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HABARI KITAIFA

Wafunga barabara kupinga
mfumo stakabadhi ghalani

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WAFANYABIASHARA wa
mazao na wabeba mizigo mjini
Singida wameandamana na ku-
funga barabara kuu ya Dodoma-
Singida-Shinyanga kwa magogo
na miti wakipinga mfumo wa
stakabadhi ghalani.

Maandamano hayo yalifany-
wa juzi, wakifunga barabara
kwa muda wa saa moja katika
eneo la Uwanja wa Liti baada ya
kukamatwa magari yao ambayo
yalikuwa yamebeba mazao wali-
serikali ilitaka wakayauze kwa
mfumo huo.

Hata hivyo, askari wa Jeshi la
Polisi mkoani Singida walifika
katika eneo hilo na kuwatawan-
ya wafanyabiashara hao na ku-
fungua barabara hiyo.

Wakizungumza na Nipashe,
wafanyabiashara hao, akiwamo
Abubakari Francis, walisema
mfumo wa stakabadhi ghalani ni
mzuri, lakini una upungufu kwa
sababu wananchi hawajapewa
elimu ya namna ya kuuza mazao
yao.

Mfanyabiashara ~ Mohamed
Nassoro alisema utaratibu wa
kuuza mazao kwa kutumia
mfumo huo usitishwe kwanza
msimu huu, ili serikali itoe elimu
kwa wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, alifika eneo
hilo na kueleza kuwa uuzaji
mazao kwa kutumia mfumo
wa stakabadhi ghalani umeleta
mapinduzi makubwa katika bi-
ashara ya mazao mkoani mwake.

Akitoa mfano, Halima alisema
bei ya dengu imepanda hadi
kufikia Sh. 2,060 kwa kilo na
kwamba utaratibu huo umepun-
guza changamoto zilizokuwa

zinawakumba wakulima kama
vile upotevu wa mazao, bei duni
na unyonyaji kutoka kwa wafan-
yabiashara.

Halima alisema: “Kumekuwa
na ongezeko la bei ya dengu am-
bapo awali zilikuwa zinauzwa
kati ya Sh. 900 nal1,300 kwa kilo.
Katika msimu wa 2023/24 na
sasa inauzwa kati ya Sh. 1,670 na
2,060 kwa kilo.”

Alisema kuwa kutokana na
mafakikio hayo, serikali mkoani
Singida itaendelea kuhamasisha
wakulima kutumia mfumo huo
kwa faida ya maendeleo ya kili-
mo na uchumi wa taifa.

Alisema pamoja na mafani-
kio katika kutumia mfumo huo,
kumekuwa na changamoto kad-
haa kutokana na baadhi ya wa-
fanyabiashara kutokubaliana na
mfumo huo kwa madai hawapa-
ti faida kubwa ambayo walikuwa
wanapata awali.

Halima alisema kuwa kuto-
kana na kuongezeka kwa bei ya
dengu, mapato ya halmashauri
pia yameongezeka, wamedhibiti
utoroshaji mazao hali iliyowez-
esha serikali kuwa na uhakika
wa takwimu, urahisi wa mikopo
kwa wakulima na kuongezeka
kwa masoko ya uhakika ya nda-
ni na nje ya nchi.

Mkoa wa Singida ulizindua
rasmi utekelezaji wa mfumo wa
stakabadhi ghalani kwa msimu
2024/25 kufuatia maagizo yali-
yotolewa na serikali kupitia
mwongozo wa biashara ya den-
gu, mbaazi na ufuta.

Mwongozo huo ulitolewa
chini ya usimamizi wa Mam-
laka ya Udhibiti wa Nafaka na
Mazao Mchanganyiko (COPRA),
Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(TCDC), Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala (WRRB) na
Soko la Bidhaa (TMX).

REPUBLIC

RAJABU MAGOTI

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI -MWANZA- SHAURI LA JINAI Na.176/2012
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KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA

DHIDI YA
WAINDI CLEOPHACE (COURT BROKER)} RESPONDENTS
M/MWANZO YA ILEMELA - SHAURI LA MADAI Na. 32/202:
VEDASTUS MNUBI MAKENE MDAI
DHIDI YA
HASSAN ABDALLAH UKWAJU MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA, TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI AMBAZO NI
NYUMBA MBILI (3). MNADA UTAFANYIKA MAHALI MALI ILIPO.

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI-MWANZA,

PLOT No.208 BLOCK ‘A’
NYAKATO AREA —-MWANZA CITY.

SN MALI INAYOUZWA MAHALI MUDA

o1 NYUMBA 01 PLOT No.84 SENGEREMA 09/10/2024 SAA 10:00
BLOCK'L’ SENGEREMA — DISTRICT, ASUBUHI NA
DISTRICT, PAMOJA NA NYUMBA PAMOJA NA KUENDELEA

NYAKATO AREA
MWANZA CITY.

02 KIWANJA NA.04 BLOCK ‘K’
CHENYE NYUMBA
NA.IGM/KLM/653 KILICHOPO
IGOMA NYAMAGANA- MWANZA

IGOMA 16/10/2024 SAA
NYAMAGANA - 02:00 ASUBUHI NA
MWANZA KUENDELA

MASHARTI YA MNADA;

MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI.

1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE

2. KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA
KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA
HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.

4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi akiongoza ujumbe wa Tanzania katika mazungumzo na Rais
wa Msumbiji, Filipe Nyusi (kulia ) akiwa na ujumbe wake mazungumzo yaliyofanyika Ikulu, Maputo,
: Msumbiji mwishoni mwa wiki. PICHA: IKULU

Na Jenifer Gilla

KADA wa Chama cha Demokra-

: sia na Maendeleo (CHADEMA),
¢ Ally Kibao, aliyedaiwa kufungwa
: pingu kisha kushushwa katika
¢ basi [jumaa iliyopita mkoani Dar
¢ es Salaam, amepatikana akiwa
. amefariki dunia.

Kukiwa na utata kuhusu chan-

¢ zo cha kifo cha Mjumbe huyo wa
: Sekretarieti ya CHADEMA Taifa
i na Msaidizi wa Katibu Mkuu,
¢ jana kulitokea mvutano mkali
¢ kati ya viongozi wa CHADEMA
: na Jeshi la Polisi kwenye mlango
¢ wa chumba cha kuhifadhi maiti
¢ (mochwari) cha Hospitali ya Ru-
: fani ya Mkoa Mwananyamala uli-
¢ kohifadhiwa mwili wake.

Kibao anadaiwa kuwa jioni ya

¢ Septemba 6 mwaka huu, maeneo
¢ ya Kibo Complex Tegeta, Dar es
: Salaam, akiwa safarini kuele-
: kea nyumbani kwake Sahare,
: mkoani Tanga na basi la Tashrif,
¢ alishushwa katika basi hilo na
: watu waliokuwa na bunduki.

Juzi Msemaji wa Jeshi la Polisi,

: David Misime alisema wanafua-
: tilia tukio hilo.

Akizungumza na waandishi

: wa habari jana katika Hospitali
:ya Rufani ya Mwananyamala
: walikokwenda kutambua na ku-
¢ fanyia uchunguzi mwili wa mare-
: hemu, Mwenyekiti wa chama
¢ hicho, Freeman Mbowe, alisema
! wanatarajia kufungua kesi ili uk-
+ weli wa jambo hilo ufahamike na
: wahusika wachukuliwe hatua za
: kisheria.

Mbowe alisema uamuzi wa

: kufungua kesi umekuja baada ya
¢ kyjiridhisha kuwa Kibao aliuawa.

Alidai kuwa hata mazingira ya

¢ kuchukuliwa kwa kada wao huyo
: yanaonesha kuwa alichukuliwa
: na vyombo vya dola kwa saba-
: bu mashuhuda waliokuwapo,
: waliwaona watu hao walikuwa
: wameshika silaha za moto (bun-
¢ duki) wakiingia katika basi na
¢ kumchukua.

“Sisi kama chama tunaendelea

¢ kushauriana viongozi pamoja na
: familia ili katika hatua za baadaye
: tuone tunaweza kuchukua hatua
: gani za kisheria kwa sababu mtu
* huyu ameuawa na hatuwezi ku-
¢ ruhusu hali hii ikaendelea,” alise-

ma Mbowe.

Alisema kuwa baada ya ku-
pata taarifa za kifo, walishauri-
ana na ndugu wa marehemu na
kukubaliana na mwanasheria wa
chama ashiriki katika kufanyia
uchunguzi mwili.

Alisema matokeo ya uchun-
guzi yameonesha kuwa Kibao
aliuvawa kwa kupigwa na kum-
wagiwa tindikali usoni.

“Sasa polisi ambao ndiyo
watuhumiwa namba moja katika
jambo hili na ndiyo wenye waji-
bu wa kulinda watu wa taifa hili,
ni vigumu wao wenyewe kuji-
chunguza, hivyo tunahitaji polisi
pamoja na vyombo vingine vya
usalama watoe ushirikiano kwa
chama na familia, ili haki ipati-
kane na waliohusika wafikishwe
kwenye vyombo vya sheria,”
alisema.

Mbowe alisema kuna mambo
mengine ambayo bado yanafany-
iwa uchunguzi na wanasubiri
taarifa rasmi ya hospitali ambayo
inatarajiwa kutolewa leo.

Alitoa angalizo kuwa kama
taarifa hiyo itakuwa tofauti na
vile wanavyotarajia, wataipinga
kwa kuwa mawakili wa chama
chao wanajua ukweli kwa kuwa
walishiriki katika hatua zote za
uchunguzi.

Mbowe alitoa pole kwa familia
ya marehemu, ndugu jamaa
na marafiki na wanachama wa
CHADEMA kwa kupata msiba
huo.

Wakati uchunguzi wa mwili
wa marehemu ukiendelea ka-
tika chumba cha kuhifadhi maiti
hospitalini huko, vilio na majonzi
vilisikika kutoka kwa wanacha-
ma wa chama hicho.

Baadhi ya wanachama walisika
wakitoa lawama kwa Jeshi la Poli-
si, wakidai linahusika na vitendo
vya kikatili dhidi ya wanachama,
wanaharakati na Watanzania.

VURUGU MOCHWARI

Ilipotimu saa 6: 56 mchana,
kulitokea mvutano mkali baina
ya polisi waliokuwa ndani ya
chumba cha kuhifadhi maiti na
viongozi wa CHADEMA, akiwa-
mo aliyekuwa Meya wa Manispaa
ya Ubungo, Boniface Jacob.

Mvutano huo ulidumu kwa

(CHADEMA, polisi wavutana mochwari

takribani dakika 20 baada ya
madaktari kumzuia Mwanashe-
ria wa CHADEMA kuingia ndani
ya chumba hicho, wakidai kuwa
tayari kulikuwa na mwanashe-
ria mwingine ndani ya chumba
hicho.

CHADEMA ilipinga kauli hiyo
na kusisitiza kuwa hawamfa-
hamu wakili aliyekuwa ndani
ya mochwari, kwamba wakili
wao ni yule aliyesimama nje ya
mlango.

Baada ya mvutano huo, uongo-
zi wa hospitali pamoja na polisi
walimruhusu wakili huyo kuin-
gia ndani.

Chama cha ACT Wazalendo
kimelaani taarifa za kutekwa na
kuuawa kada huyo, kikisema ki-
tendo hicho kinahusishwa na vy-
ombo vya ulinzi na usalama.

Kupitia taarifa kwa umma
iliyotolewa na chama hicho
jana, Waziri Kivuli wa Mambo
ya Ndani, Dahlia Hassan alieleza
kuwa chama hicho kimepokea
kwa masikitiko taarifa hizo; kifo
cha kada huyo kinaongeza idadi
ya matukio ya utekaji, utesaji na
mauaji ya raia nchini ambayo
yanahusishwa na vyombo vya
ulinzi na usalama.

Hivyo, kilimtaka Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini, IGP Camillus
Wambura kuwaeleza wananchi
wanaohusika na vitendo hivyo
na Bunge liunde kamati maalum
ya kuchunguza mauaji yote.

Kiongozi wa chama hicho, Dor-
oth Semu, ambaye alikuwapo
hospitalini kutambua mwili,
alisema anasikitishwa na ukimya
wa Jeshi la Polisi kuwafichua wa-
tekelezaji wa matukio hayo.

Katibu wa NEC, Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa CCM, Amos
Makalla, pia ametoa pole kwa
CHADEMA kufuatia kifo cha
kada huyo.

“Sisi vyama vya siasa linapoku-
ja suala la ubinadamu siasa un-
aweka kando. Niombe Jeshi la
Polisi litimize wajibu wake wa
uchunguzi wa jambo hili,” alise-
ma Makalla.

Makalla alitoa pole hizo wakati
akihutubia wananchi wa Wilaya
ya Simanjiro katika eneo la Mir-
erani, ikiwa ni sehemu ya ziara
yake mikoa ya Arusha na Man-
yara.
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Watuhumiwa
mavaji mama,
mwanawe
wanaswa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Do-
doma linawashikilia watu wa-
tatu kwa tuhuma za mauaji
ya mama Mwamvita Mwak-
ibasi (33) na mtoto wake Salma
Ramadhan (12) nyumbani
Dodoma.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Dodoma, Alche-
laus Mutalemwa aliyasema
hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari jijini.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Daudi Nyakungo (45),
Rajab Rashid (45) na Fikiri
Steven (40), wote wakazi wa
Mkonze wanaohojiwa na
uchunguzi utakapokamilika
watafikishwa mahakamani.

Kaimu Kamanda Mutalem-
wa alisema kuwa watu hao
waliokuwa wakazi wa Mkonze,
mtoto alikuwa mwanafunzi wa
darasa la sita katika Shule ya
Msingi Mkonze, walifariki du-
nia wakiwa wanaendelea na
matibabu katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

“Walipigwa  kitu  butu
kichwani wakiwa wamelala
nyumbani kwao na kufanyiwa
vitendo vya udhalilishaji saa
nane usiku Septemba 6, 2024,”
alisema.

Alitoa wito kwa wananchi
kuendelea kushirikiana na
Jeshi la Polisi kwa kutoa taarifa
za uhalifu na wahalifu, pia kua-
cha tabia ya kujichukulia she-
ria mkononi.

Juzi, miili yao wanafamilia
hao ilisafirishwa kwenda Kite-
to, mkoani Manyara kwa ajili
ya maziko.

Akizungumza wakati wa
kuaga miili hiyo, Diwani wa
Mkonze, David Bochela ali-
waomba wananchi wote kuwa
watulivu na kushirikiana kwa
pamoja kuhakikisha mitaa yao
inakuwa na usalama.

Mchungaji wa Kanisa la As-
sembly of God katika Mtaa wa
Mkonze, Festo Mahinyila alitoa
rai kwa serikali kuangalia kwa
jicho la tatu nini kinaendelea
katika jamii na sababu yake
nini.

“Kwa upande wetu kama
viongozi wa dini, tuchukue
hatua ya kumrudia Mungu na
kuwaita watu kumrudia Mun-
gu, tufanye makongamano ya
maombi ya kuomba toba na
rehema kwa Mungu kwa kuwa
ni vitendo ambavyo vinam-
chukiza Mungu wa mbinguni,”
alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la
Waislamu nchini (Bakwata),
Shekhe wa Kata ya Mkonze,
Jumanne Kisaka, alisema tukio
hilo linaonesha kukosa hofu ya

Mungu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Coca-Cola Kwanza, Jonathan Jooste (katikati) akifurahia jambo na wafanyakazi wenzake wa Coca-Cola Tan-
zania, wakati wa uzinduzi wa tamasha la chakula la ‘Coca-Cola Food Fest’ ambalo linawaleta pamoja wapishi bora wa vyakula, muziki

mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Makalla: Wananchi waogopeni
wanasiasa wenye uchonganishi

Na Salome Kitomari,
MONDULI

KATIBU wa NEC - Itikadi,
Uenezi na Mafunzo wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Amos
Makalla, amewataka wananchi
kuwaogopa na kuwakataa wana-
siasa wanaopandikiza chuki kwa
lengo la kuligawa taifa.

Makalla pia amewahakikishia
Watanzania kuwa CCM kama
chama kiongozi, itahakikisha
uchaguzi ujao unakuwa huru na
haki; atakayeshinda ndiye ata-
kayetangazwa.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa Monduli katika
eneo la Mto wa Mbu wakati wa
mkutano wa hadhara, Makalla
alisema ni muhimu wananchi
wakaelewa kuwa maandamano
hayajengi shule wala zahanati,
bali ni kupoteza muda.

Alisema kuna wanasiasa wa-
naeneza chuki kuwa wafugaji
watahamishwa na hawatakiwi
nchini, jambo ambalo alisisiti-
za ni uongo ambao haupaswi
kusikilizwa.

“Hatuna Tanzania nyingine,
tusikubali kugombanishwa na
watu ambao wana malengo yao,
tutunze amani yetu kwa nguvu
zote, Rais Samia Suluhu Has-
san anawapenda wafugaji ndio
maana ameleta miradi mingi ya
maendeleo,” alisema.

Makalla alisema lengo la ziara
hiyo ni kuangalia uhai wa chama,

kukagua utekelezaji Ilani ya CCM
2020-2025, kuhamasisha wa-
nanchi kujitokeza kujiandikisha
katika Daftari la Wakazi ili wawe
na sifa ya kushiriki Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, na kusikiliza na
kutatua kero za wananchi.

Makalla alisema kuwa katika
mikoa 17 waliyotembelea wame-
jiridhisha kuwa uhai wa chama
uko vizuri na wana uhakika wa
kushinda Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa na Uchaguzi Mkuu.

“CCM  haihitaji  mbeleko,
utekelezaji ilani yetu ni kielel-
ezo tosha cha kurudi kwa wa-
nanchi... ukitembea kila mahali
nchini kuna alama ya miradi ya
maendeleo inayoachwa na Rais
Samia, yote inawahusu wan-
nachi, hivyo hatuhitaji kubeb-
wabebwa bali tunajibeba we-
nyewe,” alisema Makalla.

Katibu huyo alisema CCM
kama chama kiongozi wata-
hakikisha uchaguzi unakuwa
huru na haki na kwamba ata-
kayeshinda kwa haki ndiye
atakayetangazwa na si vingi-
nevyo.

“Ni muhimu kuhakikisha Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa wa-
nachagua viongozi wenyeviti wa
muhimu sana. Matumaini tuliyo-
nayo fedha za miradi zinapokuja
zipate watekelezaji,” alisema.

Alisema serikali imeshusha
fedha nyingi za maji, zahanati,
shule na kwamba ni muhimu

watenge siku moja kati ya Sep-
temba 11 hadi 20 mwaka huu
2024 kwenda kujiandikisha ili
kupiga kura Novemba 27 mwaka
huu.

“Wana CCM, mashabiki wa
CCM, wasio na vyama ila wap-
enda maendeleo wajitokeze ili
tumpe nguvu Rais Samia am-
baye amethibitika ni mzalendo
pekee anayeleta maendeleo, kila
unapopita kuna alama ya mradi
wa darasa, kituo cha afya, mradi
wa maji, yote yamefanywa na
serikali ya CCM,” alisema.
vitongoji 230 viwe kijani (CCM),
na kwamba chama hakitapitisha
wagombea ambao watakilazimu
kutumia dodoki na sabuni ku-
wasafisha.

“Mimi ndio msemaji wa cha-
ma, CCM itawaletea wagombea
safi, wazuri wasio na makando-
kando kuja kufanya kazi nanyi,
hatutaleta wagombea wanaoleta
migogoro, wasiosoma taarifa za
matumizi bali safi wanaostahili,”
alisema.

Alisema kuwa baadhi ya vy-
ama vimekuwa vya matukio na
havina wajibu wala dhamana
kwa wananchi, bali CCM ndio
yenye jukumu la kuleta maen-
deleo.

Alikosoa maandamano ya
Chama cha Demokrasi na Maen-
deleo (CHADEMA), akidai haya-
jaleta maendeleo, bali yalikuwa
ya kujidhururisha na kuwataka

wananchi kutodanganyika.

“Wenzenu wanawaanda-
manisha wanapata posho, nyie
mnaandamana bure na kuam-
biwa mkunje ngumi, CCM ina
wajibu, ni chama kiongozi ki-
takachowaletea  maendeleo,”
alisema.

Makalla alidai CHADEMA hai-
na uwezo wa kushinda uchagu-
zi, bali inapotokea wameshinda
ni kwa sababu kuna mgogoro
ndani ya CCM.

Katika mkutano huo, Makalla
alipokea kero 51 za wananchi
42, ikiwa ni pamoja na wananchi
wawili kutoingizwa katika orod-
ha ya wanufaika wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
licha ya kuwa na sifa, ubovu wa
barabara na shida ya maji

Pamela Iljumba Ofisa Kilimo
Wilaya ya Monduli, akijibu baa-
dhi ya kero, alisema kero ya
mfereji kujaa matope itafanyiwa
kazi baada ya uboreshaji skimu
ya umwagiliaji, huku watendaji
wengine wa serikali wakieleza
mkakati wa kuzitatua kero zilizo-
wasilishwa.

Baada ya ufafanuzi wa watend-
aji wa serikali, Makalla alisema
CCM inawajibika na kero za
wananchi na kwamba baada ya
kupokea muhtasari wa namna
kero za wananchi zitakavyo-
tatuliwa kutoka kwa Mkuu wa
Wilaya, atawapigia mmoja baada
ya mwingine kujua kama kero
hizo zimetatuliwa.
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HABARI KITAIFA

Masauni ataka vyombo vya usalama
kulinda amani wakati wa uchaguzi

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni (picha-
ni) ameelekeza vyombo vya us-
alama vilivyopo chini ya wizara
hiyo kujiandaa kwa uchaguzi
ujao wa Serikali za Mitaa unao-
tarajiwa kufanyika mwaka huu
na Uchaguzi Mkuu wa mwakani.

Ameagiza vyombo hivyo kua-
cha milango wazi kwa wananchi
wanaofika katika ofisi zao kutoa
malalamiko mbalimbali.

Alitoa kauli hiyo mkoani Kili-
manjaro mwishoni mwa wiki
wakati anafunga semina elekezi
kwa wakuu wa vyombo vya us-
alama, viongozi waandamizi na
washiriki wa semina ambayo
mada zake zililenga kuwajenga
uwezo viongozi hao waandam-
izi, zikiwasilishwa na watoa
mada kutoka taasisi mbalimbali
za serikali.

“Wizara hii ina vyombo am-
bavyo vimebeba taswira ya
serikali, kwa maana nyingine
vimebeba taswira ya wananchi.
Hivyo, tukiwa tunatambua hayo
na tukitembea na dhana ya R4,
tutakwenda kubeba dhana hiyo
hasa kipindi hiki ambacho tu-
naelekea kwenye Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa na Uchaguzi

Mkuu hapo mwakani.

“Kwahiyo, mjue kwamba wiz-
ara hii ni tegemeo kubwa sana
na tuhakikishe tunaingia katika
uchaguzi nchi yetu ikiendelea
kubaki salama,” alisema Ma-
sauni.

Waziri huyo pia alizungum-
zia suala la malalamiko ya wa-
nanchi, akitaka vyombo vya
usalama vilivyopo chini ya wiz-
ara hiyo kuhakikisha kila mtu
kwa nafasi yake ahakikishe
anashughulikia malalamiko ya
wananchi na kuyatafutia uvum-
buzi na si kuacha wananchi wa-
nazunguka na malalamiko yao.

“Suala la malalamiko hatuwe-
zi kulifumbia macho, wananchi
wengine ni wanyonge, maskini
wanadhulumiwa,  wananyan-
yasika kwa sababu hawana
fedha na hawamjui mtu gani wa
kumfuata wala hawana vyeo.

“Lazima tujue tuna dhima
kubwa sana na tujaribu kujiwe-
ka katika nafasi zao hao watu,
unakwenda sehemu husikilizwi,
haki yako inapotea. Hivyo, nina-
tumai kwa kuwa leo mmeyafan-
ya hayo hapa katika mafunzo,
kila mtu kwa nafasi yake akirudi
kituo cha kazi, atakwenda kutat-
ua malalamiko ya wananchi na
kwenye upungufu tukajirekebi-

she,” aliagiza Masauni.

Akizungumza wakati wa ufun-
gaji huo, Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Ally Gugu alieleza manufaa ya
semina hiyo, mada 16 zikiwasilishwa
na washiriki kupata muda wa ku-
uliza maswali huku Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini, Camillus Wambura
akitoa neno la shukrani kwa niaba
ya washiriki.

IPG Wambura pia alitoa ushuhuda
wa faida za semina hiyo elekezi, ak-
isema imewasaidia katika utendaji
wao kuelekea katika utekelezaji wa
majukumu yao.

‘Wananchi 3,600 kulipwa

bil. 46/- Kupisha ushoroba

Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Mara,

: Kanali Evans Mtambi amezin-
: dua ulipaji fidia kwa wakazi
¢ 3,658 wanaohamishwa kuto-
: ka Kata ya Nyatwali, wilayani
¢ Bunda na kuwataka watumie
: fedha watakazolipwa
: letea maendeleo.

kuji-

Kanali Mtambi alizindua

¢ zoezi hilo mwishoni mwa wiki
: na kufafanua kuwa watalipwa
¢ Sh. bilioni 45.9 ili kupisha Hi-
¢ fadhi ya Serengeti.

“Wito wangu kwenu ni

: kwamba mtakapopata fedha
: zenu za fidia na kuondoka
¢ eneo hili, mkazitumie vizuri
: kwa maslahi ya familia zenu
i na kujiletea
: alisema Kanali Mtambi.

maendeleo,”

Aliwataka wanaume

¢ wasikimbilie kuwa na ny-
: umba ndogo, bali watunze
familia na kuweka mikakati
: ya pamoja namna ya kutumia
: fedha hizo.

“Eneo hili la Nyatwali ni

: mapito ya asili ya wany-
: amapori, pia linaweza kuwa
: na manufaa makubwa ya
¢ kiutalii hapa Bunda.

Hivyo, ni vyema mkaliona

: kama fursa za kiutalii ambazo

baadaye zitawasaidia kama
lilivyo eneo maarufu la Koga-
tende, Serengeti ambako ny-
umbu wanavuka,” alisema.
Alifafanua kuwa serikali im-
etoa Sh.  bilioni 45.9 za
fidia huku fedha hizo zikiwa
ni pamoja na nyongeza ya
asilimia saba ambayo ina-

tokana na  ucheleweshwaji
malipo tangu  uthamini ul-
ipofanyika.

Diwani wa Nyatwali, Ma-
longo Mashimo alisema uzin-
duzi wa zoezi la malipo hayo
ya fidia umemfanya awe na
uhakika kuwa wakazi wa kata
yake sasa watalipwa.

Mbunge wa Bunda Mjini,
Robert Maboto, alisema wa-
nanchi wa Nyatwali wamee-
limishwa vizuri kuhusu fidia
itakavyotolewa na anaamini
kila mmoja atapata haki yake.

“Shilingi bilioni 45.9 zim-
etengwa na serikali kwa ajili
ya kuwalipa wananchi 3,658
wanaohamishwa kutoka eneo
hili lenye ukubwa wa ekari
14,250.

“Serikali inachukua eneo
hili kwa ajili ya kuimarisha
uhifadhi endelevu wa mfumo
wa ikolojia ya Hifadhi ya Taifa
Serengeti na usalama wa wa-
nanchi,” alisema Maboto.

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA MARA,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

SIMIYU NA MANYARA (BABATI DC, HANANG DC, MBULU DC NA BABATI TC)

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza na mzunguko wa nne utafanyika katika Mikoa ya Mara, Simiyu, na Manyara
katika Halmashauri za Wilaya za Babati, Hanang, Mbulu na Mji wa Babati tarehe 04 hadi 10 Septemba, 2024.
Zoezi la uboreshaji wa Daftari litafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1.
2. VITUO: Uboreshaji unafanyika katika vituo vilivyopo kwenye Mitaa, vijiji na vitongoji
3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 04 hadi Jumanne tarehe 10 Septemba, 2024.

1.

RN

Uboreshaji unahusisha: -

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.
Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya
mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi  atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 9 na kubonyeza.Kisha atachagua Namba 3 hapo atapata huduma namba moja
hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number)
atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa tarehe 27 Agosti, 2024 na:

Tum# Rahisi.

KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

SHASHINHALE AUCTION MART & COURT BROCKERS LIMITED

(Dealers in: Court Broker, Debt Collectors, and Commission Agent, Legal consultant)
P.0 BOX 288, GEITA. TANZANIA

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na Azania Bank,tutauza Midhana iliyowekwa, kwa njia ya Mnada
kulingana na Tarehe zilizowekwa,

Na.| JINA LA MDAIWA/MDHAMINI MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAREHE YA
MNDA
1 | KAYANDA NYALIKA HOTEL ILIYOPO MTAA WA MWATULOLE GEITA MJINI KIVAN{  19/09/2024
NA.13 KITALU “G”
2. | JOHNSON NICOLAUS NYUMBA YA MAKAZI IPO MTAA WA KAGERERA B,KIWANJA | 20/09/2024,
MAHAGULA/JONHSON JACKSON NA | NA.244 KITALU “E” YENYE UMILIKI UNAOSOMEKA JONHSON
PIUS CO LTD NICOLAUS MAHAGULA
3. | GHATI JOSEPH CHACHA NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO MTAA WA 19/09/2024
MWATULOLE,KIWANJA NA.169 NA 170 KITALU “C” GEITA MJINI
4. | PASCAL PETRO MUGABE/MILEM NYUMBA YA BIASHARA KIWANJA NA.90 KITALU “E” E"GEITA | 23/09/2024|
INVESTMENT CO LTD MNJINI UMILIKI UNASOMA PASCAL PETRO MGABE.NYUMBA
IPO KARIBU NA UWANJA WA KALANGALALA
5. | MARY LEONARD RUSHITA NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MTAA WA MWATULOLE KIWANJA | 23/09/2024
NA.132 KITALU “F” GEITA MJINI.
06 | ANDREW JOHN SHIRIMA/ANSI NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MTAA WA 20/09/2024
TIMBER GENERAL SUPPLIESLTD | NYAMALEMBO,KIWANJA NA.77 KITALU,GEITA MJINI YENYE
UMILIKI UNAOSOMEKA ANDREW JOHN SHIRIMA.
07 | SAMWEL LUCAS MAGUHA NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO PASIANSI MWANZA KIWANJA | 07/10/2024
NA.1114,KITALU “M”
NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO ILEMELA MWANZA KIWANJA | 08/10/2024,
NA.17 KITALU “A”
NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO KAHAMA MJINI KIVANJA | 30/09/2024,
NA.446 KITALU “A”
NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO IGUDIJA-KATA YA 15/09/2024
BUGHARAMA,WILAYA YA MSALALA.

MASHARTI YA MNADA.

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atapaswa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada

3. Malipo ya 75% yanatakiwa kulipwa ndani ya siku 14,kushindwa kufanya hivyo 25% haitorudishwa.

4. Gharama za Kuhamisha umilikiKumwondoa aliepo ndani ya Nyumba Mdaiwa/Mpangaji zipo juu ya
Mnunuzi.

Azania Bank,
AU Mawasiliano Towers,Head Office,
S.l.p 32089 Dar es salaam,
255 222412025/6/7
Kwataarifa Zaidi wasiliana na,
Mkurugenzi Mtendaji,Shashinhale Auction Mart
Barabara ya Bomani Mahakamani, Geita Mjini
0657824547/0757006076.
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TANGAZO

TANZANIA REVENUE AUTHORITY

WASILIANA NA KAMISHNA MKUU
WA TRA KUPITIA SIKIKA APP

Namna ya Kutumia

1. Ingia katika simu janja yako ya Android au |0S (Apple iphone au Ipad), \'\j;"-\_ TRA —L/
kisha nenda sehemu ya kupakulia programu (Google play store au App . .
Store) kisha tafuta programu ya TRA SIKIKA'.

2. Pakua TRA SIKIKA” kutoka Google Playstore kwa watumiaji wa simu za
ANDROID, na kwa watumiaji wa simu za 10S (Apple Iphone au Ipad)
pakua kutoka APP STORE.

3. Fungua “SIKIKA APP" ambapo kurasa mbili za kwanza ni za
kukukaribisha pamoja na ujumbe mfupi kutoka "SIKIKA APP’ (Welcome
Message / App Intro).

.

.’/

4. "SIKIKA APP’ inakuwezesha kutuma maoni au malalamiko pamoja na
kuyafuatilia.

5. Kutuma maoni bonyeza kitufe cha maoni , kisha andika maoni yako na
bonyeza kitufe cha wasilisha. Utapata ujumbe wa maoni yako
kupokelewa pamoja na Namba ya Kufuatilia (Track Number).

6. Kutuma malalamiko bonyeza kitufe cha malalamiko , kisha andika
malalamiko yako na bonyeza kitufe cha wasilisha. Utapata ujumbe wa
kupokelewa kwa malalamiko yako pamoja na namba ya kufuatilia (Track
Number).

7. Kufuatilia maoni au malalamiko bonyeza kitufe cha fuatilia kisha ingiza
namba uliyopewa baada ya kutuma maoni au malalamiko kisha
bonyeza kitufe cha tuma. (Utapokea Ujumbe kuhusu utekelezaji wa
Maoni au Malamiko yako).
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

TFF wamulikeni wachambuzi
redio, TV wanaharibu soka

KUNA wimbi kubwa la wachambuzi wa michezo hasa kwenye re-
dio na televisheni nchini Tanzania kwa miaka ya hivi karibuni.

Asilimia kubwa wanachambua soka tu na si michezo mingine na
wanafanya hivyo huku wakiwa hawana taaluma hiyo na kutokuwa
na ufahamu wa kutosha katika mchezo huo unaopendwa na watu
wengi, wakionekana wazi ni kama tu kutumia vipaza sauti hivyo
kujipatia umaarufu.

Kinachoonekana ni kwamba wengi wao hawana hata ufahamu
wa soka lenyewe, bali wamekuja au kuletwa ili tu kujipatia mkate
wao wa siku.

Vipindi vya michezo kwa sasa vinaonekana ni vya kupiga soga
zaidi, kubishana, kutengeneza ajenda zenye kuleta taharuki kwa
mashabiki kwa sababu ya faida ya watu fulani ambao wapo nje ya
redio na televisheni zao.

Ukiwasikiliza wanavyoongea ni kama vile wanakuwa na chuki,
au kutumwa kuziandana baadhi ya klabu, wachezaji na viongozi wa
klabu fulani.

Kuna wakati unaweza kuona kama ajenda zimetengenezwa
makusudi kwani mada hiyo hiyo inakuwa kwenye redio mbili au
tatu, na wote wanaongea kilekile, ikionekana kana kwamba mpango
huo umetengenezwa mahsusi, jambo ambalo tunaona ni hatari kwa
soka letu ambalo linapiga hatua kila uchao.

Wachambuzi siku hizi hawachambui mpira kama msingi wa kazi
yao iliyowapeleka studio, badala yake wamekuwa wakichambua
kila kitu.

Wanachambua mikataba ya wachezaji, udhamini wa klabu kama
ni halali au si halali, unastahili ama la, wanahoji uhalali wa kubalisha
nembo ya klabu, uwekezaji na vitu vingine ambavyo ilibidi waalikwe
au watafutwe watu wenye taaluma na vitu hivyo.

Wachambuzi sasa hivi wanaweza hata wakachambua kuwa
mchezaji ni halali kusajili timu fulani na si fulani kihisia tu na si
matakwa na mahitaji ya timu husika.

Cha kushangaza ni hata soka lenyewe wamekuwa wakichambua
kishabiki mno, na ukitaka kujua hilo, mchezaji mpya wa Klabu
A anapewa muda, lakini wa Klabu B, anaambiwa amefeli, wakati
wote wamecheza mechi moja, hapo tunajiuliza ni nani aliyesimama
nyuma ya wachambuzi hawa?.

Wachambuzi wanakwenda mbali zaidi mpaka wanachambua
aina ya utambulisho wa wachezaji klabu gani imetambulisha vizuri,
au jezi za klabu gani nzuri kuliko za timu nyingine.

Hao ndio aina ya baadhi ya wachambuzi waliopo nchini ambao
wamebahatika kupata nafasi adimu ya kutumia vyombo hivyo
vya habari kuelimisha wanamichezo lakini baadhi wamekuwa
wakitumia jukwaa hilo kuharibu kabisa soka la nchini hii ambalo
limekuwa kivutio kikubwa cha wageni kuja kucheza na kufundisha.

Kwa namna mwendo ulivyo sasa Nipashe tunashauri ufike
wakati sasa wachambuzi wawe wanajitambulisha kwanza kama
ni mashabiki wa klabu gani (declare interest), kama wanavyofanya
wale wa nje, ili mashabiki wawaelewe badala ya kujificha kwenye
kivuli cha uchambuzi kumbe wana ajenda zao kama si maslahi
fulani.

Tunachokiona hapa Shirikisho la Soka nchini (TFF), linapaswa
kutupa jicho la ziada upande huo hata kwa kuomba ushirikiano
kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), ambyo imejidhatiti
kutoa huduma bora kwa wateja na wadau wake wote, ili kuona
namna ya kudhibiti wimbi hili la wachambuzi uchwara katika soka.

Nipashe tulitegemea kuona wachambuzi wa michezo wakifanya
kazi ya kuwaelimisha mashabiki ambao wengi huwaamini kuwa
wanajua vitu vingini, lakini badala yake wao ndiyo wanazidisha
taharuki zaidi na kuharibu soka la Tanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

BADO baadhi ya mashabiki wa soka na
wachambuzi wana mawazo ‘mgando’
yale yale kuwa, uwapo wa wachezaji wa
kigeni nchini wanasababisha Timu ya
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, isiwe bora.

Hivi karibuni, kabla ya kuanza kwa Ligi
Kuu, Rais wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF), Wallace Karia, alilikemea suala hili
akisema si kweli, badala yake limesaidia
sana kuimarisha kikosi cha Taifa Stars,
jambo ambalo bega kwa bega naungana
naye, na kongole kubwa kwake.

Karia akasema ukihesabu idadi ya
wachezaji wa kigeni waliopo nchini ni
wachache sana ukilinganisha na wazawa,
hivyo akapinga kabisa mawazo kuwa
wanazuia nafasi za wazawa kuonesha
vipaji vyao ili waonekane kwenye kikosi
cha timu ya taifa.

Kikubwa zaidi akawataka wachezaji
wa Kitanzania ambao wanaona kama
wanabanwa sana, kutoka ndani ya nchi,
kusaka malisho mengine nje ambako
wataona watapata nafasi za kucheza.

Pamoja na Rais Karia kuongea hivyo,
bado kuna watu wameendelea kuamini
vile vile kuwa wageni wamekuwa wengi
kwenye ligi ya Tanzania na kutaka
wapunguzwe.

Kibaya zaidi mjadala hivi sasa
umehamia pia kwa makipa, wahafidhina
wakidai iwekwe kanuni ya kutokuwapo
makipa ya kigeni nchini kwani
unawafanya makipa wa Tanzania kukosa
nafasi kwenye klabu zao, hivyo Stars
kuchukua ambao hawapati nafasi kwenye
vikosi vya Simba na Yanga.

Ali Salim wa Simba na Aboutwalib
Mshery wa Yanga ni makipa wa Stars
ambao hawapati nafasi za kuanza
kwenye vikosi vyao kutokana na uwapo
wa Moussa Camara na Djigui Diarra.

Mawazo haya ni ya kuzikosea heshima
Klabu za Simba na Yanga ambazo
mipango na malengo yao ni kushindana
kwenye michuano ya kimataifa na
ikiwezekana kutwaa ubingwa wa Ligi ya
Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho,
na si kuwa akademi ya Taifa Stars.

Kutengeneza kanuni ili makipa hao
wawe namba moja kwenye vikosi vya
Simba na Yanga ni mawazo mfu, kwani
kipa yeyote mzuri anawekwa langoni

Kibaya
zaidi
mjadala
hivi sasa
umehamia
pia kwa
makipa,
wahafidhi-
na wakidai
iwekwe
kanuni ya
kutoku-
wapo
makipa

ya kigeni
nchini
kwani un-
awafanya
makipa wa
Tanzania
kukosa
nafasi
kwenye
klabu zao,
hivyo Stars
kuchukua
ambao
hawa-
pati nafasi
kwenye
vikosi vya
Simba na
Yanga.

J Kuzitumia Simba, Yanga kuitengeneza
L Stars ni uwezo wa mwisho wa kufikiri

kwa juhudi na uwezo wake na wala
si kanuni.

Hakuna kocha yeyote kati ya
Fadlu Davids wa Simba na Miguel
Gamondi wa Yanga anaweza
kumpanga mchezaji kwa sababu
ya utaifa wake badala ya kuangalia
uwezo.

Ifikie  mahali ~ Watanzania
tuangalie zaidi tulipojikwa na si
tulipoangukia. Suala ya kutoka
suluhu dhidi ya Ethiopia lisitutoe
mchezoni, pia uwezo wa wachezaji
wa Kitanzania ni suala mtambuka
na si la mtu mmaoja.

Ni aibu kwa Tanzania kutaka
kuwekwa sheria na kanuni nyingi
za kibaguzi, wakati kuna nchi
hapa hapa Afrika ambazo zinateua
wachezaji wa timu ya taifa wote
kutoka nje ya nchi.

Nchi jirani tu kama Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo ambayo
haina kikomo cha wachezaji wa
kigeni kwenye ligi yao, ndiyo
maana TP Mazembe inajaza robo
tatu ya wageni, lakini ikiita timu ya
taifa wengi wanatoka nje ya nchina
ni imara zaidi, ikiwa ni moja kati ya
timu tishio Afrika.

Nadhani kama taifa tungeanza
kuangalia wenzetu, nchi ambayo
haijatulia hata kwa amani, lakini
ina wachezaji wengi wenye vipaji
halisi ambavyo havina haja ya
kuvilinda hata kwa kanuni.

Tujiulize tu kama Maxi Nzengeli
haijaitwa kwenye kikosi cha DR
Congo, au Pacome Zouzoa na Jean
Charles Ahoua hawajaitwa kikosi
cha Ivory Coast, wenzetu wana
aina gani ya wachezaji?

Je,hawa wangekuwa Watanzania
wasingekuwapo Stars? Je, Stars ina
aina hiyo ya wachezaji? Hapa ndipo
unapopata majibu kwa nini Simba
na Yanga zinakwenda kusajili
wachezaji nje. Na pia inaonesha
kuwa kama nchi kuna sehemu
tunakosea kwenye kuzalisha vipaji
vya wachezaji. Tuanzie hapo, siyo
kuzuia wageni na kuweka kanuni
zisizo na kichwa wala miguu.
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GGML kusaidia Tanzania kufikia
Malengo ya Maendeleo Endelevu

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Uchimbaji
Madini ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) im-
esisitiza dhamira yake ya
kuendelea kushirikiana na
serikali pamoja na wadau
wengine kuhakikisha Tan-
zania inapiga hatua katika
kufikia Malengo ya Maen-
deleo Endelevu ya Umoja
wa Mataifa (SDG) ifikapo
mwaka 2030.

Dhamira hiyo ya GGML
imewekwa wazi na Meneja
Uhusiano na Mawasiliano
wa kampuni hiyo, Stephen
Mhando kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mkuu wa kampuni
hiyo wakati hafla ya utoaji
tuzo maalum za utambuzi
wa biashara na mashirika
ambayo yanaongoza ka-
tika kuendeleza malengo
ya SDG na kuleta matokeo
chanya kwa jamii na maz-
ingira.

Hafla ya utoaji wa tuzo
hizo zilizoandaliwa na
Mtandao wa Kimataifa wa
Compact Tanzania (GCNT),
ilifanyika mwishoni mwa
huku GGML ikinyakua tuzo
mbili, ikiwa ni ishara ya
utambuzi wa kampuni hiyo
katika kutekeleza na ku-
fanikisha ufikiwaji malengo
hayo ya maendeleo endel-
evu.

“Kwa kutambua
umuhimu wa malengo ya
SDG, GGML pamoja na
kuwa mstari wa mbele kati-
ka kutekeleza mambo yote
muhimu kwenye malengo
haya, tumeendelea kud-
hamini utoaji tuzo hizo ili
kutambua na kusherehek-
ea mchango wa Watanza-
nia katika kufikia malengo
hayo endelevu,” alisema
Mhando.

Kwa mujibu wa Mhan-
do, malengo hayo ya SDG
yanawiana na maadili ya
mpango kazi wa GGML am-
bao unalenga uendelevu,
ubora na ushirikiano.

“Hii ni moja ya sababu
muhimu GGML tumetoa
mchango wa maana ka-
tika kufanikisha malengo
kadhaa muhimu ya SDG,
likiwamo lengo namba sita
linalohusu maji safi na usafi
wa mazingira ambapo kupi-
tia miradi kama wa maji wa
Geita, GGML tumewekeza
dola za Marekani mil-
ioni sita ili kufikisha maji
safi kwa zaidi ya wakazi
150,000 wa Mkoa wa Geita
na kuboresha upatikanaji
maji safi kwa asilimia 70
mkoani humo,” alisema.

Alisema kampuni hiyo
imetekeleza lengo namba
nane la SDG ambalo li-
nahusu kazi zenye staha

pamoja na ukuaji uchumi :
kwa kutoa maelfu ya ajira, :
kusaidia biashara za ndani :
na kuchangia maendeleo :

ya uchumi wa Tanzania.

“Lengo namba nne la :
SDG ambalo linalozungum- :
zia elimu bora, GGML im- :
ewekeza katika ujenzi wa :
shule na kuibua programu :
za elimu zinazowezesha :
kizazi kijacho cha viongozi. :

“SDG 13 ambalo linazun- :
gumzianamnayakuchukua :
hatua dhidi ya mabadiliko :
ya tabianchi, kwa upande :
imehakikisha :
kwamba shughuli zake zi- :
nakidhi viwango vya juu :
zaidi vya mazingira na kwa :
kuwekeza katika teknolojia :
zinazoboresha :
uhifadhi wa kama vile uz- :
induzi wa hivi karibuni wa :
Kituo Kidogo cha 33/1IKV :

wa GGML

endelevu

ambacho ni alama ya kip-

ekee kwa kampuni kuanza :
kutumia umeme wa Gridi :
ya Taifa unaotolewa na TA- :

NESCO,” alisema.

Akizungumzia tuzo hizo, :
ofisa huyo alisema zinaa- :
shiria zaidi ya uwajibikaji :
wa shirika kwa kuwa zina- :
tambua kazi kubwa inay- :
ofanywa na mashirika yote :
Tanzania kuelekea mustak- :

abali endelevu.

“Tunaposherehekea :
mafanikio haya tunalenga :
kuthibitisha dhamira yetu :
ya kufanya kazi bega kwa :
bega na wadau wote ili ku- :
hakikisha hatumwachi mtu :
nyuma katika safari hii ya :
kuelekea maendeleo ende- :

levu.

“Ni kwa sababu hii kam- :
puni ya GGML ambayo ni :
kampuni tanzu ya Anglo- :
tunaunga :
mkono Kanuni za Mkataba :
wa Kimataifa wa Umoja :
wa Mataifa kuhusu haki za :
binadamu, kazi, mazingira :
na mapambano dhidi ya :

Gold Ashanti

rushwa,” alisema.

Kwa mujibu wa Mhando, :
Julai 2024 kampuni hiyo :
ilithibitisha upya nia hiyo :
kupitia maombi yake kwa :
Katibu Mkuu wa Umoja wa :
Mataifa ili kujiunga rasmi :
na Mkataba wa Kimataifa :
wa Umoja huo kupitia :
Mtandao wa Global Com- :

pact Tanzania.

Akizungumza katika hafla :
hiyo, Naibu Katibu Mtendaji :
- Biashara na Ubunifu ku- :
toka Tume ya Mipango, Dk. :
Lorah Madete alipongeza :
uazishwaji tuzo hizo na :
kueleza kuwa zimekuwa :
chachu katika kuwezesha :
Tanzania pamoja na kam- :
nchini :
kutambua namna zinavyo- :
piga hatua kufikia malengo :
hayo ya maendeleo endel- :

puni mbalimbali

evu.

= .

Waziri Mikuw; T

Na Mwandishi Wetu

WAZIRT Mkuu, Kassim Majaliwa
amesema serikali imefanya ma-
geuzi makubwa kwa kuongeza wigo
wa upatikanaji huduma kwa watoto
wachanga.

“Serikali imekuwa inatekeleza
mikakati na afua mahsusi za ku-
hakikisha upatikanaji huduma bora
kwa watoto wachanga. Ni jambo la
fahari sana kuwa hivi sasa huduma
maalum za watoto wachanga na ile
ya Mama Kangaroo hadi kufikia Ju-
lai 2024, zimeanzishwa katika hos-
pitali 245,” amesema.

Majaliwa aliyasema hayo juzi
wakati anazungumza na viongozi
na wadau walioshiriki mbio za
hisani za 2024 zilizoandaliwa na
Benki ya Maendeleo (Maendeleo
Bank Marathon 2024) katika Viwan-
Dar es Salaam.

Waziri Mkuu alisema mafanikio
hayo yametokana na dhamira ya
dhati ya serikali kuhakikisha Tan-
zania inapunguza vifo vya watoto
wachanga kufikia lengo namba tatu
la Maendeleo Endelevu la vifo chini
ya 12 katika kila vizazi hai 1,000 ku-
fikia mwaka 2030 kutoka vifo 24
kwa kila vizazi hai 1,000 kwa mwa-
ka 2022.

Akizungumzia kuhusu kaulimbiu
ya tukio hilo ambayo ni Hatua ya
Faraja - Msimu wa Pili, Waziri Mkuu
alisema inasawiri mpango wa benki
hiyo wa kuendeleza kazi yao ya
mwaka jana ya ununuzi wa vitanda
maalum vya kutunzia watoto njiti
(Infant Baby Warmer) katika Hos-
pitali ya KCMC na ujenzi wa kituo
kipya cha watoto wenye changa-
moto ya ulemavu wa akili na usonji
kinachotarajiwa kujengwa wilayani
Bagamoyo, mkoani Pwani.

“Kama mlivyosikia, pale KCMC

KABWELA

teongeza wigo hud

idadi ya vifo vya watoto wanao-
zaliwa njiti ni kubwa na ipo kati ya
asilimia 20 mpaka 25. Hawa ni bin-
adamu wenzetu wanaostahili kuishi
na tuna kila sababu ya kuonesha up-
endo kwa kuchangia hatua za faraja.

“Hivyo basi, nitoe wito kwa wa-
nanchi wote wenye mapenzi mema
kuendelea kuiunga mkono Benki ya
Maendeleo katika utekelezaji afua
hizi muhimu,” alisisitiza.

Aliwapongeza viongozi wa benki
hiyo kwa kuongeza lengo la uchang-
iaji kwenye mbio za mwaka huu ku-
toka Sh. milioni 120 hadi Sh. milioni
200 ili kukamilisha kazi waliyoianza
mwaka jana.

Kuhusu mchango wa madhehebu
ya dini, Waziri Mkuu alisema serika-
li inatambua na kuthamini mchan-
go mkubwa wa wadau wa sekta bi-
nafsi katika kutoa huduma za jamii,
zikiwamo zinazohusu sekta za afya,
elimu, maji na nyinginezo.

“Ninawapongeza sana Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania kwa
kutoa eneo kubwa zaidi kwa ajili ya
ujenzi wa kituo kipya cha watoto
wenye changamoto ya ulemavu wa
akili na usonji.

“Nimeelezwa kuwa kituo hicho
kitajengwa eneo la Kitopeni, wilay-
ani Bagamoyo ili kukidhi mahitaji
ya sasa ya jamii,” Waziri Mkuu al-
ipongeza.

Aliwapongeza viongozi wa Benki
ya Maendeleo kwa kufanikiwa
kuongeza hadhi ya leseni ya uende-
shaji kutoka kuwa Benki ya Kanda
(Community Bank) na kupandish-
wa hadhi ya kuwa Benki ya Biashara
ya Kitaifa (Fully-fledged Commer-
cial Bank) kwa kuwa hatua hiyo ina-
waruhusu kufungua matawi nchi
nzima.

“Pia ninawapongeza sana kwa
ubunifu kwa kuanzisha huduma
mbalimbali kama vile mikopo ya

Mtaalamu wa masu-
ala ya jinsia, Regina
Kabwogi akiwasili-
sha mada va jinsia
kuhusu migongano
va binadamu na
wanyamapori
kwenye konga-
mano kwa wahariri
lililoandaliwa na
Chama cha Waandi-
shi wa Habari za
Mazingira wilayani
Bagamoyo mwis-
honi mwa wiki.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

a7awatoto wachanga

nishati mbadala, mikopo ya rasi-
misha ardhi, mikopo ya bajaji na
bodaboda kwa vijana na mikopo ya
biashara kwa machinga (Wezesha
Machinga).

“Nimeambiwa kwa kushirikiana
na uongozi wa machinga, mmebuni
mradi wa MACHINGA HOUSE- SA-
MIA CITY unaojumuisha zaidi ya
viwanja 500 na zaidi ya ekari 90
Bagamoyo ambako zaidi ya machin-
ga 500 watanufaika na mikopo hiyo
katika awamu ya kwanza,” alisema.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel alisema serikali imeendelea
kusaidia Hospitali ya KCMC kwa
kuipatia fedha za dawa na vifaa tiba.

“Katika ziara yake, Mheshimiwa
Rais Samia Suluhu Hassan alik-
wenda kuzindua jengo la kansa na
akaelekeza Sh. bilioni tano zipele-
kwe kwenye hospitali hiyo.

“Hadi sasa, Sh. bilioni tatu zime-
shatolewa, Sh. bilioni moja zitatum-
wa ndani wiki mbili zijazo na Sh. bil-
ioni moja iliyobakia itatumwa kabla
ya Januari 2025.

“Pia magari mawili mapya ya
kubebea wagonjwa, yataletwa kabla
ya Oktoba mwaka huu,” alisema
Naibu Waziri Mollel.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Maendeleo Bank, Peter Tarimo,
alisema msukumo wao wa kurudi
kusaidia Kituo cha Mtoni Diakonia
umetokana na uhitaji mkubwa uli-
opo ambapo kwa sasa kina watoto
107 kutoka pande zote za Tanza-
nia Bara na Zanzibar ambao wa-
nafundishwa kituoni huko.

“Watoto wengine 86 wanafikiwa
majumbani kwao kupitia programu
ya elimu ya majumbani na wengine
80 wamekosa nafasi ya kujiunga ku-
tokana na uhaba wa miundombinu,
yakiwamo madarasa na mabweni,”
alisema.

Na Fadhili Mohammed

DAH...! MSONGO WA
MAWAZO UNANIFANYA KILA
STKU NIKATE KIU.
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Kituo cha huduma za kisheria chazinduliwa

Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Katiba na Sheria im-
ezindua rasmi Kituo cha Huduma
kwa Mteja cha Huduma za Kishe-
ria ambacho kitakuwa kinapokea
malalamiko, hoja, maswali na tuhu-
ma za rushwa kwa njia ya simu ku-
toka kwa wananchi na kutatuliwa
moja kwa moja na wataalamu.

Kituo hicho kilizinduliwa mwis-
honi mwa wiki jijini Dodoma na

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Palamagamba Kabudi (pichani)
kama sehemu ya Kampeni ya Kitaifa
ya Msaada wa Kisheria ya Mama Sa-
mia.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
huo, Prof. Kabudi alisema wizara
imeanzisha kituo hicho baada ya
kubaini malalamiko mengi ya wa-
nanchi yamekuwa yanawasilishwa
wizarani kwa njia ya barua au kufika
moja kwa moja kwenye ofisi za wiz-

Summons to an Accused
Person (5.19)

Here in fail not.

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KISUTU)

CRIMINAL CASE NO. ................. OF 2024

THE REPUBLIC

VERSUS
GEOEREY KUNDY...........c. .0 escssmsessrenmsnesaness ACCUSED PERSON
To:
Geofrey Kundy
Kilongawima Area, Mbezi Beach
Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam City
WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM_TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WO ECTION 22(4) OF THE
NTRACTORS REGISTRATION P. F THE LAWS

YO RE,HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the.. ig day
of . VAL ESY. 2024 at 08:00 am O 50 s00n thereafiee as the case can be heard.

Upon Me/us:

Qualification/Relationship

Date. . oeeniearireerarninisnronannrnonsonssrsanne

/RESHJE#JTLMAG!STRATE

/
ffas been issued on the Application of the Prosecution

ara kwa kutumia gharama kubwa
za usafiri na kujikimu wakiwa Do-
doma.

Alisema kupitia huduma hiyo,
wananchi walioko maeneo ya
mbali hivi sasa watakuwa wana-
wasilisha malalamiko yao kwa
njia ya simu katika kituo hicho na
yakafanyiwa kazi kwa wakati bila
kulazimika kufika ofisi za wizara.

“Kituo hiki ni ishara ya maende-
leo na udhibitisho wa dhamana ya
kuwahudumia Watanzania kwa
bidii, uwazi na uadilifu.

Ni hatua muhimu inayohitajika
katika kuboresha njia za serikali
za kushirikiana katika utoaji hu-
duma.

“Juhudi hizi ni muhimu kwa
kuwa wananchi wanakabiliwa na
changamoto nyingi, hivyo kituo

hiki ni ishara ya wazi ya serikali
kutumia njia rahisi za kiteknolojia
kuwafikia wananchi ili wawasil-
ishe changamoto zao na kutatu-
liwa kwa ufanisi na kwa wakati.

“Kituo kinafanya kazi saa zote za
kazi na wizara inafikiria kuongeza
muda kifanye kazi kwa saa 24 siku
zote saba za wiki,” alisema Prof.
Kabudi.

Mkurugenzi wa Katiba na
Ufuatiliaji Haki Wizara ya Katiba
na Sheria, Jane Lyimo, alisema
malengo la kuanzisha kituo hicho
ni pamoja na kuboresha mifumo
ya mawasiliano na huduma kwa
umma.

Vilevile, kituo hicho alisema ni
matokeo ya programu ya kujen-
ga taasisi katika kupambana na
rushwa inayotekelezwa na wizara

Summons to an Accused
Person (8.19)

FIRM TO U; §Y 0! RUC N

Here in fail not.

nder my hand and the Seal of the Court this

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

\ THE UNITED hilily ANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KISUTU)

CRIMINAL CASE NO. 19337 OF 2024

THE REPUBLIC
VERSUS
ERICO ELIEZA MGENI......o0cttuieiiurmruiieianienaniieeees ACCUSED PERSON
To:
Eico Elieza Mgeni
Manzese Area, Ubungo Municipality
Dar Es Salaam City
WHEREAS your attendance is necessaty to answer to a charge on AGI REGISTERED PERSON

CONTRACTORS REGISTRATION ACT CAP. 235 OF THE LAWS

YOWARE HERERY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on thedTuii day
2024 at 08:00 am Or so soon thereafter as the case can be heard.

T Y TO SECTION 22(4) OF THE

...dayof,......,WiZOZfi

Summons to an Accused
Person (5.19)

ITED

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KISUTU)

CRIMINAL CASE NO. 19328 OF 2024
THE REPUBLIC

VERSUS

FLAVIANUS MOMBA MAHITI

To:

Flavianus Momba Mahiti

Plot No. 28945, Kinyerezi Area,
Tlala Municipality

Dar Es Salaam City

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on

FIRM_TO UND TRU!
CONTRACTORS REG RATI T

PUBLI TANZ.

Y COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the.ﬂ’. ...... day
2024 at 08:00 am Or so soon thereafter as the case can be heard.

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

..ACCUSED PERSON

AGI NREG: ERED PERSON OR

R Y. T ECTION 22(4 F _THE
F E LAWS Z

d Upon Me/us:
NAME. c.enveiheeiunivaianersrmsrisssnassenssan
SIGNARILE. .o eeeeeriniiieinninri e

Qualification/Relationship

hiyo kwa lengo maalum la
kuziwezesha taasisi ikiwamo
wizara katika kupambana na
rushwa nchini.

“Tunashukuru sana uan-
zishwaji kituo cha huduma
kwa mteja cha huduma za
kisheria kwa ajili ya kupokea
taarifa na malalamiko yanay-
ohusu tuhuma za rushwa,
ukiukwaji haki unaofanywa
na taasisi au mtu mmoja
mmoja na maoni mbalim-
bali kutoka kwa wananchi
kuhusiana na huduma zina-
zotolewa na wizara ya katiba
na sheria pamoja na taasisi
zote zilizo katika mnyororo
wa haki.

Hii itarahisisha kutatua
kwa haraka shida za wa-
nanchi,” alisema Jane.

Alisema serikali iliamua
kuanzisha kituo cha huduma
kwa wateja ambapo mwa-
nanchi anaweza kuwasilisha
malalamiko yake kupitia
namba ya simu 026216036
na kwamba huduma hiyo
inasaidia kufikia wananchi
wengi hususani wasio na uw-
ezo wa kumudu gharama za
usafiri kwenda kuwasilisha
malalamiko yao wizarani.

“Kupitia kituo hiki, Wiz-
ara ya Katiba na Sheria
imejipanga kutoa huduma
bora kwa wananchi tukitam-
bua kwamba mawasiliano
ya haraka, sahihi, muhimu
katika kuhakikisha usawa,
uwazi na haki katika jamii
yetu, hivyo tunajiweka wazi
kusikiliza maswali na malala-
miko yote ya wananchi kwa
kutolewa kwa njia bora zai-
di,” alisema Jane.

Aliomba wadau mbalim-
bali, ikiwamo taasisi za seri-
kali, kuendelea kushirikiana
na wizara katika kuhakikisha
hoja, malalamiko yote, mas-
wali kama yanagusa taasisi
husika yatatuliwe ili kurahi-
sisha mchakato wa kumhu-
dumia mwananchi kupitia
kituo hicho uende kwa kasi
na ufanisi.
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Askari polisi wa mkoa wa Manyara, wakishiriki mazoezi mjini Babati juzi ikiwa ni shamrashamra ya kuelekea
kilele cha miaka 60 ya jeshi la polisi. PICHA: GIFT THADEY

BAKWATA valaani ubakaji, ulawiti kwa watoto

Na Steven William,
MUHEZA

ARAZA Kuu la Wais-

lam Mkoa wa Tanga

(BAKWATA), lime-

laani vitendo vya
ubakaji na ulawiti kwa wa-
toto ambao umekithiri katika
jamii, huku likiitaka serikali
kuchukua hatua kali kwa wa-
husika.

Shehe Mkuu wa BAKWATA
mkoani hapa, Ally Luwuchu,
alitoa kalipio hilo wakati aki-
zungumza na waislamu katika
dua ya familia ya marehemu
Shehe Juma Rashid Semkati
da, Wilaya ya Muheza.

Alisema amefanya utafiti
mdogo mkoani Tanga na ku-
gundua uwepo wa wimbi
kubwa la matukio ya ubakaji
na ulawiti kwa watoto chini

ya umri wa miaka 18.

“Matukio haya ni ya kikati-
li na aibu kubwa, hayavumi-
liki katika jamii na jambo hili
linakemewa vikali hata ka-
tika mihimili ya dola nchini
ikiwemo Bunge, serikali na
mahakama, hivyo kila mmo-
ja katika jamii anawajibika
kumlinda mtoto mabhali
kokote anapokuwa,” alisema
shekhe huyo.

Alisema kuwa ikibainika
mtu yeyote ametenda kosa
la namna hiyo apate adhabu
kubwa inayoanzia kifungo
cha miaka 30 au kifungo cha
maisha jela ili iwe fundisho.

Pia aliwaasa waislamu na
wananchi wote kujiepusha na
vitendo hivyo ili kuwalinda
watoto na kutotumbukia kwe-
nye madhira ya kukumbana
na adhabu kali zinazotolewa
na mahakama kwa mujibu wa

sheria zilizopo.
Msimamizi
Alisema wa shughuli
kuwa ili hiyo, Kapteni
kulinda Mohamed Ka-
g‘aasv‘:"_" boyo alisema
totolazima  Kuwa  wazazi
wajengewe  Wanajukumu la
maadili kuwalinda wa-
ikiwamo toto wao dhidi
kumcha ya vitendo vya
I"(‘l:'w"g: Kwa  ukatili wa kijin-
kea kusoma  Si& Alisema
elimuya kuwa ili kulin-
madrasa. da maadili ya
watoto lazima
wajengewe
maadili  ikiwa-

mo kumcha Mungu kwa ku-
wapelekea kusoma elimu ya
madrasa.

Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari ya Kisutu Dar es Salaam,
Chiku Mhando alisema wa-
nafunzi wanaosoma masomo

ya dini wanapata uwelewa wa
kumjua Mungu na kuwa na
maadili mema.

Baadhi ya waumini wa dini
ya kiislam wilayani Muheza,
Makame Seif, Mauld Meta,
Cheche Abdallah na Said Ki-
tomondo kwa nyakati tofauti
walisema kuwa vitendo vya
ukatili wa kijinsia kwa watoto
vinasikitisha na kuiomba seri-
kali kuchukua hatua kali kwa
whusika iwe fundisho.

Katika shughuli hiyo familia
ya shekhe Jumaa Rashid Sem-
kati walitoa zawadi ya misaha-
fu zaidi ya 100 kupeleka katika
msikiti mbalimbali na shule za
sekondari. Msemaji wa shu-
ghuli hiyo, Jumanne Mhando,
alisema kuwa lengo la shughu-
li hiyo ilikuwa kusoma dua ya
familia ya shekhe Juma Rashid
Semkati pamoja na dua ya
kuombea jamii na nchi.

Wanawake watakaogombea uongozi kujengewa uwezo

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WANAWAKE 72 wataka-
oonesha nia ya kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi
katika Uchaguzi wa Serikali za

na Manispaa ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro, watajengewa uw-
ezo wa kukabiliana na unyan-
yasaji wa kingono.

Mpango wa kuwainua wa-
nawake kisiasa uko chini
ya utekelezaji wa ‘Mradi wa
Sauti ya Haki’ unaolenga kue-
ndeleza majukwaa ya wa-
nawake, kwa ajili ya haki za
uongozi kuelekea uchaguzi

huo.

Akizungumza  mwishoni
mwa wiki mjini hapa, Mra-
tibu wa mradi huo wa miezi
sita unaotekelezwa na Shiri-
ka la KWIECO, kwa ufadhili
wa Women Fund Tanzania
Trust (WFT), Veronica Ollomi
alisema wanawake hao ni kati
ya watu 100 waliolengwa ku-
jengewa uwezo katika masu-
ala ya uongozi.

“Tunajua katika mchakato
kama uchaguzi kuna rushwa
ya ngono na rushwa mbalim-
bali. Je? yeye kama mwanambke
anayetamani kuwa kiongozi
akabiliane vipi na hizo changa-
moto ambazo zinaweza zikaji-

tokeza katika mchakato mzi-
ma wa kugombea hizo nafasi
za uongozi” alihoji.

Alisema idadi ambayo
wataifikia katika kata zote sita
ni watu 100, lakini katika hao,
72 ni wanawake na 28 ni wa-
naume, kwamba wameweka
kundi la wanaume kwa sababu
ni chachu ya mabadiliko.

Alisema mradi huo un-
alenga zaidi kuendeleza ma-
jukwaa ya wanawake kwa
ajili ya haki za uongozi, kwa
kuwa suala la ushiriki kwenye
mchakato wa uchaguzi ni haki
ya msingi ya binadamu.

Alisema mradi huo un-
atekelezwa katika Kata ya

Pasua na Ngangamfumuni
(Manispaa ya Moshi) na Ma-
bogini, Mwika Kusini, Mwika
Kaskazini na Kirua Vunjo (Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi).

Ollomi alisema: “Walengwa
wetu ambao tutakuwa nao
katika harakati hizi ni pamoja
na wanaharakati wanawake
ambao ni vikundi tulivyoviun-
da kipindi kilichopita kutoka
kwenye hizo kata”

Mrakibu wa Polisi (SP), Asia
Matauka, ambaye ni Mkuu
wa Dawati la Jinsia la Polisi
Mkoa wa Kilimanjaro, alisema
itakapotokea changamoto ya
kisheria polisi dawati ndipo
inapohusika moja kwa moja

Makinda azindua
mafunzo ya
wasimamizi
PSSNII

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

SPIKA Mstaafu wa Bunge na Kamisaa
wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwa-
ka 2022, Anne Makinda, amezindua
mafunzo ya wasimamizi na wadadisi
watakaofanya utafiti wa mwisho wa
kutathimini Mpango wa Pili wa Kunus-
uru Kaya Masikini Tanzania wa Mwaka
2024/2025 (PSSN II).

Akizungumza jana katika Manispaa
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, waka-
ti wa uzinduzi huo uliowahusisha
wataalamu hao 135, Makinda alisema
mikoa 17 (14 Bara na 3 Zanzibar), vi-
jiji/mitaa/shehia 434 zitatembelewa,
ni kutoka Tanzania Bara na shehia 58
ni kutoka Zanzibar.

Alisema utafiti huo utafanyika chini
ya Ofisi ya Taifa yaTakwimu (NBS).

“Serikali inatekeleza zoezi hili la
kufanya tathmini ili kuweza kupima
endapo mpangohuu unafikia malengo
yaliyokusudiwa ya kuondoa umaskini
kwa kaya zilizoainishwa kuishi katika
umaskini uliokithiri. Tathmini kama
hii pia hufanyika katika nchi mbal-
imbali zinazotekeleza mpango kama
huu duniani kupitia taasisi za fedha
na maendeleo za kimataifa,”alisema
Makinda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF), Shedrack
Mziray, alisema katika kusaidia kutat-
ua changamoto za upungufu wa miun-
dombinu ya huduma za jamii na ajira
kwa wananchi na umaskini wa kipato
kwa walengwa, Serikali ya Tanzania
kwa kushirikiana na Mfuko wa Nchi
zinazozalisha Mafuta kwa Wingi Du-
niani (OFID), umetoa fedha kwa ajili ya
ujenzi wa miradi 1,518 ya kuendeleza
miundombinu.

Alisema fedha hizo zitasaidia kutoa
ajira za muda na kukuza uchumi wa
kaya. Aliitaja miradi hiyo ni ya sekta
za afya, barabara, elimu, maji, kilimo,
ufugaji na mazingira.

Mziray alisema hadi kufikia Juni
2024, zaidi ya asilimia 51.3 ya miradi
hiyo ilikuwa imekamilika na kuanza
kutoa huduma kwa wananchi, kwam-
ba imegharimu zaidi ya Sh. bilioni 82.

Alisema: “Tli kukuza uchumi wa
kaya, ambao unahusisha uhamasishaji
wa kuunda vikundi vya kuweka akiba,
kukopeshana na kuwekeza kwenye
miradi ya kuongeza kipato, kufikia
Juni mwaka huu, kulikuwa na vikundi
60,342 vyenye wanachama 838,241
Kati ya wanachama hao, wanawake ni
716,515 (84.5%) na wanaume ni 121,726
(14.5%).

Alisema vikundi hivyo vimekusanya
akiba ya Sh. bilioni 7.9 na kukopeshana
Sh. bilioni 3.2 kwa ajili ya kuanzisha na
kuendeleza miradi inayowaongezea
kipato.

Vilevile alisema kaya za walengwa
84,674 wamepewa mafunzo ya uja-
siriamali na usimamizi wa biashara
na kupatiwa ruzuku ya kuanzisha shu-
ghuli za kiuchumi yenye thamani ya
Sh.bilioni 31.3 hadi kufikia Juni 2024.

Hadi kufikia Juni 2024, kaya 394,500
yenye wastani wa watu 1,893,600 zili-
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CHADEMA’ (CM waungana Wapewa mbinu mbadala
kuhimiza maboresho daftari  udnibitikeketajiwatoto

Na Samson Chacha,
TARIME

VIONGOZI wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), pamoja
na Chama Cha Mapinduzi

(CCM) wilayani Tarime
mkoani Mara, wameun-
gana kuhimiza wananchi

wenye sifa kushiriki kika-
milifu  katika maboresho
ya Daftari la Kudumu
la Wapiga Kura, huku
wakisisitiza ~ umakini ka-
tika kuwabaini raia kutoka
nje.

Wakizungumza na Ni-

pashe kwa nyakati

nahakikisha wana-

tofauti kufuatia himiza  wananchi
mchakato huo ul- piwani wenye sifa, huku
ioanza Septemba waKataya akiwataka maofisa
4, walisema hat- Sirari (CCM),  uandikishaji kuwa
ua hiyo itasaidia AMOSSagara hakinina  waha-
kuongeza wapiga alisema wa- miaji  kujipenyeza
s nahakikisha e
kura wapya, ikiwa- \yanahimiza D@  kujiandikisha
mo kuwapa fursa wananchi bila kufuata utara-
wananchi wote wenye sifa, tibu.
wilayani ~ humo huku akiwa- Mwenyekiti
kuwa na sifa pamo- takad!}"(?‘:'f'?? wa CHADEMA Ta-
ja na vigezo vya zgcwal nl|sakaijr:i rime Mjini, Bashir
kuchagua viongozi pawahami-  Abdalah  alisema
wanaowabhitaji. aji kujipe- majimbo ya Tarime
Diwani wa Kata nyeza... Mjini na Tarime Vi-
ya Sirari (CCM), jijini  wanaendelea

Amos Sagara alisema wa-

kuhimiza vijana, kinama-

ma na wazee kujitokeza
kwa wingi kujiandikisha ili
kuleta mabadiliko.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA Tarime
Mwita Sasi  alisema:
“Tunawahimza mawaka-
la wetu na wa vyama
vingine ambao wame-
teuliwa kusimamia katika
zoezi hili la kuwa ma-
kini na uadilifu kwa
kuwatambua wakazi
halali wa maeneo yao ili
kuepuka watu  wajanja
watakao kuwa na nia ovu
inayoweza kuleta migogoro
kisiasa”.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi (wa pili kulia) na viongozi wengine, wakiwa na mfano wa
cheki mwishoni mwa wiki, alipofika Kata ya Nyatwali wilayani Bunda kuzindua zoezi la ulipaji wa fidia
kwa wakazi kata hiyo ili wapishe eneo kwa ajili Hifadhi ya Serengeti. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mjumbe CCM achangia mifuko 100 ya saruji

Na Mwandishi Wetu,
MARA

MJUMBE wa Mkutano
Mkuu wa CCM Taifa ku-
tokea Wilaya ya Rorya,
Sango Kasera amekabidhi
mifuko 100 ya saruji kwa
ajili kuunga mkono ujenzi
wa ukumbi wa mikutano wa
chama hicho.

Hatua ya kukabidhiwa
msaada huo inakifanya
CCM Mkoa wa Mara, kue-

ndelea na mchakato wake
wa kuhakikisha inakuwa na
ukumbi wa kisasa wa miku-
tano.

Akikabidhi mifuko hiyo
yenye thamani ya Sh. mil-
joni 2.3 kwa Katibu wa
CCM Mkoa wa Mara, Mja-
nael Mjanael kwa niaba
ya Mjumbe wa Mkutao
Mkuu wa Taifa, Mbunge
Mstaafu wa Rorya Lameck
Airo, alisema kuwa am-
etumwa kukabidhi mifuko

hiyo kwa kuwa wana CCM
wana wajibu wa kukijenga
chama chao.

“Ninaomba nikabidhi mi-
fUko hii ya saruji 100 yenye
thamani ya Sh. milioni
2.3 kwa niaba ya Mjumbe
wa Mkutano Mkuu wa CCM
Taifa, Sango Kasera kwa
ajiliya kuunga mkono
uamuzi wa chama katika
kuhakikisha  kila mwana-
chama anawajibu wa
kukijenga  chama,” alise-

ma.

Katibu wa CCM Mkoa wa
Mara, Mjanael Mjanael, al-
ipongeza juhudi za wana
CCM hao katika kukijenga
chama chao.

Alisema: “Kwa hili lililo-
fanyika ni jambo jema na
kubwa hasa kwa wana CCM
kujitoa na ninapenda kuwa-
kumbushe na wana CCM
wengine pia watambue
wana wajibu wa Kkujitolea
kukijenga chama chao”.

: NaTimothy Itembe, TARIME

WALIMU wa shule za msingi na sekondari wilay-

¢ ani Tarime mkoani Mara pamoja na watendaji wa
. kata zinazotekelezwa mradi wa jamii imara wame-
: pewa mbinu mbadala za nidhamu na kudhibiti
¢ ukeketaji kwa watoto wa kike.

Akizungumza wakati wa mafunzo hayo yaliyo-

: tolewa na shirika lisilo la serikali la Wildaf wilay-
. ani Tarime, Ofisa Mradi wa Jamii Imara, Suzan
: Kawanga alisema mbinu zinazotolewa zinalenga
: kumsaidia mwalimu kusimamia vema darasa na
: kuwalinda watoto dhidi ya ukatili.

Kadhalika alisema wanamjengea mwalimu maz-

: ingira ya kujifunza mbinu salama na mbadala ya
: adhabu za kimwili kama vile kazi za kijamii, ma-
¢ jadiliano ya pamoja, shughuli za kujenga uhusiano
: mzuri kati yao na wanafunzi.

Mtoa mada katika mafunzo hayo, Thomas

i Mponda alisema kwa walimu walezi wanatakiwa
: kutambua mbinu bora za malezi kwa wanafunzi
: najinsi ya kujihami na ukatili wa kijinsia hususani
: ukeketaji.

Mponda alisema lengo la kuwaweka pamoja

: walimu, viongozi wa serikali pamoja na kinamama
¢ ni kuhakikisha watoto wanakuwa salama dhidi ya
: ukatili wa ukeketaji kwani hayo ndiyo maeneo ya-
¢ nayomzunguka kila siku.

Mtendaji Kata ya Komaswa, Joyce Mwita aliomba

: Bunge kutunga sheria kali dhidi ya ukatili kwa wa-
¢ toto na wanawake ili kuwaadhibu wote wanaojihu-
¢ sisha na vitendo hivyo na kuomba elimu iendelee
: kutolewa kwa jamii.

Baadhi ya washiriki katika mafunzo hayo, Anna

¢ Nyamohanga alisema kuwa wazazi wanapaswa
: kuwasomesha watoto wa kike ili waondokane na
: tabia ya kuwakeketa.

DC Mtatiro amjibu Askofu Bagonza

© Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga, Julius Mtatiro,

: amejibu kauli iliyotolewa hivi karibuni na Askofu
: wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, Dayosisi
: ya Karagwe, Dk. Benson Bagonza kuhusu viongozi
: wanaosema kila kitu kimefanywa na Rais Samia Su-
¢ luhu Hassan, hivyo wao kukosa haki ya kuendelea
: kuaminiwa.

Akijibu hoja hiyo, Mtatiro alisema sababu ya vion-

¢ gozi kufanya hivyo kila wanaposimama kwenye ma-
¢ jukwaa ni kutokana na Rais Samia ndiye kiongozi
: wa nchi na majukumu yake yanatambulika kikatiba,
: kama mpitishaji wa kila bajeti inayopelekwa bungeni
* na kuzifanyia kazi.

Alitoa kauli hiyo juzi kwenye mkutano wa hadhara,

¢ uliofanyika katika viwanja vya Shule ya Msingi Town
: Manispaa ya Shinyanga na kuhudhuriwa na viongozi
: mbalimbali wakiwamo madiwani na mbunge wa
: Shinyanga, Patrobas Katambi.

“Kuna watu, tena na juzi nimemsikia kiongozi

: mmoja tena ana heshimika, anasema watu wanajik-
: omba sana kwa Rais na Mwenyekiti wa CCM, eti kwa
¢ sababu kila kiongozi akisimama jukwaani anasema
¢ hili limefanywa na Rais, hebu niwakumbushe hii
¢ nchi inaongozwa na nani, bajeti zote ambazo zi-
: napelekwa bungeni kupitishwa zinafanyiwa kazi na
¢ kuandaliwa na nani, kwa mujibu wa katiba yetu Rais
¢ ndiyo kila kitu,” alisema Mtatiro.

Aidha, alisema kila kitu kinachofanywa, amani

¢ pamoja na kodi ambazo hulipwa na wananchi, Rais
* ndiye anapanga na kwamba haiwezekani kusema
: mafanikio yaliyopo hapa nchi yanaletwa na kila mtu
: tu, na ukimtaja Rais wa Tanzania unawataja Watan-
! zania wote.

Mbunge wa Shinyanga Mjini, Patrobas Katambi,

: alisema huduma mbalimbali zimeendelea kuboresh-
: wa jimboni humo ikiwa ni pamoja na ujenzi na
: ukarabati wa madaraja, ambayo yalikuwa kero kwa
: wananchi, huduma za afya, elimu ambako zimejeng-
: wa shule mpya tatu za sekondari.



NYOTA 5 WENYE NAFASI KUBWA
YA KUTWAA BALLON D'OR 2024

PARIS, Ufaransa

AGOMBEA wa tuzo ya Bal-
lon d’Or 2024 wamebainika,
huku mshindi akitarajiwa ku-
tangazwa Oktoba 28, mwaka

Jumla ya wachezaji 30 waliofanya vema
zaidi msimu wa 2023/24, wamepata
kibali, huku mjadala mwingi ukiendelea
kuhusu nani anastahili kushinda tuzo
hiyo.

Ili kupata burudani, hapa 90min im-
eamua kuwa na nafasi ya kuorodhesha
walioteuliwa 5-bora kati ya nani anayefaa
kushinda tuzo ya Ballon d’'Or ya 2024.

5. Kylian Mbappe

Kylian Mbappe anaweza kuwa mwa-
nasoka mwenye kipaji kikubwa zaidi dun-
iani, lakini hakuwa mwanasoka bora zaidi
duniani wakati wa msimu wa 2023/24.

Hiyo inasemwa, akiwa amefunga ma-
bao 44 katika michezo 48, alikuwa karibu
sana kuwa bora zaidi.

4. Lamine Yamal
Lamine Yamal ambaye anapewa na-
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fasi kubwa zaidi ya kushinda taji la Kopa
(mchezaji chipukizi), anapaswa kupata
kura chache za kutosha za Ballon d’'Or
mwaka huu pia. Ambayo, ndio, kwa saba-
bu ana umri wa miaka 17.

Kinda huyo alijiimarisha
kama supastaa wa kweli wa
soka dunia mnamo 2023/24

licha ya umri wake mdogo,
aliisaidia Hispania kutwaa
ubingwa wa Euro 2024.

3.Jude Bellingham

Kwa muda mrefu wa msimu uliopita,
Jude Bellingham alionekana kuwa na
uhakika wa kushinda Ballon d’Or.

Mwishowe, hata hivyo, kudorora kwake
kidogo kwenye kampeni kumemfanya
aanguke chini kidogo.

Bado, hata hivyo, idadi kubwa ya ma-
bao aliyofurahia mapema msimu wa
2023/24, inapaswa kutosha kumpatia za
Ballon d’Or mwishoni mwa Oktoba.

Mabao 23 kutoka kwa safu ya kiungo ya
kushambulia hakika si kitu cha kunuswa
hata kidogo.

2. Rodri

Hakuna mwanasoka duniani anaye-
hakikisha ushindi kama Rodri.

Iwe katika kiwango cha klabu akiwa
na Manchester City - ambapo alishinda
taji lingine la Ligi Kuu England - au katika
kiwango cha kimataifa akiwa na Hispania
- ambapo alishinda Euro 2024 - uwapo
mkubwa wa Rodri katikati ya uwanja
unahakikisha mataji kwa timu yoyote
anayochezea.

Ni kiungo wa kati wa ajabu kabisa, na ni
mmoja wa wanaopendekezwa kushinda
Ballon d’Or mwaka huu.

1. Vinicius Junior

Fowadi huyo mpana hakuchezeka ka-
bisa ilipokuwa muhimu zaidi kwa Real
Madrid msimu uliopita, alifunga mabao
matatu katika nusu fainali na fainali ya
Ligi ya Mabingwa na kutwaa taji hilo kwa
mara ya 15 ikiwa ni rekodi.

Hakuna mchezaji aliyeongeza  kasi
katika michezo mikubwa jinsi Vini alivyo-
fanya katika msimu wote wa 2023/24.

ISIKUPITE

Cristiano Ronaldo amekuwa
mchezaji wa kwanza kufunga
mabao 900 ya kiwango cha juu
katika maisha yake ya uchezaji
wakati ikiiwezesha Ureno kuanza
vema Ligi ya Mataifa ya Ulaya
kwa ushindi dhidi ya Croatia.
Mabao 900 ya Ronaldo mwenye
umri wa miaka 39, yamekuja
kwa aliyofunga akiwa Sporting
Lisbon, Manchester United, Real
Madrid, Juventus na hivi karibuni
Al-Nassr ya Saudi Arabia.
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D Extra Time

10'BORA'YA
MABEKIL.WA
DIAAWA
MUDA
EPL

OKA limebadilika sana katika muongo mmoja |
uliopita, lakini moja ya mabadiliko makub-
wa yamekuja katika idara ya beki wa pem-
beni.

Mabeki wa kulia na wa kushoto
hawawezi tena ku51mama
wal<1zun

LONDON, England

gusha vid-
ole gumba
kwenye  mstari
wa nusu, wakirudi
nyuma kwa hamaki mara
tu upande wao unapoacha
kumiliki. Badala yake, lazima i
wawe washambuliaji na
wapiga pasi, wakishang-
ilia kwa mabao na kutoa 4 .]-
pasi za mabao pamoja i
na majukumu yao
magumu ya ulinzi.

Ushahidi wa ma-
beki hao wa pem-
beni wa kisasa
umeenea katika -«
Ligi Kuu Eng- . "\,I
land, EPL.

Hawa ndio ""-l-’ H .'\

mabeki bora ‘}. &
wa kulia o o i
wa wakati W 5 -
wote wa -"'l-} F \
Ligi - Kuu @ %
_ " Eng- r—"_,.p"‘
o - . land
-

ani na wa
kisasa...

s

#10. Steve Finnan
Steve Finnan alikuwa

mwingine nje ya mstari wa
uzalishaji, akitumia enzi yake na
Liverpool katikati ya miaka ya 2000.
Alikuwa mtoa huduma wa kutegemewa kwa
Gerard Houllier na Rafael Benitez, akijivunia kiatu cha kulia ambacho king-
eweza kupata kichwa cha mshambuliaji yeyote ndani ya eneo la hatari - kwa
urahisi zaidi Peter Crouch.

Finnan alisifika kwa kupiga mpira kwenye ubavu wa kulia, ustadi aliouboresha
akiwa Fulham kabla ya kuhama Anfield. Mshindi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na

Kombe la FA. I - I

WALKER

L3
#9. Bacary Sagna

Sawa na mwenzake wa pembeni Gael Clichy, Mfaransa Bacary Sagna aligawanya
siku zake kwenye Ligi Kuu England kati ya Arsenal na Man City, akihama kutoka ya
zamani hadi ya mwisho mnamo 2014.

Hata hivyo, ilikuwa ni kwa ‘Washikabunduki’ ambapo Sagna alivutia zaidi, aki-
toa maonesho mazuri kwenye upande wa kulia wa safu ya ulinzi ya kocha Arsene
Wenger. —

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ufaransa alistahili kurudisha muda katika mai-
sha yake ya soka nchini Uingereza akiwa na zaidi ya Kombe la FA na Kombe la Ligi
katika kabati lake la mataji.

#8. Cesar Azpilicueta

Mabeki wa pembeni ni sawa na kuvaa mioyo yao kwenye mikono yao na Cesar
Azpilicueta alitoa mfano huo zaidi ya wengi. Mhispania huyo asiyechoka angefanya
lolote ili kupata ushindi, hata kama ingemaanisha kufunika kila majani na kuuweka
mwili wake katika hatari. - -

Hata hivyo, ni rahisi kusahau jinsi mwanasoka mwenye kipawa cha kiufundi
Azpilicueta alivyokuwa Chelsea. Alitoa mabao kumi na asisti 36 katika mechi 349
za Ligi Kuu England na alionesha uwezo wa kucheza kama beki wa pembeni au
beki wa kati.

Nahodha wa Chelsea kwa miaka mingi, alinyanyua taji la Ligi Kuu mara mbili.

#7. Lauren Y

Lauren alikuwa sehemu ya kikosi cha Arsenal ambacho kilifikia kilele kipya
mwanzoni mwa miaka ya 2000, akitamba katika kikosi cha kwanza chini ya Wenger
baada ya msimu wa kwanza kutetereka huko Highbury. Kupanda kwa Mcameroon

huyo kulikuwa muhimu sana kwa ‘Washikabunduki’ kutwaa mataji mawili ya Ligi

Kuu England, ikiwa ni pamoja na msimu wa Invinci-
bles wa 2003/04. -

Alikuwa mtoa huduma hodari katika nafasi ya tatu
ya mwisho lakini pia alitoa usaidizi wa mashambu-

1121‘“
#6. Branislav Ivanovic

Ukifungua kichwa cha Branislav Ivanovic, ungeku-
ta zege imara. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Serbia
alifika mara kwa mara kwenye nguzo ya mbali ili ku-
toa mguso muhimu ndani ya eneo la hatari.

Ingawa alikuwa mlinzi mzuri pia, ilikuwa ni mili-
puko yake ya nguvu ndani ya eneo la hatari na ma-
pigo ya kukaba yaliyomfanya apendwe na mashabiki
wa Chelsea, akiwa na mabao 22 kwenye Ligi Kuu.

Ivanovic alikuwa na uwezo wa miguu yake pia,
mara nyingi akipata mchezaji mwenzake au nyuma
ya wavu kwa kuzungusha kiatu chake cha kulia.

#5. Pablo Zabaleta -

Pablo Zabaleta alikuwa mwanasoka mahiri. Ali-
kuwa mzuri katika kulinda, mzuri kwenye mpira na
mzuri kwenda mbele. Nini zaidi unaweza kuomba
kutoka kwa beki wako wa kulia, eh?

Akiwa na ucheshi mwingi wa Amerika Kusini na
kiwango cha kufanya kazi bila kuchoka, Muargen-
tina huyo aliabudiwa kwa miaka tisa akiwa na Man
City na alionekana kuwa muhimu katika kuinuka
kwao kwa ubora. - - —

Alifunga hata siku mashuhuri zaidi katika histo-
ria ya klabu hiyo, akitoa la kwanza katika ushindi
maarufu wa 3-2 dhidi ya Queens Park Rangers am-
bapo bao la dakika za lala salama la Sergio Aguero
liliipa Man City ubingwa wa taji la Ligi Kuu England.
#4. Lee Dixon

Lee Dixon hajafanya sifa yake kwa upendeleo
wowote kwa kazi yake ya udadisi, lakini bado ali-
kuwa mwanasoka mzuri. Akiiwakilisha Arsenal kwa '
miaka 14 na kwa misimu kadhaa kabla ya kuanzish-
wa kwa Ligi Kuu, Mwingereza huyo mara kwa mara '
alikuwa akicheza safuya ulinzi. = ~————

Alishinda taji la Ligi Kuu England mara mbili hul(u )

‘Washikabunduki’ wakiwa wamenyanyua mataji
mawili ya Ligi Daraja la Kwanza hapo awali, akiwa
katika safu ya kushangaza pamoja na Nigel Winter-
burn, Steve Bould na Tony Adams. ~ee

Dixon halikuwa jina la kupendeza na aliweza
kutegemewa kufanya kila kitu kinachohitajika kwa

beki wa pembeni katika siku za mwanzo za Ligi Kuu. *

' mmoja uliopita. Kasi na nguvu ya beki wa kulia mara

#3. Trent Alexander-Arnold
Kutoka kwa uthabiti wa kuvutia, Trent Alexander-
Arnold ameandika tena kitabu cha sheria kwa ma-
beki wa kulia tangu ajitokeze kwenye eneo la tukio.
Mlinzi huyo wa Liverpool mara nyingi amekuwa
akishutumiwa kwa kujilinda lakini bila kujali kama
hiyo ni kweli, yeye ni kipaji wa kizazi ambaye alili-
puka chini ya Jurgen Klopp. ~ ~— -
Beki wa kulia aliye na asisti nyingi zaidi katika
historia ya Ligi Kuu England, Alexander-Arnold ana
pasi nyingi na ana uwezo wa kuweka mpira kwenye
ndani ya sita.
Ujanja na uwezo wake wa kupiga pasi usio na ki-
fani unamfanya kuwa miongoni mwa mabeki wenye
vipaji vingi kuwahi kushika nafasi hiyo kwenye Ligi

Kuu. -
#2. Gary Nevm

Jamie Carragher alicheka sana: “Hakuna mtu
anayekuwa akitaka kuwa Gary Neville.” Hilo linam-
dhuru kwa kiasi kikubwa beki wa kulia wa Ligi Kuu
England na mwenye msimamo thabiti, ambaye ali-
kuwa kiungo muhimu wa timu kadhaa za l<ipel<ee za
Manchester United. -

Hukuweza kuwa na maswali kuhusu ubora wa
Gary Neville. Mara nyingi ana hatia ya kudharau ma-
fanikio yake, lakini mzaliwa huyo wa Bury alikuwa
mlinzi shupavu sana wa mtu mmoja na mkabaji
hodari. e e— — - -

Neville pia alikuwa hodari wa kusonga mbele, ak-
itengeneza pasi 35 za mabao katika maisha yake yote
ya Ligi Kuu England na kuelekea kunyakua mataji
nane ya ligi akiwa na ‘Mashetani Wekundu’ hao.

#1. Kyle Walke-r-

Mchezo wa riadha wa Kyle Walker umemfanya
kuwa tofauti na wenzake katika kipindi cha muongo

~———

nyingi humfanya kuwa kitu kisichohamishika na ku-
ﬁdla upungufu wowote katika rnkusanylko vizuri,
mara nyingi zaidi. e — — -

Huwezi kustawi chini ya Pep Guardlola kwa muda
wote ambao Walker amekuwa nao bila kuwa mwa-
nasoka hodari na anaweza kuwa hana kipaji cha
kiufundi kama mastaa wengine wa Man City, lakini
uzoefu wake, uongozi na umbile lake ni zaidi ya ku-
fidia. —~ <wo=e - ~———~ - v—

Mataji sita ya Ligi Kuu England yanajieleza
yenyewe, huku Walker akiwa mmoja wa mabeki
bora zaidi ambao tumemshuhudia katika Ligi Kuu
England.

‘ r;ukuuj

“Suala ni kwamba UEFA na FIFA
wanaendelea kuongeza mechi za
ziada, na tunaweza kuibua wasi-
wasi, lakini hakuna suluhu iliyopa-
tikana. Inaonekana kwamba fedha
huzungumza zaidi kuliko sauti

za wachezaji,” Kevin De Bruyne,
akiibua wasiwasi juu ya athari za
kalenda iliyojaa kwenye afya na
uchezaji wa wachezaji.

“Bibi na Babu yangu kwa upande
wa baba yangu wote ni Wa-Ireland,
wameshakufa na hawapo tena kwa
hivyo nadhani kusherehekea bao
kungekuwa ni kukosa heshima,
sikutaka kufanya hivyo. Sina neno
baya la kusema na ninawatakia
kila la heri kama nifanyavyo mara
zote,” Declan Rice, baada ya ku-
funga bao wakati England ikiibuna
na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Jamhuvri ya Ireland na kuamua
kutokushagilia.

“Real Madrid ina wachezaji wakub-
wa. Lazima uweze kuleta ubora
wako katika huduma ya klabu. Hi-
cho ndicho tunachojaribu kufanya
kila mwaka. Mwaka huu, wachezaji
wapya kama Kylian [Mbappe] na
Endrick wanabadilika vizuri sana.
Tutakuwa na msimu mzuri wa
kushindana katika mashindano
yote,” Kocha wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti.




Na Adam Fungamwango

IGI Kuu Tanzania Bara msimu

wa 2024/25 iliyoanza Agosti 16,

itaendelea tena keshokutwa,

Jumatano kwa michezo mbal-
imbali ya baadhi ya mechi za raundi
ya pili, pamoja na kuanza kwa raundi
ya tatu.

Timu 16 zitamenyana kwa msimu
mzima kusaka Bingwa wa Tanzania
Bara ambaye ataiwakilisha nchi kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa
msimu ujao.

Mbali na bingwa, timu itakayomal-
iza nafasi ya pili itapata nafasi sawa
kama ya bingwa, kwa kuiwakilisha
Tanzania katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kutokana na pointi
za nchi zilizopo kwenye Shirikisho la
Soka Afrika, CAF.
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Katika Ligi Kuu Tanzania Bara,
nafasi ya tatu inachulikuwa na timu
ambayo moja kwa moja inakwenda
kuiwakilisha nchi katika michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Miaka ya hivi karibuni nafasi ya
nne imekuwa ikisakwa sana na timu
za Ligi Kuu kwa sababu imekuwa na
faida tofauti na huko nyuma.

Ni kwamba timu yoyote inayomali-
za nafasi hiyo inaombea timu itakay-
otwaa ubingwa wa Kombe la FA, iwe
moja kati ya zile zilizomaliza nafasi
tatu za juu. Kwa sababu ndiyo kitu pe-
kee ambacho kitakachoifanya timu
hiyo kucheza michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Mfano msimu huu, Coastal Union
imecheza Kombe la Shirikisho Afrika
baada ya kushika nafasi ya nne ku-
tokana na Yanga kutwaa kombe hilo

Luis Suarez ijumaa iliyopita alihiti-
misha miaka yake 17 ya kuichezea
Uruguay kwa sare tasa dhidi

va Paraguay kwenye mechi ya
kuwania kufuzu Kombe la Dunia,
ukanda wa Amerika Kusini. Juma-
tatu ya juma lililopita Suarez (37),
alitangaza baada ya mechi hiyo
atastaafu soka la kimataifana
ametundika daluga akiwa mfungaji
bora wa wakati wote wa Uruguay
kwa mabao yake 69 yaliyotokana
na mechi 143 alizoichezea tangu
Februari 2007. “Uruguay ni kubwa
kuliko mchezaji yeyote. Kuan-

zia kesho (Jumamosi), nitakuwa
shabiki mwingine,” aliuambia
umati.
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wakati huo huo ndiyo
Mabingwa wa Tanzania
Bara ambao wanakwen-
da kucheza Ligi ya Ma-
bingwa.

Kanuni zinasema bing-
wa wa Kombe la FA atai-
wakilisha nchi kwenye
Kombe la Shirikisho Af-
rika, lakini kama itakuwa
ndiyo timu iliyotwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu, basi
nafasi hiyo itakwenda
kwa timu iliyomaliza na-
fasi nne za juu kwenye
Ligi Kuu.

Kitu pekee ambacho
kinaifanya timu inayoshi-
ka nafasi ya nne isicheze
Kombe la Shirikisho Af-
rika ni ubingwa wa FA
kuchukuliwa na timu
itakayoshika kuanzia
nafasi ya tano kwenye
Ligi Kuu kushuka chini,
au timu za madaraja ya
chini.

Kutokana na hali hiyo
pamoja na ubingwa,
timu 16 zinasaka nafasi
nne za juu kwa ajili ya
kutaka nafasi ya kucheza
kimataifa.

Kwa kuzingatia hilo,
katika makala haya tu-
nakuletea timu nane zi-
nazopewa nafasi kubwa
zaidi ya kumaliza nafasi
nne za juu msimu huuy,
twende sasa...

5# KMC
Ilibaki kidogo icheze
Kombe la Shirikisho

Afrika msimu uliopita,
baada ya kumaliza nafasi
ya tano kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu nyuma
ya Coastal Union iliyok-
wenda kuiwakilisha nchi
katika michuano hiyo.

Ikumbukwe kuwa
KMC ina vinasaba vya
kucheza michuano ya ki-
mataifa kwani ilishawahi
kufanya hivyo mwaka
2019, ilipocheza Kombe
la Shirikisho, ikakipiga
dhidi ya AS Kigali ya
Rwanda, Agosti 10 ugen-
ini na kulazimisha su-
luhu, kabla ya kutolewa
ikiwa nyumbani Agosti
23, mwaka huo.

Kocha Mkuu, Abdi-
hamid Moalin, amefanya
usajili mkubwa msimu
huu, kwa wachezaji
mbalimbali kutoka Bu-
rundi, Rwanda, na Ugan-
da, hivyo ni moja kati
ya timu zinazotarajiwa
kumaliza ndani ya nne
bora msimu huu.

5# Singida Black
Stars

Ni moja kati ya timu
iliyosheheni wachezaji
wengi wa kigeni kwe-
nye ubora mkubwa na
maarufu  ukiziondoka

ETI & &

klabu za Simba na Yanga.

Inaonekana kama haitaki uta-
ni msimu huu kwani imeshinda
mechi zake mbili ilizocheza
mpaka sasa, tena ikiwa ugenini.

Iliichapa KenGold mabao

i 3-1 na kushinda bao 1-0 dhidi

ya Kagera Sugar, na inazidiwa

mabao ya kufunga na Simba tu

ikiwa kwenye nafasi ya pili. =
| 3# Azam FC

" Licha ya kwamba haijawahi
kutinga hatua ya makundi ka-
tika michezo ya kimataifa, la-
kini Azam FC, ni moja kati ya
timu ambazo hazijawahi kukosa
kucheza michuano hiyo, tangu
Tanzania ilipoanza kuingiza
timu nne kwenye michuano ya
kimataifa, =~ —~

Pamoja na kutofanya vema,
lakini haiondoi kuwa ni timu
yenye msuli mkubwa linapoku-

—-

ja suala la miundombinu ya kla-

bu, usajili pamoja na malengo
yao, ambayo ni tofauti na baa-
dhi ya timu za Ligi Kuu ambazo
zinahubiri kucheza nne bora, la-
kini ukweli ni kwamba zinacho-
taka ni kusalia tu kwenye ligi na
si vinginevyo, hivyo inatarajiwa
pia msimu ujao kuwa moja ya
timu zitakazomaliza ndani ya
nne bora na kucheza kimataifa.

2# Simba

Itakuwa ni maajabu makub-
wa kwenye soka la Tanzania
kama Simba isipomaliza ndani
ya nne bora. Msimu uliopita
ilipomaliza nafasi ya tatu na
kutafsiriwa kwamba ni kufeli
kwa kiwango cha juu kwa vion-
gozi, wanachama na mashabiki
wake.

Ndiyo maana ilifumua asil-
imia kubwa ya kikosi chake na
kutengeneza kingine kipya. Nia
si kumaliza ndani ya nne, bali ni
kutwaa ubingwa wa Tanzania
Bara.

Simba ni timu ambayo ligi iki-
anza si kwamba inataka kumal-
iza ndani ya nne bora, bali kut-
waa ubingwa, nafasi zilizobaki
chini yake zote kwake ni kufeli.

1# Yanga

Haina mjadala kuwa Yanga
itacheza mechi za kimataifa
msimu ujao, hata kama isi-
potwaa ubingwa. Kwa sababu
itakuwa ndani ya nne bora.
Yanga na Simba ni timu am-
bazo zinaamini kuwa ubingwa
umeumbwa kwa ajili yao.

Kwa sababu ni timu moja ita-
kayoupata, basi nyingine huwa
haipo mbali sana na hapo. Kama
si ya pili, basi itakuwa ya tatu.

Haishangazi kuona kuwa ndi-
yo timu iliyotwaa ubingwa mara
nyingi zaidi kuliko timu zingine,
na huwa zinapokezana tu na
Simba.

Yanga iliyotwaa ubingwa
mara 30, na bingwa mtetezi,
ndiyo timu iliyoiwakilisha Tan-
zania mara nyingi zaidi mechi
za kimataifa, ingawa mafanikio
yake huko si makubwa sana
kama ilivyo kwa Simba.
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UWT yakemea tabia wenyeviti mitaa kuwa mahakimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

UKITHIRI kwa matukio

ya ukatili wa Kkijinsia,

ubakaji na ulawiti, Mwe-

yekiti wa Jumuiya ya

Wanawake wa Chama cha Mapin-

duzi (UWT), Mary Chatanda ame-

kemea tabia ya wenyeviti mitaa

kujigeuza mahakimu, akisema

hiyo sio kazi yao bali waviachie
vyombo vya sheria.

Aidha, ameitaka Kamati ya
Haki na Sheria ya UWT, wadau
na wabunge kufanya tathmini ya
kina ili kujua sababu za kuongeze-
ka vitendo hivyo licha ya kuwapo
na adhabu kali.

Vijiji 34
Mufindi, Kilolo
vyaondokana
na kero ya maji

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Organisa- :

Rural Development

vya Wilaya ya Mufindi na Kilolo
mkoani Iringa, kuviondolea adha :
ya upatikanaji wa maji kwa wa- :

nawake wa maeneo hayo.

Mkurugenzi wa RDO, Fidelisi Fil- :
ipatali aliyasema hayo mwishoni :
mwa wiki alipokuwa akizungumza :
na waandishi wa habari jijini hapa :
kuhusu programu ya maji wanay- :
oifanya katika maeneo mbalim- :

bali.

nchini.

Alisema limesambaza mabom- :

kuhakikisha suala la maji linatatu-
liwa na kuwatua ndoo kina mama :

kichwani.

Dendego alisema shirika hilo :
limekiwa likitoa mafunzo ya ufun- :
di kwa vijana ili kujiajiri wenyewe :
katika maeneo mbalimbali hapa :

nchini.

Alieleza kuwa Mkoa wa Iringa
pia wanatekeleza miradi mbalim- :
bali ya kuwainua kiuchumi Watan- :

zania.

fanya.

katika wilaya hizo.

Kapungu alisema wamekuwa :
wakishirikiana vizuri na shirika :
hilo, huku akisisitiza ushirikiano :
wataendelea nao hadi kwenye :
utoaji mafunzo kwa vijana wa- :

naochipukia katika fani mbalim

Alisema wameamua kufanya :
utekelezaji wa mradi huo wa maji :
katika maeneo hayo ili kuisaidia :
serikali kwenye uwekezaji wa maji :
katika maeneo mbalimbali hapa :

Hata hivyo alisema wanajipanga :
kuona namna ya kutanua wigo wa :
utekelezaji wa miradi ya maende- :
leo kwa kushirikiana na serikali :
ili kuhakikisha vijana wanainuka :
kiuchumi kwa ujasiriamali wanao- :

Msajili msaidizi wa mashirika :
yasiyo ya kiserikali katika Hal- :
mashauri ya Mufindi, Suzana Ka- :
pungu alisema RDO imesaidia :
suala zima la upatikanaji wa maji :

hapa
baada ya kuzindua kamati hiyo
sambamba na kampeni ya
msaada wa kisheria chini ya
UWT.

Chatanda alisema

mwe-

bainika kushiriki kuzima kesi
za vitendo hivyo watahakiki-
sha anachukuliwa hatua.

Aidha, alisema tathmini hiyo
ilenge kuona vifungu vya she-
ria vinavyohusika na makosa
ya ubakaji na ulawiti kama
vinahitaji marekebisho ya she-
ria na kutoa mapendekezo kwa
serikali.

“Inasikitishwa na matukio

“wd N

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MIFUKO na Programu za
Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi zaidi ya 20 inatarajia
kushiriki maonesho ya saba
ya kitaifa ya mifuko hiyo
yanayofanyika kuanzia Sep-
temba 8 hadi 14 mwaka huu

mjini Singida.
Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego

akizungumza jana alisema
maonesho hayo yatafun-
guliwa kesho na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu, Wil-
liam Lukuvi na yatafungwa
na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa.

Alisema Mkoa wa Singida
umejiandaa kikamilifu kuwa
mwenyeji wa maonesho

haya ikiwemo ya hivi
karibuni ya mtoto
wa miezi sita kula-

ma.
Alisema UWT imekuwa mstari
wa mbele katika ajenda ya

Kampeni ya Msaada wa Kisheria
ya Mama Samia.

Mwenyekiti wa kamati hiyo na
Naibu Waziri TAMISEMI, Zainab
Katimba alisema imeanzishwa
kampeni ya msaada wa Kkishe-
ria itakayoanza kwenye mikoa
10 na kila Jumamosi ya mwisho
wa mwezi kwenye ofisi za UWT
kutakuwa na watoa msaada
kisheria.

Alisema wanawake, watoto na
watu wenye mahitaji maalum ndi-
yo walengwa kwenye kampeni
hiyo na wameandaa programu
maalum kufikia watoto shuleni
ili kupata elimu ya kujilinda na
ukatili.

Ia Sher? (]
S

VAN A

Wakili wa Serikali Wizara ya Katiba na Sheria,Innocent Magesa

ambapo maandalizi yote
muhimu yamekamilika ili
kuhakikisha wageni kutoka
mikoa mbalimbali wan-
apokelewa na kuhudumiwa
vizuri.

Dendego alisema lengo
la maonesho hayo ni ku-
waletea wananchi wa Mkoa
wa Singida na mikoa jirani
na Watanzania kwa ujumla
taarifa sahihi za mifuko hiyo
ya uwezeshaji na programu
zake ili waweze kunufaika
nazo.

Alisema wafanyabiashara
wa Mkoa wa Singida watum-
ie fursa ya maonyesho hayo
kuuza bidhaa zao na kutoa
huduma nzuri na kuepuka
upandishaji wa bei usioel-
eweka ili wageni watamani
kurudi tena Singida.

Alisema maonesho haya

“Inasikit- witiwa na kubakwa kuhimiza maadili katika jamii na
ishwa na na baba yake mzazi kupinga ukatili wa kijinsia kwa
matukio hapa Dodoma hali watoto na wanawake ambapo ni
:‘kai‘v,vaem oya iliyopelekea kifo moja ya kipgumbele chak.c.a. .
hivikaribuni ¢ha mtoto huyo na Hivyo, alihimiza utoaji elimu
yamtotowa tukio la kubakwana kwa Watanzania nchini juu ya
miezi sita kuawa kwa mama ukatili wa kijinsia na wanawake
kulawitiwa na binti yake, UWT  wasifumbie macho vitendo hivyo
nakubakwa  jnjlaani matukio hata kama vinafanywa na wa-
nababayake 1.., 3 kuiomba naume zao.
mzazi hapa A . . .
Dodoma hali  serikali yetu kue- Hata hivyo, alisema kufanyika
iliyopelekea ndelea kutafuta kwa kampeni hiyo ni kuunga
kifo cha mwarobaini wa mkono jitthada za Rais Samia
mtoto huyo... matukio haya ya Suluhu Hassan za kutoa huduma
kusikitisha,” alise- ya msaada wa kisheria kupitia
i A

A

(kushoto)
akimpa msaada wa kisheria, Fauzia Ally wakati wa uzinduzi wa huduma
va msaada wa kisheria iliyoandaliwa na Kamati ya Haki na Sheria ya Umoja
wa Wanawake Tanzania (UWT) Chama Cha Mapinduzi (CCM). Uzinduzi huo
ulifanyika mwishoni mwa wiki jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mifuko ya programu uwezeshaji wananchi kukutana

wananchi

wanavyoweza
nazo

cha mikutano na maonesho.

nanchi Kiuchumi

kiuchumi.

© 2024/2025 mradi
: uwekezaji katika huduma za VVU/UKIMWI,
: TB, na uzazi wa mpango kwa kuingia mika-
: taba na mikoa sita, halmashauri 43, hospi-
¢ tali zarufaa sita.

. Wadau, serikali
. wajadili utekelezaji
. wa mikataba

© Na Mwandishi Wetu, Dodoma

WADAU wa maendeleo kupitia mradi wa

: USAID Afya Yangu Kanda ya Kusini, wame-
: kutana na Wizara ya Afya, Ofisi ya Rais - Ta-
: wala za Mikoa na Serikali za Mitaa kuanga-
¢ lia namna bora ya kurahisisha utekelezaji
: wa mikataba.

Mradi wa USAID Afya Yangu unafadhali-

wa na PEPFAR kwa kupitia USAID na kusi-
: mamiwa na Deloitte Consulting Limited na
: washirika wenza MDH na TMARC Tanzania

Akizungumza wakati wa kikao hicho

: Mkurugenzi wa Huduma za Afya, Lishe na
¢ Ustawi wa Jamii Ofisi ya Rais TAMISEMI,
¢ Dk. Rashid Mfaume alisema kuwa wadau
* pamoja na serikali waliona ni vyema kuku-
: tana na kujadili namna bora ya kurahisisha
. utekelezaji wa mikataba.

Alisema katika mwaka wa fedha wa
unatarajia  kufanya

Kikao hicho kiliwashilikisha maofisa

: kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI, waganga
¢ wakuu wa mikoa, wilaya na halmashauri,
: wamanasheria wa mikoa, wilaya na hal-
: mashauri pamoja na maofisa wa mradi wa
: USAID Afya Yangu Kanda ya Kusini,

Mradi huo ni wa miaka mitano, kwamba

: unalenga kusaidia serikali kutoa huduma
¢ bora jumuishi ya matunzo, matibabu,
: na kuzuia VVU na kifua kikuu ambazo
yanatoa nafasi ya pekee kwa :
kupata uelewa :
wa kina kuhusu programu :
mbalimbali za uwezeshaji :
wananchi kiuchumi na jinsi :
kunufaika :
: mradi huo unatoa msaada wa kiufundi na

Dendego alisema, serikali :

ya mkoa imejipanga kika- :
milifu ili kuhakikisha usala- :
ma wa wageni na washiriki :
wote wa maonesho hayo, :
lengo likiwa ni kuboresha :
nafasi ya Singida kama kituo :
: wa huduma za afya katika jamii kwa ku-
Naye, Katibu Mtendaji wa :
Baraza la Uwezeshaji Wa- :
(NEEC), :
Beng’i Issa, alisema kuwa :
maonesho hayo yatakuwa :
na taasisi nyingi zinazotoa
mikopo na ruzuku kwa ajili :
ya uwezeshaji wa wananchi :
: wezeshi ya utoaji wa huduma bora za afya”.

zitaboresha matokeo ya afya, hasa kwa vi-
jana na watoto katika mikoa sita ya Iringa,
Lindi, Morogoro, Mtwara, Njombe and Ru-
vuma.

Mkurugenzi Mkuu wa Mradi wa USAID
Afya Yangu, Dk. Marina Njelekela alisema

nyenzo na msaada wa kiutawala na usi-
mamizi kwa Tanzania kupitia TAMISEMI.
Alisema lengo ni kuongeza uwezo wao
wa kusimamia na kutoa huduma bora za
VVU na kifua kikuu ndani ya sekta ya umma
na vituo vya afya vinavyohusiana na imani.
Alisema mradi huo unaimarisha utoaji

unganisha na kuboresha uhusiano kati ya
jamii na vituo vya afya.

Alisema: “Malengo ya mradi ya USAID
Afya Yangu Kanda ya Kusini ni kuboresha
upatikanaji wa huduma bora za afya zina-
zomlenga mtumiaji, kuboresha uwezo wa
mtu mmoja mmoja kufuata tabia njema
za kiafya pamoja na kuboresha mazingira
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HABARI MBEYA

Mtendaji Mkuu
wa Tume ya
Maendeleo ya
Ushirika Tanza-
nia (TCDC), Dk.
Benson Ndiege,
akikagua
kiwanda cha
kusaga unga
wa sembe cha
Chama Kikuu
cha Ushirika
wa wakulima
wa Tumbaku
wilayani Chu-
nya (CHUTCU)
kilichopo katika
Kata ya Lupat-
ingatinga al-
ipofanya ziara
mwishoni mwa
wiki. PICHA: NE-
BART MSOKWA

TCDC yatajambinu Kudhibiti wizi katika tumbaku

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

YAMA vya msingi vya
wakulima wa tumbaku
nchini vimetakiwa ku-
wasajili wanachama
wao kwa mfumo wa kielek-
troniki, ili kudhibiti udanganyifu
unaofanywa na baadhi ya wana-
chama na kuvisababishia hasara.
Mtendaji Mkuu wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia (TCDC), Dk. Benson Ndiege
alitoa agizo hilo mwishoni mwa
wiki alipokuwa anakabidhi
magari mawili ambayo yamen-
unuliwa Chama Kikuu cha Ush-
irika wa wakulima wa Tumbaku
Wilaya ya Chunya (CHUTCU).
Alisema vyama vingi vya msin-
gi wanachama wake hawajasa-
jiliwa na hawatambuliki kwenye
mfumo wa kielektroniki, hali
ambayo inasababisha kuwepo

kwa udanganyifu waka-
ti wa kuuza mazao yao
na kusababisha mad-

COS kuwatumia vijana
waliohitimu vyuo vikuu
na hawana ajira kuwasajili

eni. Mwenyekiti  wakulima kwenye mfumo
Hivyo, alivitaka vy- waBodiya huo ambao alidai ndiyo
ama hivyo kushirikiana CHUTCU, suluhu ya kudumu ya
na warajisi wasaidizi sl\‘lleabs?ls(talan udanganyifu.
wa vyama vya ushirika  jjicema Meneja Uendeshaji wa
kuwasajili wakulima na  ynynuzi wa CHUTCU, Juma Nshin-
kuwapatia kadiambazo magarihayoe shi alisema ununuzi wa
zitatumika kuwatam- utamaliza magari hayo mawili ya-
bua na kudhibiti uto- Uhabawa meghalimu zaidi ya Sh.
roshaji wa mazao. vyombo milioni400 ambazo zi-
Alisema udanganyifu  '¥2 usafiri natokana na mapato ya
gany viiokuwe- pato 'y
unaofanywa na wakuli-  po kabla ya ndani ya chama hicho.
ma  unavisababishia magari haya Alisema bodi ilipele-

vyama hivyo kuwa na
madeni kwenye taasisi
mbalimbali za kifedha
zikiwemo benki amba-
zo huwa zinakopesha
pembejeo za ilimo na ujenzi wa
miundombinu.

Aliwashauri viongozi wa AM-

kununuliwa.

ka wazo la ununuzi wa
magari hayo kwa wana-
chama kwenye mkutano
mkuu na wanachama wal-
ilidhia taratibu za manunu-
zi ziendelee ili kurahisha usafiri
wa kuwafikia wakulima kwenye
maeneo yao.

Alisema mpaka sasa AMCOS
ambazo ni wanachama wa
CHUTCU ziko zaidi ya 18 na nyin-
bayo inahitaji kuwa na magari
yenye yenye ubora ili kuzifikia.

Mwenyekiti wa Bodi ya CHUT-
CU, Sebastian Masika alisema un-
unuzi wa magari hayo utamaliza
uhaba wa vyombo vya usafiri ul-
iokuwepo kabla ya magari haya
kununuliwa.

Aliwashukuru ~ wanachama
kwa kupitisha pendekezo la
ununuzi wa magari hayo kwa
maelezo kuwa uwepo wa magari
hayo utawasaidia pia wakulima
hao kupunguza matatizo yanay-
owakabili.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Chunya, Anakleth Michomb-
ero aliwapongeza viongozi wa
CHUTCU kwa kusimamia vy-
ema mali za chama hicho akidai

Homera: Wafanyabiashara watumieni wataalamu Kutoka CBE

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera amewahamasisha
wafanyabiashara na wawekezaji
wa mikoa ya Nyanda za Juu Kusi-
ni kuwatumia wataalamu ku-
toka Chuo cha Maendeleo ya Bi-
ashara (CBE) Kampasi ya Mbeya
kuboresha shughuli zao.

Pia amewataka kuwatumia
wataalamu wa manunuzi, ugavi
na uhasibu wanaohitimu katika
chuo hicho.

Alitoa ushauri huo mwishoni

mwa wiki alipofanya ziara ka-
tika chuo hicho kwa lengo la
kukagua shughuli mbalimbali za
maendeleo ikiwemo ujenzi wa
miundombinu mipya.

Pia, aliwataka wawekezaji
hao kuwatumia wataalamu wa-
naohtimu masomo yao chuoni
hapo hasa wa ugavi na manunu-
zi pamoja na wahasibu.

“Nipongeze sana uongozi wa
CBE kwa kuanza udahili wa
masomo hayo kwa mwaka 2024,
hii itakuwa chachu kubwa kwa
taifa na kuwezesha kuchochea

uchumi endelevu na ajira kwa
vijana watakaohitimu,” alisema
Homera Homera alisema tangu
kuanza kwa chuo hicho miaka 10
iliyopita huu ni mwaka wa kwan-
za kuanza udahili wa masomo
hayo na kuwataka wananchi ku-
changamkia fursa hiyo kwa ku-
unga mkono jitihada za serikali.

Mkurugenzi wa chuo hicho,
Jeremiah  Wilhelm  alisema
uwekezaji unaofanywa na seri-
kali kwenye chuo hicho ni ki-
vutio kwa wananchi wa mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini ku-

changamkia fursa za elimu ya
biashara.

Alisema ili kufikia malengo ya
vijana kujiajiri chuo hicho kime-
wafikia wajasiriamali 600 kwa
mwaka wa fedha 2022/23, ku-
wapatia elimu ya biashara bure
kwenye mitaa, kwenye masoko
na kwenye maeneo ya miku-
sanyiko ya vijana hasa vijiweni.

Alisema sasa hivi wameshapa-
ta mzabuni ambaye atakuwa
anawauzia chakula watumishi
na wanafunzi wa chuo hicho na
hivyo uongeza ubora wa elimu.

N
Coca Cola
kuwakusanya
Wapishi bora
Wa vyakula,
muziki

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Coca-Cola
imezindua tamasha la
chakula lijulikanalo kama
‘Coca-Cola Food Fest” kwa
lengo la kuwaleta pamoja
wapishi bora wa vyakula,
muziki na burudani.

Meneja  Chapa na
Masoko Coca-Cola Tanza-
nia, Kabula Nshimo, alise-
ma tamasha hilo lilizinduli-
wa mwishoni mwa wiki,
linatarajia kuanza leo hadi
Novemba 23, mwaka huu.

Alisema tamasha hilo
ni kumbukumbu ya urithi
wa vyakula mbalimbali na
litahusisha wachuuzi wa

vyakula vya ndani, watu
mashuhuri, wapishi, na
maonyesho shirikishi ya
kupikia na madarasa bora.

Nshimo alisema wahud-
huriaji watapata fursa ya
kupima vyakula vitamu ku-
tokana kwa vyakula mbal-
imbali, vyote vikiwa vime-
unganishwa kikamilifu na
vinywaji wapendavyo vya
Coca-Cola.

Alisema:  “Tunafuraha
kubwa kutambulisha ta-
masha la Coca-Cola Food
Fest, tukio la kipekee lin-
aloakisi dhamira yetu ya
kuwaleta watu pamoja
kupitia uzoefu wa pamoja
na vyakula vyenye ladha
nzuri”

Alisema tamasha hilo
litatoa jukwaa la kuonye-
sha ushirikiano wa kipekee
na kuendeleza michang-
anyiko mipya ya kusisimua
inayowafurahisha wateja.

Alisema wapishi
mashuhuri watashiriki
utaalamu wao kupitia

maonyesho ya moja kwa
moja ya upishi na ma-
darasa bora, wakionyesha
mapishi ya kibunifu am-
bayo yanajumuisha bidhaa
za Coca-Cola.

RC avihakikishia vyama vya siasa uchaguzi wa huru, haki

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI mkoani Njombe im-
evihakikishia vyama vya siasa
mkoani humo kuwa Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa utakuwa
huru na wa haki.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka alitoa ahadi
hiyo mwishoni mwa wiki ofisini

kwake wakati wa hafla ya ku-
muapisha Mkuu wa Wilaya ya
Ludewa, Olivanus Thomas.

Pia alivitaka vyama vya siasa
kuchagua viongozi wenye sifa
ili wananchi wapate watu sahihi
watakao simamia vizuri fedha za
miradi na kuchochea maende-
leo.

Mtaka alisema kiu yake ni

kuona kwamba viongozi wataka-
mitaa wanakuwa na mchango
mkubwa kwa serikali na wa-
nanchi katika kutatua kero.
Mtaka alitoa rai kwa wakuu wa
wilaya kwenda kusimamia vizuri
miradi ya mendeleo ambayo
imeletwa na serikali ili kuweza
kutoa matokea mazuri kwa Rais

Samia Suluhu Hassan.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Olivanus Thomas alisema anak-
wenda kutekeleza mambo am-
bayo Rais Samia Suluhu Hassan
anapenda kuyaona katika wilaya
hiyo yanafanikiwa.

Mkuu wa Wilaya ya Makete,
Juma Sweda alisema Mkoa wa
Njombe unajipambanua katika

mambo mengi ikiwemo ajenda
ya udumavu ambayo mkuu wa

mkoa ndiye balozi.
Mkuu wa  Wilaya ya
Wanging'ombe, Zakaria

Mwansasu alisema amejipan-
ga kuhakikisha anakwenda
kuitekeleza vema ilani ya CCM
na kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.



Soko la
dunia
lapandisha
bei ya
petroli
Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BEI ya mafuta ya petroli
visiwani Zanzibar imepan-
da katika kipindi cha Sep-
temba kutoka Sh. 3,062
iliyokuwa Agosti hadi Sh.
3,164, likiwa ni ongezeko la
Sh.102.

Akitangaza mabadiliko
ya bei hiyo, Meneja Uhu-
siano kutoka Mamlaka ya
Udhibiti wa Maji na Nishati
Zanzibar (ZURA), Mbarak
Hassan Haji alisema bei ya
petroli imepanda kutokana
na wastani wa mabadiliko
ya bei za mafuta duaniani.

Meneja huyo alisema
kuwa bei ya mafuta ya di-
zel imepungua kwa Kkip-
indi cha Septemba ambapo
itauzwa kwa shilingi 3,247
kwa lita moja kutoka bei ya
awali ya Sh. 3,259 sawa na
upungufu wa shilingi 12.

Aidha alisema kwa bei ya
mafuta ya taa kwa mwezi
huu yatauzwa  shilingi
3,200 sawa na bei ya Ago-
sti ambapo bei ya mafuta
ya ndege kwa Septemba
ni 2,837 na Agost ilikuwa
2,843 tofauti ikiwa ni shilin-
gi sita.

Meneja huyo alitaja
sababu zingine za kupanda
na kupungua kwa nishati
hiyo ya mafuta ni gharama
za uingizaji mafuta katika
Bandari ya Dar es salaam
na Tanga, gharama za ma-
badiliko ya fedha za kigeni
zinazonunulia mafuta, gha-
mara za usafiri, bima, kodi
na tozo na kiwango cha
faida kwa wauzaji wa jumla
na rejareja.

Hata hivyo alisema saba-
bu ya kupungua kwa bei ya
dizeli na mafuta ya ndege
kwa mwezi huu wa Sep-
temba ni kupungua kwa
bei katika soko la dunia.

Alisema  sababu ya
kuongezeka  kwa  bei
za mafuta ya petroli ni
kuongezeka kwa ghara-
ma katika soko la dunia,
kuongezeka kwa gharama
za uagizaji hadi kufikia Zan-
zibar pamoja na mabadi-
liko ya fedha za kigeni kwa
shilingi ya Tanzania.

Alisema: “Mamlaka in-
awahimiza wananchi ku-
nunua mafuta katika vituo
halali vya mafuta na kudai
risiti za kieletroniki kila wa-
naponunua mafuta”.

Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa
Nishati, Dk Doto
Biteko akikabidhi
mtungi wa gesi ya
Oryx kwa mmoja

Dar es Salaam jana.
Wanaoshuhudia

ni Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano
na Mazingira) Dk
Ashatu Kijaji (kulia)
na Mkurugenzi
Mkuu wa kam-

puni ya OryxGas
Tanzania Benoite
Araman. Jumla ya
mama na baba lishe
2000 wamepatiwa
mitungi ya gesi am-
bapo Oryx wametoa
mitungi 1000 na
Total mitungi 1000
baada ya kuonesh-
wa video ya Rais
Samia Suluhu Has-
san akipika kwa
kutumia nishati safi
kupitia kipindi cha
Azimio la Kizimkazi.
PICHA: MTANDAO

- Serikali yawatoa hofu
wananchi usalama baharini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Ofisi ya
Rais , Tawala za Mikoa
, Serikali za Mitaa Idara
Malum za SMZ, Issa
Mahfoudhi Haji amesema mip-
aka ya bahari nchini iko salama.

Alisema hayo wakati akifunga
mafunzo kwa askari wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji eneo la
Kikweni Wilaya ya Magharibi A
Unguja.

Alisema kuwa askari wa ukoaji
na wanamaji wanafanya kazi
usiku na mchana ili kuhakikisha
kuwa mipaka ya bahari inakuwa
salama wakati wote, hivyo kuna
kila sababu ya kupongezwa kwa
kazi yao nzuri .

Alisema kuwa uamuzi wa
taasisi ya zimamoto na uokozi
ya Tanzania kuwaleta askari

wake kupatiwa mafunzo
ndani ya Kikosi cha Ku-

Alisema kikosi hicho
kinawajibu wa kukaa

zuia Magendo Zanzibar Alisema na taasisi mbalimbali
(KMKM) ni uamuzi sahihi ~ kuwa ili za ulinzi Tanzania ili
na inaonesha ushiriki- kulinda kubadilishana mawazo
aano uliyopo baina ya Mmaadili juu ya utendaji wa kazi
taasisi mbili hizo. ¥:tt‘;vlaa-zima Zao.

Alisema kuwa KMKM  yajengewe Mkuu wa KMKM,
kinauweledi mkubwa ka- maadili Azani Hassan Msingiri
tika kuwapatia mafunzo ikiwamo alisema siyo mara ya
ya uogeleaji kwa wa- Kumcha kwanza kwa Jeshi la
najeshi wake na hata wa- ru"‘;l‘gu‘::ga Zimamoto na Uokoaji
naotoka TanzaniaBarana pas kssoma kuja kujifunza masu-
hiyo siyo mara ya kwanza  elimy ya ala ya uokoaji ndani ya
kwa kikosi hicho kutoa madrasa. kikosi hicho visiwani

mafunzo kama hayo.

Alisema kuwa katika
kufikia malengo ya kuen-
delea kuwa na kikosi bora wiz-
ara hivyo itatoa ushirikiano wa
kutafuta vifaa vya kisasa, ili kue-
ndelea kutoa mafunzo bora kwa
wanafunzi wanokwenda kuji-
funza fani ya uokozi .

Zanzibar.
Alisema kuwa aska-
ri hao wamepatiwa
mafunzo yote ya uokozi na sasa
hivi wako vizuri katika kufanya
kazi zao, kwamba wanatakiwa
kuaminiwa na kupatiwa vifaa
vya kisasa.

Alisema kuwa askari 25

wamehitimu vizuri mafunzo
hayo, hivyo wanatoa wito kwa
vikosi wengine kuwapeleka
askari wao ili kujengwa kisasa
katika masuala ya uokoaji na ku-
fanya kazi zao kisasa zaidi.

Naibu Kamishina wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji Tanzania,
Kanedy Komba alisema wataen-
delea kushirikiana na kikosi hi-
cho ili kuwajenga vizuri askari
hao katika fani ya uokozi.

Alisema hiyo ni mara ya pili
kwa jeshi hilo kupeleka askari
wake kupatiwa mafunzo ya
kuogolea na kuokoa ndani kiko-
si cha KMKM.

Akisoma risala kwa niaba ya
wanafunzi waliohitimu mafunzi
hayo, Fadhili Msafiri alisema
kuwa katika safari yao ya ku-
jifunza mafanikio makubwa
wameyapata ikiwemo kujiami-
ni.

Wadau: ACT-Wazalendo hakifuati usawa Kijinsia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WADAU wa kutetea haki za wa-
nawake wamesema wanashanga-
zwa na kutofuatwa kwa usawa
wa kijinsia katika uongozi kwe-
nye Chama cha ACT-Wazalendo.

Wamesema katika nafasi 16 za
uwaziri katika Baraza Kivuli la
Mawaziri la chama hicho mwan-
amke ni mmoja kati ya wanaume
15 walioteuliwa.

Wakizungumza na Nipashe

wadau hao walisema kuwa ni vy-
ema vyama vya siasa vikaangalia
usawa wa jinsia kwa sababu du-
nia ndivyo inavyotaka.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA, Zanzibar),
Dk. Mzuri Issa alisema kuwa
kitendo hicho kimewakwaza
wanawake kutokana na jitihada
zinazofanywa katika masuala ya
kijinsia

Alisema ni vyema chama hi-
cho likafumua baraza hilo kwa

nafasi za uwaziri na kuwapa na-
fasi zaidi wanawake, pia kuwa-
jengea uwezo na kuwapa
nafasi

“Mwanamke unapompa nafasi
anaweza na wanawake wanasifa
nzuri kwa sababu hawapendi
kujiingiza katika matatizo, hivyo
wanahitaji nafasi katika vy-
ombo vya maamuzi” alisema DKk.
Mzuri.

Aidha alisema ni vyema wa-
nawake wakaandaliwa kuwa
viongozi badala ya kuwaandaa

kuwa wapiga kura pekee.

Akitangaza baraza hilo, Mwe-
nyekiti wa ACT Wazalendo, Oth-
man Masoud Othman alisema
chama hicho kina sera ya jinsia
na wanawathamini na kuwajali
wanawake na kuwashirikisha ka-
tika mambo mbalimbali ikiwemo
ya uongozi.

Alisema wanachokiangalia pia
ni uwezo wa wanawake na ndiyo
maana wakatoa nafasi nyingi za
manaibu waziri katika baraza
hilo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NURU NASHON MWAIKELA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $3535/0039/2017
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia DEBRABANT SECONDARY
SCHOOL mwaka 2017 kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/TEM/189926/2024

RAHEL ANTON LUVINGA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne

chenye index namba S1327-0070
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MAZOEZI KLERRUU

SECONDARY SCHOOL mwaka 2012. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/TEM/189176

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI
. A

YORKE L. MWAMAPANDE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S 1349/0665
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia NYAKAHURA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2020. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/UBU/190343/2024

DEBORA JOSEPH IGAY| anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba §1523-0008 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia AGAPE - MBAGALA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2014 na CHETI
CHA CHUO CHA GRADE A TEACHER'S
CERTIFICATE chenye usajili namba E0514-0016
kilichotolewa na ILONGA TEACHER'S COLLEGE
mwaka 2018. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/TEM/92864/2024

KUPOTEA KWA VYETI

REGISTRATION OF DOCUMENTS ORDINANCE
CAP 117,

CHANGE OF NAME BY DEED POLL
THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 05th day of SEPTEMBER 2024
by me ELIKUNDA KAANAELI LEKEI formerly known as LEKEI ELIKUNDA
MATUU of P.0. Box Arusha Tanzania, now or until recently called
ELIKUNDA KAANAELI LEKEL
WITNESSES AND IT IS HEREBY DECLARED as follows:
1.1absolutely renounce and abandon the use of my said former name of me
LEKEI ELIKUNDA MATUU, and | assume and determine to take and use the
new name ELIKUNDA KAANAELI LEKEI, in substitution of my former name
of LEKEI ELIKUNDA MATUU as used in my PSSF AND IN PURSUANCE of
such change of names(s) as foresaid | DECLARE that | shall ta all times
hereafter in all records, documents and other writings and in all actions
and dealings and on all occasions whatsoever use the new name of me
ELIKUNDA KAANAELI LEKEI, in substitution for my former name of me
LEKEI ELIKUNDA MATUU, so relinquished as aforesaid to the intent that |
may hereafter be known not by the aforesaid former name, but by the new
name of me ELIKUNDA KAANAELI LEKEI only.
2. AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all persons of times to
describe and address me by the new name of ELIKUNDA KAANAELI LEKEL.

IN WITNESS whereof | have hereunto subscribed my new name of me ELIKUNDA
KAANAEL LEKEI and have affixed my signature the day and yeor herein written.

SIGNED ond DELIVERED by fhe soic EUKUNDA
KAANAELI LEKE who i infroduced fo me
oM T

. - the later known
to me personally in my presence, this Q5.....

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

MMASSY AMEDEUS
FRANCIS anatangaza
kupotea kwa kadi ya bajaji
yenye namba za usajili
MC 433 CNH - TVS. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
PHQ/DAR/KIN/191779/2024.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(JUDICIARY)

DISTRICT COURT OF KIBAHA
AT KIBAHA

MSC. CIVIL APPLICATION NO. 15513 OF 2024
BANK OF AFRICA... ..APPELLANT
VERSUS

PRISCA MGHAGA.........cc0vennnnc RESPONDENT
T0: PRISCHA MGHAGA

You are hereby required (personally) or your
representative to appear before this court on 18 day of
SEPTEMBER, 2024 at 08:30am before Hon F. KIBONA
on such other date or dates to which the suit may stand
adjoined, and not to depart without leave of the court.
AND TAKE FURTHER NOTICE that if default to appear
before this court within the time specified the court
may pronounce judgment against you.

GIVEN under my Hand and the Seal of the court, this 6
day of SEPTEMBER, 2024

\GISTRAT
JDENT M AC
s‘“‘:ﬁﬁ:m\ ART KIBAWA

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT MUSOMA SUB-REGISTRY

LAND APPEAL NO. 000005848/2024
CASE REFERENCE NO. 202403191000005848

(Originated from the Decision in the Matrimonial Appeal No. 1
of 2023 In the District Court of Bunda at Bunda, originated
from Matrimonial Cause No. 67 of 2023 in the Primary Court of
Musoma Urban in the District of Musoma)

NALISIS ARCHARD NGEMELA......cvvvummeermersssnmserees APPELLANT
VERSUS

MARY HOSEA MAJESHI. .

T0: MARY HOSEA MAJESHI

SUMMONS FOR PUBLICATION

WHEREAS the Applicants have filed the application under
certificate of urgency against you, you hereby summoned to
appear in this Court in person or by pleader duly instructed and
able to answer all material questions relating to the application or
who shall be accompanied by some person able to answer all
such questions on the 17th October, 2024 at 08:00 HRS at Tarime
before Hon. K. I. Kafanabo, Judge to answer the case.

TAKE NOTICE THAT In default of your appearance on the day
before mentioned, the Appeal will be heard and determined in

your absence. T,
d\he $§T\ of the Court this 28th day of

Given under my/Gand are
August, 2024. K@ h tm\}mm

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 111LA 2024

NATURAL CONSTRUCTION COMPANY
LIMITED.............. MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA

LEVINA NYINGE T/A MAESA BEATY
SHOP.....ccoevrunrnec] MDAWIA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

LEVINA NYINGE T/A MAESA BEATY SHOP
POPOTE ULIPO/MLIPO

NATURAL  CONSTRUCTION COMPANY  LIMITED
amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba
lililopo  Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika
limepangwa kutajwa tarehe 22/10/2024 saa TATU
asubuhi mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaariwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo

tarehe 26 Mwezifi¥,
O 2
&%@

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 141 LA 2024
IRENE JAMES RUTA................. MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

GRANITE PROPERTY LIMITED
YUSUPH MWINULA GEORGE.........c00.ccnn..! WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

1. GRANITE PROPERTY LIMITED
2. YUSUPH MWINULA GEORGE......... POPOTE MLIPO

IREINE JAMES RUTA amefungua shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa
tarehe 18/09/2024 saa 03:00 asubuhi mbele ya Mh. J.W.
SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo
tarehe 18 Mwezi:08,

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Nishati chafu ya
kupikia yaua
watu 33,000
nchini kila mwaka

Na Gwamaka Alipipi

WATANZANIA 33,000 wanafariki

dunia kila mwaka kutokana na
kuvuta moshi na chembechembe
zitokanazo na mkaa na kuni.

Mkurugenzi Mkuu wa Oryx Gas
Tanzania Ltd, Benoit Araman,
alieleza hayo jana wakati wa
kampeni va ,Pika Kijanja' iliyoan-
daliwa na Wizara ya Nishati,
akisema kuwa endapo hatua za
haraka zisipochukuliwa, hali in-
aweza kuwa mbaya zaidi miaka
ijayo.

Alisema ni wakati mwafaka sasa
Watanzania wakaanza kutumia
gesi wakati wa kupika.

Araman alisema: ,Leo (jana)
ningependa kuwasisitiza mamal-
ishe na babalishe walioalikwa
hapa leo, ninapenda kuwashukuru
kwa kazi mnazofanya kila siku.
Mnahakikisha kuwa watu wanaku-
la asubuhi, mchana na jioni. Watu
wanaotoka na kwenda kazini,
njiani kuelekea shuleni, wakati
wa kupumzika, sote tuna fursa ya
kuja kwenu na kula chakula ki-
tamu mnachotayarisha.”

Alisema matumizi ya nishati safi
na kupikia na Oryx LPG hutoa
manufaa mbalimbali kwa jamii,
wanawake, ukiwamo uboreshaji

afya.

Alitaja faida nyingine ni ulinzi wa
mazingira, akisema kupika kwa
kutumia gesi huzuia ukataji miti,
kusababisha kulinda mazingira.
Alitaja faida nyingine ni ubore-
shaji hali ya maisha, kwamba
kupika kwa kutumia gesi kunazuia
wanawake kufanya kazi ngumu
ya kutumia saa nyingi kukusanya
kuni kutoka msituni.

Araman alisema: “Pia kunasaidia
kuleta usalama na ulinzi wa wa-
nawake kwa sababu kupika kwa
kutumia gesi kutazuia wanawake
kukabiliwa na hatari katika misitu
ya wanyamapori pamoja na kuku-
tana na watu wabaya wa kuwad-
huru.” ) -

Faida nyingine ni uwezeshaji
wanawake, kwamba kupika kwa
kutumia gesi ni haraka na kwa
ufanisi, hivyo kutawawezesha wa-
nawake kuwa na muda zaidi wao
wenyewe. -
Alisema pia kunasaidia elimu ya
watoto, akisema kupika kwa ku-
tumia gesi hiyo hakuhitaji watoto
kwenda msituni.

Faida nyingine alitaja ni kusaidia
kupambana na unyanyasaji kijin-
sia, akisema wanawake watakuwa
na chakula kilichoandaliwa kwa
wakati na wanaume hawata-
lalamika juu ya kuchelewa kwa
chakula kinachosababisha mabis-
hano. )

Alisema kampuni ya Oryx Gas
Tanzania Limited inafanya kazi
bila kikomo kila siku ili kutekeleza
maono vya Rais Samia Suluhu Has-
san, kwamba asilimia 80 ya Wa-
tanzania wapate nishati safi ya
kupikia ifikapo mwaka 2034.
Araman alisema mpango huo uta-
fanikiwa tu ikiwa jamii itajitolea
k.uktumia nishati safi kupikia kila
siku.

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda (kushoto) akifurahia jambo na Dk Marco Wopereis, Mkurugenzi Mkuu wa
taasisi ya World Vegetable Centre (kulia) pamoja na Dk Gabriel Rugalema (kati katl) ambaye ni Mkurugenzi Mkuu
wa World Vegetable Centre kanda ya Afrika wakati wa mkutano uliochusu masuala ya chakula barani Afrika uli-
ofanyika Kigali nchini Rwanda mwishoni mwa wiki.PICHA:MPIGAPICHA WETU

Tume: Hakukuwa na ukiukwaji haki
Za binadamu upanuzi wa mgodi

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora (THBUB)
imesema hapakuwa na ukiuk-
waji haki za binadamu wakati
wa upanuzi wa eneo la uchim-
baji dhahabu katika Mgodi wa
North Mara, wilayani Tarime,
mkoani Mara.

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari inayopatikana
pia kwenye tovuti yake, tume
hiyo imesema uchunguzi wake
kuhusu malalamiko dhidi ya
North Mara Gold Mine Limited
umegundua mgodi huo ulitwaa
ardhi yenye ukubwa wa ekari
na Kewanja kwa ajili ya upanuzi
wa shughuli za uchimbaji dha-
habu.

“Hakuna ukiukwaji wowote
wa haki za binadamu uliofany-
wa na mgodi wa dhahabu wa
North Mara wakati wa zoezi la
upanuzi wa eneo la uchimbaji
wanja wilaya ya Tarime, mkoa
ni Mara,” inasomeka sehemu ya
taarifa ya THBUB.

Tume hiyo inaendelea kue-
leza kuwa zoezi la uthamini na
utwaaji eneo husika lilifuata
taratibu na lilifanyika kwa uwa-
zi na ushirikishwaji wa pande
zote; wananchi ambao wali-
kuwa wanamiliki ardhi katika
maeneo yaliyochukuliwa na
mgodi, walilipwa fidia stahiki.

“Katika uchunguzi kuhusu
malalamiko ya wananchi wa
dhidi ya mgodi wa North Mara,
THBUB imebaini kwamba mgo-
di wa North Mara ulitwaa ardhi
yenye ukubwa wa ekari 652

ajili ya upanuzi wa shughuli za
mgodi na zoezi la utahmini na
utwaaji eneo husika lilifuata
taratibu,” inaeleza tume hiyo.

Tume ilipokea malalamiko
dhidi ya mgodi huo na kula-
zimika kufanya uchunguzi ili
kubaini ikiwa ni kweli hapa-
kuwa na uzingatiaji utaratibu
wakati wa utwaaji ardhi mwaka
2021 na 2022.

Shirika lisilo la kiserikali la
MiningWatch la Canada ni kati
ya mashirika kadhaa ya nje ya
nchi ambayo yamekuwa yanai-
bua tuhuma za mara kwa mara
dhidi ya mgodi wa North Mara
ambapo safari hii linadai kuli-
kuwa na ukiukwaji haki za bi-
nadamu katika zoezi la utwaaji
eneo kwa ajili ya shughuli za
uchimbaji dhahabu za mgodi
huo.

Ofisa wa MiningWatch, Cath-
erine Coumans amenukuliwa
katika taarifa iliyochapishwa
kwenye tovuti ya shirika hilo,
akidai kwamba maelfu ya watu
wa jamii ya Wakurya wame-
hamishwa kwa nguvu kutoka
katika ardhi yao ili kupisha
upanuzi wa mgodi.

Coumans alidai kwamba
watu wengi walihamishwa
mnamo Desemba 2022, huku
mchakato huo ukikiuka haki za
binadamu, madai ambayo hata
hivyo yalikanushwa vikali na
kampuni ya Barrick Gold inay-
omiliki mgodi wa North Mara
kwa ubia na Serikali ya Tanza-
nia kupitia kampuni ya Twiga
Minerals.

Kampuni ya Barrick Gold am-
bayo inakiri kupokea malala-
miko hayo, imesema katika

taarifa yake kwamba tuhuma
hizo zimetolewa kwa nia ovu.

Imesema kwamba tuhuma
hizo hazina msingi wowote kwa
kuwa zilishajibiwa kwa kina
kupitia taarifa mbalimbali za
mgodi wa North Mara kuhusu
masuala yote yanayohusiana na
shughuli za uchimbaji.

Taarifa ya Barrick Gold am-
bayo pia inapatikana kwenye
tovuti ya kampuni hiyo imese-
ma kwamba inajivunia kazi am-
bayo inafanywa na North Mara
Gold Mine Limited (NMGML) ya
kujenga uhusiano na kuamini-
ka miongoni mwa wananchi
wanaoishi jirani na mgodi huo.

“North Mara Gold Mine Lim-
ited inafanya kazi kwa kush-
irikiana na mashirika mengi
ya kiraia ya ndani na ya nje,
kwa sera ya milango wazi na
hufanya ziara na mikutano an-
galau kila robo mwaka, ikiwa
ni pamoja na miradi maalum,
kama vile mapitio ya mifumo
ya malalamiko na uhamasishaji,
au elimu na uhamasishaji kwe-
nye jamii,” inasomeka sehemu
ya taarifa hiyo.

Mgodi wa North Mara unaele-
zwa kuwa na mchango mkub-
wa katika ukuaji wa uchumi
kwa wananchi wanaozunguka
mgodi huo na taifa kwa ujumla.

Mbali na gawio la faida inay-
otokana na mauzo ya dhahabu
nje ya nchi, Serikali ya Tanza-
nia hunufaika na kodi na tozo
mbalimbali zinazotokana na
shughuli za uchimbaji dhahabu
katika mgodi huo.

Manufaa mengine ya moja
kwa moja yanayotokana na shu-
ghuli za mgodi huo ni pamoja
na kampuni mbalimbali zina-

zomilikiwa na wazawa kushiriki
katika mnyororo wa thamani
kwa kuuza bidhaa na kutoa
huduma mbalimbali mgodini
huko kupitia mfumo unaolen-
ga kuwawezesha Watanzania
kunufaika na sekta ya madini,
maarufu ‘Local Content’.

Kwa mujibu wa Meneja Mkuu
wa Mgodi wa North Mara, Apo-
linary Lyambiko, takribani
kampuni 118 zinazomilikiwa na
wazawa zimesajiliwa kwa ajili
ya kuuza bidhaa na au kutoa
huduma mbalimbali mgodini
hapo.

Hatua hiyo imewezesha kam-
puni hizo kuajiri takribani watu
1, 144 wengi wao wakiwa na we-
zunguka mgodi huo.

Mpango wa Uwajibikaji kwa
Jamii (CSR) pia ni miongoni
mwa manufaa wanayoyapata
wananchi wa Tanzania kutoka
katika mgodi huo wa North
Mara Gold Mine ambao huten-
ga fedha kila mwaka kwa ajili ya
kugharimia shughuli mbalim-
bali za maendeleo.

Mathalani, takwimu zinaone-
sha kwamba kwa mwaka 2023
pekee, mgodi wa Barrick North
Mara ulitumia zaidi ya Sh. bilio-
ni saba kugharamia utekelezaji
miradi mbalimbali ya maen-
deleo katika Halmashauri ya

Meneja Mkuu wa North Mara
Gold Mine Limited, Apolnary
Lyambiko anasema kwamba
mwaka 2024, mgodi huo unata-
rajia kutumia zaidi ya Sh. bilioni
tisa kwa ajili ya miradi ya maen-
deleo katika Halmashauri ya

mpango wake CSR.
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HABARI MICHEZO

WATANZANIA
KUSAKA

Na Mwandishi Wetu

ATANZANIA wametakiwa

kushiriki mchezo mpya

wa Kimataifa wa Kupitia

Vikwazo (World Obstacle
Adventure Racing), unaoanzishwa
hapa nchini ili kupata fursa za kui-
wakilisha nchi katika michuano
mbalimbali ya kimataifa ikiwamo mi-
chezo maarufu ya Olimpiki.

Mchezo huu umekuwa ukijipatia
umaarufu duniani ikiwa ni pamoja na
barani Ulaya ambapo kuna michuano
mbalimbali inafanyika.

Akizungumza mwishoni mwa wiki
wakati wa mafunzo ya vitendo yanayo-
endelea katika Mbuga ya Pande (Pande
Game Reserve), iliyopo Dar es Salaam,
Mratibu wa mafunzo hayo, Abdallah
Chapa, alisema mchezo huo unajizolea
umaarufu na ni moja ya michezo shin-
dani katika michuano ya Olimpiki.

Hivyo, amewataka wanamichezo wa
michezo mbalimbali wakiwamo wa ri-

adha kujitokeza kwa wingi na kujiunga
kwa sababu mchezo huo unajumuisha
michezo mbalimbali ikiwamo kukim-
bia mbugani, kutambaa chini ya nyavu,
kupanda mti kwa kutumia kamba na
michezo mingine mbalimbali yenye
kufurahisha.

Moja ya vikwazo pendwa vya mche-
7o huu, inayoonekana katika televish-
eni ni mchezaji kuparamia juu ya miti
au bomba maalumu na kuvuka eneo
ambalo akishindwa anaangukia chini
ya maji.

Alisema Tanzania kuna wachezaji
wenye vipaji ambao wana nafasi nzuri
ya kujifunza sheria na taratibu za
mchezo huu na kufanya vizuri.

“Tuna fursa za kupata medali kupitia
mchezo huu na ndio maana tunatoa
mafunzo kwa walimu wajue sheria na
taratibu ili waweze kufundisha wache-
zaji watakaotuwakilisha vema katika
michuano mbalimbali ya kimataifa,”
alisema Chapa.

Aliwashukuru  wadhamini Rand

MCHEZO
OLIMPIKI

Apartment, Gulamalis, Well Mark
Legal, Kilimanjaro Fresh, The Green
Sports Park, Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyapori (Tawa) na Adventure Races
kwa kufanikisha mafunzo hayo.

Mmoja wa washiriki hao, Ian Ochieng
wa Kenya, ambaye ni mwalimu wa vi-
ungo, alisema mchezo huo utazisaidia
nchi za Afrika ikiwamo Tanzania kuon-
geza nafasi ya kupata medali katika mi-
chuano ya Olimpiki na kutoa wito wa
kufanyika maadalizi ya kutosha kwa
wanamichezo.

Zaidi ya wanamichezo 50 kutoka
michezo mbalimbali ikiwamo riadha
na mpira wa kikapu wanashiriki kozi
ya darasani na vitendo ya ukocha Da-
jala la Kwanza inayoendeshwa na mku-
funzi Nayibe Statia kutoka visiwa vya
Carribean.

Washiriki hao walishiriki michezo
mbalimbali katika mbuga ya Pande
iliyopo Mabwepande ukiwamo wa ri-
adha, kupanda juu ya mti kwa kutumia
kamba na kuruka uzio.

Mkufunzi

wa Kozi ya
Mchezo mpya
wa Kimataifa
wa Kupitia
Vikwazo
(World
Obstacle
Adventure
Racing),
Nayibe Statia,
kutoka Visiwa
vya Caribiani
akionesha jinsi
ya kucheza
moja ya
michezo hiyo
katika hifadhi
ya wanyama
ya Pande
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mbevya City yaanza mikakati
va kurudi tena Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya City imeanza mika-
kati kabambe ya kuhakikisha inare-
jea Ligi Kuu Tanzania Bara, baada ya
kuteremka msimu wa 2022/23.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Salum
Mayanga, amesema malengo yao ni
kuhakikisha wanarejea Ligi Kuu, kwani
baada ya kufanya usajili mkubwa, ta-
yari kikosi kiko kambini huku juzi kiki-
cheza mchezo wa kirafiki wa kimataifa
kwenye Tamasha la Mbeya City Day, lil-
ilofanyika Uwanja wa Sokoine, Mbeya
dhidi ya Real Nakonde ya Zambia na
kushinda bao 1-0.

“Tupo kambini tukijiandaa na Ligi ya
Champioship, ambayo msimu uliopita

tulioshindwa kupanda, msimu huu tu-
mesawazisha makosa, sasa tunaweza
tukawa kwenye mazingira mazuri ya
kurejea Ligi Kuu.

“Tumeshacheza mechi kadhaa za
kirafiki pamoja na hii ya leo (juzi),
ambayo tumecheza na timu kubwa
kutoka Zambia na tumeshinda bao 1-0,
tunataka kuona ubora na udhaifu wetu
ili tukafanye tena masahihisho kabla
ya kucheza ligi hiyo ambayo itaanza
hivi karibuni, tunasubiri ratiba tu,”
alisema Mayanga.

Mbeya City ilipanda Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu wa 2013/14 na kuwa
moja kati ya timu tishio, iliyokuwa na
mashabiki wengi waliokuwa wakisafiri
nayo kila iendapo kucheza.

Hata hivyo, ubora wa timu hiyo
ulianza kupungua msimu hadi msimu
na sababu kubwa ambayo mashabiki
wengi waliisema ni kubadilishwa kwa
viongozi kwenye Halmashauri ya Jiji la
Mbeya.

Imeelezwa kuwa baadhi yao wame-
kuwa si wapenzi wa soka, hivyo timu
kukosa usimamizi mzuri.

Hatimaye timu hiyo ilishuka msimu
wa 2022/23, baada ya kufungwa mi-
chezo yote miwili ya ,play off, mabao
3-1 ugenini na bao 1-0 nyumbani dhi-
di ya Mashujaa FC iliyokuwa Ligi ya
Championship, ushindi ambao uliipa
tiketi timu hiyo ya Kigoma kupanda
Ligi Kuu.

]
JKT Tanzania
waifuata Kagera
Sugar mapema

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha JKT Tanzania leo kina-
tarajia kuanza safari kuelekea mkoani
Mwanza kwa ajili ya kwenda kuweka
kambi ya muda mfupi kabla ya kwenda
mkoa wa Kagera kukutana na Kagera
Sugar ifikapo Septemba 16, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
Mkuu wa JKT Tanzania, Ahmad Ally,
alisema wameamua kwenda mkoani
humo kwa kuwa hali ya hewa inafa-
nana na ya Kagera.

"Tumeamua kuanza safari yetu mape-
ma ili wachezaji waweze kuzoea hali
va hewa, tutakapofika Kagera wasipate
tabu vile vile tutapunguza uchovu
wa safari kwa kuwa kutoka Mwanza
kwenda Kagera si mbali,” alisema Ally.

Kocha huyo alisema mchezo wao wa
juzi wa kirafiki dhidi ya Simba ulim-
saidia kuangalia mapungufu va Kkila
mchezaji ambapo amekiri kuyafanyia
kazi kabla ya kukutana na Kagera
sugar.

Alisema kwa upande wake ulikuwa
mchezo wa kupima wachezaji na
kudai wamejifunza vitu vingi kutoka
kwa wachezaji wa Simba kutokana na
uzoefu waliokuwa nao.

Kuhusu hali za wachezaji alisema
mpaka sasa hajana majeruhi kikosini
zaidi ya Charles llanfya ambaye al-
ipewa mapumziko ya wiki mbili baada
ya kuuumia walipokutana na Azam
FC Agosti 28, mwaka huu, mchezo
waliocheza Uwanja wa Meja Jenerali
[samuhyo.

Rehema aahidi
taji michuano
tenesi Poland

Na Shufaa Lyimo

MCHEZAJI wa Tenesi kwa watu we-
nye ulemavu, Rehema Selemani, kes-
hokutwa, Jumatano anatarajia kukwea
pipa kuelekea nchini Poland tayari
kwenda kumenyana kwenye mashinda-
no ya Dunia yatakayoanza Septemba
12-19, mwaka huu, imethibitishwa.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
wa mchezaji huyo, Riziki Salum, alisema
hana wasiwasi ya kutofanya vizuri kwa
mchezaji wake huyo kutokana na aina
ya mazoezi anayoendelea kumpa kwe-
nye viwanja vya Klabu ya Gymkhana,

"Rehema amepata nafasi hiyo baada
va kukidhi vigezo vilivyokuwa vinahi-
tajika, ninaamini atakwenda kuipeperu-
sha vema bendera ya Tanzania kupitia
mashindano hayo,” alisema Salum.

Kwa upande wake Rehema alisema
amejiandaa vizuri kuhakikisha anak-
wenda kufanya vema katika mashinda-
no hayo ambayo yanatarajiwa kuwa na
upinzani mkubwa.

"Nimejiandaa vizuri kuhakikisha nak-
wenda kuipeperusha vema bendera ya
taifa katika mashindano hayo ambayo
naamini yatakuwa na upinzani mkub-
wa,” alisema.
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HAALAND MKATABA MPYA

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Erling Haal-
and mwenye umri wa miaka 24, anakaribia kuku-
baliana na mkataba mpya ambao utamfanya kuwa
mchezaji anayelipwa zaidi. (Marca)

SALIBA ATAKIWA MADRID

REAL Madrid inalenga kumnunua mlinzi wa kati wa
Arsenal na Ufaransa, William Saliba mwenye umri wa
miaka 23. (Fichajes)

HOWE AMTAKA ANTONY

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe
anafikiria kumnunua winga wa Manchester United na
Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 24, ikiwa dili la
mshambuliaji wa Nottingham Forest na Sweden, An-
thony Elanga (22), halitatimia. (Caught Offside)

GUEHI AWANIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United itajaribu kumsajili mlinzi wa
Crystal Palace, Marc Guehi mwenye umri wa miaka
24, katika mkataba wa bei nafuu Januari wakati ataka-
pokuwa amebakiza miezi 18 katika mkataba wake, lak-
ini The Eagles hao wataendelea kushikilia hesabu yao
ya mchezaji huyo wa Kimataifa wa England. (Football
Insider)

MUSIALA AITAMANI EPL
MSHAMBULIAJT wa Bayern Munich, Jamal Musiala,
ambaye anaivutia Manchester City, hajakataa kuha-
mia Ligi Kuu England. Mkataba wa sasa wa winga
huyo wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 21, utaka-
milika Juni 2026. (Welt Am Sonntag, via Goal)

TAH KUONDOKA LEVERKUSEN

BEKI wa Ujerumani, Jonathan Tah mwenye umri
wa miaka 28, amesema hataongeza mkataba wake
na Bayer Leverkusen ambao utaendelea hadi msimu
wa majira ya joto 2025, na amethibitisha kuwa Bayern
Munich walikuwa miongoni mwa klabu zilizotaka ku-
pata saini yake msimu wa majira ya joto. (90 min)

RABIOT AWAPOTEZEA WATURUKI

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot, ni
mchezaji huru baada ya kuondoka Juventus, lakini
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, hana nia
ya kuhamia katika klabu moja nchini Uturuki. (Fab-
rizio Romano)

VAN DIJK NA MKATABA

LIVERPOOL ina nia ya kumpa mkataba mpya mlin-
zi wa Uholanzi, Virgil van Dijk mwenye umri wa miaka
33, ili kuongeza muda wake wa kusalia Anfield zaidi ya
msimu wa majira ta joto. (Football Insider)

WILLIAMS NA BARCELONA

BARCELONA wanatazamiwa kufufua azma yao ya
kumnunua mshambuliaji wa Athletic Bilbao, Nico Wil-
liams mwenye umri wa miaka 22, raia wa Hispania.
(Sport)

MOUNRIHO AMTWAA MEDINA

KLABU ya Fenerbahce inayonolewa na Jose Mour-
inho imekubali kumsajili kiungo wa kati wa Argentina,
Cristian Medina mwenye umri wa miaka 22, kutoka
Boca Juniors katika dirisha la Januari. (Fabrizio Ro-
mano)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

o
GREALISH,

KIiZITO

o0 Q Sina neno baya la kusema
na ninawatakia kila la heri kama
nifanyavyo mara zote...

DUBLIN, Ireland

ECLAN Rice na Jack Gre-
alish walipuuzilia mbali
mapokezi yao ya kuzome-
wa mjini Dublin wakati
kila mmoja akifunga bao katika
ushindi wa England wa mabao 2-0
dhidi ya Jamhuri ya Ireland kwenye
Ligi ya Mataifa ya Uefa Jumamosi na
kusema hawana baya lolote zaidi
ya heshima kwa nchi hiyo ambayo
ni asili yao na waliwahi kuichezea
katika ngazi ya Timu za Taifa za Vi-

jana. »
Rice aliichezea Ireland
katika kiwango cha vi
jana na alicheza mechi
tatu za wakubwa kwa
nchi hiyo kabla ya
kubadili utii wake na
kuichezea England, ua
muzi ambao mashabiki
wengi wa Ireland hadi
sasa wamekataa
kuukubali.
Huku kila akigusa mpira alikuwa
akizomewa na sehemu kubwa ya
mashabiki hao wa nyumbani, Rice
hakujali na aliipa uongozi England
kwa bao la kwanza, lakini alichagua
kutoshangilia.

“Bibi na Babu yangu kwa upande
wa baba yangu wote ni Wa-Ireland,
wameshakufa na hawapo tena kwa
hivyo, nadhani kusherehekea bao
kungekuwa ni kukosa heshima, si-
kutaka kufanya hivyo,” alisema Rice
akiiambia Sky Sports baada ya mch-
ezo huo.

“Nilikuwa na wakati mzuri sana
wa kuichezea Ireland, katika kikosi
cha kwanza, chini ya umri wa miaka
19, na chini ya umri wa miaka 21, zi-
likuwa kumbukumbu nzuri ambazo
bado zinaishi na mimi.

“Sina neno baya la kusema na
ninawatakia kila la heri kama nifan-
yavyo mara zote.“

Kwa upande wa Grealish, ambaye
alifunga bao la pili la England, pia
aliichezea Ireland katika timu za vi-
jana na hakushangazwa na hali hiyo
ya kuzomewa kutokana na kubadili
upande ukubwani.

“Ni kile ambacho mimi na Declan
tulitarajia. Hatuna chochote kibaya
cha kusema, sote tulifurahia wakati

4!

WAKUTANA

IRELAND

wetu tulipokuwa tukichezea Ire-
land,” alisema Grealish akiiambia
ITV.

“Hakika nilifanya hivyo, na mimi
famila yangu yote inatoka hapa
Ireland, kwa hivyo hakuna damu
mbaya kutoka upande wangu.”

Grealish aliachwa nje ya kikosi
cha Gareth Southgate kilichoshiriki
Euro 2024, lakini alifaidika zaidi na
kuondolewa kwake na kocha wa
muda, Lee Carsley ameamua ku-
muita tena.

“Msimu wa majira ya joto ulikuwa
moja kati ya mibaya zaidi maishani
mwangu kwa sababu huwezi kuona
kinachotokea mbele yako,” alisema
Grealish.

“Ilikuwa ngumu, lakini imenipa
azimio zaidi kurejea.

“Ilimaanisha kila kitu, kwenda
tu kwa mashabiki mwishoni na ku-
wasikia wakishangilia jina langu.”

Kocha huyo, Carsley yeye pia ni
mchezaji wa zamani wa Kimataifa
wa Ireland.
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ODEGAARD:2¥
MATAJIZN
VATAIEANYA
/ARSENAL KUWAW
KLABU/BORAYY--

nahisi kuwa mambo yako
sawa,”“ alisema. r —~ ==

“Kitu pekee kinacho-
kosekana ni sisi kuanza
kushinda mataji na Arse-
nal na kufanikiwa kutwaa
ubingwa.”

Arsenal * wamekaribia
kwa wuchungu kumaliza
kusubiri kwao kwa muda
mrefu kwa taji la Ligi Kuu
England katika misimu
miwili iliyopita, lakini
Madrid mwaka 2021, na  walifungwa walishindwa
kuichezea Arsenal mechi mbele ya Manchester City.
156 hadi sasa. ¢ Washikabunduki  hao

Mchezaji huyo mwenye hawajashinda taji hilo tan-
umri wa miaka 25, ana- gu msimu wao wa Invin-
tazamiwa kuwa baba ka- =~ cibles' wa 2003/04, ambao
tika miezi ijayo, na katika  ulikuja katika uwanja wao
mahojiano na TV2, alieleza = wa zamani wa Highbury.
jinsi anavyoridhika na Odegaard pia hana taji
nyanja zote za maisha kubwa kwa jezi za Arse-
yake. = - > nal baada ya kujiunga nao

“Ninahisi nimeimarika miezi kadhaa kutokana na
katika maisha yangu sasa. * kutwaa taji lao la mwisho -
Najihisi niko kwenye klabu ~ Kombe la FA 2019/20.
bora na niko sawa nyum-

» -

4 &_ -y
| -

AHODHA wa Ar-
senal, Martin Ode- »
gaard, - anataka
mataji na ili ku-
onesha kwamba, Washika-
bunduki* hao ndio klab;
bora kwake. ~
Odegaard l ametimiza
uwezo wake wa kuwa
mmoja wa viungo wakuu
duniani tangu ahamie Lon-
don Kaskazini kutoka Real

Rooney afunga bao la ajabu

Ni sababu kubwa.
“Ni muhimu kwamba

MANCHESTER, Mchezo  ulimalizika

England

WAYNE Rooney aliru-
dia ubora wake wa enzi
akicheza soka la kulipwa
na kuifungia Manches-
ter United kwa mkwaju
mkali wa faulo katika
mchezo wa hisani wa
magwiji wa timu hizo
dhidi ya Celtic kwenye
Uwanja wa Old Trafford,
Jumamosi.

Mpira wa adhabu uli-
opigwa kwa mguu wa
kulia wa Rooney ulipaa
hadi kona ya juu kuthibi-
tisha kwamba bado ana
uwezo mkubwa licha
ya kuwa na bonge na
kitambi baada ya Dar-
ren Fletcher kuchezewa
vibaya na Joe Ledley.

kwa sare ya bao I,
baada ya Gary Hooper
kusawazisha wageni, na
Celtic wakashinda kwa
mikwaju ya penalti 5-4.

“Ulikuwa wakati
maalum kurejea Old
Trafford leo kwa mche-
7Z0 wa magwiji, na yote
ni kwa sababu nzuri,*
alisema Rooney baada
ya mechi.

“Ilikuwa nzuri kuche-
za hapa tena.

“Mfuko wa Hisani wa
Manchester United un-
afanya kazi nzuri na ina-
husika kwa muda mrefu,
kuona kazi inayofanya
moja kwa moja, wakati
wowote tunaweza kutoa
kujaribu kusaidia, daima
ni nzuri kufanya hivyo.

tuendelee kufanya kile
tunachoweza, wakati tu-
naweza, kuunga mkono
Mfuko huu wa Hisani
na kuendelea kuweka
tabasamu kwenye nyuso
za watoto.”

Kikosi cha wachezaji
11 cha Man United pia
kilikuwa na washindi wa
taji la Ligi Kuu England,
Ronny Johnsen, Mikael
Silvestre, Michael Car-
rick, Antonio Valencia na
Dimitar Berbatov.

Paul Scholes, Nicky
Butt na Denis Irwin wa-
likuwa miongoni mwa
wachezaji wa akiba
waliocheza  wakitokea
benchini, huku Bryan
Robson akiwa kocha.

Ancelotti awaonya
Mbappe, Endrick

MEXICO CITY, Mexico

CARLO Ancelotti amewaonya
Kylian Mbappe na Endrick kuhusu
Viwango vinavyotarajiwa kila mara
wanapovaa jezi ya Real Madrid.

Hatimaye Mbappe aliwasili katika
mji mkuu wa Hispania msimu huu
wa majira ya joto kwa uhamisho
wa bila malipo, huku ngoja ya
Endrick kujiunga na Madrid ikiisha
baada ya kutimiza umri wa miaka
18, Julai mwaka huu.

Wawili hao tayari wameonja
ladha yao ya kwanza ya fedha
kama wachezaji wa Madrid walio-
pata mafanikio kwenye Kombe la
Super Cup dhidi ya Atalanta, lakini
walipoteza pointi katika mechi
mbili kati ya nne za kwanza za
klabu hiyo kwenye Laliga.

Mbappe alifungua akaunti yake
ya mabao kwenye Laliga kwa
mabao mawili - na Madrid italenga
kuwapiku wapinzani Barcelona,
ambao wameshinda mechi nne
kati ya nne chini ya timu mpya
ya kocha Hansi Flick, wakati ligi
itakaporejea.

Kocha Ancelotti, ambaye
ameidhinisha uteuzi wa kushtukiza
wa kocha msaidizi kutoka Stock-
port County, Andy Mangan, katika
siku chache zilizopita, amekuwa
akizungumzia kile kinachohitajika
kwa Kila mchezaji wa Real Madrid
- ikiwa ni pamoja na Mbappe na
Endrick, ambapo amesema ,wana-
badilika vizuri sana”“ kwa mazingira
yao mapya.

"Real Madrid ina viwango vya
juu sana kwa sababu ndiyo klabu
kubwa zaidi duniani,” alisema Mui-
taliano huyo katika mkutano wake
na waandishi wa habari nchini
Mexico.

"Ina wachezaji wakubwa. Lazima
uweze kuleta ubora wako katika
huduma va kla- bu.
Hicho ndicho s,
tunachojari-
bu kufanya
kila mwaka.
Mwaka huy,
wachezaji
wapya kama
Kylian na End-
rick wanabadi-
lika vizuri sana.
Tutakuwa na msimu mzuri
wa kushindana katika mashindano
yote.

"Kushinda ni ngumu sana, lakini
jukumu letu ni kushindana katika
kila mchezo kama kawaida katika
klabu hii. Usikate tamaa na kus-
hindana hadi mwisho. Hicho ndicho
unachotakiwa kufanya unapovaa
jezi ya timu ya Real Madrid.”

Endrick pia ameingia kwenye
orodha ya kufunga pale Madrid,
akifunga bao la tatu katika ushindi
wa mabao 3-0 dhidi ya Real Val-
ladolid, lakini amewekewa kikomo
cha dakika tisa pekee za kikosi cha
kwanza na Ancelotti.
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chezaji wake wengi baada ya
msimu mmoja kupita.

Alisema msimu uliopita ali-
pata tabu sana kujua mazingira
na aina ya wachezaji anaofanya
nao kazi, lakini kwa sasa hana
wasiwasi.

Nina furaha sana msimu huu,
uliopita nilipata tabu, nilikuwa
sijui vitu vingi, siwajui wache-
zaji ninaofanya nao kazi, siwajui
aina ya wachezaji wanaocheza
Ligi Kuu ya Tanzania, lakini sasa
naelewa vitu vingi.

Kingine msimu huu nina
wachezaji wapya sita wenye
viwango vya juu ambao un-
aweza kufanya mabadiliko
usiwe na presha yoyote, in-
gawa pamoja na hayo siwezi
nikaahidi makubwa sana kwa
sababu bado msimu ni mpya
kwa mashindano yote,” alisema
kocha huyo raia wa Argentina.

Fadlu akamilisha...

INATOKA UKURASA 24

zwa mbele ya mashabiki
wa Simba, utakuwa mzuri
kwao.

"Tuna mechi ngumu dhidi
va Al Ahly Tripoli nyum-
bani kwao, tunacheza
mbele ya mashabiki wao
ambao najua watawashan-
gilia sana, lakini sisi hivi
karibuni tulicheza mechi
ya majaribio dhidi ya Al
Hilal ya Sudan, imetusaidia
sana, ulikuwa ni mchezo
mzuri na kipimo tosha
kwetu, imetuonesha am-
bavyo tupo, najua tukifa-
nya vema ugenini, na sisi
tutakuja kucheza mechi
ya marudiano mbele ya
mashabiki wetu ambao
wamekuwa wakitushan-
gilia na kutusapoti sana,
tutapata ushindi mbele
yao,” alisema.

Wakati huo huo, Meneja
Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally,
alisema kikosi hicho ki-
taondoka nchini Jumatano
kwenda Tripoli kwa ajili ya
mchezo huo utakapigwa
Jumapili ijayo, Uwanja wa
Juni 11.

"Tutaondoka Jumatano
na mchezo wetu utaku-
wa Jumapili, hatujataka
kwenda mapema kwani
tunajua mazingira ya ka-
ribuni nchi zote za Afrika,
tunajua hata hali za hewa
za nchini mbalimbali na
tabia ya kila nchi tunazi-
jua, kwa hiyo yale mambo
ya zamani kwamba lazima
tuwahi ili tuzoee mazingi-
ra sisi kwetu hayapo tena,
sisi ni wenyeji sana katika
soka hili,” alitamba Ahmed.

MWENDA, SINGIDA IMEISHA
HIYO, ATUA KAMBINI RASMI

Na Adam Fungamwango

AADA ya mvutano wa

muda mrefu, hatimaye

beki Israel Mwenda ame-

wasili kwenye kambi ya
Klabu ya Singida Black Stars, im-
eelezwa.

Klabu hiyo, imemposti mcheza-
ji huyo akiwa kambini huku mwe-
nyewe akirekodiwa akisema ame-
fika.

“Kwa sasa nipo kambini, ni-
mefika, nipo na timu ya Singida
Black Stars,” alisema Mwenda
kwa Kkifupi ambaye awali ali-
goma kujiunga nayo kwa madai
ya kutaka amaliziwe kitita chake

& 45" 00w

kilichosalia cha ada ya usajili, Sh.
milioni 60.

Klabu hiyo kwenye mtandao
wake wa instagram, umeposti
video fupi ikimuonesha akiwa
amevaa jezi ya klabu hiyo huku
wakifanya naye mahojiano am-
bayo wanatarajiwa kuyarusha
wakati wowote ule kwenye
mitandao yao rasmi ya Kkijamii
kuelezea kila kitu kilichotokea
hadi pande zote mbili kumali-
zana na mchezaji huyo kuamua
kurejea.

Dakika za mwisho za sakata
hilo, klabu hiyo ilimtaka kuripoti
kambini ndani ya saa 24 na wao
kama klabu watamtimizia kile

ambacho amekuwa akikidai.

Sakata hilo lilianza kwa Singida
Black Stars kumtangaza mchezaji
huyo kuwa ni mtoro na hajawasili
kambini licha ya kumsajili.

Hata hivyo, mchezaji huyo ali-
goma akidai hawezi kwenda kam-
bini mpaka watakapommalizia
pesa yake hiyo ya usajili, baada
ya awali kumpatia Sh. milioni
140, ambazo alizirejesha kwenye
klabu yake ya zamani ya Simba.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hussein Massanza, hakupinga
hilo, ila alisema pesa hizo zilitak-
iwa kulipwa wakati akiwa tayari
kambini, jambo ambalo lilip-
ingwa na mchezaji mwenyewe

ambaye alidai mmoja kati ya
vipengele vya mkataba ni kum-
malizia pesa iliyobaki ili ajiunge
na kambi.

Sakata hilo lilichukua nafasi
kwenye vyombo vya habari kiasi
cha wiki nzima, kabla ya jana ku-
malizika rasmi.

Mwenda ambaye tayari alikuwa
ameshasajiliwa na Simba, aliom-
ba kuondoka kwa kile kilichodai-
wa kuwa hakutaka kucheza timu
moja na beki mwenzake wa kulia,
Shomari Kapombe, kwenye kiko-
si hicho, ambapo viongozi wal-
imtaka aununue mkataba wake
kwa Sh milioni 140 ili kuruhusiwa
kuondoka.

Mgeni Rasmi, Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro (watano kulia), akiongoza matembezi ya hiari
jana kwenye maadhimisho ya Muheza Jogging Club kutimiza miaka 10 tangu kuanzishwa kwake, yaliyofanyika katika Uwanja
wa Jitegemee wilayani Muheza. Wapili Kulia ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Muheza, Dk. Jumaa Mhina na watatu kushoto ni
Mkuu wa wilaya hiyo, Zainab Abdallah. PICHA: STEVEN WILLIAM

Chipukizi yashukuru sare kwa Mlandege FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Chipukizi FC imesema
matokeo ya sare waliyopata dhidi
ya Mlandege FC, hayakuwa ma-
baya hasa kulingana na ugumu
uliopo wa michezo hii ya awali ya
Ligi Kuu Zanzibar.

Mlandege  FC ililazimishwa
sare tasa na Chipukizi FC ka-
tika uwanja wake wa nyumbani
kwenye mchezo wao wa kwanza
wa Ligi Kuu Zanzibar ulioche-
zwa juzi katika Uwanja wa New
Amaan Complex.

Akizungumza baada ya kumal-
izika mchezo huo, Kocha Mkuu
wa timu ya Chipukizi, Mzee Alj,

alisema timu yake ilikosa utulivu
katika dakika zote za mchezo.

Alisema walifanikiwa kuten-
geneza nafasi nyingi za wazi, la-
kini suala la umakini na utulivu
ndicho kilichochangia kutopata
matokeo ya alama tatu.

Alisema lakini pia kulikuwa
na tatizo la kutojiamini kwa
wachezaji wake wapya jambo
ambalo anadhani ataanza nalo
katika mchezo wake wa pili.

“Kupata sare katika mch-
ezo huu wa kwanza hasa tukiwa
ugenini si matokeo mabaya sana,
japo tulijiandaa kwa ushindi, tu-
mefanya makosa na tutayafanyia
kazi mchezo ujao”

alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa
Mlandege FC, Sabri China, alise-
ma mpaka sasa hafahamu tatizo
lilosababisha wachezaji wake
kushindwa kupata matokeo
chanya.

Alisema wachezaji wake wali-
cheza kwa presha kubwa hali
iliyowababishia kushindwa ku-
fanya majukumu yao vizuri
uwanjani.

Alisema makosa yalikuwa men-
gi katika safu ya ulinzi na usham-
buliaji na kusababisha timu hiyo
kushindwa kucheza vizuri hasa
katika kuwadhibiti wapinzani
wao.

“Hata sijajua tatizo nini, timu
haikucheza vizuri kabisa, tunawa-
jua wapinzani wetu mfumo wao
ni mashambulizi kwa mpipira
mirefu,” alisema.

Hata hivyo, alisema watajipan-
ga kuhakikisha wanafanya vizuri
katika mchezo wao wa pili hasa
kwa wachezaji wao wapya ambao
pia hawakuwa na kiwango kizuri.

Ligi Kuu Zanzibar itaendelea
tena leo Jumatatu kwa kupigwa
michezo miwili katika viwanja
vya Amaan nje ,Annex A" kwa
Mafunzo kuvaana na KMKM SC
wakati katika Uwanja B, Uhamiaji
ikimenyana na Junguni kutoka
Kisiwani Pemba.
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Wachezaji wa Simba wakifurahia baada ya Salehe Karabaka kuifungia bao la pili wakati wakishinda 2-0 kwenye
mechi ya kirafiki dhidi ya JKT Tanzania iliyopigwa juzi katika Uwanja wa KMC, Dar es Salaam. Aliyeshika maskio
mbele ni Jean Ahoua, mfungaji wa bao la kwanza kwa mkwaju wa penalti. PICHA: NIPASHE

Gamondi ashtukia kitu

mechi za Ligi Kuu, CAF

® @ ® Awaonya wachezaji huku akijisifu sasa
anawajua vema wapinzani wao, lakini...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Yanga, Miguel

Gamondi, amesema yeye na

wachezaji wake msimu huu ni

azima wapambane zaidi kwe-
nye michuano mbalimbali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na Ligi Kuu Tanzania
Bara, kwani timu zote zimejiandaa kuta-
ka kuwafunga.

Gamondi ambaye kikosi chake kinaji-
andaa kwenda kucheza mechi ya raundi
ya Kwanza Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya CBE ya Ethiopia, alisema amewaam-
bia wachezaji wake kuwa wasijidangaye
kuwa wapo kwenye mstari salama, bada-
la yake kiwango kikubwa walichoonesha

msimu uliopita kimewafanya kukamiwa

zaidi na kila timu itakayokutana nayo

kwenye Ligi ya Mabingwa na Ligi Kuu
Tanzapia.

Kila timu sasa inataka kuifun

ga Yanga, inabidi tupambane,

suldangaye kuwa tupo kwe

nye mstari salama, ninawaam

ia haya hata wachezaji wan

gu, wanatakiwa kila siku

waon%eze juhudi na mazoezi

zaidi ili tuwe bora kila kukicha

kwani wenzetu nao wa

naongeza ubora ili watufikie au

watupite,” alisema Gamondi.

Alisema kwenye soka siku zote
mwalimu ni lazima ujiongeze na kwani
kuna presha ambayo inakusukuma ili
ufanye vema.

.Na si kwenye soka tu, hata kwenye
maisha ni lazima uwe na presha ya kusa-
ka maisha, kuweza kulipa kodi, kutunza
nyumba, kulisha watoto, kuwalipia ada,
yote hii ni presha na hiyo ndiyo inaku-
fanya uwe makini na ujitume.

“Kwa mfano sisi makocha kazi yetu ni
ngumu, kosa moja la mwamuzi linaweza
kubadilisha matokeo yote ya mchezo,
timu ikafungwa, kocha ukajikuta huna
kazi kwa kosa la mtu mwingine,” alifa-
fanua kocha huyo.

Hata hivyo, Gamondi ameelezea ku-
fuarahishwa na kufahamu tabia za wa-
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Fadlu akamilisha
mkakati Kuiuva
Al Ahly Tripoli

Na Adam Fungamwango

tayari,”

WAKATI kikosi cha Simba
kikitarajiwa kuondoka Jumata-
no usiku kuelekea nchini Libya
kwa ajili ya mchezo wa raundi
ya kwanza Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Al Ahly Tripoli ya
huko, Kocha Mkuu wa miamba
hiyo ya Tanzania, Fadlu Davids,
amesema kikosi rasmi kiko tayari
kwa mashindano.

Juzi katika mchezo wake wa
mwisho wa kirafiki, Simba ilipata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
JKT Tanzania kwenye Uwanja wa
KMC Complex uliopo Mwenge,
Dar es Salaam, ambayo yaliwe-
kwa wavuni na Jean Charles

Ahoua kwa mkwaju wa penalti na

Salehe Karabaka.

Baada ya mchezo huo, kocha
Fadlu, alisema mwisho wa mche-
z0 huo unaashiria kuwa sasa
wapo tayari kwa mashindano ya
kimataifa.

Alisema tayari wachezaji wake
wamemaliza ule mzunguko wa
wiki sita alizokuwa akihitaji za
mazoezi, na mechi ambazo zin-
gewafanya wawe na utimamu wa
mwili kwa asilimia 100.

"Kilichobaki ni kuwasoma
wapinzani tu, lakini furaha yangu
kubwa ni utimamu wa mwili am-
bao wachezaji wangu wanao, na
hii ni tofauti na ilivyokuwa kwe-
nye michezo wa Ngao ya Jamii,
ambapo wengi wao hawakuwa
nao, pia hawakuwa na pumzi za
kucheza kwa dakika zote, lakini

sasa zile wiki sita nilizokuwa na-

zitaka zimekamilika na sasa tupo
iri,” alisema Fadlu.
Alisema hana wasiwasi na

wachezaji ambao wamekwenda

kwenye timu zao za taifa kwa

sababu huko nako wanacheza na

baadhi yao watajiunga moja kwa
Fadlu anaamini mchezo uta-

kaokuwa mgumu kwao ni ule

wa ugenini, ambao watatakiwa

kucheza kwa juhudi ili kupata

matokeo mazuri akiamini kuwa

ule wa marudiano ambao utache-
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