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DC, OCD matatani madai ya 
kuzuia amri ya mahakama
Na Benny Kingson,  TABORA

Mkuu wa Wilaya ya Tabora, De-
usdedit Katwale na Kaimu Mkuu 
wa Polisi Wilaya (OCD), Seleman 
Mwampamba, wameingia matatani 
baada ya kudaiwa kuzuia utekelezaji 
wa amri ya mahakama.

Kutokana na madai hayo, vion-
gozi hao ambao wanahusika pia na 
masuala ya ulinzi na usalama katika 
wilaya, wanatarajiwa kupandishwa 
kizimbani Agosti 28, mwaka huu, 
katika Mahakama Kuu Kanda ya 
Tabora.

Hatua hiyo inatokana na madai 
ya Juma Nombo (70) na Mohamed 
Nombo (68), wakazi wa Dar es sa-
laam kwamba Katwale na Mwam-
pamba wamezuia utekelezaji wa 
amri ya mahakama.

Walisema juzi kwamba Baraza la 
Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Tab-
ora, lilitoa hukumu na amri kupitia 
shauri la maombi madogo Na. 15 
la mwaka 2014 kati ya marehemu 
mama yao mzazi, Asha Shabani, 
ambaye alikuwa mwombaji   dhidi 
ya Kasawa Willa ambaye ni mjibu 
maombi.

Kwa mujibu wa wazee hao, Kat-
wale anadaiwa ndiye aliyemwagiza 
OCD kutokutoa askari kwenda kusi-
mamia utekelezaji wa amri iliyotole-
wa na mhimili huo wa serikali una-
osimamia sheria na haki.

“Tunashangaa viongozi hawa 
ambao wamepewa dhamana ya 
kuongoza,kulinda   amani na kusi-
mamia haki,wanajua sheria na kufa-
hamu mipaka ya kazi zao pia wana-
tambua kuwa uamuzi wa mahakama 
huwa hauingiliwi. Tunasikitika sana 
kufanyiwa haya na kusumbuliwa,” 

walisema.
Juma ambaye ni msimamizi wa 

mirathi ya marehemu mama yao 
huyo aliyefariki dunia Julai 17, 2017 
Mahakama      hiyo  ilimpa ushindi 
Machi 21, 2024 na Mkasiwa Auc-
tion Mart ambaye   ni dalali wa 
mahakama, alipewa amri ya kum-
wondoa Willa kupitia barua yenye 
kumb. Na.TBR/LHT/Misc. Land Appl.
Na.15/2024.

“Dalali alitoa notisi kwa Willa ya 
siku 14 kuondoa mali zake katika 
eneo letu lenye ekari 60 lililopo 
Kidatu Kata ya Mtendeni na OCD 
alipewa taarifa hiyo na kutakiwa ku-
toa askari wa kusimamia utekelezaji 
wa amri hiyo lakini alidai amepewa 
maagizo na DC kutotoa askari hadi 
atakapokutana na pande zote mbili 
zenye mgogoro,” alisema.

Alisema dalali huyo alitoa taarifa 
ya utekelezaji kazi kwa mahakama 
Mei 15, 2024 kupitia barua yenye 
kumb.Na.MAM,MAOMBI MADOGO 
Na.15/2014 akieleza yaliyotokea kwa 
OCD kuhusu agizo alilopewa na 
mkuu huyo wa wilaya.

Juma alisema Machi 23, 2024 ali-
pigiwa simu na OCD kwamba wana-
hitajika kwa mkuu wa wilaya na wal-
ifika na kumuonyesha nyaraka zote 
lakini kiongozi huyo alidai atasikili-
za pande zote mbili na kutoa uamuzi 
kitu ambacho hawakuafikiana naye.

Naye Mohamed alisema walik-
wenda kwa Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tabora, Richard Abwao, wakam-
weleza suala lao na kamanda huyo 
alimwagiza OCD kushughulikia   su-
ala hilo kupitia barua ya Mei 20, 2024 
yenye kumb.Na.GB.536/379/01/36.

“Tuliwasiliana pia na (Mkuu wa 
Jeshi la Polisi) IGP Camilius Wam-

bura kipindi akiwa Tabora na kum-
weleza shida yetu na aliahidi kuli-
fanyia kazi na tulimwandikia Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora, Paul Chacha, 
kumweleza kero yetu kupitia ba-
rua ya Mei 16, 2024 yenye kumb.
Na.JK/TBR/3/2024 na nakala tukai-
tuma Ikulu kwa Rais (Samia Suluhu 
Hassan),”alisema.

Alisema baada ya barua hiyo, 
mkuu huyo wa mkoa aliwakutanisha 
na mkuu wa wilaya na alimwuliza 
kinachoendelea kuhusu suala lao na 
kujibu kuwa analishughulikia lakini 
akadai alitoa kauli ya kejeli kwamba 
kama wameshindwa maisha ware-
jee kwao Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa waraka uli-
otolewa na aliyekuwa Jaji Kiongozi 
Eliezer Feleshi kupitia barua ya 
Septemba 30, 2020 yenye kumb.Na. 
CHA.26/228/01/37, viongozi waliele-
kezwa kuhusu vitendo vya kuingilia 
na kuzuia utekelezaji wa amri na 
tuzo za mahakama huku akihimiza 
uamuzi wa mhimili huo wa dola 
kuheshimiwa. 

Katwale alipotafutwa kutoa 
ufafanuzi kuhusu tuhuma hizo   na 
kwamba anakwepa kupokea wito 
wa kuitwa mahakamani hakupatika 
ofisini kwake kwa maelezo kuwa 
anaumwa. Hata alipopigiwa simu 
hakupokea na alipotumiwa ujumbe 
mfupi, awali alijibu yuko safarini 
na alipotumiwa ujumbe unaoeleza 
tuhuma hizo, hakujibu wala kutoa 
ushirikiano.

Kesi hiyo dhidi ya mkuu wa 
wilaya ya OCD yenye jalada namba 
15946/2024 imepangwa kusikilizwa 
katika Mahakama Kuu Kanda ya 
Tabora chini ya Jaji Mfawidhi, Adam 
Mambi.

Mitambo ya kunyanyua vitu vizito ikinyanyua nguzo za taa za kuongozea gari katika barabara ya 
Kawawa Ilala jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Majaliwa ataka 
elimu utambuzi 
wasio raia
Adela Madyane, KIGOMA 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, amelitaka 
Jeshi la Uhamiaji kuwaelimisha wananchi 
kuhusu umuhimu wa kuwatambua na kutoa 
taarifa za watu ambao si raia wa Tanzania ka-
tika kila kituo cha uandikishaji.

Aliyasema hayo jana katika uzinduzi wa 
kuboresha daftari la kudumu la wapigakura 
uliofanyika katika viwanja vya Kawawa vilivy-
oko Manispaa ya Kigoma Ujiji.

Alisema mwananchi ndiye mtu wa kwanza 
kutambua nani ni mtanzania na nani si mtan-
zania katika maeneo wanamoishi.

Majaliwa aliagiza kuwapo ushirikiano baina 
yao ili kutambua wasio na sifa ya utanzania 
hawajiandikishi katika daftari hilo na kufanya 
mchakato huo kufanyika kwa ufanisi mkubwa.

“Watanzania lazima tuwe wazalendo, upigaji 
kura ni kwa sisi watanzania, tunachagua vion-
gozi watakaoliongoza taifa. Tunachagua vion-
gozi ambao watakuja kuwa viongozi wa mitaa 
yetu na vitongoji vyetu, kwanini kuruhusu mtu 
wa nje aje atupigie kura?

“Atatuamlia ambavyo sisi hatutaki, kwahiyo 
tusiruhusu mtu yeyote kutoka nje ajiandikishe 
katika daftari la mpigakura” aliagiza.

Majaliwa alisema kila mtanzania asimamie 
mchakato huo kwa uadilifu, kwa kutoa taarifa 
sahihi za raia anayetaka kujiandikisha ambaye 
si mtanzania.

Aliwataka viongozi wa vyama vya siasa ku-
weka mawakala watakaosimamia mchakato 
huo kutoka katika kijiji husika kwakuwa ndio 
wanaowafahamu wananchi wa maeneo yao, 
na hivyo kuwa rahisi kutambua ambao hawa-
na sifa za kuandikishwa kama raia wa Tanza-
nia.

“Ninaomba mawakala wote muwe wazalen-
do na makini kuangalia kila anayekuja kubore-
sha taarifa zake na kufuatilia namna anavyo-
hojiwa, kwakuwa maelezo yake yanaweza 
kutusaidia kutambua aliye raia na asiye raia,” 
alisema.

Majaliwa aliwataka watendaji na wote wa-
takaohusika katika mchakato huo kutumia 
lugha lugha na kutekeleza wajibu huo kwa 
kuzingatia sheria na taratibu zinazotolewa na 
tume na kuhakikisha unakamilika bila kuwa 
na dosari yoyote.

Kwa upande wa asasi zilizopata vibali vya ku-
toa elimu, Waziri mkuu Majaliwa alisema zina-
paswa kutoa elimu sawasawa na makubaliano 
yaliyowekwa katika mwongozo na kwamba, 
wasivunje sheria nyingine za nchi kwa kigezo 
cha kuwa na kibali cha kutoa elimu.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Bunge na Uratibu, Ummy Ndariananga, alise-
ma mchakato huo umeshirikisha wadau mbal-
imbali wa uchaguzi ikiwa ni utekelezaji wa fal-
safa ya 4R ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Akitoa taarifa ya Tume Huru ya Uchaguzi, 
Mwenyekiti wake, Jacobs Mwambegele, alise-
ma mchakato wa kuboresha au kuhamisha 
taarifa kwa njia ya kieletroniki umeboreshwa 
katika simu zote.

Jaji Mwambegele alisema asasi 157 zime-
pewa vibali vya kutoa elimu hiyo huku  asasi 
nyingine 33 za ndani na nane za kimataifa 
zikipewa vibali vya kuwa waangalizi wa uan-
dikishaji kwa ajili ya kutazama uendeshaji wa 
mchakato huo.

Alisema taasisi hizo zilizopewa vibali zime-
pewa nyaraka mbalimbali ikiwamo Katiba, 
sheria na miongozo inayosimamia jukumu la 
utoaji elimu ya mpigakura na utazamaji.
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1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Samia atoa kauli utekaji, mauaji watoto
Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema serikali isitupiwe la-
wama kutokana na vitendo vya 
utekaji na mauaji ya watoto vi-
navyoendelea hivi sasa nchini  
bali jamii inapaswa kuwajibika 
ili kukomesha hali hiyo.

Amesema jamii inapaswa 
kuwajibika ili kukomesha hali 
hiyo, huku akiwaomba machifu 
kuyakemea katika maeneo yao 
kwa sababu yanachafua taswira 
ya taifa.

Aliyasema hayo jana Ikulu ya 
Chamwino, jijini hapa wakati 
akizungumza na viongozi wa 
kimila pamoja na machifu ku-
toka mikoa yote nchini.

Rais alisema vitendo vya 
utekaji na mauaji ya Watoto, 
wakiwamo wenye ualbino, hivi 
sasa vimeibuka kwa wingi ka-
tika maeneo mengi nchini hali 
ambayo inapaswa kukemewa na 
kuchukuliwa hatua kali.

 “Hivi sasa vitendo vya utekaji 
pamoja na mauaji ya watoto 
vimekuwa vikiripotiwa kila 
siku na namna vinavyoripoti-
wa serikali ndiyo inalaumiwa 
sana wakati kule yanakotokea 
mambo haya viongozi wa mitaa 

wapo, lakini hata machifu wapo 
wamekaa kimya.

  “Nawaombeni mwende 
mkayakemee mambo haya, 
kwani yanatokea huko kwenye 
jamii zetu na yanachafua taswi-
ra ya taifa letu lenye sifa nje. Leo 
hii watu wakisikia mtu katekwa 
ama mtoto kuuwawa siyo picha 
nzuri.

“Mambo ya mauaji ya wenye 
ualbino yalishapotea kabisa, 
lakini sasa yanarudi kwa kasi 
na ukiuliza watu wanadai ni 
uchaguzi, lakini uongozi anatoa 
Mungu siyo kwa kuuwa mtu,” 
alisema Samia.

Rais Samia aliwataka machifu 
wote nchini kusimamia mila 
na desturi za nchi na kupinga 
vitendo ambavyo vinaharibu    
utamaduni wa mtanzania.

  “Maendeleo hayakwepeki 
lakini sasa lazima kama taifa 
tuzingatie mila na desturi zetu, 
tusifanye mambo ambayo ni 
kinyume na tamaduni zetu,” al-
ionya.

Rais Samia aliagiza machifu 
kutekeleza majukumu yao kwa 
kuzingatia katiba na sheria za 
nchi ili kuondokana na tabia ya 
kutoa adhabu ambazo zinavun-
ja haki za binadamu na kudhal-

ilisha utu wa mtu.
  “Lakini pia mkatatue 

migogoro ya wakulima na wafu-
gaji ambayo imekuwa ikisaba-
bisha mauaji ya watu na kuleta 
uhasama miongoni mwa wana-
jamii na mara nyingi wakulima 
ndiyo wanaoonewa.

 “Mimi mwenyewe kuna kip-
indi nilikuwa ninalima mpunga 
kule Morogoro, kuna wakati 
mpunga ulistawi hadi nikasema 
umaskini sasa basi, lakini siku 
moja tu mfugaji aliingiza mifugo 
yake (shambani) ndani ya daki-
ka kumi tu, hakuna kilichobaki 
na nilipompeleka polisi, anajibu 
kwa dharau tu, eti ‘ng’ombe kala 
majani siyo mpunga’ ”alisema.

Rais alimwagiza Waziri wa 
Utamaduni Sanaa na Michezo, 
Dk. Damas Ndumbaro, kuha-
rakisha mchakato wa uandaaji 
wa mwongozo utakaotumika 
kuwatambua na kuwasimamia 
machifu kutekeleza majukumu 
yao. “Nikutake Waziri Ndum-
baro huu mwongozo muuha-
rakishe ili tupate kitu ambacho 
kitawatambua na kuwasimamia 
machifu, vinginevyo tukiacha 
kila mtu afanye anavyotaka tut-
arudi kule ambako kutakuwa na 
uvunjifu wa katiba,”alisema.

Na Halima Ikunji, IGUNGA

  WATU wawili, akiwemo 
Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT) Wilaya 
ya Igunga, Zawadi William (60), 
wamefariki dunia huku wen-
gine 12 wakijeruhiwa  kutokana 
na ajali  ya basi kubwa na ndo-
go.

Ajali hiyo ilihusisha basi la 
kampuni ya MUMUKI lililoku-
wa likitoka Mpanda kwenda 
Arusha kugongana uso kwa uso 
na gari dogo aina ya Toyota Hi-
ace.

  Wakisimulia ajali hiyo ili-
yotokea katika kata ya Nanga, 
mashuhuda akiwamo Juma 
Iddy, walitaja chanzo cha ajali 
hiyo kuwa ni dereva wa basi 
kuwa mwendokasi bila ku-
chukua tahadhari licha ya 
kwamba ni la mkusanyiko wa 
watu.

 Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tabora, Richard Abwao, alise-
ma ajali hiyo ilitokea juzi majira 
ya saa 7: 00 mchana na kuwa ili-
sababishwa na dereva Richard 
Gabriel (42) aliyekuwa akiende-
sha basi lenye namba za usajili 
T 702 DJF aina ya HIGER.

  Alisema baada ya kufika 
Nanga wilayani Igunga, dereva 
huyo alifanya uzembe wa kuta-

ka kuyapisha magari mengine 
matatu na kukutana uso kwa 
uso  na gari dogo aina ya Toyo-
ta Hiace lenye namba za usajili 
T 202 DHU. 

Kamanda Abwao alisema 
tayari dereva huyo anashikiliwa 
na jeshi hilo kwa tuhuma za 
kutokuzingatia sheria za bara-
barani na kusababisha ajali na 
vifo.

  Akithibitisha kupokea miili 
ya marehemu na majeruhi hao 
12, Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Wilaya ya Igunga, Dk. 
Mirichades Magongo, alisema 
waliofariki dunia ni Zawadi 
Wiliam (60) na Kaseko Makami 
(40) wote wakazi wa wilayani 
hapa.

  Aliwataja majeruhi wal-
iowapokea kuwa ni Theresia 
Masali (24), Kamwa Jilili (65), 
George Ndalu mkazi wa Do-
doma, Batholomao John (26) 
mkazi wa Igogo, Mary Joseph  
(37), Mary Sesu mtoto wa miaka 
miwili.

  Wengine ni Wilfred Kingu 
(28), Pendo Ngusa (58), Chris-
topher Bizimana (35), Allen 
Joseph na Maria Ndelege (45) 
huku kati yao, wanne walipati-
wa rufani kwenda Hospitali ya 
Misheni ya Nkinga kutokana na 
kuvunjika baadhi ya viungo.

Ajali basi, Hiace yaua m/kiti UWT
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Utata Tril 1.7/- kutolewa BoT
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHILINGI trilioni 1.7 zilizo-
tolewa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) na kutumiwa na serikali 
zimezua utata, mwandishi wa 
Nipashe Jumapili anaripoti.

Uchambuzi wa Ripoti ya Md-
hibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa 
mwaka 2022/23 uliofanywa na 
Taasisi ya WAJIBU umebaini 
utata huo.

Akiwasilisha ripoti za uwa-
jibikaji 2022/23 zilizotokana na 
uchambuzi wa Ripoti za CAG 
uliofanywa na Taasisi ya WAJI-
BU, Meneja Programu za Utafiti 
na Miradi, Moses Kimaro, alise-
ma jijini Dodoma mwanzoni 
mwa wiki kuwa katika mwaka 
huo wa fedha, serikali iliidhin-
ishiwa na Bunge kukusanya na 
kutumia Sh. trilioni 41.48.

Hata hivyo, Kimaro alisema 
Taasisi ya WAJIBU imebaini 
kuwa ukaguzi wa CAG kuhusu 
Hesabu za Serikali Kuu kwa 
mwaka 2022/23, umebaini seri-
kali ilikusanya Sh. trilioni 41.88, 
kukiwa na ziada ya Sh. bilioni 
400.

Hata hivyo, makusanyo yali-
yopelekwa Mfuko Mkuu ni Sh. 
trilioni 38.447. Sh. trilioni 3.433 
hazikupita Mfuko Mkuu wa Seri-
kali.

Uchambuzi umebaini kuwa 
serikali licha ya kukusanya tri-
lioni 38.447 zilizopita Mfuko 
Mkuu, BoT iliipa (serikali) Sh. 
trilioni 40.18, hivyo Benki Kuu 
kuipa serikali Sh. trilioni 1.7 za 
ziada.

Vilevile, imebainika kuwa kati 
ya Sh. trilioni 3.433 ambazo hazi-
kupita Mfuko Mkuu wa Serikali 
kwa mwaka huo wa fedha, Sh. 
trilioni 3.197 zilipelekwa moja 
kwa moja kwenye miradi.

Benny Mwaipaja, Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano Wiz-
ara ya Fedha, alipotafutwa na 
Nipashe Jumapili Jumanne ya 
juma hili kuzungumzia utata 
huo, aliahidi kutafuta majibu ku-
toka kwa wataalamu wa wizara.

Hata hivyo, tangu siku hiyo 
hadi tunaingia mtamboni, 
Mwaibaja hakutoa majibu 
kuhusu utata huo licha ya ku-
kumbushwa Jumatano saa 8:12 
mchana, Alhamisi 3:21 asubuhi 
na jana saa 7:49 mchana.

KUTOKA KWA CAG

Iliporejewa Ripoti ya CAG kwa 
Mwaka 2022/23 kuhusu suala 
hilo, inaonesha kuwa katika 
mwaka huo wa fedha, serikali ili-
kusanya Sh. trilioni 41.880 ikiwa 
ni zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 
41.480 kwa Sh. bilioni 400.

Kulinganishwa na Sh. trilioni 
38.298 zilizokusanywa mwaka 
2021/22, CAG anaripoti kuwa 
alibaini ongezeko la asilimia tisa 
sawa na Sh. trilioni 3.582.

Tathmini ya CAG kuhusu 
mwenendo wa makusanyo ka-
tika kila chanzo kwa mwaka 
2022/23 inaonesha makusanyo 
ya kodi Tanzania Bara yalikuwa 
Sh. trilioni 22.583 sawa na asil-
imia 95.5 ya lengo la kukusanya 
Sh. trilioni 23.652, hivyo serikali 
haikukusanya Sh. bilioni 1.069.

Kwa mwaka 2021/22, maku-
sanyo hayo yalikuwa Sh. trilioni 
20.945, hivyo kuwapo ongezeko 
la makusanyo kwa Sh. trilioni 
1.638 sawa na asilimia nane.

CAG anatipoti kuwa mapato 
yasiyotokana na kodi yaliyoku-
sanywa na wizara, idara na 
sekretarieti za mikoa na taasisi 
nyinginezo yalikuwa Sh. trilioni 
2.7095 sawa na asilimia 81 ya 
lengo la kukusanya Sh. trilioni 
3.352, hivyo Sh. bilioni 643 
hazikukusanywa. Kwa mwaka 
2021/22, makusanyo ya eneo 
hilo yalikuwa Sh. trilioni 2.709 
ya mwaka 2021/22, hivyo CAG 
amebaini ongezeko dogo.

Kwa upande wa makusanyo 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
kwa mwaka 2022/23, CAG anas-
ema walikusanya Sh. trilioni 
1.222 ikiwa ni zaidi ya lengo la 
kukusanya Sh. trilioni 1.012 (asil-
imia 21) sawa na ongezeko la Sh. 

bilioni 21.
Kulinganisha na makusanyo 

ya Serikali za Mitaa ya Sh. bil-
ioni 892 ya mwaka 2021/22, CAG 
anasema alibaini ongezeko la Sh. 
bilioni 330 sawa na asilimia 37.

Upande wa misaada, katika 
mwaka wa fedha 2022/23, CAG 
amebaini misaada iliyopokewa 
ni Sh. bilioni 759 sawa na asil-
imia 69 ya lengo la kusaidiwa Sh. 
trilioni 1.101, hivyo kiasi cha Sh. 
bilioni 342 hakikukusanywa.

Kulinganishwa na misaada 
ya Sh. trilioni 1.305 iliyopokewa 
mwaka 2021/22, CAG anasema 
amebaini kupungua kwa misaa-
da kiasi cha Sh. bilioni 546 sawa 
na asilimia 42.

CAG anasema kuwa mikopo ya 
ndani, makusanyo yake yanayo-
tokana na mikopo ankara za 
hazina, hati fungani na ufadhili 
wa ndani, kwa mwaka 2022/23 
yalikuwa Sh. trilioni 6.124 ikiwa 
ni zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 
5.780 sawa na ongezeko la Sh. 
bilioni 344 (asilimia sita).

Kulinganisha na mikopo ya 
Sh. trilioni 6.489 zilizokusanywa 
mwaka 2021/22, CAG amebaini 
kupungua kwa mikopo ya ndani 
ya Sh. bilioni 365 sawa  na asil-
imia sita.

Kwa upande wa mikopo ya 
nje yenye masharti nafuu, CAG 
anasema Sh. trilioni 5.523 zili-
pokewa katika mwaka wa fedha 
2022/23 ikiwa ni zaidi ya lengo 
la kukopa Sh. trilioni 3.547 (Sh. 
trilioni 1.976 zikizidi sawa na 
ongezeko la asilimia 56).

Kulinganisha na mikopo ya 
Sh. trilioni 4.149 zilizopokewa 
mwaka 2021/22, hivyo CAG ame-
baini ongezeko la mikopo ya nje 
yenye masharti nafuu kwa Sh. 
trilioni 1.374 sawa na ongezeko 
la asilimia 33.

CAG pia anasema kwa upande 
wa mikopo ya nje isiyo ya 
masharti nafuu, Sh. trilioni 2.959 
zilipokewa sawa na asilimia 97 
ya lengo la kukopa Sh. trilioni 
3.034, hivyo mikopo isiyo ya 
masharti nafuu ya Sh. bilioni 75 
haikupokewa.

Mdhibiti anasema: “Mikopo 
isiyo na masharti nafuu ime-
ongezeka kwa asilimia 64 au Sh. 
trilioni 1.150 kulinganishwa na 
Sh. trilioni 1.809 zilizopokewa 
mwaka 2021/22.”

MATUMIZI

CAG anafafanua kuwa kati ya 
Sh. trilioni 41.880 zilizokusany-

wa, Sh. trilioni 38.447 zilipokewa 
Mfuko Mkuu wa Hazina ya Seri-
kali, hivyo kuwapo tofauti ya Sh. 
trilioni 3.4334.

Anasema tofauti hiyo inato-
kana na Sh. trilioni 3.656 zilizo-
pelekwa moja kwa moja kwe-
nye miradi kutoka kwa wadau 
wa maendeleo na makusanyo 
yaliyopelekwa Zanzibar am-
bayo hayapitii Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali pamoja na 
Sh. bilioni 223 zinazotokana na 
bakaa za makusanyo ya kodi za 
mwaka uliopita na  makusanyo 
mengine yaliyopokewa Mfuko 
Mkuu wa Hazina ya Serikali nje 
ya makisio ya bajeti.

“Jumla ya matumizi yaliyo-
fanywa katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali ili kugharamia 
matumizi ya kawaida na 
maendeleo kwa mwaka wa fed-
ha 2022/23 yalikuwa Sh. trilioni 
39.523 bila kujumuisha Sh. bil-
ioni 665.80 zilizotolewa kama 
fedha zilizorejeshwa (refunds) 
na matumizi mengine kwenye 
jumla ya makusanyo ya Sh. tri-
lioni 38.447, hivyo kusababisha 
nakisi    katika Benki Kuu (BoT) 
ya Sh. trilioni    1.742 kufikia 
tarehe 30 Juni 2023,” CAG ana-
fafanua.

Gavana wa Benki Kuu, Emmanuel Tutuba. PICHA : MTANDAO
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Wanasaikolojia tiba waonya hatari 
kamari, uvutaji shisha kwa watoto 
Na Romana Mallya

H
II ni sehemu ya pili ya 
ripoti hii inayoangazia 
kushamiri kwa kamari 
na uvutaji wa shisha 

katika makazi ya wananchi ku-
nakohusisha watoto. Katika seh-
emu ya kwanza jana, kulikuwa 
na ushuhuda wa namna vitendo 
hivyo vilivyoenea Kinondoni 
mkoani Dar es Salaam, hususani 
eneo la Mwananyamala. Katika 
sehemu hii ya pili, wasaikolo-
jia tiba wanaeleza kwa undani 
athari za kiafya wanaocheza ka-
mari na wanaovuta shisha, huku 
mamlaka za kiserikali zikianika 
hatua inazochukua kuthibiti vi-
tendo hivyo. Sasa endelea...

Elizabert Mbuya, mfanyabi-
ashara wa mgahawa ulioko eneo 
la Kabanakabana, Mwananya-
mala, anayechezesha pia kamari 
katika makazi ya watu, anakiri 
amekuwa akipokea watoto wa 
jirani wakitaka kucheza.

Mbuya anasema watoto hao 
wanapofika, huwafukuza na 
wakati mwingine kwa wale am-
bao wazazi wao anawafahamu 
huwajulisha.

“Hapa nina mgahawa kama 
unavyoona ninauza supu na 
chapati, lakini ninafanya bi-
ashara huko ndani ya kuuza bia 
na nina mashine hii ya kamari. 
Sijaweka tangazo la mtoto har-
uhusiwi.

“Ni kweli watoto huwa wa-
nakuja hapa na fedha mfano Sh. 
200 kutaka kucheza na hii ni 
kwa sababu biashara yangu iko 
katikati ya makazi ya watu ila 
huwa siwaruhusu,” anasema.

Siku  nne tangu kutolewe 
maagizo na Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC)  ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Itikadi, Uenezi na Mafunzo, 
Amos Makalla, kuhusu kero hizo 
zilizotolewa na wananchi, jana 
Nipashe ilishuhudia baadhi ya 
maeneo michezo hiyo imeon-
dolewa, huku shisha ikidaiwa 
kuuzwa usiku mnene.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Sindano, Kata ya Ma-
kumbusho, Kinondoni,  Sele-
mani Mohamed, akizungumza 
na mwandishi wa habari hii jana 
ofisini kwake, alisema wame-
anza kufanyia kazi maagizo ya 
Makalla aliyotoa Julai 17, mwaka 
huu.

Alisema tayari wenyeviti wa 
mitaa sita ya Kisiwani, Kichan-
gani, Minazini, Mbuyuni na Ma-
kumbusho na wake, wameitwa 
na Mtendaji wa Kata na diwani 
na kukubaliana kukutana kesho 
( Jumatatu) kujadili hatua za ku-
chukua baada ya maagizo  ku-
tolewa.

“Juzi ( Julai 18) katika mtaa 
wangu tulikuta mashine za ka-
mari kama 11, kati ya hizo, tano 
ziko kwenye vyumba na zingine 
nje ya nyumba kwenye makazi 

ya watu. Tunatoa  elimu hatuta-
ki kuona watoto huko wakiche-
za kamari baadhi wamezificha,” 
alisema.

Mohamed alisema katika 
mtaa wake tatizo kubwa ni ka-
mari ambazo baadhi ya wahusi-
ka walioko mtaani wamekutwa 
wana nyaraka za kufungua bi-
ashara hizo kutoka manispaa 
husika (Kinondoni), hivyo kupi-
tia kikao kitakachofanyika kita-
amua nini kifanyike.

“Unaponiambia mimi mtu wa 
chini nichukue hatua kidogo 
unanipa mtihani, ndio maana 
nimeshukuru tulivyosikia kes-
ho kutwa ( Jumatatu) kutakuwa 
na kikao ambacho kitajumuisha 
diwani, Mtendaji Kata na polisi 
kata naamini utatoka uamuzi 
utakaolingana na maelekezo 
yaliyotolewa awali,” alisema.

WATAALAMU WAONYA 
Msaikolojia Tiba kutoka Chuo 

Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS), 
Isaac Lema, anasema sheria 
imewekwa kwa ajili ya kum-
linda    mtoto chini ya umri wa 
miaka      18 ambaye mfumo 
wake wa akili  unakua na hau-
jakomaa.

“Mtoto anapojihusisha na mi-
chezo ya kamari au matumizi 
ya dawa za kulevya ikiwamo 
shisha, mfumo wake wa akili 
unatengeneza mazoea kwa ura-
hisi zaidi na kuingia katika urai-
bu kuliko mtu mzima ambaye 
akili yake imekomaa anajua lipi 
ni sahihi na lipi si sahihi.

“Mtoto yupo kwenye kipindi 
cha kujaribu mambo na anapo-
zoea anaweza kuingia katika 
tabia hatarishi kwa afya yake, 
mfano matumizi ya shisha ni 
hatari kwa afya na michezo ya 
kamari inaweza kumwingiza 
katika tabia za wizi ili kupata 
fedha za kucheza. Jamii ina-
takiwa kuwalinda watoto na 
vitu vyote ambayo ni hatarishi 
kwao,” anasema.

Kamishna wa Kinga na Tiba 
kutoka Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za 
Kulevya Tanzania (DCEA), Dk. 

Peter Mfisi, anasema shisha ni 
tumbaku kama nyingine, lakini 
yenyewe huvutwa kwa kutumia 
bomba maalum.

“Shisha kama shisha ni dawa 
za kulevya ambazo haidhibitiwi 
na DCEA wanaodhibiti ni Wiz-
ara ya Afya. Lakini inapotokea 
mtumiaji amechanganya na 
dawa za kulevya kama bhangi 
au heroine hapo DCEA ndio tu-
nahusika kwa sheria zetu.

 “Shisha yenyewe ina kiwango 
kikubwa cha tumbaku amba-
cho mtu anapovuta pafu moja 
ni sawa na aliyevuta sigara 100 
na husababisha uraibu,” anas-
ema.

Nipashe ilipotaka kujua mi-
kakati ya Wizara ya Afya katika 
kudhibiti shisha katika makazi 
ya watu, Kaimu Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano Serikalini, 
Wizara ya Afya, Englibert  Kay-
ombo, aliomba apewe muda 
afuatilie kisha angemrejea 
mwandishi, lakini alipotafutwa 
tena alisema bado anafuatilia 
suala hilo.

Akizungumza kama daktari, 
mtaalam Mfisi anasema ni vi-
zuri serikali kutafuta uweze-
kano wa shisha kutouzwa ki-
holela.

Anashauri kutengwe mae-
neo maalum ya kuvutia katika 
hoteli na baa kubwa ambazo si 
rahisi mtoto kufika na wahusika 
wapewe leseni za muda kud-
hibiti na si kama sasa baadhi 
huduma hizo zinapatikana ka-
tika makazi ya watu.

“Uvutaji wowote wa sigara 
au shisha wewe unaweza uka-
wa unavuta unapotoa moshi 
nje watu wote waliokaribu na 
wewe wanapata athari sawa 
na anayevuta, Kama zinavutwa 
katika makazi au mtoto anavuta 
athari za kiafya ni kubwa zaidi,” 
anasema.

Meneja wa Leseni na Hu-
duma za Sheria kutoka Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia (GBT), Catherine Lamwai, 
anakanusha kwamba mashine 
zilizozagaa holela katika makazi 
ya watu ni zao.

Anafafanua kwamba Sheria 

Catherine LamwaiDk. Peter Mfisi.

baada ya kubaini kuzagaa kwa 
mashine hizo za kamari katika 
makazi walianzisha Kampeni 
ya Mlinde Mtoto iliyofanyika 
2022/23.

“Tanzania tuna kampuni 53 
lakini si yote yanayoendesha 
hizi mashine, kampuni moja 
inaweza ikawa na biashara zaidi 
ya moja. “Wanaosajiliwa wana-
takiwa kukaa kwenye baa au 
maduka maalum ya kuchezea 
na kinyume na hapo hufanyika 
ukaguzi kuhakikisha sehemu 
kama inaruhusiwa kisheria.

“Kuna watu wameibuka am-
bao wanaendesha hii biashara 
bila kufuata utaratibu, hao ndio 
wanaoleta shida wamezisam-
baza mitaani katika makazi ya 
watu, mashine zinazoongelewa 
ni zile utazikuta kwa mangi, vi-
barazani au kwa mama lishe,” 
anasema.

Zena anasema mwaka 2023 
walianzisha kampeni nyingine 
ijulikanayo kama ‘Fichua Tuko-
meshe Mashine Haramu’, inayo-
endelea hadi sasa kwa lengo la 
kuelimisha watu maeneo sahihi 
ya kufanya biashara hiyo kama 
sheria inavyoelekeza.

Anasema mashine walizosajili 
mpaka sasa ni 32,000 na tangu 
wameanza kampeni hizo watu 
32 wamekutwa na hatia kishe-
ria.

Kuhusu mapato yatokanayo 
na michezo ya kubahatisha, 
Zena anasema mwaka 2021/22 
fedha iliyopatikana zilikuwa ni 
Sh. bilioni 144,  mwaka 2022/23 
Sh. bilioni 170 na 2023/24 
makadirio yao ni kupata Sh. bil-
ioni 200.

Julai 17, mwaka huu, wakati 
serikali ikisema imekamilisha 
kanzidata ya wauzaji wakubwa 
wa dawa za kulevya na kuanza 
uchunguzi.

Mkurugenzi wa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), Prof. 
Mohamed Janabi, alisema kila 
siku hospitalini hapo hupokea 
waraibu 900  wanaotumia dawa 
za usaidizi wa kuacha dawa za 
kulevya ‘methadone’. 

ya Michezo ya Kubahatisha ya 
Mwaka 2003, kifungu 70 kime-
kataza watoto chini ya umri wa 
miaka 18 kucheza na kamari na 
kimetoa adhabu si chini ya mil-
ioni moja au kuzidi milioni tano 
au kifungo kisichozidi miezi 12 
au adhabu zote kwa pamoja.

“Sheria inakataza mtoto ku-
cheza kamari na hata kuoneka-
na kwenye maeneo akizunguka-
zunguka na pia inampa adhabu 
hata wewe unayemwona mtoto 
akizunguka ukamwacha,” ana-
fafanua.

Catherine anasema katika 
sheria hiyo kifungu 82 (a) kina-
ruhusu GBT kuteketeza mash-
ine zinazokamatwa ambazo 
zipo kwenye maeneo ambayo 
hayako kisheria au sheria hai-
jaruhusu kuwapo au mtu kuku-
twa na mashine bila leseni.

Anasema huko nyuma wali-
kuwa na kampeni ya kuelimisha 
wananchi kuzitambua mashine 
hizo ikiwa ni pamoja na zile am-
bazo hazina nembo zilizotapaa 
katika makazi ya watu ili wazi-
kamate.

“Zile ambazo hazijafuata uta-
ratibu wa kisheria hazitakiwi 
kuwapo, zinazotakiwa ni zilizo-
fuata utaratibu wa kisheria. Ili 
mtu aruhusiwe kuleta mashine 
hizo nchini anapaswa kuwa na 
leseni ya michezo ya kubahati-
sha kwenye mchezo husika na 
inapoibiwa lazima aseme,” ana-
fafanua.

Pia anasema leseni hutoka ka-
tika maeneo ambayo si karibu 
nyumba za kuabudu, hospitali 
na liwe rahisi kufikika na vyom-
bo vya dola.

“Hazitakiwi kuwekwa katika 
duka la mangi (vyakula) am-
bako mtoto anaweza kutumwa. 
Lazima kuwekwe tangazo mto-
to chini ya miaka 18 haruhusiwi. 
Tusiseme tu zimetapakaa. Je, 
umechukua wajibu gani kum-
linda mtoto wako? umemwona 
mtoto wa jirani umemsaidiaje? 
” anahoji.

Ofisa Habari Mwandamizi 
GBT, Zena Athuman, anasema 
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SERIKALI imejitahidi kujenga masoko 
kwa ajili ya wafanyabiashara wadogo, 
maarufu kama  wamachinga, katika 
mikoa mbalimbali nchini ili kuwa na se-
hemu na kufanya biashara zao bila bu-
ghudha.

Miongoni mwa mikoa ambayo serikali 
imejenga masoko hayo ni Dar es Salaam, 
yakiwamo ya Makumbusho, Simu 2000, 
Mbezi, Kinyerezi na Mbagala.

Pamoja  na jitihada hizo, mengi kati 
ya hayo, yako tupu bila wamachinga 
huku wengi wao wakifanya biashara 
kandokando ya barabara au maeneo 
mengine ambayo ni hatarishi kwao.

Katika mazingira hayo, ni wazi kwamba 
serikali itakuwa inaingia hasara kutokana 
na ujenzi wa masoko hayo ambayo 
yanakuwa na wafanyabiashara wachache 
huku wengine wakiwa barabarani.

Mfano, niliwahi kwenda katika soko la 
Mbezi Mwisho karibu na kituo kikuu cha 
mabasi ya mikoani cha Magufuli ambalo 
viongozi wake walisema lina uwezo wa 
kuchukua wafanyabiashara 800.

Viongozi wakasema pamoja na uwezo 
huo, lina wafanyabiashara 50 tu na 
kwamba wengine 750 waendelea na 
biashara maeneo mengine ya Mbezi 
yakiwamo ya kando ya barabara.

Ninadhani kwa hali kama hii, kuna haja 
ya serikali na wafanyabiashara kukaa 
meza moja kujadili kwa kina ili kujua 
kwa nini wamekuwa wagumu kwenda 
kwenye masoko hayo.

Kupitia njia hiyo ya kukaa pamoja ili 
waeleze sababu za msingi za kushindwa 
kwenda katika masoko yao, kunaweza 
kusaidia kuleta suluhu kwenye jambo 
hilo ambalo limeonekana kushindikana.

Baadhi yao hudai kuwa hawaendi 
katika masoko hayo, kutokana na 
kwamba hawakushirikishwa wakati wa 
ujenzi au kabla ya ujenzi na kwamba 
ujenzi umefanyika katika maeneo 
ambayo si rafiki kwao.

Kwa hali kama hiyo, ninadhani njia 
ya kutatua changamoto za wamachinga 
hao ni viongozi wao kukutana na serikali 
ili kuweka mambo sawa ili kila upande 
uwezo kutimiza wajibu wake.

Iwapo watahamia katika masoko hayo, 
itakuwa ni rahisi kwa serikali kukusanya 
ushuru, lakini pia watakuwa salama 
zaidi kuliko ilivyo sasa, ambapo wengine 
wanapanga bidhaa katika mazingira ya 
hatari.

Fikiria mtu anapanga biashara chini 
ya nyaya za umeme mkubwa au kando 
ya barabara. Mazingira kama hayo si 
rafiki ni hatari kwa usalama wao ingawa 
wenyewe ni kama hawajali.

Wamachinga wana umuhimu wao 
katika kukuza uchumi wa nchi, lakini 
wakiachwa wanazagaa tu inaweza ikawa 
ni vigumu kwa serikali kupata kodi 
kutoka kwa wafanyabiashara hao.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, wamachinga ni watu muhimu 
katika kukuza pato la taifa, na kwamba 
takwimu zinaonyesha kuwa sekta ya 
viwanda vidogo na biashara ndogo 
vimetengeneza ajira, kukuza uchumi na 
kuondoa umaskini.

Amewahi kukaririwa na vyombo vya 
habari akisema, sekta hiyo ina jumla ya 
wajasiriamali milioni 3.1, walioajiriwa 
ni asilimia 23.4 ya nguvu kazi ya taifa 
na imechangia asilimia 27 katika pato la 
taifa.

Ninadhani kwa umuhimu wao huo 
kwa taifa, ipo haja kwa pande hizo mbili 
kukaa pamoja ili kufanikisha mipango 
ya kuwaondoa maeneo hatari, lakini 
pia serikali   iweze kufaidika na kuwapo 
kwao.

Sio siri kwamba wamachinga ni fursa 
sahihi ya kujenga uchumi, lakini pia 
ni vyema mazingira yao ya kufanyia 
biashara yakaboreshwa, ili wasiwe na 
kisingizio cha kutokwenda katika masoko 
mapya.

Njia hiyo ya kukaa pamoja huku 
wamachinga wakielezea vikwazo vyao, 
utekelezaji wake utakuwa ni muarobaini 
wa yale yanayowakabili wafanyabiashara 
hao wadogo waliotapakaa nchi nzima.

Inasikitisha kuona serikali ikituma 
gharama kubwa kujenga masoko kwa ajili 
ya wafanyabiashara hao, halafu wenyewe 
hawayatumii kana kwamba hakuna 
gharama yoyote iliyotumika kujenga.

Wamachinga watatuliwe 
kero waende katika masoko

 Muungwana Lazima Nilonge

Ushauri wa madaktari kuhusu 
vyakula uzingatiwe kikamilifu 
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MARA kwa mara, madaktari wakiwamo mabigwa na wabobezi 
pamoja na wataalamu wa lishe, wamekuwa wakitoa ushauri kuhusu 
namna ya ulaji bora ili kujiepusha na maradhi hasa magonjwa yasi-
yo ya kuambukiza. Katika kufanya hivyo, pia wamekuwa wakisisitiza 
vyakula bora kwa wajawazito na watoto ili kujikinga na madhara 
mbalimbali ikiwamo udumavu kwa watoto.

Hatua hiyo ya madaktari na wataalamu wa lishe inatokana na kasi 
kubwa inayoendelea sasa ya watu kupatwa na maradhi yasiyo ya 
kuambukiza kama vile kisukari, saratani, shinikizo la juu la damu na 
maradhi ya moyo.  Maradhi hayo kwa sasa ndiyo yamekuwa tishio 
kubwa kwa afya za watu wengi na yamekuwa chanzo kikubwa kwa 
vifo vya maelfu ya watu hasa katika nchi zinazoendelea, Tanzania 
ikiwamo. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH), 
Dk. Mohammed Janabi, kwa mfano, amekuwa akihimiza namna 
watu wanavyotakiwa kula huku akihimiza watu kupunguza ulaji wa 
baadhi ya vyakula kama vile nyama nyekundu, vyakula vya wanga 
mafuta na sukari pamoja na unywaji wa pombe huku akisisitiza 
kwamba ni hatari kwa afya. Pamoja na msisitizo huo, baadhi ya watu 
wamekuwa wakibeza na hata kukejeli kuwa wanapokula vyakula 
hivyo na kunywa pombe, wanachangia pato la taifa.

 Kama wahenga wasemavyo mzaha mzaha hutumbuka usaha, 
ndivyo inavyokuwa kwa sababu kuendelea kupuuza ushauri huo 
wa madaktari, ndivyo hatari inavyozidi kwa kuwa idadi ya watu wa-
naougua magonjwa hayo inaongezeka. Sababu kubwa ni kupuuza 
ushauri huo hata ule wa watu kutakiwa kufanya mazoezi. 

 Wakati hayo yakiendelea kwa wataalamu kuhimiza ulaji bora wa 
vyakula na kuepuka baadhi ya vyakula ili kupambana na maradhi, 
limeibuka tishio lingine kuhusu mfumo wa ulaji vyakula. Kwa mu-
jibu wa Bingwa wa Upasuaji na Mkuu wa Idara ya Upasuaji Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH) Mloganzila, Dk. Eric Muhumba, watu 
wanaokaa muda mrefu bila kula, wako hatarini kupata vidonda vya 
tumbo (ulcers).

Kadhalika, anasema watu wanaokula mlo kupitiliza bila kuzinga-
tia lishe, wamo hatarini kuingia kwenye kundi la walio na unene uli-
opindukia (obesity). Kwa mujibu wa Dk. Muhumba, Unene uliopin-
dukia kitaalamu hutokea wakati fahirisi ya uzito wa mwili (body 
mass index) wa mtu ni 30 au zaidi.

Mtaalamu huyo anasema kundi la watu wanaoshinda njaa muda 
mrefu, wamo hatarini kupata vidonda vya tumbo, kutokana na 
aside (tindikali) iliyomo tumboni na kwamba sababu kuu ya vidon-
da vya tumbo ni asidi nyingi tumboni ambayo inazalishwa unaizali-
sha wewe mwenyewe. Sababu ya kuwa na vidonda ni maambukizi 
ya bakteria wanaoitwa Helicobacter pylori (H. Pylori).

Aidha, kwa mujibu wa mtaalamu huyo, hatari ya aside inayozal-
ishwa kwa wingi tumboni hutokana na mtu kutokula muda mrefu, 
kula vyakula vinavyozalisha kemikali hiyo pamoja na msongo wa 
mawazo, huweza kusababisha utumbo kutoboka na kuhitajika 
upasuaji wa dharura. Pia anasema mtu kukaa na njaa muda mrefu, 
kunasababisha acid inakuwa yenyewe tumboni inaanza kula kuta 
za tumbo. 

Taarifa hii ya mtaalamu huyo  bingwa wa afya, inapaswa kuzin-
gatiwa kwa watu kufuata utaratribu bora wa ulaji wa vyakula badala 
ya kupuuza na kuona ni jambo la mzaha. Wako watu ambao muda 
mwingi wamekuwa hawali vyakula, pengine siku nzima huku wak-
isema wanaweka miili yao sawa bila kujua wanahatarisha afya zao 
pamoja na kufupisha maisha yao. 

Wataalamu wa maandiko matakatifu wanasema Mwenyezi Mun-
gu hutumia watu tofauti kuwakumbusha wanadamu kuishi maisha 
mema, hivyo ni dhahiri kwamba kauli za madaktari kuhusu masuala 
ya afya ni mwendelezo huo na watu wanatakiwa kuyafuata ili kujie-
pusha na maradhi yanayoweza kukatisha uhai wao. 

Na Sabato 
Kasika
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Wasaidizi wanamweleza ukweli Rais Samia?FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

K
AMA kawa, kila ni-
patapo fursa, huja na 
makala elimishi kwa 
maslahi ya taifa am-

bazo huwa na maswali, hoja, 
majibu. Swali la leo ni kuhusu 
wasaidizi wa aliyekuwa Rais 
wa Awamu ya Tano. Dk. John 
Magufuli ( JPM). Wateule hawa, 
kama inavyojulikana kwamba 
Urais ni taasisi na si mtu, wal-
ipewa dhamana ya kumshauri 
katika masuala mbalimbali. 

Badala ya kufanya hivyo, 
walikuwa wanamwogopa hadi 
kushindwa kumsaidia,na ma-
tokeo yake akafanya mambo 
kadhaa yaliyokwenda kinyume 
cha Katiba, ikiwamo kupiga 
marufuku mikutano ya siasa, 
hadi alipoingia Rais Samia Su-
luhu Hassan, akarekebisha.

  Swali linakuja kwa Rais Sa-
mia. Je, wasaidizi wake nao pia 
wanamwogopa hadi kushind-
wa kumsaidia au wanafanya 

kazi yao ipasavyo? Inaweze-
kana na ni wazi kwamba Rais 
Ramia ana nia ya dhati kuona 
Tanzania inakuwa ya mani na 
utulivu na watu wake wanaishi 
wa upendo na mshikamano la-
kini wasaidizi wake wakashind-
wa kumsaidia katika baadhi ya 
mambo. 

Suala la Katiba, kwa mfano, 
Rais Samia anajua kuwa ina 
ubatili fulani uliochomekewa 
kiubatili, hivyo kuifanya Tan-
zania kuwa na Katiba batili? 
Je, anajua kuwa sheria mpya 
ya uchaguzi aliyotia saini hivi 
karibuni ni sheria batili inayok-
wenda kinyume cha Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya Mwaka 1977? Je, ana-
jua ubatili huu unadhulumu 
haki ya Mtanzania kuchagua na 
kuchaguliwa?

Hili sharti la wanasiasa kud-
haminiwa na chama cha siasa 
ili kugombea uongozi ni batili 
na liko kinyume cha Katiba ya 
JMT ya mwaka 1977 na lime-
chomekewa kiubatili ndani ya 
Katiba yetu.

Ubatili huu unamaanisha 
Katiba yetu ina ubatili na she-
ria mpya ya uchaguzi ni batili. 
Serikali imetunga muswada 
batili, Bunge letu likatunga 
sheria batili, na Rais akaisaini 
hiyo Sheria batili kuanza ku-
tumika, kwanini serikali yetu 
itunge muswada wa sheria ba-
tili?, kwanini Bunge letu tukufu 
litunge sheria batili? Kwa  nini 

Rais wetu asainishwe sheria 
batili wakati wasaidizi wa Rais 
sheria wapo?

Japo Rais wa Tanzania ana 
kinga ya kikatiba ya kutokushi-
takiwa kwa makosa yoyote ata-
kayotenda akiwa madarakani 
katika utekelezaji wa majuku-
mu yake, Ibara ya 56A imesema 
kinagaubaga kuwa kinga hiyo 
ya Rais kutokushitakiwa, ina-
husu makosa mengine yote ila 
haihusu anapovunja Katiba ya 
JMT, hivyo anashitakiwa kwa 
mujibu wa ibara ya 56A.

jambo ambalo tunaweza 
kumsamehe Rais kwa kutia 
saini sheria batili kuanza kutu-
mika, ni kwa vile si mwanashe-
ria, hivyo hategemewi kuujua 
ubatili wa Katiba. Lakini kwa 
vile ana wasaidizi wake wa she-
ria, wakiongozwa na Waziri wa 
Sheria na Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali ambao ni manguli 
wa sheria, wabobezi na wa-
bobevu ambao wanaujua kabi-
sa ubatili wa sheria hiyo, hawa-
jamweleza Rais kuhusu ubatili 
huuuliofanywa na  awamu zili-
zotangulia. Rais Samia kaingia 
kaukuta, hivyo wakamtungia tu 
sheria batili kwa sababu sheria 
ikiyokuwapo nayo ni batili la-
kini ilikuwa inatumika!

Kuna kanuni ya ‘the doc-
trine of separation of powers’ 
kati ya mihimili inayokwenda 
na kitu kinachoitwa ‘checks 
and balance’ inayoitaka kila 
mhimili kuwa kiranja wa mhi-

mili mwenzake kuwa usikiuke 
mamlaka yake wala usikiuke 
katiba.

Ibara ya 64 (5) ya Katiba imet-
amka wazi kuwa Katiba ndiyo 
sheria mama. Sheria nyingine 
yoyote itakayokinzana na kati-
ba, itakuwa batili.  Anayebatili-
sha sheria batili si Mahakama 
bali ni katiba yenyewe. Jukumu  
la Mahakama ni kuthibisha tu 
huo ubatili na kutangaza kuwa 
ni batili. Tangu siku Mahakama 
Kuu ya Tanzania ilipouthibiti-
sha ubatili huu na kuutan-
gaza, kuanzia hapo ubatili huo 
unakuwa umeishabatilika hapo 
hapo kuanzia saa hiyo.

Licha ya Mahakama Kuu ya 
Tanzania kuutangaza ubatili 
huu na kuubatilisha, serikali ya 
awamu ya sita, bado imetunga 
muswada wa sheria wenye 
ubatili ule ule na Bunge letu 
likaupokea muswada huo ba-
tili na kuutungia sheria hali ili-
yowafanya wabunge wetu ma-
kini kugeuka kama si makini. 
‘Checks and balance’ inatoka 
wapi?

Bunge letu chini mwalimu 
wangu wa sheria pale Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
mwanasheria mbobezi na 
mbobevu, Dk. Tulia Akson, lili-
paswa kuieleza serikali kuwa 
haiwezi kututungia muswada 
batili na Bunge lina mamlaka 
ya kuuondoa ubatili huo na 
kutunga sheria safi isiyo na 
ubatili. Pamoja na ukweli huo, 

Bunge letu likatunga Sheria ba-
tili na kumpelekea Rais Samia 
kuitia saini. Je, Rais Samia ana-
jua kuwa amesainishwa sheria 
batili?

Kwa vile Rais Samia 
anawaamini sana wasaidizi 
wake, wamemtungia muswada 
batili na Bunge likitunga she-
ria batili, Rais Samia akaamini 
kuwa anatia saini sheria halali 
bila wasaidizi wake kumweleza 
ukweli kuwa sheria hiyo ni ba-
tili. Kwa hiyo kwenye hili la uba-
tili wa sheria mpya ya uchaguzi, 
Rais Samia hana kosa kabisa 
bali ni serikali kutunga muswa-
da batili na bunge kutunga she-
ria batili.

Swali la kujiuliza ni baada 
ya kelele zote hizi kuhusu uba-
tili wa Katiba yetu na ubatili 
wa sheria zetu, je, Rais Samia 
amezisikia? Nasema hivyo kwa 
sababu 

naona maandalizi ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa kwa 
sheria batili yanaendelea na 
mwakani tunakwenda kwenye 
uchaguzi mkuu na katiba batili 
na sheria batili.

Naamini kabisa kuna siku iso 
jina, kilio hiki cha haki kitasiki-
ka. Mungu Mbariki Rais Samia, 
jicho lake liione hii dhulma 
kubwa ya haki ya Mtanzania 
kuchagua na kuchaguliwa 
airejeshe.

Mungu Ibariki Tanzania
Paskali +255 754 270403

Daktari aingia matatani 
madai ya kumwomba 
rushwa mjamzito
Na Thobias Mwanakatwe,  
IRAMBA

MGANGA wa Kituo cha 
Afya Ndago kilichoko 
wilayani Iramba mkoani 
Singida, Dk. Japhet Nkwabi, 
ameingia matatani baada 
ya Mkuu wa Wilaya ya 
Iramba, Suleiman Mwenda, 
kuiagiza Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kumchukulia 
hatua kwa madai ya kuom-
ba rushwa ya Sh.152,000 
kwa mjamzito.

Aidha, mkuu huyo wa 
wilaya amemwagiza Ofisa 
Utumishi na Rasilimali 
Watu Halmashuri ya Wilaya 
Iramba kumchukulia hatua 
za kinidhamu kwa makosa 
ya kutomtii mkuu wake wa 
kazi na kutokuwapo kwe-
nye kituo chake cha kazi 
kwa zaidi ya wiki tatu.

Mwenda alitoa agizo juzi 
katika kikao kazi cha wa-
tumishi wa halmashauri 

hiyo ambacho kilikuwa na 
lengo la kufanya tathmini ya 
mafanikio na changamoto 
ya kila idara kwa mwaka wa 
fedha uliopita 2023/24.

“Haiwezekani serikali ina-
toa huduma za wajawazito 
bure lakini huyu mtumishi 
amekuwa akiwaomba ki-
namama rushwa ili kuwa-
hudumia. Hivi  karibuni 
alikuja mama mjamzito ku-
toka kijiji cha Mtekente ali-
taka kupata huduma ya ku-
jifungua lakini  daktari huyu 
alimwambia bila kumpa Sh. 
152,000 hawezi kumzali-
sha,” alisema. 

Mwenda alisema huduma 
za afya kwa mjamzito kwa 
mujibu miongozo ya Wiz-
ara ya Afya, zinatolewa bila 
malipo yoyote na mtumishi 
yeyote wa afya atakayem-
womba rushwa mjamzito, 
atachukuliwa hatua.

  “Nimekuwa nikipokea 
tuhuma nyingi dhidi ya 
daktari huyu kwa watu 

mbalimbali pia amekuwa 
hamheshimu   mkuu wake 
wa kazi mganga mfawidhi 
wa kituo chake, Dk. Ahmad 
Selemani, kwa kigezo wana 
elimu sawa,” alisema.

Alisema daktari huyo 
katika kuonyesha hamtii 
mkuu wake wa kazi, ameon-
doka kituoni kwake kwenda 
Dar es Salaam bila ruhusa 
kutoka kwa mkuu wake 
kituoni wala ruhusa kutoka 
kwa mwajiri wake.

Aidha, Mwenda alielezea 
kuchukizwa na kitendo cha 
uongozi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Iramba kumham-
ishia daktari huyo Hospitali 
ya Wilaya kutoka Kituo cha 
Afya Ndago.  

“Kama daktari anaomba 
rushwa kwa wagonjwa na 
kuwaambia bila kutoa pesa 
hawezi kuwahudumia na 
mnaamua kumleta Hospi-
tali ya Wilaya huku si ndiyo 
atawamaliza wagonjwa 
wengi” alihoji.

Waziri akerwa uharibifu 
vyanzo vya maji
Na Lusungu Helela, KIBAKWE 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora , George 
Simbachawene, amekerwa na wa-
nanchi wanaoendesha shughuli za 
kilimo katika milima ya Kibakwe. 

Kutokana na kuwapo kwa viten-
do ghivyo, Simbachawene ambaye 
pia ni Mbunge wa Kibakwe, amese-
ma ana hofu kama hatua za haraka 
hazitachukuliwa vyanzo vya maji 
vitakuwa hatarini kutoweka.

  Simbachawene alisema hayo 
juzi wakati akizungumza na wa-
nanchi kwa nyakati tofauti kwenye 
mikutano ya hadhara iliyofanyika 
katika     vijiji vya Lutarawe, Njia-
panda na  Kikuyu, Kibakwe wilay-
ani Mpwapwa huku akibainisha 
kuwa vyanzo    hivyo vya maji ni 
tegemeo pekee kwa wakazi wa 
jimbo hilo.

 Alisema maji yanayotoka katika 
milima hiyo yana manufaa makub-
wa kwa watu wote ilhali mazao 
yanayolimwa katika milima hiyo ni 
kwa ajili ya manufaa ya watu wach-
ache.

 Simbachawene alisema pamoja 
na vyanzo hivyo kuwa tegemeo, 
kasi ya ukataji miti inazidi kush-
amiri juu ya milima hiyo kwa ajili 
ya kilimo, hali inayotishia maisha 

ya watu wote kwa sababu ya ma-
slahi ya watu wachache.

 
Kutokana na hali hiyo, Sim-

bachawene aliwataka madiwani 
kwa kushirikiana na viongozi wa 
vijiji, kuzungumza na wanaolima 
juu ya   milima hiyo na kama ha-
watawaelewa basi sheria kali zi-
chukuliwe dhidi yao kwa kuwa wa-
nahatarisha uhai wa wananchi wa 
Kibakwe na taifa kwa ujumla.

  “Milima mingi imebaki vipara, 
miti mingi imekatwa kwa ajili ya 
kilimo hali inayochangia wakati wa 
mvua maji kushuka kwa kasi kuto-
ka milimani na kusababisha uhali-
bifu wa miundombinu ya Barabara. 

Hii si sawa kabisa, nawaagiza 
viongozi chukueni hatua za haraka 
kwani mnawajua kwa majina wa-
naoyafanya hayo,” alisisitiza.

Kutokana na uharibifu huo, Sim-
bachawene alisema tatizo la maji 
katika jimbo hilo halitaisha hata 
kama serikali itatoa fedha kwa vile 
vyanzo vya maji vinazidi kuhar-
ibiwa. 

Simbachawene alisema juhudi 
zinazofanywa za kuwapelekea mi-
radi ya maendeleo ikiwamo ujenzi 
wa vituo vya afya, shule, barabara 
na umeme haitakuwa na maana 
kama vyanzo hivyo vitatoweka kwa 
kuwa maji ni uhai.
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Na Mwandishi Wetu, 
KIBAKWE

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora,   George 
Simbachawene, ameahidi 
kuwaletea wananchi wa 
Kibakwe mradi wa kimkakati 
wa umwagiliaji.

  Sambamba na mkakati 
huo, Simbachawene ambaye 
ni Mbunge wa Kibakwe, ame-
wataka wananchi wa jimbo 
hilo kuendesha kilimo cha 
kibiashara kwa kutumia 
miundombinu ya umeme 
iliyopo. Simbachawene 
alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza na wananchi kwa 
nyakati tofauti kwenye miku-
tano wa hadhara iliyofanyika 
katika vijiji vya Idodoma na 
Malolo, ikiwa ni mwendelezo 
ziara yake ya kikazi katika 
jimbo hilo. 

Alisema hatua ya umeme 
kufika katika vijiji hivyo ita-
chochea mapinduzi makub-
wa, hivyo ni muda mwafaka 
kuhakikisha unatumika kue-
ndesha mashine ya kusu-
kuma maji ya kumwagilia 
mashambani. 

Alisema awali changamoto 
kubwa ilikuwa kilimo cha 
umwagiliaji cha kutumia 
dizeli na petroli ambayo ili-
kuwa ngumu kuona tija ku-
tokana na gharama kubwa ya 
nishati hiyo. Aliongeza kuwa 
umwagiliaji umekuwa duni 
kutokana na mifereji inay-
otumika kuwa ni ya kizam-
ani na inachangia upotevu 
mkubwa wa maji. 

“Tunataka mabadiliko 
makubwa katika jimbo 
letu, tunatamani kuona 
umeme tulionao unatu-
peleka mashambani na sio 
kuutumia tu kwa ajili ya ku-
washia taa pekee majumbani 
mwetu,” alisema. 

Alisema umeme huo utu-
mike kusukuma maji ya kum-
wagilia usiku na mchana ka-
tika mashamba ya wananchi 
huku akisema miaka 10 ijayo 
anaviona vijiji hivyo vikiwa 
katika viwango vya juu kiu-
chumi. 

Naye mkulima Aidani Chi-
homa alitumia fursa hiyo 
kumshukuru Waziri Sim-
bachawene kwa kupeleka 
umeme katika vijiji hivyo 
huku akisema ujio huo wa 
mradi huo wa umwagiliaji 
utasaidia kuona tija ya kilimo 
cha vitunguu na maharagwe. 

Vijiji vya Idodoma na Malo-
lo ni miongoni mwa vijiji 
katika Jimbo la Kibakwe vi-
navyosifika kwa kustawisha 
zaidi kilimo cha vitunguu na 
maharagwe ambapo uhitaji 
wa mazao hayo umekuwa 
mkubwa ndani na nje ya 
nchi.

Simbachawene 
aahidi mageuzi 
katika kilimo

Wananchi wasimulia adha ukosefu mtandao
Na Marco Maduhu, KAHAMA

  WAKAZI wa kijiji cha 
Ngokolo, Kata ya Bukomela 
Halmashauri ya Ushetu wilay-
ani Kahama, walioishi miaka 
yote bila kuwa na huduma 
ya mawasiliano, wameeleza 
hali hiyo  ilivyowatesa hadi 
kuwalazimu kuitafuta   kwa 
kupanda   juu ya miti na mili-
mani.

  Walieleza hayo juzi kwa 
nyakati tofauti wakati wa 
uzinduzi wa mnara wa ma-
wasiliano katika maeneo 
hayo uliozinduliwa na Waziri 
wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, huku wakisema hat-
ua hiyo imewasaidia kuondo-

kana na adha hiyo. 
Mmoja wa wananchi hao, 

Joseph Mabala, alisema kijijini 
hapo hapakuwa na mawasi-
liano kabisa na kwamba wa-
likuwa wakipanda juu ya miti 
na milimani ndipo wapate ku-
wasiliana. 

“Tunashukuru kupata 
mnara wa mawasiliano hapa 
kijijini, tatizo la kupanda juu 
ya miti na milimani halipo 
tena, sasa hivi tunawasiliana 
tu sehemu yoyote,” alisema 
Mabala. 

Mbunge wa Ushetu, Emma-
nuel Cherehani, alisema hali 
ya mawasiliano jimboni humo 
si nzuri kutokana na ukosefu 
wa minara na kuwa waliomba 
kuwekewa minara saba lakini 

iliyokamilika ni minne na ku-
salia mitatu na kumwomba 
waziri kukamilishwa kwa iliyo-
salia.  Waziri Nnauye alisema 
kwa sasa wanatekeleza mradi 
wa nchi nzima ujulikanao 
kama Tanzania ya kidijitali 
kwa kujenga minara 758 kati-
ka mikoa 26 Tanzania Bara, ili 
kurahisiha hali ya upatikanaji 
wa mawasiliano hasa maeneo 
ya vijijini ambayo hayakuwa 
na huduma hiyo matarajio 
yakiwa kuwafikia Watanzania 
milioni 8.5.

  Alisema katika mkoa wa 
Shinyanga, inajengwa mi-
nara 30 na katika jimbo hilo 
itajengwa minara saba na 
kwamba minara minne tayari 
imekamilika na kusalia mitatu 

ambayo nayo itakamilishwa 
kujengwa hivi karibuni na ku-
washwa.

  Aidha, aliwatahadhari-
sha wananchi wa kijiji cha 
Ngokolo na maeneo mengine 
ambayo minara hiyo tayari 
imeshawashwa na kupata 
mawasiliano, kwamba wa-
chukue tahadhari kuepukana 
na matapeli   wa   mitandao-
ni wakiwamo   wa tuma 
kwa namba hii ili kutotape-
liwa pesa zao wakiwamo na 
wastaafu.

    Pia aliwasihi  vijana wa-
situmie mitandao ya kijamii 
kwa matumizi yasiyo sahihi, 
kwa kuchafuana na hata kutu-
kana viongozi, ili wasije ingia 
kwenye mikono ya sheria.

Mndeme ataka makazi nishati safi 
mpango jinsia mabadiliko tabianchi
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais, anayes-
hughulikia Mazingira, Chris-
tina Mndeme, amewasisitiza 
wadau wa mazingira kuweka 
mkazo suala la nishati safi 
ya kupikia katika Rasimu ya 
Mpango Kazi wa Taifa wa Mas-
uala ya Jinsia na Mabadiliko ya 
Tabianchi.

Amesema wanawake nchi-
ni hutumia muda mwingi 
kutafuta kuni kwa ajili ya 
kupikia badala ya kufanya 
shughuli za kujiingizia kipato. 
Kutokana na hali hiyo, alisema 
ni muhimu kupanga mipango 
ya kushirikisha nishati safi ka-
tika masuala ya kijinsia.

 Mndeme alisema hayo juzi 
wakati akifungua Kikao kazi 
cha Wadau cha Kukusanya 
Maoni Kuhusu Rasimu ya 
Mpango Kazi wa Taifa wa Mas-
uala ya Jinsia na Mabadiliko ya 
Tabianchi, jijini Dodoma. 

Alisema athari za mabadi-
liko ya tabianchi yameathiri 
sekta za kiuchumi ambazo 
wanawake, wanaume, watoto, 
wazee, vijana na makundi 
maalum hutegemea kwa mai-
sha yao ya kila siku. 

Mndeme alisema sababu 
mbalimbali, zikiwamo maju-
kumu yao kijinsia, utamaduni, 
umri, uchumi, mila na desturi 
huchangia makundi hayo ya 
jamii kuathirika na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

“Hii ni hatua kubwa katika 
uwezeshaji wa masuala ya 
jinsia hapa nchini, kama mna-
vyofahamu. 

Tanzania ni mwanachama 
wa   Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa Mabadiliko ya 
Tabianchi, Itifaki ya Kyoto 
na Makubaliano ya Paris. 
Makubaliano ya Paris yana-
zitaka nchi wanachama 
kuandaa Mpango Kazi wa 
Utekelezaji wa Programu 
ya Lima kuhusu masuala ya 

Jinsia na Mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Mkataba huo ulianzishwa 
mwaka 2014 katika mkutano 
wa 20 wa Nchi Wanachama 
wa Mabadiliko ya Tabianchi 
(COP20) uliofanyika Lima, 
Peru. Madhumuni ya LWPG ni 
kuzihimiza nchi Wanachama 
wa Mkataba kuhuisha masu-
ala ya jinsia katika mipango 
kazi ya kitaifa ili kutekeleza 
Mkataba na Makubaliano ya 
Paris. 

Katika utekelezaji wa mka-
taba huo,Ofisi ya Makamu wa 
Rais ni kiungo wa Mkataba 
wa Mabadiliko ya Tabianchi 
nchini, inaratibu maandalizi 
ya Mpango Kazi husika.   

Mndeme alisema utafiti 
mbalimbali umeonyesha nchi 
zinazoendelea bado hazija-
huisha Programu ya Lima 
katika mipango, sera na mi-
kakati ili kuwezesha kuwa na 
takwimu za makundi hayo, 
usawa wa kijinsia, uwezeshaji 

wanawake katika majadiliano 
ya kimataifa, uhuishaji wa 
masuala ya jinsia katika sera, 
mipango na mikakati ya Taifa 
na kujenga uwezo wa kifedha, 
utaalam, fedha na taasisi kati-
ka kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi. 

Serikali tayari  imehuisha 
masuala ya Jinsia na Mabadi-
liko ya Tabianchi katika Sera 
ya Taifa ya Mazingira (2021), 
Mpango Kabambe wa Mazin-
gira (2022-2032), Mkakati wa 
Taifa wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi (2021-2026) na Mchan-
go wa Taifa wa Kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabianchi 
(2021-2026). 

Maandalizi ya Mpango Kazi 
wa Taifa wa Masuala ya Jinsia 
na Mabadiliko ya Tabianchi 
ni mwendelezo ya jitihada za 
serikali katika kukabiliana na 
mabadiliko ya tabainchi kwa 
kwa makundi yote ya kijamii 
ili kuleta maendeleo endelevu 
nchini.

Mkurugenzi wa 
Milki wa Wizara 
ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Upendo 
Matotola (kati-
kati), Mkurugenzi 
wa Kampuni ya 
TT Investments, 
Yongjun Liu (kulia), 
na Mwakilishi wa 
kampuni ya REMAX 
Coastal Real-
ity, Happiness Wa-
timanywa, wakibo-
fya kitufe wakati wa 
uzinduzi rasmi wa 
mradi wa nyumba 
za kisasa wa, Phoe-
nix Condo, eneo la 
Masaki Jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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M
TOTO John alikwenda sokoni kununua samaki 
ambaye alitumwa na mama yake.

Alipofika alimkuta mchuuzi akiuza samaki 
aina ya kambale juu ya meza yake ya mbao.

John: Nataka samaki mkavu anauzwa bei gani?
Mchuuzi: Shilingi 1000 na 5000
John: Mi nataka aliyenyooka na sio huyu aliyejik-

unja
Mchuuzi: Hawa wamekunjwa baada ya kuvuliwa, 

hakuna wengine.
John: Kama hivyo punguza bei kwani urefu wake 

umepungua

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
kwenye mada zetu hizi nzuri 
za Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Bado tunaelea kwenye mae-
neo yanayotesa ndoa nyingi 
katika jamii yetu. Wengi wa-
nagugumia maumivu wasijue 
cha kufanya na hawatafuti 
chanzo chake. 

W
iki iliyopita, nilitoa 
simulizi ya baba 
mmoja mstaafu am-
baye ndoa yake ime-

tikisika mara tu baada ya yeye 
na mkewe kustaafu. Akasema 
walistaafu wote mwaka 2019 na 
wote walikuwa walimu.

Baba huyu tulikutana benki 
tumekaa kila mmoja akisubiri 
huduma. Cha ajabu, akasema 
vile ambavyo alitarajia kuwa 
baada ya kustaafu maisha kue-
ndelea kuwa mazuri kwa mafao 
yao wote kuwa msingi mzuri, 
ikawa tofauti. 

Huko nyuma kila mmoja aliku-
wa akionyesha mshahara wake 
na kupangilia matumizi yake. 
Lakini baada ya kustaafu na ma-
fao kutoka, mkewe akawa kimya 
na wala hakutaka mume ajue 
chochote kuhusu mafao yake. 
Akimuuliza anakuwa mkali jam-
bo ambalo lilimshangaza.

Akaniuliza, ni kwa nini wa-
naume wanakufa mapema na 
kuwaacha wanawake? Swali hili 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mwanamume jitie nguvu kuepuka kufa mapema

K
UNA msemo kwamba 
katika maisha usipo-
pambana, kuomba ku-
nadhalilisha. Kibaya 

zaidi kuomba inakuwa  aibu ya 
kwanza. Kunyimwa unachotaka 
inakuwa aibu ya pili na kutanga-
zwa inakuwa aibu ya tatu.

Hii inatufundisha nini? Pam-
bana sana kutafuta fedha maana 
umasikini unadhalilisha mno.

Ulemavu hujumuisha walio na 
changamoto za kimwili, kiakili na 
kihisia za muda mrefu ambazo 
zinapoingiliana na vikwazo vya 
kimitazamo, kimazingira na ki-
taasisi, hufanya iwe vigumu kwa 
mtu kushiriki kikamilifu na kwa 
ufanisi katika shughuli za jamii 
sawa sawa na wengine.

Sheria ya Watu Wenye Ulema-
vu ya Mwaka 2010 kwa Tanzania 
Bara na Sheria ya Watu wenye 
Ulemavu (Haki na Fursa) ya 
Mwaka 2006 kwa Zanzibar, zote 
zinawatambua wenye ulemavu 
na kuwaweka kwenye mipango 
ya huduma mbalimbali, haijalishi 
mahali wanapoishi au jinsi zao.

Ripoti ya Ofisi ya Rais, Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), kuhusu uwezeshaji 
kwa jamii ya watu wenye ulema-
vu, inaonyesha kuwa kwa mwaka 
2022/23 na 20/24, watu wenye 
ulemavu waliotambuliwa wali-
kuwa 154,844.

Kati yao wanawake ni 76,178 na 
wanaume ni 78,666 ambao wali-
tambuliwa na kufanyiwa tathmi-
ni. Licha ya kutambuliwa na ku-
fanyiwa tathmini, pia walipewa 
huduma za mahitaji mbalimbali.

Licha ya kuwapo jitihada mbal-
imbali za kuwainua kiuchumi, 
watu wenye ulemavu wanapata 
ukosefu wa ajira mara mbili ya 
kiwango cha wale wasio na ul-
emavu.

Sijui unanielewa? ni hivi! 
Hisani imepuuza njia ambazo 
sera na mifumo iliyopo inawa-
tenga na au kuwaadhibu wenye 
ulemavu na kuwanyima usalama 
wa kiuchumi.

Ni wazi kwamba ufadhili hau-
wezi kuendeleza haki ya kiuchu-
mi bila ya kujumuisha lenzi ya 
ulemavu.

Tuwape nafasi katika miradi ya 

kiuchumi, na serikali ijikite zaidi 
kuhusianisha sera na mipango na 
uwezeshaji kiuchumi ili kuwaon-
doa jamii hii katika utegemezi wa 
kipato.

Huko mitaani, mijini na hasa 
katikati ya mji na vituo vya maba-
si, kuna idadi kubwa ya watoto, 
vijana na wazee wanaozunguka 
kutwa nzima wakiomba pesa.

Hakuna anayewaona na 
kutafuta ufumbuzi wa kuwaon-
doa mitaani, ili kuacha kuom-
baomba pesa kila uchao.

Mbona Halmashauri zetu ziki-
jipanga wanaweza kujenga mwi-
tikio wa pamoja wa kuwajumui-
sha kupata miradi katika sekta 
mbalimbali.

Pasina shaka, watu wenye ul-
emavu wanapata changamoto 
kupata maeneo ya kufanyia shu-
ghuli za uzalishaji mali, kama 
kwenye masoko ya walaji lakini 
haizuii wao kupambana kutafuta 
na kuvuja jasho ili kukuza uchu-
mi wao.

Wenye ulemavu wanaweza ku-
jinasua huko kwa kujipa maono 
kwamba kuanzia sasa hatutaki 

Wimbi hili wenye ulemavu ‘ombaomba’ tishio kiuchumi
kuwa ombaomba, tunataka kazi.

Kwa kuwa ugumu wa maisha, 
ndio kipimo cha akili, basi kazi 
itamwezesha kujitegemea na ku-
pata heshima katika jamii.

Sheria ya Watu Wenye Ulema-
vu ya Mwaka 2010, Ibara ya 33, 
Ibara ndogo ya tatu, inasema kila 
mwajiri anayeweza kuajiri watu 
20 ni lazima asilimia tatu, wawe 
watu wenye ulemavu na aten-
geneze miundombinu itakay-
owawezesha kufanya kazi.

Pamoja na kuwepo kwa sheria 
hiyo, mbona bado kuna baadhi 
ya waajiri hawafuati utaratibu 
huo, ili kupunguza idadi ya wa-
naoombaomba mitaani, stendi?

Zile asilimia mbili za mikopo 
isiyo na riba, inayotolewa na 
kila Halmashauri kutokana na 
makusanyo ya mapato ya ndani; 
tumejiridhisha kwa kiasi gani 
zimewainua kiuchumi wenye ul-
emavu?

Iko wapi ripoti ya tathimini ya 
namna walivyopiga hatua moja 
kiuchumi au tunafanya siasa?

Kongole kwa Idara ya Sera na 
Mipango, Ofisi ya Waziri Mkuu, 

Kazi, Vijana, Ajira na Watu We-
nye Ulemavu, kwa kuamua kuja 
na mapitio ya sera ya taifa ya hu-
duma kwa watu wenye ulemavu 
ya mwaka 2004, ili iendane na 
mazingira ya sasa.

Kwenye suala la ajira, wameku-
wa wakibaguliwa jambo ambalo 
limekuwa likiwaathili kisaikolo-
jia.

Kwa namna iwayo yote ile, seri-
kali imeweka kipaumbele kutoa 
nafasi za ajira kwa watu wenye 
ulemavu, ambao wanakidhi vig-
ezo na wenye sifa.

Ndio maana serikali imeweka 
msisitizo kwa mwombaji ku-
jieleza uleumavu alionao, ili 
kurahisisha uchambuaji wa 
maombi ya kazi, lakini suala hili 
bado limekosa uwazi na kusaba-
bisha changamoto kwa baadhi ya 
waombaji kukosa nafasi.

• Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua 
pepe: ghandsome79@gmail.
com

nilijaribu kumjibu na ushauri 
ndiyo umebebwa kwenye maka-
la hii. Kwanza nilimwambia 
hayo mawazo aliyo nayo kuhusu 
mkewe kuvunja makubaliano ya 
pamoja kuhusu matumizi ya ma-
pato yao ni moja ya chanzo.

Kwa maelezo yake,  baba 
huyo alikuwa anampenda sana 
mkewe, hivyo kumbadilikia 
uzeeni ni jambo la kumshangaza 
sana. Baba ana umri wa miaka 75 
na mkewe ni miaka 69.

Fikiria tangu mwaka 2019 
walipostaafu hadi sasa, mama 
hajamwambia mumewe ali-
pata mafao kiasi gani na hadi 
sasa amefanyia nini. Baba huyu 
anasema mkewe kule mwanzoni 
baada ya kustaafu alifanyia ny-
umba yao ukarabati mdogo na 
kununua baadhi ya vitu.

Na katika kudadisi aligundua 
kuwa mkewe alipata mafao 
takriban milioni 120/=, lakini 
hivi karibuni aligundua nyaraka 
inaonyesha salio la mkewe ben-
ki ni milioni 35/= tu. Anajiuliza 
fedha zingine amepeleka wapi? 
Na sasa ni mkali yuko kama 
amechanganyikiwa.

Baba huyu akasema: “Nime-
amua kumwacha huko mkoani 
na wajukuu zetu, mimi nafua-
tilia miradi yangu, naandika 
vitabu vya shule, nina nyumba 
zangu kadhaa baadhi nimeuza, 
nyingine nimepangisha.”

Ndipo nikamtia moyo nikam-
wambia ajitie nguvu kama mwa-
naume na kiongozi wa familia. 
Nikamshauri avae ujasiri na ku-
fanya yale aliyokusudia katika 
umri alio nao sasa. 

Alinde kile alichokiamini na 
kukisimamia bila hofu. Awe na 
tumaini kuwa haijalishi ni maz-
ingira gani anapitia kwani ni la-
zima atimize kusudi, na kwamba 
asiogope japo ni nyakati nguvu.

Msomaji wangu, kwa nini 
namwambia baba huyu na wen-
gine kujitia nguvu? Baba yetu wa 
mbinguni anakupenda sana na 
anakuthamini. Alikuumba kwa 
namna ya ajabu na kuwekeza 
vitu vingi vizuri ndani yako.

Kama vile alivyomwumba Ad-
amu na kusema ni “kitu chema”, 
ndivyo anavyokuona wewe. 
Mungu ana kuthamini ameweka 
vitu vingi ndani yako. Na kama 
mtoto hupaswi kumvunja moyo 
maana anakutegemea!

Kuna mambo mengine uta-
paswa kuyafanya wewe wala si 
mtu mwingine. Kuna wakati hu-
paswi kuwa tegemezi kwa watu 
wengine bali usimame wewe 
kama wewe kufanya jambo fu-
lani. 

Kama baba, usiruhusu vitu 
hivi; kuvunjika moyo, majuto, 
kukandamizwa na hofu kwani ni 
wezi wa hatma. Vitu hivi vimei-
ba furaha ya wengi, vimechelew-

esha hatma na kuangamiza 
maisha ya wengi. Hivi vikikush-
ambulia vitahakikisha vinanyon-
ya nguvu zako zote za kiroho na 
kimwili na ili usiwe mwathirika 
lazima ujitie moyo.

Unapojitia moyo utapata 
nguvu na kuvishinda na kuson-
ga mbele kwenye hatma yako. 
Baba ninayemjadili katika mael-
ezo yake nimeona akijitia nguvu. 
Baada ya kujua yaliyojificha kwa 
mkewe, amepata nguvu mpya 
kuwa bize na miradi yake hapa 
Dar na huitembelea familia yake 
hiyo huko mkoani na kurejea.

Hapa alichoamua ni kujitia 
nguvu mwenyewe ili asipoteze 
fursa kwenye maisha yake ya 
kustaafu. Ni kwa sababu upo 
wakati lazima ujitie nguvu ya 
kuendelea ili usipoteze ndoa 
yako na pia biashara ya ndoto 
yako.

Isitoshe, wakati kuna matatizo 
kwenye ndoa yake, utapaswa 
kujitia nguvu ya kuendelea na 
kusimama ili watoto wako na 
wajukuu wasiathirike na mata-
tizo yenu.

Hapa nimegusia eneo moja tu, 
kujitia nguvu kuepuka kifo cha 
mapema kwa wanaume. Men-
gine ni uchawi, mizimu, misingi 
mibovu ya familia. Haya tujadili 
wiki ijayo. 

Je, una maoni, Kisa? 
Ujumbe 0715268581. 

Na katika 
kudadisi 
aligundua 
kuwa mkewe 
alipata ma-
fao takriban 
milioni 120/=, 
lakini hivi 
karibuni 
aligundua 
nyaraka inao-
nyesha salio 
la mkewe 
benki ni mil-
ioni 35/= tu. 
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Ilikuwa 
siku ya furaha 
kwa familia ya 

Mponeja baada ya 
binti yao kufunga 

ndoa na Serdar Gormez 
ambaye ni raia wa 

Uturuki. Harusi hiyo 
ilifungwa jijini Mwanza 

hivi karibini. PICHA: PICHA: 
MC SARAGATA.MC SARAGATA.

HARUSI
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Vazi la Vazi la 
mahaba mahaba 
zaidizaidi
F

ULANA laini na nyembamba inafahamika kama 
vazi maalum lenye hisia kali ya mahaba au 
mapenzi anapovaa mwanaume.

Vazi hili linamfanya mtu kuonyesha misuli na 
umbo lake halisi, jambo ambalo wanawake wengi hu-
vutiwa nalo pale mwanaume anapovaa.

Ukiangalia kwa umakini unaweza kudhania kwam-
ba ni nguo ya mazoezi, lakini ukweli fulana ya aina 
hiyo inavaliwa nyakati na mahali popote.

Wataalamu wa mavazi wanasema kwamba wa-
naume wanaovaa fulana nyembamba mara nyingi 
huonyesha utanashati na mvuto usio wa kawaida, ku-
liko mavazi mengine.

Katika chaguo zuri kwa mtu anayetaka kuvaa fulana 
nyembamba, ni muhimu kuangalia ukubwa, ubora wa 
kitambaa na ulaini wake.

Vazi hili halina chaguo na nguo zinazoambatana 
nayo, viatu au mapambo mengine ya mwili.

Hata hivyo, unashauriwa kuvaa na suruali za Jeans, 
kitambaa au kaptura fupi.

Picha zote na Pinterest

FULANA 
NYEMBAMBA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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KRIPSI za viazi ni aina ya chakula  
kinachochangamsha mwili  am-
bacho huliwa wakati wowote.

Wengi wanapenda kula aina hii 
ya chakula lakini hawajui namna 
ya kutengeneza kwa ajili ya kula 
na familia au kuuza ili kujipatia 
kipato.

MAHITAJI 
Viazi kiasi unachotaka, mafuta 

ya kupikia, chumvi au pilipili ya 
unga, mashine ya kukatia, moto 
wa mkaa au gesi  na vyombo vya 
kupikia.

N
GOZI nzuri na yenye kuvutia 
siyo lazima kutumia vipodozi 
vyenye kemikali, bali kutumia 
bidhaa ya asili yenye kuleta 

afya ya ngozi. 
Mafuta ya mshubiri maarufu kama 

Alovera, ni aina ya bidhaa ambayo 
inasaidia sana ngozi kuwa nyororo na 

yenye afya nzuri.

Faida za Aloe Vera
Mafuta ya Alovera 

yana manufaa kwa 
ngozi iliyopasuka na 
kavu.

Pia yanasaidia ku-
pambana na baridi 
kali, kuchomwa au , 
kuumwa na wadudu, 
malengelenge na atha-
ri ya mzio.

Mafuta ya Alovera 
hutumiwa kama se-
hemu ya matibabu 
ya ngozi na kuifan-
ya ngozi kuwa na 
afya, kulainisha na 
kung’arisha.

Jambo la kufura-
hisha yanaweza ku-
tumika kwenye ngozi 

kavu kuifanya iwe 
laini na ya kung’aa.

Alovera huondoa uku-
rutu, huponyesha haraka 

vidonda na mmba wa 
ngozi.

Inasaidia kuondoa 
seli za ngozi zilizok-
ufa na ina uwezo 
wa kupenya vizuri 
na inasafirisha vitu 
vyenye afya kupitia 

ngozi.
Pia inasaidia kwa 

wanaokaa kwenye vi-
yoyozi ngozi kubaki na 

unyevu nyevu na kuzuia 
ngozi ya midomo kukatika.
Mafuta haya ni muhimu 

kwa kuzuia kuzeeka kwa ngozi.
Picha zote na Pinterest

Alovera 
hung’arisha 
ngozi

UREMBO

HATUA ZA KUPIKA
Kwanza menya viazi vyako na 

viweke kwenye maji ambapo vi-
taoshwa.

Chukua mashine yako ya ku-
katia na ioshe na maji kwanza, 

kisha kata  viazi vyako ili viweze 
kuwa kama vipande vyenye 
umbo la duara.

Weka mafuta kwenye kikaan-
gio na uweke jikoni  na hakikisha 
moto wako unawaka vizuri.

Hakikisha wakati unakata viazi 
vyako vidondokee kwenye maji 
ili visigandane.

Hakikisha mafuta yanapata 
moto ndio uweke vipande vya 
viazi vyako humo.

Subiri na kaa muda wa daki-
ka saba hadi 10 kisha geuza na 
baada ya muda mchache krips 
zako zitakuwa zimesha iva.

Ipua na uweke kwenye chujio 
la kuondoa mafuta.

Hakikisha mafuta yanachujwa 
na krips iwe kavu ili wakati un-
aweka kwenye vifuko isitengen-
eze mafuta ndani yake itakera.

Weka kwenye beseni kisha 
weka chumvi kwa mbali, kabla ya 
kupepeta ili ichanganyike na iwe 
tayari kwa kuwekwa kwenye vi-
fuko au kitenga kwenye chombo 
tayari kwa kuliwa.

Pilipili ya unga pia tunaweka 
baada ya Kripsi kutoka kwenye 
kikaango na kupoa.

Kripsi inachangamsha mwili
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U
SALAMA wa nyumba ni 
jambo la msingi kuliko vyote 
katika ustawi wake.

Mbali na vitu vingine 
ambavyo ni muhimu katika nyum-
ba kuanzia maandalizi, wakati wa 
ujenzi na baada ya ujenzi, kuweka 
mfumo mzuri wa kuepusha majanga 
ya moto.

Msanifu Majengo, Abel Mkaku, 
anasema zipo njia mbalimbali za ku-
tumia za kukabiliana na majanga ya 
moto kwenye nyumba na kwamba 
mojawapo ni kutumia mfumo bora 
wa umeme ambao msingi husaba-
bishwa na hitilafu zinazotokana na 
mifumo duni ya umeme kwa ku-
weka vifaa duni wakati wa kuweka 
umeme kwenye nyumba.

Njia ya pili anasema ni kutumia 
vizuri soketi na swichi ya umeme 
pamoja na kuepuka kutumia vifaa 
vya umeme duni vikiwamo redio, 
pasi, jokofu, televisheni, jiko na ving-
inevyo.

“Kutokana na ujenzi duni, si jam-
bo la kustaajabisha kukuta nyumba 
moja ina soketi moja au mbili. Hili 
husababisha watu kujaza kila kifaa 
kwenye soketi hiyo moja, na kusaba-
bisha soketi  hiyo izidiwe na kuwaka 
moto,” anasema. 

Ya tatu, anasema ni kutumia vy-
ema jiko lililoko ndani ya nyumba.

“Jiko lililoko ndani ya nyumba un-
atakiwa kuchukua tahadhari zaidi. 
Haijalishi ni jiko la umeme, gesi au 
mafuta. Unatakiwa  kuzingatia mam-
bo yafuatayo ili kuepuka majanga ya 
moto. Lisafishe, usiliache likiwa na 
mafuta au kuacha karatasi karibu 
nalo,” anasisitiza.

Njia ya nne, anasema ni kuepuka 
kuacha moto ukiwaka karibu na ny-
umba. Anashauri pia kutumia moto 
ulio wazi kwa uangalifu na kwamba 
wakati mwingine watu huwasha 
vibatari, mishumaa au hata sigara 
ndani ya nyumba.

Kwa mantiki hiyo, anasema ni vy-
ema kuandaa miundombinu na vitu 
vya kukabiliana na moto.

“Ni vema kuchukua tahadhari 
kabla ya janga kutokea, ni muhimu 
ukahakikisha nyumba yako ina mi-
undombinu ya kukabili moto pamo-
ja na vifaa vya kuzimia moto.Weka 
vifaa vya kuhisi moto au moshi.

“Hakikisha watu wanaweza ku-
jiokoa kwa kupitia madirishani au 
kwenye milango ikiwa moto uta-
tokea. Yaani jenga madirisha na 

Yatumie vizuri 
madirisha yako
JE, umewahi kutamani kuwa na sehemu 
ndogo ya kustarehe, kupata kikombe cha 
kawaha, glasi ya juisi au kufanya kazi kwe-
nye kompyuta?

Kama unafikiria kujenga nyumba mpya 
au kukarabati nyumba yako basi zingatia 
namna ya kutumia madirisha yako kwa 
kuongeza kitu cha tofauti kitakachokufanya 
ufurahi uwapo nyumbani kwako.

Wataalamu wa mapambo ya ndani wa-
naeleza namna bora ya kubuni madirisha 
ya kisasa yatakayokupa nafasi ya kuongeza 
nakshi zaidi.

Kwa maeneo yenye joto na mbu kama 
Dar es Salaam, inashauriwa kuwa mwenye 
nyumba achague dirisha moja au machache 
ya kuboresha matumizi.

Mtaalamu Lucy Goldberg, anasema 
unaweza kujengea kimeza kidogo kwenye 
dirisha ili kupata nafasi ya kupumzika pale 
unapohitaji mwanga mwingi hasa kwa wa-
naotumia kompyuta.

Anasema kama dirisha ni kubwa, uk-
ishajenga meza, badala ya kiti cha kukalia 
unaweza kuweka kibenchi ambacho kitafaa 
kulala ikiwa utataka kupumzika eneo hilo.

Anasema unaweza kutumia nafasi hiyo 
ya dirisha kuweka mito, kitabu upendacho 
au ua.

“Ni eneo zuri la kufurahia mwanga wa jua 
na mandhari ya nje,” anasema.

Viti vya dirishani vinafaa kutumika kama 
ofisi yako ya nyumbani.

Inafaa kuwekwa vitu vichache kama 
kitabu, kompyuta, ua, mto na kikombe au 
glasi.

Ongeza ukisasa na uzamani kwenye eneo 
hili, tumia zaidi mbao.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James
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milango inayoruhusu watu kujiokoa.
Weka vifa vya kuzimia moto kama vile 
mpira wa maji wa kuzimia moto pamo-
ja na mitungi ya hewa,” anasema. 

Mtalaalamu huyo anashauri usitu-
mie vitu vinavyoshika moto haraka 
ikiwamo mafuta ya gari, rangi, gesi, 
pamba.

“Hakikisha unachunguza kila bidhaa 
unayotaka kuiweka kwenye nyumba 
yako ili kubaini kama inashika moto 
haraka ili ihifadhiwe kwa tahadhari 

kubwa,” anashauri.
  Jingine analoshauri ni kuchukua 

tahadhari umeme unapokatika kwa 
kuzima vifaa vya umeme.

“Tumia vifaa vya kutawala kiwango 
cha umeme. Hivi huhakikisha umeme 
unaoingia kwenye vifaa vyako ni wa 
kiwango kinachotakiwa na huwa na 
mfumo unaojulikana kama “delay” 
ambao hauruhusu umeme kuingia 
kwenye vifaa moja kwa moja mara un-
aporudi,” anasisitiza.

Weka mfumo Weka mfumo 
imara kuepusha imara kuepusha 
majanga ya motomajanga ya moto
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Marekani 
inahofia Iran 
urutubishaji 
wa nyuklia
WASHINGTON, 

MAREKANI

WAZIRI  wa Mambo ya Nje 
wa Marekani Antony Blinken, 
amesema Iran ina uwezo wa 
kutengeneza nyenzo za ma-
lighafi zenye kufanikisha uten-
genezaji wa silaha za nyuklia 
ndani ya wiki moja au mbili.

Habari hizo kuhusu uw-
ezo wa Iran zilitolewa baada 
ya uchaguzi wa hivi karibuni 
uliomuingiza madarakani Rais 
Masoud Pezeshkian.

Rais Pezeshkian aliahidi 
kuiondoa Iran katika hali ya 
kutengwa na kufufua mazun-
gumzo ya nyuklia kati ya Iran 
na mataifa yenye nguvu duni-
ani.

Blinken alisema kile wali-
chokishuhudia wiki iliyopita 
na miezi kadhaa ni kitendo 
cha nchi hiyo kuendelea na 
mpango wake wa nyuklia.

Mwaka 2018, Marekani ili-
jiondoa katika mpango wa 
nyuklia, ambao uliundwa 
katika namna ya kudhibiti 
mwenendo wa matumizi ya 
nishati ya atomiki wa Iran, kwa 
makubaliano ya jumuiya ya ki-
mataifa kuliondolea taifa hilo 
vikwazo.

DW

Uganda yaendelea kukana
kuwasaidia M23 nchini DRC

Huduma duniani zarejea baada hitilafu kudhibitiwa
LONDON, UINGEREZA

HUDUMA katika viwanja vya 
ndege na biashara katika sehemu 
mbalimbali duniani zinaendelea 
kuathirika kutokana na tatizo la 
teknolojia kuathiri mifumo ya 
kompyuta kuanzia Alhamisi ya 
wiki hii.

Biashara za mabenki, hospitali 
na mashirika ya usafiri ya ndege 
zilikuwa miongoni mwa zile zi-
lizoathirika baada ya kampuni ya 
usalama mtandaoni CrowdStrike 
kutelekeza programu mpya ili-
yokuwa na hitilafu na ambayo 
iliathiri programu zinazotumia 

Microsoft Windows.
Mkuu wa kampuni ya Crowd-

Strike aliomba msamaha kwa 
hitilafu hiyo na kusema kwamba 
imerekebishwa, lakini alikiri 
kwamba itachukua muda kabla 
ya programu zote kufanya kazi 
vizuri bila matatizo.

Hata hivyo baadhi ya huduma 
za mashirika ya ndege zilitara-
jiwa kurejea utoaji huduma kama 
kawaida baada ya maelfu ya safari 
kusitishwa.

Mashirika hayo yanase-
ma huenda changamoto za 
kucheleweshwa na kufutwa kwa 
safari zikaendelea kushuhudiwa 

wiki nzima.
Biashara nyingi sasa ziko mbio-

ni kutimiza maagizo ya wateja na 
huenda shughuli hiyo ikachukua 
siku kadhaa. Huduma za afya 
nchini Uingereza, Israel na Uje-
rumani pia zilikumbwa na mata-
tizo, na baadhi ya huduma zilisi-
mamishwa.

Hitilafu hiyo iliyoshuhudiwa 
duniani kote ilizua wasiwasi 
kuhusu mfumo na udhabiti wa 
mtandao wa teknolojia duniani 
kote, na jinsi hitilafu katika mfu-
mo mmoja inaweza kuwa na atha-
ri kubwa kiasi hicho katika sekta 
mbalimbali.

Tatizo lilianza Alhamisi majira 
ya 1:usiku, likiathiri watumiaji 
wa programu ya Windows in-
ayotumia mfumo wa usalama 
mtandaoni wa CrowdStrike Fal-
con.  Kampuni ya Microsoft ilise-
ma ukubwa wa tatizo lilidhihirika 
Ijumaa asubuhi.

Hata hivyo, kufikia Ijumaa jioni, 
changamoto hiyo ilikuwa imeshu-
ghulikiwa katika sehemu nyingi 
duniani, huku viwanja vingi vya 
ndege vilisema japo kulikuwa 
na matatizo katika mifumo ya 
malipo ya wateja, safari nyingi za 
ndege zilianza. 

BBC

KINSHASA, DRC

SERIKALI ya Uganda imeen-
delea kukana kusaidia kundi la 
waasi la M23 wanaopigana nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC) kama ripoti ya Umoja wa 
Mataifa inavyoeleza.

Balozi wa Uganda nchini DRC, 
Matata Magara, alisema hayo 
wakati alipoitwa na serikali ya 
nchi hiyo kuelezea uchunguzi huo 
uliofanywa na Umoja wa Mataifa.

Tangu mwaka wa 2021, Waasi 
wa M23 wameripotiwa kuteka 
maeneo mengi katika jimbo la 

Kivu Kaskazini, huku ripoti hiyo 
ikituhumu Uganda kwa kuwaunga 
mkono kijeshi waasi hao pamoja 
na kutoa taarifa za kijasusi.

Balozi huyo alikana taarifa 
kuwa nchi yake ilikuwa inawaun-
ga mkono waasi hao wakati aki-
zungumza na Naibu Waziri wa 
Mambo ya kigeni wa DRC, Gracia 
Yamba Kazadi.

“Msimamo wetu umesalia 
kuwa katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki tunahitaji kufanya kazi 
kwa pamoja kuwaondoa watu wa-
naotusumbua” alisema Magara.

Aidha aligusia oparesheni ya 

pamoja mashariki ya DRC kati ya 
wanajeshi wa Congo na wale wa 
Uganda katika vita dhidi ya waasi 
wa ADF wanaohusishwa na wapi-
ganaji wa Islamic State. Kundi hilo 
limekuwa likiripotiwa kutekeleza 
mauaji ya maelfu ya raia mashari-
ki mwa nchi hiyo.

Kwa mujibu wa Magara,  ali-
itwa na Kazadi akitaka kufahamu 
kuhusiana na masuala ya uhusi-
ano kati ya mataifa hayo mawili 
na kutaka kuelewa kinachoende-
lea.

Katika ripoti iliyochapishwa 
Julai 8, mwaka huu wataalam wa 

Umoja wa Mataifa, walithibitisha 
uwepo wa uungwaji mkono ku-
toka kwa maofisa wa kijasusi wa 
Uganda kwa waasi wa M23.

Ripoti hiyo inaeleza karibia 
wanajeshi 3,000 hadi 4,000 wa 
Rwanda walikuwa wakipigana 
pamoja na waasi wa M23 mashari-
ki mwa DRC.

Aidha ripoti ya wataalam hao 
pia ilieleza kwamba waasi hao 
walikuwa wanapokea msaada 
kutoka kwa baadhi ya maofisa wa 
jeshi la Uganda UPDF.

RFI

WASHINGTON, MAREKANI

Rais wa Marekani, Joe Biden, 
anatarajia kurudi katika kampeni 
zake wiki inayokuja, wakati shini-
kizo kali kutoka kwa wanachama 
wa Democratic ambao wanamtaka 
kujiuzulu nafasi yake ya mgombea 
mteule.

Hata hivyo, Biden hajaonyesha 

nia ya kujiuzulu, akisisitiza Ujumaa 
wanachama zaidi wa Democrat 
walijitokeza wakimtaka ajiuzulu ili 
kukifanikisha chama hicho kupata 
ushindi.

“Dau ni kubwa, na chaguo ni 
wazi. Kwa pamoja tutashinda,” 
alisema Biden akimaanisha bado 
ataendelea na mbio zake.

Kauli hiyo  ilionekana kujibu ri-

poti zinazokinzana kwamba wan-
dani wa Biden wanajadili mustaka-
bali wa rais huyo anayekabiliwa 
na changamoto za kiafya iwapo 
atasalia kwenye kinyang’anyiro hi-
cho au la. Katika wiki kadhaa zilizo-
pita, kiongozi mwenye umri wa mi-
aka 81, amekumbwa na shinikizo la 
kisiasa kumtaka ajiuzulu.

Baadhi ya watu waliotoa wito 

huo ni viongozi ndani ya chama 
chake ambao walimuhimiza  ajion-
doe kwenye kinyang’anyiro.

Madai ya wanachama hao wa-
najikita hasa kupoteza wafadhili 
wakuu na shinikizo la uamuzi 
wake wa kugombea kiti hicho un-
aweza kukigharimu chama hicho.

Wanademocrat wana udhibiti 
wa bunge la Congress.

Angalau wabunge 12 wa chama 
cha Democratic wamemtaka akae 
kando siku ya Ijumaa pekee.

Makamu wa Rais Kamala Harris 
ambaye anaangaliwa kama chaguo 
kuu la nafasi ya Biden alipewa ju-
kumu la kuwafariji wafadhili wal-
iokuwa na wasiwasi kwa kuongea 
nao kwa simu alfajiri ya Ijumaa.

BBC

Biden ang’ang’ania kugombea urais

Polisi nchini Bangladesh wakilinda mitaa ya mji mkuu wa nchi hiyo Dhaka, kufuatia maandamano yanayoendelea kupinga serikali. PICHA: GETTY IMAGES

============================
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Nilidhani wifi kumbe 
mke mwenzangu 

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

MNAOHAMA VYAMA WEKENI 
AKIBA, KESHO NI NDEFU

Wamejenga 
hako kautama-
duni mwisho 
wa siku ikawa 
ndiyo tabia na 
hutawasikia 
mahala popote 
wakisemana 
vibaya. Hapa 
naikumbuka 
kauli ya ali-
yekuwa Waziri 
Mkuu Edward 
Lowassa (mare-
hemu). Alipore-
jea  CCM aki-
toka CHADEMA 
alikokwenda 
kugombea urais 
mwaka 2015, 
alisema ma-
neno machache 
tu kwamba 

U
KICHUNGUZA vizuri 
siasa hasa za kiafrika, un-
aweza kushindwa kabisa 
kuelewa nia ya wanasia-

sa wengi. Jambo hili limefanya siasa 
kuwa sehemu ya maigizo huku iki-
wa imebeba mstakabali wa maisha 
ya watu. 

Leo kumwaminisha mtu mwe-
nye akili timamu kwamba siasa si 
maigizo na wala si mchezo mchafu 
kama ambavyo imekuwa ikiitwa ni 
vigumu sana.

Siasa ya kweli ni kama dini kwa 
maana ya kuwa na imani ya yale 
yaliyokufanya ukaingia kwenye dini 
hiyo.

 Mtu anapoamua kwamba sasa 
mimi ni dini hii lazima awe amejiri-
dhisha juu ya imani yako na kwam-
ba hutafanya watu waone kama ni 
sehemu ya maigizo.

Tangu awamu ya tano ya uon-
gozi wa nchi yetu, kumekuwa na 
wimbi kubwa la watu kuhama-
hama vyama japo hata miaka ya 
nyuma walikuwapo kina Augustino 
Lyatonga Mrema waliohama wengi 
wakitokea Chama Cha Mapindunzi 
(CCM) na kutimkia vyama vya up-
inzani. 

Ilikuwa iwe hivyo kwa sababu vy-
ama vingine karibu vyote vilipoan-
zishwa vilianzishwa huku CCM 
ikwa tayari safarini.

Hoja yangu si kuhama kwa saba-
bu wanaohama wana haki hiyo ki-
katiba lakini kinachonishangaza na 

pengine kinawashangaza wengi ni 
yale wanayoyazungumza baada ya 
kuhama chama A kwenda chama 
B. Tabia hii ya kutokuweka akiba ya 
kesho hujitokeza sana kwa wana-
siasa wanaohama upinzani kwenda 
chama tawala.  

Wale wanaohama chama tawala 
kwenda upinzani, wengi wao huwa 
wanazungumza kwa tahadhali 
huku wakitafakari, hivyo kuweka 
akiba ya kesho kwa sababu wana-
jua kesho yao ni ndefu lolote lin-
aweza kutokea.

Nimewahi kusema mahali kwam-
ba ikiwa umeoa mwanamke au 
umeolewa na mwanamume, mk-
ishaachana na ukaanzisha uhusi-
ano mwingine, kumsema vibaya ul-
iyeachana naye haitakusaidia hata 
kidogo kujenga uhusiano mpya 
zaidi uliye naye sasa. 

Atajua  kwamba siku mkiachana 
utamsema vivyo hivyo kwa uta-
kayempata mpya jambo litakalom-
fanya aishi na wewe kwa tahadhari 
kubwa.

Wahenga wanasema anayek-
wambia habari za watu wengine pia 
huwa anawaambia habari zako. Hii 
ni kwa sababu, tabia ni kama ngozi 
unaweza kulazimisha kuibadili uka-
jikuta inabaki na mabaka kama sare 
za jeshi la wananchi. 

Uhakika nilio nao ni kwamba 
wengi wa aina hiyo ya wanasiasa 
huwa wanakuwa na ujasiri wa kuse-
ma hadharani, lakini wanaporudi 

nyumbani na kupata muda wa 
kutafakari walikotolewa, ambako 
mtu mmoja amewahi kupaita jala-
lani, huwa wanalia sana wakiwa 
peke yao pindi wanapopiga picha 
hali za maisha walizo kuwa nazo, 
mpaka wamekuja kuonekana watu 
wa maana na sasa wanaonekana 
kupendwa.

Kuna wakati unatumiwa kama 
fimbo kwa sababu wanazijua akili 
zako zilivyo. Wakati  unatukana 
na kusema vibaya wao wanako-
nyezana na kunong’onezana juu 
ya uelewa wako na kwa sababu 
wameshakujua, hawatakushtua 
maana wao huwa si tabia zao na 
wanafundishana kwamba, hata iki-
tokea ukaona hapa hapakufai, basi 
ukiamua kuchukua uamzi wowote 
wa kuachana nasisi basi ukomo wa 
mazungumzo yako utakuwa hapa 
mpaka pale. 

Wamejenga hako kautamaduni 
mwisho wa siku ikawa ndiyo tabia 
na hutawasikia mahala popote 
wakisemana vibaya.

 Hapa naikumbuka kauli ya 
aliyekuwa Waziri Mkuu Edward 
Lowassa (marehemu). Aliporejea  
CCM akitoka CHADEMA alikok-
wenda kugombea urais mwaka 
2015, alisema maneno machache 
tu kwamba “narudi nyumbani ni-
siulizwe kwanini nimerudi, narudi 
nyumbani.” Wanasiasa wengine pia 
wanatakiwa kuiga haya.

Katika siasa, suala la nyakati na 

vizazi ni la kuwa nalo makini sana 
wakati  wa kuzungumza popote 
kuhusu siasa na wanasiasa.

 Kuna  maneno yalikuwa yaki-
zungumzwa kipindi fulani yalileta 
matokeo mazuri kisiasa, lakini ma-
neno hayovhayo ukiyazungumza 
nyakati za leo, wewe ndiwe un-
aweza kugeuka kituko na watu 
wakakushangaa. 

Nadhani hawa watu wanaoham-
ahama kila siku, wapewe muda 
mrefu wa kushiriki kujenga vyama 
bila kupata nafasi yoyote ndani ya 
vyama wanavyohamia kwa sababu 
kupata kwao nafasi za madaraka au 
kugombea wakati mwingine kuna-
vunja mioyo ya wale ambao wame-
kaa muda mrefu huko kwenye vy-
ama vyao wakingoja. 

Hawa wanaohama wana malen-
go yao, mojawapo ni kujipatia na-
fasi walizozikosa kule walikokuwa. 
Pia ni muhimu kutazama hilo, watu 
wanaweza kuonyesha sura za fura-
ha machoni lakini kimoyomoyo wa-
naumia kuona wahamiaji wanapata 
nafasi za kugombea halafu waliyo-
pambana wakikaa kwenye foleni.

Ushauri wangu, hakuna sababu 
ya kutukana na kusema vibaya juu 
ya watu wengine, kuna maisha nje 
ya siasa lakini zaidi, kumbukeni 
nyakati mlipokuwa mnaonekana 
wazee wakati ni vijana na sasa ni 
wazee lakini mnaonekana kama 
vijana.

0689157789

K
WENYE maisha ya ndoa, 
kuna mambo mengi 
sana, hivyo yeyote anay-
etaka kuingia huko ana-

paswa ayafahamu kwanza kabla ya 
kuingia katika taasisi hiyo, ili kuka-
biliana nayo.

Mara nyingi uvumilivu ndio un-
aotakiwa ili kuvuka hapo. Ukiona 
wanandoa wamekaa miaka 30 
mpaka 50 ndani ya ndoa yao, si 
kwamba ilikuwa na raha tu. Walipi-
tia changamoto nyingi sana lakini 
walikuwa wavumilivu, wakakaa 
chini kuyasuluhisha na wakavuka 
salama.

Wengi waliodhania ukioa tu au 
kuolewa, basi unakuwa kama du-
nia yote yako na hakuna changa-
moto zozote utakazokutana nazo, 
ndio wanaokuwa na kipindi kifupi 
tu kwenye ndoa kabla ya kunyoo-
sha mikono juu, yaani kuachana.

Vijana Jazz Band waliimba 
wimbo mmoja uitwao ‘Tamu na 
Chungu ya Ndoa’. Una maneno 
yafuatayo;-

“Ndoa una tamu na chungu ul-
ielewe hilo mpenzi wangu wewe. 
Tutakapooana tutafanya sherehe 
nyingi, lakini kumbuka maisha ya 
ndoa, yana tabu na raha, aa yaya, 
tusiyafuate maneno ya pembeni, 
yataharibu bure ndoa yako.

Uvumilivu kwenye ndoa ni 
muhimu, hakuna ndoa inayokosa 
misukosuko.”

Wimbo huu umemaliza kila kitu. 
Ila sasa nataka nikupe kisa kimoja 
kilichotokea kwenye ndoa moja 
ambacho kimesimuliwa na bendi 
ya Tancut Almasi Orchestra.

Wimbo huo ulitungwa na Ky-
anga Songa unaitwa ‘Nimemka-
ribisha Nyoka’. Unaelezea moja 
ya matatizo yanayoweza kutokea 
kwenye ndoa. 

Ni kisa cha kusikitisha sana.  Ki-
naeleza juu ya mwanaume mmoja 
aliyekuwa na mpenzi wake nje 
ya ndoa. Akaona haitoshi. Aka-
taka kumpeleka kabisa nyumbani 
kwake kwa mkewe. Akapiga plani 
zake, akishirikiana na mpenzi 
wake wakaamua kuitana mtu na 
dada yake.

Mwanamke akajifanya ametoka 
kijijini akaja kwa mpenzi wake, 
akapokewa na mama mwenye ny-
umba. Wakaishi kwa muda mrefu 
kama mtu na wifi yake. Ukweli hai-
kuwa hivyo. Walikuwa mtu na mke 
mwenzake. Siku mke alipokuja ku-
jua ‘kulichimbika’. Hebu tutembee 
na mashairi ya wimbo huo.

“Nimepatwa na mgeni nyumba-
ni kwangu, mume wangu hakuwe-
po alikuwa kazini, mgeni akajitam-

bulisha ya kwamba yeye ni dada 
wa mume wangu, na kwamba ana-
tokea nyumbani, kwa wazazi wake 
kijijini. Nikamkaribisha bila shaka 
yoyote mama, nikampikia chai na 
chakula nikampa wifi yangu.”

Plani iliyopangwa ni hiyo, mtu 
aliyeanza kwenda nyumbani hapo 
ni yule hawara. Mwanamume 
yeye alijifanya kama hajui kitu. Na 
wala hakumwambia mkewe kuwa 
dada yake atamtembelea. Wimbo 
ukaendelea.

“Mume wangu alipotoka kazini 
nikamweleza mambo yote mama 
hee, naye akakubali kwamba ni 
dada yake ambaye wamezaliwa 
tumbo moja lele, basi tukaendelea 
kuishi kama vile mtu na wifi yake 
ndani ya nyumba, bila matatizo 
yoyote mama hee.”

Jamaa alivyorudi kutoka kazini 
alijifanya hajui chochote, akam-
kuta tu mgeni, wimbo hauku-
eleza, lakini ikaonekana alipofika 
na kumkuta akasema “Waoo dada 
umekuja, habari za kijijini.” Hii ni 
kuongeza uzito mke akubali kama 
ni dada yake. Wimbo unaendelea.

“Aaaaa, kumbe nilikuwa nakula 
na nyoka sikujua, aaaa, kumbe nili-
kuwa nakula na nyoka sikujua.”

Jinsi wimbo huu unavyoimbwa, 
inaonekana ni kwamba tukio lime-

shafanyika na mke anasimulia 
mkasa uliompata, ndiyo maana 
anasema kumbe alikuwa anakula 
na nyoka ila hakujua. Mwishoni 
anajuta kwa kusema kumbe aliku-
wa amemkaribisha nyoka

“Nimemkaribisha nyoka eee, 
kumbe nimemkaribisha nyoka 
eee, Salima nilidhania wifi yangu, 
kumbe ni mke mwenzangu mama.”

Hapa mwishoni tunapata jina la 
mwanamke huyo fedhuli aliyek-
wenda nyumbani kwa mwenzake 
na kuitikisa ndoa ya mwenzake, 
anaitwa Salima.

Hii   na mingine ni mikasa in-
ayojitokeza sana kwenye jamii, 
ambayo wanamuziki wa zamani 
wamekuwa wakisimulia kwa njia 
ya kuhabarisha, kuburudisha na 
kuelemisha pia.

Haya mambo si lazima yatokee 
kwenye ndoa na wengine haya-
towatokea kabisa, lakini kwa uch-
ache visa kama hivi vipo na ni moja 
kati ya changamoto nyingi kwenye 
ndoa zinazowapata wote wawili, 
mke na mume. Visa vipo vingi sana, 
leo nimeweka hiki kimoja, nitaen-
delea kuwaletea visa vingi kwenye 
ndoa vilivyoimbwa na wanamuziki 
wa dansi nchini Tanzania.

Tuma meseji 0716 350534

Mwanamke aka-
jifanya ametoka 
kijijini akaja kwa 
mpenzi wake, aka-
pokewa na mama 
mwenye nyumba. 
Wakaishi kwa 
muda mrefu kama 
mtu na wifi yake. 
Ukweli haikuwa 
hivyo. Walikuwa 
mtu na mke mwen-
zake. Siku mke 
alipokuja kujua 
‘kulichimbika’. 
Hebu tutembee na 
mashairi ya wimbo 
huo.
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yule niliyemuona kule Lalangulu.” 
Akaongea kwa msisitizo kiasi cha 
Kibwana kugundua kuwa rafiki yake 
hatanii.

“Dah!” Akashangaa Kibwana, 
halafu akamuuliza. “Umeshaongea 
naye kuhusu suala hilo?” “Hapana, 
nilivyomuona tu roho ilinilipuka, 
kusema kweli yule msichana ali-
inishtua moyo wangu. Haya yeye 
mwenyewe alitambua hilo, maana 
aligeuka ananitazama halafu akata-
basamu.”

“Hukumwita labda mkazungumza 
kitu chochote?” “Hapana, mimi nili-
simama, yeye akawa anatembea kwa 
madaha, akapita mbele yangu, nika-
geuka kumtazama na yeye mbele 
akageuka na kunitazama, kusema 
kweli hadi nimpate yule msichana.” 
“Umpate kwa kumchezea tu kama 
kawaida yako, au umuoe?” Kibwana 
alizidi kumminikia maswali rafiki 
wake mithili ya askari polisi.

“We!!! Yule nataka nimuoe ka-
bisa, sitaki utani kama kuna mtu 
anaweza kwenda kwao hata kesho 
aende tu, mimi nitampa barua an-
ipelekee.” “Mmmh! Hapana mimi 
unaisamehe tafuta mtu mwingine 
wa kupeleka, siwezi kufanya kazi 
hiyo nikaonekana mnafiki. Tume-
kubembelezea Nyendo, tumeenda 
mpaka kwao, leo hii ionekane 
napeleka barua kwingine! Yeye na 
wazazi wake watanionaje?” “Hilo 
halina neno, nitatafuta mzee mmoja 
mwenye busara zake aende.” Fotu, 
mzee mwenye busara kwenye ki-
jiji hiki hawezi kukubali kwa sababu 
kila mmoja anajua barua ya posa 
itapelekwa kwa nyendo.” “Okay, 
nitamtafuta hata kwenye kijiji kile 
kile cha Lalangulu.” “Haya, wewe 
unasema utapeleka barua, una 
uhakika kama yeye hata mchumba? 

Au kwenye kijiji kile hakuna mpenzi 
wake wanaopendana na anataka 
kumuoa?” Maswali ya Kibwana yali-
kuwa mengi na kuanza kumchosha 
Fotu. “Unasikia Kibwana, hilo mimi 
halinihusu.” Akaongea kwa hasira 
kidogo. “Mimi nataka kumuoa, ni-
tapeleka posa, na nakuhakikishia ni-
tafanikiwa hata kama wewe hutaki, 
maana maswali yako yanaonyesha 
kama hupendelei hili nililolifanya. 
Katika dunia hii pesa ndiyo kila 
kitu, wazazi wangu wana uwezo, 
hata ama ana wachumba wanne, 
nitahakikisha nawapiku kwa nguvu 
ya pesa. Hiyo ndiyo kila kitu, penye 
udhia penyeza rupia na pesa ina-
vunja bonde na milima.”

*********************************
“Shukuru nimesikia habari zako. 

Hongera rafiki yangu!” “Hongera ya 
nini Pembe mbona unanitisha?”

“Nasikia unataka kumposa binti 
Chilambo?” “Nani?” Shukuru akauli-
za kama hamfahamu.

“Aaaaah! kwani mzee Chilambo 
ana mabinti wangapi? Si Shani tu.” 
Mhh! Watu wa kijiji hiki mmezidi 
umbea, yaani kitu cha siri hiki mme-
shakijua!!” “Kwani hilo ni jambo 
baya la kuficha kweli? Mbona la heri 
tu.” Shukuru alinyamaza kwa muda 
kama mtu anayetafakari, halafu aka-
tabasamu. 

“Ni kweli rafiki yangu nina mpan-
go huo, ila sijui kama utafanikiwa!” 
“Kwa nini usifanikiwe wakati jambo 
la heri hili?” “We yule mzee si un-
amfahamu, au unajizima data.” “Na-
fahamu, kila mmoja anajua ukorofi 
wake, lakini kwa jambo hili nalo 
ataleta shida?” “Pembe tatizo huu 
ufukara nilionao ndiyo wasiwasi 
wangu. Unajua yule mzee siyo masi-
kini sana, ana kajiuwezo kidogo, sasa 

P
AMOJA na tabia yake ya 
kutembea na wanawake 
wengi, lakini moyo wake ul-
iangukia kwa Nyendo.

Fotu aligonga mwamba kwa binti 
huyo, licha kumpa zawadi mbalim-
bali, kumhonga pesa ambazo ali-
kuwa akizikubali, lakini hakufani-
kiwa kuwa naye. Mwishowe alianza 
vitisho kwa msichana huyo ambaye 
aliamua kukimbilia polisi. Kitendo 
cha yeye kuitwa polisi na kuonywa 
mbele ya wazazi wake na wa Nyen-
do kulimfanya anyong’onyee. Hata 
hivyo moyo wake uliendelea kuwa 
kwake. Kwa muda mfupi tu akaacha 
mbwembwe zake zote, kuchukua 
ovyo wasichana, badala yake ali-
geuka kuwa mnyonge, aliyependa 
kukaa peke yake na kukaa kimya.

Hali hiyo iliwatisha wazazi na 
baadhi ya rafiki zake wachache, 
mwisho aliwatuma kwenda kwa 
Nyendo wambembelezee akubali 
kuwa wake na kuahidi kumuoa.

Jibu lililotoka kwa msichana huyo 
ni kwamba amekubali, lakini kwa 
sharti ya kutokuwa na uhusiano 
wowote wa kimapenzi mpaka wa-
takapofunga ndoa.

Hapo ndipo ugomvi ulipomal-
izika na wakawa wanakutana na 
kuzungumza, kila mmoja akiahidi 
kuwa mwangalifu mpaka pale wa-
takapotimiza ahadi. 

Ingawa hakuna yoyote aliyek-
wenda kumwambia mzazi wake, 
lakini tetesi zilianza kuenea kijijini 
hapo kuwa Fotu anataka kumuoa 
Nyendo.

“Umempata mwingine!!?” 
Akashangaa Kibwana na kulirudia 
neno lililotakwa na Fotu.

“Sikiliza Kibwana, katika pitapita 
zangu jana mchana kwenye kijiji 
cha mbele hapo Lalangulu, nime-
kutana na msichana mmoja bom-
ba sana! Yaani ni mzuri. Nikisema 
mzuri nina maana ya uzuri. Na in-
aonekana anatoka katika familia 
fukara, yule msichana akimpata 
mwanaume kama mimi ninayetoka 
kwa wazazi wanaojiweza kudogo, 
atakuwa kama malkia!”

Maneno yale yalimshangaza sana 
Kibwana. Akamtazama Fotu kwa 
mshangao, halafu akamuuliza.

“Ni wewe kweli unayesema ma-
neno haya? Ni Fotu yule yule ni-
nayemfahamu? Yule ualiyekuwa 
unampenda kwa dhati Nyendo. Tu-
liyekushuhudia unalia machozi kwa 
mara ya kwanza kwa ajili yake?”

“Hizo sasa ni ngonjera unaleta 
Kibwana. Mimi nataka kumuoa 

“Ni wewe 
kweli 
unayesema 
maneno 
haya? Ni 
Fotu 
yule yule 
ninayemfa-
hamu? Yule 
ualiyekuwa 
unampen-
da kwa 
dhati Ny-
endo. Tu-
liyekush-
uhudia 
unalia 
machozi 
kwa mara 
ya kwanza 
kwa ajili 
yake?”

Aka Simtaki-3

HADITHI
BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) ana nyodo sana, na ule ukorofi 

wake ndiyo kabisa. Ndiyo maana 
mimi naogopa sasa.” “Usiogope 
Shukuru, kwani umeshaongea na 
Shani mwenyewe?”

“Mwenyewe hata neno, mimi 
nimeshaongea naye. Yule ni 
wangu, sema tuliahidiana mpaka 
akimaliza shule kidato cha sita, 
lakini hakufanikiwa kupasua, na 
wazazi wameshindwa kumuen-
deleza, nikamuuliza sasa ahadi 
yetu vipi, akasema wewe tu, siku 
ukiwa tayari lete barua.” Pembe 
akaangua kicheko kifupi, halafu 
akamwambia, “sasa wasiwasi nini, 
mtoto mwenyewe kumbe kafa ka-
oza.” Shukuru akamtazama rafiki 
yake, halafu akaguna. “Natabiri 
kama kutakuwa na tatizo.” “Haya 
tutaona.

Siku tatu baadaye Shukuru na 
mpenzi wake Shani walikutana 
karibuni na kisima cha kijiji. Hata 
hivyo, ilibidi waingie nadni ki-
dogo ya pori ili wasije kuonekana 
na watu wengine wakiwa kwenye 
maongezi yao nyeti.

“Vipi kuhusu barua?” Lilikuwa 
swali la Shani kwenda kwa mwen-
zake. “Hilo ondoa shaka, ila sasa 
sina pesa ya kufanya sherehe.” 
Shani alimtazama mpenzi wake, 
halafu akamwambia, “sawa, 
kuhusu sherehe na mahari ni-
taongea na mama ili ambebeleze 
baba, wewe tafuta pesa ya ba-
rua tu.” “Sawa nimekuelewa.” 
“Usiseme sawa tu nimekuelewa, 
fanya haraka nahisi kama kuna 
barua zinataka kuletwa nyum-
bani.” “Kwa nini unahisi hivyo?” 
Akauliza Shukuru. “Tayari nime-
shaanza kuambiwa mambo ya 
kuolewa. Nimeulizwa kama ua-
tatokea mchumba nitakubali ku-
olewa? Nikawajibu yule ambaye 
nitampenda.

 Hapo nikaona kabisa kuna 
kitu.” “Sawa Shani, nitawahisha 
barua. Ila namuhofia baba yako!” 
“Baba asikutie presha, najua 
kutakuwa na changamoto kidogo, 
lakini mimi ndiye mtetezi wako. 
Mimi ndiye nitayaeolewa. 

Mimi ndiyo nitakaa na mume. 
Sasa haiwezekani mtu anichagul-
ie. Nataka nikae na mwanaume 
ambaye moyo wangu umeridhia. 
Siyo wa kulazimishwa.” “Ambaye 
ni nani?” Shukuru akauliza kwa 
utani.” “Una wazimu wewe!” 
Shani naye akajibu kwa utani pia. 
Wakagongesheana mikono kwa 
furaha. Wakacheka na kukumba-
tiana.

ITAENDELEA JUMAPILI
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HABARI BURUDANI

M 
PAMBAJI wa 
video za muziki 
kutoka nchini 
Kenya, Vera 

Sidika, amesema vijana 
wengi wa Gen Z, wamem-
tumia ujumbe wa kumta-
ka kimapenzi na kuwa-

Jumapili Julai 21, 2024

Blagbonez 
kaja na 
‘Fire On Me’
STAA wa muziki kutoka Nigeria, 
Akumefule Chukwuemeka,  maaru-
fu kama Blaqbonez, ameachia 
ngoma yake mpya inayoitwa ‘Fire 
On Me’. 

Msanii huyo ambaye amepata 
mafanikio katika albamy yake 
“Emeka Must Shine” amewapa-
gawisha mashabiki wake baada ya 
wimbo huo kuvuta hisia zao.

Blaqbonez anafanya vizuri katika 
majukwaa ya muziki ya kidijitali 
ameshika nafasi ya kwanza kwe-
nye mtandao wa Apple kwa wiki 
tatu mfululizo.

SIDIKA KUWAPOZA 
KIMAHABA GEN Z

kumbusha kuwa akirudi 
nchini humo atawafikiria.

Kupitia instastory yake, 
Sidika amesema vijana 
hao walitaka kupewa 
fursa ya kuwa nao ka-
tika uhusiano, lakini 
ameshindwa kukubali 
kutokana na kuwa yuko 

nje ya nchi.
 “Kusema ukweli sijasa-

hau stori ya Gen Z. kwa 
vile niko mbali na nyum-
bani. Uhusiano wa mbali 
siwezi, wakati nitakapo-
tua Kenya, tutaendelea 
pale tulikoachia,” aliandi-
ka Sidika.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia

A
LVARO Morata amejiunga 
na AC Milan kwa uhamisho 
wa kudumu kutoka Atletico 
Madrid, timu hiyo ya Serie A 

imetangaza. 
Morata, ambaye alikuwa 
nahodha wa Hispania na

 kutwaa ubingwa wa Euro
 2024, alifanyiwa uchun-

guzi wa kimatibabu kabla 
ya kusaini mkataba wa

 miaka minne na Rosson-
eri hao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 alifunga mabao 46 katika 
mechi 117 akiwa na Atlético baada 
ya kujiunga na klabu hiyo kwa mka-
taba wa mkopo wa awali kutoka 
Chelsea Januari  mwaka 2019.

Uamuzi wake wa kuondoka Ro-
jiblancos ikiwa imesalia miaka mi-
wili kumalizika kwa mkataba wake 
uliwashangaza mashabiki ikizin-
gatiwa kuwa wiki chache zilizopita, 

    Nahodha huyo wa 
Hispania amejiunga na timu 
hiyo kwa uhamisho wa...

HABARI MICHEZO

Jumapili Julai 21, 2024   

MORATA ATUA 
RASMI AC MILAN

LIVERPOOL YAMTAKA GUEHI

MARC Guehi anasakwa na Liverpool, ambao 
wameanza mazungumzo ya kumsajili beki huyo wa 
kati wa Crystal Palace na England mwenye umri wa 
miaka 24. (Fabrizio Romano)

WHARTON AWAKATALIA CITY

KIUNGO wa kati wa England, Adam Wharton mwe-
nye umri wa miaka 20, amekataa ofa kutoka Man-
chester City, Bayern Munich na Real Madrid ili kusalia 
Crystal Palace. (Sun)

MERINO AWANIWA ARSENAL

ARSENAL inapigiwa upatu kuishinda Aston Villa 
katika harakati za kumnunua kiungo wa kati wa Real 
Sociedad na Hispania, Mikel Merino mwenye umri wa 
miaka 28 msimu huu. (Mundo Deportivo)

SETFORD SAFI KUTUA ARSENAL

ARSENAL imefikia makubaliano ya kumsajili mlin-
da lango wa kimataifa wa England, Tommy Setford 
mwenye umri wa miaka 18 kutoka Ajax. (Athletic)

AHMEDHODZIC AWANIWA

KLABU ya Wolves inaongoza katika kinyang’anyiro 
cha kumnunua mlinzi wa Sheffield United mwenye 
thamani ya pauni milioni 20, Anel Ahmedhodzic 
mwenye umri wa miaka 25, kuchukua nafasi ya Muin-
gereza Max Kilman aliyejiunga na West Ham. (Sun)

ALVAREZ ATAKIWA PSG

KLABU ya Manchester City itafanya mazungumzo 
na mchezaji wao wa kimataifa wa Argentina, Julian 
Alvarez mwenye umri wa miaka 24, baada ya Copa 
America. PSG wanavutiwa na mshambuliaji huyo 
ambaye anataka muda zaidi wa kucheza, lakini City 
wanataka kusalia naye. (Fabrizio Romano)

TERLAND AWANIWA MAN UTD

KLABU ya Manchester United iko tayari kumsajili 
mshambuliaji wa Norway, Elisabeth Terland kutoka 
Brighton mwenye umri wa miaka 23. (Guardian)

JAKUB KURUHUSIWA ARSENAL

MCHEZAJI Jakub Kiwior ataruhusiwa kuondoka 
Arsenal msimu huu wa majira ya joto na beki huyo 
wa Poland mwenye umri wa miaka 24 anavutiwa na 
klabu za Serie A. (Football Insider)

INACIO AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wamemweka mlinzi wa kati wa Sport-
ing Lisbon na Ureno, Goncalo Inacio mwenye miaka 
22 kuwa mlengwa wao mkuu katika kipindi cha 
uhamisho. (CaughtOffside)

KOOPMEINERS ANYATIWA

JUVENTUS wanamtaka kiungo wa kati wa Atalanta, 
Mholanzi Teun Koopmeiners mwenye umri wa miaka 
26 ambaye pia amekuwa akihusishwa na Liverpool. 
(Rudy Galetti)

ZISIKUPITE

Morata alikuwa amechapisha pi-
cha kwenye Instagram yake akiwa 
amevalia jezi ya Atlético yenye 
ujumbe: “Siwezi kufikiria ni lazima 
iweje kama kushinda na jezi hii na 
sitaacha hadi nipate kitu na Atleti-
co de Madrid.”

Hata hivyo, Morata alikuwa 
amelalamika wakati wa michuano 
ya Ulaya nchini Ujerumani kwam-
ba hakupata heshima kutoka kwa 
vyombo vya habari na mashabiki 
nchini Hispania. 

Juu ya kile kilichomfanya aamue 
kujiunga na AC Milan, aliiambia 
Sky Italia: “Jambo rahisi. Uaminifu 
niliooneshwa.

“Najua bado nina miaka bora 
zaidi ya maisha yangu mbele yangu 
na ninataka kwenda kwa klabu hii 

kubwa ambayo ni Milan.
“Ukweli ni kwamba Waitaliano 

wamenitendea kwa heshima ya 
ajabu. Siwezi kusubiri kwenda 
kucheza huko tena.

“Wamenitumia vitu vyote vy-
ema.”

Morata aliona muda wake wa 
kucheza ukipunguzwa mwaka huu 
lakini akiwa Milan, anatarajiwa ku-
pata dakika nyingi kufuatia kuon-
doka kwa fowadi Mfaransa Olivier 
Giroud. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 37 alihamia LAFC baada ya 
mkataba wake na Rossoneri kumal-
izika Juni.

Milan walitangaza katika taarifa 
yao kwamba Morata atavaa jezi 
namba 7 katika klabu hiyo.
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N’GOLO KANTE 
KUTUA WEST 
HAM UNITED

LONDON, England

W
EST Ham United ina nia ya kum-
rejesha kiungo wa kati wa zamani 
wa Leicester City na Chelsea 
N’Golo Kante kwenye Ligi Kuu 

England, kwa mujibu wa ripoti.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33 

alihamia Saudi Arabia msimu uliopita wa ma-
jira ya joto kujiunga na Al Ittihad kwa mkataba 
wa miaka minne, akijiunga pamoja na Karim 
Benzema na Neymar.

Katika kilele chake, Kante alikuwa kiungo 
bora zaidi wa ulinzi duniani, alichangia kwa 
kiasi kikubwa katika mafanikio ya kushangaza 
ya Leicester City iliipotwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu England mwaka 2016. 

Uwezo wake ulitambuliwa haraka na Chel-
sea, ambao walishinda taji hilo katika msimu 
wa kwanza wa Mfaransa huyo Stamford Bridge 
kabla ya kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi 
ya Europa na Kombe la klabubingwa duniani.

Matatizo ya jeraha yalimfanya Kante ku-
cheza mechi saba pekee za Ligi Kuu England 
katika mwaka wake wa mwisho akiwa Chelsea, 
lakini alitazama nyuma hadi kufikia kiwango 
bora zaidi kwenye michuano ya Euro 2024  
akicheza nafasi ya juu katika safu ya kiungo 
wakati Ufaransa ilipotinga nusu fainali ya mi-
chuano hiyo.

Gazeti la The Guardian limeripoti kuwa 
West Ham iko kwenye mazungumzo na kambi 
ya Kante kuhusu kurejea Uingereza na inas-
emekana kuna utayari kutoka kwa pande 
zote mbili kufanya makubaliano.

Ada ya pauni milioni 20 imetolewa, 
huku kocha mpya wa West Ham, Ju-
len Lopetegui akiaminika kuwa 
shabiki mkubwa wa Kante 
tangu enzi zake kama ko-
cha wa Real Madrid, na 
mchezaji mwenyewe 
alidokeza kabla ya Euro 
2024 kwamba kurejea 
Ulaya kunawezekana.

PARIS, Ufaransa

WINGA wa zamani wa 
Nigeria ‘Super Eagles’, 
Emmanuel Amunike, 
amemtaka Victor Osim-
hen kwenda kujiunga na 
klabu ya PSG.

Mabingwa wa Ligue 1, 
PSG kwa sasa wanafanyia 
kazi mchakato wa kum-
sajili Osimhen msimu huu 
wa majira ya joto.

Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Nigeria ana 
kipengele cha kuachiliwa 

kwa pauni milioni 130 ka-
tika mkataba wake.

Amunike, ambaye al-
impa Osimhen mafanikio 
kimataifa alipokuwa ka-
tika timu ya taifa ya chini 
ya umri wa miaka 17, ame-
sema kuhamia PSG kuta-
saidia maisha ya msham-
buliaji huyo.

“PSG ni timu kubwa in-
ayocheza Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, itakuwa jambo 
la kufurahisha na jema 
akihamia huko,” alisema 
Amunike.

Osimhen atakiwa 
kujiunga PSG

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imeun-
gana na Barcelona,   Bayern Munich 
na wapinzani wao Manchester City 
katika mbio za kuwania saini ya 
Dani Olmo kutoka RB Leipzig, ripoti 
kutoka Hispania imedai.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26 amekuwa akitawala vichwa 
vya habari katika ulimwengu wa 
soka tangu mwezi uliopita kwa kiasi 
kikubwa kutokana na uchezaji wake 
akiwa na Hispania wakati wa mi-
chuano ya mafanikio kwao ya Euro 
2024, ambapo alichangia mabao 
matatu na pasi mbili za mabao katika 
kampeni yao ya kutwaa ubingwa.

Mbali na eneo la kimataifa, Olmo 
amedokezwa kutafuta klabu mpya 
msimu huu wa majira ya joto. 

Kipengele cha kutolewa cha pauni 
milioni 50.5 katika mkataba wake 
kinamalizika Julai 20, lakini Leipzig 
wanasemekana kuwa wanaweza 
kumuuza hata baada ya tarehe hiyo 
kupita. AS imearipoti kwamba United 
sasa inashinikiza kuwasili kwa Olmo 
huku ujenzi wao upya chini ya umi-
liki wa Sir Jim Ratcliffe ukiendelea. 

Mashetani Wekundu tayari im-
ewaleta kikosini Joshua Zirkzee na 
Leny Yoro katika dirisha hili, huku 
gharama yao ya jumla ikiwa tayari 
inakaribia kufikia kiwango cha pauni 
milioni 100.

United inasemekana kutamani ku-
leta nyota wengine katika ubora wao 
ili kusaidia vipaji vyao vya vijana na 
pia kucheza pamoja na nyota wa-
kongwe kama vile Bruno Fernandes 
na Casemiro. Kwa upande mwingine 
wa Manchester, City pia wanamfua-
tilia Olmo baada ya kukamilisha usa-
jili wao wa kwanza wa majira ya joto 
hivi majuzi  kwa kumnasa Mbrazil 
Savinho kutoka kwa Troyes.

Bayern Munich imekuwa na 
shughuli nyingi zaidi sokoni ikiwa 
na Michael Olise, Hiroki Ito na Joao 
Palhinha, lakini inataka mchezaji 
mwingine mbunifu ili kuimarisha 
safu ya kikosi hicho cha kocha Vin-
cent Kompany.  Olmo na Xavi Simons 
ndio chaguo mbili muhimu zinazoz-
ingatiwa Allianz Arena.

Olmo awa 
lulu Ulaya
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TWIGA STARS WATAFANYA 
VIZURI WAFCON -TFF
Na Shufaa Lyimo

S
HIRIKISHO la Soka 
Tanzania (TFF) limese-
ma ubingwa walioupa-
ta timu ya taifa ya wa-

nawake ‘Twiga Stars’ kwenye 
michuano ya Tunisia (Tunis 
Womens Cup 2024) utawa-
saidia kufanya vizuri kwenye 
fainali za Afrika za wanawake 
‘WAFCON’ zitakazofanyika 
mwaka huu nchini Morocco. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana mara baada ya 
kikosi cha timu hiyo kuwasili 
kwenye Uwanja wa ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere, 
Rais wa TFF,  Wallace Karia 
aliipongeza timu hiyo kwa 
kufanya vizuri kwenye mash-

indano hayo na kupeperusha 
vema bendera ya Tanzania.

“Mashindano haya
 yalikuwa sehemu ya 
maandalizi kuelekea

 kwenye mashindano
 ya WAFCON am-

bayo yatafanyika
 mwaka huu kwani

 malengo yetu ni 
kuona timu inak-

wenda kushindana na
 si kushiriki,” alisema 

Karia.

Aidha, alisema wameamua 
kuitumia michezo ya kirafiki 
ya kalenda ya FIFA ili benchi 
la ufundi la timu hiyo lihakik-
ishe linaunda timu yenye 

ushindani kuelekea kwenye 
fainali hizoza Afrika.

Kwa upande wake, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Bakari 
Shime alisema amefurahish-
wa na viwango vilivyoonye-
shwa na wachezaji wake 
katika mashindano hayo na 
kudai walikwenda kwa lengo 
la kutwaa kombe hilo.

Alisema kuelekea kwenye 
fainali za WAFCON, watakaa 
na kuzungumza na TFF kwa 
ajili ya kujadili mapungufu 
na changamoto zao kwa ajili 
ya kuhakikisha wanakwenda 
kufanya vema nchini Mo-
rocco. 

“Tumefurahishwa na ma-
fanikio haya ambayo tume-
tumia kalenda ya FIFA kwa 

kucheza michezo mfululizo 
itakayotusaidia kufanya vi-
zuri kwenye WAFCON,” alise-
ma Shime. 

Kwa upande wa wache-
zaji, nahodha wa timu hiyo, 
Anastazia Katunzi, alisema 
ushindi huo utawasaidia 
kuipeperusha vema bendera 
ya Tanzania na kuwataka 
watanzania waendelee ku-
waamini kwa kuwa malengo 
yao ni kufika mbali. 

Timu hiyo ilicheza miche-
zo miwili mchezo wa kwanza 
walicheza na Botswana na 
kutoka Suluhu ya kutoku-
fungana wakati mchezo wa 
pili iliichapa wenyeji, Tunisia 
mabao 5-0 na kutwaa ubing-
wa huo.

Simba yakiri dili 
la Mpanzu gumu

Aziz Ki afichua 

Vijana wa Kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete, wakifanya mazoezi katika Uwanja wa kituo hicho jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Kocha Kitambi aiweka Singida BS kimataifa
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Na Shufaa Lyimo

KOCHA msaidizi wa klabu 
ya Singida Black Stars, Denis 
Kitambi, amesema usajili wal-
ioufanya na uwepo wa Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Patrick 
Aussems anaamini timu hiyo 
itacheza michuano ya ki-
mataifa msimu ujao. 

Akizungumza na Nipashe 
hivi karibuni kutoka mkoani 
Arusha ambako timu hiyo 

imeweka kambi yake kuji-
andaa na msimu ujao, alisema 
malengo yao msimu ujao ni 
kuhakikisha timu hiyo inapata 
nafasi ya kucheza mashindano 
ya kimataifa.

“Kwa wachezaji waliopo 
ndani ya timu hii tuna matu-
maini makubwa ya kushiriki 
mashindano ya Kimataifa 
msimu ujao mashabiki wa-
tegemee burudani kutoka 
kwetu, uwepo wa wachezaji 

wenye uwezo na benchi zuri 
la ufundi itatufikisha pale tu-
napotaka kufika,” alisema Ki-
tambi. 

Aidha, alisema wachezaji 
wao wana viwango vya cha 
Kimataifa ambavyo vitaleta 
ushindani mkubwa msimu 
huo ambao unatarajiwa kuwa 
na upinzani mkubwa. 

Alisema tangu ajiunge na 
timu hiyo wachezaji na vion-
gozi  wamempa ushirikiano 

mkubwa hali inayompa matu-
maini ya kutimiza malengo 
yao. 

Kwa upande wake Ofisa 
Habari wa timu hiyo, Hussein 
Masanza akizungumzia hali 
ya kambi yao alisema kila kitu 
kinaenda vizuri huku morali 
yavwachezaji ikiwa juu. 

Amewahaidi mashabiki ku-
pata furaha kutokana na aina 
ya wachezaji waliowasajili 
msimu huu.

kila siku hakuna sehemu am-
bayo wanakosa kuliongelea,” 
alisema mratibu huyo.

Simba itakwenda kucheza mechi 
yake ya tamasha la Simba Day 
dhidi ya APR ya Rwanda, Agosti 3, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Tamasha hili mwaka huu lita-
fanyika kwa mara ya 16 tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 2009 
na aliyekuwa Mwenyekiti wa 
klabu hiyo kwa wakati huo, Mzee 
Hassan Dalali.

bora msimu ujao utabaki kwetu, 
tuna Mzize, Musonda, halafu kuna 
Dube, yaani msimu ujao mfungaji 
bora atatokea tena Yanga,” alisema.

Mchezaji huyo ambaye usajili 
wake kuelekea msimu ujao ulizua 
gumzo kubwa kwenye vyombo 
vya habari kutokana na kuonekana 
kutakiwa na klabu kadhaa za Af-
rika, alisema ana uhakika mashabi-
ki wa Yanga watasafiri kwa wingi 
kueleka Burundi kama mechi yao 
ya awali Ligi ya Mabingwa Afrika 
itachezwa huko.

“Nina imani mashabiki wengi 
watajitokeza kwenda Burundi ili 
kutupa sapoti kwa sababu niliona 
msimu uliopita walivyojitokeza 
kwa wingi kwenda Rwanda katika 
mechi yetu dhidi ya Al Merrikh, 
timu hii ina mashabiki ambao ni 
kama familia moja, wako karibu 
sana na timu yao.”

Msimu uliopita mashabiki wengi 
wa Yanga walisafiri mpaka Rwanda 
katika mechi yao ya raundi ya 
kwanza dhidi ya timu hiyo ya 
Sudan ambapo kwa kiasi kikubwa 
iliwasaidia kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-0, Septemba 16 mwaka 
2023 na kuweza kutinga hatua ya 
makundi.

El Merrikh ilishindwa kucheza 
kwenye ardhi yao kutokana na 
machafuko ya kisiasa. 

Hata hivyo zipo habari kuwa 
Vital’O huenda isitumie uwanja 
wa nyumbani kwao kutokana na 
kutokidhi vigezo vya Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika (CAF).



Simba 
yakiri dili 
la Mpanzu 
gumu

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Mwandishi Wetu

MSHINDI wa kiatu cha dhahabu 
katika Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu uliopita, Stephane Aziz 
Ki, amefichua siri baina yake na 
mchezaji mpya kwenye klabu 
hiyo, Clatous Chama kuwa kila 
mmoja alitaka kucheza timu 
moja na mwenzake.

Aziz Ki, ambaye msimu uli-
opita alikuwa mchezaji tegemeo 
kwenye kikosi hicho, akiibuka 
pia mfungaji bora wa Ligi Kuu 
kwa kupachika mabao 21, amese-
ma kwa muda sasa kila mmoja 
alikuwa akimpongeza mwenzake 
anapofanya vema katika mich-
ezo mbalimbali na kutamani siku 
moja wakutane kwenye timu 
moja.

“Chama ni mchezaji mzuri 
sana, tangu yupo Simba alikuwa 
akinikubali, akinipa pongezi 
mara kwa mara na kusema ana-
taka kucheza timu moja na mimi, 
hata mimi mwenyewe kuto-
kana na kuona jinsi alivyokuwa 
akifanya akiwa na kikosi chake 
nilitamani pia siku moja kucheza 
naye na ndoto hii hatimaye 
imetimia, tuko wote Yanga,” 
alisema Aziz Ki.

Kuhusu ufungaji bora msimu 
ujao, kiungo mshambuliaji huyo 
anayechezea pia timu ya taifa ya 
Burkina Faso, ametabiri kiatu cha 
dhahabu msimu ujao kitabaki 
Yanga, akiwataja wachezaji Ken-
nedy Musonda, Clement Mzize 
au Prince Dube mmoja wao ni 
lazima akivae.

“Nadhani msimu huu tutak-
wenda mbali zaidi kwa sababu 
tumesajili wachezaji wazuri sana, 
nina imani kikosi chetu kitakuwa 
tishio zaidi.

“Kikosi bado kina Pacome, 
Maxi na sasa kimeongezewa 
uwezo wa Chama na Prince 
Dube, kusema kweli kiko imara 
na tunaweza kufanya makubwa 
zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika, nadhani hata ufungaji 

Aziz Ki 
afichua siri 
yake na 
Chama

Jumapili Julai 21, 2024

Na Adam Fungamwango

U
ONGOZI wa klabu ya Sim-
ba kwa mara ya kwanza 
umejitokeza hadharani 
na kukiri kuwa ilikuwa 

inamuwania kwa udi na uvumba 
winga wa AS Vita, Elie Mpanzu, la-
kini dili hilo limekuwa gumu inga-
wa bado inaendelea kupambana 
dakika hizi za mwisho za dirisha 
la usajili.

Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Klabu hiyo, 

Ahmed Ally, amesema
 jana kuwa tatizo si pesa,

 bali klabu yake haitaki
 kumuachia, huku pia iki-
wa hata haisemi thamani
 halisi ya mchezaji huyo.
“Mpanzu dili lake limekuwa 

gumu, klabu yake imekuwa na 
changamoto sana, tatizo siyo 
pesa, ila inaonekana haipo tayari 
kumuachia, bahati mbaya ana 
mkataba nao na hata bei hawa-
semi, wangetuambia wanamuuza 
tungemnunua, kwa hiyo niwaam-
bie wanachama na mashabiki wa 
Simba kwa sasa dili limekuwa 
gumu,  siwezi kusema atapatikana 
au lah lakini tunaendelea kupam-
bana, lolote linaweza kutokea, 
hata hivyo kama ikishindikana 
basi tutaendelea na tulionao kwa 
sababu tuna kikosi bora,” alisema 
Ahmed. 

Alisema hata hivyo bado wa-
naendelea kumfuatilia na ik-
ishindikana dirisha hili hata 
dirisha lijalo watahakikisha wa-
nakamilisha dili hilo.

Hii ni mara ya kwanza klabu 

hiyo kujitokeza hadharani kukiri 
kumuwania mchezaji huyo am-
bapo awali zilikuwa ni tetesi na 
hakukuwa na taarifa rasmi za ku-
muhitaji mchezaji huyo.

Wakati hayo yakiendelea, huko 
kambini nchini Misri, wachezaji 
wapya wa kigeni wa Simba wame-
onekana kulizungumzia zaidi ta-
masha la kila mwaka la klabu hiyo 
maarufu ‘Simba Day’.

Mratibu wa klabu hiyo, Abbas 
Ally, akiwa Ismailia nchini Misri, 
amesema kwa sasa wachezaji 
wote wapya wa kigeni, wameone-
kana kuzungumzia tamasha hilo 
huku wengine wakiingiwa shauku 
kwani wanafahamu watakwenda 
kutambulishwa mbele ya umati 
wa mashabiki 60,000 huku baa-
dhi yao ikiwa ni mara kwanza ku-
washuhudia.

“Kiukweli kambini kila mchezaji 
mpya amekuwa na hamu sana ya 
kutaka kujua kuhusu Simba Day. 
Kama unavyofahamu ni tamasha 
kubwa sana kwa sasa Afrika, na 
imekuwa ni gumzo kubwa 
kwa hiyo kila mchezaji 
ana hamu ya ku-
taka kulishuhu-
dia, pia wapo 
kwenye hofu kwa 
sababu wanaam-
biwa uwanja wa 
Benjamin Mkapa 
u n a o c h u k u a 
m a s h a b i k i 
60,000 unajaa 
wote, kwa hiyo ka-
tika mzungumzo ya 

Olmo awa lulu Ulaya UKURASA  21
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    Yasema klabu yake ya 
AS Vita haitoi ushirikiano, 
lakini bado inapambana ili...
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