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Mkurugenzi wa
Kituo cha Utama-
duni cha Urusi,
Alexey Bondaruk
akitoa maelezo
kwa baadhi ya
wananchi walio-
jitokeza katika
tamasha la kidini
lililoandaliwa na

"

Dar es Salaaam
juzi. Wa (tatu
kulia) ni Shekhe
Mussa Kundecha.
PICHA: JU-
MANNE JUMA

Askofu Shoo afunguka magumu
aliyopitia katika uongozi KKKT

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Frederick
Shoo, amesema katika kipindi chake cha
uongozi wa kanisa hilo, amepitia mengi ya
baraka, na mengine magumu sana.

Dk. Shoo ambaye ni Askofu wa KKKT
Dayosisi ya Kaskazini, amesema katika kip-
indi hicho ameimarika zaidi katika utumi-
shi wake.

Hata hivyo, amesema moja ya matukio
yaliyomsikitisha sana ni lile la Askofu mmo-
ja wa KKKT kumtuhumu kuwa alipokwen-
da Tkulu kukutana na Rais Samia Suluhu
Hassan, hakufanya kitu kingine zaidi ya
kumwomba Rais ampe gari.

Askofu Dk. Shoo alisema hayo jana ny-
umbani kwake, Mailisita, Hai mkoani Kili-
manjaro, wakati wa ibada ya shukrani ya
kupewa gari la kifahari aina ya Toyota Land
Cruiser GR Spot lenye thamani ya Sh. mil-
ioni 500.

Gari hilo lenye namba za usajili T 444
EEY rangi nyeusi, limenunuliwa na marafi-
ki 62 wa Mchungaji Kiongozi wa Usharika
wa Kijitonyama, Dar es Salaam, Dk. Eliona
Kimaro, ambao ni wafanyabiashara na wa-
nasiasa.

“Mimi nimetindikiwa hata sijui niseme
nini. Huu ni uthibitisho wa nguvu ya upen-
do. Asanteni kwa upendo katika jambo hili
mlilonionyesha katika tendo hili.

“Ndugu zangu, Mungu amenisaidia nime-
maliza kipindi changu cha ukuu wa kanisa.
Nimepitia mengi ya baraka, mengine magu-
mu sana kama wengine walivyoelezea
hapa. Lakini katika yote nimemwona Bwa-
na (Mungu) akinishika kwa mkono wake na
hapa niseme tu katika kipindi hicho, nimei-
marika zaidi katika utumishi wangu.

Katika kipindi chote hicho, Mungu ame-
jidhihirisha kwangu. Natambua kama kuna
jema lolote nililolifanya, ni kwa msaada wa
Mungu,” alisema.

TUKIO ANALOLIKUMBUKA

Askofu Dk. Shoo katika hotuba yake,
alisema: “Mtakuwa mnakumbuka 4/3/2022,
mnajua nini kilitokea kama mna kumbu-
kumbu. Ndugu yetu ambaye pia Mungu
amemleta yuko hapa, Freeman Mbowe,
aliyekuwa ameshikiliwa ndani kwa muda
mrefu ndio alipoachiwa.

“.Kwamba Mungu alinitumia kwa
namna gani hilo analijua yeye. Lakini kwa
njia ya ajabu tu tulipata nafasi ya kukaa
na Mheshimiwa Rais wetu, Mama Samia.
Si mara moja, si mara mbili, si mara tatu
kuhusu jambo la huyu ndugu yetu na wale
wengine.”

Kutokana na kukutana na kiongozi huyo
wa nchi, mkuu huyo wa KKKT, alisema Rais
Samia kwa moyo wake alilipokea jambo
hilo.

Alisema kilichoendelea baada ya hapo,
tena baada ya muda, ndipo alipopelekewa
taarifa na Mchungaji mmoja, akimwambia:
“Baba, mbona kuna Askofu mwenzako,
anasema ulipoenda kule Ikulu wewe huk-
ufanya kitu kingine zaidi ya kumwomba
mama Samia akupe gari?”

Kwa mujibu wa Askofu Dk. Shoo, Askofu
huyo aliyemtuhumu wakati anawaambia,
kulikuwa na mkutano wa wasaidizi wa
Maaskofu.

“Nafikiri ilikuwa kule Mwanza. Askofu
Shoo, unafikiri ameenda kufanya chochote
huko, ameenda kumwomba Rais gari.

“Nilipopata taarifa hizi nilisikitika sana
lakini nikamwambia Mungu wewe una-
jua. Katika utumishi huu, katika mambo
niliyokuomba na kwa nafasi uliyonipa nisi-
tafute faida yangu binafsi. Nisaidie Mungu
niwatumikie hawa watu ulionipa kwa ua-
minifu.”

Baada ya tuhuma hiyo kuelekezwa
kwake, Askofu Dk. Shoo alisema sauti ilim-
wambia: “Fred, usijali mwanangu. Ndiyo
neno tu, usijali.”

“Wanasiasa mko hapa mtasingiziwa,
wakati mwingine mnaweza mkafanyiana
mambo ya ajabu ajabu huko. Lakini nap-
enda kuwaambia simameni na Mungu.
Uaminifu wa Mungu ni wa milele kwa wale
wote wanaomcha,” alisema.

MBOWE ATOA DUKUDUKU

Mmoja wa watu waliofanikisha ku-
nunuliwa gari hilo, Mwenyekiti wa Taifa
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe, alimwomba
Dk. Shoo kuliongoza kanisa kusimamia na
kulilinda taifa.

“Kanisa limetuunganisha, kanisa limet-
upa huduma. Baba Askofu endeleeni kusi-
mamia na kuilinda haki katika nchi yetu.
Katika taifa letu na katika dunia. Wala kani-
sa la Mungu lisisite kusema ukweli. Kanisa
la Mungu ni ukweli na ukweli hautapindish-
wa wakati mwingine wowote.

“Nikitazama kushoto nawaona viongozi
wa CCM. Nikitazama kulia sioni viongozi wa
CHADEMA. Naogopa niseme nini ambao
ndugu zangu hawa watakuwa na amani.
Nilipokuja hapa nilimwomba sana Mungu
anipe kibali.

“Jambo hili limetuweka pamoja kama wa-
toto wa Kristo. Chini ya Mchungaji Eliona
Kimaro hatutajadili mambo ya kiitikadi na
wala hatutajadili. Tunazungumza maisha
yetu ya kiroho,” alisema.

-
- Panga la Samia lilivyofyeka

vigogo TANES

Na Romana Mallya

:  RAIS Samia Suluhu Hassan,
: ameendelea kufanya mabadiliko
: katika serikali na taasisi zake kwa
¢ kufanya uteuzi na kutengua baa-
: dhiya viongozi na watendaji katika
: wizara, mikoa na wilaya.

¢ Mabadiliko hayo yaliyofanywa na
: Rais na kutangazwa jana asubuhi,
: yamehusu pia uongozi wa juu wa
: Shirika la Umeme Tanzania (TANE-
¢ SCO) ambalo kwa sasa linakabiliwa
: na changamoto ya kukatika kwa
: umeme mara kwa mara pamoja
: na Shirika la Mawasiliano ya Simu
¢ Tanzania (TTCL).

¢ Uteuzi na utenguzi huo uliofany-
: wa umeugusa pia mkoa wa Mtwara
: kwa kutenguliwa kwa katibu ta-
: wala wa mkoa, wakuu wa wilaya na
: wakurugenzi wa halmashauri ziki-
: wa ni siku chache baada ya Rais ku-
¢ fanya ziara ya kikazi mkoani humo.
¢ Katika ziara hiyo, Rais alibaini ku-
: wapo kwa madudu mbalimbali uki-
: wamo utendaji usioridhisha kwa
: baadhi ya wateule wake na kuahidi
¢ kuchukua hatua. Hata hivyo, haik-
: uelezwa kama hatua inatokana na
: madudu hayo.

:  Pia mabadiliko ya TANESCO
: na TTCL hayakubainishwa kama
¢ yanatokana na kilio cha wananchi
: cha sasa kuhusu kero ya upati-
¢ kanaji wa nishati hiyo ambayo sasa
¢ iko kwa mwendo wa mgawo, am-
: bao shirika limesema ni ratiba ya
: ugavi kutokana na kuwapo kasoro
: za mitambo.

¢ Aidha, kwa TTCL, licha ya ku-
: tokuwapo sababu, Rais katika mku-
: tano wake na wakuu wa mashirika
: ya umma ulioandaliwa na Ofisi ya
: Msajili wa Hazina, alihoji shirika
: hilo kutotimiza majukumu yake
¢ ipasavyo, hivyo linapaswa kujitath-
: mini.
¢ Taarifa iliyotolewa jana na Mku-
! rugenzi wa Mawasiliano ya Rais,
¢ Tkulu, Zuhura Yunus, ilisema Rais
: Samia amemteua, Mhandisi Gis-
: sima Nyamo-Hanga kuwa Mkuru-
: genzi Mtendaji mpya wa TANESCO.
: Mhandisi Nyamo-Hanga aliwahi
: kuwa Mkurugernzi Mkuu wa Waka-

: la wa Nishati Vijijini (REA).

Rais Samia amemteua aliyekuwa

¢ Mkurugenzi Mtendaji wa TANE-
: SCO, Maharage Chande, kuwa Mku-
¢ rugenzi Mkuu wa TTCL, akichukua
¢ nafasi ya Mhandisi Peter Ulanga,
: ambaye taarifa hiyo ilisema ata-
: pangiwa kazi nyingine.

Mabadiliko hayo pia yamegusa

¢ bodi ya wakurugenzi ya TANESCO
: kwa Rais kumteua Meja Jenerali
: Paul Simuli kuwa mwenyekiti huku
: aliyekuwa akishika nafasi hiyo,
: Omar Issa, taarifa ikieleza ataen-
¢ delea na majukumu mengine aliyo-
: pangiwa katika Ofisi ya Rais, Tume
¢ ya Mipango.

Sambamba na taasisi hizo, ny-

¢ ingine iliyoguswa ni Taasisi ya

Elimu Tanzania (TEA) kwa

CO, Mtwara

kuteuliwa Mkurugenzi Mkuu
mwingine ambaye ni Dk. Eras-
mus Kipesha. Kabla ya uteuzi huo,
Dk. Kipesha alikuwa Mkurugenzi
wa Huduma za Taasisi ndani ya
mamlaka hiyo. Anachukua na-
fasi ya Bahati Geuzye ambaye am-
eteuliwa kuwa Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mtwara.

MSIGWA AULA

Katika mabadiliko hayo pia, Rais
Samia amemteua Gerson Msigwa
kuwa Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo am-
bapo kabla alikuwa Msemaji Mkuu
wa Serikali na Mkurugenzi wa Idara
ya Habari - MAELEZO. Taarifa hiyo
ilisema nafasi ya Msemaji Mkuu wa
Serikali itatangazwa baadaye.

Aliyekuwa akishikilia nafasi hiyo,
Said Othman Yakubu, ameteuliwa
kuwa balozi.

“Rais Samia Suluhu Hassan ame-
tengua uteuzi wa Abdallah Malela,
Katibu Tawala Mkoa wa Mtwara na
kumteua Bahati Geuzye kushika
nafasi hiyo. Piaamemteua Moham-
ed Gombati kuwa Katibu Tawala
Mkoa wa Geita ambapo kabla ya
uteuzi, alikuwa Mkurugenzi Msaid-
izi sehemu ya Maofisa Waandamizi
katika Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora,” ilisema taarifa hiyo.

Katika mabadiliko hayo, Rais am-
etengua uteuzi wa Hanafi Msabaha,
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Mjini
na badala yake, amemteua Mwa-
nahamisi Mkunda kushika nafasi
hiyo. Kabla ya uteuzi huo, Mkunda
aliwahi kuwa Mkuu wa Wilaya ya
Temeke. Pia amemteua Dk. Ste-
phen Mwakajumilo kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Nanyumbu na aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya hiyo, Mariam
Chaurembo, taarifa ilieleza kuwa
atapangiwa kazi nyingine.

Kadhalika amemteua Hassan
Nyange kuwa Mkurugenzi (DED)
wa Mtwara TC. Kabla ya uteuzi
huo, alikuwa Katibu Tawala wa
Wilaya ya Namtumbo na aliyekuwa
akishika nafasi hiyo, Kanali Emma-
nuel Mwaigobeko, atapangiwa kazi
nyingine.

Rais Samia ametengua uteuzi wa
Tatu Issike, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mt-
wara na kumteua Abeid Kafunda
kushika nafasi hiyo. Kabla ya uteuzi
huo, alikuwa mwanasheria katika
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali.

“Amemteua Reuben Jichabu
kuwa Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Masasi. Aliyekuwa
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo,
Erica Yegella, atapangiwa kazi ny-
ingine.

“Rais pia amemteua Francis
Mgoloka kuwa Katibu Tawala wa
Wilaya ya Namtumbo. Kabla ya
uteuzi huo alikuwa Katibu Tarafa
Mswaki, Kilindi Handeni. Katibu
Mkuu na makatibu Tawala wa

Mikoa wataapishwa Jumanne
mchana Ikulu, Dar es Salaam,” il-
isema taarifa hiyo.
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Waziri ashangaa ‘ambulance’ kubeba maofisa halmashauri

Na Mwandishi Wetu,
MPWAPWA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, George Simbachawene
(pichani), ameujia juu uongozi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mpwapwa kwa kutumia gari
la wagonjwa kwa shughuli
zingine.

Badala yake, ameutaka uon-
gozi huo kutumia gari hilo la
Kituo cha Afya Rudi kwa lengo
lililokusudiwa ili kusaidia ku-
punguza vifo vya wajawazito

na wagonjwa wengine pindi li-
napohitajika.

Amesema ni aibu kuona
gari la kubebea wagonjwa liki-
tumika kwa ajili ya kufanyia
mambo mengine huku kusu-
dio la msingi likiwa limeachwa
huku wajawazito na wagonjwa
wengine mahututi wakihatari-
sha maisha yao.

Simbachawene alisema
hayo juzi wakati akizungumza
na wananchi wa Kata ya Rudi
katika mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika Shule ya Msingi
ya Chilendu, Jimbo la Kibakwe,
Mpwapwa mkoani Dodoma,

ikiwa ni ziara yake ya kimkaka-
ti ya kukagua utekelezaji wa II-
ani ya Uchaguzi ya Chama Cha
Mapinduzi.

Alisema malalamiko ya wa-
nanchi walio katika hali duni ni
mengi kuhusu matumizi ya gari
hilo wakati kusudio lilikuwa
kuwasaidia wagonjwa wali-
oshindwa kutibiwa katika kit-
uo hicho cha afya kukimbizwa
katika hospitali ya juu zaidi ili
kuokoa maisha yao.

Simbachawene alisema
muda mwingi gari hilo lime-
kuwa likitumika kwa shughuli
zingine katika halmashauri ya

wilaya ya Mpwapwa ambako
ni mbali na kituo kiliko.

“Unakutana na gari la
kubebea wagonjwa limebeba
maofisa wa halmashauri ilhali
huku wagonjwa wanaohitaji
kusafirishwa kwa matibabu
zaidi wakilazimika kukodi
gari kutoka kwa watu binafsi.
Jambo hili halikubaliki” alise-
ma.

Aidha, alitaka gari hilo li-
wapo saa 24 katika kituo hi-
cho cha afya badala ya kuliwe-
ka katika ofisi za halmashauri
kwa madai kuwa hakuna wag-
onjwa wanaolihitaji.

Simbachawene aliutaka

Ajali ya lori, basi yakatisha
uhal watu 10 na kujeruhi 22

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU 10 wamefariki du-
nia na wengine 23 kujeruhiwa
baada ya gari walilokuwa wak-
Mbeya kwenda katika Mji wa
Mbalizi kugongwa na lori la
mafuta kwenye mteremko wa
Mlima Iwambi kisha kutum-
bukia korongoni.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
(ACP) Benjamin Kuzaga, alise-
ma ajali hiyo ilitokea juzi saa
11:40 jioni kwenye Barabara
Kuu ya Tanzania na Zambia
(TANZAM).

Aliyataja magari yaliyohusi-
ka kwenye ajali hiyo kuwa ni
lori la mafuta lenye namba za
usajili BCE 9384 na tela namba
ABX 8675 mali ya Kampuni ya
Horn Africa Motors ya Zambia
na gari la abiria lenye namba
za usajili T 636 DQY aina ya
Mitsubish Rosa.

Kamanda Kuzaga alisema
chanzo cha ajali hiyo ni dereva
wa lori hilo, Mohamed Abi-
lah (47), raia wa Somalia,
kushindwa kulimudu gari
hilo kwenye mteremko mkali
na kwenda kuligonga gari la

abiria ambalo lilikuwa lin- :

aendeshwa na Elly Mwaka-
lindile (41), mkazi wa Iyunga

Alisema kati ya watu wali- :
ofariki wanaume ni watano :
ni wanne na ‘:
kwamba mpaka sasa maiti :
saba zimeshatambuliwa na :
mbili pekee bado hazijatam- :

na wanawake

buliwa.

“Wanane walifariki (dunia) :
papo hapo na mmoja alifari- :
ki dunia hospitalini wakati :
anaendelea kupatiwa matiba- :
bu, lakini dereva wa lori tume- :
shamkamata na tunaendelea :
kumhoji na baada ya hapo :
mahakamani,” :

tutamfikisha
alisema Kamanda Kuzaga.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali Teule Wilaya ya Mbeya ya
Ifisi, Dk. Hamis Ally, alisema
walipokea maiti nane na ma-
jeruhi 25 wa ajali hiyo, lakini
wengine wawili wakafariki du-
nia wakati anatibiwa, hivyo ku-
fanya waliofariki dunia kufikia
tisa.

Alisema alisema majeruhi
wanne walipewa rufani kwen-
da katika Hospitali ya Rufani
Kanda ya Mbeya baada ya
kubaini kuwa hali zao zilikuwa
mbaya zaidi.

Alisema katika hospitali hiyo
walibaki majeruhi 20 ambao
baadhi yao walitibiwa na ku-
ruhusiwa kurudi nyumbani
na baadhi ambao hali zao zili-
kuwa zinahitaji uangalizi wa-
naendelea na matibabu.

“Majeruhi wote tuliobaki
nao hapa hali zao zinaendelea
vizuri, wale ambao walikuwa
na hali mbaya tumewapatia ru-
faa kwenda hospitali ya Kanda
kwa matibabu zaidi,” alisema
Dk. Hamis.

Akizungumza kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Kanali Dennis Mwile, aliwa-

KUPOTEA KWA
3 KADIZA MAGARI
BANSAL TRANSPORT LIMITED
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 413 ACW yenye Chassis namba
04343552.t413. Kadi ya gari
yenye namba za usajili T 608
ABM yenye Chassis namba
1204476.t608 zote aina ya
SCANIA. Yeyote atakayeziona
atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifaya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/2868/2023.

taka madereva na wamiliki wa :
magari kuhakikisha wanaya- :
fanyia matengenezo ili kuepu- :

sha ajali.

Aliwapongeza wananchi

wa mji wa Mbalizi ambao :
walijitokeza kwenda kuokoa :
abiria wa gari hilo pamoja na :
madaktari wa hospitali ya Ifisi :
kwa kuwahudumia vizuri wag- :

onjwa hao.

Baadhi ya wananchi wali- :
iomba serikali kutekeleza hara- :
ka mradi wa upanuzi wa Bara- :
bara ya TANZAM na kuifanya :
kuwa ya njia nne kwa maelezo :
kuwa eneo hilo lina mteremko :
mkali lakini barabara ni nyem- :

bamba.

Mmoja wa wananchi hao, :
Boniface Mwampagama, alise- :
ma mkandarasi wa barabara :
hiyo amefyeka miti yote kwe- :
nye eneo hilo ambayo ilikuwa :
inasaidia kunusuru ajali lakini :
kazi ya ujenzi wa miundom- :

binu haiendelei.

Alisema barabara hiyo ikika- :
milika ajali ambazo zimekuwa :
zikigharimu maisha ya watu :
zitapungua na hivyo kuruhusu :
wananchi kuendelea na shu- :

ghuli zao kwa amani.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

: uongozi wa halmashauri kuji-
: tathmini kama upo kwa ajili ya
¢ kuwahudumia wananchi kwa
: kuwa haiwezekani wananchi
: wakaachwa wanataabika na
¢ muda mwingine hupoteza
maisha ilhali gari lipo ila lina-
:tumika kwa matumizi yasiyos-
tahili.
Kwa mujibu wa wananchi,
licha ya kujitahidi kutumia
nguvu zao kujenga sehemu

maalum ya kuhifadhia gari hilo
la wagonjwa katika kituo hicho
cha afya, gari hilo muda mwingi
limekuwa halikai hapo.

Katika hatua nyingine, Sim-
bachawene ametoa wito kwa
wajawazito kuwahi katika vi-
tuo vya afya mara waonapo
dalili za kuanza kwa uchungu
ili kuepuka vifo visivyo vya la-
zima huku akiwasihi wauguzi
kuwahudumia wagonjwa kwa
upendo kama viapo vyao vina-
vyowataka.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

—_

Urefu - mita
Upana - mita
Kimo - mita

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Barua pepe: ps@mow.go.tz 7 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz x| Tarehe: 23/09/2023

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumapili
tarehe 24-09-2023 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL
LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
DAR ES SALAAM kuelekea MTWARA, Gari hilo lenye
namba za usajili: T 175 DFN/T 168 DFN

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

18:00
2.80
5.00

3. Njia itakayotumika DAR ES SALAAM hadi MTWARA kupitia
KILWA ROAD. Gari itasafiri muda wa mchana tu ( kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka 12:00 jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakao jitokeza.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

HANCE JOSEPH DANIEL
anatangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya HAOJUE yenye jina
la umiliki GS GROUP LIMITED,
usajili namba MC 691CYK ,
CHASSIS NAMBA:
LC6PCJK25M0055393 na ENGINE
NAMBA: 156FMISAD3F01881. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI
TAARIFA:PHQ/ARU/ARU/2902/2023

MOHAMMED  MABROUK  MUTRIB
anatangaza kupotea kwa hati ya
kusafiria yenye namba TAE144816
iliyjotolewa  mwaka 2019  PCO
ZANZIBAR.kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/KIN/16738/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI/TARAKA/MIRATHI NAMBA......189/2023
MDAI:RAMADHANI OMARY SHAWEJI
MDAIWA:RIDHIWANI OMARY SHAWEJI

KWA: RIDHIWANI OMARY SHAWEJI
CHAMAZIDARES SALAAM
« OMBI LA MDAI:RAMADHANI OMARY SHAWEJI
« MADAI YA PESA YA TSHS.16000000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 16 mwezi oct Mwaka 2023 Saa 2:30 Asubuhi/alasiri.
Angalia  kama  hukuhudhuria ~ siku iliyotajwa  hapo
juu.Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmnepokea
kuitwa  shaurinihii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa

Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na Chapa ya Mahakama hii
leo tarehe, 16 mwezi 03 mwaka 2023

= MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
MOROGORO
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Ziara ya Majaliwa
yasomba maofisa TRA

Na Waandishi Wetu

BAADA ya kuacha machun-
guna maumivu kwa baadhi ya
maofisa katika halmashauri
mkoani Kigoma, ziara ya Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
mkoani Kagera imesomba
maofisa wanne mkoani humo.

Waziri Mkuu jana aliagiza
Ofisa Mfawidhi wa Kituo cha
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) cha Mutukula, Feisal
Nassoro, na wenzake watatu
warudishwe makao makuu
mara moja na kuchukuliwa
hatua za kinidhamu.

Watumishi wengine
ni  Gerald Mabula, George
Mwakitalu na Emmanuel Mal-
ima ambao ni maofisa mapato
wa TRA.

Majaliwa alitoa maagizo
hayo jana wakati akizun-
gumza na wafanyabiashara
na wakazi baada ya kufanya
ukaguzi kwenye Kituo cha
Huduma za Pamoja Mpakani
(One Stop Border Post) cha
Mutukula, Missenyi mkoani
Kagera.

“Watumishi hawa wanne
warudishwe makao makuu
kwa sababu ya kudharau
mamlaka na  kuikosesha
serikali mapato. Ukaguzi uli-
fanywa na Kamati ya Usalama
ya Wilaya wakiongozwa na
Mkuu wa Wilaya lakini wal-
ipewa dharau kana kwamba
hiki ni chombo kilicho juu ya
sheria.

“Mkuu wa wilaya ni mkuu
na msimamizi wa shughuli za
serikali ndani ya wilaya yake.
Anapotaka taarifa anastahili
apatiwe. Uongozi wa mkoa
ulipokuja nao pia waliambu-
lia dharau. Hatuwezi kukubali
kuona mtumishi wa umma
anafanya mambo ya hovyo
halafu sisi tunamwacha,”
alisema.

“Wakati Mheshimiwa Rais
Samia Suluhu Hassan akiwa
kwenye ziara ya mikoa ya
Kusini alisisitiza kuwa mtumi-
shi ambaye hatekelezi maju-
kumu yake, sisi hatutamvu-
milia. Ni lazima watumishi
tuwe na nidhamu ya kazi, ni
lazima tuheshimu mamlaka,”
aliwakumbusha.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Mkuu amewataka wakazi
wa Mutukula wachangamkie
fursa ya uwapo wao mpakani
na kuimarisha biashara zao.

“Mutukula ni mji wa kibi-
ashara na unakua kwa kasi
sana. Hapa Mutukula ni sawa
na Tunduma, Kasumulo, Si-
rari na Namanga. Lazima
mji huu uwe unakimbiliwa
na watu wa nje na wa ndani.
Hivyo Halmashauri ya Wilaya
ijjipange ijenge kituo kizuri
cha mabasi ili watu wakija wa-

pate mahali pa kupumzikia,”
aliagiza.

Katika hatua nyingine, Ma-
jaliwa ameonyesha kukerwa
na hali ya Mkoa wa Kagera
kuendelea kusuasua kiuchu-
mi kwa zaidi ya miaka kumi
mfululizo licha ya kuwa na
mazingira mazuri ya kiuchu-
mi.

Kutokana na hali hiyo, ame-
agiza viongozi mkoani hapa
kuzingatia majukumu yao ka-
tika utekelezaji wa shughuli
za kimaendeleo.

Alitoa maagizo hayo juzi
wakati akifunga mafunzo ya
siku tano ya uongozi kwa
viongozi mbalimbali wa seri-
kali na chama mkoani hapa
na kuwataka kutekeleza ma-
jukumu yao kwa vitendo ili
kunusuru mkoa huo dhidi ya
hali mbaya ya kiuchumi.

Majaliwa alimwagiza mkuu
wa mkoa huo kuweka mikata-
ba ya utendaji kazi na wakuu
wote wa idara na vitengo ka-
tika halmashauri zote ili ku-
kumbuka wajibu wao katika
kuwatumikia zaidi wananchi
na kutatua kero zao na kuwa
na utaratibu wa kuwafuata,
kuwasikiliza na kutafuta
ufumbuzi.

Alisema tathmini ya utend-
aji kazi wa watumishi hao wa
umma inapimwa kupitia uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa un-
aotarajiwa kufanyika mwaka-
ni, ikiwa ni kipimo cha imani
ya wananchi kwao.

“Simamieni kwa makini
fedha zinazotolewa na seri-
kali pamoja na za mapato ya
ndani ili zitumike ipasavyo
katika maeneo yenu. Miradi
itekelezwe kwa ubora, ufanisi
nailingane na thamani ya fed-
ha,” alisema Majaliwa.

Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Fatma Mwassa, akisoma
taarifa ya Mkoa alisema
kuwa, umeshuka kiuchumi na
unashika nafasi ya 25 kati ya
mikoa 26.

Alisema wamefanikiwa ku-
panda kwa nafasi moja am-
bapo kwa zaidi ya miaka 10
ulikuwa ukishikilia nafasi ya
26.

Kuhusu hali ya kielimu
mkoani humo, kiongozi huyo
alisema ipo hatarini kutokana
na namba kubwa ya wanafun-
zi kuacha masomo yao katika
ngazi msingi na sekondari.
Mwassa alisema kuwa, wame-
baini kuwa wanafunzi 16,000
wa shule za msingi wameacha
masomo yao huku 6,700 wa
sekondari hawakumaliza kwa
kipindi kilichopita.

Pia alisema mkoa huo ume-
kumbwa na hali mbaya ya
utapiamlo na udumavu kwa
watu wake kwa zaidi ya asil-
imia 34.6.
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Mratibu wa ldara ya Huduma za dharura kutoka GGML, Evarist Mwanakatwe (kushoto),
akipatiwa vipimo vya saratani ya tezi dume kutoka kwa mmoja wa madaktari wa Hospitali
ya Rufani ya mkoa wa Geita jana, huduma inayotolewa bure kwa ushirikiano wa GGML na
hospitali hiyo Kkatika maonyesho ya sita ya teknolojia ya madini mkoani humo. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Mahakama yasema hakuna sheria
iliyovunjwa ukomo umri Jaji Mkuu

Na Grace Gurisha

WAKILI wa Kijitegemea,
Humphrey Malenga, aliyefun-
gua kesi Mahakama Kuu kup-
inga Jaji Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahim Juma, kuongeze-
wa muda licha ya umri wa
kustaafu kufika, amegonga
mwamba.

Hatua hiyo ni baada ya Ma-
hakama Kuu ya Tanzania,
Masjala Kuu, Dar es Salaam,
kusema Prof. Juma kuendelea
kuwepo madarakani licha ya
ukomo wa umri wa kustaafu,
uko sahihi kwa mujibu wa she-
ria.

Pia imesisitiza kuwa na pia
hakuna Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania iliyo-
vunjwa.

Aidha, mahakama hiyo
imesema imejiridhisha kuwa
maombi yaliyowasilishwa na
waleta maombi hayana tija
kwa kuwa Jaji Mkuu ni kama
majaji wengine wa Mahakama
ya Rufani kwa sababu aliteuli-
wa na Rais kutoka miongoni
mwa majaji hao, hivyo uwapo
wake madarakani ni kwa mu-
jibu wa Sheria.

Jaji Godfrey Isaya, akitoa
uamuzi juzi, alisema mahaka-
ma imepitia vifungu hivyo au
Ibara ya Katiba, kama mleta
maombi  alivyoiomba ma-
hakama ionyeshe nafasi ya Jaji

Mkuu wa Tanzania. Pia imepi-
tia mawasilisho ya pande zote
mbili.

Alisema Jaji Mkuu ni mmoja
wa majaji wa Mahakama ya Ru-
fani na ili mtu apate nafasi hiyo
lazima awe Jaji wa Mahakama
ya Rufani na atakapokuwa Jaji
Mkuu pia atabaki kuwa kama
Jaji wa Mahakama ya Rufani
na ataendelea kuendesha
mashauri pamoja na kufanya
kazi zake nyingine zitokanazo
na madaraka aliyoteuliwa.

“Hivyo Jaji anaweza
kuongezewa muda baada ya
kustaafu au akaomba kustaa-
fu na ukomo wake unaweza
ukafika pindi atakapofariki du-
nia au kutenguliwa kama ma-
jaji wa Mahakama ya Rufani,”
alisema Jaji Isaya.

Mahakama ilifikia hatua ya
kutoa ufafanuzi huo, baada ya
Wakili wa Kujitegemea, Hum-
phrey Malenga, kufungua kesi
ya kikatiba kutaka mahakama
hiyo itoe tafsiri ya ibara za ki-
katiba kuhusiana na ukomo wa
nafasi ya jaji Mkuu, Prof. Ibra-
him Juma.

Wakili huyo alifungua kesi
hiyo namba 7/2023 dhidi ya
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG), akiomba mahakama
kutoa tafsiri ya juu ya vifungu
au Ibara ya 118 pamoja na Ibara
ya 120 (1)(2)(3) ya Katiba, ili
kuonyesha nafasi ya Jaji Mkuu

wa Tanzania.

Katika kesi hiyo, Malenga
alifikia hatua hiyo chini ya hati
ya dharura, kutokana na taar-
ifa zinazosambaa mitandaoni
kuwa jaji huyo amestaafu
tangu Juni 15,2023, lakini hadi
leo bado yupo ofisini kinyume
na katika ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka
1977.

Baada ya Malenga, kufun-
gua kesi hiyo Juni 28, 2023 ka-
tika mahakama hiyo, jopo la
mawakili wake, Ipilinga Panya,
Aliko Mwamanenge na Joyce
Brown, walipata hati za wito
za mahakama na kuziwasilisha
kwa AG.

Kesi hiyo ilitajwa Julai 3,
2023 kwa mara ya kwanza
mbele ya Jaji Isaya na mawakili
wa serikali, Alice Mturo na Ba-
voo Junus, waliomba wapewe
muda ili kuwasilisha kiapo
kinzani ambacho ni majibu ya
kilichowasilishwa na Malenga.

Jaji Isaya aliutaka upande
wa Jamhuri kuwasilisha ma-
jibu yao Julai 6, 2023 na kama
kungekuwa na jambo ambalo
Malenga atataka kuliwasilisha
basi angefanya hivyo Julai 10,
mwaka huu.

Mawakili wa pande zote
mbili waliwasilisha mawasil-
isho yao ndipo mahakama
hiyo ikafikia kutoa uamuzi huo
juzi.
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EWURA, LATRA zaonya upandishaji nauli

Na Benny Kingson, TABORA.

BAADHI ya wasafirishaji
mkoani Tabora, wamedaiwa
kupandisha nauli kinyemela
kwa kile kinachodaiwa kuwa ni
kutokana na ongezeko la bei ya
mafuta ambako kwa mkoa huo
lita ya petroli imepanda kwa
Sh. 16.

Nauli ya Tabora Mjini kwen-
da Urambo imepanda kutoka
Sh. 5,000 hadi Sh. 6,000, kwen-
da Sikonge imepanda kutoka
Sh. 3,500 hadi Sh. 5,000 na ba-
jaji imepanda kutoka Sh. 500

hadi 1,000 na kufikia Sh. 2,000.
Kutokana na upandaji huo
wa kiholela, Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-
TRA) na Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) mkoani humo zime-
onya vitendo hivyo.
Akizungumza na Nipashe
ofisini kwake, Ofisa Mfawidhi
wa LATRA Tabora, Nelson
Mmari, alisema kupanda kwa
bei ya mafuta siyo kugezo cha
nauli kupanda kwa kuwa, kila
kitu kina utaratibu wake.
Mmari alisema kuwa hakuna

ongezeko la nauli lililotanga-
zwa mpaka sasa na wao ndiyo
wenye dhamana hiyo ya kutan-

gaza.
“Abiria  mtakaopandishiwa
nauli mtoe taarifa LATRA

kupitia namba ya simu ya
bure 0800110019, mhakikishe
mnakata tiketi kielektroniki
kwa basi ziendazo mikoani na
za kawaida kwa wasafiri wa
ndani,”alisema Mmari.

Ofisa Msaidizi Huduma
kwa Wateja na Utawala EWU-
RA Mkoa wa Tabora, Sakina
Yusufu, aliwahimiza wadau

na wananchi kuwa na tabia ya
kupata taarifa sahihi kuhusu
gharama halali za tozo ya maji
na mafuta kutoka katika mam-
laka husika.

“Wadau na wanachi husu-
sani wasafiri watambue kuwa
ongezeko la bei ya mafuta lil-
ilotangazwa na serikali kupi-
tia EWURA halitoi mwanya
wa nauli kupanda ama ku-
pandisha nauli kiholela . Hili
ni kosa kisheria hivyo mtoe
taarifa kwetu kupitia namba
0746478361 ili tuchukue hatua
haraka,” alisema.

e,
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Shekhe wa Wilaya ya llala, Adam Mwinyipingu (wa tatu kushoto), akikabidhi msaada wa maji na vitu mbalimbali
vilivyotolewa na ofisiya Baraza Kuu la Waislam Tanzania (BAKWATA) llala kwa Makamu Mwenyekiti wa Taasisi ya

PICHA: JUMANNE JUMA

]
Biteko ataka
utatuzi wa
kero za
wananchi
vijijini

e Sizabeih seleman,

NAIBU Waziri Mkuu, Dotto
Biteko, amewataka viongozi ku-
toa kipaumbele kwa wananchi
wapa huduma zote muhimu ili
kupunguza kero ambazo zime-
kuwa zikiwakabili.

Biteko alitoa kauli hiyo jana
wilayani Sengerema mkoani
Mwanza akiwa safarini kuelekea
mkoani Geita katika uzinduzi
wa maonyesho ya kimataifa ya
Madini na kuwaagiza viongozi
kuhakikisha wanatoa huduma
vijijini ili kuondoa kadhia ya wa-
nanchi kwenda mjini kuzitafuta.

Kiongozi huyo ameahidi ku-
peleka matatizo yote ya wilaya
hiyo kwa Rais Samia Suluhu Has-
san ili yafanyiwe kazi.

Biteko alisema tangu
aachanguliwe na hajawahi kush-
ukuru hivyo kwa kuwa hicho
ni kikao chake cha kwanza na
wananchi, amemshukuru (Rais)
kwa kumwamini na kumchan-

gua.
Mbunge wa  Sengerema,
Khamis Tabasamu, aliiomba

serikali kupeleka vifaa tiba kwe-
nye Hospitali ya Wilaya iliyoko
Mwabaruhi ili itakapokamika
ifunguliwe ikiwa na vifaa vyote
vya kutolea huduma.

Mbunge huyo aliiomba seri-
kali kuwatengenezea barabara
iliyoaidiwa na Rais wa Awamu
ya Tano, John Pombe Magufuli
yenye urefu wa kilometa 15.

Tume sheria yakabidhi ripoti kwa Waziri wa Katiba na Sheria

Na Thobias Mwanakatwe,
DODOMA

TUME ya Kurekebisha Sheria
Tanzania (LRCT) imewasilisha
ripoti mbili za mapitio ya mfumo
wa sheria unaosimamia makosa
dhidi ya maadili na taarifa ya
mapitio ya mfumo wa sheria
unaosimamia udhamini nchini
baada ya kufanyiwa utafiti.

Ripoti hizo zilikabidhiwa jana
kwa Waziri wa Katiba na Sheria,
Pindi Chana, baada ya kufanya
ziara katika ofisi ya tume hiyo
na kukutana na watumishi mjini
hapa.

Akizungumza kabla ya kukabi-
dhi taarifa hiyo, Mwenyekiti wa
tume hiyo, Jaji (mstaafu) Janu-
ary Msofe, alisema katika kuka-
milisha mapitio ya sheria zina-
zohusu makosa dhidi ya maadili,
tume ilikusanya maoni ya wadau
katika mikoa 18.

Alitaja mikoa hiyo kuwa

ni  Dodoma, Singida, Mwanza,
Mara, Dar es Salaam, Katavi,
Geita, Shinyanga, Pwani, Tanga,
Iringa, Mbeya, Arusha, Manyara,
Mtwara, Lindi, Tabora, Ruvuma
na Kigoma.

Jaji Msofe alisema walihojiwa
ni pamoja na majaji, mahakimu,
waendesha mashtaka, mawak-
ili wa kujitegemea, wapelelezi,
maofisa ustawi wa jamii, vion-
gozi wa dini, walimu wa shule za
msingi na sekondari, watendaji
wa mitaa na asasi za kiraia zina-
zotoa msaada wa Kisheria.

Jaji Msofe alisema utafiti kuhu-
su makosa dhidi ya maadili uli-
bainisha yanaongezeka siku hadi
siku na kuwa tishio kwa taifa .

“Katika mwaka wa 2021 ma-
kosa 7,601 ya kubaka na kula-
witi yaliripotiwa na mwaka 2022
makosa 8,413 yaliripotiwa, hata
hivyo, kesi zinazofunguliwa ma-
hakamani ni chache kuliko zile
zinazotolewa taarifa katika vituo

vya polisi, “ alisema.

Alitoa mfano katika kipindi
cha 2021/22 na 2022/23 kuwa
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilifun-
gua mahakamani kesi 2,980, na
4,294 za makosa dhidi ya maadi-
li yakiwemo ya ukatili, kubaka,
kujaribu kubaka, kulawiti na ku-
jaribu kulawiti.

Mwenyekiti huyo alisema kwa
mujibu wa utafiti, kuna idadi
kubwa ya kesi za makosa ya dhidi
maadili ambayo hayajaripotiwa
katika vyombo husika.

Alibainisha kuwa makosa dhi-
di ya maadili yanayotokea mara
kwa mara katika jamii ni ubakaji;
ulawiti; utoroshaji wa watoto wa
kike wenye umri chini ya miaka
16 na shambulio la aibu.

Kuhusu taarifa ya mfumo wa
sheria unaosimamia udhamini,
alisema utafiti umebaini baadhi
ya watuhumiwa wa makosa dhi-
di ya maadili huruka dhamana
hususan waliopo mikoa ya mipa-

kani na kushiriki kuharibu usha-
hidi kwa kuwatisha mashahidi
na kurudia makosa waliyoshtak-
iwa nayo.

Jaji Msofe alisema utafiti huo
umebainisha changamoto mbal-
imbali zikiwamo  malalamiko
kuhusu watoto kuchanganywa
na watu wazima gerezani, hivyo
kujifunza mbinu za uhalifu na
kuhatarisha maisha yao.

Nyingine ni mahakama za
watoto kukosa miundombinu
rafiki kwa ajili ya kusikiliza kesi
na uhaba wa maofisa ustawi wa
jamii unaosababisha mashauri
kuchelewa kutolewa hukumu
mahakamani.

Waziri Chana aliipongeza tume
hiyo kwa jitihada wanazozifanya
kupitia sheria na kuja na map-
endekezo ambayo utekelezaji
wake unaipa Tanzania heshima
ndani na nje ya nchi.

Alisema utafit uliofanyika
kuhusu sheria zinazosimamia

maadili zitakuwa chachu kui-
marisha utamaduni. Mila, destu-
rina kukuza uhusiano baina ya
mataifa.

Pia alizipongeza taasisi za dini
kwa kuimarisha maadili ya Wa-
tanzania na kuahidi kuendelea
kushirikiana nazo kudumisha
amani nchini.

“Naipongeza sana Tume ya
Kurekeibisha Sheria kwa namna
wanavyojitahdi kutafiti sheria na
kuja na mapendekezo muhimu,
mapendekezo mnayotuletea ya-
mekuwa chanzo cha utulivu wa
taifa na zimesisimua ukuaji wa
uchumi nchini,” alisema.

Awali, akimkaribisha Mwe-
nyekiti wa Tume hiyo, Jaji Grif-
fin Mwakapeje, alisema tume
imeandaa ripoti 56 kuhusiana na
sheria mbalimbali nchini huku
akibainisha taasisi hiyo imekuwa
ikishirikiana nyingine za ndani
na nje ya nchi kufanikisha maju-
kumu kwa ufanisi.
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Ziara za Rais, Waziri Mkuu
ziwaamshe viongozi mikoani

WIKI iliyopita na mapema wiki hii, Rais Samia Suluhu Hassan ali-
fanya ziara ya kikazi katika mikoa ya Mtwara na Lindi kwa ajili ya
kufanya uzinduzi na kukagua miradi ya maendeleo pamoja na ku-
zungumza na wananchi katika mkutano wa hadhara.

Katika ziara hiyo, Rais aliongozana na mawaziri wanaoshughulikia
masuala mbalimbali kama vile ujenzi, kilimo, mifugo na uvuvi,
uchukuzi na serikali za mitaa ambayo yanawahusu wananchi
moja kwa moja. Mbali na Rais Samia, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
alifanya ziara wiki hii mkoani Kigoma na sasa anaendelea mkoani
Kagera.

Akiwa mkoani Mtwara, Rais Samia alibaini madudu yanayofanywa
na viongozi na watendaji katika ngazi za wilaya hasa kwenye
halmashauri, yakiwamo ya ubadhirifu wa mamilioni ya shilingi
zilizopelekwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo.
Moja ya madudu hayo ni ubadhirifu wa fedha za ruzuku ya mbolea
ambazo hutolewa na serikali kwa ajili ya kupunguza makali ya bei
hiyo kwa wakulima ili wazalishe kwa wingi.

Kutokana na kuwapo kasoro kama hizo katika usimamizi wa
fedha na kukwamisha miradi mingi ya maendeleo, Rais Samia
alihoji kama katika maeneo hayo kuna viongozi wanaotakiwa
kusimamia. Pia alishangaa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kujikita katika kupambana badala ya kuzuia
kwa kufanya uchunguzi wa tuhuma za ubadhirifu pekee.

Baada ya kujionea hayo yote, Rais jana alitangaza mabadiliko ya
baadhi ya watendaji ambayo kwa kiasi kikubwa yamegusa mkoa wa
Mtwara kwa kutengua katibu tawala wa mkoa, wakuu wa wilaya,
makatibu tawala wa wilaya na wakurugenzi wa mamlaka za serikali
za mitaa. Ni dhahiri kwamba mabadiliko hayo katika mkoa huo,
yamechagizwa na kasoro hizo zilizobainika katika ziara ya Rais.

Katika mkoa wa Kigoma pia, Waziri Mkuu alikutana na kasoro
mbalimbali zikiwamo za ubadhirifu wa fedha zikiwamo za ujenzi
wa miundombinu ya hospitali ya wilaya ya Uvinza hatua ambayo
ilimlazimu kuagiza mkurugenzi wa halmashauri na mweka
hazina kusimamishwa mara moja. Sambamba na maofisa hao
kusimamishwa, Majaliwa pia aliagiza timu kutumwa kwenda
kufanya uchunguzi wa upotevu wa fedha katika miradi kadhaa ya
maendeleo.

Yaliyoibuliwa na Rais na Waziri Mkuu ni mifano juu ya mambo
yanayotendeka kwenye mamlaka za serikali za mitaa kwa watendaji
kujichotea fedha za miradi ya maendeleo kwa lengo la kuwaondolea
wananchi kero zao. Kama alivyosema Rais Samia, inashangaza
kuona kuwa wako wakuu wa mikoa, wilaya na makatibu tawala
lakini wanashindwa kufuatilia na kuchukua hatua dhidi ya
watuhumiwa wa ubadhirifu mpaka viongozi watakapofanya ziara.

Katika halmashauri kuna madiwani ambao ndio jicho la
serikali katika kuwasimamia watendaji huku wakuu wa mikoa,
wilaya na makatibu tawala wakiwa ndio wasimamizi wa mali za
serikali. Je, ni kwa nini mambo hayo yanatokea na hakuna hatua
zinazochukuliwa? Madiwani nao ni sehemu ya kunufaika na fedha
hizo na kukwamisha shughuli za maendeleo?

Kuwapo kwa hali hiyo, kunadhihirisha kwamba kuna ulegevu
mkubwa katika usimamizi wa mali na rasilimali za serikali katika
ngazi za halmashauri. Hali hiyo inatokana na viongozi waliopewa
dhamana kutowajibika na kuwa katika usingizi wa pono.
Haiwezekani mambo yaende hovyo ilhali kuna viongozi waliopewa
dhamana huku mambo yakiendelea kuharibika.

Ni vyema ziara iliyofanywa na Rais Samia mkoani Mtwara naile ya
Waziri Mkuu mkoani Kagera, ziwaamshe kutoka usingizini viongozi
waliopewa dhamana katika mikoa na wilaya. Vinginevyo wananchi
wataendelea kushuhudia Rais akifanya pangua pangua na kutengua
uteuzi kila uchao huku miradi ya maendeleo ikiendelea kudorora.
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Imani potofu isipewe nafasi
kampeni ya chanjo ya polio

KAMPENI ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa
polio kwa watoto milioni 3.2 walio chini ya
umri wa miaka nane, iliyoanza Septemba 21
inatarajiwa kuhitimishwa leo.

Kampeni ilifanyika katika mikoa ya
Rukwa, Kagera, Kigoma, Katavi, Songwe
na Mbeya, baada ya mtoto mmoja mwenye
umri wa mwaka mmoja na miezi 11 kupata
ugonjwa huo Mei mwaka huu, katika
Manispaa ya Sumbawanga, mkoani Rukwa,
ndipo serikali ikaamua kuchua hatua hiyo
ili kuudhibiti.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
alisema mbele ya waandishi wa habari
jijini Dodoma hivi karibuni kwamba
watashirikiana na Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na wadau wa sekta ya afya kuendesha
kampeni ya chanjo katika mikoa hiyo.

Pamoja na  kwamba  kampeni
inahitimishwa leo, ninadhani bado kuna
haja ya kukumbusha wazazi na walezi
kuhakikisha watoto wao wanapata chanjo,
ili wawe kinga dhidi ya ugonjwa huo hatari
unaoelezwa kuwa unaweza kusababisha
ulemavu au kifo.

Ninaeleza hivyo, kwa sababuutoaji
wa chanjo hiyo huwa unakumbwa na
changamoto katika baadhi ya maeneo,
huku baadhi ya wazazi na walezi wakiamini
kwamba zina madhara au hoja nyingine
zisizo na mashiko.

Siamini kwamba serikali inaweza kuleta
vitu ambavyo ni hatari kwa wananchi
wake, hivyo ni vyema kutambua kuwa hiyo
ni fursa nzuri kwao kuhakikisha watoto
wao wanachanjwa.

Imani potofu dhidi ya chanjo hiyo na
hata za magonjwa mengine, isingefaa
kupewa nafasi, kwani inaweza kusababisha
baadhi ya watoto wasichanjwe, hali
ambayo inaweza kuwafanya wawe katika
hatari ya kukumbwa na ugonjwa huo.

Katika baadhi ya maeneo, wapo watu
wanaoamini kuwa kumchanja mtoto kinga
ya ugonjwa wa polio ni kumsababishia
ugumba wakati wa utu uzima, jambo
ambalo sidhani kama lina ukweli ndani
yake.

Ummy ameshaweka wazi kuwa
maambukizi ya virusi vinavyosababisha

ugonjwa huo, yametolewa taarifa pia katika
nchi zinazopakana na Tanzania, ikiwamo
Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC) na Zambia.

Katika ufafanuzi wake, ni kwamba
hali hiyo inaongeza tishio na hatari ya
maambukizi ya virusi vya ugonjwa huo kwa
Tanzania hasa katika mikoa inayopakana
moja kwa moja na nchi hizo.

Waswahili wana msemo wao kwamba;
‘ukiona mwenzio ananyolewa, na wewe
zako tia maji’, hivyo kwa taarifa hiyo ni wazi
kuna haja ya kuchukua tahadhari kama
ambavyo serikali imeamua kufanya.

Yako mambo muhimu ambayo jamii
inapaswa kuyazingatia siku zote hata
kama hakuna kampeni. Mojawapo ni usafi,
kwani inaelezwa kuwa uchafu unachangia
kueneza ugonjwa huo.

Wataalam wa afya wanaeleza kuwa
ugonjwa huo husababishwa na kirusi cha
polio, kinachoenezwa kwa kula chakula
na kunywa maji yaliyochafuliwa na kinyesi
cha mtu aliyeambukizwa ugonjwa huo.

Katika wufafanuzi wao ni kwamba
ugonjwa unaweza kumpata mtu kwa
kutozingatia kanuni za usafi, na iwapo
mtoto mmoja atapata maambukizi,
watoto wote watakuwa kwenye hatari ya
kuambikizwa polio.

Vilevile, polio hushambulia mishipa
ya fahamu na kusababisha kupooza kwa
misuli hasa miguu au mikono yote kwa
pamoja, na wakati mwingine misuli ya
kifua inayosaidia kupumua na kusababisha
kifo.

Dalili za ugonjwa huo zinatajwa kuwa ni
pamoja na mgonjwa kuwa na homa kali,
mafua, maumivu ya mwili, maumivu ya
kichwa na shingo, ulemavu wa ghafla wa
viungo.

Watoto wenye umri wa chini ya miaka
mitano, wanatajwa kuwa kwenye hatari
kubwa ya kuambukizwa ugonjwa huo,
ingawa pia inaelezwa kwamba unaweza
kuwapata watu wa rika zote.

Ni vyema kuokoa maisha ya watoto kwa
kuwapa chanjo, si kuegemea kwenye imani
na kusababisha madhara kwao. Ni muhimu
wazazi na walezi kulinda afya za watoto
bila kuingiza imani potofu.
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EPTEMBA Mosi, mwaka
huu, ilitolewa taarifa ya
Ikulu kuhusu aliyekuwa
Balozi Dk. Willibrod
Slaa, kufutiwa hadhi ya ubalozi.
Taarifa hiyo ya Ikulu haikutoa
sababu za kumfutia hadhi hiyo.

Hatua hii imezua mjadala
mkubwa kwenye mitandao
ya kijamii, wengi wakijaribu
kuelezea sababu za kufutiwa
hadhi ya ubalozi kuwa ni uko-
soaji wake wa mkataba wa
uendeshaji wa babdari zetu kati
ya serikali na kampuni ya DP
World kutoka Dubai.

Kwanza naomba ifahamike
wazi, hakuna kosa lolote kwa
mtu yeyote, mwenye hadhi yoy-
ote, kufanya ukosoaji wowote
wa jambo lolote ilimradi uko-
s0aji huo haukiuki sheria yoy-
ote.

Kwa hiyo, Dk. Slaa ana haki ya
kukosoa jambo lolote kama ili-
vyotolewa na ibara ya 18 ya Kati-
ba yetu kwenye uhuru wa kutoa
maoni na uhuru wa kujieleza.

Ubalozi ni hadhi ya kimataifa

inayoendana na haki na maru-
purupu fulani zikiandamana
na kinga, hivyo ubalozi una
masharti ya kufuatwa mtu
unapokuwa Balozi kuna vitu
hutakiwi kuvifanya.

Miongoni mwa haki na kinga
ya kibalozi ni pamoja na ku-
tokushitakiwa popote kwa kosa
la jinai. Mtu yeyote mwenye
hadhi ya ubalozi akitenda jinai
yoyote, kabla hajapandishwa
mahakamani kushitakiwa,
hatua ya kwanza ni kuvuliwa
kwanza hadhi ya ubalozi, ndipo
ashitakiwe.

Hii si mara ya kwanza kwa
mtu mwenye hadhi ya ubalozi
kuvuliwa hadhi hiyo. Wa kwan-
za alikuwa Balozi wa Kwanza
nchini Uingereza, Christopher
Kasanga Tumbo.

Alivuliwa ubalozi na kushi-
takiwa kwa jinai enzi za awamu
ya kwanza ya utawala wa nchi
chini ya Mwalimu Julius Ny-
erere. Mwingine ni Balozi An-
tony Ngaiza aliyevuliwa ubalozi
na kushitakiwa kwenye kesi ya
uhaini ya mwaka 1982.

Pia Balozi Prof. Costa Rick
Mahalu alivuliwa hadhi ya uba-
lozi na kushitakiwa kwa uhuju-
mu uchumi ununuzi wa jengo
la ubalozi wa Tanzania, Rome
nchini Italia.

Aliposhinda kesi na kukutwa
hana hatia, alirejeshewa uba-
lozi wake. Kwa hiyo hata kwa
Dk. Slaa tusubiri yatokanayo
na kufutiwa hadhi ya ubalozi,
yakishindwa kuthibitishwa,
anarejeshewa ubalozi wake.

Kwa vile hili ni andiko elimi-
shi, nichukue nafasi hii kuelimi-
sha mambo kadhaa. Baadhi ya
mambo hayo ni hadhi ya uba-
lozi ni nini?; Sifa za mtu kuwa
na hadhi ya ubalozi ni zipi;
kuna cheo cha ubalozi na Uba-
lozi wa kuteuliwa?; Zipi ni haki
na hadhi ya kidiplomasia; kinga
ya ubalozi; kila balozi lazima
awakilishe nchi?; je, maofisa
wote ubalozini ni mabalozi au
wana hadhi za ubalozi?; ma-
kosa gani yanampotezea mtu
hadhi ya ubalozi?; kila mwa-
nadiplomasia anayefanya jinai
ni lazima avuliwe Ubalozi?.

Kama nilivyoeleza awali, Ba-
lozi maana yake ni mwakilishi
au mjumbe.

Hata Balozi wa nyumba 10
ni mwakilishi wa nyumba 10
mtaani.

Enzi za chama kimoja, maba-
lozi wa nyumba 10 walikuwa na
nguvu kubwa sana. Kitaifa, ba-
lozi ni mwakilishi wa nchi moja
kwenye nchi nyingine.

Hadhi ya ubalozi ni heshima
anayokuwa nayo huyo mwakili-
shi, hadhi inayoitwa ‘diplomat-
ic status’. Mtu mwenye hadhi ya
ubalozi anakuwa na heshima
inayoambatana na baadhi ya
haki na kinga.

Hadhi kubwa ya kwanza ni
kupatiwa paspoti ya kibalozi
(diplomatic passport), hivyo
anakuwa katika kundi la watu
maalum (VIP). Akisafiri anapi-
tia sehemu ya watu maalumu
na kupatiwa huduma zinazoit-
wa za kidiplomasia.

Haki na kinga hizo za kiba-
lozi zinaongozwa na mkataba
wa kimataifa wa Vienna Con-
vention kuhusu uhusiano wa
kidiplomasia. Kila nchi mwa-
nachama wa Umoja wa Mataifa
(UN) lazima iuridhie, hivyo
Tanzania tumeridhia. Mkataba
wa Vienna uliridhiwa Aprili 14,
1961 hivyo Tanzania tumeingi-
zwa na wakoloni tulipokuwa
bado Tanganyika. Hata hivyo
Bunge la Tanganyika liliridhia
Juni 24, 1964 na aliyekuwa Ba-
lozi wa Tanzania katika Umo-
ja wa mataifa, Chief Erasto
Mang'enya akaziwasilisha ka-
tika masijala kuu ya UN kwa NV
Na. 7311.

SIFA NA HADHI YA UBALOZI

Mtu yeyote mwenye elimu
yoyote na sifa zozote anaweza
kuteuliwa kuwa Balozi, hakuna
kigezo cha elimu wala uzoefu,
ila maofisa ubalozi ndio wana-
paswa kuwa na sifa fulani fula-
ni. Kabla ofisa ubalozi yoyote
hajapatiwa kituo cha kazi, wasi-
fu wake na taarifa kuhusu mai-
sha yake kwa ujumla hutumwa
nchi husika.

Baada ya hapo, nchi husika
inawatumia maofisa wake kwa
ajili ya kuthibitisha taarifa hizo
kabla ya kuruhusiwa kwenda
huko. Mtu huyo akishawasili
huko, hufanyiwa ‘security
clearance’, ndipo nchi husika
imruhusu balozi kupeleka hati
za utambulisho kwa mkuu wa
nchi husika.

Hapa nchini, kuna mabalozi

Ukipewa hadhi iheshimu ili ikustahilishe

wamewahi kukataliwa kuzi-
wakilisha nchi zao wakiwamo
kutoka nchi za Ulaya hususan
zile zenye tabia za ajabu ajabu
ambazo nchini mwetu hazi-
kubaliki.

Pia kuna balozi wetu mmaoja
baada ya kukubaliwa, alipofika
nchi husika, utambulisho wake
uligomewa kupokewa kwa
muda mrefu lakini baadaye
akakubaliwa. Hivi karibuni al-
ipokula uteuzi fulani mnene,
ndipo ilijulikana kwa nini nchi
ile ilitaka kumgomea.

Ifahamike kwamba kuna
cheo cha ubalozi (career diplo-
mat) na ubalozi wa kuteuliwa.
Kuna mabalozi ambao ni wa-
nadiplomasia kitaaluma. Kwa
mfano katika Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, mtu anapanda cheo
hadi kufikia ngazi ya juu kabisa
ya balozi.

Pia kuna mabalozi wa kuteuli-
wa tu. Hawa wakiboronga ndio
hadhi yao ya ubalozi inafutwa.
Lakini wale wanadiplomasia
kitaaluma (carrier diplomats)
ubalozi wao ni cheo, hawezi
kufutwa ila anaondolewa hadhi
na bado anaendelea kuwa ba-
lozi. Mabalozi wana diplomasia
wakivuliwa hadhi ya ubalozi,
baadaye utajua sababu, lakini
wale wengine wakivuliwa ha-
dhi ya ubalozi, itatangazwa tu
lakini sababu hazielezwi.

Tutaendelea wiki ijayo

Wasalaam

Paskali

0754 270 403

Tuache uheshimiwa turejeshe udugu tukwamuke

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

IKIKAA pembeni ni-

kimwangalia Chifu

Hangaya, namwona

anavyohangaika na
watu wake. Anahangaikia mai-
sha ya Watanzania wa kila rika,
kila rangi na maumbile.

Lakini namwona akihan-
gaishwa na waheshimiwa
wake, waheshimiwa kama

yeye, waheshimiwa aliowa-
teua yeye na wengine ni wa-
heshimiwa tuliowachagua sisi.

Kila anakokwenda nchi hii,
Chifu Hangaya analiliwa na
wananchi. Unajiuliza ni kwa
nini mpaka aende yeye ndipo
wananchi waibuke na kum-
lalamikia, wengine wakiwa na
mabango?

Inamwuma pale anapoji-

kuta anashuhudia au kusikia
kuwapo watu wa chama chake,
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
mahali fulani, wameamua kub-
waga manyanga uanachama
na kumrudishia kadi za chama
chao.

Inamkera kwa kuwa yeye
ndiye kinara anayetakiwa
kuhakikisha wanachama wa-
naongezeka na si kupungua,
kwa sababu tu kuna mashetani
fulani hawataki kutenda sahihi.

Anajikuta siku nyingine ha-
pepesi macho na kuwatengua
katika nafasi zao na kuweka
wengine, lakini anapokosea ni
kuwapeleka kwingine. Mtu aki-
haribu mahali, akae pembeni
atazame wengine wanafanya
nini.

Mimi na akili zangu hizi huwa
sikubaliani kabisa na mharibifu
kupewa kwingine akaharibu na
kusababisha malalamiko yale
yale! Tunajionea hivi sasa mi-
aka zaidi ya 60 ya uhuru, maji
na umeme ni vya kutafuta. Leo!

Hiyo ni kutokana na watu ku-
pewa majukumu na dhamana
na badala yake wanaharibu,
baada ya kuhakikisha kuwa
matumbo yao yako salama, wa-
naomba bora waharibu, kwani
watahamishiwa kwingine ku-
fanya hayohayo.

Sitaki kumpangia Chifu Han-
gaya nini cha kufanya lakini
nadhani angeliangalia hilo kwa

sababu Watanzania hivi sasa
tuko milioni 62 na ushei na
tupo wenye nia njema na nchi
hii na wapo wanaotazama zaidi
‘Tumbo Street’.

Hata tukiangalia historia ya
nchi hii, tutaona kuna watu
wamo serikalini miaka nenda
rudi, lakini hawana tija yoyote.
Kuna watu tangu serikali ya
awamu ya nne, wamo kwenye
Baraza la Mawaziri lakini hat-
uoni tija. Wapo (kwa sauti ya
Makongoro)!

Waondoke hao wabaki we-
nye tija na mapengo yazibwe
na wenye tija, wapo watu we-
nye ubunifu wanaoweza kum-
saidia Chifu Hangaya kutuliza
kilio cha wanakondoo wake,
lakini tatizo ni fursa.

Baadaye siku zijazo nitap-
endekeza  kwenye  Katiba
mpya, mawaziri wasitokane na
wabunge, kwa sababu uzio ule
unatulazimisha kuteua watu
ambao wengine hawana tija
bali umaarufu tu wa kisiasa.

Kwa hali hiyo, tunajikuta
tumeacha nje wanaoweza ku-
tusaidia, huku zizini tukibaki
na wachumia tumbo, wanaod-
hani nchi hii ni yao peke yao na
wamezaliwa kuvuna, kula na
kusaza wengine tukilia njaa.

Lingine nadhani ni hili la
kuitana ‘mheshimiwa’. Enzi
za Mwalimu Julius Nyerere, al-
iondoa ubaguzi huo wengine

kuonekana wa maana katika
jamii na wengine ‘viatu’ wasio
na faida, akapendelea tuitane
ndugu.

Tuliitana ndugu kuanzia
Ndugu Rais, Ndugu Makamu
wa Rais, Ndugu Waziri Mkuu,
Ndugu Waziri, Ndugu Naibu
Waziri, Ndugu Spika, Ndugu
Mbunge, Ndugu Mkuu wa
Mkoa, Ndugu Mkuu wa Wilaya,
Ndugu Diwani, Ndugu Jaji, Ndu-
gu Hakimu.

Heshima ikaendelea kuta-
malaki licha ya nafasi tulizoku-
wa nazo. Sote tukaonekana
sawa, viongozi wakitenda haki
na kuona wako sawa na wasio
na nafasi serikalini au katika
taasisi.

Baada ya Mwalimu Nyerere
kutangulia mbele za haki, wale
waliokuwa mstari wa mbele
kuhanikiza kuwa tutamuenzi,
ndio haraka haraka wakaja na
pepo mbaya wa kujiaminisha
kuwa kiongozi ni Mungumtu na
wananchi ni vidampa tu.

Wakaja na Mheshimiwa Rais
mpaka Mheshimiwa Diwani na
Mheshimiwa Hakimu. Likai-
buka pengo la ubaguzi kwam-
ba wewe kama huna nafasi ni
marufuku kuitwa mheshimiwa,
utabaki kwenye kundi la ‘ma-
bibi na mabwana’.

Ubaguzi huo ndio umefanya
hata sasa wananchi wasihu-
dumiwe kikamilifu. Ubaguzi

huo ukafanya baadhi ya wakuu
wa wilaya na mikoa kwa kuitwa
tu waheshimiwa, wakajipa ma-
daraka ya kupora na kudhu-
lumu mabibi na mabwana kwa
kaulimbiu ya ‘maagizo kutoka
juu’.

Pengo la heshima lililopo kati
ya kiongozi na mwananchi wa
kawaida, ni kikwazo katika ku-
leta maendeleo katika nchi hii,
kwa sababu sasa mabibi na ma-
bwana wanajiona si shemu ya
nchi, bali ni watwana tu huku
waheshimiwa wakijiona ni we-
nye nchi na ni mabwana.

Kama tutaendelea na hali hii
ya watu kulazimisha uheshimi-
wa na kuwaona wananchi ni
watu wa chini wasiostahili hes-
hima, hakika tutaendelea kuk-
wama kwenye tope la maende-
leo.

Hakika wananachi wataiacha
nchi kwa waheshimiwa na kila
mtu kuamnbania hali yake, la-
kini tukirejea kuonana ndugu
na kuitana ndugu, bila shaka
nchi itakuwa yetu na tutaijenga
pamoja kama ndugu.

Tuheshimiane katika maen-
deleo lakini tusiheshimiane
katika kunyanyasana na kuona
wengine wanastahili na wen-
gine hawastahili, lakini kubwa
tupeane nafasi kwa uwezo na
si umaarufu ili tusonge mbele.
Tumwombee Chifu Hangaya
atuvushe. Amina!
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Karakana Kimataifa
uchomeleaji vyuma
kujengwa D’Salaam

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Ufundi Don Bosco cha Oysterbay,
Dar es Salaam, kinatarajia kujenga karakana
ya kimataifa itakayotoa mafunzo ya uchome-
leaji vyuma kwenye miradi mikubwa ya ujenzi
na viwandani.

Karakana hiyo itakayojengwa kwa ufadhili wa
taasisi ya kimataifa ya GFP ya Marekani itakuwa
na vifaa vya kisasa na ya kwanza Afrika Mashari-
ki kwa ubora.

Uzinduzi wa ujenzi huo ulifanyika jana kwe-
nye chuo hicho na kuhudhuriwa na viongozi wa
taasisi hiyo, akiwemo Mwanzilishi wa GFP, Mi-
chael Vallez.

Akizungumza kwenye uzinduzi huo, Mwak-
ilishi Mkazi wa GFP, Hilu Bura, alisema lengo la
taasisi hiyo ni kujenga karakana yenye hadhi ya
kimataifa ili wanafunzi watakaomaliza kwenye
chuo hicho waweze kupata vyeti vya kimataifa.

Alisema wahitimu watakaopata mafunzo kwe-
nye karakana hiyo, watakuwa na uwezo wa ku-
pata kazi ndani na nje ya nchi kwani watakuwa
wakitambulika.

Hilu alisema lengo la kujenga karakana hiyo
ni kutaka kufikia viwango vya kimataifa na ku-
wataka wanafunzi watakaopata fursa ya kupata
mafunzo hayo kuyatumia kikamilifu.

“Mnapokuwa hapa chuoni msifikirie mambo
madogo madogo kwa sababu mnatakiwa kufan-
ya mambo makubwa ambayo hata dunia itaona
na kujifunza, kwa hiyo lazima tubadili tunavy-
ofikiri,”

“Napenda niwaambie wanafunzi kwamba
hakikisha unatimiza ndoto yako na mnapokuwa
na walimu wenu msiogope kuuliza mnapokuwa
na maswali sehemu ambapo hamjaelewa,” alise-
ma Hilu

Alisema amekuwa kwenye sekta ya mafuta
kwa zaidi ya miaka 12 akisimamia meli zina-
zokuja nchini kwa ajili ya kukamilisha taratibu
zinazohitajika.

Aliwataka wasichana kuchangamkia fursa za
masomo ya uchomeleaji vyuma na kuachana
na dhana kwamba fani hiyo ni kwa ajili ya wa-
naume pekee.

“Wasichana lazima mbadilike na mfikiri to-
fauti kuhusu fani hii ya uchomeleaji vyuma
kwa sababu kuna miradi mikubwa inayohitaji
wataalamu wa kimataifa lazima msomee fani hii
ili muweze kushiriki kwenye ujenzi wa miradi
hii, 7 alisema Hilu.

Mwanzilishi wa GFP, Michael Vallez, alise-
ma miaka 30 iliyopita alipokuwa akitembelea
mataifa mbalimbali duniani alipata ndoto ya
kusaidia vijana kwa kuwapa elimu ya ufundi na
sasa anaona inaanza kutimia.

“GFP imeweza kutoa elimu ya ujuzi kwa vija-
na wa mataifa mbalimbali ikiwemo Tanzania na
kwa kweli najivunia kuona ndoto yangu inatimia
na nitaendelea kusaidia vijana wengi ili wapate
ujuzi utakaowasaidia kupata ajira,” alisema

Alisema lengo la taasisi yake ni kutoa mafunzo
kwa nguvu kazi ya viwandani kwa nchi nyingi za
Afrika na kufikia viwango vya kimataifa kupitia
vyuo vya ufundi, serikali na viwanda.

“Tunalenga kuboresha mafunzo ya nguvu
kazi ya viwandani kwa maelfu ya vijana na len-
go hasa ni kupata watu 5,000 watakaokuwa na
ujuzi wa uchomeleaji vyuma wenye vyeti vya
kimataifa ambao wanaweza kufanyakazi kokote
duniani ifikapo mwaka 2027,” alisema Vallez

Mwalimu wa chuo hicho, Erick Nkula, alise-
ma karakana hiyo itatoa mafunzo ya kimataifa
yenye vifaa vya teknolojia ya hali ya juu ili ku-
wezesha vijana watakaohitimu kutambulika ki-
mataifa.

Alisema karakana hiyo inatarajiwa kuanza ku-
jengwa Novemba mwaka huu na baada ya kuka-
milika watapata wanafunzi kutoka nje ya nchi.

Silaa amaliza mgogoro Bwawa la Mindu

Na Munir Shemweta,
MOROGORO

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa,
amehitimisha mgogoro wa ardhi kati-
ka hifadhi ya bwawa la Mindu, mkoani
hapa huku akibainisha kuwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameelekeza wa-
nanchi 357 waliovamia eneo hilo mita
500, kupatiwa viwanja.

Uamuzi huo unatokana na mgogoro
wa muda mrefu baina ya wananchi
na serikali kutokana na uamuzi wa
Baraza la Mawaziri kuhusiana na utat-
uzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi
kuondolewa ili kulinda chanzo hicho
cha maji.

Akizungumza na wananchi hao
juzi wakati akifuatilia utekelezaji wa
uamuzi wa Baraza la Mawaziri, Silaa
alisema madai ya wananchi kuwa um-
bali wa mita 500 ulioanishwa kulinda
eneo la bwawa la Mindu hayana uk-
weli kwa kuwa lengo la serikali si kuji-
patia eneo bali kulinda chanzo hicho
cha maji.

“Ingelikuwa  tunapima  halafu
tunawaondosha wananchi na kuga-
wana viwanja, kimoja RC (mkuu wa
mkoa), kingine DC (mkuu wa wilaya)

na kamishna tungesema tunawabana
ili tupate maeneo.

Tunapima kulinda bwawa ambalo
mimi si mkazi wa eneo hili. Tunalinda
bwawa hili kwa faida wa wana Moro-
goro mkiwemo ninyi,” alisema.

Kuhusu uthamini uliofanyika, Silaa
alisema hiyo ilikuwa kazi maalumu
ambayo ilibaini wananchi walioko
ndani ya mita 500 kuwa wako kwenye
eneo la hifadhi la bwawa la Mindu na
kubainisha kwamba ndipo linapokuja
suala la haki halali na ile haramu.

“Fidia ya hapa si iliyotokana na
mtu aliyechukuliwa ardhi yake yenye
mali ndani yake bali ni fidia iliyoto-
kana na busara, hekima na huruma ya
Rais. Tungelifuata uamuzi wa Baraza
la Mawaziri wa Septemba 23, 2019
maana yake mkuu wa wilaya ange-
agizwa kufikia tarehe fulani kila mtu
aondoke,” alisema Silaa.

Kwa mujibu wa Waziri Silaa, fidia
kwa wananchi waliovamia eneo la
hifadhi ya bwawa la Mindu haipo la-
kini kwa mujibu wa wataalamu wa ar-
dhi, wananchi 357 ndio wanaopaswa
kulipwa kifuta jacho ikiwa ni huruma
ya Rais Samia Suluhu Hassan kama
mkono wa heri kuwasaidia kuhami-
sha mali zao.

Alisema

baada ya kufanya ma-

wasiliano na Rais Samia, alimwele-
keza amwambie Kamishna wa Ardhi
Msaidizi Mkoa wa Morogoro awapatie
viwanja wananchi wanaopisha uhifa-
dhi wa eneo la bwawa ili kujenga ny-
umba za kuishi.

Awali, Diwani wa Mindu, Zuberi
Mkalaboko, alimweleza Waziri Silaa
kuwa wananchi wa eneo hilo ha-
wana tatizo la kupisha uhifadhi wa
bwawa isipokuwa kero zao kubwa ni
tatu ambazo  alizitaja kuwa ni ush-
irikishwaji, vipimo vilivyofanywa na
wataalamu wa ardhi na fidia wanayo-
taka kulipwa.

Waziri Silaa mbali na kutembelea
eneo la Mindu na CCT- Forest, alihiti-
misha ziara yake ya siku moja mkoani
Morogoro kwa kutembelea kata ya
Chamwino eneo lenye mgogoro la
Pombe Shop ambako ilimlazimu kuu-
tatua mgogoro wa eneo hilo usiku.

Katika kuhitimisha mgogoro huo,
alimwelekeza Kamishna wa Ardhi
Msaidizi Mkoa wa Morogoro ku-
watafutia viwanja wananchi 57 kuon-
doka kwa hiari kupisha ujenzi wa
shule.

“Tumekaa hapa mpaka usiku ku-
hangaikia watoto wenu, eneo hili lili-
kuwa la umma na litaendelea kuwa la
umma’,” alisema Silaa.

Waziri wa Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo ya
Makazi, Jerry
Silaa (kulia),
akiangalia moja
ya nyaraka za
mwananchi
alipotembelea
ofisi ya Kam-
ishna wa Ardhi
Msaidizi mkoa
wa Morogoro
akiwa katika zi-
ara yake mkoani
humo juzi.
PICHA: WIZARA
YA ARDHI

Mhitimu NIT asifu shahada ilivyomsaidia ufanisi wa kazi

Na Mwandishi Wetu

nawake katika

MHITIMU wa shahada
ya usimamizi wa biashara
ya Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Joachim
Kimaro (pichani), amesifu
ubora wa kozi hiyo am-
bayo imemwezesha kufan-
ya kazi kwa ufanisi katika
Benki ya CRDB.

Shahada hiyo ni moja
ya kozi maarufu kwa wa-
nafunzi wanaotamani ma-
fanikio makubwa katika
usimamizi wa biashara.
Kampuni na taasisi za bi-
ashara zimekuwa na ma-
hitaji makubwa kwa wa-
hitimu wa kozi hiyo katika
kusimamia biashara na ha-
timaye kuleta ufanisi.

Kimaro ambaye alihit-
imu shahada hiyo mwaka
2018 na sasa anafanya kazi
CRDB kama Meneja Uhusi-

ano Idara ya Mikopo, alise-
ma aliamua kusoma kozi
hiyo ili kupanua wigo wa
kitaaluma na kufanya kazi
kwa weledi.

“Baada ya kufanya kazi
kama ofisa wa benki, hasa
katika idara ya uende-
shaji kwa miaka minane
nikaona ni wakati mwa-
faka wa kuongeza kiwan-
go changu cha elimu na
ujuzi hasa katika eneo la
usimamizi wa biashara ili
kuendana na mabhitaji ya
taaluma yangu na tasnia
ya benki inayobadilika
kila mara. Lakini muhimu
zaidi niliamua kuimarisha
akili yangu na kujiandaa
kuhudumu katika upande
wa biashara katika kazi
yangu,” alisema.

“Kozi hii ya Usimamizi
wa Biashara imenisaidia
kupata ujuzi hasa katika

uhasibu, usimamizi, sheria
ya biashara na masoko. Pia
imesaidia kuboresha uwezo
wangu kifikra na kunitayari-
sha vyema katika kufanya
kazi kwenye tasnia ya benki
ambako kunahitaji ubunifu
na ujuzi. Muda mwingi nina-
kutana na wateja na jukumu
langu kubwa ni kutoa su-
luhu kwa maswali ya wateja
kuhusiana na biashara,” al-
iongeza.

Pamoja na mafanikio
hayo, Kimaro alishauri NIT
kuongeza udahili kwa wa-

programu
zake ili kukuza na kuboresha
uwezo wao katika kuwata-
yarisha kushindana na ku-
nyakua fursa mbalimbali za
kiuchumi na kuwa wachapa-
kazi zaidi.

Kutokana na mafanikio
aliyoyapata mpaka sasa,
alisema malengo yake ya
muda mrefu ni kutamani
nafasi ya juu ya usimamizi
uongozi katika benki au asasi
nyingine yoyote ya wafanya-
biashara wakubwa, kujifunza
ufundi stadi ili kujiandaa na
majukumu ya uongozi na ku-
waandaa wengine.

“Ninajipanga kuongeza
ujuzi wa elimu zaidi kwani
ni muhimu na pia natama-
ni kuwa katika majukumu
makubwa ya uongozi iwe
katika tasnia ya benki, seri-
kalini au shirika lolote linalo-
jihusisha na biashara.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

PEN, SAA, GAO, NOA, PASHA, GONGA,
PIGWA, AJABU, SHINDWA, ASHONWE

SEBULE YETU IMEVAMIWA NA PANYA 18... HEBU WATAFUTE TUWAONE!

— N

N

@A.MSAMBA

ATOTO wawili Juma na James walikuwa
wakienda porini kutafuta vipepeo.
Walipokuwa porini Juma na James walian-
za kufundishana namna ya kuwakamata vipepeo
bila ya kuwadhuru.

Juma: Niliambiwa na mama kuwa vipepeo ni
viumbe vizuri

James: Hata mama yangu aliniambia lakini
alisema ni dhaifu wakati wa kuwakamata.

Juma: Kama ni dhaifu kwa nini tumekuja ku-
wakamata? Ni bora kuwaacha tu kwani tutaone-
kana sisi sio majasiri.

James: Sina maana hiyo, yaani mbawa zake zina-
toka kwa urahisi.

SWALI

Kilimo cha miti ya mbao kinapatikana mkoa
gani?
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MKkwe anapotiliwa shaka mimba kuharibika!

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee kue-

limishana kuhusu ya-

nayoendelea katika
familia zetu kila uchao. Wiki iliyo-
pita niliahidi kutoa simulizi fupi
mwanamke anavyomnyima raha
mumewe kwa tabia ya kutimkia
kwao mara kwa mara.

Nikasema hao ni wanawake
mwiba kwa waume zao! Hata
hivyo, ikabainika kwamba hadi
kufikia hatua hiyo, kumbe yali-
kuwa maelekezo ya mama yake
mzazi mwenye viashiria vya ush-
irikina. Kwa nini mimba za binti
yake huyo ziliharibika kitatani-
shi?

Hebu msomaji wangu pitia na
wewe ujumbe huu ambao baba
mmoja alinitumia kupitia simu
ya kiganjani kuelezea masikitiko
yake ya kile kinachomsibu. Ukio-
na mwanamume amepaza sauti,
ujue yamemfika shingoni.

Si unajua wanaume ni wagumu
na wavumilivu fulani wanapo-
kumbana na jambo zito? Wanayo
ile nguvu ya kujizuia kuliko ilivyo
kwa wanawake wengi.

Mwanamke atalia kwa kujigara-
gaza lakini mwanamume ataina-
misha kichwa chini na kutoa ma-
chozi anayojaribu sana kuyazuia,
tena bila sauti ya juu. Ukiona
mwanamume anatoa siri zake
za ndani, hapo amefikia mwisho
kwamba acha na ijulikane.

Ujumbe wa msomaji huyu
mzuri wa safu hii ukasomeka hivi:
“Maisha Ndivyo Yalivyo dada Flo-
ra. Kuna wakwe wewe mwenyewe
utasema basi, liwalo na liwe kwa
vituko unavyoshuhudia katika
maisha yako.

“Mimi nina mke na mtoto
mmoja. Lakini tatizo la mke
wangu ni mimba kuharibika.
Nikaenda hospitali mbalimbali
bila kujua chanzo. Na wakati huo
tayari zilishaharibika mimba sita.
Madaktari hawaoni tatizo ni nini
lakini mimba ikifika miezi mitatu
inatoka!

“Nikaona ngoja nimshirikishe
mama mkwe anipe wazo kuhusu
tatizo hili kwa mke wangu. Jibu
nililopewa mpaka leo sina hamu
naye. Bado nawaza wala sipapati
jawabu la kuponya nafsi yangu.”

Baada ya ujumbe huu hata
mimi nilitafakari kwa kina. Lakini
ilibidi nimtafute baba huyu kwa
simu kumuuliza maswali kadhaa
kwa ufafanuzi zaidi kuhusu kile
anachopitia.

Nilipomdadisi zaidi akasema
yafuatayo kwamba ndivyo mama
mkwe aliyomjibu; “Unahangaikia
watoto? Kwani watoto ni nini!”
Jibu hili lilimshangaza sana
kwani lilizidi kumwumiza badala
ya kumtia moyo.

Anasema kilichofuata baada
ya hapo ni vituko vya mke wake
alivyokuwa akipanga safari za
kwao aliko mama yake. Naweza
kuwa nimekwenda kwenye shu-
ghuli zangu za biashara, tunaa-
gana vizuri na kuondoka.

Lakini ninaporejea jioni mwa-
namke hayupo. Nikimtafuta kwa
simu hapokei jambo ambalo li-
likuwa likinipa wasiwasi sana.
Inapofika majira ya usiku ndipo
yeye hunipigia na kuniambia
kwamba yuko kwao, hivyo ni-
simtafute. Nikimwuliza kuna
nini anadai mama yake alikuwa

hajisikii vizuri, hivyo akambhitaji
aende kumwona. Maadam ime-
shatokea mimi nakuwa mtulivu
kwani kubishana sana na mwa-
namke sina hulka hiyo. Ondoka
yake hiyo si kwamba atarejea
mapema bali amekuwa akikaa
kwao takriban miezi mitatu.

Muda huo umekuwa ukijirudia
mara kadhaa yaani hukaa huko
kwao miezi mitatu kila aendapo.
Tlifikia wakati mke wangu anan-
ishawishi nihamishie shughuli za
biashara huko kwao. Nilipodadisi
zaidi nikagundua kuwa mama
mkwe anajihusisha na vitendo
vya kishirikina.

Na jibu hilo nimelipata baada
ya kwenda kwa wataalamu (wa-
ganga wa kienyeji) wasiozidi
watatu huku wakinipa majibu ya-
nayofanana kwamba mkwe wan-
gu ni mshirikina na hata mimba
zinazoharibika ndiye mhusika
mkuu. Nilishangaa sana.

Nikawaza kwa nini mke wangu
na mama yake walikuwa wana-
sisitiza nihamishie shughuli huko
kwao. Hata hivyo, nilimwambia
mke wangu wazi kwamba sion-

doki mjini kwenye biashara ku-
jikimu kimaisha.

Msomaji wangu, hayo ndiyo ya-
nayomsibu ndugu yetu huyo. Wa-
naoingia kwenye ndoa hukutana
na wakwe wa aina mbalimbali.
Wengine wacha Mungu, wengine
waabudu mizimu, matambiko,
wenye roho za kichawi na kadha-
lika. Sasa utakapokuwa na wakwe
ambao hawajaokoka, usifanye
kosa la kuhukumu matendo yao
na misingi yao ya kidini.

Kumbuka kwamba wanam-
hitaji Mungu na matendo yako
wewe ndiyo yanaweza kuwab-
adilisha. Kumbuka siku zote kuwa
mambo mengine wanayafanya
kwa sababu ya kutofahamu (ujin-
ga).

Mwombe Mungu akupe hek-
ima jinsi ya kuchukuliana nao.
Waonyeshe tunda la roho la up-
endo ili uweze kuwavuta wamjue
Mungu. Kuwa mwangalifu na ma-
kini, usishiriki ibada zao za sana-
mu kama kutumia hirizi, dawa za
kienyeji na matambiko.

Je, una maoni, kisa? Ujumbe
0715268581.
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Kwenye afy‘a Ffdiko tunakouona
ufukara usiopakwa rangi-2

KUNA ngonjera nyingi
kuhusu ‘Toto Afya Card’
zinaendelea huko kwenye
mitandao ya kijamii na kwe-
nye majukwaa ya wanasiasa.
Kila mmoja anataka hoja
yake isikilizwe na maoni
yake yajumuishwe kwenye
mpango.

Hii haiwezekani ingawa
kuna hoja za msingi ambazo
zinapigiwa kelele kwamba
zinahitaji maboresho. Ni
muhimu serikali ikasikiliza
watu wake, isiwaamulie kila
kitu.

Hili la Toto Afya Card
itazamwe upya na ikiweze-
kana mpango ulegeze ghara-
ma za uchangiaji.

Gharama za uchangiaji ni
kubwa na mwananchi wa
kawaida ni ngumu kumudu
kutokana na kupaa kwa
gharama za maisha.

Ni mwendawazimu peke
yake anayeweza kuamini
kwamba anaweza kuitele-

keza afya yake kwa mata-
rajio kwamba dola au jamii,
au mtu mwingine atajali na
kuishughulikia.

Aidha, ni mwendawaz-
imu huyo huyo, anayeweza
kufikiri kwamba kila mtu
akijali afya yake binafsi, tut-
akuwa tumemaliza matatizo
ya afya ya jamii. Lahasha
iko nguvu ya umma inahi-
tajika!

Mwanzo kabisa, nilichapi-
sha waraka huu, ukihusu
kujadili mtizamo hasi wa
baadhi ya watu, kusita au
kupuuza suala la kuchun-
guza afya zao na hasa
ugonjwa wa kifua kikuu,
unaosababishwa na bakteria
maarufu ‘mycobacteria tu-
berculosis.’

Ugonjwa huu wa kifua
kikuu, huathiri mapafu, mi-
shipa ya fahamu, mifupa,
mfumo wa mzunguko wa
damu, ngozi, viunganishi
vya mifupa na lymphatic

system. Virusi hivyo viligun-
duliwa na mwanasayansi wa

Ujerumani, Robert Koch,
mwaka 1882.
Siku hizi kuna watoto

wenye umri chini ya miaka
18 wana maambukizi ya
TB ndiyo maana tunata-
mani gharama zipungue na
masharti yalegezwe ili kila
mtoto apate huduma za afya
bila kikwazo.

Katika hali hiyo, ni dha-
hiri kwamba tunahitaji
nguvu ya pamoja, kwa
maana ya utashi wa umma
wenyewe katika kuinua ki-
wango cha elimu na uelewa
wa kutosha wa wananchi
wake kuhusu masuala ya
siha ya umma wa Watanza-
nia na kuwekeza zaidi ka-
tika jitihada za makusudi.

Ni lazima sasa tuwe na
kampeni za kudumu za ku-
wahamasisha Watanzania
na kuwakumbusha kuhu-
su umuhimu wa kufanya

uchunguzi wa afya zao
mara kwa mara. Ngoja ni-
waambie ukweli pasina
shaka kwamba bado hatu-
jawekeza ipasavyo  kati-
ka siha yetu kama taifa.

Kwa mfano, takwimu zi-
naonyesha kwamba tume-
punguza maambukizi
mapya ya kifua kikuu kutoka
wagonjwa 306 katika kila
idadi ya watu 100,000 na
kufikia wagonjwa 208 ka-
tika kila watu 100,000 ikiwa
ni sawa na kupungua kwa
asilimia 32.

Katika Hospitali Maalum
ya Taifa ya Magonjwa Am-
bukizi ya Kibongoto, kanzi-
data yake inaonyesha kuwa
asilimia 70 ya wagonjwa
wanaolazwa wodi moja ka-
tika hospitali hiyo wana-
tumia hewa tiba ya Oksijeni.
Kwamba huduma hiyo wod-
ini inawahusisha wagonjwa
kati ya 20 hadi 30, ambapo
gharama kwa mtungi mmo-

66

Hili la
Toto

Afya Card
itazamwe
upyana
ikiwezeka-
na mpan-
go ulegeze
gharama
za uchang-
iaji.

ja wa Oksijeni kwa sasa ni zaidi ya
Sh. 45,000.

Maana yake nini? Iko haja ya
kuanzisha kampeni ya kitaifa
kama tunavyoweka nguvu kub-
wa hivi sasa katika kutoa elimu
kuhusu mlipuko wa ugongwa wa
‘Marburg’ ulioua watu sita na wen-
gine watatu kulazwa huko mkoani
Kagera. Watanzania wapewe
elimu bila kujali gharama, lasivyo,
tutapoteza idadi kubwa ya watu
wetu.

Ziko tafrisi nyingi, lakini mo-
jawapo ni kwamba idadi kubwa
ya Watanzania, hasa walioko vi-
na elimu ya kutosha kuhusu TB.
Wengi wanaoishi huko, ndiko tu-
nakoona ufukara kwa uhalisia, usi-
opakwa rangi. Huko ndiko waliko
wazalishaji wakuu wa pato la taifa.

. Godfrey Mushi ni
Mwandishi Mwandamizi wa
Gazeti la Nipashe, Kanda ya
Kaskazini. Anapatikana kwa
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com simu ya mkononi:
+255 767 535490
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SEPTEMBA 15 ILIKUWA SIKU YA FURAHA
KWA SALUM KALYANYE NA JACKLINE BAADA

4

YA KUFUNGA NDOA NA KUWA MUME NA MKE.

MAHARUSI HADO AMBAO WANAISH! OHIO
NCHINI MAREKANI WALIFUNGA NDOA HIYO
KATIKA UKUMEBI WA MSASANI TOWER MKOA-

Nl PAR ES SALAAM.
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usIHOFU UNENE

vaah

UNA dhana kwamba wa-

nawake wanene si wazuri kwa

mwonekano, lakini hii si sawa

kwa sababu pia nao wanapen-
deza.

Kutokana na fikra hizo, baadhi ya wa-
nawake wenye miili mikubwa wameji-
kuta wakipoteza fedha nyingi kwa ajili
ya kupunguza.

Wakati mwingine wanatumia dawa
zenye kemikali ili kuondokana na tatizo
hilo.

Kibaya zaidi hukata tamaa hasa lin-
apokuja suala la mavazi, wanashindwa
kujiamini kama kuna nguo zinawakaa
vizuri na kutoka bomba.

Wenye tatizo hilo ni lazima kujiamini

ivi utapendeza

na kuwa na furaha kwa sababu suala la
mavazi kwao liko vizuri.

MAVAZI SAHIHI

Chagua nguo zinazolingana na mwili
wako kwa sababu siri ya kupendeza ni
kuvaa nguo inayokutosha vizuri.

Epuka kununua nguo zinazokubana
sana ili kuondoa alama ya mikunjo ya
mwili kuonekana.

Aidha epuka kuvaa nguo pana zaidi
ili kutoonekana na umbo kubwa zaidi
ambalo litakupa mwonekano mbaya.

Si lazima utumie fedha nyingi ku-
nunua mavazi, kikubwa tumia ubunifu
wakati wa kununua nguo hata kama za
mitumba.
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UREMBO
Na Mary Geofrey

IFARAMU NGOZI YAKO

PODOZI vinatumika na watu
wengi kama njia mbadala ya
kurembesha sura na utunzaji

wa ngozi.
Kuna aina mbalimbali ya vipodozi
ambavyo vimetengenezwa na mchang-
anyiko wa misombo kwa ajili ya kufan-

Ni lazima mtu aepuke poda
zinazong'aa kwani zinaweza
kufanya uso uonekane una
mafuta.

Mwenye ngozi ya
mafuta hakikisha un-
asugua uso wako tara-

ya kazi katika ubora. tibu na vipande vya
Leo tutaangalia matumizi ya podaka-  barafu, kabla ya kuan-
tika kuboresha ngozi. za kujipodoa husaidia

kudhibiti uzalishaji wa
mafuta kupita kiasi na
kupunguza vinyweleo.

Jinsi ya kuchagua poda inayokufaa

Kwa wenye ngozi nyepesi, wanashau-
riwa kuchagua rangi ya pinki kwa
mbali.

Kwa rangi iliyokolea ya ngozi, ina-
shauriwa kuchagua rangi ya njano au ya
machungwa, ambayo inafanana kabisa
na rangi ya awali ya ngozi.

Kwa ngozi ya kung’aa unashauriwa
kuchagua poda kahawia kwa sababu
hurekebisha ngozi isiyo na usawa na
husaidia kufunika rangi isiyohitajika.

Ngozi kavu

Kwa watu walio na aina ya ngozi
kavu, poda ya kumaliza ukavu
haifai kwa sababu inaweza ku-
fanya ngozi kuwa kavu zaidi.

Na hata kuchagua poda ya
uso iliyo na krimu au poda ya
kurekebisha isiyo na mwanga.

Aidha, poda zenye viambato
kama vile Vitamini E ndizo zi-
nafaa kwa ngozi yako.

Ngozi ya mafuta

Kwa watu walio na aina ya ngozi
ya mafuta, poda ya kumaliza un-
yevu ni bora kwa kuzuia uzalishaji wa
mafuta ya ziada.

MAPISH|
Na Mary Geofrey

Furahia juisi va lozera

UISI ya Lozera ni moja
kati ya vinywaji maaru-
fu katika maeneo men-
gi nchini.

Ubunifu zaidi umeongezwa
katika kinywaji hicho, kwa
sasa huchanganywa na ma-
tunda mengine kama nanasi,
chungwa, pasheni, limao,
ubuyu pamoja na viungo
mbalimbali.

Wataalamu wa afya wa-
nasema utumiaji wa juisi hii
unaweza kuongeza damu iki-
wa utatumiwa mfululizo kwa
angalau wiki mbili

Maandalizi
Baadhi ya watu huyaloweka

majani ya lozera kwa muda
mfupi kisha huchuja na hapo
inakuwa tayari kwa kunywa
lakini leo tunaangazia njia ny-
ingine ya kuchemsha.

Hatua ya kwanza ya uan-
daaji wa juisi ya lozera ni
kuandaa jiko utakalotumia
kuchemshia kinywaji hicho
kisha bandika maji kiasi ku-
tokana na wingi wa majani ya
lozera uliyonayo kisha yaache
yapate moto kidogo.

Maji yakishapata moto,
weka majani ya lozera kiasi
upendacho, ongeza maganda
ya nanasi, tangawizi, mdalasi-
ni na iriki kama unapendelea,
kisha acha yachemke.

Ili kufurahia utamu wa juisi
ya lozera baadhi ya wapishi
na wauzaji wa kinywaji hicho
wanashauri kuchemsha kwa
muda mfupi ili kuepuka juisi
hiyo kukosa ladha.

Ukiona majani ya lozera ya-
mebadilika rangi na kuwa ya
pinki hivi au ile rangi yake ya
kukolea imepungua basi ujue
hapo ipo tayari.

Hatua inayofuata baada
ya kuchemka ni kuchuja
na kuongeza sukari au asali
kama unapendelea na juisi
yako itakuwa tayari kwa ku-

nywa.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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AADA ya miaka kadhaa ya kuishi
kwenye nyumba, wengi hutamani
kubadilisha mwonekano.

Na mara nyingi wamiliki wengi
wa nyumba hupendelea kurekebisha jengo
au kununua samani mpya ambazo hutumia
gharama kubwa.

Andiko hili 1a leo ni kukupa mwanga tu
namna ya kuboresha maisha ya nyumbani
kwako kwa gharama nafuu na ukabaki un-
afurahia maisha.

Kumbuka kwamba si tu matumizi
makubwa pekee ya pesa ambayo yanaweza
kubadilisha au kuleta mvuto wa nyumba,
bali hata kwa gharama kidogo tu
ya pesa hiyo ina uwezo wa kuipendezesha.

Kwa mfano matumizi tofauti ya rangi,
karatasi za ukutani, vitambaa na malighafi
zingine zilizotengenezea samani zako,
vina nafasi kubwa ya kubadilisha kabisa
mwonekano wa nyumba yako na kukupa wa
kuvutia zaidi.

Kwa mfano kupaka rangi upya kabati la
luninga, miguu ya kiti au meza, kubadili ki-
tambaa kilichotengenezea viti au sofa, nako
kunasaidia kubadilisha muonekano katika
nyumba yako.

Nyingine ni kubadili vitu kidogodogo
kama vile tai na fimbo za pazia, pazia
zenyewe, zuria, mapambo ya ukutani na
mengineyo.

Viko vitu vingi ambavyo unaweza kuvi-
fanyia marekebisho kwa gharama ndogo
ndani ya nyumba yako na ukaifurahia tena
na usiichoke, kwa mfano kubadili rangi ya

ukuta nayo ni mbinu nyingine.

Pia hata kuchagua kubadili kitu
kingine unachoona unatakiwa
kufanya hivyo. Kama ni foronya una-
takiwa kuangalia zile zinazoendana
na zilizoko kwa wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani umevi-
tumia kwa miaka mingina vime-
pitwa na wakati na ndiyo maana
huenda vinakuchosha na kuiona
nyumba yako mbaya, usiikatie tamaa
kwa sababu inawezekana kuirudisha
katika ubora wake.

Kikubwa ni kuwa mbunifu na
kuongeza kidogokidogo vionjo vina-
vyoendana na wakati katika nyumba
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yako hiyo, hata kama huna kipato
kikubwa inawezekana. Si lazima
uweke vyote kwa pamoja, lakini
kadri unavyojaaliwa unabadili cha
zamani na unaweka kinachoendana
na wakati wa sasa.

Utanunua pazia leo lakini siku ny-
ingine kitu kingine na hii pia itasaidia
nyumba yako kuonekana mpya kila
siku.

Ni ukweli kuwa vitu vya nyumbani
vinabadilika kila baada ya kipindi
fulani, zuria ulilonunua miaka mi-
tano iliyopita, haliwezi kuendana na
wakati huu.

Raha ya rangi
mchanganyiko

Na Restuta James

PAMOJA na kwamba rangi
nyeupe ndio pendwa zaidi katika
nyumba nyingi, ukuaji wa teknolo-
jia umeleta ubunifu wa kuchan-
ganya rangi na kuongeza mvuto
ndani ya nyumba.

Kuchanganya rangi kwa
kompyuta kumeongeza wigo wa
uchaguzi wa rangi, kiasi kwamba
kwa mwonekano mtu anaweza
kufikiri nyumba ni nyeupe kumbe
Sivyo.

Wataalamu wa mapambo wa-
naeleza kuwa uchanganyaji wa
rangi umesaidia kunogesha nyum-
ba ndani na nje, na katika uzio.

Wanaeleza kuwa jambo la
muhimu la kuzingatia ni kupaka
rangi inayong'aa katika ukuta
mkubwa na nyingine kwenye kuta
ndogo hususani zinazotenganisha
dirisha au karibu na mlango.

“Kwenye vyumba vya watoto wa
kiume wengi rangi pendwa ni bluu
lakini inaweza kuchanganywa na
ikapatikana bluu tulivu au kijani
tulivu wakati vyumba vya watoto
wa kike rangi nzuri ni pinki tulivu
na zambarau,” anaeleza mtaalamu,
Diana Mwaikambo.

Anataja mambo muhimu ya
kuzingatia wakati wa kununua
rangi ni kuangalia rangi pendwa
na kwamba hata dari si lazima ku-
paka nyeupe kwa kuwa uchangan-
vaji wa rangi kiteknolojia unaweza
kumpatia mteja mwonekano wa
tofauti.

“Rangi zinaleta umaridadi kwe-
nye nyumba, kuathiri fikra zako
na matendo yako, ni muhimu sana
kuchagua rangi itakayotuliza hisia
zako uwapo nyumbani,” anasema.

Diana anasema kuwa rangi va
njano ya dhahabu na nyeupe ya
Kijivu ni rangi ‘zinazokamilishana.'




16 NIpashe ...

KATUNI

KATUNIKA

NIMEACHA MKE ASUBUHI
MCHANA KAOLEWA NA MPANGAJI

JUKWAANI

NA KUWA BONGE
NDIO HUU

LAKINI ZILE CHALE HADI
NIMEENDA KUSHONWA
SHIKA ADABU YAKO!

ABIRIA ANZISHENI
MAPAMBIO MANAKE
MSIBA TAYARIL...!

MWENZANGU!
BY ABDUL KINGO - 1021
SMS - 0713 447766
WEWE NDIO
ULIYESEMA KUWA
KWA KIINUA MGONGO
UTATOBOA?
NIHURUMIE
MUDA WA MIMI MIMI NI MGOMBEA
KURUDISHA AFYA USO UMEUMBWA NA HAYA

NENDA BAR
NILIYOTOKA

UKASHUHUDIE

‘NILIVYOTOBOA’
CHUPA ZAO

KAMA YEYE

ANALIPULIZA

MIMI MWENZIE
NALITAFUNA

MIKOPO AMBAYO
OFISI ZAKE ZINATAZAMANA
NA BAR INATUPA MITIHANI
WENZENU JAMANI!

KATAFUTE
MASELA WAPELEKE
WAKAMALIZE
KESI

MKE NILIYEMUOA
KAINGIZA BWANA
CHUMBANI KWANGU

UNASEMAJE
MUME?

*KINYUNYIZO CHA LEO...

WASINGENIAMULIA
UNGESIKIA NISHAUA
JITU ULINGONI

‘NJIA PANDA HAITOSHEKI KUVUNJIWA NAZI...
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HABARI KIMATAIFA

Jenerali Al Burhan akubali mazungumzo

KHARTOUM, SUDAN

KIONGOZI wa Jeshi la Sudan
Jenerali Abdel Fattah al Buhan,
amesema yupo tayari kuzun-
gumza na kamanda wa vikosi
vya Rapid Sapport Forces (RSF)
Mohamed Hamdan Dagalo, kwa
ajili ya kumaliza vita.

Wawili hao wamekuwa waki-
pambana vikali katika vita vya
ndani tangu Aprili.

Umoja wa Mataifa umeeleza

mapigano hayo yamesababisha
vifo vya zaidi ya watu 5000 na
wengine zaidi ya milioni tano
wameachwa bila ya makazi.

Jenerali Burhan, alikuwa aki-
zungumza na BBC katika ma-
hojiano baada ya kuhutubia
Baraza Kuu la Usalama mjini
New York.

Jenerali Al-Burhan analiongo-
za jeshi la Sudan na anafanya zi-
ara ya kidiplomasia ya kimataifa

akitafuta uungwaji mkono, licha
ya kushindwa kukabidhi ma-
daraka kwa utawala wa kiraia.

Kiongozi huyo wa jeshi alikana
kikosi chake kinawalenga raia,
licha ya Umoja wa Mataifa na
mashirika ya misaada kusema
kwamba kuna ushahidi kuwa
wanarusha makombora yanay-
olenga makazi ya watu.

Burhan alisema ana imani
atapata ushindi, lakini amekiri

kwamba amelazimika kuhami-
sha makao yake makuu hadi Port
Sudan kwa sababu vita katika
mji mkuu Khartoum imeweka
ugumu kwa serikali kuendelea
na shughuli zake.

Aidha, alisema atakaa chini na
Jenerali Dagalo anayefahamika
kama Hemedti ili mradi atimize
ahadi ya kuwalinda raia iliyo-
tolewa na pande zote katika ma-
zungumzo yaliyofanyika Mei ka-

tika mji wa Jeddah, nchini Saudi
Arabia.

Katika ujumbe wa video uli-
otolewa wiki hii Hemedti alidai
kuwa yuko tayari kufanya ma-
zungumzo ya kisiasa.

Pia Jenerali Burhan alikanu-
sha kuwa Sudan itaingia katika
,mfumo wa utawala ulioshindwa
kama Somalia au nchi iliyoga-
wanyika ya Libya.

BBC

s

[}

Wt

-]

Papa Francis akizungumza kwenye kongamano la Kanisa Katoliki juu ya masuala ya Bahari ya Mediterenia lililofanyika Marseille,

nchini Ufaransa juzi. PICHA: AP

Papa Francis ahofia Mediterenia

kugeuka kuwa bahari ya mauti

PARIS, UFARANSA

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki
Duniani, Papa Francis, ame-
laani kile alichokiita uzalendo
wa uadui na kutaka nchi za
Ulaya kushughulikia suala Ila
wahamiaji ili kuzuwia kuigeuza
Bahari ya Mediterenia kuwa ka-
buri la watu.

Papa Francis aliyazungumza
hayo kwenye hotuba yake nde-
fu ya kuunga mkono wahamiaji
wanaoingia barani Ulaya iliyo-
hitimisha kongamano la Kanisa
lake kuhusu masuala ya Bahari
ya Mediterenia mjini Marseille
nchini Ufaransa.

Mji huo wa bandari kwa

karne kadhaa umekuwa se-
hemu ya mkusanyiko wa kon-
gamano la tamaduni na dini
mbalimbali.

“Kuna kilio cha maumivu
kinachotugusa sote, na kinai-
badilisha Mediterenia, bahari
yetu, kutoka kuwa chanzo cha
ustaarabu na kuwa, bahari ya
mauti, ni kilio cha masikitiko
cha kaka na dada zetu waha-
miaji”, alisema.

Papa Francis alipokelewa
kwenye mji huo na Rais Emma-
nuel Macron ambaye baadaye
jana walipangiwa kuwa na mku-
tano wa faragha.

Katika ziara yake hiyo ali-

ianza kwa kukitembelea kituo
kinachowahudumia wenye ma-
hitaji katika wilaya ya Mtakatifu
Mauront, mojawapo ya maeneo
masikini nchini Ufaransa.

Baadaye kwenye kongamano
hilo, alitoa wito wa kuwepo kwa
njia nyingi, za kawaida na za ha-
lali kwa wahamiaji, akisisitiza
kuwakubali zaidi wale wana-
okimbia vita, njaa na umasikini
kuliko kuwakataa.

Kwa mujibu wa Shirika Ila
Wakimbizi la Umoja wa Mataifa
(UNHCR), wahamiaji wapatao
178,500 wameingia barani Ul-
aya kupitia Bahari ya Meditere-
nia mwaka huu, huku wengine

wapatao 2,500 wakifa au ku-
potea baharini.

Serikali za mataifa kadhaa ya
Ulaya, zikiwemo za Italia, Hun-
gary na Poland, zinaongozwa
na viongozi wanaopinga waha-
miaji.

Papa Francis alitoa wito kwa
watu kuvisikia vilio vya maumi-
vu vinavyopazwa kutoka Afrika
Kaskazini na Mashariki ya Kati.

“Katika muda kama huu am-
bao tunahitaji makutano haya,
pale uzalendo wa uadui na usio
wa maana unapotaka kuifanya
ndoto ya jamii ya mataifa kufi-
fia,” alisisitiza kiongozi huyo.
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Ukraine
yashambulia
meli za
Russia

MOSCOW, RUSSIA

UKRAINE imefanya shambu-
lio la makombora na kuharibu
meli za Russia zilizopo Bahari
Nyeusi katika jimbo la Crimea.

Katika tukio hilo, mwanajeshi
mmoja amepotea baada ya
shambulio  hilo la kombora,
kulingana na mamlaka ya Rus-
sia.

Meli hizo zimekuwa ni shaba-
ha kwa vikosi vya Ukraine kuto-
kana na kuwa bora zaidi katika
jeshi la wanamaji la Russia.

Ukraine ilifanya mashambu-
zli kadhaa Crimea hivi karibuni,
ikiwa ni pamoja na kushambu-
lia mfumo wa ulinzi wa anga na
meli mbili za majini.

Kutokana na hali ya sham-
bulio hilo, Rais wa Ukraine Vo-
lodymyr Zelensky alitembelea
bunge la Canada kutoa hotuba
ambapo aliishukuru Canada
kwa kuwa mfano kwa wen-
gine kote ulimwenguni katika
uungaji mkono wake kwa nchi
yake.

Alisema Canada imekuwa
nyumbani kwa raia wa Ukraine
na kuahidi watakuwa washindi,
huku nchi yake inaweza kuom-
ba uungwaji mkono kwa vile
inataka kuokoa maisha ya ma-
milioni ya watu wake.

Waziri Mkuu wa Canada Justin
Trudeau aliahidi msaada zaidi
wenye thamani ya dola za nchi
hiyo milioni 650 ikijumuisha
magari 50 ya kivita na mafunzo
kwa marubani na wahandisi wa
ndege za kivita za F-16.

Wakati huo huo, Rais wa
Marekani Joe Biden anatarajia
kuipatia Ukraine makombora
ya masafa marefu ili kuisaidia
kukabiliana na mashambulizi
yanayoendelea.

Maofisa wa Marekani wanao-
fahamu suala hilo walisema
Ukraine itapata makombora ya
ATACMS yenye masafa ya hadi
maili 190 kwa sasa.

Hii itaiwezesha Ukraine kush-
ambulia vikosi vya Russia vili-
Vyo nyuma ya mstari wa mbele.

BBC
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

NAPOSIKIA neno ndoa

kwa dini, mila na des-

turi zetu za kitanzania,

ina maana ni muun-
gano kati ya mwanamume na
mwanamke.

Yaweza kuwa ya kanisani,
kiserikali au ya kimila, hizo
zingine waachiwe wenyewe
watajuana na muumba wao
siku ya hukumu.

Hivi sasa kumeibuka utam-
aduni wa baadhi ya watu
katika mitandao mbalim-
bali ya kijamii kutoa elimu au
mafundisho yanayohusu ndoa
kama ambavyo zinatolewa
elimu nyinginezo za dawa na
kadhalila.

Wako baadhi ya wanan-
doa pia ambao wanashinda
mitandaoni, wakijifunza nam-
na ya kuendesha maisha yao
ya ndoa kupitia mafunzo hayo.
Si jambo baya lakini Jakaya
Kikwete, Rais Mstaafu wa Awa-
mu ya Nne, aliwahi kusema

akili za kuambiwa changanya
na zako, tusiwe kama king'ota.

Wako watu wanasema ndoa
ni ya kipekee na kwamba
haiwezi kufanana na nyingine.
Nakubaliana nao kwa sababu,
kwanza, changamoto zinato-
fautiana, watu wanatofautiana,
vipato vinatofautiana, nauele-
wa pia ni tofauti.

Familia walikotoka zina
desturi na utamaduni tofauti,
malezi hayafanani. Mambo
yote yanatofautiana sasa kwa
nini utumie elimu yenye uzoe-
fu fulani tu halafu kisha ndiyo
uifanye mwongozo wa ndoa
yako?

Nilichogundua ni kwamba
baadhi ya wanaotoa elimu za
ndoa katika mitandao ya ki-
jamii, wengi wao ama wamea-
chika au wameacha na wana-
tumia udhaifu wa wenza wao
kufundisha kuhusu ndoa bila
wao kusema ukweli juu ya ma-
kosa waliyowatendea wenzi
wao.

Rais wa Kwanza wa Tanzania,
Mwalimu Julius Nyerere katika
kitabu chake cha Tujisahihishe,
anasema kila binadamu anayo
tabia ya unafsi, nayo ni kusema
mabaya ya wengine na kuficha
mabaya yake.

Yaani wewe ndiye mkosaji,
lakini husemi makosa yako
badala yake unasema mazuri
yako na kusema mabaya ya
wengine kwa watu.

Kujaribu kuishi maisha ya

MAISHA YA NDOA HAYAFANANI, TUWE
MAKINI KUHUSU ELIMU ZITOLEWAZO

ndoa nyingine usiyofahamu
kwa nini wao wanaishi vile wa-
navyoonekana ni kujaribu ku-
vunja ndoa kwa mikono yako
mwenyewe.

Kuchukua ushauri wa mtu
ambaye hasemi makosa yake,
badala yake anasema ya mwen-
zake ni hatua mojawapo kuele-
kea kuvunja ndoa yako. Kuiga
maisha yasiyo yako umeona
kwa jirani ni kujifunza kwa vi-
tendo bila kufundishwa. Kulin-
ganisha mume au mke wako na
wa jirani na kutamani maisha
yao ni mwendelezo wa kupata
elimu ya kuvunja ndoa yako
bila mwalimu.

Swali je, sasa watu wasiji-
fuze? Jibu langu ni kwamba kila
unachokiona ni elimu kwako
tofauti yako na mbuzi ni utashi.
Kwa hiyo unalazimika kuamua
kama kila unachokiona uta-
kichukua na kukitumia au uta-
kiacha kiende zake. Tunaweza
kutazama kila kitu lakini ni
muhimu kuchambua cha ku-

chukua na kuacha kwa maslahi
ya maisha yetu.
Kuna watu wanaajiriwa

mwaka mmoja mshahara un-
afanana, lakini baada ya muda
fulani maisha yao hutofautiana.
Usilazimishe kila alicho nacho
mwenzako uwe nacho na wewe
una wakati wako.

Wenza wasipolijua hili wa-
kaenda kusikiliza kwa walimu
wa mitandaoni ndoa inavun-
jika. Maisha ya ndoa yana siri

kubwa sana.

Kuna watu wanaonekana
barabarani kila mahali wa-
kiambatana na kwamba wa-
naonekana wanandoa wa mfa-
no, kumbe ndani kila mmoja
ana chumba chake. Hayo ha-
watayasema kwa sababu ile ya
unafsi.

Kuna baadhi ya hao walimu
wa ndoa sasa wanahamasisha
watu kuachana.

Ni kweli nakubali kwamba
kuna baadhi ya mambo haya-
vumiliki kwenye ndoa, lakini
usimwache mwenzako kwa
sababu umepata ushauri kwa
mtu.

Fanya hivyo kwa sababu
wewe mwenyewe umeona hu-
wezi kutoboa, mkiachana kwa
ushauri wa mtu iko siku mtam-
laumu huyo mtu.

Wengi wanaohamasisha wa-
najikita kwenye suala la kipato
yaani ndoa sasa umekuwa mta-
ji.

Watu hawafikirii namna ya
kujikwamua kiuchumi kwa
kushirikiana bali wanaona
mmoja kati ya wawili ndiye
anayetakiwa kuhakikisha kila
kitu kinapatikana, lakini waki-
fikia wakati wa kuachana, wa-
nakwenda kudai mahakamani
kwamba walitafuta pamoja!

Suala la ndoa hata baadhi
ya wanasaikolojia waliokaa
darasani na kusomea masu-
ala hayo ya uhusiano pamoja
na elimu nzuri sana wanay-

otoa, bado wao wenyewe kui-
shi mafundisho yao ni taabu.
Pengine ndiyo yale maneno ya
wahenga kwamba mganga haji-
gangi.

Hii inathibitisha kwamba,
hakuna mwalimu aliyekamilika
katika maisha ya ndoa.

Kuna watu hawana vipato
kwenye familia, ndoa zinavun-
jika kwa kisingizio cha ugumu
wa Maisha.

Kuna watu wanapata kila
kitu wanachokihitaji kwa kuwa
wana kipato kizuri lakini bado
ndoa zinavunjika. Angalau ki-
dogo wasiokwenda shule ka-
bisa na hawana kipato kizuri
ndoa zao zinaonekana kuwa
imara. Kama ni kujifunza basi
tunaweza kufahamu siri ya
urembo.

Sina hakika kama na mimi
nilikuwa natoa elimu ya ndoa
lakini lengo kubwa hapa ni ku-
tahadharisha juu ya kutumia
uzoefu na makosa ya watu wen-
gine kuendesha familia zetu.
Kama jambo huna uwezo nalo
ieleweke hivyo.

Kama kuna mtu anatamani
vitu anavyovitazama barabara-
ni mwache avifuate lakini huna
sababu ya kufanya jambo lililo
nje ya uwezo wako kwa sababu
tu unataka mumeo au mkeo
afurahi. Utakufa kabla ya siku
zako.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

ARINGO, kupenda

sifa na kiburi ni vitu

vinavyokwenda

sambamba.  Kuna
watu dunia hii unaweza ukad-
hani wameshushwa au kuji-
umba.

Utakuta baadhi ya watu
wana viburi na kutesa wenzao
kama vile ana ubia na Mwe-
nyezi Mungu katika dunia hii.

Hawa ni wale ambao wana
pesa, utajiri na madaraka. Baa-
dhi ya wanasiasa nao wako ra-
dhi kufanya chochote na hata
kukandamiza wananchi am-
bao wamewachagua.

Sasa wako wale ambao wa-
najiona ‘mahendisamu’ na
‘masistaduu.” Usirogwe ukain-
gia kwenye anga za watu hawa.

Wanaringa kwa sababu ya
kujaaliwa au kuambiwa kuwa
ni wazuri. Kinachotokea ni

kwamba wanajawa na Kkiburi,
wanadharau watu wengine,
wanachagua wa kuwasalimia,
wengine wakionekana ni kama
takataka.

Wanabagua watu wa kuon-
gea nao, kuongozana nao na
kikubwa zaidi watu wa ina hii
huchelewa sana kuoa au ku-
olewa kwa sababu wanachagua
sana wenza kwa sababu hizo
hizo za uzuri au urembo wao.
Masikini ya Mungu, wengi wao
ni vijana sana na hawaijui du-
nia ilipotoka, ilipo na inapok-
wenda.

Dunia hii ya Mungu haina
mzuri au mbaya, wote watapi-
tia raha na karaha. Haina tajiri
wala masikini, kila mtu atapata
amani na misukosuko. Dunia
hii walipita watu wenye hes-
hima zao waliokuwa waadilifu
kwa Mungu, lakini wote hawa
leo hawapo.

Kulikuwa na matajiri wa kila
aina na wafalme wenye sifa na
malkia wazuri, warembo, lakini
leo hii wote wamewishaicha
dunia ikisonga mbele. Mfalme
Suleiman inasemekana kuwa
ndiye alikuwa mtu tajiri zaidi
duniani, busara na hekima ny-
ingi lakini aliondoka.

Cleopatra, ndiye alikuwa
mwanamke mzuri na mrembo
kuliko wote duniani kwa waka-

ti huo na inasemekana hadi leo
hajazaliwa binti yeyote mwe-
nye sifa na urembo kama wa
kwake yeye. Pamoja na uzuri
na urembo wake, alikuwa pia
mtawala wa nchi ya Misri waka-
ti huo, leo hii hayupo kwenye
uso wa dunia.

Sasa mtu anapata wapi kiburi
cha kujiona yeye ni mzuri na
mrembo kiasi cha kudharau na
kubagua watu wa kusalimiana
nao, kutembea nao na hata wa
kuongea nao?

Mwanamugziki David Amunga
aliwahi kuimba wimbo mmoja
na moja ya mashairi wake
alisema, ‘dunia uwanja wa fujo
mwenye ngoma zake acheze
zipasuke’. Na kipande hiki kili-
rudiwa na Marijani Rajab kwe-
nye wimbo wake aliouita ‘Du-
nia Uwanja wa Fujo.’

Maana wa nyimbo hizo zote
ni kwamba binadamu hapaswi
kuwatesa, kuwadharau, kuwa-
bagua au kuwaringia wenzake
kwa sababu hana uwezo wa
kujiongezea hata sekunde moja
ya kuishi duniani.

Uwe mzuri, tajiri, mrembo,
lakini si kitu duniani hivyo bi-
nadamu wanatakiwa waishi
kwa kupendana na kujaliana.
Kwa sababu hata uwe tofauti na
wenzako, lakini ipo siku utaum-
wa, utakufa na kuzikwa kwenye

kaburi kama wenzako wote.

Ndiyo maana yeyote mwenye
tabia ya maringo huwa hapend-
wi na jamii tangu zama hizo.

Mbaraka MwinsheheMwaru-
ka alitunga kibao chake akaki-
ita ‘Uzuri si Hoja’ na kukiimba
na mzee Steve Hiza. Ni moja
kati ya nyimbo zenye mafunzo
kwa jamii.

“Hata uwe mzuri wa kupin-
dukia, tabia yako ikiwa mbaya
watakuchukia, hata mwendo
urembeshe mithili ya twiga bila
maelewano mapenzi hakuna
kabisa, hata ujipambe kwa
vito ung’ae kama nyota, pasipo
tabia njema popote wataku-
fukuza.

Kuishi na watu vema huto-
haribikiwa, milele na milele wa-
takukumbuka, heshima wapa-
tie wote wadogo na wakubwa.

Kuishi na watu vema huto-
haribikiwa, milele na milele
watakukumbuka, heshima wa-
patie wote wadogo na wakub-
wa. Maisha ni tabia njema cho-
chote utapata.

Heshima kijana, tanguliza
kwanza mbele ujeuri mbaya
hoho hoho. Heshima kijana,
tanguliza kwanza mbele ujeuri
mbaya hoho hoho.

Uzuri si hoja tabia njema ni
silaha utapendwa popote hoho
hoho. Uzuri si hoja tabia njema

Una uzuri gani mpaka uringe?

ni silaha utapendwa popote
hoho hoho.”

Hapa Mbaraka anatuambia
kuwa ukiwa mwenye tabia nje-
ma unaweza kuishi na kupend-
wa popote na si mtu mwenye
sura nzuri, maringo na jeuri.

Kwamba unajiuliza hivi kwa
nini mtu anaringa? Ili iwe nini?
Ikusaidie nini?

Kiko Kids iliyokuwa ikion-
gozwa na mkongwe Salum Za-
horo nao walitunga wimbo wao
wakauita ‘Uzuri wako siutam-
bui’, ambao wengi wanaufaha-
mu kwa jina la ‘Kijana Sudi.’

Yeye akawa anamshangaa
dada mmoja mwenye maringo,
lakini kila akimuangalia hata
uzuri ule ambao unamfanya
awaringie watu.

“Ninapokuona hujiuliza
moyoni mwangu mimi, uzuri
wako siutambui mpaka kuringa
wewe. Ninapokuona hujiuliza
moyoni mwangu mimi, uzuri
wako siutambui mpaka kuringa
wewe.

Nitajaribu kumuuliza kijana
Sudi wewe, anieleze kisa cha
wewe mpaka kuringa wewe.

Nitajaribu kumuuliza kijana
Sudi wewe, anieleze kisa cha
wewe mpaka kuringa wewe.”

Tuma meseji 0716 350534
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Kafle kwenu-12

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

LIPATA upinzani hata kwa

dada yake ambaye alim-

shangaa na kumwona mtu

asiye na kazi ya kufanya.
Katika juhudi zake zote alipata watu
wazima watano tu na yeye mwe-
nyewe wa sita.

Wanafunzi 10, saba wa kike, aki-
wamo Saida na watatu wa kiume
walijitokeza lakini kwa sababu wali-
kuwa wadogo hawakuruhusiwa kui-
fanya kazi hiyo. Kazi ilianza kwanza
ya kwenda kwenye kijumba chake ili
kuangalia kama kuna nyaraka zozote
ambazo ameacha.

Walipoona hakuna chochote cha
kuwasaidia sasa ikaanza kazi ya kum-
saka kwenye vituo vya polisi na hos-
pitali zote za Dar ikiwamo kwenye
vyumba ya maiti walau kupata hata
mwili wake wauzike kwa heshima
zote kama jirani yao.

Zunguka kote, wapi! Waliacha
shughuli zao licha ya uchache wao
wakamsaka James kama wanamsaka
ndugu yao wa damu, ikashindikana.
Wakanyoosha mikono juu. Wakam-
wachia Mungu.

“Kama atakuwa ameamua kwen-
da kokote kule kwa ajili ya kusaka
maisha, Mwenyezi Mungu amjaalie.
Kama amepatwa na kitu chocho-
te kibaya na amepoteza maisha,
Mwenyezi Mungu amweke mahala
pema peponi.” Ilikuwa kama sala ya
mwisho, au neno la mwisho lililo-
tolewa na Catty baada ya kikao chao
kifupi na wote wakaitikia, “Amina.”

Wale majirani sita waliojitolea
kumsaka kila mmoja sasa akarejea
kwenye maisha yake ya kawaida.

Miaka mingi iliyopita katika ki-
jiji cha Mtakwenda mkoani Tabora
alizaliwa msichana mmoja, wazazi
wake wakamwita Farida.

Alilelewa kwa mapendo makub-
wa na wazazi wake walioendesha
maisha yao kwa ukulima na ufugaji.
Maisha yao mazuri yalianza kuingia
dosari pale baba yake Farida, mzee
Katandukila alipofariki dunia.

Maiti yake ilikutwa kwenye kisima,
ikionekana kabisa ina mikwaruzo
ambayo ilionyesha alikuwa anapam-
bana na mtu.

""" kiliitisha kikao ambacho
mwenyekiti wake alibainisha kuwa
kifo cha Katandukila inawezekana
hakikutokana na kuanguka kwenye
kisima kirefu alipokuwa akitoka ku-
nywa pombe, bali aliuawa na mtu
ambaye baada ya kutekeleza mauaji
akaitumbukiza maiti kwenye ki-
sima. Pamoja na hayo hakukuwa na
uthibitisho wowote kuhusu hilo.

“Mimi
nilikuwa na-
toka kilabuni,
nilipofika
karibuni na ki-
sima nikasikia
chakara
chakara. Na
ulevi wangu
wote kwanza
akili ikanikaa
sawa. Nikaji-
fichanyuma
ya mti, nilijua
labda kuna
mnyama.

CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry.
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu.
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si

kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake.
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua

miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James.

Chambanenge ndiye aliyedai ana
ushahidi kuwa Katandukila aliuawa.

“Mimi nilikuwa natoka kilabuni,
nilipofika karibuni na kisima ni-
kasikia chakara chakara. Na ulevi
wangu wote kwanza akili ikanikaa
sawa. Nikajificha nyuma ya mti, nili-
jualabda kuna mnyama.

He! Nikamwona marehemu ana-
pigana na mdogo wake Paulo. Nili-
vyoona hivyo mimi nikaona hawa si
mtu na ndugu yake! Huyoooo nika-
pita zangu kurudi nyumbani, siku-
taka hata kuwaangalia. Kesho yake
nasikia eti Katandukila amefariki
dunia, tena sehemu ile ile niliyo-
kuta wanapigana na mdogo wake.
Kwanza nikaona ninyamaze maana
naweza kuonekana mwongo mimi.”
Ulikuwa ni ushuhuda wa Cham-
banenge.

Hata hivyo ulipingwa vikali na
wenyewe. Na iliaminika ni uongo
kwa sababu ni mlevi. Yeye akiamka
hafanyi kazi yoyote, kiguu na njia
hadi kwenye kilabu cha pombe za
kienyeji, kurudi zake nyumbani usi-
ku wa manane.

Utakuwa mwenye bahati kubwa
ukimwona mzima hajalewa. Muda
wote yuko chakari. Hata wakati
anatoa ushuhuda kikaoni alikuwa
ameonja. Hilo lilimfanya asiaminike.
Wako wachache walimwamini kuto-
kana na mazingira ya kifo chenyewe.
Waliunganisha matukio tu, wakaona
Chambanenge yuko sahihi.

Kilichotokea ni kwamba huenda
mwenyekiti  alinyamazishwa na

| ©MSAMBA
| 0656122770
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kushindwa kufuatilia tuhuma hizo,
huku ndugu wa Paulo na Cham-
benenge nao wakihusika kwani wal-
iona mmoja akikamatwa watakosa
mwana na maji ya moto.

Yaani tayari wameshampoteza
Chambanenge, halafu wampoteze
pia Paulo aende kunyongwa, waka-
ona bora yaishe. Kikao cha siri cha
wanandungu kilihusika kumaliza
mkasa huo.

Kwenye vikao vya urithi, Paulo
alianza kuonyesha chembechembe
za yeye kuhusika na kifo cha kaka
yake kwa kutaka yeye ndiye awe msi-
mamzi wa mali yote, mke na mtoto
pekee wa marehemu, Farida.

Mke wa Chambanenge alipinga
kurithiwa na Paulo kwani aliona
kwanza si utamaduni mzuri, lakini
pia alikuwa na hasira naye kwa kuwa
tayari kulikuwa na taarifa za tuhuma
za kuhusika na kifo cha mumewe.

Kitendo cha kukataa ikawa balaa
kwake. Akatimuliwa yeye na mtoto
wake, huku akinyang’anywa mali
zote za mumewe. Tabu alikimbilia
kwa shangazi yake ambako ndiko
alikoishi yeye na binti yake Farida.

Kutokana na maisha ya shida,
wanachokula wanakijua wenyewe
huku wakishindwa kabisa kupata
haki yao kutokana na mfumo dume.
Farida hakuendelea na shule tena
baada ya kumaliza darasa la saba
kutokana na hali mbaya ya maisha
waliyokuwa nayo.

Kibaya zaidi mama yake, Tabu
alifariki dunia na kumwacha na
shangazi yake ambaye naye tayari
alikuwa mtu mzima na asiyejiweza.

Alikuwa Kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry. Akaamua kujaribu. Kilichompata
hatosahau maishani mwake. Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha,
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja.

Akishirikiana na rafiki yake mmo-

! ja, waliamua kumtorosha Tabora na

ta kazi. Kwa bahati nzuri walipata,
- kila mtu kwake.

Farida alipata bahati ya kupata

! kazi kama hausigeli katika nyumba
! ya Joel Kamagi maeneo ya Mbezi
! Louis, Dar es Salaam, ambaye aliku-
! wa anajiweza kimaisha. Alikuwa na
! kampuni zake mbili za kusafirisha
! mizigo. Alikuwa na malori matano.
! Pia alikuwa na kiwanda cha kufy-
atua na kuuza matofali.

Pia alikuwa na hoteli moja mae-

neo ya Kisutu, Dar es Salaam. Akawa
! na zingine ndogo ndogo. Kifupi ali-
i kuwa mfanyabiashara mkubwa.

Kamagi alikuwa na mke na watoto

watatu, wa kike wawili na wa kiume
© mmoja ambao kwa kiasi kikubwa
walikuwa wanasoma mikoani waki-
i kaa bweni, hivyo mara nyingi wali-
i kuwa hawaishi nyumbani mpaka
i likizo.

Farida alifanya kazi zake vizuri na

kutokea kupendwa na waajiri wale.
i Miezi sita tu baada ya kuwa hapo,
i alinawiri na kupendeza kiasi cha
i kumvutia mwanamume yeyote yule
i mkware.

Miaka mitatu baadaye Farida

. alianza kubadilika. Alianza kuwa
i mvivu na kupenda kulala tu. Mama
i mwenye nyumba alipokagua vizuri
i akagundua kuwa tayari ameshaku-
i wa mjamzito. Jambo hilo lilimshtua
i mama huyo. “Mimba ameipata wapi
i tena toba mtoto huyu wakati huwa
i hatoki hapa? Mbona hata sokoni
i anapelekwa na gari? Au dereva?”
i Akawaza mama mwenye nyumba.

“Atanieleza.”
Siku aliyoamua kufanya hivyo am-

bapo hakuwapo mtu yeyote nyum-
{ bani alimwita chumbani kwake.

“Kaa hapo!” Akaambiwa kwa sauti

ambayo Farida mwenyewe alijua
i haikuwa ya heri.

“Hebu niambie ukweli, usinifiche,

! wewe ni mjamzito au?”

Hakujibu chochote. Alionekana

kushtushwa na swali lile.

“Si nakuuliza? Au hujasikia?”
“Nimesikia mama.”

“Sasa mbona hunijibu?”

“Lakini mama...”

“Hakuna cha lakini, nataka jibu,

i una mimba huna?” Farida aliinama
i chini. Hakujua kama aseme ndiyo
i au hapana. Na hakujua jibu gani kati
! ya hayo mawili yatakayomtoa kwe-
i nye dhahama hiyo.

“Jibu wewe.” Mama mwenye ny-

umba akimkumbusha kwa maneno
i na kuchapa kofi moja la kumtisha.”

Itaendelea Jumapili

ITAENDELEA JUMAPILI
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WANAMUZIKI nyota kutoka Nigeria, Oluwatobiloba

Daniel Anidugbe, maarufu kama Kizz Daniel ameibua

mjadala baada ya kueleza kuwa tabia yake ya kuogopa

kuchangamana na watu inatokana na unyanyasaji ali-
opitia akiwa mtoto.

Amesema wakati alipokuwa mdogo alikuwa na unene
kupita kiasi na kusababisha watoto wenzake kumcheka na
kumdhihaki.

“Nimejenga ulimwengu wangu mwenyewe katika kichwa
changu tangu nilipokuwa mdogo. Kwa sababu wakati nakua /
nilikuwa mtoto mnene. Nilikuwa mzito kiasi ambacho
sikuweza kwenda nje nikihofia watoto katika eneo hilo
watanidhihaki,” amesema.

Amesema walimuita jina la orobo (mtu ambaye ni mnene)
na walimdhulumu vitu vyake na kumfanya kukaa ndani kila
wakati.

“Wakati huo ambao siku zote nilikaa ndani ya nyumba,
tayari nilikuwa nimejenga ulimwengu huu wa ndoto
kichwani mwangu, niko vizuri sana katika nafasi hiyo,”

amesisitiza. =

Kizz Daniel aliongeza kuwa yeye hunywa pombe ‘. ——
wakati mwingine ili kuweza kukabiliana na & _
mahangaiko ya kijamii. { =




Jumapili Septemba 24, 2023 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

DE GEA KUSTAAFU

GOLIKIPA wa Hispania, David de Gea, ambaye
ni mchezaji huru baada ya kuondoka Manches-
ter United msimu wa joto, huenda akastaafu iki-
wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32
hatapokea ofa katika klabu kubwa. (Guardian)

RONALDO AMSHAWISHI DE GEA

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 38 amekuwa akijaribu
kumshawishi mchezaji mwenzake wa zamani
wa Manchester United, David De Gea ajiunge
naye Al Nassr lakini Mhispania huyo angepen-
delea kubakia Ulaya. (90 min)

ODEGAARD ALIKARIBIA SPURS

NAHODHA wa Arsenal, Martin Odegaard
mwenye umri wa miaka 24 angeweza kujiunga
na Tottenham Hotspur akiwa kijana lakini simu
kutoka kwa gwiji wa Ufaransa, Zinedine Zidane
ilimfanya kiungo huyo wa Norway kubadili
mawazo. (Mirror)

LINGARD YUPO SAUDIA

KIUNGO wa zamani wa England, Jesse
Lingard mwenye umri wa miaka 30 atafanya
mazoezi na Al-Ettifag baada ya kuachwa na
Nottingham Forest Juni na anaweza kujiunga na
klabu hiyo ya Saudi Arabia kwa uhamisho wa
bure. (Fabrizio Romano)

FELIX ATAKIWA BEI JUU

BARCELONA inaamini Atletico Madrid itataka
euro milioni 80 kubadilisha mkopo wa msham-
buliaji wa Ureno, Joao Felix mwenye umri wa
miaka 23 katika klabu hiyo ya Nou Camp kuwa
wa kudumu, wakati Manchester City wanataka
euro milioni 25 kumuachia jumla Joao Cancelo
mwenye umri wa miaka 29. (Mundo Deportivo)

CAMARDA AVUTIA

MSHAMBULIAJI wa AC Milan raia wa Italia,
Francesco Camarda mwenye umri wa miaka 15
amezivutia Manchester City na Borussia Dort-
mund kwa mabao yake katika ngazi ya vijana.
(Calciomercato)

CAICEDO ALIITAKA CHELSEA

WAKALA wa kiungo wa kati wa Ecuador,
Moises Caicedo amesema mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21 alitaka tu kujiunga
na Chelsea msimu wa joto, licha ya Liverpool
kutoa ofa ya pauni milioni 111 kumsajili kutoka
Brighton. (Sport Italia)

KLOPP ALIKATAA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp alikataa
ombi la kuwa kocha mpya wa Ujerumani kabla
va kumgeukia Julian Nagelsmann kuwaongoza
kwa ajili ya Euro 2024. (Telegraph)

DE LIGT AFADHAISHWA

MLINZI wa Uholanzi, Matthijs de Ligt mwe-
nye umri wa miaka 24 amezidi kufadhaishwa
na ukosefu wake wa kucheza katika kikosi cha
kwanza katika klabu ya Bayern Munich msimu
huu. (Bild, via Mail)

ALCARAZ AFUATILIWA

NEWCASTLE United ni miongoni mwa klabu
kadhaa zinazomfuatilia kiungo wa kati wa
Southampton raia wa Argentina, Carlos Alcaraz
mwenye umri wa miaka 20. (Sport)

CELSO AWANIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo tayari
kusikiliza ofa za kiungo mkabaji Giovani lo
Celso mwenye umri wa miaka 27 Januari in-
gawa Muargentina huyo amepewa nafasi ya pili
na kocha wa Spurs, Ange Postecoglou. (Football
Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA ASIFU
RAMSDALE

LONDON, England

IKEL Arteta amepongeza
hatua ya mlinda mlango
wa Arsenal, Aaron Rams-

dale kukubali kuachwa
na alikiri kuwa alipambana na ua-
muzi wa kumbadilisha na kumpa
nafasi David Raya.

Arsenal walifanya uhamisho wa
kushtukiza mwishoni mwa mwezi
uliopita kumsajili Raya kutoka
Brentford kwa mkopo wa awali wa
msimu mmoja na chaguo la kufanya
uhamisho huo kuwa wa kudumu
licha ya Ramsdale kuimarika kama
mlinda mlango wa klabu hiyo kiasi
ambacho alizawadiwa kuongezewa
muda mrefu.

Raya ameanza mechi zote
mbili za Arsenal tangu ma
pumziko ya kimataifa --
dhidi ya Everton wikendi
iliyopita na ushindi wa kati
kati ya juma Ligi ya Ma
bingwa Ulaya dhidi ya PSV
Eindhoven.

Arteta alisema bado hajaamua ni
nani ataanza mechi ya leo Jumapili

000 . ya kumuacha kama kipa
namba moja na nafasi yake kuchukuliwa na...

yadabiyaLondon Kaskazini dhidiya
Tottenham Hotspur na alipoulizwa
kama anajisikia vizuri kumuacha
Ramsdale nje, alisema: “Labda
naiangalia lakini tumboni mwako
ukiwa na wachezaji wamekaa na
unakuwa nao kutangaza safu, ni
moja ya mambo magumu.

“Wachezaji wanahisi
kuthaminiwa na kufurahi
wanapocheza. Na wasipocheza

ni ngumu sana. Unataka wajisikie
kupendwa na kuaminiwa na njia
ya kufanya hivyo ni kuwachezesha.
Lakini kila mtu anaelewa kuwa
ni mchezo wa timu na huwa ni
wachezaji 11 wanaoanza.

“Lakini tumeona jinsi wamaliziaji
walivyo muhimu, na jinsi kila mtu
atakuwa muhimu katika msimu
na sio kuangalia nyuma kwa timu
ambayo imecheza mechi sita au
saba za kwanza za msimu.

“Ni ngumu sana kwa Kkila
mchezaji. Na ninateseka na ninajali
kila mchezaji ambaye hachezi lakini

huu ni ushindani na hii ni kazi
yangu kufanya maamuzi kwa njia
bora zaidi kwa timu.

“Amekuwa msaada mkubwa na
mzuri sana mahali hapo na ndivyo
ninatarajia kutoka kwa kila mchezaji
kwani unapokuwa uwanjani kuna
mtu mwingine hayupo, kwa hivyo
inaenda pande zote mbili.”

Arteta alilinganisha hali ya
Ramsdale na Emile Smith Rowe,
ambaye alifurahia katika Uwanja wa
Emirates kama mbadala wa kipindi
cha pili dhidi ya PSV baada ya
kujipata kwenye kikosi cha kwanza
msimu huu.

“Aaron ni mhusika wa kipekee,
ana haiba hii na sote tunajua hilo
na ninaelewa hilo kikamilifu,”
aliongeza Arteta.

“Inatokea kwa wachezaji
wengine wengi, unaona mapokezi
ambayo Emile alipata usiku uliopita
na inatuma ujumbe kwamba
tunampenda sana na ninampenda
sana, na lazima tukabiliane na hilo.”
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RIYADH, Saudi Arabia

kustaafu soka ikiwa

naye Al Nassr, lakini kipa huyo
habadiliki na msimamo wake

De Gea ana nia ya kucheza

AVID de Gea anaweza I WA SASA. e ~a—

hatapokea ofa if-

akisisitiza kutokuwa ta- -
yari kwenda Ligi ya Sau- |
dia, vyanzo vimeithibit-
ishia 90min. >~ ~

Mhispania huyo bado hana
klabu baada ya kuondoka Man-
chester United mwishoni mwa |
mkataba wake Juni mwaka huu.

Alikuwa ameafikiana kuhusu
mkataba mpya, lakini Mashet-
ani Wekundu waliondoa ofa {
yao ya awali na kushindwa ku-
kamilisha mkataba mpya.

90min iliripotiwa katika ma-
jira ya joto kwamba Bayern Q
Munich na Real Madrid zilijadili !
uhamisho wa De Gea, ingawa !
hakuna hata mmoja aliyetuma '
ofa kwa kipa huyo. ==

Licha ya kuwaniwa na Klabu
za Saudi Pro League na Qatari !
Stars League, 90min anaelewa

aayo ya kurejea
kwenye mchezo, huku Eﬁ_

¥ soka la Ligi ya Mabingwa Ulaya

na yuko tayari kusubiri hadi

dirisha la uhamisho la Janu-

= ari litakapofunguliwa ili

~#e - kuamua juu ya
e

uhamisho
wake mwingine.
Hata hivyo, ikiwa hata-
pokea ‘ofa sahihi’, vyanzo vime-
iambia 90min kwamba De Gea
atafikiria kustaafu. es————~
De Gea, ambaye anatimiza
umri wa miaka 33 Novemba,
ametumia maisha yake yote
hadi kufikia hatua hii akiwa na
klabu mbili pekee - Atletico Ma-
drid na kisha Man Utd. =e—
Hajaichezea timu ya taifa
ya Hispania tangu 2020 na
aliachwa nje ya kikosi chao kwa

{ Kombe la Dunia la FIFA la 2022.

kuwa De Gea angependelea % Mrithi wake katika klabu ya

kusalia Ulaya na ameweka wazi
hilo kwa washiriki wanaovu-
tiwa kutoka Mashariki ya Kati.
Mchezaji mwenzake wa za-
mani wa Man Utd, Cristiano
Ronaldo amekuwa akijaribu {
kumshawishi De Gea ajiunge |

Man Utd, Andre Onana, ameku-
wa na mwanzo mbaya wa mai-
sha pale Old Trafford, hivi ma-
juzi zaidi akiruhusu bao wakati
wa kichapo cha 4-3 kutoka kwa
Bayern Munich kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya Jumatano.

Silva kurejea dimbani wiki ayo

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep

Guardiola anatarajia Bernardo
Silva atarejea uwanjani wiki ijayo
baada ya mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Ureno kuumia kwenye
mchezo wa Ligi ya mabingwa Ula-
ya Jumanne iliyopita.

Silva aliondoka kwenye mchezo
muda mfupi kabla ya kipindi cha
mapumziko baada ya kupata bao,
na kuongeza jina lake kwenye oro-
dha ya majeruhi pale City.

“Tuko taabani lakini sitasema,
‘Ah, tuna majeraha mengi’,” alise-

ma Guardiola baada ya ushindi
huo wa 3-1.

“Tunapokuwa  na  wache-

zaji watano muhimu - wachezaji
muhimu sana - waliojeruhiwa,
kudumisha hilo kwa muda mrefu
itakuwa vigumu. Lakini ndivyo ili-
vyo.”
Kwa bahati nzuri, inaonekana
kana kwamba Silva anaweza kure-
jea uwanjani punde tu Guardiola
alipotoa kauli chanya wakati wa
mkutano na waandishi jana.

“Ni jeraha kidogo, kwa wiki - siku
kumi atakuwa nje,” alifichukua
Guardiola.
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SINGIDA FG KUIFUATA
FUTURE FC SEPT 27

Na Shufaa Lyimo

IKOSI cha timu ya Singida

Fountain Gate kinatarajiwa

kwenda Misri Septemba 27

tayari kwa mchezo wao wa
marudiano wa Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Future FC ya nchini
humo.

Singida inatarajiwa kurudiana na
Wamisri hao Oktoba Mosi mchezo
utakaotoa majibu ya nani anatinga
hatua ya makundi ya michuano hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa habari wa klabu hiyo, Hussein
Masanza alisema utaratibu wa safari
hiyo unaendelea na upo kwenye hat-

ua za mwisho lakini pia maandalizi ya
timu kuelekea kwenye mchezo huo
yanaendelea.

“Leo( jana) tumeanza mazoezi ras-
mi kwa ajili ya kujiandaa na mchezo
wetu wa marudiano wa kombe la
Shirikisho barani Afrika dhidi ya Fu-
ture FC, mchezo utachezwa Oktoba
Mosi, benchi la ufundi linaendelea
kukiandaa kikosi huku kikiwa na shau-
ku ya kuifikisha timu kwenye hatua ya
makundi,” alisema Masanza.

Alisema kama mambo yataenda
sawa wamepanga kusafiri na kikiosi
cha wachezaji 24, benchi la ufundi na
baadhi ya viongozi lengo ni kuhakiki-
sha wanafikia malengo yao ya kucheza

hatua ya makundi.

“Kila mchezaji ana morali ya kwen-
da kupambana kuhakikisha wanawa-
pa burudani watanzania kwa kush-
inda mchezo huo na kuingia hatua
ya makundi, hili ndilo lengo letu hasa
baada ya kumalizika kwa mchezo
wetu wa kwanza ambao tulipata ush-
indi hapa nyumbani,” alisema Ma-
sanza.

Katika mchezo wa kwanza uliochez-
wa kwenye uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Singida FG ilifanikiwa kui-
buka na ushindi wa bao 1-0, matokeo
hayo yanaifanya Singida FG kwenda
kusaka ushindi au sare yoyote kuweza
kutinga hatua hiyo ya makundi.

MIC Tanzania Limited
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Meneja

wa Wateja
Maalum wa
Tigo Pesa,
Mary Rutta
(kushoto),
akimkabi-
dhi mfano
wa hundi
mshindi wa
shindano

la Tigo Cha
Wote, Devo-
tha Kweka,
katika hafla
iliyofanyika
Dar es Sa-
laam. PICHA:
MPIGAPI-

. CHA WETU

Tigo yaneemesha washindi 28,600

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya washindi 28,600, wame-
jishindia zawadi ya fedha Sh. milioni
moja kila mmoja kwenye kampeni ya
Tigo ya Cha Wote iliyomalizika juzi
nchi nzima.

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhi zawadi kwa washindi hao jijini
Dar es Salaam juzi, Meneja wa Wateja
Maalum wa kampuni hiyo, Mary Rut-
ta, alisema zaidi ya washindi 28,600
tayari walishapatikana na kupatiwa
zawadi zao.

Alisema kampeni hiyo imedumu
kwa kipindi cha siku 90 ambapo mba-
li na fedha taslim, wamekuwa waki-

toa bonasi, dakika na intaneti kwa
washiriki wa shindano hilo.

“Leo tunayo furaha kubwa kuwa
na baadhi ya washindi wa shindano
la Cha Wote, ambao hawa ni washindi
wa fedha kila mmoja.

“Kampeni ya shindano la Tigo
Cha Wote imefikia tamati baada ya
kufanyika kwa kipindi cha siku 90,
washindi zaidi ya 28,600 nchi nzima
wamepatikana na kukabidhiwa zawa-
di zao,” alisema.

Alisema anawaomba wadau
mbalimbali kuendelea kutumia mtan-
dao wa Tigo, kuhakikisha wanajishin-
dia zawadi mbalimbali kila kipindi wa-
napotangaza kampeni zao.

Mshindi Devotha Kweka kutokea
Dar es Salaam ambaye alijishindia za-
wadi ya fedha alisema anatarajia kutu-
mia fedha hizo kukuza biashara yake
na mambo yake binafsi.

“Nimefurahia kuwa mmoja wa
washindi wa shindano la Tigo Cha
Wote kwa mwaka huu, ninatarajia
kutumia fedha hizo kukuzia biashara
zangu na mambo binafsi.

“Nilikuwa nikifanya miamala
mbalimbali kupitia simu ya mkononi
na kuwa miongoni mwa washindi,
hivyo ninatarajia kuendelea kucheza
mashindano mengine yatakayotan-
gazwa ili niendelee kujishindia zawa-
di,” alisema.

\
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“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
"2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 24/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem

Empoli vs Inter

Stoke City vs Hull City

Metz vs Strasbourg

Kaiserslautern vs Hansa

Holstein Kiel vs Hertha BSC

Fortuna Dusseldorf vs Hannover

Racing Genk vs St Truiden

Real Sociedad vs Getafe

Silkeborg vs Viborg FF

Ajax vs Feyenoord

Brighton vs Bournemouth

Chelsea vs Aston Villa

Udinese vs Fiorentina

Arsenal vs Tottenham

Lens vs Toulouse

Liverpool vs West Ham

Atalanta vs Cagliari

Orlando Pirates vs Stellenbosch

Le Havre vs Clermont Foot

Bayer Leverkusen vs Heidenheim

Zenit St Petersburg vs Lokomotiv Moscow

Aberdeen vs Ross County

Cercle Brugge vs Union Saint Gilloise

Besiktas vs Kayserispor

Rangers vs Motherwell

Sunderland vs Cardiff

Rayo Vallecano vs Villarreal

Real Oviedo vs Valladolid

Parma vs Sampdoria

GD Chaves vs CF Estrela

BSC Young Boys vs FC Lugano

PEC Zwolle vs AZ Alkmaar

Waalwick vs Twente

Montpellier vs Rennes

Eintracht Frankfurt vs SC Freiburg

Sheffield Utd vs Newcastle

Bologna vs Napoli

Midtjylland vs Odense

Betis vs Cadiz CF

Anderlecht vs Brugge

Mirandes vs Leganes

Las Palmas UD vs Granada

Alanyaspor vs Fenerbahce

Portimonense vs Benfica

KAA Gent vs Eupen

Paris St Germain vs Marseille

Torino vs Roma

Atletico Madrid vs Real Madrid

Sporting Braga vs Boavista

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Gamondi

ataka mabao

mengi kwa

Al Merrtkh

® @ ®Aifungia kazi safu :
yake ya ushambuliaji, |
awapa majukumu mazit
Mzize, Musonda kuhaki

sha wana...

Na Saada AKida

mchezo wa marudiano wa ligi ya

Mabingwa Afrika, Kocha wa Yan-

ga, Miguel Gamondi ameifungia
kazi safu yake ya ushambuliaji kwa
kuinoa ili impe mabao mengi kwenye
mchezo huo dhidi ya Al Merrikh ya
Sudan utakaochezwa Septemba 30
kwenye uwanja wa Azam Complex.

Gamondi, amesema licha ya ushin-
di wa mabao 2-0 walioupata kwenye
mchezo wa kwanza ugenini, bado ana
kiu ya kupata mabao mengi kwenye
mchezo wa nyumbani na jambo hilo
linawezekana kama wachezaji wake
watatumia vizuri nafasi watakazoz-
itengeneza.

“Tulitengeneza nafasi nyingi sana
mchezo uliopita lakini hatukuzitumia,
nimewapa washambuliaji wangu,
Mzize na Musonda kuhakikisha tuna-
tumia vizuri nafasi tunazozitengen-
eza, sitaki kuyaona yale ya mchezo
uliopita, tulikuwa na nafasi ya kupata
mabao mengi lakini hatukutumia na-
fasi,” alisema Gamondi.

Aidha, alisema anaendelea kwanoa
washambuliaji wake hao ili waweze
kuwa na uwezo wa kutumia vizuri na-
fasi nyingi ambazo wamekuwa wak-
izitengeneza.

“Tunahitaji mabao mengi zaidi
katika mchezo ujao maana kila timu
inahitaji ushindi katika hatua hiyo ku-

IKIWA imebaki wiki moja kabla ya

weza kufuzu hatua ya makundi, Wen-
zetu walipoteza mchezo wa kwanza,
naamini watakaporudi uwanjani tena
watarudi kivingine kuhakikisha wa-
napata ushindi, tunatakiwa kwenda
kupambana kuweza kupata matokeo,
tuna nafasi ya kupata ushindi, nataka
ushindi wa mabao mengi” alisema ko-
cha huyo.
Gamondi alisema ameona
changamoto ya kikosi chake
kwenye safu ya ushambuliaji
kutotumia vizuri nafasi wa
nazotengeneza akitolea
mfano mchezo uliopita wa
ligi kuu dhidi ya Namungo FC
ambao Yanga licha ya kumi
liki mpira na kutengeneza
nafasi nyingi, walipata
ushindi ‘kiduchu’ wa bao 1-0.

“Hakuna mechi rahisi lakini tuna-
takiwa kuwa makini na utulivu katika
kutumia nafasi tunazotengeneza ili
kupata ushindi mzuri, ninaimani Al
Merrikh watakuja tofauti na mechi ya
kwanza na kama tumeweza kupata
ushindi kwao, tusipokuwa makini
kama mchezo wetu na Namungo tut-
ajiweka kwenye nafasi ngumu, wapin-
zani wetu pia wana uwezo wa kupata
ushindi ugenini,” alisema Kocha huyo.

Aidha, kocha huyo amesema
anaangalia uwezekano kama kutaku-
wa na nafasi ya kupata mchezo mmo-
ja wa kirafiki kuelekea kwenye mch-
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ezo huo.

Yanga imefika hatua ya kuwania kutinga
makundi baada ya kupata ushindi wa jumla
wa mabao 71 dhidi ya Asas FC ya Djibouti
katika hatua ya kwanza ya mtoano ya mashinda-
no hayo.

Msimu uliopita Yanga ilikuwa mshindi wa pili
wa Kombe la Shirikisho Afrika (CAFCC), nyuma
ya mabingwa USM Alger ya Algeria na kukosa taji
hilo kwa kanuni ya bao la ugenini, ambapo wali-
fungwa mabao 2-1 nyumbani na wakashinda 1-0
ugenini.

Yanga iliangukia katika Kombe la Shirikisho
baada ya kutolewa katika Ligi ya Mabingwa Afrika
kufuatia kipigo cha jumla ya mabao 2-1 dhidi ya Al
Hilal ya Sudan.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

SimbaSC
vaifungia kazi
Power Dynamos

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba kimeingia
kambini juzi kujiandaa na mechi
ya mkondo wa pili ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Power
Dynamos ya Zambia utaka-
ochezwa Jumapili ijayo (Oktoba
Mosi) Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.

Kikosi hicho kimeingia kambini
baada ya mapumziko ya siku
moja tangu ilipocheza mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Coastal Union Alhamisi iliyopita na
kushinda mabao 3-0.

Katika mazoezi ya jana kwenye
Uwanja wa Mo Arena, Bunju, Dar
es Salaam, wachezaji wa timu
hiyo walionekana kugawanyika
sehemu mbili, waliocheza dakika
zote mechi ya Alhamisi wali-
wekwa kwenye kundi lao na wale
waliocheza kwa dakika chache na
wale ambao hawakucheza kabisa
waliwekwa kwenye kundi lao na
kuanza mazoezi kabla ya kucheza
mchezo wa wenyewe kwa we-
nyewe.

Makundi hayo mawili yali-
kuwa yakisimamiwa na kocha wa
viungo, Corneille Hategikimana
na Kocha Roberto Oliviera ‘Rob-
ertinho’. Akizungumza na gazeti
hili, Robertinho alisema wameanza
rasmi kujiandaa na mchezo dhidi
ya Power Dynamos na mazoezi
yao vote ni kuelekea kwenye mch-
€70 huo muhimu ambao wanahi-
taji ushindi tu.

“Tumeanza na programu maalum
kwa wachezaji wote kwa kuvi-
gawa katika makundi mawili, la-
kini kivjumla tumeanza kujiandaa
na mchezo wetu wa mrudiano,
tunataka kuona tunaingia hatua ya
makundi,” alisema Robertinho.

Aidha, alisema wapinzani wao si
timu dhaifu na watakuja kwa ngu-
vuU kujaribu kulazimisha ushindi au
sare yenye manufaa kwao.

“Mchezo hautakuwa mwepesi,
lakini nina imani na wachezaji
wangu ingawa nitamkosa Inonga
(Henock), lakini waliobaki wa-
naweza wakanipa kile ambacho
nakitaka na mashabiki wanachok-
isubiria,” alisema Robertinho.

Inonga ataukosa mchezo huo
baada ya kuumia kwenye mchezo
wa ligi kuu dhidi ya Coastal union
na anatarajiwa kuwa nje kwa wiki

mbili.
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