.trrailli‘g:in:aSy—aOkoa ~, Hatima kesi S== f WHO kusaidia

uwekezaji wa DP ﬂﬁf va Kabendera, | M &==7 nchi wanachama

et !‘\ Vodacom leo A ‘? kukabili Mpox
g

N Jumatano Agosti 21, 2024 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

ISSN 0856 « Na. 0581775 WWW. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII

B e Guardian digital ' S nipasheTz mpasheTZ mpasheTZ 0745700710 '
LIKE & FOLLOW US

Sakata ‘binti wa
Yombo’ lafukuta

" . UKURASA22 &

“TLS inapongeza

1 11 “Aliyeagiza yale yote api ot
° TLS, Z1tto WajltOSEl yafanyike yuko wapi? k%ll?atc!j huyo f -_ %agﬁgkéaméugl|klshwa |
na hoja nyeti; kesi ~ Kuanisherazetu mikononi mwa @8 wanaodaivia =
. . . ) eshi la Polisi utenda uhalifu il -
mopva vafuneuliwa wengine haziwagusi? i salama; huo, lakini tunataka 55 -
dhidiva ‘afande’ inckuer W@y e e
Ty e
Endelea Ukurasa 3 binadamu manowamant
i Boniface Mwabukusi
UKURASA WA 4 I,
PROF. JANABI:
INACHUKUA MIAKA
10 - 15 KUTAMBUA
UNA KISUKARI

Kizimbani
° oge | B L . o I i
(ulngl la Rais Samia Suluhu Hassan akikagua moja ya madarasa baada ya kufungua Skuli ya Maandalizi Dk. Sam|a Suluhu Hassan,

Kusini Unguja, jana, ilivojengwa kwa hisani ya Benki ya NMB. Wengine ni Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Lela
Mohammed I\/Iussa (wa pili kulia) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa benki hiyo, Ruth Zaipuna (kushoto). PICHA: IKULU

mfumo wa TAMASHA LA KIZIMKAZI
matokeo \ Y -

UDSM, IFM skuli ya milioni 800/- -

m ATEBA KAMILI SIMBA SC KUIVAA FOUNTAIN GATE UK.24




2 Nipashe ...-csoz 20

HABARI KITAIFA

Majaliwa ataka madereva
kutunza siri za mabosi wao

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
ameelekeza madereva wa serikali wa-
napokuwa na viongozi katika magari,
wajitahidi kutunza siri kwa kuwa
wanabeba dhamana ya nyaraka za
serikali.

Pia amewataka kutokuingilia na
kuchangia maongezi wakati viongozi
wakizungumza na watu wengine kwa
njia ya simu, hasa wanapokuwa ndani
ya gari.

Waziri Mkuu aliagiza hayo jana ji-
jini Arusha wakati akifungua Konga-
mano la Tatu la Madereva wa Serikali.

“Unakuta kiongozi anazungumza
kwa simu akiwa ndani ya gari kisha
dereva anaingilia mazungumzo pa-
sipo kujua kiongozi huyo anazun-
gumza na nani, huo ni utovu wa
nidhamu, ukosefu wa maadili, uvun-
jivu wa nidhamu na ni kinyume cha
sheria na kanuni za udereva,” alisema
Waziri Mkuu.

Majaliwa alisema madereva wa
serikali wanapaswa kuwa na siri pin-
di wanapokuwa na viongozi katika
magari kwa kuwa wanabeba nyaraka
za serikali na suala la siri ni muhimu
kwa kuwa siri ni sehemu ya nyaraka

Waziri Mkuu pia aliagiza taasisi na
mashirika ya umma kutoa rukhsa
madereva kuhudhuria mikutano yao
ya kitaaluma na kuwalipa stahiki zao
zote.

Kuhusu hoja ya michango ya ma-
dereva hao kuchelewa kupelekwa
kwenye Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma (PSSSF),
Majaliwa alisema serikali ilishaele-
keza makato yote kwa madereva ya-
fanyike moja kwa moja Hazina.

Vilevile, aliigiza Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora kufanya msawazo kwa
watumishi ili isitoke mtumishi yupo
na ameajiriwa, lakini hana kazi ya ku-
fanya.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Godfrey
Kasekenya, alisema chama hicho
ni cha hiari na kilianzishwa mwaka
2013.

Mwenyekiti wa Chama cha Madere-
va wa Serikali Tanzania, Flora Mn-
yandavile, alisema katika kongamano
hilo, madereva 1,300 wamehudhuria
mkutano huo. Kati yao, 1,200 wana-
toka Tanzania Bara na 140 wanatokea
Tanzania Zanzibar.

Alisema chama hicho kina wana-
chama zaidi ya 7,241. Kati yao, wa-

Tanzania yaokoa trilioni 1.5/-
uwekezaji wa bandarini

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Usimamizi
Bandari Tanzania (TPA) imese-
ma kupungua kwa tozo ya ziada
ya usafirishaji meli tangu meli
kufika na muda wa kuhudumiwa
kupungua kutoka siku 30 (No-
vemba na Desemba mwaka jana)
hadi siku 10, kumewezesha Tan-
zania kuokoa Dola milioni 600
(Sh. trilioni 1.5).

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkurugenzi Mkuu wa TPA,
Plasduce Mbossa, alisema meli
za makasha zinatumia siku tatu
hadi nne kushusha mzigo kwe-
nye gati, hali iliyochangia kam-
puni za meli kupunguza tozo
hiyo ambayo ni Dola 1,000 kwa
kasha.

Mbosa alisema TPA inahu-
dumia wastani wa makontena
milioni 1.2 kwa mwaka na kwam-
ba kutokana na kampuni ya MSC
kupunguza tozo, imesukuma
kampuni zingine za meli kupun-
guza.

Alisema mabadiliko makub-
wa ikiwamo kupunguza tozo
yaliyofanyika bandarini, meli za
kampuni hiyo zitakuja moja kwa

tofauti na mwanzo, walikwenda
Bandari ya Mombasa.

“Kama tunahudumia mil-
joni 1.2 kwa mwaka, nusu ni
kontena 600,000, maana yake
tuna uwezekano wa kuokoa
Dola milioni 600, hizo gharama
zimeshuka. Fedha hizi zililipwa
na Watanzania, hivyo watapata
unafuu kwa sababu gharama
imepungua. Haya ni mafanikio
ya Rais Samia Suluhu Hassan,”
alisema.

Awali Ofisa Mtendaji Mkuu wa
DPWorld Tanzania na Mashariki
ya Kati, Martin Jacob, aliwaambia
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana kuwa, uwekezaji
kwenye Bandari ya Dar es Sa-
laam umeanza kuonesha matun-
da baada ya serikali kuokoa Dola
za Marekani milioni 600 (Sh. tri-
lioni 1.5) katika miezi minne tan-
gu kuanza kwa mkataba wake na
kampuni ya DP World.

Alisema ndani ya miezi minne,
maboresho yaliyofanyika yame-
sababisha kupungua gharama
za usafirishaji mizigo na ku-
mechochea ukuaji wa uchumi,
kuongeza ajira kwa wananchi na
kuiweka Tanzania katika nafasi

Afrika Mashariki.

Jacob alisema mafanikio hayo
yanaimarisha nafasi ya Tanzania
kama kitovu cha biashara Afrika
Mashariki na Kati na yanaonesha
uthabiti wa Rais Samia Samia Su-
luhu Hassan katika kusimamia
rasilimali za taifa kwa manufaa
ya Watanzania.

Alitaja mafanikio kuwa ni
pamoja na kupungua kwa muda
wa meli kusubiri; meli za mizigo
ya kontena sasa zinaweza ku-
tia nanga na kupakua shehena
mara tu zinapowasili na wame-
boresha muda wa mzunguko na
kupunguza gharama kwa kiasi
kikubwa.

Alisema ubia wa kimkakati
na ushirikiano na DP World
umesababisha Shirika la Meli la
Mediterrenean (MSC) kuondoa
gharama ya ziada ya Dola 1,000
kwa kila kontena, ikiokoa Tan-
zania takriban Dola milioni 600
kila mwaka.

Alisema kuwa katika uzal-
ishaji, uendeshaji kreni ume-
boreshwa, na uzalishaji umeku-
wa ukiongezeka kwa kasi kutoka
Mei hadi Julai 2024, na bandari
hiyo kufanikiwa kushughulikia

hizo. naume ni 7,191 na wanawake ni 50. moja Bandari ya Dar es Salaam ya kuwa lango kuu la kiuchumi  meli zake kubwa.
\ \
KAGERA SUGAR LIMITED

MTIBWA SUGAR ESTATES LTD

TAARIFA KWA UMMA

Kufuatia mabadiliko madogo ya sheria ya sukari ya mwaka 2024 na kanuni zake. Kiwanda cha sukari cha
Mtibwa kinapenda kuutaarifu umma kwamba sukari ya Mtibwa Sugar inapatikana katika maduka yafuatayo:

TAARIFA KWA UMMA

Kufuatia mabadiliko madogo ya sheria ya sukari ya mwaka 2024 na kanuni zake. Kiwanda cha sukari cha
Kagera kinapenda kuutaarifu umma kwamba sukari ya Kagera Sugar inapatikana katika maduka yafuatayo:

S/No Customer Name Region Contact
1 Kyosk Digital Services Limited Arusha/Mwanza 0717298789
s/ ) 27 MolisaTradingCo.Ltd Morogoro 0715229361 2 Mr.Ngusa Mashauri Kazi Bariadi-Shinyanga 0767272553
No | CustomerName Area/Region Contacts B | Mpendednels — pom— 3 |Mr Modestus Alex Ruhinda Biharamuro-Kagera 0765354366 / 0675580688
4 Amir Hamza (T) Ltd Bukoba-Town 0762494714 / 0683889488
1| Brysontfwange Bagamoyo 0715309438 BT Horogoro OTIS364343 5 |Kabula Charles Kilasa Chato-Geita 0765038714 / 0755286338
2 MaimunaKilala Bagamoyo 0659095699 30 Thabit! dlsl Morogoro 0715081122 6  |Megamack Enterprises (T) Limited Geita-Town 0784364755
3 | MesamiGeneralTradersltd | Bagamoyo 0768912028 3| TueshesheninomeLid Miomero-Morogoro | 0757537125 ; ge"”!?:i‘;?‘emetcek E“g""gw_?"‘ahama g...f g‘;g;‘f;; : g;?f égggg:
] - erna alamu Lyaka ahama-Town S 23 2
4 Al-NaeemEnterprisesLtd DaresSalaam 0754784131 n ManenoLubehoMweshemi Mwanza 0753085649 S Bwana Ni Mwema Gompany Limitied _[Kahama-Town 0622470236 / 0784493042
5 HambaHauleCo.Ltd DaresSalaam 0716850439 33| Motolathi hi 0785311917 10__|Ngunda Maduhu Kubagwa Kahma-Shinyanga 0685222223
6 TanzaniaCashSales DaresSalaam 0716848484 3 NassoroSalumAbdalizh b Kishapu 0685169667 11 |Impression 99 Limited Kakonko-Kigoma 0784291037/0754381037
7 Yusuphd b DaresSalaam 0715098485 ) 2 |Kadudusi John Mbunabune Kakonko-Kigoma 0755413118
PR P s o % | Ylintematora Songea 785659766 13__[Mr.Sokoine Enosi Makasi Kaliua-Tabora 078604504
onatiLom “" odoma 3 JimmyProsperMarco Tabora 0763168477 14 |Salehe Mohamed Salehe Kaliuwa-Tabora 0784897869/0767799004
8 HM.Gulamal Dodoma 075043707 3 LeonardKasonianaha Tabora 0620808060 15 k‘!'-;_“ggﬂo Kamugisha Wilbard Karagwe-Kagera 87572'50056"0?37?§§Zg
0| Jafari ‘ Dodoma 0768089061 . 16 red Joseph Kiloloma Kasulu-Kigoma 762111678/07572
1| gerak F— e — B | Holfasomiupente Tabora OT6BESTEE 17 __[Ahmadi Ramadhani Kasulu-Kigoma 0756825163/0748102435
- - 3 | Said ahani Tabora 0784440435 18 |Zacharia Charles Ndabahaliye Kasulu-Kigoma 0757729961/0613729961
12| ChitembeleEnterprisesltd | Gairo-Morogoro 0756366408 40 | ZakariaGahise Tabora 0786625600 19 |Nyandwi Company Limited Kibondo-Kigoma 07580007 23/0687506990
13 AllyHemedAlly Handeni-Tanga 0676949659 Q AAShef iCompanyLtd | Tenga 0672179791 20 |Pster Deogratias Nyamaliza Kibondo-Kigoma 076543287E
n FatumaKhalidShafii Handeni-Tanga 082429447 " AbusheheH ssenqu%\ Tenga e — 21 Kivumu Investment Group Limited Kigoma-Town 0784157242/0754754315
» - u 22 |A.M.Jaffer Supplies Limited Kigoma-1own 07847B6750/067 9867320
L Keriakoo-DaresSalaem _| OTIS063666 43 | AmiNassoroSaid Tanga 071346599 23 |Mariam Abdul Kisura Kyerwa/Bukoba-Kagera |0742068285/06225610966
16 MartinKasambala Kariakoo-DaresSalaam | 0714643181 m FatumeKajuna Tenga 0715954900 24 |Amri Issa Bikaria Kyerwa-Kagera 0782305534/076505094 1
7 MatemaBeachEstateLtd Kariakoo-DaresSalaam | 0757555999 15 FatumaKassimSidy Tanga 075222090 25 |Murishid Hassan Miyonga Kysrwa-Kagera 0743603850
8 JasminMwidadi Kibah P 26 [Rulinda Enterprises IMissenyi-Kagera 0784742050/0767071757 |
SSmTviCadlcuma bana 46 | Jumahbdalahkhery Tanga 078442257 27 |Kobra Enock Petro Mpanda-Katavi 0759061835/078474789:
" ValerianL yanzile Kilosa 0676453767 W DaudiMasona Turiani-Madizini 0788205638 28 [Mashala Gilas Lyogo Mpanda-Katav 0763105000/076692307€
KorogweGeneralTrading- 28 |Jeremiah Kajeki Mwenda Mpanda-Katavi 0766384354/0788925165
D ompany Korogwe 0520804109 4 | EikenaMathioshahungla | Turani-Madizin 0673088630 30 |Shayakye Trading Co Limited Muleba-Kagera 0752456990/0764560507
-~ 31 Johansen Company Limited Muleba-Kagera 0744291745
2 SelemanMohamedJuma Mkindo-Madizini 0715542005 49 KushanaMakenzi Turiani-Madizini 0710555983 32 Jifs Co & Genefal Syuppiies Ngara—Kaggra 0767223819/0784223819
2 PatrickKajegeChagunya Mlandizi 0713992366 50 MabulaMakenzi Turiani-Madizini 0759445035 33 |Rafael Aron Mtaka Rwamugasa-Geita 0755332435
2 Felister Morogoro 0677050629 - - 34 |Leonard Kasoni Manaha Shinyanga-Town 0620808060/0784387515
YR — pe— 5l ShabaniAbelMihurumbo Turiani-Madizini 0716828679 35 | Gilitu Enterprises Limited Shinyanga-Town 0754222999/07 52085034
— 9 9 | Ushetugenerald Turan-Madizn - 36 |Thabit And Sons Limited Tabora-Town 0767384343/0754384343
5 L alLtd Morogoro 0715560600 37 |Zakaria Japhet Gahise Tabora-Town 0753154350
26 | Mohamedidh Morogoro 0763200000 53 | MouyaofUrambo Urambo 0715235555 38 |V H Shah & Co. Mwanza 0786428728

Pia kwa yeyote atakaye hitaji sukari toka kiwandani awasiliane nasi kwa namba zifuatazo:

0677 049 226 / 0714 990 633

Utawala: Mtibwa Sugar Estates Ltd

Pia kwa yeyote atakaye hitaji sukari toka kiwandani awasiliane nasi kwa namba zifuatazo:

0784 410 576 / 0767 410 576

Utawala: Kagera Sugar Limited
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Wazee

watoa Kilio
kutoheshimiwa
mabasi
mwendokasi

Na Mwandishi Wetu

WAZEE wanaotumia usafiri
laam, wamelalamika ukose-
fu wa maadili unaofanywa
na vijana kwa kutoheshimu
sheria za kuwapisha kuketi
kwenye viti.

Malalamiko hayo wameya-
toa hasa kwenye usafiri wa
mabasi yaendayo kwa hara-
ka, maarufu mwendokasi
ambayo yametengewa vitu
maalum kwa wazee na we-
nye ulemavu.

Wakitoa malalamiko
hayo, wazee wa Wilaya ya
walidai kuwa wanafunzi na
vijana hawawapishi kwenye
viti vilivyotengwa kwa ajili
yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika lisilo la kiserikali
la Good Samaritan Social
Services Tanzania, Elisha
Mwamkinga, alimwam-
bia Mkuu wa Wilaya va
Ubungo, Hassan Bomboko,
kuwa wazee wakiwa ndani
ya mabasi hayo wanalazi-
mika kusimama wakati viti
vilivyotengwa kwa ajili yao
vinakaliwa na wanafunzi au
vijana wenye nguvu.

“Serikali imetuletea mabasi
ambayo ndani yake kuna
viti vilivyotengwa kwa ajili
ya wazee na watu wenye
ulemavu, lakini viti hivyo
tunakuta vimekaliwa na
Vvijana wenye nguvu ambao
hujifanya wanachat na simu
za0, huku wanafunzi waki-
jifanya wamesinzia kwenye
viti hivyo wakituacha sisi
wazee tumeshikilia mabom-
ba,” alilalamika.

Mkutano huo uliandaliwa
na mashirika yasiyo ya Ki-
serikali Wilaya ya Ubungo
(Nacongo) kwa kushirikiana
na Halmashauri ya Manis-
paa ya Ubungo.

Mkuu wa wilaya akijibu
hoja hiyo, alisema huo ni
mmomonyoko wa maadili
na alisihi familia kuangalia
suala la malezi kwa watoto
kuanzia utotoni.

“Wazazi ndio kioo cha
jamii, ikiwa watakuwa na
tabia za ajabu, moja kwa
moja watoto watarithi
tabia hizo hivyo kuwa na
taifa lisilokuwa na maadili,
ni wajibu wa mzazi kum-
funza mtoto maadili mema,
heshima kwa wakubwa na
kumchagulia marafiki wa
kucheza nao, pamoja na
kumsimamia kushika na ku-
fuata misingi ya dini yake,”
alisema.

Aliongeza kuwa watoto
wengi siku hizi wanalelewa
na mabibi zao, mama akiwa
anashughulishwa na dunia
au wafanyakazi wa majum-
bani ambao wengi wao nao
ni watoto.
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Madiwani
wa Kata za
' Manispaa va
. Kinondoni,
.~ wakipiga
kura wakati
~ wa kikao cha
~ kumchagua
~ Naibu Meya
wa Manis-
paa hiyo na
kupitisha
| taarifa ya

| utendaji
| ya mwaka

| 2023/2024,
y Dares
Salaam jana,
ambapo
Diwani wa
Kata ya
Kunduchi,
Michael Urio
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Sakata la ‘Binti wa Yombo’ lafukuta

Jenifer Gilla na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Mawakili Tang-
anyika (TLS) kimelitaka Jeshi la
Polisi kumfikisha mahakamani
mtu anayetajwa ‘afande’, anaye-
daiwa kutuma vijana wanne kum-
baka na kumlawiti binti anaye-
daiwa mkazi wa Yombo Dovya,
wilayani Temeke, mkoani Dar es
Salaam, kisha video ya ukatili huo
kusambazwa mitandaoni.

Pia kimetoa wito kwa Jeshi la
Polisi na Wizara ya Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa kuimarisha mad-
awati ya jinsia katika majeshi,
ikiwamo kuweka watumishi we-
nye weledi wa kukabiliana na
matukio ya ukatili wa kijinsia ip-
asavyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Dar es Salaam, Rais
wa TLS, Boniface Mwabukusi
alisema chama kinapongeza
hatua za kufikishwa mahakam-
ani wanaodaiwa kutenda uhalifu
huo, lakini wanataka aliyesababi-
sha kufanyika kitendo hicho afik-
ishwe mahakamani mara moja.

Alisema chama hicho kimed-
hamiria kumweka wakili atakaye-
fuatilia maendeleo ya shauri la
kesi hiyo, ili kuhakikisha haki ya
binti huyo inapatikana na wali-
ohusika wanachukuliwa sheria.

Wakili Mwabukusi pia al-
ipongeza hatua zilizochukuliwa
na Jeshi la Polisi kumwajibisha
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP), Theopista Mallya
kutokana na kauli yake iliyotaf-
siriwa kama kupuuzia madhila
makubwa aliyoyapata binti huyo.

“TLS itaona namna bora ya
kuweka wakili atakayekuwa aki-
fuatilia ili kuona maendeleo ya
shauri lile, yatakavyokuwa yak-
iendelea na kuhakikisha kuwa
haki za binti yule hazipotei,”
alisema Wakili Mwabukusi.

Alisema chama hicho kinatoa

wito kwa Jeshi la Polisi na wizara
yenye dhamana kuimarisha mad-
awati ya jinsia kwa kuweka watu
wenye uwezo na wanaochukizwa
na vitendo hivyo ili kuyashughu-
likia kwa weledi.

Katika ukurasa wake wa X,
Wakali Peter Madeleka, aliandi-
ka: “Leo (jana) tarehe 20 Ago-
sti 2024, Mahakama ya Hakimu
Mkazi Dodoma imesajili malala-
miko namba 000058901 ya Paul
Emmanuel Kilasa Kisabo dhidi ya
..(anataja jina anayedaiwa ofisa
wa jeshi) anayedaiwa kutuma vi-
jana wambake na kumlawiti binti
wa Yombo.”

Malalamiko hayo yanasema
kuwa ‘afande’ (jina halipo) katika
tarehe isiyojulikana Mei mwaka
huu eneo la Swaswa, Jiji la Do-
doma alitenda kosa la kuwezesha
ubakaji kwa kundi (akataja maji-
na ya washtakiwa wanne wanao-
daiwa kubaka na kulawiti) dhidi
ya binti huyo, jambo ambalo ni
kinyume na utu.

Mbunge wa zamani wa Kigoma
Mjini, Zitto Kabwe alisema binti
huyo kukaa mikononi mwa Jeshi
la Polisi si salama na akapende-
keza ahifadhiwe na taasisi za haki
za binadamu.

“Inatakiwa taasisi za haki za
binadamu zimchukue huyu binti
kisheria kutoka polisi. Tanpol
siyo mahala salama kwa binti
huyu,” alidai Zitto.

“Badala ya kupata msaada
huko, atakuwa ameteseka sana
kisaikolojia. THRDC nini kina-
washinda kumchukua binti chini
ya uangalizi wenu?

“Kumwacha huyu binti Polisi
kwa siku moja zaidi ni kumtesa
sana, hao Polisi wataanza kum-
shambulia kuwa amemfukuzisha
mwenzao,” alidai.

Kauli hiyo ya Zitto inafanana
na ile iliyotolewa na Shirika la
Msichana Initiative pamoja na
mashirika yanayotetea haki za

wanawake Dar es Salaam, am-
bao wametaka binti huyo apate
msaada wa kuhifadhiwa na taasi-
si tofauti na Jeshi la Polisi ili haki
ionekane inatendeka.

Mkurugenzi wa Shirika la Msi-
chana Initiative, Rebeca Gyumi,
alisema ni vyema anayedaiwa
kuagiza vijana waliotekeleza ki-
tendo hicho akakamatwa.

“Aliyeagiza yale yote yafanyike,
yuko wapi? Kwani sheria zetu ni
za watu fulani na wengine hazi-
wagusi? ‘End impunity’, afande
akamatwe na kufikishwa kwenye
vyombo vya sheria,” alisema Re-
beca.

WALIOPOTEA

Katika hatua nyingine, Wakili
Mwabukusi amesema Baraza la
Uongozi la TLS imeazimia ku-
wafungulia mashtaka kwa ma-
jina yao wale wote wanaotajwa
kuhusika kwenye kadhia ya ku-
kamata, kuteka na kutesa kihole-
la wananchi na imeandaa timu ya
mawakili kwa ajili kufanya kazi

hiyo.
Alilitaka Jeshi la Polisi ku-
waeleza ~ Watanzania  kuwa

uchunguzi wao kuhusu watu hao
umefikia wapi na kuwa wanali-
fuatilia jambo hilo kwa karibu
na hatua sizipochukuliwa hawa-
tosita kufanya hivyo.

“Ni wito wetu kwa mamlaka,
kutoa orodha ya wananchi wa-
siojulikana walipo, hawa ni Wa-
tanzania, uhai ni kitu cha tham-
ani kuzidi kitu kingine chochote.
Tunalitaka Jeshi la Polisi kutoka
mbele za umma na kuwaeleza
wamefikia wapi, uchunguzi
kuhusu watu hao umefikia wapi,”
alisema.

Wakili Mwabukusi alisema
TLS pia inatoa wito kwa seri-
kali kuchukua hatua za haraka
kurejesha huduma za kijamii kwa
wananchi wa Ngorongoro, ikiwa
ni pamoja na kurejesha vituo vya

kujiandikisha kwa ajili ya kupiga
kura ili kuhakikisha wanaitumia
haki yao ya kikatiba katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa mwezi
Novemba mwaka huu pamoja na
Uchaguzi Mkuu wa mwakani.

Alisema kuwa kwa kutambua
uzito wa suala hilo, Baraza la
Uongozi la TLS limeunda kamati
maalum ya kuchunguza na ku-
fuatilia kwa karibu mgogoro wa
Ngorongoro, ikijumuisha wa-
nasheria wabobevu aliowataja
kuwa ni Dk. Rugemeleza Nshala,
Tike Mwambipile, Bumi Mwai-
saka, Laetitia Ntagazwa na Paul
Kisabo.

Kwa mujibu wa Rais huyo wa
TLS, kamati hiyo imepewa ju-
kumu kadhaa, ikiwamo kufanya
mashauriano na taasisi mbal-
imbali pamoja na kutembelea
maeneo yenye migogoro, ili kufa-
hamu uhalisia wa hali hiyo, kupi-
tia sera, sheria na mazoea yanay-
ohusiana na umiliki wa ardhi kwa
wazawa na kuhakikisha haki za
msingi za raia zinazingatiwa kwa
mujibu wa katiba, sera na sheria
za nchi.

Kamati hiyo pia itaandaa
kongamano la kitaifa kuanga-
zia namna bora ya kusimamia
maendeleo huku ikilinda haki
za wazawa katika ardhi zao za
asili na kuchunguza mashauri na
hatua zilizochukuliwa kisheria ili
kubaini kama kweli kuna watu
waliokubali kuondoka kwa hiyari
na wale waliokataa kuondoka ku-
toka kwenye ardhi yao ya asili.

Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) pia
kimeitaka serikali kusikiliza wa-
nanchi wa eneo hilo kwa lengo la
kupata ufumbuzi wa kudumu na
kuepuka maafa.

Pia kimeitaka Tume Huru ya
Taifa ya Uchaguzi (INEC) kureje-
sha majina ya wapigakura hao
katika Daftari la Kudumu la Wa-
pigakura.
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Waziri wa
Viwanda na
Biashara, DK.
Selemani Jafo
(wa tatu kulia),
akisikiliza
maelezo ya
uzalishaji wa
mbolea kutoka

zi Mtendaji wa
Kiwanda cha

and Fertilizers,
Pardeep Sing
Hans, wakati
wa mkutano

-1 uwekezaji wa
USAID Afrika,
jijini Dar es
Salaam jana.
HaBARrl UK. 8

Prof. Janabi: Inachukua miaka 10
hadi 15 kutambua una kisukari

Na Christina Mwakangale

Prof. Janabi ambaye ni Mhadhiri Mshiriki

MKURUGENZI Mtendaji wa Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed
Janabi, amesema mtu anaweza kutambua
dalili tofauti mwilini mwake kwa takribani
miaka 10 hadi 15 kabla ya kuugua kisukari.

wa Chuo Kikuu cha Magonjwa ya Moyo cha
Marekani (FACC), anatoa darasa hilo katika
kitabu chake cha ‘Mtindo wa Maisha na Afya
Yako'.

Anasema kuna hatua za awali kutoka
kuwa na ukinzani wa insulini mpaka kupata

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA

KATIKA MIKOA YA MWANZA NA SHINYANGA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
Awamu ya Kwanza mzunguko wa tatu unaanza kufanyika tarehe 21 hadi 27, Agosti, 2024 katika Mikoa ya Mwanza na
Shinyanga kwa siku saba kwa kila kituo.

1

2.
3.

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 21na kuhitimishwa Jumanne tarehe 27 Agosti, 2024.

MUDA Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12: DO Jioni.

1.

.

Uboreshaji unahusisha: -

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye
watoto wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliva alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 9 na kubonyeza.Kisha atachagua Namba 3 hapo atapata huduma namba
moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token
number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA |
\qokti, 2024 na:

Limetolewa tarehe 16 A

. R.K.
WA UCHAGUZI

ugonjwa wa kisukari kamili, na iwapo
mtu akizibaini ndani ya miaka hiyo,
ataepuka ugonjwa huo.

“Yapo magonjwa ambayo ni kiashiria
dhahiri kwamba kuna tatizo la ukinzani
wa insulini mwilini. Magonjwa hayo ya-
natajwa kuwa ni hatua moja kabla ya
mtu kuugua kisukari aina ya pili.

“Hii ina maana kwamba, kama hatua
zingelichuliwa kukabiliana na chanzo
chake, basi mgonjwa asingefika hatua
ya kuugua kisukari kamili.

“Inachukua takribani miaka 10-15
kutoka kuwa na ukinzani wa insulini
mpaka kupata ugonjwa wa kisukari
kamili,” anasema bingwa mbobezi wa
magonjwa ya moyo.

Anasema kuwa mara zote, chanzo
kikuu cha hali hiyo ni ulaji wa mara
kwa mara wa vyakula vyenye wanga
kwa mwingi (high carb diet) kwa siku,
utumiaji sukari na vyakula au vitu vy-
enye sukari nyingi kama vile soda, keki,
pipi na vingine.

Prof. Janabi afafanua kwamba, vy-
akula hivyo hutibua homoni nyingine

diseases); magonjwa ya figo (kidney
diseases); upungufu wa nguvu za ki-
ume; magonjwa ya viungo (arthritis) na
upungufu wa hamu ya tendo la ndoa
(reduced libido).

“Zamani watu walikuwa wanaishi
mpaka miaka 100, lakini bado wako sa-
wasawa kiakili. Pia walikuwa wanaweza
kufanya mambo yao wenyewe bila ma-
tatizo.

“Siku hizi watu wenye umri wa miaka
65 au 70 wanashindwa kabisa kuende-
sha maisha, waona wanapoteza uwezo
wa kutambua vitu hivyo kwa kuathiri
mtumo wa maisha yao ya kila siku, kwa
sababu akili zao haziko timamu tena
kama awali kwa sababu ya mtindo wa
ulaji.”

kwa Mkurugen-

Minjingu Mines

wa biashara na

PICHA: JOSEPH :
MWENDAPOLE

Washindi wa
kampeni ya NBC
wakabidhiwa
zawadi za
milioni 40/-

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC) imekabidhi zawadi ze-
nye jumla ya Sh. milioni 40 kwa
washindi wa kampeni yake ya
'Shinda Mechi Zako Kinamna
Yako' inayolenga kuchochea uku-
aji uchumi miongoni mwa
wateja wake kupitia uwekaji
akiba.

Jumla ya washindi 45 wamepati-
kana katika kipindi cha miezi mi-
tatu ya kampeni hiyo ya mwaka
mmoja kupitia droo za kila mwezi
zilizofanyika makao makuu ya
benki hiyo jijini Dar es Salaam,
zikihusisha maofisa wa benki
hiyo pamoja na wawakilishi ku-
toka Bodi ya Michezo ya Kuba-
hatisha nchini.

Kupitia kampeni hiyo inayolenga
makundi mbalimbali ya kijamii
na kiuchumi ambao ni wateja wa
benki hiyo, wakiwamo wateja
binafsi, waajiriwa, wamiliki wa
biashara ndogo na wanafunzi,
ilishuhudiwa washindi wakiibuka
na zawadi mbalimbali ikiwa ni
pamoja na fedha taslimu, simu
za mikononi, kompyuta mpakato
friji, vishkwambi vya watoto,
bima za afya na majiko ya kisasa
va kupikia.

“Pamoja na zawadi hizo, mwisho
wa mwezi huu (Agosti) tunataraua
kutoa zawadi ya gari moja aina
BMW X1 ambalo ni kati ya magari
mawili tuliyopanga kutoa kama
zawadi kuu katika kampeni ita-
kayodumu kwa Kkipindi chote cha
mwaka huu,” alisema Moses Sen-
koro, Mtaalamu wa Masoko Benki
ya NBC, wakati akitoa tathmini
ya miezi mitatu ya kampeni hiyo
inayohamasisha tabia ya uwekaji
akiba miongoni mwa Watanzania
kupitia taasisi zilizo rasmi.

Akizungumzia droo hizo zina-
zofanyika kila mwezi, Senkoro
alisema zinahusisha WateJa

2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka zote; kwa kuleta hali iSiyOkUWEl na ulin- wote waliokidhi \/|gezo na
2025. ' ' _ ' o _ ganifu. masharti wanaohudumiwa na

3. Kuboreshg} taarifa za wapiga kura waliohama !(utoke} eneo moja kwendg eneo lingine la kiuchaguzi “Insulini inavuruga mwili kutoka ka- benki hiyo kupitia huduma zake

o s s ot sl tka utimamu wake waata. Hiniorod- - mbalimball

6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza ha ya. magonl"}’a yanayosabablshwa MEHEJ a Masoko |Wa Beknkl i |yo
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume na ukinzani; uzito mkubwa (ObeSItY), Arina Kimaryo, aliwataka wateja
www.inec.go.tz au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga shinikizo la juu la damu (hypertension) mba i mball \{(VG benkl hlyO husu-
kura, namba ya simu ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token na kisukari (diabetes). %aﬂl vlljana | Utumlabvyekmﬁ fursa
number) ambayo watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura. “Saratani (cancer); afya ya akili (de- kb%?t:am{(%tnq] Sg\rl]? Iqlayoelﬂ I NIyO

MAMBO YA KUZINGATIA mentia); magonjwa ya moyo (heart : \anyufaike kupitia zawadi mbal-

imbali zinazoambatana na
kampeni hiyo.

“Tunaposema shinda mechi zako
kupitia kampeni hii, tunalenga
kuitumia falsafa ya ‘'mchezo wa
soka ambayo Benki ya NBC ndio
wadhamini wakuu wa ligi tatu
muhimu hapa nchini, ikiwamo Ligi
ya Kuu ya NBC.

“Tunaingiza falsafa hiyo kwenye
maisha tukiamini kwamba wateja
wetu wana ndoto, malengo na
maazimio mbalimbali waliyo-
panga kufanikisha hususani kiu-
chumi na kijamii, ikiwamo ujenzi,
kukuza biashara zao, kusomesha
watoto na mengine mengi. Kupitia
kampeni hii tunalenga kuwasaidia
kufanikisha hilo,” alisema.
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Kizimbani mashtaka
va kuingilia mfumo wa
matokeo UDSM, IFM

Na Grace Gurisha
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MKAZI wa Arusha, James Fundi na
mwenzake, wamepandishwa kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam kwa tuhuma za kuingilia
mfumo wa kompyuta wa Chuo cha Sayansi
na Teknolojia cha Mbeya kwa lengo la
kubadili matokeo.

Inadaiwa mshtakiwa Fundi kupitia mfu-
mo wa kompyuta, pia aliingilia mfumo wa
matokeo ya wanafunzi wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) na Chuo cha Usi-
mamizi wa Fedha (IFM).

Mbali na Fundi, mshtakiwa mwingine ka-
tika kesi hiyo ni mkazi wa Tanga, Ramad-
hani Mningo ambao walisomewa mashtaka
yao juzi mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Godfrey Mhini, wa mahakama hiyo
na Wakili wa Serikali Shmday Michael.

Akisoma hati ya mashtaka, Michael alidai
katika tarehe na mwezi visivyofahamika,
mwaka huu, ndani ya Tanzania, washtak-
iwa hao kwa nia ovu, walikula njama va
kuingilia mfumo wa kompyuta wa Chuo
cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya kwa
lengo la kubadili matokeo.

Alidai kuwa Febrauri 17, 2024, mshtaki-
wa Fundi alisambaza taarifa za uongo kwa

njia ya mtandao wa WhatsApp, akituma
ujumbe uliosomeka ‘Muhimu; tunatoa hu-
duma ya kubadili matokeo kaﬂka mifumo
ya matokeo kwa levels za University, Col-
leges, Advanced Level & O level pamoja na
kufuta madeni.

“Karibu kubadili matokeo kwa system za
online pamoja na huduma ya kufuta mad-
eni katika system tofauti tofauti, tunab-
adili grade kwa mfumo wa online, huduma
zetu ni uhakika malipo baada ya kubadili.

‘Tunapandisha GPA, tunabadili grade kwa
kupandisha grade points na credit point
kwa Sh. 50,000, carry Sh. 60,000, Re
take Sh. 80,000, Disco Sh. 250,000, GPA
upgrade Sh. 250,000, A level division Sh.
300,000, O level Sh. 250,000, kufuta deni
la ada asilimia 40 ya deni.

“Bei zinapanda kulingana na uhitaji
sokoni, hivyo zitazidi kupanda. Bei ya kazi
ni makubahano forward ujumbe huu ku-
saidia wahitaji.”

Pia alidai mshtakiwa Fundi alituma
ujumbe huo katika group la WhatsApp la
Chuo Kikuu Mzumbe 2020/21, CBE Dar es
Salaam, CBE Dodoma na IFM.

Aliendelea kudai kuwa Julai 22,2024, se-
hemu isiyofahamika ndani ya Jamhuri va
Muungano wa Tanzania, mshtakiwa huyo
isivyo halali, kupitia mfumo wa kompyuta
aliingilia mfumo wa matokeo ya wanafun-
zi wa UDSM na IFM.

Mshtakiwa huyo anakabiliwa na mash-
taka ya kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu Sh. 514,500 kutoka kwa watu
mbalimbali kwa madai kwamba angewab-
adilishia matokeo yao ya vyuo.

Kwa upande wa mshtakiwa Mningo, ina-
daiwa kwamba katika tarehe tofauti mwa-
ka huu, ndani ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzama alijipatia Sh. 110,000 kutoka
kwa watu mbal|mbal| akidai kwamba an-
gewabadilishia matokeo va vyuo wakati
akijua si kweli.

Inadauwa kuwa, Julai 27, 2024, Mtaa
wa Amani, Arusha, Fundi alitumia laini ya
simu va Gift Kambonge, bila kutoa taarifa
kwa mtoahuduma huku mshtakiwa Mningo
akidaiwa kutumia laini ya simu ya Aisha
Athumani na Mwajuma Mbwana bila kutoa
taarifa kwa mtoahuduma.

Baada ya kusomewa mashtaka yao, wa-
likana mashtaka yote, upande wa Jamhuri
ulidai upelelezi wa kesi hiyo umekami-
lika na kesi iliahirishwa hadi Septemba
2, mwaka huu kwa ajili ya kuwasomea
washtakiwa hao hoja za awali.

LA JIMBO )
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Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (katikati), akishuhudia wakati Mkurugenzi

na Kiongozi wa kampuni ya Drem Group Ltd, Mhandisi Idd Bakari, jijini Dodoma jana, baada ya kutiliana
saini mikataba ya miradi ya kuweka umeme katika vitongoji 3,060 sawa na vitongoji 15 kila jimbo,
itakayogharimu Sh. bilioni 360. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TAMASHA LA KIZIMKAZI

NMB yamkabidhi Samia skuli ya mil. 800/-

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan ameka-
bidhiwa na kuzindua Skuli ya Maan-
dalizi iliyopewa jina lake, iliyoko Ki-
jiji cha Tasani, Makunduchi, Zanzibar,
iliyojengwa na Benki ya NMB kwa
gharama ya Sh. milioni 800.

Jiwe la msingi la ujenzi wa Skuli ya
Dk. Samia Suluhu Hassani liliwekwa
Agosti 29, 2023 na Rais Samia mwe-
nyewe wakati wa Tamasha la Kizimka-
zi mwaka jana, NMB ilitarajia ingegha-
rimu Sh. milioni 600, lakini kutokana
na kuongezeka kwa maeneo ya ujenzi
na samani za ndani, skuli hiyo imeka-
milika ikigharimu Sh. milioni 800.

Akipokea na kuzindua skuli hiyo
jana, Rais Samia alikiri kuvutiwa si
tu na ufadhili wa NMB kujenga shule
hiyo, bali mchango wa jumla wa taasi-
si hiyo katika Tamasha la Kizimkazi
2024, ambapo imefanya mambo men-
gi na makubwa ikiwamo uzinduzi wa
miradi mbalimbali na kufichua kuwa
serikali yake inategemea kwa kiwan-
go kikubwa kuwapo benki hiyo kama
mdau kinara wa maendeleo.

“Tunaishukuru sana NMB si tu kwa
hili, bali kwa ujumla wake, imetoa
mchango mkubwa katika Kizimkazi
Festival, kama ambavyo Ofisa Mtend-
aji Mkuu alivyobainisha, wamefanya
makubwa sana, kote Wilaya ya Kusi-
ni kuna miradi yao inayofanana na
huu. Ninataka niseme serikali tunat-
egemea sana kuwapo kwao kwa ajili
ya usaidizi wao.

“Mbali na kazi kubwa waliyofanya
katika mradi huu na waliyofanya kwe-
nye tamasha hili kwa ujumla, zaidi
niwapongeze kwa kutambuliwa ki-
mataifa na kupewa tuzo mbalimbali,
zikiwamo mlizopewa na Jarida la Eu-
romoney.

“Nimesoma ‘article’ za Euromoney
ikiwatambua NMB kuwa ndio Benki
Bora Tanzania na pia ndio Benki Inay-
ojali mazingira, jamii na utawala bora,
na kupitia skuli hii ni sehemu ya mfa-
no hai wa uwajibikaji wao kwa jamii.

“Wanafanya hivi kwa sababu jamii
ndio iliyowafikisha walipo, wanapata
faida kubwa na kutenga fungu la
kurejesha kwa jamii hiyo.

“NMB wangeweza kukaa na faida
yao yote, lakini kwa kujali kwao, wa-
mechagua kurejesha kwa jamii siyo
tu ya Wazanzibar bali ni kwa Watan-
zania wote. Ninatamani taasisi zingine
zingefuata nyayo za NMB katika kuitu-
mikia jamii kupitia faida wanazopata,”
alisema Rais Samia.

Awali Rais Samia alisema skuli hiyo
ni zao la kaulimbiu ya Kizimkazi Festi-
val 2023 ya ‘Tuwalinde Watoto Wetu
kwa Maslahi ya Taifa’ na kwamba
ujenzi wa shule bora na ya kisasa uli-
ofanywa na NMB unatekeleza kwa vi-
tendo Sera ya Afya ya Uzazi inayozin-
gatia makuzi sahihi na ustawi watoto
katika siku 1,000 za awali tangu kuzal-
iwa hadi wanapoanza elimu ya awali.

Akikabidhi skuli hiyo kwa Rais Sa-
mia, Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB,
Ruth Zaipuna, alisema wanayo furaha
kubwa kukamilisha kwa wakati ujenzi
wake na kuipa jina la Rais.

Ruth alibainisha kuwa, gharama
ya Sh. milioni 800 zimejumuisha
ongezeko la ujenzi wa sehemu ya
chakula, ununuzi wa samani kwa ajili
ya walimu na wanafunzi, uwekaji vi-
yoyozi katika ofisi ya walimu, sehemu
ya paredi na sehemu ya kuchezea wa-
toto, zikiwamo bembea.

“Ongezeko hilo la thamani limeto-
kana na ujenzi huo wa ziada ambao
haukuwa katika mpango wa awali ul-
iojumuisha madarasa matano, ofisi ya
mwalimu mkuu, ofisi ya walimu, stoo
na miundombinu ya majisafi na maji-
taka, lakini kwa kutambua umuhimu
wa vitu vilivyoongezwa, tukaona ni
vyema kuongeza gharama hizo ili ku-
fanya shule hiii iwe na viwango bora
vinavyohitajika kwa ajili ya watoto
wetu.

“Kwetu sisi NMB, skuli hii ni alama
ya matumaini na ndoto mpya kwa wa-
toto wa eneo hili, ambao watajengewa
msingi imara wa elimu, tukiamini

kuwa kupitia elimu, tunaweza kuleta
mabadiliko makubwa katika jamii
yetu na kuandaa viongozi wa kesho
wenye uadilifu, maarifa, uzalendo,”
alisema Ruth.

Aliongeza kwamba mradi huo un-
aotokana na sera ya NMB ya “Uwajibi-
kaji kwa Jamii” hivyo ni mwendelezo
wa mchango wao mkubwa waliotoa
katika sekta za elimu, afya, usaidizi
wa changamoto za majanga na vifaa
saidizi vya watu wenye ulemavu huku
akichanganua kwa kutaja mambo ili-
yofanya katika nyanja zote.

“Benki yetu inatenga asimilia moja
ya faida yake baada ya kodi ili ku-
saidia sekta hizo za kimkakati, am-
bapo tangu Januari hadi Juni mwaka
huu, tumeboresha mazingira ya shule
mbalimbali za serikali za Bara na visi-
wani Zanzibar, kwa kutoa madawati,
viti na meza za walimu na kuezeka
madarasa.

“Vilevile, tumetoa zaidi ya madawa-
ti 6,420 kwa shule 103 na kuwezesha
zaidi ya wanafunzi 19,000 kujifunza
wakiwa wameketi kwenye madawati,
lakini pia tumetoa meza 64 na viti
88 kwa ajili ya walimu ili kuboresha
mazingira ya utoaji elimu,” alisema
Ruth.

Aliongeza kwamba, benki yake im-
esaidia skuli tisa vitanda zaidi ya 360
vya kulalia wanafunzi 720, hasa kwa
watoto wa kike, huku kupitia NMB
Foundation, ambayo ni asasi isiyo ya
kibiashara ya benki hiyo, wanasome-
sha vijana wa Kitanzania 130 katika
vyuo vikuu mbalimbali nchini.

Kuhusu ujenzi wa Shule Maalum
mkoani Dodoma, Ruth alisema: “Mwa-
ka Jana wakati wa Sherehe za Miaka
25 ya NMB, tulikuahidi kujenga shule
maalum yenye thamani ya Sh. bilioni
2.5.

“Mheshimiwa Rais, ninapenda
kukufahamisha kuwa maandalizi ya-
meanza, eneo tumeshaoneshwa pa
kuijenga huko Bahi, Dodoma na ni-
kuhakikishie kwamba ujenzi unaanza
mara moja.”
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wanawake jitokezeni
kugombea uongozi

KIPENGA cha kuanza kwa mchakato wa uchaguzi wa serikali za mi-
taa kimeshapulizwa na Tume Huru ya Uchaguzi imeshatangaza kuwa
uchaguzi huo utafanyika mwezi Novemba mwaka huu.

Wakati mchakato huo ukianza, rai yetu ni kwa wanawake kuji-
tokeza kwa wingi kugombea nafasi za uongozi badala ya wao kubaki
kuwa wapigakura wa kuwachagua wengine.

Huu ni wakati wa kuonesha kuwa wanawake wanaweza kupam-
bana na kushinda kwenye uchaguzi kutokana na watakavyoweza ku-
jieleza na kumwaga sera zao.

Hata hivyo, kuna baadhi ya wanawake hukatishwa tamaa kugom-
bea nafasi za uongozi kisiasa kutokana na vikwazo wanavyokumbana
navyo.

Wengine wanakosa ujasiri wa kuthubutu baada ya kuona wenzao
wanavyopata misukosuko ikiwamo kudhalilishwa na kutukanwa
kwenye majukwaa.

Hali hiyo inathibitishwa na baadhi ya viongozi wanawake waliowa-
hi kushika nyadhifa za juu serikalini na kwenye taasisi mbalimbali,
mikikimikiki waliyopambana nayo mpaka kufanikiwa kushika uon-
gozZi.

Miongoni mwa sababu zinazowadhoofisha wanawake wengi kuji-
tokeza kuwania nafasi iwe kwenye siasa au taasisi ni kuombwa rush-
wa ya ngono.

Kuna wanawake wanaojitambua ambao wakishatajiwa suala la
rushwa ya ngono, anaona isiwe tabu na kuamua kuendelea na mam-
bo mengine. Sehemu yoyote linapokuja suala la kupewa nafasi kwa
upendeleo, ufanisi hukosekana kwasababu ya kukosekana heshima.

Hii ni vita kubwa na inapaswa kukomeshwa na wanawake wenyewe
kwa kujitambua na kutokubali kudhalilishwa kwa namna yoyote ile.

Kwenye nafasi za kisiasa, wanawake wengi hulalamika kufanyiwa
vitendo vya udhalilishaji kwa kuitwa majina ya ajabu ajabu ili tu
wakatishwe tamaa.

Kwa wanawake walio kwenye ndoa wanakuwa kwenye mtihani
mkubwa baada ya wenza wao kusikia yanayofanyika kwenye mchaka-
to wa kuwania nafasi hizo na kuamua kuwakataza ili kuepuka kashfa.

Suala hili linahitaji kukemewa na pia elimu ya kutosha kuanzia mi-
jini na vijijini ili wanawake wengi waelimike na kujitokeza kuwania
nafasi.

Vyama vya siasa, wanaharakati wa haki za binadamu mna kazi kub-
wa ya kutoa elimu kupiga vita jambo hilo.

Kwa kudhoofisha wanawake kujitokeza kuwania nafasi za uongozi,
kunaweza kukapoteza ari yao ya kuonyesha vipaji vyao vya uongozi.

Na katika maeneo mengi ya kazi imeshuhudiwa kuwa wanawake
wanapopewa uongozi wanafanya vizuri na hata suala la rushwa ya
ngono huwezi kulisikia.

Mapambano ya rushwa ya ngono ni lazima yawe makubwa ili kuko-
mesha hali hiyo kabisa.

Aidha, wanawake wajitahidi kuhamasishana wajitokeze kugombea
nafasi mbalimbali wasibakie kuwa wapigakura.

Katiba inaruhusu kugombea, kupiga kura na kupigiwa, lakini bado
hawajitokeza kwa hofu ya udhalilishaji.

“Vikwazo vipo vingi vinavyowafanya wanawake washindwe kuji-
tokeza kugombea, sababu moja wapo hatuna uthubutu, pili, elimu
ya uraia haiwafikii kinamama nje ya miji, juhudi zifanyike wafikiwe.
Rushwa ya ngono ni kikwazo, waume zetu wakisikia unataka kugom-
bea wanakukataza kama haujaolewa wazazi wanakukataza kugom-
bea,” anasema aliyewahi kuwa waziri wa zamani Shamim Khan.

Mwanamke akitaka kugombea nafasi yoyote anapaswa kukataa
rushwa ya ngono na akiwa na heshima yake hakuna atakayemfuata.

Pia ni muhimu wakajua kanuni na vyama vya siasa vifanye bidii
kupeleka kanuni hizo hadi ngazi ya chini ndipo watapatikana wa-
nawake wengi.

Kuna nafasi za viti maalum vya udiwani na ubunge, ambazo zime-
pendekezwa na wadau wa siasa ziwe na ukomo wa miaka kumi ili ku-
toa nafasi kwa wanawake wengine kuziwania.
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Na Mwandishi

Wanasiasa waoneshe

vitendo si blah blah

KATIKA kipindi hiki cha kue-
lekea uchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajiwa kufanyika
Novemba mwaka huu na
mkuu 2025, tumeanza Kku-
waona watia nia na viongozi
wakiwatembelea wapigakura.
Wamekuwa ‘wakipigana vi-
kumbo’ majimboni, kwenye
kata na hata mitaani kujione-
sha ili kutetea au kuomba
kuchaguliwa tena.

Viongozi hao wakiwamo
wa kitaifa, serikali za mitaa,
wilaya, wabunge na madi-
wani wanataka kuomba kura
ili waendelee na kazi, wa-
natumia muda mwingi ku-
jieleza kwa wananchi walivy-
otekeleza baadhi ya miradi.

Wengi wao wamekuwa
wakitumia muda huo, kue-
lezea jinsi watakavyofanikisha
miradi ambayo bado haijaan-
za kujengwa kabla ya Tume
Huru ya Taifa ya Uchaguzi
(INEC), haijapuliza kipenga
cha uchaguzi wa sasa na wa
mwakani.

Huku wakikumbuka ya
kwamba, miradi hiyo ikiwamo
ujenzi wa barabara, masoko
na kero ya upatikanaji maji na
umeme kwa wananchi kwa
baadhi ya maeneo imebaki
kuwa mwiba mchungu kwa
wapigakura dhidi ya wawak-
ilishi hao.

Wanatarajiwa waoneshe
nia, kutupa karata nyingine
ili wachaguliwe tena kutokana
na maswali wanayokumbana
nayo kwenye mikutano yao ya
hadhara.

Maswali hayo si utani
yanaonesha jinsi wananchi
walivyokata tamaa kuhu-

su kile  walichokitarajia
katika miaka mitano ya uon-
£0zi wao.

Mathalani, huduma za ki-
jamii kama upatikanaji wa
uhakika wa maji, miundom-

binu ya elimu na vifaa kama
madawati, barabara, madara-
ja na zahanati zenye dawa,
wataalamu na vifaa tiba, am-
bazo bado ni tatizo.

Badala yake viongozi hao
wa kisiasa kwa nyakati to-
fauti, wanaahidi kuwa kazi zi-
tafanyika kabla ya kuanza kwa
michakato ya uchaguzi.

Ni mambo yanayojidhihiri-
sha wakati wananchi wakihoji
maswali na kuwakumbusha
viongozi hao kwa kuwataja
majina na mlolongo wa ziara
zao katika maeneo yao na
mikutano waliyofanya kwa
nyakati tofauti.

Wapigakura wanawaambia
kuwa, wanachoona ni changa
la macho kwani kukamilika
kwa miradi hiyo na kupati-
kana huduma bora za kijamii
kumekuwa ndoto.

Wananchi  katika kudhi-
hirisha hilo, wamediriki hata
kuwatamkia baadhi ya wana-
siasa hisia zao mubashara na
kuhoji kwa nini hawawahitaji
tena.

Wanasema ni kushindwa
kutimiza ahadi  walizotoa
kabla ya uchaguzi na sasa wa-
nataka tena kuchaguliwa?

Wanaona kuwa, kinach-
oendelea ni kuwalaghai ili
wawachague tena kwenye
uchaguzi unaokuja.

Katika utetezi wao, wame-
kuwa wakisisitiza utekelezaji
wa miradi katika maeneo
mbalimbali unategemea na
mgao wa fedha kutokana seri-
kali kuu.

Wanasema serikali inatoa
fedha hizo kutoka kwenye
bajeti kila mwaka wa fedha
kulingana na mgawanyo maal-
umu.

Kana kwamba haitoshi,
wamekuwa  wakiwasimami-
sha wataalamu kutoka wizara
mbalimbali kujibu maswali

kuhusiana na kuchelewa ku-
kamilika kwa miradi hiyo.

Pamoja na wataalamu hao
kutumika kama nyenzo ya
kutetea hoja zao, bado wana-
gonga mwamba kutokana na
wapigakura kueleza waziwazi
kutoafikiana nao kwa kuamini
kwamba ni mambo ya ahadi
hewa.

Sababu nyingine ya kuamini
kuwa ni ahadi hewa ni kitendo
cha wataalamu na wahandisi
kuonekana kwenye maeneo
ya miradi kufanya vipimo na
kutoweka.

Wanarejea tana viongozi
wengine wanapotembelea se-
hemu hizo kana kwamba wa-
nakwenda kufanya ukaguzi.

Baada ya kufanya ukaguzi
huo na kuzungumza na wa-
nanchi, viongozi hao wakion-
doka na wataalamu nao wana-
toweka hadi wakati mwingine
tena viongozi hao na wen-
gine wanapopanga ziara
nyingine kwa minajili ya ku-
kagua.

Wanapofika wanapigwa na
butwaa huku wakiwabana
wataalamu kutoa majibu am-
bayo wananchi hawaridhiki
nayo na kusababisha wa-
gune, kuzomea na kutamka
wazi kuwa hawataki tena aha-
di hewa.

Wanasiasa hali hiyo ina-
dhihirisha ni namna gani
wananchi wameamka kwa
kuthibitisha hawako tayari
kuendelea kudanganywa kwa
maneno, bali wanachotaka
kuona ni vitendo ili maeneo
yao yawe na maendeleo.

Wananchi wanapenda kuo-
na umeme unawaka kwenye
nyumba zao, maji yanapatika-
na muda wote, barabara zina-
patikana ili kuwa na uhakika
wa usafiri, elimu kwa watoto
wao na afya bila vikwazo vyo-

vyote.
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Mwinyi, Balozi
India waahidi
kuinua uchumi
wa Zanzibar

Na Mwandishi Maalum, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema miongoni mwa mafanikio makub-
wa inayojivunia kutokana na ushirikiano
wa diplomasia uliopo kati yake na Serikali
ya India ni kuanzishwa kwa tawi la Chuo
Kikuu cha Teknolojia cha IIT Madras, Zan-
zibar.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, aliyasema hayo jana Ikulu, Zan-
zibar alipozungumza na Balozi wa India
nchini, Shri Bishwadip Dey aliyefika kuji-
tambulisha.

Alisema Chuo Kikuu cha Teknolojia cha
IIT Madras ni fursa muhimu kwa sekta
ya elimu Zanzibar itakayoleta mageuzi
makubwa ya mifumo na kukuza teknolojia
nchini.

Dk. Mwinyi alimhakikishia balozi huyo
ushirikiano mzuri uliopo baina ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar na chuo hicho
kwa kushirikiana na Serikali ya India ni jiti-
hada zao za kuimarisha uhusiano wa diplo-
masia baina yao.

Alisema India imekua mdau mkubwa
kwa maendeleo ya Zanzibar kupitia sekta
mbalimbali, ikiwamo miradi mikubwa ya
majisafi na salama, sekta za afya na elimu
ambapo imekuwa ikishirikiana kwa miaka
mingi.

Hivyo, aliomba India kupitia teknolo-
jia kubwa waliyonayo na kwa weledi wa
mitandao ya kijamii iliyobobea, kuendelea
kuitangaza Zanzibar kimataifa kupitia tawi
la chuo hicho duniani pamoja na sekta za
biashara na uwekezaji.

Dk. Mwinyi alisema sekta za afya na
elimu zimepata ushirikiano mzuri kutoka
India kwa kuendelea kuwapokea Watan-
zania wengi kwa matibabu nchini humo
sambamba na Watanzania wanaoendeleza
masomo yao pamoja na ushirikiano wa bi-
ashara uliopo baina ya pande mbili za ush-
irikiano.

Akizungumzia sekta ya utalii ikiwa ni
sekta kiongozi ya uchumi wa Zanzibar,
Rais Dk. Mwinyi alimwomba balozi huyo
kuangalia uwezekano wa kuongeza watalii
wengi wa India, alimweleza kuwa watalii
wengi wanaoingia Zanzibar ni kutoka Ulaya
Mashariki na kwingineko duniani.

Balozi Shri Bishwadip alimhakikishia
Rais Dk. Mwinyi kuendeleza historia ya
ushirikiano uliopo wa pande mbili hizo
hasa kwenye kuboresha sekta za biashara,
uchumi, utalii na uwekezaji.

Balozi huyo pia alimwahidi Rais Dk.
Mwinyi kuendelea kupokea wafanyabi-
ashara wakubwa kutoka India, wenye nia
ya kuwekeza Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla. Chuo cha IIT Madsa kilianzishwa
Zanzibar mwezi Oktoba mwaka jana kwa
ushirikiano wa Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar na Serikali ya India. Chuo hicho kina-
tarajiwa kuleta mageuzi makubwa kwenye
sekta ya elimu Zanzibar hasa kutoa fursa
kwa wazawa ya kujifunza teknolojia.

Uhusiano wa diplomasia baina ya Tan-
zania na India ni wa historia ambapo In-
dia ilifungua ubalozi wake Dar es Salaam
mwezi Novemba mwaka 1962 na mwaka
1974 ikafungua ubalozi mdogo Zanzibar.
Uhusiano wa pande mbili hizo umeendelea
kuimarika kwa fursa nyingi za biashara na
maendeleo kupatikana.

Mkurugenzi Mtendaji wa I1&M Group PIc, Sarit Raja Shah (katikati), akipongezana na Ofisa Mtendaji Mkuu na Mkurugen-
zi Mtendaji wa Benki ya I&M Tanzania, Zahid Mustafa, wakati wa sherehe za maadhimisho ya miaka 50 ya kuanzishwa
kwa benki hiyo nchini Kenya na uzinduzi wa ofisi za makao makuu ya 1&M Masaki, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.
Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa 1&M Group Kikanda, Kihara Maina. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hatima kesi ya Kabendera, Vodacom leo

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala
Ndogo Dar es Salaam leo ina-
targjia kutoa uamuzi kama
shauri la madai lililofunguliwa
na mwanahabari Erick Ka-
bendera akiomba kampuni
ya mawasiliano ya Vodacom
Tanzania iamuliwe kumlipa
Sh. bilioni 28 kwa madai ili-
fanikisha kutekwa kwake, iko
mahakamani kihalali au la.

Uamuzi huo unatarajiwa ku-
tolewa leo mbele ya Jaji Salma
Maghimbi anayesikiliza shauri
hilo.

Julai 9, mwaka huu, akim-
wakilisha Kabendera, Wakili
Peter Madereka alidai kuwa,
walalamikiwa Vodacom Tan-
zania kupitia Wakili wao,
Gasper Nyika, waliwasilisha
majibu ya madai dhidi yao
pamoja na kusudi la kupinga
madai yaliyoko mahakamani.

Wakili Nyika alidai wali-
wasilisha majibu ya utetezi
pamoja na pingamizi, wali-
kubali pingamizi walilowasili-
sha lisikilizwe kwa njia ya
maandishi.

Jaji Maghimbi aliamuru
upande wa wajibu maombi
kuwasilisha hoja za pingamizi
Julai 23 mwaka huu.

Mwombaji alitakiwa kujibu
pingamizi hilo Agosti 6 mwa-
ka huu, kama kuna hoja za
nyongeza zilitakiwa kuwasil-
ishwa Agosti 13, mwaka huu
na mahakama inatarajia kutoa
uamuzi kama shauri hilo liko
mahakamani kihalali au la leo.

Vodacom kupitia Wakili
Nyika wanapinga shauri hilo
kusikilizwa kwa madai kuwa,
kesi ilifunguliwa nje ya muda
kisheria, hivyo wanaomba
itupwe.

Katika kesi ya msingi, Ka-
bendera anaomba mahakama
hiyo iiamuru kampuni hiyo
imlipe fidia ya Dola za Mareka-
ni 10 milioni (sawa na Sh. bilio-
ni 28 ), akiitthumu kuwa ndio

iliyofanikisha kukamatwa
kwake na askari polisi, tukio
analoliita kutekwa na kisha
kufunguliwa kesi ya uhujumu
uchumi mwaka 2019.

Kabendera anadai kuwa ku-
tokana na matukio hayo, ame-
pata madhara ya kiuchumi na
yasiyo ya kiuchumi, ya kijamii,
maumivu ya kiakili na kimao-
no, hasara ya kutokufurahia
maisha, hasara ya maendeleo
binafsi na hadhi yake katika
jamii na kutokuaminiwa ki-
taaluma.

Kabendera anataka kam-
puni hiyo imlipe Dola za Mare-
kani milioni 10 kama fidia ya
hasara halisi na riba kwa ki-
wango cha mahakama kuan-
zia tarehe ya hukumu mpaka
kumaliza malipo yote.

Pia anataka alipwe fidia ya
hasara ya jumla kadri mahaka-
ma itakavyotathmini, ghara-
ma za kesi na nafuu nyingine
kadri mahakama itakavyoona
inafaa.

Kwa mujibu wa hati ya ma-
dai katika kesi hiyo, Kabend-
era anaeleza matukio yaliyojiri
katika simu yake kabla ya tukio
la kukamatwa kwake, kuwa il-
ianza kupoteza mawasiliano
na kumfanya ashindwe kupata
huduma ya mawasiliano.

Kabendera pia ameelezea
juhudi alizofanya kujua chan-
zo cha hali hiyo kwa kufanya
mawasiliano na mwakilishi wa
huduma kwa wateja na hata
kutembelea ofisi za kampuni
hiyo, lakini hakupata ufum-
buzi wa tatizo hilo.

Katika hati ya madai, Ka-
bendera anadai kuwa Julai 27,
2019, saa tisa alasiri, alipowa-
sha simu yake ambayo alikuwa
ameizima usiku wa siku iliyo-
pita, ndipo alipobaini kuwa
haikuwa na mtandao.

Anadai kuwa mwakilishi
wa huduma kwa wateja wa
Vodacom alimweleza kuwa
namba yake ya simu ya Voda-
com (+255767456796) ilikuwa

na changamoto za kiufundi
ambayo ilimhitaji kutoa taarifa
katika kituo cha huduma kwa
wateja cha karibu kilichoko
Tegeta.

Kabendera alimtaka mwak-
ilishi huyo kuelezea tatizo ni
nini kabla ya kwenda kituoni
huko, lakini mwakilishi huyo
alikataa, akidai kuwa ni suala
nyeti ambalo linamtaka aende
binafsi kituoni huko.

Badala yake walimshauri at-
embelee ofisi zao zilizoko Mli-
mani City asubuhi hiyo, hata
hivyo saa tisa alasiri siku hi-
yohiyo ya Julai 29, 2019, ghafla
simu yake ilianza kufanya kazi,
kisha alipigiwa simu na mwak-
ilishi wa Vodacom ambaye
alimtaka (Kabendera) am-
welezee tatizo lake na baada
ya Kabendera kumwelezea
kwa takribani dakika tatu,
alikata simu akiahidi kumpigia
baadaye kidogo.

Anadai kuwa baada ya
dakika tatu, alipokea simu
iliyopigwa kutoka huduma
kwa wateja Vodacom ambayo
alipokea, akabaini kuwa iliku-
wa ni sauti ya mwanamume,
ambaye alimtaka Kabendera
aeleze mahali alikokuwa na
kwamba simu hiyo ilikuwa
ikikwaruza kama vile ilikuwa
inarekodiwa.

Anadai kabla ya simu hiyo
kukatwa, Kabendera alimsikia
aliyempigia simu akinongona
kuwa alikuwa nyumbani
kwake na kuongeza kuwa “so-
gea karibu na nyumba yake”.

Kwa mujibu wa hati hiyo,
maelezo hayo yalimshtua
Kabendera na akakimbia se-
hemu ya juu ya nyumba yake
ambako aliona magari kadhaa
ambayo hakuyafahamu karibu
na nyumba yake.

Kisha lilitokea gari lingine
aina ya Toyota Alphard lil-
iloegesha mbele ya magari
hayo upande wa kulia mwa
nyumba yake, wakashuka
watu wanne ambao walijitam-

bulisha kuwa maofisa wa Jeshi
la Polisi lakini walikataa kutoa
vitambulisho. Walimpiga pin-
gu kumshikilia kizuizini kwa
siku mbili.

Katika hati hiyo, inadaiwa
kuwa wakati wa mahojiano,
maofisa wa polisi walifika ka-
tika chumba cha mahojiano
wakiwa na karatasi zilizochap-
ishwa kutoka katika kompy-
uta za akaunti za fedha ya
simu na namba za simu al-
izokuwa amezipiga kwa mwa-
ka mzima.

Hivyo, walimhoji lengo la
kila muamala aliofanya kwa
mwaka mzima na pia uhusi-
ano wake na watu aliokuwa
amewasiliana nao miaka kad-
haa.

Kabendera analalamika
kuwa polisi na serikali walitoa
taarifa kadhaa zenye mgogoro
kwa umma kuhusiana na ana-
chokiita “kutekwa” kwake na
kwamba walimtuhumu kwa
kutokuwa raia na kumkashfu
Rais (wa wakati huo) John
Magufuli.

Anadai  alishtakiwa ma-
hakamani kwa makosa ya
utakatishaji fedha, uhujumu
uchumi na ukwepaji kodi na
matokeo yake walimweka chi-
ni ya ulinzi mkali katika maha-
busu ya Gereza la Segerea.

Inadaiwa katika hati hiyo
kuwa wakati akiwa mahabusu,
mama yake, Verdiana Mujwa-
huzi alifariki dunia na haku-
ruhusiwa kuhudhuria mazishi
yake na kwamba hata yeye
mwenyewe alikuwa na tatizo
kiafya.

Anadai katika hati hiyo
kuwa kutokana na hali hiyo,
aliamua kukiri makosa na kuli-
pa fidia ya Sh. milioni 273 ili
atoke mahabusu na kwamba
baada ya kuachiliwa marafiki
na familia yake walimweleza
kuwa walipigiwa simu na poli-
si wakiwaonya kutokumtem-
belea mahabusu na kwamba
vinginevyo wangepata hatari.



8 NipaShe Jumatano Agosti 21,2024

HABARI KITAIFA

Marekani yatoa dola milioni
8.3 kwa kampuni nchini

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI ya Marekani
kupitia Shirika la Maende-
leo ya Kimataifa la (USAID),
imetangaza kuwekeza Dola
za Marekani milioni 8.3 kwa
kampuni tisa za Tanzania ili
kukuza biashara, kuboresha
usalama wa chakula na kui-
marisha ushindani wa Tan-
zania.

Msaada huo utaiwezesha
Tanzania kuongeza ushinda-

ni katika mauzo ya nje kupi-
tia Mpango wa Ukuaji na
Fursa Afrika (AGOA).

Mkurugenzi wa Mipango
USAID/Tanzania, Craig Hart,
alitangaza hatua hiyo jana
jijini Dar es Salaam wakati
wa hafla ya maonesho ya
shughuli za biashara na
uwekezaji ya USAID Afrika
ambayo ilihudhuriwa pia na
Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Selemani Jafo.

Craig alisema kuwa kam-

puni tisa za ndani zitapata
ruzuku chini ya Mradi wa
Biashara na  Uwekezaji
wa USAID Afrika na ali-
taja kampuni hizo kuwa
ni BioBuu, Biotan Limited,
Central Park Bees, Minjingu
Mines and Fertilizer Lim-
ited, Mount Meru Millers,
Red Earth Limited, Sabayi
Investments Limited, Tan-
zania Tooku, Garments Co.
Ltd na Mtu wa Tatu (Love
Honey).

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA

Tarehe: 21/08/2024

1. Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauriya Wilaya ya Kyela anawatangazia wananchi,
wafanyabiashara, makampuni mbalimbali juu ya mnada wa hadhara. Kwa idhini
tuliyopewa na Katibu Mkuu Hazina, tunakusudia kufanya mnada wa hadhara wa
mali chakavu (Mali zilizotumika) kama vile magari, pikipiki, samani za ofisi, vifaa
vya TEHAMA na Mali mbalimbali n.k siku ya tarehe 30/08/2024 kuanzia saa 4:00
asubuhi katika viwanja vya ofisi za Ujenzi Mtaa wa Bondeni na Bomani. Aidha,
baadhi ya mali hizo zimeorodheshwa kwenye jedwali kama ifuatavyo:-

Aina ya mali Namba ya Usajili Hali ya kifaa
Gari Mitsubishi L200 STJ 7857 Halitembei
Gari Isuzu 300TDI STK 321 Halitembei
Gari Isuzu TXD SM 266 Halitembei
Gari Toyota Hilux SM 2836 Halitembei
Gari Toyota Hilux TZJ 2049 Halitembei
Gari Suzuki Samurai STH 8567 Halitembei
Gari Isuzu 300TDI STK 334 Halitembei
Pikipiki Jumla zipo 23 Hazitembei
Samani za Ofisi

Vifaa vya TEHAMA

Vifaa mbalimbali

Masharti ya Mnada

2. Imetolewa na,

Florah. A. Luhala

MKURUGENZI MTENDAJI (W)
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYELA

Watu wenye nia ya kununua mali tajwa hapo wanaruhusiwa kutembelea mali hizo
zilizopo katika ofisi za Ujenzi na Ofisi za Halmashauri (Bomani).

i.  Mnunuzianatakiwa kulipa fedha 25% ya beiya thamani ya maliiliyonunuliwa siku
ya mnada na kiasi kilichobaki kitatakiwa kulipwa ndani ya siku kumi na nne (14)
na kwamba kinyume na hapo kiasi kilichotolewa hakitarudishwa kwa mnunuzina
kwamba mnada utarudiwa tena.

ii. Ukaguzi wa mali husika utafanyika kabla ya siku ya mnada tokea tarehe
30/08/2024 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 8:00 mchana.

iii. Gharama za kubadilisha umiliki (Transfer of ownership), kodi na gharama
nyingine zote zitakuwa ni jukumu la Mnunuzi.

iv. Maliitauzwa kamailivyo na mahaliilipo.

v. Mnunuzi atawajibika kuondoa/kuchukua mali aliyonunua ndani ya siku saba(7)
kuanzia siku ya kukamilisha malipo.

“Leo tunasherehekea ushirikiano
wa USAID na kampuni tisa katika sek-
ta muhimu zikiwamo asali, korosho
nanguo. Ushirikiano huu unatarajiwa
kuzalisha ajira 2,000, kuongeza dola
milioni 42.5 katika mauzo mapya nje
ya nchi na kukuza nafasi ya Tanzania
kama kitovu cha uchumi wa kanda,”
alisema.

“Tunafungua njia kwa Tanzania
kuwa kikapu cha chakula kikanda,
muuzaji nishati nje, na kitovu cha
ubunifu unaoendeshwa na vijana,
na kupitia AGOA tunasaidia kampuni
za kitanzania kupata masoko Mare-
kani,” AGOA ni sehemu muhimu ya
sera ya kiuchumi ya Marekani na
Afrika inayozipa nchi zilizo chini ya
Jangwa la Sahara kuuza bila ushuru
kwa soko la Marekani kwa zaidi ya
bidhaa 1,800,” alisema.

Alisema Tanzania imejipanga vy-
ema kupanua uzalishaji wake wa
asali kwa kuwa sasa ni nchi ya pili ba-
rani Afrika kwa uzalishaji wa asali na
muuzaji mkuu wa Ulaya na kuongeza
kuwa kampuni ya Man Limited (Up-
endo Honey) kwa kushirikiana na
USAID inalenga kuongeza mauzo ya
asali nje ya nchi kwa asilimia 767.

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Jafo, alisema mradi wa Biashara na
Uwekezaji wa USAID Afrika (ATI)
umekuwa chachu katika kukuza
uchumi na kuboresha maisha ya
watu wa Tanzania.

“Onesho hili la shughuli za mradi
wa ATI ni ushuhuda wa dhamira
yetu ya pamoja za kufungua fursa
kubwa za uchumi wa Tanzania kupi-
tia ongezeko la biashara na uwekezaji
kwa kuwawezesha wafanyabiashara
na kukuza ubunifu katika sekta
muhimu za uchumi wetu,” alisema
Jafo.

Alisema kupitia shughuli hizo Tan-
zania imeshuhudia ongezeko la mau-
zo ya baadhi ya bidhaa zinazouzwa
nje ya nchi chini ya usaidizi, uzalishaji
wa ajira mpya, na uwezeshaji wa wa-
jasiriamali ambao sasa wanachangia
kuimarika kwa uchumi wa nchi.

“Tunapoangalia sekta  zinazo-
saidiwa kupitia Mradi wa ATI, tuna
matumaini makubwa kwamba, hata
mauzo yetu ya nje chini ya mpango
wa AGOA yataongezeka sana wakati
mipango yote itakapotekelezwa vy-
ema,” alisema.

“Nafahamu mijadala inayoendelea
kati ya wizara yangu na USAID kupi-
tia mradi wa ATI wa AGOA na Youth
Support, na ikifanikiwa kama nina-
vyotarajia, wakati ujao tutawaleta
walengwa wetu ili kuonyesha mafani-
kio yao,” alisema.

Alisema wakati Tanzania ikishere-
hekea mafanikio kupitia Mradi wa
ATI bado kuna kazi kubwa ya ku-
tumia kikamilifu fursa za biashara na
uwekezaji.

Alisema kuna haja ya kuendelea
kukuza na kuimarisha uwezo wa
uzalishaji na usambazaji ili kukidhi
mabhitaji ya soko, kupanua kapu la
mauzo ya nje kwa kupanua zaidi ya
sekta za jadi ili kujumuisha bidhaa
zilizoongezwa thamani na zenye vi-
wango vya juu.

Vikundi 3,963

vyaundwa elimu
malezi chanya

Na Mwandishi Wetu, MBOZ|

SERIKALI kwa kushirikiana na wa-
dau, imeanzisha vikundi 3,963 kwa
lengo la kutoa elimu ya malezi chan-
ya kwa jamii ili kukabiliana na tatizo
l[a malezi nchini.

Mkurugenzi Msaidizi Idara ya
Maendeleo ya Mtoto kutoka Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, Asha
Shame, alisema hayo jana mkoani
Songwe wakati akifungua mafunzo
yva wajibu wa wazazi na walezi katika
malezi na matunzo ya familia kwa
maofisa maendeleo ya jamii, maofisa
ustawi wa jamii na maofisa elimu ku-
toka ofisi ya Mkoa wa Songwe, Hal-
mashauri za lleje, Mbozi na Tunduma.

Alisema serikali imeendelea ku-
tumia majukwaa tofauti yakiwamo
ya viongozi wa dini na waandishi wa
habari katika kutoa elimu ya wajibu
wa wazazi na walezi katika malezi ya
watoto na familia.

“Jumla ya viongozi wa dini 109 ku-
toka katika madhehebu ya Kikristo na
Kiislamu (TEC, CCT, BAKWATA, CPCT
na SDA) na waumini 35,520 wame-
fikiwa na elimu hii. Jitihada nyingine
ni kuanzishwa kwa vituo vya kulelea
watoto mchana vya kijamii ambapo
tayari vituo 255 vimeshaanzishwa,”
alisema.

Shame alisema kupitia utafiti ulio-
fanyika mwaka 2015, ilibainika kuwa
wazazi wengi, hasa wa kiume, wame-
kuwa hawawajibiki katika malezi ya
watoto na kusababisha jukumu hilo
kubebwa na wazazi wa kike katika
maeneo yote ya mjini na Vvijijini.

Pia, alisema elimu ya malezi kwa
wazazi ilionekana kikwazo Kkatika
suala la malezi, makuzi na maen-
deleo ya mtoto ikiwamo lishe bora,
afya, malezi yenye mwitikio, fursa
za ujifunzaji na ulinzi na usalama wa
mtoto.

Kupitia mafunzo hayo, washiriki
wanatarajiwa kutoka na mbinu mbal-
imbali zitakazowawezesha kuzifikia
jamii kuanzia ngazi ya kaya na wa-
dau muhimu katika malezi ya watoto,
kupata elimu ya mnyororo chanya
wa malezi ya watoto kuanzia kipindi
cha utungaji wa mimba mpaka vijana
kubalehe na kuandaliwa kwa mpango
kazi wa Mkoa wa Songwe kuhusu
utekelezaji wa mwongozo wa wajibu
wa wazazi na walezi katika malezi na
matunzo ya familia.

Mkurugenzi wa Shirika la Tanza-
nia Interfaith Patership (TIP), Asina
Shenduli, akitoa salamu za asasi
hiyo, alisema kushirikiana na Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum na Shiri-
ka la Watoto la Umoja wa Mataifa
(UNICEF), wameahidi kushirikiana na
serikali katika kuhakikisha elimu ya
malezi chanya kwa watoto na familia
inatolewa kwa jamii, hususan katika
ngazi za chini.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Mkoa wa Songwe, Menrad Dimoso,
akizungumza kwa niaba ya Katibu
Tawala wa Mkoa, alisema mkoa
utaendelea kusimamia utekelezaji wa
mafunzo kwa maafisa hao ili jamii
ipate elimu hiyo na kusaidia wazazi
na walezi kujua wajibu wao katika
malezi na matunzo ya familia kwa
ustawi wa jamii na taifa.
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TBS yawafikia
wajasiriamali,
wafanyabiashara
wilaya 93

Na Mwandishi Wetu, KARATU

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS), limesema hadi sasa lime-
shatoa elimu kwa wajasiriamali
wadogo na wafanyabiashara katika
wilaya 93.

Meneja Uhusiano na Masoko TBS,
Gladness Kaseka, alisema hayo juzi

wilayani Karatu mkoani Arusha, ak-

isema lengo la shirika hilo ni kutoa
elimu kwa umma katika ngazi za
wilaya zote nchini.

Alisema wanatoa elimu kuhusu

umuhimu wa kununua bidhaa zenye :

ubora na namna ya kuwasiliana na
shirika wanapopata changamoto
yoyote.

Aidha, aliwataka wananchi ku-
hakikisha wanasoma taarifa zina-
zopatikana katika vifungashio za

bidhaa pamoja na muda wa mwisho

wa matumizi na kununua bidhaa
zilizothibitishwa ubora wake na
shirika hilo, ili kuepuka hasara ya
kupoteza pesa na kulinda afya zao.
Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti na vikundi vya wajasiriamali

wanaosindika maziwa na wanaooka

mikate wilayani humo, shirika hilo
liliwapatia utaratibu wa namna ya

kupata alama ya ubora ambayo ina-

tolewa bure.

Katibu wa kikundi kinachojishu-
ghulisha na usindikaji wa maziwa,
Hoisa Monyo na Katibu wa kikundi
cha uokaji mikate, Matilda Shirima
waliipongeza TBS kwa kutoa elimu
wakisema imewasaidia kufahamu
mambo mengi umuhimu ikiwamo
vriwvvango vya bidhaa wanazozizali-
sha.

Muheza yafikia
lengo chanjo
dhidi ya Usubi

Na Steven William, MUHEZA

WILAYA ya Muheza mkoani Tanga
imefikia lengo la kutoa kinga dhidi
ya ugonjwa wa usubi kwa zaidi ya
wakazi 200,000 katika kampeni
iliyofanyika kwa kipindi cha siku
saba nyumba hadi nyumba.

Akizungumza na Nipashe juzi,
Mratibu wa magonjwa yasiyopewa
kipaumbele wa wilaya hiyo, Julius
Mgeni alisema kuwa wakazi hao

200, 258 walijitokeza kupewa kinga

va Usub| ambao ni miongoni mwa

magonjwa hayo kuanzia Agosti 12
hadi 18, mwaka huu.

Mgeni, alisema idadi hiyo ya
wakazi hao, imeonesha jinsi chanjo
hiyo ilivyopata mafanikio kwa
wilaya hiyo kutokana na uhama-
sishaji mkubwa uliofanyika katika
maeneo mbalimbali kupitia matan-
gazo kwa kutumia vipaza sauti na
mikutano.

Alisema chanjo hiyo ni mwendele-
Z0 wa iliyofanyika Februari mwaka
huu. Kila mwaka kinga dhidi ya
Usubi hutolewa kwa awamu mbili.

Hivi karibuni, Mganga Mkuu wa
Wilaya hiyo, Dk. Fani Mussa,
alikaririwa akiwataka wananchi
kujitokeza kwa wingi kupata kinga
hiyo ili kuondokana na athari zina-
zoweza kusababishwa na ugonjwa
huo ikiwemo magonjwa ya minyoo,
ngozi na upofu wa macho.

- ACT-Wazalendo kumburuza
“mahakamani Mchengerwa

Na Oscar Assenga, TANGA

HAMA cha ACT-Wazal-

endo kimesema watak-

wenda  mahakamani

kufungua kesi ya kup-
inga uamuzi wa Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), kusimamia
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa,
ilihali Bunge lilishatoa uamuzi
kuwa uchaguzi huo usimami-
we na Tume Huru ya Uchaguzi
(INEC).

Agosti 16, mwaka huu, Wa-
ziri wa TAMISEMI, Moham-
med Mchengerwa, alitangaza
tarehe rasmi ya uchaguzi huo
kuwa ni Novemba 27 mwaka
huu.

Kauli hiyo ilitolewa hivi kar-
ibuni na Makamu Mwenyekiti
wa Taifa wa chama hicho
Tanzania Bara, Is-Haka Mchin-

jita, wakati akizungumza na
wananchi wa Jiji la Tanga ka-
tika mkutano wa hadhara uli-
ofanyika eneo la Mabanda ya
Papa.

Alisema ziara hiyo ilikuwa
na lengo la kuhamasisha wa-
nachama kujitokeza kuwania
nafasi mbalimbali za uongozi
kwenye Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa utakaofanyika No-
vemba 27 mwaka huu.

Mchinjita alisema haiweze-
kani TAMISEMI kusimamia
uchaguzi huo ilihali uamuzi ul-
ishatolewa na Bunge wakiele-
keza usimamiwe INEC, hivyo
watakwenda mahakamani
kufungua kesi ya kulipinga
hilo.

Alisema: “Nataka niwaam-
bie sisi ACT- Wazalendo, tu-
najiandaa kufungua kesi wiki
hii, tunaipelekea TAMISEMI

mahakamani kuishtaki kwa
kuwa wana nia ya kusima-
mia uchaguzi wakati kuna
uamuzi ya Bunge ukielekeza
INEC”.

Alisema  wanapokwenda
kwenye uchaguzi wananchi
watapata fursa ya kuamua ni
kina nani waunde Serikali ya

Vilevile allsema licha ya
kwamba Sheria ya Tume Huru
ya Uchaguzi ya Mwaka 2024,
inatoa mamlaka ya kusima-
mia uchaguzi lakini wameona
kuna dalili za TAMISEMI kuta-
ka kupoka mamlaka hayo.

“Serikali kupitia TAMISEMI
imeendelea kushikilia msima-
mo wake wa kutaka kusima-
mia uchaguzi kwa kuwa hivi
karibuni tumemsikia Waziri
mwenye dhamana akitangaza
tarehe ya kufanyika kwa uch-

aguzi huo, hivyo chama chetu
tumejipanga kufungua kesi
kupinga hilo,” alisema.

Kadhalika, alisema wameji-
andaa l<usimamisha wagom-
majimbo 125 ili kuchuana na
wagombea kutoka vyama
vingine vya siasa.

Pia, alitoa tahadhari kwa
viongozi wa upinzani kuun-
ganisha nguvu zao kwa kipindi
hiki, kuhakikisha uchaguzi
huo na ule wa mwakani wa-
nashinda kwenye nafasi mbal-
imbali za uongozi.

Alisema kuelekea kwenye
uchaguzi huo utakuwa ni
kipimo halisi cha kuangalia
4R ikiwamo maridhiano na
vyama vya siasa vya upinzani
yaliyoazishwa na Rais Samia
Suluhu Hassan, tangu alipoin-
gia madarakani.

Mshauri

wa Rais na_
Mwenvyekiti
wa Kamati
ya Jukwaa la
Kizazi chenye
usawa, An-_
gela Kairuki
(katikati),
akizungumza
na wajumbe
wa Baraza la
Uwezeshaji
Wanawake
KJ_Uchum|
Jana Kushoto
ni Naibu Spika
wa Baraza la
Wawakilishi
Zanzibar,
Mgeni Has-
san Juma na
Naibu Gavana
wa Benki Kuu
ya Tanzania
(BOT), Sauda
Msemo. PI-
CHA: CYNTHIA
MWILOLEZI

Wajumbe ESARBICA wakutana
kujadili utunzaji nyaraka Kidijitali

Na Allan Isack, ARUSHA

WAJUMBE wa Bodi ya Wana-
chama wa Baraza la Nyaraka
Mashariki na Kusini mwa Afri-
ka (ESARBICA), l<utol<a mataifa
kwa ajili ya kujadiliana namna
ya kutunza kumbukumbu na
nyaraka kwa kutumia njia za
kidijitali.

Hayo yalisemwa jana ji-
jini Arusha na Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Xavier Daudi,
wakati akifungua Mkutano wa
59 wa ESARBICA.

Alisema Serikali ya Tanzania
imepiga hatua katika utumi-

aji mfumo wa Kkidijitali kwa
kuwa mashirika na taasisi za

umma zimefikia  asilimia
50 wa utumiaji wa teknolojia
hiyo.

Alisema awali kwa asili ya
utunzaji wa nyaraka walikuwa
wakitumia kuhifadhi kwa mfu-
mo wa makaratasi, lakini kuto-
kana na kukua kwa teknolojia
wanasisitiza utumiaji wa njia
za kidijitali.

Alisema nyaraka na kum-
bukumbu ni moyo wa serikali
kwa sababu unapokuwa na
kumbukumbu sahihi za kidiji-
tali inasaidia kuongeza ufanisi
wa kazi kwa serikali.

“Tunasisitiza kutumia
teknolojia japokuwa kuna baa-

dhiya changamoto ikiwamo ya
wataalamu lakini wanajitahidi
sana kuzima majaribio am-
bayo ni hatarishi yanayoweza
kusababisha tusifanikiwe kwe-
nye dhamira,” alisema.

Licha ya kuzungumza hayo,
alizitaka taasisi za nchi wana-
chama wa baraza hilo kutumia
mifumo ya kisasa kwa kuwa

itasaidia kuleta mabadiliko
kwa kasi zaidi.
“Tunaelekea huko tuta-

hakikisha kuwa mifumo yote
ya serikali inazungumza ili
mwananchi apate huduma
bila ya kufika kwenye ofisi za
umma,” alisema.

Aidha, alisema hivi karibuni
huko Korea Kusini nchi ya

Tanzania ilipatiwa tuzo ku-
toka Umoja wa Mataifa (UN),
kwa kuwa na mfumo bora
uliobuniwa na serikali wa E-
mrejesho.

Rais wa ESARBICA, Pulenga
Kekana, alisema mkutano huo
utafanyika kwa siku tatu kuan-
zia Agosti 19 hadi 20,2024 na
wajumbe wametoka katika
nchi 14 wanachama wa umoja
huo.

Naye Mkurugenzi Ofisi ya
Rais, Idara ya Kumbukumbu
na Nyaraka za Taifa, Firimin
Msiangi, alisema kazi ya bodi
hiyo ni kubadilishana uzoefu
na kujadiliana mambo mbal-
imbali ikiwamo kuhakikisha
sekta hiyo inaboreshwa.
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Maabara zatibua bei ya almasi duniani

Na Marco Maduhu, KISHAPU

EI ya almasi imeshuka
duniani kwa kile kina-
chodaiwa ni maabara
za uzalishaji wa madini

hayo kuuza kwa bei ya chini.
Madai hayo yalitolewa juzi na
Meneja Mkuu wa Mgodi wa Alma-

si Mwadui (WDL) uliopo wilayani
hapa Mkoa wa Shinyanga, Ayoub
Mwenda wakati akitoa taarifa
kwa Waziri wa Madini, Anthony
Mavunde alipotembelea mgodi
huo.

Mwenda alisema licha ya uzal-
ishaji wa almasi kuongezeka kati-
ka mgodi huo, lakini umeathiriwa

na maabara hizo kwa kuuza ma-
dini hayo kwa kushusha bei.
Alisema hali hiyo imesababi-
sha kuanza kupunguza matumizi
yasiyo ya lazima na watoa hudu-
ma ndani ya mgodi huo.
“Mikakati tuliyonayo ili kuka-
biliana na soko hilo ni kuongeza
ukubwa wa almasi na kuiongezea

thamani na ubora zaidi ili kuz-
izidi almasi za kwenye maabara,”
alisema Mwenda.

Waziri Mavunde, alisema tatizo
la kushuka kwa soko la almasi ni
la dunia nzima na siyo Mwadui
pekee.

Alisema Serikali itaendelea
kushirikiana na mgodi huo kutat-

Mshindi wa kampeni ya Shinda Mechi Zako Kinamna yako ya Benki ya NBC, inayolenga kuchochea ukuaji wa uchumi
miongoni mwa wateja wake kupitia uwekaji wa akiba, Renalda Lema (kushoto), akipokea zawadi ya friji mpya kutoka
kwa Meneja wa Benki hiyo, Tawi la Mbezi Beach, Pudensiana Lihamwike, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Wanawake, vijana, wenye ulemavu
wajengewa jengo la mikopo

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Ushetu ili-
yopo Wilaya ya Kahama mkoani
Shinyanga inatarajia kutumia
zaidi ya Sh.milioni 471 kujenga
jengo litakalotumika kutoa
mikopo ya silimia 10 kwa vijana,
wanawake na watu wenye ul-
emavu.

Akitoa taarifa ujenzi wa jen-
go hilo mbele ya Kiongozi wa
Mbio za Mwenge wa Uhuru kwa
mwaka huu, Godfrey Mnzava,

Ofisa Maendeleo ya Jamii, wa
Halmashauri hiyo, Fabiano Abi-
sai, alisema kati ya fedha hizo,
Sh.milioni 31.6 zimetokana na
mapato ya ndani ya halmashau-
ri.

Abisai, alizitaja ofisi nyingine
zitakazojengwa katika jengo
hilo kuwa ni ya uongozi wa
wamachinga, bodaboda, katibu
muhtasi na ukumbi wa miku-
tano.

Alisema wazo la ujenzi huo
lilitokana na umuhimu wa kundi

hilo katika kuchangia uchumi
wa mtu mmoja mmoja, familia,
halmashauri na Taifa.
“Halmashauri imetenga
Sh.milioni 15  kukamilisha
mradi huu na pia wananchi
wamechangia  ujenzi  kwa
Sh.568,000,” alisema Abisai.
Akizungumza  baada ya
kupokea taarifa hiyo, Mnzava
aliipongeza halmashauri hiyo
kwa kubuni mradi huo wa
kuratibu shughuli za kutoa
mikopo na kurejesha kwa

makundi hayo.

ua tatizo hilo na kurudisha hadhi
ya madini hayo.

Aliuagiza mgodi huo kukutana
na watoa huduma ndani ya mgo-
di huo na kuwaeleza hali halisi
ya kushuka kwa soko hilo badala
ya kuchukua uamuzi wa kuwa-
punguza bila kuwapatia taarifa ili
wajipange.

Aliwataka walengwa hao kuwa :
wazalendo kwa kuzitumia ofisi :
hizo kwa malengo yaliyokusudi- :
wa badala ya kugeuza vijiwe vya :
kutumia dawa za kulevya husu- :

sani bangi na mirungi.

Kwa upande mwingine, al- :
ilipongezaJeshila Polisi kwa kue- :
ndelea kupambana na matumizi :
ya dawa hizo kwa vijana na ku- :
wataka askari wake kuendelea ‘:
kufanya doria na ukaguzi ili ku- :

dhibiti kutapakaa mitaani.

Wakulima
wahimizwa
kutumia
mbolea

Na Renatha Msungu,
KAGERA

MKUU wa Mkoa wa
Kagera, Fatma Mwassa
amehimiza matumizi
bora ya mbolea kwa
wakulima ili wapate
mavuno mengi na
kukuza uchumi wao.

Mwassa alitoa kauli
hiyo hivi karibuni
wakati wa ufunguzi wa
kampeni ya ‘Kilimo ni
Mbolea’ iliyolenga kue-
limisha umma kuhusu
matumizi sahihi ya
mbolea na kuhamasisha
usajili wa wakulima
kwenye mfumo wa
mbolea ya ruzuku.
Aliwataka wakulima
kujitokeza kujisajili
kwenye mfumo huo
ili waweze kununua
mbolea kwa bei nafuu
na kuachana na kilimo
cha mazoea kwa
kutumia teknolojia
mbalimbali ikiwemo
matumizi sahihi ya
mbolea.

Vilevile aliwataka
maofisa ugani wa Kila
halmashauri mkoani
hapa kutumia vizuri
vifaa vya kupima
udongo vilivyotolewa
na Serikali ili kuwawez-
esha wakulima kutumia
mbolea kulingana na
udongo.

Mwenyekiti wa Bodi
ya Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Mbolea Tanza-
nia (TFRA), Dk. Anthony
Diallo, alisema mkulima
anayetumia mbolea
anavuna mara 10 zaidi
va mazao kwa kuwa
anaweza kulima eneo
dogo na kuvuna zaidi.

Wapewa mbinu kuongeza uzalishaji tumbaku

Na Halima Ikunji, TABORA

WAKULIMA wa  tumbaku
mkoani hapa, wametakiwa
kuzingatia matumizi sahihi ya
mbolea wakati wa msimu mpya
wa kilimo ili kuongeza uzalishaji
wa zao hilo.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Ofisa
Ugani, Michael Zakari wakati

wa mafunzo kwa wakulima
na waandishi wa habari wali-
otembelea shamba darasa la
Chama Kikuu cha Ushirika wa
Wakulima wa Tumbaku Tabora
(WETCU).

Zakari, alisema kwa msimu
huu wa kilimo WETCU kina vy-
ama vya msingi (AMCOS), 252
ambavyo vinajishughulisha na

kilimo cha zao hilo katika mae-
neo yao.

Alisisitiza kuwa wakulima hao
wanatakiwa kuweka mkazo ka-
tika kilimo cha zao hilo kuzinga-
tia taratibu za kitaalamu katika
kulitunza.

Mjumbe wa Bodi ya WETCU,
Abdallah Iddi, alisema chama
hicho kimeanzisha utaratibu wa

kutoa elimu ya matumizi sahihi
ya mbolea kupitia shamba dara-
sa ili kuwasaidia kufikia malengo
yao.

Mjumbe wa Bodi hiyo kutoka
Wilaya ya Nzega, Joyce Mam-
bada alitoa wito kwa wakulima
wanaopata elimu hiyo kuwa ma-
balozi wazuri kwa wenzao ili ku-
hakikisha kila mmoja anakuwa

na uelewa wa matumizi sahihi ya
mbolea.

Mmoja wa wakulima hao,
Msanizi Abel kutoka Kata ya Ig-
alula wilayani Uyui, aliwashuk-
uru viongozi wa WETCU kwa
kutoa elimu kwa wakulima
kwa lengo la kuwasaidia kufikia
malengo yao.
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MSICHANA INITIATIVE:
Inataka jibu serikali inakwama
wapi hukumu Sheria va Ndoa

« Yaligusa Bunge ni mdau lichagize kasi marekebisho

Na Elizabeth Zaya

BAA la umaskini linawaweka
wasichana wengi wa maeneo
ya jamii zisizojua umuhimu wa
elimu kwenye unyanyasaji wa ki-
jinsia ukiwamo kuozwa wakiwa
wadogo na mimba za utotoni.

Hizi ni zile ndoa ambazo msi-
chana anatolewa popote hata
darasani na kuozwa hata akiwa
chini ya miaka 15. Lakini, kwani-
ni hali hii iendelee?

Shirika la Kijamii la Msichana
Initiative, limeguswa na unyan-
yasaji huu unaoendelea likieleza
kusikitishwa na  kukwama
mchakato wa kuifanyia mabadi-
liko ya vifungu vya 13 na 17 vya
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
inayoruhusu mtoto wa miaka 14
kuolewa.

Watetezi hao wa haki za wa-
nawake na watoto wanasema
ugumu uko wapi wakati vilibatil-
ishwa na mahakama na kukum-
busha kuwa licha ya kushinda
kesi mara mbili mwaka 2016 na
2019 na kuamriwa kufanywa
mabadiliko ya Sheria ya Ndoa,
hakuna kilichofanyika.

Lucy Gidamis ni Ofisa Mwan-
damizi uchechemuzi wa shirika
hilo, anayesema hata walipo-
fuatiia ~mahakamani na kwa
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, walijibiwa kuwa walifanya
kwa sehemu yao kisheria, kazi
iliyobaki inapaswa kufanywa na
mamlaka nyingine.

“Tunajivunia kama shirika ku-
tumia jukwaa letu kuhamasisha
mabadiliko ya sheria iliyokuwa
inaruhusu mtoto wa miaka 14
kuolewa na tunaishukuru ma-
hakama ya rufani kupitia huku-
mu ambayo ilibatilisha vifungu

HABARI BORA NA KAMILIFU

Mkurugenzi na Mwasisi wa Msichana Initiative, Rebeca Gyumi.
PICHA: MTANDAO

hivyo. Kwetu sisi ni mafanikio
makubwa kushinda rufani hii,”
anasema Lucy.

“Lakini tunachotaka kuona
ni utekelezaji wa hukumu hii.
Mamlaka zinazohusika liki-
wamo bunge, nazo zifanye kazi
yake kupata mabadiliko ili ku-
;)lvaweka salama watoto wa nchi

i.”

Lucy anasema wanatamani

kuona mchakato wa mabadiliko
ya sheria ya ndoa unakamilika
na unaheshimu kazi iliyofanywa
na mahakama.

“Tunatamani mabadiliko ya
sheria ya ndoa yakikamilika ili
kuendana na maelekezo yaliyo-
tolewa na mahakama ya rufani
na kuongeza ulinzi kwa watoto
wanaopitia ukatili huu,” anase-
ma Lucy.

3
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She(ia ya Habgri

“Wasiwasi wetu ni serikali ku-
kaa kimya, tunaona kwamba hii
itachelewesha zaidi mchakato
na kufifisha umuhimu wa maele-
kezo yaliyotolewa na majaji wa
mahakama ya rufani kuhusu
sheria hii ya ndoa ya mwaka
1971.”

Lucy anasema kwamba ni
vema mamlaka zenye wajibu
huo zikaheshimu uamuzi uli-
otolewa na mahakama kuvifany-
ia marekebisho ya sheria hiyo
haraka kwa kubatilisha vifungu
hivyo ili kuwaokoa watoto wa
kike waathirika wakubwa na
ndoa za utotoni.

“Hatuelewi kwa nini sheria hii
haifanyiwi marekebisho licha ya
kwamba mahakama imeshatoa
hukumu mara kadhaa ikitaka
ifanyiwe maboresho hasa kwe-
nye vifungu hivyo vya 13 na 17,
tunaiomba serikali na bunge
imalize hili suala. Ni kwa saba-
bu kufanya hivyo ni kuwaokoa
watoto wa Tanzania,” anasema
Lucy.

Kwa mujibu wa Lucy asilimia
kubwa ya watoto wanaoumia
zaidi kutokana na kuwapo kwa
sheria hiyo ni wale wanaotoka
kwenye familia zenye umaskini
ambazo huwatumia ili kujipatia
kipato.

“Huwezi kusikia mtoto wa
‘kigogo’ anaozwa na miaka 14,
ni wale wa Watanzania maskini
ndiyo wanaonewa, wakati wao
wanaozwa mabinti wa wakub-
wa wanaendelea na masomo,
ifike mahali tuwaonee huruma
maana nao ni watoto kama ili-
vyo kwa wengine, tuwalinde ili
na wao watimize ndoto zao,”
anasema Lucy.

Dk.Avemaria Semakafu, ni
Mjumbe waJukwaala Wanawake

Katika Uongozi, Katiba na Uch-
aguzi, anasema haoni sababu za
kuendelea kuchelewesha ma-
badiliko ya sheria hiyo wakati
mahakama ilishatoa hukumu ya
kutaka mabadiliko yafanyike.

Anasema yapo madhara men-
gi yanayowapata watoto wan-
apoolewa katika umri mdogo,
hivyo mabadiliko ya sheria hiyo
ni muhimu kuimarisha ulinzi
wao.

“Si tu kuimarisha ulinzi lakini
endapo kutafanyika mabadiliko,
itawaweka katika nafasi nzuri ya
kutimiza ndoto zao kwa saba-
bu tumeshuhudia mara kad-
haa baadhi yao wakiozwa kwa
nguvu na kukatisha masomo,”
anasema Dk.Avemaria.

Mkurugenzi wa Msichana Ini-
tiative, Rebecca Gyumi, lilifun-
gua kesi Mahakama Kuu ya Tan-
zania kwa niaba ya watoto wote
walio katika hatari ya kuingia
kwenye ndoa za utotoni mwaka
2016 kupinga uhalali wa kikatiba
wa ndoa za utotoni.

Rebecca alishinda shauri
baada ya mahakama kutamka
kwamba vifungu vya 13 na 17 vya
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
ni vya kibaguzi na vinakwenda
kinyume cha katiba na kwamba
vimepitwa na wakati.

Rebecca anapinga vifungu
hivyo vya 13 na 17 kwa misingi
kwamba vinakiuka ibara ya 12(1)
ya Katiba ya Tanzania inayotoa
usawa kwa watu wote mbele ya
sheria.

Pia, alipinga kwamba vifungu
hivyo vinakiuka ibara ya 13(1)
(2) ya katiba hiyo ya nchi am-
bayo inawalinda watu dhidi ya
ubaguzi kwa misingi ya kijin-
sia, ambayo kadhalika inaeleza
kwamba watu wenye umri chini
ya miaka 18 ni watoto na hawana
uwezo wa kufanya uamuzi sahi-
hi juu kuoa au kuolewa.

Kadhalika anasema kuwa
vinakiuka ibara ya 21(2) ya kati-
ba kwa kutowapa wasichana fur-
sa ya kushiriki kikamilifu katika
kuamua mustakabali wa maisha
yao na kwamba vinamnyima
mtoto haki ya kupata elimu na
uhuru wa mawazo.

Katika shauri hilo Mahakama

INAENDELEA UK. 12
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Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA wana mengi ya
kujadili yanayohusu kuporomo-
ka kwa maadili, kuanzia nchi
kuwa na idadi kubwa ya wa-
nawake na vijana wasiopenda
ndoa, ndoa za jinsia moja na un-
yanyasaji watoto kingono.

Si hayo pekee, kuna mengine
kama vijana kutumbukia kwe-
nye ulevi kupindukia na wengi
kutekwa na tabia pamoja na
mitindo ya kimagharibi ambayo
ni mwanzo wa mmomonyoko
wa maadili.

Mijadala hiyo inapofanyika
swali linakuja ni nani wa ku-
laumiwa kutokana na hali hiyo?

Majibu ni mengi lakini mo-
jawapo ni watu kupendelea zai-
di mila na tamaduni za Kizungu

| 4 . I‘ )
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Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Hassan Bomboko, akizungumza kwenye moja ya majukumu yake. PICHA: MTANDAO

au za kimagharibi, jambo linalo-
sababisha watu kuacha mila na
desturi zao na kuingia kwenye
usasa.

Kujidai kuwa wako kiteknolo-
jia, kidijitali ndiko kunakowa-
sumbua ikielezwa kuwa ni chan-
70 cha kudorora kwa maadili na
kupotoka kwa watu wengi.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo ji-
jini Dar es Salaam, Hassan Bom-
boko, anazitaka taasisi zisizo
za kiserikali (NGOs) kuhimiza
na kuheshimu mila na desturi
za Mtanzania na kuacha kush-
angilia mila za kimagharibi, ili
kupunguza mmomonyoko wa
maadili unaotishia mienendo
mema katika kila pembe ya nchi.

Akizungumza katika jukwaa
la mwaka la Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali (NACONGO 2024),

R0
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wilayani Ubungo, linaloandal-
iwa na NAcoNGO Ubungo kwa
kushirikiana na Kitengo cha
Maendeleo ya Jamii Manispaa
hiyo, anasema lazima kila asasi
iweke maadili na uzalendo kuwa

kipaumbele.
“Kama kila shirika lingesi-
mamia lilichokikusudia iwe

ni maadili, afya, kilimo, elimu,
mazingira na haki za watoto
Tanzania ingekuwa na jamii
bora na leo hii tusingekuwa na
wasichana wanaojiuza mitaani
(madada poa) wala ndoa za jin-

sia moja.”
Mkuu wa Wilaya anasema
nchi inahitaji wa kuiokoa,

kuilinda isiende mrama akiya-
taka mashirika yasiyo ya kiseri-
kali kusimama yasiwe na woga
wala kujiweka nyuma kwa kuwa

yapo kwa mujibu wa sheria na
ni tegemeo kubwa la serikali
kusaidia kuondoa ukosefu wa
maadili unaotisha.

Anawaambia washiriki kuwa
serikali peke yake haiwezi inahi-
taji washirika kama ilivyo AZAKI
na sasa zibebe jukumu la kuha-
masisha uzalendo, kuacha usasa
au umagharibi na kuhimiza mila
na desturi za Mtanzania kuwa
jambo muhimu.

“Ninyi mna haki ya kutoa
matamko bila ya kuegemea
upande wowote ili mradi ham-
vunji sheria zilizowekwa na pia
kile mnachozungumza hakik-
isheni hakiharibu mila na des-
turi za nchi yetu,” anasema
Bomboko. Kwa mujibu wa Bom-
boko jamii imeacha kufuata
mila na tamaduni zake na ku-

INATAKA JIBU SERIKALI INAKWAMA WAPI HUKUMU SHERIA YA NDOA
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Kuu Julai 8, 2016, ilitoa hu-
kumu kuwa, ndoa yoyote ya
mtu mwenye umri chini ya
miaka 18 ni kinyume cha she-
ria na kwamba vifungu hivyo
vinaruhusu watoto kuingia
kwenye ndoa wakati haifai ku-
waingiza.

Watoto katika majukumu
makubwa ya ndoa na kuo-
nyesha hatari zake kiafya in-

ayowakabili watoto hao pale
wanapoolewa wakiwa na umri
mdogo.

Mahakama ilitoa uamuzi
kwamba vifungu hivyo havitoi
usawa kwa msichana na mvu-
lana katika njia mbili, kwanza
umri wa ndoa tofauti kati yao,
pili, wasichana chini ya umri
wa miaka 18 wanahitaji ridhaa
ya wazazi kuolewa wakati wa-
vulana hawahitaji.

Inaonyesha kwamba tofauti

hiyo inatoa maana kwamba
wasichana na wavulana hawa-
tendewi sawa chini ya vifungu
vya 13 na 17 vya sheria ya ndoa
na kuna ubaguzi na vinakiuka
ibara ya 12 na 13 za katiba ya
nchi.

Hata hivyo, Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu, ilikata rufani
kupitia shauri namba 204 la
mwaka 2017 kupinga uamuzi
huo wa Mahakama Kuu lakini
mwaka 2019 Mahakama ya Ru-

fani ilimpatia tena ushindi Re-
beca na kutoa mwaka mmaoja
sheria hiyo iwe imefanyiwa
marekebisho.

Ndoa za utotoni husababisha
athari mbaya za kiafya, kiuchu-
mi na kijamii huku takwimu
zikionyesha kuwa mkoa wa
Shinyanga unaongoza kwa asil-
imia 59 ya ndoa za utotoni uki-
fuatiwa na Tabora (58), Mara
(55), Dodoma (51) na Lindi (48).

fuata mambo ya kimagharibi
mfano kwenye mavazi, mavazi
vijana wanavaa ovyo, watoto
hawakanywi wala kuadhibiwa,
ulevi kupindukia, ngono za uto-
toni, ndoa za jinsia moja, uhalifu
kama kutumia dawa za kulevya
yote hayo akisema ni sababu zi-
nazochangia kuwa na matatizo
ya mmomonyoko wa maadili.

Anakumbusha kuwa zamani
vijana na jamii ilivalia nguo za
heshima muda wote. Lakini leo
unapotembea barabarani ni
kawaida kuona mabinti wak-
itembea nusu uchi na wavulana
wanavaa suruali sio kiunoni.

Aidha, vijana wanajichubua
ngozi, kuvuta sigara, wengine
bangi na mengine ambayo
yanaonyesha kuwa maadili
yanatoweka kwa kasi.

Anawaahidi kuwa serikali
itaendelea  kushirikiana na
taasisi hizo katika nyanja zote
na kwamba changamoto zao
zitaendelea kusikilizwa na ku-
tatuliwa moja baada ya jingine
kulingana na uwezo uliopo.

Kaulimbiu ya jukwaa hilo
mwaka huu ni “Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali ni Wadau muhimu,
Washirikishwe Kuimarisha Uta-
wala Bora”.

Jukwaa hilo likishirikisha pia
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
Ubungo, inaonya kuhusu ku-
geuza fedha za AZAKI kuwa mali
binafsi au za wachache.

TAKUKURU Wilaya ya Ubungo
inawakumbusha  viongozi wa
mashirika yasiyo ya kiserikali
kuepuka rushwa kwa kubadili-
sha matumizi ya fedha za mradi
kwa manufaa ya watu binafsi na
sio jamii kama mipango na mi-
kakati inavyoeleza.

Aidha, katika jukwaa hilo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi
ya kiraia ya Society Empow-
erment Organ (SEO), Upendo
Mwinchande, akishiriki mku-
tano huo, anazungumzia suala
la maadili akisema ili kuzuia
mmomonyoko usiendelee kuiu-
miza jamii, kila mmoja azingatie
kulinda heshima.

Anasema kila mmoja asimame
katika nafasi yake na awe na hes-
hima kwa kile anachokifanya.

“Tuzingatie  heshima na
mwenendo mwema katika kila
tunachofanya. Mfano nyumba-
ni, kazini iwe umejiajiri au ume-
jiriwa. Kwenye malezi, majuk-
waani na ndani ya nyumba za
ibada tufanye kazi na majukumu
yetu kwa kuzingatia heshima.”
Anasema Upendo.

Anaongeza kuwa maadili ka-
tika jamii yatapatikana na kue-
ndelezwa iwapo kila mmoja au
kundi litafuata, kuzingatia na
kuheshimu kazi na wajibu wake
bila kuiga au kupotosha ukweli
na kuwajibika kulinda utu, hes-
hima, haki, sheria na taratibu
zinazoongoza jamii.

Anasema ikiwa kila mmoja
atatimiza wajibu kwa haki na
kuweka heshima mbele ni wazi
hakutakuwa na masuala ya
rushwa, rushwa za ngono, ufisa-
di, mimba za utotoni, ulawiti,
ubakaji, unyanyasaji wa kijinsia,
wa watoto wala ndoa za jinsia
moja.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Manispaa ya Ubungo, Mercy
Ndekeno, akizungumza kwenye
kongamano hilo, anamwambia
Mkuu wa Wilaya kuwa Ubungo
ina AZAKI 127, zinazoshiriki ka-
tika masuala mbalimbali ya ki-
jamii kama elimu, uhamasishaji,
afya, elimu kwa vijana na ujasiri-
amali.
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Na Jane Shusha

EKTA ya habari Tan-
SZania imeshuhudia

makuzi na mapinduzi

makubwa kwa miaka ya
hivi karibuni yanayochangiwa
na matumizi ya teknolojia.

Kutokana na mapinduzi
haya, ni muhimu kuwa na she-
ria rafiki ambazo kuwa na uh-
uru wa wanahabari, vyombo
na tasnia nzima kwa manufaa
ya taifa.

Lakini, hali si hivyo kwa Tan-
zania kutokana na kubinywa
kwa uhuru wa vyombo vya
habari na wanahabari, ukita-
jwa kuwa ni moja ya changa-
moto kubwa kwa mujibu wa
waandishi wengi.

Utafiti wa Sauti za Waandishi
unaofanywa na taasisi ya kiraia
TWAWEZA kwa kushirikiana
na wadau wengine wa habari,
asilimia 62-68 ya waandishi
wanatoa taarifa kwamba vy-
ombo vya habari haviko huru.

Wanasema havina uhuru wa
kuripoti na kutoa maoni bila
kudhibitiwa au kuingiliwa na
wamiliki wa vyombo hivyo,
serikali, watu wenye mamlaka
na kampuni binafsi.

Kwa mwenye mapenzi na
demokrasia anafahamu kwam-
ba uhuru wa vyombo vya
habari ni muhimili wa ustawi
wa taifa lolote lile.

Ninachojiuliza ni hiki, kama
waandishi wa habari hawa-
jioni kuwa wako huru kufanya
kazi zao bila kudhibitiwa, wa-
nawezaje kuhabarisha umma
ili ufanye maamuzi ukiwa na
taarifa sahihi za mustakabali
wa maisha na taifa lao?

Sheria zinatungwa ili ku-
hakikisha sekta ya habari in-
alindwa na haki ya uhuru wa
kujieleza inatimizwa kama
inavyotajwa na ibara ya 18 ya
katiba ya Tanzania?

Kuna sheria mbalimbali
zimetungwa kusimamia sekta
hiyo mojawapo ni  Sheria
ya Huduma ya Vyombo vya
Habari ya mwaka 2016 iliyor-
ekebishwa mwaka 2023. She-
ria hii ilikuwa na malengo ya
kukuza na kuilinda taaluma ya
habari, lengo hili lilikaribishwa
na wadau wengi wa sekta ya
habari, wakiwamo wanahabari
na vyombo pia.

Pamoja na malengo haya,
sheria hiyo imeonekana kuwa
na vikwazo mbalimbali ikiwa
ni pamoja na vifungu mbalim-
bali kudhuru uhuru wa vyom-
bo vya habari na wanahabari
kufanya kazi kwa uhuru na
weledi. Ernest Sungura, Katibu
Mtendaji wa Baraza la Habari
Tanzania (MCT), akizungumza
katika Kongamano la Maende-
leo ya Sekta Habari, anasema
ili Tanzania ifikie uhuru kamili
wa vyombo vya habari ni la-
zima kufanyike marekebisho.

Anasema yafanywe kwenye
vifungu 12 vya Sheria ya Hudu-
ma za Habari ya 2016 ambavyo
waandishi wa habari wameku-
wa wakivilalamikia kila wakati.

“Ni imani ya wahariri na
waandishi kuwa Tanzania ita-
paa zaidi katika viwango vya
uhuru wa vyombo vya habari
miaka ijayo vifungu 12, am-
bavyo wadau wanavilalamikia,
vitafanyiwa marekebisho
katika Sheria ya Huduma za
Habari ya mwaka 2016,” anase-
ma Sungura. Baadhi ya vifungu
ni cha 7 (2) (b) (iv) kinachotoa
maelekezo kwa vyombo vya
habari binafsi kuchapisha

Sera inapotajwa kuwa kikwazo
marekebisho Sheria va Habari

Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari, Ernest Sungura. PICHA: MCT

Kuna sheria
mbalimbali zime-
tungwa kusima-
mia sekta hiyo
mMOojawapo Ni
Sheria ya Huduma
ya Vyombo vya
Habari ya mwaka
2016 iliyoreke-
bishwa mwaka
2023. Sheria hii
ilikuwa na malen-
g0 ya kukuza na
kuilinda taaluma
ya habari, lengo
hili lilikaribishwa
na wadau wengi
wa sekta ya
habari, wakiwamo
wanahabari na
vyombo pia.

habari zenye umuhimu kwa taifa
kwa maelekezo ya serikali.

Tunajiuliza mhariri anawezaje
kuwa na uhuru ikiwa anafanya
kazi kutokana na maelezo ya
serikali na si kwa kuongozwa na
weledi na misingi ya kitaaluma
iliyowekwa kwa manufaa ya
umma?

Changamoto nyingine katika
sheria ya sasa ni kwamba taarifa
ambayo ni ya kweli inaweza ku-
chukuliwa kama kashfa, pamoja
na ile ambayo ni maoni ya kweli
ya mtu.

Kashfa ni jinai kwa mujibu wa
sheria hii ambayo ni kinyume na
viwango vya kimataifa ambapo
kashfa si kosa la jinai bali madai
ya kawaida.

Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, inatam-
bua kuwapo malalamiko haya
lakini moja ya sababu kubwa in-
ayotolewa ni kuwa vifungu hivyo
haviwezi kurekebishwa mpaka
Sera ya Habari na Utangazaji
Habari 2003 itakapofanyiwa
marekebisho.

Kwa mfano suala la umiliki
wa hisa zaidi ya asilimia 49 kwa
wageni ili kuboresha uchumi
wa sekta ya habari kutokana na
uchumi wake kudorora kuwa na
mkwamo wa kisera.

Hoja ya mgawo wa shea za
umiliki wa vyombo vya habari ni
hoja ndani ya Sera ya Habari.

Wizara inaona kuwa inaweze-
kana kwa mazingira ya wakati
huo wa kuanzisha sera serikali

Changamoto
nyingine ka-
tika sheria ya
sasa ni kwamba
taarifa ambayo
ni ya kweli in-
aweza kuchuku-
liwa kama kash-
fa, pamoja na
ile ambayo ni
maoni ya kweli
ya mtu.

ilisukumwa pengine kuona iwa-
saidie wazawa ndiyo maana zi-
kawapo asilimia hizo.

Kinachohojiwa ni hiki sera ni
kubwa kuliko sheria na kuliko
kanuni.

Inawezekana ni kweli jambo la
hisa za umiliki linahitaji kusubiri
mabadiliko ya sera ambayo ya-
meanza kuzungumziwa kwa kip-
indi kirefu.

Lakini, inakuwaje sababu ya
kutofanyiwa marekebisho vi-
fungu hivi 12 vinavyolalamikiwa
visubiri marekebisho ya sera?
Ni marekebisho mengi ya sheria
mbalimbali yameshafanywa kwa
kufuata sera iliyopo.

Swali ni kwamba marekebisho
ya vifungu hivyo 12 yana tofauti
ipi na ya vifungu vingine am-
bavyo vimeshafanyiwa mareke-
bisho kwa sera ya sasa ya 2003?

Pamoja na hayo Waziri wa
Habari alisema kuna mpango
wa kupeleka mswada bungeni
kubadilisha Shirika la Utangazaji
Tanzania (TBC) kuwa shirika la
utangazaji la umma.

Muswada huo unapelekwa
wakati mabadiliko ya sera au
tangazo la serikali halijafanyiwa
marekebisho ni swali ambalo
wana habari wanajiuza?

Marekebisho ya sheria ni
muhimu ili Tanzania kuwa na
vyombo vya habari vinavyo-
fanyakazi kwa uhuru na kutoa
mchango wao kwenye ujenzi
wa demokrasia imara na kufikia
maendeleo endelevu.
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JUKWAA LA VIONGOZI

VITA URUSI VS UKRAINE
Mashambulizi yanapowageukia Warusi,

wapinzani wadai kuteka v

Rais wa Urusi, Vladimir Putin

Na Enock Charles

I miaka miwili na nusu

sasa tangu kuanza vita

vya Urusi na Ukraine,

Warusi  wakijiona wa-
nawadhibiti Waukraine, leo hali
si shwari kwa upande wa Urusi
baada ya wapinzani wake ku-
ingia ndani ya ardhi yake na
kuisambaratisha kwa kiwango
kikubwa.

Hapo awali hakuna aliyed-
hani kwamba siku moja taifa
hilo dogo kwa eneo, uwezo wa
kisiasa, kiuchumi na kijeshi lin-
geweza kuwa na nguvu ya kuiva-
mia nchi kubwa kama Urusi na
kuichakaza, lakini hali ndivyo
ilivyo kwa sasa.

Ni takriban wiki mbili sasa
tangu wanajeshi wake kuingia
katika Jimbo la Kursk iliyopo
Urusi huku wapiganaji wa Ki-
rusi wakishindwa kuwaondoa
wavamizi hao katika ardhi yao,
jambo linalotafsiriwa kuwa
ama uwezo wa kijeshi wa Urusi
umepungua au Jeshi la Ukraine
limeimarika tofauti na hapo
awali.

Pamoja na ukweli kwamba
Ukraine inapata msaada wa
silaha na teknolojia kutoka
mataifa ya Ulaya na Marekani
lakini silaha pekee bila serikali
imara na mbinu binafsi za kivita
pengine mafanikio hayo yasin-
galikuwapo.

Rais Volodmyr Zelensky wa
Ukraine, katika taarifa yake
anasema lengo la uvamizi huo
ni kuanzisha eneo la amani kwe-

nye ardhi ya Urusi na itakuwa
ni sehemu ya mkakati wa ul-
inzi kwa Ukraine kwa kuzuia
mashambulizi kutokea upande
wa Urusi kwenda Ukraine.

Akizungumza Jumapili iliyo-
pita anawasifu wanajeshi wake
kwa kufanya mashambulizi jim-
boni Kursk, akisema wamepata
mafanikio makubwa ya kuhari-
bu vifaa vya kijeshi vya Urusi.

Wakati hayo yakiendelea Rais
wa Urusi, Vladimir Putin amei-
zuru nchi jirani ya Azerbaijan,
akisaka kuungwa mkono.

Taarifa kutoka nchini humo
zinasema ziara ya Putin inge-
chukua siku mbili na ingemal-
izika juzi Agosti 19. Putin ana-
wasili katika taifa hilo wakati
moto  unawaka nyumbani
kwake mapigano dhidi ya Jeshi
la Ukraine katika mkoa wa
Kursk.

Ikulu ya Urusi au Kremlin in-
asema ziara hiyo inalenga kuen-
deleza uhusiano wa ushirika wa
kimkakati kati ya Azerbaijan na
Urusi. Putin pia alitarajiwa ku-
jadili mchakato wa amani kati
ya Azerbaijan na Armenia na
Rais [Tham Aliyev.

Wakati hali ikiwa hivyo,
mshirika mwingine wa karibu
wa Putin, Rais wa Beralus Al-
exander Lukashenko, ametan-
gaza kupeleka theluthi ya vikosi
mpakani mwa Ukraine ikiwa ni
baada ya wanajeshi wa Ukraine
kuvuka mpaka kwa kile ali-
chodai anga lake limeingiliwa.

Waziri wa Ulinzi wa Belarus,
Viktor Khrenin, anasema Iju-

maa iliyopita kuwa kuna uweze-
kano mkubwa wa uchochezi
wa kutumia silaha kutoka jirani
yake Ukraine na kwamba hali
katika eneo hilo la mpaka ni ya
mvutano.

Lukashenko anaongeza kuwa
mpaka wa Belarus na Ukraine
unazidi kubinywa kuliko kawai-
da na kwamba wanajeshi wa
Ukraine watapata hasara ikiwa
watajaribu kuuvuka mpaka huo.

Hata hivyo, inadaiwa kuwa
hakuna mshirika yeyote wa
Putin anayethubutu kuingia
vitani kumsaidia badala yake
wameishia kutoa matamko am-
bayo hayana msaada kwa taifa
hilo. Ni hivi karibuni Rais wa
Korea Kaskazini, Kim Jong Un,
anatoa tamko la kulaani vikali
kile alichoita uvamizi wa nchi
za magharibi hasa Marekani
kwa Urusi baada ya vikosi vya
Ukraine kuvuka mpaka na kuin-
gia Urusi.

Rais Kim Jong anadai Ukraine
inaungwa mkono na Marekani
na mataifa mengine ya maghar-
ibi katika kufanikisha kuingia
katika ardhi ya Urusi, akikiita ni
kitendo cha kigaidi.

Licha ya Urusi kushindwa
moja kwa moja kuingia vitani
washirika wa Putin wameshind-
wa kutoa michango ya kutosha
ya kumsaidia mwenzao kama
ilivyo kwa upande wa Ukraine.

Mashambulizi ya Ukraine Jim-
bo la Kursk yameendelea kwa
siku 15 mfululizo sasa na moja
ya malengo ni kuilazimisha Uru-
si kupeleka tena wanajeshi ku-

ijiji, miji 92

Rais wa Ukraine, Volodmyr Zelensky. PICHA: MTANDAO

toka sehemu nyingine za mstari
wa mbele nchini Ukraine waru-
di Urusi kulinda mipaka.

Kwa mujibu wa taarifa hizo
baada ya kuanza kwa operesh-
eni ya Kursk, wanajeshi wa
Ukraine wameeleza kupungua
kwa mapigano katika maeneo
mengine mengi ya mstari wa
mbele.

Mchambuzi wa masuala ya
kijeshi wa Ukraine Konstantin
Mashovets, anasema baada ya
wanajeshi wa Ukraine kuanza
mashambulizi, Urusi ilipanga
wanajeshi kukabiliana nao mi-
pakani.

Mtaalamu wa kijeshi, Kanali
Mstaafu, Petr Chernik, anaiam-
bia BBC kwamba Urusi lazima
ikusanye wanajeshi wasiopun-
gua 30,000 mpaka 40,000 ili
kupata mafanikio katika jimbo
la Kursk.

Idadi ya wanajeshi wa Urusi
katika eneo la Kursk, mtaalamu
huyo anasema, inapaswa kuwa
mara nne zaidi ya askari wa
Ukraine. Hilo ni kutokana na
ukweli kwamba Warusi pen-
gine watalazimika kushambulia
safu za ulinzi zilizowekwa na

Waukraine.
Wachambuzi wa  kijeshi
wanaeleza kwamba  hatua

ya Ukraine kuingia Urusi im-
eongeza morali kwa wanajeshi
wake na vile vile kupunguza
morali kwa Warusi waliocho-
shwa na mapigano yaliyodumu
kwa miaka miwili na nusu to-
fauti na ilivyotarajiwa hapo
awali.

Pamoja na mafanikio yali-
yopatikana kwa upande wa
Urusi kuchukua eneo kubwa la
Ukraine lakini sasa haitakuwa na
maana iwapo Ukraine itaende-
lea kuchukua mikoa na kukalia
ardhi ya Warusi sababu itakuwa
ni kama kubadlishana maeneo
huku Warusi wakitakiwa kuha-
mia Ukraine na Waukraine waki-
gawiwa ardhi Urusi.

Hata hivyo , Ukraine inasema
haina nia ya kupora ardhi ya
Urusi bali lengo ni kulitumia
eneo hilo kama mtaji wakati
wa mazungumzo ya kusitisha
vita ili kupata tena mikoa yake
iliyochukuliwa na Urusi katika
miaka miwili ya vita ambayo ni
karibu asilimia 15 la ardhi yote
ya taifa hilo.

Hadi juzi Ukraine ilitangaza
jimbo la Kursk ikiwa ni kilomita
za mraba 1,250 za eneo la Urusi.

“Kwa ujumla, operesheni
hii imekuwa uwekezaji wetu
mkubwa katika mchakato wa
kuwakomboa Waukraine kutoka
utumwa wa Urusi. Tumeteka
maeneo mengi na wafungwa
wa Urusi katika operesheni yetu
ndani ya Urusi, “ anasema Rais
Volodymyr Zelensky, katika
mkutano wa wakuu wa ujumbe
wa kidiplomasia wa Ukraine.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Kamanda Mkuu wa Majeshi
ya Ukraine, Oleksandr Syrsky,
alidai kuwa jeshi lake wakati
Kursk.

BBC SWAHILI
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OSHA
yawasilisha
maboresho
va kanuni
katika kamati

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAKALA wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (OSHA)
umewasilisha maboresho
ya kanuni mbili za usalama
na afya kwa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge va Sheria
Ndogo.

Maboresho hayo ambayo
yamefanyika katika Kanuni
za lgonomia na Mazingira
va Kazi yalishauriwa ku-
fanywa na kamati hiyo
katika kikao chake cha
Oktoba 26 mwaka jana
baada ya OSHA kuwasilisha
kanuni hizo.

Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu (KaZ|
Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu) Patrobas Katambi,
aliwasilisha wasilisho hilo
kwa niaba ya waziri wa
wizara hiyo, Ridhiwani Kik-
wete.

Katambi aliambatana na
Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, Kamishna
wa Kazi, Suzan Mkangwa
na watendaji wengine wa
wizara na Taasisi ya OSHA.

Katambi ameiambia
kamati kuwa mapendekezo
yote yaliyotolewa ikiwamo
kujumuisha tafsiri ya neno
mamlaka pamoja kuondoa
maudhui yanayojirudia ka-
tika kanuni hizo yameshu-
ghulikiwa.

Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Dk. Jasson Rweikiza,
aliipongeza Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu) pamoja
na OSHA kwa kupokea na
kutekeleza maagizo ya
kamati yake.

Aidha, aliahidi kamati
yake kuendelea kushiriki-
ana na Ofisi ya Waziri
MKkuu na taasisi chini yake
katika kuwahudumia wa-
nanchi kupitia ushauri na
maelekezo mbalimbali
yanayolenga kuboresha
utendaji wa serikali.

Wakati huo huo, OSHA
imekutana na Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Ba-
jeti na kufanya wasilisho
kuhusu utendaji.

Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, aliieleza
kamati hiyo umuhimu wa
kulinda nguvu kazi va taifa
kupitia uimarishaji wa mi-
fumo ya usalama na afya
katika sehemu za kazi.

Alisema: “Tunachokifanya
OSHA ni kushauri na kusi-
mamia maeneo ya kazi
kuweka mifumo madhubuti
ya kuwalinda wafanyakazi
dhidi ya vihatarishi vya
magonjwa pamoja na kulin-
da mitaji ya vvawekezan ili
kuleta tija katika uzalishaji
pamoja na kulinda ustawi
wa wafanyakazi.”

'AG asisitiza kufanya kazi kwa weledi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WANASHERIA Mkuu
wa Serikali, Hamza
Johari, amewataka
watumishi wa ofisi
hiyo kufanya kazi kwa weledi ili
kuongeza ubora na ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu yao ya
kila siku ya kuwatumikia wa-
nanchi.

Alitoa wito huo juzi jijini hapa,
wakati wa hafla fupi ya makabi-
dhiano ya ofisi na aliyekuwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali Jaji, Dk.
Eliezer Feleshi.

Alisema watumishi wa ofisi
yake wanapaswa kufanya kazi
kwa weledi ili kuongeza ubora na
ufanisi katika kuwahudumia wa-
nanchi wenye changamoto mbal-
imbali za kisheria.

“Niwaombe watumishi wa Ofisi

ya Mwanasheria Mkuu kufanya
kazi kwa kuzingatia weledi ili
kuongeza ubora na ufanisi wakati
wa kutekeleza majukumu yenu
ya kuwahudumia Watanzania,”
alisema Johari.

Aidha, aliitaka menejimenti na
watumishi wa ofisi yake kufanya
kazi kwa bidii, huku wakiifua-
ta na kuiishi kauli mbiu ya ofisi
hiyo ya weledi na ubora.

Katika makabidhiano hayo, Jo-
hari aliambatana na Naibu Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Sam-
wel Maneno.

Akizungumza wakati wa hafla
hiyo, Johari alimshukuru ali-
yekuwa mtangulizi wake, Jaji Dk.
Eliezer Feleshi, Naibu Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Balozi Prof.
Kennedy Gastorn, menejimenti
na watumishi wa ofisi hiyo kwa
mapokezo mazuri.

“Nawashukuru  sana  kwa
mapokezi mazuri mliyonipatia
kwa kifupi niwasisitizie —kuwa-
jibika kwenye majukumu yetu ili
tufikie malengo yetu kwa kufuata
misingi ya weledi na ubora,” alise-
ma.

Kadhalika, aliahidi ushirikiano
kwa menejimenti na watumishi
wa ofisi hiyo katika kufanikisha
utelekezaji wa majukumu yao ya
kila siku.

Naibu Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Samwel Maneno,
akizungumza wakati wa hafla
hiyo alisisitiza kufanya kazi kwa
bidii ili kuyafikia malengo ya ofisi
hiyo.

“Ofisi yetu hii ina majukumu
makubwa na mteja wake namba
moja ni serikali kwahiyo ili kufani-
kisha na kuifikia kauli mbiu yetu
ya weledi na ubora kutatokana na

ushirikiano baina yetu ninyi na
sisi,” alisema.

Kwa upande wake Jaji Dk.
Eliezer Feleshi aliwapongeza
kwa kupata uteuzi huo na
kuwaahidi ushirikiano kwenye
masuala mbalimbali kila itakapo-
hitajika.

Kadhalika, aliitaka Menejimenti
ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali kuendelea kufanya kazi
kwa bidii na kuwapa ushirikiano
viongozi hao.

Alisema: “Niwapongeze sana
kwa kupata uteuzi huu na nina
imani mtaifanya ofisi hii kuwa juu
zaidi kwenye kuisaidia serikali,
hapa tuna timu nzuri ya mene-
jimenti niwaombe wajumbe wa
menejimenti kuwapa ushiriki-
ano viongozi hawa ili watekeleze
majukumu yao vizuri na kwa
ufanisi”.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. Hassan Abbas (wa pili kushoto), akijibu hoja za Wajumbe wa Kamati
ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) walipokutana Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Walimu Lulumba watakaofaulisha kupewa motisha

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Iramba mkoani Singida imeanzi-
sha utaratibu wa kutoa motisha
ya Sh. 50,000 kwa walimu ka-
tika Shule ya Sekondari Lulumba
watakaofaulisha kwa ufaulu wa
daraja A.

Katibu Tawala Wilaya ya Iram-
ba, Warda Abdallah Obathany,
alitangaza utaratibu huo juzi
wakati wa hafla ya kutoa motisha
kwa walimu waliofanya vizuri ki-
taaluma kwenye matokeo ya miti-
hani ya kitaifa ya kidato cha pili,

nne na sita mwaka 2023/2024 wa
shule hiyo.

Alisema utaratibu uliowekwa
na uongozi wa shule hiyo wa
kutoa Sh.20,000 kwa kila mwa-
nafunzi aliyefaulisha vizuri mas-
omo yake ni mzuri, kwamba una-
paswa kuigwa na shule nyingine.

Obathany alisema kutokana
na utaratibbu huo kuwa mzuri
ataunga mkono kwa kuongeza
Sh.30,000 ili kifike kiwango cha
Sh.50,000 ambazo atakuwa akip-
ewa kila mwalimu wa shule hiyo.

“Nikupongeze Mkuu wa Shule
ya Sekondari Lulumba, Jeremia
Kitiku na bodi yako ya shule kwa

uamuzi mzuri wa kutoa motisha
kwa walimu wanaofanya wa ku-
nunua kila A kwa Sh. 20,000 kwa
kidato cha nne na sita,” alisema.

Mkuu wa Shule hiyo, Jeremia Ki-
tiku alisema walimu wamejipanga
kuhakikisha wanafuta ufaulu wa
daraja la nne kwa kidato cha nne
na ufaulu wa daraja la pili kwa ki-
dato chasita.

“Kwa miaka mitano mfululizo
tumefanikiwa kufuta ufaulu wa
daraja sifuri kwa kidato cha nne
na pia kidato cha sita na tumeji-
wekea mikakati ya kuhakikisha
tunaendelea kufanya vizuri ki-
taaluma,” alisema.

Alisema mwaka jana walimu
na wanafunzi katika shule za
msingi wilayani Iramba walipewa
motisha ya zawadi mbalimbali
zikiwamo fedha taslimu Sh. mil-
ioni 14.5.

Alisema motisha hiyo ilitolewa
na Mkuu wa Wilaya ya Iramba,
Suleiman Mwenda, kwa walimu
na wanafunzi 10 waliofaulu kwa
kiwango cha juu kwenye mitihani
hiyo.

Katika hafla hiyo walimu wali-
ofaulisha katika masomo yao,
shule zilizoongeza ufaulu na shule
zilizoongoza kwa kata zilipewa
zawadi ya kompyuta.
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HABARI MBEYA

Shangwe yatawala w;Iiosomeshwa
na DK. Tulia ughaibuni wakirejea

Na Nebart Msokwa, MBEYA

URAHA, shangwe vilitawa-
la katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Songwe
(STA) wakati wa mapokezi
ya wanafunzi wanne wanaotoka
katika mazingira magumu ambao
wanasomeshwa nchini Nigeria na
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson.
Tukio hilo lilitokea wakati wa-
nafunzi hao wakirejea nyumbani
kwa ajili ya likizo fupi baada ya
kuishi Nigeria kwa miaka sita bila
kuonana na ndugu zao wanaoishi
katika maeneo mbalimbali nchini.
Baada ya taarifa kutolewa
kwamba vijana hao wanarejea
likizo, wazazi na walezi wao wali-
piga kambi katika Uwanja wa
Ndege wa Songwe kwa ajili ya ku-
wapokea na baada ya vijana hao
kutua viliibuka vilio vya furaha.
Vijana hao ni Anna Shitindi, Be-
nard Fuine, Beauti Mwasolokoto,
Ayubu Andrew na Suzana Mwak-

ilima ambao wamesomeshwa
na Dk. Tulia kuanzia kidato cha
kwanza mpaka kidato cha sita
na sasa wanatarajia kujiunga na
masomo ya elimu ya juu.

Akizungumza kwa niaba ya
wenzake, Anna alisema kabla ya
kupata ufadhili huo wa masomo
kwa Dk. Tulia, walikuwa wame-
kata tamaa ya kuendelea na mas-
omo kutokana na hali ngumu za
maisha walizokuwa wanapitia.

Alisema kwa Kkipindi chote
cha miaka sita waliyokuwa
wakiishi Nigeria walikuwa
wanahudumiwa na spika na ha-
wakuwahi kuonana na ndugu zao
zaidi ya kuwasiliana nao kwa njia
ya simu.

Alisema Dk. Tulia amewaone-
sha moyo wa kipekee kupitia
Taasisi ya Tulia Trust kwa mael-
ezo kuwa, amefufua ndoto zao
ambazo zilikuwa zinaelekea kufa.

“Dk. Tulia ni kiongozi wa mfa-
no Tanzania, Afrika na duniani

“=ia
rust

kwa kujitoa kwa ajili ya maisha
ya watu wengine, huyu kiongozi
ni kama mshumaa ambao huwa
unateketea huku ukiwaangaza
watu,” alisema Anna.

Naye Ayub alisema yeye ali-
fiwa na mama yake akiwa mdogo
na maisha yake yote amelelewa
na ndugu zake wengine am-
bao maisha yao ni ya chini na
wasingeweza kumsaidia kusoma
shule.

Alisema alikuwa anapenda
shule lakini hali ya maisha ya
ndugu zake ilikuwa inamfanya
asiendelee na masomo mpaka ali-
popata ufadhili huo.

Alimshukuru kiongozi huyo
kwa kuwasaidia na akamwomba
aendelee kuwasaidia mpaka wa-
takapohitimu masomo ya elimu
ya juu, huku akimuomba pia ku-
wasaidia watoto wengine wanao-
toka kwenye familia duni.

Mmoja wa wazazi wa vijana
hao, Gerald Andrew ambaye ni

kaka yake Ayub alisema familia
yao ilikuwa haina uwezo wa kum-
somesha kijana huyo kwa kiwan-
go alichofikia.

Alisema Dk. Tulia kupitia taasi-
si yake amewasaidia kupeleka
mwanga kwenye familia yao na
hivyo akawaomba Watanzania
wengine wenye uwezo kuiga
mfano huo wa kusaidia watu wa-
siojiweza.

Meneja wa Taasisi ya Tulia
Trust, Jacqueline Boaz, alisema
vijana hao wamerejea kwa ajili ya
likizo ya wiki moja na watarudi
tena Nigeria kwa ajili ya kuende-
lea na masomo ya elimu ya juu
baada ya kufanya vizuri mtihani
wa kidato cha sita.

Alisema mbali na wanafunzi
hao pia wapo wengine ambao
wanasomeshwa hapa nchini kwa
lengo la kuwasaidia kutimiza
ndoto zao zilizokuwa zinataka ku-
potea kutokana na hali ngumu ya
maisha.

Vijana wa kitanzania wanaosomeshwa na Spika wa Bunge, DKk. Tulia Ackson nchini Nigeria (wenye fulana nyeupe), wak-
ilakiana na ndugu zao baada ya kuwasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Songwe (SIA) juzi, ikiwa ni miaka sita
tangu walipokwenda masomoni. PICHA: NEBART MSOKWA

TUGHE: Kuna wanasiasa wanawabughudhi watumishi

Na Elizabeth John, NJOMBE

MWENYEKITI wa Chama cha
Wafanyakazi wa Serikali Kuu na
Afya (TUGHE) Mkoa wa Njombe,
Dk. Mashaka Kisulila, amesema
kuna malalamiko ya baadhi ya
wanasiasa kuwabughudhi wa-
tumishi wa umma bila kujali ubi-
nadamu wala utu.

Alitoa kauli hiyo juzi katika
Mkutano Mkuu wa Chama cha
Wafanyakazi wa Serikali Kuu na
Afya nchini TUGHE Mkoa wa
Njombe uliofanyika mjini hapa.

Alisema chama kimekuwa
kikipokea malalamiko ya kunyan-

yaswa kutoka kwa wanachama
wao, jambo ambalo halipaswi
kukaliwa kimya kwa sababu hali
hiyo inaondoa molari ya kufanya
kazi.

“Kuna matukio mengi tume-
pokea na ndiyo maana tunayase-
ma hapa na sio kuyapokea tu pia
tumeyaona, mtumishi mwingine
anafayiwa kitu ambacho siyo sa-
hihi na siyo utaratibu unaotakiwa
anaonewa tu na wakati mwing-
ine katika kuonewa hawazingatii
hata ubinadamu,” alisema Dk. Ki-
sulila.

Hivyo, aliomba kuwepo na utar-
atibu wa kufanyika mazungumzo

kuliko kutumia kauli za dhihaka
na udhalilishaji bila kujali athari
na utu wa mtumishi.

Aidha, alitoa pongeza kwa
kuongezwa kwa asilimia za
kikokotoo, hivyo kuwataka wa-
tumishi kufanya kazi kwa bidii ili
wawe na haki ya kudai stahiki zao
kwa mwajiri.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka aliwataka wanasiasa
mkoani humo kufanya shughuli
zao kwa weredi bila ya kubughu-
dhi watumishi.

“Hairuhusiwi mtu yeyote hata

kama ni mwanasiasa kumdhal-
ilisha mtumishi wa umma kwa
sababu hawezi kukushtaki ni jam-
bo ambalo siyo sawa na halijakaa
vizuri na endapo tutalibaini ka-
tika wilaya yetu tutalifanyia kazi,”
alisema Kasongwa.

Hata hivyo, aliwatahadhali-
sha watumishi wa umma mkoa-
ni Njombe kuwa makini na
mitandao ya kijamii ili kulinda
miiko na maadili ya kazi zao.

Mwenyekiti wa Kamati za Wa-
nawake TUGHE Mkoa wa Njombe,
Lilian Nyemele, alisisitiza haki na
wajibu kwa watumishi wa umma
kwa kufuata miongozo ya kazi.

Viongozi
wa dini
watwishwa
Zigo vita
ukatili

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

VIONGOZI wa dini
nchini wametakiwa kui-
saidia serikali kukemea
vitendo vya ukatili dhi-
di ya makundi maalumu
yakiwamo mauaji ya
watu wenye ualbino na
ubakaji dhidi ya watoto
ili kuendelea kudumisha
amani.

Aidha, wametakiwa
kusaidia kukemea uki-
ukwaji wa maadili ya
Kitanzania kwa vijana
ili kujenga taifa lenye
watu wenye maadili
mema jambo ambalo
litasaidia pia kuwa na
viongozi bora.

Ofisa Tawala wa
Wilaya ya Rungwe,
Amimu Mwandelile
aliyasema hayo kwe-
nye hafla ya kuwekwa
wakfu maaskofu na
wachungaji wa Kanisa
la Urejesho Pentekoste
Tanzania (KLUPT) iliyo-

Isyonje, Kata ya Ison-
gole wilayani humo.
Alisema mauaji ya
watu wenye ualbino
na ubakaji wa watoto
vimekuwa ni miongoni
mwa vitendo ambavyo
vimekuwa vikilichafua
taifa na hivyo aka-
omba kila mmoja
ashiriki kukemea ili
wanaotekeleza vitendo
hivyo waache.
“Naomba mtusaidie
sana kukemea vitendo
hivi, watu wenye
valbino ni wenzetu,
tofauti zilizopo ni za
Kisayansi tu, kwa hiyo
wanaowaua wanaki-
uka haki za binadamu
ambazo zipo kisheria,”
alisema Mwandelile.
Naye Askofu wa Kanisa
la Free Church in Christ
(FCO), Yohana Chaula,
aliwataka wachungaji
kusimamia maadili kwe-
nye jamii hasa kwa ku-
toa mafundisho ambayo
yatabadili fikra na mi-
tazamo va vijana.
Alisema wakati huu wa
kuelekea kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mi-
taa na Uchaguzi Mkuu
mwakani, viongozi wa
dini wanatakiwa kuli-
ombea taifa ili lisiingie
kwenye machafuko.
Alisema vijana ni kundi
ambalo linatakiwa
kuhubiriwa zaidi kuto-
kana na kuwa kundi ha-
tarishi kwa madai kuwa
wapo baadhi yao wana-
tumia dawa za kulevya
na ulevi wa kupindukia.
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'Serikali yachukua tahadhari
ugonjwa wa homa ya nyani

Serikali yaelekeza

nguvu utalii wa

michezo

Na Rahma Suleiman, Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya ERIKALI ya Zanzibar

Utalii na Mambo va Kale,
Dk. Aboud Suleiman Jumbe,
amesema wameelekeza
nguvu katika utalii mwing-
ine, ukiachana na utalii wa
fukwe, ambao utaweza ku-
vitangaza zaidi visiwa vya
Zanzibar.

Aliyasema hayo juzi visi-
wani hapa, wakati akizun-
gumza na waandishi wa
habari kuhusu mashindano
ya resi za vishada baharini
yaliopewa jina la ‘Zanzibar
CUB Kusi' yanayotarajiwa
kufanyika Agosti 24 mwaka
huu eneo la Kiwengwa Mkoa
wa Kaskazini Unguja.
Alisema utalii wa michezo
ni mojawapo ya sekta in-
ayokuwa kwa kasi katika
utalii, kwamba watalii zaidi
wanavutiwa zaidi na shu-
ghuli za michezo wakati wa
safari zao.

“Kwa kuona fursa hii in-
ayoweza kupatikana katika
aina hii ya utalii, Kamisheni
ya Utalii ikishirikiana kwa
karibu sana na Baraza la
Taifa la Michezo katika kuin-
va utalii wa michezo ambao
unaenda sambamba na sera
ya serikali ya uchumi wa
bluu” alisema Jumbe.

Alisema Zanzibar im-
ebarikiwa kuwa na utajiri
wa Kiutamaduni na historia
ya urithi wa kale na ndiyo
maana huvuna watalii ku-
toka mataifa mbalimbali
duniani.

Alisema utalii wa michezo
ni suala mtambuka kwa

maendeleo ya jamii na Uchu-

mi, hivyo mashindano hayo
ni alama ya utalii wa nchi
mbalimbali.

Alisema Zanzibar inafursa
ya kipekee katika kuutan-
gaza mchezo huo katika
masoko ya ndani na yaki-
mataifa.

Alisema Zanzibar inatam-
bulika ulimwenguni kuwa
ni visiwa vya urithi wa ki-
mataifa wa UNESCO, hivyo
mchezo huo utaitangaza
Zanzibar.

Alisema mashindano hayo
yatapelekea kuongeza
idadi ya vivutio vya utalii,
kuongeza makazi ya watalii

na kuongeza mapato ya nchi. :

Katibu Mtendaji wa Baraza
la Michezo Zanzibar, Said
Marine alisema serikali ime-
fanya ukarabati miundombi-
nu ya michezo iliyopo lakini
pia kujenga miundombinu
mipya ambayo itaifanya
Zanzibar kutimiza lengo lake
la kuwa kitovu cha michezo
katika Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Alisema Zanzibar inafursa
va Kipekee katika kuutan-
gaza mchezo huo katika
masoko ya ndani na yaki-
mataifa.

imesema imeanza ku-

chukua hatua ya tahad-

hari dhidi ya ugonjwa
wa homa ya nyani, kutokana na
kuripotiwa ongezeko la maam-
bukizi katika nchi jirani ya Ken-
ya na Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC).

Waziri wa Afya, Nasor Ahmed
Mazrui, alisema wizara imeima-
risha mifumo ya ufuatiliaji wa
magonjwa hasa katika viwanja
vya ndege na bandari, kwa kui-
marisha uchunguzi wa afya kwa
wasafiri wanaoingia nchini.

Alisema pia imeanza kutoa
mafunzo kwa wahudumu wa
afya juu ya kutambua na kutoa
huduma pamoja na kujikinga na
ugonjwa huo.

Mazrui alisema wizara ita-
toa elimu kwa wananchi ili ku-
chukua hatua na kujikinga dhidi
ya ugonjwa huo na kuhakikisha
vifaa tiba na kinga vipo maeneo
ya kutolea huduma.

Aidha, aliwataka wananchi
kuhakikisha wanatoa taarifa
kwa kupiga simu namba 190
bila ya malipo endapo watamu-
ona mtu ana dalili za ugonjwa
huo.

Alisema wananchi wanapas-
wa kuepuka kugusa majimaji ya
mwili au ngozi ya mtu mwenye
dalili ya ugonjwa huo pamoja na
kugusana.

Kwa mujibu wa taarifa zilizo-
tolewa na Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) kumekuwa na jumla
ya visa 38465 na vifo 1456
vimetokea nchi za Afrika kuan-
zia Januari mwaka 2022 hadi
Julai mwaka huu.

Katibu wa Jumuiya ya Mabaharia Wanawake Zanzibar, Raya Khalfan, akizungumza na waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana,
wakati wa hafla ya utiaji saini makubaliano ya ushirikiano wa kuanzisha Chuo cha Mabaharia Zanzibar kati ya Wizara ya Uchumi wa
Bluu na Kampuni ya Heroes ya Uholanzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Chuo cha Mabaharia kuanzishwa Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Uchumi wa Bluu
na Uvuvi imetiliana saini ya
makubaliano na kampuni ya He-
roes kutoka Uholanzi ya kuwa
na chuo cha Mabaharia amba-
cho kitatoa vyeti vya umahiri
vinavyotambulika duniani.

Hatua hiyo itatatua changa-
moto ya Zanzibar kutokuwa
na mabaharia wenye vyeti vya
umahiri ambavyo vinatambu-
lika kimataifa.

Makubaliano hayo yalisainiwa
na Katibu Mkuu wa Uchumi wa
Bluu na Uvuvi, Kepteni Hamadi
Bakari Hamad na Mkurugenzi
wa kampuni hiyo, Eric Jan-
deroode.

Akizungumza baada ya utiaji
saini, Waziri wa wizara hiyo Oth-
man Shabani alisema kwa muda
mrefu kumekuwa na changa-
moto ya mabaharia wa Zanzibar

kukosa sifa stahiki kutumika ka-
tika meli za kimataifa.

Alisema kozi ya ubaharia ita-
kayotolewa itakuwa chini ya
uongozi wa Chuo cha Taifa cha
Zanzibar (SUZA) na itasaidia
kutatua changamoto hiyo na
mabaharia kupata sifa stahiki na
kuwa sawa na mabaharia wen-
gine duniani.

Aidha, alisema mafunzo hayo
yatakayotolewa yatatoa fursa
kwa vijana wa Zanzibar kupata
utaalamu na kupata vyeti am-
bavyo vitawawezesha kufanya
kazi ndani na nje.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Kepteni Hamad Bakari Hamad,
alisema mabaharia duniani we-
nye ngazi ya maofisa ni wach-
ache na wanahitajika kwa wingi
lakini Zanzibar mabaharia wake
ni walio chini ya ngazi ya maofi-
sa.

“Kuwa na mabaharia wali-
ochini ya ngazi ya maofisa ni

changamoto katika soko la du-
nia la ubaharia na hawawezi ku-
ingia katika soko hilo kutokana
na sifa zao zipo chini’alisema
Kepteni Hamad.

Alisema mabaharia wengi
duniani wanaofanya kazi katika
meli kubwa za kimataifa ambao
wenye sifa za ngazi za maofisa
wanatoka nchini za India, Urusi
na Ukraine.

Alisema chuo hicho cha uba-
haria kitakuwa chini ya uongozi
wa SUZA na darasa la kwanza
litaanza mwaka huu na wal-
imu, hivyo ni fursa nzuri kwa
viajna wa Zanzibar kusomea
kozi hiyo.

Naibu Makamu wa SUZA (Mi-
pango, Fedha na Utawala), Dk.
Hashim Habib, alisema ni faraja
kubwa kuwepo kwa chuo hicho
na kutokana na umuhimu wa
kukuza uchumi wa buluu kume-
leta faraja kwa sababu Zanzibar
inatoa mabaharia wengi lakini

kwa viwango vya chini.

Katibu wa Jumuiya ya Wa-
nawake Mabaharia Zanzibar,
Raya Khalfan, alisema kuwa Wa-
zanzibar wengi wanashindwa
kupata kazi katika meli za ki-
mataifa kutokana na kutokuwa
nasifa zinazohitajika.

Alisema kuwepo kwa chuo
hicho kutaongeza idadi ya ma-
baharia wanawake ambao ni
wachache ikilinganishwa na wa-
naume.

Aidha, alisema wanawake wa-
nasomea fani ya ubaharia lakini
hupangiwa kazi za uhudumu
katika meli badala ya kupangiwa
kazi ya ukpteni au injinia, jam-
bo ambalo linarudisha nyuma
juhudi za wanawake katika ku-
somea fani hiyo.

Alisema wanawake wanaweza
kufanya kazi vizuri za kuongoza
meli, lakini hawapewi nafasi
kutokana na mfumo dume uli-
opo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

MBARUKU HAMADI HAJI
anatangaza kupotea kwa
kadi za pikipiki zenye usajili
namba MC 291CTA, MC 612
DDH, MC 991CME, MC 675
CSC. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/175525/2024

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

SADATI SIRAJI RWEYEMAMU
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki aina ya
BOXER
yenye usajilinamba
MC 527 CZR.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI

TAARIFA:PHQ/SHI/KAH/5672/2024

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

EMMANUEL CHARLES LUPIA
anatangaza kupotea kwa kadi
za pikipiki zenye usajili
namba MC 899 DNX, MC 666
DLW, MC 123 DNY na MC 191
DNY.kwa yeyote atakaeziona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/RUK/SUM/865/2023,
PHQ/RUK/SUM/864/2023

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

TANZANIA CHINA TRADE &
TOURISM DEVELOPMENT
LTD anatangaza kupotea
kwa kadi za pikipiki zenye

usajilinamba MC 299 DTT, MC
731DKT, MC 682 DGM, MC 789

DJC.kwa yeyote atakaeziona

atoe taarifa kituo chochote

cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/RU/SUM/2847/2024

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA KIGOMA
MAHALI: KIGOMA
MAOMBI NA 32 MWAKA 2024
DAUDIKIMONDO ......coovurnenenennncnd MWOMBAJI

(2 RN T—— MJIBU MAQMBI
WITO/KUITWA SHAURINI
KWA: PETER LIMBE POPOTE ULIPO

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa
tarehe 10 Mwezi 10 Mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi
mbele ya Mheshimiwa F. Chinuku Mwenyekiti wa
Baraza . Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya
Baraza siku hiyo bila kukosa.

AMRI" hii imetolewa kwa mkono wangu na
Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 9 mwezi 8

mwaka 2024

KATIBU BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA

ANDREAKISINGA .......eevrvernnrannns MLETA MAOMBI
DHIDI YA
BEDA BEDA TAWETE
EZEKIEL KILOWOKO
WITO/KUITWA SHAURI

Ezekiel Kilowoko unataarifiwa kuwa Mleta Maombi
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako.
Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako, au wote kwa mdodoro huu zipo
hapa barazani kwa ajili ya kuleta hati zako za utetezi.

............ WAJIBU MAOMBI

Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hii upande
mmoja bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 05/08/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

IZDORY MARCUS NYANGALIMA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI AINA YA ISUZU
YENYE USAJILI T184BSZ RANGI
NYEUPE KWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI
HIYO
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA
PHOQ/IRI/IRI/12547/2024.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA

KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 51042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mshukiwa mauaji wanawake
Kenya atoroka polisi

NAIROBI, Kenya

RAIA wa Kenya Collins Jumaisi
aliyekiri kuhusika na mauaji ya
wanawake 42 ambao baadhi miili
yao ilipatikana imetupwa katika
eneo la kutupa taka jijini Nairobi,
ametoroka akiwa chini ya kizuizi
cha polisi.

Polisi nchini humo ilibaini-
sha hayo jana, ikieleza kwamba
Jumaisi ni mshukiwa mkuu wa
mauaji ya wanawake ambao miili
yao ilipatikana Julai mwaka huu
katika dampo kwenye eneo la
Mukuru kwa Njenga, katika eneo
la Embakasi, jijini Nairobi.

Pia ilielezwa kuwa mshukiwa
huyo alitoroka kizuizini jana asu-
buhi pamoja na wafungwa wen-
gine 12 waliokuwa katika Kituo
cha Polisi cha Gigiri, jijini Nairobi,

Kwa mujibu wa ripoti ya Kuru-
genzi ya Upelelezi wa Makosa ya
Jinai (DCI) huko Gigiri, kutoroka
kwao kuligunduliwa majira ya saa
11 alfajiri wakati wa ukaguzi wa
kawaida.

Vyombo vya habari vya seri-
kali ya Kenya vinasema miongoni
mwa waliotoroka ni pamoja na
raia 12 wa Eritrea ambao wali-
kuwa wakishikiliwa kwa ukiukaji
wa uhamiaji.

Ilielezwa kuwa polisi wali-
gundua hawako wakiwaamsha
washukiwa kwa chai ya asubuhi,
na kwamba walikuwa wamekata
matundu ya waya ambayo ni
sehemu ya usalama kwa seli na
kuinua ukuta wa mzunguko.

Mkurugenzi wa DCI Mohamed
Amin, alithibitisha kisa hicho
akisema msako mpya umean-
zishwa dhidi ya mshukiwa huyo.
Jnasikitisha kuwa hili limetokea
lakini tunafuatilia suala hilo kwa
hatua,” alisema.

Aidha, ilielezwa kuwa Jumaisi
alikiri kuwaua wanawake 42 la-
kini alikanusha mashtaka mbele

ya mahakama Julai 2024, ikiele-
zwa kuwa alikuwa amewekwa ru-
mande akisubiri kusikilizwa kwa
kesi yake [jumaa.

Ilielezwa kuwa polisi Ijumaa
iliyopita walipewa siku saba zaidi
kuwazuia washukiwa watatu ak-
iwemo Jumaisi, Amos Momanyi
na Moses Ogembo wanaohusish-
wa na mauaji ya Kware.

Washukiwa hao walikuwa
wamewasilishwa  mbele ya
Hakimu Mkuu wa Makadara
Irine Gichobi ambako upande wa
mashtaka uliitaka mahakama ku-
waruhusu kuwazuia washtakiwa
watatu kwa siku 21. TRT

Rais wa zamani wa Marekani, Barack Obama (kulia), akiwa na Makamu wa Rais na mgombea mteule katika kinyang'anyiro cha
urais wa nchini humo Kamala Harris, jana. PICHA MTANDAO.

WHO kusaidia nchi wanachama kukabili MpoXx

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO), baada ya kukutana
na mkutano wa kwanza wa
Kamati ya Dharura ya Kimataifa
ya Kanuni za Afya kuhusu
kuongezeka kwa Mpox, wame-
sisitiza kuwa wataendelea ku-
ziunga mkono nchi wanachama
zinazokabiliwa na maradhi
hayo ikiwemo kuzisaidia kifed-
ha na upatikanaji wa chanjo.

Kamati hiyo iliyokutana jana
pia imesisitiza wasiwasi wake
kuhusu kusambaa kwa Mpox,
kutokana na kutokuwa na
uhakika na uwezo uliopo wa
kudhibiti kuenea kwa ugonjwa
huo katika Nchi Wanachama zi-

nazokumbwa na milipuko.

Pia kamati ilitambua
umuhimu wa ushirikiano wa
kimataifa katika kuunga mkono
juhudi za nchi wanachama ku-
dhibiti kuenea kwa Mpox katika
Kanda ya Afrika ya WHO ikiwa
ni pamoja na kuwezesha upati-
kanaji na matumizi ya chanjo,
matibabu, na uchunguzi.

“Hatua zingine ni kuhama-
sisha rasilimali za kifedha kwa
nchi wanachama zinazokabili-
wa na ongezeko la magonjwa na
mipango ya harambee ya WHO
na washirika, ikiwa ni pamoja
na Afrika CDC,” ilisema Kamati.

Hata hivyo, kamati ilionye-
sha kuwa uundaji wa mbinu za
kimkakati kwa nchi wanacha-

ma ili kujitegemea zaidi katika
kudhibiti kuenea kwa mpox ni
muhimu.na kwamba maamuzi
yanayotolewa yatasaidia nchi
wanachama  kujitolea  kwa
ufanisi zaidi na kuajiri rasilimali
za ndani.

Kwa mujibu wa WHO)
ugonjwa wa Mpox umeendelea
kuenea katika nchi mbalim-
bali duniani. Kwa takwimu za
kipindi chaJanuari 1 2022 hadi
Juni 30, mwaka huu, jumla ya
wagonjwa 99,176 wamethibi-
tika kuwa na Mpox katika nchi
116 duniani ambako watu 208
sawa na asilimia 0.2 walipoteza
maisha kwa sababu ya ugonjwa
huo.

Kati, ya visa vyote duniani,

bara la Afrika limethibitisha
visa 4,232 sawa na asilimia 4.3
ya wagonjwa wote duniani. Ma-
bara yanayoongoza kuwa na
visa vingi ni Amerika ya Kaska-
zini na Kusini yakiwa na visa
62,904 sawa na asilimia 63.4
yakifuatiwa na Bara la Ulaya le-
nye visa 27,529, sawa na asilimia
27.8 ya visa vyote duniani.

Katika hatua nyingine Wa-
ziri wa Afya Jenista Mhagama,
alisema nchi bado iko salama
dhidi ya maradhi hayo huku
akisisitiza wananchi kuendelea
kuchukua tahadhari, wakati
serikali ikiendelea kufanya jiti-
hada za kuzuia Mpox kuingia
nchini.

]
Kenya
kubinafsisha
mashirika
ya serikali

NAIROBI, Kenya

BARAZA |la mawaziri la
Kenya limeidhinisha muswa-
da mpya wa ubinafsishaji
ambao utawezesha nchi kubi-
nafsisha baadhi ya mashirika
va serikali, na kwamba taifa
hilo linatanguliza masoko ya
mitaji kama mradi wa ukuaji
wa uchumi.

Inaelezwa kuwa uamuzi wa
baraza la mawaziri lililofanyi-
ka Machi 22, mwaka huu, uli-
idhinisha muswada mpya wa
ubinafsishaji ambao utahusi-
sha mali ya serikali kuuzwa
kwa sekta binafsi kupitia
masoko ya mitaji ya nchi.

Rais wa Kenya William Ruto
akiwa katika hafla kwe-
nye soko la hisa la Nairobi,
alisema wataorodhesha mali
zinazomilikiwa na umma hivi
karibuni.

Mswada huo unapendekeza
kwamba hazina ya kitaifa
iunde na kuendeleza mpango
wa ubinafsishaji wa serikali
na kuupitisha kwa baraza la
mawaziri ili kuidhinishwa, na
kwamba mchakato huo hau-
taomba idhini ya bunge.

llielezwa kuwa mswada
mpya ukiidhinishwa na bunge
utachukua nafasi ya sheria ya
ubinafsishaji ya mwaka 2005.

,Sheria iliyokuwepo hapo
awali ilifanya iwe vigumu
kwa Wakenya kumiliki ki-
pande chochote cha mali
yva Kenya, kukiwa na she-
ria mpya tunaweza kuweka
demokrasia kwa utajiri wetu
na kuruhusu mkenya kumiliki
kipande cha kile ambacho ni
cha nchi yake,” alisema Rais
Ruto.

Tume ya ubinafsishaji ya
Kenya imetaja makampuni
25 zinazolengwa kwa ajili ya
ugawaji wa fedha za serikali.
Ikiwa ni pamoja na Benki ya
Maendeleo ya Kenya, Shirika
la Agrochemical and Food
Corporation, Mamlaka vya
Bandari ya Kenya, Kampuni
ya Mafuta yani Kenya Pipe-
[ine Company na makampuni
kadhaa ya sukari.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
baadhi ya wataalam wa
sheria, wamekosoa kipengele
cha mswada huo uliolenga
kuondoa bunge katika uamuzi
kuhusu ubinafsishaji, wak-
isema kuwa jukumu la bunge
la usimamizi katika mchakato
wowote ni muhimu.

TRT



20 NipaShe Jumatano Agosti 21, 2024

HABARI MICHEZO

Taifa Tenisi wenye
Ulemavu kwenda
kujifua Afrika Kusini

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha wachezaji watano wa
Timu ya Taifa ya Tanzania ya mchezo
wa Tenisi kwa Watu wenye Ulemavu,
kinatarajiwa kuondoka nchini Septem-
ba 15, mwaka huu, kuelekea Afrika
Kusini kuweka kambi kwa ajili ya kuji-
andaa na mashindano ya Afrika kwa
vijana wenye umri chini ya miaka 18
yatakayoanza kutimua vumbi Sep-
temba 19-29 nchini humo.
Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Riziki Salum,
alisema timu hiyo inaundwa na wa-
nawake wawili pamoja na wanaume
watatu.

Alisema kwa wachezaji kumi ambao
watafanya vizuri katika michuano
hiyo watapata nafasi ya kwenda Par-
is nchini Ufaransa kushiriki mashinda-
no va kimataifa yatakayofanyika kati
va Januari na Februari, mwakani.
Aliwataja baadhi ya wachezaji hao
kuwa ni Aloyce Richard, Aida Ediger,
pamoja na Esther Paul.

Alisema maandalizi yanaendelea
vizuri ili kuhakikisha wanakwenda
Kuipeperusha vema bendera ya taifa
kupitia mashindano hayo.

“Wachezaji wetu wanaendelea
kufanya mazoezi kila siku katika
viwanja vya Klabu ya Gymkhana, Dar
es Salaam ili kuimarisha miili yao,”
alisema Salum.

Nemes aitabiria
Yanga makundi

Na Shufaa Lyimo

MLINDA mlango wa zamani wa Timu
ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars),
Steven Nemes, amesema kwa namna
timu ya Yanga ilivyojipanga vizuri,
kuna uwezekano mkubwa wa kutinga
tena hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika (CAFCL) kwa msimu huu
wa 2024/2025.

Msimu uliopita Yanga ilitinga hatua
hiyo kwa mara ya kwanza baada ya
miaka 25, kwani kabla ya hapo mara
ya mwisho kucheza hatua ya makundi
ilikuwa mwaka 1998.

Hata hivyo, msimu huu imeanza tena
vema hatua ya awali kwa kuifunga
Vital'O ya Burundi mabao 4-0 ugenini
(katika Uwanja wa Azam Complex, Dar
es Salaam) na sasa Jumamosi katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, inahitaji
sare yoyote ama ushindi ili kutinga
raundi ya kwanza ya michuano hiyo
ambayo ndiyo huamua timu zitakazo-
fuzu makundi.

Akizungumza na Nipashe jana, kipa
huyo alisema kutokana na aina ya
wachezaji waliopo ndani ya Kikosi
hicho kila kitu kinawezekana.

“Kwa sasa naweza kusema Yanga wa-
nanafasi kubwa ya kufanya vizuri ka-
tika michezo yao ya Ligi ya Mabingwa
Afrika kutokana na usajili walioufanya
kwa kuongeza wachezaji wenye Vi-
wango vya kimataifa,” alisema Nemes.

SIMBA QUEENS YAAHIDI KUTOA
DOZI KUBWA ZAIDI CECAFA LEO

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa mabao 5-0 dhidi
ya FAD ya Djibouti iliyopigwa Uwanja
wa Abebe Bikila nchini Ethiopia juzi,
kikosi cha timu ya soka ya wanawake cha
Simba Queens, leo mchana kinajitupa
tena, Uwanja wa Addis Ababa kucheza
dhidi ya Kawempe Ladis Muslim kutoka
nchini Uganda.

Kuelekea mchezo huo wa pili wa Ligi
ya Mabingwa Afrika, Ukanda wa CE-
CAFA, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Juma
Mgunda, alisema wanataka kushinda
ikiwezekana kwa idadi kubwa ya mabao
ili kufuzu hatua ya nusu fainali.

Akizungumza jana akiwa kwenye
mazoezi Uwanja wa Tesfa Meda nchini

humo, Mgunda alisema kulikuwa na ma-
pungufu ambayo aliyaona katika mche-
70 wa juzi, hivyo alikuwa akiyarekebisha
kwa ajili ya mchezo wa leo ambao utawa-
pa uelekeo wa kusonga mbele kwenye
michuano hiyo kutokea Kundi B.

“Tumepata matokeo mazuri juzi, laki-
ni tumeshasahau, kinachofuata ni mechi
nyingine, mashindano ni magumu na
hakuna timu ya kubeza, kila timu hapa
ni bingwa kutoka nchi iliyotoka, lakini
sisi tunataka kushinda, tena kwa idadi
kubwa ya mabao, ili tuweze kwenda
moja kwa moja hatua ya nusu fainali,”
alisema Mgunda.

Kundi B lina timu nne za Simba
Queens, PVP Buyenzi ya Burundi,
Kawempe Muslim Ladies na FAD Dji-

Shadaka Sports Management

five hundred

Million
Fory Tshs only

thousa

pate AUGUST 17,24

Tshs TZS 40,500,000/~

bouti, huku Kundi A likiwa na timu tano,
ambazo ni CBE ya Ethiopia, Kenya Police
Bullets, Yei Joint Stars na Rayon Sports
Women ya Rwanda.

Bingwa wa michuano hiyo, atakata
tiketi ya kufuzu fainali za Ligi ya Mabing-
wa Afrika kutoka Ukanda wa CECAFA.

Mfungaji wa ,hat-trick’ katika mechi
ya juzi, Asha Mwalala, alisema huo ni
mwanzo tu, akiwaambia mashabiki
wa Simba Queens kuwa mengi mazuri
yanakuja, kwani kazi yake kubwa ni ku-
pachika mabao ili kuipatia timu yake
ushindi na mataji.

Mabao mengine ya Simba Queens,
yalifungwa wachezaji wa kimataifa ku-
toka Kenya, Jentrix Shikangwa na Eliza-
beth Wambui.

Authorised Signatory Below,

Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, Richard Kayombo (katikati), akikabidhi mfano wa hundi ya
udhamini wa Sh. milioni 40.5 kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Usimamizi wa Michezo wa Shadaka kwa niaba ya Ndondo
Cup, Shaffih Dauda (kulia). Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya SICPA, Edson Muiambo. Makabidhiano hayo

Pamba Jiji yaionya Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Pamba Jiji, Goran
Copunovic, ameionya Dodoma Jiji kuwa
isitarajie mteremko katika mechi itakay-
ocheza Jumamosi kwenye Uwanja wa
CCM Kirumba jijini Mwanza, kwani wana-
taka kupata ushindi kabla ya kuondoka
kwenye uwanja wao wa nyumbani kwen-
da kucheza dhidi ya Azam FC ugenini.

Akizungumza kutoka jijini Mwanza, ko-
cha huyo raia wa Serbia, alisema baada ya
kushindwa kuwapa mashabiki wa Pamba
zawadi ya ushindi ya kupanda Ligi Kuu,
sasa wanatarajia kufanya hivyo katika
mchezo huo, hivyo kuionya Dodoma Jiji

kuwa maumivu waliyoyapata mechi iliyo-
pita dhidi ya Mashujaa FC yataongezwa.
“Ratiba ilivyotoka tukawa na mechi
mbili za mwanzo nyumbani, moja tuli-
cheza Tjumaa iliyopita dhidi ya Prisons,
tukatoka suluhu licha ya kwa kwamba
hatukucheza vibaya sana, tulitengeneza
mashambulizi mazuri kipindi cha kwan-
za, tulikuwa na wakati mzuri sana, kip-
indi cha pili tulipata changamoto kidogo
kwa sababu wapinzani wetu walikuwa na
uzoefu mkubwa kutuzidi katika ligi.
“Ugeni wetu kwenye ligi ukasababisha
tupate pointi moja, inatosha, na sasa tu-
najiandaa na mchezo unaofuata, tuna-
jiandaa kwa fikra na kimawazo, tunaji-

amini kwa sababu tunacheza nyumbani,
tunataka kushinda mechi ya kwanza
baada ya kupanda Ligi Kuu, ili kuwaacha
mashabiki wa Mwanza wakiwa na furaha,
kabla ya kuelekea Dar es Salaam kucheza
na Azam FC,” alisema kocha huyo.

Pamba ambayo ilitoka suluhu dhidi
ya Prisons katika mechi ya ufunguzi,
itacheza dhidi ya Dodoma Jiji ambayo im-
etoka kufungwa bao 1-0, dhidi ya Mashu-
jaa, Uwanja wa Lake Tanganyika, Kigoma,
Jumamosi iliyopita.

Baada ya mechi hiyo, itatoka kwenda
toba 21, katika mchezo wa raundi ya tatu
ya Ligi Kuu Tanzania Bara.
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RAMSDALE ATAKIWA WOLVES

KLABU ya Wolves imewasilisha pendekezo la kumsajili
kipa wa England, Aaron Ramsdale kwa mkopo kutoka Arse-
nal na chaguo la kumnunua msimu ujao. (Athletic)

STERLING MAMBO MAGUMU

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na England, Raheem Sterling
mwenye umri wa miaka 29, amekuwa akihojiwa na Juven-
tus huku kukiwa na sintofahamu kuhusu mustakabali wake.
(Mail)

WALKER AWANIWA AL-HILAL

KLABU ya Saudi Arabia, Al-Hilal inawataka mlinzi wa Man-
chester City, Kyle Walker na beki wa pembeni wa Ureno, Joao
Cancelo, kwenye orodha yao ya wachezaji inaowawania.
(Guardian)

GUNDOGAN ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City ina nia ya kutaka kumnunua
tena kiungo wa kati wa Ujerumani, Ilkay Gundogan mwenye
umri wa miaka 33, kutoka Barcelona. (Athletic)

MERINO BEI ILE ILE

REAL Sociedad inakataa kupunguza thamani yao ya ku-
muuza kiungo wa kati wa Hispania anayelengwa na Arsenal,
Mikel Merino mwenye umri wa miaka 28. (Mirror)

TONEY ANUKIA SAUDIA

KLABU ya Brentford inamatarajio mshambuliaji wa Eng-
land, Ivan Toney atajiunga na Al-Ahli katika Ligi ya Saudia na
wanatumai kupokea takriban pauni milioni 50 kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28. (Times)

FULHAM NA ANDERSEN

KLABU ya Fulham inafikiria iwapo watarejea Crystal
Palace na ofa nyingine ya kumnunua mlinzi wa Denmark,
Joachim Andersen mwenye umri wa miaka 28. (Sky Sports)

FOFAFA HUYOOO MILAN

AC Milan imefikia makubaliano na Monaco kwa ajili ya
kiungo wa kati wa Ufaransa, Youssouf Fofana mwenye umri
wa miaka 25, ambaye pia ananyatiwa na Manchester United.
(Mail)

BERGE AJADILIWA UNITED

MANCHESTER United inaendelea kujadiliana na Burnley
kuhusu mkataba wa kiungo wa Norway, Sander Berge, 26.
(Sky Sports)

JOHNSTON AGOMBEWA

KLABU za Stoke City, Swansea City na Oxford United vina
nia ya kumsajili beki wa wa Scotland, Max Johnston mwenye
umri wa miaka 20, kutoka Sturm Graz. (Football Insider)

ARCHER ANUKIA MKOPO

UNION Berlin na Getafe zinaongoza katika kinyang‘anyiro
cha kumsajili mshambuliaji wa England, Cameron Archer
mwenye umri wa miaka 22, kwa mkopo kutoka Aston Villa.
(Fabrizio Romano)

MADUEKE MIL 6

CHELSEA imeweka bei ya pauni milioni sita kwa klabu yoy-
ote inayotaka kumsajili winga wa England, Noni Madueke, 22.
(Athletic)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

NAPOLI YAPAMBANA

KUMBAKIZA OSIMHEN

@ @ OKwa wakati huu, si sawa kusema ni hisia gani, tuna-

fanya kazi kutafuta suluhisho bora...

NAPLES, Italia

NAPOLI imeendelea kufanyia nia
yao ya kumbakiza Victor Osimhen
katika klabu hiyo msimu huu wa
majira ya joto, ingawa uhamisho wa
mchezaji huyo anayelengwa kwa
muda mrefu na Chelsea kwa sasa
,umezuiwa“, kulingana na mkuru-
genzi wa michezo wa klabu hiyo.

Akiwa ameifungia Napoli mabao
76 tangu alipowasili 2020, Osimhen
bado hajaichezea klabu hiyo katika
mechi mbili hadi sasa msimu huu
kwani ana matumaini ya kuhama.

Chelsea imekuwa ikimwania Osi-
mhen tangu msimu wa 2022, inga-
wa Napoli imekuwa ikidai bei ya juu
kwa mchezaji huyo wa Kimataifa wa

Nigeria.

Hivi majuzi, kumekuwa na ma-
zungumzo ya Romelu Lukaku, am-
baye bado ni mchezaji wa Chelsea,
kujiunga na Napoli kama sehemu
ya mkataba wa jumla ambao unge-
wafanya ,The Blues' kumnasa, lakini
bado Napoli wanahitaji kukohoa ka-
ribu pauni milioni 60 kwa Osimhen.

Wasiwasi wa gharama ya jumla
ya dili hilo umesababisha mambo
kukwama, hata hivyo, Chelsea ikita-
rajiwa kusubiri hadi mwisho wa di-
risha la uhamisho kabla ya kujaribu
kupata makubaliano juu ya mstari
huo.

“Ni ukweli halisi, kile kocha Anto-
nio Conte alisema, hali imezuiwa,”
alisema Giovanni Manna akiiambia

Sky Sport Italia.
“Victor ni mchezaji muhimu,
mwenye thamani na masharti

muhimu. Nia yake iko wazi. Tuli-
jaribu kudumisha uadilifu wa kikosi
kwa wakati huu. Sisi si klabu pekee
katika hali hii na tutaona kitaka-
chotokea kwenye msimu huu. siku
kumi zijazo.

“Kwa wakati huu, si sawa kusema
ni hisia gani. Tunafanya kazi na
wasaidizi wake kutafuta suluhisho
bora. Kama tulivyosema ni mcheza-
ji muhimu, kwa hivyo si kwamba
tunaweza kumpata popote. Ana
mkataba wa misimu mingine mi-
wili, hivyo ni wazi kama hatutapata
suluhu ifikapo Agosti 30, itabidi tu-
zungumze na mchezaji huyo.”
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HELSEA
SAINIYA!

LONDON, ENGLAND

CHELSEA imekubali
makubaliano kimsingi
kumsajili Joao Felix kutoka
Atletico Madrid, vyanzo
vimeiambia ESPN, katika
hatua ambayo sasa inapas-
wa kumfanya Conor Gal-
lagher kukamilisha uham-
isho wake katika mwelekeo
tofauti.

Mazungumzo ya-
meongezeka katika siku za
hivi majuzi huku Atletico
wakihitaji ~ kumhamisha
mchezaji kabla ya kukamil-
isha dili la kumnunua Gal-
lagher, ambaye amekuwa
akifanya mazoezi mbali na
kundi la kikosi cha kwanza.

Ada halisi haijulikani,
lakini chanzo kimoja Kkili-
iambia ESPN kifurushi cha
mwisho cha Felix kinaweza
kuwa na thamani ya euro
milioni 50 pamoja na
nyongeza.

Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Ureno haku-
jumuishwa kwenye kikosi
cha Diego Simeone kwa
mechi yao ya kwanza ya
LaLiga dhidi ya Villarreal
Jumatatu.

Baada ya Atleti kutoka
sare ya mabao 2-2 na Villar-
real, Simeone alithibitisha

kuwa kukosekana kwa Fe-
lix kulitokana na “soko la
uhamisho.”

“Hivi karibuni utajua
nilichokwisha  ambiwa,”
Simeone alisema huku ak-
icheka baada ya kuulizwa
kuhusu Felix.

Vyanzo vya  habari
vilisema kwamba Felix
amekubali mkataba wa
miaka sita na chaguo la
miezi 12 zaidi kujiunga na
klabu hiyo ambapo alikaa
kwa mkopo kwa miezi sita
mwaka jana, akifunga ma-
bao manne katika mechi
20.

Gallagher sasa anatara-
jiwa kusafiri hadi Madrid
kukamilisha uhamisho wa
pauni milioni 34, akiwa
tayari amekubali masharti
binafsi na kukamilisha
uchunguzi wa afya.

Felix atakuwa mchezaji
wa 11 kusajiliwa Chelsea
majira haya ya kiangazi
baada ya Pedro Neto, Tosin
Adarabioyo, Kiernan Dews-
bury-Hall, Filip Jorgensen,
Omari Kellyman, Aaron
Anselmino, Caleb Wiley,
Renato Veiga na Marc Guiu
huku Estevao Willian aki-
kubali kujiunga na ‘The
Blues’ mwaka 2025.

Roque kuondoka
Barcelona

BARCELONA, HISPANIA

MSHAMBULIAJI wa Barce-
lona, Vitor Roque, anaonekana
kana kwamba atalazimika kui-
hama klabu hiyo katika kipindi
kilichosalia cha dirisha la usajili
la majira haya ya joto.

Roque aliwasili kutoka Ath-
letico Paranaense Januari kwa
mkataba ulioanza kwa euro mil-
ioni 30 na thamani yake ilikuwa
euro milioni 61 na nyongeza.

Lakini alipewa dakika 353 tu
katika mechi 16. Mustakabali
wake umekuwa shakani tangu

mwishoni mwa msimu uliopita
na hajaimarika kutokana na
mabadiliko ya kocha.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 19, hakuonekana
wakati Barcelona ikifungua
kampeni yake mpya ya LaLiga
kwa ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Valencia Jumamosi.

Akiwa amepoteza jezi yake
namba 19 kwa Lamine Yamal,
hajapewa jezi nyingine na hivyo
hana nafasi kwenye kikosi cha
kwanza.

AS imeripoti Barca “haiku-
fikiria” kumsajili Roque kwa

LaLiga.

Lakini Pau Cubarsi, Pablo
Torre, Pau Victor na Marc Casa-
do wote wamepandishwa kwe-
nye kikosi cha wakubwa, kila

mmoja akipewa namba za jezi |

kati ya moja na 25, kwa mujibu
wa sheria za LaLiga.

Ansu Fati pia amehifadhi na-
fasi yake, licha ya kutoichezea
klabu hiyo kwa mwaka mmoja
na tena kusumbuliwa na ma-
jeraha wakati wa mkopo ambao
haukufanikiwa katika Klabu ya
Brighton & Hove Albion.

Eric Garcia pia amerejea kwe-
nye kikosi tangu alipocheza
kwa mkopo kwa majirani zao
Girona msimu uliopita.

Dani Olmo bado hajasajiliwa
LaLiga, lakini Barcelona wa-
naaminika kufanyia kazi fedha

ili kutoa nafasi kwa mshindi
huyo wa Euro 2024, ambaye
tayari amekabidhiwa jezi nam-
ba 20.

Hata kama kulikuwa na mtaji
wa kumsajili Roque, hakuna
namba za jezi za kikosi cha
kwanza.

Jezi hiyo ya 25 bado ni ya bure
lakini imetengwa kwa makipa
pekee katika soka la Hispania.

Gundogan
atangaza
rasmi
Kustaafu
soka

BARCELONA, HISPANIA

ILKAY Gundogan ametangaza
kustaafu soka la kimataifa
akiwa na Ujerumani baada ya
kuwa nahodha wa taifa lake
katika michuano ya nyumba-
ni ya Ulaya mapema msimu
huu wa majira ya joto.
Kiungo huyo wa kati wa
Barcelona mwenye umri wa
miaka 33, alifunga mabao 19
katika mechi 82 alizoichezea
nchi yake. Alitangaza uamuzi
wake kwenye mitandao ya
Kijamii.

“Baada ya wiki chache za
kutafakari, nimefikia hitim-
isho kwamba ni wakati wa
kumaliza kazi yangu ya timu
va taifa,” aliandika.
“Ninatazama nyuma kwa fa-
hari kubwa kwenye mechi 82
za kimataifa za nchi yangu

- idadi ambayo sikuwahi
kuitamani nilipoichezea timu
va taifa ya wakubwa mwaka
2011.

“Kielelezo changu hakika
kilikuwa heshima kubwa ya
kuweza kuiongoza timu kama
nahodha kwenye mashinda-
no yetu ya nyumbani ya
Ulaya msimu uliopita wa ma-
jira ya joto! Baada ya miaka
hii yote, hatimaye tuliweza
kulifanya taifa lijivunie tena
- nina furaha sana kwamba
niliweza kuchukua sehemu
katika hilo.

“Lakini hata kabla ya
mashindano, nilihisi uchovu
fulani mwilini mwangu na
pia kichwani mwangu, jambo
ambalo lilinifanya nifikirie.
Na idadi ya michezo katika
ngazi ya klabu na taifa hai-
pungui.

“Bila shaka nitaendelea

kuwa shabiki wa timu hii

va taifa na ninatumai kuwa
tunaweza kuendeleza hali ya
juu pamoja - na kisha hakuna
kitu cha kutuzuia kuwa
mmoja wa washindani wakuu
wa taji kwenye Kombe la
Dunia la 2026. Tuna kocha
mzuri, kikosi chenye nguvu
na ari ya timu.”

Kustaafu kwa Gundogan
kunakuja baada ya Thomas
Muller, ambaye alitangaza
kujiuzulu wadhifa wake wa
kimataifa baada ya kampeni
va Euro 2024 ambayo il-
ishuhudia Ujerumani ikitole-
wa na Hispania katika robo
fainali.
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HABARI MICHEZO

NBC KUJA KIVINGINE BAADA YA
TUZO WACHEZAJI BORA KILA MECHI

Na Mwandishi Wetu

MDHAMINI Mkuu wa Ligi Kuu ya NBC,
Benki ya NBC, imesema mpango mpya
wa utoaji wa tuzo kwa wachezaji bora
wa kila mechi za ligi hiyo ni mwendel-
ezo tu wa jitihada zao katika kunoge-
sha ligi huku ikibainisha kuwa bado
kuna mipango mizuri zaidi inaandaliwa
ikilenga kuongeza mvuto, ushindani na
vinwango kwenye ligi hiyo.

Kauli ya mdhamini huyo anaed-
hamini ligi tatu muhimu za mpira wa
miguu hapa nchini, imekuja huku tayari
ikishuhudiwa wachezaji kutoka klabu
mbalimbali zinazoshiriki Ligi Kuu ya
NBC, wakipatiwa tuzo za uchezaji bora
kwenye mechi nne ambazo zimekwish-
achezwa kwenye mzunguko wa kwanza
wa ligi hiyo.

Mlinda mlango wa timu ya Pamba Jiji
ndiye aliyefungua pazia la kutwaa tuzo
hizo baada ya kuibuka mchezaji bora
kwenye mechi ya kufungua pazia la
ligi hiyo baina ya timu hiyo na Prisons
ya mkoani Mbeya, mchezo ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba,
Mwanza na kumalizika kwa suluhu.

Maofisa wa NBC Tawi la Mwanza wak-
iongozwa na Meneja wa Benki hiyo tawi
vatula, ndio pia waliofungua pazia la
kukabidhi zawadi hizo wakifuatiwa na
maofisa wengine wa benki hiyo katika
mikoa tofauti zilipochezwa mechi za ligi
hiyo ikiwamo Kigoma, Mbeya na Dar es
Salaam.

“Tukiwa tumetambulisha rasmi tuzo
hizi kwenye kila mechi ya ligi hii, tayari
tumekabidhi jumla ya tuzo nne kwa
wachezaji wa klabu tofauti ambazo
tayari zimecheza michezo yao. Mbali na
Yona Amosi wa Pamba jiji tuzo hizi pia
tumekabidhi kwa mlinzi wa kati wa Kla-
bu ya Mashujaa, Ibrahim Ame, Kiungo
Emmanuel Keyekeh ‘The Sniper’ kutoka
Singida Black Stars na Beki wa Simba SC,
Che Fondoh Malone,” alitaja David Ray-
mond, Mkuu wa Idara ya Masoko benki
hiyo.

Kwa mujibu wa Raymond, ujio wa
tuzo hizo za wachezaji bora kila mechi
haujaathiri kwa namna yoyote utaratibu
wa awali wa kutoa tuzo za mchezaji na
kocha bora wa ligi hiyo kila mwezi.

“Lengo haswa ni kuhakikisha ndani ya
muda mfupi tunakuwa na vionjo vingi

zaidi kwenye ligi hii tukilenga kuongeza
chachu na ushindani kwenye ligi husika
kupitia utambuzi wa jitihada zinazo-
fanywa na wachezaji wetu na mabenchi
yao ya ufundi katika ubora.”

“Kupitia ushirikiano wetu na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu nchini (TFF),
pamoja na wadau wengine wakiwAmo
wataalam mbalimbali wa mchezo huu,
tutaendelea kubuni mambo mazuri
yenye tija zaidi kwa faida ya wadau wote
wa ligi hii wakiwamo pia mashabiki,” ali-
bainisha.

TIkiwa kama mdhamini Mkuu wa Ligi
Kuu ya NBC, Ligi ya Championship na
Ligi ya Vijana, benki ya NBC imekuwa
ikitoa huduma mbalimbali za kibenki zi-
nazolenga kuzisaidia klabu zinazoshiri-
ki ligi hiyo ikiwamo utoaji wa mikopo
ya mabasi kwa baadhi ya klabu na bima
za afya kwa wachezaji na mabenchi ya
ufundi.

“Zaidi tumekuwa tukishiriki ka-
tika kuandaa sherehe za ubingwa kwa
washindi wa ligi zote tunazozidhamini
pamoja na kudhamini matukio mbal-
imbali ya kimichezo yanayoandaliwa
na TFF na wadau wengine wa michezo
hapa nchini ikiwamo serikali,” alisema.

Tabora Utd kumalizia

hasira kwa Namungo

Na Adam Fungam-

wango
KLABU ya Tabora
United, imesema baada

ya kufungwa mabao 3-0
dhidi ya Simba Jumapili
iliyopita, Uwanja wa KMC
Complex uliopo Mwenge,
Dar es Salaam, sasa hasira
zao wanazielekeza kwa
Namungo katika mechi in-
ayofuata.

Akizungumza
Dar es Salaam jana, Ofisa
Habari wa klabu hiyo,
Christina Mwagala, alise-
ma wamekubali kuwa
wamepoteza mechi ki-
halali dhidi ya Simba ku-
tokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo ugeni wa
wachezaji wengi kwenye
kikosi, lakini mchezo huo
umewapa mazoezi tosha
ya kujua uzito wa mechi za
Ligi Kuu.

“Tumekubali tume-
fungwa, lakini tumefunga
na timu kubwa ya Simba,
kwa hiyo nadhani mechi
inayofuata tutapata ushin-
di kwa sababu hatuchezi
tena na mnyama, bali Na-
mungo.

“Mechi iliyopita imetu-
pa mwelekeo na mazoezi
tosha ya kujua uzito na
mzani wa Ligi Kuu, nadha-
ni sasa wachezaji wataku-
wa wanaelewa nini wana-

takiwa kufanya baada ya
mchezo huo,” alisema.

Mwagala alisema saba-
bu kubwa ya kupoteza
mechi hiyo ilikuwa ya
kwanza, halafu inacheza
na timu kubwa, huku
ikiwa na wachezaji wengi
wapya.

“Tumesajili  wachezaji

28 msimu huu, lakini
kati ya hao, ni sita tu wal-
iokuwa msimu uliopita,
kwa hiyo utaona kuwa
22 wote ni wapya, unak-
wenda kucheza na timu
kama Simba, labda kama
tungecheza na timu ny-
ingine, hilo tumemaliza
nadhani mechi inayofuata
tutawaonesha mashabiki
wa soka kuwa Tabora
United si timu ya mch-
ezo kama wanavyofikiria,”
alisema. Alisema Kocha
Mkuu, Mkenya, Francis
Kimanzi, ameendelea na
mazoezi ya kukiungani-
sha kikosi hicho ambacho
kilionekana kukosa muun-
ganiko katika mchezo dhi-
di ya Simba.
Dar es Salaam, ikijiandaa
na safari ya kwenda mkoa-
ni Lindi kucheza mechi ya
raundi ya pili ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya
Namungo, Jumapili ijayo,
Uwanja wa Majaliwa, Ru-
angwa.

UMETISHA...

Mkuu wa Kitengo cha Biashara Benki ya NBC, Ibrahimu Nzutu
(Kulia), akikabidhi tuzo kwa Beki wa timu ya Simba, Che Fon-
doh Malone, aliyetangazwa mchezaji bora kwenye mechi ya
Ligi Kuu ya NBC mzunguko wa kwanza dhidi ya Tabora United
iliyopigwa mwishoni mwa wiki katika Uwanja wa KMC Com-
plex uliopo Mwenge, Dar es Salaam. Katika mechi hiyo Simba
iliibuka na ushindi wa mabao 3-0. Benki ya NBC ni mdhamini
mkuu wa ligi hiyo. MPIGAPICHA WETU

Ateba kamili
Simba SC
Kuivaa

Fountain Gate

“Tumeachana na Freddy baada ya mwal-
imu Fadlu kutoridhishwa na kiwango
chake na kutaka apatiwe mshambuliaji
mwingine, na nafasi yake ndiyo imechuku-
liwa na Ateba.

“Tumemuuza klabu gani, sitaki kuisemea,
klabu yake ndiyo ina mamlaka ya kum-
tangaza, unajua siku hizi taarifa zinauzwa,
waliomnunua ndiyo wana mamlaka ya
kumtangaza,” alisema Ahmed.

Freddy sasa ataungana na wachezaji wen-
zake wa zamani wa Simba waliocheza
pamoja msimu uliopita, viungo Babacar
Sarr na Sadio Kanoute na watakuwa chini
ya aliyekuwa Kocha Mkuu wa Wekundu
wa Msimbazi‘ hao, Abdelhak Benchikha.
Wakati huo huo, Ahmed alisema kwa mu-
jibu wa daktari wa timu hiyo, amebaini-
sha kuwa jeraha alilopata mshambuliaji
Joshua Mutale, Jumapili iliyopita dhidi ya
Tabora United, si kubwa na tayari amean-
za matibabu.

Alisema kikosi hicho kimerejea mazoezi
baada ya mechi iliyopita, huku kocha
akirekebisha mapungufu yaliyojitokeza
katika mchezo huo.

“Ukweli tumeshinda, lakini ukiiangalia
kwa jicho la kitaalamu, utaiona kuna ma-
pungufu kidogo, ukiangalia nafasi hazi-
kutengenezwa nyingi, na zilizotengen-
ezwa hazikutumika sawasawa, kwa hiyo
mwalimu bado ana kazi ya kukisuka upya
kikosi chetu.

“Kina wachezaji wengi wapya, lakini wa-
naonekana wana uwezo mkubwa kwa
kucheza kwa kasi, kukimbia, kukaba na
kufanya mambo mengi kwa usahihi tofauti
na kike cha msimu uliopita, lakini haki-
jakuwa na muunganiko unaotakiwa na
wachezaji kuzoeana uchezaji wao, wakis-
hazoeana itakuwa balaa kubwa, alisema.
Simba kwa sasa ipo kileleni mwa msima-
mo wa Ligi Kuu baada ya mchezo mmoja
tu dhidi ya Tabora United ambao ilishinda
mabao 3-0, mechi ikipigwa Uwanja wa
KMC uliopo Mwenge, Dar es Salaam.
Mchezo unaofuata, Simba inatarajiwa
kucheza na Fountain Gates kwenye uwan-
ja huo, Jumapili wiki hii.

Gamondi ampa

‘mchongo’ Dube,
Fifa yawashukia
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“Bado hatujamaliza, tunamchezo wa
pili nao ni muhimu, nataka kuona
tunacheza vizuri zaidi na kupata
ushindi mkubwa, tunaweza kufanya
hivyo,” alisema Gamondi.

Yanga itaumana na Vital'O Jumamosi
ijayo kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa kumalizia kazi waliyoianza wiki
iliyopita ya kusaka tiketi ya kusonga
mbele kwenye michuano hiyo.
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Napoli yapambana kumbakiza Osimhen

Mshambuliaji wa Yanga, Prince Dube, akishangilia bao lake dhidi ya Vital'O kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika iliyopigwa Uwanja wa Azam Compelx , Dar es Salaam Jumamosi iliyopita na timu yake kushinda mabao

4-0. MPIGAPICHA WETU

Ateba kamili Simba SC
kuivaa Fountain Gate

® ® ® Ni wakati Benchikha akimvuta Freddy USM
Alger kuungana na Kanoute, Babacar Sarr ambao...

Adam Fungamwango na Faustine

Feliciane

KLABU ya Simba imesema straika wake
mpya, Lionel Christian Ateba, ameka-
milisha taratibu zote za kisheria zilizom-
kwamisha kucheza mechi iliyopita, hivyo
anatarajiwa kuonekana katika mchezo
wa Jumapili ijayo dhidi ya Fountain Gate,
utakaochezwa, Uwanja wa KMC Complex
uliopo Mwenge, Dar es Salaam.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Klabu
hiyo, Ahmed Ally, amesema straika wao
mpya, Ateba, hakuonekana katika mechi

ya Jumapili iliyopita dhidi ya Tabora Unit-
ed kutokana na kutokamilisha baadhi ya
taratibu ambazo zingemruhusu kucheza.
“Alikuwa yupo fiti kucheza kwa sababu
alikuwa kwenye ,pre season’ na timu yake
ya USM Alger ya Algeria, lakini hakuwa
amekamilisha taratibu ambazo zingeweza
kumruhusu kucheza, unajua ilikuwa ni
mwisho wa wiki, siku za mapumziko, kuli-
hitajika baadhi ya mambo ya kisheria yaka-
milike, lakini ninavyokwambia kwa sasa
kila kitu kiko tayari.

“Ameshapata kibali cha kuishi nchini, cha
kufanya kazi, leseni, pamoja na Uhamisho
wa Kimataifa (ITC), kwa maana hiyo sasa

ataanza kuonekana tutakapocheza na
Fountain Gate, kama ataanza au ataingia
kipindi cha pili, hiyo ni kazi ya mwalimu,
lakini kila kitu kiko tayari, Ateba ataone-
kana siku hiyo," alitamba Ahmed.

Meneja Habari huyo pia, amethibitisha
klabu hiyo, kumpiga bei straika wao,
Freddy Michael ambaye ilimsajili katikati
ya msimu uliopita kutoka Klabu ya Green
Eagles ya Zambia, huku taarifa zikieleza
ametimkia USM Alger, timu ambayo am-
etoka Ateba.
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Gamondi ampa
‘mchongo’ Dube,
Fifa yawashukKia

Na Faustine Feliciane

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, akisema msham-
buliaji wake, Prince Dube, anahitaji
kuongeza umakini kidogo mbele ya
lango la wapinzani ili kuweza kufunga
mabao mengi, Shirikisho la Soka Du-
niani (Fifa), limeita klabu hiyo kuilipa
Bechem United FC ya Ghana Dola
80,000 sawa na Sh. milioni 216.9 za
Tanzania.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya Yanga
kushindwa kesi iliyofunguliwa na
Klabu ya Bechem FIFA, hicho ikiwa

ni gharama ya ada ya uhamisho ya
mchezaji Augustine Okrah waliyemsa-
jili Januari mwaka jana.

Kwa mujibu wa barua ya FIFA kwen-
da Yanga iliyosambaa jana katika
mitandao ya kijamii, klabu hiyo ina-
takiwa kuwalipa Waghana hao ndani
ya siku 45 baada ya hukumu hiyo
iliyotolewa jana.

Jitihada za kuwapata viongozi wa
Yanga kuzungumzia maamuzi hayo ya
FIFA hazikufanikiwa kwa kuwa simu
za mkononi za viongozi hao ziliita bila
majibu.

Kuhusu Gamondi na Dude, kocha
huyo amesema ni mshambuliaji mzuri
na mwenye uwezo mkubwa, lakini
kuna baadhi ya mambo yanamfanya
ashindwe kufunga mabao mengi.
Alisema tayari amekaa naye na
kumpa maelekezo na kama atayafuata
atakuwa miongoni mwa washambuliaji
watakaokuwa wakifunga mabao mara
kwa mara.

“Nataka muda mwingi tukiwa tuna-
shambulia awe ndani ya eneo la hatari
la wapinzani, tunatengeneza nafasi
nyingi, lakini mara nyingi anakuwa
hayupo eneo husika,

“Naamini akifanya hivyo na kuongeza
umakini atakuwa akitufungia magoli
mengi, ni mshambuliaji mzuri, ana
nguvu na ufundi mwingi,” alisema
Gamondi.

Aidha, alisema kwa sasa anaendelea
kuwapa maelekezo wachezaji wake
kuelekea kwenye mchezo wa marudi-
ano wa Ligi ya Mabingwa Afrika hatua
va awali dhidi ya Vital'O.

Kuhusu mchezo huo, Gamondi, alisema
licha ya ushindi mnono walioupata
kwenye mchezo wa kwanza wa mabao
4-0 katika Uwanja wa Azam Complex,
hawatawadharau wapinzani wao hao.
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