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Rais wa Zanzibar na Mwenvyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi akimuapisha Kanali Burhan Zuberi Nassor kuwa Kamishna

Serikali yatoa tamko Watanzania Ukraine

Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
imetoa mwongozo kwa Watanza-
nia wanaoishi Ukraine kutokana
na hali ya hatari iliyotangazwa
huko.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Mkurugenzi wa Kitengo
cha Mawasiliano Serikalini - Wiz-
ara ya Mambo ya Nje, Emmanuel
Buhohela, Watanzania wanaoishi
Ukraine wametakiwa kufuata na
kutekeleza maelekezo yote yanay-
otolewa na Serikali ya Ukraine kwa
wasiokuwa raia wa nchi hiyo.

Pia serikali iliwataka kuendelea
kuwasiliana na Ubalozi wa Tan-
zania ulioko Sweden ambao pia
unawakilisha Ukraine kwa jambo
lolote la dharura kwa kufuata uta-
ratibu wa mawasiliano uliotolewa

na ubalozi.
“Wanafunzi wote  walioko
Ukraine  wanatakiwa kufuata

maelekezo na miongozo wanay-
opewa na uongozi wa vyuo vyao,
ikiwa ni pamoja na wazazi wa wa-

nafunzi hao kuwasiliana na watoto
wao ili kukubaliana utaratibu wa
kuwarejesha pale itakapobidi ku-
fanya hivyo,” alisema Buhohela.

Aliongeza kuwa hadi wakati
anatoa taarifa hiyo jana, hakukuwa
na Mtanzania aliyepata madhara
yoyote kutokana na hali inayoen-
delea Ukraine ambayo ilisababisha
serikali ya nchi hiyo kutangaza hali
ya hatari.

“Serikali inaendelea kufuatilia
kwa karibu kuhusu hali za Wa-
tanzania walioko Ukraine na in-
atoa rai kwa wazazi wa wanafunzi
wanaosoma nchini humo kuwa
watulivu, sambamba na kuwataka
Watanzania wote wanaoishi katika
nchi hiyo kufuata maelekezo na
miongozo inayotolewa na Serikali
ya Ukraine,” alisisitiza Buhohela.

Wakati serikali ikitoa kauli
hiyo, Chama cha ACT-Wazalen-
do kimetoa rai kwa serikali ku-
hakikisha Watanzania walioko
katika nchi za Ukraine na Urusi
wanakuwa salama kipindi hiki cha
mgogoro wa kivita ulioanza kuleta
madhara kwa binadamu na mali.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vy-
ombo vya habari iliyotolewa jana
na Naibu Msemaji wa Kisekta wa
Mambo ya Nje wa chama hicho,
Dahlia Hassan, ni jukumu la seri-
kali kulinda raia na kuhakikisha
usalama wao mahali popote.

Hali ya hatari nchini humo juzi
iliibuka baada ya majeshi ya Urusi
kuanza kuishambulia Ukraine na
kusababisha baadhi ya wananchi
kuamua kuhama kwa kukimbilia
maeneo yenye usalama.

Hassan alisema kuwa hadi jana
mchana kulikuwa na vifo 137 na
majeruhi 316 vilivyoripotiwa.

“Jambo hilo linatia shaka na
wasiwasi mkubwa juu ya usalama
wa Watanzania walioko huko.
Kutokana na hali ilivyo Ukraine,
siyo sawa kwa serikali kuachia ju-
kumu la usalama wa Watanzania
mikononi mwa ubalozi peke yao,”
alisema.

Hassan alisema kuwa kutokana
na tukio hilo walitarajia kuona
juhudi za dharura na za makusudi
za serikali kuwaondoa raia wake
Ukraine na Urusi katika maeneo

yenye hatari ya vita bila kuchele-
wa.

Chama hicho pia kilipendekeza
hatua tatu za tahadhari zichuku-
liwe na serikali ili kuhakikisha
usalama wa Watanzania walioko
katika nchi hizo.

Hassan alisema kwa wakati huu
ni vyema serikali ikatuma ndege
kwa ajili ya kuwaondoa raia wake
kabla hali ya vita haijapamba
moto. Hata hivyo, tayari serikali ya
Ukraine imeshatangaza kufunga
mipaka yake.

Hatua ya pili, alisema: “Kama
suala la kuchukua raia wa Tanza-
nia kwa ndege ni gumu kwa wakati
huu kutokana na hali ya hatari
iliyopo, ni vyema jitihada zifanywe
kwa kuondoa Watanzania wote
waishio katika miji ya mipakani
au wote  waishio Ukraine kuwa-
sogeza katika miji inayopakana na
nchi jirani kama Poland au kuwa-
saidia kuwaingiza Poland na nchi
zingine jirani zinazopokea watu
kutoka Ukraine kwa ajili ya hifadhi
na usalama katika kipindi hiki,”
alisema.

Mbaroni tuhuma wizi mtandaoni,

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalumu
ya Dar es Salaam linawashikilia
watuhumiwa 12 wanaodaiwa ku-
kutwa na mashine ya EFD, nyaraka
zenye taarifa za mawakala wa Tigo
na za wateja wa benki ya CRDB,
ambazo huzitumia kuwaibia wa-
nanchi na mawakala fedha zao kwa
njia ya mtandao.

Kutokana na kukamatwa kwa
watuhumiwa hao, Kamanda wa
Kanda hiyo, Jumanne Muliro, jana
aliwataka wananchi na mawakala
walioibiwa kwa njia ya mtandao,
wafike Kituo cha Polisi Oysterbay
ambako upelelezi dhidi ya watuhu-
miwa hao unaendelea.

Alitaja vitu vingine wanavyo-
daiwa kukutwa navyo ni simu
za mkononi 42, kadi za Tigo 55,
kompyuta mali ya Tigo na nyaraka
za Tigo zikiwa na jumla ya kurasa
1,500. “Vielelezo hivyo walikuwa
wakivitumia kufanyia wizi kupitia
kwa mawakala na mteja mmoja
mmoja kwa kuwapigia simu na
kuwatumia ujumbe wakijifanya
wafanyakazi wa kampuni za simu,
halafu hutoa maelezo ambayo mte-
ja au wakala huwatumia fedha,”
alisema. Kamanda Muliro alisema
wakati mwingine wamekuwa wak-
itoa maelekezo kwa kujifanya wan-
ahuisha mfumo wa kampuni hivyo
wanawatajia wateja na mwisho hu-
waeleza waweke namba za siri na

kuibiwa fedha kwenye akaunti zao.
“Tunawataka watu wote wal-
ioibiwa kwa njia ya mfumo huu
wafike Kituo cha Polisi Oysterbay,
ambako upelelezi dhidi ya watu
hawa unaendelea, ili taratibu za
kisheria zikamilike wafikishwe ma-
hakamani,” alisema. Wakati huo,
Kamanda Muliro alisema wanam-
shikilia Hajji Musa (30), mkazi wa
Chamazi, Temeke kwa tuhuma za
kumshambulia kwa fimbo na kum-
sababishia maumivu makali mtoto
wake wa kambo mwenye umri wa
miaka 11 (jina linahifadhiwa) kwa
tuhuma za kuiba Sh. 195,000.
Alisema baba huyo alimtuhumu
mtoto huyo kuwa ameiba fedha
hizo usiku wa Februari 22 mwaka

EFD feki

huu na siku iliyofuata alipokwenda
shuleni alidondoka na kupoteza
fahamu na kwa sasa anaendelea na
matibabu katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH). “Uchunguzi
wa awali unaonyesha chanzo cha
mtoto huyo kuumwa ni kipigo ali-
chopata kutoka kwa baba yake wa
kambo. Mtuhumiwa atafikishwa
mahakamani,” alisema.

Kamanda Muliro pia alisema wa-
namshikilia mwanaume jina wak-
ilihifadhi kwa tuhuma za kukutwa
na magari mawili ya wizi aina ya
Toyota Land Cruiser Had Top na
Toyota Land Cruiser LX mali ya Dk.
Danstan Kabelwa, yaliyoibwa mwa-
ka huu kati ya Januari 7 na Februari
13 eneo la Yombo Vituka, Temeke.

Mvua yaua
watu sita

. Na Hamida Kamchalla,
| TANGA

: WATU sita wamefariki
: dunia mkoani Tanga

: kutokana na mvua

: inayoendelea kunyesha
: katika maeneo mbalim-
: bali nchini.

¢ Jana Kamanda wa

- Polisi mkoani humo,

: Kamishna Msaidizi Safia
: Jongo, alisema watu

: hao walifariki du-

: nia kwa nyakati tofauti
: katika muda usiozidi

i mwezi mmoja.

¢ “Hii mvua imeacha

¢ kilio kwa wananchi wa
: Tanga kuanzia kipindi

: cha Januari 11 hadi Feb-
P ruari 22, mwaka huu.

¢ “Katika mvua hii inay-
: oendelea hapa Mkoa wa
: Tanga, tumekumbana

: na maafa mbalimbali

: ikiwamo watu kufa maji.
: Mpaka sasa, watu sita

: wamefariki dunia,”

: alisema.

: Kwa mujibu wa

: Kamanda Jongo, wali-

: opoteza maisha wana-

: toka wilaya za Korog-

- we, Lushoto, Muheza,

: Handeni na Kilindi.
:Alifafanua kuwa

: katika matukio hayo

: kulikuwa na watoto

: wawili, akitoa wito kwa
: wananchi katika kipindi
: hiki cha mabadiliko ya

: hali ya hewa kuchukua
: tahadhari kwa walioko
: katika maeneo yenye

: mito na madimbwi.

¢ “Kipindi hiki cha mvua
* watu wachukue tahad-

: hari, yale madimbwi

: waliyozoea siyo

: yale tena, sasa

: hivi kina cha maji

: kimeongezeka.

: “Kwa hiyo wasiog-

: elee kabisa kwenye

: madimbwi wala hiyo

: mito, lakini pia tahad-

: hari kwa watoto wa-

: napotoka wajulikane

: wanakwenda wapi kwa
: sababu wanapoenda

: sana kucheza kwenye

: madimbwi, tumepoteza
¢ watoto wawili kwenye

* maafa haya.

: “Wananchi wachukue
: tahadhari hasa wale

! wanaoishi sehemu za

: mabonde, mvua inaen-
: delea kunyesha. Ili

: isiendelee kuleta mad-
: hara niwasihi wananchi
: kufuatilia taarifa mbal-
: imbali zinazotolewa

: na Mamlaka ya Hali ya
: Hewa (TMA) kwa kuwa
: wengi wao hawazingatii
: na kuchukua tahadhari
: pindi taarifa hizo zina-
: potolewa,” alihitimisha.
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Jafo atoa wiki mbili majitaka Kinondoni

]
Aliyeandika barua

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais - Muungano na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo, ametoa siku 14 kwa
uongozi kwa Wilaya ya Kinondoni ku-
hakikisha unatatua tatizo la mfumo wa
majitaka katika Mtaa wa Ufipa mkoani
Dar es Salaam.

Dk. Jafo alitoa agizo hilo jana baada
ya kufanya ziara ya kushtukiza katika
Mtaa wa Ufipa na kujionea uharibifu
mkubwa wa mazingira utokanao na
mfumo wa majitaka ambao miundom-
binu yake imeharibika na kutiririsha
maji taka katika makazi ya watu.

Akiwa katika eneo hilo, waziri huyo
alisikitishwa na maelezo ya wataalamu
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA),
(TARURA) na Manispaa ya Kinondoni
kutokuwa na habari kuhusu kero hiyo
inayowakabili wakazi wa eneo la Ufipa.

“Wataalamu msikae ofisini tu, to-
keni mje msikilize na kutatua kero za
wananchi, haiwezekani mimi Waziri
wa Mazingira nitoke Dodoma kuja ku-
kagua na kuleta ufumbuzi wa tatizo hili
wakati ninyi mpo hapa kila siku,” Dk.
Jafo alisisitiza.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, God-

e

win Gondwe, alisema atahakikisha
tatizo hilo linapatiwa ufumbuzi ndani
ya siku 14 kama ilivyoelekezwa na wa-
ziri huyo. “Waziri nikuhakikishie sisi
Wilaya ya Kinondoni kwa kushirikiana
na Ofisi ya Mkurugenzi siku ya Jumata-
tu yaani Februari 28 tutawasilisha kwa-
ko mpango kazi wa utekelezaji katika
kutatua suala hili,” Gondwe alisema.

Akizungumza kwa niaba ya wakazi
wa eneo hilo, Rajab Juma, alisema kero
hiyo ya majitaka katika makazi yao
ni ya muda mrefu na imekuwa tatizo
kubwa hususan kipindi cha mvua am-
bapo majitaka hufurika na kuhatarisha
usalama wa maisha yao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo (kulia), akimsikiliza Rajab Juma
Mkazi wa Mtaa wa Ufipa, Wilaya ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam, wakati akieleza changamoto wanayoipata katika
makazi yao kutokana na mfumo wa majitaka usio rafiki kwa mazingira, alipofanya ziara jana. Kushoto ni Mkuu wa
Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe. PICHA: OMR

Waziri ataka lugha nyepesi hamasa chanjo ya corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um, Dk. Dorothy Gwajima, amesema
bado kuna wananchi wengi hawaja-
pata elimu ya kutosha ya chanjo ya
UVIKO-19 na masuala mengine ya afya
hususani watoto wa kike na wanawake.

Kutokana na hali hiyo, amekitaka
Chama cha Madaktari Wanawake Tan-
zania (MEWATA) kuielimisha jamii kwa
lugha nyepesi zaidi ya wataalamu wa
maendeleo na ustawi wa jamii ili kuon-
dokana na dhana potofu zinazosaba-
bisha kutokuwapo na mwamko katika
suala hilo.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jana

Mkuu wa 19 wa chama hicho unaoon-
gozwa na kauli mbiu ‘Kuimarisha
Uchanjaji wa Chanjo dhidi ya UVIKO-19
Miongoni mwa Madaktari Wanawake
Tanzania’. Alisema MEWATA wanapas-
wa kujikita kwenye utoaji elimu kwa
wananchi kuhusu chanjo ya UVIKO-19
na masuala mengine ya afya na mila
potofu za jamii zinazosababisha athari
kwa wanawake na watoto.

“Zipo mila nyingi ambazo unakuta
mtoto ameng’olewa meno eti kwa saba-
bu alikuwa na homa, vinahusishwa na
masuala ya kuota meno kwamba ndiyo
yana matatizo, lakini tunazo mila ny-
ingine zinaathiri viungo vya watoto wa
kike mfano ukeketaji,” alifafanua.

Dk. Gwajima aliwataka watumie na-
fasi zao kama wataalamu wanawake

kuwa mabalozi wazuri kwa kuwafiki-
sha elimu ambao hawajafikiwa ili wa-
fanye uamuzi sahihi wa kujikinga na
Uviko-19.

“Wana MEWATA ushirikiano na
wataalamu wa ustawi wa jamii utawez-
esha kuipatia jamii huduma za kisai-
kolojia pale wanapokumbana na mata-
tizo mbalimbali za kiafya au taharuki
za milipuko ya magonjwa kama ilivyo-
tokea wakati UVIKO-19, alisema.

Waziri huyo alisema wataalamu
wa ustawi wa jamii hufikia makundi
mbalimbali wakishirikiana na timu za
wataalamu wa afya zilizoundwa katika
ngazi ya taifa hadi mikoa na kusaidia
jamii kuondokana na hali ya hofu
kuhusu ugonjwa wa UVIKO-19 pamoja
na chanjo.

arejea shuleni tena

Abdallah Khamis, MTWARA

MWANAFUNZI wa kidato cha kwanza
katika Shule ya Sekondari Msimbati
mkoani Mtwara (jina tunalihifadhi), ali-
yeripotiwa kuandika barua kwa Mkuu wa
Shule hiyo, akieleza dhamira ya kuacha
shule, amekubali kuendelea na masomo
baada ya wadau kumsaidia kupata vifaa
vya shule.

Akizungumza na Nipashe shuleni huko
jana akiwa amekabidhiwa madaftari,
begi, viatu, mashati mawili ya shule na
kitambaa kwa ajili ya suruali za shule,
mwanafunzi huyo alisema uamuzi wake
wa awali ulitokana na wazazi wake
kushindwa kumkamilishia vifaa vya
msingi kwa ajili ya masomo.

“Kwanza, ninaomba Watanzania
wanisamehe, wazazi wanisamehe, wal-
imu wanisamehe na wakazi wote wa
Kata ya Msimbati wanisamehe.

“Ni changamoto za ukosefu wa viatu na
uhaba wa chakula nyumbani pale nina-
potoka shule ndiyo vilinifanya nichukue
uamuzi huo,” alisema mwanafunzi huyo.

Aliongeza kuwa kabla ya kuchukua
vamuzi huo, aliwauliza wazazi wake
uwezekano wa kupata vifaa vya shule
pamoja na uhakika wa chakula ataka-
porudi nyumbani na walimweleza kuwa
uhakika wa vifaa hawana na chakula
kuna wakati atapata na zipo siku ata-
kosa.

Alisema katika mazingira hayo aliona
hataweza kuendelea na masomo na
badala yake akafikiria aache shule ili ku-
wasaidia wazazi wake kuongeza kipato
kwa kufanya shughuli ndogo.

“Nilijua wazi kitu ninachofanya hakina
faida taifa kwa wazazi na taifa kwa
ujumla lakini sikuwa na namna nadhani
pia nilizongwa na hasira na nilipanga
niondoke niende Kilwa kwa dada yangu
ili nikafanye kazi ya uvuvi katika eneo
hilo,” alisema.

Aliongeza kuwa baadhi ya ndugu zake
walimwahidi kumpatia vifaa mwakani,
jambo alilodai lilimkwaza kufikia ndoto
yake ya kuwa rubani.

Mama Mzazi wa kijana huyo, Salma
Mayelo, alisema siku mwanawe ali-
popeleka barua ya kuacha shule alikuwa
anawaandalia chakula na baada ya muda
akaambiwa na mwanafunzi mwingine
kuwa mwanawe kaamua kuacha shule.

“Mimi nilikuwa ndani na siku ali-
yopeleka barua sikujua kwani hali yetu
ni ngumu na muda wote tunahangaika
kutafuta riziki ya kuwasaidia watoto
wetu,” alisema Salma.

Alisema familia yao ina watoto sita
na kijana huyo mwenye ndoto za kuwa
rubani, ni mtoto wao wa mwisho.

Mkuu wa Shule ya Msimbati, Hamis
Sadala, alisema kuwa baada ya taarifa
na sababu za mwanafunzi huyo kuacha
shule kuenea, wadau mbalimbali walim-
pigia simu kwa ajili ya kumsaidia kwa
miaka yote minne akiwa shuleni hapo.

“Barua ya mwanafunzi nilipata Feb-
ruari 22 na Februari 23 nikaingia kwe-
nye kikao kazi ndipo nikatoa taarifa,
inawezekana nimeharibu sifa ya mkoa
wangu kwa upande mmoja kwa ajili ya
taarifa hii ambayo sikuipitisha kwa vion-
gozi wa ngazi zingine lakini pia taarifa
imesaidia kijana kupata msaada,” alisema
Sadala.
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Wakurugenzi Wasaidizi na Makamishna wa Ardhi wa m|koa

Kikwete. PICHA: MUNIR SHEMWETA

UKOSEFU WA MAJI
Kinamama walia kubakwa

Na Marco Maduhu, KISHAPU

chambi na Buganika wilayani
Kishapu mkoani Shinyanga
wamesema ukosefu wa hudu-
ma ya maji safi na salama katika
maeneo yao imesababisha ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili nji—

hao waliwasili-
sha kilio chao hicho juzi katika
mkutano wa hadhara wa ulag-
bishi ulioandaliwa na Shirika la
Agape na Her Dignity.
Buchambi na Buganika ni

vinazunguka mgodi wa madini

ya almasi wa Mwadui ambao
kila mwaka huwa wanapewa
fedha kwa ajili ya kutekeleza
vipaumbele vyao ikiwamo hu-
duma hiyo ya maji.

Agnes Charles kutoka Ki-
jiji cha Buchambi alisema wan-
cha Songwa kwenye bwawa la
maji, hukutana na wanaume
misituni ambao huwabaka.

Agnes alisema ukosefu wa
huduma ya maji safi na salama
kwao na watoto wao.

“Watoto wetu wanapotoka
shuleni na kufuata maji kwenye
bwala la Songwa au Mhumbu
hukumbana na madhila ya

kubakwa njiani na kusababisha

mimba za utotoni,” Agnes ali-
lalamika.
Gigwa  Bundala, mkazi

mwingine wa eneo hilo, alise-
ma wanapochelewa nyum-
bani kutokana na kufuata maji
umbali mrefu, huambulia vi-
pigo kutoka kwa waume zao
wakiwatuhumu wametoka kwa
michepuko

vinazungukwa na mgodi wa
Mwadui huwa wanatoa map-
endekezo yao na mwaka jana
waliomba kujengewa ofisi ya

huu inabidi waombe huduma
ya maji.

Mratibu wa miradi kutoka
Shirika la Agape Peter Amani
napotoa mapendekezo yao kwa
mgodi huo, wapitishe vipaum-
bele ambavyo ni muhimu kwao
ikiwamo maji, afya na elimu.

Ofisa Uhusiano kutoka Mgodi
wa Mwadui, Hilda Hizza alibain-
isha kuwa wamekuwa wakitoa
huduma kwa jamii kulingana na
mapendekezo ya wananchi.

“Kuna vijiji viliomba huduma
ya maji vikapewa, ninawashau-
ri katika vipaumbele vya
mwaka huu muombe maji, ~
alisema.

Waliopata mbegu za kahawa kufuatlllwa

Na Mwandishi Wetu, KY-
ERWA

NAIBU Waziri Wizara ya Kil-
imo, Anthony Mavunde, ame-
wataka maofisa ugani mkoa
wa Kagera kuwafuatilia na
kuwasimamia kwa kila hatua
wakulima wa kahawa ambao
watagawiwa bure miche bora
ya zao hilo.

Mavunde aliyasema hayo
jana alipozindua rasmi mchaka-
to wa kugawa bure miche bora
ya kahawa aina ya Robusta kwa
wakulima uliofanyika katika Ki-
Kamukwanzi ‘B’, Tarafa ya Kai-
sho wilayani Kyerwa mbkoani
Kagera.

Alisema nia ni kuhakikisha
kusudio la serikali la kuzalisha
tani 300,000 za kahawa kwa
mwaka linatimia ifikapo 2025
na ndiyo maana imegharamia
miche hiyo kwa ajili ya wakuli-
ma.

Mavunde aliwataka maofisa
hao wawatembelee wakulima
kila wakati na kutoa elimu kwao
kuhusu matumizi ya mbegu
bora za kahawa na faida zake
ili waachane na ile ya zamani
iliyopandwa miaka 25 iliyopita
ambayo uzalishaji wake ni wa
kiwango cha chini.

“Ninakabidhi hii miche milio-
ni mbili ambayo imegharamiwa
na serikali, miche hii imezal-
ishwa na kampuni ya JJAD Kag-
era Farmers kwa kushirikiana
na Bodi ya Kahawa (TCB).

“Kuigawa bure haitoshi kama
wakulima hawana elimu na
usimamizi wa kutosha, ndiyo
maana tunazidi kuboresha hu-
duma za ugani ili kuhakikisha
wakulima wanaongeza uzal-
ishaji katika eneo dogo,” alise-
ma.

Mavunde alisema serikali
imepanga kununua pikipiki ili
kuhakikisha maofisa ugani wa-
nawafikia wakulima kwa wakati

na upo mpango wa kuongeza
idadi yao ambao kwa sasa wapo
6,704 huku wanaohitajika ni
20,000.

Kiongozi huyo aliitaka TCB
kutafuta masoko ya kutosha ya
zao hilo na kueleza kuwa serika-
li haitavumilia ucheleweshwaji
wa malipo ya wakulima.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya JJAD, Dk. Albert Kata-
gira, alisema fedha za kuzali-
sha miche hiyo zimelipwa na
serikali. Dk. Katagira alisema
makubaliano na serikali ilikuwa
izalishe miche milioni mbili la-
kini wamevuka lengo la kuizali-
sha milioni tatu.

Alisema kuwa ugawaji huo ni
wa awamu ya pili na alimwom-
ba Naibu Waziri huyo kuanga-
lia namna ya kuongeza bei ya
mche mmoja wa kahawa am-
bayo kwa sasa ni Sh. 150, lengo
likiwa ni kuiwesha kampuni
hiyo kuzalisha miche mingi
zaidi.

“Kampuni ipo tayari ku-
zalisha miche hata milioni 10,
tunaomba bei ya mche ionge-
zwe,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TCB, Primus Kimaryo, alisema
miche hiyo milioni mbili iko
tayari kugawiwa bure kwa wa-
nanchi wa Wilaya ya Kyerwa
na maeneo mengine mkoani
humo.

“Miche igawiwe kwa wakuli-
ma ambao wako tayari wame-
kwishaandaa mashamba yao
kwa ajili ya kupanda hii itasaid-
ia wakulima ambao ni wabhitaji
kuipata kwa wakati na kupanda
kuliko itolewe kwa mtu ambaye
hata shamba halijaandaliwa,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kyerwa,
Rashid Mwaimu, alitumia fursa
hiyo kuwaonya baadhi ya watu
wanaokwenda nje ya nchi ku-
fanya biashara ya magendo ya
kahawa kuwa watakaokamat-
wa watachukuliwa hatua.

y ]
Waziri awabana
makamishna
mkakati Ardhi

Na Munir Shemweta, ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amewataka makamishna wasaidizi wa
ardhi wa mikoa nchini kuwajibika na
kutumia wajibu wao katika kutekeleza
mikakati ya wizara kufikia malengo.

Pia amewataka makamishna hao
kuwapangia majukumu kwa malengo
maofisa walio chini yao na kufuatilia
kazi wanazowapa mara kwa mara.

Dk Mabula alitoa maagizo hayo jana
cha Menejimenti na Makamishna wa
Ardhi Wasaidizi wa Mikoa kilichofanyi-
ka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha.

“Yapo malalamiko ya lugha zisizofaa
kwa wateja, hii haikubaliki, fuatilieni
hili na kulikemea vikali na kuzinga-
tia misingi na kanuni za utumishi wa
umma katika majukumu yenu ya kila
siku,” aliagiza.

Dk. Mabula pia aliwataka katika
utekelezaji mpango mkakati wa wizara,
wazingatie vipaumbele vya serikali hu-
susan maelekezo ya Rais Samia Suluhu
Hassan na ukusanyaji wa maduhuli ya
serikali kupitia kodi ya pango la ardhi.

Akizungumzia makusanyo ya Kodi
ya Pango la Ardhi, waziri huyo aliwa-
taka makamishna wa ardhi wasaidizi
wa mikoa kuwa wabunifu katika njia za
kukusanya mapato.

“Suala la mtandao kutopatikana
muda mwingi linaonekana kuwa kik-
wazo katika ukusanyaji maduhuli, li-
fanyieni kazi,” aliagiza.

Waziri Mabula pia alihimiza kuonge-
zwa kwa kasi ya umilikishaji ardhi kwa
wananchi na kuwataka makamishna
hao na wakuu wa idara kuweka malen-
go kwa kila ofisa mwenye taaluma ya
ardhi kuandaa hati.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Allan Kijazi, alisema kuwa baada ya
kuteuliwa katika nafasi hiyo, alizuru
katika baadhi ya mikoa na kubaini shi-
da kadhaa alizozitaja kuwa ni pamoja
na kutofikiwa malengo ya ukusanyaji
kodi ya ardhi pamoja na baadhi ya hal-
mashauri kutohudumia idara za ardhi
kwa madai ya idara hizo kuhamishiwa
wizarani.

“Nimeanza kuchukua hatua ili ku-
tatua changamoto hizo ambapo tayari
nimetoa maagizo mbalimbali kwenye
mikoa na menejimenti ya wizara na ni
matarajio yangu kikao kazi hiki kutai-
bua suluhisho la changamoto hizo,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Kijazi, Wizara ya
Ardhi imekuwa ikinyooshewa vidole
na wananchi kwa masuala ya ukiuk-
waji wa haki za wananchi na kuchafua
taswira ya Wizara na kutaka watendaji
wa sekta ya ardhi kujitafakari na kuji-
sahihisha kwa kutimiza wajibu ili kuon-
doa dhana hiyo.

Aligusia pia mpango wa urasim-
ishaji makazi holela na kueleza kuwa
ni matarajio yake kupitia kikao hicho,
washirika wake wataibuka na mkakati
wa uelekeo wa wizara katika kupanga
miji sambamba na usimamizi wa fedha
Sh. bilioni 50 zilizotolewa kwa ajili ya
mpango wa kupanga, kupima na kumi-
likisha ardhi, maarufu KKK.
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Wauzaji wa mahindi ya kuchoma wakiendelea na shughuli hiyo kando ya Barabara ya Bagamoyo, eneo la Mbezi Shule, Manispaa ya Kinon-
doni, mkoani Dar es Salaam jana, licha ya kuwapo bango lenye ujumbe unaozuia kufanya biashara eneo hilo. PICHA: SABATO KASIKA

Wataka misitu itumike kwa
malisho wakati wa ukame

Na Neema Hussein, KATAV/|

WATAALAMU wa mifugo na
uvivu kutoka Nyanda za Nyan-
da za Juu Kusini na Magharibi
wameiomba serikali kuruhusu
maeneo ya Wakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS) ya-
tumike kulisha mifugo kipindi
kigumu cha malisho.

Daktari wa Mifugo kuto-
ka Mkoa wa Mbeya, Samora
Mshang’a, alitoa ombi hilo jana
wakati akiwasilisha matatizo
yanayowakabili wataalamu hao
katika kikao cha siku mbili kili-
chofanyika katika Ukumbi wa
Manispaa ya Mpanda mkoani
Katavi.

Maombi

hayo yalitolewa

mbele ya Katibu Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Tixon Nzunda,
wataalamu hao pia wakishauri
wizara iwe inafanya rejea ya
mara kwa mara kuhusu bei ele-
kezi ya uuzaji wa mifugo ili ien-
dane na ya soko la dunia.
Wataalamu hao walisema
mifugo inahitaji chakula na kuna
wakati maeneo yaliyotengwa
kwa ajili ya malisho yanaishiwa

chakula licha ya wafugaji kuy-
aendeleza  kwa kupanda mal-
isho.

“Kutokana na tukio lililotokea
mwaka jana la ukame inabidi
tuangalie maeneo mengine
ikiwamo misitu kama itaweze-
kana. Pia tuna tatizo la chanjo
za mifugo, bei yake bado iko

juu, tunaomba wizara iliangalie
hili hasa tukiangalia chanjo ya
kichaa cha mbwa,” aliomba.
Katibu Mkuu huyo aliwaeleza
kuwa suala kuruhusu mifugo
kuingizwa kwenye maeneo ya
hifadhi kwa ajili ya marisho hali-
wezi kuwa jambo la kujivunia na

suluhisho  la kudumu ni kuwa
namashamba  kwa ajili ya waf-
ugaji.

Alisema hawawezi kujenga
sehemu moja na nyingine wabo-
moe kwa sababu nchi inaongo-
zwa na katiba, sheria, kanuni na
taratibu ambazo zinatakiwa ku-
fuatwa.

Nzunda alisema wanataka ku-
hakikisha mifugo yote inatam-
buliwa na inaingizwa kwenye

mfumo, akisisitiza kuwa hilo
litasaidia kutambua idadi yake
na kurahisisha namna ya kuihu-
dumia.

“Utambuzi wa mifugo siyo sia-
sa, ni jambo la kiutendaji, duniani
kote suala la utambuzi ni lazima
na faida zake zinajulikana. Masu-
ala ambayo ni ya msingi hayawe-
zi kuwa ya kujadiliana kwa karne
hii na yeyote anayetuchelewesha
hatutamwacha,” alionya.

Alisema kuwa vyama vya
wafugaji, watendaji wa sekta ya
mifugo, viongozi wa mamlaka za
serikali za mitaa na mikoa lazima
wahakikishe jambo hilo la utam-
buzi wa mifugo linafanyika kwa
weledi ikiwamo kulipa msukumo
wa kipekee.

Wakazi Mbagala kupata mwendokasi mwakani

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

WAKAZI wa Mbagala mkoani
Dar es Salaam wanatarajia kuon-
dokana na kero ya usafiri ifikapo
Machi 2023 utakapoanza usafiri
wa mabasi ya mwendokasi.

Akizungumza na waandishi wa
habari mjini Kibaha jana, Mtend-
aji Mkuu wa Wakala wa Mabasi
Yaendayo Haraka, Dk. Edwin
Mhede, alisema kwa sasa mradi
wa ujenzi umefikia asilimia 44.4.

Alisema kwa mujibu wa mka-
taba wa mkandarasi, mradi huo
utakamilika mwishoni mwa

mwezi Machi mwakani na wa-
napopokea barabara, watakuwa
wanakabidhi mtoa huduma wa
mabasi yaendayo haraka.

“Licha ya mafanikio na vikwazo
ambavyo vilikuwa vinaonekana
kwenye sekta yetu ya usafirishaji,
Wizara ya Viwanda na Biashara
kupitia taasisi za CBE, SIDO na
kitengo chake cha Kaizen, im-
eona itushirikishe ione iliyofanya
kwenye viwanda kama yanaweza
kuleta tija na kwenye sekta yetu,”
alisema. “Katika mafunzo ambayo
tumeyapata, tunahitaji kuwa na
mabadiliko ya kifikra baina yetu

DART na UDART, tumekubali-
ana kufanya maboresho kwenye
huduma zetu kuondoa karaha
kwa wateja wetu wakiwamo wa
ruti za Kibaha na maeneo men-
gine,” alisema. Mtendaji Mkuu
huyo alieleza kuwa wanatarajia
kuondoa vikwazo kwa wakazi wa
Kibaha kwenye uhitaji wa magari
ya moja kwa moja kutoka Kibaha
hadi Kariakoo.

Kwa mujibu wa DK. Mhede
serikali iko mbioni kuboresha mi-
undombinu ya usafiri ya mabasi
yaendayo haraka kwa upande
wa Kibaha na maeneo mengine

ambayo mabasi hayo yameanza
kutoa huduma.

Msimamizi wa Kitengo cha Kai-
zen kutoka Wizara ya Viwanda
na Biashara, Jane Lyatuu, alisema
mafunzo yanayotolewa na kiten-
go hicho kwa watendaji wa Sekta
ya Usafirishaji, wakiwamo DART
na UDART, yametolewa kwa wiki
saba na yatakuwa endelevu.

Meneja Upangaji Ratiba na
Udhibiti UDART, Daniel Madili,
alisema kupitia mafunzo hayo
wanakwenda kufanya mabore-
sho kwenye huduma zao kwa
wananchi.

Polisi wapewa
mbinu za
kukabili
uvhalifu
mtandaoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa
Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia
ya Habari, Dk. Jim Yo-
nazi, amelitaka Jeshi la
Polisi kuendelea kuji-
funza kwa kina namna ya
kukabiliana na uhalifu wa
mitandaoni kwa ajili ya
usalama wa nchi.

DKk. Yonazi aliyasema
ipofunga mkutano wa us-
alama mtandaoni kwa ajili
va jeshi hilo na kamati ya
wataalamu ambayo yana-
husu upelelezi wa makosa
yva kimtandao.

Alisema bado kuna kazi
kubwa ya kukabiliana na
uhalifu huo kwa kuwa
kila siku zinaibuka mbinu
mpya za kihalifu.

“Mafunzo haya ni
muhimu kwa usalama wa
nchi, wizara inaendelea
kutenga fedha za kuhakik-
isha nchi ipo salama,”
alisema.

Aliongeza: “Katika
kujenga uwezo wa nchi,
mzigo wa usalama wa
nchi tumetwishwa sisi
tulio hapa, tuna jukumu
kubwa sana kuhakikisha
kwamba tunalinda usala-
ma wa nchi yetu kupitia
uwezo tuliojengewa.”

DKk. Yonazi alisema
mafunzo hayo yame-
tolewa na wataalamu
wabobezi nchini.

Awali Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya
Jinai (DCI), Camilius Wam-
bura, alisema jeshi hilo
kupitia idara ya upele-
lezi ambao ndiyo wadau
wakuu katika kukabiliana
na uhalifu wa mitandao,
limezingatia mafunzo
hayo kwa umuhimu mkub-
wa.

“Ni ukweli usiop-
ingika kuwa makosa ya
mtandaoni yamekuwa
tishio kwa ulimwengu wa
sasa, kwa kuwa wahalifu
wamehamia huku, kwa
kuwa hawahitaji nguvu
wala gharama ya kusafiri
kutenda uhalifu isipokuwa
wanahitaji kutumia akili
na vifaa vinavyofanikisha
uhalifu huo,” alisema.

Alibainisha kuwa maar-
ifa na uzoefu walioupata
utasaidia kwa kiwango
kikubwa majukumu yao
akihimiza kufanya kazi
kwa ushirikiano na weledi
kwa kuwa kuna wapele-
lezi wachache ambao sio
waaminifu wanachafua
taswira ya kazi hiyo.
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Lala salama Ligi Kuu Bara
iwe ya kutorudia makosa

MZUNGUKO wa pili au hatua ya lala salama ya Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu wa 2021/2022 ulianza rasmi jana kwa mechi moja kuchezwa
kwenye Uwanja wa Shule ya Sekondari Nyankumbu mkoani Geita kwa we-
nyeji Geita Gold FC kuwakaribisha Namungo kutoka mkoani Lindi.

Kuanza kwa hatua hii ni dalili kwamba Ligi Kuu Tanzania Bara inaele-
kea ukingoni kwa sababu imeingia kwenye duru la mwisho ambalo linatoa
bingwa na timu zitakazoshuka daraja kuelekea Ligi ya Championship nazo
zitajulikana.

Katika kuhakikisha mambo yanakwenda vizuri, timu , waamuzi na
viongozi kila mmoja anatakiwa kutimiza vyema majukumu yake kwa ajili
ya kufanikisha klabu anayoitumikia iweze kufikia malengo iliyojiwekea
wakati msimu huu unaanza. Nipashe inaamini kila timu wakati inafanya
mchakato wa usajili wa wachezaji pamoja na kuajiri benchi la ufundi, ili-
weka mipango na malengo yake ya nini inahitaji kukipata ndani ya msimu
huu na utekelezaji wake ulianzia hapo na si vinginevyo.

Hatuamini kama kuna timu ilianza msimu bila ya kuweka malengo, na
kama ipo, basi haistahili kuendelea kuwapo kwenye ligi hiyo ya juu am-
bayo hutoa mwakilishi au wawakilishi wa nchi kwenye mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo hufanyika kila mwaka.

Timu iliyojiwekea malengo yake, inatakiwa kuendelea kutembelea ndo-
to hizo kwa sababu bado mechi zilizobakia ni nyingi na endapo wachezaji
wake watapambana na kucheza soka la kiwango cha juu basi kuzifikia
itakuwa ni jambo linalowezekana na kamwe haipaswi kukata tamaa.

Tunaamini kila timu inaweza kufikia malengo yake kwa sababu mpira
wa miguu ni mchezo wa makosa, hivyo timu ikijipanga sawa sawa na ku-
tumia vyema mapungufu ya klabu pinzani, tunahakika mwisho wa msimu
itakuwa na kicheko na wale ambao wataendelea kuwa wasindikizaji, wata-
vuna walichokipanda.

Weledi huu wa viongozi, wachezaji na waamuzi pia unazihusu timu zi-
nazoshiriki Ligi ya Championship (zamani Ligi Daraja la Kwanza) na First
League (zamani Ligi Daraja la Pili), ambazo zinaendelea kwenye viwanja
mbalimbali nchini, tena michezo yake ikionekana kuwa na ushindani,
pengine kuliko baadhi ya mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Juhudi na maarifa yakifanyika vyema, basi kila timu itafikia malengo
yake na kwa kuamini muda wa kurekebisha makosa bado upo, wale walio-
fanya vizuri katika mzunguko wa kwanza wanaweza kuharibikiwa na timu
zilizojifunza kupitia makosa yao, zinaweza kuibuka na kukaa kwenye na-
fasi nzuri katika msimamo wa ligi hizo na kujiepusha na majanga ya kush-
uka daraja. Kuna makosa na mapungufu mbalimbali yalifanyika katika
mzunguko wa kwanza na kusababisha baadhi ya timu kuona zinaonewa
huku wengine wakifaidika na madhila hayo, tunawakumbusha wote wan-
aohusika na kusimamia michezo hiyo kufanya kazi kwa weledi ili mwisho
wa msimu, nchi ipate bingwa ambaye anastahili kubeba taji hilo.

Huu ni wakati wa waamuzi ambao wamekuwa wakibeba lawama za ku-
pendelea baadhi ya timu kuchezesha mechi zote kwa weledi katika duru
hili la lala salama kwa ajili ya faida ya soka la nchi yetu.

Msimu huu umeonekana pia kuna ushindani katika Ligi ya Champion-
ship, ambayo hutoa timu zinazopanda daraja kushiriki Ligi Kuu msimu
ujao. Kwa maana hiyo, waamuzi na maofisa wote wanaosimamia ligi hii
wanatakiwa kufuata vyema kanuni, taratibu na sheria zilizowekwa ili pia
kupata bingwa na wawakilishi ambao ni imara watakaopanda daraja na
kuhimili ushindani kwenye ngazi inayofuata katika msimu ujao.

Katika kuhakikisha makosa ya waamuzi hayajirudii, Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), huandaa semina kabla na katikati ya msimu ili kuwakum-
busha waamuzi namna ambavyo wanatakiwa kutekeleza majukumu yao,
na hili limefanyika, hivyo wadau wa soka wanatarajia kuona mabadiliko
katika uchezeshaji.

Waamuzi wanapofanya majukumu yao vizuri, kamwe hakutakuwa na
malalamiko ya aina yoyote kuhusiana na upangaji wa matokeo na mwisho
wa msimu timu zitakazostahili kubeba taji la Ligi Kuu, Ligi ya Champion-
ship, First League na Ligi ya Wanawake Tanzania ambayo nayo msimu huu
imekuwa na mvuto atapatikana na atapigiwa makofi na klabu nyingine
walizokuwa wakishindana kuwania ubingwa huo.
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Kwa ratiba hii ya Bara, hongereni Bodi ya Ligi

MARA baada ya kumalizika
kwa mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Jumatano iliyopita kwa
mechi kati ya Mtibwa Sugar
dhidi ya Yanga, iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa
Manungu, Turiani mkoani
Morogoro, Bodi ya Ligi ilitoa
neno.

Bodi ya Ligi ilisema ni
jinsi gani ilivyoweza kujid-
hatiti katika mzunguko wa
kwanza na kufanikiwa kwa
kiasi kikubwa hasa eneo la
utawala, ufundi na ratiba,
huku ikiahidi kulifanyia
kazi eneo linalolalamikiwa
la waamuzi. Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Bodi ya Ligi, Al-
masi Kasongo, alisema kwa
asilimia kubwa mzunguko
wa kwanza ulikwenda kama
walivyopanga, huku akia-
hidi kuzifanyia kazi changa-
moto zilizojitokeza kwa ajili
ya kuboresha hatua ya lala
salama kwa kuifanya iwe
nzuri na wa kuvutia zaidi
kuliko hatua ya awali.

“Kiukweli tumekwenda
kama tulivyopanga, kalenda
imeenda na uhalisia tuliota-
rajia, kiutawala na kiufundi
pia, mzunguko wa pili tuta-
fanya kama tulivyofanya
mzunguko wa kwanza na
kurekebisha baadhi ya
changamoto zilizojitokeza,
hasa upande wa baadhi ya
waamuzi tunaendelea kuli-
patia ufumbuzi pia,” Alise-
ma Kasongo na kuongeza.

“Siku zote kwenye tamu
hakukosi kuwa na chungu,
changamoto za baadhi
ya waamuzi zilijitokeza,
nashukuru hata waandishi
walizungumzia katika sura
ua kujenga, tutazichukua
na kuzifanyia kazi, ili mzun-
guko wa pili ukianza ibaki
kuwa historia na kama ziki-
jitokeza basi ziwe mpya, am-

bazo ni zenye tija na siyo za
kubomoa, kuharinu au ku-
sababisha matukio, na mat-
arajio yetu ni kufanya vizuri
zaidi kuliko hata mzunguko
wa kwanza,” alisema Ofisa
Mtendaji Mkuu huyo.

Kwanza kabisa napenda
kutoa shukrani kwa Bodi
ya Ligi. Pamoja na baadhi
ya changamoto zilizopo, la-
kini sisi tulianza kuangalia
au kufuatilia ligi kwa muda
mrefu, tunaona kwa misimu
hii miwili, na hasa huu, Bodi
ya Ligi imejitahidi sana hasa
upande wa ratiba.

Baadhi ya mechi ya Mtib-
wa na Yanga, timu zote 16
zilikuwa zimemaliza mechi
za mzunguko wa kwanza,
kila timu ikicheza mechi 15.

Cha  kufurahisha ni
kwamba hata Simba, am-
bayo iko nchini Morocco
kucheza mechi ya kimataifa,
iliondoka nyumbani ikiwa
imecheza mechi yake ya 15
kabla ya zingine. Wakati zi-
lizobaki Bongo zikimalizia,
yenyewe tayari ilishamaliza.

Ni tofauti na zamani,
ambapo tulishuhudia vi-
tuko. Kuna msimu Yanga
ilikuwa inashiriki mechi za
kimataifa, ikawa na viporo
vinane. Simba nayo ilisha-
wahi kuwa na viporo saba
misimu michache iliyopita,
kiasi hata iliporejea nchini
kwenye mechi za kimataifa,
ikawa inachezeshwa Ju-
manne, Alhamisi, Jumamo-
si, Jumatatu, Jumatano, ili
mradi ilikuwa inapumzika
siku moja tu, ili mradi ifuku-
zane na kalenda ya kumali-
za ligi. Si tu kwamba ilikuwa
ikizichosha timu hizo, lakini
pia hazikutendewa haki,
wala kuzitendea haki timu
zingine.

Kwenye soka, timu zi-
napofukuzana kusaka ub-

ingwa, au kupigania kubaki
Ligi Kuu moja ikiwa imetan-
gulia mechi tatu au zaidi
dhidi mwenzake, hakuna
haki inayotendeka hapo.

Huko huko nyuma, ndiko
tulikowahi kushuhudia hata
mechi ya Ligi Kuu kati ya
Ndanda FC dhidi ya Yanga
ikichezwa Dar es Salaam,
badala ya Mtwara kama ka-
nuni zinavyosema.

Vyovyote baadhi ya wap-
ingaji watakavyosema kama
vile ni kwa sababu msimu
huu timu nyingi zimetolewa
mapema kwenye mechi za
kimataifa na imebaki Sim-
ba tu, au Ligi Kuu ina timu
chache sana ambazo ni 16,
tofauti na zamani ambapo
kulikuwa na timu 20, lakini
ukweli unabaki pale pale tu
kuwa Bodi ya Ligi inastahili
sifa kwa hili.

Kilichobaki sasa ni ku-
fanyia kazi changamoto
zilizobaki kwa baadhi ya
waamuzi, lakini si kwa ku-
wapa presha, au kuzionea
timu ndogo na kuzipende-
lea timu kubwa ili ndiyo
waonekane wametenda
haki, la hasha. Ni kwamba
tu wachezeshe kwa haki,
bila kujali makelele ya
mashabiki na baadhi ya
viongozi wa klabu, ili mradi
tu wana uhakika walicho-
fanya ni sahihi. Kwenye
uamuzi haiwezekani kila
mtu akaridhika. Bodi ya Ligi
inafaa ishikilie hapo ilipo
hadi ligi itakapomalizika,
watu waendelee kusifia na si
kusahau kila kitu kizuri kili-
chofanywa kwenye mzun-
guko wa kwanza. Ndiyo, bi-
nadamu wanaweza kusahau
kila kitu, kama kuna mambo
ya ajabu yatafanyika kwe-
nye mzunguko wa pili, na
kuharibu kila kitu kizuri cha
mzunguko wa kwanza.
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‘Nitakamata mke wangu
akiuza dawa za kulevya’

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar Dk. Hus-
sein Ali Hassan Mwinyi am-
emuapisha Kanali Burhani
Zuberi Nassor kuwa Kam-
ishna Mkuu wa Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya Zan-
zibar, huku kiongozi huyo
akisisitiza kuwa yuko tayari
kumtia mbaroni hata mkewe
akijihusisha na biashara hiyo
haramu.

Hafla ya kuapishwa kion-
Zanzibar jana ikihudhuriwa
na viongozi mbalimbali wa
serikali akiwamo Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
Othman Masoud Othman,

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdullah, na Spika wa Baraza
la Wawakilishi, Zubeir Ali
Maulid.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kula
kiapo hicho, Kamishna huyo
alisema kupambana na dawa
za kulevya ni jambo linalohi-
taji ushirikiano.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar imechukua sura mpya
kulingana na nchi zingine du-
niani ambazo zimeweka she-
ria kali na zinazodhibiti dawa
za kulevya.

Kamishna huyo aliongeza
kuwa sheria iliyopo hivi sasa
ni mpya, hivyo inahitaji ush-
irikiano mkubwa kutoka kwa

wananchi pamoja na viongozi
kwa kuwa uhalifu bado upo
katika jamii hasa ikizin-
gatiwa  Zanzibar nikisiwa
naina bandari bubu zipatazo
371

“Hii dhima ni kubwa lakini
kwa pamoja tutahakikisha
kwamba Zanzibar bila ya
dawa za kulevya inaweze-
kana na dira ya mamlaka ni
kuhakikisha kwamba Zanzi-
bar inakuwa huru kutokana
na dawa za kulevya ifikapo
mwaka 2050,” alisema Kanal
Nassor.

Aliongeza: “Kwa sheria hii
mpya hakuna mtu anayeitwa
papa na kila mtu yuko chini ya
sheria na nitahakikisha hata
akiwa mke wangu anashiriki

dawa za kulevya, anakamat-
wa na kufikishwa katika vy-
ombo vya sheria, sitokuwa na
muhali wala sitomwonea mtu
isipokuwa nitatimiza wajibu
wangu na matakwa ya sheria
hii.”

Alimshukuru  Rais  Dk.
Mwinyi kwa kumhakikishia
kumpa ushirikiano mkubwa
kwa kumpatia vifaa vya ku-
tosha katika mapambano
hayo sambamba na ahadi
iliyotolewa na Serikali ya Uin-
gereza baada ya kutia saini
makubaliano ikiahidi kuleta
vifaa kwa kuunga mkono
juhudi hizo ambapo hivi sasa
wako katika mchakato wa
kuangalia vifaa vinavyohi-
tajika.

jana, baada ya kuibuka mshindi kwenye droo kubwa zinazofanyika kila Jumapili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utegemezi halmashauri bado wa kiwango cha juu

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Prof. Riziki
Shemdoe, amesema kwa
sasa halmashauri nchini zina
uwezo wa kujitegemea kwa
wastani wa asilimia 15, huku
zikitegemea serikali kuu kwa
asilimia 85.

Kutokana na hali hiyo,
amezitaka halmashauri kubu-
ni vyanzo mbalimbali visivy-
oumiza wananchi ili zijitege-
mee.

Prof. Shemdoe aliyasema
mkutano wa programu ya
maboresho ya usimamizi wa
fedha za umma (PIC) kilicho-
jumuisha makatibu tawala

wa mikoa, wataalamu wa
utekelezaji wa programu hiyo
na wadau kutoka Uingereza,
Canada na Norway.

Alisema halmashauri hizo
awali zilikuwa na uwezo wa
kujitegemea kwa wastani wa
asilimia nane, lakini kupitia
programu hiyo ambayo im-
etekelezwa kwa kipindi cha
miaka mitano ambacho kina-
koma Juni mwaka huu, uwezo
umeongezeka kufikia asilimia
15. “Kuna vitu ambavyo mradi
huu umesaidia, ulikuwa uki-
pata ufadhili kutoka kwa wen-
zetu Serikali ya Uingereza, lak-
ini pia fedha za ndani ambazo
Rais Samia Suluhu Hassan
alikubali zitumike kuendeleza
kazi hii.

“Vitu tulivyofanikiwa kwe-

nye programu hii ni kuzisaidia
halmashauri zote kupandisha
ukusanyaji wa mapato.
“Ukiangalia mwaka 2015,
ukusanyaji wa mapato
umeongezeka japo bado
utegemezi wa mamlaka za
serikali za mitaa kwa serikali
kuu ni mkubwa, lakini kwa
namna tunavyokwenda uki-
chukua takwimu za mwaka
2016, mamlaka za serikali
za mitaa zilikuwa na uwezo
wa kujitegemea kwa asilimia
nane tu, asilimia 92 walikuwa
wanategemea kupata ‘sup-
port’ (usaidizi) serikali kuu.
“Kwa mradi huu na kwa
namna tulivyokuwa tuna-
fanya kazi tukiendelea na
programu hii ya maboresho
tutafika mahali mamlaka zetu

zitajitegemea zenyewe, majiji
yamekuwa na uwezo mkubwa
zaidi ya hii asilimia 15 hii tu-
mechukua kwa halmashauri
zote,” alisema.

Kiongozi huyo alisema
programu hiyo imesaidia
kupunguza hoja za ukaguzi
na kwamba wanajikagua we-
nyewe.

“Tuone kwenye awamu ya
sita ya programu hii mambo
yapi yatafanyika, lakini ni
pamoja na kwenye maeneo
haya niliyotaja ili kuongeza
uwezo wa halmashauri na ku-
punguza matumizi ya fedha
mbichi, kuna maeneo hela
mbichi ilikuwa inatumika kwa
kiwango kikubwa, pia suala
la ununuzi lizingatiwe na hii
PPRA watatuongoza,” alisema.

Tanzania yapata
upendeleo India

Na Romana Mallya

UBALOZI wa India nchini umewa-
taka wafanyabiashara wa Tanzania
kuuza na kuongeza biashara zaidi
na nchi hiyo kwa sababu bidhaa zao
hazina mshindani kwenye soko lao.

Balozi wa India nchini, Binaya
Dar es Salaam alipozungumza na
waandishi wa habari na kuongeza
kuwa hazina ushindani kwa sababu
zinapokewa bila kutozwa ushuru.

Pradhan alisema ni wakati wao
kuchangamkia fursa kwa sababu bid-
haa za Tanzania zimepata upendeleo
maalumu, hazitozwi kodi.

“Mazao va kilimo kama korosho,
mbaazi, kunde, dengu na mapara-
chichi yanaingizwa nchini India bila
ushuru, Watanzania mchangam-
kie fursa hii kuuza mazao haya na
mengine ili kukuza ushirikiano wa
kiuchumi,” alisisitiza.

Balozi huyo alisema India inatumia
mafuta ya karanga, alizeti na
matunda kama maembe na kwamba
bidhaa hizo zikizalishwa zina soko
kubwa na la uhakika na kuwahakik-
ishia wafanyabiashara kuwa milango
iko wazi.

Aliongeza kuwa licha ya kuwapo
kwa athari za corona, uchumi wa
nchi yake unaanza kutengamaa uki-
kua kwa zaidi ya asilimia 9.5.

Alisema uzalishaji wa chanjo wa
kuwachanja wananchi, umefanikiwa
jambo linaloleta tumaini jipya kiu-
chumi.

Alisema India ni mwekezaji mkub-
wa nchini na kwamba taifa hilo
sasa litaongeza uwekezaji kwenye
maeneo mapya va kimkakati, akitaja
bahari (uchumi wa bluu), uwekezaji
kwenye bandari, elimu, umeme, gesi
na mafuta.

“Bahari ya Hindi ni eneo linaloi-
gusa Tanzania na India, linatuun-
ganisha. Tuko upande mwingine na
Tanzania upande wa pili, tunaku-
tana pamoja eneo hili, tumeamua
tushirikiane pamoja kwenye ulinzi,
kutunza bahari na vitega uchumi
vingine.

“Ushirikiano huu wa bahari unagu-
sa sekta nyingi kama utalii, uvuvi, vi-
wanda vya kuchakata na kufungasha
samaki lakini [a muhimu kuimarisha
usalama,” alisema.

Balozi Pradhan alisema kwenye
eneo la bandari kampuni kubwa za
India za usafirishaji na kuhudumia
shehena zitawekeza wakati kwenye
elimu wanaangalia fursa za kufungua
taasisi zaidi za elimu na majadiliano
na serikali yanaendelea kufanikisha
uwekezaji zaidi.

Akizungumzia masuala ya huduma
muhimu za jamii kama maji, alisema
Tanzania na India zimeunda kamati
ya pamoja ya maji, ambayo nchi
yake itaisaidia kuboresha upatikanaji
na usambazaji wa maji nchini.

Alisema nchi yake imeisaidia Tan-
zania kwenye miradi ya maji lakini
wataalamu wa India watashirikiana
kuwapa mafunzo wataalamu wake
kwenye utunzaji wa rasilimali maji
(water management) mbinu bora za
kusambaza huduma hiyo kwa kila
mwananchi na uboreshaji.
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Msajili wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB), Mhandisi Rhoben Nkori akichukua maswali kutoka kwa makandarasi kwenye mafunzo ya siku tatu aliyoyafunga jana. Kulia ni Me-
neja wa kanda ya kati wa bodi hiyo, Yunus Maonyesho na (wa pili kushoto) ni Mratibu wa Mafunzo wa bodi, Neema Fuime. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Makandarasi 4,000

wafutiwa Usajlll nchini -

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

BODI ya Usajili wa Makandarasi
(CRB) imewafutia usajili makandara-
si zaidi ya 4,000 kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo ubabaishaji
kwenye utekelezaji wa miradi ya
ujenzi.

Hayo yalibainishwa juzi na Msajili
wa Bodi hiyo, Rhoben Nkori, wakati
akizungumza kwenye hafla ya kufun-
ga mafunzo ya siku tatu kuhusu usi-
mamizi wa miradi kwa makandarasi
wazalendo. Alifafanua kuwa hatua
ya kuwafutia usajili huwa ya mwisho
kabisa baada ya kuona mkandarasi
amekuwa sugu licha ya kuonywa
na kurekebishwa mara kwa mara
kuhusu mwenendo wake kwenye
utekelezaji wa miradi.

“CRB ikiona mwenendo mbaya wa
mkandarasi tunamwita na kuzun-
gumza naye kujaribu kumrekebisha
lakini ikionekana ameshindikana
kabisa, tunamfuta na hawezi tena ku-
fanya kazi za ukandarasi nchini.

“Kuna ambao wanajirekebisha
na tukijiridhisha tunampa usajili na
anaendelea na kazi lakini akione-

kana ameshindikana tunamfuta ka-
bisa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Nkori ali-
wataka makandarasi hao kusoma
mikataba kwa makini kabla ya kutia
saini ili wasije kukimbia kazi kwa
kubanwa na vifungu vilivyomo kwe-
nye mikataba wanayoingia na wateja
Wao.

Alisema  uzoefu  unaonyesha
kwamba baadhi ya makandarasi
wanapoona fedha nyingi kwenye mi-
kataba wanakimbilia kutia saini bila
kujua athari zitakazowakuta iwapo
watashindwa kutekeleza yaliyomo
kwenye mkataba na wateja wao.

“Kuna mwingine  akishasaini
mkataba anautupilia mbali lakini
niwaambie kila mara unapaswa ku-
uangalia unasemaje, ukikwama kitu,
rudi kwenye mkataba angalia athari
utakazopata kisha endelea na kazi.

“Wengine mnakimbia kazi na mki-
kutana na watu mnaogopa mnadha-
ni mnatafutwa na polisi. Ni heri ukae
bila kuwa na kazi kwa muda mrefu
kuliko kulazimisha kazi ambayo itak-
ufanya kuwa mtumwa.

“Unaonekana uko eneo la kazi laki-
ni unaishi kwa tabu mpaka unahama

nyumbani kwako, sasa shida yote hii
ya nini?” Nkori alihoji.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Flori-
da Women Empowerment, Theresia
Komba, aliomba serikali kuwawez-
esha makandarasi wanawake ambao
bado hawajawa na uzoefu wa kufan-
ya miradi wapewe kama sehemu ya
kuwajengea uwezo wa kutekeleza ile
mikubwa.

Alisema makandarasi wengi wa-
nawake wanakosa miradi kwa kig-
ezo cha kutokuwa na uzoefu, hivyo
wakiwezeshwa kupewa itawajengea
uwezo na watapata fursa ya kukua
na kuwa na kampuni kubwa.

Komba alisema serikali na taasisi
za kifedha zinapaswa kutoa kipaum-
bele kwa makandarasi wanawake
kwa kuwapa mikopo ya kufanyia
miradi ya ujenzi wanapokwenda
kuomba mikopo.

“Mitaji ni tatizo kwa makandarasi
wanawake lakini kama taasisi za
fedha zikitupa kipaumbele na ku-
tupa mikopo kila tunapopata kazi,
tunaweza kufanya mambo makubwa
na uzoefu tutapata kama tutakuwa
na miradi ya kufanya,” alisema.

DAS ahimiza watumishi kutatua kero za wananchi

Na Happy Severine, MASWA

KATIBU Tawala Wilaya ya Maswa
mkoani Simiyu, Agnes Alex, amewa-
taka viongozi waliopewa dhamana
ya kuwatumikia wananchi, wafanye
hivyo ili kukidhi matarajio yao.

Akizindua kikao cha uraghbishi
jana mjini Maswa, Agnes alisema
wananchi wana matarajio makubwa
kutoka kwa viongozi wao na endapo
hawatawatumikia ipasavyo, dhana ya
kuwa na maendeleo shirikishi itaku-

wa ndoto kwao.

Alisema takwimu za Shirika la
Twaweza kuhusu ushirikiano wa
viongozi na wananchi zitasaidia
kuyashughulikia matatizo yanayoka-
bili wananchi wilayani humo.

Akiwasilisha taarifa ya shughuli
za uraghbishi wilayani humo, Ofi-
sa Mwandamizi kutoka Shirika la
Twaweza, Richard Temu, alisema
utafiti wao umebaini wananchi ha-
sababu haizungumzii vipaumbele
vyao badala yake viongozi huenda na

ajenda zao.

Diwani wa Ngwigwa wilayani
humo, Steven Dwese, alikiri kuwa
wakati mwingine wakiitisha miku
kwa sababu ya mgongano wa kisiasa
kwenye maeneo yao.

Meneja Programu wa Shirika la
KASODEFO, Marius Isavika, alisema
kuwa baada ya shughuli za uraghbi-
shi kumekuwapo na hamasa kubwa
kwa viongozi na wananchi kushiriki
mikutano ya hadhara kwa ajili ya ku-
jadili shughuli za maendeleo yao.

- The Global Fund
|  kupewa ushirikiano

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeahidi kuendeleza ushirikiano
kati yake na Mfuko wa Kimataifa wa Kusaidia
Mapambano dhidi ya Virusi vya UKIMWI, Kifua
Kikuu na Malaria (The Global Fund) katika
kuhakikisha afya za wananchi zinaimarika na
kufanya shughuli zao katika mazingira salama.

Mkurugenzi wa ldara ya Sera na Uratibu wa
Shughuli za Serikali kutoka Ofisi ya Waziri
MKuu - Sera, Bunge na Uratibu, Paul Sangawe,
aliyasema hayo jana alipokutana na kufanya

Sangawe alisema lengo la kukutana kwao ni
kuweka mikakati thabiti ya kuimarisha ma-
pambano dhidi ya magonjwa hayo pamoja na
kufanya mazungumzo na viongozi wa wizara
na taasisi zinazotekeleza miradi inayofadhili-
wa na mfuko huo.

Alisema ipo haja ya kusimamia vyema mis-
aada inayotolewa kwa manufaa ya taifa.

“Tumejadiliana pia kuhakikisha tunaelekeza
fedha zote za miradi kila baada ya miaka
mitatu na kuangalia uwekezano wa kuzalisha
baadhi ya vifaa tendanishi ambavyo kwa sasa
vinaagizwa kutoka nje.

“Kwa hiyo tutaangalia kwa namna gani
misaada inayotolewa inatumika kwa ufanisi na
kuleta tija kwa taifa siyo tu kuzalishwa ndani
pia kutoa ajira,” Sangawe alisema.

Mkuu wa ldara ya Afrika wa Global Fund,
Linden Morrison, alishukuru serikali kwa
jitihada zake za kuhakikisha wanapambana na
magonjwa mbalimbali ili wananchi wake kuwa
na afya bora.

“Serikali ya Tanzania imekuwa mstari wa
mbele katika mapambano ya magonjwa mbal-
imbali kwa sababu wananchi hawawezi kufan-
ya shughuli za uzalishaji kama hawana afya
bora na katika hili Global Fund tuko tayari
kushirikiana na Tanzania,” Morisson aliahidi.

Viongozi na wadau hao wamekutana na
Ofisi ya Waziri Mkuu ambayo ina wajibu wa
uratibu wa utekelezaji wa programu ya Global
Fund na shirika muhimu linaloleta tija katika
utekelezaji wa miradi.

Jukumu lingine la ofisi hiyo ni kufuatilia
fedha zote zinazotolewa na wafadhili na
kuhakikisha zinatumika kama ilivyokusudiwa
pamoja na kuhimiza wadau kuzitumia kwa
wakati.
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Watumishi wamIaIamikia DED madai lugha chafu

Na Paul Mabeja, KONDOA

AADHI ya watumishi

wa Halmashauri ya

Kondoa Mji mkoani

Dodoma  wamem-
lalamikia Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Paul
Sweya, wakidai kuwanyanyasa
ikiwamo kutumia lugha za ma-
tusi dhidi yao.

Kilio cha watumishi hao
kilitolewa jana katika mku-
tano wa kazi baina ya Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Antony
Mtaka, watumishi wa hal-
mashauri hiyo, viongozi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na wakuu wa taasisi.

Akitoa malalamiko hayo
kwa mkuu wa mkoa, Ofisa Uga-
vi wa Halmashauri hiyo, Rama-
dhan Fabian, alidai mkurugen-
zi wao amekuwa akiwafanyia
mambo ambayo yanawavunja
moyo kujitoa kufanya kazi.

“Ndugu mkuu wa mkoa,
ninashukuru sana kwa ujio
wako. Sisi Kondoa hapa kuna
shida kubwa sana lakini watu
wanakaa kimya tu kwa kuo-
gopa lakini mimi leo nitasema
ukweli. Mkurugenzi wetu ana-
tunyanyasa sana, inafikia hat-

ua anatutukana hadi matusi
ya nguoni, mimi na utu uzima
wangu.

“Muda mwingi tunatumia
hadi mishahara yetu kufanya
mambo ya maendeleo ya hal-
mashauri yetu lakini hatam-
bui umuhimu wetu. Mimi ni-
mechoka, natamani kuondoka
hata leo na wewe. Siwezi tena
kuendelea kuvumilia kubaki
hapa, ninataka kuondoka hata
sasa hivi,” alilalamika.

Alidai kuwa kutokana na
hali ya manyanyaso hayo,
wakuu wa Idara mbalim-
bali katika halmashauri hiyo
wameshindwa kutoa mawazo
yaoili kuleta tija katika mambo
mbalimbali ya maendeleo.

“Mkuu hawa watu wa CMT
hapa wanaumwa ila wanaji-
fanya hawataki kuongea kweli,
kukaa kimyaa ni busara lakini
mimi leo nimeshindwa kuvu-
milia. Haiwezekani kuendelea
kunyanyaswa kwani nimetoka
katika mikoa mingine wala si-
kuwahi kuwa na kashfa hata ya
wizi, kwa nini yeye aendelee
kutunyanyasa na kutupuuza?”
ofisa huyo alihoji.

Alisema kuwa moja ya
sababu za halmashauri hiyo

kufanya vibaya katika mambo
mbalimbali ikiwamo elimu na
ukusanyaji mapato, ni uhusi-
ano mbaya uliopo baina yao
na mkurugenzi.

“Hapa umeuliza DT (Mwe-
ka Hazina) wa halmashauri
umeambiwa hayupo lakini
ukweli ni kuwa kakimbia
kwani hana majibu, hapa kili-
chopo ni kuna watumishi wa
halmashauri na watumishi wa
mkurugenzi, hivyo wengine
wakieleza jambo wanasikili-
zwa na sisi tukitoa hata ushauri
wa jambo fulani tunapuuzwa.

“Tunamshukuru sana mkuu
wa wilaya kwa busara zake
lakini asingekuwa yeye ange-
shatuweka hata ndani mkuru-
genzi,” alilalamika.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Mtaka,
alimpongeza mtumishi huyo
kwa kuwa mkweli badala ya
kuendelea kubaki na jambo
moyoni. “Siku zote rafiki wa
kweli ni yule anayekueleza
ukweli mbele ya macho yako
na ogopa sana mtu anayezun-
gumza nyuma ya kisogo cha-
ko, huo ni unafiki.

“Ili kufanikiwa katika jambo
lazima utengeneze timu yako

lakini kwa namna hii inaonye-
sha kabisa Kondoa ipo shida
kubwa sana. Kama hamtabadi-
lika, hakuna mtakachokifanya
hapa pamoja na udogo wa
halmashauri yenu yenye kata
nane, mtakuwa wa mwisho
kila kitu,” alionya.

Baada ya mkutano huo,
Mtaka alitembelea Shule ya Se-
kondari ya Wasichana Kondoa
na kuzungumza na wanafunzi
walio katika madarasa ya miti-
hani, akiwasisitiza kusoma
kwa bidii. “Kila mwanafunzi
aliyekuja shule kaja kwa ajili ya
kusoma na siyo jambo jingine,
hivyo msome ili mfaulu katika
masomo yenu,” alisema.

Aliwataka walimu kuwa
wabunifu kwa kuandaa miti-
hani ya mara kwa mara ya
ujirani mwema kati ya shule
zilizopo mkoani Dodoma.

“Kwa mwanafunzi wa kidato
cha sita atakayepata daraja la
kwanza la pointi tatu, mkoa
utatoa Sh. milioni moja kwake
na kila alama A itanunuliwa
kwa Sh. 30,000 na kwa kidato
cha nne tutamlipia ada na ala-
ma A itanunuliwa Sh. 20,000
sasa kazi ni kwenu someni
sana,” aliahidi.
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Naibu Kat|bu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais anayeshughul|k|a Mazmg|ra Edv\/ard Nyamanga (ku||a) ak|wa kat|ka Z|ara va kutemf
belea Msitu wa Mzakwe- Bonde la Makutupola ji

kwa kushirikiana na Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) Ofisi za Bonde na JKT Makutupola. Wengme Mkurugenzi wa Mazingira DK.
Andrew Komba (katikati) na Meneja Msaidizi Maendeleo ya Misitu kutoka TFS, Patricia Manonga. PICHA: ROBERT HOKORORO

TAMISEMI yaonya ukwepaji matumizi mashine za EFD

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

OFISI ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) imewataka
wataalamu wa fedha wa
mamlaka za mikoa na serikali
za mitaa kuepuka kutotumia
mashine za kielektroniki kwe-
nye ukusanyaji wa mapato
kwa kuwa ni uvunjifu wa she-
ria.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais - TAMISEMI (Afya),
Dk. Grace Magembe, alitoa

angalizo hilo juzi jijini hapa
kwenye kikao kazi cha Kamati
ya Usimamizi wa Utekelezaji
wa Mradi wa Fedha za Umma
(PIC) kilichowakutanisha
watalaamu wa masuala ya fed-
ha katika ngazi ya Wizara Ofisi
ya Rais -TAMISEMI, Wizara ya
Fedha, mamlaka za serikali za
mitaa na wadau wa maende-
leo.

Alisema kutotumia mashine
hizo kunaenda kinyume cha
malengo ya serikali katika ku-
waletea maendeleo wananchi.

Aliwataka maofisa wasi-

mamizi wa fedha katika mam-
laka hizo kuwa na malengo
yanayoendana na serikali kwa
kutumia mashine hizo kwenye
ukusanyaji wa mapato.
Alisema kuwa ili halmashau-
ri zisimame na kujitegemea, ni
lazima watalaamu hao wasi-
mamie ukusanyaji wa mapato
ya halmshauri kwa kutumia
mashine za kielektroniki.
“Usimamizi wa fedha za
umma unaendana na uwapo
wa maendeleo katika eneo
husika, hivyo ni lazima kuzin-
gatia sheria katika ukusanyaji

ili wananchi wawe wanufaika
wa maendeleo,” alisema.

Akizungumzia mradi wa
PIC ulivyosaidia kusimamia
fedha za umma katika ukusan-
yaji wa mapato ya mamlaka
za mikoa na serikali za mi-
taa, Naibu Katibu Mkuu huyo
alisema  zipo halmashauri
ambazo vyanzo vya mapato
vimeongezeka kutokana na
kutumia teknolojia za kisasa
ikiwamo mifumo iliyowekwa
katika ukusanyaji wa mapato
kwa kutumia mashine za
kielektroniki.

Askofu awaonya vijana
kulalamika kukosa ajira

Na Renatha Msungu, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Kilutheri la
Kiinjili (KKKT) Dayosisi ya Dodoma,
Amon Kinyunyu, amewataka vijana
kuacha kubweteka kulalamika ha-
wana ajira, badala yake wajikite kwe-
nye kufanya ujasiriamali ili kujiinua
kiuchumi.

Kiongozi huyo wa kiroho aliyasema
hayo jana alipofungua Mkutano wa
Vijana wa Ushiriki Ujenzi na Utunzaji
wa Amani Kupitia Uhusiano wa Kiu-
chumi na Kitamaduni kvva Maendeleo
ukishirikisha vijana kutoka mikoa
mbalimbali nchini.

Alisema vijana wanapaswa kuacha
fikra za kukaa vijiweni kupoteza
muda kuongea mambo yasiofaa am-
bayo yanachangia kuwadumaza akili
yva kubuni miradi mbalimbali.

Askofu Kinyunyu alisema lengo
lao kama viongozi wa dini ni kuona
vijana hawaendi kinyume cha maadili
ambayo wanafundishwa na wazazi
na shuleni, akisisitiza ndio sababu ya
kuandaliwa kwa semina kama hiyo ili
kuwakumbusha vijana wajibu wao.

“Ninawaomba vijana jengeni tabia
va kujituma na kuacha kukaa vijiweni
kujadili masuala yasio na msingi,
fanyeni kazi kwa bidii ili kupunguza
malalamiko yanayochangia uvunjaji
wa amani miongoni mwenu,” alisihi.

Askofu huyo alisema wajibu wal-
jonao vijana hivi sasa ni kulinda
amani iliyopo na kutumia nguvu
zao kufanya kazi ambazo zitasaidia
kuleta maendeleo yao na taifa kwa
ujumla.

Alisema vijana wanapaswa kuwa
mstari wa mbele kuilinda amani kwa
kufanya kazi kwa bidii ili kuepuka
kukaa kujadili mambo yasiofaa am-
bayo matokeo yake huingia tamaa za
kufanya uhalifu.

Mwakilishi wa Mwenyekiti wa
Kamati ya Amani mkoani hapa,
Sheikh Kisusu Mwangonga, aliwataka
vijana kuwa na sauti moja katika
utekelezaji wa maendeleo ili kudumi-
sha amani iliyopo nchini.

Aliwataka kutumia elimu waliyoipa-
ta katika semina hiyo kuwafundisha
vijana wengine ambao hawajaipata
kwa lengo la kujenga nchi na kutunza
amani kupitia uhusiano wa kiuchumi.

Sheikh Mwangonga aliwapongeza
KKKT kwa kuandaa semina hiyo,
huku akiwataka kuandaa kongamano
kubwa ambalo litashirikisha vijana
wengi zaidi ili kuhakikisha wana-
pata elimu ya utunzaji amani iliyopo
nchini.

Mmoja wa washiriki wa semina
hiyo, Samwel Mahazi, alisema vijana
hivi sasa wanapaswa kuamka na ku-
tumia teknolojia iliyopo kwa ajili ya
kuleta maendeleo katika taifa.

Alisema vijana kwa sasa wana Kkila
sababu ya kubuni vitu mbalimbali
vya maendeleo badala ya kubaki
nyuma kwa kuwa teknolojia imekua,
ikimwezesha mtu kufanya maendeleo
hata kupitia simu ya kiganjani.

“Naomba vijana wenzengu tu-
tumie mafunzo haya kama chachu ya
kwenda kubadilika katika ufanyaji wa
maendeleo, tusitumia teknolojia hiyo
kufanya maovu,” alisema.
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HABARI ZANZIBAR

—

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, Dk. Khalid Salum Muhammed (kulia) akiwa na Mwanasheria Mkuu wa serikali ya Zanzi-
bar, Dk. Mwinyi Talib, wakifuatilia kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali yasema Watanzania
walioko UKraine wako salama

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi ya

Zanzibar imesema suala

la mgogoro wa Urusi na

Ukraine ni la kidiplomasia
na raia wa Tanzania, wakiwamo
wanafunzi walioko Ukraine wako
salama.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Sera na Uratibu wa
Baraza la Wawakilishi, Dk. Khalid
Salum Mohamed, alibainisha hayo
alipotoa taarifa ya serikali kuhusu
mgogoro wa uvamizi wa Urusi ka-

tika nchi jirani ya Ukraine.

Alitoa taarifa hiyo baada ya
Mwakilishi wa Mwera, Mihayo
Juma Nhunga, kutaka kupata taari-
fa ya serikali kuhusu mgogoro huo
na hali ya wanafunzi wa Tanzania
walioko katika vyuo vya nchi hiyo.

Waziri huyo alisema tayari wa-
nafunzi wote wa Tanzania walioko
Ukraine wamepewa maelekezo na
ubalozi wao ulioko Sweden kuhu-
su hali halisi ya nchi hiyo huku
wakitakiwa kuwa watulivu.

Alisema barua ya nakala hiyo
imewasilishwa kwa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, ikiwataka

wanafunzi kusubiri maelekezo
yote yatakayotolewa na Serikali
ya Ukraine. Alisema Serikali ya
Ukraine yenyewe imetoa mwon-
gozo kwa wageni wakiwamo wa-
nafunzi wa mataifa mbalimbali
ya kigeni wanaosoma katika nchi
hiyo wakitakiwa kuwa watulivu.

“Nakala ya barua kutoka kwa
ubalozi wetu ulioko Sweden am-
bao unafanya kazi zake Ukraine
umewataka wanafunzi wote wa
Tanzania walioko nchi hiyo wawe
watulivu huku wakisubiri maelek-
ezo yatakayotolewa na serikali ya
nchi hiyo,” alisema.

Aliongeza kuwa mipaka yote
katika nchi ya Ukraine imefungwa,
hivyo hakuna mtu au mwanafunzi
anayeweza kupenya na kukimbilia
nchi jirani ikiwamo Belarus au
Poland. “Leo nimezungumza na
kijana wangu anayesoma Ukraine,
ameniambia yupo salama na wen-
zake wote katika makazi yao huku
wakisubiri maelekezo ya ziada
kutoka kwa Ubalozi wa Tanzania
ulioko Sweden,” alisema.

Nchi ya Urusi imeivamia
Ukraine huku jumuiya za ki-
mataifa zikiitaka Urusi kuondoa
majeshi yake haraka.

Wizara yakumbusha sheria ya kulinda miti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo ya serikali ya
Zanzibar, imesema sheria namba
10 ya mwaka 1996 inapiga maru-
fuku ukataji wa miti ambayo ipo
katika hifadhi ya taifa ikiwamo
mikoko.

Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo, Dk. Soud Na-
hoda, aliyaeleza hayo jana wakati
akitoa ufafanuzi kuhusu kasi ya
ukataji wa mikoko kwa ajili ya

matumizi ya kuni na mkaa katika
maeneo ya hifadhi ya taifa.
Alisema sheria hiyo inakataza
ukataji wa miti iliyopo katika hifa-
dhi ikiwamo mikoko kutokana na
faida zake katika kudhibiti kasi ya
maji ya bahari kuvamia maeneo
ya nchi kavuWaziri huyo alisema
kasi ya ukataji wa miti imekuwa
ikiongezeka siku hadi siku na kuy-
ataja maeneo ya Chwaka Wilaya
ya kati Unguja, Charawe pamoja
na kisiwa kidogo cha Uzi kwamba
yanaongoza. Alisema katika kisiwa
cha Uzi, wananchi wamekuwa

wakijipenyeza katika eneo la hifa-
dhi ya miti ya mikoko na kukata
miti kwa ajili ya kuni na mkaa.

Waziri huyo alisema Kisiwa cha
Pemba ambacho kwa asilimia 70
kimezungukwa na miti aina ya
mikoko, kwa sasa kinakabiliwa na
kasi ya ukataji miti, hali inayotishia
athari za mazingira na maeneo
ya Wete, Kengeja na Mjumbini
yanaongoza.

“Tutaanza kuzitumia sheria za
kulinda mazingira ya hifadhi ya
miti ya Mikoko kwa ajili ya kulinda
mazingira kwa sababu tumebaini

kuna kasi kubwa inayotishia uhai
wa miti hiyo Unguja na Pemba,”
alisema.

Waziri Nahoda alisema wizara
yake imeanza kuimarisha vitalu
vya miche ya mikoko ambavyo vi-
tasambazwa na kugaiwa bure kwa
wananchi wanaoishi maeneo ya

ukanda wa baharini.
Alisema wamefanikiwa kuv-
ishawishi vikundi mbalimbali

vya uhifadhi wa mazingira kuona
kwamba wananchi wanaotesha
mikoko kwa ajili ya uhifadhi wa
mazingira.

Zanzibar
kuziimarisha
huduma za
Kisaikolojia

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeahidi kue-
ndelea kuimarisha nyumba
salama za kutoa huduma
za kisaikolojia na kijamii,
ushauri nasaha na kishe-
ria kwa ajili ya waathirika
wa matukio ya ukatili na
udhalilishaji wa kijinsia.

Vilevile, imesema haina
mpango wa kuwahifa-
dhi kwa muda maalumu
wanaume wanaopiga wake
Zao0.

Waziri wa Afya, Ustawi
wa Jamii, Wazee, Jinsia
na Watoto, Nassor Ahmed
Mazru, alibainisha msi-
mamo huo wa serikali jana
katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi wakati akijibu
swali la Mwakilishi wa Kik-
wajuni, Nassor Salum Ali.

Mwakilishi huyo alitaka
kufahamu kama serikali
haioni haja ya kuanzisha
utaratibu wa kijamii wa
kuwahifadhi kwa muda
maalumu wanaume wa-
naowapiga wake zao huku
hatua nyingine za kisheria
zikiendelea.

Akijibu swali hilo, waziri
huyo alisema kwa sasa
serikali itaendelea kuwa-
tumia wataalamu wa sai-
kolojia na ushauri nasaha
kwa hatua za awali za ku-
wasaidia wanaume wenye
tabia za kuwapiga wake
zao ili kuwarejesha katika
hali zao za kawaida.

Aliwataka wanaume kue-
pukana na tabia ya kuwa-
piga wake zao na kusaba-
bisha athari mbalimbali
ikiwamo za saikolojia na
kifo, badala yake waende
sambamba na usemi ‘mke
hapigwi mateke wala
bakora bali hupigwa kwa
mvao wa kanga'.

“Hakuna sheria yoyote
inayoruhusu wanaume
wanaowapiga wake zao
kuchapwa viboko had-
harani kwa kuwa seri-
kali yetu ni muumini wa
kuheshimu haki za binada-
mu na imeridhia mikataba
ya kimatiafa mbalimbali
ikiwamo Mkataba wa Haki
za Binadamu na mikataba
mingine,” alisema.

Alisema sheria zimetoa
mwanya wa Kifungo kwa
muda maalumu, faini na
vifungo vya maisha ikiwa
kama sehemu ya kureke-
bisha jamii kwa wanaume
wenye sifa za kufanya
matendo kama hayo.
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OMBA RADHI'

Dlamond ang’ ang amwa hadth_an

ASA ni wazi uongozi wa

mwanamuziki mahiri nchini,

Diamond Platnumz, wana-

hangaika kuhakikisha sakata
la mwanamuziki huyo kuonekana
akiwa na bendera ya kibaguzi
linaisha haraka.

Sakata hilo liliibuliwa na mwa-
namuziki wa Hip hop, Wakazi,
ambaye alimshauri Diamond
kuondoa kwenye video ya wimbo
wake mpya ‘Gidi’ bendera ya Con-

federate, ambayo ilitumika katika
majimbo ya Marekani yaliyojitenga
yaliyokumbatia utumwa wa watu
weusi.

Kutokana na ushauri huo, watu
wengi wamejitokeza kufafanua su-
ala hilo, lakini wote walifikia mua-
faka kuwa jambo hilo linawakera
watu weusi ambao waliathirika na
utumwa nchini humo.

Katika kuonyesha kwamba hata
wao wameanza kuwa na hofu,

Nipashe

waliomba kama kuna watu wenye
maoni ni busara kama wangewapa
kwa njia ya siri na sio hadharani.
Kauli hiyo, inaonekana ku-
tompendeza Wakazi, kwani ame-
kataa dhana hiyo akisema Kitu
kilichokuwa hadharani ni lazima
kKisemwe mbele ya umma.
Akitolea mifano kadhaa ya wasa-
nii mbalimbali waliofanya makosa
na wakasemwa hadharani, hivyo
suala hilo ni muhimu kukosoa

hadharani.

“Kilio cha baadhi yenu ni kwa
nini sijaenda ‘Private’ kuwaelekeza.
Kwamba wafanye kitu hadharani
alafu mimi nitoe maoni kwa siri,
ikumbukwe kuwa wao sio wa
kwanza kufanya makosa ya namna
hii, na pia sio wa kwanza kwa sisi
kuwasema hadharani tena kwa
kushauri na sio kuwazodoa wala
kukejeli,"amesema Wakazi.
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BASI SAWA

vamnogesha Marioo

Tubé, Wimbo huo umetazamwa na watu zaidi ya 500,000
kwa muda wa wiki moja, kitu ambacho ni mwendelezo
mzuri wa mwanamuziki huyo.

Rayvanny hataki
ugomvi akiondoka

/1

nitaendelea kuwa nao, najua binadamu lazima mtakosana
lakini haitafika mbali ya kutunishiana misuli,” amesema

rayvanny.

Yanga Tamu

WIMBO wa ‘Yanga
Tamu' ulioimbwa na
Marioo, unazidi kukim-
biza katika mitandao ya
Kijamii tangu uzinduliwe
mapema wiki hii.

Marioo ambaye ame-
vunja rekodi ya kuhama
ushabiki wa timu kubwa
za hapa nchini, katika
uzinduzi huo alitangaza
kurudi tena timu yake ya
zamani ya Yanga baada
ya kuihama kwa muda ak-
ienda Simba mwaka juzi.

Katika mtandao ya You

MWANAMUZI-
KI wa Bongo
Fleva, Rayvanny,
amesema akitaka
kuondoka katika
lebo ya WCB si
suala la ugomvi,
kutishana na

Amesema
ikifika wakati wa
kutoka atafanya
hivyo, lakini
atatumia busara
kuwaomba
ili kuepusha
malumbano na
maneno ambayo
huwa yanawag-

ombanisha Masoud Ahmad maarufu kama
wasanii. Chudy Love, ameachia kazi
“Bado Wasafi yake mpya inayoitwa ‘Utamu’

familia yangu

‘ZANDA' ni filamu inayoonyesha dhana
ya kuwepo vitu ambavyo si vya kawaida
kwenye dunia hii ya Mungu.

Kuna viumbe ambavyo havionekani kwa
macho ya kibinadamu kama vikitaka. Na
binadamu anaweza kuwaona kwa mu-
onekano wowote ile kama viumbe hivyo
vitahitaji. Anaweza kujigeuza binadamu
au mnyama. Hao ni majini, unaweza pia
kuwaita mashetani. Hawa mbali na ku-

gia ndani ya binadamu na kufanya vitu

yake.

Zanda ni msichana mrembo kwenye
himaya ya chifu Msisiri. Lakini ni msi-

MSANII chipikizi wa Singeli,

ambayo imeanza kuwapa-

gawisha mashabiki wa muziki.
Akizungumza na BT, Chidy

Love, amesema wimbo huo

ni maalum kwa watu wote

Zanda: Nusu mrembo,

Na Adam Fungamwango jigeuza chochote, wana uwezo wa kuin-
ambavyo unaweza kudhani anayefanya
ni yule mnayemfahamu, kumbe ni kiumbe
kingine kabisa ambacho kimeingia ndani

Filamu hii imechezwa na Fadhili Msisili,

Benadetha Deus, Said Matochi, Mwajuma
Issa, Lukya Yahaya na wengineo wengi.

chana mwenye Kiburi, mvivu na aliyesikia.
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Chudy Love asifia ‘Utamu’

uliomdatisha

wanaofurahia maisha kwa
sababu unabeba ujumbe
maalum wa upendo.

C hidy Love tayari ana-
tamba na nyimbo zake kali
kama Chimamy, tuma,Sawa na
Mapenzi Matamu.

“Kitu kiwe kitamu kinabe-
beba nafasi kubwa katika

nusu jini

Anaishi na mama yake tu. Baba yake haju-
likani yupo wapi.
Hali hii ilimfanya asiwe na raha na mara

jamii, iwe chakula mapenzi au
michezo kinaishi katika jamii
kwa muda mrefu,” amesema

Amesema wimbo huo ambao
umerekodiwa katika studio
ya Coll Music, video yake ipo
mbioni kukamilika hivi kar-
ibuni.

kwa mara alikuwa akikwaruzana na mama  # -H_i

yake kuhusu hilo. Hali ilivyokuwa mbaya i

ilibidi mama afunguke 7 2.4 |
Akamhabarisha kuwa baba yake ni ¥ 13\

marehemu. Aliuawa na watu wawili wa-
siokuwa wa kawaida waliowakuta porini
wakienda shambani, wakati huo yeye
mjamzito.

Baada ya hapo akajifungua mtoto am-

baye ndiye Zanda porini na ghafla akaji-
tokeza bibi kizee mchawi, aliyemuonyesha
njia akiwa na mtoto mchanga.

Cha ajabu alipomaliza tu mama kumu-
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VITA vilivyoanza kati ya Urusi na
Ukraine, umekuwa mwiba mchungu kwa
mwigizaji mkongwe, Monalisa, baada
va kuonyesha kuwa na hofu kuhusu
usalama wa mtoto wake.

Msanii huyo, kutumia ukurasa wake
wa Instagram, ameandika kwamba kuwa
mapigano hayo yanampa hofu juu ya

elezea binti yake hivyo, sura ya Zanda
iligeuka na kuwa kama shetani, akamkaba
mama yake na kumuua. Baadaye akarudi
kujua nini kimetokea. Kilidhani tu kuwa
alifariki ghalfa akizungumza na binti yake.

Baada ya hapo hali kijijini ikabadilika.
Watu wakaanza kuuawa ovyo, wengine
kuwa vipofu na wengine waliobahatika
kukiona kitu kinachowadhuru walikuwa ni
Zanda.

Binti mrembo, akageuka shetani linamal-
hapo.

Akaogopwa hata na mjomba na shangazi
yake wanaomlea. Anaweza kuwa Zanda

usalama wa mwanawe hasa kutokana
na kukosekana usafiri wa ndege kutoka
Ukraine ambako yuko mtoto wake.

“Tumbo linanicheza kama mzazi,
Ukraine hakuna ndege, nampataje
mwanangu?...Mungu wasimamie watoto
wetu” ameandika Monalisa.

wa kawaida, lakini haijulikani muda na saa
ambayo atageuka na kuua mtu.

siri ambaye sasa waliamua kwenda kwa
mganga Kizalala. Baada ya kuangalia kwa
makini akawaambia kuna Zanda wawili,
mmoja ni huyu wa kawaida, na mwingine
jini linalomwingia Zanda wa ukweli na ku-
fanya maafa, kisha linatoka na kumwacha
mwenyewe.

Haikuwa kazi ndogo. Kazi ilifanyika hadi
mganga akafanikiwa kumuua jini Zanda na
kumbakisha mwenyewe ambaye ni mpole
na mnyenyekevu.

SOLO 5 KALI ZA HAYATI
NENE TCHAKOU

Na Adam Fungamwango

“TCHAKOU Tchakou, Tchakou baba, Tchakou baba ooo 000.”
Ni utambulisho wa nyimbo nyingi ambazo gita la solo limepig-
wa na moja kati ya wapigaji wa magitaa hayo ongozi, nchini
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Afrika kwa ujumla Nene
Tchakou. Anakuwa anatajwa na waimbaji wanaoimba nyimbo
ambazo anapiga solo.

Si Watanzania wengi wanaojua kuwa mwanamuziki huyo
amefariki dunia. Nene alifariki dunia Januari 28 nchini Mare-
kani alikokuwa akiishi, akiwa na miaka 64.

Mwanamuziki huyo ambaye alijipatia umaarufu Afrika,
ikiwemo Tanzania ambako ana mashabiki wengi kutokana na
aina yake ya upigaji wa gitaa la solo, kwa miaka minne ali-
kuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa kupooza.

Jina lake kamili ni Nene Mbendi Mondasa, na alizaliwa
Banana Bas Congo mwaka 1957 na alianza muziki mwaka 1973
kwenye bendi yva Bella Negrita na baadaye Minzoto Wella
Wella.

Umaarufu wake ulianza alipojiunga na Grand Zaiko Wawa
chini ya vuongozi wa Felix Manuaku Waku mwaka 1983.

Marehemu alipiga muziki nchi mbalimbali za Ivory Coast na
nchini Ufaransa. Watanzania walianza kumfahamu miaka ya
1990, kutokana na kupiga solo kwenye ngoma mbali za wana-
muziki, Kanda Bongoman, Yondo Sister, Soukous Stars, huku
akipiga gita karibuni nyimbo zote za Allain Kounkou, Nimon
Toki Lala na bendi nyingi. Hizi ni baadhi ya nyimbo tu ambazo
amepiga sita la solo.

Isambe Monie-Kanda Bongoman

Ni wimbo maarufu sana nchini Tanzania kwa mashabiki wa
muziki kuanzia miaka ya 1990 na kuendelea. Ulivuma kama
moto wa nyika unaowaka kwenye upepo mkali. Isambe ni
moja kati ya nyimbo ambazo Nene Tchakou amezitendea
haki sana kwenye kuchambulia gitaa, likiwafanya mashabiki
‘kuchizika’ kwa kucheza, huku mwenye Kanda Bongoman aki-
pagawa na kumwita ‘Tchakou Tchakou Tchakou baba, Tacha-
kou baba, 0oo ooo. Wimbo huo ndiyo ulibeba jina la albamu
iliyotoka mwaka 1990.

Jo-Yondo Sister

Kwenye albamu ya mwanamuziki Yondo Sister iitwayo
‘Derniere Minute' ya mwaka 1995, Nene alitwanga nyimbo
moja iitwayo ‘Jo’. Humo alifanya balaa na ni moja ya wimbo
wa Yondo uliopendwa sana na Wabongo.

Shimita, ambaye ni mmoja wa waimbaji walioimba wimbo
huo, hakuacha kupagawa na kumwita ‘Tchakou Tchakou Tcha-
kou baba, aye mabe’.

Muchana-Kanda Bongoman

Huu nao ni moja kati ya nyimbo maarufu za mwanamuziki
Kanda Bongoman ambazo Nene alipiga solo ya hatari. Ingawa
ni wimbo wa taratibu, lakini gitaa lake ni tamu la kubembel-
eza kiasi kwamba unaweza kusahau shida zako kwa muda
ukiusikiliza.

Je Me Sens Bien-Yondo Sister

Wimbo huu wa ‘Je Me Sens Bien’, nao upo kwenye albamu
va ‘Derniere Minute’ ya Yondo Sister. Jamaa alifanya balaa
hadi anaitwa ‘Nene Tchakou ale ale chuwaaa’.

Sana-Kanda Bongoman
Wimbo ‘Sana’ una baadhi ya maneno ya kiswahili ‘Ninaku-
penda sasa, ninakupenda wewe'. Wimbo huu pia solo lime-
pigwa na Nene Tchakou. Ni mwanamuziki ambaye
atakumbukwa sana kwani aliweza kuchuana
— - na wapiga solo mahiri kama Diblo Dibala,
: TN Dally Kimoko, yeye akionekana
kufuatia na wengine kama
vile Benico Ipopolipo,
Saladin Ferreira,
\ Caen Madoka,
/4 Syrian Mbe_nza
\ na wengineo.
) \ Buriani
X% » Nene
Tcha-
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Pole Okoye Mungu
atakusaidia

MSANII wa muziki kutoka
Nigeria, Paul Okoye, ambaye
anaunda kundi la PSquare,
amejeruhiwa baada ya kufanya
onyesho nchini Liberia.

Kupitia video iliyosambaa
katika mitandao ya kijamii,
anaonekana mwanamuziki huyo
akiwa amelala sakafuni huku
mguu wake mmoja ukivuja
damu.

Mwanamuziki pacha,Peter
Okoye na wachezaji wao pia
walionekana kuchanganyikiwa
kutokana na tukio hilo.

Kifo cha Ricky
pasua kichwa

BADO kuna utata kujua chanzo
kilichosababisha kifo cha mwa-
namuziki maarufu wa Hip hop
nchini Afrika Kusini, Ricky Rick.

Rick amekutwa amejinyonga
nyumbani kwake juzi, lakini
hakuna taarifa sahihi zinazoe-
leza sababu ya msanii huyo
kujinyonga.

Mtandao maarufu Sunday
World, ulikuwa wa kwanza
kuripoti taarifa ya msiba huo,
ukieleza marehemu alikutwa
amejinyonga nyumbani kwake
Kaskazini mwa Johanesburg.

Vyanzo kadhaa vilivyozun-
gumza na mtandao wa Sunday
World vilidai kuwa mwana-
muziki huyo, alijinyonga kwa
kamba baada ya kusumbuliwa
na MSoNgo wa Mawazo.

Zlatan kweli

watoto wote

Mliona unga mtamu,
sasa mtakiona

IMEELEZWA kuwa wasa-
nii wawili wa muziki nchini
Nigeria, Zinoleesky na Moh-
bad, wamekamatwa na kikosi
maalum cha kupambana na

dawa za kulevya.

Video za wanamuziki hao
zimesambaa katika mitandao
va kijamii wakionekana wapo
chini ya ulinzi wa askari hao.

Kulingana na taarifa kutoka
idara hiyo, katika kuwakabili
wasanii hao, Zinolessky alim-
sukuma mmoja wa askari hao
pale walipovamiwa ndani ya

nyumba moja.

-

INAWEZEKANA rapa Omoniyi Raphael,
maarufu kama Zlatan, amevunja rekodi kwa
wanamuziki vijana nchini Nigeria, baada ya ku-
tangaza anatarajia kupata mtoto wake wa kumi
hivi karibuni. )

Mwanamuziki huyo nyota, ametumia,
mitandao ya kijamii kuweka tangazo hilo huku
akiweka picha ya mtoto wake wa pili akiwa na
miaka minane.

Zltan alipata mtoto wake wa kwanzaTolu-
walase, miaka kumi iliyopita na kila baada ya
mwaka mmoja amekuwa akimtambulisha mtoto
wake mwingine.

Jennifer hongera
kuwa mama

MWIGIZAJI wa Marekani,
Jennifer Lawrence, amepata
mtoto wake wa kwanza na
mume wake Cooke Maroney.

Kulingana na mtandao wa
TMZ, wawili hao walimpokea
mtoto wao wakiwa katika jiji la
Los Angeles.

Mrembo huyo ambaye ana
miaka 31, akiwa ametofautiana
na mume wake wa miaka sita,

A A walifunga ndoa ya kifahari

miaka miwili iliyopita katika
™ kisiwa cha maraha cha Rhode
kilichopo bahari ya Pasifiki.
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UKRAINE ILIPOVAMIWA KININJA

mUrusi yaonyesha ubabe, yaonya atakaeingilia
mMarekani, Ulaya zaiacha Ukraine ikinyukwa

Na Mwandishi Wetu

WA Siku mbili mfu-

lulizo miji mbalimbali ya

Ukraine, imekuwa sawa

a tanuri la moto baada

ya wanajeshi wa Urusi, kushambu-

lia kila upande kwa kutumia anga,
ardhini na majini.

Haijajulikana rasmi athari iliyo-
tokea katika mashambulizi makali
yanayoendelea, lakini ni wazi watu
wengi watakufa, majengo yatabo-
molewa na miundombinu mbalim-
bali inateketezwa kwa mabomu.

Vita hiyo kati ya Urusi na Ukraine
imekuja baada ya miezi kadhaa ya
vita vya maneno kati ya nchi za
Magharibi ikiongozwa na Marekani
na Urusi, huku Rais Vladimir Putin,
akikanusha kwamba angevamia ji-
rani yake.

Hata hivyo, asubuhi ya Alhamisi
hali ilibadilika ghafla baada ya
uvamizi kuanza kwa mashambu-
lizi makali ya mabomu kutoka ka-
tika ndege za vita na manowari za
kijeshi zilizotia nanga baharini.

Kutokana na uvamizi huo, sasa
Putin anashutumiwa kwa kuvunja
amani ndani ya bara la Ulaya, na en-
dapo vita hiyo ikizidi kushika kasi ni
wazi usalama wa bara hilo utakuwa
mashakani.

Majeshi ya Urusi wameshambu-
lia kutoka wapi?

Katika mashambuzili ya siku ya
pili, viwanja vya ndege na makao
makuu ya jeshi vilipigwa mabomu.
Karibu miji yote nchini Ukraine
inashambuliwa pia uwanja mkuu
wa ndege wa kimataifa wa Boryspil
katika mji mkuu wa nchi hiyo Kyiv,
nao unazidi kuharibiwa kwa ma-
bomu.

Wakati mashambuliz ya anga ya-
nashika kasi, vifaru na wanajeshi wa
ardhini wamengia Ukraine kaskazi-
ni-mashariki, karibu na Kharkiv, jiji
lenye watu milioni 1.4, ambao uko
mashariki karibu na Luhansk ku-
toka nchi jirani ya Belarusi.

Wanajeshi walikamata kambi
muhimu ya anga nje kidogo ya
Kyiv, na wanajeshi wa Urusi walitua
katika miji mikubwa ya bandari ya
Odesa na Mariupol.

Kabla ya kuanza uvamizi huo,
Rais Putin alitangazia dunia kupi-
tia runinga kwamba Urusi haiwezi
kujisikia salama, kuendelea na ku-
wepo kwa sababu ya kile alichoki-
ita tishio la mara kwa mara kutoka
kwa Ukraine ya kisasa.

Hoja zake zililenga kuwalinda
watu wanaodhulumiwa na mauaji
ya halaiki na pia kuondoa utawala
wa kinazi ndani ya Ukraine. Hata
hivyo Rais wa Ukraine, Volodymr
Zelensky, anakana kwamba hana
siasa za Nazi, pia anafananisha
mashambulizi yanayofanyika ni
sawa na uvamizi wa Ujerumani ya
Nazi katika Vita vya Pili vya Dunia.

Rais Putin mara kwa mara ame-
kuwa akiishutumu Ukraine kwa
kuchukuliwa na watu wenye itikadi
kali, tangu kiongozi wake anayei-
unga mkono Urusi, Viktor Yanu-
kovych, kuondolewa madarakani
mwaka 2014.

Urusi kwa muda mrefu imekuwa
ikipinga hatua ya Ukraine kutaka

=

Baadhi ya raia wa Ukraine wakipata hifadhi katika kituo cha treni cha chini ya ardhi wakihofia usalama

Wwao.

kujiunga na Umoja wa Ulaya na
muungano wa kijeshi wa kujihami
wa nchi za Magharibi Nato. Inaishu-
tumu Nato kwa kutishia mustaka-
bali wa taifa hilo kiusalama.

NGUVU ZA KIJESHI

Inakadiriwa idadi ya wanajeshi
wa Urusi walioingia ndani na wa-
naokaribia Ukraine inaweza kuwa
kati ya 100,000 na 190,000.

[jumaa iliyopita, Marekani ilise-
ma Urusi imetuma wanajeshi kati
ya 169,000 na 190,000.

Michael Carpenter, balozi wa
Marekani katika Shirika la Usalama
na Ushirikiano la Ulaya (OSCE),
anasema idadi hiyo inajumuisha
wanajeshi walioko karibu na mpa-
ka na Ukraine, Belarus, na Crimea
ambayo ilichukuliwa miaka ya
nyuma.

Waziri wa Ulinzi wa Uingereza
Ben Wallace, anasema asilimia 60
ya wanajeshi wa Urusi wanatoka
Belarusi.

Kwa upande mwingine, Waziri
wa Ulinzi wa Ukraine, ametoa idadi
ya wanajeshi 149,000.

Hata hivyo, Urusi haijasema cho-
chote kuhusu idadi ya wanajeshi
wake.

Lakini Jumuiya ya kujihami ya
NATO ilisema kwamba haijaona
ushahidi wowote wa hii ardhini.

Wanasema kuwa theluthi mbili
ya jeshi liko ndani ya kilomita 50
kutoka mpakani.

Picha za satelaiti pia zinaonyesha
kuwa baadhi ya wanajeshi wa Urusi
wamegawanywa katika vikundi
vidogo ambao wameingia Ukraine
kwa urahisi.

Uwezo wa kijeshi wa Ukraine

Jeshi la Ukraine ni dogo zaidi

kuliko lile la Urusi, lakini linapata
usaidizi kutoka kwa Jumuiya ya Ku-
jihami ya Nchi za Magharibi NATO.

Marekani haijatuma wanajeshi
humo, lakini imetuma wanajeshi
3,000 zaidi nchini Poland na Roma-
nia ili kuimarisha vikosi vya NATO,
na imewaweka wanajeshi wengine
8,500 katika hali ya tahadhari.

Marekani pia imetuma silaha
zenye thamani ya dola milioni
200, ikiwa ni pamoja na kombora
la kushambulia vifaru la Javelin
na kombora la kudungua ndege la
Stinger. Pia imeruhusu nchi wana-
chama wa NATO kukabidhi silaha
zilizotengenezwa Marekani kwa
Ukraine.

Uingereza imepeleka makom-
bora 2,000 ya kushambulia vifaru
ya masafa mafupi nchini Ukraine,
imetuma wanajeshi 350 zaidi
nchini Poland, na kuongeza mara
mbili uwezo wake wa kijeshi kwa
kutuma wanajeshi 900 zaidi nchini
Estonia.

Uingereza imetuma ndege zaidi
za kivita kusini mwa Ulaya na meli
ya wanamaji pamoja na wanajeshi
wengine wa NATO kupiga doria ba-
hari ya Mediterania.

Pia imewatahadharisha wa-
najeshi wake 1,000 ili iwapo kuta-
tokea shambulio, wasaidie wakati
wa mzozo wa kibinadamu nchini
Ukraine.

Denmark, Uhispania, Ufaransa
na Uholanzi pia zimetuma wa-
najeshi na meli zao Ulaya Mashariki
na mashariki mwa Mediterania.

URUSI ITAKWENDA
MBALI NA LENGO?

Urusi imekataa kusema kama
inataka kupindua serikali iliyoch-

aguliwa kidemokrasia ya Ukraine,
ingawa inaamini kwamba nchi
hiyo inapaswa kusafishwa kutoka
kwa Wanazi. Rais Putin alizungum-
zia kuwafikisha mahakamani wale
waliofanya uhalifu mwingi wa um-
wagaji damu dhidi ya raia.

Kwa kutambua maeneo yanay-
oungwa mkono na Urusi yaliyo-
jitenga ya Luhansk na Donetsk

kama huru, alikuwa tayari
ameamua kuwa hayakuwa tena
sehemu ya Ukraine.

Jamhuri za watu wanaojiita
huru zinachukua zaidi ya theluthi
moja ya maeneo yote ya Luhansk
na Donetsk lakini waasi wanata-
mani mengine pia.

UVAMIZI UNAHATARISHA
VIPI ULAYA?

Vita hiyo ni jambo la kutisha kwa
watu wa bara zima la Ulaya, ikiva-
mia nchi jirani ya Ulaya kwa mara
ya kwanza tangu Vita vya Pili vya
Dunia.

Makumi ya watu wamekufa
tayari katika kile Ujerumani imeki-
ita Vita vya Putin.

Viongozi wa Ulaya wamelaani
kuletwa saa za giza zaidi tangu mi-
aka ya 1940.

Emmanuel Macron wa Ufaransa,
anasema uvamizi huo unaonyesha
kunatakiwa hatua ya mabadiliko
katika historia ya Ulaya.

Ofisa mkuu wa jeshi la Marekani,
Mark Milley anasema ukubwa wa
vikosi vya Urusi unamaanisha hali
ya kutisha katika maeneo yenye
miji mikubwa.

Uvamizi huo una madhara
makubwa kwa nchi nyingine nyingi
zinazopakana na Urusi na Ukraine,
kama Latvia, Poland na Moldova.

Hali ya hatari imetangazwa
nchini Lithuania na Moldova, amba-
ko maelfu ya wanawake na watoto
tayari wameingia kama wakimbizi.

NCHI ZA ULAYA
ZAIACHA UKRAINE

Nchi za Ulaya zimeonekana ku-
jitenga katika vita hiyo na kubakia
kuiwekea vikwazo Urusi na kuiacha
serikali ya Ukraine ikipigana peke
yake.

Hata hivyo, Nato imeweka ndege
za kivita katika hali ya tahadhari, la-
kini muungano huo umeweka wazi
hakuna mipango ya kutuma wa-
najeshi wa kivita ndani ya Ukraine.
Badala yake wametoa washauri,
silaha na hospitali za kutumiwa vi-
tani.

Jengo lililoshambuliwa na bomu kutoka ndege ya Urusi likiwaka moto
katika mji wa Kyiev.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOELEKEA

Makosa ya watoto zamani,
aliyofanya wale bakora

Na Adam Fungamwango

IKU hizi huwezi kukuta

watoto wakipigwa bakora,

si na wazazi wao nyumbani

tu, bali hata mashuleni.
Kuna sheria zinazolinda watoto
kuchapwa tofauti na zamani
ambapo, bakora ilikuwa ni kama
sehemu ya maisha yao.Pamoja na
kuwa na sheria za kulinda haki ya
mtoto, lakini hata wazazi wenyewe
siku hizi hawapo kama wale wa
zamani.

Haijulikani hasa sababu ilikuwa
ni nini wazazi wa zamani wali-
kuwa na malezi ya ‘kihafidhina’
kwa watoto wao, lakini inaweze-
kana ikawa ni matokeo ya athari za
ukoloni zilizoachwa na Wajerum-
ani na Waingereza walioitawala
Tanganyika, ambayo kwa sasa ni
Tanzania.

Inawezekana babu na baba zetu
kutokana na athari za kupeleke-
shwa na wakoloni, wakaziham-
ishia kwa vizazi vyao, kwani haiku-
wa kawaida kwa mtoto kukaa wiki
bila kulamba bakora kwa makosa
mbalimbali, ingawa mengine yali-
kuwa ya kawaida ambayo ni lazima
yafanywe na mtoto.

Ndiyo maana baba au mama
mkali zaidi ya kawaida wakati huo

aliitwa ‘Mjerumani’.

Wazazi wa sasa hadi akimpiga
mtoto wake, basi kosa hilo huenda
ni kubwa mno na limemgusa yeye
binafsi na si vinginevyo.

Awe baba au mama, wa sasa hu-
wezi kukuta akimuadhibu mtoto
wake kwa sababu tu labda eti ha-
jamsalimia mtu fulani “Yaani huyu
mtoto ni jeuri kweli, sijui karithi
tabia ya nani.” Yanakuwa ni ma-
neno ya wazazi wa sasa.

Katika hili kuna dhana mbili.
Wapo wanaosema malezi ya zam-
ani ndiyo yalikuwa malezi mazuri
kwa sababu watoto walikuwa na
nidhamu siyo kwa wazazi wao tu,
bali kwa jamii nzima.

Hata kuporomoka kwa maadili
na hata uzalendo hivi sasa, baa-
dhi wanasema chanzo chake ni
aina ya malezi ya sasa, ambapo
wazazi wamekuwa wakiwalea kwa
kuwadekeza watoto kupita kiasi,
wenyewe wanaita ‘kuwalea kama
mayai’.

Wanasema hivi sasa mtoto
anaweza kukuta hata wageni na
wazazi wao wamekaa kwenye tel-
evisheni, akachukua ‘Timoti’ na
kubadilisha ‘chaneli’, wakati zama-
ni hata redio tu ya baba mtoto ku-
kutwa umeishika lilikuwa ni kosa

kubwa.

Inasemekana pia kuwa hivi sasa
wazazi pia wamekuwa hawana
muda wa kukaa na watoto zao ku-
tokana na changamoto za maisha
na kulelewa na madada wa kazi,
hivyo wazazi kuwapenda kuliko
kawaida watoto wao kwa muda
mfupi wanaokuwa nao, wakati
mwingine wasijue hata tabia zao
halisi.

Wazazi wa zamani wanaelezwa
kuwa walikuwa na muda mrefu
wa kukaa na familia zao, kwa hiyo
walikuwa wanamjua kila mmoja
na tabia yake, hivyo kujipanga ku-
kabiliana nazo kwa lengo la kum-
fundisha.

Upande wa pili ni wale wanaop-
inga malezi ya zamani. Wanadai
watoto walikuwa wanaishi kama
vile wako kwenye kambi za jeshi
na si kwa wazazi wao.

Vipigo vilisababisa watoto hao
wasijiamini na kufanya ubunifu
kutokana na vipaji vyao, kwani kila
wanachofanya inaonekana kama
vile watakuja kupigwa.

Halafu pia wanasema vipigo
vinamtia mtoto usugu kiasi kwam-
ba anakuwa tena haogopi kupig-
wa, anafanya kosa akijua adhabu
kubwa atakayopata ni kupigwa,

ikiisha basi.

Baada ya maelezo ya pande zote
mbili, tuangalie baadhi ya makosa
ambayo yalikuwa yakifanywa na
watoto wa miaka ya nyuma, yal-
iyosababisha wapigwe viboko ma-
jumbani.

Kwa wale watoto wa sasa, au
vijana wanaweza kushangaa. Baa-
dhi ya makosa ni kweli yalihitaji
adhabu kama hiyo, lakini mengine
kwa kizazi cha sasa kikisoma hapa
kinaweza kushangaa na kucheka
kwa sababu hayakuwa ya kupigwa.

Kwanza kabisa usiposalimia
wakubwa asubuhi ni kosa kubwa
ambalo adhabu yake ni viboko,
lingine ni kutosalimia wageni,
ukinawa kabla ya wageni hawa-
janawa wakati wa chakula.

Ukilia bila sababu unapigwa, na
hata ukinyanyuka wakati au kabla
wakubwa unapigwa pia, na kosa
lingine ni wakubwa wakiwa wame-
kaa wewe, ukaenda kusimama
pembeni yao.

Ukikaa wakati wakubwa wames-
imama nalo ni kosa la kupigwa,
ukitumwa dukani na kuchelewa
kurudi ni tatizo pia.

Ukichelewa au ukiwahi kurudi
shuleni yote hayo ni makosa am-
bayo unaweza kuishia kupigwa,

ukijipitisha wakati wageni wa-
nakula chakula, wakiondoka uta-
pigwa pia.

Kujibujibu wakubwa hivyo ni
kosa, ukiwa mbishi tatizo, ukipig-
wa na kulia, unalazimishwa uny-
amaze, la sivyo unapigwa tena, na
ukipigwa umenyamaza unaoneka-
na mjeuri, unaendelea kuchapwa
ili ulie.

Wakati akinamama wa sasa wak-
itinga na vibwebwe shuleni kugom-
bana na mwalimu aliyemchapa
mwanaye, zamani mtoto akipigwa
shuleni haendi kusema nyumbani
kwa sababu anajua atapigwa tena.

Kosa lingine ni kuanza kula ny-
ama kabla ya wakubwa, lakini pia
ikibainika kuwa umekula kwa ji-
rani bila ruhusa au kibali maalum
kutoka kwenu.

Mtu mzima akipita usipomsal-
imia, msiposimamisha mpira
wakati mkubwa anapita, akienda
kusema majumbani kwenu ni ba-
laa. Na mtu mzima akija kukuchon-
gea nyumbani hata kama jambo si
la kweli, asilimia kubwa utapigwa,
kupewa pesa na mtu asiyejulikana
au kuomba pesa kwa mtu yoyote
yule ni fimbo.

Tuma meseji 0716 35 05 34
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WFP yalalamikKia rushwa ya ngono

Cabo Delgado, MsuUMBIJI

WAPOKEAJI chakula cha msaada kaska-
zini mwa Msumbiji, wamewalalamikia baa-
dhi ya viongozi wa kijamii wanaohusika na
usambazaji misaada hiyo, wanagawa kwa

rushwa ya ngono.

Mkuu wa Mpango wa Chakula Duniani ka-
tika jimbo la Cabo Delgado, Mauricio Bortee,
alifanya mkutano na viongozi wa eneo hilo

siku ya Alhamisi kujadili suala hilo.

Cabo Delgado imekuwa ngome ya waasi

wa jihadi tangu 2017 ambao wamewafanya
maelfu ya watu kutoroka makwao.
“Malalamiko  tuliyopokea  yanahusu
viongozi wa kijamii wanaotumia vibaya au
kubadilishana chakula kwa ngono,” alisema.
Alisema WFP haiwezi kuvumilia uki-

ukwaji kama huo, Bortee alieleza lengo la
shirika hilo ni kutoa misaada kila wakati
bila kuwadhuru watu wanaowahudumia na
ndio maana wako huko kushughulikia mas-
wala hayo, kwa kushirikiana na washikadau
wengine.

Msichana
ahukumiwa
kifungo
kusababisha
vifo

NAIROBI. KENYA

MSICHANA mmoja raia wa Kenya, ame-
hukumiwa kifungo cha miaka mitano jela
kwa kosa la kuua bila kukusudia kufuatia
tukio la moto lililochoma bweni la shule

Mshtakiwa huyo ambaye naye ni wa-
nafunzi wa shule hiyo (18), alifanya kosa
hilo mwaka wa 2017 akiwa na umri wa mi-
aka 14 katika mwaka wake wa kwanza wa
shule ya upili katika Shule ya Wasichana
ya Moi iliyopo mji mkuu wa Nairobi.

Mahakama ilikuwa imefahamishwa
kwamba alijaribu kujiua mara mbili kabla
ya kuwasha moto ndani ya chumba chake
cha kulala.

Wazazi na walezi wa wasichana walio-
fariki katika tukio hilo walisema hukumu
hiyo ni ndogo lakini wanafurahi kwamba
haki imetendeka.

Visa vya uchomaji moto vimekuwa
tatizo la kawaida katika shule za bweni
nchini Kenya katika miongo miwili iliyo-

pita.
HABARI ZOTE BBC
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Vikosi vya Urusi vikiingia ndani ya mitaa ya mji wa Kyiv nchini Ukraine baada ya mapambano makali. PICHA: USA TODAY

Urusi yazidi kuiangamiza Ukraine,
raia walala vituo vya treni kujinusuru

KYIV, UKRAINE

MASHAMBULIZI makali kutoka
majeshi ya Urusi yamechukua siku
ya tatu, huku serikali ya Ukraine
ikidai maeneo ya raia yanalengwa
na vikosi hivyo.

Ofisa wa Wizara ya Mambo ya
Ndani ya nchi hiyo, Vadym De-
nysenko, alisema si kweli Warusi
hawalengi sehemu zilizo na raia,
lakini kuna maeneo 33 ya raia ya-
meshambuliwa katika kipindi cha
saa 24 zilizopita.

Vikosi vya Urusi vimeufunga
mji mkuu Kyiv, baada ya kusonga
mbele kwa kasi kutoka pande to-
fauti za kaskazini, mashariki na
kusini mwa Ukraine tangu uvamizi
huo uanze siku ya Alhamisi.

Maofisa wa Ukraine walisema
wanajeshi wa Urusi tayari wako
katika jiji hilo, wakiwataka wenyeji
kupigana na mabomu ya petroli.

Huku hayo yakijiri, Rais wa
Ukraine, amepongeza juhudi zi-
nazofanywa na wale wanaoitetea

nchi yao.Alipongeza ushujaa wa
askari na raia ambao wanapam-
bana dhidi ya wavamizi. Takriban
raia 137 wa Ukraine waliuawa siku
ya kwanza ya vita.

Ukraine imetoa wito kwa raia
wote wanaoweza kubeba silaha
kuungana katika ulinzi wa nchi
yao.

RAIA WAKIMBILIA
VITUO VYA TRENI

Wakazi wengi katika miji mbal-
imbali ya Ukraine wamekimbilia
vituo vya treni vya chini ya ardhi
kuepuka mashambulio kutoka
vikosi vya Urusi.

Picha zinaonesha mamia ya wa-
nanchi hao wakiwemo watoto na
wazee, wakilala katika vituo vya
treni katika miji ya Kyiv na Kharkiv.

Wengi wao wamejifunika blan-
keti na kuvalia nguo za kuzuia ba-
ridi wakiwa wamezungukwa na
mabegi yaliyohifadhi vitu vyao
binafsi.

Amri ya kutotoka nje usiku ili-

wekwa nchini humo, na vituo vya
treni viliendelea kuwa wazi ili
kutumika kama vihifadhi vya ma-
bomu.

RAIS AISHTUMU
ULAYA KUWATELEKEZA

Rais wa Ukraine Volodymyr Ze-
lensky, aliwashutumu viongozi wa
Ulaya kwa kutochukua hatua za
kutosha kupunguza kasi ya Urusi
kuvamia nchi yake.

Akizungumza kutoka ofisini
kwake mjini Kyiv, akiwa amevalia
sare za kijeshi alisema magari ya
kivita na mashambulio ya angani
ni sawa na kile Ulaya ilishuhudia
wakati wa Vita Vikuu vya Pili vya
Dunia.

Alisema ni kinyume na wali-
chosema hakitawahi kutokea laki-
ni kinatokea, hata hivyo aliongeza
kuwa bado hawajachelewa kuko-
mesha uchokozi wa Urusi ikiwa
viongozi wa Ulaya watachukua
hatua haraka.

Wakati huo huo, kiongozi huyo
ametoa ombi jingine kwa washiri-
ka wa nchi za Magharibi kuisaidia
Ukraine na kukomesha masham-
bulizi ya kikatili ya Urusi.

“Leo asubuhi tunalinda taifa
letu peke yetu. Kama jana, majeshi
yenye nguvu zaidi duniani yana-
tazama kutoka mbali,” Zelensky
alisema katika hotuba yake kwa
taifa asubuhi ya jana.

Aliongeza “Je, Urusi ilishawishi-
ka na vikwazo vya jana? Tunasikia
katika anga yetu na kuona kwenye
ardhi yetu kwamba hii haitoshi.”

Kiongozi wa Ukraine amethibiti-
sha mashambulio mengi ya ma-
kombora yaliyoripotiwa alfajiri ya
jana. Zelensky alisema mashambu-
lizi hayo yalianza saa kumi asubuhi
kwa saa za huko. Aliongeza kuwa
mashambulizi ya Urusi yalilenga
maeneo ya kijeshi na ya kiraia.

Urusi hapo awali ilisema hailen-
gi maeneo ya raia.

Mji mkuu wa Kyiv umeshuhudia
milipuko mingi ya mabomu, ikiwa

ni pamoja na kile kinachoonekana
kuwa shambulizi lililolenga jengo
la makazi ya raia.

CHINA YAIUNGA

MKONO URUSI

Wakati nchi za Magharibi zikiun-
gana kuipinga Urusi, lakini jirani
yake China haijachukua msimamo
mkali.

Kupitia njia ya simu, Rais Xi Jin-
ping alimwambia mwenzake wa
Urusi Vladimir Putin, kwamba Chi-
na inamuunga mkono katika juhu-
di za kutatua mgogoro wa Ukraine
kupitia mazungumzo, televisheni
ya taifa ya China CCTV inaripoti.

Mzozo wa Ukraine na Urusi
unaleta changamoto kubwa kwa
China katika nyanja tofauti.

Uhusiano wa karibu zaidi wa
kidiplomasia kati ya Urusi na Chi-
na unaweza kuonekana kwenye
michezo ya majira ya baridi wakati
Putin alipozuru nchi hiyo kama
mmoja wa viongozi wachache du-
niani waliohudhuria.
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TANGAZO KUPOTEA
NYARAKA YA UMILIKI

KIWANJA

Kapingu Magina anatangaza
kupotelewa na nyaraka ya umiliki wa
kiwanja namba 406 kitalu "jj"
kilichopo Ndembezi Manispaa ya
Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Kapingu Magina kwa
simu namba 0786-499533

Rbnamba Shy/RB/3754/ 2018.

AFISA ARDH|
MANISPAA YA SHINYANGA “hwlf\ﬂh‘
anott o
wRIEA SR

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GLADYS GEORGE YAMBESI
anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari aina ya LAND
CRUISER PRADO yenye
USAJILINAMBA T562 CCO,
CHASIS NAMBA
R2J1200024439, ENGINE
NAMBA 2R26179787. Kwa
yeyote atakeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: -
DAR/MAG/RB/80114/2022

=

KUPOTEA KWA CHETI

BENJAMIN

PASCHAL
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato che nne chenye index namba
S.4486-0025 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia MALIMBE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2011
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo

KILANGWA

cha polisi. Taarifa vya
DAR/CEN/RB/80678/2022.

polisi:

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PAULINE ALEXANDER
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA RAV 4

yenye USAJILI NAMBA T631
CEF, CHASIS NAMBA
JTEHH20V500218000, ENGINE
NAMBA 1AZ1019824. Kwa
yeyote atakayeiona atoe taarifa
kwenye kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA: -
KU/RB/6181/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BARAKA AMIRI MARADONA
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba ya
usajili T671BDE ,
Engine No.3S9318564
Chassis No. SXAT10117479
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya polisi
KIL/MWA/RB/78223/2022.

=

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LISA GODFREY KISHE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gariaina ya TOYOTA
IST yenye namba za usajili

T 347 DQJ, chasis namba
NCP1100022745, engine
namba IN2D561298, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DOD/DOD/RB/81460/2022

—

KUPOTEA KWA
KADI YA TREKTA

NDUGU SHAHIBU RAMADHAN
QUDRA anatangaza kupotelewa
na kadi ya Trekta yenye namba
za usajili T674DCT aina ya
MASEY FERGUSON Rangi
Nyekundu yenye Chasis No.
1652160590.Engine
No.5238874
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa
ya Polisi namba
DOD/DOD/RB/81410/2022
—

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LUSEKELO JAMES
MWAKALUKWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya LANDROVER DISCOVER
yenye namba za usajili T 806
BMN, chasisi namba
SALLTAM231A730180, engine
namba 56D53022A, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/80496/2022

—

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Bukoba, Kituo
cha Mahakama ya Mwanzo Bukoba Mkoa wa Kagera.

Shauri la Madai Na. 24/ 2021
Jinala Mdai .....ccueeesennssnnsesens JORO MICROFINANCE
Jinala Mdaiwa........ccueeesesenees SAID A. MASANYIWA

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA

Kwa SAID A. MASANYIWA, Kwamba Mdai ameleta
maombi mbele ya Mahakama hii kwa ajili ya utekelezaji
wa hukumu ya shauri tajwa hapo juu. Unatakiwa kufika
mbele ya Mahakama hii tarehe 14 Mwezi 03 Mwaka 2022,
kueleza kwa nini hukumu isitekelezwe dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama
leo tarehe 14 Mwezi 02 Mwaka 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA.

MAOMBI MADOGO NA. 281/2021

PASCHAL GABRIEL MWOMBAJI

ELIAS KAIZILEGE «..vvvvvvvnsnssssssssssssssssssssssssd MJIBU MAOMBI
KWA: ELIAS KAIZILEGE (POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiwa kuwa Maombi Madogo Na. 281/2021 yamepangwa
kutajwa tarehe 23/03/2022 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza,
R. Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/mwakilishi
wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria
Baraza litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yako na
hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa Baraza
hilileo tarehe 19/01/2022.

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURINO.301/2019
ISACK KABUJE::::::z::zizzzszzsss:MDAI
DHIDI YA

1. GOODLUCK CHELESTINO KIGWILE:::::MDAIWA
2. GAMBO JOHN MILINGA:::
3. CONFORT MWAKIJILA::::

YAH:KUITWA SHAURINI
KWA: GAMBO JOHN MILINGA,

Fahamu kwamba ISACK KABUJE amefungua shauri dhidi yako katika baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 03/03/2022,saa 2:30 asubuhi mbele
yaMh.T.Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.

Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tanqu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya Baraza la
Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za baraza zipo
ndaniya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.

Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu ikiwa ni
pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa baraza hili
leo tarehe 16/02/2022.

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

MWANGA WA JAMIT

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango, (0716 350534)

ilichobakia mfukoni ni bastola.
Ile aliyoiazima kutoka kwa
mjomba Ken.

Sekunde chache baadaye
makali ya kisu yalipenya kwenye mwili
wa jamaa. Aliguna, lakini si kwa sauti.

Jan alichomoa na kukita tena ndani ya
mwili. Safari hii nguvu zilimwishia mtu
yule. Akatii kila alichofanya Jan. Alimlaza
chini taratibu na kummalizia kwa pigo la
tatu.

Ingawa hakutaka mwezake asikie, la-
kini kishindo kidogo kilisikika, ambacho
kilimfanya mtu wa pili kugeuka nyuma.
Hakuona kitu.

Tayari mwili wa mwenzake ulikuwa
umelala chini kwenye majani, huku Jan

pia akilala kifudifudi.
“Nilikwambia Sele, usipite huko, an-
galia unavyojikwaakwaa, utanikuta

mbele.” Sauti ya mwenzake ilisikika.

Jan alitulia tuli. Alijua kuwa sasa ame-
baki mmoja. Hata hivyo hakujidanganya
kama ni kweli amebaki yeye tu. Alichod-
hani ni kwamba ni lazima kutakuwa
na watu wengine. Ama wanafuatilia
mwenendo wote, au wanasubiri mzigo
na hasa juu ya daraja.

Hata hivyo alijipongeza kwa wazo
wale hilo, kwani wazo la pili ilikuwa ni
kumuacha kupambana nao, baada ya
kuchukua mkoba wa pesa. Aliliona hali-
na maana, ndiyo maana akaamua kum-
maliza.

Akili yake ilianza kufanya kazi haraka
sana kwani tayari kama ni kazi, alikuwa
ameshaingia kazini.

Kummaliza wa pili ilikuwa nia yake.
“Kama atachukua mkoba na kurudia
huku itakuwa ni kazi rahisi sana. Lakini
akitokea upande wa pili utakuwa ni mti-
hani.” Alijjiambia huku akimshuhudia
mtu aliyebaki akiwa amefika kwenye
mkoba, ambao uliwekwa chini ya nguzo
ya katikati ya daraja hilo la Kajima.

Wakati akiinua mfuko tu. Kuna sauti
ilisikika kutoka upande ambao Jan haku-
jua ni upi.

“Weka huo mkoba chini na unyooshe
mikono juu.” llikuwa ni sauti nzito yenye
amri.

Ni sauti iliyomugopesha jamaa, akasal-
imu amri, kwani hakujua aliyezungumza
hivyo yuko wapi na ana silaha gani.

Kwa macho yake, alishuhudia mtu
mmoja, mnene mfupi akiwa na bastola.
Alijjitokeza na kusimama hatua kadhaa
kutoka alipokuwa yule mtu wa kwanza.

Hapo hapo akajitokeza mtu wa tatu.
Yeye ndiye aliyekwenda kuuchukua

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa ni mzuri wa

shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao alikutana nao, au hata
kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa
kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua
wengi wanamfuata kama nyuki wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho

Aliyempenda yeye kama yeye na si urembo wake.
Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na mafunzo kwa jamii.

Operesheni namba Moja-15

“Weka huo
mkoba chini
na unyooshe
mikono juu.”
llikuwa ni
sauti nzito
yenye amri.

mkoba huo. Alipofanya hivyo akarejea ka-
ribu na mwenzake. Kitendo bila kuchele- :
wa, jamaa mfupi mnene alifyatua bastola
iliyompeleka chini jamaa kama gunia la :
mtama. !

Mlio wa risasi hiyo ulionekana kuhar- :
ibu hali ya utulivu na upweke uliokuwa |
eneo hilo, huku juu gari moja moja tu :
ilionekana kupita. :

Haya yote yalitokea mbele ya macho !
ya Jan. Yalikuwa ni mambo ya kutisha :
ambayo hakupata kukutana nayo kwe- :
nye maisha yake. Aliona kana kwamba :
anaangalia sinema moja ya kutisha. La- !
kini huo ndiyo ukweli wenyewe. Yeye :
mwenyewe tayari alikuwa ameshaua |
mtu mmoja.

“Simameni hapo hapo. Mikono juu.” |
Ilikuwa ni sauti nyingine tena.

Jan, alishindwa kuelewa ni nini kime- :
tokea? Ni kwa nini kumekuwa na watu
au makundi yaliyojua juu ya jambo hilo :
tofauti na ilivyokuwa awali kwenye dara- |
jala Mfugale.

Waliojitokeza sasa walikuwa ni askari.
Mmoja aliwaamuru wale vijana wawili :
mmoja adondoshe mkoba na mwingine :
bastola. Wakafanya hivyo. Askari polisi :
wawili walionekana kuwafuata kwenda
kuwasachi, huku mmaoja akiwalinda. '

Katika namna ya ajabu, yule jamaa :
mnene mfupi aliruka juu, kama mcheza |

sarakasi kubingirika hatua kadhaa mbele, :
hapo hapo risasi kadhaa zikimkosa, aka- |

~ @Msamba
0656122770 |

{v—_.

alikuwa amejificha.
Hakukuwa na utulivu tena, risasi zilipig-

hakujitikisa kwenda mbele wala nyuma.
wenda. Na wala hakujidanganya kutoka,
kwani asingeaminika kwa kundi lolote,
liwe la majambazi watekaji, au maaskari.

cho ni kwamba wale askari aliowaambia

na watekaji.
Wakati huo, tayari watu kadhaa wali-

wawili. Watekaji wengine nao waliji-
watekaji wengi tofauti na alivyodhani.
limezidiwa na askari polisi wanne wali-
jeruhi, huku wao wakipoteza maafande
wawili.

“Juu huko, tunaomba nguvu ya maaska-

gea na simu ya upepo.

Ghafla walitokea maaskari wawili.

amejificha, huku askari wakidhani am-
ekimbia.

Pamoja na kwamba kulikuwa na giza,
lakini Jan aliuona mkono wa jamaa yule ‘!

wa siku atajulikana ni nani anayependa uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati.

ukiinuka ukiwa na bastola.

Bila ya kuwaza na yeye alitoa bastola.

i Milio miwili ya bastola iliyoonekana im-
i eachana sekunde iliwashangaza askari
i polisi. Ni kwa sababu haikutoka kwao
! na tayari walikuwa wameshawadhibiti
i wahalifu wote. Wakati
i la kufanya, mlio mwingine wa risasi
i ukasikika. Sasa ilibidi wote walale chini
i kwani waliona wamevamiwa na kundi
i lingine la wahalifu.

wakitafakari

Ukweli ni kwamba ni kazi iliyofanywa

i na Jan. Wakati akimlenga askari mmoja,
i papo hapo na yeye akaamua kum-
i piga, ili asimuue askari, lakini alikuwa
i amechelewa sekunde moja, kwani
! tayari alikuwa amefyatua risasi. Hata
i hivyo ilimkosa askari aliyekusudiwa na
i Jan mwenyewe hakumlenga ipasavyo
i yule jamaa aliyejificha.

Ilionekana baada ya kujeruhiwa,

! jamaa yule aligeuka na kutaka kujua ni
{ wapi risasi hiyo ilipigwa kutoka nyuma
i yake. Ndipo alipompa sura vizuri Jan,
i akamtandika kwenye paji la uso.

Kwa kazi aliyoifanya, aliona sasa

! hakuwa na sababu ya kuendelea kuji-
i ficha. Alikuwa na uhakika kuwa askari
{ watamtambua kuwa yeye ndiye aliye-
{ wataarifu na pia ndiye alikwenda kuu-
tokemea kwenye kichaka ambacho Jan |
! ni kwamba hakuondoka sehemu hiyo
! ya hatari. Kitendo cha kuwasaidia na
wa, zingine bila mpangilio maalum. Jan |
i kuonekana shujaa mbele ya askari poli-
Alipokuwa amejificha alipaona ni sehemu | si
salama zaidi kuliko popote pale atakapok- !
! akashindwa. Vyovyote vile ambavyo an-
! gejitokeza, angeonekana ni mmoja wao,
! hivyo angepata zawadi ya risasi.

Kitu pekee alichokuwa na uhakika na- |
! ka bastola yale mfukoni na kupachika
waje ndiyo wamefika, lakini wamekutana !
! kutembea taratibu hadi sehemu am-
! bayo hakukuwa na kichaka cha majani
kuwa wamelala chini, wakiwemo askari |

weka mkoba ule pale. Kosa lake moja tu

kuwaponya kuuawa, pia kungemfanya

Si.
Alitafuta njia ya kutaka kujitokeza

Alifikiri kidogo, akapata wazo. Akawe-

kisu chake kiunoni. Akasimama na

yaliyokuwa pembezoni mwa kingo za

. daraja la Kajima.
tokeza. Ina maana kulikuwa na askari na :

Akanyanyua mikono juu na kuji-

| tokeza mbele ya askari waliokuwa
Ilionekana kundi la watekaji lilikuwa |
| jinsi walivyovamiwa na watu wengine.
kuwa chini maiti na wengine wawili ma- |
mkoba wa pesa hapo kwenye daraja
i na mimi ndiye niliyewaita.” Alijitokeza
© huku akiwa ameweka mikono juu.

ri wawili.” Afande mmoja alisikika akion- |
i ka hiki, huku nimeua majambazi wawili,
i mmoja ni yule jamaa mfupi aliyewakim-
Walipita eneo ambalo alikuwa karibu na
jamaa yule mfupi mnene ambaye alikuwa :
| piga bastola.”

wamelala chini, kila mmoja akitafakari

“Ni mimi afande. Ni mimi niliyeweka

“Nilikuwa nimejificha kwenye kicha-

bia hapo, alikuwa amejificha pale na

yeye alikuwa anataka kuwaua, nimem-

ITAENDELEA JUMAMOSI
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DOKIlI ASAKA SH. MILIONI 55
KUANDAA SAMIA MARATHON

Na Sabato Kasika

MSANII aliyewahi kutamba katika
maigizo na vichekesho hapa nchini,
Ummy Wenceslaus ‘Dokii’ amesema an-
ahitaji kupata Sh. milioni 55 kutoka kwa
wadau mbalimbali ili kuandaa mbio
maalum zitakazojulikana kwa jina la
‘Samia Marathon’.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Dokii alisema lengo la
kuanzisha mbio hizo ni kuionyesha
jamii hata mwanamke ana uwezo wa
kuongoza nafasi ya urais katika taifa
lolote.

Dokii alisema anaamini pia kupitia
mbio hizo, wanariadha chipukizi hasa
wanawake watajitokeza kwa wingi kwa
sababu ya kuvutiwa na jina la shindano
hilo.

“Ni wazo ambalo nimelianzisha, nina-

tafuta wafadhili wa kunipata kiasi hi-
cho cha fedha ili ikiwezekana niratibu
mbio hizo, basi naomba niruhusiwe
kuonana na Rais Samia nimweleze nia
yangu hiyo aone jinsi ya kunisaidia ili
nifanikishe,”alisema Dokii.

Msanii huyo aliongeza anakusudia
Samia Marathon kuwa mbio za wa-
nawake tu endapo atafanikiwa kupata
fedha, shindano hilo litaanzia Dar es
Salaam na baadaye litahamia katika
mikoa mingine kulingana na ratiba
itakavyopangwa.

“Ninatamani hata nikifa, niache ala-
ma kwamba nilichangia jamii kutam-
bua mchango wa mwanamke katika
maendeleo ya nchi hii, kwani Rais Sa-
mia ametuheshimisha wanawake kwa
kuonyesha tunaweza,” Dokii alisema.

Aliongeza wakati akiendelea kusaka
wafadhili, ndoto yake kubwa ni kuo-

nana na Rais Samia ili kujadili kwa kina
lengo lake hilo kama njia mojawapo
ya kuendelea kutambua mchango wa
mwanamke katika maendeleo ya taifa
hili. Msanii huyo alisema pia matamanio
yake na nguvu zake kwa sasa yapo ka-
tika kutafuta wafadhili wa kumpa fedha
ili kufanikisha lengo lake la kuandaa
shindano la Samia Marathon ambalo
litakuwa bora hapa nchini.

“Nikipata kianzio hicho tu cha Sh.
milioni 55, kinatosha kwani kadri
shindano litakavyokuwa linafanyika,
ninaamini wafadhili wengi zaidi wata-
jitokeza kudhamini na kufikia malengo
ya kitaifa,” alisema msanii huyo.

Dokii ni miongoni mwa wasanii wal-
iojizolea umaarufu kwa jinsi alivyoweza
kuigiza katika lafudhi ya kiswahili cha
nchi jirani ya Kenya, ambapo ilifikia
baadhi ya watu kuamini si Mtanzania.

ECAFA

uncil of East
nd Central
rica Football
Association

PICHA: TFF

e —— | —

Wasichana U-17 wajifua Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa
umri chini ya miaka 17 inaendelea vyema
na mazoezi yake kwa ajili ya kujiandaa na
mechi ya kusaka tiketi ya kucheza fainali
za Kombe la Dunia U-17 dhidi ya wenzao
kutoka Botswana.

Yosso hao wa Tanzania watawaka-
ribisha wenzao kutoka Botswana katika
mechi ya kwanza itakayochezwa Machi
6, mwaka huu kwenye Uwanja wa Amaan

visiwani hapa.

Timu hizo zitarudiana kati Machi 17 na
19, mwaka huu jijini Gaborobe, Bostwa-
na ambapo mshindi wa jumla atasonga
mbele.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Bakari Shime, alise-
ma wachezaji wake wanaendelea vizuri
na programu ya mazoezi kama alivyo-
panga na anafurahi kuona viwango vya
nyota wake vinazidi kuimarika.

Shime alisema timu hiyo inafanya ma-

zoezi mara mbili kwa siku na anaamini
iko katika nafasi nzuri ya kuanza vyema
safari ya kuelekea kwenye fainali hizo za
Dunia zitakazochezwa India hapo mwa-
kani.

“Timu inaendelea vizuri na hali ya
hewa ya Zanzibar haina tofauti sana naile
ya Tanzania Bara, mpaka sasa wachezaji
wapo vizuri na wote wanafanya mazoezi
kwa mujibu wa mpangilio wa mazoezi
ambao kama kocha nimeupanga,” alise-
ma Shime.

UMZ, Bungi Sisters
kufungua pazia

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya UMZ inatarajia kuvaana
na Bungi Sisters katika mechi ya
ufunguzi ya Ligi Kuu ya Wanawake
Zanzibar msimu wa 2021/2022
itakayochezwa leo kwenye Uwanja
wa Bungi ulioko Mkoa wa Kusini
unguja.

Bingwa wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 10 atapata nafasi
va kuiwakilisha Zanzibar katika
michuano ya Klabu Bingwa Afrika
Mashariki msimu huu.

Timu zinazoshiriki ligi hiyo ni
pamoja na Bungi Sisters, Dunga
Queens, Warriors Queens, Green
Queens, New Generation, UMZ,
Yellow Queens, Future Queens
zote kutoka Unguja huku Wete
Sisters na Mkoani Queens zinatoka
Pemba.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati
va Soka la Wanawake Zanzibar,
Ali Ussi, alisema maandalizi yote
kuelekea mchezo huo wa ufunguzi
yvamekamilika na kuongeza ligi
hiyo itachezwa katika kituo kimoja
cha Unguja.

“Timu mbili za kutoka Kisiwani
Pemba zitawasili Unguja kuanzia
siku ya Jumamosi, hii inatokana
na ligi kuchezwa katika kituo Ki-
moja pekee,” alisema Ussi.

Ngome yapania
kutetea ubingwa

Na Saada Akida

TIMU ya mpira wa mikono va
Ngome imesema imejipanga imara
kuhakikisha inaibuka mabingwa
wa mashindano ya Klabu Bingwa
Taifa yatakayofanyika kuanzia
Machi 23 hadi 28, mwaka huu
katika Wilaya ya Bunda mkoani
Mara, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kocha Msaid-
izi wa Ngome, Shazir Issa, alisema
wanaendelea vizuri maandalizi
ambapo watatumia wiki moja
kuweka kambi kabla ya kuelekea
katika michuano hiyo.

Shazir alisema anaamini timu
yake itafanya vizuri katika
mashindano huku akiweka wazi
maandalizi hayo yatakuwa na
awamu tatu ambapo wataanza
na mazoezi ya gym halafu wa-
taenda ufukweni na kumalizika na
kucheza mechi za Kirafiki.

“Tutakuwa na mechi sita za
kirafiki, wanaume watacheza
michezo mitatu na wanawake tatu,
tunatarajia kwenda Zanzibar kwa
ajili ya kucheza michezo hiyo,”
alisema Shazir.

Alisema watahakikisha ndani ya
wiki moja wanamaliza programu
yao hiyo yenye awamu tatu kwa
ajili ya kuwa imara na hatimaye
kwenda kutetea ubingwa wanaou-
shikilia.
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LUKAKU KURUDI INTER

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Romelu Lukaku ame-
husishwa na kurejea katika klabu yake ya zamani
Inter Milan, lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ubelgiji mwenye umri wa miaka 28 anataka kusalia
na kupigania nafasi yake Stamford Bridge. (Mirror)

HAALAND ANUKIA CITY

MANCHESTER City wanaongoza katika mbio za
kumsajili mshambuliaji wa Norway, Erling Braut
Haaland kutoka Borussia Dortmund msimu huu wa
joto, wakati Barcelona, Bayern Munich, Paris St-Ger-
main na Real Madrid pia wametoa ofa kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 21. Real wanataka Haal-
and abaki Dortmund kwa msimu mmoja zaidi kabla
ya kumsajili. (SER Deportivos)

HATIMA YA HAALAND YAJA

MKURUGENZI wa Michezo wa Dortmund, Hans-
Joachim Watzke anatarajia mustakabali wa Erling
Haaland katika klabu hiyo ya Ujerumani kuamuliwa
katika muda wa wiki sita zijazo. (RTL)

MBAPPE AIGOMEA PSG
MKATABA wa mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian

Mbappe na Paris St-Germain unamalizika msimu
wa joto na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
23 amekataa ofa nyingine katika klabu hiyo. (Marca)

DYBALA NJIA MOJA

ARSENAL, Chelsea, Manchester City, Manches-
ter United na Tottenham Hotspur zinavutiwa na
mshambuliaji wa Argentina, Paulo Dybala mwenye
umri wa miaka 28, ambaye yuko tayari kuondoka Ju-
ventus wakati mkataba wake na timu hiyo ya Serie A
utakapokamilika msimu wa joto. (90min)

RUDIGER AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United ina nia ya kumsajili
mlinzi wa kati wa Ujerumani, Antonio Rudiger kwa
uhamisho wa bure wakati mkataba wake na Chelsea
utakapokamilika msimu wa joto na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28 atachelewesha uamuzi
hadi mwisho wa msimu. (Mirror)

UNITED YAMFUATA AKANJI

MANCHESTER United wana nia ya kumsajili mlin-
zi, Manuel Akanji kutoka Borussia Dortmund na
inasemekana tayari wamewasilisha ofa kwa ajili ya
mchezaji huyo wa kimataifa wa Uswisi mwenye umri
wa miaka 26. (Bild)

DEMBELE KUTUA CHELSEA

CHELSEA wamefutilia mbali jaribio la kumnunua
winga wa Bayern Munich na Ujerumani, Serge Gna-
bry mwenye umri wa miaka 26 na badala yake itam-
sajili mshambuliaji wa Barcelona na Ufaransa, Ous-
mane Dembele (24). (Sport)

FLETCHER HUYO MAREKANI

MSHAMBULIAJI wa Watford, Ashley Fletcher mwe-
nye umri wa miaka 26, anakaribia kujiunga na klabu
ya Ligi Kuu ya Marekani, New York Red Bulls kwa
mkataba wa mkopo. (Sun)

MARTINEZ AFURAHIA INTER

WAKALA wa mshambuliaji wa Argentina, Lautaro
Martinez, ambaye amekuwa akihusishwa na Man-
chester United na Barcelona, amesema mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24 “anafuraha” katika
klabu ya Inter Milan. (FcInternews.it)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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DYBALA ANUKIA

KUTUA ENGLAND

@ ® ®Ni baada ya mshambuliaji huyo kusema anataka kuon-

doka Juve ingawa...

TURIN, Italia

KLABU kadhaa za Ligi Kuu Eng-
land maarufu EPL ziko katika
mazungumzo na wawakilishi wa
Paulo Dybala, baada ya mchezaji
huyo kuweka wazi yupo tayari
kuondoka Juventus mara mkata-
ba wake utakapomalizika kipindi
cha majira ya joto.

Chelsea, Arsenal, Manchester
City, Manchester United na Tot-
tenham Hotspur zote zimeanza
mazungumzo ya wazi na mawaka-
la wa mchezaji huyo na wame-
thibitisha kumtaka nyota huyo.

Hata hivyo, klabu hizo bado
zina wasiwasi kama Dybala mwe-
nyewe atakuwa tayari kuhamia
katika Ligi Kuu England, licha ya
mchezaji huyo na wasaidizi wake

kusema ana nia ya kuondoka kule
Turin.

Daily Mail iliripoti mwezi ulio-
pita kwamba, licha ya nyota huyo
kutaka kuondoka, lakini bado
anaweza kusaini mkataba mpya
na Juventus.

Raia huyo wa Argentina alikuwa
katika mazungumzo na Juventus
kuhusu kuongeza mkataba mpya
wa miaka mitano wenye thamani
ya euro milioni nane kwa mwaka
kabla ya Krismasi iliyopita.

Lakini baada ya masharti hayo
kubadilishwa na Juve dakika za
mwisho kutokana na rekodi ya
fowadi huyo kuwa na majeruhi
ya mara kwa mara, mazungumzo
yalivunjika.

Licha ya uwezekano wa kusaini
mkataba mpya katika klabu yake

ya sasa, inaelewaka Dybala pia
ana chaguo la kubakia Serie A
kwa kujiunga na Inter Milan.

The Nerazzurri ni miongoni
mwa timu zilizoonyesha nia ya
kutaka kumsajili mchezaji huyo
wakati mkataba wake wa sasa
utakapokamilika mwishoni mwa
msimu huu.

Uhamisho wowote unaoweze-
kana kwenda Inter unaweza ku-
fungua njia kwa raia mwenzake
Lautaro Martinez kuondoka Serie
A msimu huu wa joto.

Mshambuliaji huyo wa Inter
amekuwa akivutiwa na Totten-
ham, City na Arsenal siku za
nyuma - ambao ‘walichunguza’
uwezekano wa kumsajili Lautaro
katika dirisha la usajili la majira
ya joto la 2021.
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NAPLES, Italia

AVI anaamini Barcelona walicheza
kwa “kiwango bora zaidi kwa msimu
huu” wakati wa mchezo wa pili wa

dhidi ya Napoli.

Blaugrana walitinga hatua ya 16 bora ya
mashindano hayo baada ya kukamilisha ush-
indi wa jumla wa mabao 5-3 kutokana na ush-
indi wa magoli 4-2 kwenye Uwanja wa Stadio
Diego Armando Maradona, Alhamisi.

Mabao ya kipindi cha kwanza kutoka kwa
Jordi Alba, Frenkie De Jong na Gerard Pique
yaliwaweka wageni udhibiti mjini Naples,
huku Pierre-Emerick Aubameyang akafunga
la nne.

Barca walipiga mashuti 16 kwa saba ya wap-
inzani wao, huku wakitawala mechi kwa asil-
imia 56.

“Labda, hiki kilikuwa kiwango bora zaidi
kwa msimu wetu,” alisema Xavi akiwaambia
waandishi wa habari mara baada ya mchezo
huo.

“Tulitaka kutawala na tulifanya hivyo.

“Nimefurahishwa na juhudi tulizoweka na
soka tulilocheza, matokeo yake ni ya haki.

“Nina furaha sana kwa wachezaji. Tuko
kwenye njia sahihi.”

' raundi ya mtoano ya Ligi ya Europa
-
!

LONDON, England

MIKEL Arteta hakuwa na tatizo
na Arsenal kuiacha ikichelewa kush-
inda Wolves siku ya Alhamisi, akip-
endekeza ushindi huo mkubwa uli-
kuwa mzuri kwa mazingira ya timu
yake.

Arsenal walisherehekea ushindi
muhimu wa mabao 2-1 katika ha-
rakati zao za kufuzu katika Ligi ya
Mabingwa Ulaya kwenye mchezo
huo uliopigwa Uwanja wa Emirates.

Washikabunduki hao walipanda
hadi nafasi ya tano kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu England, pointi moja
nyuma ya Manchester United walio
nafasi ya nne wakiwa na michezo

miwili mkononi.
Wakifuatia bao la kwanza la
Hwang Hee-chan, vijana wa Arteta

hatimaye walisawazisha kupitia
Nicolas Pepe, ambaye pia alicheza
vizuri na Alexandre Lacazette na ku-

pata bao la ushindi ambalo lilikuwa
la kujifungwa kwa Jose Sa.

Bao hilo la kujifunga liliingia daki-
ka 94 na sekunde 56, na kuifanya Ar-
senal kuondoka na pointi zote tatu.

Alipoulizwa kama angependelea
kuiona Arsenal katika ushindi wa
kawaida, Arteta alilambia Prime
Video: “Labda (ningependelea) jinsi
tulivyoshinda, kwa sababu inajenga
imani kama hiyo, umoja, hali ya
hewa na mshikamano na mashabiki
wetu. vizuri.

“Hiyo ni muhimu sana. Tunataka
sana kuunda kitu maalum hapa, na
bila mashabiki wetu hatutaweza ku-
fanya hivyo.”

Arsenal sasa wameshinda mi-
chezo saba kati ya tisa iliyopita ya
Ligi Kuu England, wakipoteza mechi
moja tu.
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KILI MARATHON YATANGAZA
BARABARA ZITAKAZOFUNGWA

Na Dennis Fusi

ILI kuruhusu mbio za Kilimanjaro
Marathon mwaka huu kufanyika kwa
ufanisi na usalama, baadhi ya barabara
ndani ya Manispaa ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro zinatarajiwa kufungwa
hapo kesho, imeelezwa.

Uamuzi wa kufunga barabara hizo
unalenga kuhakikisha usalama kwa
washiriki wote.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana inasema uamuzi wa kufunga
baadhi ya barabara hizo ni kutokana
na ukweli washiriki watatumia njia
hizo ikiwamo barabara kuu na made-
reva watatakiwa kutumia njia mbadala
zilizoko maeneo mengine katika ma-
nispaa hiyo na pembezoni mwake ili
kuepusha usumbufu kwa wakimbiaji.

Katika ufafanuzi wake, taarifa hiyo
imeeleza magari yatakayotokea Jiji
la Arusha itabidi yasimamishwe kwa
muda katika maeneo ya mzunguko wa
Arusha na ule ulio eneo la YMCA kwa
muda mfupi ili kupisha wakimbiaji ku-
vuka barabara katika maeneo hayo.

Hatua hii pia itawaathiri madereva

wa magari kutoka Dar es Salaam, Ma-
rangu na Himo, ambapo washiriki wa
mbio hizo wanapaswa wameondoka
kwenye barabara hizo ifikapo saa 3:00
asubuhi.

Kwa yale yanayotokea eneo la Mach-
ame Wilaya ya Hai hadi barabara ya So-
koine, barabara hiyo itafungwa katika
eneo la Shanty Town saa 12 asubuhi
sambamba na ile ya mchepuko kwe-
nye Barabara ya Lema.

Barabara ya kutoka Rau hadi Moshi
Mjini, itafungwa kuanzia saa moja hadi
saa tatu asubuhi ili kutoa nafasi kwa
ajili ya mbio za kujifurahisha za kilo-
mita tano.

“Barabara kati ya Masoka hadi Mwe-
ka pia itafungwa kati ya saa moja hadi
saa tatu asubuhi,” ilisema sehemu ya
taarifa hiyo.

Waandaaji hao pia walitangaza
maeneo mawili ya kukaa washiriki wa
mbio hizo ambayo walisema ni pamoja
na eneo la Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi (MoCU) upande wa Mashariki,
eneo ambalo hufikika kwa urahisi kwa
kupitia barabara ya Uru hadi katika vi-
wanja vya MoCU na pia katika viwanja

vya Shule ya Polisi Moshi vinavyoweza
kufikiwa kwa kupitia barabara ya Kili-
manjaro.

Aidha taarifa hiyo imeeleza ya kuwa
kutakuwa na maeneo mawili ya kuege-
sha magari, yakiwemo magari madogo
na mabasi.

“Hakutakuwa na njia ya kuingia
MoCU kutoka Barabara ya Sokoine
kuanzia saa 12 asubuhi, hivyo wale
wote ambao watakuwa na nia ya kui-
tumia barabara watalazimika kushuka
kwenye kona kati ya barabara ya So-
koine na ile ya Kilimanjaro,” walisema
waandaaji.

Wadhamini wa mashindano haya
ambayo yanaingia mwaka wake wa 20
tangu kuanzishwa kwake ni pamoja na
Bia ya Kilimanjaro, Tigo na Grand Malt.

Wadhamini wa meza za maji ni
pamoja Absa Tanzania, Unilever Tan-
zania, TPC Sugar, Simba Cement, Kili-
manjaro Water; wafadhili wengine ni
pamoja na GardaWorld Security, Keys
Hotel, Kibo Palace Hotel, Surveyed
Plots Company Ltd, Bodi ya Utalii Tan-
zania na CMC Automobiles.

KMC, Polisi
majaribuni Bara

Na Saada Akida

LIGI Kuu Tanzania Bara inatarajia kuen-
delea leo kwa KMC FC kuwakaribisha Polisi
Tanzania kwenye Uwanja wa Azam Complex

KMC FC itashuka dimbani ikiwa na kumbu-
kumbu ya kichapo cha mabao 2-0 kutoka kwa
Polisi Tanzania walichopata katika mechi ya
mzunguko wa kwanza.

Katika mchezo huo KMC FC itawakosa wa-

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.26/02/22 Brighton vs Aston Villa

02.26/02/22 Brentford vs Newcastle

03.26/02/22 Peterborough vs Hull City

04.26/02/22 Millwall vs Sheffield Utd

05.26/02/22 Birmingham vs Huddersfield

06.26/02/22 Sivasspor vs Besiktas

.26/02/22 Qostende vs St Truiden

08.26/02/22 Sassuolo vs Fiorentina

.27/02/22 AZ Alkmaar vs Feyenoord

10.27/02/22 Hamburger SV vs Werder Bremen

1.27/02/22 Alanyaspor vs Konyaspor

12.27/02/22 Angers vs Lens

13.27/02/22 Metz vs Nantes

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 26/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Nizhny Novgorod vs Ural Yekaterinburg

Nairobi City Stars FC vs Mathare United

Ulinzi Stars vs Kenya Commercial Bank|

Kenya Police vs Wazito

Blackburn vs QPR

Leeds vs Tottenham

Barry Town FC vs Caernarfon Town

Prison Leopards vs Kabwe Warriors

Kafue Celtic FC vs Lusaka Dynamos

Mbeya Kwanza FC vs Mtibwa Sugar

Mallorca vs Valencia

Green Buffaloes vs Zesco United

Juve Stabia vs Monopoli

Standard Liege W vs Genk W

Dornbirn vs FC Juniors OO

Pogon Szczecin vs Lech Poznan

Salernitana vs Bologna

Union Berlin vs Mainz

Greuther Furth vs FC Koln

Monchengladbach vs VfL Wolfsburg

SC Freiburg vs Hertha BSC

Akwa Starlets FC vs Lobi Stars

All Stars vs Hearts of Oak

Manchester Utd vs Watford

Brighton vs Aston Villa

La Serena vs Coquimbo

Remo Stars vs Katsina United FC

Wigan vs Sunderland

Dundee FC vs Livingston

St Mirren vs Hearts

AFC Wimbledon vs Doncaster

Crystal Palace vs Burnley

Coventry vs Preston

chezaji wao watatu ambao ni Jean Mugirane-
za, Farouk Shikalo na Kelvin Kijiri kutokana na
kuwa majeruhi huku Polisi Tanzania ikimkosa
Adam Adam ambaye ana matatizo ya kifamil-
ia

Morecambe vs Ipswich

Brentford vs Newcastle

Rivers United FC vs Nasarawa United
Millwall vs Sheffield Utd

Asteras Tripolis vs Aris Salonica

Kocha Msaidizi wa Polisi Tanzania, George
Mketo alisema kikosi chake kipo tayari kwa
ajili ya kuendeleza ubabe dhidi ya KMC FC
kwa kuondoka na pointi tatu muhimu.

“Tunawaheshimu KMC FC, sio wabaya licha
ya kwanza kupafa ushindi nyumbani lakini pia
tunahitaji kuendelea kupata matokeo mazuri
katika mchezo huu wa kesho (leo),” alisema
Mketo.

Naye Kocha Msaidizi wa KMC FC, Ahmad
Ally, alisema wamejiandaa vizuri na wata-
cheza kwa kuwaheshimu wapinzani wao kwa
sababu mechi ya kwanza walipoteza.

Union Saint Gilloise vs Eupen

Hapoel Hadera vs Maccabi Petach Tikva

KMC vs Polisi Tanzania

Empoli vs Juventus

Everton vs Manchester City

Hapoel Haifa vs Maccabi Haifa

Rapid Bucuresti vs Dinamo Bucuresti
GKS Jastrzebie Zdroj vs LKS Lodz Pss

Sassuolo vs Fiorentina

Daktari wa Yanga Princess, Mariam Said (kulia), akimhudumia
golikipa wa llala Queens baada ya kuumia katika mechi ya Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Uhuru Jumanne iliyopita. Yanga Princess ilishinda mabao 3-1.
PICHA: MTANDAO

FC Arouca vs Moreirense

Ayacucho vs Univ San Martin

Columbus Crew vs Vancouver Whitecaps

@ CHEZI-\KWAWMIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Jumamosi Februari 26, 2022

Mshambuliaji wa Simba, Meddy Kagere (kushoto), akipambana kuwania mpira dhidi ya beki wa timu hiyo, Joash Onyango wakati
wa mazoezi ya kujiandaa na mechi ya michuano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya RS Berkane itakayochezwa

kesho nchini Morocco. PICHA: SIMBA SC

SIMBA YAANDAA ‘SAPRAIZI

® ® ®Kocha wa RS Berkane asema anawahofia Sakho,

Morrison lakini...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATI Kocha Mkuu wa RS Berkane,
Florent Tbenge, akiwataja nyota anaowa-
hofia ni viungo washambuliaji wa Pape
Ousmane Sakho na Bernard Morrison,
kikosi cha Simba kilitarajiwa kutua katika
mji wa Berkane jana usiku tayari kwa mch-
ezo wake wa Kombe la Shirikisho dhidi ya
wenyeji RS Berkane utakaochezwa kesho
usiku.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu,
aliliambia gazeti hili jana wachezaji wote
wanaendelea vizuri isipokuwa, Jonas
mkude hali yake bado haijakaa sawa in-
gawa juzi alifanya mazoezi mepesi.

“Wachezaji wetu wanaendelea vizuri na
Jonas Mkude jana (juzi), alifanya mazoezi
lakini leo (jana), nimeona hali yake ime-
badilika hivyo sina uhakika kama atacheza
Jumapili,” alisema Rweyemamu.

Meneja huyo aliongeza wametumia
muda wa siku tatu kufanya mazoezi nchini
Morocco ambayo yamewaongezea nguvu
kuelekea mchezo wa kesho na kilichoba-
kia ni mazoezi ya mwisho ambayo wataya-
fanyia kwenye uwanja ambao watautumia
kwa mechi hiyo ya Kundi D.

Aliongeza hali ya hewa ya Morocco ni
baridi kali hasa nyakati za usiku ingawa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

tayari wameanza kuizoea lakini ame-
waomba Watanzania wasiache kuwaom-
ba dua njema kuelekea mchezo huo un-
aosubiriwa na wadau mbalimbali wa soka
barani Afrika.

“Tupo vizuri kuelekea katika mchezo
wetu wa Jumapili, tunaomba pia Watanza-
nia waendelee kutuombea dua kwa ajili ya
kutimiza malengo yetu, tunajua tumebeba
bendera ya Taifa, hivyo tutapambana ku-
hakikisha hatuwaangushi,” alisema Rwey-
emamu.

Aliongeza wanafahamu RS Berkane
watashuka dimbani wakiwa na kumbu-
kumbu ya ushindi wa mabao 2-1 walioupa-
ta katika mechi ya Ligi Kuu ya Morocco
dhidi ya FAR Rabat iliyochezwa juzi nchini
humo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ibenge
alisema kikosi chake kina mapungufu hasa
katika safu ya ulinzi na katika kuhakikisha
wanakuwa salama, watalazimika kuwa-
chunga Sakho na Morrison, ambao wame-
onekana ndio hatari zaidi.

Ibenge alisema amewafuatilia mechi ny-
ingi za Simba ikiwamo michezo miwili ya
kimataifa na kubaini nyota hao wameku-
wa hatari kwa wapinzani na wamesaidia
timu yao kupata matokeo mazuri.

“Kutokana na makosa yanayofanywa na

mabeki zangu, tunatakiwa kuwa makini
kuwachunga wachezaji wote wa Simba,
wakiwamo Sakho na Morrison ambao
wamekuwa hatari sana katika kuisaidia
timu hiyo,”.

“Simba ni timu kubwa, tunakabiliwa
na mchezo mgumu dhidi yao, ukiangalia
mechi zao mbili kuna watu ambao kama
wanataka kushinda lazima watafute mbi-
nu za kuwatuliza,” alisema kocha huyo.

Alisema amemwona Sakho akicheza ni
mchezji mwepesi anayehitajika kuangali-
wa sana kwa jinsi alivyoona na pamoja na
taarifa zake alizopata kupitia mechi zao za
hivi karibuni.

“Kuna yule Morrison ni mzuri mwenye
ubora akiwa uwanjani achilia mbali nid-
hamu yake, namjua vyema ni lazima tuwe
na umakini na akili ya kuwazuia,” alisema
Ibenge.

Naye Makamu wa Pili wa Rais wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Steven Mn-
guto, amewataka Watanzania kuungana
pamoja kuiombea Simba kwa sababu
wamefanya kazi kubwa mpaka hapo
walipofika.

“Ninaomba  Watanzania tuungane
pamoja tuiombee timu yetu ambayo
imepambana mpaka ikafanikiwa kufika
hapo,” alisema Mnguto.

UKURASA 21

I
Yanga yashikilia
rekodi safi Bara

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumalizika kwa mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara Jumatano iliyopita, Yanga
imeweka rekodi nyingi nzuri, mbali
na kuongoza, kufunga mabao mengi,
kufungwa magoli machache, ikiwa
haijapoteza mechi yoyote, lakini pia
ndiyo timu iliyovuna pointi nyingi
ikicheza ugenini.

Kwa mujibu wa rekodi zilizotolewa
na Bodi ya Ligi mara baada ya ku-
malizika kwa mzunguko wa kwanza,
Yanga pia ndiyo timu iliyocheza faulo
chache zaidi kuliko klabu nyingine
nyingine ile kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, hadi kumalizika kwa mzunguko
huo.

Rekodi zinaonyesha Yanga inaon-
goza Ligi Kuu ikiwa na pointi 39,
imeshinda mechi nyingi zaidi kuliko
timu yoyote ambazo ni 12, huku ikiwa
ndiyo timu pekee ambayo haijapoteza
mchezo wowote hadi mzunguko huo
wa awali unamalizika.

Mbali na rekodi hiyo, Yanga pia
imevuna pointi 23 ikicheza ugenini
ambazo ni nyingi zaidi kuliko timu
yoyote ile.

Imecheza mechi tisa ugenini, ikishin-
da saba na kutoka sare mbili, ikifuati-
wa na Simba ambayo imecheza mechi
saba za ugenini, ikishinda tatu, sare
mbili na kupoteza mechi mbili, ikivuna
pointi 11 ugenini, huku timu za Kagera
Sugar na Namungo zikipata pointi 10
ugenini kila moja.

Takwimu hizo pia zinaonyesha
pia Geita Gold, Tanzania Prisons na
Mtibwa Sugar, zimevuna pointi chache
zaidi, kwani kila moja imepata pointi
tano tu ikicheza nje ya uwanja wake
wa nyumbani.

Yanga pia ndio timu iliyocheza faulo
chache zaidi kwenye mzunguko wa
kwanza, ikicheza madhambi mara 118,
ikifuatiwa na Simba ambayo imecheza
madhambi mara 156 lakini pia vinara
hao ni moja kati ya timu sita, ambazo
hazijazawadiwa kadi nyekundu mpaka
sasa, nyingine ni Azam FC, Prisons,
Geita Gold, na Biashara United.

Mshambuliaji wa Namungo, Reliants
Lusajo yeye ameipaisha timu yake
kwa kuwa ndiye mfungaji mwenye
mabao mengi, amepachika wavuni ma-
goli 10 na anafuatiwa na George Mpole
wa Geita Gold na Fiston Mayele wa
Yanga, wenye mabao saba kila mmoja.




