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The Falr Competiion Commission (FCC) ls an Independant statutory body

pstablizhed under section 62 of the Falr Compatiton Act No. 8 of 2003 [Fc.n} with
ihe abject of enhancing the welfare of the people of Tanzania b.y nmrno.hng a.nn
protecting effective competition in markets and preventing untair and misleading
market contucts throughout Mainlznd Tanzania.

Pursuant 1o Section 55 (2) {9) of FCA read togethaer with Rules 41 (6), 42 (6] and

49 of the Competition Rules 2018, FOC is mandeted o investigate, nier ela, entry

into and exit from markets. Pursuant to Rule 33 of the Competition Rules, 2018;
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HABARI KITAIFA

Samia ahamisha tena mawaziri

Na Elizabeth Zaya

BAADA ya miezi minne, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan amefanya
mabadiliko madogo tena katika
Baraza lake la Mawaziri:

Innocent Bashungwa na Dk.
Damas Ndumbaro ni miongoni
mwa mawaziri wanaoongoza
kusimamia wizara nyingi tangu
Rais Samia aingie madarakani
Machi 19, 2021.

Miongoni mwa wizara alizohu-
dumu Bashungwa ni za Ujenzi,
Biashara na Viwanda na Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa.

Jerry Silaa, aliyewahi kuhudu-
mu Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari na sasa Waziri wa
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, naye ameguswa katika
mabadiliko hayo.

Sekta ya Habari ambayo ili-
kuwa sehemu ya wizara anayo-
simamia Silaa, imerejeshwa
ilikokuwa wakati wa uongozi wa
Rais Jakaya Kikwete -- Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo.

Mawaziri wengine walioguswa
ni Dk. Ashatu Kijaji, ambaye

amewahi kuhudumia Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara,
Wizara ya Fedha na Mipango,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira) na sasa ameteuliwa kuwa
Waziri wa Mifugo na Uvuvi.

Mwingine ni Dk. Damas Ndum-
balo, ambaye alianzia Wizara
ya Katiba na Sheria, kisha Mali-
asili na Utalii; Michezo, Sanaa na
Utamaduni na sasa amerejeshwa
tena Wizara ya Katiba na Sheria.

Katika uteuzi huo, pia kuna
sura mpya hasa katika nafasi
ya ubalozi, wamo waliotolewa
kwenye majukumu yao ya awali
na kutakiwa kupangiwa kazi ny-
ingine.

Rais Samia pia ameunda Wiz-
ara ya Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, sekta hiyo ikiondole-
wa kutoka iliyokuwa Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari.

Katika hilo, Rais Samia amem-
teua Prof. Palamagamba Kabudi,
kuwa Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Hamad
Yusuph Masauni ameteuliwa
kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira).

Prof. Kabudi alirejeshwa kwe-
nye uwaziri Agosti 14 mwaka huu
na kuteuliwa kuwa Waziri wa
Katiba na Sheria.

Wengine walioteuliwa ni Ab-
dallah Ulega anayekuwa Waziri
wa Ujenzi, akichukua nafasi ya
Bashungwa aliyeteuliwa kuwa
Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi.

Gerson Msigwa, amerudishwa
kuwa Katibu Mkuu Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, lakini akiongezwa ju-
kumu lingine la kuwa Msemaji
Mkuu wa Serikali.

Dk. James Kilabuko, ameteuli-
wa kuwa Naibu Katibu Mkuu Ofi-
si ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge
na Uratibu), Dk. Stephen
Nindi ameteuliwa kuwa 4
Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Kilimo anayeshughu-
likia masuala ya ushirika
na umwagiliaji wakati
Dk. Suleiman Serera
amehamishwa ku-
tokaWizarayaKil-
imo kwenda
kuwa
Nai-
b u
Katibu

Mkuu Wizara ya Viwanda Bi-
ashara.
Prof. Mohamed Janabi am-
eteuliwa kuwa Mshauri wa Rais -
Masuala ya Afya na Tiba ambaye
pamoja na nafasi hiyo ataende-
lea kuwa Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH).
Balozi Dk. John Stephen Sim-
bachawene atapangiwa kituo
cha kazi, Anderson Mutatemb-
wa, Mobhare Matinyi, Kamishna
wa Polisi Zanzibar CP Hamad
Khamis Hamad, Kamishna wa
Polisi CP Suzan Kaganda pamoja
na aliyekuwa Msemaji Mkuu wa
Serikali, Thobias Makoba wame-
teuliwa kuwa mabalozi na wata-
pangiwa vituo vya kazi.
Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Ikulu jana,
uapisho wa viongozi
walioteuliwa, utafanyi-
ka Tkulu ndogo Zanzi-
bar kesho Desem-

: ba10.
Mwe -
nyekiti
A4 a
Taasisi
ya Vy-
ombo

vya Habari Kusini mwa Afrika,
Tawi la Tanzania (MISA TANZA-
NIA), Edwin Soko, alisema wa-
nabariki uteuzi katika Wizara ya
Habari na kwamba lengo kuu
ambalo wao wanataka kama
wanatasnia ni kuona matokeo
na Sekta ya Habari isimezwe in-
apowekwa katika wizara fulani.

"Cha msingi ni kuona matokeo
yawe vipi. Je, inasimamia uhuru
wa habari, tuna sheria rafiki, iki-
zungumza au wanatasnia waki-
zungumza inaguswa, ina ma-
tokeo yapi kila eneo?" alisema
Soko.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania (TEF), Deoda-
tus Balile, alisema awali wadau
waliomba Sekta ya Habari iham-
ishwe kutoka Wizara ya Habari,
Sanaa, Utamaduni na Michezo
ndipo ikapelekwa Mawasiliano
kwa kuwa ilimezwa na mawaziri
wengi kuipa kisogo.

"Rais imempendeza kuireje-
sha kule pa awali, tunaamini
waliopewa dhamana hawataiwe-
ka kando Sekta ya Habari kama
ilivyokuwa awali. Faraja tuliyoi-
pata ni kwamba viongozi wakuu
wote walioteuliwa ni wana-
habari," alisema.

Guardian Limited
VACANCY

Sales Freelancers

The Guardian Limited is looking for self driven sales Freelancer to
join our advertising Sales Team in Dar es Salaam, ( Moshi,
Arusha, Tanga, Morogoro, Iringa, Mwanza and Zanzibar)

Responsibilities

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing
existing business.

e Proactively develop new business avenues

e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales

¢ Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within

deadlines under competitive working environment.

e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15 December, 2024.

ACT yakimbilia mahakamani
kupinga uendeshaji
Uchaguzi Serikali za Mitaa

Na Said Hamdani, LINDI

UONGOZI wa Chama cha ACT-
Wazalendo umesema hauko
tayari kutambua matokeo yote
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
uliofanyika Novemba 27, mwaka
huu na Wizara ya Nchi Ofisi ya
Rais - TAMISEMI, kikidai ulijaa
hila na uamuzi wa wananchi
kutoheshimiwa.

Kauli hiyo ya chama ilitolewa
jana na Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho, Isihaka Mchinjita
katika mkutano wa hadhara na
wananchi uliofanyika viwanja
vya Kituo cha Afya Lindi Mjini
na kuhudhuriwa na maelfu ya
wakazi wake.

Mchinjita alisema kuwa ku-
tokana na mwenendo mbaya
uliofanyika katika uchaguzi huo,
wameamua kwenda mahakamani
kupinga matokeo hayo yaliyowa-
pa ushindi mkubwa wagombea
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Mchinjita alisema uongozi wa
chama umewasiliana na wa-
nasheria kwenda mahakamani
kufungua kesi kupinga matokeo
hayo valiyotangazwa na Waziri
mwenye dhamana ya TAMISEMI
kwa madai kuwa ulijaa hila nyin-
gi dhidi ya uamuzi wa wananchi.

Alisema kwa Mkoa wa Lindi

wanasheria watakaohusika ufun-
guaji na uendeshaji kesi husika
wanatarajia kuwasili mjini kesho
Jumanne Desemba 10.

“Kwa upande wetu ACT Wa-
zalendo tunasema hatuyatambui
matokeo yote ya Uchaguzi Seri-
kali za Mitaa uliofanyika No-
vemba 27, mwaka huu,” alisema
Mchinjita.

Alisema hivi sasa wanaendelea
kuwasiliana na vyama vingine
vya siasa kujadili mwenendo
mzima wa uchaguzi na hatua
watakazochukua.

Aliwaomba wananchi ambao
mitaa yao imekumbwa na kadhia
va kunyang'anywa ushindi ku-
towapa aina yoyote ya ushiriki-
ano wenyeviti waliotangazwa
washindi, huku akiwasisitiza
kujitokeza kwa wingi mahakama-
ni pale kesi ya kupinga matokeo
hayo zitakapokuwa zinaendelea.

Katibu wa ACT-Wazalendo
Mkoa wa Lindi, Abdallah Ste-
phen, alisema katika mitaa 117
illyomo ndani ya Manispaa ya
Lindi, wenyeviti waliopewa
katika uchaguzi huo ni wanne
pekee.

Kwa maoni; +255 677 020 701
Email; costumerrelations@
guardian.co.tz
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MAUA.JI OFISA WA TRA
Mwigulu aungana na

wanaochukua hatua

Na Grace Gurisha

WAZIRI wa Fedha, Dk.
Mwigulu Nchemba
amesema si jambo zuri
kushabikia uhalifu, aki-
wataka watanzania kuwa
makini wasiingie katika
mtego ambao maadui zao
wanataka waingie wa ku-
vuruga na kujichukulia
hatua mkononi.

Dk. Nchemba alisema |

hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati wa kuuaga
mwili wa aliyekuwa mtum-
ishi wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Am-
ani Simbayao aliyepigwa
mawe na hadi kupoteza
maisha na baadhi ya wa-
nanchi wakati akitimiza
majukumu yake eneo la
Tegeta kwa Ndevu, Dar es
Salaam.

"Hili ni jambo baya
pamoja na kwamba bin-
adamu yeyote njia yetu ni
moja - ya kuonja umauti,
lakini hii njia ya kulazi-
misha ni jambo baya kwa
sababu yoyote ile, ni jam-
bo ambalo halikubaliki
nchini! Poleni sana, hili
linapaswa kulaaniwa na
mtanzania yeyote mpenda
mema ya nchi yetu," alise-
ma Dk. Nchemba.

Alisema watumishi hao
walijitambulisha kuwa ni
maofisa wa TRA, si vitu
vizuri kushabikia uhalifu.
Hayo si mambo ya kush-
abikia, hivyo analaani ki-
tendo hicho na kuagiza
hatua kali zichukuliwe
dhidi ya watu waliohusika.

"Mwenzetu aliyesham-
buliwa kwa mawe alik-
wenda kufanya jukumu
alilotumwa na taifa lake la
kukusanya mapato. Amani
amekufa kishujaa akitimi-
za majukumu yake, tuache
kufuata mkumbo," alionya
Dk. Nchemba.

Pia alisema kitengo cha
kupambana na magendo
alichokuwa anafanya
Amani, na mazingira ya
kifo chake, kinatoa ukum-
busho kwa maofisa hao
kukatiwa bima ili wawe
na uhakika kwa sababu
ni kitengo kichohusika na
kazi ngumu.

Dk. Nchemba alisema
anaunga mkono alichoki-
zunguza mkuu wa mkoa
cha kuwanunulia hatifun-
gani watoto wa marehemu
katika Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT) ili awasaidie kati-
ka maisha yao, mfuko huo
uanzishwe na waanze kwa

-

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu

kuchangia Sh. milioni 200.
"Nitawachukua watoto
wa marehemu hadi pale
haya yote yatakapokami-
lika ili tuweze kumuenzi
shujaa wetu," alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Albart Chalami-
la alisema, "Kuuawa kwa
Amani ni hasara, haina
mbadala, hatuwezi kuse-
ma Amani atapata mbada-
la kwenye dunia hii, tusha-
pigwa hasara kubwa sana
kwa taifa na familia yake.

"Amani amefungua uku-
rasa mpya kwenye uta-
wala wangu kama Mkuu
wa Mkoa na lazima huo
ukarasa lazima ujibu na
lazima ulete mashahidi...
lazima damu iliyomwagika
itabeba, lazima eneo lil-
itokea tukio patasafishwa
na nikisema patasafishwa
patasafishwaje, sijawahi
kuwa kiongozi legelege
kwenye mambo ya msingi,
siku zote ninabeba uamuzi
mzito."

Kamshna Mkuu wa TRA,
Yusuph Mwenda alisema
watumishi wa TRA ambao
ni kikosi cha ukusanyaji
kodi, watapewa ulinzi wa
Jeshi la Polisi ili kuhakiki-
sha usalama wao.

"Kama ambavyo tume-
kubaliana kuwa hatu-
tatumia nguvu kwenye
kusimamia kodi, tutaen-
delea hivyo lakini kwa kile
kitengo cha 'Fast' ambacho
kinapambana na walio-
amua kukwepa kodi, kuan-
zia sasa hatutawaacha
wafanye kazi pekee yao,
watafanya wakiwa na poli-
si," alisema.

Alisema Amani ame-
fariki dunia kwa kusham-
buliwa kipindi ambacho
anatimiza majukumu yake

ya kusaidia nchi hii na wa-
nanchi wote.

"Alichotendwa hakus-
tahili kutendwa. Sisi tu-
nalaani vikali sana, wale
wote waliochukua sheria
mkononi kinyume cha
sheria hapakuwa na saba-
bu yoyote inayohalalisha
kufanya  walichofanya,
alikuwa anafanya kazi
zake kwa mujibu sheria,”
alisema.

Kwa maoni; +255 677
020 701

Email; costumerrela-
tions@guardian.co.tz

YEARS
OF INDEPENDECE

Bodi ya Wakurugenzi,watendaji na wafanyakazi wa
KAMAL STEEL LIMITED wanaungana na Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Mh. Samia Suluhu Hassan na
Watanzania wote katika kwa kusherehekea miaka 63 ya
Uhuru wa Tanzania.

ASteel of rising Tanzania

Kamal Steel

www.kamalsteel.co.tz

0000

Rais wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan
—

218288502

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

MAADHIMISHO
YA MIAKA 63

YA UHURU
(1961-2024)

Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, S.L.P 677, 1 Mtaa wa Ujenzi, 40470 Dodoma

ps@mawasiliano.go.tz | +255-262 963470 | +255-262 963117

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Dkt. Samia Suluhu Hassan

T |
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(@{ N\ JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
DRl WIZARA YA UJENZI

Y A

. BODI YA MFUKO WA BARABARA

HERI YA SIKUKUU YA UHURU

09 DISEMBA 2024

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti pamoja na
Wafanyakazi wa Bodi ya Mfuko wa Barabarq,
tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na
Watanzania wote, katika
kuadhimisha miaka 63 ya

Uhuru wa Tanzania Bara.

“Uongozi Madhubuti na
Ushirikishwaji wa Wananchi
ni Msingi wa Maendeleo

Yetu”

HKAZIIENDELEE

Barua pepe: info@roadsfund.go.tz Tovuti: www.roadsfund.go.tz X @mfukowabarabara

© @bodiyamfukowabarabara f ©@rfbtz
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TOLEO MAALUM

Miaka 63 ya Uhuru na Hali ya Mtandao wa Barabara Nchini

tandao wa

barabara

hapa  nchini

una jumla ya
kilometa 181,602.2 zikijumisha
kilometa 37,2257 za barabara
za Kitaifa na kilometa 144,376.5
za barabara za Wilaya. Barabara
za Kitaifa zinasimamiwa na
TANROADS na barabara za
Wilaya  zinasimamiwa  na
TARURA.

Kutokana na hali ya jiografia
ya nchi yetu, usafiri wa barabara
ndiyo njia inayotumiwa zaidi
kwa wusafiri na usafirishaji.
Inakadiriwa kuwa zaidi ya
asilimia 90 na 80 ya abiria
na mizigo, mtawalia, hutumia
barabara.

Hivyo ufanisi wa mipango ya
Serikali inayolenga maendeleo
maendeleo ya viwanda, kwa
kiasi kikubwa, unachangiwa na
ubora wa huduma za usafiri wa
barabara.

Aidha, miundombinu ya
barabara ndiyo rasilimali ya
umma yenye thamani kubwa
zaidi. Thamaniyake inakadiriwa
kufikia Shilingi Trilioni 39.5 -
sawa na asilimia 23 ya Pato la
Taifa.

Uboreshaji wa miundombinu
ya barabara

Kwa kutambua thamani
na umuhimu wa barabara
kwa maendeleo ya kijamii na
kiuchumi, Serikali imekuwa
ikiimarisha uwezo wa kifedha
na kitaasisi ili kuzilinda
barabara kwa lengo la
kuziwezesha kutumika kwa
muda Serikali
imekuwa Shilingi

uliopangwa.
ikitenga

\
oo et
e Y & &N

Kaimu Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Barabara Mhandisi Rashid Kalimbaga

bilioni 850 kila mwaka kwa ajili
ya kugharamia matengenezo ya
barabara hapa nchini.  Fedha
hizi zimewezesha utekelezaji
wa wastani wa miradi 620 ya
matengenezo ya barabara kwa
barabara za Kitaifa na miradi
850 kwa barabara za Wilaya kila
mwaka.

Aidha, Serikali ya Awamu ya
Sita imekuwa ikiimarisha uwezo
wa taasisi zinazosimamia kazi za
barabara, hususan TANROADS,
TARURA na Bodi ya Mfuko wa

Barabara, kwa kuziongezea
vitendea kazi pamoja na
wataalam.

Kutokana na kufanyika
kwa matengenezo hayo, zaidi
ya asilimia 90 ya mtandao wa
barabara za Kitaifa uko kwenye
hali nzuri na wastani. Aidha
zaidi ya asilimia 60 ya mtandao
wa barabara za Wilaya uko
kwenye hali nzuri na wastani.

Hivyo sehemu kubwa ya
mtandao wa barabara unapitika
kipindi chote cha mwaka. Hali
hii imeiwezesha Tanzania kuwa
moja ya nchi za Afrika zenye
mtandao bora wa barabara
ambao sehemu kubwa inapitika
majira yote.
Hata pale
ya  barabara
yamekatika  kutokana  na
mafuriko, Serikali imekuwa
ikitoa fedha mara moja ili
kurudisha mawasiliano kwa
wakati na hivyo kuwawezesha
wananchi kuendelea na shughuli
zao za kijamii na kiuchumi.
Mfano ni kazi za dharura
zilizofanyika maeneo ya Hanang
(Manyara), Liwale (Lindi) na
Ununio (Dar es Salaam).
Kutokana na kuboreshwa
kwa miundombinu ya barabara,
wananchi wamewezeshwa
kuzifikia kwa urahisi huduma

mawasiliano
yanapokuwa

Muonekano wa Daraja la Ngira mkoani Kilimanjaro lililojengwa kwa fedha za Mfuko wa Barabara. Katika kipindi cha miaka

A

mitatu ya Serikali ya awamu ya sita zaidi ya madaraja 160 yamejengwa kwa kutumia teknolojia mbadala ya mawe na matofali
ya kuchoma. Madaraja haya ni imara na yanauwezo wa kupitisha magari yenye uzito wa hadi tani 40.

za kijamii na kiuchumi kama
vile elimu, afya, masoko, ajira
na fursa nyingine za kujipatia
kipato.

Tunachukua fursa  hii
kuishukuru Serikali ya Awamu ya
Sita, chini ya uongozi mahiri wa
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan
kwa kuweka mkazo Kkatika
kuimarisha miundombinu ya
barabara na hivyo kuiwezesha
kutoa mchango unaotarajiwa
kwenye maendeleo ya kijamii na
kiuchumi.

Bodi ya Mfuko wa Barabara
itaendelea kufanya kazi kwa
juhudi na umabhiri ili kutoa
mchango unaotarajiwa ili kufikia
malengo ya Serikali ya Awamu
ya Sita.

Usimamizi na ugharamiaji wa
matengenezo ya barabara

Barabara zikishajengwa
uhitaji kufanyiwa matengenezo
kikamilifu ili kulinda thamani
yake, uwekezaji wa Serikali na
kuziwezesha kutumika kwa
muda uliopangwa. Hii ni kwa
sababu ubora wa barabara
hupungua kutokana na kuzeeka,
uzito wa magari na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Matengenezo yasipofanyika
kikamilifu, barabara uharibika
mapema na hivyo kupoteza
thamani yake, thamani ya
uwekezaji wa Serikali na
kuongeza gharama za usafiri na
usafirishaji.

Matengenezo ya barabara
hapa nchini yanasimamiwa na
kugharamiwa chini ya Sheria ya
Tozo za Barabara na Mafuta,
Sura 220. Chini ya Sheria hii,

Serikali iliunda Mfuko wa
Barabara na Bodi yake mwaka
2000 ili kuhakikisha uwepo wa
kutosha na endelevu wa fedha
za kugharamia matengenezo
ya barabara. Serikali ilianzisha
Mfuko wa Barabara kama moja
ya mifuko maalum chini ya
Ibara ya 135(1) ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Serikali ilianzisha Mfuko na
Bodi yake kama njia ya kutatua
changamoto kubwa ya ubovu
wa mtandao wa barabara kati ya
miaka ya 1980 na 1990 kutokana
na kutofanyiwa matengenezo
kikamilifu. Nchi nyingi za Afrika
zilianzisha mifuko ya aina hii na
hadi sasa kuna nchi 34 zenye
mifuko hiyo.

Kwa mujibu wa Sheria,
majukumu makuu ya Bodi ni
kuhakikisha upatikanaji wa
fedha za kutosha za kugharamia
matengenezo, kugawa fedha
hizo kwa Wakala za Barabara
na kufuatilia matumizi ya fedha
hizo.

Tozo ya mafuta ni chanzo
kikuu cha mapato ya Mfuko
kwani huchangia wastani wa
asilimia 96 ya mapato yote ya
Mfuko. Tozo ya mafuta kwa ajili
ya kugharamia matengenezo ya
barabara ni TZS 263 kwa kila
lita ya petroli na dizeli. Vyanzo
vingine ni ushuru wa magari ya
kigeni (transit charges) na Tozo
ya uzidishaji wa uzito.

Kwa mujibu wa Kifungu
cha 4(2) cha Sheria ya Barabara
na Mafuta, Sura ya 220,
makusanyo yote ya Mfuko wa
Barabara yanatakiwa yawekwe
kwenye akaunti ya Mfuko wa
Barabara inayosimamiwa na
Bodi. Hii ni kwa sababu mapato
hayo yametengwa mahususi
(ringfenced) kwa ajili ya
kugharamia matengenezo ya
barabara za Kitaifa na Wilaya
zinazosimamiwa na TANROADS
na TARURA, mtawalia.

Moja ya mafanikio
makubwa ya kuanzishwa kwa
Mfuko wa Barabara na Bodi
yake ni kuimarika kwa ubora
wa mtandao wa barabara hapa
nchini. Barabara za Kitaifa zilizo
kwenye hali nzuri zimeongezeka
na kufikia wastani wa asilimia
90 kutoka wastani wa asilimia 13
mwaka 2000. Aidha, barabara
za Wilaya zilizo kwenye hali
nzuri na wastani zimeongezeka
na kufika asilimia 60 toka
asilimia 10 mwaka 2000.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Kamati ya Waamuzi tujuzeni
sasa hatima suala la Kayoko

BAADA ya kuchezesha mechi ya dabi ya Simba na Yanga, Ok-
toba 19, mwaka huu, kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, iliyokuwa na maamuzi mengi yenye utata,
mwamuzi Ramadhani Kayoko hajaonekana tena uwanjani.

Hajaonekana kuchezesha mechi yoyote kitu ambacho si
cha kawaida, kwani inakaribia miezi miwili sasa, kwa mwa-
muzi kama yeye angekuwa angalau tumemwona akichezesha
walau hata mechi mbili za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Katika mchezo wa Oktoba 19, ambao Yanga ilishinda bao
1-0, kulikuwa na maamuzi mengi ya kufikirisha, ambapo kwa
mujibu wa baadhi ya viongozi wa Simba, wachambuzi, pamo-
ja na marudio ya video, kulikuwa na matukio ya mchezaji
Kibu Denis kuangushwa mara tatu ndani ya eneo la hatari.

Hakutoa walau penalti moja, pamoja na matukio mengi
ambayo viongozi, wanachama na mashabiki wa Simba wali-
lalamika kuwa walinyongwa na mwamuzi huyo.

Siku chache baadaye, waliojiita kama wazee wa Simba wali-
jitokeza na kulalamika kuwa kulikuwa na mchezo mchafu, au
mipango ovu dhidi ya timu yao iliyowashirikisha baadhi ya
vigogo nchini, wakidai kumshinikiza mwamuzi huyo achez-
eshe kwa kuidhoofisha timu yao kwenye mchezo huo.

Wazee hao walidiriki hata kutoa mifano na kusema kama
iliwezekana wanaweza kuwataja watu ambao walimshinikiza
mwamuzi huyo.

Hata hivyo, wiki chache baadaye, Kamati ya Uendeshaji ya
Bodi ya Ligi, ilikutana ambapo pamoja na mambo mengine
ilisema suala la Kayoko na waamuzi wenzake, limepelekwa
kwenye Kamati ya Nidhamu ya Waamuzi baada ya kuonekana
kutoutendea haki mchezo huo wa dabi.

Ilikuwa ni mwanzoni mwa Desemba ambapo MwenyeKkiti
wa Kamati ya Waamuzi, Nassor Hamduni, alipothibitisha
kuwa shauri la mwamuzi huyo limepelekwa kwenye kamati
hiyo kwa ajili ya kujadiliwa na wajumbe wa kamati hiyo na
kutoa ushauri wa kitaalamu kabla ya kufanyiwa maamuzi.

Ni mwezi mmoja sasa, hatujasikia lolote kuhusu mwa-
muzi huyo, kitu ambacho kinatia kinatufanya tuhoji kuhusu
maamuzi ya kamati hiyo na kama ameadhibiwa basi isiwe
kimya kimya ili kuwafanya na wengine kuchukua tahadhari
kwa kuongeza umakini wanapopewa dhamana ya kuchez-
esha mechi.

Kwa hali ya kawaida, kama mchezaji amefanya kosa lolote
ambalo linahitaji Kamati ya Nidhamu na Hadhi za Wachezaji
ikae, mchezaji anaendelea kucheza hadi maamuzi yatakapo-
tolewa, kama atakuwa hajaadhibiwa kwa kadi ya njano au
nyekundu ya uwanjani.

Na hata waamuzi wengine huwa hawasimamishwi, badala
yake wanaendelea kuchezesha hadi pale kamati itakapotoka
na maamuzi ndipo anapoanza kutumikia adhabu yake.

Kwa Kayoko sivyo, kwani hajaonekana tena kuchezesha
mechi yoyote, huku suala lake likiwa kwenye Kamati ya
Waamuzi.

Hii haimtendei haki hata yeye mwenyewe ambaye hajui
hatma yake itakuwa nini na lini. Ni wakati sasa wa kamati
husika kutoka na kuweka wazi kama ni kuadhibiwa itan-
gaze na yeye kuanza kutumikia adhabu yake lakini pia kutoa
fundisho kwa wengine wanaochezesha chini ya kiwango.

Kumuondoa kwenye ratiba kimya kimya, si sahihi kwani
hakutatoa nafasi kwa wengine kutambua wakifanya makosa
adhabu wataadhibiwa kwa kiwango gani, ili kuchukua tahad-
hari.

Lakini hivi kweli tumefika mahali sasa mambo yanakwen-
da kimya kimya mpaka wadau hatuelewi nini kinaendelea
kwa suala la Kayoko?

Je, wakubwa wanaogopa maswali? Wanaogopa kusema
alikosea nini? Kuogoka kuongea suala hili au kutoa maamuzi
kunawafanya wadau wa soka kufiriki na wao ni sehemu ya
makosa yake. Labda sasa watuambie pia kuna kanuni ya kua-
dhibiwa kimyakimya? Ili nasi tuijue.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

michuano ya CAF hii hapa

KIPIGO cha mabao 2-0 ilichoki-
pata Yanga juzi dhidi ya MC Alg-
er ya Algeria, kimewafanya baa-
dhi ya mashabiki wao kuanza
kukata tamaa ya kupita hatika
hatua ya makundi.

Baada ya mechi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Julai 5
jijini Algiers, mashabiki wengi
waliokuwa wakiangalia kwenye
televisheni na hata ukisoma
kwenye mitandao ya kijamii,
wanaonekana kukata tamaa
kuwa inawezekana msimu huu
timu yao isiweze kupita hatua
ya makundi na kwenda robo
fainali kama ilivyokuwa msimu
uliopita, ilipotolewa hatua hiyo
kwa mikwaju ya penalti 3-2 dhi-
di ya Mamelodi Sundowns ya
Afrika Kusini, baada ya suluhu
katika michezo yote miwili ya
nyumbani na ugenini.

Sababu kubwa ni kipigo cha
pili mfululizo ilichokipata kwe-
nye michuano hiyo, cha kwan-
za ikikipata nyumbani dhidi ya
Al Hilal Omdurman ya Sudan,
ikichapwa pia mabao 2-0.

Nadhani hawaoni mwanga
tena mbele, kwani katika mich-
ezo hii, malengo makubwa ya
timu zinazotaka kupita makun-
di ni kushinda mechi zote tatu
za nyumbani kwanza. Inaweze-
kana kabisa pointi hizo zinaku-
fanya kupita kwa kushika na-
fasi ya pili, lakini pia zipo timu
zinashinda ugenini au kupata
hata pointi moja.

Mfano Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Fadlu Davids, alisema lengo
ni kupata pointi 10, ambazo
mpango wake ni kuzipata tisa
nyumbani na moja kuipata ka-
tika mechi tatu za ugenini am-
bazo zitamwezesha kusonga
mbele.

Haya ndiyo mahesabu ya

michuano hii ya kimataifa kwa
timu ambazo ziko ‘siriasi’ hasa.

Yanga imepoteza mechi
moja nyumbani na moja ugen-
ini. Kwa maana hiyo, mahesabu
yake sasa ni kushinda michezo
yote mwili ya nyumbani ili ku-
pata pointi sita kwanza.

Halafu ishinde mechi moja
ugenini na moja sare katika
michezo miwili ya ugenini
iliyobaki. Kwa baadhi ya
mashabiki wa Yanga wanaona
kama itakuwa ngumu kutoka-
na na mwenendo wao kwa siku
za karibuni hata kwenye mich-
ezo ya Ligi Kuu.

Niwatoe wasiwasi wana-
chama na mashabiki wa Yanga
kuwa wasikate tamaa timu hiyo
inaweza kuvuka hatua hii kama
mikakati thabiti itapangwa.

Wasiwasi ni kwamba wana-
chama na mashabiki wa Yanga
wanaweza wasijitokeza kwa
wingi kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa kwenda kuisapoti
timu yao, kitu ambacho hawa-
takiwi kufanya hivyo kwani
nafasi bado wanayo ya kusonga
mbele.

Mara nyingi hawana tabia
ya kwenda kujazana uwanjani
kama timu yao inafanya vibaya.
Hii inaweza kufifisha juhudi za
viongozi na wachezaji kutinga
hatua ya robo fainali.

Kinachotakiwa kwa wana-
chama na mashabiki wa Yanga,
haijalishi timu inapitia kipindi
kigumu liasi gani, lakini inatak-
iwa kujazana uwanjani ili kuipa
nguvu.

Ikumbukwe kuwa Simba il-
ipitia kipindi kigumu kama hi-
cho, mfano tu msimu uliopita,
ilitoka sare ya bao 1-1 nyumbani
dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory
Coast, suluhu ugenini dhidi ya

Jwaneng Galaxy ya Botswana,
baadaye ikafungwa bao 1-0
ugenini dhidi ya Wydad Casa-
blanca ya Morocco.

Hapa utaona kuwa kwenye
michezo mitatu ilikuwa hai-
jashinda hata mchezo mmoja,
lakini ikapambana na kushinda
mabao 2-0 nyumbani dhidi
ya Wydad Casablanca, kabla
ya kulazimishwa suluhu kwa
mara nyingine dhidi ya Asec
Mimosas ugenini.

Hii inaonesha kuwa Simba
ilipita kwenye njia ngumu mno,
kiasi kwamba mechi mbili za
mwisho ililazimika kushinda
zote, ikaifunga Jwaneng Galaxy
mabao 6-0 na kutinga hatua
hiyo.

Misimu mwili iliyopita kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika,
Simba baada ya kupoteza
michezo miwili mfululizo, il-
ionekana kama imeshatolewa
kwenye kinyang’anyiro cha kut-
inga robo fainali kwa kushika
nafasi ya mwisho kwenye kun-
di, lakini ilishinda michezo mi-
wili mfululizo dhidi ya Vipers
ya Uganda na kurejesha matu-
maini, kabla ya mchezo wa
mwisho kuikandamiza Huroya
mabao 7-0, ikatinga kwa kishin-
do robo fainali.

Mifano hii ni kuonesha kuwa
Yanga kama itakaa chini na
kupiga hesabu zake vizuri,
kuandaa mikakati ya ndani ya
uwanja ya kiufundi ikichang-
anya na rasilimali watu ambao
ni mashabiki wake kwa kuwa-
hamasisha kujazana uwanjani
kwenye kuipa sapoti, kama ili-
vyokuwa ikifanya Simba huko
nyuma, ikipita mara kwa mara
katika mazingira magumu, basi
hakuna kitakachoshindikana
kwa kutinga robo fainali.
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Mgombea
upinzani ashinda
urais Ghana

ACCRA, Ghana

KIONGOZI wa chama cha
upinzani cha National
Democratic Congress
(NDC), John Mahama am-
baye alikuwa rais wa nchi
hiyo kutoka 2012 hadi
mapema 2017, ameibuka
mshindi katika nafasi ya
urais kwenye uchaguzi uli-
ofanyika jana.

Kiongozi huyo amem-
shinda Makamu wa Rais
wa nchi hiyo, Mahamudu
Bawumia aliyekuwa aki-
wania nafasi hiyo kupitia
chama tawala cha New Pa-
triotic Party (NPP).

Ushindi huo umetokana
na zaidi ya wananchi milio-
ni 18 wa Ghana walioshiriki
kupiga kura katika uchagu-
zi mkuu nchini humo na
kumchagua mrithi wa Rais
Nana Akufo-Addo, ambaye
anaachia ngazi baada ya
kuitumikia mihula miwili.

Katika uchaguzi huo
ambao ulifanyika juzi, wa-
nanchi pia waliwachagua
wawakilishi wapya katika
bunge la nchi hiyo.

Katika uchaguzi huo
wagombea 11 wa vyama
tofauti walijitokeza, na ma-
tokeo yalianza kutangazwa
baada ya uchaguzi kumal-
izika na kura kuhesabiwa.

Ghana ina historia ya
utulivu wa kisiasa, vyama
viwili vikuu vya NPP na
NDC vimepishana madara-
kani kwa amani tangu nchi
hiyo iliporejesha demokra-
sia ya vyama vingi mwaka
1992.

Wizara ya Mambo ya
Ndani ilisema serikali
ya Ghana ilifunga kwa
muda mipaka yote ya ar-
dhini tangu Ijumaa usiku
hadi jana ili kuhakikisha
mchakato wa kura unaen-
delea vizuri. AFP/AP/
DW

]
Ukimwona mtoto
huyu toa taarifa

Na Tuntule Swebe

MTOTO Joshua Tarimo (11) ametoweka nyum- :
bani kwa mlezi wake Tandale Kwatumbo, Dar :
es Salaam tangu Desemba 5, mwaka huu. ]
Mlezi wa mtoto huyo, Salama Salimu,
akizungumza na Nipashe jana alidai kuwa :
mwanawe huyo alitoweka Desemba 5 mwaka :

huu asubuhi.

“Niliangalia fedha zangu mahali ninapowe-
ka sikuziona. Baada ya kufuatilia kwa kina,
nilinisi mwanangu ndiye kazichukua, nilim-
wuliza mwanangu aitwaye Asma Mohamed

(21) na Joshua.

“Katika kuwahoji ilibainika Joshua ndiye
kazichukua fedha hizo na kumtaka azir-
udishe, ndipo aliamua kuondoka kwenda
kusikojulikana kwa kuhofia kupewa adhabu.

“Saa chache ndipo nilipogundua kuwa
Joshua hayupo nyumbani, nilimtafuta
sikumpata ndipo nilipochukua jukumu la
kumwambia mama yake.

“Nilipojaribu kumwuliza mama yake, alise-
ma mtoto huyo hakuwa kwake, tulimtafuta
kwa ndugu wa karibu, lakini hatukumpata,”

alisema.

Salama alisema wameshatoa taarifa kituo
cha polisi na kufungua faili namba MBT/

RB/6328/2024.

“Ninaogopa sana huyu mwanangu asi-
kumbwe na jambo baya, kwa sasa kuna
matukio ya watu kupotea na kutekwa, nina
hofu sana, kokote aliko arudi nyumbani,”

alisema.

Alisema kuwa siku hiyo alikuwa amevaa
fulana ya rangi ya chungwa na suruali ya
rangi ya kijivu na yeboyebo za rangi ya kija-
ni. Atakayemwona awasiliane na mama huyo
kwa namba 0684304142 au 0719058662.

Mkurugenzi Mkuu wa

Mamlaka ya Usafiri wa

Anga Tanzania (TCAA),

. Salim Msangi, akizun-

| gumza na waandishi

wa habari juzi kuhusu

maadhimisho ya Siku ya

Usafiri wa Anga Duniani

pamoja na kuwapongeza
vijana wa Kitanza-

L nia waliobahatika kupa-

ta udhamini wa kusomea

urubani na uhandisi wa

ndege Makao Makuu ya

2 es Salaam. PICHA: TCAA

MAADHIMISHO
YA MIAKA 63
YA UHURU
(1961-2024)

_—

MIAKA YA UHURU

DODOMA

Plot No. 114, Block G, Dar es Salaam Road,

P.0.Box 453 Dodoma. Simu: 0748 550 000
customer.service@tanesco.co.tz|

Uongozi na Wafanyakazi wote wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)

unaungana na Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan pamoja na

Watanzania wote katika kuadhimisha miaka 63 ya Uhuru wa Tanzania Bara
(1961- 2024)

communications.manager@tanesco.co.tz

—
Zanzibar
Insurance
Corporation

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
SHIRIKA LA BIMA LA ZANZIBAR (ZIC)

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
Shirika la Bima Zanzibar (ZIC) tunaungana na Rais wa
Jamhuriya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.Samia
Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi na

Watanzania wote katika kusherehekea Maadhimisho ya

Miaka 63 ya Uhuru wa Tanzania 1961- 2024

Uhuru Wetu ni Tunu Yetu, Tuulinde Tuutunze na Tuuheshimu

> S
o3
MIAKAYA UHURU

MAKAO MAKUU;

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

(Maisara) Mpirani, SLP:432, Zanzibar, Nambari ya simu 080 000 8005
Nambari ya whatsapp +255 65 907 2500, Barua pepe: zichq@zic.co.tz
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TANGAZO

CHAMA CHA WALIMU TANZANIA

MAADHIMISHOYA

MIAKA 63 YA UHURU
(1961 -2024)

UONGOZI WA CHAMA CHA WALIMU
TANZANIA (CWT) WANAUNGANA NA RAIS
WA  JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA DKT. SAMIA SULUHU HASSAN,
KATIKA KUSHEREHEKEA MAADHIMISHO
YA MIAKA 65 YA UHURU WA TAIFA.

. 1961-2024

MH. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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RIPOTI MAALUMU

Uuzaji kiwan

wanda hicho kufungwa. PICHA: HALFANI CHUSI

Na Halfani Chusi ali-

yekuwa LUSHOTO

IWANDA cha
chai cha Herkulu
Estate katika

Halmashauri ya
Bumbuli wilayani Lushoto
mkoani Tanga Kkimesiti-
sha uzalishaji kwa mwaka
mmoja na miezi miwili
sasa:

Wakulima wa chai katika
halmashauri hiyo wanaok-
itegemea kiuchumi, wako
njiapanda; kuna waliokata
tamaa ya kuendelea kuli-
ma, wamengoa miche ya
chai na kupanda miti ya
mbao; wengine wanalia
wamekosa ajira kiwandani
na wengine wanalalama
wameshindwa  kumudu
mabhitaji ya familia.

Pia wanalalama mzun-
guko wa fedha umekuwa
mgumu kwao; bodaboda
sasa hawana uhakika wa
kupata abiria na baadhi
ya wanafunzi wamelazi-
mika kukatisha masomo
kutokana na wazazi/walezi
kushindwa kumudu mabhi-
taji ya shuleni.

Ni vilio vinavyosikika
katika eneo hilo baada ya
kampuni ya Bombay Bur-
mah Trading Cooperation
Limited (BBTCL), wamiliki
wa Herkulu Estate, kuamua
kuuza kiwanda hicho kwa
kampuni ya Udongo Wetu
Limited ya Dar es Salaam.

Mhasibu Mkuu wa Ki-
wanda hicho, Eliezer Jengo,
amemweleza mwandishi
wa habari hii kuwa BBTCL,
yenye makao makuu yake
katika mtaa wa Wallace,
Fort, jijini Mumbay, India,
ilishasitisha uzalishaji ka-
tika kiwanda chao tangu
Septemba mwaka jana.
Hivyo, leo ni mwaka mmo-
ja na miezi miwili kiwanda
hakizalishi. Kiwanda kilian-

za rasmi uzalishaji mwaka
1955, yaani miaka 69 iliyo-
pita.

Udongo Wetu Limited,
waliouziwa kiwanda hicho
Septemba mwaka jana,
hawajaanza uzalishaji.
Kwa nini? Mhasibu Mkuu
wa kampuni hiyo, Nasri
Hussein, amemwambia
mwandishi kwamba hawa-
japata kibali cha Tume ya
Ushindani (FCC) kuende-
leza uzalishaji kiwandani
huko.

Matokeo yake, wakazi wa
Bumbuli na maeneo jirani,
waliotegemea kiwanda hi-
cho kuendesha maisha yao,
sasa wamekosa mahali pa
kupata ujira na soko la chai
yao.

Kwa mujibu wa Mha-
sibu Mkuu Jengo, wakati
wa uzalishaji kiwandani,
BBTCL walipokea wastani
wa tani 10 za majani ya
chai kwa siku na ulipotimia
msimu wenyewe wa ma-
vuno ya chai (Septemba
hadi Machi) walielemewa
na malighafi, wazalishaji
wakuu wakiwa ni wakazi
wa Bumbuli na maeneo ji-
rani.

Anafafanua kuwa kul-
ingana na uzoefu wake
kiwandani, tani 10,000 za
majani ya chai walizokuwa
wananunua kwa siku, zili-
kuwa zinatoa kilo 2,500 za
bidhaa (chai yenyewe).

Kukiwa na kilio hicho
kwa wakulima wa Bumbuli,
Wizara ya Kilimo inabaini-
sha kuwa uzalishaji chai
nchini ulishuka kwa asil-
imia 49.5 mwaka 2023/24
kulinganisha na mwaka uli-
otangulia.

Katika hotuba yake bun-
geni Juni 11 mwaka huu,
Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe alibainisha kuwa
uzalishaji chai ulifikia tani
13,525 mwaka 2023/24 kul-
inganisha na tani 26,753

mwaka 2022/23 sawa na
asilimia 45 ya lengo la ku-
zalisha tani 30,000 mwaka

2023/24.

Hii ina maana kwamba
uzalishaji chai  nchini
umeshuka kwa asilimia

50.5 mwaka 2023/24 kul-
inganishwa na uzalishaji
wa mwaka uliotangulia
(2022/23).

Mkulima wa Chai na
Mkazi wa Bumbuli, Rama-
dhani Sharifu anasema ki-
wanda hicho kusitisha uzal-
ishaji ~ kumewayumbisha
kiuchumi, wengi wao sasa
wamehamia rasmi kwenye
maisha magumu, kilio cha
maisha magumu kimeanza
kuwa msamiati wa kawaida
kwa wenyeji.

“Wapo wanaotegemea
kiwanda hiki kwa ajili ya
kusomesha watoto wao,
kupata fedha kwa ajili ya
ununuzi wa chakula na
kumudu mahitaji men-
gine ya kijamii, lakini sasa
hakifanyi kazi,” analalama
mkulima huyo ambaye ali-
kutwa shambani akikata
baadhi ya miche ya chai na
kupanda miti ya mbao.

Mkazi mwingine wa
Bumbuli, Hassan Ramadha-
ni anaungana na mkulima
mwenzake Sharifu kupaza
sauti dhidi ya adha wanay-
opita hivi sasa. Anasema
hawana soko kwa ajili ya
chai yao baada ya kiwanda
hicho kusitisha uzalishaji.

Anasema baadhi ya
wakulima wamekata tamaa
kutokana na kupata hasara.
Matumaini yao pekee -- ipo
siku serikali itaingilia kati
suala hilo, hata kiwanda
kurejea katika uzalishaji na
wao kupata mahali sahihi
pa kuuza chai yao kama ili-
vyokuwa awali.

“Wakulima wengi
wamewekeza katika zao
hili na wanategemea kil-
imo hiki cha chai. Soko

l\/lkuhma wa cha| kambu na eneo la k|vvanda hicho, ahyekutvva shambani na mvvandlsm wa habar|
hii mwezi u||op|ta, akichuma chai iliyokomaa kupltlllza baada ya kukosa soko kutokana na Ki-

da waliza serikali na wakulima

gtlBEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

NOTISI YA SIKU 14/MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na NCBA Bank Tanzania Limited tunatoa Notisiya siku 14 kuanzia tarehe ya
tangazo hili kwa mdaiwa tajwa hapo chini kwenye jedwali alipe deni analodaiwa na banki Pamoja na
riba. Kushindwa kufanya hivyo mali iliyowekwa kama dhamana itauzwa Kwa njia ya mnada wa hadhara
kufidia deni hilo.Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo tarehe na muda kama inavyoonyeshwa
kwenye jedwali hapo chini.

JINALAMDAIWA

JMOHAMINI AINA YADHAMANA

TAREHE

NYUMBA YA MAKAZI YENYE HATI
NA. 49176 KIWANJA NA. 130 KITALU
“B" ENEOLATEGETA MANISPAA YA
KINONDONI YENYE JINA LAELI
TUNUMALAMIA

16-01-2025 SAA 4:00
ASUBUHINA
KUENDELEA

ELITUNU MALAMIA

MASHART YA MNADA
. Dhamana itauzwa kamaiilivyo.
. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa

lin ap 01(0 se kana tE:lan)i/vavahiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada
na legO (bldhaa) . Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine

upo wa
inakatisha
kabisa. Na hiki kina-
chotusibu sisi hapa
Bumbuli ni kinyume

INAENDELEA UK.22

kutosha, zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

tamaa

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T)LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DARES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ 765 363537

Mkurugezi Mtendaji

NCBA Bank Tanzania Limited

P. 0. BOX 20268, DAR ES SALAAM
Tel: +255 22 2130113 / 255 22 2125710

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA YA ARUSHA,

KILIMANJARO NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI ZA WILAYA ZA CHEMBA, KONDOA NA MJI WA KONDOA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu
ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Dodoma katika Halmashauri za Wilaya za Chemba, Kondoa, na Mji
wa Kondoa kuanzia tarehe 11 hadi 17 Desemba, 2024. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo
katika Mikoa hiyo.

1.
2.
3.

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 11 hadi Jumanne tarehe 17 Desemba, 2024.

MUDA Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12: DO Jioni.

Uboreshaji unahusisha: -

1.

Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

2025.

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo
watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi  atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha
atachagua namba 3 (Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua
huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo
kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa tarehe 03 Desemba, 2024 na:

Livini A. Morrice
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI
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TASHICO: Usafirishaji njia
ya majini ni nafuu, salama

Na Vitus Audax, MWANZA

KURUGENZI
wa Kampuni ya
Meli Tanzania
(TASHICO), Eric
Hamiss, amesema kusafirisha
bidhaa kwa njia za majini ni
nafuu zaidi na salama kuliko
njia nyingine, kutokana na
urahisi uliopo na uwekezaji uli-
ofanyika katika sekta hiyo.
Alibainisha hayo juzi wakati
akiongea na Nipashe na kue-
leza kuwa uwekezaji unaoen-
delea kufanywa kwenye ujenzi
wa meli utaongeza biashara ya
ndani na nchi jirani.
“Ujenzi wa meli za mizigo
utawezesha Tanzania kuima-

risha biashara na nchi jirani
kama Uganda, Kenya, Zambia,
Burundi, DRC na Malawi, jambo
ambalo litapanua soko kwa bid-
haa za ndani na kuleta fedha za
kigeni,” alisema Hamissi.
Alisema kutoka Bandari ya
Dar es Salaam hadi Kampala
(Uganda) kwa barabara ni kilo-
meta 1,717 lakini kutoka Dar es
Salaam hadi Kampala kupitia
Ziwa Victoria ni kilomita 1,470.
“Vilevile mizigo inayok-
wenda Kalemie, DRC ni rahisi
kupita Ziwa Tanganyika kuliko
kupita njia ya barabara, aidha
upite Tunduma kisha Zambia
km 1,922 au upitie Burundi km
1,877 lakini kutoka Dar es Sa-
laam kwenda Kalemie (DRC)

kupitia Bandari ya Kigoma ni
kilomita 1,375,” alisema.
Hamissi baada ya uhuruy,
shirika lilikuwa chini ya uan-
galizi wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki, lakini serikali ilien-
delea kutoa huduma ya usafiri
kwa njia ya maji katika maziwa
ya Victoria, Tanganyika na Nya-
sa kwa kutumia meli tatu.
“Hata hivyo, serikali ilinunua
meli mpya saba, ambako MSCL
ilianzishwa chini ya Sheria ya
Makampuni Sura 212, Desemba
8, 1997 kutoka Shirika la Reli
(TRC), lakini rasmi MSCL ilian-
za kazi Agosti 1, 1999 ikiwa na
meli 14 na boti moja,” alisema.
Aliongeza: “Mwaka 2018, seri-
kali ilianza kutenga fedha kwa

ajili ya kuanza utekelezaji wa
miradi mikubwa minne katika
Ziwa Victoria na mwaka 2022,
serikali iliielekeza Mamlaka ya
Bandari Tanzania (TPA) kukabi-
dhi meli tatu za Mv. Mbeya II,
Mv. Njombe na Mv. Ruvuma
kwa MSCL ambazo hadi sasa
meli hizo zinaendelea kutoa
huduma katika Ziwa Nyasa,”
alisema.

Alisema katika awamu ya
kwanza ya miradi 2018/23 ilihu-
sisha miradi minne mojawapo
ikiwa ni ujenzi wa meli mpya
ya Mv. Mwanza “Hapa Kazi Tu”,
yenye uwezo wa kubeba abiria
1,200 na tani 400 za mizigo ka-
tika Ziwa Victoria, pamoja na
ujenzi wa chelezo.
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du katika manispaa hiyo, namna ilivyoharibiwa na mvua, huku wananchi pamoja na magari yakipata shida kupita kwenye
barabara hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: MARCO MADUHU

Balozi wa mazingira ‘alia’ kunyimwa ushirikiano

Na Remmy Moka, MWANZA

BALOZI wa mazingira kuto-
ka ofisi ya Makamu wa Rais,
Mrisho Mabanzo Mr. Tree’
amewaomba viongozi wa taasi-
si pamoja na jamii kutoa ush-
irikiano kwa wadau wanaowe-
ka juhudi muhimu za udhibiti
wa uharibifu wa mazingira.

Alibainisha hayo juzi jijini
Mwanza wakati wa mbio za ku-
hamasisha matumizi ya nishati
safi na utunzaji mazingira kwa
kupanda miti.

Alisema ikiwa kila mmoja

atatekeleza jukumu lake kwa
nafasi yake, itasaidia kuirahi-
sishia serikali kuweka mazin-
gira rafiki ya upatikanaji wa ni-
shati safi na mazingira salama.

Mabanzo alisema katika
utekelezaji wa kazi ya ubalozi
wa mazingira kuna baadhi ya
viongozi wamekuwa wakimny-
ima ushirikiano, hali inayorudi-
sha nyuma juhudi za serikali
kufikia matumizi ya nishati safi
na mazingira salama.

Ofisa kutoka Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), Maija Mkomwa alisema

TFS wanawajibu wa kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi na
upandaji wa miti, ili kuifanya
Tanzania iwe ya kijani kwa ajili
ya vizazi vijavyo.

Alisema katika kutekeleza
hilo wana vitalu vya miti yenye
miche ya aina mbalimbali kwa
ajili ya kuigawa bure pamoja na
kutoa elimu ya namna ya bora
ya kuitunza na kuifadhi kwa
ajili ya ulinzi wa mazingira kwa
vizazi endelevu.

Mhandisi Lukas Peleka akim-
wakili Meneja wa NEMC Kanda
ya Ziwa, alisema ikiwa kizazi

cha sasa kitawekeza katika
upandaji wa miti na utunzaji
wa mazingira itasaidia katika
jamii kupata hewa inayostahiki
na kujiepusha na magonjwa.
Padree Thomas Kabilingi
alisema amekuwa mdau wa
kuhamasisha upandaji wa miti
na utunzaji wa mazingira tangu
mwaka 1984, ambapo alikuwa
akipanda miti na kuisambaza
shuleni, kanisani, mistikini na
taasisi binafsi na za umma.
Hivyo, aliitaka jamii iwe na
utaratibu wa matumizi ya ni-
shati safi ili kuiweka Tanzania

Wajomba
watajwa
chanzo ukatili
kijinsia kwa
watoto

Na Shaban Njia, KAHAMA

NDUGU wa familia wakiwamo
wajomba wametajwa kuwa
chanzo cha ukatili wa kijinsia
dhidi ya watoto.

Pia ndugu hao wamekuwa
wakiwalawiti watoto ambao
asilimia kubwa ni wanafunzi
kisha kuyamaliza kiundugu,
hali inayosababisha wa-
toto kuathirika kisaikolojia,
kushindwa kusoma ipasavyo
na kutokutimiza ndoto zao za
kielimu.

Hayo yamebainishwa juzi na
Ofisa Maendeleo ya Jamll wa
Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga, Robert Kwela
wakati akitoa taarifa ya hali ya
vitendo vya ukatili wa kijinsia
kwenye jamii na familia.

Alisema hali hiyo imebainika
kutokana na utafiti walioufan-
ya ambako walibaini wajomba
kuwaingilia kwa nguvu kingono
watoto wa dada zao, endapo
wakibainika wanamaliza kimya
kimya.

Kwela alisema wameshaweka
mifumo rafiki ya kutoa taarifa
va vitendo hivyo kwa lengo
la kusaidia kundi la watoto
wasiendelee kufanyiwa vi-
tendo viovu ambavyo vinasa-
babisha kuchukia makazi yao
na kukimbilia mjini kutafuta
maisha wakiwa na umri mdogo,
huku wanandugu watakao-
bainika wanawachukulia hatua
za kisheria ili iwe fundisho
kwa wengine.

“Ukatili unasababisha kuwa
na ongezeko la watoto wengi
wa mitaani, kwa ripoti ya No-
vemba m_vvaka huu inaonesha
watoto nje ya ndoa 132 wame-
fanyiwa ukatili, huku walipo
ndani ya ndoa wakiwa 148,
watoto waliobakwa ni 60 watu
wazima 16 na hakuna ushiriki-
ano wowote zinapofika katika
vyombo vya sheria huku zaidi
va watoto 36,564 wakikimbilia
mitaani,” alisema Kwela.

Ofisa Uhamiaji wa Wilaya ya
Kahama, Salumu Rashidi, alikiri
kuwepo kwa wimbi la watoto
wa mitaani kutoka Burundi na
wengi wanafanyishwa kazi za
ndani na biashara ndogo ndogo
na kinamama.

Hivyo, aliwataka kua-
cha tabia hiyo kwani sheria
inakataza mtoto chini ya miaka
18 kupewa majukumu ya kazi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Janeth Magomi,
aliwasihi wananchi kuendelea
kutoa ushirikiano kwa Jeshi
la Polisi kwa kutoa taarifa na
kuwaibua waathirika wa ukatili
ili wahusika wachukulie hatua
za kisheria na kesi zinapofika
mahakamani wajitokeze kutoa
ushahidi na siyo kumalizana
kimya kimya.



MANCHESTER, England

LABU ya Manchester

City ambayo imeshin-

da Kombe la Ligi Kuu

ngland (EPL), mara

nne mfululizo chini ya Kocha

Pep Guardiola, imekuwa na

msururu wa matokeo mabo-

vu kwani haijashinda katika

mechi sita za mwisho ikip-

oteza mechi tano kati ya hizo.

Novemba 23, mwaka huu, il-

icharazwa mabao manne bila

jibu nyumbani dhidi ya Tot-

tenham Hotspur, ikachapwa
tena mawili na Liverpool.

Guardiola alionekana wazi

amegadhabishwa kwa kutoka
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sare ya mabao matatu na Fey-
enoord baada ya timu yake
kuongoza kwa mabao matatu
katika kipindi cha kwanza.

Hata hivyo, Pep Guardiola,
amesema wachezaji wake
wanahuzuni kutokana na
mfululizo wa kupoteza mechi
tano, lakini ana matumaini
kugeuza hali hiyo.

Kupoteza mabao 4-O ny-
umbani kwa Tottenham kuli-
kuwa pigo kubwa siku chache
tu baada ya Guardiola kusaini
mkataba mpya wa miaka mi-
wili kwenye klabu hiyo.

Tlikuwa ni kipigo kikali zai-
di kwa City nyumbani tangu

PEP GUARDIOLA

mwaka 2003 na mara ya
kwanza kupoteza mechi tano
mfululizo tangu 2006, kabla
ya Sheikh Mansour kuanza
kipindi chake cha mafanikio
makubwa kama mmiliki.
Guardiola hajawahi ku-
poteza mechi tano mfululizo
katika kipindi chote cha kazi

yake ya ukocha.
“Nawaamini wachezaji
hawa zaidi kuliko wakati

wowote ule,” alisema Guar-
diola.

“Sijawahi kuona mchezaji
katika maisha yangu anayet-
amani kufanya vibaya au
kutoa uchezaji mbaya kwa

mashabiki au kwa klabu.
Hakuna anayetaka hivyo.

“Wakati wanapokuwa
mbele ya watu 60,000 wa-
nataka kucheza vizuri. Lakini
kwa sababu nyingi, inawak-
waza.”

MASAIBU YA GUAR-
DIOLA

Kocha huyo wa zamani wa
Barcelona alikuwa na alama
kadhaa kwenye paji la uso
baada ya mechi hiyo kukami-
lika alipokuwa akifanya ma-
hojiano na Amazon Prime.

Alipoulizwa na mwandi-
shi kuhusiana na alama yake

puani, Guardiola alijibu:” Nilijikwaruza na
kucha ya kidole changu.”

Baadaye akafanya mzaha kuwa alitaka
“kujiumiza“ kutokana na timu yake kuwa
na matokeo yasiyoridhisha, na kucheka
huku akiondoka jukwaani.

Man City hawajakuwa na matokeo ma-
zuri tangu Oktoba 26, mwaka huu, baada ya
kufurahia ushindi wa kubahatisha wa bao
1-0 dhidi ya Southampton ambao walikuwa
wanasuasua.

Tangu kufungwa mabao 17 katika mechi
sita walizozicheza, ni takwimu za kush-
angaza ukizingatia mafanikio yao chini
Guardiola yaliyojikita katika safu imara ya
ulinzi.

“Sijui kama ni tatizo la akili,” alisema
Guardiola.

KWA NINI SASA?

City ina kibarua kigumu kama inataka
kuepuka michezo ya mikondo miwili Feb-
ruari ili kuingia katika orodha ya timu 16-
bora kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Itawabidi wamalize katika nafasi ya nane
bora ili kupata kibali cha kuingia moja kwa
moja katika hatua ya mtoano, lakini wakae
nafasi ya 15 baada ya mechi ya Jumanne.

Ingawa wanaweza kushuka hata chini
baada ya mechi za Jumatano.

City inasubiri kucheza na timu mbili am-
bazo zina safu nzuri kama vile Juventus
itakayopogwa Jumatano wiki hii na Paris
St-Germain Januari 22 kabla ya kuwaalika
Brugge Januari 29, mwakani.

“Kwa sasa siko tayari kufikiria kuhusu
hayo,” alisema Guardiola.

“Tunapaswa kujiandaa vema kwa
mchuano ujao. Iwapo tutashindwa kushin-
da michuano itakuwa vigumu kwetu.”

Hata hivyo, Man City wanajitahidi kuka-
biliana na kumkosa Rodri, kiungo bora wa
ulinzi duniani na mshindi wa Ballon d’Or.

USHINDI wa mabao 3-0
Nottingham Forest iliyoupata
dhidi ya Manchester United pale
Old Trafford juzi ni wa kwanza
kwao katika kipindi cha miaka
30, pia unaifanya United kubaki
na pointi zao 19 katika mechi 15,
ambazo ndizo chache zaidi kwa
klabu hiyo kuzivuna kwa msimu
katika hatua kama hii tangu
msimu wa 1986-87. Lakini pia
Kocha Ruben Amorim ameshinda
mechi moja tu kati ya nne za

ligi tangu akabidhiwe kijiti cha
ukocha mkuu huku kikosi chake
kikisalia nafasi ya 13.
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MBAPPE

LONDON, England

AKATI michezo miwili mi-
kubwa zaidi duniani inapo-
gongana; soka na mpira
wa kikapu, kuna kuwa
na mitindo ya kuvutia ya mavazi yak-
ioneshwa, iwe nje ya uwanja au ndani.
Nyota wa Manchester United, Mar-
cus Rashford alizua tafrani kwenye
mitandao ya kijamii Novemba ali-
posafiri kwa ndege binafsi hadi Mad-
dison Square Garden nchini Marekani
kuishangilia timu ya New York Knicks
ikicheza na Brooklyn Nets kwenye Ligi
yaNBA.
Aliwasili akiwa amevalia koti la ki-

fahari la Louis Vuitton kabla ya kukaa
kwenye viti ili kuishuhudia timu ya
Knicks ikitawala kwa ushindi dhidi ya
wapinzani wao.

Ingawa wengine hawakukubaliana
na chaguo la Rashford la mapumziko
ya mechi za kimataifa, mapenzi yake ya
wazi ya mpira wa kikapu yanamfanya
ajiunge na orodha ndefu ya wachezaji
wa mpira wa miguu ambao ni mashabi-
ki wakubwa wa mchezo huo.

Vinicius Junior, Jude Bellingham na
Neymar ni miongoni mwa baadhi ya
mashabiki wanaovaa kimaridadi zaidi
wakiwa uwanjani kushangilia mpira wa
kikapu.

5. JUDE BELLINGHAM

Jude Bellingham kwa sasa amefikia
kwenye ubora wake na ukamwezesha
kujiunga na Real Madrid msimu wa ma-
jira ya joto wa 2023.

Ukiachana na kujiunga kwake kule
‘Los Blancos’, lakini Bellingham sasa
amejiimarisha kama shabiki wa mpira
wa kikapu.

Na bila shaka, fursa ya kuhudhuria
mojawapo ya michezo hii pia inampa
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Eng-
land nafasi ya kuonesha baadhi ya ma-
vazi yake bora na kuvutia.

Alionekana akiwa amevalia sweta la

bluu la hoodie na jinsi nyeusi Oktoba
akiwa uwanjani Marekani.

Kwa kifupi Bellingham anajua jinsi
ya kuvaa na anakwenda sambamba na
fasheni.

4. AURELIEN TCHOUAMENI

Kiungo wa kati wa Real Madrid, Au-
relien Tchouameni ni mmoja wa wana-
mitindo bora kabisa sawa na wachezaji
wenzake wachache.

Nyota huyo wa Ufaransa mara kwa
mara amekuwa kwenye kurasa za
mitindo akiwa nje ya soka. Hata kule
Real Madrid anajulikana kwa ustadi wa
kutupia mavazi ya kisasa.

Tchouameni anajulikana kwa mtindo
wake wa mavazi ya mitaani, na vazi lin-
alojumuisha shati la Migos na suruali ya
tracksuit aina ya Essentials inaonesha
ustadi wake binafsi.

Mpira wa kikapu ndio furaha yake
kuu kushabikia kuliko hata wa miguu.

3.MARCUS RASHFORD

Nyota huyu wa Man Utd alikuwa
tayari amepata nafasi yake miongoni
mwa wachezaji wanaovalia vizuri zaidi
kwenye soka, lakini kwa hakika amejii-
marisha baada ya kusogea hadi Maddi-
son Square Garden akiwa amevalia vazi
la mbunifu Louis Vuitton.

Chini ya nguo zake za kifahari, Rash-
ford alivalia koti, akiunganisha cheni za
rangi ya fedha. Pete za Chrome Hearts
zilimalizia mtindo huu bora wa kuvutia
macho ya mashabiki kila mahali.

Baadaye alifanikiwa kuchukua jezi ya
Knicks kutoka kwa mchezaji wa kikapu,
Jalen Brunson.

2. VINCIUS JUNIOR

Iwe Ligi ya Ulaya au NBA, Vinicius
Junior karibu kila wakati utamkuta
amekaa siti za mbele kwenye baadhi ya
mechi za kusisimua zaidi za mpira wa
kikapu.

Vinicius, ambaye inajulikana kuwa ni

PIRA WA KIKAP
AKALI WA M/

shabiki mkubwa wa LeBron James, hata
alibadilishana jezi na nguli huyo wa Los
Angeles Lakers Krismasi iliyopita.

Kwa kawaida, nyota huyo wa Real Ma-
drid kila mara hujitokeza kwa mavazi ya
mtindo wa aina yake.

Chapa za hadhi ya juu, cheni kubwa
ni miongoni mwa staili anazozipenda
Vinicius.

Kwa hakika Vinicius angekuwa nyota
wa NBA katika maisha mengine kama si
mpira wa miguu.

1.NEYMAR
Neymar si tu shabiki mkubwa wa
mpira wa kikapu, lakini pia ni mzuri ka-

—
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tika kucheza, kwa mujibu wa nyota wa
NBA All-Star mara sita, Jimmy Butler.

Unaweza kuchukua neno lake kwa
hilo, lakini kilichodhahiri ni mtindo
wazi wa mavazi kwa Mbrazili huyo
ambao mara nyingi huoneshwa akiwa
jukwaani.

Nyota huyo wa zamani wa Barcelona
amehudhuria mechi nyingi zaidi za
NBA kwa timu ya Los Angeles Lakers.

Na hata timu hiyo humtaja Ney-
mar kama mmoja wa mashabiki wake
muhimu.

Mavazi yake daima ni pamoja na
cheni nyingi shingoni na mikononi na
pete nyembamba vidoleni.

/

“Tunataka kuwa wafalme wa kila kitu. Kwa
mipira ya kutengwa katika sehemu zilizo-
pangwa, bora zaidi duniani, kwa kusham-
bulia kwa kasi, bora zaidi duniani, kusham-
bulia maeneo ya wazi, bora zaidi duniani.
Tunataka mashabiki bora zaidi uwanjani,
na kuwa bora katika kila kitu.” Kocha wa
Arsenal, Mikel Arteta, aliwaam-
bia waandishi wa habari kabla
ya mchezo wao wa jana, Jumapili
dhidi ya Fulham.

“Nataka kushinda, lakini nataka kushinda
kwa usafi na haki. Ikiwa siwezi kushinda
kwa uwazi, napendelea kushindwa,” Jose
Movurinho akishusha kijembe
kwa Pep Guardiola kwa kurejelea
mashtaka 115 ya Ligi Kuu ya Eng-
land dhidi ya City kwa madai ya
kukiuka kanuni za kifedha katika
usajili.

“Nawaamini wachezaji hawa zaidi kuliko
wakati wowote ule. Sijawahi kuona
mchezaji katika maisha yangu anayetama-
ni kufanya vibaya au kutoa uchezaji mbaya
kwa mashabiki au kwa klabu. Hakuna
anayetaka hivyo, wanapokuwa mbele ya
watu 60,000 wanataka kucheza vizuri.
Lakini kwa sababu nyingi, inawakwaza,”
Kocha wa Manchester City, Pep
Guardiola.




Na Adam Fungamwango

IGI Kuu Tanzania Bara iko kwe-
nye mapumziko ya muda mfu-
pi kupisha mechi za kimataifa,
Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho Afrika, ambayo hapa nchini
inawakilishwa na Simba na Yanga.

Kwa mujibu wa Ratiba ya Shirik-
isho la Mpira wa Miguu nchini (TFF),
inaonesha itaendelea tena keshokut-
wa, Jumatano, wakati JKT Tanzania
itakapokuwa nyumbani, Meja Jenerali
Isamuhyo ikicheza dhidi ya Pamba Jiji
na kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bu-
koba mkoani Kagera, wenyeji Kagera
Sugar wataikaribisha Namungo FC.

Mpaka sasa timu nyingi zimefikisha
raundi ya 13, lakini baadhi zimecheza
mechi 12, na timu chache 11.

Rekodi na takwimu zimeendelea
kuwekwa hadi kufikia raundi hiyo,
ambazo Nipashe linakuletea katika
makala haya na kuwekwa kwenye
mtindo wa namba, twende sasa...

195# Hii ni idadi ya mabao yaliyo-
fungwa kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka kufikia leo hii.

162# Ni idadi ya mabao yaliyo-
fungwa na wachezaji kwenye Ligi
Kuu wakiwa ndani ya eneo la hatari la
wapinzani wao.

116# Hii ni namba ya jumla ya
wachezaji wote waliofunga mabao
yote 195 kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara hadi sasa.

114# Jumla ya mabao yaliyofungwa
kwa mguu wa kulia mpaka sasa hadi
kufikia raundi ya 13.
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mpaka sasa. Namba hii inasimama pia
kuwa ni idadi ya pointi za Azam FC, in-
ayoongoza ligi.

29# Namba hii inasimama kama
idadi ya jumla ya mechi ambazo timu
imezipata zikicheza kwenye viwanja
vya ugenini.

25# Hii ni idadi ya jumla ya mechi za
sare zilizopatikana mpaka sasa kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara. Pia inasimama
kama ni idadi ya penalti zilizofungwa
hadi sasa kwenye ligi hiyo.

22# Simba imefunga idadi hii ya ma-
bao kwenye Ligi Kuu mpaka sasa ikiwa
ndiyo timu inayoongoza kupachika
mabao mengi mpaka sasa.

204# Ni idadi ya mabao ya kufunga ya
Fountain Gate, ikiwa inashika nafasi ya
pili kwa kupachika mabao mengi mpa-
ka sasa, nyuma ya Simba.

19# Ni mabao ya kufunga ya Azam
FC, ambayo inakamata nafasi ya tatu
kwa kufunga mabao mengi mpaka
sasa.

16# Ni idadi ya mabao ambayo timu
tatu za Yanga, Tabora United na Sin-
gida Black Stars zimefunga mpaka sasa
kwenye Ligi Kuu, zikiwa kwenye na-
fasi ya nne kwa kufunga mabao mengi
mpaka sasa.

12# Namba hii inasimama kama
idadi ya mabao ya kufunga ya Coastal
Union, lakini pia imefungwa mabao
idadi kama hiyo, hivyo tofauti kuwa
sifuri.

114 Timu tatu ambazo ni Simba, Yan-
ga na JKT Tanzania ambazo zimecheza

Kiungo mshambuliaji wa Azam FC, Feisal Salum maarufu ‘Fei Toto’, akishangilia idadi hii ya michezo kwenye ligi, zikiwa
bao alilofunga katika mchezo dhidi ya Dodoma Jiji, kwenye Uwanja wa Jamhuri zimecheza mechi chache zaidi, Kuliko
Dodoma, ikiwa ni moja ya michezo ya mwisho kabla ligi kusimama. Lilikuwa 7 -

bao la pili kwenye mchezo huo ambao ulimalizika kwa dakika 90, wageni wak- tUmuzingine.
ishinda 3-1 na sasa wako kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu wakiwa na pointi

99# Ni idadi ya mechi zilizoche-
zwa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
mpaka sasa, baadhi ya timu zikicheza
mechi 13, zingine bado zikiwa na

michezo 12. 94 KenGold inayoshika mkia ikiwa

744 Hii ni idadi ya mechi za ushindi
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa. Timu
zote 16 zilizoshinda, idadi ya mechi
zao ukizijulisha unapata namba hii.

51# Namba hii inasimama kuwa
idadi ya mabao yaliyofungwa kwa
mguu wa kushoto kwenye Ligi Kuu
mpaka sasa.

454# Hii ni idadi ya jumla ya mechi
ambazo timu zimepata ushindi zi-
kicheza kwenye uwanja wao wa ny-
umbani.

33# Ni jumla ya mabao yaliyo-

30 kwa michezo 13 waliyocheza. MPIGAPICHA WETU

REKODI, TAKWIMU
HADI RAUNDI

YA 13 LIGI KUU
KATIKA NAMBA

MANCHESTER City ndio
mabingwa wa kwanza
wa Ligi Kuu England
kupoteza michezo mi-
tano mfululizo katika
mashindano yote tan-
gu Chelsea ilipopitia
hali hiyo Machi 1956.

fungwa na wachezaji kwenye Ligi Kuu
Tanzania bara wakiwa nje ya boksi la
hatari.

31# Jumla ya idadi ya penalti zilizo-
tolewa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
hadi sasa.

30# Ni idadi ya mabao yaliyofung-
wa kwa vichwa na wachezaji mbalim-
bali kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara

kwenye nafasi ya 16 na Namungo am-
bayo ipo nafasi ya 15, ndizo timu zi-
lizopoteza michezo mingi kwenye Ligi
Kuu, zikiwa zimepoteza idadi hiyo.

64 Ni idadi ya penalti zilizokoswa
mpaka sasa, nne zikiokolewa na mak-
ipa na mbili wachezaji wenyewe waki-
piga nje.

44 Namba hii inasimama kama ma-
bao ya kujifunga katika mechi 99 za
Ligi Kuu Tanzania Bara zilizochezwa
mpaka sasa.

1# Namna hii inaonesha idadi ya
mechi ambazo Simba na Azam zime-
poteza mpaka sasa kwenye ligi, zikiwa
ndiyo timu zilizopoteza mara chache
zaidi.

04 Hii inasimama kwa timu za Yanga
na Namungo kuwa ndiyo timu pekee
mpaka sasa kwenye Ligi Kuu ambazo
hazijatoka sare yoyote. Yanga imecheza
mechi 11, ikishinda tisa na kupoteza mi-
wili, Namungo ikicheza michezo 12, ik-
ishinda mitatu na kupoteza tisa.




HABARI DODOMA

Wenye ulemavu
watakiwa
kuchangamkia
fursa

Na Peter Mkwavila, BAH|

WATU wenye ulemavu wamehama-
sishwa kuunda vikundi vya uja-
sirimali, ili kuchangamkia fursa za
kiuchumi zilizopo ikiwa mikopo ya

asilimia mbili inayotolewa kupitia
halmashauri.

Pia wametakiwa kushiriki kika-
milifu katika masuala ya kisiasa
katika uchaguzi ujao kwa kujitokeza
kugombea nafasi ya ubunge na udi-
wani kama walivyojitokeza kwen_y_e
na Vitongoji uliofanyika mwaka huu

Katibu wa Shirikisho la Vy-
ama vya Watu wenye Ulemavu,
Mkoa wa Dodoma (SHIVYAWATA),
Justus Ng'wantalima alito rai h|yo
kwenye kongamano la maadhimisho
va Siku ya Kimataifa ya Watu We-
gyﬁ.UIemavu iliyofanyika wilayani

ahi.

Ng'wantalima alisema ili wajikwa-
mue kiuchumi watu wenye ulemavu
wanapaswa kuchangamkia fursa
zilizotolewa na serikali kwenye
maeneo yao.

Kuhusu uchaguzi, aliwataka waji-
amini na kujidhamini kama walivyo-
jitokeza kikamilifu katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, hivyo hivyo
washiriki kugombea kwenye nafasi
Za ubunge na udiwani.

Alisema kuwa wakishiriki kwe-
nye uchaguzi huo watapata nafasi
za uwakilishi kwenye vyombo vya
maamuzi kuanzia kwenye ngazi ya
Wllaya na upatikanaji wa mahitaji
yao kuwa rahisi kup|t|a mipango na
bajeti.

Mmoja wa wadau wa maendeleo,
Eva Mpagama akizungumza kwenye
kongamano hilo aliwaomba wadau
wenye Vvipato kuwaangalia kwa uka-
ribu watu wenye ulemavu kutokana
na kero nyingi wanazokabiliana
nazo.

Alisema bado makundi hayo
wanahitaji kusaidiwa katika nyanja
mbalimbali ikiwamo ya afya, elimu,
chakula, mavazi na malazi huku
akidai Kuwa maeneo mengi bado
hayana miundombinu rafiki.

Vyama vilivyoshiriki kwenye kon-
gamano hilo ni pamoja na Chama
cha Viziwi (CHAVITA ) Chama cha
Walemavu wa Akili (TAMH), Chama
cha Watu wenye Ualbino (TAS)
Chama cha Walemavu wa Viungo
(CHAWATA).
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Wadau wakoshwa mkakati
kuwakinga wenye ualbino

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imeponge-

lifurahia taifa lao sawa na
watu wengine walioko
katika taifa hili,” alisema

zwa kwa kuzindua Nakupungu- Salali
mpango kazi wa zamatukio Aidha, alisema watu
kitaifa wa hati na mengine wenye ualbino nchini kwa
ustawi kwa watu wenye ual- YaKikatili 0543 mrefu wamekuwa
bino, kutakiwa kusimamiwa ::g‘e"'ﬂ'a'l'gi""":' wakikabiliwa na kero
vizuri ili kukomesha mauaji kykatwa mbalimbali kama vile mi-
ya watu hao. viungo tazamo hasi kwa jamii.
Mkurugenzi Mtendaji wa vyao kama Alisema mitazamo hiyo
Taasisi inayojihusisha naku- ambavyo potofu  imewasababisha
saidia watu wenye ulemavu imekuwa kupata madhira ikiwamo
mkoani hapa ya FDH, Maiko :('g:i'il(’:t'wa kuuawa, kukatwa viungo
Salali, alitoa pongezi hizo paeneo na aina nyingine nyingi za
juzi wakati akizungumza na mpalimbali  ukatili.
waandishi wa habari kuhu- ya nchi yetu “Hivyo ni matarajio
su mpango huo. kutokanana yetu watu wenye ualbino
“Ni imani yetu kuwa imanipotofu nchini kuwa kama mpan-

baada ya kuzinduliwa kwa
mpango huu, tutakwenda
kutatua changamoto ny-
ingi zilizokuwa zikiwakabili
watu wenye ualbino nchini
na kulifanya kundi hili ku-

Katibu Tawala wa Halmashaurl va W|Iaya ya Bahi, Sarah Ngal|nga5| (

za Kishiriki-
na.

=N

go kazi huu wa kitaifa wa
haki na ustawi kwa watu
wenye ualbino nchini uta-
simamiwa vizuri na seri-
kali kwa kushirikiana na
wadau wengine tutafani-

R e

kisha kukomesha mauaji
ya kundi hilo.” Alisema na
kuongeza:

“Na kupunguza matukio
mengine ya kikatili iki-
wamo wenye ualbino ku-
katwa viungo vyao kama
ambavyo imekuwa ikiri-
potiwa katika maeneo
mbalimbali ya nchi yetu
kutokana na imani potofu

za kishirikina,” alisema
Salali.
Aidha, alimpongeza

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu Kazi, Vijana,
Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu, Ridhiwani Kik-
wete kwa kuongoza vema
mchakato wote wa kufani-
kisha mpango huo kupitia
kitengo cha watu wenye
ulemavu kilichoko chini
ya ofisi yake.
Alisema

FDH inak-

B Y/
wa tatu kulia), akimsaidia kumvalisha magongo

ishukuru Chama cha
Watu Wenye Ualbino
Tanzania (TAS), Standing
Voice, Shirika la Umoja
wa Mataifa la Mazingira
(UNEP) na wadau wen-
gine waliojitolea kuweka
nguvuy, rasilimali fedha na
mchango wao wa kimawa-
7o ambao umefanikisha
mpango kazi huo.

Mpango kazi wa ki-
taifa wa haki na ustawi
kwa watu wenye ualbino
ulizinduliwa Desemba
3, 2024 jijini Dar es Saal-
am ikiwa ni sehemu ya
utekelezaji maagizo yali-
yotolewa na Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa bungeni
baada ya mauaji ya mtoto
mwenye ualbino katika Ki-
jiji cha Bulamula wilayani
Muleba mkoani Kagera,
Asimwe Novath (2).

Mwanaidi Issa, mkazi wa Kondoa baada ya kukabidhiwa kwenye maadhimisho ya watu wenye ulemavu vyaliyofanyika
Kimkoa W|Iayan| Bahi jana. Kutoka kulia ni Katibu wa Shivyawata Dodoma, Jastast Ng'wantalima, Mwenyekiti Omary
Lubuva na (kushoto) ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, Zaina Mlawa. PICHA: PETER MKWAVILA

Asilimia 80 wanafunzi UDOM wanasomeshwa na serikali

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASILIMIA 80 ya wanafunzi wanao-
soma Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM) wanafadhiliwa na serikali
kupitia Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB).

Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Prof. Lughano Kusiluka, aliyase-
ma hayo mwishoni mwa wiki ji-
jini hapa kwenye mahafali ya 15 ya
chuo hicho.

“Takribani asilimia 80 ya wa-
naosoma UDOM wanafadhiliwa na
serikali kupitia Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu. Kama
ingetokea wanafunzi hawa hawa-
japata ufadhili idadi ya wanafunzi
wanaohitimu chuoni hapa ingeku-
wa ndogo sana,” alisema.

Aidha, alisema hivi sasa UDOM
imeanza kuvutia wanafunzi ku-
toka mataifa mbalimbali ikiwamo
Pakstan ambapo kwa sasa kuna

mwanafunzi mmoja.

“Naomba niwatoe hofu kuwa
elimu tunayoitoa UDOM ni ya vi-
wango na wanafunzi wanaohitimu
ambao wamepikwa na kuiva vi-
zuri. Niwapongeze wakufunzi am-
bao mmekuwa mkisimamia misin-
gi bora ya elimu kwa wanafunzi na
kuhakikisha wanamaliza wakiwa
na nidhamu,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la chuo
hicho, Prof. Rwekaza Mukandala,

alisema baraza hilo limeendelea
kuisimamia mikakati na sera ili ku-
hakikisha taaluma ya chuo inaen-
delea kukua.

“Nawapongeza wahitimu wali-
omaliza masomo yao UDOM.
Naipongeza serikali kwa kuendelea
kutoa fedha kwa ajili ya kuboresha
miundombinu ya chuo,” alisema.

Mmoja wa wahitimu wa Sha-
hada ya Ualimu, Daud Mapelele
aliipongeza serikali kwa namna

ambavyo imeweka mazingira wez-
eshi kwa wahitimu kujiajiri pindi
wanapohitimu elimu ya chuo ili
kuepuka utegemezi.

Alisema (yeye) baada ya kumali-
za elimu ya chuo kikuu alijiunga na
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) na
kupata elimu ya ufundi umeme na
kwa sasa amejiajiri na kuajiri wen-
zake wanne na Wwote wanapata
kipato cha kuendesha maisha yao
ya kila siku.
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HABARI MBEYA

Wazazi kulala na watoto chanzo
ongezeko matukio ubakaji, ulawiti

Na Elizabeth John, NJOMBE

MEELEZWA kuwa tabia

ya baadhi ya wazazi na
walezi kulala chumba
kimoja na watoto wao,
wanawake kuwa kwenye uhu-
siano na mwanaume zaidi
ya mmoja imetajwa kuwa ni
chanzo cha kuongezeka kwa
vitendo vya ubakaji na ulawiti.
Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki na baadhi
ya wazazi wa wanafunzi wa
Shule ya Msingi Magegele
iliyopo Kata ya Kivavi Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako wakati wa mkutano wa

kupokea taarifa ya shule

hiyo.
Walisema mmomonyoko
Baadhi ya wa maadili unaongezeka
wazazi pia kutokana na watoto kuji-
wamekosa funza tabia mbaya kutoka
ustaarabu kwa wazazi, kwa sababu
ambapo wengi wao wanalala na wa-
kwa wakati toto hao chumba kimoja hali
mwingine inayopelekea washuhudie
wanatumia matukio yote wanayoya-

lugha za ma- fanya.
tusi mbele ya Baadhi ya wazazi hao aki-
watoto. wamo, Daines Sigala alisema

kutengana kwa wanandoa
na baadhi ya wanawake kui-
shi na mwanaume zaidi ya
mmoja ni chanzo cha mmo-

monyoko wa maadili kwa
watoto, kwamba wengi wao
wanajifunza kile kinacho-
fanywa na wazazi wao kwa
vitendo kuliko nasaha wana-
zozipata kwa maneno.
“Inasikitisha sana wazazi
wanafanya mambo mbele
ya watoto kwa sababu una-
kuta wazazi ni wanandoa
wamepanga chumba kimoja
wamejikinga kwa kuweka
pazia ambalo linaonyesha
kwa hiyo watoto wanashtu-
ka na wanaona kila kitu kina-
choendelea,” alisema Sigala.
Naye  Goodluck Nyai
alisema baadhi ya wazazi pia

wamekosa ustaarabu am-
bapo kwa wakati mwingine
wanatumia lugha za matusi
mbele ya watoto.

Mwalimu wa malezi kati-
ka Shule ya Msingi Magegele,
Helen Nziku aliwataka wa-
zazi kuwa karibu na watoto
wao hasa katika kipindi cha
likizo ili kuwalinda na viten-
do vya ukatili.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Magegele, Victor Nyato, ali-
wataka wanawake kutoficha
matukio ya kufanyiwa ukatili
na waume zao hasa kulawiti-
wa kwa kuhofia kuachika
kwenye ndoa.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Magegele, Amosi
Mtawa alitoa rai kwa wa-
zazi kuwa kielelezo kwa
kutimiza wajibu wao wa ki-
malezi, ili kuwalinda watoto
na matukio ya ukatili kwani
wakati wa likizo wanafunzi
wengi hupata ujauzito.

Ofisa Elimu Kata ya Kivavi,
Shamsa Kandoro alisema
walimu wamewakabidhi wa-
toto kwenda likizo wakiwa
salama, hivyo ni wajibu wa
wazazi kuwalinda watoto
hao wasipate adha yoyote
ikiwamo ukatili kipindi cha
likizo.

jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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TMDA yaonya matumizi dawa Kiholela

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAFANYABIASHARA wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe
mkoani Njombe, wameonywa
kutumia dawa pasipo vipimo.

Pia, wameonywa matumizi
ya dawa za binadamu kuwapa
mifugo.

Onyo hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Ofisa Elimu
kwa Umma kutoka Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Maria Sanga, wakati akizun-
gumza na wafanyabiashara wa
soko kuu na soko la wakulima
mjini humo.

Maria alisema wafanyabi-

ashara hao wanatakiwa ku-
hakikisha wanatumia dawa
kwa usahihi kama ambavyo
wamepewa maelekezo na
wataalamu kwa sababu bila
ya kufanya hivyo kunapelekea
usugu.

“Kumekuwapo na wimbi la
wananchi kutumia dawa pa-
sipo vipimo vya daktari, ku-
tomaliza dawa kwa muda sahi-
hi na wengine kutumia dawa za
binadamu kwenye mifugo, ni-
waombe mkipata changamoto
yoyote ya afya na daktari akak-
wambia tumia dawa hizi kwa
muda wa siku kadhaa tumia
muda huo huo,” alisema Maria.

Maria pia aliwataka vijana na

wasichana ambao wamekuwa
wakitumia dawa za nguvu za
kiume na dawa za kuua mbegu
za kiume maarufu (P2) zisitu-
mike kila siku kwa sababu zina-
haribu afya zao.

“Watu wamekuwa wakitu-
mia P2 kila wakifanya tendo la
ndoa, lakini kitaalamu inatak-
iwa zitumike mara mbili kwa
mwaka na siyo kila wakimaliza
tendo la ndoa,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Kwa wa-
naume dawa za nguvu za ki-
ume zipo kwa wale ambao wa-
nachangamoto za maumbile
yao ya mfumo wa uzazi na siyo
kwa watu mbao wazima, mna-
jilua wenyewe vijana acheni

kuwakomoa mabinti mkiamini
dawa za nguvu za kiume zina-
waridhisha wanawake, hapa-
na.”

Naye Mkaguzi wa dawa ku-
toka TMDA Kanda ya Nyada za
Juu Kusini, Adam Sorota aliwa-
taka wananchi ambao wataku-
tana na matatizo yoyote watoe
taarifa katika kituo husika wali-
chopata dawa.

Baadhi ya wafanyabiashara
mjini Njombe, akiwamo Stew-
ard Muhiche alisema ili kue-
puka usugu wa dawa elimu ina-
paswa kutolewa kwa jamii kwa
sababu watu wengi bado wa-
natumia dawa kiholela bila ya
kuwaona wataalamu wa afya.

Madaktari wa
Samia watibu
wagonjwa

1,756 Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAGONJWA 1, 756 wamepatiwa
matibabu katika kambi ya madak-
tari bingwa na bobezi waliohudu-
mu katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Njombe (RRH), kati yao
94 wakifanyiwa upasuaji.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki na Mganga Mfawidhi
wa Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Njombe, Dk. Gilbert Kwesi
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari mjini humo, juu ya
tathmini ya kambi ya madaktari
bingwa wa Samia wapatao 32.

Alisema kambi hiyo imesaidia
kusogeza huduma karibu kwa
wananchi ambao ingewalazimu
kwhenda maeneo mbalimbali ya
nchi.

“Huduma hii imetolewa mkoani
hapa kwa siku tano, na kambi hii
imekuwa na matokeo chanya ya
kusaidia wananchi kipindi chote
ambacho imefanya kazi hapa,”
alisema DKk. Kwesi.

Alisema zoezi hilo lilihusisha
madaktari bingwa bobezi katika
nyanja mbalimbali za afya ikiwa-
MO upasuaji wa aina mbalimbali
na magonjwa ya ndani, ambapo
wananchi wa mkoa huo wamenu-
faika na huduma hizo.

“Wagonjwa 14 walipatiwa ru-
fani kutokana na changamoto zao
kuwa kubwa zaidi, hivyo kuhitaji
kupelekwa katika Hospitali ya
Kanda na wachache katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili,” alisema
Dk. Kwesi. _ _

Dk. Kwesi aliyataja magojwa
ambayo yalionekana kwa Kkiasi
kikubwa kuwa ni magonjwa ya
ndani yanayohusisha mfumo
figo na moyo na kufuatiwa na
wagonjwa wenye changamoto ya
mifupa na maungio.
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MAKALA MAADHIMISHO UHURU

MTWARA NA MIAKA 63 YA UHURU...

RC asimulia mapinduzi valikofika,
va zamani yamebaki kuwa historia

o Ufaulu juu sekondari 99%; utitiri viwanda
« Malighafi zote Kusini zapitia bandari yao

LEO inaposherehekewa mia-
ka 63 ya Uhuru wa Tanzania,
kuna mengi mazuri yamesim-
uliwa na kuandikwa kihistoria.
Pia, takwimu nyingi zimetole-
wa kuashiria mema na hatua
kubwa zilizopigwa; ya kuvutia
na kujivunia.

Ndani yake, mikoa ya Kusini
Mtwara na Lindi, wakati fulani
ikatajwa kukwama kimaen-
deleo, ikiwamo hali ngumu ya
barabara kuu kutoka Dar es
Salaam kwenda Mitwara, pia
Tunduru, Ruvuma. Je, leo iko-
je katika miaka 63 ya uhuru
wa nchi? Pata ufafanuzi wa
mazungumzo ya maswali na
majibu, kutoka kwa Mkuu wa
Mkoa, Kanali Patrick Sawala.
Fuatilia:

SWALI: Zama zile mlifikiwa na
maendeleo yake. Leo hii mkoje na
mlichovuna ndani yake?

785 vina umeme. Katika miaka 63
ya Uhuru wa Tanzania Bara, nchi
haikubaki nyuma kuhakikisha
wananchi katika maeneo yote vi-
ya umeme. Hivyo mwaka 2007,
ilianzishwa Wakala wa Nishati Vi-
jijini (REA), ambayo ina jukumu la
kuhamasisha na kuwezesha upati-
kanaji na matumizi ya nishati bora
70 na ushauri wa kitaalamu kwa
waendelezaji wa miradi.

Kutokana na kuanzishwa kwa
wakala huo, imeshuhudiwa jinsi
umeme ulivyoanza kusambaa
nchini na kuanza kubadilisha hali
ya uchumi ya wananchi kutokana
na kuanzisha shughuli mbalimbali
za maendeleo zinazotegemea ni-
shati ya umeme.

Ndani ya Miaka 63 ya Uhuru wa
Tanzania Bara mpaka kufikia Ok-
toba 2024, utekelezaji miradi ya

Mtwara kupata umeme.

Uunganishaji
umewezesha taasisi za afya, shule,
nyumba za ibada na maeneo ya
biashara kufikiwa na huduma
za umeme, hivyo kuboresha na
kuongeza ufanisi katika utoaji hu-
duma.

AFYA NA ELIMU

SWALI: Katika eneo la ‘roho ya
watu’ afya, una maoni gani?

MAJIBU: Mtu mwenye afya nje-
ma huwa na nguvu ya kujitafutia
riziki ya halali na kutimiza wajibu
wake. Kwa kulifahamu hilo, baada

ya Tanzania Bara kupata uhuru
wake mnamo 1961, Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Kambarage Ny-
erere, aliunda wizara inayosima-
mia Sekta ya Afya, ili kupambana
na adui maradhi.

Kabla ya uhuru, mkoa wa Mt-
wara (ambao ulikuwa ndani ya
jimbo la Kusini) ulikuwa na vituo
vya kutoa huduma saba, ambazo
hospitali zilikuwa tatu na zahanati
nne zote zilijengwa na kuendesh-
wa na Wamisionari wa Kijerumani
wa Shirika la Benedictine na Wa-
misionari wa Shirika la Anglican
- Universities Mission to Central
Africa (UMCA).

Hatua kubwa imepigwa katika
Sekta ya Afya, kupambana na adui
mkubwa maradhi, kuanzia waka-
ti wa uhuru wa Tanganyika na
mpaka sasa nchi inapoadhimisha
miaka 63 ya Uhuru.

Huduma za afya nchini zimeen-
delea kutolewa kwa kiwango cha
kuridhisha. Hii ni kutokana na ma-
badiliko endelevu yanayofanyika
katika Sekta ya Afya, kwa lengo la
kuleta uwiano katika upatikanaji
huduma bora za afya mijini na

Kwa Mkoa wa Mtwara, idadi
ya vituo vya kutoa huduma za
afya, imeendelea kuongezeka na
hadi kufikia Oktoba, una jumla ya
vituo 334. Kati ya hivyo, hospitali
ni 11 ikiwamo Hospitali ya Rufani
Kanda ya Kusini, vituo vya afya 49
na zahanati 274.

SWALIL: Maendeleo ya afya,
huendana na elimu. Fafanua na-
fasi ya watu wa Mtwara?

MAJIBU: Sekta ya Elimu ni
moja ya eneo tumeshuhudia mab-
adiliko makubwa nchini, ikiwa ni
juhudi za kumkomboa Mtanzania
kutoka katika ujinga wa kutojua
kusoma, kuandika na kuhesabu
na kumwongezea ujuzi na maar-
ifa.

Mabadiliko hayo pia yanaone-
kana katika mazingira ya kujifun-
zia na kufundishia, serikali im-
ekarabati, imejenga na kununua
vifaa vya kutosha vinavyoendana
na mabadiliko ya teknolojia

na kuboresha maslahi ya kazi
na taaluma ya ualimu, usimamizi
wa elimu na mageuzi makubwa
katika sayansi, teknolojia na
ubunifu na usimamizi wa elimu.

Mkoa wa Mtwara kwa miaka
63 ya Uhuru wa Tanzania bara,
unajivunia mapinduzi makubwa
katika sekta ya elimu, ambayo
mpaka sasa kuna jumla ya shule
718 za awali, 702 zikiwa ni za seri-
kalina 16 binafsi.

Kuna shule za msingi 717, huku
702 zikiwa ni za serikali na 15 bi-
nafsi, shule za sekondari 193, ziki-
wamo 179 za serikali na 14 binafsi.

Kwa upande wa elimu ya chuo,
mkoa wa Mtwara una vyuo Vvi-
kuu vitatu, viwili vya serikali na
kimoja binafsi.

Mafunzo ya elimu ya ualimu
kabla ya uhuru yalikuwa yaki-
tolewa na mashirika ya dini, laki-
ni kwa sasa mkoa wa Mtwara una
vyuo vitatu vya ualimu, vyote ni
vya serikali.

Aidha, mkoa una vyuo vitatu
vya mafunzo ya ufundi stadi
(VETA) vyote vikiwa ni vya seri-
kali, pia una vyuo vitatu vya
maendeleo ya wananchi (FDCs)
ambavyo vinamilikiwa na seri-
kali.

Tanganyika ilipopata Uhuru
mwaka 1961, ilirithi utumishi
wa umma, ambao jukumu lake
kubwa lilikuwa kuhudumia na
kulinda masilahi ya serikali ya
kikoloni.

Katika kipindi hicho, nchi ili-
kuwa inakabiliwa na upungufu
wa watumishi wazawa wenye
sifa na taaluma mbalimbali za
kuwawezesha kutekeleza maju-
kumu ya taasisi mpya zilizoan-
zishwa.

Kwa sasa, mkoa wa Mtwara una
jumla ya walimu 7,586 wa shule za
msingi na sekondari, kati ya hao
868 ni walimu wa sayansi na hisa-
bati kwa shule za sekondari.

Mikoa ya Kusini ikiwamo Mt-
wara, haikuwa na historia nzuri
katika suala la elimu, lakini tu-
napoadhimisha Miaka 63 ya Uhu-
ru wa Tanzania, mafanikio yanay-
ofikiwa katika elimu kwa mkoa
wa Mtwara ni jambo la kujivunia,
kwani ufaulu wa wanafunzi wa-
naofanya mitihani ya kitaifa im-
ekuwa ikiongezeka mwaka hadi
mwaka.

SWALI: Unaweza kutoa mfano
kuthibitisha?

MAJIBU: Ndiyo! Mfano, ufaulu
wa wanafunzi wanaopata daraja
kwanza hadi la tatu katika kidato
cha sita umefikia asilimia 99.9.

Mwaka 2023, ni mwanafunzi
mmoja tu aliyepata Daraja la
Nne. Ufaulu kwa kidato cha nne
umeongezeka kufikia asilimia
92.28 mwaka 2023 huku mtihani
wa kumaliza elimu ya msingi
ufaulu umeongezeka kufikia asil-
imia 79.07 mwaka 2023.

SWALI: Hali ya teknolojia iko-
je?

JIBU: Kabla ya Uhuru, teknolo-
jla ya habari na mawasiliano
iliyokuwa inatumika, ilikuwa ya
analojia na baadaye tuliingia kwe-
nye mfumo wa digitali. Mkoa wa
Mtwara ulikuwa na kituo kimoja
cha televisheni kilichomilikiwa na
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Kanali Patrick Sawala. PICHA:
MTANDAO

Baada ya Uhuru, mkoa wa
Mtwara uliendelea kuwa katika
nyanja ya mawasiliano kupitia
Radio Tanzania (RTD) na baadaye
Shirika la Utangazaji la Tanganyi-
ka (TBC).

Mpaka sasa mkoa wa Mtwara
una jumla ya vituo saba. Hadi
mwaka 1995 huduma za simu
kwa mkoa wa Mtwara zilikuwa
zikitolewa na kampuni ya TTCL
tu. Kwa sasa kampuni sita za simu
zinatoa huduma zake katika mkoa
huu.

Mafanikio mengine katika sekta
ya teknolojia ndani ya miaka 63 ya
Uhuru wa Tanzania Bara ni mkoa
kuunganishwa na ulimwengu wa
intaneti kupitia Makondenet na
kampuni ya simu ya TTCL na sasa
upo Mkongo wa Taifa, kwa ajili ya
kuboresha mawasiliano.

SWALI: Tuhamie ilikofika na
ilikotoka Mtwara na uchumi, pia
miundombinu?

JIBU: Uendelezaji miundom-
binu mbalimbali, zikiwamo bara-
bara, reli, madaraja, viwanja vya
ndege na bandari ni sehemu
muhimu katika ukuaji wa uchumi
na hasa biashara za ndani na nje
ya nchi. Mkoa wa Mtwara una
miundombinu mizuri ya ardhini,
majini na angani ambayo ni ki-
unganishi muhimu cha mikoa na
nchi jirani.

Kwa sasa mtandao wa barabara

una jumla ya kilometa 7,446.79.
Mjini (TARURA) mkoa wa Mtwara
unahudumia jumla ya barabara
zenye urefu wa kilomita 6,133.79
zikijumuisha barabara za lami na
za changarawe.

Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) yenyewe inahudumia
barabara yenye urefu wa kilomita
1,313 zikiwamo barabara kuu za
lami na za changarawe.

Kuimarisha utengamano wa
kibiashara katika ukanda wa kusi-
ni, kwa lengo la kupunguza umas-
kini na kuboresha kiwango cha
maisha ya wananchi, mkoa wa
Mtwara kupitia TANROADS una-
jenga barabara ya lami ijulikanayo
kama ’Mtwara corridor’ itakay-
ounganisha wilaya zake zote tano
(Mtwara, Tandahimba, Newala,
Masasi na Nanyumbu) pamoja na
mikoa na nchi jirani.

Ujenzi wa barabara unaenda
sambamba na kuhakikisha kuwa
ukarabati wa barabara hizo una-
fanyika mara kwa mara, hii ikiwa
ni pamoja na barabara ambazo
bado hazijakamilika kwa kiwango
cha lami, zinakuwa katika hali
nzuri, uwekaji wa taa za baraba-
rani.

Aidha, ujenzi wa madaraja kwe-
nye barabara hizo unaendelea, ili
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Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati,
Dk. Doto Biteko,
akiongea jambo na
Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam
(UDSM), Rais mstaafu
Jakaya Kikwete
baada ya kishiriki
mbio za UDSM
Marathon 2024
zilizofanyika juzi
Kampasi ya Mlimani
kwa lengo la ku-
changisha fedha kwa
ajili ya ujenzi wa
kituo cha wanafunzi
chuoni huko. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Mama anusurika kuuawa
kwa panga na mwanawe

mchana, akitokea Kituo cha Afya
Mlali alikokuwa tayari amepatiwa
huduma ya kwanza na alikuwa na
majeraha matatu kichwani, mawili
mkono wake wa kulia na lingine

alikwenda eneo la tukio ambapo al-
imkuta mama huyo akiwa amefich-
wa nyuma ya nyumba huku damu
ikimwagika.

Alidai kijana aliyefanya uvam-

Na Idda Mushi, MOROGORO

MKAZI wa Kitongoji cha Gu-
dugudu, Kata ya Mlali wilayani
Mvomero, Mkoa wa Morogoro,
Unnu Martin (70), amelazwa ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Morogoro, baada ya kunu-
surika kuuawa kwa kukatwa
mapanga sehemu mbalimbali
za mwili wake na mtoto wake
wa kiume.

Kwa mujibu wa taarifa zili-
zothibitishwa na wanafamilia
wa kijana huyo, tukio hilo
lilitokea Desemba 6 mwaka
huu saa nne asubuhi baada ya
mtuhumiwa aliyejaribu kufanya
mauaji, Elias Paulo (38) kutoroka
hospitalini alikokuwa amepele-
kwa akisumbuliwa na changa-
moto ya ugonjwa wa akili.

Mke wa mtuhumiwa huyo,
Evarista Matei alisema mumewe
anakabiliwa na changamoto
ya ugonjwa wa akili kwa muda
mrefu, ingawa tatizo hilo lilitulia
hadi lilipojitokeza usiku wa kua-
mkia siku ya tukio la shambulizi
kwa mzazi wake.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu EBENEZER JOURNEYS
LIMITED amepotelewa na kadi
ya gari yenye usajili namba
T 643 EBU aina ya TOYOTA
LANDCRUISER colour BEIGE
chassis namba
JTERB71J300034494, engine
1HZ0522025. Kwa yoyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/46850/2024

LAlikuwa hospitalini, lakini
ghafla tulishangaa amerudi ny-
umbani na kuchukua panga na
kumvamia mama yake mzazi na
kuanza kumkatakata sehemu
mbalimbali za mwili wake kama
mnavyoona, ikiwamo kichwani,
mkononi na kwenye mguu hadi
akapoteza fahamu,” alidai Evar-
ista.

Alidai kuwa alipoona hali
hiyo alipiga kelele kutafuta
msaada wa majirani ambao
wengi walikuwa mashambani
na walipofika walisaidiana kum-
chukua mama wa kijana huyo
na kumkimbiza kituo cha afya
jirani kwa matibabu zaidi kabla
ya kuhamishiwa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Morogoro.

Alidai kuwa usiku wa kuamkia
siku ya tukio, mumewe alikuwa
akiongea mambo yasiyoeleweka
yaliyomtisha na kulipokucha
alimwomba kwenda naye hos-
pitalini, lakini licha ya kukubali,
akiwa huko, aligoma kuchomwa
sindano na baadaye akatoroka.

Kaka wa mtuhumiwa huyo,
Paulo Paulo alidai ndugu yake

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ISAWAFO GABRIEL AKY0O
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 400 CRM - TOYOTA LITEACE
NOAH lenye jina la umiliki wa
SHAIBU SIRAJU HASHIMU.
CHASSIS NUMBER:
SR400218046. ENGINE
NUMBER: 3S412806F. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/ARU/46848/2024.

kwakipindichanyumaalishawa-
hi kukabiliwa na changamoto ya
ugonjwa wa akili. Alidai chanzo
cha ugonjwa huo ni matumizi ya
dawa za kulevya.

,Matatizo haya ya ugonjwa wa
akili yalichangiwa na uvutaji wa
bangi, na alipatiwa matibabu
kwa karibu miaka saba iliyopita
na kuacha kabisa uvutaji, lakini
kwa tukio hili nina wasiwasi
huenda alirudia tena kuvuta,
maana hata majirani wanasema
alikuwa anavuta ingawa kila ni-
kimwuliza alikuwa anakataa,”
alidai Paulo.

Alidai kuwa baada ya kum-
shambulia mama yao, mtuhumi-
wa huyo alikimbia na baadaye
kurudi tena nyumbani na kuan-
za kufukia damu ya mama yao
iliyosababishwa na kujeruhiwa.

Ofisa Muuguzi na Msimamizi
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Morogoro, Frank Kalinga alith-
ibitisha hospitali hiyo kumpokea
majeruhi huyo mwanamke na
anaendelea kupatiwa matibabu.

,Mwanamke huyu ame-
pokewa majira ya saa tisa

kwenye mguu wa kulia na mengi
ya majeraha yalikuwa yalivuja
damu ila kwa sasa anaendelea vi-
zuri baada ya matibabu,” alisema
Kalinga.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Gu-

dugudu, kata ya Mlali, Iddi Hassan,
alisema alipokea taarifa za tukio
hilo majira ya saa nne asubuhi na

izi huo na kujeruhi alikuwa na
changamoto ya ugonjwa wa akili na
miaka ya nyuma, hata kijana huyo
na wananchi na kujeruhiwa kwa
mapanga akiwa amerukwa na akili
na kufanya matendo ambayo yali-
fanya wanajamii wasiomfahamu
kudhani ni mwizi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHO Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 1859/ 2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU NURSALI MOHAMEDI ISERE WA MACHINJIONI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA

NA
SUDY MURSALY ISSERE

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwazo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 12
Mwezi 12 Mwaka 2024 kabla huyu mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia )
« Futaisiyohusika

Imetolewa leo tarehe 18 Mwezi 11 Mw;

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu SHAIBU SIRAJU
HASHIMU amepotelewa na
kadi ya gari yenye usajili
namba T 400 CRM aina ya
TOYOTA LITEACE NOAH
chassis namba
SR4002180486, engine
3S412806F. Kwa yoyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Palisi.
Taarifa ya Polisi:
PHO/ARU/ARU/46848/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MTWARA
KITUO CHA MIKINDANI MKOA MTWARA
SHAURI LA MADAI/NDOA NAMBA 183 / 2024
JINA LA MDAI MRASA HERMAN MBOTE
NA
JINA LA MDAIWA ASHURA RASHID

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo)

KWA ASHURA RASHID
WA DARES SALAAM

KWAKUWA MDAI/WADAI AMELETA/WAMELETA MADAI YAKE/YAO
KWAMBA MADAI YA PESA TSH. 3,380,000/=

KWA HIYO unatakiwa kuhudhuria bila kukosa katika Mahakama
tarehe 04 Mwezi 12 mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa Shaurini mahakama
inaweza kutoa hukumu bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo tarehe

29 mwezi 11 mwaka 2024:.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MTWARA
KITUO CHA MIKINDANI MKOA MTWARA
SHAURI LA MADAI/NDOA NAMBA 183 / 2024
JINA LA MDAI MRASA HERMAN MBOTE
NA
JINA LA MDAIWA SAID JUMA MSANGA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika mahakama za
mwanzo)

KWA SAID JUMA MSANGA
WADARES SALAAM
KWAKUWA MDAI/WADAI AMELETA/WAMELETA MADAI YAKE/YAO
KWAMBA MADAI YA PESA TSH. 3,380,000/=
KWA HIYO unatakiwa kuhudhuria bila kukosa katika Mahakama
tarehe 04 Mwezi 12 mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa Shaurini mahakama
inaweza kutoa hukumu bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kya-a

29 mwezi 11 mwaka 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 27818 OF 2024

In the Matter of the estate of the late of EMMANUEL
OBED KITUNDU of Nzuguni within Dodoma City

And

In the matter of an application for Letters of
administration by PENDO PAUL KYAMBA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the

estate of the above named deceased person are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letter of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
17day of Tevuveciiicci 2025

Dated at Dodoma this 6 day of 12.....................2024

% ez Sleonsg
| KisTAGSTATE
)
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MAKALA MAADHIMISHO UHURU

MTWARA NA MIAKA 63 YA UHURU...

RC asimulia mapinduzi valikofika,
va zamani yamebaki kuwa historia

INATOKA UK. 17 :

kuweza kuunganisha mawasi-
liano kutoka sehemu moja hadi
nyingine na kuzifanya barabara
hizo ziweze kupitika kwenye
majira yote ya mwaka ambapo
tayari TANROADS imetenga
shilingi milioni 77.25, kwa ajili
ya ujenzi wa madaraja 93 katika
barabara kuu.

USAFIRI ANGA, MAJINI

SWALI: Usafiri wa anga ni se-
hemu ya mtaji wa maendeleo
kitaifa. Hapo nakurejea wa Mt-
wara, mkoje?

MAJIBU: Kwa sasa mkoa wa
Mtwara una viwanja viwili vya
ndege, Mtwara na Masasi. Seri-
kali inaendelea kuimarisha usa-
firi wa anga, ambayo inafanya
maboresho ya ujenzi wa Kiwanja
cha Ndege Mtwara, kwa lengo la
kurahisisha huduma za usafiri
na usafirishaji, ili kiweze kuhu-
dumia ndege kubwa za ndani
na nje ya nchi zenye ukubwa wa
Boeing 787-8 (Dreamliner).

Aidha, unafanyika ukarabati
na upanuzi wa majengo ya ki-
wanja ikihusisha ujenzi wa jen-
go la abiria, kuongozea ndege,
kituo cha zimamoto na ujenzi wa
jengo la hali ya hewa.

Miradi hii imetekelezwa chini
ya usimamizi wa TANROADS
kwa gharama ya shilingi bilioni
56.99. Utekelezaji huo umefikia
asilimia 98 huku ukitegemewa
kuzidi kufungua fursa zaidi za
kiuchumi.

SWALI: Upande kama huo
majini, manajivunia kipi?

MAJIBU: Jitihada kubwa
zimefanywa na serikali ndani
ya miaka 63 ya Uhuru wa Tan-
zania Bara, katika kuhakikisha
miundombinu ya usafiri na
usafirishaji  inafunguliwa na
kuwafikia wananchi, ikiwa ni
kichocheo cha maendeleo ya
kiuchumi na kijamii nchini.

Mamlaka ya Bandari im-
efanya upanuzi wa Bandari ya
Mtwara, imejenga gati moja ji-
pya lililogharimu shilingi bilioni
157.8. Sasa bandari ina uwezo wa
kuhudumia meli zenye ukubwa
wa hadi wa GRT 35,607 na urefu
wa mita 199.98 ambazo zinabeba
shehena ya makaa ya mawe hadi
tani 59,960 kwa mara moja.

Pia, ina uwezo kuhudumia
shehena milioni moja na laki
sita, kutoka laki nne zilizokuwa
zikihudumiwa kwa mwaka. Aid-
ha Bandari ya Mtwara, inasafiri-
sha korosho zote zinazozalishwa
kwa mikoa ya Kusini (Mtwara,
Lindi na Ruvuma).

Bandari ya Mtwara imefanya
ununuzi wa boti iliyogharimu
kiasi cha Dola za Kimarekani
1,696,068. Lengo ni kuongeza
ufanisi na tija katika kuhudumia
meli zinazowasili bandarini.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alipotembelea kiwanda cha korosho mkoani Mtwara..
PICHA : MTANDAO

KILIMO, HUDUMA MAJI

SWALI: Kihistoria inadumu
harakati na kampeni 'Maji ni
Uhai’. Enyi wana- Mtwara im-
ewafikiaje?

MAJIBU: 'Maji ni Uhai’ ni
usemi ambao umekuwa ukisiki-
ka kwa masikio ya walio wengi.
Miaka 63 ya uhuru, mkoa wa
Mtwara umeshuhudia miradi
mikubwa ya maji inayolenga ku-
wapatia wananchi maji safi na
salama na yenye kutosheleza.

Serikali kwa kushirikiana na
wadau imeendelea kuongeza
upatikanaji wa maji salama ka-
ambapo Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mtwara
(MTUWASA) inahudumia Man-
ispaa ya Mtwara Mikindani, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mtwara
na Halmashauri ya mji Nany-
amba.

Huku Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Masasi -
Nachingwea (MANAWASA), iki-
hudumia Masasi na Nachingwea
kupitia mtandao wa maji unao-
toa kwenye vyanzo vya Mbwinji.
Mamlaka ya Maji Makonde ina-
hudumia Wilaya za Newala na
Tandahimba.

Aidha, Mamlaka ya Maji MTU-
WASA kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Maji na Mkoa wa Mtwara,
ipo kwenye maandalizi ya mradi
mkubwa utakaotoa maji kutoka
Mto Ruvuma. Mradi huu utaweza
kuhudumia viwanda mbalimbali
vinavyotarajiwa kujengwa ndani
yamiaka 20 ijayo.

SWALIL; Tuhamie shambani,
kwenye ‘Kilimo ni Uti wa Mgongo
wa Taifa’. Mtwara mnachangaje
hisa hizo kitaifa?

MAJIBU: Kupitia kilimo, Wa-
tanzania wanajipatia chakula
cha kutosha, hivyo kupunguza
tatizo la utapiamlo nchini.
Wakati taifa likisherehekea mia-
ka 63 toka limepata Uhuru, Sekta
ya Kilimo nayo imekua.

Shughuli zinazohusiana na
kilimo zinachukua asilimia 85
ya shughuli za kiuchumi zinazo-
fanyika mkoa wa Mtwara. Mkoa
unalima mazao ya chakula yaki-
wamo muhogo, mpunga, ma-
hindi, ulezi, ndizi, viazi vitamu,
mtama, maharage na mikunde.

Mazao makuu ya biashara ni
korosho, ufuta na mbaazi, am-
bayo yanauzwa kwa mfumo
wa Stakabadhi Ghalani, kupitia
Soko la Bidhaa Tanzania (TMX),
ambao umetengeneza mazingira
ya ushindani katika ununuzi wa
mazao.

Ni hali iliyosababisha wakuli-
ma kuwa na uhakika wa bei za
mazao wanayozalisha, huku hal-
mashauri katika maeneo husika,
pia zikinufaika kupitia kodi kuto-
kana na ongezeko la bei.

Mkoa unajitosheleza kwa
chakula huku ukiwa na ziada ya
tani 618,425 za zao la muhogo

uliozalishwa katika msimu
2022/23.
Katika kuihakikisha kilimo

mkoani Mtwara kinakua, Wizara
ya Kilimo, Bodi ya Korosho na
Tume ya Ushirika, zimetoa jum-
la ya pikipiki 274 kwa maofisa
ugani, maofisa kilimo na maofisa
ushirika. Aidha, msimu wa mwa-
ka 2023/2024, kuna jumla ya
wakulima 334,565 walisajiliwa
kunufaika na ruzuku za pem-
bejeo zinazotolewa na serikali
huku tani 4,513 za mbolea za ku-
pandia na kukuzia zikitumika.
Mkoa wa Mtwara kwa msimu

wa 2024, umepokea pembejeo
za ruzuku ya zao la korosho,
salfa ya unga tani 21,382 na viua-
tilifu vya maji lita 862,075.

Katika msimu wa 2024/25,
hadi kufikia tarehe mbili, De-
semba 2024, tayari kuna tani
22539644 za korosho zenye
thamani ya shilingi bilioni 831
zimeuzwa, huku bei ya juu ik-
ishuhudiwa kuwa maradufu ya
miaka ya zamani.

Imefikia shilingi 4,195 wakati
bei ya chini ikiwa 2,110. Bandari
ya Mtwara inatumika kusafirisha
korosho zinazokwenda nje ya
nchi kutokea mikoa ya Lindi, Ru-
vuma na Mtwara.

VIWANDA, BIASHARA,
UWEKEZAJI

SWALI: Huduma ya maji na
kinachozalishwa shambani,
sehemu yake huhitajika kama
rasilimali viwandani. Mtwara
mnasemaje katika kigezo hicho
kingine cha kiuchumi?

MAJIBU: Ni dhahiri sekta ya
viwanda na biashara, ina mchan-
go mkubwa katika ujenzi wa
uchumi shindani, inachochea na
kuimarisha ukuaji wa uzalishaji
wa ndani na utoaji huduma,
kukuza uwekezaji na biashara.

Katika sekta ya viwanda, mkoa
una jumla ya viwanda vikubwa
23 vinavyoendelea na uzalishaji,
kati ya hivyo viwili ni viwanda
vya saruji, 16 viwanda vya kuban-
gua korosho, viwili vya kuchaka-
ta gesi, kimoja cha chaki, kimoja
cha kuchakata chumvi na kimoja
ni kiwanda cha maji ya kunywa.
Viwanda hivyo vimetoa ajira zai-
diya4,731.

Aidha, vipo viwanda vidogo
vidogo zaidi ya 130 vilivyotoa
ajira 1,680. Viwanda hivi vina-

vyojishughulisha na uzalishaji
bidhaa mbalimbali kama vile
sabuni, mafuta, kusindika vyaku-
la, ushonaji, uselemala, kufyatua
matofali na zinginezo.

Mkoa wa Mtwara katika kuvu-
tia wawekezaji kwenye Sekta ya
Viwanda na kuhakikisha viwan-
da zaidi vinajengwa umeendelea
najitihada za kutenga na kupima
maeneo kwa gjili ya ujenzi wa vi-
wanda vikubwa, vya kati na vido-
go. Pia (mkoa) unatarajia kuanza
ujenzi wa Ofisi ya Wajasiriamali
na Watoa Huduma Wadogo
(Machinga), mradi utakaogha-
rimu zaidi ya shilingi milioni 39.

SWALIL: Mkuu, kuna Iulu ny-
ingine ya uchumi Wizara ya Ma-
liasili na Utalii. Mtwara mmepiga
hatua gani?

MAJIBU: Ikumbukwe kuwa
juhudi za kuhifadhi na kulinda
rasilimali za maliasili zilikuwapo

hata kabla ya ukoloni, ambayo
jamii nyingi nchini zilitenga
maeneo maalumu ya misitu
kwa ajili ya shughuli za ibada na
matambiko.

Mkoa wa Mtwara, una
maeneo mazuri yenye vivutio
vya utalii. Baadhi ya maeneo
ni pamoja na: Shimo la Mungu,
Chilolelo na Maporomoko ya
Milima ya Makonde (Makonde
Escarpment) wilayani Newala.
Mlima na Pango la Mkomaindo
wilayani Masasi.

Hifadhi ya Wanyamapori ya
Lukwika/Lumesule na Msanjesi
Wilayani Nanyumbu. Mji wa ki-
historia wa Mikindani ambao
unatumika kama kituo cha bi-
ashara Kusini mwa Tanzania na
wenyeji wa mji huu ni wa Ma-
konde. Ndani ya miaka 63 ya
Uhuru wa Tanzania, Mkoa wa
Mtwara bado una ufukwe nzuri
ambazo hazijaharibiwa na shu-
ghuli za kibinadamu. Katika kue-
nzi na kutangaza kivutio hicho,
mkoa na wadau huadhimisha
‘Tamasha la Msangamkuu’ kila
mwishoni mwa mwaka.

Tamasha hili uhusisha maone-
sho ya shughuli za uhifadhi na
utalii pamoja na michezo mbal-
imbali ya baharini.

Aidha, Ghuba ya Mnazi ‘Mna-
zi Bay Marine Park’ iliyopo katika
Kata ya Msimbati, wilaya ya Mt-
wara imekuwa ikipokea samaki
aina ya nyangumi, ambao huja
kwa lengo la kuzaliana katika
kipindi cha mwezi Julai hadi No-
vemba kila mwaka.

Mkoa kwa kushirikiana na
wadau wa utalii umetumia fursa
hiyo kubuni tamasha lijulikanalo
kama ‘Nyangumi Festival .

. Kesho usikose simuli-
2i ya mkongwe wa Mtwara na
Uhuru wa Tanganyika, mare-
hemu Nangwanda Sijaona.

() 55
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*VETA INAVYOIJENGA TANZANIA HURU*

Tunapoadhimisha miaka 63 ya Uhuru wa Tanganyika, hebu kwanza tujikumbushe maono ya Viongozi wetu:

Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu
Julius Nyerere, wakati akihutubia
katika Mkutano wa 29 wa Baraza
la Kutunga Sheria (yaani Bunge),
mwaka 1954, alisema, “Tuna uhi-
taji mkubwa wa elimu ya ufundi na
natumaini utoaji wake utaendelea
kupanuka.”

Katika maadhimisho ya Miaka 20
ya Sera ya Elimu ya Kujitegemea,
tarehe 12 Septemba 1988, Mwal-
imu Nyerere alisisitiza tena juu ya
umuhimu wa elimu na mafunzo
hayo katika maendeleo ya nchi.
Alisema, *”.....kwa hiyo, nap-
enda sasa kusisitiza juu ya elimu
ya kisayansi na teknolojia na
utoaji mafunzo ya ujuzi. Tija yetu,
kama binadamu na kama Taifa
lina ugonjwa mbaya sana wa ku-
kosa watu wenye ujuzi na kukosa
uelewa juu ya misingi ya kisay-
ansi na uhusiano wake na mai-
sha. Nimeelezwa kuwa zaidi ya
vijana 360,000 wanamaliza elimu
ya msingi na maelfu elimu ya se-
kondari bila kuwa na ujuzi mahsusi
wa aina yoyote, ambao unaweza
kuwasaidia kuanza shughuli za
uzalishaji katika jamii baada ya
kuhitimu.”

Maono na kipaumbele juu
ya mafunzo ya ufundi stadi
sasa vinapewa nguvu zaidi na
*Mheshimiwa Dkt. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania*. Wakati
akizindua Chuo cha Ufundi Stadi
na Huduma cha Mkoa wa Kagera,
tarehe 13 Oktoba, 2022, Mhe. Rais
alisema, *"Tunazungumzia tatizo
la kutokuwa na ajira, tunasomesha
watoto lakini hawana ajira... Kazi

CPA Anthony Mzee
Kasore*Mkurugenzi Mkuu, VETA*

Dtk Mhe.samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri wa
Muungano wa Tanzania

yetu ni kuhakikisha tunawajengea
uwezo vijana kwa kuwapatia ujuzi
ili waweze kuingia kwenye soko la
ajira kwa kujiajiri na kuajiriwa,”

Sisi VETA tunapokumbuka juu ya
kauli za viongozi wetu, maono na
mikakati yao, tunapata nguvu na
hamasa kubwa kuendeleza juhudi
za kuijenga nchi yetu kupitia utoaji
wa elimu na mafunzo ya ufundi
stadi kwa ubora na kwa upana.

*Hatua tulizopiga katika upanuzi

wa fursa za mafunzo*

* Tulianza mwaka 1995 tukiwa na
vyuo 14 tu, sasa tuna vyuo 80
katika mikoa na wilaya mbalim-
bali nchini.

+ Tulianza na fani (stadi) 36, sasa
ziko 88

+ Tulianza na udahili wa wanafunzi
1,940, sasa tumefikia 83,000

+ Sekta za Mafunzo zimeongezeka
kutoka 10 hadi 13

*Ufikiaji wa makundi mbalimbali*

* Programu ya Mafunzo ya Kukuza
Ujasiriamali katika Sekta Isiyo
Rasmi (INTEP), tangu kuanza
kwake mwaka 2002, imenufaisha
zaidi ya wajasiriamali 10,000.

* Mpango wa Kurasimisha ujuzi uli-
opatikana Nje ya Mfumo Rasmi
(RPL) , tangu kuanzishwa kwa
mpango huu mwaka 2012 hadi
sasa (2024) wanagenzi 23,460
wameshafanyiwa tathmini na

kurasimishiwa
wao.

*Ushirikiano na viwanda katika

utoaji Mafunzo*
Ushirikiano viwanda /waajiri
umeendelea kuongezeka na
sasa VETA inashirikiana na
makampuni zaidi ya 100 katika
utoaji mafunzo.

+ Programu ya Uanagenzi Pacha
(Dual Apprenticeship System-
DATS), ambayo imekuwa ik-
iendeshwa kwa ushirikiano na
makampuni mbalimbali, tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2011,
jumla ya wanagenzi 224 wame-
hitimu na kuajiriwa huku makam-
puni 186 yakishiriki kutekeleza
mpango huu.

* Programu ya Mafunzo Jumuishi
ya Ufundi kwa ajili ya Sekta ya
Madini (IMTT) kwa ushirikiano
na Chemba ya Madini na Ni-
shati Tanzania (TCME), tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2008
hadi 2021, jumla ya vijana 1,242
wamenufaika kwa Kkupatiwa
mafunzo kupitia mpango huo
ambapo 721 kati yao wamejiajiri
na wengine kuajiriwa. Pia kam-
puni zinazofadhili wanafunzi ka-
tika mpango huu zimeongezeka
kutoka kampuni mbili za awali
hadi kampuni 10 mwaka huu.

ujuzi

*Uendelezaji Ubunifu*
+ Jumla ya wabunifu 118 wameibu-

o

Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
Rais wa kwanza waJamhuri wa Muungano wa Tanzania

liwa, 45 wameingizwa kwenye
mpango wa uendelezaji na 13
wamebiasharisha ubunifu wao.

*Matokeo yanaonekana*

+ Wahitimu wa VETA wanapata
ajira kwa urahisi. Utafiti wahitimu
wa Ufundi Stadi (Trace Study)
uliofanyika mwaka 2023, ukihu-
sisha wahitimu wa miaka mitano
kutoka 2017 hadi 2021 ulibaini
kuwa asilimia 67.7 ya wahitimu
wa ufundi stadi waliajirika, huku
waliosalia ama walikuwa wa-
naendelea na mafunzo ya ngazi
za juu au wanafanya kazi za ku-
jitolea.

+ Matokeo chanya kiuchumi na ki-
jamii ambayo yanachangiwa na
mafunzo ya ufundi stadi katika
vyuo vya VETA sasa yanaifanya
kuwa kimbilio la wananchi wa
makundi mbalimbali.

*Uhuru ni kazi na Kazi inaende-
lea*

Ujenzi wa vyuo 65 unaendelea ka-
tika maeneo mbalimbali nchini, hadi
mwisho wa mwaka 2025, matarajio
ni kuwa na vyuo vya VETA 145,
ambapo kila wilaya nchini itakuwa
na chuo walau kimoja cha ufundi
stadi kinachomilikiwa na VETA.

*Ungana nasi*
Jiunge na mafunzo ya ufundi stadi
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(VETA)

MAADHIMISHO YA
MIAKA 63 YA UHURU WA

UHURU WA TANGANYIKA
9 DESEMBA 2024

VETA Tunaungana na
Watanzania wote
kuadhimisha miaka 63 ya
Uhuru wa Tanganyika.

KAULI MBIU:

“UONGOZI MADHUBUTI NA
USHIRIKISHWAJI WA
WANANCHI NI MSINGI WA
MAENDELEO YETU"

UFUNDI STADI KWA AJIRA NA MAENDELEO YA VIWANDA
www.veta.go.tz 0755 267 489 | 00006
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Uuzaji kiwanda waliza serikali na wakulima

INATOKA UK.9

cha mpango wa kuwa na nchi ya
viwanda.

“Wakulima tunanyanyasika,
mashamba mengi yamekufa
kwa sababu chai imekosa soko,
wakulima wameamua kubadili
gia kwa kuikata miche ya chai
na kupanda miti ya mbao,” anal-
alama Ramadhani.

Kama ilivyo kwa mtangulizi
wake Sharifu, Ramadhani anase-
ma kusitishwa uzalishaji kiwan-
dani huko, kumesababisha mai-
sha yao kuwa magumu. Hawana
tena fedha za kuwawezesha ku-
jikimu kimaisha huku kukiwa na
lingine la ziada -- mzunguko wa
fedha katika eneo hilo umekuwa
mdogo kulinganishwa na kipindi
ambacho kiwanda kilikuwa kina-
fanya kazi.

“Kiwanda kikifunguliwa uchu-
mi utarejea kama ulivyokuwa
awali. Mzunguko wa fedha
utakuwa mkubwa kuanzia kwa
bodaboda mpaka kwa wachu-
maji chai. Hivi sasa wapo wa-
naokata chai kwa kukosa soko,
wengine wanasubiri mvua ianze
kunyesha ili wapande miti ya
mbao katika mashamba ya chai,”
anasema Ramadhani.

Anasema zaidi ya wakulima
6,000 walikuwa wananufaika
na kiwanda hicho kupitia kilimo
Mtunda, Baga, Kihangala na Dule
B ambao Ramadhani anawataja
“wamelima mashamba makub-
wa kutokana na kuwa na uhaki-
ka wa soko karibu na mashamba
Mtunda, kata ya Dule B.

Mkulima mwingine wa chai
anasema, “tunateseka sana kwa
sababu hatuna pa kupeleka chai
yetu, tunakosa fedha kwa ajili ya
kusomesha watoto. Kuna watoto
wa baadhi ya wakulima wenzetu
wamekatisha masomo baada ya
wazazi wao kushindwa kumudu
gharama. Hawana fedha, chai
ipo lakini soko la chai halipo.

“Yaani ni shida tupu tangu
kiwanda kifungwe. Tunataka ki-
wanda kifunguliwe kwa sababu
hapa watu wana mashamba
mengi ya chai na wakulima ni
wengi.”

Katibu wa Chama cha Ushirika
wa Chai Dule B, Zuberi Kaniki
anakiri hali ni mbaya kiuchumi
kwa wakulima kutokana na ku-
kosa mahali pa kuuza chai yao.

Anasema kuwa zaidi ya vijana
200 waliokuwa wafanyakazi wa
kiwanda hicho, wamekosa ajira
baada ya kiwanda hicho kuuzwa
kwa mwekezaji mwingine. Kani-
ki anasema vijana hao walilipwa
stahiki zao zote na BBTCL baada
ya kiwanda kuuzwa.

Rai yake kwa serikali ni kuin-
gilia kati kuhakikisha kiwanda
kinarejea katika uzalishaji ili wa-
nanchi wapate soko la chai yao,
pia ujira kiwandani na uchumaji
chai mashambani.

s st .

HALFANI CHUSI

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe

“Kama kuna kitu chochote
kinakwamisha kiwanda hiki
kuendelea kufanya kazi, iwe
kwa makusudi au kwa kutoku-
jua, tunaomba serikali itusaidie.
Wakulima wa chai tunateseka
sana!” Kaniki anasema.

Mwenyekiti wa Ushirika wa
Chai Kata za Dule B na Mamba
(UCHADUMA), Hiyob Shen-
kalwah (71), anasema wakulima
hao wameathirika kutokana na
kuuzwa kwa kiwanda hicho huku
uzalishaji ukisitishwa.

“Chai nyingi katika mashamba
yetu imeharibika, imekomaa
kupitiliza. Kiwanda hiki (cha
Herkulu Estate) kwa Bumbuli ni
ajira, faraja, uchumi na furaha.
Wakulima tunakitegemea kue-
ndesha uchumi wetu,” anasema
Shenkalwah.

MHASIBU WA KIWANDA

Mhasibu Mkuu Jengo aliye-
kutwa na mwandishi kiwandani
huko mwezi uliopita, anasema
alipewa taarifa na bosi wake
Septemba mwaka jana kwamba
amewauzia Udongo Wetu Lim-
ited kiwanda hicho, hivyo abaki
kiwandani huko kama mlinzi wa
mali hadi pale mwekezaji huyo
mpya atakapokwenda kwa ajili
ya kuendeleza uzalishaji.

“Ninachojua kiwanda kimeu-
zwa kwa mwekezaji mwingine,
taratibu za kukabidhiana ndizo

zinachelewa. Mimi na walinzi
tumebaki hapa kuendelea kulin-
da mali za viwanda zisije zika-
haribika kabla ya kumkabidhi
mnunuzi,” anasema.

Hata hivyo, Jengo anadai ku-
tokuwa na taarifa sahihi kuhusu
mchakato unaoendelea katika
mamlaka za serikali kuidhini-
sha uuzwaji wa kiwanda, lakini
akakiri kiwanda hicho kusitisha
uzalishaji kumesababisha hasara
kubwa kwa wakulima wa chai
katika halmashauri hiyo.

“Mimi ninahuzunika sana kwa
kuwa wakulima wa chai nime-
toka nao mbali, nimekuja hapa
nikiwa kijana kabisa, sasa nime-
ota mvi. Ninasikitika kwa hatua
zilizochukuliwa juu ya kiwanda
hiki. Wakulima wanapata tabu!

“Biashara ndogo hapa Bum-
buli zimeyumba. Mimi mwe-
nyewe nilikuwa nina laini tatu za
uwakala wa fedha. Nimebakiwa
na moja kutokana na mzunguko
wa fedha kupungua.

“Tulitarajia kiwanda kingean-
za tena uzalishaji mwaka huu, la-
kini hakijafunguliwa. Sasa tuna-
jipa matumaini labda mwakani
kitaanza tena uzalishaji,” Jengo
anasema.

Vilevile, mhasibu huyo ana-
kosoa uamuzi wa baadhi ya
wakulima kukata miche ya chai
na kuanzisha kilimo cha miti ya
mbao katika mashamba ya chai.

“Wawe na subira kwa sababu
muda wowote kiwanda kinaweza
kikafunguliwa. Si wakulima tu
walioathirika, sisi (BBTCL) pia
tumepata hasara, zaidi ya ekari
440 za kampuni zilizokuwa
zimepandwa chai zimeharibika
na jumla ya wafanyakazi 200
wa kiwandani na mashambani
wamepoteza ajira,” anasema.

MWEKEZAJI MPYA

Mhasibu Mkuu wa Udongo
Wetu Limited, Nasri Hussein,
anadai walishalipa fedha zote
za kununua kiwanda hicho kwa
BBTCL na wameshafuata hatua
zote, ikiwamo kujaza fomu waliz-
opatiwa na FCC, lakini hawajaka-
bidhiwa kiwanda ili waendelee
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Sehemu ya mashamba ya wakulima katika Halmashauri ya Bumbuli, wilayani Lushoto. PICHA:

na uzalishaji.

“Sisi tumeshamaliza kila kitu,
tumekwama FCC. Tunasubiri
waturuhusu, tunasubiri baraka
zao ili tukaendelee na uzalishaji.
Tatizo nchini kwetu haya mam-
bo ya uwekezaji huwa yanapele-
kwa taratibu sana,” analalama.

Hussein anabainisha kuwa
mbali na chai, wana mpango wa
kuanzisha kilimo cha mapara-
chichi katika eneo la kiwanda
hicho, akisisitiza uzalishaji chai
utaendelea kama kawaida.

“Tunatamani kikwazo kili-
chopo kitatuliwe mapema ili
tuweze kuendelea na uzalishaji.
Tulishapeleka malalamiko yetu
Bodi ya Chai kwa ajili ya utatuzi
wa suala hili,” Hussein anasema.

BODI YA CHAI

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Chai, Beatrice Banzi, ka-
tika mazungumzo na mwandishi
katika ofisi za bodi hiyo jijini Dar
es Salaam Novemba 26 mwaka
huu, alikiri kuwapo shida iliyo-
sababisha kiwanda hicho ku-
sisitisha uzalishaji kwa zaidi ya
mwaka sasa.

Alisema alishaongeza na uon-
gozi wa kampuni ya Udongo
Wetu, wakamthibitishia wame-
shamalizana na wenzao wa BBT-
CL, lakini kampuni hiyo ambayo
wamiliki wake ni raia wa india,
inadaiwa na FCC barua ya ku-
ruhusu mchakato uendelee.

“Kilichobaki ni wao BBT-
CL kupeleka FCC barua ya
makubaliano ili (tume) iamue na
Udongo Wetu wakaendelee na
kiwanda chao.

“Mpango uliopo sasa ni kuwa-
kutanisha wote kwa pamoja FCC
ili kutatua kikwazo kilichopo na
Udongo Wetu aendelee na ki-
wanda chake,” alisema.

Beatrice alifafanua kuwa kabla
ya kuwaita wamiliki wa kam-
puni ya Udongo Wetu ofisini
kwake ikiwa ni juhudi zake za
kutaka kutatua changamoto
hiyo, alishakwenda hadi ofisi
za FCC jijini na kuzungumza
na Mkurugenzi Mkuu, Willium

Erio pamoja na Mkurugenzi wa
Utafiti, Miungano ya Kampuni na
Uraghibishi, Zaytun Kikula kuhu-
su kinachokwamisha kiwanda
hicho cha chai kurejea kwenye
uzalishaji.

Katika kushughulikia sakata
hilo, Beatrice alisema aliwahi
pia kumwandikia barua ya wito
mmiliki wa BBTCL, lakini ha-
kutii. Tayari alishaandika barua
nyingine kumtaka afike ofisini
kwao kisha waende naye FCC
kuangalia mustakabali wa suala
hilo.

Hata hivyo, mwandishi anafa-
hamu kwamba ITjumaa iliyopita
(Desemba 6, 2024), viongozi wa
BBTCL, Udongo Wetu Limited na
FCC walikwenda ofisi za Bodi ya
Chai kuzungumpzia suala hilo.

Baada ya kikao hicho, mwandi-
shi wa habari hii alimtafuta
Mkurugenzi Mkuu wa FCC, Wil-
lium Erio kuzungumzia suala
hilo; naye akaelekeza ufafanuzi
utolewe na Mkurugenzi wa Utafi-
ti, Miungano ya Kampuni na Ur-
aghibishi wa tume hiyo, Zaytun
Kikula.

Baada ya maelekezo hayo,
Zaytun alitoa ufafanuzi ufuatao:
“Tulitoa tangazo la siku 14, ni
kweli tuliletewa huo muamala,
BBTCL na Udongo Wetu Limited
wanajaua kwa sababu wao ndio
walioleta hiyo ‘transaction’ na
wanajua tuko katika hatua gani.

“Mchakato wa kupitia maombi
yao unaendelea na kwa mujibu
wa sheria huwa unachukua siku
90 hadi 135 baada ya hapo ndio
tume inatoa uamuzi kupitia ri-
poti tutakayowakabidhi.

“Kwa hiyo, sasa inategemea
na soko na washiriki wake, upa-
tikanaji wake wa taarifa na kishe-
ria ni siku 135 ambapo ndani ya
siku hizo lazima tuhakikishe
suala limefungwa na tume ime-
shatoa uamuzi.

“Lakini baada ya kuikabidhi
tume ripoti ya uchambuzi, ina
nafasi ya kufanya uamuzi wa
aina tatu ambao ni kuruhusu, ku-
ruhusu kwa mashatri au kuzuia
muamala baada ya kupata ripoti
ya uchambuzi na kuona mua-
mala utakwenda kuleta faida au
athari.”

KAULI YA BBTCL

Jumamosi ya Novemba 30
mwaka huu, mwandishi aliwasi-
liana na Meneja wa BBTCL Tan-
zania, Pradhyuman Sight Bhat,
kwa mtandao wa kijamii wa
WhatsApp.

Alipotakiwa kutolea ufafanuzi
kuhusu tuhuma zinazoelekezwa
kwa kampuni yake kukwami-
sha uhamisho wa umiliki wa ki-
wanda cha chai huko Bumbuli,
alisema:

“Mimi siwakilishi UWL (Udon-
go Wetu Limited) na siwezi kutoa
maoni kuhusu maswali yoyote
yanayohusiana na UWL. BBTCL
ni  kampuni iliyoorodheshwa
nchini India na uongozi upo In-
dia, hivyo siwezi kusema lolote.”



Jumatatu Desemba 9, 2024

Nipashe 23

HABARI

MICHEZO

YANGA KUMNG'OA KIUNGO WA

SINGIDA BS USAJILI DIRISHA DOGO

Na Adam Fungamwango

WAKATI zimebaki siku
sita tu kabla ya dirisha dogo
la usajili kufunguliwa, Klabu
ya Yanga ipo kwenye hatua
za mwisho kupata saini ya
kiungo mkabaji matata wa
Singida Black Stars, Kelvin
Nashon.

Habari kutoka ndani
ya Yanga, zinasema kuwa
mchezaji huyo ana asilimia
kubwa ya kujiunga na Yanga
kwa mkataba wa mkopo wa
miezi sita kutibu eneo hilo
ambalo kwa sasa linaone-
kana kulegalega.

Mtoa taarifa huyo amese-
ma Nashon, anakwenda ku-
saidiana na Khalid Aucho
ambaye kwa sasa amekuwa
akiandamwa na majeraha
ya mara kwa mara, akicheza
pia mechi nyingi ambazo
zimeonekana kuathiri ki-

Fadlu
ataja sifa
majembe
va dirisha
dogo

mmoja kati ya wachezaji
wataoibadilisha Simba kwa
kiasi kikubwa kutokana na
uwezo wake.

“Huyu jamaa ana uwezo wa
kucheza winga zote mbili,
ana uwezo wa kucheza
nyuma ya mshambuliaji,
anaweza kucheza kiungo
mshambuliaji, ana kipaji
halisi cha mpira mguuni,
ukikaa kwenye miguu yake
utaliona hilo, anaweza
kuhadaa mabeki, ni hatari
anapobaki na beki mmoja
au wawili, na kikubwa
kuliko yote, ana uwezo

wa kupiga mashuti makali
kutoka mbali. Ukiangalia
mabao yetu mengi tu-
mefunga ndani ya boksi,
Mpanzu atakuja kuongeza
kitu kikubwa na kama tuki-
pata wengine kama yeye
kwenye nafasi zingine
tutaimarisha zaidi kwenye
kikosi chetu ili kuwa hatari
zaidi kwenye michezo ya
kimataifa,” alisema raia
huyo wa Afrika Kusini.
Tetesi zinadai Simba huen-
da ikamsajili straika Mgan-

wango chake.

“NadhaniNashon anaweza
kutusaidia kwa sasa, tutam-
chukua kwa mkataba wa
muda mfupi wa miezi sita,
kama akifanya vizuri, basi
mwishoni mwa msimu tut-
akaa na Singida Black Stars
kwa ajili ya kufanya biashara
nyingine, kwani tutamsajili
kwa miaka miwili.

“Angalia hivi sasa ko-
cha wetu, Sead Ramovic,
ameamua kumchezesha
Duke Abuya namba sita,
wakati ni winga na kiungo
mshambuliaji, kwa sababu
tuna mapungufu kidogo
kwenye eneo hilo, tunacho-
hitaji ni ubora na Nashon
timu zote alizoenda ame-
onekana yupo imara na
kiwango chake hakishuki,”
alisema mtoa taarifa huyo.

Mbali na Aucho, raia huyo
wa Kenya, Abuya, Yanga ina

iy
da, Denis Omendi mwenye
miaka 30 kutoka Klabu ya
Kitara FC ya Uganda, ili
kuongeza nguvu safu hiyo
ambayo ina Mcameroon,
Leonel Ateba na Steven
Mukwala pia kutoka Ugan-
da, kiungo mshambuliaji
wa Orlando Pirates, Karim
Kimviudi raia wa Jamhuri
yva Kidemokrasi ya Congo,
pamoja na Abdelhay El
Forsy kutoka Klabu ya
Renaissance ya Morocco,
ambaye anaweza kujiunga
na Simba kwa mkopo wa
mwaka mmoja.

kiungo mkabaji mwingine, Aziz
Andambwile, aliyesajiliwa mwan-
zoni mwa msimu akitokea Foun-
tain Gate, lakini amekuwa hapati
nafasi ya kucheza kwenye kikosi
hicho.

Viungo wengine wawili, Mu-
dathir Yahaya na Salum Abou-
bakar, wanaonekana kutumiwa
zaidi kama namba nane, wakip-
anda kwenda kusaidia masham-
bulizi na kurudi kusaidia viungo

wakabaji.

Habari zinasema huenda Yan-
ga ikasajili wachezaji kadhaa na
kuwaondoa wengi kipindi hiki
cha dirisha dogo kutokana na
mapungufu yaliyoonekana tan-
gu mwanzo mwa msimu.

Viongozi wengi wa Yanga
kwa sasa wapo nchini Algeria
ambapo juzi timu yao ilicheza
mechi ya raundi ya pili ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, Kundi A dhidi
ya MC Alger, na kuchapwa ma-
bao 2-0.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

MAADHIMISHO

Ya Uhuru wa Tanzania Bara

Miaka 63 ya Uhuru wa Tanzania Bara:
“Uongozi madhubuti na ushirikishwaji wa
Wananchi ni msingi wa maendeleo yetu”

TAREHE 09
DESEMBA

0

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), inaungana na
Watanzania wote kumpongeza Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kuadhimisha Miaka 63
ya Uhuru wa Tanzania Bara.
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Amorim mambo magumu United -

YANGA: NAFASI ROBO

FAINALI CAF BADO IPO

Yaahidi kupigania pointi 12 zilizobaki huku ikipania
kuanza kuzichukua kwa TP Mazembe kabla vya...

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kipigo cha mabao
2-0 ilichokipata juzi kwenye
nchini Algeria dh1d1 ya MC Alger
katika mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Klabu ya Yanga
imesema haijakata tamaa kwani
kuna pointi 12 zilizobaki za kupi-
gania ambazo zinaweza kuifanya
timu hiyo kusonga mbele kwe-
nye Kundi A na kutinga hatua ya
robo fainali.

Akizungumza nchini Algeria,
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali
Kamwe, amekiri kuwa hali ni
mbaya na wapo kwenye wakati
mgumu, lakini amesema ndiyo
mchezo wa soka ulivyo kwani
hata klabu kubwa kama Maches-
ter City ya England, inapitia kip-
indi kama hicho.

“Hayakuwa matokeo rafiki
na hatukujiandaa nayo, huwezi
kwenda kwenye michuano mi-
kubwa kama hii ukiwa na mat-
egemeo ya kupoteza, lengo letu
lilikuwa kushinda, lakini ndiyo
maisha ya mchezo wa mpira
wa miguu, ziko nyakati nzuri na
zipo nyakati ngumu, sisi kama
Yanga tunakiri sasa tupo katika
nyakati ngumu.

“Tumeona hata Manchester
City nayo haifanyi vizuri, inapitia
kwenye wakati mgumu, kikubwa
ni kurudi tena imara, haitakiwi
hali hii kuendelea,” alisema
Kamwe.

Alisema kilichobaki ni kuji-
panga ili kuzipata pointi 12 zi-
lizobaki katika michezo minne
iliyosalia nayo ili kuweza kupata
nafasi ya kucheza robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Naamini kwa ukongwe wa
taasisi hii na uimara, tutarudi
kwenye ubora wetu, matokeo
haya yamemuumiza kila mtu,
yamemuumiza mwalimu, benchi
la ufundi, wachezaji na viongozi,
lakini kwa kauli moja lazima
tukubali ukweli, matokeo haya
yanaweza kuikumba timu yoy-
ote. Nyakati hizi zinapima watu
uimara, wanachama na mashabi-
ki wa Yanga wanatakiwa kuwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Pacome Zouzoua (kulia), akiachia shuti kali huku
beki wa MC Alger ya Algeria, akiwa makini kuzuia kwenye mechi ya Kundi A Ligi

hao kushinda mabao 2-0. PICHA: YANGA

watulivu, tujiandae kwa mchezo unao-
fuata ili kurudi kwenye reli.

“Tunahitaji pointi 12 zilizobaki kuson-
ga mbele, tunaamini tunaweza kuzipata
kama tutajipanga,” alisema Kamwe.

Yalikuwa ni mabao ya Ayoub Abdel-
laoiu dakika ya 64 na Sofiane Bayazid
dakika za nyongeza kabla ya mechi ku-
malizika, yaliifanya timu hiyo kupoteza
mechi mbili mfululizo kwenye Kundi A,
baada ya kupoteza kwa idadi kama hiyo
ya mabao, Novemba 26, mwaka huu,

kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam na kuendelea kuburuza mkia
kwenye kundi.

Yanga sasa imebakisha michezo mitatu
dhidi ya TP Mazembe utakaochezwa, De-
semba 14, mwaka huu, nchini DR Congo
na kurudiana Januari 3, ambapo Janu-
ari 10, itakuwa ugenini dhidi ya Al Hilal
Omdurman ya Sudan, kabla ya kumalizia
mchezo wao wa mwisho nyumbani dhidi
ya MC Alger, Januari 17, mwakani.

Fadlu ataja
sifa majembe
ya dirisha dogo

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu
Davids, amesema anahitaji kujaza
nafasi chache tu za wachezaji kip-
indi cha dirisha dogo, lakini ni kwa
wachezaji ambao wataingia moja
kwa moja kwenye kikosi cha kwanza
na si wa kuja kukaa benchi.

Fadlu, amekiri kuwa winga wa

timu hiyo, Elie Mpanzu ni mchezaji
ambaye wataingia moja kwa moja
kwenye kikosi kutokana na jinsi
alivyomuona tangu siku ya kwanza
na kila anavyozidi kufanya ma-
zoezi, anazidi kumshawishi kuingia
moja kwa moja kwenye kikosi cha
kwanza.

“Ni kweli nahitaji wachezaji wach-
ache kwenye kikosi changu kipindi
cha dirisha dogo la usajili, lakini ni
wale ambao wakija wataingia moja
kwa moja kwenye kikosi cha kwan-
za. Kama watakaa nje basi itakuwa
hivyo kwa sababu ya mifumo,
kupumzika, au sababu nyingine ya
kikosi kipana, lakini si kwa sababu
ya kiwango kidogo.

Kuna timu ambazo zina kikundi cha
wachezaji wachache wana uwezo
ambao wanafanya kazi ya wenzao,
wengine viwango vyao ni vidogo,
wanabebwa na wenzao, unaweza
kuona mapungufu hayo pale wale wa
kikosi cha kwanza watakapoumia,”
alisema Fadlu ambaye amesifika
kwa kuinua viwango vya baadhi ya
wachezaji ambao hapo awali wali-
kuwa hawachezi, pia kutumia idadi
kubwa ya wachezaji waliosajiliwa
msimu huu mpaka sasa.

Alisema ni bora abaki na wachezaji
waliopo sasa, kuliko kuletwa
wachezaji ambao watakuja moja
kwa moja kukaa benchi na kusubiri
wenzao waumie ili wacheze.
“Unaona kwa sasa kwenye kikosi
changu kuna mtifuano wa kuwania
namba, kwa sababu kila mmoja ana
kiwango kizuri, wengi wao nimewa-
kuta, lakini wale ambao watasajiliwa
chini yangu ni lazima nijiridhishe
kuwa kiwango chao ni cha kuichezea
timu ya Simba na ana uwezo wa
kuingia moja kwa moja kikosi cha
kwanza,” alisema.

Akitoa mfano wa Mpanzu, alisema
hakuna shaka yoyote kuwa ni
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