taifa na 
kimataifa zinazowezesha fursa 
mbalimbali kuibuka,’’anasema 
Dk.Jumbe.

Aidha, anasema SMZ in-
atekeleza miradi ya uvuvi wa 
bahari kuu,nishati ya mafuta na 
gesi pamoja na ujenzi wa bandari 
za mizigo na ya kutengeneza vy-
ombo vya baharini. 

Jumbe aliyataja mashirika ya 
kimataifa pamoja na nchi zilizo-
funguwa milango ya kuisaidia 
Zanzibar katika sekta ya uchumi 

wa buluu ikiwemo Benki ya Du-
nia itakayotoa Dola milioni 120 
kuendeleza mradi uliojikita ka-
tika kujenga miundombinu ziki-
wamo huduma mbalimbali za 
samaki, viwanda vya kusindika 
pamoja na kilimo cha mwani. 

UHUSIANO KIMATAIFA
Aidha, anasema Benki ya 

Uwekezaji ya Ulaya imetoa Yuro 
milioni 540 kwa ajili ya mikopo 
katika maeneo mbalimbali ya 
wajasiriamali zikiwa na lengo la 
kuwanyanyua na kuwajengea 
uwezo kufanya miradi yao.

Rais Samia ameonesha uwezo 
mkubwa katika kulitumikia taifa 
na kuimarisha uhusiano wa ki-
mataifa, anasema Katibu Mkuu 
wa CUF Zanzibar, Hamad Ma-
soud.

Anaeleza kuwa chini ya uon-
gozi wake wananchi wame-
shuhudia miradi mikubwa katika 
sekta ya afya, elimu pamoja ku-
punguza gharama za pembejeo 
kwa wakulima jambo ambalo 
litaongeza uzalishaji na kubadili 
sekta ya kilimo.

Masoud anasema Rais Sa-
mia amefunguwa milango ya 
demokrasia na hivyo kujenga 
mazingira mazuri kwa wanasiasa 
kufanya shughuli zao za kisiasa 
kwa amani na utulivu.

‘’Ameanza vizuri miaka mi-
wili ameifungua demokrasia 
iliyokuwa ikilalamikiwa na 
viongozi wa vyama vya siasa, 
anafahamu kuwa mikutano ya 
kisiasa ndiyo uhai wa vyama,‘’ 
anasema.

Mwenyekiti wa Baraza la Vy-
ama vya Siasa, Juma Ali Khatib 
anaitaja miaka miwili ya Rais 
Samia kuwa imefungua zaidi 
demokrasia ya vyama vingi ak-
ilenga kusaidia serikali iliyopo 
madarakani kwa kuikumbusha 
mambo ya msingi kama ahadi 
zake kwa wapiga kura.

Khatib anamsifia Rais kwa 
kutumia zaidi busara na kuwa 
msikilizaji wa  changamoto za 
wanasiasa, ameunda kamati ya 
wanasiasa iliyokuja na maazimio 
ya nini kifanyike katika uende-
shaji wa siasa za kistaarabu nchi-
ni.

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
wa Chama Cha ACT-Wazalendo 
Salim Bimani, anasema Rais Sa-
mia katika kipindi hicho ame-
kuwa karibu zaidi na wanasiasa 
kwa ajili ya kutafuta maridhiano 
ya kudumu yatakayoimarisha 
amani na utulivu wa taifa.

‘’ACT-Wazalendo tumeingia 
maridhiano na CCM ambapo 
tunashukuru amani na utulivu 
vimeimarika katika kipindi cha 
miaka miwili huku tukimshuhu-
dia Rais Samia akifuatilia mari-
dhiano hayo,’’ anasema.

Anayoyafanya Rais yanaonekana
mchana, hata gizani kwa ukamilifu

USHUHUDA WADAU, WANASIASA

• Kushirikiana na upinzani, shule nyingi ghorofa, kuimarika utulivu 

Mbali na hao, wengine 
waliofukuzwa ni Hamida 
Abdallah Huweishi, mgom-
bea mwenza wa Profesa 
Lipumba katika uchaguzi 

wa mwaka 2020.
Chande Naibu Katibu 

Mtendaji wa Jumuiya ya 
Vijana ya CUF (JUVICUF).

Katika kundi hilo, waliku-
wamo pia Ali Makame Issa, 
Mtumwa Ambari Abdallah , 

Mohamed Vuai Makame na 
Dhifaa Bakari ambao wote 
nao walikuwa ni wajumbe 
wa Baraza Kuu la CUF.

Kitendo hicho cha ku-
fukuzwa kiliwafanya 
wabishe hodi katika ofisi 

za Msajili wa Vyama vya 
Siasa, jijini Dodoma De-
semba 2021, ili kusaka haki 
yao, lakini Kambaya anadai 
kuwa hadi sasa ofisi hiyo 
imekuwa kimya.

Kwa uamuzi huo wa 

Kambaya, ni wazi sasa 
sintofahamu hiyo ya wal-
iokuwa wanachama wa 
CUF inaweza kuwa imeshia 
hapo, baada ya kinara wao 
kubwaga manyanga na 
kujiunga na CHADEMA.

Kambaya anapochomoka akitimkia rasmi CHADEMA
INATOKA  UK. 11
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Utata uliojivika katika siasa ya 
uchumi kati ya Russia na Ulaya
Na Petrov Nikolai

H
ADI sasa Umoja wa Ulaya 
unaendelea na kampeni 
yake kusambaza habari, 
ikielekeza lawama Rus-

sia, katika zama iliyopo mwaka 
mmoja wa vita kati yake na 
Ukraine, kwamba inasababisha 
uhaba wa chakula na hasa kwa 
nchi maskini duniani. 

Hilo linatokea sambamba na 
kupatikana ufafanuzi kwamba, 
inatoa mchango mkubwa katika 
kuvuka kikwazo cha uhaba wa 
chakula uliopo duniani.

Lakini ikivaliwa miwani, uk-
weli unaoashiria ni kwa EU ina-
tumia tatizo la upatikanaji chaku-
la duniani, kutimiza malengo 
binafsi ya kisiasa, pasipo kutath-
mini matokeo hasi yanayoweza 
kuathiri mataifa yanayoendelea, 
hasa barani Afrika.

Kuna mifano ya hivi karibuni 
kutoka kwenye mkutano wa Hal-
mashauri ya Kilimo na Uvuvi ya 
Umoja wa Ulaya uliofanyika Jan-
uari 30 mwaka huu, nchi kama 
Austria, Ubelgiji, Croatia, Cyprus, 
Jamhuri ya Czech, Ugiriki, Hun-
gary, Latvia, Malta, Poland, Ro-
mania na Slovenia, ziliwasilisha 
taarifa isiyo rasmi.

Ni taarifa iliyopewa jina “Ku-
hakikisha uthabiti na uwezo wa 
ushindani wa kimataifa wa Umo-
ja wa Ulaya: haja ya msaada wa 
dharura na msimamo wa kim-
kakati wa kuendesha biashara ya 
kilimo”. 

Kimsingi, ni aina ya waraka 
unaoeleza sababu ya wakulima 
katika Umoja wa Ulaya kwa 
jumla, kushinikizwa kwa njia zi-
sizo na mifano.  Bila shaka sasa 
kuna tathmini kutoka Umoja wa 
Ulaya, inayotamka “matatizo ya 
leo yanasababishwa na uvamizi 
haramu wa nchi ya Russia.” 

MZIZI WA MKASA
Sababu halisi zinazounda hali 

ya sasa zinapaswa kuanikwa 
na vigezo kadhaa vinavyobeba 
ukweli kama; mlipuko ugonjwa 
UVIKO-19; mfumuko wa bei 
mkubwa, kuongezeka bei za ra-
silimali za nishati, nikiamini hazi-
husiki kabisa au moja kwa moja 
na kinachoitwa “uvamizi haramu 
wa nchi ya Russia.”

Pia, ni ngumu kusahaulika 
maendeleo makubwa yanayohu-
su kujengwa uchumi wa kijani na 
kidigitali, hali kadhalika ushinda-
ni wa kimataifa. 

Ni sababu zilizoongeza tham-
ani ya uzalishaji na kusambaza 
mazao ya kilimo. Kwa kifupi, hali 
ngumu ya sasa, ni matokeo ya 
mambo kadhaa ikiwamo siasa ya 
Umoja wa Ulaya wenyewe. 

Inapozungumziwa uhaba 
wa nishati, jamii inapaswa ku-
tilia maanani hali ya uhaba wa 
nishati ulioanzia Marekani ku-
uagiza Umoja wa Ulaya usitishe 
matumizi ya nishati kutoka Rus-
sia na badala yake, ununue gesi 
bei ya juu zaidi Marekani.

Uhalisia unaotawala, umoja 
huo una mikabala miwili tofauti 
ya kutatua matatizo ya kilimo 
nchini kwao na katika nchi ny-
inginezo. 

Kwa upande mmoja, EU inata-
mani kuchambua sababu halisi 
za matatizo hayo, ili kupata ua-
muzi sahihi. Lakini, kwa upande 

Shamba la ngano nchini Russia.  esha uingizaji bidhaa kutoka 
Ukraine kwenda Ulaya, ikiwamo 
kuondolewa kwa mwaka mmoja 
ushuru wa forodha wa bidhaa 
zinazotoka Ukraine, ili kuchangia 
kuongezeka chakula.

Kinachopelekwa kutoka 
Ukraine kwenda Ulaya, kinaju-
muisha mazao ya nafaka, sukari, 
nyama ya ndege wa kufugwa, 
unga na vyakula kadhaa vinavy-
otengenezwa kwa maziwa, asali, 
juisi ya tufaha, mbegu za alizeti 
na mizabibu. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyosa-
mbazwa katika nchi wanachama 
wa EU, uingizaji ngano kutoka 
Ukraine uliongezeka maradufu 
kati ya mwaka 2021 na sasa hali 
inaonekana ngumu, hata nchi za 
Ulaya zilizotajwa mapema.

Leo likofika, zinatoa madai ya 
kutia saini waraka maalum, bid-
haa za kilimo zitokazo Ukraine 
kupitia EU kufikia masoko yanay-
olengwa, kupita masoko ya nje 
ya umoja huo, jambo linalotajwa 
linaweza kuleta vurugu katika 
masoko hayo na ndani ya Ulaya.

Maudhui ya nyaraka hizo, ya-
natambulisha kwamba: Kwanza, 
kinyume cha matangazo bora 
kuhusu upatikanaji chakula ka-
tika nchi maskini nchi za Ulaya 
zinanunua kwa kasi bidhaa za 
kilimo kutoka nchi ya Ukraine, 
ili kujihifadhi na kuhakikisha 
ustawi wao.

 Pili, inaelezwa kwamba nchi 
za Umoja wa Ulaya zikisafirisha 
vyakula katika nchi maskini ze-
nye mahitaji makubwa na zinazi-
tumia nchi maskini kama mahali 
daraja na kujinufaisha kwenye 
sekta ya kilimo.

 Kwa mujibu wa gazeti moja la 
Austria ( jina tunalo) ni kwamba 
nafaka kutoka Ukraine ilisafirish-
wa katika nchi za Uhispania, ya-
nayotumika kuwa malisho kwa 
nguruwe. 

 Sababu ya kufanyika hivyo, 
ni majibu kwamba Uhispania, 
iliipatia Ukraine pendekezo la 
kibiashara bora, hivyo ikaijibu 
kwa kuipatia nafaka kwenda His-
pania.

• Makala hii ni maoni 
ya uchambuzi binafsi wa 
mwandishi, ambaye pia ni 
Mkurugenzi wa Masuala ya 
Uhusiano na Afrika, katika 
Kituo cha Utamaduni cha 
Russia.

mwingine zinaangukia kujengwa 
sura ya kushitakiwa Russia kulin-
gana na hali inayoendelea katika 
siasa yake na Ukraine.

Pia, ni wakati EU inaendelea 
kulazimisha nchi nyingine du-
niani zifuate siasa yao, ambayo 
imeshaleta matokeo ya kutia sha-
ka kwa uimara wa sekta kilimo 
duniani. Bei kubwa za mbolea 
na vyakula au tatizo la kugawa 
chakula, mara zote si kitu king-
ine, yasipokuwa matokeo ya 
moja kwa moja ya vikwazo har-
amu dhidi ya nchi ya Russia vi-
navyozuia usafirishaji mbolea na 
kudhoofisha masoko ya nishati.

Licha ya miito mingi ikiwamo 
kutoka EU na jumuiya nyingine 
za dunia, umoja huo haukufan-
ya  chochote kuboresha hali ya 
leo, huku ukiendelea  kutangaza 
vikwazo vingi dhidi ya Russia. 

MIKAKATI TATA 
Wenyeji wa Ulaya wanapen-

delea kuzungumzia fidia za pesa 
kwa wakulima wao na njia za ku-
hakikisha uwezo wa ushindani 
wa EU kwenye masoko ya ki-
mataifa. 

Jambo la kuvutia ni kwamba, 
nchi zilizoshiriki katika mkutano 
wa Halmashauri ya EU ya Kilimo 
na Uvuvi ya Januari 30, mwaka 

huu zimeendana na mawazo ya 
Rais Vladimir Putin.

Hapo inaunda ujumbe kwam-
ba kukosekana chakula ni ma-
tokeo ya moja kwa moja ya 
vikwazo dhidi ya Russia na siasa 
zinazoendeshwa na nchi tajiri 
zaidi duniani, kununua chakula 
kwa fedha taslimu, pia kwenye 
siasa  ya vizuizi nishati.

Ni hali inayojionyesha kwenye 
waraka unaoitwa: “Matatizo ya-
nayohusika na ongezeko la uin-
gizaji wa bidhaa za kilimo kutoka 
nchi ya Ukraine”.

Ni waraka uliowasilishwa na 
ujumbe wa Poland kwa niaba 
ya nchi kama Bulgaria, Jamhuri 
ya Czech, Hungary, Poland, Ro-
mania, Slovakia kwenye mku-
tano huo huo wa Halmashauri 
ya Umoja wa Ulaya ya Kilimo na 
Uvuvi uliofanyika mnamo Janu-
ari 30 mwaka huu. 

Waraka huo unaendana na 
pendekezo liitwalo “solidarity 
lanes initiative” lililolenga kuwez-
esha usafirishaji bidhaa za kilimo 
hasa mazao ya nafaka kutoka 
nchi jirani za Umoja wa Ulaya, 
kwenda nchi nyingine zinazoka-
biliwa na ukosefu wa chakula.

Iko wazi kwamba, waraka 
unafichua hatua zilizochukuliwa 
mwezi Juni mwaka jana, kuwez-

Licha ya mi-
ito mingi iki-
wamo kutoka 
EU na jumui-
ya nyingine 
za dunia, 
umoja huo 
haukufanya  
chochote 
kuboresha 
hali ya leo, 
huku uk-
iendelea  
kutangaza 
vikwazo vin-
gi dhidi ya 
Russia. 

• Mjadala; anayewajibika uhaba wa chakula duniani

Kansela Mkuu mstaafu wa Ujerumani Angela Merkel (kush-
oto,) akiwa na Rais wa Russia Vladimir Putin, walipokutana 
mwaka 2017. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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JUKWAA LA VIONGOZI

• Ni maajabu daraja la Wami, wingi wa tembo, Tuzo ya Afrika

Ujenzi wa 
miundom-
binu kuanzia 
madaraja, 
makalvati, 
kuungani-
sha mikoa 
yote kwa 
lami pamoja 
na baadhi 
ya wilaya, 
kujenga reli 
ya kisasa 
ni mambo 
ambayo ul-
imwengu 
wa Afrika 
haukuyafum-
bia macho.

Na Gaudensia Mngumi

M
ACHI 17 ndiyo kum-
bukumbu ya miaka 
miwili ya mwanamap-
induzi na mtetezi wa 

Tanzania yenye maendeleo en-
delevu, viwanda, uchumi wa kati 
na inayojitegemea isiyohusishwa 
na umaskini , Dk. John Magufuli.

Ibada inafanyika nyumbani 
kwake Chato mkoani Geita 
kwa maombi na sala. Magu-
fuli mhandisi na daktari msomi 
mbobezi wa kemia, Naibu na Wa-
ziri wa Ujenzi kwa miaka mingi, 
kadhalika Waziri Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi pamoja 
na Mifugo na Uvuvi na kubwa 
zaidi Rais wa Tanzania kuanzia 
2015 hadi 2021, alitwaliwa akiwa 
katika awamu ya pili ya uongozi 
wake.

Ijumaa iliyopita, Watanzania, 
serikali, wana CCM, marafiki 
zake, wadau mbalimbali wana-
toa heshima zao kwa shujaa ali-
yetamani kuiona Tanzania yenye 
maendeleo endelevu .

Shujaa aliyepigania kuwa na 
uchumi imara , ameondoka 
amewaachia Watanzania urathi 
(legacy) wakiendelea kuamini 
kuwa kwa juhudi na kufanyakazi 
kwa nguvu na bidii zaidi, kila kitu 
kinawezekana kufikiwa.

La, msingi ni jitihada, maarifa, 
kujitoa na wakati mwingine kua-
cha hofu na kuwa jasiri katika 
kutaka kuwa na kasi ya maende-
leo, akitumia kibwagizo cha hapa 
kazi tu.

Kazi zake zinaonekana kuanzia 
kuimarisha usafiri kwa kujenga 
miundombinu imara, kuhimiza 
viongozi kujituma kuhudumia 
na kutatua matatizo ya watu, ku-
jenga shule nyingi za msingi na 
sekondari, kuanzisha viwanda na 
kujitoa mhanga kuhoji mikataba, 
kazi za uwekezaji na kutaka ra-
silimali za taifa zilete maendeleo 
ya nchi.

Ndivyo vilikuwa vita vya Magu-
fuli kila siku mpya inapoanza 
na ndoto alizokuwa anaziota na 
kuona dhahabu, tanzanite, alma-
si na wanyama wa Tanzania wa-
naiondoa nchi kwenye umaskini.

Katika hamu yake ya ku-
waandaa Watanzania wenyeji na 
wageni kuona ambacho hawajak-
iona na kula ambacho hawajak-
ionja, aliongeza kasi ya kufaniki-
sha ziara za utalii.

Kusafiri kwa wepesi nje na 
ndani ya Tanzania ndicho , ali-
chokifanya kwa kusimamia un-
unuzi wa ndege na kukamilisha 
ujenzi wa uwanja wa kimataifa 
wa Dar es Salaam.

Magufuli alitamani kuona 
maelfu ya wasafiri wa kimataifa, 
wakitua Dar, kutembelea vivu-
tia watalii na wengine wakiun-
ganisha ndege kuelekea mataifa 
mbalimbali.

Alitaka watimize ndoto yao ya 
kuona kile ambacho hawajawahi 
kukiona kwa kufika Serengeti, 
Selous, Manyara, Mkomazi na 
Ngorongoro huku wakila na ku-
nywa vyakula ambavyo hawa-
jawahi kuvionja na kuifanya nchi 
kuwa moja ya mataifa barani 
Afrika yapendwayo na kutembel-
ewa na wageni wengi.

Nguli huyu wa usafiri alipiga-
nia kuwapo na uwanja wa ndege 
wa kisasa wa Msalato Interna-
tional Airport mkoani Dodoma, 
ambao awamu ya sita inaendelea 
kuujenga.

Hakufanya ajizi alipambana na 
ujangili akiukomesha na idadi ya 
tembo ikaongezeka , inaelezwa 
na Taasisi ya Africa Wild Life 
Foundation kwamba tembo wal-
iongezeka kutoka mwaka 2014 
wakiwa 43,000 na kufikia ndovu 
60,000 mwaka 2021.

2019, Magufuli anaagiza Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii kuanzi-
sha Hifadhi ya Taifa ya ‘Nyerere 
National Park kwenye ukanda 
wa  juu wa pori la Selous lengo 
ni kuenzi mawazo na kazi kubwa 
ya Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Nyerere, kualinda na kuhifadhi 
mazingira na kuwa na utalii bora.

Katika juhudi za kulinda na 
kutunza wanyama adimu ambao 
hawapatikani popote kwingine 
kama nzohe, pongo na tohe, 
alianzisha pori la Burigi ambako 
wanapatikana kwa wingi.

Pori la Burigi linaanzia hifadhi 
ya taifa Rubondo, iliyo kwenye 
Ziwa Victoria kukiwa na wany-
ama wa aina mbalimbali.

KUKOMESHA FOLENI
Magufuli hakupenda kuona fo-

leni barabarani . Alianza kukinai 
kilichokuwa kinatokea kwenye 
barabara za Dar es Salaam, kuan-
zia Ubungo hadi Chalinze.

Licha ya kuwa barabara 
muhimu kwa wachukuzi wa 
Mashariki na Kusini mwa Afrika, 
Barabara ya Morogoro ilikera kila 

mtumiaji kutokana na kuwa na 
foleni siku zote 365 za mwaka. 
Lakini Tinga Tinga kama alivy-
okuwa anitwa kwenye mataifa 
jirani alimaliza tatizo hilo.

Akiharibu kwa muda mfu-
pi kazi zote za kiuchumi na 
uwekezaji zilizofanyika ndani 
ya miaka 60 ya Uhuru wa Tan-
ganyika, Magufuli alilaumiwa 
kubomoa nyumba, viwanda, 
vitega uchumi vyote upande wa 
kulia na kushoto wa Barabara ya 
Morogoro, kuanzia Kimara hadi 
Kimara, akisafisha mita 241 za 
hifadhi ya barabara aliyodai ili-
vamiwa.

Ni kutoka Kimara Stop Over 
hadi Kibaha Maili moja na ku-
vunja msongamana akijenga 
barabara yenye njia nane ikiju-
muisha ya mwendo kasi ambazo 
zimeondoa foleni kwenye bara-
bara ya Morogoro hasa kuanzia 
Mailimoja hadi Mbezi.

Wakazi wa Mbagala zote iki-
wamo Rangi Tatu , maeoe ya 
Kilwa Road , Kurasini na ukanda 
wa bandarini waliokuwa wana-
choshwa na foleni hakuwaacha, 
aliwagusa kwa kuanzisha mradi 
wa mabasi yaendayo haraka.

Kuanzia Mbagala hadi Kari-
ako, Kivukoni kashi kuungana na 
yale yanayohudumu barabara za 
Morogoro na Kawawa kote waki-
furahia mabasi ya mwendo kasi.

Kadhalika, ilikuwa nia yake 

kuufikisha mwendo kasi Tegeta 
Nyuki kwenye Barabara ya Baga-
moyo na kufuta kilio cha foleni 
jijini Dar es Salaam ambacho 
watafiti wanasema ililigharimu 
jijini mabilioni ya hasara za kiu-
chumi na kijamii.

Mkoani Arusha wanapokum-
buka kifo cha Magufuli wanafa-
hamu kuwa anaishi wanashere-
hekea uwepo wa barabara ya 
mzunguko ya bypass ya Arusha 
Tengeru ambayo ni kubwa kwa 
Afrika Mashariki.

Kadhalika, Dodoma, Mbeya na 
Dar es Salaam, ni miji ambayo ili-
kuwa kwenye ramani za  kuwa na 
barabara za mzunguko.

Magufuli hata kabla hajawa 
Rais alisikika akisema kuwa ujen-
zi wa barabara imara ni kufunga 
mlango wa umaskini.

Akisimamia Mkakati wa Taifa 
wa Kukuza Uchumi na Kuonoda 
Umaskini (MKUKUTA), aliamini 
kuwa uwepo wa barabara bora 
utawaondoa kwenye umaskini 
maelfu ya Watanzania mijini na 
mashambani kwa kulima, ku-
nunua, kusafirisha na kuuza 
bidhaa za aina mbalimbali bila 
kukwama.

Alijipatia sifa ya kuitwa mmoja 
wa askari shujaa wa miavuli ku-
tokana na kuchapa kazi heshima 
anayopewa na Benjamin Mkapa, 
Rais wa awamu ya tatu.

Ni kiongozi aliyeendeleza dha-
na ya kuwa na nchi inayopitika, 
inayosafirika wakati wote kwa 
kusimamia uwapo wa Tanzania 
iliyoungana na wananchi wake 
wasafiri kutoka Mtwara hadi 
Mara halafu Tanga mpaka Tabo-
ra kwa taksii.

AITIKISA AFRIKA
Ujenzi wa miundombinu 

kuanzia madaraja, makalvati, 
kuunganisha mikoa yote kwa 
lami pamoja na baadhi ya wilaya, 
kujenga reli ya kisasa ni mambo 
ambayo ulimwengu wa Afrika 
haukuyafumbia macho.

Ni katika mkutano wa Umoja 
wa Afrika unaofanyika mwaka 
jana, Rais wa Samia Suluhu Has-
san, anapokea Tuzo ya Maende-
leo ya Ujenzi wa Miundombinu, 
Tanzania ikiwa mshindi wa mwa-
ka 2022 wa ‘Africa Road Builders–
Babacar Ndiaye Trophy.’

Ni tuzo inayotolewa kwa vion-
gozi wakuu barani Afrika am-
bao wameonyesha uthabiti wa 
kujenga na kuwa na maendeleo 
ya miundombinu ya usafirishaji 
kwenye nchi zao.

Moja ya kazi za kukumbukwa 
na ujenzi wa daraja jipya la Wami 
lenye urefu wa mita 513.5 (nusu 
kilometa) na barabara ya kuun-
ganisha ya kilometa 3.8 iliyoka-
milika mwaka jana . Ujenzi huo 
umeondoa kero ya miaka kadhaa 
ya kuzunguka kona nyingi za 
korongo la mto Wami, zinazpfa-
nana kama herufi ‘S’ zilizotesa 
madereva, abiria na magari kwa 
miongo mingi.

Rais Samia anapoipokea Tuzo 
ya Afrika, anakiri kuwa ni hes-
hima ya taifa inayopatikana ku-
tokana na kazi kubwa aliyoifanya 
mtangulizi wake John Magufuli, 
aliyeaga dunia Machi 17, 2021.

Magufuli anayetimiza miaka 
miwili tangu kuondoka duniani 
aliyaishi mafanikio na juhudi am-
baozo hata sasa zinaonekana. Ka-
tika imani yake aliamini Waraka 
wa Wafilipi 1:21-27,kuwa ‘kwangu, 
kuishi ni Kristo na kufa ni faida 
zaidi, afurahie uzima wa milele 
na Kristo. Amina.

Ndilo daraja jipya la Wami linaloharakisha usafiri wa Dar na mikoa ya kaskazini. PICHA: 
MTANDAO
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habari DODOMA

H/shauri ya Dodoma yapokea
bil.14/- miaka miwili ya Samia 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Dodoma imepokea Sh. bilioni 
14.48 katika kipindi cha miaka 
miwili ya uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan, kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kwenye sekta 
mbalimbali.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Joseph Mafuru, ali-
bainisha hayo jana alipokuwa 
akizungumzia mafanikio ya 
miaka miwili ya serikali.

Mafuru alisema fedha hizo 
zimeelekezwa kwenye sekta 
ya afya, elimu, miundombinu 
na huduma zingine za kijamii.

Alisema pamoja na mi-
radi hiyo serikali  inaendelea 
kutekeleza miradi mingine 
mikubwa katika halmashauri 
hiyo ikiwamo pia ya ujenzi wa 
barabara ya mzunguko, reli 
ya kisasa ya mwendokasi na 
ujenzi wa Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Msalato.

Alieleza kuwa utekelezaji 
huo wa miradi hiyo imelenga 
kuboresha maisha ya wa-
nanchi kwa ajili ya maendeleo 
yao.

Kuhusu sekta ya elimu 
alisema kuwa halmashauri 
yake pia ilipokea Sh.bilioni 
3.52 kutoka serikalini kwa ajili 
ya ujenzi wa madarasa 172 na 
samani zake.

“Pia tulipokea Sh.milioni 
954 kutoka kwa wahisani wa 
SEQUIP kwa ajili ya ujenzi 
wa Shule ya Sekondari Mtemi 
Chiloloma, mabweni mawili 
na madarasa mawili katika 
Shule ya Sekondari Biha-
wana na mabweni mawili,  
madarasa mawili na mada-
wati 60 kwenye Shule ya 
Sekondari ya Wasichana ya 
Bunge,”alisema.

Aidha, alisema Sh.milioni 
750 zimepokelewa kutoka 
Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA) kwa ajili ya ujenzi wa 
shule mpya ya mchepuo wa 
kingereza (Msangalale English 
Medium), huku eneo lingine 
ambalo lililopokea Sh. milioni 

858.25 ni kwa ajili ya ubore-
shaji miundombinu ya elimu 
ya msingi.

“Hapa lazima niipongeze 
serikali yetu chini ya uon-
gozi wa Rais Samia kwa ku-
tupatia halmashauri yetu 
fedha nyingi zilizotolewa na 
awamu hii ya sita kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo,”alisema.

Alisema kuwa fedha hizo 
zitaleta mapinduzi makubwa 
katika huduma za jamii na 
maendeleo ya watu na hal-
mashauri yake hiyo itaende-
lea  kusimamia fedha hizo ili 
zilete matokeo makubwa na 
kuonyesha thamani ya fedha 
kwenye miradi hiyo.

Meneja Matengenezo kituo cha kutunza taarifa cha Kampuni ya Vodacom Tanzania mkoani Dodoma, Mhandisi 
Josiah Kizinda (kulia), akitoa ufafanuzi kuhusu namna mitambo inavyofanya kazi kwa wanafunzi wa kike 96 
kutoka baadhi ya shule za sekondari zilizoko mikoa ya Kanda ya Kati katika ziara iliyoandaliwa na Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) juzi, kuwahamasisha wasichana kupenda masomo ya Sayansi na TEHAMA 
chini ya mpango wa ‘Girls in ICT’ unaoratibiwa na serikali kupitia mfuko huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA) Mkoa wa Dodoma imewafik-
isha mahakamani wakurugenzi 
watatu wa Kampuni ya Corsyne 
Consult Limited kwa makosa 
matatu ikiwamo kutengeneza 
stakabadhi bandia za kielektroniki 
na kuisababishia serikali hasara 
ya Sh. milioni 100.7.
Makosa mengine ni ulipaji wa 

kodi na matumizi yasiyo halali ya 
mashine za kutolea risiti za kiele-
ktroniki.
Ofisa Sheria wa TRA Mkoa wa 

Dodoma, Erasto Mtondokoso, aki-
zungumza na waandishi wa habari 
jana jijini hapo, alisema washtak-
iwa hao walitenda makosa hayo 
kati ya Julai hadi Desemba mwaka 
jana na kufanikiwa kutengeneza 
stakabadhi bandia 22 za vifaa vya 
ujenzi.
“Kimsingi kwa makosa hayo 

matatu washtakiwa wameisaba-
bishia hasara serikali ya Sh.milioni 
100.7. Kwa leo tumefanikiwa 
kumsomea shtaka mshtakiwa wa 
kwanza ambaye ni Mkurugenzi 
wa kampuni hiyo Biswalo Peter 
(38) ambaye hajakiri kutenda kosa 
hilo,”alisema.
Kwa mujibu wa Wakili Mton-

dokoso washtakiwa wengine 
watasomewa mashtaka Aprili 6, 
mwaka huu.
Aliwataja washtakiwa wengine ni 

Denisi Kisoka (38) na Ezekieli Ma-
yunga ambao wote ni wakazi wa 
Mkoa wa Mwanza.
Kwa upande wake Meneja wa 

Idara ya Upelelezi wa Kodi Kanda 
ya Kati, Nicholous Njovu, alisema 
watuhumiwa hao wamekuwa wak-
itengeneza stakabadhi bandia ili 
kukwepa kulipa kodi.
Hivyo, aliwataka wafanyabi-

ashara wanaohujumu serikali kwa 
kutoa stakabadhi bandia kuwa 
TRA wako macho na imeimarisha 
mifumo yake kuhakikisha inawa-
nasa watuhumiwa wote wanaok-
wepesha mapato ya serikali
“Natoa rai kwa wote waliokuwa 

na mpango wa kutengeneza risiti 
bandia waache mara moja, na wa-
nanchi wanatakiwa kudai risiti za 
kielektroniki  pindi wanapofanya 
manunuzi,”alieleza.
Kadhalika, Njovu aliwataka wa-

nanchi kuhakiki risiti wanazopewa 
kama ni halisi au bandia kwa ku-
tumia simu zao za mkononi ama 
kufika katika ofisi za TRA kuuliza.
Alisema: “Ofisi zetu ziko wazi 

muda wote, kama mwananchi ana 
wasiwasi na stakabadhi aliyopewa 
anaruhusiwa kuja kuuliza lakini 
anaweza kuangalia kupitia simu 
yake ya mkononi kwa wale wa-
naomiliki simu janja”.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

M
WENYEKITI wa 
Jukwaa la Wa-
nawake wa AAFP, 
Shani Kitumbua, 

ameiomba serikali kubadili-
sha sheria ya adhabu kwa 
wanaume wanaokutwa na 
hatia ya kubaka au kulawiti  
watoto, kwamba nao wahasi-
we.

Aliyasema hayo wakati wa 
uzinduzi wa mikutano ya 
hadhara uliozinduliwa kitaifa 
na kufanyika viwanja vya 
Chaduru B  Kata ya Makole 

jijini hapo.
Kitumbua alisema adhabu 

hiyo itasaidia kukomesha vi-
tendo hivyo vya kikatili kwa 
wanaobaka na kuwalawiti 
watoto.

Alisema jamii imekuwa 
ikishuhudia na kusikia mara 
kwa mara vitendo vya kika-
tili ambavyo vinafanywa na 
wanaume kwa kuwabaka na 
kuwalawiti watoto wadogo, 
huku wengine wanafanya 
hivyo hata kwa watoto wao 
wa kuwazaa.

Kiongozi huyo alisema 
kuwa serikali sasa inatakiwa 
kuangalia upya adhabu hiyo 

badala ya adhabu ya miaka 
30 jela.

“Hata kwa wale wanaohu-
kumiwa kutokana na makosa 
hayo bado wakitoka kumaliza 
vifungo vyao bado wanaru-
dia makosa hayo hayo, hivyo 
wakibadilishiwa adhabu hiyo 
nafikiri itakuwa ni funzo 
kwa wale wanaotamani ku-
fanya tabia hiyo ya kinyama  
dhidi ya watoto wadogo,” 
alisema.

Pamoja na hayo, Mwe-
nyekiti huyo aliwataka wa-
nawake kujiunga na vyama 
vya siasa ili kugombea nafasi 
mbalimbali za uongozi.

“Hii ni fursa pekee ya ki-
namama kujiunga katika 
vyama vya siasa kwani kwa 
kufanya hivyo unapata 
uwanja mpana wa kuweza 
kuwasemea kinamama am-
bao wanakumbana na ma-
dhira mbalimbali ambayo 
wakati mwingine kinababa 
hawayajui,”alisema.

Mwenyekiti huyo pia ali-
wataka Watanzania wote bila 
kujali itikadi ya kidini, chama, 
rangi, kabila kuhakikisha 
wanajenga amani, umoja na 
mshikamano kwa faida ya 
vizazi vijavyo na siyo ving-
inevyo.

AAFP yashauri sheria kali 
wanaobaka, kulawiti watoto

Watatu 
kortini 
tuhuma 
kutengeneza 
stakabadhi 
bandia

Jumatano Machi 22, 2023
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Mwenyekiti wa Taasisi 
ya kukuza mifumo 
ya chakula ya Afrika 
(AGRA) ambaye pia ni 
Waziri Mkuu mstaafu 
wa Ethiopia, Haile-
mariam Desalegn (wa 
pili kulia), akikagua 
mbegu za mahindi 
zinazozalishwa na 
kiwanda cha Kampuni 
ya Meru AGRO cha 
jijini Mbeya mwis-
honi mwa wiki. Kulia 
ni Mkurugenzi wa 
Wakala wa Mbegu 
za mazao ya kilimo 
nchini (ASA), Dk. So-
phia Killenga. PICHA: 
NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBOZI

S
ERIKALI imeshauriwa 
kuzijengea uwezo kam-
puni za ndani zinazo-
zalisha mbegu za mazao 

ili kuwa na uhakika wa upati-
kanaji wa mbegu kwa wakulima 
na kuinua uchumi.

Mwenyekiti wa Taasisi ya 
Kukuza Mifumo ya Chakula ya 
Afrika (AGRA), ambaye ni Wa-
ziri Mkuu Mstaafu wa Ethiopia, 
Hailemariam Desalegn, alitoa 
ushauri huo alipotembelea 
mashamba ya kuzalisha mbegu 
ya Kampuni ya Meru AGRO yali-
yopo Mbozi mkoani Songwe.

Mashamba hayo yanamiliki-
wa na Wakala wa Taifa wa Uzal-
ishaji na Uendeshaji wa Mbegu 
za Kilimo (ASA), ambapo kam-
puni hiyo inazalisha mbegu za 
mazao mbalimbali ikiwamo za 
nafaka, mbegu za mafuta na 
mazao mbalimbali jamii ya mi-
kunde.

Desalegn alisema kampuni za 
ndani zikiimarishwa nchi itaku-
wa na uhakika wa mbegu bora 
na za aina mbalimbali ambazo 
zitatosheleza mahitaji ya taifa 
kuliko kutegemea kampuni za 
nje ambazo wakati mwingine 

huwa zinazalisha mbegu za zao 
moja moja.

Mbali na kuwa na uhakika 
wa mbegu pia mwenyekiti 
huyo alisema serikali itaokoa 
kutumia fedha nyingi kuagiza 
mbegu nje kwa maelezo kuwa 
utaratibu huo pia unadidimiza 
uchumi wa taifa.

“Nawapongeza sana Meru 
AGRO kwa uzalishaji huu wa 
mbegu, uzalishaji huu utalisaid-
ia taifa kuongeza kiwango cha 
mbegu zinazozalishwa ndani, 
lakini naishauri serikali kuen-
delea kuiwezesha kampuni hii 
na mengine ili kuwa na uhakika 
zaidi wa mbegu,” alisema De-
salegn.

Alisema AGRA itaendelea 
kushirikiana na Tanzania katika 
kuimarisha mifumo ya chakula 
hasa kwa kuzisaidia kampuni 
zinazozalisha mbegu za mazao 
mbalimbali.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Meru AGRO, Wa-
tanga Chacha, alisema kampu-
ni hiyo inazalisha mbegu kwa 
wingi lakini bado hawakidhi 
mahitaji ya wakulima kutokana 
na uhaba wa mashamba ya ku-
zalishia mbegu hizo.

Alisema kwa sasa mahitaji 

ya mbegu za mazao ya kilimo 
nchini yanakaribia tani 160,000 
lakini uwezo wa nchi kuzalisha 
mbegu hizo ni tani 60,000 pe-
kee jambo ambalo alisema li-
nahitaji ushirikiano kati ya seri-
kali na kampuni binafsi katika 
kuongeza uzalishaji.

Aliiomba serikali kuisaidia 
kampuni yake kupata masham-
ba zaidi kwa ajili ya kuzalishia 
mbegu ili watosheleze mahitaji 
ya wakulima na kupunguza 
uagizaji wa mbegu hizo kutoka 
nje ya nchi.

Alisema endapo nchi itakuwa 
na uhakika wa utoshelevu wa 
mbegu, uzalishaji utaongezeka 
na nchi itakuwa na uhakika wa 
chakula na pia itaongeza pato 
la taifa kwa kuuza ziada nje ya 
nchi.

Mkurugenzi wa ASA, Dk. So-
phia Killenga, alisema kwa sasa 
uzalishaji wa mbegu nchini 
umefikia asilimia 70 na wa-
naendelea na mikakati mbal-
imbali ili kufikia asilimia 100 
ya mbegu zinazotumika nchini 
ziwe zinazalishwa ndani.

Alisema serikali inashirikiana 
na sekta binafsi katika kuima-
risha upatikanaji wa mbegu za 
mazao nchini na kwamba ka-

tika shamba la taasisi hiyo kuna 
kampuni nane ambayo yanaz-
alisha mbegu.

Alisema Ethiopia ni moja 
ya mataifa ambayo Tanzania 
inajifunza kwenye uzalishaji 
wa mbegu hasa za ngano kwa 
maelezo kuwa ndani ya miaka 
mitatu taifa hilo limemaliza tati-
zo la uhaba wa ngano baada ya 
kuweka mikakati thabiti.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Kilimo, Husein Mohamed 
Omary, alisema Tanzania itaen-
delea kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa kilimo kutoka 
ndani na nje ya nchi ili kuhakik-
isha inakuwa na utoshelevu wa 
mbegu.

Alisema Wizara ya Kilimo 
inaendelea na michakato 
mbalimbali ya kuhakikisha in-
awawezesha wadau mbalimbali 
hasa sekta binafsi kwa kuweka 
mifumo rafiki itakayosaidia kui-
marisha upatikanaji wa mbegu.

Mbali na kutembelea 
mashamba hayo pia Mwe-
nyekiti huyo wa Bodi ya AGRA, 
alitembelea maghala ya kuhifa-
dhia mbegu ya kampuni hiyo 
ya Meru pamoja na kiwanda 
cha kuzalisha mbegu kilichopo 
Iwambi jijini Mbeya.

Serikali yashauriwa kujengea
uwezo kampuni za mbegu

Wakulima chai wahamasishwa kuvuna kwa zana za kisasa
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

SERIKALI imeanza kuwahama-
sisha wakulima wa chai nchini 
kuanza kuvuna zao hilo kwa ku-
tumia zana za kisasa badala ya 
kutumia mikono.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafi-
ti wa Chai nchini (TRIT), Dk. Em-
manuel Simbua, aliyasema hayo 
wakati wa ziara ya ukaguzi wa 
miradi mbalimbali inayotekele-
zwa kupitia programu ya ubore-
shaji wa mnyororo wa thamani 
wa kahawa, chai na mazao ya 
bustani ijulikanayo kwa jina la 
AGRI-CONNECT.

Programu hiyo inafadhiliwa 
na Umoja wa Ulaya (EU) na 
kutekelezwa katika mikoa, mae-

neo mbalimbali nchini ikiwamo 
mikoa mitano ya Nyanda za Juu 
Kusini na Zanzibar.

Dk. Simbua alisema tatizo 
la upungufu wa nguvu kazi ya 
kuchuma chai ilianza kuibu-
ka baada ya kuanzishwa kwa 
shule nyingi za kata nchini hali 
iliyosababisha vijana wengi  
kuendelea na masomo ya se-
kondari baada ya kuhitimu dara-
sa la saba.

Alisema mbali na sababu 
hiyo pia upungufu huo unasa-
babishwa na vijana wengi kuto-
penda kufanya kazi za shambani 
na hivyo kukimbilia maeneo ya 
mjini na kutelekeza mashamba.

Alisema kwa sasa wameanza 
kuhamasisha matumizi ya zana 

za kisasa ili kurahisisha uvunaji 
pamoja na kuwahamasisha vi-
jana kurudi kwenye kilimo akidai 
kuwa vijana wanapenda teknolo-
jia.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wakulima wa Chai cha Masebe 
(Masebe AMCOS), Sales Mwa-
kanyamale, alisema matumizi 
ya  mashine hizo yamewasaidia 
kurahisisha uvunaji wa chai to-
fauti na ilivyokuwa awali.

Alisema kwa sasa watu wawili 
wana uwezo wa kuvuna zaidi ya 
ekari moja kwa siku tofauti na 
ilivyokuwa awali ambapo waliku-
wa wanahitaji nguvukazi kubwa 
zaidi.

Mwakanyamale alisema baada 
ya kuletewa vifaa hivyo, baadhi 

ya wakulima wameanza kupanua 
mashamba yao kwa sababu wana 
uhakika wa kumudu kuvuna kwa 
wakati.

Vilevile alisema hata vijana 
waliokuwa wameacha kulima 
chai wameanza kurejea na 
hata waliokuwa wametelekeza 
mashamba yao wameanza 
kuyafufua.

Alisema mashine walizo-
pelekewa na programu hiyo, 
wameanza kuwafundisha vijana 
namna ya kuzitumia ili wazitu-
mie kama ajira yao rasmi.

Ofisa Kiungo wa Programu ya 
AGRI-CONNECT kutoka katika 
Wizara ya Kilimo, Daines Mtei, 
alisema utaratibu huo wa ku-
tumia mashine kwenye uvunaji 

wa chai bado upo kwenye hatua 
za majaribio na uhamasishaji 
kwa wakulima.

Alisema baadhi ya mashine 
hizo zimekuwa zikitumiwa na 
wakulima wakubwa lakini kwa 
wakulima wadogo zilikuwa bado 
hazijafikishwa lakini sasa zime-
anza kuingia.

Mwakilishi wa EU, Andrea Mac-
carelli, alisema jumuiya hiyo in-
aridhika na namna ambavyo pro-
gramu hiyo inatekelezwa hasa 
kwa kuwagusa moja kwa moja 
wakulima wadogo wa chai.

Alisema EU itaendelea kush-
irikiana na Tanzania katika 
kuboresha sekta ya kilimo na 
lishe ili kuinua uchumi wa mwa-
nanchi mmoja mmoja na taifa.

CCM yaipongeza 
serikali kubadili
mfumo wa  
ulipaji kodi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
kimeipongeza serikali kwa 
kuboresha mazingira ya ufan-
yaji biashara kwa kubadili 
mfumo wa ulipaji kodi ulioku-
wa unawasumbua na kuleta 
ambao ni rafiki zaidi.
Mjumbe wa Halmashauri 

Kuu ya CCM Taifa (NEC) 
anayewakilisha Mkoa wa 
Mbeya, Ndele Mwaselela, al-
itoa pongezi hizo juzi wakati 
wa maadhimisho ya miaka 
miwili ya Rais Samia Suluhu 
Hassan madarakani ambayo 
kitaifa yalifanyika jijini 
Mbeya.
Mwaselela alisema awali 

wafanyabiashara walikuwa 
wanakadiriwa kodi kabla ha-
wajaanza kufanya biashara 
jambo ambalo lilikuwa lin-
awakwaza na kuwafanya 
wengi kutafuta mbinu za 
kukwepa.
Alisema kwa sasa serikali 

imebadili utaratibu huo na 
kuwafanya wafanyabiashara 
kufanya kwanza biashara 
ndipo walipe kodi wanayosta-
hili baada ya kufanya hesabu 
na kupata faida.
Alisema hali hiyo inawa-

fanya wafanyabiashara kuwa 
huru na kufanya biashara zao 
kwa amani bila kusumbuliwa 
na Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA).
Alisema utaratibu huo uta-

saidia pia kuongeza idadi ya 
wafanyabiashara nchini na 
kuongeza pato la taifa hasa 
kutokana na makusanyo hayo 
ya kodi.

Mwaselela alisema awali 
wafanyabiashara walikuwa 
wanakadiriwa kodi kabla 
hawajaanza kufanya biasha-
ra jambo ambalo lilikuwa 
linawakwaza na kuwafanya 
wengi kutafuta mbinu za 
kukwepa.
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‘Wafanyabiashara changamkieni 
fursa za uwekezaji DR Congo’
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AFANYABIASHA-
RA na wawekezaji 
kutoka Tanzania 
Bara na Visiwani 

Zanzibar wametakiwa ku-
changamkia fursa za kibiashara 
na uwekezaji zilizopo katika 
Jamhuri ya Demokrasia ya Kon-
go (DRC) kwa sababu nchi hiyo 
ipo salama.

Wito huo umetolewa jana Mji-
ni Zanzibar na Ofisa Ubalozi wa 
Tanzania nchini Congo, Asha 
Abdallah Mlekwa, wakati wa 
mkutano wa majadiliano kati 
ya Taasisi ya Uwekezaji DRC 
(ANAPI), Mamlaka ya Kukuza 
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), wa-
fanyabiashara na wawekezaji 
kutoka Zanzibar.

Alisema DRC inafursa nyingi 
za kibiashara, hivyo wafanya-
biashara na wawekezaji wasio-

gope na taarifa zinazotolewa ka-
tika vyombo vya habari kuhusu 
matatizo ya hali ya kiusalama 
nchini humo.

Alisema DRC  ina majimbo 
26 na matatizo ya kiusalama ni 
kwa majimbo mawili pekee iki-
wamo Boma na kwamba jambo 
la msingi ni kabla ya kuwekeza 
ni kutafuta taarifa ya aina ya bi-
ashara. “Taarifa hizo wanaweza 
kuzipata kutoka Ubalozi wa 
Congo nchini Tanzania au ku-
toka ofisi za uwakilishi kwa 
maana ya Ubalozi wa Tanzania 
nchini DRC na serikali imefun-
gua ubalozi mdogo katika Mji 
wa Lubumbashi DRC,”alisema.

Aidha, alisema dagaa kutoka 
Zanzibar ni maarufu nchini 
DRC na ni moja ya chakula kina-
chopendwa.

Mkurugenzi wa Utawala 
wa ZIPA, Vuai Yahya Lada, 
alisema ujio wa taasisi hiyo ya 
uwekezaji kutoka  DRC kufika 

Zanzibar lengo ni kuhamasisha 
uwekezaji na kutangaza fursa 
za uwekezaji na biashara zina-
zopatikana nchini humo.

“Pia wamekuja kufanya kazi 
pamoja na ZIPA ili sisi tujifunze 
kutoka kwao kwa ajili ya kui-
marisha vituo vya uwekezaji 
ambapo vyote vina lengo moja 
la kuvutia uwekezaji katika 
nchi,”alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
ZIPA imefarajika na ujio huo 
na wamejifunza vitu vingi ku-
toka ANAPI, ambavyo vitasaidia 
katika kukuza uwekezaji kwa 
sababu DRC kuna fursa nyingi 
za uwekezaji.

Alisema watakapotumia 
fursa hizo watatanua fursa za 
kiuchumi ya Zanzibar ambapo 
DRC wana ardhi kubwa ya kili-
mo ambayo inauwezo wa kube-
ba uzalishaji wa mazao kupitia 
umwagiliaji maji.

Hivyo, aliwataka wafanya-

biashara kuzitumia fursa hizo 
ili kutanua wigo wa biashara 
baina ya nchi hiyo na Tanzania 
kwa sababu DRC inafursa ny-
ingi ikiwamo madini na kilimo.

Alisema pia Zanzibar kuna 
fursa nyingi za uwekezaji na 
biashara, hivyo ni vyema wa-
fanyabiashara na wawekezaji 
wa DRC  wakazitumia ikiwamo 
katika sekta ya utalii na mazao 
ya baharini.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ANAPI, Antony Nkizo Kamole, 
alisema kilichowafanya kufika 
Tanzania ni katika mpango wa 
Rais wa DRC ambaye ametaka 
kufungua njia za kidiplomasia 
na ushirikiano wa nchi mbal-
imbali.

“Tumekuja hapa leo kufanya 
mkutano huu wa kiuchumi ili 
kufungua njia ya kuleta maen-
deleo ya kiuchumi baina ya nchi 
zetu mbili hizi DRC na Tanzania 
ikiwamo Zanzibar,”alisema.

SMZ yaahidi 
kuwaunga mkono
kinamama 
wanaolima mwani
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imesema itaen-
delea kutekeleza programu 
mbalimbali za mwani katika 
visiwa vya Unguja na Pemba 
ili kuwaunga mkono kinama-
ma wanaojishughulisha na 
kilimo hicho.
Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi aliyasema 
hayo juzi wakati akizindua 
mpango mkakati wa miaka 
mitatu pamoja na mradi wa 
“Tumaini kit” kwa Taasisi ya 
Zanzibar Maisha Bora Foun-
dation (ZMBF) iliyotimiza 
mwaka mmoja tangu kuan-
zishwa kwake.
Dk. Mwinyi alisema ju-

kumu la kuleta maendeleo, 
kuwawezesha wanawake 
na vijana kiuchumi, ulinzi 
wa watoto dhidi ya vitendo 
vya ukatili na kukabiliana na 
tatizo la udumavu kwa watoto 
siyo la serikali peke yake bali 
la kila mtu. Alisema ZMBF 
imegusa maeneo umuhimu 
yanayoungwa mkono na seri-
kali kwa ustawi mkubwa wa 
jamii na kuwaahidi kushiriki-
ana nao kwenye mapambano 
ya kumaliza vitendo vya ud-
halilishaji na ukatili wa kijin-
sia kwa watoto Zanzibar.
Alisema ZMBF imegusa 

maeneo umuhimu yanay-
oungwa mkono na serikali 
kwa ustawi mkubwa wa jamii 
na kuwaahidi kushirikiana 
nao kwenye mapambano ya 
kumaliza vitendo vya udhalil-
ishaji nchini.
Kuhusu udumavu, Dk. 

Mwinyi alieleza wastani 
wa watoto wawili kati ya 
10 Zanzibar wamedumaa, 
hivyo aliipongeza taasisi hiyo 
kuangalia umuhimu wa lishe 
kwa watoto na kuweka mkazo 
kwenye eneo hilo ili kuwanu-
suru watoto wengi dhidi ya 
janga hilo kwa kuokoa kizazi 
cha baadaye.
Aidha, Rais Dk. Mwinyi 

alieleza janga la udumavu 
kwa watoto linaepukika ikiwa 
jamii inawekeza kwenye lishe 
bora kwa wajawazito na wa-
toto wachanga tokea wanapo-
zaliwa hadi wanapofika umri 
wa miaka miwili.
Msarifu na Mwenyekiti 

wa Bodi ya ZMBF ambaye 
ni Mke wa Rais wa Zanzi-
bar, Mama Mariam Mwinyi, 
alisema mwaka mmoja tokea 
kuanzishwa kwa taasisi hiyo 
wamefanikiwa kuisimamisha 
taasisi hiyo.
Alisema wameweza kuweka 

sawa mifumo ya uendeshaji, 
kusimamia matumizi sahihi ya 
fedha za taasisi kwa kufaniki-
sha vyema malengo ya taasisi 
hiyo.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara Maalum za 
SMZ, Masoud Ali Mohamed, 
alizitaka asasi nyingine za 
kiraia kuiga mfano wa ZMBF 
kwa kuwatumikia watu.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kusini 
Unguja, Suluhu Ali Rashid, 
amesema kuvunjwa kwa jengo 
lililojengwa katika ufukwe eneo 
la Kizimkazi Mkoa wa Kusini 
Unguja wamezingatia taratibu 
za kisheria.

Alitoa ufafanuzi huo wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kufuatia mgogoro ulioji-
tokeza baina ya mmiliki wa mg-
ahawa wa Baobab na wananchi.

Alisema moja ya sheria zi-
nazohusiana na ujenzi katika 
ufukwe panatakiwa pawepo na 
mita 30 ya mpaka ya mwisho 
wa wimbi la bahari.

“Ujenzi ule uliojengwa ufuk-

weni upo kinyume na sheria 
na halmashauri hatujatoa kibali 
cha ujenzi lakini jambo la kush-
angaza mmiliki wa mgahawa wa 
baobao amejenga katika eneo 
la ufukwe na kutakiwa abomoe, 
lakini alishindwa kufanya hivyo 
na ndiyo maana tumechukua 
uamuzi wa kubomoa,” alisema.

Alisema hawakubomoa jengo 
hilo kwa kumwonea bali kuli-
fuatwa sheria ya ujenzi katika 
kulinda bahari na ufukwe ili ku-
dhibiti athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Alisema halmashauri hiyo 
imechukua maamuzi hayo 
baada ya awali kupokea malala-
miko kutoka kwa baadhi ya 
wananchi wa kijiji hicho kulala-
mikia ujenzi huo, hivyo maamu-
zi yaliochukuliwa ni halali kwa 

mujibu wa sheria.
Mkurugenzi huyo alisema 

ujenzi ambao unaruhusiwa ku-
jengwa katika ufukwe ni majen-
go ambayo siyo ya kudumu am-
bayo hayatumii mawe, matofali, 
mchanga na saruji.

Alisema eneo la Kizimkazi le-
nye mgogoro huo hauruhusiwi 
hata kujenga ujenzi ambao si 
wa kudumu kwa sababu eneo 
hilo kasi ya maji ni kubwa hasa 
wakati wa maji ya bahari yan-
apojaa.

Hata hivyo alisema hal-
mashauri hiyo itafanya op-
eresheni ya kukagua maeneo 
yote ya ufukwe ambayo yana 
majengo ambayo ujenzi wake 
haujafuata sheria na tathmini 
ya kimazingira kuyabomoa ma-
jengo hayo.

Mkurugenzi huo alisema 
kama mmiliki huyo anataka 
kuendelea na shughuli zake za 
kuwahudumia watalii katika 
eneo la ufukwe afuate sheria 
na anaweza kuweka jengo la ku-
hamishika ambalo halitoaathiri 
hali ya kimazingira.

Alisema lengo la halmashauri 
ni kuwajengea mazingira bora 
wananchi ya biashara na wa-
nampango wa kujenga mae-
neo ambapo wafanyabiashara 
watafanya biashara zao bila ya 
kubuguziwa.

Mmiliki wa Hoteli ya Baobao, 
Suleiman Ameri Juma, alisema 
lengo la ujenzi wa jengo hilo ni 
kwa ajili ya wageni kupumzika 
baada ya kumaliza kuogelea 
baharini na kuangalia jinsi jua 
linapozama.

Halmashauri yatoa ufafanuzi 
sababu kuvunja hoteli ufukweni

Mmiliki wa 
hoteli ya Baobab 
ya Kizimkazi, 
Mkoa wa Kusini 
Unguja, Sulei-
man Ameri 
Juma (katikati), 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari jana, 
kuhusu jengo 
lake alilojenga 
ufukweni kwa 
ajili ya wageni 
kupumzika 
baada ya kuo-
gelea baharini, 
lililobomolewa 
na Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kusini Unguja. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN 



KUPOTEA 
KWA CHETI

HERIETH STUART anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba : S 1080-0020 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia  MUHEZA 
MUSLIM SECONDARY SCHOOL mwaka 
2013.kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/CHA/RB/101922/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

IVON JOHN MALAI 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya Pikipiki yenye 
namba za usajili MC 405 

DLB – TVS. Chassis namba 
MD625AF48N1D067991. 

Engine namba 
DF4DN1806140. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi: KW/RB/1211/2023.

KUPOTEA 
KWA CHETI

HERIETH STUART anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba : S 1080-0020 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia  MUHEZA 
MUSLIM SECONDARY SCHOOL mwaka 
2013.kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/CHA/RB/101922/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

KAHAMA OIL MILLS LTD 
INATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA 
GARI YENYE NAMBA ZA 

USAJILI T.530 DTC. KWA 
YEYOTE ATAKAYEIONA 
ATOE TAARIFA KITUO 

CHOCHOTE CHA POLISI 
KWA RB NAMBA 

MWA/NY/RB/92667/2023.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

KAHAMA OIL MILLS LTD 
INATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA 
GARI YENYE NAMBA ZA 

USAJILI T.530 DTC. KWA 
YEYOTE ATAKAYEIONA 
ATOE TAARIFA KITUO 

CHOCHOTE CHA POLISI 
KWA RB NAMBA 

MWA/NY/RB/92667/2023.

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI 

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA MADAI NAMBA 226/2021
MDAI: TKT COMP LTD 

DHIDI YA 
MDAIWA: RASHIDI MWARAMI RASHIDI

KWA: RASHIDI MWARAMI RASHIDI
Ombi la Mdai TKT COMP LTD
Madai ya Pesa 6,194,491
Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika 
shauri tajwa hapo juu bila kukosa. Shauri 
limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 04 Mwezi 04 
Mwaka 2023 Saa 09:00 Asubuhi
Angalia kama hukuhudhuria/ Hamkuhudhuria siku 
iliyotajwa hapo juu , Mahakama ikithibitisha kama 
ulipokea/Umepokea kuitwa shaurini , hii itaweza 
kutoa hukumu kuwa mmeshindwa / umeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na Chapa ya 
Mahakama hii leo Tarehe 21 mwezi 03 mwaka 2023
 

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

IVON JOHN MALAI 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya Pikipiki yenye 
namba za usajili MC 405 

DLB – TVS. Chassis namba 
MD625AF48N1D067991. 

Engine namba 
DF4DN1806140. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi: KW/RB/1211/2023.

Katika Mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya Morogoro

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Kituo cha: KINGOLWIRA
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. ..../2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  

ASHA ALLY TEMBO WA KINGOLWIRA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NA SALUM SELEMAN GOGO

12 04 3

21 303

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA 

LA
WILAYA YA KIBAHA

SHAURI LA ARDHI NAMBARI 170 LA 2022
TUJIJENGE TANZANIA LIMITED…………

MLETA MAOMBI
DHIDI YA

SALOME DANIEL………WAJIBU MAOMBI

TANGAZO
Wewe SALOME DANIEL popote pale 
ulipo unaamriwa na Baraza hili la Ardhi 
na Nyumba Kibaha kuhudhuria hapa 
kwenye Baraza mnamo tarehe 
12.04.2023, kama hautahudhuria basi 
Baraza hili litasikiliza upande mmoja na 
maamuzi kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na Muhuri wa 
Baraza hili leo tarehe 15 mwezi machi, 
2023
MWENYEKITI BARAZA LA ARDHI NA 
NYUMBA (W)
KIBAHA-PWANI
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habari kitaifa

Mfuko WCF watambulika kimataifa

KABWELA Fadhili Mohamed

Mauzo nafaka 
nje yaongezeka 
Na Restuta James

TANZANIA imeongeza mauzo ya nje 
ya nafaka, matunda na mboga yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. trilioni 6.6 
katika kipindi cha miaka mitano.
Takwimu za Benki Kuu ya Tanzania 

(BoT) na Wizara ya Kilimo, zilizo-
tolewa juzi jijini Dar es Salaam zinao-
nyesha Tanzania imeuza mazao hayo 
katika nchi za Afrika Mashariki, Kusini 
mwa Afrika, Pembe ya Afrika na se-
hemu mbalimbali duniani.
Takwimu hizo zinaonesha kuwa 

Tanzania iliuza mboga zenye thamani 
ya Dola za Marekani bilioni 1.01 (Sh. 
trilioni 2.4) kati ya mwaka 2018 hadi 
2022.
Mchele na mahindi yenye thamani 

ya Dola za Marekani milioni 999 
(Sh. trilioni 2.3) viliuzwa katika kipindi 
hicho.
Kwa mujibu wa takwimu hizo, mauzo 

ya nje ya nchi ya samaki na bidhaa za 
samaki yalifikia Dola za Marekani mil-
ioni 800 (Sh. trilioni 1.9) na matunda 
yenye thamani ya Dola za Marekani 
milioni 71.4 (Sh. bilioni 170) kati ya 
2018 na 2022.
Takwimu hizo zinaonesha kuwa Tan-

zania ni miongoni mwa wazalishaji 
wakubwa watano wa mchele ba-
rani Afrika na ndio mzalishaji mkubwa 
zaidi wa mchele Afrika Mashariki.
BoT ilieleza kwamba katika msimu 

wa 2020/21, Tanzania ilizalisha tani 
milioni 1.85 za mchele, wakati mahitaji 
ya nchi kwa mwaka ni takribani tani 
milioni moja hivyo kuwa na ziada ya 
tani 850,000 za zao hilo.
Takwimu hizo zinaonyesha kwamba 

katika msimu huo, Tanzania ilizalisha 
tani milioni 6.5 za mahindi, ukilingani-
sha na nahitaji ya taifa ya tani mil-
ioni sita kwa mwaka.
Kwa mujibu wa BoT, uzalishaji huo 

umetokana na ongezeko la bajeti ya 
kilimo uliofanywa na serikali kupi-
tia ruzuku ya mbegu, mbolea na kili-
mo cha umwagiliaji.

Na Joseph Mwendapole

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), 
umetambulika kimataifa kama mfano wa 
kuigwa katika kutoa huduma kwa wafan-
yanyakazi wanaopata ulemavu na majanga 
mbalimbali wakiwa kazini.

Kutokana na umahiri wa mfuko huo, nchi 
mbalimbali za Afrika zimekuja nchini ku-
jifunza namna mfuko huo ulivyofanikiwa 
kutoa huduma hizo.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi wa 
Uendeshaji wa mfuko huo, Anselim Peter, 
wakati wa mkutano na wanachama wa Juk-
waa la Wahariri (TEF), uliofanyika wilayani 
Bagamoyo, Pwani.

Alisema hata Shirika la Kazi Duniani (ILO), 
limechukua mfuko huo kuwa wa mfano kwa 
mataifa mbalimbali ya Afrika na nje kuto-
kana na kuonyesha umahiri kwenye utoaji 
wa huduma kwa wafanyakazi wanaoumia 
kazini.

“ILO wameshamkaribisha Mkurugenzi 
mkuu wa WCF mara mbili kwenye miku-
tano yao kwenda kutoa uzoefu wake namna 
mfuko huo ulivyoanzishwa na unavyofan-
yakazi, lakini ILO iliwahi kuiagiza Kenya ije 

kujifunza hapa namna ya kuanzisha mfuko 
kama WCF,” alisema.

Alisema Kenya tayari ilishaleta watumi-
shi wake wengi wa serikali kuja kujifunza 
kuhusu kuanzisha mfuko wa aina hiyo na 
kuongeza kwamba Zambia nao wameshaku-
ja kujifunza.

“Malawi waliomba kuja kujifunza, lakini 
bado hawajaja tunaamini watakuja na kwa 
kweli tumejitahidi kutoa huduma zetu kwa 
mtandao asilimia zaidi ya 80 ya huduma 
zetu zinatolewa kwa njia ya mtandao,” 
alisema. Wakati huo huo, alisema hatua ya 
serikali kupunguza riba ya wanaochelew-
esha michango WCF kutoka asilimia 10 hadi 
asilimia mbili imeleta mafanikio makubwa 
kwenye mfuko huo kwa kuwa watu wengi 
waliokuwa wamechelewesha malipo wali-
yafikisha kwa wakati.

Alisema hatua hiyo ilisababisha ahueni 
kubwa kwa waliokuwa wakidaiwa fedha 
nyingi zilizotokana na riba ambao baada ya 
punguzo hilo waliwasilisha michango yao.

Alisema ndani ya mwaka mmoja tangu 
kutolewa kwa punguzo hilo WCF ilifanikiwa 
kukusanya michango inayofikia Sh. bilioni 
15.

“Unakuta mtu alikuwa anadaiwa mchan-
go shilingi milioni mbili, lakini riba milioni 
20 kwa hiyo kwa kusamehe ile riba waajiri 
wengi walilipa kwa wingi kwa hiari na tangu 
hapo watu wakaendelea kulipa kwa wakati 
bila usumbufu wowote,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF, John Mduma, 
alisema majukumu ya WCF ni kuwafidia 
wafanyakazi wanaopata majanga wakati wa-
natekeleza majukumu yao ya kazi.

Alisema serikali imefanya mambo 
makubwa kwa miaka yake miwili madara-
kani ikiwamo kuwapunguzia sekta binafsi 
michango kutoka asilimia moja ya mshahara 
wa mfanyakazi mpaka kufikia asilimia 0.6 na 
baadaye ikashushwa mpaka asilimia 0.5.

Alisema riba hiyo kubwa ilisababisha 
waajiri wengi ambao walikuwa hawajajisajili 
WCF kusita kwenda kujisajili kwa hofu ya 
kukutana na riba kubwa ambayo wengi 
wasingemudu kuilipa.

“Pia serikali ya awamu ya sita si tu kwam-
ba ilipunguza riba ya kuchelewesha bali il-
iamua kufuta yale madeni ya riba kwa hiyo 
waajiri sekta binafsi wakabaki wanalipa 
madeni msingi tu lakini madeni yale ya riba 
yalifutwa yote,” alisema.

Kigamboni kutambua machimbo ya vifusi  

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Frank Nyabundege (mwenye suti nyeusi), akiwa na 
baadhi ya vijana ambao ni washiriki wa programu ya kilimo biashara ‘Building a Better Tomorrow’ BBT, baada ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kuzindua programu hiyo Chamwino mkoani Dodoma juzi. TADB imetoa zaidi ya shilingi milioni 500 ku-
nunua zana na vitendea kazi vya kilimo kwa ajili ya vijana 812 waliojiunga na programu hiyo kwa awamu ya kwanza. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Beatrice Shayo

WILAYA ya Kigamboni imesema imeanza 
mchakato wa kuyatambua maeneo yote ya 
machimbo ya vifusi vya kokoto yaliyopo 
Mbutu ili kulipa fidia kwa wananchi wenye 
maeneo hayo.

Akihojiwa na waandishi wa habari, Ofisa 
wa Idara ya Mazingira katika halmashauri 
hiyo, Juvenalis Mauna, alisema serikali ipo 
katika harakati ya kuyatambua maeneo yote 
kwenye machimbo hayo ili mchakato wa uli-
paji wa fidia uanze.

Alisema kinachofanyika sasa ni kuhakiki-
sha eneo lote la uchimbaji linakuwa maalum 
kwa shughuli za machimbo na kwamba idara 
ya madini, ilifanikiwa kufika katika machim-
bo hayo na imeshawafungia leseni waliosaba-
bisha kutokea kwa ajali iliyoua watu watatu 
hivi karibuni.

“Kuna mambo mawili hapa katika suala la 
ulipaji fidia yanaweza kufanyika, kuna wale 
ambao watalipwa na kukubali kuondoka 
moja kwa moja na wapo ambao watayatoa 
maeneo yao kwa kampuni za uchimbaji am-
bao watawalipa na baadaye wanarudishiwa 
maeneo yao, lakini ikumbukwe kwamba 
mchakato umeanza ila hauwezi kuisha kwa 
mara moja,” alisema.

Asha Omary ni mkazi wa Mbutu na 
mchimbaji wa kokoto alisema licha ya 
serikali kujipatia mapato kutokana na 
mradi huo wanaiomba kuiboresha bara-
bara iliyopo katika machimbo hayo, ili 
kupunguza vumbi linalowapata kila siku.

“Pia tunaiomba serikali kutuletea maji 
na umeme katika eneo hili la Mbutu am-
balo ni maarufu kwa utoaji wa vifusi vya 
kokoto ambavyo vinatumika kuteketeza 
miradi mikubwa ya serikali, tunafahamu 
wanataka kuyatambua maeneo yote 

hivyo tuombe mchakato wa fidia kama 
upo basi ufanyike kwa haraka na wakati,” 
alisema.

Mchungaji Stephen Mshana ambaye ni 
mchimba kokoto katika eneo hilo, alisema 
kuna kinamama wengi wanaohitaji ku-
patiwa mikopo na kuomba halmashauri 
iwakumbuke.

“Hapa kuna kinamama wengi wanafan-
ya kazi ya kuchimba kokoto na kuzipon-
da, ipo mikopo ya halmashauri ni vema 
na wao wakakumbukwa na kuangaliwa 

kwa jicho la tatu ili wasifanye kazi hii kwa 
muda mrefu,” alisema.

Septembe 30, mwaka jana Waziri Jafo 
akiwa katika machimbo hayo hakufura-
hishwa na shughuli za uchimbaji zina-
vyofanyika kutokana na kutozingatia 
utunzaji na uhifadhi wa mazingira huku 
mmiliki wa machimbo kutofanya tathmi-
ni ya athari kwa mazingira na wala hana  
cheti cha mazingira kutoka Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC).



Na Shufaa Lyimo

W
AKATI Tanzania 
ikiwa na uhakika 
wakuingiza tena 
timu nne kwe-

nye michuano ya kimataifa 
kwa ngazi ya klabu msimu 
ujao, uongozi wa Klabu ya 
Singida Big Stars, umesema 
malengo yao ni kuibuka na 
ubingwa wa Kombe la Shirik-
isho la Azam (ASFC) maarufu 
FA Cup pamoja na kumaliza 
nafasi tatu za juu Ligi Kuu 
Bara ili kuwa miongoni mwa 
zitakazopata nafasi hiyo.

Timu tatu zitakazomaliza 
nafasi za juu kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu Bara, zitakata 
tiketi ya kushiriki michuano 
ya kimataifa inayoandaliwa 

na Shirikisho la Soka barani 
Afrika (CAF), Ligi ya Mabing-
wa na Kombe la Shirikisho.

Hata hivyo, timu ita-
kayomaliza nafasi ya

 nne kwenye msimamo
 wa Ligi Kuu, inaweza

 kupata nafasi ya kush-
iriki michuano hiyo ya

 CAF, endapo tu timu
 itakayotwaa Kombe
 la FA, itakuwa ndiyo

 iliyobeba ubingwa wa
 Ligi Kuu Bara, jambo

 ambalo limeongeza
 ushindani mkubwa

 kwenye ligi hiyo kila
 moja ikiwania nafasi
 hiyo ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa.

Bingwa wa Ligi Kuu na 
mshindi wa wa pili huiwakil-
isha nchi kwenye Ligi ya Ma-
bingwa wakati mshindi wa 
Kombe la FA na itakayoshika 
nafasi ya tatu, hupeperusha 
bendera ya nchi kwenye 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini Dar es Salaam 
jana, Kaimu Mtendaji Mkuu 
wa Singida Big Stars, John 
Kadutu, alisema mikakati 
yao ni kuhakikisha wana-
shika nafasi ya tatu kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara pamoja na kut-
waa Kombe la Shirikisho, FA 
Cup.

“Malengo yetu ni kushika 
nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania 

Bara pamoja na ubingwa 
wa Kombe la Shirikisho la 
Azam,” alisema Kadutu.

Mtendaji huyo aliweka 
wazi kuwa kila mchezo kwao 
ni fainali na kuahidi kupata 
pointi tatu kwenye michezo 
iliyobakia kabla ya ligi hiyo 
kufikia ukingoni.

Alisema kutokana na 
juhudi zinazoonyeshwa 
na wachezaji wao wana 
matumaini ya kushiriki 
mashindano ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika 
hapo mwakani.

“Tutapambana kuhakiki-
sha mwakani tunashiriki 
mashindano ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika, 
hakuna linaloshindikana,” 
alisema mtendaji huyo.

SINGIDA BIG STARS WATAKA 
KUKIPIGA MICHUANO CAF

Na Adam Fungamwango

JUMLA ya wachezaji 35 wanaocheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara, wameitwa 
kuzitumikia timu zao za taifa kwe-
nye michuano ya kusaka tiketi ya 
kufuzu michuano ya Mataifa ya Af-
rika (Afcon) 2023, pamoja na mechi 
mbalimbali za kirafiki zilizo kwenye 
Kalenda ya FIFA.

Taarifa iliyotolewa na Bodi ya Ligi, 
kati ya wachezaji hao, 19 wameitwa 
kwenye kikosi cha Timu ya Taifa ya 
Tanzania, Taifa Stars, inayojiandaa 
na mechi dhidi ya Uganda Cranes, 
ikiwa ni ya kufuzu Afcon 2023 kwe-
nye Kundi F.

Stars inacheza na Uganda kesho-
kutwa, Ijumaa nchini Misri na kuru-
diana Jumanne ijayo katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Wachezaji hao wamechaguliwa ku-
toka klabu mbalimbali zinazocheza 
Ligi Kuu nchini, huku 16 waliobaki 
ni wale wa kigeni wanaocheza soka 
la kulipwa nchini ambao wameitwa 
kuyatumikia mataifa yao, baadhi 
wakienda nao kucheza mechi za 
Afcon na wengine mechi za kirafiki.

Wakati Tanzania ikiwa na 
wachezaji 19 waliokwenda Stars, 
nchi inayofuata kuwa na wachezaji 
wengi kwenye timu yake ya taifa 
walioitwa wakitokea Ligi Kuu Bara 
ni Burundi ambayo imeita wachezaji 
wanne.

Kwa mujibu wa Bodi ya Ligi, Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo na 
Zambia kila moja imeita wachezaji 
wawili kutoka Ligi Kuu ya Tanzania.

Nchi zingine ambao zimeita 
wachezaji mmoja mmoja wa-
naocheza Ligi Kuu Tanzania Bara, 
ni Burkina Faso, Comoro, Kenya, 
Malawi, Mali, Rwanda, Senegal na 
Uganda.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya kwanza ya mpira wa 
miguu ya wanawake nchini, Sayari 
Women (zamani Sayari Queens), 
imeibukia Ligi ya Mkoa wa Dar es 
Salaam baada ya kupotea kwa muda 
mrefu kwenye ramani ya mchezo 
huo.

Timu hiyo iliyokuwa mzizi wa 
soka la wanawake nchini, imeibukia 
kwenye ligi hiyo, ambapo imeanza 
tena safari yake ya kurejea kwenye 
ramani ya soka, ikicheza mechi tatu, 
ikishinda mbili na kupoteza moja, 
ikiwa na pointi sita na kushika na-
fasi ya tatu kwenye ligi hiyo.

Mbali na timu hiyo, wapinzani 
wao, Tanzanite Princess nao wamo 
kwenye ligi hiyo wakishika nafasi ya 
11 kati ya 12 zinazoshiriki, ikipoteza 
mechi zote tatu ilizocheza.

Kwa mujibu wa Shirikisho la Mpira 
wa Miguu nchini (TFF), Ligi ya Mkoa 
Dar es Salaam imeanza huku Mba-
gala Queens ikiongoza kwa kuwa 
na pointi tisa, ikicheza mechi tatu 
na kushinda zote, huku Youngstars 
Queens ikishika nafasi ya pili ikiwa 
na pointi saba, ikishinda mbili na 
sare moja.

35 Ligi Kuu waitwa 
timu zao za taifa

Sayari Women 
yaibukia Ligi Mkoa

HABARI MICHEZO
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Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Timu 
ya Taifa ya Tanzania (Taifa 
Stars), Hemed Morocco, 
amesema maandalizi yanaen-
delea vizuri na wanamatu-
maini makubwa ya kufanya 
vizuri katika mchezo wa kuta-
saka nafasi ya kufuzu Fainali 
za Mataifa ya Afrika (Afcon) 
2023 dhidi ya Uganda.

Kikosi cha Stars kimekami-
lika baada ya kundi la pili la 
wachezaji akiwamo kiungo 
Feisal Salum (Fei Toto), kuun-
gana na wachezaji wenzake 

kujiandaa na mchezo huo 
utakaopigwa keshokutwa, Iju-
maa katika Uwanja wa Suez 
Canal, Ismailia nchini Misri.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Morocco alisema 
maanadlizi yako vizuri baada 
ya kufanya mazoezi ya gym 
ya kutafuta stamina na uwan-
jani, wachezaji watakuwa fiti 
kwa ajili ya mchezo huo.

Alisema wachezaji 
wameanza kuelewana licha 
ya kukutana muda mfupi, 
wanaimani nao kupambana 
katika mchezo huo ili kupata 
matokeo mazuri .

“Tunatambua mechi itaku-
wa ya ushindani mkubwa 
kwa sababu ya ugumu wa 
mchezo hasa tunapokutana 
na Uganda, ni imani yangu 
kwa wachezaji tuliokuwa nao 
tutapata matokeo mazuri,” 
alisema kocha huyo.

Alisema wanaendelea ku-
fanya mazoezi ya nguvu ku-
hakikisha wanapata matokeo 
katika mchezo huo ili kupata 
kujiweka katika nafasi nzuri 
ya kufuzu.

Morocco alisema anatumai 
wanaweza kupata matokeo 
katika mcheo huo na ule wa 

marudianoa utakaopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam Jumanne ijayo.

Katika msimamo wa Kundi 
F, Algeria ipo kileleni ikiwa na 
pointi sita ikifuatiwa na Niger 
yenye alama mbili huku Taifa 
Stars na Uganda zikifuata 
kutokana na kulingana kila 
kitu kila moja akiwa na pointi 
moja.

Timu mbili zitakazoshika 
nafasi ya juu kutoka katika 
kila kundi zitafuzu kushiriki 
michuano hiyo ya Afcon 
itakayofanyika nchini Ivory 
Coast baadaye mwaka huu.

Taifa Stars kamili kuivaa Uganda

Mchezaji wa Shule ya Sekondari, Don Bosco (jezi nyeupe), akimiliki mpira huku akipata upinzani mkali kutoka kwa 
wachezaji wa timu ya Shule ya Sekondari Mtakuja, jana katika michuano ya Kikapu kwa Shule za Sekondari inay-
oendelea kwenye viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

KIKAPU...



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KANE SOKONI KWA MIL. 100

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka pauni mil-
ioni 100 ili kumwachia mshambuliaji wa England, 
Harry Kane ikiwa watafikiria kumuuza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29, msimu huu wa 
majira ya joto wakati atakuwa amebakiza mwaka 
mmoja kwenye mkataba wake. (Times)

BELLINGHAM AWANIWA CITY

MANCHESTER City inazidi kujiamini kuwa 
inaweza kumpata, Jude Bellingham, mwenye umri 
wa miaka 19, msimu huu wa majira ya joto, lakini 
Real Madrid wanabaki kwenye mbio za kumnunua 
kiungo huyo wa kati wa Borussia Dortmund. 
(ESPN)

UNITED NA BEI YA KIJINGA

BILIONEA anayetaka kuinunua Manchester Unit-
ed, Sir Jim Ratcliffe, amesema hataki kulipa “bei ya 
kijinga” kwa klabu hiyo. (Wall Street Journal)

CONTE KUONDOKA SPURS

TOTTENHAM Hotspur inatarajiwa kukubaliana 
na kuondoka kwa kocha wao, Antonio Conte, 
mwenye umri wa miaka 53 wiki hii, huku mchezaji 
wa zamani wa timu hiyo, Ryan Mason (31), akita-
rajiwa kuchukua usukani hadi mwisho wa msimu. 
(Telegraph)

ODEGAARD MKATABA MPYA

ARSENAL iko tayari kumpa mchezaji wa Norway, 
Martin Odegaard, mwenye umri wa miaka 24, mka-
taba mpya wa kumbakisha katika klabu hiyo hadi 
mwaka 2030. (Football Transfers)

MCTOMINAY ATAKIWA UNITED

KLABU ya Newcastle United inamlenga kiungo 
wa Manchester United, Scott McTominay wakati 
wa kipindi cha majira ya joto na mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Scotland mwenye umri wa miaka 26, 
anaaminika kuwa tayari kuhama. (Telegraph)

KANTE AOTA MBAWA JUVE

MATUMAINI ya Juventus kumsajili, N’Golo Kante 
mwenye umri wa miaka 31, bila malipo msimu wa 
majira ya joto yamekatizwa, huku kiungo huyo wa 
kati wa Ufaransa akitarajiwa kusaini mkataba mpya 
wa miaka miwili na Chelsea. (Tuttomercato)

OKAFOR LULU SPURS, ARSENAL 

KLABU za Arsenal, Tottenham Hotspur na 
West Ham zinamwania mshambuliaji wa Red Bull 
Salzburg, Noah Okafor, huku mkataba wa mchezaji 
huyo ukitarajiwa kumalizika msimu huu wa majira 
ya joto wa mwaka 2024. (Mail)

MARTINEZ KUBAKI VILLA

GOLIKIPA wa Aston Villa aliyeshinda Kombe la 
Dunia, Emiliano Martinez, mwenye umri wa miaka 
30, amesisitiza kuwa anapanga kubaki katika klabu 
hiyo, licha ya kutakiwa sana na timu nyingine. (Mir-
ror)

MENDY KUPELEKWA SOKONI

CHELSEA iko tayari kumuuza mlinda mlango 
wa Senegal, Edouard Mendy, mwenye umri wa 
miaka 31, baada ya kuvunjika kwa mazungumzo ya 
kuongeza mkataba. (Football Insider)
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PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe ana sifa za 
mawasiliano za kuwa na-
hodha wa Ufaransa, lakini 
Kocha Didier Deschamps, 

bado hajaamua nani wa kumpa na-
fasi hiyo wakati huu akitafuta mrithi 
wa Hugo Lloris.

Kustaafu kwa Lloris ka-
tika soka la kimataifa 

kumeifanya ‘Les Bleus’
 kuhitaji nahodha mpya, 

huku Mbappe akionekana
 kutajwa zaidi.

Akizungumza na Telefoot wiki 
iliyopita, Lloris alisema: “Kuna 
mchezaji mmoja ambaye anakuwa 
na nguvu zaidi katika kila nyanja 
ndani na nje ya uwanja na hata kwe-
nye vyumba vya kubadilishia nguo 
– huyo ni Kylian Mbappe.”

Ufaransa itacheza na Uholanzi ka-
tika mechi ya kufuzu Euro 2024 Iju-
maa, na Deschamps alikabiliwa na 
maswali ya mara kwa mara kuhusu 
utambulisho wa nahodha mpya.

   Nitatumia siku hizi chache 
za kwanza na kikundi kujadili na 
wachezaji wanaohusika...

HABARI MICHEZO

DESCHAMPS: MBAPPE ANA SIFA 
KUWA NAHODHA WA UFARANSA

“Nitatumia siku hizi chache za 
kwanza na kikundi kujadili na 
wachezaji wanaohusika,” alisema 
Deschamps.

“Ni wazi, Kylian ni mmoja wa 
wachezaji hao. Kwa hiyo, utajua zai-
di wakati mwingine nitakapokuona. 
Kwa maneno mengine, siku moja 
kabla ya mchezo, Alhamisi.

“Nadhani kama yeye (Mbappe) 
ana sifa moja, pamoja na sifa zake 
nyingine zote, ni kwamba ni mtu 
mzuri sana, mzuri sana katika ma-
wasiliano. Kwa hiyo, sidhani kama 
hilo ni tatizo kwa upande huo. La-
kini siwezi kukuambia zaidi kwa 
sababu sijaamua leo.”

Mbappe alikuwa nahodha wa 
PSG Jumapili walipopokea kichapo 
cha kushangaza cha mabao 2-0 
wakiwa nyumbani dhidi ya Rennes.

Deschamps aliongeza: “Nina ma-
zoea, na si sasa hivi nitabadilika, 
kwa kila mchezaji anapokuwa kwe-
nye klabu yake, sina cha kuongeza.

“Ni kweli, mimi hutazama mich-
ezo. Lakini hali ya Kylian au hali 
ya mchezaji yeyote katika ngazi ya 
klabu si sawa na aliyonayo hapa na 
timu ya taifa, hivyo haitakuwa njia 
yangu ya kuchagua.

“Inahusisha majadiliano ya kina 
zaidi. Kuna aina tofauti za unahod-
ha. Ni jukumu, anawekwa mbele. 
Kuna aina tofauti au tuseme uweze-
kano, na baadhi ya wachezaji wana-
jieleza zaidi au kidogo.

“Sitaangalia undani kwa sababu 
pia unapaswa kuzingatia hali am-
bayo klabu inaweza kujikuta. Haya 
ni mambo ambayo sina, sio kawaida 
yangu ya kila siku.”

Jumatano Machi 22, 2023
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AMSTERDAM, Uholanzi

F
RENKIE de Jong hatacheza ka-
tika mechi mbili za ufunguzi za 
Uholanzi za kufuzu Euro 2024 ku-
tokana na jeraha.

Kiungo huyo wa kati wa Barcelona 
alicheza kwa dakika zote 90 wakati 
‘Blaugrana’ hao walipoilaza Real Madrid 
mabao 2-1 katika mechi ya Jumapili ya El 
Clasico na kukaa kileleni kwa tofauti ya 
pointi 12.

Lakini aliachwa na maumivu ya msimu 
ya paja na Shirikisho la Soka la Uholanzi 
(KNVB), lilisema amejiondoa kwenye 
kikosi cha Oranje kwa mechi zao zijazo.

Mshambuliaji wa Ajax, Steven Bergwi-
jn, pia amelazimika kujiondoa kutokana 
na jeraha la goti.

Kiungo wa kati wa PSV, Joey Veerman 
na Donyell Malen wa Borussia Dortmund 
wamechaguliwa na Ronald Koeman 
kama mbadala wa wawili hao.

Uholanzi wataanza kampeni yao dhidi 
ya Ufaransa mjini Paris Ijumaa, kabla ya 
kuwakaribisha Gibraltar katika Uwanja 
wa De Kuip siku tatu baadaye.

Safari ya Ijumaa kwenda Ufaransa ita-
kuwa mechi ya kwanza ya kipindi cha 
pili cha Koeman kama kocha.

Kocha huyo wa zamani wa Barcelona, 
alithibitishwa kuwa kocha mkuu wa 
Oranje kabla ya Kombe la Dunia mwaka 
jana, baada ya Louis van Gaal kujiuzulu 
akitoka kuifikisha robo fainali ya Kombe 
la Dunia mwaka jana nchini Qatar.

DE JONG DE JONG 
AJIONDOA AJIONDOA 
KIKOSI CHA KIKOSI CHA 
UHOLANZIUHOLANZI

LONDON, England

BILIONEA wa Uingereza, 
Jim Ratcliffe, amesisitiza 
kuwa hatalipa “bei ya ki-
jinga” kuinunua Manches-
ter United huku muda wa 
mwisho wa zabuni uki-
karibia.

Wamiliki walio mada-
rakani, familia ya Glazer, 
waliiweka United sokoni 
Novemba mwaka jana na 
Ratcliffe alikuwa mtu wa 
kwanza kuonesha nia ya 
kuinunua kupitia Kampuni 
yake ya Kemikali ya INEOS 

yenye makao yake jijini 
London.

Baadaye alikuwa mion-
goni mwa wahusika wa 
kwanza kuwasilisha zabuni 
za awali kabla ya  Februari, 
huku mfanyabiashara wa 
Benki wa Qatar, Sheikh Jas-
sim bin Hamad Al Thani, 
naye akijitosa kutoa zabuni 
yake.

Ingawa thamani kamili 
ya zabuni hizo haijulikani, 
Glazers imeripotiwa kuwa 
inataka angalau pauni bil-
ioni 5.9 kuiuza klabu hiyo, 
ambayo itakuwa ada mpya 

ya rekodi ya dunia kwa 
timu ya michezo. 

Kwa mujibu wa Forbes, 
klabu hiyo ilikuwa na tha-
mani ya pauni milioni nne 
mwaka jana.

Ripoti za hivi majuzi zili-
pendekeza wazabuni wa-
nazidi kujiamini kuwa Glaz-
ers ataidhinisha mauzo, 
huku Ratcliffe na Sheikh 
Jassim wakitarajiwa ku-
wasilisha ofa rasmi wiki hii.

Lakini Ratcliffe ametoa 
dalili ya wazi zaidi kwamba 
hatalipa kiasi kikubwa zaidi 
cha fedha.

Ratcliffe: Sitalipa bei ya kijinga 
kuinunua Manchester United
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Na Adam Fungamwango

S
HIRIKISHO la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF), limezipongeza 
Klabu za Simba na Yanga kwa 
kufuzu robo fainali za michua-

no ya kimataifa, ikisema mafanikio 
hayo pamoja na mambo mengine 
yanatokana na kuimarika kwa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza jijini Dar es
 Salaam jana, Katibu Mkuu

 wa TFF, Wilfred Kidao,
 amesema mbali na kuz-

ipongeza klabu hizo kwa
 kuliheshimisha taifa, lakini
 pia amewapongeza wadau
 wote wa soka, wakiwamo

 wadhamini wa Ligi Kuu,
 ambao nao wamechangia
 kwa kiasi kikubwa waki-

ifanya kuvutia watu wengi
 ndani na nje ya nchi.

Alisema wadhamini hasa wa-

naoonyesha mechi hizo kwenye tel-
evisheni na kutangaza kwenye redio 
wamesababisha kuvutia wachezaji 
wengi wakubwa kuja kucheza soka 
nchini, pia kufuatiliwa na mashabiki 
wengi barani Afrika, kiasi kwamba 
si ajabu sasa kwa mchezaji wa nje 
anayecheza soka nchini kuchaguliwa 
kwenye kikosi cha taifa, tena kwenye 
nchi kubwa na zenye majina, kitu 
ambacho huko nyuma ilikuwa kama 
ndoto.

“Makundi yalikuwa na ushindani 
mkubwa na vigogo kadhaa wamean-
gukia pua, lakini Simba na Yanga zi-
mevuka, ni jambo kubwa.

“Kwangu inaonyesha zaidi ni 
kukua kwa mpira wa Tanzania, hu-
susan ligi yetu inaonyesha jinsi gani 
watu wamekuwa wakiiweka kwenye 
viwango vikubwa vya ligi barani Af-
rika na unaona kabisa matokeo haya 
yanaakisi kile ambacho kimekuwa 
kikiwekezwa kwenye ligi yetu. 

Ni jambo kubwa sana limefanyika 
mimi kwangu nipongeze wadau wote, 

Yanga pamoja na Simba, lakini niende 
mbele zaidi kwa wadau wote walio-
wekeza, wameifanya kuwa moja ya 
ligi ambayo imevutia watu wengi na 
wengine wameanza kuvutika kuja ku-
wekeza.

“Imevutia wachezaji wengi wakub-
wa kuja kucheza hapa na kufuatiliwa 
sana Afrika, ilikuwa ni nadra sana 
kuona mchezaji wa nje anayecheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara kuchaguliwa 
kwenye timu za taifa za nchi zao ze-
nye majina makubwa. Ilikuwa ni ndo-
to wakati huo, lakini kwa sasa si ndoto 
tena ni kweli tunaona,” alisema Kidao.

Simba imetinga robo fainali Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa kuifunga 
Horoya ya Guinea mabao 7-0 Juma-
mosi iliyopita katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa na kufikisha pointi tisa, 
ikitinga ikiwa na mechi moja mkono-
ni, Yanga pia ikitinga ikiwa imesalia na 
mchezo mmoja wa Kombe la Shirik-
isho Afrika, ikishinda kwenye uwanja 
huo huo mabao 2-0 dhidi ya US Mona-
stir ya Tunisia na kufikisha pointi 10.

TFF YAZIPONGEZA SIMBA,
YANGA KUTETEMESHA CAF

Simba: Tunavunja mwiko CAF

kwa umakini ule ule 
kwa sababu mpira wa 
miguu usipouheshimu 
mchezo uwe wa kirafi-
ki, uwe na umuhimu au 

hauna, jukumu lako ni 
kucheza kwa heshima 
ile ile kwa sababu ukiu-
chukulia poa na uki-
fungwa mabao mengi, 
unabaki na rekodi 
mbaya ndani ya timu 

yako, kwa hiyo tutak-
wenda kucheza mechi 
yetu na Raja Casablaca 
Machi 31, mwaka huu, 
tukiwa na ubora ule 
ule,” alisema meneja 
habari huyo.

INATOKA UKURASA 24

Mwanariadha Joseph John, akiruka viunzi wakati akifanya mazoezi 
kujiandaa na michuano ya kitaifa inayotarajiwa kufanyika Mei mwaka 
huu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

ya rekodi ya dunia kwa 
timu ya michezo. 

Kwa mujibu wa Forbes, 
klabu hiyo ilikuwa na tha-
mani ya pauni milioni nne 
mwaka jana.

Ripoti za hivi majuzi zili-
pendekeza wazabuni wa-
nazidi kujiamini kuwa Glaz-
ers ataidhinisha mauzo, 
huku Ratcliffe na Sheikh 
Jassim wakitarajiwa ku-
wasilisha ofa rasmi wiki hii.

Lakini Ratcliffe ametoa 
dalili ya wazi zaidi kwamba 
hatalipa kiasi kikubwa zaidi 
cha fedha.

Ratcliffe: Sitalipa bei ya kijinga 
kuinunua Manchester United

Simba Queens,
Yanga Princess 

kwanza, hatuhitaji kupoteza 
hata mechi moja, hii ni ‘dabi’, 
kama tunahitaji kuchukua 
ubingwa lazima tujitume 
kupambana kwa ajili ya 
kutafuta matokeo mazuri,” 
alisema.

Aliongeza kuwa mechi ya 
awali hawakuifahamu vema 
Yanga Princess, lakini ame-
waona madhaifu na ubora 
wao hivyo, anajua ataingia 
na mbinu gani ili kutafuta 
ushindi katika mchezo wa 
leo.

Kocha Msaidizi wa Yanga 
Princess, Fred Mbuna, 
alisema wako salama na 
wamefanya maandalizi ya 
kutosha kwa ajili ya mchezo 
wao wa leo.

Alisema wamefanyia kazi 
mapungufu yaliyojitokeza ka-
tika michezo miwili iliyopita 
ambayo walipata sare dhidi 
ya Mkwawa Queens na sasa 
wanahitaji matokeo mazuri 
katika mchezo huo wa dabi.

“Nimetengeneza timu 
yangu kwa ajili ya kucheza 
mchezo wa dabi kwa ku-
fanyia kazi madhaifu ya 
kikosi chetu pamoja na ku-
fahamu ubora wa wapinzani 
wetu, ninaimani tutaonye-
sha mpira mzuri,” alisema 
Mbuna.
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kufanikiwa 
kutinga hatua ya robo 
fainali ya michuano ya 
kimataifa mara nne nda-

ni ya miaka mitano, Klabu ya 
Simba imesema sasa imechoka 
kuishia hatua hiyo na inataka 
kwenda mbali zaidi, hivyo ili 
kutimiza azma hiyo wameanzi-
sha kaulimbiu ambayo itatumi-
wa kuelekea kwenye mechi yao 
ya robo fainali, isemayo ‘Tuna-
vunja mwiko’.

Jumamosi iliyopita,
 Simba ilifanikiwa kut-

inga hatua ya robo fain-
ali Ligi ya Mabingwa

 Afrika kwa kuiangamiza 
Horoya ya Guinea ma-

bao 7-0, na kufikisha
 pointi tisa kwenye

 Kundi C, ikiwa ni mara
 ya tatu kwenye Ligi

 ya Mabingwa na mara
 moja kwenye Kombe la

 Shirikisho barani Afrika.

Hata hivyo, Simba imefuzu 
hatua hiyo ikiwa bado ina mechi 
moja mkononi dhidi ya Raja Cas-
ablaca ya Morocco, ambayo ni 
kinara wa Kundi hilo la F.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed Ally, 
amesema baada ya safari zote 
za timu yao kuishia hatua hiyo, 
safari hii hawatokubali na wa-
naelekea kucheza mechi ya robo 
fainali wakiwa na kaulimbiu ya 
‘Tunavunja Mwiko.’

 “Safari hii kaulimbiu yetu kwe-
nye robo fainali ni ‘Tunavunja 
Mwiko’. Maana yake ni tunavunja 
mwiko wa kuishia robo fainali, 
tumeshafuzu sana robo fainali, 
tumeshacheza sana, hii ni ya 
nne, Ligi ya Mabingwa tatu na 
Shirikisho moja. Tumekuwa tuki-
ishia hapa hapa, safari hii tuna-
vunja mwiko wa kuishia hapa na 
kwenda hatua inayofuata zaidi. 

“Ukitazama timu ambazo 

zinaonekana tu-
nakwenda kucheza nazo ni 
Mamelodi Sundowns, Wydad 
Casablanca, JS Kabylie, Al Hilal, 
Esperance au CR Belouizdad, 
mimi niseme mpinzani yeyote 
yule kati yao, sisi tuko tayari 
kucheza nao, wakati tunakwen-
da kucheza ligi hii, tulijua tu-
nakwenda kucheza na wakubwa 
wenzetu na wakubwa wengine 
waliotuzidi,” alisema Ahmed.

Akizungumzia ushindi mkub-
wa dhidi ya Horoya, alisema 
Simba imeweka historia kubwa 
kwenye soka la nchi hii kwa 
sababu mara nyingi timu za Tan-
zania ndizo ambazo zimekuwa 
zikifunga mabao mengi na si 
kushinda.

“Tumezoea kuona mabao 
mengi zikifungwa timu za Tan-
zania, lakini safari hii ni kiny-
ume chake, mabao mengi 
imefunga timu ya Tanza-
nia kwa hiyo ni historia 
kubwa tumeiweka, pia 
ni historia kubwa barani 
Afrika kwenda kupata 
ushindi wa mabao saba 
na iliyofungwa si mtu wa 
kawaida, ni Horoya ambaye ni 
mbabe kwenye michuano hii 
ya Ligi ya Mabingwa, lakini Ju-
mamosi iliyopita alijichanganya 
akala pumzi ya moto.

“Mnyama anaingia kwenye 
robo fainali kwa kishindo kweli 
kweli,  na mechi zote zilizoche-
zwa wiki hii, ni Simba pekee 
ndiyo iliyopata ushindi mkubwa 
wa mabao 7-0, hivyo unaona ni 
kazi kubwa na nzuri iliyofanywa 
kuweza kuandika ushindi huo. 
CAF imetikisika, Afrika imeo-
gopa na Guinea wametetemeka,” 
alisema.

Pamoja na kufuzu, Ahmed 
alisema watakwenda kucheza 
mechi ya mwisho ya makundi 
wakiwa na ari ile ile na hawatoid-
harau kwa kuwa wameshafuzu.

“Tutaenda Morocco kucheza 

Stars kamili kuivaa Uganda
Jumatano Machi 22, 2023

MILIKI...

Na Saada Akida 

WATANI wa jadi kwa upande 
wa soka la wanawake, Simba 
Queens na Yanga Princess, leo 
wakishuka katika Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam kuonye-
shana ubabe wa nani zaidi 
atakayeweza kuondoka na 
pointi nne msimu huu baada ya 
mchezo wa raundi ya kwanza 
kugawana pointi moja moja, 

makocha wa timu hizo 
kila mmoja ametamba 

“acheni waje”.
Katika mchezo 

huo wa Ligi Kuu 
ya Wanawake 
ambao Yanga 
Princess ni 

mwenyeji, waamuzi 
watakaoamua mechi hiyo ni 
Jonesia Rukyaa atakuwa kati 
akisaidiwa na Janet Balama na 
Fatma Mambo.

Katika mchezo huo Simba 
Queens inahitaji ushindi ili 
kuendelea kung’ang’ania 
kileleni mwa msimamo wa ligi 
hiyo huku Yanga Princess nao 
wakihitaji matokeo mazuri ili 
kuweza kupanda juu ya msi-
mamo wa ligi hiyo.

Simba Queens wapo kileleni 
mwa msimamo wakiwa na poin-
ti 26 sawa na Fountain Gate 
iliyopo nafasi ya pili kutokana 
na kuzidiwa kwa tofauti ya ma-
bao ya kufunga na kufungwa, 
wakati JKT Queens akishika 
nafasi ya tatu kwa alama zake 
25 na Yanga Princess ipo nafasi 
ya nne ikiwa na pointi 21.

Timu hizo zinashuka dimbani 
zikiwa na kumbukumbu ya 
mechi ya mzunguko wa kwanza 
kutoka sare ya bao 1-1, katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Simba, 
Charles Lukula, akizungumza na 
Nipashe jana, amesema kikosi 
chake kipo tayari kwa ajili ya 
kutafuta pointi tatu dhidi ya 
Yanga Princess leo.

Alisema hana majeruhi hata 
mmoja na mechi itakuwa ya 
ushindani mkubwa kwa sababu 
kila mmoja wao anahitaji pointi 
ili kufikia malengo yao.

“Mechi ya kwanza tulicheza 
tukiwa nafasi  ya nne, kesho 
(leo)tunacheza tukiwa nafasi ya 

Simba Queens,
Yanga Princess 
dabi la kibabe 
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Simba: Sasa 
tunavunja 
mwiko CAF
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Kiungo mshambuliaji wa Simba, Clatous Chama, 
ambaye ni kinara wa mabao hatua ya makundi 
Ligi ya Mabingwa Afrika, akiwa tayari amecheka 
na nyavu mara nne. PICHA: SIMBA

   Yasema waje Mamelodi 
Sundowns, Wydad Casablanca, 
Al Hilal ama Esperance, 
safari hii wanaitaka...
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