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LIPO PALE PALE

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rosemary Sinyamule (wapili kushoto), akimpongeza mshindi wa promosheni ya Vodacom Tusua

Mapene, Justine Kinyamonga (katikati), mkazi wa Shilabela mjini Geita, baada ya kukabidhiwa gari aina ya Suzuki S Presso ali-
yojishindia kupitia promosheni hiyo. Kushoto ni Meneja Mauzo Mwandamzi, Ahmed Akbarali na familia ya Kinyamonga. Hafla
hiyo ilifanyika kwenye viwanja vya Shilabela, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MWAKA MMOJA SAMIA IKULU

Tril. 1.5/- zatolewa
mafao ya wastaafu

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) umelipa mafao yenye
thamani ya Sh. trilioni 1.15 kwa
wanufaika, yaani wastaafu na
wategemezi 51,079.

Vilevile, mfuko umelipa Sh.
bilioni 692.38 za pensheni ya
kila mwezi, sawa na wastani
wa Sh. bilioni 57.7 kila mwezi
kwa wastaafu 147,459.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana
na Watu Wenye Ulemavu),
Prof. Joyce Ndalichako, ali-
bainisha hayo jana alipotoa
taarifa ya mafanikio ya wizara
hiyo katika kipindi cha mwaka
mmoja wa uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

“Hii ni katika kutekeleza
maagizo ya Mheshimiwa Rais
yaliyotolewa katika sherehe
za Mei Mosi, 2021, ambapo
alielekeza madai ya mafao ya
wastaafu yaliyocheleweshwa
yaanze kulipwa kuanzia
mwezi Mei, 2021 na kuende-
lea kulipwa hadi mrundikano
utakapokwisha.

“Kiasi hiki cha fedha hulip-
wa kila ifikapo tarehe 25 ya
mwezi husika bila kukosa.

Hadi kufikia mwezi Februari
2022, mfuko umekamilisha
kulipa madai yote ya muda
mrefu,” alisema.

Prof. Ndalichako alisema
kuwa katika kuongeza kasi ya
ulipaji mafao kwa wastaafu,
serikali pia imelipa jumla ya
Sh. trilioni 217 kupitia hati
fungani.

“Fedha hiyo ni sehemu ya
deni la Sh. trilioni 4.6 iliyotu-
mika kufanya malipo kwa wa-
nachama waliostaafu ambao
hawakuchangia katika kipindi
cha kabla ya mwaka 1999,” ali-
fafanua.

Waziri huyo pia alisema
katika kipindi hicho, seri-
kali imelipa Sh. bilioni 200
kati ya deni la Sh. bilioni 431
la mikopo ya uwekezaji lil-
ilokuwapo wakati serikali ya
awamu ya sita ilipoingia ma-
darakani.

Vilevile, alisema katika kip-
indi cha mwaka mmoja, PSSSF
imesajili wanachama wapya
wapatao 21,461, sawa na asil-
imia 116.74 ya lengo la kusajili
wanachama wapya 18,384
kwa kipindi husika.

“Wanachama hawa wal-
iondikishwa kwa zaidi ya
asilimia 60 wametokana na

ajira mpya za kada za afya na
walimu walioajiriwa na seri-
kali katika awamu ya sita,”
alisema.

Waziri huyo alisema kuwa
katika kuhakikisha wafan-
yakazi wanapata maslahi na
haki zao za mafao, NSSF pia
imeongeza kasi ya kusajili wa-
nachama.

“Katika kipindi cha mwaka
mmoja wa serikali ya awamu
ya sita, mfuko umeandikisha
jumla ya wanachama wapya
185,288, sawa na ongezeko la
asilimia 19 kulinganishwa na
wanachama wapya 155,192
walioandikishwa katika kipin-
di cha mwaka mmoja ulioishia
Februari, 2021,” alisema.

Alibainisha kuwa kati ya
wanachama hao, wanachama
153,119 waliandikishwa kutoka
sekta rasmi na wanachama
32,169 waliandikishwa kutoka
sekta isiyo rasmi.

Mfuko pia uliandikisha
waajiri wapya 1,605, hivyo ku-
fanya idadi ya waajiri kufikia
34,049 sawa na ongezeko la
asilimia 4.9, kwa mujibu wa
waziri huyo.

Alisema  katika  kipindi
hicho, mfuko umekusanya
michango ya Sh. bilioni 1,129.4

sawa na ongezeko la asilimia
tano ya michango ya Sh. bil-
ioni 1,075.3 iliyokusanya katika
kipindi cha mwaka mmoja ul-
ioishia Februari 2021.

“Aidha, mfuko umefan-
ya mapitio ya Mpango wa
Uchangiaji wa Hiari ili kuvu-
tia wanachama wapya kutoka
katika makundi mbalimbali
ikiwamo vijana waendesha
bodaboda na bajaji, kinama-
ma, wanavyuo, wakulima na
wavuvi.

“Ili kuongeza wigo wa wa-
nachama na mafao yanayoki-
dhi mahitaji ya makundi hayo,
mpango wa uchangiaji wa
hiari umeboreshwa na utazin-
duliwa rasmi hivi karibuni,”
alisema Prof. Ndalichako.

Aliongeza kuwa katika
kuboresha mafao ya fidia
kwa wafanyakazi, serikali
imeongeza kiwango cha juu
cha pensheni kutoka Sh.
3,685,852.69 na kufikia Sh.
8,400,000.00 kwa mwezi.

“Ongezeko hili limekuwa
faraja kubwa kwa wafanyakazi
na waajiri nchini na linachang-
ia kupunguza umaskini kwa
wategemezi wa wafanyakazi
wanaofariki dunia kutokana
na kazi,” alisema.

| Kamati ya Kitaifa
-3 Kuchunguza Kiini

I
AMAKI KUFA MTO MARA

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeunda kamati ya
kitaifa kuchunguza uchafuzi wa
mazingira kwenye Mto Mara uli-
osababisha samaki kufa na kuelea
ndani ya mto huo mwanzoni mwa
mwezi huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
juzi jioni kwa vyombo vya habari na
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikali - Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Lulu
Mussa, kamati hiyo itakuwa na wa-
jumbe 11.

Lulu alisema kuwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selemani Jafo,
ameunda kamati hiyo ya kitaifa ili
kuchunguza uchafuzi wa mazingira
uliojitokeza hivi karibuni ndani ya
Mto Mara baada ya kutembelea
eneo hilo.

Alibainisha kuwa kamati hiyo
inaongozwa na Mwenyekiti Prof.
Samwel Manyele, kutoka ldara ya
Uhandisi wa Kemikali na Madini,
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Aliwataja wajumbe wengine kuwa
ni: Dk. Samuel Mafwenga - Mkuru-
genzi Mkuu Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) am-
baye ni katibu wa kamati; Dk. Kessy
Kilulya - Mkuu wa ldara ya Kemia
UDSM; Dk. Charles Kasanzu kutoka
|dara ya Jiolojia UDSM; Daniel Ndio,
Mkurugenzi wa Udhibiti na Usimam-
izi wa Kemikali Mamlaka ya Mkemia
Mkuu wa Serikali (GCLA).

Wengine ni Renatus Shinhu,
Mkurugenzi wa Bonde Mamlaka
ya Bonde la Maji la Ziwa Victoria;
Baraka Sekadende, Mkurugenzi wa
Kituo - Taasisi ya Utafiti wa Samaki
(TAFIRI) Mwanza; Dk. Neduvoto
Mollel kutoka Mamlaka ya Afya va
Mimea na Usimamizi wa Viatilifu
(TPHPA); Asnath Kauya kutoka Ofisi
yva Rais; Yusuph Kuwaya Kutoka
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mara;
na Faraja Ngerageza - Mkurugenzi
Msaidizi - Ofisi ya Makamu wa Rais.

Lulu alisema kuwa kamati hiyo
imetakiwa kutoa taarifa ya uchun-
guzi ndani ya siku saba kuanzia juzi
na kuiwasilisha kwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira) ifikapo Machi 19,
2022.

Juzi Bodi ya Maji Bonde la Ziwa
Victoria ilitoa matokeo ya uchunguzi
wa sampuli za maji waliyopima ka-
tika maabara yao kuhusu tukio hilo.

Matokeo ya utafiti huo yanaonye-
sha samaki hao wamekufa kutokana
na kukosa hewa ya oksijeni kutoka-
na na kuwapo mafuta aina ya oili na
grisi yaliyotanda juu ya maji eneo la
Mto Kirumi.

Mwanzoni mwa mwezi huu, sa-
maki walionekana wakielea huku
wakiwa wamekufa katika mto huo
na kuzua taharuki kwa watu wa-
naopakana na eneo hilo.
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Watanzania waliokimbia Ukraine wafika Poland

Na Salome Kitomari

WANAFUNZI 32 waliotoka Chuo
cha Sumy, Ukraine wamefanikiwa
kufika Poland na Hungary, huku
wakimshukuru Balozi wa Tanzania
Ujerumani, Dk. Abdallah Possi, ku-
wapokea baada ya kuwasili.

Mwanafunzi wa kiume (jina
tunalihifadhi), aliiambia Nipashe
jana kuwa baadhi ya wenzao wen-
gine, walifika salama Poland, huku
wengine wakiamua kubaki kwenye
nchi hizo kutafuta namna ya kuen-
delea na vyuo, kupumzika na baa-
dhi wakiamua kurudi nyumbani.

Wanafunzi hao walianza safari
Machi 10, mwaka huu, wakitokea
chuoni Sumy mjini Poltavo kuele-
kea mpaka wa Hungary na Poland
ili kukimbia vita vinavyoendelea
Ukraine.

Kijana huyo alipozungumza na
Nipashe Machi 12, mwaka huu,
wakiwa Mji wa Kiev, alibainisha
kuwa walifanikiwa kufika mpakani
Lviv.

“Tumetoka Lviv hadi Chop tu-
mefika saa nne usiku kwa kuwa
mpaka uko Chop, tulikaa kwa
muda mrefu na kufanikiwa kuvuka
saa 11:30 asubuhi (Machi 12), tu-
mechoka sana na bado tunatakiwa
kuendelea na safari kwenda Bu-
dapest mjini Mkuu wa Hungary,
tumepambana wenyewe sana hai-
kuwa rahisi ila ilibidi tukubaliane
na mazingira. “Nimefanikiwa ku-
fika salama Hungary na wengine
wamefika Poland, mimi ni mzima
wa afya na wenzangu pia, Mungu
anazidi kututetea, tulitoka mpa-
kani mwa Hungary na Ukraine na
kupanda treni hadi Budapest am-
bako ni Mji Mkuu wa Hungary.

“Tulipokewa na Watanzania
wenzetu, tukakutana na Balozi wa
Tanzania nchini Ujerumani, alion-
gea na sisi. Baadaye kila mtu aka-
baki na mipango yake.

“Kuna walioamua kurudi Tan-
zania na wengine wamebaki kama
mimi, wengine wanataka kutafuta
vyuo waendelee na masomo,

wengine wafanye kazi huku wak-
isubiri taarifa kutoka chuoni kama
masomo yataendelea kwa njia ya
mtandao au tutarudi tena chuoni
baada ya vita kuisha,” alisema.

Mwanafunzi huyo alisema
gharama za maisha kwenye nchi
hiyo wanajilipia kwa kusaidiwa na
wazazi wao wanaowatumia fedha.

“Nimeamua kubaki hapa ila tu-
metafuta nyumba ya bei rahisi ili
nisimuumize mzazi wangu, wa-
natupa fedha ya kodi, chakula na
mahitaji mengi. Mimi nina sababu
za msingi kama kupata chuo cha
kuendelea na masomo, wapo
wengine wanajaribu kutuliza akili
kutokana na magumu waliyopitia
wakiwa Ukraine,” alisema.

Alibainisha kuwa wote wamepe-
wa visa ya siku 47 kutembea nchi
zote za Umoja wa Ulaya na wa-
naruhusiwa kuhuisha, na kwamba
walipofika mpakani walipewa visa
kwa sababu wanajulikana wame-
tokea Ukraine ambako kuna vita
kwa sasa.

Mume amsamehe mke aliyemjeruhi

Na Said Hamdani, LINDI

ZAINABU Mahamoka

(35),

ganga, Wilaya ya Liwale mkoani
Lindi, amenusurika kufikishwa
mahakamani kwa kosa la kumje-
ruhi kwa kumpiga na kitu kizito
mumewe, Hemedi Nyanyweleka
na kumsababishia majeraha.

Nyanyweleka na Zainabu ni
wanandoa na wana mtoto mmoja
wa kike wa miezi mitatu.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka

amu Malua, tukio hilo lilitokea
Machi 4, mwaka huu, majira ya
mchana, chanzo kikidaiwa kuwa
ni ulevi wa mume.

Malua  akizungumza  na
mwandishi wa habari hizi,
alisema baada ya kugombana
mumewe akiwa amelewa, mkewe

alichukua chuma na kumpiga
kichwani mumewe aliyeanguka
chini na kupoteza fahamu.

Alisema kuwa mumewe al-
ipelekwa Kituo cha Polisi akapa-
tiwa PF3 na kukimbizwa Hospi-
tali ya Wilaya Liwale kwa ajili ya
matibabu na mkewe alikamatwa
na kupelekwa polisi, lakini mume
alipozinduka alijulishwa kuwa
mkewe ndiye kamjeruhi.

“Mume alipozinduka na kuele-
zwa mzazi mwenzake anahitajika
kupelekwa mahakamani ku-
jibu shtaka la kujeruhi, akaomba
asipelekwe kwa kuwa ana mtoto
mchanga,” alisema Malua.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Lindi, Foka Dinya, al-
ipoulizwa juu ya tukio hilo, alise-
ma hana taarifa huku akidai hata
kama lingemfikia, kwa vile mlala-
mikaji alishamsamehe mtuhumi-
wa, polisi hawana uamuzi zaidi.

GSM yafunguka
kiwanda kuungua

Na Jenifer Gilla

KIWANDA cha kutengen-
eza magodoro kinachomi-
likiwa na Kampuni ya GSM
kilichoko Mikocheni mkoani
Dar es Salaam, kimeungua
moto, huku chanzo cha moto
huo kikiwa bado hakijaju-
likana.

Akizungumza na Nipashe
jana, mmoja wa wasimam-
izi wa kampuni hiyo, Salah
Mohamed, alisema alipata
taarifa za kuungua kwa ki-
wanda hicho majira ya saa 12

“Kwa kweli mpaka sasa hatu-
jui ni kiasi gani cha mali kime-
teketea, ninachoweza kusema
hasara ni kubwa sana. Kama
unavyoona, hakuna kilicho-
salia,” alifafanua.

Alisema thamani halisi ya
mali zilizoteketea itajulikana
baada ya kufanyika kwa tath-
mini.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Jeshi la Zi-
mamoto Kinondoni, Christina
Sungwa, alisema walipokea
taarifa ya tukio hilo asubuhi.

MWAKANOSYA anatangaza

MBE/TUK/RB/579187/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ASAJILE MACLEAN

kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 256 BXE. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

NYUMBA

INAPANGISHWA
MAHALI: KIHARAKA
MAPINGA KARIBU NA

KANISA LA TAG
NI NYUMBA MPYA YA
VYUMBA 3, SEBULE, JIKO
NAPUBLIC TOILET

KWA MAWASILIANO PIGA

SIMU: 0655-529509 /
0711-622282 / 0714-421555

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.... OF 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE DR. BATIMO
DONALD SEBYIGA DECEASED OF NKUHUNGU-DODOMA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY PATRICK BATIMO SEBYIGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of the Probate Rules GN NO. 369 OF 1963)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see

the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
18/03/2022.

Dated at Dodoma this 10 day of 03/ 2022.

KUKARIBISHA MAWAKALA WA KUSAMBAZA

ENERGY

asubuhi. GESI KUTOKA KAMPUNI YA PUMA

“Nilipigiwa simu majira ya
saa 12 asubuhi na kaka yangu
akiniambia kuwa ‘bwana
GSM foam Mwenge pale
panawaka moto, hebu anga-
lia nini tunaweza kufanya’.

“Kwa hiyo, nikafika haraka
na tukaanza kufanya ma-
wasiliano. Ninalishukuru
Jeshi la Polisi walifika mape-
ma tu,” Salah alipongeza.

Alisema kuwa baada ya ku-
fanya mawasiliano sehemu
mbalimbali, walifanikiwa ku-
pata magari ya zimamoto na
kuzima moto huo, lakini mali
kwenye ghala hilo zilikuwa

“Baada ya kupata taarifa ya
tukio la moto, tulifika hara-
ka eneo la tukio, tukaomba
msaada kwa wenzetu wa
bandari na kampuni binafsi
wanaohusika na shughuli za
uzimaji moto,” alisema.

Nipashe ilishuhudia magari
ya zimamoto yakiendelea na
uzimaji wa moto katika eneo
hilo, huku majengo ya ghala
hiyo yakiwa yameteketea kwa
moto.

Wafanyakazi pamoja na
wamiliki wa kiwanda hicho
wakiwa kwenye majonzi, wa-
likusanyika kuangalia mabaki
yamali zilizoteketea kwa moto.

Purna Energy Tanzania ni kampuni ya mafuta iliyosajiliwa katika Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania huku ikiwa inamilikiwa kwa pamoja na Serikali
ya Jamhuri wa Muungano (kupitiz ajili wa Hazina) pamoj a Pumna
Investments Limited kwa hisa za asilimia 50 kwa kila moja. Kampuni ya
Puma ni kampuni ya kimataifa ya kuuza mafuta inayojishughulisha na
uhifadhi na usambazaji mkubwa wa bidhaa za diesel na petrol.

Kampuni hii ndio inaongoza kwenye soko kwa hapa Tanzania kwa
kumiliki soko huku ikiwa na uwezo wa kuhifadhi mafuta kiasi cha lita
milioni 94, ikiendesha vituo vya mafuta 69 nchini pamoja na kutoa
huduma ya mafuta ya ndege katika viwanja vya ndege vinane 8 kote
hapa nchini.

Purna Energy Tanzania imekusudia kuingia sokoni kuuza ha kusambaza
gesi ya kupikia majumbani, au kitaalamu Liquefi Petroleum Gas
(LPG). Bidhaa hii itapatikana katika ujazo wa kilo 6, kilo 15 na kilo
38. Tunakaribisha maombi kwa wanactarajia kuwa wasambazaji
wakubwa wa PumaGas ini kote ambao watakuwa wanasambaza
gezi kwa jumla na reja . Mawakala hao wanaweza kuwa mtu binafsi,

ushirikiano au kampuni.

Mawakala hao wanatakiwa kuthibitisha vigezo vifuatavyo:

: fai 1. Leseni ya biashara
ZlmeShateketea' M K;iman(lj)a wa Pgh]Sl Kaana 2. Cheti cha ukaguzi kutoka kwa Jeshi la Zima Moto kwa duka au
dalum ar es oSdlaam, ju- ghala
manne Muliro, alisema moto Suizanivalnimiaivokao i
. . . 4. Uwepo nha kituo salama cha uhifadhi au ghala
ulioteketeza kiwanda hicho 5. Uwezo wa kuaminika wa kusambaza - Ufikishaji bidhaa kwa walaji
ulidhibitiwa usilete madhara
CORENE s . . hil Mwisho wa kutuma maombi ni 31 Machi 2022, Maombi yote yanatikwa
NI!!DIglwa simu nje ya eneo nilo. kutumwa kwa novatus.mdee@pumaenergy.com. Puma Tanzania
majira ya saa 12 “Nampongeza kamanda itawasiliana na wale ambao wataokuwa wametimiza vige:
asubuhi na kaka i
angu akiniam' mwen.zangu i Wa .ZIITlaITlO.tf) M Waombaji wanaweza kupata taarifa zaidi kwa kutembelea tovuti yetu
y. o pamaoja na vikosi vingine vili- N www.pumaenergy.com au wanaweza kutembelea ofisi zetu ambazo
2ISaMk;'wa bwana vyoshirild kazi imekwenda . zipo barabara ya Bandari, Kurasini, Dar es Salaam.
oam T -
Mwenge pale vizuri wamejitahidi hatuja-
panawaka moto, pata madhara mengine zaidi 3
hebu angalia ya eneo hili,” alisifu Kamanda N
ini . ©
nini tunaweza Muliro. 5

kufanya'.
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TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA

Mafanikio ya sekta ya Ushirika katika mwaka mmoja wa serikali ya awamu ya sita

Tume ya Maendeleo ya Ushirika

Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013
yenye majukumu ya kudhibiti na kusimamia Vyama vya Ushirika pamoja na uhamasishaji
wa maendeleo ya sekta ushirika nchini ni Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)

Majukumu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika

Majukumu makuu ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika ni pamoja na: Kuandikisha na kufuta vyama vya
ushirika; Kukagua na Kusimamia vyama vya ushirika; Kutunza na kuboresha rejista ya vyama vya ushirika;
Kutatua migogoro na malalamiko katika vyama vya ushirika; Kuhimiza na kuhamasisha maendeleo

ambayo ipo chini ya Wizara ya Kilimo.

Rais wa jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan

endelevu na ya kiuchumi ya vyama vya ushirika; Kutoa elimu na mafunzo kwa wanachama na watumishi
wa vyama vya ushirika kuhusu uendeshaji wa ushirika; Kukusanya, kuhifadhi na kusambaza takwimu na
taarifa za vyama vya ushirika; na Kufanya tafiti mbalimbali kwa maendeleo ya vyama vya ushirika.

J

Waziri wa Kilimo, Mheshimiwa Hussein Bashe (kulia) akiwa na Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. Anthony Mavunde

MAFANIKIO YA SEKTA YA USHIRIKA

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania,
Dkt. Benson Ndiege (kushoto) na Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika, Collins Nyakunga

Katika kipindi cha mwaka mmoja
wa Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mhe. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
imeendelea kutekeleza jukumu
lake la msingi la Usimamizi na
Udhibiti wa Vyama vya Ushirika,
ambapo jumla ya Vyama vya
Ushirika 6,013 kati ya Vyama
9,185 vilikaguliwa.
ya ukaguzi huo ni pamoja na

Matokeo

kubaini kuwepo ukiukwaji wa
taratibu za uendeshaji katika
baadhi yaVyama vya Ushirika, na
hivyo kusababisha kutokea kwa

vitendo vya wizi na ubadhirifu wa
fedha na mali za Vyama hivyo.
Aidha,
ya vyama vya ushirika vina

ilibainika kuwa baadhi

mifumo mibovu ya udhibiti wa
ndani na vinashindwa kuandika
miamala ya fedha kulingana na
taratibu za fedha zilizopo. Hatua
zilizohukuliwa ni pamoja na
kuwaondoa/kuwatengua Viongozi
wa Bodi za Vyama na watendaji
waliobainishwa kuhusika na
vitendo vya wizi na ubadhirifu na
kufikishwa kwenye vyombo vya
Dola kwa ajili ya taratibu nyingine
za kisheria.

Serikali kupitia Tume vya
Maendeleo ya Ushirika imeanza
utekelezaji wa Mpango wa
Mafunzo wa kuwajengea uwezo
Maafisa Ushirika nchini katika
eneo la Ukaguzi na Usimamizi
wa Vyama vya Ushirika. Hadi

P

Baadhi ya pikipiki na magari yaliyonunuliwa na

kufikia mwezi Desemba, 2021
Maafisa Ushirika 170 kutoka
mikoa 13 walikwishanufaika
na mafunzo hayo. Hatua
nyingine iliyochukuliwa na
Tume ni kununua vitendea kazi
ambapo magari 15, pikipiki 137

Wasimamizi wa Vyama vya Ushirika, Mikoani na Wilayani

na kompyuta 82 zimenunuliwa.
Tume pia ipo katika hatua za
mwisho za uundaji Mfumo wa
Kielektroniki wa Usimamizi na
Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika
na unatarajiwa kukamilika mwezi
Aprili, 2022.

Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika kabla ya kukabidhiwa kwa

Usimamizi wa Vyama vya Ushirika

Katika eneo la usimamizi wa vyama vya
ushirika, Tume imesimamia Chaguzi za viongozi

katika Vyama vya Ushirika 420 ili kuhakikisha
kuwa taratibu zinafuatwa na wanachaguliwa
viongozi wenye sifa. Aidha, Tume imeendelea
pia kuchakata maombi ya Leseni za uendeshaji
wa SACCOS ambapo SACCOS 172 zilipatiwa
Leseni na hivyo kufanya idadi ya SACCOS
kufikia 615. Kati ya hizo, SACCOS Daraja A ni

CHAMA CHA USHIRIAA WA AhIBS \A WROPO

' TANESCO

s Aodiokesko 2o s Wiy

DO LOIA MARA A MARA

NFLONA AL
LA KA WARATI

486 na SACCOS Daraja B ni 129, ambapo jumla
ya maombi 267 yalirudishwa kwa ajili ya kufanya
maboresho katika nyaraka zilizowasilisha.
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Mafanikio ya sekta ya Ushirika katika mwaka mmoja wa serikali ya awamu ya sita

Udhibiti wa Migogoro

Serikali kupitia Tume imeendelea kudhibiti migogoro katika
Vyama vya Ushirika ambapo jumla ya migogoro 68 ilitatuliwa. Ili
kudhibiti kutokea kwa migogoro mipya, Tume imeendelea kutoa
elimu ya Ushirika kwa viongozi wa vyama na wanachama kupitia
mikutano mikuu ya Vyama vya Ushirika na Vyombo vya Habari.

Uhamasishaji wa Uanzishwaji wa Vyama

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imeendelea kufanya
uhamasishaji wa uanzishwaji wa vyama vya ushirika katika
sekta mbalimbali za kiuchumi. Katika mwaka 2021/2022, Tume
imeratibu na kushiriki Uhamasishaji wa uanzishwaji wa Chama
cha Ushirika cha wataalamu wa ukuzaji viumbe maji waliopo
katika sekta ya Uvuvi kote nchini. Jumla ya washiriki 250
wamefikiwa na kupatiwa elimu juu ya taratibu za kuanzisha
Chama kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na miongozo mingineyo
ya Ushirika. Aidha, Tume imefanya uhamasishaji kwa vikundi 54
vyenye jumla ya wakulima 1,440 katika Halmashauri ya Muheza
na Korogwe mkoani Tanga, Halmashauri ya Siha na Mwanga
mkoani Kilimanjaro na Halmshauri ya Arusha na Ngorongoro
mkoani Arusha. Vilevile, jumla ya wanakikundi 800 ambao ni
wafugaji ndani ya Tarafa ya Ngorongoro wamepatiwa mafunzo
bora kuhusu ufugaji Nyuki ambapo Mizinga 1,476 ilitolewa kwa
vikundi vyote na taratibu za kuvisajiri vikundi hivi kuwa Vyama vya
Ushirika unaendelea.

Hatua hizi zote zimewezesha kusajiliwa kwa Vyama vya
Ushirika 40 na hivyo kufanya idadi ya vyama kufikia 9,741 na
kuongezeka kwa idadi ya wanachama wa vyama vya Ushirika
hadi kufikia 6,965,272,672 mnamo mwezi Disemba, 2021.

Kuimarisha Huduma za Ugani

Kuhusiana na kuimarisha huduma za ugani kwa wakulima na
kuongeza tija kwenye kilimo, Tume imehamasisha Vyama vya
Ushirika kuanza kuajiri Maafisa Ugani ili kuongeza tija. Hadi Juni,
2021 kuna Jumla ya Maafisa Ugani 76 waliajiriwa na Vyama vikuu
vya Ushirika vitano (KCU Ltd, KDCU Ltd, KACU Ltd, MAMCU Ltd,
TANECU Ltd, KNCU Ltd)

Upatikanaji wa Pembejeo Kupitia Ushirika

Vyama vya ushirika vimefanikisha upatikanaji wa pembejeo
kupitia mfumo wa ushirika ambapo katika mwaka 2020/21 mbolea
tani 22,175 zenye thamani ya Shilingi 6,018,386,364, mbegu na
viuatilifu tani 252 vyenye thamani ya Shilingi 860,645,250, mbolea
tani 17,237.44 zenye thamani ya Dola za Marekani 11,756,830.51,
na madawa na vifungashio vyenye thamani ya Dola za Marekani
820,054.34 vilinunuliwa. Katika miaka ya nyuma utaratibu kama
huo haukuwepo na wakulima walinunua kutoka kwa wanunuzi
binafsi ambao waliwauzia kwa bei kubwa na ubora mdogo.
Pembejeo zote za pamba na tumbaku kwa mwaka 2020/21
zimeagizwa na ushirika.

Ghala la Pembejeo za Korosho zilizonunuliwa kupitia Ushirika
mkoani Miwara

Masoko ya Mazao ya Wakulima na Wanaushirika

Vyama vya ushirika vinaratibu masoko ya mazao ya wakulima
na wanaushirika kwa mazao ya kimkakati na mengine. Serikali
kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Bodi ya Usimamizi
wa Stakabaddhi za Ghala na Soko la Bidhaa kwa pamoja
wamehamasisha na kutoa elimu kwa vyama vya ushirika
kuhusu matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi Ghalani kwenye
zao la choroko, dengu, Kakao na ufuta katika Mikoa ya Tabora,
Shinyanga, Simiyu, Mwanza, Katavi, Songwe,

Rukwa, Mbeya, Singida, Dodoma, Geita, Morogoro na Iringa.

i

Mnada wa Korosho mkoani Mtwara

Mfumo huu umelenga kuwakomboa wakulima kwa
kuwahakikishia upatikanaji wa soko na bei nzuri. Mfumo huu
umewawezesha wakulima kupata bei bora ya mazao yao. Kwa
mfano, bei ya korosho ilipanda kutoka shilingi 1,300 hadi 3,000
kwa kilo. Kakao kilo moja iliuzwa kati ya shilingi 1,800 hadi 2,500
kabla ya mfumo na baada ya kuanzisha mfumo wa stakabadhi
kilo moja imeuzwa hadi shilingi 4,800 mpaka 5,000. Pia, awali
zao la Ufuta kilo moja iliuzwa shilingi 1,000 mpaka 1,500 na baada
ya kuanzisha mfumo wa stakabadhi kilo moja imeuzwa zaidi ya
shilingi 2,500 mpaka 3,500.

Na. | Zao Kiasi (Kgs) Thamani (Tshs)
1 Pamba 122,789,149 165,765,351,150
2 Korosho 231,102,919 488,986,356,596
3 Mkonge 4,934,831.80 18,784,149,883
4 Kakao 4,592,782 22,929,163,568
5 Ufuta 81,447,042 195,355,744,626
6 Mbaazi 3,013,538 3,938,150,669

7 Soya 1,090,199 1,611,939,457

8 Kahawa 59,278,154 410,522,544,767
9 Tumbaku 57,367,188.49 204,420,711,000
10 | Chai 9,679,934 3,097,578,880

Jumla 575,295,737.29 1,515,411,690,596

Mazao ya kilimo yaliyouzwa kupitia ushirika kuanzia July
2021 mpaka Februari 2022

Pia, Tume inashirikiana na NFRA na Bodi ya Mazao
Mchanganyiko ili kununua mazao ya wakulima kupitia ushirika na
kuongeza wigo wa masoko ya mazao ya wakulima. Vyama vya
ushirika vinauza pia mazao ya wakulima moja kwa moja kwenye
masoko ya nje (direct sell). Tume ya maendeleo ya ushirilka
imeendelea kuwajengea uwezo wa kibiashara na masoko
watendaji na viongozi wakuu wa vyama vikuu vya ushirika kwa
kufanya mafunzo ya biashara na masoko kwa mwaka mara mbili.

Washiriki wa Mafunzo ya kuwajengea uwezo wa kibiashara
na Masoko Watendaji na Viongozi wakuu wa Vyama Vikuu
vya Ushirika

Aidha, Tume imefanya ziara ya mafunzo, tafiti na masoko ya
kahawa kwa kushirikisha Chama Kikuu cha Kagera (KCU Ltd)
kwa lengo la kuendelea kuongeza wigo wa kutafuta masoko ya
mazao ya wanaushirika.

Kuimarisha Elimu ya Ushirika

Elimu ya Ushirika inazidi kuimarika miongoni mwa wananchi.
Tume inatumia vyombo vya habari kama televisheni kutoa elimu
ya ushirika kwa wananchi. Katika eneo hili, Tume imeshirikiana

na Vyombo vya Habari (Televisheni, Redio na Magazeti) kutoa
Makala mbalimbali za Ushirika; ikiwemo kuanzisha Kipindi cha
Kila Wiki katika Televisheni na Redio ya Taifa (TBC1 na TBC
Taifa). Pia imeimarisha matumizi ya mitandao ya kijamii katika
kuhabarisha umma juu ya manufaa ya Ushirika.

Wanaushirika Mkoani Arusha wakiwa katika Mafunzo ya
Elimu ya Ushirika

Viwanda Vinavyomilikiwa na Vyama vya Ushirika

Kupitia uhamasishaji, viwanda vidogovidogo na vikubwa
vinavyomilikiwa na vyama vya ushirika vimeongezeka ambapo hadi
kufikia Februari 2022 Vyama vya Ushirika vilianzishwa na kufufuliwa
na kufanya jumla ya viwanda kuwa 452 ikilinganishwa na viwanda
374 mwaka 2019/20. Kati ya hivyo vipo viwanda vya kuchambua
pamba vya KACU na CHATO vilivyofufuliwa msimu wa 2019/2020
na kiwanda cha kuchambua Pamba cha MBOGWE 2020/2021
kimefufuliwa na sasa kinachachakata pamba za wanaushirika.
Viwanda vingine ni vya mazao ya kahawa, Mkonge na Alizeti.

2o AT
Chama Kikuu cha Songea na Namtumbo (SONAMCU)
kinajenga Kiwanda cha Vifungashio

Ajira na Upatikanaji wa Huduma za Kijamii katika Vyama

Kuimarika kwa Vyama vya Ushirika kumefanikisha kuongeza
ajira kwa wananchi kupitia Ushirika kufikia ajira 100,100 mwaka
2020/21 ikilinganishwa na ajira 90,090 kwa mwaka 2019/20.

Aidha, Vyama vya Ushirika vimekuwa chachu ya wananchi
kupata huduma za kijamii. Mfano, vyama vya Ushirika vimeanza
kutoa huduma ya Bima ya Afya kwa wanachama wake kwa
kushirikiana na NHIF na mabenki. Mkakati umewekwa kati ya
Tume na NHIF kuhakiksha wanachama wa vyama vya ushirika
wanapata huduma ya afya ya uhakika kwa wakati. Wakulima zaidi
ya milioni moja wameishajiunga kwenye mpango huu.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini, Dkt. Benson Ndiege, (kulia)
na Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard Konga wakionesha
Mkataba wa Makubaliano ambapo Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya unawawezesha wakulima walioko ndani ya Vyama
vya Ushirika nchini kujiunga na huduma za matibabu kupitia
mpango wa Bima ya Afya unaojulikana kama Ushirika Afya.
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Klabu zipambane kuifikia
Simba si kuirudisha zilipo

JANA wawakilishi pekee wa michuano ya kimataifa nchini, Simba, wal-
ishuka Uwanja wa Benjamini Mkapa kuikaribisha RS Berkane ya Moroc-
co kwenye mechi ya Kundi D ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Mechi hiyo ilikuwa ya marudiano baada ya ile ya awali wiki mbili zilizo-
pita nchini Morocco, Simba kukubali kichapo cha mabao 2-0, hivyo ku-
maliza mzunguko wa kwanza ikiwa na pointi nne sawa na USGN ya Niger
huku RS Berkane ikivuna alama sita kileleni na Asec Mimosas ikiburuza
mkia kwa pointi zake tatu.

Hivyo, matokeo ya jana kwa timu hizo nne yalitarajiwa kubadili msi-
mamo mzima wa kundi hilo ambalo linaelezwa kuwa gumu zaidi kuliko
makundi mengine kwenye michuano hiyo ya pili kwa utajiri barani Af-
rika baada ya ile ya Ligi ya Mabingwa.

Kwa ujumla kila mwenye nia njema ya kuona soka la Tanzania linapiga
hatua na nchi kutangazika kimataifa kimichezo, hana budi kuendelea
kuitakia mema Simba kusonga mbele katika michuano hii.

Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba, hakuna njia ya mkato kwa Tanza-
nia kuingiza timu nne kwenye michuano ya kimataifa kwa ngazi ya klabu
msimu ujao; mbili Ligi ya Mabingwa na idadi kama hiyo Kombe la Shirik-
isho Afrika, kama Simba hatafanikiwa kufuzu robo fainali na kuendelea
mbele zaidi.

Ikumbukwe hadi sasa imebaki nafasi moja tu kwa nchi ambazo
zinawania kuwa miongoni mwa mataifa 12 yatakayopata tiketi ya kuin-
giza timu 12 katika michuano hiyo msimu ujao, hivyo njia pekee ya kwa
Tanzania kukata tiketi hiyo ni Simba kufika mbali katika michuano hii.

Lakini mbali na Tanzania inayowania nafasi hiyo kwa karibu, kuna Lib-
ya ambayo ina timu mbili zinazoiwakilisha kwenye michuano hiyo, hivyo
ina nafasi kubwa ya kukata tiketi hiyo, endapo tu Simba haitatinga robo
fainali na timu zao kufika hatua hiyo na zaidi.

Hata hivyo, wakati tulitarajia kuona wadau wa soka nchini na, mashabi-
ki na Watanzania kwa ujumla wakiungana kuwa kitu kimoja katika kuisa-
poti Simba ili kupigania nafasi hizo nne, wapo baadhi ambao wanaji-
fanya kujitoa ufahamu kwa kutoona umuhimu huo na wanachotaka ni
kuwashusha wawakilishi wetu hao kimataifa ili warejee walipo wao.

Ndiyo, tunasema hivyo hasa baada ya kushuhudia baadhi ya mashabiki
wapinzani wa ndani wa Klabu ya Simba jana wakiishangilia RS Berkane
kama ilivyokuwa Ijumaa iliyopita walipojitokeza kwa wingi kwenda kui-
pokea Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere huku wakieleza dhamira yao
ya kuwaona wawakikilishi wa Tanzania wakiishia hatua hiyo ya makundi.

Si hilo tu, lakini wapo baadhi tena viongozi wakuaminika katika mch-
ezo uliopita ambao Simba ilishinda mabao 3-1 dhidi ya Asec Mimosas ka-
tika Uwanja wa Benjamin Mkapa, walithubutu kutoa kauli za kipuuzi eti
wakiwataka wapinzani hao wa Simba kuwa makini katika vyumba vya
kubadilishia kutokunywa maji ya wenyeji wao uwanjani.

Sisi tunasema huu ni ushabiki uchwara na ulimbukeni uliopitiliza
kwani kwa kauli kama hizo huziichafui Simba pekee bali Tanzania kwa
ujumla, hivyo hatuna budi kila mmoja kwa nafasi yake kuzikemea kwa
nguvu zote huku tukiimiza umoja na mshikamano katika kuwasapoti
wawakilishi wetu wa nchi kimataifa.

Tanzania ni nchi ya amani na salama kwa wageni na wenyeji, lakini tu-
naamini Klabu ya Simba ina viongozi weledi na makini ambao wamewa-
hi kushika nyadhifa kubwa serikalini, hivyo hawawezi kushiriki kwa na-
mana yoyote ile katika kuchafua sifa ya taifa eti kwa sababu tu ya mpira.

Hivyo, Nipashe tukiwa wadau namba moja wa soka na michezo kwa
ujumla, tunapenda kuona nguvu kubwa inayotumiwa na wapinzani wa
ndani wa Simba kisoka katika kutaka kuishusha hapo ilipo, ikielekezwe
katika kuziinua klabu zao na zingine ili misimu ijayo tuwe na wawakilishi
wengi kimataifa katika hatua hii ya makundi, robo fainali, nusu na hati-
maye fainali na ikiwezekana kubeba ubingwa wa michuano hiyo miwili
mikubwa Afrika.

Kwetu sisi tunaendelea kushikilia msimamo wetu wa kuziunga mkono
klabu zote zinazoiwakilisha nchi kimataifa kwa kuwa yoyote ile itakayo-
pata mafanikio ni Tanzania imeshinda.
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Mwaka mmoja wa Rais Samia
kaliheshimisha soka wanawalke

ILIKUWA ni miezi takriban
saba ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan kuingia
madarakani, pale kikosi cha
Timu ya Wanawake Twiga
Stars kilipotwaa Kombe la
Shirikisho la Soka Ukanda
wa Kusini mwa Afrika
(COSAFA).

Twiga Stars ilikwenda
kama mgeni mwalikwa,
kwani Tanzania au Shirik-
isho la Soka nchini (TFF),
halipo kwenye Ukanda wa
COSAFA.

Kinadada wa Tanzania
walifanya vema kwa kutoa
vichapo kwa timu za Namib-
ia, Botswana, Malawi, Afrika
Kusini hadi ikatwaa kombe
hilo. Ilikuwa ni dalili nzuri
ya kuanza kung’aa kwa soka
la wanawake nchini ambalo
huko mwanzo lilionekana ni
kama la kujifurahisha tu.

Katibu Mkuu wa Chama
cha Mpira wa Miguu, So-
moe Ng'itu, anasema kuwa
awali mpira wa miguu wa ki-
namama ulionekana kama
ni mchezo wa kupoteza
muda, na waliocheza wal-
ionekana kuwa ni wahuni
waliokosa kazi, lakini kwa
sasa hali imebadilika kabisa
kwani wachezaji wameanza
kuheshimika.

Hiyo ndiyo dhana kubwa
iliyojengwa na wengi na ili-
sababisha wazazi na walezi
wengi kuwakataza mabinti
zao kucheza mchezo huo
kwa kuona kuwa hautowa-
saidia chochote, zaidi ya ku-
waharibu tu.

Mwezi huo huo wa Ok-
toba mwaka jana, Rais wa
Jamhuri wa Muungano
wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan aliwaita Ikulu,

ambapo pamoja na ku-
pata nao chakula, lakini ku-
wapongeza kwa kazi kubwa
walioifanya si kwa kuleta
kombe nchini, lakini kui-
tangaza nchi kwa ujumla.

Rais alilipokea kombe
hilo, lakini naye aliagiza ma-
binti hao kupewa viwanja.

Machi 19, Rais Samia
anatimiza mwaka mmoja
tangu aingie madarakani.
Lakini kwa muda mfupi tu
alioingia, ameufanya mpira
wa miguu kwa kinamama
kuthaminiwa na kuheshi-
mika.

Mzazi yeyote yule am-
baye hapo awali alikuwa
akimkataza binti yake asi-
cheze soka kwa madai ni
mchezo wa kihuni, halafu
akaona tukio lile la mabinti
za wenzake wakiwa Ikulu
pamoja na mheshimiwa
Rais, ni lazima atakuwa ali-
jisikia vibaya.

Kama alisikia Rais aki-
tangaza mabinti wake wapa-
tiwe viwanja, atajuta juu ya
uamuzi wake alioufanya. Na
wale wote ambao walikuwa
wanabezwa na wazazi wen-
zao kwa kuwaacha watoto
wao wa kike kujitumbukiza
kwenye soka, sasa wao ndi-
yo wanaanza kutamba.

Kwa kifupi, Rais ameli-
heshimisha soka la wa-
nawake na kuonekana ni
mchezo kama mingine
ambayo inaweza kumfanya
mtoto wa kike kupata kipa-
to kitakachomwezesha kui-
shi bila kumtegemea mtu
mwingine, kusaidia wazazi
wake, kufahamika, lakini
kufika nchi mbalimbali na
maeneo ambayo hata mzazi
hakuota kufika, ikiwamo
Ikulu.

Nadhani kwa hali ile na
ilivyo sasa mwaka mmoja tu
wa uongozi wa Rais Samia,
kuna wazazi wameshaanza
kubadilisha mitazamo yao,
kwani soka la wanawake
limekuwa juu kwa sasa, na
hata mashabiki wa soka la
wanaume nao, wameshaan-
za kuanza kulifuatilia.

Tuliona mechi kati ya
Simba na Yanga kwenye
miezi kadhaa nyuma, ikiwa
ni ya Ligi Kuu ya Wanawake
jinsi mashabiki walivyoji-
tokeza kwa wingi wakis-
hangilia mithili ya timu za
wanaume.

Na baadhi ya mechi za
Ligi Kuu zimeanza kuo-
nyeshwa laivu, zikivutia
watu wengi.

Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Soka nchini (TFF),
Wilfred Kidao, anasema
kuwa kipindi kifupi tu cha
Rais Samia kuwapo madara-
kani, Ligi Kuu ya Wanawake
si tu imepanda hadhi, lakini
imeanza kuwa ya kulipwa,
huku wachezaji mbalim-
bali kutoka nje ya nchi kama
Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, Ghana, Burundi,
Nigeria, wakija nchini kuji-
unga na klabu mbalimbali
kwa sababu imeanza kuwa
na maslahi.

Ukiongea na baadhi ya
wachezaji wa kike, wanak-
wambia kuwa tofauti na
zamani, kwa sasa soka la
kinamama limeanza ku-
walipa, kwani wanalipwa
posho na mishahara mizuri
na wengine wameshaanza
kuwajengea wazazi wao
nyumba, pia wao wenyewe
kuwawezesha kuishi kwa
kazi hiyo tu ya soka, tofauti
na zamani.
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Taasisi 19 za Tanzania zashiriki maonyesho Qatar

Na Mwandishi Wetu, QATAR

TANZANIA ni miongoni mwa
nchi 130 zinazoshiriki katika
Maonyesho ya Kimataifa ya Kili-
mo na Mazingira yanayoendelea
Doha, Qatar, ikipeleka taasisi 19.

Maonyesho hayo huwa yana-
fanyika kila mwaka na kwa
mwaka huu yalianza kuanzia
Machi 10 na yanafanyika kwa
muda wa siku tano yakiwa ya-
mejumuisha kampuni 300 za
kimataifa.

Meneja  Mawasiliano  wa
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC),
Irene John, anayehudhuria mao-
nyesho hayo, alisema jana kuwa
yalifunguliwa na Waziri wa Man-
ispaa na Mazingira wa Qatar, Ab-
dulla bin Abdulaziz bin Turki Al

Subaiel.

Alisema lengo kuu la maonye-
sho hayo ni kutoa fursa kwa wa-
shiriki kuonyesha bidhaa na hu-
duma zinazohusiana na kilimo
na mazingira.

Irene alisema maonyesho
hayo yanawapa fursa washiriki
kubadilishana uzoefu, teknolo-
gia pamoja kutafuta masoko na
fursa na uwekezaji katika kilimo
na usimamizi wa mazingira.

Alisema NEMC ni miongoni
mwa taasisi 19 zinazoshiriki ku-
toka Tanzania na kwamba ina
mabanda 19. Kati yake, 17 ni ku-
toka taasisi za serikali zinazos-
hughulika na mazingira, kilimo,
ufugaji na uwekezaji.

Alizitaja baadhi ya taasisi za
serikali zinazoshiriki kuwa ni
pamoja na Ofisi ya Ubalozi wa

Tanzania Qatar, NEMC, TIC,
Bodi ya Korosho, Bodi ya Mazi-
wa, Bodi ya Chai, Bodi ya Ka-
hawa, Bodi ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko na Umoja wa
Kilimo cha Mboga.

Aliwataja washiriki wengine
kutoka Tanzania kuwa ni Mam-
boJambo Design, Dumas Afri-
can, Greencom African Ltd, Nat-
ural Shine Traders na Kampuni
ya Oasis Import Export Ltd.

Akizungumza katika maonye-
sho hayo, Irene alisema yatafun-
gua fursa nyingi za uwekezaji
katika bidhaa na huduma kwa
kuwa  kupitia  mawasilisho
yaliyofanywa siku ya ufunguzi,
NEMC imeonyesha jinsi mazingi-
ra ya uwekezaji yameboreshwa
kupitia mifumo mbalimbali ya
kielektroniki.

Alisema mchakato wa utoaji
vibali vya Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM) umerahi-
sishwa na pia mfumo wa upati-
kanaji wa vibali vya taka hatari-
shi ambao uko katika hatua za
mwisho kukamilika.

Meneja wa NEMC, Kanda ya
Ziwa, Jarome Kayombo, alibaini-
sha kuwa moja ya faida kubwa
kwa NEMC kushiriki katika
Maonyesho ya  Kimataifa ya
Mazingirana Kilimo ni pamoja
na kuitangaza, pia kutoa elimu
juuya utunzaji na uhifadhi wa
mazingira kwa uwekezaji endel-
evu.

Alisema maonyesho yametoa
fursa za uwekezaji na kuelimi-
sha washiriki juu ya mchakato
wa Tathmini ya Athari kwa Maz-
ingira Tanzania.

Mbaroni kwa tuhuma bangi kwenye mbaazi

Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi wilayani Ru-
angwa mkoani Lindi linawashi-
kilia kwa mahojiano wakulima
madai ya kujihusisha na kilimo
cha bangi kinyume cha sheria
za nchi. Kaimu Kamanda wa
Polisi mkoani humo, Foka Dinya,
alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na Nipashe ofisini kwake
mjini Lindi.

Alisema watuhumiwa hao al-
iowataja kuwa ni Awesu Moha-
medi (40) na Juma Mubhidini (32)
Mibule, Wilaya ya Ruangwa, wa-
likamatwa Machi 6, mwaka huu
baada ya jeshi hilo kupata taarifa
kutoka kwa raia wema.

Kamanda Dinya alisema
kuwa baada ya kupata taarifa
hizo, askari walifuatilia katika
mashamba yanayomilikiwa na
wakulima hao na kufanikiwa

kukuta bangi imechanganywa
na mazao mengine ya mahindi,
mbaazi na ufuta.

Alisema kuwa askari wao
waliharibu kwa kungoa miche
336 ya bangi iliyokuwamo kwe-
nye mashamba ya wamiliki hao,
huku akisisitiza kwa kutoa onyo
kwa wengine wanaojihusisha
na kilimo cha zao hilo kwamba
wataingia kwenye matatizo na
mkono wa dola.

Alisema serikali iko imara na

inaendelea kutekeleza maju-
kumu yake ya kulinda raia na
mali zao, hivyo ni vyema walio
na tabia ya kujihusisha na kilimo
au biashara haramu ikiwamo ya
dawa za kulevya, waiache we-
nyewe pasipo kusubiri mkono
wa serikali.

Alisema kuwa watuhumiwa
wote wawili watafikishwa ma-
hakamani muda wowote baada
ya kukamilika kwa taratibu za
kiuchunguzi.

]
Bonite Bottlers
Ltd. yatoa
ufafanuzi utapeli
tangazo la Kazi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bonite Bottlers Ltd
imetoa ufafanuzi kuhusu tangazo
la nafasi za ajira 543 linaloihusisha,
ikionya kuwa haijatangaza nafasi
hizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na kampuni hiyo, kumekuwa
na tangazo linalosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii kwamba kam-
puni hiyo imetangaza ajira hizo kwa
vijana wa Kitanzania na kwamba
usaili utafanyika mikoa ya Dodoma
na Kilimanjaro mwezi huu.

“Tunapenda kuwafahamisha
kuwa taarifa hizi zinazo sambazwa
mitandaoni za ajira sio za kweli.
Kampuni inayozalisha maji ya
Kilimanjaro, Bonite Bottlers Ltd
haijatangaza nafasi zozote za kazi.

Tunaendelea na uchunguzi
kubaini chanzo/vyanzo vya taarifa
hizi na hatua kali za kisheria zi-
tachukuliwa pindi tutakapobaini
wahusika, kampuni hiyo ilifafanua
katika tangazo lake la jana.

mAngalia kwenye tangazo hapo
chini kupata taarifa zaidi.

J,', JJ‘ i

DRNKNG WATER

KILIMANJARO DRINKING WATER
P.0.BOX 205 MOSHI INDUSRIAL AREA

KILIMANJARO
TANZANIA.

KILIMANJARO DRINKING WATER
P.0.BOX 205 MOSHI INDUSRIAL AREA

KILIMANJARO
TANZANIA.

TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI KWA VIJANA WA KITANZANIA

Kiwanda cha kuteng na kuzalisha maji safi na salama ya kunywa KILIMANJARO DRINKING
WATER. Kinapenda kutangaza nafasi za ajira kwa vijana wa Kitanzania 543.

Kiwanda kimeongeza kasi ya uzalishaji na usambazaji wa bidhaa hadi nje ya mipaka ya Tanzania,
hivyo ni wazi kuwa kiwanda kinahitaji Rasilimali watu ili kumudu kasi ya uzalishaji.

NAFASI ZINAZO HITAJIKA NA SIFA ZA MWOMBAJL

—

. Wafanya kazi ndani ya kiwanda katika vitengo mbalimbali ikiwe|
425)

. Wahasibu (Nafasi 22)

. Viongozi wasimamizi (Nafasi 5)

. Fundi umeme wa viwandani (Nafasi 16)

Walinzi (Nafasi 15)

Wafanya usafi (Nafasi 10)

. Dreva wa magari

shaji (NAFASI

SENOmE N

Mwombaji aambatanishe n zake zote (elimu, cheti cha kuzaliwa na leseni) Barua ya maombi ya

kazi ikiainisha aina ya kazi anayo omba pamoja na CV.

Maombi ya kazi yatumwe kwenda kwa Afisa Mwajiri (HR)
au i e

Mwisho wa kupokea maombi ya kazi ni tarehe 24/03/2022

Waombaji walio kidhi vigezo tu ndio wata julishwa kuhusu kupokelewa kwa maombi yao

kupitia email hizi

WITO KWA AJILI YA USAILI

Ndugu, asante kwa maombi ya kazi, tumezipitia nyaraka zote ulizo tutumia
tumejiridhisha kuwa unaweza kutufaa kwa ajili ya kazi; Hivyo tunakuhitaji kwa ajili ya
kufanya usaili.

Usaili utafanyika kwa awamu mbili maana bado tunaendelea kuchambua pia
maombi yanayo endelea kutumwa hadi mwisho utakapo fika.

Umechaguliwa katika awamu ya kwanza ya usaili ambayo itafayika kwa siku
mbili tarehe. 18 & 19/03/2022.

Usaili utafanyika katika vituo viwili tofauti. Kituo cha kwa

1 ukumbi wa VETA

MJINI.

Kwasababu ya idadi kubwa ya wasaili
mfululizo. Hivyo wote walio chaguliwa kwa
kituo cha usaili tarehe 17/03/2822, hii ni p
wa Dodoma au Moshi.
Kwa siku zote mbilj

malazi na chakul@ ambayo ni TSH. 35,000/= kwa siku zote mbili.
Watakao faulu @aili watapewa wiki moja kwenda kujiandaa kisha watatakiwa
kuripoti katika kituo cha kazi.

Malipo yatumwe kwa mhasibu kupitia namba 0 657 853 643 MAHAMUDU
SIKALUZWE. Baada ya kufanya malipo tuma majina yako matatu, kituo utakacho
fanyia usaili pamoja na sms ya malipo kwenda kwa mhasibu kupitia email hii

mhasibukiliwaterdrinks@gmail.com

Watakao shindwa kuthibitisha uwepo wao nafasi zao watapewa watu wengine.
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Balozi wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato (TRA), Edo Kumwembe, akihakiki stempu katika moja ya maduka ya vinywaji mjini Babati mkoani
Manyara mwishoni mwa wiki: PICHA: TRA

Balozi wa kodi ahimiza uhakiki wa stempu

Na Mwandishi Wetu, BABATI

BALOZI wa Kodi, Edo Kumwem-
be, amewataka wafanyabiashara
wa vinywaji na watumiaji wa viny-
waji hivyo kuwa na utaratibu wa
kuhakiki vinywaji kwa kutumia
app maalumu ya “Hakiki Stempu”
ili kutambua bidhaa feki sokoni
ambazo zina athari kwa mlaji.

Akizungumza mjini Babati
mkoani Manyara mwishoni mwa
wiki, Balozi Kumwembe alisema
app ya Hakiki Stempu ina uwezo
wa kutambua uhalali wa bidhaa
za vinywaji ambazo zipo sokoni.

Alisema mtumiaji atapaswa
kuwa na app hiyo katika simu
janja na kufanya uhakiki kwa ku-

tumia simu yake iwapo bidhaa
hiyo inafaa kwa matumizi ya bin-
adamu.

Balozi wa Kodi huyo alisema
kuwa baada ya kupakua app hiyo,
mtumiaji atapata njia mbili za ku-
hakiki stempu kwenye vinywaji.

Alifafanua kuwa njia ya kwanza
ni kuingiza tarakimu (namba)
zinazoonekana kwenye stempu
zisizopungua nane (8) na njia ya
pili ni kupiga picha (scanning)
tarakimu/namba zinazoonekana
kwenye stempu.

Kumwembe alisema lengo la
kuhakiki ubora wa bidhaa za
vinywaji ni kuhakikisha mlaji ana-
tumia bidhaa bora kwa afya yake.

Vilevile, alisema uhakiki wa

stempu unasaidia kuongeza ma-
pato ya serikali kwa kuhakikisha
stempu iliyo kwenye bidhaa hiyo
ni sahihi kuendana na aina ya bid-
haa husika.

Alisema kuwa kwa kutumia
mfumo huo wa app, mtumiaji
wa bidhaa atapata taarifa sahihi
kuhusu mzalishaji wa bidhaa,
ujazo wa bidhaa na lini itaisha
muda wake.

Muuzaji wa vinywaji mbal-
imbali mjini Babati, Naingwa,
aliipongeza Mamlaka ya Mapato
(TRA) kwa kutoa elimu juu ya
matumizi sahihi app hiyo inay-
oweza kuhakiki ubora na uha-
lali wa vinywaji na kwamba itawa-
saidia kuepuka kununua bidhaa

feki. “App hii ina faida nyingi
kwetu wafanyabiashara hasa pale
tunapokwenda kununua vinywaji
kwani itatusaidia kutambua viny-
waji feki pamoja na kufahamu ub-
ora wa vinywaji hivyo ili kumlinda
mteja,” alisifu.

Maofisa wa TRA kutoka Makao
Makuu wako mkoani Manyara
kwa siku 10 katika kampeni ya
Elimu ya Kodi Mlango kwa Mlango
inayolenga kutoa elimu kwa wa-
nanchi na wafanyabiashara juu ya
matumizi sahihi ya risiti za kiele-
ktroniki (EFD), wajibu na haki za
mlipakodi pamoja na kusikiliza
kero zinazowakumba katika ofisi
za TRA pindi wanapokwenda ku-
pata huduma.

Wadau wa mazingira wasifu sera mpya

Na Jenifer Gilla

WADAU wa mazingira nchini
wameishukuru serikali kwa kuipi-
tia na kuiboresha sera ya mazingi-
ra na kuja na sera mpya ya mwaka
2021 ambayo inaendana na maz-
ingira ya sasa.

Akifungua mdahalo kuhusu
mchango wa sekta binafsi katika
Salaam mwishoni mwa wiki, Mwe-
nyekiti wa Mtandao wa Maende-
leo Endelevu (SDN), Freddy Kwe-
zi, alisema sera hiyo inawaongoza
wadau katika utekelezaji wa utun-
zaji mazingira nchini.

“Ninaipongeza serikali kwa
kutuletea sera hii mpya ambayo
imeongeza mambo mengi yanay-
oendana na mabadiliko ya kimaz-
ingira hasa kutokana na ukuaji wa
teknolojia, kwa kutoa mwongozo
uliorahisisha utendaji kazi wetu
katika suala zima la utunzaji wa

mazingira,” alisema Fred.

Meneja Operesheni katika kam-
puni ya ukusanyaji taka ya Bin
Master Limited, Asumini Gombo,
alisema kuwapo kipengele cha
udhibiti wa taka katika sera hiyo
kumefungua ushirikiano na seri-
kali katika kudhibiti kuzagaa kwa
taka mitaani.

“Kama wadau wa taka tuli-
kuwa tukipiga kelele kuwapo na
sera inayohusu udhibiti wa taka.
Ninashukuru sera mpya imetu-
harahisishia na kutufungulia
mlango wa kufanyia kazi suala
hili,” alisema Asumini.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Maz-
ingira ya HUDAFO, Sarah Pima,
alisema serikali kwa kuweka kip-
engele cha teknolojia, kutawaon-
goza utekeleza majukumu yao
bila uoga na kusaidia nchi katika
kutunza mazingira.

Mhandisi Kyaruzi Boniface li-
cha ya kuishukuru serikali kwa

kuboresha sera hiyo, alisema ina
upungufu kadhaa ambao serikali
inabidi iufanyie kazi kabla ya sera
hiyo kuwa sheria.

Alibainisha baadhi ya upun-
gufu huo ni suala la taka hatarishi
kutoongelewa kwa kina katika
sera hiyo, hali inayoleta ugumu
kwa wadau katika kufanyia kazi
udhibiti wa vifaa hivyo.

“Ninapoongelea taka hatarishi,
ninamaanisha vifaa vya hospital-
ini kama vile sindano, viwembe,
dawa zilizopita muda wake, am-
bavyo vikitupwa mahali halafu
kwa bahati mbaya mtu akakatwa
na kifaa hicho anaweza pata
maambukizi, hili lilipaswa ku-
chambuliwa udhibiti wake kwe-
nye sera,” alishauri.

Aliitaja  upungufu mwingine
ni kutokuainishwa kwa makundi
maalumu katika sera ambayo kwa
uhalisia ndiyo wahusika wakuu
wa utunzaji wa mazingira.

“Ninaipongeza serikali kwa
kuwatambua wanawake kwenye
sera katika utunzaji wa mazin-
gira, lakini kuna makundi ya wa-
nawake, watu wenye ulemavu na
wazee wapo mstari wa mbele kati-
ka utunzaji wa mazingira, serikali
ingefafanua ujumuishi wa makun-
di haya katika sera,” alishauri.

Veronica Korela, Mwendesha
Sera katika Taasisi ya Nipe Fagio,
alishauri kuwapo kwa sera ya
usimamizi wa taka ngumu inay-
ojitegemea kwa kuwa jambo hilo
linaonekana kuwa sugu nchini.

“Ninafikiri serikali ingetunga
sera ya usimamizi wa taka ngumu
inayojitegemea, ifafanue kwa kina
ikiwamo kuijengea jamii utayari
wa kudhibiti taka katika ngazi ya
familia, kwa sababu taka ngumu
zimekuwa tatizo sugu na kwa
kweli kuna maeneo hayaangaliki
mara mbili kutokana na kujaa kwa
taka hizi,” alisema Veronica.

TAWIA yatekeleza
mwongozo wa
kukabili UVIKO-19

Na Sabato Kasika

CHAMA cha Wajane
Tanzania (TAWIA) kimese-
ma kinasimamia hatua
zote zinazoelekezwa na
mwongozo wa Wizara va
Afya kuhusu kujikinga na
ugonjwa wa UVIKO-19 kwa
ajili ya usalama wa afya za
wanachama wake.

MKkurugenzi wa chama
hicho, Rose Sarwat, aliiam-
bia Nipashe juzi kuwa kila
mwanachama wa TAWIA
ameelekezwa kuwa na ndoo
ya maji tiririka, vitakasa
mikono na barakoa nyum-
bani kwake na kuvitumia.

“Tunazingatia mwongozo
huo kuanzia nyumbani hata
ofisini kwetu kuna huduma
hiyo pia. Ni lazima mgeni
anawe mikono kwa maji
tiririka na ni lazima awe
amevaa barakoa ndipo
aingie ofisini,” alisema
Rose.

Aliongeza kuwa lengo
la chama hicho kuweka
wajane pamoja ni kutam-
buana, kufahamiana, kujua
vikwazo mbalimbali wana-
vyopitia na kutafuta njia
kuvitatua.

Alisema wamekuwa waki-
saidiana kusomesha watoto,
elimu ya sheria, afya, sai-
kologia, biashara na uja-
siriamali, pia kushirikiana
na taasisi nyingine kutoa
elimu kwa jamii iiwatam-
bue wajane, kuwapenda,
kuwathamini na kuwasaidia
kwa hali na mali.

Rose alisema chama hicho
pia kinasimamia sheria
inayotetea haki za mjane
Tanzania, ikiwamo hati ya
mirathi na usimamizi wa
mali za familia baada ya
kifo cha mume na kureje-
sha matumaini mapya kwa
mjane na wajane wata-
rajiwa.

“Pamoja na hayo, hatu-
wezi kuwa kimya kuhusu
corona, ndiyo maana tuna-
himiza wanachama wetu
kufuata mwongozo wa Wiz-
ara ya Afya ambao unaele-
keza kuchukua hatua hizo
za kujikinga na ugonjwa
huo,” alisema.

Akizungumzia kuhusu
chanjo, mkurugenzi huyo
alisema hilo ni suala la
hiari ya mtu binafsi am-
balo kila mmoja anatakiwa
kuamua mwenyewe kwenda
kuchanja au kubaki bila
kupata huduma hiyo.

“Kwa hiyo mwanachama
awe amechanja au bado, tu-
nataka kuhakikisha anazin-
gatia mwongozo wa wizara,
na huwa tunawatembelea
wanachama wetu kuwajulia
hali, lakini pia kuangalia
kama wanazingatia mwon-
g0z0," alisema.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, Dk.

John Mduma (wapili kushoto), akiwa na baadhi ya wadau wali-
ohudhuria Mkutano Mkuu wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF),
wakifuatilia hotuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), katika
mkutano huo uliofanyika Mjini Unguja, Visiwani Zanzibar. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

WCF yawataka waajiri
watumie fursa iliyoko

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MFUKO wa Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF) umewahimiza
waajiri nchini kuchangambkia
fursa ya punguzo la michango
lililotolewa na serikali kuanzia
Julai Mosi, 2021 ili kulinda nguvu
kazi na kuongeza ari ya wafan-
yakazi wao.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko
huo, Dk. John Mduma, alitoa rai
hiyo alipozungumza na wahariri
baada ya Ufunguzi wa Mkutano
Mkuu wa Jukwaa la Wahariri
Tanzania (TEF) 2022 uliofanyika
mjini Unguja.

Dk. Mduma alisema kuwa
katika mafanikio ya siku 365
za Rais Samia Suluhu Has-
san madarakani, WCF inajivu-
nia kuboresha mazingira ya
uwekezaji na biashara nchini
kwa kukubaliwa kutoa punguzo
la uchangiaji kutoka asilimia
moja kwa waajiri wa sekta bin-
afsi hadi kufikia asilimia 0.6 na
punguzo la riba ya madeni ya
nyuma ya michango kwa sekta
zote kutoka asilimia 10 mpaka
asilimia mbili (2).

Alifafanua kuwa moja ya
wajibu wa WCF ni kulinda ngu-
vu kazi ya wafanyakazi kuan-
zia matibabu ya mfanyakazi
aliyepata ajali au ugonjwa ku-
tokana na kazi ili kuwawezesha
waajiri kuendelea kusimamia
uzalishaji wakati wafanyakazi
wao wakiendelea kuhudumiwa
na WCF.

“Ninakushukuru sana Mwe-
nyekiti wa TEF kwa kutupa
nafasi hii ya kushiriki kwenye
hadhira hii ambayo kimsingi
inatuwezesha  kuufahamisha

umma kuhusu WCF inavy-
owajibika katika kulinda nguvu
kazi ya Tanzania.

“Tunapenda kuwahimiza
waajiri wa sekta binafsi ku-
changamkia fursa hizi za
uboreshaji ikiwamo punguzo la
uchangiaji na tozo ili kuepusha
migogoro isiyo ya lazima kati
yao na wafanyakazi,” alisema
Dk. Mduma.

Alibainisha kuwa WCF ina-
shirikiana kwa karibu na Taasisi
ya Hifadhi ya Jamii Zanzibar
(ZSSF) ikiwamo kubadilishana
mawazo na kupeana uzoefu juu
ya masuala ya fidia kwa wafan-
yakazi.

“Sisi kama wabobezi karibu
miaka saba sasa ya utekelezaji
wa Sheria ya Malipo ya Fidia
kwa Wafanyakazi, tumekuwa
tukipeana uzoefu na kujadiliana
nao ili nao waweze kuelekea
kwenye upande huo,” alisema.

Mtaalamu wa Takwimu wa
WCF, James Tenga, aliwaju-
lisha wahariri kuhusu masu-
ala mbalimbali ya utekelezaji
wa majukumu ya mfuko huo
ikiwa ni pamoja na taratibu za
madai ya fidia kwa mfanyakazi
anapoumia, kuugua au kufariki
dunia kutokana na kazi ili kulip-
wa fidia.

Pia alisisitiza umuhimu wa
waajiri kujisajili katika mfuko
na kuwasilisha michango ya kila
mwezi ambapo kwa sasa hudu-
ma zote za mfuko huo hutolewa
kwa njia ya mtandao ikiwamo
uwasilishaji wa madai.

Mkutano Mkuu wa TEF, 2022
ulifunguliwa na Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, Unguja, Zanzibar.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA KWA KUTUMIA

TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI‘LBT’

1. UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology
(ICoT)' ni Taasisi ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi chenye makao yake
makuu katika Manispaa ya Morogoro na tawi Mkoani Mbeya. Taasisi
inawatangazia wananchi wote kuwa kimepanga kuendesha kozi mbali
mbali za kujenga/kuimarisha uwezo wa kiutendaji kazi. Hivyo,
inawatangazia watu wote wenye sifa na nafasi za kushiriki mafunzo ya
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi kutuma maombi kwa Kozi zifuatazo: -

5. WALENGWA WA MAFUNZ0:
(a) Walengwa wa kozi ya Matumizi ya software ya ‘MS Project’ katika
kufanya makadilio ya gharama za ujenzi (‘Application of Microsoft
Project software for Project Cost estimation’) ni: -
i.  Mameneja wa miradi,
ii. Wahandisi wote kutoka sekta ya Umma na binafsi,
ii. Mafundi Sanifu wanaofanya kazi za usimamizi wa miradi
kutoka sekta ya Umma na binafsi,

SN JINALAKOZI MUDA WA MAFUNZO KITUO CHA MAFUNZO ) ) . ) B
— - — - - - iv. Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka
1| Matumiziya software ya ‘MS Project katika Sikutano (5) Mkoani Morogoro katika L . . S
" . taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,
kufanya makadilio ya Gharama za Ujenzi Chuo cha

v. Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa
kazi zao za matengenezo / ukarabati wa barabara kwa
kutumia Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

vi. Watu binafsi wenye uzoefu katika matumizi ya kompyuta na
wanaohitaji kujua matumizi ya ‘software’ya ‘MS Project’.

(‘Application of Microsoft Project software | 0410412022 - 08/04/2022 1CoT - Morogoro
for Project Cost Estimation’)

Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya
Barabara za Changarawe kwa Kutumia

Teknolojia Stahiki ya Nguvukaz.

Wik Kumi (10)

~

Mkoani Mbeya katika
111042022 - 17/06/2022 Chuo cha CoT - Mbeya

Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Wiki Kumi (10) Mkoani Morogoro Katika
Barabara za Changarawe kwa Kutumia Chuo cha
Teknolojia Stahiki ya Nguvukaz. 111042022 - 1710672022 1CoT - Morogoro

w

(b) Walengwa wa kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za
Changarawe kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ni: -

i.  Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na
binafsi,

ii. Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na
binafsi,

Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka

Taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

iv. Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa
kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa barabara kwa
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

v. Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au

2. MAADA /MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:

(a) Kozi ya ‘Application of Microsoft Project software for Project
Cost estimation’
Katika kozi hii, washiriki watajifunza mambo mbalimbali juu ya
kutengeneza mradi, kuingiza rasilimali za mradi, kufanya
makadilio ya gharama za mradi,na kufuatilia maendeleo ya mradi
katika hatua mbali mbali kwa kutumia ‘software’ ya ‘Microsoft

Project’. majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza zaidi kazi
zabarabara.
(b) Kozi ya ukarabati na matengenezo ya Barabara za
Udongo/Changarawe 6. LUGHA YA MAFUNZO:
Washiriki watajifunza mambo mbalimbali juu ya ukarabati na Lugha itakayo tumika kufundishia katika kozi zote ni Kiingereza na
matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Kiswahili.
Nguvukazi. Pia, watajifunza mambo mbalimbali juu ya; mpango wa
kazi (Planning), Uongozi sehemu za kazi na mbinu za usimamiaji 7. ADAZA USHIRIKI

a) Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe
kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:
i.  Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi,
atalipa ada kiasi cha Tsh. 900,000; na
ii. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi
zinazotolewa na Taasisi atalipa ada kiasi cha Tsh. 1,600,000.

wa kazi, vipimo vya kazi, usimamiaji wa mikataba, Uwekaji wa
tabaka la changarawe pamoja na ujenzi wa makalavati.

Kozi hii imekusudia kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kutosha
katika kufanya na kusimamia kazi za ukarabati na matengenezo ya
barabara za changarawe/ udongo kwa ubora wa hali ya juu.

3. NJIAZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika kwa nadharia na kwa vitendo. Mafunzo ya nadharia
katika kozi ya Matumizi ya software ya ‘MS Project’ katika kufanya
makadilio ya gharama za ujenzi (‘Application of Microsoft Project
software for Project Cost estimation’), yataambatana na vitendo katika
muda wote wa mafunzo. Kozi imesajiliwa na ERB hivyo washiriki
watapata ‘PDUs'".

b) Kozi ya matumizi ya software ya ‘MS Project’ katika kufanya
makadilio ya gharama za ujenzi (‘Application of Microsoft Project
software for Project Cost estimation’):

Gharama za kozi hii ni shilingi za Tanzania 500,000 (Laki tano tu)
ambayo itagharamia mafunzo yenyewe, chai ya asubuhi na
chakula cha mchana tu katika kipindi chote cha mafunzo.

Aidha, ada ya ushiriki ilipwe kwa kutumia ‘control number’
itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa
kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

Katika kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe
kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi, mafunzo ya nadharia
(darasani) yatafanyika kwa muda wa wiki nne (4) na mafunzo ya vitendo
(site)yatafanyika kwa muda wa wiki sita (8).

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa
hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa kutumia anuani ya Posta
au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa
kutumia namba zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

4. MALENGO YAKOZI
Malengo ya kozi ya Matumizi ya software ya ‘MS Project’ katika kufanya
makadilio ya gharama za ujenzi (‘Application of Microsoft Project
software for Project Cost estimation’) ni kama ifuatavyo: -

i. Kuwapatia washiriki ujuzi wa kutumia ‘software’ ya ‘MS Project
katika kukadilia gharama za miradi;

ii. Kuwajengea/kuwaimarishia uwezo washiriki katika kufanya kazi
za kuendesha, kusimamia na kufuatilia maendeleo ya miradi kwa
urahisi na ufanisi zaidi kwa kuwapa ujuzi wa matumizi ya ‘software
ya'MS Project’ katika kazi za miradi; na

iii. Kuwaongezea sifa za ushindani katika soko la ajira.

'

Muhimu:

1. Washiriki wa kozi ya Matumizi ya software ya ‘MS Project’ katika kufanya
makadilio ya Gharama za Ujenzi (‘Application of Microsoft Project
software for Project Cost Estimation’) wanatakiwa kuja na kompyuta zao
kwa ajili ya kufanyia mazoezi yatakayotolewa wakati wa mafunzo.

WASILIANA NASI

it . i ) .
Maada zitakazofundishwa katika kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya MKUU WA TAASISI

Barabara za Changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi
yanalenga kumpatia mshiriki mbinu mbalimbali juu ya matumizi ya
Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi katika:

i.  Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa
matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent, Periodic and
Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani 'road
rehabilitation’;

iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa
barabara;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa
kufungua kampuni za ujenzi wa barabara zinazotumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi yaani "SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR
BASED CONTRACTORING FIRMS" kisha kupata sifa za kisheria za
kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa barabara
zinayotolewa na TARURA au TANROADS.

Institute of Construction Technology ICoT,
S.L.P 963, MOROGORO.

Simu : 023- 2935229/023- 2935226
: 0762 409087/0786 384 062

: 023-2935227

: mwti@morogoro.net

216747502

Nukushi
Uarua pepe

Institute of Construction Technology ICoT,
S.L.P 1957, MBEYA.
Simu : 025295 7484/5
: 0787 059 555/0769 317 404/0765 251509
Nukushi : 025 295 7486
Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz, attimbeyafrica@gmail.com
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HABARI KITAIFA

Ukimwona

Kijana
huyu, toa
taarifa

Na Mwandishi Wetu

KULWA Samweli (35) (pichani),

wilayani Magu, amepotea baada
ya kwenda matembezi Machi 9,

mwaka huu.
Akizungumza na Nipashe
jana, dada yake, Joyce Safi,

alisema mdogo wake huyo ana
matatizo ya akili na amekuwa

akitoka nyumbani na kwenda

kutembea mitaani kisha kurudi

nyumbani.

“Siku ya tukio majira ya saa

11 jioni, alitoka kama kawaida
yake, tukajua hayuko mbali,
lakini tukashangaa muda
unazidi kwenda na harudi

nyumbani. Tukaanza kumtafuta

bila mafanikio mpaka leo hii,”
alisema.

Aliongeza kuwa siku ya tukio

mdogo wake huyo alikuwa
amevaa jezi ya Chelsea ya

rangi ya bluu yenye namba 16
mgongoni, suruali ‘track’ na yebo

nyeusi.
Alisema kuwa baada ya
kumtafuta bila mafanikio

walitoa taarifa Kituo cha Polisi

Wilaya ya Magu na kufungua
jalada lenye namba RB 467.

Joyce alisema yeyote
atakayemwona, atoe taarifa
kituo cha polisi kilichoko
karibu au apige simu kwenda
namba 0689093032 au
0785158694.

Salaam, Omary Kumbilamoto. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC ataka usimamizi miradi ya bilioni 38/-

Na Christina Haule, KILOSA

MKUU wa Wilaya ya Kilosa
Morogoro amewaagiza
wananchi, viongozi wa kata na hal-
mashauri kuhakikisha wanasima-
mia vyema utekelezaji wa miradi
ya maendeleo inayogharimu zaidi
ya Sh. bilioni 38 zilizotolewa na

mkoani

serikali.

zilizofanyika wilayani humo.

Kiongozi huyo alisema wilaya
hiyo ni miongoni mwa zilizopewa
fedha nyingi za miradi ya maen-
deleo katika kipindi cha mwaka
mmoja wa Rais Samia madarakani.

Alisema fedha hizo zimetumika
katika ujenzi wa miradi mbalimba-
li ikiwamo ya barabara, minara 12

Alhaji Majid Mwanga aliagiza
hayo juzi wakati wa sherehe za
kuelekea mwaka mmoja wa Rais
Samia Suluhu Hassan madarakani

za ugonjwa wa UVIKO-19.

wa anwani za makazi.

haitawafumbia macho.

bavyo vilikosa huduma ya simu na
madarasa yaliyojengwa kwa fedha
za mkopo wa kukabiliana na athari

Alisema kuwa bila usimam-
izi kwenye utekelezaji huo, ha-
watafikia malengo ya kumuunga
mkono Rais Samia, hivyo akawa-
taka wananchi kuhakikisha wana-
shiriki vya kutosha katika miradi
ya serikali ukiwamo unaoendelea

Alisema itakuwa ni aibu kama
vibao vitakavyowekwa katika mi-
taa yao kwa ajili ya kutambulisha
mitaa na nyumba zao wakavikuta
kwa wauzaji wa vyuma chakavu.

Mkuu wa Wilaya alitoa angalizo
kwa wale wenye nia ya kuiba na
kuuza miundombinu hiyo kama
vyuma chakavu kuwa serikali

Mwanga pia aliwataka wananchi
kuhakikisha wanapata chanjo ya
UVIKO-19 na kujitokeza kushiriki
Sensa ya Watu na Makazi itayosa-
idia kujua mabilioni ya fedha wal-
izopata mwaka huu yanatosha au
hayatoshi katika kutekeleza miradi
ya maendeleo.

Pia aliwahimiza wananchi ku-
muunga mkono Rais Samia kwa
kupanda miti mitano kwa kila kaya
(mitatu ya matunda na miwili ya
kivuli).

Alisema wazazi, viongozi wa vi-
jiji, vitongoji na kata wanapaswa
kuhakikisha watoto wote wasi-
oenda shuleni wanaenda shuleni
kwa kuwa hadi sasa karibu asilimia
16 ya watoto wote wanaotakiwa
kwenda kidato cha kwanza wilay-
ani humo bado hawajaripoti shu-
leni.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-

induzi (CCM) wilayani humo, Amer
Mubarak, aliiomba serikali kuwa-
saidia kupata vivuko katika reli ya
mwendokasi ambavyo vilikuwa
vikipatikana zamani ili kuwapun-
guzia  kero ya ajali za mara kwa
mara.

Awali Mbunge wa Kilosa, Prof.
Palamagamba Kabudi, aliishukuru
serikali kwa kujali maisha ya watu
wa kawaida kwa kutoa fedha za
utekelezaji wa miundombinu ya
madaraja kuunganisha kata kwa
kata na tarafa kwa tarafa likiwamo
daraja kubwa la Mto Mkundi kwe-
nye Kata ya Berega.

Alisema Mji wa Kilosa ndio
utakaokuwa kiungo cha usafiri
baada ya muunganiko wa barabara
za kati ya mikoa ya Tanga, Kiliman-
jaro, Arusha, Iringa, Mbeya, Ru-
vuma, Zambia, Congo ya Mashariki
na Malawi.

Benki ya TCB yazindua tawi la 6 mkoani Arusha

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara Tanzania
(TCB) imekipandisha hadhi kituo
cha huduma cha Usa River wilayani
Arumeru kuwa tawi kamili na ku-
fanya taasisi hiyo kongwe ya fedha
nchini kuwa na jumla ya matawi sita
katika Mkoa wa Arusha.

Tawi hilo jipya lilizinduliwa rasmi
[jumaa wiki iliyopita na Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, John Mongella,
aliyeipongeza benki hiyo kwa kuon-
goza ajenda ya taifa ya huduma ju-
muishi za fedha.

Kiongozi huyo alisema ku-
pandishwa hadhi kwa kituo cha
Usa River ni ushahidi mwingine wa
dhamira ya TCB kuzipeleka huduma

zake karibu na wananchi na kush-
iriki kiamilifu katika ujenzi wa taifa.

Mongela aliwahimiza wananchi
wa eneo hilo, hasa wanawake, ku-
tumia fursa hiyo kuboresha maisha
yao na kuchochea shughuli za uzal-
ishaji mali. Alisema Mkoa wa Arusha
utaendelea kuwa karibu na TCB na
kufanya kazi na benki hiyo kwa ajili
ya maendeleo ya nchi.

Awali Ofisa Mtendaji Mkuu wa
TCB, Sabasaba Moshingi, alisema
kituo hicho kilichokuwa kwenye
ofisi za Shirika la Posta (TPC) kime-
pandishwa daraja kutokana na ku-
fanya vizuri kibiashara na kukua
kwa shughuli zake.

“Benki yetu imepata mafanikio
makubwa na kwa sasa Tawi la Usa

River lina jumla ya wateja 5,916 wa-
naofurahia huduma mbalimbali
za kibenki hususani mikopo yenye
riba nafuu kama ya kilimo, biashara,
watumishi na wastaafu pamoja na
kufanya miamala mbalimbali ya
kifedha ndani na nje ya nchi,” Mosh-
ingi alibainisha.

Aliongeza: “Kwa kipindi cha mwa-
ka 2020 mpaka February 2021, tawi
limeweza kutoa mikopo ya kiasi cha
Sh. bilioni 5.78 kwa wadau mbalim-
bali. Kukua kwa biashara kumefani-
kisha benki kuhama kutoka katika
ofisi ndogo za TPC na kuhamia ka-
tika jengo jipya tunalolizindulia leo
lenye nafasi kubwa na kuwezesha
kutoa huduma kwa ubora na uma-
hiri zaidi.”

Matawi mengine ya TCB mkoani
Arusha ni ya Meru, Kwamorombo,
Mto wa Mbu, Sokoine na Tanzanite.
Tawi la Usa River ni la nne kufunguli-
wa na benki hiyo mwaka huu baada
ya uzinduzi wa yale ya Kigamboni,
Mpanda na Mbinga yaliyoko katika
mikoa ya Dar es Salaam, Katavi na
Ruvuma mtawalia.

Moshingi alisema tawi hilo lina
wafanyakazi 12 wanaosaidiwa na
mawakala 60 kuihudumia wilaya
hiyo. Aliongeza kuwa TCB pia ipo
mstari wa mbele kwenye shughuli
za kijamii kwa kutoa misaada mbal-
imbali.

“Ni matarajio yetu kuwa biashara
itaendelea kukua na kutuwezesha
kufungua matawi katika kila wilaya

ili kuwezesha bidhaa na huduma
zetu kuwawafikia Watanzania wote
kwa ukaribu zaidi,” Moshingi alise-
ma.

Kiongozi huyo alisema TCB pia
imepata mafanikio makubwa ki-
ubunifu na kidijitali, akitolea mfano
huduma ya kuweka akiba kwenye
vikundi ya M-koba. Kwa kushiriki-
ana na Kampuni ya Vodacom tayari
wamekusanya zaidi ya Sh. bilioni 27
kupitia huduma hiyo.

“Lakini kikubwa zaidi, benki yetu
imefanikiwa kutoa kadi za Visa,
hivyo basi wananchi wa Arusha na
Tanzania kwa ujumla karibuni sana
mjipatie kadi za Visa kwa kufaniki-
sha miamala yoyote popote mlipo,”
Moshingi alisisitiza.
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LONDON, England

SIMU wa Ligi Kuu England

202122, umekuwa wa kufura-

hisha, huku mbio za nne bora

za juu na kushuka daraja ziki-
shika kasi.

Mbio za taji pia ziko wazi. Lakini pen-
go kati ya vita hivi vingi limepunguzwa
kwa sababu ya wachezaji fulani, ambao
wamepata kiwango kizuri hivi karibuni.

Ligi Kuu England (EPL), ina baadhi ya
wachezaji wasio na kiwango kikubwa ba-
rani Ulaya kwa sasa.

Msimu wa sasa wa ligi hiyo umekuwa
hautabiriki, huku nyota kadhaa wakiwa
nje ya kiwango chao cha mwanzoni mwa
msimu. Lakini, sasa wanakuja kivyao, na
pia kuna seti nyingine ya wachezaji am-
bao wamekuwa thabiti katika kipindi ki-
zima cha msimu.

Lakini jambo la sasa ni muhimu zaidi,
na wachezaji ambao wanapiga hatua wa-
naweza kuthibitisha katika nne bora, sita
bora na mbio za ubingwa.

Kwa maelezo hayo, tunawaangalia
wachezaji watano walio katika kiwango
bora zaidi kwenye Ligi Kuu hiyo kwa sasa
- Machi 2022, hawa hapa...

#5. ORIOL ROMEU

Oriol Romeu amekuwa na kipaji katika
mwezi mmoja uliopita akiwa na South-
ampton. ‘Watakatifu’ hao walikuwa kwe-
nye nafasi ya kati katika msimamo wa Ligi
Kuu hadi mwezi uliopita, lakini sasa wa-

naonekana kukimbilia kwenye sita bora.

Kocha Ralph Hasenhuttl ni mtaalamu
wa kutengeneza wachezaji bora zaidi ku-
toka kwa wachezaji wake na amefanya
hivyo hivyo na Romeu katika kipindi cha
mwezi mmoja uliopita. Kiungo huyo al-
ipitisha mpira kwa utulivu huku pia aki-
toa ulinzi wa kutosha kwenye safu yake
yanyuma.

Alimaliza mwezi wa ajabu kwa kufunga
katika ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Norwich mwishoni mwa Februari.

Iwapo Romeu ataendelea hivyo, kikosi
hicho kitakuwa kila nafasi ya kumaliza ka-
tika nafasi sita za juu msimu huu.

#4. JAMES WARD-PROWSE

Kutoka kwa mchezaji mmoja wa
Southampton hadi mwingine, James
Ward-Prowse ameendelea kuthibitisha
umuhimu wake kwa klabu hiyo msimu
huu.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 27,
anacheza kwa hamu nyingi na huweka
kila kitu uwanjani wiki baada ya wiki.

Mikwaju ya faulo iliyotiwa saini na
Ward-Prowse karibu kila mara inalenga
lango isipokuwa kama golikipa wa timu
pinzani ataweza kuokoa hatari.

Alidhihirisha ubora wake kutokana na
pasi zake mbili za haraka katika ushindi
wa mabao 3-2 dhidi ya Tottenham Hot-
spur mapema Februari. Akiwa na mabao
sita na asisti nne kwa jina lake, Ward-
Prowse amekuwa na uthabiti wa hali ya
juu katika Ligi Kuu msimu huu.

KIWA

LIGKO

NGO L
SINKWAYSASAS

#3. JOAO CANCELO

Joao Cancelo amekuwa beki wa pem-
beni bora zaidi kwenye Ligi Kuu England
msimu huu. Mchezaji huyo wa Ureno ali-
kuwa na mwisho mzuri msimu uliopita
na amekuwa kwenye kiwango cha juu
katika misimu yote ya sasa.

Ingawa viungo wa kati wa Manchester
City wameajiriwa na kazi ya kutengeneza
mabao, Cancelo amejitwika jukumu la
kushambulia kila mara na kutoa mchango
wa kushambulia. Lakini hiyo haimaanishi
kuwa amesahau kazi yake ya ulinzi kwani
ana akili sana katika suala hilo pia.

Ingawa hakuwa na mchango wowote
wa mabao kwa mwezi uliopita, alikuwa
sehemu ya safu ya ulinzi iliyoruhusu
bao pekee katika mchezo mmoja kati ya
mechi tatu za Ligi Kuu England.

Cancelo ana bao moja na asisti tano
kwenye ligi msimu huu, lakini anaweza
kuongeza idadi hii kutokana na kiwango
chake cha moto.

#2. HEUNG-MIN SON

Heung-min Son amekuwa mmoja wa
mawinga bora zaidi kwenye Ligi Kuu ka-
tika miaka michache iliyopita. Raia huyo
wa Korea Kusini amekuwa kwenye ki-
wango chake bora akiwa na Tottenham
Hotspur.

Wakati wachezaji wachache sana wali-
hamasishwa na uteuzi wa kocha Nuno
Espirito Santo, Son alifanikiwa chini yake.

Mambo yameendelea kuwa sawa chini
ya Antonio Conte na winga huyo ame-

KOCHA GANI CHAGUO SAHIHI MANCHESTER UNITED? UK. 12-13
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HAT-TRICK aliyofunga Cristiano
Ronaldo wakati Manchester
United ikishinda 3-2 dhidi ya
Tottenham Hotspur juzi, ni ya
kwanza kwake kwenye Ligi Kuu
England baada ya miaka 14 na
siku 59, mara ya mwisho kwa
nyota huyo wa Ureno kufunga
mabao matatu katika ligi hiyo ili-
kuwa katika ushindi wa 6-0 dhidi
ya Newcastle United mwaka
2008.

/ A

kuwa bora zaidi katika miezi michache
iliyopita akicheza kwa upatina mzuri na
Harry Kane.

Wawili hao wamekuwa hatari kwenye
shambulio la kujibu mashambulizi na
nyota huyo wa Asia amekuwa akipenya
safu ya ulinzi ya upinzani kwa urahisi.

Son alifunga mabao mawili Februari
na sasa ana mabao 10 ya ligi na asisti tano
msimu huu, akionyesha uchezaji wake
thabiti katika kipindi chote cha msimu.

#1. HARRY KANE

Harry Kane alikuwa na moja ya mwan-
70 mbaya zaidi msimu huu. Sakata lake la
uhamisho lililoshindikana lilibeba mzigo
mkubwa akilini mwake na alishindwa ku-
fanya vema chini ya kocha Nuno Espirito
Santo.

Hata hivyo, Antonio Conte ameweza
kupata kilicho bora zaidi kutoka kwa
nyota huyo wa Spurs. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa England alikuwa na mabao
machache pekee hadi Desemba, lakini
amefikisha jumla ya mabao nane kwenye
ligi na kutoa asisti tatu.

Umuhimu wake ulionekana katika
ushindi wa mabao 3-2 wa hivi karibuni
dhidi ya Manchester City, kwani alifunga
mara mbili, zikiwamo dakika za nyongeza
na kuipa timu yake pointi zote tatu.

Kane ni mmoja wa washambuliaji wal-
io na kiwango kizuri na kila anachogusa
hugeuka dhahabu. Mshambuliaji huyo
anaweza kuwa sababu ya Tottenham ku-
fanikiwa kutinga nne bora msimu huu.
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KOCHA GANI
CHAGUO
SAHIHI MAN
UNITED?

MANCHESTER, England

ANCHESTER United iliyo na nyota

wengi bado inashindwa kubadili-

sha uchezaji wake na kuwa wa

ushindi. Wakati mapambano ya
uwanjani yakiendelea, pia kuna suala la kuch-
agua kocha wa kudumu anayefuata.

Majina kadhaa yanajadiliwa
kama ndio yenye nafasi ya ku-
chukvua kazi hiyo. Wakati uvumi
huo ukiendelea, hapa kuna
mwonekano wa baadhi ya ma-
jina maarufu wa nafasi ya kocha
wa ‘Mashetani Wekundu’ hao.
Mmoja wao anaweza kuteuliwa
katika Kipindi cha majira ya
joto kinachokuja.

Hapa tunajadili majina ya makocha wakub-
wa ambao wanatajwa zaidi kuwania nafasi
hiyo kipindi cha majira ya joto kinachokuja,
twende sasa...

JE, HAAG ATAKUWA KOCHA AJAYE
MAN UNITED?

Erik Ten Haag, kocha wa sasa wa Ajax, ni
chaguo maarufu miongoni mwa mashabiki
wa Manchester United. Tangu mwaka 2017,
Mholanzi huyo amenyakua mataji mawili
ya Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie, kati ya
mashindano matatu kamili ambayo amesh-
iriki, mataji mawili ya KNBV na Supercup
moja.

Katika msimu wa 2021/22, Ajax kwa sasa
inaongoza kwenye ligi hiyo kwa pointi mbili
zaidi huku ikiwa imebakiwa na mechi 10
kuchezwa.

Haag pia amefanikiwa kuiongoza klabu
yake katika fainali nyingine ya Kombe la
KNBYV, ambayo inatazamiwa kuchezwa dhidi
ya PSV Aprili, ambao kwa sasa wamepitwa
pointi mbili pekee nyuma ya Ajax kwenye
msimamo wa ligi.

Haag anapenda kuichezesha timu yake
kupitia kwa mawinga na mabeki wa pem-
beni, na hilo linazifanya timu anazokutana
nazo kuwa

kwenye wakati mgumu.

Katika hatua ya mtoano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu wa 2018/19, Ajax walikuja
wakiwa pungufu katika mechi zao zote. Hata
hivyo, waliwatupa nje Mabingwa Watetezi,
Real Madrid na Juventus, kabla ya kufungwa
na Tottenham Hotspur kwenye nusu fainali.

Wengi wanaamini kwamba Haag anaweza
kuwa kitu kikubwa kinachofuata katika ju-
kumu la usimamizi wa mpira wa miguu. Je,
Man United wataweza kumpata katika ma-
jira ya joto?

Hilo ni gumu kusema hivi sasa, lakini
kumekuwa na taarifa kwamba, Haag anasu-
biri Man United wampate. Lakini nafasi ya
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao
inaweza kuwa jambo muhimu katika uamuzi
wake.

JE, POCHETTINO ATAFANIKISHA
MPANGO HUO?

Mauricio Pochettino kwa sasa ameajiriwa
katika Klabu ya Paris Saint Germain. Lakini
tumeona ripoti nyingi zikionyesha kuwa
hana furaha katika klabu hiyo. Raia huyo wa
Argentina amejidhihirisha katika Ligi Kuu
kwa miaka sita ya kazi yake.

Baada ya kuonyesha kiwango kizuri akiwa
Southampton, wakiboresha msimamo wao
wa ligi kutoka nafasi ya 14 hadi ya nane, ali-
hamia Tottenham Hotspur, ambako, licha ya
kutoshinda taji lolote, alileta uthabiti katika
uchezaji wa timu hiyo. Alifanikiwa kumaliza
katika nafasi nne bora katika kila msimu al-
iokaa klabuni hapo, isipokuwa msimu wa
kwanza.

Moja ya sababu kuu kwa nini mashabiki
wengi wangependa kumwona kwenye
dimba la Old Trafford ni uvumi kwamba,
anaweza kumleta Harry Kane pale Man
United.

Kane alistawi chini ya Pochettino na ame-
kuwa mmoja wa washambuliaji bora barani
Ulaya. Haitashangaza iwapo Kane ataamua
kuhama na kuungana na Mauricio katika
kusaka mataji, ambayo ameshindwa kutwaa
hadi sasa.

Pochettino anatumia mtindo wa kusham-
bulia wa uchezaji na msisitizo katika kuweka
alama kwa watu ili kuweka shinikizo kwa
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ERIK TEN HAAG

wapinzani. Safu ya kiungo imara, ambayo in-
aweza kupiga mpira mbele vizuri, ni muhimu
kwa timu za Pochettino kuendeleza masham-
bulizi.

Imependekezwa kuwa uongozi wa United
ungempendelea Pochettino kuliko wagom-
bea wengine wengi. Lakini Pochettino ana
mkataba na PSG hadi mwaka 2023 na kuon-
dolewa kwa timu hiyo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya 16-bora na Real Ma-
drid wiki iliyopita, kuna uwezekano na yeye
akatimka.

JE, UNITED INAWEZA KUMCHUKUA
ANCELOTTI?

Carlo Ancelotti hivi karibuni alihama ku-
toka Everton na kurejea Real Madrid ambako
amefurahia ushindi mwingi siku za nyuma.
Ancelotti ni mmoja wa makocha waliofani-
kiwa zaidi duniani, akiwa ameshinda Kombe
la Klabu Bingwa Dunia la FIFA mara mbili,
mataji matatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ma-
tatu ya UEFA Super na taji moja la Ligi Kuu.

Pia ana sifa ya kunyakua mataji katika ligi
tatu za Ulaya, Serie A, Ligue 1, na Bundesliga.
Ancelotti pia ameshinda mataji mengi ya ligi
ya ndani katika nchi tofauti barani Ulaya.

Zaidi ya hayo, inadaiwa kuwa kuwa Sir Alex
Ferguson amependekeza jina la Ancelotti
kwa viongozi wa juu wa Man United kama ko-
cha anayewezekana kwa klabu hiyo.

Kukutana tena na Cristiano Ronaldo
kunaweza kuwa pendekezo la kuvutia kwa
Muitaliano huyo, ikizingatiwa kwamba ali-
jaribu kumrudisha kwenye dimba la Santiago
Bernabeau msimu uliopita wa majira ya joto.
Ancelotti amekuwa akijulikana kuwa na mbi-
nu mahiri kulingana na timu anayoifundisha.

Tumeona akitumia zaidi mifumo ya 4-3-2-
1, 4-4-2, 4-3-3, na hata 3-5-2 wakati mwingine
katika ushambuliaji. Washambuliaji chini ya
Ancelotti kwa kawaida hufurahia mafanikio
mengi. Tena, kama wagombea wengine wa
kazi ya Man United, kutakuwa na mambo
mengi ya kuzingatia kwa kocha huyo mkong-
we wa soka kabla ya kurejea England.

Haya yote yanaweza kutegemea iwapo Man
United itamaliza kwenye nne bora ya Ligi Kuu
England msimu huu, au jinsi Real Madrid wa-
navyosonga mbele kutoka hapa.

Spotika ;

‘ Nukuu

“Rekodi yake ya mabao ni nzuri
kwa umri wake wa miaka 37, lakini
nadhani kama angejiunga na Man-
chester City, pengine angekuwa
na mabao 25 sasa, kwa sababu
wachezaji wazuri huko wangem-
pata kirahisi zaidi, wangekuwa na
mbinu ya kumweka ndani, wakati
nadhani baadhi ya wachezaji wa
Man United hawana maono hayo
yva kumweka golini,” Kochana

“Ninakataa kwamba kumekuwa na
aina yoyote ya mazungumzo kwa
[Erling] Haaland. Nina uhusiano
mzuri na [Mino] Raiola, lakini kama
ninataka mchezaji, lazima nizun-
gumze na klabu yake,” Rais wa
Barcelona, Joan Laporta.

“Ligi Kuu England ni ligi ngumu
duniani, hakuna shaka kwenye hilo,
lakini ni changamoto, na hakika
tunafurahia, kama tusingekuwapo
hapa mwaka huu au miaka miwli
iliyopita au mitatu, basi Manchester
City angekuwa bingwa Februari,”
Kocha wa Liverpool, Jirgen Kiopp.
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Na Adam Fungamwango

ADI kufika raundi ya 17 ya

Ligi Kuujumlayawacheza-

ji 13 wameonyeshwa kadi

nyekundu kutokana na
kufanya rafu na matukio mengine
mbalimbali yasiyo ya kiungwana
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara in-
ayoendelea.

Kwa mujibu wa takwimu

zetu na za Bodi ya Ligi,
mechi zinazoihusu timu
ya Simba ndizo zilizotoa
kadi nyingi zaidi kuliko
zingine. Jumla ya kadi
sita nyekundu imezihusu
mechi ambazo Simba
imecheza.

Ni jumla ya timu 10 ambazo
wachezaji wao wamezawadiwa
kadi nyekundu, huku sita zilizobaki
zikiwa hazina mchezaji aliyepewa
kadi ya aina hiyo.

Timu sita zilizobaki ambazo
wachezaji wake mpaka sasa hawa-
jaonja uchungu wa kadi nyekundu
hadi kufikia raundi ya 17 ni Yanga,
Azam FC, Geita Gold, Prisons, Bi-
ashara United, na Mtibwa Sugar.

Timu za Kagera Sugar na Na-
mungo FC ndizo zinazoongoza kwa
kuwa na kadi mbili nyekundu kila
moja kwa wachezaji wao wawili.

Uwanja wa Benjamin Mkapa,
unaongoza kwa mechi zake kuzali-
sha kadi nyingi zaidi, ukiwa na kadi
tano zilizotolewa kwenye uwanja
huo. Katika makala haya tunaanga-
lia wachezaji ambao wameonyesh-
wa kadi nyekundu, mechi gani na
sababu za kupata adhabu hizo,
haya sasa...

#1. ANUARY JABIR (DODOMA
JUJI'VS SIMBA)

Anuary wa Dodoma Jiji ndiye
mchezaji aliyeweka rekodi ya kuwa
wa kwanza kupata kadi nyekundu
kwenye mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu. Ilikuwa ni Oktoba
Mosi mwaka jana kwenye Uwan-
ja wa Jamhuri Dodoma, alikula
umeme, baada ya kumpiga kiwiko
beki wa Simba, Kennedy Juma,
mechi ikiisha kwa Simba kushinda
bao 1-0.

#2. JOSEPH MAJAGI (MBEYA
KWANZA VS DODOMA JUJI)
Mchezaji huyu wa Mbeya Kwan-
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NYOTA wa zamani wa Man-
chester United, Ryan Giggs,
ndiye mchezaji anayeshikil-
ia rekodi ya kuwa na mataji
mengi (36) kwa kuitumikia
klabu moja, akifutiwa na
Lionel Messi wakati akiwa
na Barcelona (mataji 35) na
Xavi Hernandez (Barcelona)
mataji 33.

za alikula umeme Oktoba 27, mwa-
ka jana kwenye Uwanja wa Sokoine
Mbeya, baada ya kumpiga kichwa
Aushutino Msata wa Dodoma Jiji
akiwa hana mpira dakika ya 28
baada ya kutokea sintofahamu kati
ya wachezaji wa pande zote mbili,
mechi ikiisha kwa suluhu.

#3. JUMA RAMADHANI
(POLISI TANZANIA VS SIMBA)

Juma alimwekea mguu usoni
Bernard Morrison aliyekuwa ndani
ya eneo la hatari na kusababisha
penalti ambayo iliwekwa wavuni
na Rally Bwalya Oktoba 27, mwaka
jana, kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, Simba ik-
ishinda bao 1-0. Ndiyo rafu pekee
ya kadi nyekundu iliyozaa mkwaju
wa penalti kwenye Ligi Kuu mpaka
sasa.

#4. BENEDICT JACOB (COAST-
AL VS SIMBA)

Mechi hii ilichezwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa Oktoba 31, mwaka
jana, Benedict akipata kadi nyekun-
du, ikiwa ni ya pili ya njano, ikito-
kana na kuupiga mpira kwa maku-
sudi ambao Henock Inonga alikuwa
anataka kupiga faulo. Mechi iliisha
kwa suluhu.

#5. HENOCK INONGA (SIMBA
VS COASTAL)

Ni mechi hiyo hiyo aliyopewa
kadi Benedict, ndiyo Inonga nayo
aliipata dakika chache baadaye.
Mechi ya Simba dhidi ya Coastal
Union iliyochezwa Oktoba 31,
mwaka jana ndiyo iliyoweka rekodi
ya kutoa kadi mbili nyekundu kwa

mchezo mmoja. Inonga alizawadi-
wa kadi hiyo baada ya kumpiga
kichwa Issa Abushehe, aliyemvuta
jezi.

#6. SANTOS MAZENGO (RUVU
SHOOTING VS YANGA)

Ilikuwa Novemba 2, mwaka jana
kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, wakati Yanga ikicheza dhidi ya
Ruvu Shooting na kushinda mabao
3-1. Mazengo alimfanyia rafu Fiston
Mayele nje kidogo ya eneo la hatari
na kulimwa kadi nyekundu.

#7. ABDULAZIZ MAKAME
(NAMUNGO VS SIMBA)

Kesho yake, Novemba 3, mwaka
jana, kwenye uwanja huo huo
wa Mkapa, kingo wa Namungo
Makame, naye alikula umeme wa
moja kwa moja, baada ya kum-
rukia miguu miwili kama mcheza
kung fu, beki wa Simba, Shomari
Kapombe kwenye mechi ambayo
iliisha kwa Simba kushinda bao 1-0.

#8. HAMISI KHALIFA (NA-
MUNGO VS YANGA)

Huyu ni mchezaji wa Namungo
ambaye alikula umeme Novemba
20, mwaka jana, kwenye Uwanja
wa Ilulu mkoani Lindi katika mechi
kati ya timu hiyo dhidi ya Yanga.
Mchezaji huyo aliongoza kupiga
penalti iliyotolewa na mwamuzi.
Na kwa sababu alikuwa na njano,
ilibidi apate nyingine. Timu hizo
zilitoka sare ya bao I-1.

#9. STEPHEN DUAH (KAGERA
SUGAR VS PRISONS)

Duah wa Kagera Sugar alim-
chezea rafu ya makusudi Moham-
ed Mkopi wa Prisons katikati ya
uwanja wakiwa peke yao na hawa-
na mpira. Akalimwa kadi nyekun-
du, huku timu yake ilichapwa bao
1-0 nyumbani, Uwanja wa Kaitaba,
Bukoba mkoani Kagera, mechi
ikichezwa Desemba 26, mwaka
jana.

#10. MPOKI MWAKINYUKE
(MBEYA CITY VS SIMBA)

Kwenye Uwanja wa Sokoine jijini
Mbeya, nahodha wa Mbeya City,
Mpoki Mwakinyuke, alikumbana
na kadi nyekundu baada ya kumka-
ta mtama straika wa Simba, Chris
Mugalu kwenye mechi iliyochezwa
Januari 17, mwaka huu. Wakati huo
tayari alikuwa na njano aliyoipata
kwa kupoteza muda. Simba ilifung-
wa bao 1-0.

#11. HAMISI KIIZA (KAGERA
SUGAR VS SIMBA)

Kiiza alipata kadi nyekundu
Januari 26, mwaka huu, akiwa na
njano moja kwa kosa la kuupiga
mpira nje, ikitafsiriwa kwanza ku-
totii maamuzi ya mwamuzi, pili
kupoteza muda. Ilikuwa ni mechi
kati ya Kagera Sugar dhidi ya Sim-
ba Uwanja wa Kaitaba, Bukoba,
mkoani Kagera, Simba ikilala kwa
bao 1-0. Wengine waliopata kadi
nyekundu ni Ismail Gambo wa
KMC kwenye mechi dhidi ya Coast-
al Union na Abuswamad Kassim
wa Ruvu Shooting.
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Walia kukosa maeneo va kuzika

Na Paul Mabeja, DODOMA

Dodoma  inakabiliwa

na tatizo la kukosekana

wa maeneo kwa ajili ya

ujenzi wa huduma za kijamii iki-

wamo eneo la makaburi, hali inay-

osababisha watu kuzikwa kwenye
maeneo ya makazi.

Diwani wa Kata hiyo, Nsudi
Bukuku, alibainisha hayo juzi al-
ipozungumza kwenye kikao cha
kutatua mgogoro wa ardhi baina
ya Jeshi la Magereza na wakazi
wa kata hiyo, Kata ya Makutupora
pamoja Mbalawala kilichoandali-
wa na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka.

Bukuku alisema hali hiyo ina-
tokana na kata hiyo kuzungukwa
na taasisi za serikali ikiwamo Jeshi
la Magereza, Jeshi la Wananchi
(JWTZ) na mradi wa ujenzi wa

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
Msalato.

Alisema kutokana na hali hiyo
maeneo kwa ajili ya ujenzi wa mi-
radi ya huduma za kijamii kama
shule na vituo vya afya yameko-
sekana. “Ndugu Mkuu wa Mkoa,
sisi hapa Msalato tuna kero kubwa
sana ya maeneo kwa ajili ya ujenzi
wa huduma za kijamii kama vile
shule, kituo cha afya pamoja na
maeneo kwa ajili ya kuzikana. Hali
hii inatulazimu kuzikana kwenye
maeneo ya makazi yetu,” alilala-
mika.

Diwani huyo alisema hivi sasa
shule ya msingi ambayo walikuwa
wakitegemea, eneo lake lime-
chukuliwa na mradi wa ujenzi wa
uwanja wa ndege.

“Shule ya msingi ambayo tu-
likuwa tukitegemea kwa miaka
mingi watoto wetu wasome im-
echukuliwa na mradi wa ujenzi wa

- mnva!
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uwanja wa ndege, hivyo hivi sasa
tunasubiri notisi ya kuondolewa
na mpaka sasa hatuna eneo am-
balo tunaweza kwenda kujenga
shule nyingine, hivyo mkuu wa
mkoa tunaomba tupatiwe eneo,”
alisema.

Bukuku aliongeza kuwa mae-
neo ambayo walikuwa wanayat-
egemea kujenga huduma za elimu
na afya kwa asilimia kubwa yana-
milikiwa na Jeshi la Magereza na
JWTZ Msalato.

“Haya maeneo ya karibu yote
yamechukuliwa na taasisi hizi
mbili pamoja na uwanja wa ndege
na eneo ambalo wanatupa kwen-
da kujenga ni mbali, takribani kilo-
mita 15,” alisema.

Naibu Waziri wa Kilimo na
Mbunge wa Dodoma Mjini, An-
thony Mavunde, alisema ukosefu
wa maeneo kwa ajili ya ujenzi
wa miradi ya maendeleo katika

kata hiyo umekuwa kero kwa wa-
nanchi.

“Eneo la Msalato ni kata ambayo
imebahatika kuwa na miradi mi-
kubwa ya kimaendeleo lakini hivi
sasa kumekuwapo na changamoto
ya ukosefu wa maeneo kwa ajili ya
ujenzi wa huduma za kijamii kama
vile shule na vituo vya afya na hata
maeneo ya maziko,” alisema.

Mavunde alisema serikali im-
etoa Sh. milioni 450 kwa ajili ya
ujenzi wa shule ya msingi, lakini
eneo walilopatiwa kwa ajili ya
kujenga shule hiyo itawalazimu
wanafunzi kutembea umbali kilo-
mita 15 kila siku kinyume cha sera
ya elimu inayotaka huduma kama
hizo kuwa eneo la karibu na jamii.

Akijibu hoja hizo, Mkuu wa
Mkoa (Mtaka) alisema amepokea
malalamiko ya pande zote na
atayawasilisha katika mamlaka
zinazohusika ili kupata ufumbuzi.

]
Wakazi 6,700
kupatiwa maji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKALA wa Majisafi
na Usafi wa Mazingira

Dodoma kabla ya Juni 30,
mwaka huu, ili kuwaondolea
adha ya upatikanaji wa maji
wakazi 6,747.

Akisoma taarifa ya
utekelezaji wa mradi huo
kwenye maadhimisho ya
Wiki ya Maji yaliyofanyika
kwenye Kata ya Chahwa juzi,
Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo,
Haidani Ally, alisema gharama
za mradi huo ni Sh. milioni
689.7 na unatekelezwa kwa
utaratibu wa ‘force account’.

“Awali tulipanga kutekeleza
mradi kwa kutumia
mkandarasi kupitia Mfuko
wa Maji wa Taifa (NWF) kwa
gharama ya Sh. milioni 842.1
lakini baada ya maelekezo
kutoka RUWASA Makao
Makuu tulipitia upya mradi na
gharama za makisio zikawa
Sh. milioni 689.7 kwa kutumia
‘force account’,” alisema.

Alibainisha kuwa shughuli
Za ujenzi wa mradi zilianza
kutekelezwa Aprili 20, 2020
na ulitakiwa kukamilika Juni
30, 2021 lakini kutokana na
vikwazo mbalimbali, sasa
utakamilika kabla ya Juni 30,
mwaka huu na kukabidhiwa
kwa wananchi wenyewe.

Alisema kuwa sehemu
kubwa ya utekelezaji huo
umeshafanyika ikiwamo
ujenzi wa tangi la maji lita
100,000 juu ya mnara wenye
urefu wa mita 12, uchimbaji
wa mtaro wenye urefu wa
kilometa 2.9 na kulaza bomba
kuu kutoka katika kisima
hadi kwenye tangi, kujenga
nyumba ya mfumo wa kuvuta
na kusukuma maji na ufungaji
wa mfumo wa umeme jua.

Alisema kazi zingine
zilizofanyika kwenye mradi
huo ni uchimbaji wa mitaro
kwa ajili ya kulaza mabomba
ya usambazaji maji wenye
urefu wa Kilometa 9.8 na

vandaji na usajili wa chombo
cha watoa huduma ya maji
ngazi ya jamii (CBWSO).

Pia ujenzi wa magati ya
kuchotea maji 17 pamoja
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wafanyabiashara wadogo (wamachmga) kwenye mradi wa soko jipya la Wamachmga lilinalojengwa eneo la Bahi Road ji

I-.lm'l

wiki, wageni kutoka mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro, Mbeya, Iringa, Arusha, Songwe na Mwanza walitembelea hapo ku ifunza jinsi ya ujenzi
wa masoko hayo ya wamachinga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Meya ahimiza uzalendo mradi anwani za makazi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MSTAHIKI Meya wa Jiji la Do-
doma, Prof. Davis Mwamfupe,
amewataka vijana waliopata ajira
za muda kutekeleza mradi wa
uwekaji wa mfumo wa anwani za
makazi na postikodi, kufanya kazi
kwa uaminifu, uangalifu na uzalen-
do ili kukamilisha kwa wakati.

Prof. Mwamfupe alitoa rai hiyo

juzi jijini Dodoma alipozungumza
na vijana 300 walioajiriwa na Hal-
mashauri ya Jiji hilo kwa ajili ya ku-
fanya kazi hiyo kwa siku 45 katika
kata 41 na mitaa 222.

Alisema vijana hao wanapaswa
kutumia lugha nzuri kwa wa-
nanchi pindi watakapokwenda
kuifanya kazi hiyo na kuwa maba-
lozi wa kutoa elimu kwa jamii ili
mradi ufikie malengo yake.

Meya alisema halmashauri
haitasita kumwondoa kijana yeyo-
te atakayebainika kutaka kukwam-
isha mradi huo kwa kuharibu kazi
aliyopewa. “Tutamchomoa mtu
yeyote miongoni mwenu ambaye
alipata ajira hii ya muda ya mradi
huu wa mfumo uwekaji wa anwani
za makazi na postikodi ndani ya
mitaa yetu 222, ambaye atabainika
kutaka kuharibu na kukwamisha,”

alionya.

Mratibu wa Mfumo wa Uwekaji
wa Anwani za Makazi na Postikodi
wa Jiji hilo, Joseph Nkuba, alisema
kazi hiyo imepangwa kikamilika
Aprili 17, mwaka huu na kuwahim-
iza vijana hao kuzingatia maeleke-
zo. Vilevile, aliwataka wakazi wa jiji
hilo kutoa ushirikiano kwa vijana
hao ili kupata taarifa sahihi kwenye
maeneo yao.

na kufanya usanifu wa
mtandao wa maji kwa ajili ya
kuwafikishia kwenye mitaa
ya Mahoma Makulu, Chibefu
na Mpemba-Moto iliyoko
kwenye kata hiyo.
Akizungumza kwenye
maadhimisho hayo, Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, aliwataka
wananchi kupanda miti kwa
wingi kwenye maeneo ya
Vyanzo vya maji na kuepuka
kuharibu miundombinu.
“Hapa ninaomba nisisitize
kwa viongozi wa mitaa
iliyoko kwenye kata hii
ya Chahwa, iwe wajibu
wenu kulinda na kutunza
Vyanzo vya maji na
kusimamia kwenye nafasi
zenu ili kudhibiti wale
wote wanaoharibu vyanzo
hivyo muhimu kwa ajili
ya wananchi wa kata hii,”
aliagiza.
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Mitaro yawa kero
kwa wajasiriamali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAJASIRIAMALI wanaofanya biashara ya
chakula kwenye vibanda vinavyozunguka
Kituo cha Mabasi Mbalizi katika Halmashauri
yva Wilaya ya Mbeya, wameiomba serikali
kuboresha mitaro ya maji ili kuondoa maji
ya mvua yanayotuama kwenye maeneo ya
biashara zao.

Wakizungumza na waandishi wa habari
mwishoni mwa wiki, wajasiriamali hao wal-
isema kipindi hiki cha mvua wanakosa wateja
kutokana na maji kujaa kwenye vibanda vyao
na hata kuziba njia zinazoingia kwenye mae-
neo yao ya biashara.

Mmoja wa wajasiriamali hao, Sharifa Simb-

eye, alisema hali hiyo inasababishwa na mitaro :

iliyoko kuwa midogo na hivyo kushindwa
kuhimili wingi wa maji ambayo huwa yanapita
kwenye eneo hilo mvua inaponyesha.

Alisema maji hayo wakati mwingine yanaku-
wa machafu kutokana na kusomba taka kutoka
maeneo ya sokoni na barabarani na hivyo

kutoa harufu ambayo huwa inawafanya wateja :

kutoingia kwenye maeneo hayo.

“Tunaiomba serikali itusaidie kwa sababu
hizi biashara zetu zinatusaidia kulea watoto na
kuendesha maisha yetu kwa ujumla, lakini sisi
siyo kwamba hapa tunafanya biashara bure,
tunalipa kodi,” alisema Sharifa.

Alisema mazingira hayo yanawasababishia
kushuka kiuchumi kutokana na kutumia mitaji
mikubwa lakini faida hawapati na wakati
mwingine wanamwaga vyakula.

Hawa Kajembe, mjasiriamali katika eneo hilo,

alisema mara nyingi maofisa afya wamekuwa
wakiwasisitiza kufanya biashara ya chakula
kwenye mazingira rafiki, lakini mitaro hiyo
inawafanya washindwe kuwa safi kama ina-
vyotakiwa.

Alisema kinachotakiwa ni mitaro iliyoko
kupanuliwa ili iwe na uwezo wa kuhimili maji
ambayo huwa yanapita katika eneo hilo na
kutoruhusu maji kusambaa kwenye maeneo ya
biashara zao.

Alisema mitaro iliyoko wakati mwingine
huwa inaziba kutokana na maji kusomba taka

ambazo huzuia maji kwenda kwa kasi na hivyo :

kuanza kujaa na kuingia kwenye vibanda vya
biashara zao.

Alisema kwa sasa biashara yao ni mbaya na
wanashindwa hata kufanya shughuli za maen-

deleo kutokana na faida kuwa ndogo na wakati §

mwingine hawapati faida.

“Biashara zetu kwenye hili eneo huwa
zinakuwa nzuri sana kiangazi kutokana na wa-
teja kuingia bila shida yoyote. Kwa sasa hali ni
NngUMU sana, mvua ikipungua kuna maji huwa
yanatuama humo kwenye mitaro na yana-
nuka,” alisema Hawa.

Diwani wa Utengule Usongwe kiliko kituo
hicho cha mabasi, Yohana Ntunjilwa, alikiri
uwapo wa tatizo hilo na tayari hatua zimeanza
kuchukuliwa na serikali kuhakikisha mazingira
va biashara yanakuwa rafiki kwa wananchi.

Alisema kwa sasa serikali imeanza na ubore-
shaji wa miundombinu ya barabara kuu ya
Tanzania na Zambia (TANZAM) kwa kupanua
mitaro na kuchimba mtaro mkubwa unaopele-
ka maji Mto Mbalizi kutoka katika barabara
kuu.

Alisema kuwa baada ya kukamilisha mitaro
hiyo, serikali ina mpango wa kuboresha kituo
hicho cha mabasi kwa kuboresha mitaro na
kutengeneza vizuri baadhi ya miundombinu.

Alisema tatizo lililoko siyo kero kwa waja-
siriamali hao pekee, bali hata kwa watumiaji
wengine wa kituo hicho wakiwamo madereva

ambao wamekuwa wakilalamikia miundombinu §

ya barabara.

RC ataka maboresho ya maslahi ya walimu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya
amewataka wakurugenzi wa
halmashauri zote za mkoa
huo kuboresha mazingira ya
kazi kwa walimu wa ngazi zote
pamoja na maofisa elimu ili
kuongeza ufaulu kwenye miti-
hani ya kitaifa.

Juma Homera alitoa ag-
izo hilo mwishoni mwa wiki
wakati wa kikao cha wadau wa
elimu kilichoitishwa kwa lengo
la kujadili mambo mbalimbali
ya sekta hiyo.

Alisema baadhi ya wakuru-
genzi wamekuwa wakitumia
lugha za kuwakatisha tamaa
walimu, ikiwamo kuwatupia
lawama pale matokeo ya wa-
nafunzi yanapokuwa hayari-
dhishi ilhali wao wenyewe
hawajawajibika  kuboreshea
mazingira ya kazi.

Homera alisema kuwa
wakati mwingine maofisa
elimu wamekuwa wakishind-
wa kwenda kutembelea shule
kutokana na kukosa magari na
wakati mwingine gari linaku-
wapo, lakini mafuta wanakosa.

Alisema watumishi hao ha-
wawezi kufanya kazi kwa ufa-
saha kama maslahi yao yanak-
wamishwa na wakurugenzi na
hivyo akawataka wakurugenzi
wenye tabia za aina hiyo kua-
cha kufanya hivyo.

“Wakati mwingine kama ofi-
sa elimu ni mwanamke, akien-
da kuomba stahiki zake kwa
mkurugenzi ambaye ni mwa-
namume, atazungushwa mpa-
ka na mambo mengine, hawa
watu jamani ni binadamu
kama ilivyo kwenu,” alionya.
Homera alisema kuwa walimu
na maofisa elimu wana maju-
kumu ya kifamilia kama ilivyo

ghuli zao. PICHA: NEBART MSOKWA

kwa watu wengine, hivyo wa-
natakiwa kutimiziwa mahitaji
yao ili wafanye kazi bila kuwa
na mawazo ya aina yoyote ya-
nayoweza kukwamisha kazi.

Alisema wakurugenzi wa-
napowataka walimu walete
matokeo mazuri, wanatakiwa
kwanza waboreshe maslahi ya
walimu ili kuepuka migogoro
isiyokuwa ya lazima.

Alisema wapo baadhi ya
maofisa elimu wana tabia ya
kujigeuza miungu watu, waki-
taka kuogopwa na walimu
huku baadhi yao wakidaiwa
kuzuia ruhusa za walimu bila
sababu za msingi.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Mbeya, Mwalimu Ernest Hinju,
alisema mkoa huo umekuwa
miongoni mwa mikoa inay-
ofanya vizuri kwenye mitihani
mbalimbali ya kitaifa na kuwa
na idadi kubwa ya wanafunzi

wanafaulu na kuendelea na
masomo ya ngazi ya juu.

Alikumbusha kuwa katika
matokeo ya kidato cha nne
mwaka jana, mkoa huo uli-
kuwa miongoni mwa mikoa
iliyotoa idadi kubwa ya wa-
nafunzi vinara kwa kutoa wa-
nafunzi saba kati ya 10 wali-
ofanya vizuri.

“Shule yetu ya St. Fran-
cis iliongoza kitaifa na ilitoa
wanafunzi saba vinara. Sasa
niwaombe wadau tuendelee
kushirikiana kuboresha sekta
hii muhimu kwa maendeleo
ya taifa letu,” alisema Mwalimu
Hinju.

Alisema maendeleo mazuri
ya sekta ya elimu yanategemea
ushirikiano kati ya walimu,
wazazi na wadau wengine wa
elimu, akisisitiza sekta binafsi
pia ni muhimu katika kuinua
sekta ya elimu.

DC Rungwe aonya ukwepaji wa Kodi

Na Mwandishi Wetu,
RUNGWE

MKUU wa Wilaya ya Rungwe
mkoani Mbeya amewaonya
wafanyabiashara wa mazao
wilayani humo wanaokwepa
kulipa ushuru wa mazao na
kodi zingine kuwa hatua za
kisheria zitachukuliwa dhidi
yao.

Dk. Vincent Anney alitoa an-
galizo hilo mwishoni mwa wiki

alipozungumza na baadhi ya
wafanyabiashara wa mapara-
chichi wilayani humo kuhusu
mambo mbalimbali yanayo-
husu zao hilo.

Alisema baadhi yao wame-
kuwa wakikwepa kulipa tozo
za kisheria na kusababisha hal-
mashauri kukosa mapato na
hivyo kushindwa kutekeleza
baadhi ya miradi kwa ufasaha.

Aliwataka kuacha mara moja
tabia hiyo kwa kuwa ni kosa

kwa mujibu wa sheria za nchi
na endapo watapatikana, wata-
chukuliwa hatua za kisheria ili
iwe fundisho kwa wengine.

“Hatutaki kuanza kufuku-
zana na watu lakini ikitubidi
tutafanya hivyo. Kuna baadhi
wamekuwa wakikwepa kwa
makusudi kulipa ushuru, tut-
aanza kumchukulia mmoja
mmoja hatua za kisheria mpa-
ka tukomeshe tabia hiyo,” al-
ionya.

Dk. Anney alisema kuwa kwa
sasa serikali inaendelea kuwa-
himiza wananchi wa wilaya
hiyo kulima kwa wingi mapara-
chichi kwa kuwa ni miongoni
mwa mazao yenye soko kubwa
ndani na nje ya nchi.

Aliwataka kuendelea ku-
zalisha kwa kutumia mbinu za
kisasa, ili kukidhi mabhitaji ya
soko la kimataifa pamoja na
kuongeza uzalishaji kwa ku-
tumia miche ya kisasa.
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Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda
imesema inakusudia ku-
jenga viwanda vikubwa
vya uwekezaji ili kuwainua
wananchi Kiuchumi.

Katika kikao maalumu na
wawekezaji kutoka nchi za
Kuwai na Uturuki kilicho-
fanyika mjini Unguja jana,
Waziri wa Biashara na
Maendeleo ya Viwanda, Omar

¥/ ¢ Said Shaaban, alisema ujio
(/[ wa wawekezaji hao ni ishara
;)ﬁ :  tosha ya kuonyesha utayari
=

i, wao katika kuisaidia Zanzibar

i

Waziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu Nchemba, akichangia mada katika kikao maalum cha kuwasilisha utiaji wa saini mkataba wa kuziondoa
baadhi ya kero za kibiashara kati ya Tanzania na Kenya zilizopatiwa ufumbuzi mjini Zanzibar, mwishoni mwa wiki. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Rais Mwinyi ageukia ushirikishaji wananchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema ushirik-
ishwaji wa wananchi katika ku-
panga na kutekeleza mipango ya
maendeleo na kufanya uamuzi ni
muhimu kwenye kujenga na kuen-
deleza utawala bora nchini.

Dk. Mwinyi alihimiza kuhusu su-
ala hilo juzi wakati akifungua mku-
tano mkuu wa mwaka wa asasi za
kiraia uliofanyika mjini Unguja.

Alisema hatua hiyo ni muhimu
kutokana na asasi za kiraia kuwa
karibu na jamii na zinatambua
matatizo yanayowagusa wananchi.

Alizitaka asasi za kiraia kushiriki-
ana na serikali katika kuimarisha
utoaji wa huduma ikiwamo elimu,
afya, maji, kupiga vita vitendo vya
ufisadi, rushwa na ubadhirifu wa
mali ya umma na udhalilishaji dhi-
di ya wanawake na watoto.

Alisema maendeleo ya nchi hay-
aletwi na serikali pekee, bali asasi
za kiraia nazo zina jukumu hilo.

Rais Dk. Mwinyi aliahidi kufanya
kazi kwa ushirikiano na asasi za
kiraia katika ujenzi wa taifa huku
akizitaka kujikita katika kuimari-
sha amani, demokrasia na uchumi
wa maendeleo ya kijamii na kua-
cha kufanya kazi kwa malengo
binafsi.

Alisema mafanikio ya utulivu
wa kisiasa kwa kiasi kikubwa yana-
tokana na kuwapo kwa asasi za
kiraia ambazo zimejikita katika
kutoa elimu hiyo kwa makundi ya
wananchi nchini.

Alisema pia alieleza kufura-
hishwa na kazi kubwa inayofanywa
na asasi za kiraia ya The Founda-
tion for Civil Society (FCS) ambayo
imekuwa ikitekeleza mradi mkub-
wa wa kudumisha amani nchini
kwa kushirikiana na asasi zingine
kufikisha ujumbe wa amani.

“Nachukua nafasi hii kukumbu-
sha majukumu ya asasi za kiraia
kuona kwamba zinajikita na ku-
fanya kazi moja kwa moja kwa
malengo yaliyokusudiwa katika
usajili wao na sio kufanya kazi ki-

sirisiri,” alionya.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
na Idara Maalumu SMZ, Masoud
Ali Mohamed, alisema serikali
imejipanga kufanya kazi kwa ka-
ribu na asasi za kiraia na kuona
michango yake katika uchumi wa
bluu inawafikia walengwa.

Alisema kwa kuonyesha mfano
wa ushirikiano na asasi za kiraia
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, mkutano wa asasi hizo pamoja
na maonyesho yake kwa pamoja
yametayarishwa na serikali na
mwamvuli wa asasi za kiraia (ZAN-
GOZ).

“Serikali ya Mapinduzi tuna-
fanya kazi kwa pamoja na asasi za
kiraia kuona malengo yao yanafiki-
wa hatua ambayo hata haya mao-
nyesho ya mwaka huu tumesh-
irikiana nao kwa pamoja,” alisema.

Balozi wa Marekani nchini,
Donald Wright, alisema nchi yake
inasaidia asasi za kiraia zenye
mwelekeo wa kujenga demokrasia
na vijana.

Aliipongeza Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar yenye sura ya
umoja wa kitaifa kwa kazi kuwa
ya kuwaunganisha wananchi na
kuondokana na siasa za chuki na
uhasama.

“Marekani tunaunga mkono
maridhiano ya kisiasa yaliyounda
Serikali ya Umoja wa Kitaifa. Zipo
asasi za kiraia tumeziwezesha
kutoa elimu katika eneo hilo kuo-
na maridhiano yanajikita katika
demokrasia zaidi,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa FCS,
Francis Kiwango, alisema Zanzibar
kuna asasi za kiraia 96 zimewez-
eshwa kwa kupewa ruzuku ya Sh.
bilioni 4.8 kutekeleza majukumu
yao ikiwamo kutoa elimu ya ku-
dumisha amani, demokrasia na
haki za binadamu.

Baadhi ya viongozi wa asasi za
kiraia walioshiki katika mkutano
huo ambao umeambatana na
maonyesho, wamefurahishwa na
mahudhurio ya mkutano huo am-
bao watapata nafasi ya kuelezea
majukumu ya utendaji wa kazi zao.

Kiuchumi.

Alisema serikali imetoa
vipaumbele kwa baadhi ya
maeneo ikiwamo uchumi wa
bluu, miundombinu, nishati
na viwanda ili kuwawezesha
wananchi kujiinua kiuchumi
na kuleta maendeleo katika
nchi.

Alisema ujio wa wawekezaji
utasaidia kuimarisha huduma
muhimu ambazo zinapokose-
kana, zinasababisha ukosefu
wa ajira kwa wananchi.

Waziri huyo alisema
wawekezaji hao watawekeza
katika maeneo yaliyopewa Ki-
paumbele na serikali ikiwamo
viwanda vya chakula na
nishati ambavyo ni mahitaji
muhimu kwa wananchi na
kulifanya taifa kujitegemea
hasa wakati wa majanga.

Wawekezaji hao walisema
wako tayari kushirikiana na
Serikali ya Zanzibar ku-
wekeza hasa kwenye maeneo
yaliyopewa kipaumbele na
serikali ili kuliongezea Pato la
Taifa.

Kikao hicho kiliwashirikisha
watendaji wa SMZ waki-
wamo mawaziri na manaibu
wao pamoja na makatibu
wakuu wa wizara zilizopewa
vipaumbele, wakijadili mam-
bo mbalimbali ya kimaende-
leo nchini.

ACT-Wazalendo yataka kilimo kikidhi mahitaji utalii

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha ACT-Wazalendo Zanzibar, Oth-
man Masoud Othman, amewataka
wakulima kuitumia vyema rasili-
mali ardhi iliyoko kuendeleza shu-
ghuli za uzalishaji wa kilimo kina-
choendana na mahitaji ya soko la
utaalii.

Othman ambaye ni Makamu wa

Kwanza wa Rais wa Zanzibar, aliele-
keza hilo jana katika mashamba ya
ushirika wa wakulima wa ndimu na
nyanya huko Bwejuu Mkoa wa Kusi-
ni Unguja akiwa katika ziara yake ya
kichama mkoani humo.

Alisema kwamba rasilimali ya ar-
dhi iliyoko iwapo itatumika vyema
na kwa kuangalia mahitaji ya soko
hasa la utalii lililoko nchini, kilimo
chao kitakuwa na tija kubwa na ku-

wasaidia kuongeza kipato kinacho-
tokana na kilimo hicho.

Othman alisema Zanzibar kwa
sasa ina zaidi ya hoteli za kitalii 600
zenye mahitaji makubwa ya bidhaa
za kilimo, lakini wakulima walioko
hawajafikia kiwango cha mahitaji ya
soko hilo. Alisema kuna umuhimu
mkubwa wa kuwasaidia wakulima
hao ili kutumia utaalamu na mbinu
bora na mbadala ikiwamo teknolo-

jia ya kisasa ya uzalishaji ili kuzali-
sha kwa viwango na kuongeza tija
ya kazi zao.

Katibu wa Ushirika wa Wakulima
wa Ndimu na Nyanya, Ali Abdalla
Simai, alisema ushirika huo unaka-
biliwa na uhaba wa nyenzo ikiwamo
mtaji wa kuwezesha kununua vifaa
vya kuendesha kazi zao.

Alisema kupanda kwa bei ya ni-
shati ya mafuta ambayo yanatumika

kwa ajili ya jenereta ili kumwagilia
maji katika mashamba yao na bei
ya nyanya kushuka, kunachangia
kilimo hicho kutokuwa na tija kwao.
Alisema kuna haja kuwapo
mbinu mbadala za uzalishaji kwa
kutumia gharama nafuu, akiiomba
serikali kuharakisha upatikanaji
wa huduma za umeme katika eneo
hilo ili shughuli zao za umwagiliaji
zifanyike kwa wepesi zaidi.
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Ukatili watajwa tishio Morogoro

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

MFUMO wa utafutaji ridhiki
na wazazi kutowajibika katika
malezi ya watoto kumetajwa
kuchangia kuongezeka kwa vi-
tendo vya ukatili dhidi ya watoto
mkoani Morogoro.

Kutokana na ongezeko hilo
la vitendo vya ukatili, Kituo cha
Mkono kwa Mkono kinachohu-
dumia watoto waliokumbwa
na vitendo vya ukatili kilichoko
Manispaa ya Morogoro, kimewa-
taka wanawake kuwajibika ka-
tika malezi ya watoto ili kupun-

guza vitendo vya ukatili dhidi ya
watoto.

Mratibu wa kituo hicho kili-
choko chini ya Chuo Kikuu cha
Jordan, Virginia Bamulange,
alitoa rai hiyo mwishoni mwa
wiki alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu nafasi ya
mwanamke katika kupambana
na vitendo vya ukatili mkoani
Morogoro.

Bamulange alisema kuwa
chanzo cha vitendo vya ukatili
dhidi ya watoto ni kutowajibika
kwa jamii hususani wanawake
katika malezi ya watoto na ku-
wataka sasa wazazi na walezi

kuanza kuwajibika.

“Ni muhimu sasa wazazi hasa
wanawake kuwajibika katika
malezi ya watoto. Ni lazima
ufuatilie mwenendo mzima
wa mtoto wako kutokana na
mabadiliko ya mfumo wa
maisha. Hii itasaidia kuzuia
vitendo vya ukatili kutokea,”
alisema Bamulange.

Mratibu huyo aliitaka jamii na
wazazi kuanza kuzungumza na
watoto kuhusina na masuala ya
uzazi na vitendo vya ukatili kwa
uwazi ili wanapokutana navyo
waviepuke au kupambana na-

vyo.

Mganga wa kituo hicho, Dk.
Elias Mtungilwa, alisema vitendo
vya ukatili dhidi ya watoto vime-
kuwa vikichangiwa na wazazi
au walezi kukimbizana katika
kutafuta ridhiki za kila siku na
kukosa muda wa kuwa karibu na
watoto kujua matatizo yao.

Dk. Mtungilwa alisema kuto-
kana na mfumo huo wa maisha,
sasa kumezuka aina mpya ya
ukatili dhidi ya watoto ambayo
ni kutelekezwa ukiachana na
vitendo vingine vya ukatili kwa
watoto ambavyo wamekuwa
wakifanyiwa.

Tumaini

Kachocho kutoka

jamii za kifugaji wilayani Mvome-
ro mkoani Morogoro, alisema
bado wanakabiliwa na tatizo
la ukatili ikiwamo ndoa za uto-
toni na mimba za utotoni, hali
ambayo imekuwa kikwazo kwa
mtoto wa kike kufikia ndoto zake
hasa kielimu.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigela, akizungumza
na wanawake walioshiriki maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, alikemea vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto na kutaka
jamii kufichua wanaohusika na
vitendo hivyo ili wachukuliwe
hatua za kisheria.

- Y |

Mkurugenzi Mtendaji wa TAHA, Dk. Jacklme MKindi, ambaye ni Mvvenyek|t| wa Baraza la Kilimo Tanzania akimwo-
nyesha mgeni rasmi pamoja na wageni wengine unga uliotengenezwa na zao la ndizi na mmoja wakulima ambao
wanasimamiwa na taasisi hiyo, katika banda la TAHA. PICHA: WOINDE SHIZZA

Waziri aagiza kushushwa
vyeo vigogo 23 TAMISEMI

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, amemwelekeza
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - TAMISEMI,
Prof. Riziki Shemdoe, kuwashusha vyeo
wakuu wa vitengo vya ununuzi na ugavi
23 kutoka kwenye Mamlaka za Serikali
za Mitaa nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari jana na Ofisi ya
Rais - TAMISEMI, Bashungwa ametoa
maelekezo hayo baada ya kufanyika
kwa tathmini ya utendaji kazi kwa baa-
dhi ya wakuu wa idara na vitengo kwe-
nye Mamlaka za Serikali za Mitaa kama
ilivyoelekezwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, wakati wa ziara yake mkoani
Mara Februari 5, mwaka huu.

“Tathmini iliyofanywa ililenga kupi-

ma uhalisia wa utendaji kazi wa wakuu
wa idara na vitengo katika utoaji wa
huduma na utekelezaji wa shughuli za
maendeleo, ujazaji wa nafasi wazi za
wakuu wa idara na vitengo, kuboresha
na kuondoa changamoto za utoaji wa
huduma katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa.

“Tathmini ya utendaji kazi wa wakuu
wa vitengo vya ununuzi na ugavi ime-
fanyika ili kubaini utendaji kazi wa wa-
tumishi hao katika kusimamia masuala
mbalimbali ya ununuzi wa umma.

“Baada ya tathmini hii kukamilika
katika kitengo cha ununuzi na ugavi,
hatua mbalimbali zimechukuliwa ze-
nye lengo la kuimarisha utendaji kazi
ambapo Prof. Shemdoe amewashusha
vyeo na kuwapangia majukumu men-
gine wakuu wa vitengo vya ununuzi 23
ambao wamethibitika kuwa utendaji

kazi wao haukuwa wa kuridhisha,” ili-
bainishwa katika taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Prof.
Shemdoe amebainisha kuwa wapo wa-
tumishi ambao hatua za kinidhamu na
jinai

zinaendelea kuchukuliwa dhidi yao
na watachukuliwa hatua stahiki kulin-
gana na matokeo ya kesi zao.

Mlifafanuliwa zaidi katika taarifa hiyo
kuwa Katibu Mkuu amesema kuwa ili
kuendelea kuimarisha utendaji kazi ka-
tika Mamlaka za Serikali za Mitaa, tath-
mini kama hizo zitaendelea kufanyika
kwa watumishi wa kada zingine.

Pia amewaelekeza Makatibu Tawala
Mikoa na Wakurugenzi wa Mamlaka za
Serikali za Mitaa kuendelea kuchukia
hatua za kinidhamu kwa watumishi
wote wanaokiuka maadili ya utumishi
wa umma kwenye maeneo yao.

Bolt Tanzania
yaja na chaguo
bei kwa wateja

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya usafirishaji ya Bolt

imesema itawapa wateja wake

chaguo la bei, ili kuhakikisha Wa-

F}anzama wananufaika na huduma
iz0.

Kampuni hiyo inakuja na njia
kadhaa kwa wadau wake, waki-
wamo wafanyabiashara wakubwa
na wa kati, kwa lengo la kutoa
huduma kwa Watanzania katika
nyanja mbalimbali na kutimiza
mahitaji ya usafiri.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari jana,
kampuni hiyo imekuja na huduma
va Bolt Business inayohudumia
wafanyabiashara wadogo, wa kati
na kampuni kubwa mikoa ya Dar
es Salaam, Mwanza, Dodoma na
Arusha kwa bei ya makubaliano.

“Bolt Business ni huduma ya
kuaminika na imekuwa ikifanyika
kwa wakati unaotakiwa, wateja
wanaotumia usafiri huu wa-
naweza kuagiza huduma hii kwa
njia ya mtandao na huduma hizo
kuwafikia mahala waliko pasipo
kuchelewa,” alisema Meneja
Mauzo wa Bolt Business nchini,
Milu Kipimo.

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa
kupitia mfumo wa Bolt Business,
kampuni zinafungua akaunti na
kwamba makundi mbalimbali
yanaweza kuomba usafiri kwa
madereva, pia kufuatilia njia na
gharama za safari za biashara na
kampuni.

“Blashara ya Bolt inalenga ku-
saidia kampuni kusimamia vyema
safari zao za biashara. Kupitia hu-
duma hiyo, wafanyabiashara hu-
pata udhibiti wa mahitaji yao ya
usafiri na usafiri kupitia matumizi
ya utaratibu huu.

“Tumejitolea kuwapa wateja
wetu urahisi wa kuchagua mfumo
wa Usafiri wanaoutaka kwa kuzin-
gatia bei,” alisema.

A||ongeza kuwa biashara ya Bolt
inakuza dhamira ya utoaji wa hu-
duma bora kwa kuwa hurahisisha
usimamizi wa usafirishaji wa wa-
fanyakazi wa kampuni mbalimbali
kutoka eneo moja hadi lingine.

“Huduma hii inaruhusu ufua-
tiliaji wa matumizi ya kampuni,
inaruhusu chaguo la uhifadhi
wa gari, na njia za malipo zi-
lizoboreshwa huku zikitoa uwazi
kupitia ripoti za kila mwezi na
kutoa fursa kvva wateja kufurahia
huduma bora,” alihitimisha.
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MASHAMBULIZI RUSSIA DHIDI YA UKRAINE
‘NATO haitaijibu Russia ndani ya Ukraine,

kuepusha vita vya tatu vya dunia’

B

Vita na matumaini. Wanamuziki wa bendi ya Kyiv-Classic Symphony Orchestra wakitoa burudani eneo la Independence Square,

Kyiv, UKRAINE taham 1T ] : - N
y mjini Kyiv, nchini Ukraine, mwishoni mwa wiki. PICHA: AFP

KWA mara ya kwanza Rais wa
Marekani, Joe Biden, ameelezea
sababu ya Umoja wa Kujihami
wa Nchi za Magharibi (NATO),
kujiepusha na kuingia kijeshi
kwenye ardhi ya Ukraine, dhidi
ya Russia, akisema makabiliano
ya moja kwa moja yatasaba-
bisha vita vya tatu vya dunia
(WWIID).

Biden amekataa mara kwa
mara kutuma wanajeshi wa
Marekani dhidi ya Russia nchini
Ukraine na badala yake utawa-
la wake umeendesha kampeni
ya vikwazo dhidi ya Vladimir
Putin na nchi yake.

Mwishoni mwa wiki, Biden al-
itangaza kupiga marufuku uagi-
zaji wa vodka ya Kirussia, almasi
na dagaa.

Rais Biden, pia alidokeza
kuwa atazuia mauzo ya nje ya
bidhaa za anasa za Marekani,
sekta ambayo inazalisha Dola
za Kimarekani milioni 550 kwa
mwaka.

Miongoni mwa bidhaa am-
bazo soko la Russia, halitaweza
kupata ni saa, magari na vito vya
mapambo.

Marekani na washirika wake
wanadaiwa kutafuta kubatilisha
hadhi ya Russia kama mshirika
wa kudumu wa kibiashara, mo-
jawapo ya kanuni za kimsingi za
biashara ya kimataifa ambazo
Shirika la Biashara Duniani lina-
ziangalia.

“Putin ni lazima alipe ghara-
ma,” Rais Biden anasema.

Umoja wa Ulaya (EU), G7 na
washirika wa NATO pia wanata-
rajiwa kujiunga.

Ingawa Biden anahitaji ku-
ungwa mkono na Bunge la
Marekani, haitarajiwi kwamba
atakuwa na matatizo katika
kutekeleza hatua hiyo, kwa vile
anaungwa mkono na wajumbe
wa Chama cha Democratic na
Republican katika masuala ya-

Vikosi vya
Russia bado
vinajaribu
kuuzin-

gira mji wa
Kyiv. Rais
wa Ukraine
Volodymyr
Zelensky
ameahidi ku-
kabiliana na
mashambu-
lizi yoyote
dhidi ya mji
huo.

nayohusiana na mzozo kati ya
Ukraine na Urusi.

SIKU 19 ZA MASHAMBU-
LizI

ljumaa, iliporipotiwa kwam-
ba jeshi linaloongozwa na Mos-
cow lilizidisha mashambulizi
yake kuelekea Magharibi mwa
ardhi ya Ukraine, kwa masham-
bulizi ya mabomu katika Lutsk
na Ivano-Frankivsk, miji karibu
na Poland na Moldova. Poland
ni mwanachama wa NATO.

Kambi ya kijeshi huko ma-
gharibi, karibu na mpaka wa
Poland, imeshambuliwa jana
Jumapili asubuhi.

Mashambulizi hayo, ambayo
yamelenga kituo cha mafunzo
ya kijeshi cha Yavoriv, yame-
sababisha vifo vya makumi ya
watu.

Vikosi vya Russia bado vina-
jaribu kuuzingira mji wa Kyiv.
Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky ameahidi kukabiliana
na mashambulizi yoyote dhidi
ya mji huo.

Kusini mwa nchi, shambulio
la bomu limeua watu kadhaa
huko Mykolaiv mapema Ju-
mapili, hatua ya mwisho kabla
ya bandari ya Odessa.

Mji wa Mariupol, ambao
bado umezingirwa, ulikuwa
unajiandaa siku ya Jumamosi
kupokea msafara wa msaada
wa kibinadamu ambao ulikuwa
umezuiliwa kwa zaidi ya miaka
mitano katika kituo cha ukaguzi
cha vikosi vya Russia.

Kwa upande wa kidiplo-
masia, Emmanuel Macron na
Olaf Scholz walizungumza na
Vladimir Putin siku moja baada
ya mkutano wa kilele wa Ver-
sailles.

Wito wao wa kusitishwa kwa
mapigano haujasikilizwa, huku
Rais wa Russia akishutumu

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky

vikosi vya Ukraine kwa ukiukaji
wa wazi wa sheria za kibinada-
mu.

Rais wa Ukraine amebaini
kuwa  takriban  wanajeshi
1,300 wa Ukraine wamefariki
tangu kuanza kwa masham-
bulizi ya Russia. Kufikia sasa
watu 2,698,280 wameitoroka
Ukraine, kufuatia uvamizi wa
Russia, kulingana na Shirika
la Umoja wa Mataifa linalohu-
dumia Wakimbizi (UNHCR).

Idadi ya raia wanaoukimbia
mji wa Kyiv imeongezeka waki-
hofia ukaribu wa jeshi la Russia
umbali wa kilomita 25 kutoka
mji mkuu huo.

Meya wa Mariupol anasema
shambulio dhidi ya mji huo
siku 12 zilizopita uliua mamia ya
watu.

Marekani imesema itapeleka
silaha na vipingamizi mabomu
nchini Ukraine yenye thamani
ya Dola za kimarekani milioni
200, huku Russia ikidai itasham-
bulia maeneo yenye silaha zi-
tokazo Magharibi.

Ongezeko la bei ya vyaku-
la Afrika Kaskazini kuelekea
Ramadhani.

Familia nyingi huko Afrika

Rais wa Marekani, Joe Biden.

Kaskazini zinapambana kuhi-
fadhi unga na vyakula vingine
muhimu wakati bei ya vyakula
ikipanda baada ya uvamizi wa
Russia nchini Ukraine, ambao ni
wauzaji wakuu wa ngano katika
eneo hilo.

Changamoto hiyo inakuja
wiki chache kabla ya kuanza
kwa mwezi mtukufu wa Ramad-
hani. Waislamu hufunga alfajiri
hadi jioni.

Tunisia, Morocco na Libya,
sambamba na mataifa kadhaa
ya Kiarabu hutegemea kwa
kiasi kikubwa ngano ya kutoka
Ukraine na Russia.

Wengine wanahofia uvamizi
wa Russia unaweza kusababisha
njaa na machafuko, huku waki-
kumbuka jinsi ya kupanda kwa
bei ya vyakula kulivyochangia
katika vuguvugu la uasi katika
nchi za Kiarabu muongo mmoja
uliopita.

Bei ya vyakula ilikuwa tayari
imeongezeka katika eneo la
Afrika Kaskazini hata kabla ya
Urusi kuivamia Ukraine zaidi ya
wiki mbili zilizopita.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada
wa mtandao
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MCHENGERWA 2 VITUO
VYA MICHEZO DAR, TANGA

Na Saada Akida

AZIRI wa Utamaduni, San-

aa na Michezo, Mohamed

Mchengerwa, amesema ku-

kamilika kwa vituo viwili

vya michezo vinavyojengwa katika Mkoa

wa Tanga na Dar es Salaam, ni mwanzo

mzuri wa kuzalisha timu bora za taifa
kwenye mchezo wa soka.

Mchengerwa alitoa kauli

hiyo wiki iliyopita wakati ali-

potembelea mradi wa Kituo

cha Michezo kinachojengwa

katika eneo la Kisarawe Two,

Wilaya ya Kigamboni, Dar es

Salaam.

Alisema kukamilika kwa ujenzi wa

kituo hicho na kile kinachojengwa ji-

jini Tanga kutasaidia kutoa hifadhi ya
mafunzo katika mpango kabambe wa
kuendeleza vipaji vya michezo nyumba
kwa nyumba, mtaa kwa mtaa ambao
unatarajiwa kuanza kutekelezwa kupitia
wizara yake.

“Ni lazima tukiri kwamba anguko la
mchezo wa soka hapa nchini linachang-
iwa kwa kiwango kikubwa na miundom-
binu hafifu ya michezo, kwa hiyo uwapo
wa viwanja hivi vyenye sifa za kimataifa,
utasaidia kukuza vipaji vya michezo hasa
katika mpango wetu wa wizara wa kuibua
vipaji nyumba kwa nyumba na mtaa kwa
mtaa,” alisema Waziri Mchengerwa.

Alisema kukamilika kwa mradi huo
pia kutaisadia serikali kufanya usimamizi
dhabiti wa mchezo wa soka, pamoja na
kupata mawakala wazuri wenye uwezo
wa kusimamia vipaji vya watoto na ku-

watafutia fursa ya kucheza soka nje ya
nchi kama sehemu ya kuitangaza Tan-
zania na kuongeza ushawishi kwa vijana
kutumia vipaji vyao kwa faida.

Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), Wallace Karia, alisema
ujenzi wa kituo hicho cha michezo cha
Kigamboni unagharimu dola bilioni
mbili na elfu 78 na mradi huo unatara-
jiwa kukamilika ifikapo Mei, mwaka huu.

Naye Mkurugenzi wa Michezo nchini,
Yusuph Singo, alisema pamoja na ujenzi
wa vituo hivyo viwili vya michezo, Wiz-
ara ya Utamaduni Sanaa na Michezo
tayari ipo kwenye hatua za mwisho ka-
bisa za kuvifanyia ukarabati mkubwa
viwanja vya michezo katika shule teule
56 pamoja na kuboresha miundombinu
katika kituo cha michezo cha maendeleo
ya michezo cha Malya.

Shindano
la kusaka
dansi’

wa taifa
laanza Dar

Na Mwandishi Wetu

SHINDANO la Sanaa ya Kucheza
Muziki wa Dansi, kutafuta washiri-
ki wa Tanzania kwenye mashinda-
no ya kimataifa ya mwaka 2024,
likiwa na lengo la kusaka vijana 30
watakaoshiriki kinyanganyiro hi-
cho cha kimataifa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana wakati wa shindano la
awamu ya pili lililofanyika kwenye
Kituo cha Utamaduni na Sanaa
cha Kukaye Moto, Mratibu wa
shindano hilo, Ramadhan Moham-
ed, alisema linashirikisha vijana
wakike na wakiume kutoka katika
mikoa mbalimbali ambapo mpaka
sasa wamepata washiriki kutoka
mikoa ya Dar es Salaam, Arusha,
Morogoro, Dodoma, Mwanza na
Kigoma.

Alisema  katika  kuendesha
shindano hilo, wamepata baraka
zote kutoka Baraza la Taifa la San-
aa (BASATA).

“Mashindano haya ya kimataifa
yatafanyika mwaka 2024, tunaan-
za mapema kusaka washiriki ili
kupata muda wa kujiandaa zaidi
kimbinu na kifedha kuweza kush-
iriki kwa ufasaha zaidi,” alisema
Mohamed. Mohamed pia aliiomba
serikali kupitia kwa Wizara ya
Utamaduni Sanaa na Michezo ku-
wasaidia kufanikisha malengo yao.

“Mpaka sasa tayari tumepata
washiriki 10, wakike watano na
wakiume watano, tunaendelea
kuwatafuta wengine 20 kutimiza
idadi ya vijana wachezaji 30,” alise-
ma Mohamed.

Mmoja wa washiriki wa
shindano hilo kutoka Dar es Sa-
laam, Stephano Mlelwa alisema
ameamua kushiriki ili kusaka na-
fasi ya kuiwakikisha nchi kwenye
mashindano hayo kimataifa.

UMETISHA... 553
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Hassan Mwaterema akipongezwa na wachezaji wenzake wa Kagera Sugar baada
va kuifungia timu yake bao pekee wakati ikiilaza Mbeya City 1-0 kwenye mechi

Namungo yaota
kubeba ubingwa

Na Dennis Fussi

KOCHA Msaidizi wa Namungo,
Jamhuri Kihwelo ‘Julio’, amese-
ma wao ndio watakaokuwa ma-
bingwa mwisho wa msimu hata
kama watu hawawapi nafasi.

Julio amesema kila mechi am-
bayo wanakwenda kuicheza kwa
sasa itakuwa ni kama fainali,
kwa sababu wanahitaji kupata
alama tatu ambazo zitawafanya
wawe mabingwa mwisho wa
msimu.

Namungo wanakamata nafasi
ya tatu kwenye msimamo wa
ligi, wakiwa na pointi 25, amba-
zo ni 20 nyuma va Vvinara Yanga
wenye pointi 45.

Akizungumza na gazeti hili,
Julio aliweka bayana mipango
yao va kutaka ubingwa kwa
kuwa wamekuwa na mkakati
madhubuti ya kuona lengo hilo
linatimia kwa kuwa uwezo wa
kufanya hivyo na nia wanayo.

“Namungo tunautaka ubingwa
na tutaupata msimu huu, nime-
kuwa nikiwaambia watu kuhusu
hiki mara kwa mara. Uwezo
wa kufanya hivyo tunao kwa
sababu ndiyo malengo tuliyoji-
wekea tangu tuchukue timu hii,”
alisema Julio.

Tambwe: DTB
itacheza Ligi
Kuu

Na Dennis Fussi

KINARA wa mabao wa Klabu ya
DTB inayoshiriki Ligi ya Cham-
pionship, Amiss Tambwe, amezi-
taka timu za Ligi Kuu kujiandaa
kumdhibiti msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili,
mshambuliaji huyo aliyewahi
kutamba Simba na Yanga hadi
kuibuka mfungaji bora wa
Ligi Kuu, amesema pamoja na
ushindani ulioko kwenye ligi
hiyo lakini bado ana uwezo wa
kuzitikisa nyavu za timu zote
kutokana na ubora wa kikosi
chao.

“Wajiandae kuzungukwa na
moto wa DTB msimu ujao, na-
taka kufunga kila mechi na uw-
ez0 huo ninao bado sijaona timu
yenye mabeki wa kunidhibiti,”
alijigamba Tambwe.

DTB inaongoza ligi ya Cham-
pionship na inapewa nafasi
kubwa kucheza ligi msimu ujao
kutokana na ubora wa kikosi
cha klabu hiyo ikilinganishwa na
timu nyingine.
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LUKAKU KURUDI INTER

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwe-
nye umri wa miaka 28, yuko tayari kukatwa mshaha-
ra kwa ajili ya mchakato wa kurejea Inter Milan kwa
mkopo. (Calciomercato)

JUVE KUNUNUA WAWILI

JUVENTUS wanalenga kuwanunua wachezaji
wawili wa kimataifa wa Italia wa Chelsea - kiungo
Jorginho mwenye miaka 30 na beki wa kushoto Em-
erson Palmieri mwenye miaka 27, ambaye kwa sasa
yuko kwa mkopo Lyon. (Tuttosport)

POGBA KUONDOKA UNITED

PAUL Pogba mwenye umri wa miaka 28, ataondoka
Manchester United mkataba wake utakapomalizika
mwishoni mwa msimu huu. (Calciomercato)

BARCA KWA ALONSO

BARCELONA pia wanaifuatilia Chelsea na wana-
vutiwa na wachezaji wao wawili wa kimataifa wa
Hispania, Marcos Alonso mwenye umri wa miaka 31
na mlinzi wa kulia Cesar Azpilicueta mwenye miaka
32, ambaye mkataba wake unamalizika msimu huu.
(Mundo Deportivo)

SAUDIA YAITAKA CHELSEA

OMBI la Saudi Media la kutaka kuinunua Chelsea ni
pamoja na mipango ya kuunda upya Stamford Bridge
na kuwaongezea mikataba wachezaji kama vile Cesar
Azpilicueta na mlinzi wa Ujerumani, Antonio Rudiger
mwenye miaka 29, ambaye mkataba wake wa sasa
unatarajiwa kuisha msimu huu wa majira ya joto.
(Goal)

SALAH KUBAKI EPL

MSHAMBULIAJI wa Misri, Mohamed Salah mwe-
nye umri wa miaka 29, anataka kusalia kwenye Ligi
Kuu England ikiwa hatakubali kusaini mkataba mpya
na Liverpool. (Football Insider)

ISAK KUTUA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United imeingia kwenye
kinyang’anyiro cha kumnunua mshambuliaji wa Real
Sociedad, Alexander Isak mwenye umri wa miaka 22.
(Star)

NIGUEZ ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA watamsajili kiungo wa kati wa Hispania,
Saul Niguez mwenye umri wa miaka 27, kutoka Atleti-
co Madrid msimu huu - ikiwa vikwazo vya serikali ya
Uingereza vitawaruhusu. (Mirror)

LONGSTAFF KUONGEZEWA

KLABU ya Newcastle ipo kwenye mazungumzo na
kiungo wa kati wa England, Sean Longstaff, kuhusu
mkataba mpya wa muda mrefu. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24, mkataba wake unamalizika
msimu wa majira ya joto. (Times)

JOHNSTONE KUREJESHWA

MANCHESTER United wanaweza kuchukua
hatua ya kumrejesha Sam Johnstone kutoka West
Brom msimu wa majira ya joto, ingawa Tottenham
na Southampton pia wana nia ya kumsajili mlinda
mlango huyo wa England mwenye umri wa miaka 28.
(Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO:
MAN UNITED

® ® ® Tumethibitisha tunaweza kuifunga timu yoy-
ote, hakuna mipaka United, twendeni, Mashetani...

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo amese-

ma “hakuna kikomo” kwa

Manchester United baada

ya kufunga mabao ma-
tatu ‘hat-trickk na kuwaongoza
‘Mashetani Wekundu’ hao kushinda
mabao 3-2 dhidi ya Tottenham Hot-
spur, Jumamaosi.

Mabao hayo ya Ronaldo
kwenye mchezo huo
wa Ligi Kuu England

yallpngeza matu[’nglnl
va United kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya

Ronaldo alifunga ‘hat-trick’ hiyo
baada ya miaka 14 na siku 59 kwenye

ligi hiyo, kwa mara mwisho alifunga
mabao matatu katika ushindi wa 6-0
dhidi ya Newcastle United, likiwa ni
pengo refu zaidi kati ya hat-trick ya
kwanza na ya pili kwa mchezaji.

Baada ya hat-trick yake ya 49 ka-
tika maisha yake ya soka, gwiji huyo
wa Ureno pia amefunga mara tatu
katika kila msimu kati ya misimu 13
iliyopita ya maisha yake ya klabu.

Ushindi huo wa pale Old Trafford
uliipandisha United katika nafasi
nne za juu kwenye Ligi Kuu ingawa
wamecheza mechi nne zaidi ya Ar-
senal walio katika nafasi ya tano, na
Ronaldo alisema “amefurahishwa
sana” na uchezaji wake akiandika
kupitia kwenye ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii.

“Nimefurahia sana hat-trick yangu

ya kwanza tangu niliporudi Old Traf-
ford,” aliandika Ronaldo mwenye
umri wa miaka 37 kupitia Instagram
yake. “Hakuna kitu kinachozidi hisia
za kurejea uwanjani na kusaidia
timu kwa mabao na bidii.

“Tumethibitisha kwa mara ny-
ingine kwamba tunaweza kuifunga
timu yoyote kwa siku fulani, mradi
tu tutafanya kazi kwa bidii na kusi-
mama pamoja kama kitu kimoja.

“Hakuna mipaka kwa Man United!
Hata iweje! Twendeni, Mashetani!”

Licha ya matatizo ya United
msimu huu, nyota huyo wa zamani
wa Real Madrid na Juventus amefun-
gamabao 12 kwenye ligi tangu arejee
klabuni hapo majira ya joto yaliyo-
pita na hivyo kumfanya awe kinara
wa ufungaji bora.
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MECHI KALI
CRYSTAL PALACE

VERSUS
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

LONDON, England

IGI Kuu England imemwondoa
I mmiliki wa Chelsea, Roman

Abramovich kuwa mkurugenzi
wa klabu hiyo.

Kamati ya Ligi hiyo imechukua hatua
hiyo kumwondoa kutoka katika klabu
hiyo baada ya uamuzi wa Serikali ya
Uingereza kumwekea tajiri huyo vikwa-
7o kama njia ya kuijibu Urusi kwa kuiv-
amia Ukraine.

Kwa sasa Chelsea imepatiwa kibali
maalum cha kuhudumu na kuendelea
na shughuli za mpira hata baada ya mali
ya Abramovich kuzuiwa na Serikali ya
Uingereza.

Ligi Kuu imesema ingawa Abramov-
ich amepigwa marufuku, lakini hatua
hiyo “haitaathiri Chelsea kufanya
mazoezi na kucheza mpira”.

Bilionea huyo amekuwa akiiongoza
klabu hiyo tangu mwaka 2003, lakini
majaribio yake ya kutaka kuiuza klabu
hiyo yalisitishwa na Serikali ya Uinger-
eza, ambayo imezuia mali yake.

Abramovich aliwekewa vikwazo na
Serikali ya Uingereza Alhamisi iliyo-
pita kama sehemu ya majibu yake kwa
uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraine.

Serikali inaamini kuwa bilionea huyo
amekuwa na “uhusiano wa karibu kwa
miongo kadhaa” na Rais wa Urusi, Vlad-
imir Putin, na Abramovich amekuwa
akikanusha mara kwa mara.

‘Liver ipo tayari kwa ubingwa’

LIVERPOOL, England

KOCHA Jurgen Klopp
amebainisha  kwamba,
wachezaji wa Liverpool
wapo tayari kwa mbio za
ubingwa wa Ligi Kuu Eng-
land dhidi ya Manches-
ter City katika mechi 10
zilizobaki.

Baada ya mechi 28 kati
ya 38 za msimu, zime-
kuwa ni mbio za farasi
wawili kuelekea kwenye
ubingwa wa Ligi Kuu,
huku City wakiwa na

pointi 69 na Liverpool
wakiwa na alama 66 baa-
da ya ushindi wa Juma-
mosi wa mabao 2-0 dhidi

ya Brighton.
Timu hizo zimekuwa
zikikimbizana  kwenye

ubingwa wa ligi hiyo
tangu msimu wa 2018-19
wakati City walipotwaa
ubingwa wakiwa na poin-
ti 98, moja zaidi ya Liver-
pool ambao walipoteza
mchezo mmoja tu.
Alipoulizwa  kuhusu
mbio hizo, Klopp aliiam-

SportPesa | ®mnp| A

L

bia BT Sport: “Hatuwezi
kuepuka hilo.”

Anajua namna ilivyo
ngumu kuikabili City, la-
kini licha ya pengo lililoko
anaamini Liverpool wana
nafasi kwenye mbio hizo.

Liverpool  watasafiri
kwenda kwenye dimba la
Etihad kuwavaa Man City
mwezi ujao kwenye ligi
hiyo.

“Unawatarajia wao
kushinda mechi wakati
unapowaona  wanapo-
cheza,” alisema Klopp.
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Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya SportPesa imet-
ambulisha kwa Watanzania
huduma yake mpya ya Bet
pinner, ambayo tayari imez-
induliwa rasmi na kuanza kufanya

kazi.
Hii ni huduma inayom-
wongezea mteja nafasi ya
kushinda mara nyingi zaidi
ya dau lake analoliweka
pindi tu anapoweka uba-
shiri wake.

Huduma hii ni moja ya mlolongo
wa maboresho na ubunifu katika bid-
haa za SportPesa ambapo kwa wiki ili-
yopita ilishatambulisha Promosheni
ya Bet Bonanza kwa ushirikiano wa

BET SPINNER

Vodacom, Airtel pamoja na Halotel.

Akizungumza kuhusu Bet Spin-
ner, Meneja Uhusiano SportPesa, Sa-
brina Msuya, alisema huduma hii ni
maalum kwa wateja wao wenye lengo
la kuwaongezea ushindi baada ya ku-
weka ubashiri wao.

Alisema promosheni hiyo ya Bet
Bonanza inawapa Watanzania fursa
ya kushinda shilingi 20,000 kila
siku, milioni moja kwa wiki na Sh.
5,888,000.

Sabrina alisema tayari washindi
zaidi ya 200 kutoka pande zote za
Tanzania wamejishindia pesa zao
na wengine wakitarajiwa kuendelea
kushinda mamilioni kila siku.

“Wateja wetu wanaweza kujishin-
dia mara dufu ya dau lao, mfano ume-
bashiri mechi tano ambazo kiwango
cha malipo tarajiwa ni Sh. 50,000,

basi Bet Spinner itakuongezea fursa
ya kukipandisha kiwango hicho kuan-
zia mara mbili hadi mara mia moja
zaidi ya dau lako.

“Chukulia hiyo 50,000 tarajiwa
halafu Bet Spinner ikikupa turufu ya
mara sita, basi kiwango chako cha
malipo tarajiwa kitapanda mpaka laki
tatu,” alisema Sabrina.

Sabrina alihitimisha kwa kuwaasa
Watanzania kuendelea kucheza kila
siku ili kujishindia fedha katika Bet
Bonanza na pia kutumia fursa ya Bet
Spinner ambayo ni kubwa kabisa
kuliko zote na kuendelea kucheza
SportPesa Jackpot ambayo kwa sasa
imesimamia juu ya Sh. bilioni moja.

Alisema ili kujisajili mteja anataki-
wa kupiga *150*87# au kutembelea
WWW.sportesa.co.tz

Meneja Uhusiano na Mawasiliano SportPesa Tanzania, Sabrina Msuya, akizungumza na vyombo vya
habari wakati wa uzinduzi wa huduma ya Bet Spinner ikiwa ni mwendelezo wa kuwaongezea wateja
wao wigo wa kucheza ili kujiongezea ushindi. PICHA: SPORTPESA

Msimu akiri msimu mgumu Ligi Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kuwafumua Maafande wa
JKU kwa mabao 3-1 katika mechi ya
Ligi Kuu Zanzibar, timu ya Mabaharia
wa KMKM, imekiri umekuwa msimu
mgumu na ushindi huo walioupata
katika Uwanja wa Amaan juzi, uliku-
wa wa jasho haswa.

Katika mechi hiyo iliyopigwa majira
ya saa moja usiku, mabao ya KMKM
yalipachikwa nyavuni kupitia kwa
Adam Ibrahim dakika ya 23, Salum
Akida (dk. 81) na Optatus Lupekenya
(dk. 90), huku lile la kufutia machozi
kwa JKU likiwekwa kimiani dakika ya
73 na Abdulkarim Yunus.

Kwa matokeo hayo, KMKM imefiki-
sha alama 51 zilizotokana na michezo

22 huku ikiwa imebakiza mechi nane
kabla ya kuhitimisha msimu huu,
wakati wapinzani wao JKU wakisalia
nafasi ya pili na pointi zao 41.

Akizungumza na gazeti hili baada
ya mechi hiyo kumalizika, Kocha wa
KMKM, Ame Msimu, alisema licha ya
kutoka na ushindi huo mnene haiku-
wa rahisi kwani mechi ilikuwa ngumu
kwa dakika zote.

Alisema timu zote zilikuwa bora na
wachezaji wa vikosi vyote walicheza
kwa ushindani mkubwa ili kupata
alama tatu.

“Wachezaji walijutuma kwa jasho
katika dakika zote za mchezo, mche-
zo ulikuwa ni wakushambuliana kwa
zamu, kipindi cha kwanza tulikiweza,
lakini cha pili tulirudisha kasi katika

dakika za mwishoni na tukafanikiwa
kupata mabao mawili yaliyotupa ush-
indi mnono wa 3-1,” alisema.

Kwa upande wa Kocha wa JKU,
Sheha Moh'med, alisema alikipanga
kikosi cha ushindi na chenye ku-
toa matokeo, lakini bahati haikuwa
yao.

Alisema baada ya kupoteza mchezo
huo sasa anajiandaa na mchezo wa
mzunguko wa 23 ili aweze kufuta
makosa aliyoyaona katika mchezo
huu.

Matokeo mengine katika mzungu-
ko huu wa 22, Mafande wa Mafunzo
wamefanikiwa kutoka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Mlandege mchezo
uliopigwa katika Dimba la Amaan saa
tisa Alasiri

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -14/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Gorilla FC vs Musanze

Basaksehir vs Antalyaspor

AS Kigali vs Gicumbi

Novi Pazar vs Mladost Lucani

Barito Putera vs Persebaya Surabaya

Adanaspor vs Eyupspor

Metalac vs Red Star Belgrade

Rubin Kazan vs Rostov

Botosani vs Gaz Metan Medias

Olimpija Ljubljana vs NK Celje

Rakow Czestochowa vs Stal Mielec

Bnei Yehuda vs Ironi Hasharon

Beitar Tel Aviv Ramla vs Hapoel Ramat Gan|

GKS Katowice vs Chrobry Glogow

AS Ashdod vs El Fahem

Galatasaray vs Besiktas

Giresunspor vs Gaziantep BB

Paeek vs Ethnikos Achnas

Chateauroux vs Laval

Odense vs Aalborg

Meppen vs Duisburg

Malmo vs AIK Football

Beitar Jerusalem vs Maccabi Haifa

Den Bosch vs Jong PSV

Helmond Sport vs VVV Venlo

Roda Kerkrade vs De Graafschap

Dordrecht vs FC Oss

Haladas vs Budafoki Mte

Telstar vs NAC Breda

Steaua Bucuresti vs Farul Constanta

FC Eindhoven vs ADO Den Haag

Maastricht vs Jong AZ Alkmaar

Emmen vs FC Volendam

Leixoes vs Vilafranquense

Bohemians FC vs Shelbourne

Dundalk FC vs Shamrock Rovers

Dundee Utd vs Celtic

Athlone Town vs Cobh Ramblers

Sligo Rovers vs Finn Harps

Cork City vs Waterford Utd

St Patricks vs UCD Dublin

Derry City vs Drogheda Utd

Galway United vs Treaty United

Lazio vs Venezia

Longford Town vs Bray Wanderers

Feralpisalo vs Triestina

Mallorca vs Real Madrid

Crystal Palace vs Manchester City

Llaneros FC vs Fortaleza (COL)

Moreirense vs Sporting Lisbon

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Ronaldo: Hakuna wa kuiz

Aucho, Ushindi
wamtuliza Nabi

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amese-
ma kurejea kwa baadhi
ya nyota wake uwan-
Jani kutoka chumba cha
majeruhi, kumepunguza
presha kubwa kuelekea
katika michezo yao ijayo
ya mzunguko huu wa
pili wa Ligi Kuu, ambao
ameeleza unaushindani
mkubwa.

Nyota ambao wamere-
jea kikosini Yanga ni
Abdallah Shaibu ‘Ninja’,
Khalid Aucho, Farid
Mussa na Chico Ushindi,
jambo ambalo kwake
ameeleza ni faraja kub-
wa.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Nabi alisema
baada ya mazoezi ya
juzi waliporejea kambini,
ripoti ya madaktari inao-
nyesha wachezaji wasio-
pungua wanne wamere-
Jea kazini na kufanya
mazoezi.

Alisema kurejea kwa
nyota hao ni nafuu
na ana imani wengine

yatakuwa mazuri ndani
ya kikosi chake, kinacho-
pambana kuhakikisha
wanafanya vizuri katika
michezo iliyobaki ya
mzunguko wa pili.

“Ni jambo zuri kwetu
kuona wachezaji walioku-
wa majeruhi wanarejea,
nina matarajio makubwa
ya kuwa na k.|ko_5| imara
hasa kwa kipindi hiki cha
ushindani mkubwa wa
ligi,” alisema Nabi.

‘Kuhusu maandalizi ya
kikosi chake kuelekea
mchezo wao dhidi ya
KMC FC, alisema yanaen-
delea vizuri na ana ma-
tarajio makubwa nyota
walitoka katika chumba
cha majeruhi watakuwa
sehemu ya programu ya
mchezo huo.

“Ligi imekuwa na
ushindani mkubwa,
kurejea kwa nyota hao
kunafanya kikosi kuwa
kipana na kupata nafasi
ya wachezaji wengine
kutumika, nina imani wa-
tarejea katika ubora wao
na kusaidia timu kufikia
malengo yanayotara-

Winga wa Simba, Pape Sakho, akishangilia sambamba na Shomari Kapombe (kulia), baada ya kui-

jiwa,” alisema Nabi.

fungia timu yake bao pekee wakati ikishinda 1-0 kwenye mechi ya Kundi D ya Kombe la Shirik-

isho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

SENEGAL Pape Sakho, jana

alifunga bao pekee lililoipa

ushindi Simba ikiichapa RS

Berkane ya Morocco bao 1-0

kwenye mechi ya hatua za makundi,
Kombe la Shirikisho la Soka Afrika (CAF).
Aliupata mpira pembeni kwenye
winga ya kushoto kutoka

kwa Mohamed Hussein, akaingia
nao ndani ya eneo la hatari na
kisha kumpasia Meddie Kagere
alivemrejeshea kisha akatishia
kupiga akiwahadaa mabeki wa
Berkane mara mbili na ya tatu
akafumua shuti la chini chini
lililojaa wavuni, kushoto mwa
kipa Hamza Hamiani, ikiwa ni
dakika moja kabla ya kuelekea
mapumziko.

Ni ushindi ambao umeifanya Simba
kulipa kisasi cha kufungwa mabao 2-0
Februari 27, mwaka huu, ikiwa ugenini,
nchini Morocco.

Haikuwa mechi rahisi kwa Simba, la-
kini kama wachezaji wake wangekuwa
makini, basi wangeweza kuondoka na
ushindi zaidi ya huo walioupata.

watarejea na mambo

Simba yafanya yake CAF

® ® ® Sakho aiongoza kuivutisha Berkane ‘pumzi ya

moto’ kwa Mkapa, yakaa kileleni Kundi D, huku...

Dakika ya tatu tu ya mchezo, Simba
walilisabahi lango ya RS Berkane baada
ya Joash Onyango kuruka juu na kuun-
ganisha kwa kichwa mpira wa kona iliyo-
chongwa na Rally Bwalya, lakini ulitoka
sentimeta chache ya lango.

Mwanzoni, Berkane walionekana
kulinda zaidi na wakitega mashambulizi
ya kushtukiza huku Simba ikionekana
kushindwa kuifungua kirahisi na kuishia
kucheza mpira katikati mwa uwanja,
mashambulizi yao hayakuwa makali,
hadi dakika ya 24 Sakho alipoamua ku-
kokota mpira kwa umbali mrefu na kabla
hajaingia kwenye eneo la hatari aliachia
shuti kali lililoishia mikononi mwa kipa
Hamiani.

Kipindi chote cha kwanza mechi ilione-
kana kupooza, kwani wageni walione-
kana kutaka zaidi sare, huku wakipoteza
muda, hasa kipa wao ambaye mara kwa
mara alikuwa akionywa na mwamuzi.

Ndipo ilipofika wakati ambao wana-
chama, mashabiki wa Simba na Watan-
zania kwa ujumla waliokuwa wakiusub-
iri, Sakho akafunga bao maridadi, huku

wachezaji wa RS Berkane wakidhani
wangeenda mapumziko wakiwa suluhu.

Kipindi cha pili Simba ilibadilika na
kufanya mashambulizi mengi, na sham-
bulio la hatari zaidi lilifanywa na Bernard
Morrison sekunde chache baada ya kuin-
gia akitokea benchi kuchukua nafasi ya
Kibu Denis, aliupata mpira akiwa nje ki-
dogo ya eneo la hatari, akaachia shuti kali
lililogonga kwenye maungio ya mwamba
kulia mwa kipa na kurejea uwanjani.

Mbali na Kibu kutolewa, pia Simba
iliwatoa mfungaji wa bao pekee Sakho,
Bwalya, Kagere na nafasi zao kuchuku-
liwa na Mzamiru Yassin, Peter Banda,
Chris Mugalu na Thadeo Lwanga.

Juhudi za wachezaji Yusuph Dayo,
Ismail Mohaden, Adam Ba, Hassan El
Moussadui na winga wa zamani wa Yan-
ga, Tuisila Kisinda ziliishia miguuni mwa
mabeki wa Simba, wakiongozwa na On-
yango na Henoc Inonga.

Jonas Mkude nusura aipatie Simba bao
la pili dakika ya 72, baada ya kumegewa
pande na Shomari Kapombe, akapisha
shuti kali ambalo Hamiani ambaye ali-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

fanya kazi kubwa kwenye mechi ya jana,
alikwenda juu na kupangua ikawa kona.

Kwa matokeo hayo Simba imekwenda
kileleni mwa Kundi D, ikiwa na pointi
saba, ikicheza mechi nne, kushinda
mbili, ikipoteza moja na sare moja, iki-
funga mabao matano, huku ikiruhusu
mabao manne kwenye wavu wake.

Kukaa kwenye nafasi ya pili kwa RS
Berkane kulitegemea mechi iliyochezwa
jana usiku kati ya Asec Mimosas ya Ivory
Coast yenye pointi tatu, ikichezea mechi
yake nyumbani nchini Benin dhidi ya US
Gandamarie ya Niger iliyokuwa na alama
nne. Asec Mimosas imekuwa ikichezea
mechi zake za nyumbani nchini Benin.

Simba sasa inajiandaa na mechi ya
ugenini dhidi ya Asec Mimosas Jumapili
ijayo kabla ya Aprili 3, mwaka huu, kuhit-
imisha hatua hiyo ya makundi kwa kuika-
ribisha US Gandamarie katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.
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