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Othman ataka 
uungwaji mkono 
kushika madaraka

 Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Chama cha ACT- Wazalendo,  Oth-
man Masoud Othman, amewataka viongozi na wanacha-
ma kuwaelimisha wananchi ili waunge mkono harakati 
za chama hicho zinazolenga dhamira ya kuleta mabadi-
liko ya kisiasa,  kiuchumi  na  kusaidia kuleta maendeleo 
ya kweli Zanzibar.

Othman ambaye pia ni Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, aliyasema hayo leo  Dunga wilaya ya Kati 
Unguja, alipozungumza na viongozi wa chama hicho wa 
mikoa  ya kichama ya Kati na Kusini Unguja akihitimisha 
ziara yake ya shukrani kwa wanachama na viongozi kwa 
kuchaguliwa kushika nafasi hiyo.

Alisema  ni muhimu kwa wanachama na viongozi 
wa chama hicho kukumbushana na kuhamasisha jamii 
kuhusu umuhimu wa kukiunga mkono chama kwa 
dhamira ya kuleta mabadiliko. 

Kwa mujibu wa Othman, serikali isiyo na mamlaka iko 
kwenye hatari ya kushindwa kutimiza majukumu yake 
kwa wananchi na kwamba chama hicho ndicho pekee 
kilichojipambanua kutetea haki ya Zanzibar.

Alisema  vyanzo muhimu vya mapato kama vile 
bandari, forodha, mafuta na gesi kikatiba si ya Zanzibar  
na  hivi sasa yanatumika kwa njia ya makubaliano jambo 
ambalo ni kinyume cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na   kwamba kuna  uwezekano wa 
jambo hilo kutoendelea ikawa hatari kwa Zanzibar na 
kushindwa kuendesha shughuli zake mbalimbali.

Mwenyekiti huyo alisema kwamba suala hilo la kutu-
mika fedha hizo kama hisani linaweza kusitishwa iwapo 
hata upande wa Tanzania Bara   mamlaka yake yata-
shikwa na chama kingine nje ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) jambo ambalo linaweza kuiletea madhara makub-
wa Zanzibar kiuchumi na kimaendeleo.

Alisema ni muhimu kwa wanachama na viongozi wa 
Chama hicho kujipanga vyema katika kusimamia dhami-
ra ya chama hicho kutetea haki za wazanzibar kwa ku-
hakikisha kwamba chama kinaungwa mkono na kupata 
ushindi katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Mwaka 
ujao .

Aliwaeleza viongozi hao kwamba chama hicho hakina 
dhamira ya kutaka viti vya ubunge au uwakilishi kwa 
nia ya kupata madaraka, bali  daraja muhimu la kufikia 
dhamira na malengo ya kuleta mabadiliko ya kweli Zan-
zibar.

Othman alitawatahadharisha wanachama wa chama 
hicho kwamba katika kipindi kijacho kuna uwezekano 
mkubwa wa fedha nyingi kutumika kununuliwa wana-
chama na viongozi ili kuvuruga malengo ya chama hicho.

Kuhusu Serikali ya Umoja wa Kitaifa, Othman alisema 
msimamo wa chama hicho uko bayana kwamba kitaen-
delea kuwapo kwenye serikali hiyo iwapo makubaliano 
yaliyofikiwa kama msingi muhimu wa serikali hiyo ya-
tatekelezwa na kwamba kama itashindikana, hawaoni 
sababu ya kuwmo katika serikali.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Chama hicho, Ismal Jus-
sa Ladhu, alisema viongozi wanahitaji kufanya kazi kub-
wa ya kuhakikisha chama kinaungwa mkono na kuleta 
mabadiliko ndani ya Zanzibar ikiwa ni pamoja na kuzuia 
ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma  unaofanywa na 
baadhi ya viongozi waliopewa dhamana ndani ya serikali.
Alisema viongozi hao wa serikali  wamekuwa 

wakikiuka taratibu na sheria za ununuzi zi-
lizowekwa na serikali na kufanya uamuzi kiny-
ume cha sheria kwa dhamira ya kuendeleza 
ubadhirifu kwa maslahi binafsi jambo ambalo 
haliwezi kuondoka bila chama hicho kuungwa 
mkono na kushika madaraka.
Naye Mwanasheria Mkuu wa ACT Wazalendo, 

ambaye pia ni Waziri wa Biashara na Maende-
leo ya Viwanda Zanzibar,  Omar Said Shaaban, 
aliwataka viongozi wa chama hicho kuhakiki-
sha kwamba wanajenga uwezo wa chama kwa 
kuwa na mtandao mpana wa wanachama ambao 
watafanya kazi kubwa ya kukiletea ushindi 
chama hicho katika uchaguzi ujao.

Vikwazo amani, usalama Afrika vyatajwa
 Na Restuta James

MAPINDUZI ya serikali,  u c h -
aguzi usio huru na haki, migogoro ya 
kivita na ugaidi unaotokana na imani 
kali katika baadhi ya nchi za Afrika, 
vimetajwa kuwa vikwazo kwa Afrika 
huku viongozi walioko madarakani 
na wastaafu wakitaja mbinu za kuzi-
kabili.

Mambo hayo yaliainishwa jana jijini 
Dar es Salaam kwenye maadhimisho 
ya miaka 20 ya Baraza la Usalama na 
Amani la Afrika (PSC), yaliyohudhuri-
wa na viongozi waandamizi wa seri-
kali barani Afrika na marais wastaafu 
na wajumbe wa Kamisheni ya Umoja 
wa Afrika (AU).

Katika mkutano huo ambao 
kaulimbiu inasema: “Miaka 20 ya PSC 
Kama Chombo cha Kudumu cha Ua-
muzi Miongo Miwili Ijayo ya Amani 
na Usalama wa Afrika Tuitakayo”, 
viongozi hao walipata fursa ya kujadi-
li  mustakabali wa ulinzi na usalama 
wa bara hilo.

Mwenyekiti wa Baraza hilo kwa 
Mei, 2024, Rais Samia Suluhu Hassan, 
akihutubia mkutano huo, alisema 
ushirikiano wa pamoja unahitajika 
kuondoa vikwazo hivyo.

Rais Samia aliwataka viongozi wa 
Afrika kujihoji sababu za migogoro na 
watu kuingia madarakani kinyume 
cha sheria na katiba na kwamba njia 
pekee ya kuitoa Afrika kwenye vita ni 
kuheshimu kanuni, sheria na katiba 
pamoja na uamuzi wa PSC.

“Hatua za awali za kudhibiti 
migogoro ni muhimu kwa kuwa, haz-
ina gharama kubwa ni lazima kuima-
risha uzuiaji wa migogoro, mifumo ya 
utambuzi wa mapema wa matishio 
ya vita na kuruhusu majadiliano na 
maridhiano,” alisema.

Rais Samia alishauri kuwa nchi za 
Afrika zitumie nyenzo na mifumo ya 
Umoja wa Afrika (AU) na kwamba ni 
wakati muafaka kuwa na jeshi la uta-
yari na mfuko wa amani wa Afrika.

“Ili kukabiliana na ugaidi, tuwekeze 
zaidi katika kuimarisha utengamano 
wa kikanda,” alisema.

Samia alisema miongo miwili ya 
PSC inatoa nafasi kwa viongozi kuta-
fakari namna nchi wanachama wa AU 
zinavyoweza kushughulikia ugaidi, 
migogoro na mabadiliko ya serikali 
yasiyozingatia sheria na katiba.

“Jitihada za pamoja ni muhimu ka-
tika kukabiliana na changamoto za 
kiusalama. Miaka 20 iliyopita wakati 

baraza hili likianzishwa, lilipewa dhi-
ma ya kushughulikia migogoro kwa 
ufanisi na kuimarisha uwezo wa ku-
leta amani na usalama barani Afrika 
kwa kutambua nafasi hasi ya vita na 
mapigano katika kurudisha nyuma 
maendeleo ya jamii,” alisema Samia.

Alisema baraza hilo limeendelea 
kusimamia misingi ya haki za bin-
adamu, demokrasia na utawala bora, 
huku likiangazia ushirikishwaji wa 
wanawake na vijana kwenye masuala 
ya amani na usalama.

PSC, alisema inashirikiana na ju-
muiya za kikanda, Baraza la Usalama 
la Umoja wa Mataifa na Umoja wa 
Ulaya, hivyo kuongeza ushawishi wa 
Afrika duniani.

Kuhusu Tanzania, Rais Samia alise-
ma itaendelea kutoa kipaumbele ka-
tika kuhakikisha kwamba, AU inafikia 
malengo iliyojiwekea.

“Historia ya mafanikio yetu katika 
harakati za ukombozi wa Bara la Af-
rika lazima itupe hamasa katika jitiha-
da zetu za sasa katika kulinda amani, 
kujiletea maendeleo na kuhakikisha 
ustawi wa watu wetu.

“Kaulimbiu ya PSC mwaka huu 
inatutaka kufanya tathmini ya safari 
yetu tangu kuanzishwa kwa baraza 
hili hadi sasa na kutafakari kwa kina 
tuendako.

“Baada ya miongo miwili ya baraza, 
tumejifunza nini ,na ni mikakati ipi tu-
napaswa kuiweka ili kuhakikisha tu-
nakuwa na Afrika tunayoitaka yenye 
amani katika miongo miwili ijayo,” 
alisema Rais Samia.

Alisema tangu kuanzishwa 
kwa  PSC, limekuwa na nafasi 
muhimu katika kukuza amani, us-
alama na utulivu barani Afrika  na 
kwamba,  Tanzania ina dhamira ya 
kukuza na kudumisha amani ya Af-
rika ili kujenga mazingira rafiki ya 
kijamii na kiuchumi kwa watu wote.

Awali, Mwenyekiti wa  Kam-
isheni ya Umoja wa Afrika, Moussa 
Faki, alisema miongoni mwa viashiria 
vya kuvunjika kwa amani barani Af-
rika ni nchi wanachama kutozingatia 
matakwa ya kidemokrasia ya kuwa na 
chaguzi huru na za haki.

Alisema licha ya kuwapo kwa PSC, 
AU haina uwezo wa kuziwekea vikwa-
zo nchi wanachama zinazokiuka kati-
ba na itifaki za baraza hilo.

Faki ambaye alikuwa Waziri Mkuu 
wa Chad, alisema kuna haja ya kufan-
ya tathmini kuhusu katiba na itifaki 
iliyoanzisha baraza hilo kuhusu uch-

aguzi na demokrasia.
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-

irikiano wa Afrika Mashariki, Janu-
ary Makamba, alisema Tanzania 
itaendelea kutoa mchango wake ka-
tika kulinda amani na usalama ba-
rani Afrika kwa kuchangia vikosi vya 
kulinda amani vya AU, UN (Umoja 
wa Mataifa)   pamoja na misheni za 
pamoja za Afrika.

MARAIS WASTAAFU
Akizungumza katika mjadala wa 

marais wastaafu ulioratibiwa na Kam-
ishna wa Masuala ya Siasa, Amani 
na Usalama wa Tume ya Umoja wa 
Afrika, Balozi Bankole Adeoye, Rais 
Mstaafu wa Tanzania, Dk. Jakaya Kik-
wete, alisema kutoheshimu uamuzi 
wa wananchi kwenye sanduku la 
kura, ndicho chanzo cha migogoro 
mingi barani Afrika.

Kikwete aliyekuwa akitoa uzoefu 
wake katika utatuzi wa migogoro, 
alisema kutozingatia miongozo ya 
uchaguzi huru na haki na upungufu 
wa kiutawala umesababisha baa-
dhi ya wananchi kukosa imani na 
demokrasia.

“Aliyeshinda hatangazwi na 
aliyeshindwa anatangazwa kuwa 
mshindi. Yote ni kwa sababu ya kuko-
sekana kwa usawa, ubaguzi, ukabila 
na upendeleo,” alisema.

Rais Mstaafu Kikwete akiwa Waziri 
wa Mambo ya Nje na Rais wa Awamu 
ya Nne, alishiriki katika utatuzi wa 
migogoro katika nchi mbalimbali ziki-
wamo Kenya na Zimbabwe.

Rais mstaafu wa Nigeria, Olusegan 
Obasanja, alisema uamuzi wa kuund-
wa kwa PSC ulikuwa muhimu kwa 
ajili ya amani na usalama wa Afrika.

Alisema ni muhimu nchi za Afrika 
kutenga rasilimali kwa ajili ya kuli-
wezesha baraza hilo, ili liweze kuwa 
na nguvu ya kuamua mambo yake 
kwa uhuru.

Naye Rais mstaafu wa Burundi, 
Domitien Ndayizeye, alipongeza kazi 
ya kutafuta amani nchini mwake ili-
yofanywa na PSC.

Katika maadhimisho hayo, Kik-
wete, Obasanja, Ndayizeye na Faki, 
walipewa nishani ya heshima kwa 
kutambua michango yao katika eneo 
la amani na usalama barani Afrika, 
huku Rais Samia akipewa tuzo maal-
um kutoka kamisheni ya AU.

Baraza hilo limeridhiwa na nchi 
wanachama wa AU 53 kati ya nchi wa-
nachama 55.

Vijana waki-
vusha pikipi-
ki katika Mto 
Mbwemkuru, 
unaoungani-
sha wilaya za 
Ruangwa na 
Kilwa,  mkoani 
Lindi, ambao 
daraja lake lime-
katika kutokana 
na mvua kubwa 
zilizonyesha, 
wakati Waziri 
Mkuu Kas-
sim Majaliwa, 
alipotembelea 
kukagua  uhar-
ibifu uliotokea, 
jana. PICHA: 
OWM 
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ACT yakomaa wajumbe tume uchaguzi kujiuzulu 
 Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazal-
endo kimezidi kuwataka wa-
jumbe wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) wajiuzulu na 
kufanyika mabadiliko madogo 
ya Katiba kuwaondolea kinga 
viongozi hao ya kung’ang’ania 
kupata fursa nyingine kati-
ka  Tume  Huru  ya  Taifa  ya 
Uchaguzi .

Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma hicho Tanzania Bara, Isihaka 
Mchinjita, aliyasema hayo jana 
katika mkutano wa hadhara uli-
ofanyika Tanga mjini.

“Hawa ni wajumbe wa tume 
ambao mikono na nguo zao 
zimeloa damu na machozi ya 
watanzania. Wajumbe hawa ku-
wavika koti linalowaita kuwa ni 
watu wema ni dhihaka dhidi ya 
utu na uhuru wa Tanzania,” al-
idai.

Mchinjita alimwomba Rais 
Samia Suluhu Hassan  asi-
mamie  wajumbe hao wa tume 
kujiuzulu na ahakikishe yana-
fanyika mabadiliko madogo ya 
katiba ili kuwaondolea kinga ya 
kung’ang’ania kupata fursa ny-
ingine.

“CCM ni wanufaika wa  hu-
juma ya uchaguzi ya 2020 iliyo-
fanywa chini ya usimamizi wa 
tume hii. Chini ya wajumbe hawa 
wa tume, zaidi ya madiwani 800 

na wabunge 28 wa CCM (Chama 
Cha Mapinduzi) walitangazwa 
kupita bila kupingwa,” alisema.

Katika hatua nyingine, kion-
gozi huyo alisema Tanza-
nia  inaendeshwa kwa madeni 
kwa kile alichokiita kutokana na 
wizi unaofanywa na viongozi wa 
serikali ya CCM.

“Ripoti ya CAG (Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali) imeonesha mwaka huu 
peke yake Sh. trilioni sita zimeib-
wa, hii ni sawa na asilimia 20 ya 
kodi tunayokusanya kwa mwa-
ka, alisema.

Alisema wanalipa deni la Sh. 
trilioni tisa na mishahara Sh. tril-
ioni 14, hivyo miradi ya maende-
leo inategemea mikopo.

“Hii maana yake kila Sh. 100 
tunayokusanya, Sh. 20 inaibwa, 
Sh. 31 inalipa deni na Sh. 49 ni 
mishahara na posho, hivyo ku-
maliza fedha zote tulizochanga 
kupitia kodi na shughuli za 
maendeleo ya wananchi tunat-
egemea mikopo na wahisani am-
bako huko ndiko ufisadi mkub-
wa unafanyika,” alisema.

Katika mkutano huo, kiongozi 
huyo alizungumzia pia suala la 
viwanda akisema baadhi vime-
kufa na vilivyobinafsishwa vime-
geuzwa magofu na vile vikubwa 
vimekuwa maghala.

“Tanga ilikuwa ni ukanda wa 
viwanda kwa Tanzania ilikuwa 

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
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3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

na kiwanda kikubwa cha mbolea 
, kiwanda cha plastiki (Amboni 
Plastic) kiwanda cha chuma, vi-
wanda vya sabuni, kiwanda cha 
mashati ya Gossage na kiwanda 
cha nguo na kiwanda cha mbao 
ambavyo vyote vimekufa yame-
baki magofu,” alisema.

Kuhusu uuzwaji wa kiwanda 
cha saruji cha Tanga, alidai kwa 
sasa hakizalishi saruji   badala 
yake kimekuwa sehemu ya ku-
chukua malighafi kupeleka Dar 

es Salaam kwa ajili ya uzalishaji.
“Kilimo mkonge ambao ndio 

zao kuu la biashara mkoa wa 
Tanga limeonekana kufa tara-
tibu bado hakuna viwanda vya 
kutosha vya uchakataji wa zao 
hili.

“Uzalishaji wa mkonge mwaka 
2020 ulikuwa ni tani 36,379, 
mwaka 2021 tani 36,170, mwaka 
2022 zilikuwa tani 44,151, mwaka 
2023 tani 56,732, taarifa zinaone-
sha Tanzania mwaka 1970 ili-

uzwa nje tani 230,000 ikifuatiwa 
na Brazil na Mexico,” alisema.

Alisema kwa sasa Tanzania ni 
nchi ya pili ya uzalishaji wa kata-
ni duniani lakini hakuna mkazo 
na jitihada za makusudi za kuen-
delea zao hilo.

  Kuhusu Bandari ya Tanga, 
alisema licha ya kuunganishwa 
na reli na kuwa karibu na mikoa 
kadhaa, bado haitumiwi kim-
kakati kuchangamsha uchumi 
wa mkoa huo. 
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Kitanzi kwa makamanda wa polisi 
 Na Vitus Audax, MWANZA

NI KITANZI kwa makamanda wa polisi 
mikoa. Maagizo ya Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini, Inspekta Jenerali (IGP) Camillus 
Wambura, kwa makamanda wa polisi 
mikoa yote kuanza mara moja utekelezaji 
kwa vitendo maelekezo yaliyotolewa 
kupitia Tume ya Haki Jinai yanadhihirisha 
hivyo.

Rekodi zinaonyesha kuwa jeshi hilo 
limekuwa likilalamikiwa kwa mambo 
mbalimbali ikiwamo baadhi ya maofisa na 
askari kujihusisha na vitendo vya rushwa, 
uporaji, kubambikia kesi raia na ukiukwaji 
wa sheria. Hayo ni baadhi ya mambo ya-
nayolitia doa jeshi hilo lililopewa dhama-
na ya kulinda rai na mali zao.

Katika maagizo yake aliyoyatoa juzi 
wakati wa uvishaji nishani maofisa, wak-
aguzi na askari wa vyeo mbalimbali ka-
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa, IGP Wam-
bura alisema utekelezaji wa mambo 
hayo, utaanza kutumika kama kipimo 
cha utendaji kazi wao. Katika kufanya 
hivyo, Wambura alisema lengo la serikali 
ni kuliona jeshi hilo linashika nafasi ya 
kwanza kwa ubora duniani.

Alisema, maelekezo ya jeshi hilo pamo-
ja na serikali ni kuacha kufanya kazi kwa 
mazoea, kubadilika kiutendaji na kifikra 
ili kuhakikisha maofisa na askari wana-
fanya kazi kwa weledi na kufuata misingi 
ya jeshi.

Katika taarifa na maelekezo kwa haki 
jinai jeshi hilo limeshindwa kufuata mis-
ingi na sheria ya kuundwa kwake, hivyo 
makamanda wametakiwa kushirikiana 
kikamilifu na ngazi nyingine kuhakikisha 
wanafanya mapitio ya mara kwa mara 
maelekezo ya Tume ya Haki Jinai na ku-
fanyia kazi kwa vitendo.

“Maelekezo hayo yakachambuliwe vy-
ema na kwa kufuata maelekezo ya serikali 
kwa kuweka sawa mgawanyo wa kazi na 
kufanya kazi katika mnyororo mmoja 
kuanzia ngazi ya taifa hadi kituo cha kata, 
wote tuongee lugha moja,” alisema.

MAELEKEZO TUME HAKI JINAI
Ndani ya Jeshi la Polisi kumekuwapo 

malalamiko ya muda mrefu kutoka kwa 
wananchi kuhusu vitendo vinavyochafua 
taswira ya chombo hicho.

Miongoni mwa malalamiko hayo, yali-
yoripotiwa katika Tume ya Haki Jinai ni 
pamoja na jeshi hilo kushindwa kuzuia 
uhalifu,  matumizi ya nguvu kupita kiasi, 
kubambikia kesi, vitendo vya rushwa , 
mali za watuhumiwa kupotea vituoni na 
kuchelewa kufika kwenye maeneo ya   
matukio.

Hali hiyo, inasababisha wananchi ku-
poteza imani kwa jeshi hilo na kutokutoa 
ushirikiano unaotakiwa katika kukabili-
ana na vitendo vya uhalifu na uvunjifu wa 
amani.

Kutokana na malalamiko hayo, tume 
ilitoa mapendekezo na maelekezo yaki-
wamo Jeshi la Polisi kufanyiwa tathmini 
ya kina itakayowezesha kuwapo mabore-
sho makubwa na kuundwa upya ili kuon-
doa kasoro za kiutendaji.

Vilevile, ilipendekezwa jeshi hilo libadil-
ishwe kisheria, kimuundo na kifikra na 
kuwa

Polisi Tanzania (National Police Service) 
ili kutoa taswira kuwa chombo cha kuwa-
hudumia wananchi, kubadilisha mitaala 
ya mafunzo na mtazamo wa askari ili ku-
toka katika dhana ya ujeshi kwenda dhana 
ya kuhudumia wananchi,

Kadhalika, tume ilitaka liboreshe mfu-
mo wa ndani wa kushughulikia malala-
miko ya wananchi na liimarishe huduma 
za intelijensia ya jinai na polisi jamii kwa 
kuanzisha programu za kuisogeza zaidi 
kwenye jamii.

Mambo mengine yaliyopendekezwa 
ni pamoja na Matumizi ya Amri Kuu za 
Jeshi la Polisi (PGO) kutokana na kubaini 
kuwa izmetengenezwa pasipo kuzingatia 
masharti na wigo wa kisheria uliopo ka-
tika kifungu cha 7(2) cha Sheria ya Jeshi 
la Polisi na Huduma Saidizi na sheria ny-
ingine.

Pia ilibainika kuwa miongoni mwa 
mambo yenye shida kubwa katika PGO 
ni pamoja na uchunguzi wa vifo vyenye 
utata, gwaride la utambuzi wa mhalifu, 
hivyo kutaka PGO yenye GN. Na. 351/2021 
inayotumika sasa isitishe matumizi yake 

na PGO iliyokuwapo awali iendelee kutu-
mika.

KAULI ZA SAMIA
Tangu alipoingia madarakani machi 19, 

2021 Rais Samia Suluhu Hassan amefanya 
vikao na maofisa wakuu na makaman-
da wa polisi huku akihimiza jeshui hilo 
kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 
wa sheria.

Katika kikao cha tathmini  ya utendaji 
kazi kwa mwaka 2020/21, kilichofanyika 
Agosti 25, 2021 Oysterbay, Dar es Salaam,  
Rais Samia alilitaka Jeshi la Polisi kutimiza 
majukumu yake ipasavyo kwa kutenda 
haki kwa jamii na kuepuka kutumia nguvu  
kuwakandakiza wananchi.

Aidha, Februari 4, 2022 Rais Samia alike-
mea matukio ya mauaji ambayo yalikuwa 
yakiripotiwa, ambayo yalidaiwa kufanywa 
na baadhi ya askari polisi na kuagiza ku-
undwa kamati maaulum kuchunguza 
chanzo cha mauaji hayo.

Katika kipindi hicho, kulikuwa na taarifa 
za mauaji katika mikoa ya Mtwara, Mbeya, 
Mwanza, Moshi na Dodoma huku baadhi 

ya maofisa na askari wa jeshi hilo wakita-
jwa kuhusika.

“Nimemwelekeza Waziri Mkuu aunde 
kamati nyingine iende ikafanye uchunguzi 
wa mauaji yaliyofanywa na Jeshi la Polisi 
alafu watuletee taarifaa. Lakini  wakati 
huo huo, nataka jeshi lijitafakari waone 
kinachotokea ni kinyume cha misingi ya 
jeshi la polisi,” alisema.

Rais Rais Samia pia aliwataka maofisa 
wa polisi kuwaacha huru watu ambao wa-
nahisi upelelezi wao hautakamilika katika 
kesi zao ili wakafaidi uhuru wao wakiwa 
nje na kama kesi haina mwelekeo, watu 
hao waachiwe huru lakini kwa zile kesi 
ambazo wana uhakika upelelezi utatimia, 
ziharakishwe ili watu wasisote mahabusu.

Sambamba na hilo, aliahidi mbele ya 
maofisa hao, wakati huo jeshi likiongozwa 
na IGP Simon Sirro kwamba atafanya ma-
badiliko. Muda mfupi baadaye, alitekeleza 
hilo kwa kumteua Wambura kushika nafa-
si hiyo huku Sirro akipelekwa kuwa Balozi 
wa Tanzania nchini Zimbabwe. Kabla ya 
uteuzi huo, Wambura alikuwa Mkurugen-
zi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI).

NISHANI ASKARI
IGP Wambura wiki hii, amekuwa aki-

wavalisha nishani maofisa na askari wav 
yeo mbalimbali katika kanda mbalimbali 
huku akibainisha kuwa serikali imeen-
delea kutambua mchango wa jeshi hilo 
kwa kuboresha maslahi ya watumishi, 
kuongeza ajira pamoja na miundombinu.

“Kwa hatua hii ya nishani tunazozitoa 
pamoja na mambo mengine, Rais Samia 
Suluhu Hassan ameweka alama isiyofuti-
ka katika mioyo ya askari wetu kwa ishara 
ya kutambua michango na kazi nzuri zi-
nazofanywa na jeshi hili nchini, hivyo tu-
nashukuru saana,” alisema.

Wambura pia alisema jeshi hilo lilikuwa 
na ombwe kubwa la upandishwaji vyeo 
kwa muda mrefu lakini kwa kipindi hiki 
Askari wamepandishwa vyeo katika ngazi 
mbalimbali sambamba na utolewaji wa 
ajira ambazo zimekuwa zikitolewa kila 
mara lengo likiwa ni kuongeza nguvu kazi 
katika jeshi hilo.

Vilevile, alisema maboresho makubwa 
ya miundombinu mbinu ya jeshi yakiwa-
mo majengo pamoja na ununuzi wa viten-
dea kazi yakiwemo magari yameendelea 
kufanyika hivyo kutufanya sisi kama jeshi 
kuwa na deni kubwa kwa serikali.

Aidha alisema jeshi hilo limedhamilia 
kuhakikisha linazidi kiimarisha amani na 
kuwa suala la uvunjifu wa amani haina na-
fasi katika taifa, hivyo kuahidi kufnya kazi 
kwa moyo na ushirikiano kutokana na ku-
patiwa rasilimali za kutosha.

Akizungumza kwa niaba ya askari wali-
opokea nishani, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mwanza, Naibu Kamishna (DCP) Wili-
broad Mutafungwa, alisema nishani hizo 
zitawaongezea morali, nidhamu na uwa-
jibikaji katika utendaji kazi na kuahidi kue-
ndelea kusimamia na kutekeleza majuku-
mu kwa weledi na misingi ya jeshi hilo.

“Tunaomba hatua hii iwe endelevu kwa 
kuendelea kutoa nishani hizi kutambua 
michango, majukumu na uwezo wa askari, 
hali inayoongeza chachu katika utumishi,” 
alisema DCP Mutafungwa. 

MAELEKEZO HAKI JINAI

IGP Camillius Wambura. PICHA: MAKTABA
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AG aonya 
mawakili
wa serikali 
kwenda 
kortini bila 
hati idhini

 Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MWANASHERIA Mkuu wa Seri-
kali (AG), Dk. Eliezer Feleshi, 
ameonya tabia ya baadhi ya 
mawakili wa serikali kwenda 
mahakamani bila ya kuwa na 
hati idhini kutoka kwa, Mwende-
sha Mashitaka Mkuu Serikali 
(DPP).
Akifunga mafunzo ya siku tatu 

kwa mawakili wa serikali jana 
jijini hapa, Dk. Feleshi alisema 
ni utovu wa nidhamu kwenda 
mahakamani, bila kuwa na hati 
hiyo, kwani wanakuwa hawana 
maelezo ya kutosha ya mtuhu-
miwa na kusababisha haki kuto-
tendeka.

“Sitegemei kuona tena hili likiru-
dia wakili wa serikali anapoenda ma-
hakamani kuendesha mashauri  ni 
lazima apewe hati idhini ya kuendesha 
mashauri,” alisema.

Alisema serikali inatarajia 
mawakili wanapozijua vizuri 
sheria na miongozo mbalimbali 
ya kisheria, itaepusha hasara 
serikali pale inaposhtakiwa na 
kuepusha migogoro isiyo ya la-
zima.
“Hivyo kila wakili wa serikali ni 

lazima ahakikishe anafanya kazi 
zake kwa kuzingatia weledi na 
ubora sambamba na kuzingatia 
miongozo iliyopo ili kutenda 
haki,” alisisitiza. 
Dk. Feleshi alisema uwapo wa 

mafunzo hayo, yatasaidia ku-
waongezea uwezo wa kue-
ndesha mashauri ya madai na 
usuluhishi ndani na nje ya nchi, 
ili kuhakikisha serikali inapata 
uwakilishi bora katika mahaka-
ma mbalimbali. 
Vilevile aliwasihi mawakili 

hao kuzifahamu vizuri kanuni za 
uchaguzi na kutenda haki kip-
indi cha uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa mwaka huu na Uchaguzi 
Mkuu mwakani.
“Hatutegemei nyie muwe mion-

goni mwa kuminywa demokra-
sia, sisi tuwe miongoni mwa wale 
wanaomsaidia Rais Samia Has-
san Suluhu, katika kusimamia 
demokrasia na kutenda haki,” 
alisema.
Wakili Mkuu wa Serikali, Dk. 

Boniphace Luhende, alisema 
mafunzo hayo yameshiriki-
sha mawakili wa serikali 600, 
kutoka taasisi mbalimbali za 
serikali, zikiwamo wizara na 
Bunge.
Taasisi nyingine ni  idara za 

serikali, mashirika ya umma, 
wakala wa serikali, mamlaka za 
udhibiti, halmashauri za majiji, 
manispaa, Miji na wilaya, Vyuo 
mbalimbali vya serikali, benki 
na washiriki kutoka ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Miundombinu iliyoathiriwa 
na mvua sasa kurejeshwa 

Mbaroni madai kusafirisha nje
punda 46 kinyume cha taratibu
 Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kikosi cha 
Kupambana na Kuzuia Wizi 
wa Mifugo kwa kushirikiana 
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
Wilaya ya Longido mkoani 
Arusha wamekamata watuhu-
miwa wanne pamoja na punda 

46 waliokuwa wakisafirishwa 
kinyume na taratibu kwenda 
nje ya nchi.

Kamanda wa Polisi wa 
Kikosi hicho nchini, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Simon Pasua, alisema watu 
hao wamekamatwa kwa kush-
irikiana na wananchi pamoja 

wizara hiyo.
Kamanda Pasua alisema 

watuhumiwa hao wanashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi, huku 
majina yao yakihifadhiwa 
kwa sababu za kiupelelezi.

Alisema tayari serikali kupi-
tia Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ilishatoa maelekezo kuhusu 

katazo la kusafirisha punda na 
mazao yake kutokana na ku-
pungua kwa idadi yao.

SACP Passua aliweka wazi 
kuwa, jeshi hilo litaendelea ku-
wakamata wale wote watakao-
bainika kuhusika na usafirishaji 
wa wanyama hao kwenda nje 
ya nchi.

Kamanda wa Polisi Kikosi cha Kuzuia wizi wa Mifugo nchini, SACP Simon Pasua akikagua mifugo aina ya Punda 46, 
baada ya kuwakamata kwa kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi, wilayani Longido, mkoani Arusha jana, wak-
isafirishwa kwenda nje ya nchi kinyume na taratibu, ambapo watuhumiwa wanne wametiwa mbaroni. PICHA: ABEL 
PAUL . 

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amesema serikali imeji-
panga kuendelea kurejesha mi-
undombinu yote ya barabara 
zilizoathiriwa na mvua zilizo-
nyesha nchini.

Amesema hayo jana al-
ipokagua daraja lililoko katika 
kijiji cha Nambilanje ambalo 
limeharibika kutokana na 
mafuriko. Daraja hilo linaun-
ganisha wilaya za Liwale na 
Ruangwa.

“Kwa wakati huu ambao 
barabara nyingi zimekatika 
na kuharibiwa na mvua, Si 

mkoa wa Lindi pekee, eneo hili 
TANROADS (Wakala wa Bara-
bara Tanzania ) wameshafika, 
wameangalia hii hali na Waziri 
wa Ujenzi (Innocent Bashun-
gwa)  ameshatoa taarifa kwam-
ba wanaendelea na uhakiki,” 
alisema. 

Majaliwa alisema serikali in-
asubiri taarifa ya Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
kuhusu kuisha kwa mvua ili 
itoe fedha na kutangaza zabu-
ni za ujenzi za ukarabati na 
matengenezo ya maeneo yote 
yaliyoathiriwa.

Aidha, Majaliwa alisema 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 

anatoa pole kwa Watanzania 
wote waliopata athari ya mvua 
hizo.

 “Nawasihi muendelee kuwa 
watulivu na mjenge imani na 
Serikali yenu Mheshimiwa 
Rais katika mipango yake nina 
uhakika daraja litafanya kazi,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Mkuu aligawa pampu 20 
na mabomba yatakayotumika 
kumwagilia kwenye bustani 
za mboga kwa wakazi wanao-
jishughulisha na kilimo hicho 
eneo la Nandagala, Ruangwa 
mkoani Lindi.

Majaliwa aliwataka wa-

nanchi wachangamkie fursa ya  
kilimo hicho kwani kilimo cha 
mbogamboga kinawezesha 
mkulima kupata kipato cha 
haraka.

 “Tunataka eneo hili liwe 
kituo kikuu cha upatikanaji wa 
mazao ya mboga,” alisema Ma-
jaliwa.

Aidha, alisema serikali im-
eendelea kuweka mikakati 
endelevu ya kukuza sekta ya 
kilimo ikiwemo mpango wa 
kutumia mabonde mbalimbali 
nchini ikiwemo yaliyo katika 
wilaya ya Ruangwa kukusanya 
maji ya mvua na kuyatumia ka-
tika kilimo na mifugo. 
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WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, juzi iliwasili-
sha bungeni makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka wa 
fedha wa 2024/25 ambayo yameainisha miradi mbalimbali itakay-
otekelezwa na lengo kubwa ni kuongeza ufanisi. 

Jerry Silaa, Waziri wa Wizara hiyo, wakati akiwasilisha hotuba ya 
makadirio hayo, alibainisha kuwa ili kutekeleza majukumu hayo 
kwa ufanisi, aliomba bunge kuidhinisha Sh. 171,372,508,000.

Fedha hizo, alisema ni kwa ajili ya kutekeleza vipaumbele mbal-
imbali ikiwamo kuimarisha mifumo ya utatuzi wa migogoro ya ar-
dhi na kasi ya upangaji, upimaji na umilikishaji ardhi. Vingine ni 
kuimarisha mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) katika utunzaji kumbukumbu, upatikanaji wa taarifa za ar-
dhi, kuhakikisha kunakuwapo na nyumba bora, ukuaji wa sekta ya 
miliki na kuimarisha mipaka ya kimataifa.

Aidha, alisema katika mwaka unaomalizika, wizara imetekeleza 
kwa mafanikio masuala mbalimbali ikiwamo utatuzi wa migogoro 
ya ardhi huku akibainisha kwamba imechukua hatua dhidi ya wa-
tumishi waliokengeuka kimaadili wakiwamo 22 waliosimamishwa 
kazi kupisha uchunguzi wa tuhuma zinazowakabili, huku saba 
walifukuzwa kazi na wawili wakipewa onyo.

Kuhusu mafanikio, alisema miradi iliyosimama kwa muda mrefu, 
ukiwamo wa Kawe 711, sasa inaendelezwa. Mradi huo, alisema kwa 
sasa  umefikia asilimia 35 na unatarajiwa kukamilika Aprili, 2026 
ukiwa na thamani ya Sh. bilioni 169.

Katika kushughulikia migogoro ya ardhi iliyoonekana kuwa kero 
kitaifa, alisema wizara kwa mwaka wa fedha 2023/2024 imetatua 
migogoro 4,565 kupitia kliniki tembezi za ardhi nchi nzima. Pia 
alisema wizara imeongezewa bajeti Sh. bilioni 287.66 ili kulipa mad-
eni ya wazabuni, watumishi na makandarasi.

Pia maombi 191 ya ardhi ya uwekezaji mkubwa, eneo la hekta 
11,613 yaliidhinishwa katika mwaka wa fedha 2023/24. 

Mafanikio mengine ya wizara hiyo, ni yale yanayohusu wawekeza-
ji wa ndani na nje, ambao thamani yake ni Sh. trilioni 1.08.

Licha ya kuainisha mafanikio hayo, uko ushahidi wa wazi kwam-
ba wizara hiyo hivi karibuni imeonyesha dhamira ya dhati katika 
kutatua kero zilizokuwa zikiharibu taswira yake na serikali kwa 
ujumla. 

Ziara za viongozi, wakiongozwa na Waziri Silaa ni kielelezo tosha 
cha kuivalia njuga migogoro ya ardhi ambayo imekuwa ikiripotiwa 
kila uchao.

Hatua iliyofikiwa na wizara katika kutatua kero hizo ndani ya 
wizara hasa katika halmashauri mbalimbali ambako watumishi wa 
sekta ya ardhi wamekuwa wakituhumiwa kuhusika na migogoro 
hiyo ni ya kupigiwa mfano na kupongezwa.

Ni dhahiri kwamba kama moto uliowashwa mwaka wa fedha un-
aoelekea ukingoni uliwachoma wengi wakiwamo wale waliokuwa 
wamedhulumu ardhi za wananchi, utaendelea kwa kasi kubwa 
zaidi katika mwaka ujao wa fedha. Viongozi wanapaswa kufukua 
zaidi madudu yaliyojificha pamoja na kusimamia vyema mipango 
ya matumizi ya ardhi ili kuwe na viwango bora kwenye sekta hiyo. 

Pamoja na imani hiyo, uongozi wa juu pekee wa wizara hauwezi 
kutatua migogoro ndani ya sekta hiyo bali zinahitajika nguvu za 
pamoja baina ya wizara na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) na wizara zingine za kisekta. Wizara hizo ni 
pamoja na zile zenye dhamana ya maliasili na utalii, kilimo na mifu-
go kwa kuwa shughuli zao zinahusiana moja kwa moja na masuala 
ya ardhi. 

Aidha, uaminifu kwa maofisa waliopewa dhamana ya kusimamia 
sekta ya ardhi katika ngazi za halmashauri, unahitajika katika ku-
fikia  mafanikio malengo yaliyokusudiwa. Pia elimu itolewe kwa 
viongozi wa vijiji na wananchi kuhusu namna bora ya matumizi ya 
ardhi. 

 Muungwana Lazima Nilonge
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CHANZO kikuu cha ajali za bodaboda am-
bazo wakati mwingine husababisha vifo na 
majeruhi, kinatajwa kuwa ni uharaka wal-
ionao madereva na ukosefu wa mafunzo ya 
usalama barabarani.

Uharaka huo na ukosefu wa mafunzo ya 
usalama barabarani, unasababisha baadhi 
yao kutovaa kofia ngumu, kubeba abiria 
zaidi ya mmoja, kitendo ambacho waki-
pata ajali huwa rahisi kuumia vichwa na 
kupoteza maisha.

Lakini pia kuendesha kwa kasi kubwa 
pikipiki inaweza kumshinda dereva na 
kujikuta akipata ajali inayoweza kumsaba-
bishia kifo na hata abiria wake.

Kwa mantiki hiyo, ingekuwa vyema iwapo 
madereva wa bodaboda wataacha haraka 
zinazosababisha wavuke hata kwenye ma-
kutano ya barabara bila kuruhusiwa na taa, 
wavae kofia ngumu ili kunusuru maisha 
yao.

Mtindo huo wa haraka umekuwa pia uki-
wasababishia ajali hata waenda kwa miguu 
wanaovuka barabara kwenye eneo la pun-
damilia au kwenye makutano ya barabara 
ambako kuna taa za kuongozea vyombo 
vya moto.

Mfano, magari yanaweza kusimama 
kwenye eneo la alama ya pundamilia na 
kusimama kupisha waenda kwa miguu wa-
vuke, lakini madereva wa bodaboda huwa 
hawasimami, kitendo kinachosababisha 
ajali mara nyingi.

Wanafanya hayo pia katika makutano ya 
barabara ambako kuna taa za kuongozea 
vyombo vya moto, wao huwa hawasubiri 
kuruhusiwa na taa hizo, hupenya na ku-
vuka upande wa pili wa barabara bila kujali 
kwamba kuna taa.

Kwa sasa inaelezwa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili 
(MOI), Prof. Abel Makubi, kwamba asilimia 
60 ya majeruhi wa ajali, hasa bodaboda, 
wanaumia sehemu za ubongo.

Kwa mujibu wa Prof Makubi, kwa wastani, 
kwenye idara ya magonjwa ya dharura wa-
napokea wagonjwa 15   hadi 20 wanaoto-
kana na dharura mbalimbali huku asilimia 
60 zinatokana na ajali za bodaboda.

Prof. Makubi anasema madereva wengi 

Sabato 
Kasika

Bodaboda acheni haraka 
kunusuru maisha yenu

Mafanikio ardhi yawe kichocheo 
kufanikisha vipaumbele kisekta

wa bodaboda huwa wanaumia mifupa na 
ubongo. Madereva hao wanajikuta katika 
matatizo hayo na kusababisha ajali, huku 
elimu ya usalama barabarani ikitolewa 
mara kwa mara, kitendo kinachoonyesha 
kuwa hawaizingatii.

Kwa mtazamo wangu, umefika wakati 
sasa kwa wadau wa usalama barabarani 
kuchukua hatua zaidi dhidi ya madereva 
wa bodaboda wasiozingatia utaratibu, 
kanuni na sheria ili kuwanusuru wao na 
abiria wao.

Kama itapendeza basi askari wa kikosi 
cha usalama barabarani wanaosimama 
pembeni mwa makutano ya barabara, 
wawe wanawakamata madereva wote wa-
naovuka bila kufuata sheria.

Hatua hiyo inaweza kusaidia kupunguza 
ajali kuliko ilivyo sasa ambapo wanaweza 
kuvuka upande wa pili wa barabara hata 
bila kuruhusiwa, na tena bila woga kwam-
ba kuna askari anawaona.

Ikumbukwe kuwa ajali hizo ambazo 
inaelezwa kuwa nyingi zinasababishwa na 
kutozingatia sheria ya usalama barabarani, 
zinapoteza  nguvu kazi ya taifa ambayo ni 
vijana.

Vijana hao wamejiajiri kupitia sekta hiyo 
bila kuwa na elimu ya sheria za usalama 
barabarani wakati wakitekeleza majuku-
mu yao ya kila siku. Hivyo, ni vyema wawe 
tayari kupokea elimu ambayo hutolewa 
kila mara.

Kwa wale ambao wameshaipata, hawana 
budi kuizingatia ili waweze kufanya kazi 
yao kwa ufanisi, badala ya kufanya wana-
vyotaka,   kana kwamba hakuna sheria, 
kanuni wala utaratibu.

Ni kweli ajali haina kinga, lakini pia ni 
muhimu kuchukua tahadhari badala ya 
kuendesha chombo cha moto bila uma-
kini wowote, kitendo ambacho kinaweza 
kusababisha ajali zisizo za lazima.

Madereva wangethamini ajira hiyo kwa 
kuendesha bodaboda kwa kuzingatia 
elimu ambayo wamepata, lakini hata kama 
hawajaelimishwa, basi wajifunze kwa wen-
zao ambao wameshapata mafunzo, kwani 
hatua hiyo itasaidia kuwafanya wawe sala-
ma wawapo barabarani.
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Hii ndiyo dawa ya kero za Muungano, ubaguziFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

K
WA wasomaji wapya, 
wiki iliyopita nilizun-
gumzia kuhusu kauli 
za kibaguzi za ku-

nyoosheana vidole vya Utang-
anyika na Uzanzibari kwamba 
zinasababishwa na ukosefu wa 
elimu ya uraia. Katika mwende-
lezo huo, niliahidi leo kumalizia  
mjadala huu kwa kuangazia 
chanzo cha ubaguzi huu na su-
luhisho la kudumu.

Baada ya Muungano, kwa 
miongo kadhaa, tumekuwa na 
Muungano wenye maelewano 
mazuri licha ya kuwapo kwa 
changamoto kadhaa kwenye 
kero za Muungano. Hata hivyo, 
moto wa Utanganyika na Uzan-
zibari, uliwashwa na kitendo 
cha Zanzibar kujiunga na Umo-
ja wa Nchi za Kiislamu (OIC), 
wakati Tanzania imejinasibu ni 
nchi isiyo na dini.

Wabunge 55 wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
( JMT), kutokana na kukiukwa 
huko kwa Katiba waliunda  kun-
di la G-55 na kuidai serikali ya 

Tanganyika, ili iendelee kuwa 
haina dini na kuiruhusu serikali 
ya Zanzibar kuendelea kuwa 
mwanachama wa OIC. 

Bunge lilipitisha Azimio la 
kuanzisha serikali ya Tanganyi-
ka, jambo ambalo lilimwibua 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere, kuwakemea wabunge 
kwa Bunge kukaa kama kamati 
ya Chama na kuwaeleza mfumo 
wa serikali tatu si sera ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM). Hiyo ili-
sababisha hoja hiyo ya kuundwa 
serikali ya Tanganyika,kufa kifo 
cha mende na kuzikwa jumla. 

Zanzibar nayo ililazimishwa 
kujitoa OIC na kuahidiwa seri-
kali ya JMT itajiunga na OIC, kitu 
ambacho hakikufanyika mpaka 
leo. Toka wakati huo, wahafi-
dhina wa Zanzibar wakawa na 
dukuduku la chini chini kuwa 
Zanzibar haikutendewa haki, 
hivyo wakaanza vuguvugu za 
kudai Zanzibar yenye mamlaka 
zaidi.

Kabla ya hapo, aliyekuwa Rais 
wa Zanzibar, Aboud Jumbe, al-
ipewa ushauri wa kisheria na 
aliyekuwa Mwanasheria Mkuu 
wa Zanzibar, Wolfgang Doura-
do, wakaandaa hati za kisheria 
kudai Zanzibar yenye mamlaka 
kamili, taarifa zikafika kunako-
husika. Aboud Jumbe akaitwa 
Dodoma, akaenda kama Rais 
wa Zanzibar, akarejea kama rais 
mstaafu na kusindikizwa nyum-
bani kwake, Mji Mwema mpaka 
Mungu alipomuita. Dourado  
aliwekwa mahali salama, taarifa 
iliyotolewa ilisema kumetokea 
kuchafuka kwa hali ya  hewa 
ya kisiasa Zanzibar kulikosaba-
bisha Jumbe kujiuzulu urais wa 

Zanzibar.
Baada ya Rais Nyerere ku-

toka Bara, alifuatiwa na Rais 
Ali Hassan Mwinyi kutoka Zan-
zibar, baadaye akaja Benjamin 
Mkapa kutoka Bara, akitarajiwa 
anafuatiwa na rais kutoka Zan-
zibar. Hali haikuwa hivyo, akain-
gia Rais Jakaya Kikwete, Wazan-
zibari wakajiona wamesetwa, 
wakakoleza hoja ya Uzanzibari. 
Baada  ya Rais Kikwete alifuatia  
Rais John Magufuli kutoka Bara 
tena, Uzanzibari ukazidi kukole-
zwa.

Yaliyotokea Machi 17, 2021 
kwa Rais wa JMT kuwa ni Samia 
Suluhu Hassan kutoka Zanzibar, 
hoja za Utanganyika zikaanza 
kuibuliwa tena na wanasiasa 
mufilisi kuanza tena ubaguzi wa 
kunyoosheana vidole vya Utan-
ganyika na Uzanzibari.

 
TANU NA ASP
Vyama vilivyopigania Uhuru 

na ukombozi wa Tanganyika na 
Zanzibar, TANU na Afro Shiraz 
Party (ASP) vilipoungana mwa-
ka 1977, si wengi katika Tanzania 
ya sasa walikuwa  wamezaliwa. 
Wengi  wamezaliwa, wameikuta 
CCM, hivyo hawajui kwa nini 
TANU na ASP viliungana, na vili-
ungana ili iweje?

Mimi nimezaliwa miaka 
ya 1960, hivyo TANU na ASP 
zilipoungana, nilikuwa darasa 
la tatu, kijijini Itonjanda, niki-
kaa kwa bibi mzaa Baba, Bibi 
Wakawombwe (Mungu aiweke 
roho yake mahali pema peponi) 
baada ya Baba Mzee Mayalla 
(RIP) kuhusika na yale mambo 
fulani ya Mwanza mwaka 1976.

Sababu ya TANU na ASP ku-

ungana ni kuelekea kwenye 
serikali moja!. Baba wa Taifa, 
Mwalimu Nyerere, alisema huu 
muungano wa vyama vya TANU 
na ASP na kuzaliwa chama kip-
ya, CCM, ni mwanzo wa safari ya 
kuondoka kwenye serikali mbili, 
kuelekea kwenye serikali moja. 
Je, ndoto hii ya Mwalimu Ny-
erere kwa Tanzania kuwa nchi 
moja ya JMT yenye serikali moja 
na rais mmoja, itakuja kutimia?

Watanzania wanahitaji sana 
kuelimishwa kuhusu huu muun-
gano wetu adimu na adhimu. 
Tena  ni Rais Samia, kiongozi wa 
kwanza wa juu aliyetoa ruhusa 
watu waachwe huru kujadili 
Muungano. Baada ya Muunga-
no, nchi zote mbili zilitoweka, 
hakuna nchi ya Tanganyika 
wala Zanzibar, bali Tanzania ni 
nchi moja ya JMT yenye sehemu 
mbili, Tanzania Bara iliyokuwa 
Tanganyika na Tanzania Visi-
wani au Tanzania Zanzibar ili-
yokuwa Zanzibar.

MKANGANYIKO WA KATI-
BA

Kama nilivyosema kimataifa 
Tanzania ni nchi moja ya JMT, 
hakuna mkanganyiko wowote 
wa kimataifa kuhusu Tanzania.  

hata hivyo, kitaifa kuna mkan-
ganyiko wa katiba kati ya katiba 
ya JMT na katiba ya Zanzibar.

Kwa mujibu wa katiba ya 
JMT ya mwaka 1977, Tanzania 
ni nchi moja ya JMT yenye se-
hemu mbili, Tanzania Bara na 
Tanzania Visiwani au Tanzania 
Zanzibar. Zanzibar si nchi bali ni 
sehemu ya JMT yenye utawala 
wake wa ndani.

Katiba ya Zanzibar ya mwaka 

1984, inaiita Zanzibar ni nchi, 
moja ya nchi mbili zinazounda 
JMT!. Kitendo cha katiba ya Zan-
zibar kuiita Zanzibar ni nchi, 
kinawakanganya Watanzania 
kudhani kuwa nchi ya Tanganyi-
ka ndiyo pekee iliyokufa lakini 
Zanzibar ipo na haikufa.

Naomba niwahakikishie Tan-
zania ni nchi moja ya JMT. Ile  
nchi inayotajwa na katiba ya 
Zanzibar, yaani Zanzibar, sii 
kweli kuwa ni nchi, bali ni jina 
tu. Hayo  mabadiliko ya katiba ya 
Zanzibar kujiita nchi, kimuun-
gano ni mabadiko batili lakini 
kwa vile mabadiliko hayo ni kwa 
ajili ya Zanzibar tu na hayatam-
buliwi na katiba ya JMT, serikali 
ya JMT, imeamua kuyapuuza. 
Lakini  kutokana na hizi kelele, 
tutapuuza mpaka lini? Si bora 
twende kwenye serikali moja 
haya yote yaishe?.

Kwa vile Rais Samia anak-
wenda kutupatia katiba mpya, 
nashauri hili la mkanganyika wa 
katiba kati ya katiba ya JMT na 
Katiba ya Zanzibar, pia lireke-
bishwe na kwa maoni yangu, 
dawa pekee ya uhakika na ya 
kudumu ambayo ni mwarobaini 
wa kuzimaliza kero zote za 
Muungano, ni kwenda kwenye 
serikali moja. 

Nimalizie na hili swali, je, Tan-
zania sasa tumefika wakati wa 
kutimiza ndoto ya Baba wa Taifa 
Mwalimu Nyerere ya uzalendo 
wa kweli wa JMT wa kwenda 
kwenye nchi moja, yenye seri-
kali moja na rais mmoja?

 
Wasalaam.
Pascal Mayalla
+255 754 270403

Serikali yatoa maelekezo
bei kwa nyumba za WHI
Na Elizabeth Faustine, 
MWANZA

SERIKALI imeiagiza Taasisi 
ya Watumishi Housing Invest-
ments (WHI)  kufanya mare-
jeo na kukokotoa upya bei ya 
kuuza nyumba zao zilizoko 
kijiji cha Isangijo, Kata ya Bu-
kandwe, wilayani Magu, mkoa-
ni hapa, ili ziendane na kipato 
cha watu wa eneo hilo.

Waziri Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, alipotembelea 
mradi huo na alisema msingi 
mkubwa wa Watumishi Hous-
ing ni kujenga nyumba kwa 
ajili ya watumishi na ili kue-
ndana na msingi huo, bei za 
kupangisha na kuuza nyumba 
ziwe rafiki.

Diwani wa Bukandwe, Marco 
Minzi, awali akidokeza  saba-
bu za watu kushindwa kuz-
ichangamkia nyumba hizo ni 
gharama kuwa juu kulingani-
sha na hali ya uchumi wa watu 
wa eneo hilo, hivyo kuomba 
zipunguzwe.

Minzi alisema nyumba moja 
yenye vyumba vitatu, sebule, 

jiko na sehemu ya chakula in-
auzwa Sh. milioni 82, ambapo 
ni gharama kulinganisha na 
watu wa maeneo hayo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Watumishi Housing, Dk. Fred 
Msemwa, alisema mradi huo 
ambao ni wa kwanza kutekele-
zwa kwa mwaka wa fedha 
2015/16, ukihusisha  ujenzi 
wa nyumba 59, kwa ajili 
ya kuziuza kwa watumishi 
wa umma wa kada zote, 
mpaka sasa zilizou-
zwa ni nyumba 20 
na 39 zikibaki.

“Mradi huu ulika-
milika mwaka 2018. 
Nyumba 20 zimeu-
zwa kwa Chuo cha Mipango 
kilichoko Dodoma amba-
cho kina kampasi yake hapa 
Mwanza. Nyumba 39 tumezi-
pangisha kwa watumishi wa 
umma,” alisema.

Hata hivyo, Msemwa alise-
ma wamepokea maombi ya 
kupunguza bei za nyumba 
hizo na kuahidi kufanya mare-
jeo ili kukokotoa bei sawa na 
hali halisi ya kipato cha watu 
wa hapo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Magu, Mohamed Ramadhani, 
alisema bado wana uhitaji 
mkubwa wa nyumba kwa ajili 
ya watumishi kulinganisha na 
idadi ya nyumba zilizoko.

Ramadhani alitaka Watumi-
shi Housing kuongeza nyumba 

maeneo ya karibu na wa-
napofanyia kazi watumi-
shi ili kuepusha usumbu-
fu wa kuchelewa ofisini.

“Magu tuna watumi-
shi 3,079, lakini si 
watumishi wote 
wana nyumba, kwa 
hiyo kuna mahitaji 
makubwa sana ya 

nyumba kwa ajili ya 
watumishi.

“Nyumba nyingi zinazopa-
tikana zinaweza kuwa ama 
zipo mbali na kituo cha kazi au 
hazina staha na hadhi ya kukaa 
mtumishi,” alisema.

Ramadhani alisema wanata-
mani kuona miradi kama hiyo 
inakuwapo maeneo mengine 
kama makao makuu ya wilaya 
pamoja na karibu na hospitali 
ili watumishi wanafanya kazi 
kwa kupokezana mchana na 
usiku iwe rahisi kwao.

Wahitimu SUA wapewa 
mchongo wa ajira 
Na Christina Haule,  
MOROGORO

WAHITIMU wa Chuo Kikuu 
cha Sokoine cha Kilimo (SUA) 
wametakiwa kuacha kubweteka 
bali wachape kazi huku wakitu-
mia ujuzi wa taaluma wanazo-
pata kutatua changamoto za ki-
jamii kwenye kilimo na mifugo.

Mwenyekiti wa Baraza la SUA, 
Jaji Mkuu Mstaafu Mohamed 
Chande Othman, alisema hayo 
juzi kwenye mahafali ya 43 ya 
chuo hicho yaliyohudhurishwa 
zaidi ya wahitimu 700 na Mkuu 
wa Chuo, Jaji Joseph Warioba.

Jaji Chande alisema SUA hu-
fundisha masomo ya sayansi, 
kilimo na mifugo kwa nadharia 
na vitendo na kwamba  mhitimu 
akiitumia vizuri nafasi aliyoi-
pata, itamsaidia kupiga hatua 
katika kukamilisha kusudia lake 
la kuisaidia jamii kuinuka katika 
nyanja zote muhimu zikiwamo 
kilimo na mifugo.

Naye Naibu Makamu Mkuu wa 
SUA anayeshughulikia Taaluma, 
Utafiti na Ushauri, Prof. Maulid 
Mwatawala, aliwataka wahit-
imu kujenga dhana ya kuto-
subiri kuajiriwa bali wajiajiri na 
kutumia ubunifu walio nao ka-
tika kutatua changamoto mbal-

imbali nchini.
Prof. Mwatawala alisema 

iwapo watatumia ubunifu, 
watafanikiwa kutoa elimu wali-
yoipata kwa wahitaji hata kabla 
ya kupata ajira, kukabiliana na 
changamoto zilizopo.

Mmoja wa wahitimu wa 
chuo hicho, Amina Malongo, 
aliwashauri wahitimu wenzake 
kujenga tabia ya kujituma katika 
utekelezaji wa kazi zao jambo 
litakalowasadia kufikia malengo 
ya kilimo.

Alisema mhitimu kupitia 
elimu aliyoipata, anaweza ku-
jiajiri na kutatua changamoto 
zinazowakumba wafugaji na 
wakulima. 

Pia alisema kwa kutumia 
elimu wanaliyoipata wana na-
fasi ya kujiajiri na kujikita katika 
mambo mbalimbali muhimu 
yakiwamo ya ufugaji wa samaki, 
kilimo na kuendeleza ufugaji na 
kutatua changamoto za kilimo 
hasa kwa wakulima wadogo.

Awali, Makamu Mkuu wa 
SUA, Prof. Raphael Chibunda, 
alisema chuo kinastahili kuji-
pongeza kwa kuongeza idadi ya 
nguvu kazi yenye taaluma, ujuzi 
na weledi kila mwaka ikiwa ni 
chachu ya kuongeza kasi ya 
maendeleo nchini.



Jumapili Mei 26,  20248

HABARI KITAIFA

Mbinu ya 
kukomesha 
mikopo 
kausha damu

Dereva Shabiby mbaroni 
kwa kusababisha ajali
Na Idda Mushi, MOROGORO 

JESHI la Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro linamshikilia dereva wa 
basi la kampuni ya Shabiby, Sad-
ick Said, kwa tuhuma za kusaba-
bisha ajali katika eneo la Kihon-
da kwa Chambo, barabara kuu 
ya Morogoro - Dodoma na ku-
sababisha watu 22 kujeruhiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Alex Mka-
ma, amethibitisha kukamatwa 
kwa dereva huyo aliyesababisha 
ajali wakati akiendesha basi la 
abiria lenye namba za usajili T. 
341 EEU, akitokea Dar es Salaam 
kwenda Dodoma jana, majira ya 
saa 12:00  alfajiri.

Basi hilo lilipinduka kutokana 

na kilichotajwa kuwa ni uzembe 
wa dereva kukosa umakini bara-
barani alipojaribu kuipita bajaji  
iliyokuwa mbele yake na kuku-
tana na bajaji nyingine na katika 
kujaribu kuikwepa, alishindwa 
kumudu na basi hilo likapin-
duka.

Baadhi ya abiria waliokutwa 
eneo la tukio, Alikwe Masaga 
na majeruhi Hamis Shaban ali-
yekutwa Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Morogoro, walisema 
kwa nyakati tofauti walitoka Dar 
es Salaam majira ya saa 9:00 
usiku kabla ya kufikwa na ajali 
hiyo.

“Tulianza safari alfajiri muda 
wa saa 9:00 usiku kutoka Dar 
es Salaam kwenda Dodoma, tu-
kapita salama stendi ya Msamvu 

Morogoro majira ya sa 12 kasoro 
asubuhi ambako tulipata ma-
pumziko mafupi na kujisaidia) 
na kuendelea na safari.

“Tulipofuika Kihonda jirani 
na daraja la reli ya mwendo kasi, 
ndipo dereva alitaka liipita  ba-
jaji iliyokuwa mbele yake  lakini 
ghafla ilikuja bajaji nyingine ndi-
po dereva akajaribu kukwepa 
na   kusababisha gari kupindu-
ka, “ alisema Masaga.

Ofisa Habari na Uhusiano wa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Morogoro, Beatrice Kapori, 
alithibitisha kupokea majeruhi 
22 wa ajali hiyo ambao wanaen-
delea na matibabu na   mpaka 
jana mchana walikuwa wanaen-
delea vizuri.

Naye Daktari Bingwa wa Ma-

gonjwa ya Dharura katika hospi-
tali hiyo, Nafsa Maromba, aliase-
ma kati ya  majeruhi hao, 15 ni 
wanawake na saba ni wanaume 
na walioumia sana ni watano, 
wakiwamo watatu waliopata 
mivunjiko katika maeneo mbal-
imbali   huku wawili wakiumia 
zaidi maeneo ya mgongo.

Alisema majeruhi wengine 
wamepata majeraha madogo 
madogo na michubuko na baa-
dhi yao wamepewa matibabu 
na kuruhusiwa. 

Majeruhi Hamisi Shabani 
aliyekutwa hospitalini hapo,  
alibainisha kuumia zaidi mae-
neo ya mguu na mgongo lakini 
maumivu yamepungua kidogo 
na anaendelea na uangalizi wa 
madaktari.

Na Mwandishi Wetu,  
MISSENYI

USHIRIKIANO wa wananchi 
na viongozi wa serikali  
ndiyo njia pekee itakayowez-
esha kuwafichua wamiliki wa 
taasisi za ukopeshaji fedha 
zisizo rasmi ili watakao-
bainika hatua kali za kishe-
ria zichukuliwe dhidi yao.

Hayo yalisemwa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Missenyi, John Wanga, alipo-
kutana na timu ya wataalamu 
ya Wizara ya Fedha ambayo 
inaendelea kutoa elimu ya 
fedha kwa wananchi wa 
mkoa wa Kagera katika 
wilaya za Bukoba, Missenyi, 
Muleba na Biharamulo.

“Sisi kama viongozi wa 
serikali tunatakiwa tuendelee 
kushirikiana na Wananchi 
kuwakemea watoa huduma 
wasio na nia njema kwa 
taifa wanaojali maslahi yao 
binafsi”, alisema Wanga.

Alisema serikali haitasita 
kuwachukulia hatua watu 
wote watakaobainika kwenda 
kinyume cha maelekezo 
waliyopewa na Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) kabla hawa-
japatiwa leseni za kuendesha 
shughuli za utoaji mikopo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Missenyi, Flavian Nturwa, 
alisema ni wajibu wa wara-
tibu wote wa huduma ndogo 
za fedha kutoa elimu kwa 
wananchi katika ngazi zote 
ili wawe na uelewa mpana 
wa masuala ya fedha.

“Tutahakikisha tunafanya 
mikutano ya mara kwa 
mara kwa wananchi wa 
pande zote, watoa mikopo na 
wapokeaji ili wawe na uelewa 
wa pamoja hususan elimu ya 
mikataba ili kuepuka kusaini 
mikataba yenye masharti 
magumu”, alisema Nturwa.

Naye mtoa huduma za 
mikopo, Salehe Hamisi, 
alisema elimu itolewe kuhusu 
utaratibu wa kusajili taasisi 
za fedha ili Wafanyabiashara 
waweze kujisajili kwa wingi 
na kutambulika rasmi.

Ofisa Usimamizi wa 
Fedha Idara ya Uendelezaji 
Sekta ya Fedha Wizara ya 
Fedha, Mary Mihigo, aliwa-
sisitiza wananchi kuwa na 
nidhamu ya matumizi ya 
fedha na kutunza akiba.

Wizara ya Fedha inaen-
delea na utoaji elimu kwa 
wananchi kuhusu huduma 
ndogo za fedha ikiwa ni 
utekelezaji wa maagizo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan 
ya kuhakikisha kila mwa-
nanchi anafikiwa na elimu 
ya huduma ndogo za fedha.

 

Ma-DED watakiwa kuondoa tatizo wanafunzi kukaa chini
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Halima Dendego, amewaagiza 
wakurugenzi wa halmashauri 
za wilaya mkoani hapa kufan-
ya ukaguzi wa haraka kwenye 
shule za msingi na sekondari 
ili kubaini uhaba wa madawati 
na kuondoa tatizo la wanafunzi 
kujisomea wakiwa wamekaa 
sakafuni.

Dendego alitoa maagizo hayo 
jana baada ya kufanya ziara 
ya kushtukiza katika shule ya 
Msingi Bomani, iliyoko Manis-
paa ya Singida, baada ya kusam-
baa picha mitandaoni zikione-
sha wanafunzi shuleni hapo 

wakifanya mitihani yao wakiwa 
wamekaa chini.

Akizungumza na vion-
gozi pamoja na walimu wa 
shule   hiyo, Dendego alisema 
picha hizo zilizosambazwa 
kwenye mitandao ya kijamii 
zimeleta taharuki kubwa kwa 
jamii tofauti na hali ilivyo shu-
leni hapo ambayo ina upungufu 
wa madawati manane.

Kutokana na tukio hilo, Mkuu 
wa Wilaya huyo, alionya tabia 
ya baadhi ya watu kuchukua pi-
cha na kusambaza mitandaoni 
bila kutafuta ukweli, jambo am-
balo linapaswa kukomeshwa.

Dendego ametoa siku 
saba  kwa Mkurugenzi wa 
Manispaa hiyo kuhakikisha 

anapeleka madawati yanay-
ohitajika shuleni hapo ili  
wanafunzi waweze kujifunza na 
kujisomea katika hali bora na 
nzuri zaidi.

“Serikali imewekeza fedha ny-
ingi katika uboreshaji wa elimu 
nchini, vitu kama hivi vinapo-
tokea vinaleta mshtuko mkub-
wa siyo kwa wazazi tu hata kwa 
jamii nzima kwa ujumla, jambo 
ambalo halileti picha nzuri na 
lazima likomeshwe,” aliagiza.

Mwalimu Mkuu wa Shule 
hiyo, Joachim Msechu, alikanu-
sha kuwa shule hiyo haina 
upungufu mkubwa wa mad-
awati, ni kwamba hawana mad-
awati manane tu na walikuwa  
kwenye mchakato wa kukara-

bati madawati mengine yaliyo-
haribika ili wanafunzi waweze 
kuyatumia. 

Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Godwin Gondwe, amemhakik-
ishia Mkuu wa Mkoa huo kuwa, 
maelekezo aliyoyatoa wataya-
fanyia kazi kuanzia sasa ili 
kuondoa mapungufu madogo 
madogo yanayotokea katika 
sekta ya elimu, lengo ni kuima-
risha shughuli za ufundishaji 
wa wanafunzi shuleni yenye 
watoto 894 na walimu 16

Wiki iliyopita gazeti hili lil-
iripoti wanafunzi 485 wa Shule 
ya Msingi Kimpungua iliyoko 
Manispaa ya Singida, wakikakaa 
chini kutokana na ukosefu wa 
madawati.

Basi la Shabiby lenye namba za usajili T. 341 EEU, likiwa limepinduka  katika eneo la Kihonda kwa Chambo, barabara kuu ya 
Morogoro –Dodoma, mkoani Morogoro jana, baada ya kupata ajali na kusababisha watu 22 kujeruhiwa. PICHA: IDDA MUSHI
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W
ATOTO wawili walikuwa wakitembea baraba-
rani, mbele walimuona mwendesha pikipiki 
akihangaika kuwasha.

Juma: Habari kaka?
Mwendesha pikipiki: Safi tu.
Juma:Naona unaangaika na pikipiki tatizo nini?
Mendesha pikipiki: Napiga kiki kuwasha
Juma: Kwani Aziz Ki anatengeneza Honda?
Mwendesha pikipiki: Nyie watoto achene kunitania

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

 KARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee kuelimis-
hana kuhusu mambo mbal-
imbali yanayozisibu ndoa 
nyingi katika jamii yetu. 
Wiki iliyopita nilielezea sana 
kuhusu chanzo cha matatizo 
katika ndoa.

L
eo nigusie baadhi ya roho 
zinazoangamiza ndoa. 
Roho za kichawi. Uchawi 
ni moja ya silaha kubwa 

ambayo shetani anatumia ili ku-
waangamiza wanadamu. 

Ni roho inayopindisha hatma 
ya mtu. Ni roho inayomkandam-
iza na kumtawala mtu. Roho hii 
imeleta uharibifu mkubwa sana 
katika ulimwengu huu tunaoishi. 
Ndoa nyingi zimevunjika sababu 
ya uchawi.

Familia nyingi zimesambara-
tika kwa sababu ya kulogwa na 
wachawi. Je, unajua nini wacha-
wi wanafanya kuvuruga ndoa 
na wakati mwingine kuishamba-
ratisha kabisa familia iliyokuwa 
imetulia?

Wachawi wanaweza kunuiza 
maneno kinyume cha ndoa yako 
na kuifanya iharibike. Wanaweza 
kumuua mumeo au mkeo na wa-
naweza kugeuza akili ya mkeo au 
mumeo mkachukiana.

Pia wachawi wanaweza kuku-
piga giza ili mumeo au mkeo 
asikuone. Wanaweza kukutupia 
harufu mbaya ambayo mume 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mimi na mume wangu ndoa iliyeyuka jumla!

K
UTOKANA na mabadi-
liko makubwa ya tabi-
anchi kwa sasa, wakuli-
ma wengi wamekuwa 

wakikosa mavuno kutokana na 
kutegemea mvua ambazo kwa 
sasa mtiririko wake si mzuri.

Katika hali hiyo, watafi-
ti wa mkonge wameanza kuha-
masisha kilimo cha mkonge kwa 
wakulima wadogo nchi nzima ili 
zao hilo litumike kuwaongezea 
kipato kwa kuwa ni zao linalo-
vumilia ukame. Ni zao ambalo, 
halina msimu maalumu wa ku-
panda na halina wakati maalu-
mu  wa  kuvunwa. Wakati wow-
ote linapokuwa tayari linavunwa. 

Kimsingi, zao la mkonge lin-
aweza kuchanganywa na mazao 
mengine ya msimu kama kunde, 
mahindi, maharage, alizeti, 
njegere na karanga kwa vile hali-
na uhaba wa vipando.

Kama bidhaa zitokanazo na 
mkonge zinaweza kutumika 
katika tasnia ya kilimo, nishati, 
ujenzi, famasia, magari, meli, 
majumbani, ofisini na mazingira 

mengine, najiuliza kuna utafiti 
umefanyika ili kubaini mikoa 
mipya inayoweza kulima au 
kustawisha mkonge nchini uki-
achana na ile ya wakulima wado-
go katika wilaya za Muheza, Ko-
rogwe, Handeni, Kilosa, Mkinga, 
Singida, Tarime, Bunda, Rorya, 
Mkuranga, Rufiji, Ruangwa, Bari-
adi, Shinyanga na Same?

Kwa nini basi Bodi ya Mkonge 
Tanzania (TSB) hadi sasa haija-
tangaza inafanya utafiti maeneo 
gani nchini ili kuendelea kuha-
masisha kilimo hicho kama ili-
vyo kwa mazao mengine ya kim-
kakati ambayo serikali imekuwa 
ikifanya hivyo?

Kwa nini mashamba ya wakuli-
ma wadogo, mashamba yanay-
omilikiwa na vyama vya ushirika, 
yasifanyiwe utafiti kama yanafaa 
kuzalisha mkonge yakatumika 
kuwafuta machozi Watanzania 
badala ya kuwaacha wakaende-
lea kung’ang’ania kulima mazao 
kama mahindi na wasipate tija 
katika mavuno?

Hivi agizo la Waziri Mkuu, 

Kassim Majaliwa, kuzitaka hal-
mashauri zinazozalisha  mkonge, 
kuanzisha vitalu vya kuzalisha 
miche bora ya mkonge na kui-
gawa kwa wakulima ili kufufua 
mashamba zaidi na kuongeza 
uzalishaji zao la mkonge nchini 
limetekelezwa kwa asilimia nga-
pi?

Nauliza hilo kwa sababu na-
kumbuka Majaliwa aliwahi 
kusema mkakati  wa  serikali ni 
kuhakikisha wakulima wadogo 
na wakubwa wanasukumwa ku-
fufua mashamba yao ya mkonge 
ili kuongeza uzalishaji  wa  zao 
hilo muhimu nchini.

Tunajua mmea  wa  mkonge 
unaweza kuishi kwa kipindi cha 
miaka 10 hadi 25. Kama ndi-
vyo! kwa nini TSB haijaanzisha 
kampeni ya hamasa kuwaamsha 
Watanzania kuchangamkia fursa 
hiyo ya kilimo cha mkonge ili 
kumhakikishia mkulima kipato 
cha uhakika?

Taarifa za kitaalam zinaonye-
sha kuwa mkonge ni zao lin-
alostahimili magonjwa, wadudu 

na magugu na hata upungu-
fu  wa  rutuba kwenye udongo. 
Ni wakati wakati mwafaka sasa 
serikali kusambaza bure miche 
ya mkonge kwa wakulima katika 
mikoa inayofaa kustawisha zao 
hilo.

Walao Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe ametupa mwanga 
kwamba serikali kupitia Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo (TARI-Mlin-
gano) mwaka ujao  wa  fedha, 
itaanza ujenzi  wa  maabara ya 
kuzalisha miche ya mkonge kwa 
njia ya chupa.  Lakini pia kuna 
uhifadhi  wa  mbegu za asili na 
TARI-Mlingano imeendelea ku-
tunza vinasaba 60 vya mkonge.

  Hadi kufikia Aprili, mwaka 
huu, TSB imesambaza miche mil-
ioni 12.6 katika halmashauri 15 
nchini. Ni jambo jema kwa kuwa 
tunalenga kuwainua wakulima 
wadogo nchini.

  Kanzidata ya Wizara ya 
Kilimo inaonyesha kwa mwaka 
2020/21 tani 36,170 za mkonge 
zilizalishwa nchini, 2021/22 (tani 
44.151) na mwaka 2022/23 tani 

48,262.99. 
  Si haba kwa kuwa hadi ku-

fikia Aprili, mwaka huu, uzal-
ishaji  wa  singa za mkonge 
umefikia tani 48,262.99 sawa na 
asilimia 80.4 ya lengo la kuzali-
sha tani 60,000; na vilevile TSB 
imetoa mafunzo ya kilimo bora 
cha mkonge kwa wakulima wa-
dogo 3,952 na wakulima wakub-
wa 17 ikilinganishwa na lengo la 
kuwafikia wakulima 8,000.

Ni faraja kusikia, nchi yetu 
imefanikiwa kuwaunganisha 
wakulima 2,500 na soko kwa 
mfumo wa zabuni, ikilinganish-
wa na lengo la wakulima 2,400 
waliokusudiwa; wakati uzal-
ishaji  wa  mkonge utaongeze-
ka kutoka tani 48,263 mwaka 
2022/2023 hadi tani 60,000 
mwaka 2023/24. 
n Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Ana-
patikana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

Ni kama tumelala, tumesahau utafiti kustawisha mkonge

wako au mkeo akiinusa inamfan-
ya akuchukie.

Nakumbuka binti mmoja 
umri miaka 19 alikuja kanisani 
kwa tatizo la kutupiwa harufu 
mbaya. Anapokuwa peke yake 
harufu haisikiki lakini akiwa 
kwenye kusanyiko la watu ndipo 
huongezeka hadi watu kutaha-
ruki.   Anaendelea kuombewa 
naamini Mungu atamponya na 
maadui wataaibika.

Roho nyingine sumbufu ni 
roho za mizimu. Roho hizi ni 
silaha kubwa sana anayotumia 
shetani kuwaunganisha watu na 
kuzimu. 

Kuna kitovu chenye nguvu 
kinachomuunganisha kila mwa-
nadamu kwa mababu zake. Hata 
kama una ufahamu na akili zako, 
lakini wewe ni matokeo ya ma-
babu zako! 

Uwe unajua au hujui, nguvu za 
ukoo ulikotoka ndizo zinazoen-
delea kuathiri hatma na maisha 
yako. Watu wengi wanateseka 
sana leo kwa sababu hawajui his-
toria za mababu au ukoo wao.

Nguvu za ukoo kwa asilimia 
kubwa ndizo zinazochangia 
kutengeneza na kuathiri hatma 
yako! Utafiti unaonyesha kuwa 
maisha ya watu wengi sana 
yanaongozwa na nguvu za giza 
kutoka katika koo zao.

Ndoa za watu wengi zimehar-
ibiwa na kuangamizwa na miz-
imu.Wanawake wengi wanatese-

ka kwenye ndoa zao kwa sababu 
ya mizimu.

Ipo mizimu kwenye baadhi 
ya koo zisizoruhusu wanaume 
kuwa na mke zaidi ya mmoja. 
Hata kama mwanaume an-
ampenda mke wake kiasi gani, 
itafanya juu chini kuhakikisha 
anafanya  kosa la kuzini na mwa-
namke mwingine. Lengo ni ku-
haribu ndoa yake!

Zipo baadhi ya koo ambazo 
haziruhusu wanawake kuolewa. 
Ikitokea kaolewa, mizimu itaten-
geneza mazingira magumu kwa 
huyo mwanamke ili tu aachike!

Roho nyingine sumbufu kwa 
ndoa ni Roho za majini mahaba. 
Majini haya ni aina ya mapepo 
yanayoishi baharini (marine spir-
its). Lengo lao likiwa kuwaungan-
isha wanadamu na nguvu za giza 
ili waendelee kutumikia ufalme 
wa giza pasipo wao kupenda.

Ni kitengo cha shetani kikiwa 
na lengo kubwa kuharibu na 
kuua hatma za wanadamu. Ni 
mapepo mabaya ambayo hush-
ughulika na kuharibu ndoa za 
watu wengi sana leo.

Wanawake wengi sana wana-
jikuta  wakizini (ngono potofu) 
na hayo majini kila mara. Ngono 
potofu ni uwezo wa jini mahaba 
kupenyeza viungo vyake katika 
mwili wa mwanamke au mwa-
naume na kuzini naye pasipo hi-
ari yake!

Hii hufanyika sana kwa 

waabudu shetani. Wanaacha 
miili yao inayoonekana ikiwa im-
elala na kupenyeza roho zao kwa 
yeyote wanayetaka kuzini naye.

Wanaume na wanawake wengi 
sana leo wanaamka na kujikuta 
wamefanya tendo la ndoa na vi-
umbe wasivyovijua pasipo saba-
bu yoyote. Na wakati mwingine 
hupuuzia na kuhisi kuwa ni ndo-
to tu, kumbe ni kitu halisi.

Isitoshe, zimekuwepo kesi ny-
ingi sana za haya majini mahaba 
kuacha fedha za matumizi chini 
ya mito mara baada ya kuzini 
na wanadamu. Miaka ya nyuma 
viumbe hivi vilijulikana kama 
“popo bawa”.

Kadhalika, yamekuwepo 
matukio ya watu kujikuta 
wamelala na wafu. Upo wakati 
haya majini mahaba huwabaka 
wanawake. Majini haya yana wa-
shirika wake.

Hufanya kazi pamoja na maka-
haba, huvunja ndoa za watu. 
Haya majini yana majivuno 
na kiburi kingi. Yanahusika na 
kutenganisha ndoa za watu, wa-
toto watelekezwe, kutengeneza 
nguo za kuwashawishi wanaume. 

Kwa mfano, nguo fupi na 
nyepesi zinazoonyesha maungo 
ya mwili. Pia kupata marafiki 
wabaya hayo mapepo huwaten-
geneza. 

Tuishie hapa. Je, una maoni, 
Kisa? Ujumbe 0715268581. 

Kuna ki-
tovu chenye 
nguvu kina-
chomuungan-
isha kila mwa-
nadamu kwa 
mababu zake. 
Hata kama 
una ufahamu 
na akili zako, 
lakini wewe 
ni matokeo ya 
mababu zako!
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Imekuwa 
kumbukumbu 

nzuri kwa wanandoa 
Bikela na mkewe 

Zawadi Kheri, wakati 
walipofunga ndoa Januari 
mwaka jana katika msikiti 

wa Twalha, Mburahati, 
mkoani Dar es Salaam. 

HARUSI
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MITINDO

K
UTEMBEA ukiwa na gauni 
refu la jioni harusi kwa 
mwendo wa madaha siyo 
jambo rahisi, kunahitaji 

uzoefu na kujiamini kwa kiasi kikub-
wa.

Wanawale wengi wanashindwa 
kutembea vizuri wakiwa katika vazi 
hili  kutokana na aina ya kitambaa na 
urefu wake.

Kuna aina ya utembeaji ukivaa 
gauni la jioni, ni lazima uonekane un-
apiga hatua nyongefu, huku ikichagi-
zwa na mikatiko inayopendeza.

Haya ni baadhi ya mambo unay-
otakiwa kuzingatia wakati unataka 
kuvaa gauni refu la jioni.

Usitembee haraka
Chagua gauni ambalo litakufanya 

utembee kwa madaha, mwendo wa 
pole na wenye kukupa muonekano 
mtulivu. Hata kama gauni lako lim-
etengenezwa kwa aina tofauti na sio 
refu hilo siyo tatizo kwani unaweza 
kutembea kama inavyohitajika.

Viatu vinavyokutosha 
Kama unahitaji kuwa huru na raha 

zaidi katika mwendo, unatakiwa ku-
vaa viatu vyenye visigino vya wastani. 
Ni vizuri kujiweka salama zaidi na mu-

one-
k a n o 
mzuri kwa 
kutovaa viatu 
virefu kwani vi-
takufanya uwe mrefu 
zaidi, hivyo hatua zako hazi-
tapendeza.

Kiatu kinachoendana 
Hakikisha rangi ya gauni inafanana 

na kiatu unachovaa ili kuongeza 
mng’aro na muonekano chanya.

Jifunze kutembea 
Unatakiwa kujifunza kwa ufa-

saha kutembea mwendo wa 
‘kinyonga’ ukipiga hatua kwa 
kuhesabu. Ni muhimu mtu 
maalum akawa anakuan-
galia unavyotembea ili 
kupata mwendo unao-
takiwa.

Kuwa huru, jiachie
Unatakiwa kutulia, 

ondoa hofu kuhusu un-
avyotembea au jinsi ya 
kusimama. Ona jambo 
hilo kama rahisi kwako 
na unaweza kulifanya 
muda wowote.

Jiachie na 
gauni la jioni
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya 
parachichi
 na maziwa

T
UNDA la parachichi limekuwa 
maarufu kwa matumizi mbalimbali 
ikiwamo kinywaji cha juisi.

Leo tutazungumzia namna ya 
kuandaa juisi ya kipekee ya parachichi, 
ndizi na maziwa.

Hii ni juisi ambayo itakufurahisha na 

kukupa nguvu kwa siku yako nzima. 

Mahitaji
Parachichi moja, ndizi moja na maziwa 

freshi nusu kikombe na sukari kiasi kama 
utapendelea.

Jinsi ya kuandaa
Kata parachichi vipande vidogo na 

weka kwenye blender, kata ndizi vipande 
na weka pamoja na parachichi kwenye 
blenda.

Mimina maziwa kwenye blenda, saga 
hadi juisi kuwa laini na yenye mchang-

anyiko mzuri.
Angalia kama juisi ni nzito sana, ikiwa 

ni hivyo, ongeza maziwa kidogo kufikia 
kiasi unachotaka.

Mimina juisi kwenye glasi na ukae ui-
onje.

N
YANYA ni kiungo muhimu sana 
kwenye chakula, ina ladha ya 
kupendeza na kukufanya ufura-
hie mlo wako.

Hata hivyo, kiungo hiki kina kazi 
muhimu katika urembo, nayo ni kurud-
isha ngozi yenye kasoro ikiwamo kuwa 
na mafuta zaidi.

Kwa kutumia  nyanya katika kusafi-
sha uso itakupa matokeo mazuri na 
yenye kushangaza.

Nyanya inajumuishwa  katika hudu-
ma ya ngozi ya kila siku kwa kutumia 
juisi, majimaji au nyanya zilizosokotwa.

Aina zote za ngozi, inatibika kwa 
chakula hiki chekundu  ambacho kina-
pata umaarufu katika tasnia ya utunzaji 
wa ngozi.

Wenye ngozi ya mafuta, tumia nyan-
ya uliyokata vipande viwili, anza kusu-
gua uso wako vizuri taratibu na acha 
kwa muda wa dakika 10 hadi 15 kabla 
ya kusafisha.

Fanya hivyo mara kwa mara utaupa 
uso wako kuwa nyororo na kuondoa 
mafuta yanayoganda na kusababisha 
chunusi na makovu.

UREMBO TIBU USO 
KWA 

NYANYA
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K
UMILIKI nyumba iwe ya 
kuishi au ya kupangisha ili 
kujiongezea kipato ni moja 
ya vpaumbele vya mwanad-

amu. Hiyo yote inaonyesha umuhimu 
wa nyumba kwa maisha ya kila siku 
ya mwanadamu kwa kuwa ni jambo 
muhimu kwa mahitaji ya lazima. 

  Ili kufikisha azma hiyo, kutafuta 
ardhi ni hatua ya awali ambayo mtu 
hufanya katika kuelekea kujenga ny-
umba ya ndoto yake bila kujalisha 
mahali alipoipata ardhi hiyo.

Mtaalamu wa ujenzi, Tamiko Hat-
ula, anasema unapochagua eneo la 
kujenga, yapo baadhi ya mambo am-
bayo unapaswa kuyazingatia.

Miongoni mwa mambo hayo ni 
pamoja na kufanya uchunguzi wa 
historia ya eneo husika unalotaka 
kununua, kuangalia ufikikaji wake.

“Kiwanja chenye barabara pande 
zote huhusiana na furaha, afya nje-
ma na mafanikio, huwa na hewa, 
mwanga na nafasi ya kutosha. Kwa 
kiwanja kisichokuwa na barabara 
pande zote ni muhimu kuwe na 
barabara upande wa Kaskazini au 
Mashariki ili nyumba ikijengwa iwe 
na mwanga na hewa ya kutosha 
kuanzia asubuhi,” anasema.

Jambo lingine ambalo anashauri 
kuzingatia wakati wa kutafuta ki-
wanja kwa ajili ya ujenzi ni pamoja 
na kuhakikisha eneo unalonunua   
ni kwa ajili ya makazi au biashara na 
makazi.

“Hii itakusaidia uepukane na 
usumbufu wa kubomolewa au kuwa 
na hofu ya kuhamishwa, hakikisha 
unafuata taratibu zote za umiliki wa 
ardhi zilizowekwa,” anasisitiza. 

Anashauri kuepuka kununua ki-
wanja kinachouzwa na mtu aliyepat-
wa na dhiki au kufilisika kwa kuwa 
baadae kinachangia kukukosesha 
furaha na amani.

Pia anashauri kuepuka kiwanja 
kilicho jirani au kinachopakana na 
maeneo ya mikusanyiko mikubwa 
ya kijamii ikiwamo kumbi za starehe, 
kanisa, msikiti, kiwanda, chuo, jeshi-
ni, shule, soko, sehemu ya stendi za 
magari.

“Maeneo haya huwa na kelele 
nyingi   na mara nyingi matumi-
zi yake huathiri maeneo yaliyo 
jirani,ikiwamo kubadilishwa kwa 

Na Elizabeth Zaya

Kazi za mikono 
zinavyopamba

U
SASA wa vitu vingi duniani unahamia 
kwenye kuboresha vitu vya asili 
kuanzia aina ya ujenzi wa nyumba 
hadi mapambo yake.

Leo tunaangazia mapambo ya ndani 
yanayotokana na vitu asilia kama ukili, 
katani, migomba na kamba za aina mbalim-
bali ambazo miongo kadhaa iliyopita zilion-
ekana kama vitu vya watu masikini.

Kama inavyoonekana pichani, ubunifu wa 
kazi za mikono zilizonakishiwa kwa rangi 
ni pambo la nyumba za ‘matajiri’ ndani na 
nje ya Afrika.

Wataalamu wa mapambo ya ndani 
wanaeleza kuwa sanaa ya ubunifu ndiyo 
inayosababisha kazi za mikono kuteka soko 
la kimataifa la urembo na mapambo.

Anastazia Jonathan, anasema upambaji 
wa kutumia ubunifu unatokana na vitu vya 
asili ambavyo havijapitishwa viwandani, 
unaongeza thamani ndani ya nyumba na 
kuifanya ya kisasa zaidi.

“Kinacholeta utofauti ni mpangilio wa 
rangi na uasili unaobakia wakati wa ku-
kamilisha pambo husika…rangi si lazima 
zipakwe kwenye pambo pekee, unaweza 
kupaka kadhaa na vingine vikabakia kwa 
uasili na vikapangwa vizuri ukutani vi-
napendeza sana,” anasema.

Anafafanua kuwa: “Mapambo haya 
yanafaa ukiweka na kioo lakini ukiyaweka 
mengi kwenye ukuta mmoja. Ni muhimu 
sana ukazingatia ukuta unaoonekana zaidi.”

Anasema pambo la ukuta linapendeza 
likiendana na sofa akitolea mfano wa 
kutumia foronya za batiki kwenye mito ya 
sebuleni.

Anasema rangi ya ukuta nayo inapaswa 
kuzingatiwa kabla mtu hajaamua kutumia 
pambo la asili au batiki.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

matumizi wakati wowote na pia ni 
vigumu kulea watoto na kuwakuza 
kimaadili katika maeneo hayo,” ana-
bainisha.

Mengine anayoshauri kuzingatia 
ni kuepuka kununua eneo linalomi-

likiwa au lililomilikiwa na taasisi za 
kiimani, kuepuka lililo jirani na   se-
hemu ya taka, lenye magofu mengi, 
mapingamizi, chenye nyufa na mi-
pasuko pamoja na chenye udongo wa 
mfinyanzi.

Zingatia mambo haya 
unapotafuta eneo 
la kujenga nyumba

DONDOO
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HABARI KIMATAIFA

Ruto afichua muda wowote
polisi watapelekwa Haiti

Mahakama ya 
kimataifa yaiamuru 
Israel kuacha 
kushambulia Rafah
THE HAGUE, Uholanzi

MAHAKAMA ya Kimataifa 
ya Haki (ICJ) imeiamuru nchi 
ya Israel kusitisha mara moja 
mashambulizi ya kijeshi 
katika mji wa Rafah.

Hukumu hiyo imetolewa 
juzi jioni kufuatia kesi iliyo-
wasilishwa na Afrika Kusini 
ikituhumu vikosi vya Is-
rael vinafanya mauaji ya 
halaiki Ukanda wa Gaza.

Mahakama hiyo ya ICJ yenye 
makao yake mjini The Hague, 
nchini Uholanzi imeiamuru 
Israel kusitisha operesheni za 
kijeshi huko katika mji huo, 
ukiwa ni uamuzi wa kihistoria 
ambao unaweza pia kuongeza 
shinikizo la kimataifa kwa nchi 
hiyo kusitisha mapigano.

Jaji Mkuu wa ICJ, Nawaf Salam 
alisema Israel inapaswa kuko-
mesha mara moja mashambulizi 
yake ya kijeshi, pamoja na hatua 
nyingine zozote katika mji wa 
Rafah, ambavyo vinaweza ku-
wasababishia Wapalestina kuishi 
katika hali ambayo wanaweza 
kukumbwa na madhila yanay-
oweza kuwa na athari za kimwili. 

“ Mahakama inazingatia 
kuwa kwa wajibu wa sheria za 
Mkataba dhidi ya Mauaji ya 
Kimbari, Israel ni lazima isit-
ishe mara moja mashambulizi 
yake ya kijeshi.”  alisema

Aidha Mahakama hiyo kuu ya 
Umoja wa Mataifa imeiamuru pia 
Israel kufungua mpaka Rafah ili 
kuhakikisha misaada ya kibin-
adamu inapatikana na kufikia 
kiwango kinachokubalika.

Pia mahakama hiyo iliamuru 
kuachiliwa kwa mateka wa 
Israel ambao bado wanashi-
kiliwa na kundi la Hamas.

Hata hivyo uamuzi huo wa 
ICJ huwa ni muhimu kisheria, 
lakini haina mifumo mad-
hubuti ya kuyatekeleza moja 
kwa moja hukumu zake. Kwa 
mfano, iliiamuru Russia  isitishe 
uvamizi wake nchini Ukraine, 
bila mafanikio yoyote.     

Israel ambayo imekuwa 
ikitetea haki yake ya kujilinda 
imetoa hoja mbele ya mahakama 
hiyo kuwa uamuzi unaotaka 
usitishwaji wa operesheni za 
kijeshi, ungeliwanufaisha zaidi 
wanamgambo wa Hamas na 
kuwazuia wanajeshi wa Israel 
kuwaokoa watu waliochuku-
liwa mateka wakati wa sham-
bulio la kikatili la kundi hilo 
mnamo Oktoba 7 mwaka jana.

Afrika Kusini iliyowasili-
sha kesi hiyo imeupongeza 
uamuzi huo na kuzitaka nchi 
wanachama wa Umoja wa 
Mataifa kuunga mkono.  

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
nchi hiyo, Naledi Pandor alisema 
anaamini kuwa uamuzi huu ni 
madhubuti zaidi katika hatua za 
muda na unatoa wito uliowazi 
kukomesha mashambulizi.  DW

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Kenya, William Ruto 
amesema kikosi cha polisi ku-
toka nchini mwake kinatara-
jiwa kuwasili Haiti kusaidia ku-
zima ghasia zinazofanywa na 
magenge ya kihalifu.

Akizungumza na Shirika la 
Habari la Uingereza (BBC), Rais 
Ruto alithibitisha ujumbe wa 
kuandaa kikosi hicho umewasili 
nchini Haiti na umekutana na 
kiongozi wa jeshi la polisi wa 
nchi hiyo ili kuandaa mipango 
kabla ya wanajeshi hao hawaja-
wasili.

Maoni hayo ya Rais Ruto 
yalitolewa alipohitimisha ziara 
yake ya siku tatu nchini Mareka-
ni, ikiwa ni kiongozi wa kwanza 

kuzuru nchi hiyo kiserikali ka-
tika zaidi ya miaka 15.

Wakati wa safari yake, Ikulu 
ya Marekani ilitoa wito wa ku-
pelekwa haraka kwa kikosi cha 
kimataifa kinachoongozwa na 
Kenya.

Kauli ya Biden inafuatia wa-
nandoa wa Marekani kutajwa 
miongoni mwa wamishonari 
watatu waliouawa nchini humo 
siku ya Ijumaa.

“Nina timu tayari Haiti ninapo-
zungumza nawe, hiyo itatupa 
sura ya jinsi mambo yanavy-
oonekana ardhini, uwezo unao-
patikana, miundombinu ambayo 
imewekwa.” Rais Ruto aliiambia 
BBC juzi.

Aliongeza: “Tunapopata tath-
mini hiyo tuliyokubaliana na 

polisi na uongozi wa Haiti, tu-
naangalia muda wa kati ya wiki 
tatu na pale kuhusu sisi kuwa 
tayari kupeleka, itafanyika kila 
kitu kitakapowekwa tayari. “

Mwaka jana, Kenya ilijitolea 
kuongoza kikosi cha usalama 
cha kimataifa kinachoungwa 
mkono na Umoja wa Mataifa 
kurejesha hali ya utulivu katika 
kisiwa hicho cha Caribbean.

Magenge ya kihalifu yame-
chukua sehemu kubwa ya nchi 
ya Haiti, na kusababisha vurugu 
na uharibifu katika mji mkuu wa, 
Port-au-Prince baada ya mauaji 
ya Rais Jovenel Moise mnamo 
Julai, 2021.

Mwishoni mwa wiki hii wa-
mishonari wawili wa Marekani 
waliuawa nchini humo na wana-

chama wa magenge hayo.
Akizungumzia matukio hayo, 

Rais Ruto aliambia BBC kwamba 
matukio ya aina hii ndiyo sababu 
nchi yake ilikuwa inajiandaa ku-
peleka jeshi lake la polisi.

“Hatupaswi kupoteza watu. 
Hatupaswi kuwa tunapoteza 
wamisionari, tunafanya hivi ili 
kuzuia watu zaidi kupoteza mai-
sha kwa magenge.” Alisema kwa 
msisitizo.

Alisema Marekani pia ni se-
hemu ya muungano wa mataifa 
mbalimbali ambayo yameamua 
kufanya kazi na nchi yake kutu-
liza hali ya hewa Haiti.

Rais Joe Biden aliahidi kuunga 
mkono kupelekwa haraka jeshi 
la polisi wakati akizungumza na 
Rais Ruto.   BBC

Mauaji ya kimbari yahofiwa Darfur

Mwanajeshi wa Israel akijiandaa kufyatua risasi katika mji wa Rafah jana. PICHA: IDF.

DARFUR, Sudan

JIMBO la Darfur nchini Su-
dan linakabiliwa na hatari ya 
kugubikwa na mauaji ya halai-
ki, wakati ulimwengu ukitilia 
mkazo mgogoro wa Ukraine na 
Ukanda wa Gaza.

Angalizo hilo limetolewa na 
mtaalamu wa Umoja wa Mataifa 
Alice Wairimu Nderitu, ambaye 
ni mshauri maalum wa Umoja 
wa Mataifa wa Kuzuia mauaji ya 
Kimbari.

“Tuna mazingira ambayo 

mauaji ya halaiki yanaweza ku-
tokea au yametokea,” alisema 
Nderitu wakati akihojiwa na kip-
indi cha Newsday cha BBC.

Alisema raia wengi wali-
lengwa kulingana na kabila lao 
katika mji unaozingirwa na wa-
namgambo wa RSF wa El Fasher 
nchini Sudan.

Nderitu, alisema mapigano 
makali yameongezeka katika 
siku za hivi karibuni na zaidi ya 
vifo 700 vimeripotiwa katika 
siku 10 na shirika la matibabu 
katika jiji hilo.

El Fasher ni kituo kikuu cha 
mwisho cha katika eneo la Dar-
fur ambacho kimesalia mikono-
ni mwa jeshi la Sudan.

Wanajeshi walikuwa waki-
pigana na Wanajeshi wa Rapid 
Support Forces (RSF) kwa zaidi 
ya mwaka mmoja, katika vita 
vya wenyewe kwa wenyewe vili-
vyosababisha vifo vya maelfu ya 
watu na kuwalazimisha mamil-
ioni ya watu kuyahama makazi 
yao.

Mkazi wa eneo hilo Ibrahim 
al-Tayeb al-Faki, aliiambia BBC 

dada yake aliuawa katika sham-
bulio la anga la kijeshi ambalo 
pia liliharibu nyumba yake.

Mwanaume huyo mwenye 
umri wa miaka 47 aliiambia BBC 
kuwa alikuwa amewapeleka 
watoto wake watatu kuishi na 
babu yao lakini nyumba yao pia 
ilishambuliwa.

Alisema familia sasa inajificha 
katika magofu yake ya nyumba 
hiyo.

 “Hakuna mahali salama katika 
El Fasher hivi sasa,” alisema.

BBC
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KURASA ZA VIONGOZI KUGEUKA 
KUWA VYOMBO VYA HABARI

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

N
I kweli kwamba tuna uhuru 
wa kupashana habari kwa 
maana ya kutoa na kupokea 
habari bila kujali mipaka ya 

nchi. Hii  ni kwa mujibu wa Katiba yetu 
ya nchi. Si dhambi au kosa kisheria ku-
peana taarifa kwa kuwa dunia imeha-
mia kiganjani.

Leo nizungumzie kuhusu kurasa za 
mitandaoni za baadhi ya viongozi, hasa 
wa serikali kugeuka kuwa vyombo ka-
mili vya habari, vinavyohusika kutoa 
habari rasmi za serikali. Tutakumbuka 
baada tu ya kuhama katika mfumo wa 
analojia na kwenda kidijitali, ofisi na 
taasisi nyingi ziliingia katika mifumo 
rasmi ya mawasiliano kwa maana ya 
vitengo vya mawasiliano ambavyo 
vinamiliki kurasa za mitandaoni.

Katika kongamano la Jumuiya ya 
Wanahabari wa Mitandao ya Kijamii 
Tanzania lililoandaliwa na JUMIKITA, 
lililofanyika katika ukumbi wa Maktaba 
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam Mei 
21, mwaka huu, na mgeni rasmi akiwa 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, kuliibu-
ka hoja ya baadhi ya viongozi wa seri-
kali kutumia makundi ya WhatsApp 
kuwasiliana na umma. Hatua hiyo im-
esababisha waandishi wa habari kuko-
sa fursa ya kuuliza maswali na kupata 
ufafanuzi wa baadhi ya mambo, hivyo  

badala yake habari hizo kwenda moja 
kwa moja kwa umma.

Hoja yangu hapa ni kwamba kurasa 
za viongozi kutumika kuhabarisha wa-
nanchi na kuacha kutumia vyombo 
rasmi vya kiserikali pamoja na waandi-
shi wa habari ni kudhoofisha vitengo 
hivyo na tasinia ya habari nchini. Uk-
weli ni kwamba mitandao ya kijamii 
ina watu wengi, hivyo habari zitasam-
baa mapema. Lakini  kwa nini kiongozi 
ndiye aposti habari badala ya kitengo 
cha mawasiliano? Unakuta kitengo 
cha habari kwenye taasisi kinamiliki 
mitandao hiyo ya kijamii kama vile 
facebook, Twitter, Instagram na What-
sApp lakini baadhi ya viongozi hawa-
tumii kurasa hizo na badala yake wao 
ndio hugeuka kuwa wanahabari.

Kichekesho zaidi ni kwamba una-
kuta kiongozi ndiye aliyepakia hayo 
maudhui au habari, anawahabarisha 
wananchi halafu anatumia nafsi ya 
pili! Mfano, Magabilo Masambu ndiye 
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo (Inshal-
lah), anaandika habari yeye kisha 
anasema Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, 
Mhe. Magabilo Masambu, akizindua 
mradi wa maji wilayani hapo, amewa-
taka wananchi kutunza vyanzo vya 
maji! Sasa si useme nikizindua mradi 
wa maji maana wewe ndiwe uliyezin-

dua, uliyeandika na ndiye uliyeposti.
Hatari nyingine ya jambo hili, tuki-

achana na kudhoofisha vitengo vya 
Habari, tutakuwa na habari ambazo 
hazina ladha ya kiuandishi na kuzi-
fanya ziwe za upande mmoja pekee. 
Maadili ya uandishi wa habari yana-
taka habari iwe na mlingano, yaani 
kiongozi amesema nini na maoni ya 
wananchi ni yapi. Jambo la pili, je, wa-
nanchi wawafuatilie viongozi kwenye 
kurasa zao au waende kwenye kurasa 
za vitengo? Kwa mtindo huu, kurasa za 
kiofisi zinashindwa kukua kwa sababu 
tunakuwa tunawachanganya walaji 
namna ya kufuatilia habari.

Jambo lingine, ukiweka mambo 
ya ofisi kwenye kurasa binafsi, kuna 
wakati wasomaji wanaonyesha hasira 
zao kwa sababu kila mtu ana mtazamo 
wake katika kila jambo. Wengine wa-
natuka sasa wakitukana kiongozi na 
wewe unarudishia, unaanza kupamba-
na nao mwisho wa siku atakayeoneka-
na hana maana ni wewe unayebishana 
naye. Maana wanasema kichaa aki-
kuta umevua nguo unaoga, akachukua 
nguo, akakimbia nazo halafu na wewe 
ukamkimbiza, utaonekana kichaa 
zaidi. Yeye  atakuwa anakimbia huku 
amevaa nguo wakati wewe huna. Najua 
tunakimbizana kuposti ili waliotupatia 

dhamana waone ni sawa lakini waone 
kule kwenye vyombo rasmi haya mam-
bo ya kushindana kujionyesha yana-
vunja miiko ya taaluma zingine. 

Ushauri wangu ni huu, kwa sababu 
zile kurasa zetu ni za binafsi maana 
yake tuweke mambo binafsi, umeenda 
kwenye harusi unataka watu wajuwe 
ulipiga ubwabwa tupia pale. Umevaa  
suti nzuri unataka tujue ulikoshona 
tupa hapo, una mke au mme mzuri 
unataka jamii imwone bandika hapo, 
lakini mambo rasmi ya ofisi. Kwa mao-
ni yangu, nadhani yasalie kuwekwa 
katika kurasa rasmi za serikali na ku-
watumia waandishi wa habari tusiwak-
wepe, ndiyo ajira yao hiyo. 

Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tu-
melinda heshima ya wanahabari, 
tumeviheshimisha vitengo vyetu vya 
mawasiliano kwa umma zaidi wa-
nanchi watakuwa wanapata habari si 
taarifa. Pili, nashauri Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), iwasajili 
hao viongozi wanaotumia kurasa zao 
binafsi kuhabarisha umma kama vy-
ombo rasmi vya habari na walipe kodi, 
ili tunapotaja kwamba tuna vyombo 
vya habari vingapi na wao wawamo.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam-Tanzania

Jamaa aliyelazimishwa kumrithi
mjane wa marehemu kaka yake

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

INGAWA mambo haya kwa miaka 
ya sasa yanapungua kwa kasi sana, 
bado yapo katika jamii, si ya Kitan-
zania, bali Afrika nzima.

Mambo hayo ni ya kurithisha wa-
jane. Mume  akifariki dunia basi ndu-
gu mmoja analazimika kumchukua 
mjane na kuwa mkewe. Sababu  
kubwa ilitajwa kuwa ni kulinda mali 
ya marehemu kwa kuwa mwanamke 
akikataa kurithiwa, anaambiwa aon-
doke kwenye ‘mji’ huo.

Wanawake wengi wakati huo wa-
likuwa hawana chaguo bali kukubali 
kurithiwa na ndugu ili kuendelea 
kushi pale alipopazoea na watoto 
wake.

Kifupi ni kwamba wanawake 
wakati huo walikuwa zaidi mama 
wa nyumbani, hawakuwa na kazi 
yoyote na kama biashara, hivyo zi-
likuwa zile ndogo ndogo tu za ku-
nunua vitu vidogo kama chumvi, 
kibiriti, mafuta ya taa, sukari na 
kucheza upatu tu.

Mwanamume anayemrithi mke 
wa marehemu, awe ameoa au 
hajaoa, jukumu analopewa ni kui-
tunza familia ya kaka yake au mdogo 
wake pamoja na mali zake kama ny-
umba, mashamba, mifugo, mke na 
watoto.

Kifupi hapo yeye anakuwa mrithi 
wa kila kitu, kuanzia mke, na mali 
zote.

Kila miaka inavyozidi kusonga 
mbele, haya mambo yanaanza ku-

pungua, nadhani kutokana na elimu, 
pamoja na maradhi ya UKIMWI. 
Wako walioendeleza mila hiyo bila 
kujua kama ndugu kafariki dunia 
kutokana na UKIMWI, nao wakapata 
maambukizi na kupoteza maisha.   

Kutokana na hali hiyo, ugonjwa 
huo umesababisa mila ya kurithis-
hana wajane ipungue sana kwani 
watu wamekuwa waoga, baada ya 
wengi kuteketea.

Kabla ya hapo, mtu alikuwa hajui 
ndugu yake amefariki dunia na 
ugonjwa gani, anamchukua mkewe 
naye baada ya miaka kadhaa ana-
fariki dunia, anachukuliwa na 
mwingine, naye anakwenda na maji.

Baadaye watu walikuja kushtuka 
kinachowamaliza ni Ukimwi, na 
sababu kubwa ni kurithishana wa-
jane. Pili ni elimu, kwa sasa watu 
wameelimika, ambapo hakuna mtu 
anayetaka kutafutiwa mwenza wake 
na ndugu au wazazi. Kila mmoja 
anatafuta mwenyewe anayempen-
da, likimtokea la kumtokea, hilo la 
kwake sasa.

Kutokana na kukithiri sana kwa 
tabia hiyo hasa miaka ya nyuma, 
kama nilivyosema utamaduni huu 
bado upo, lakini kwa kiasi kidogo 
sana kwa sasa, bendi ya OTTU Jazz, 
wana Msondo Ngoma, ilitunga kibao 
kiitwacho ‘Queen Kasse’, kuelezea 
madhila ya jambo hilo.

Ulitungwa na mwanamuziki, TX 
Moshi William, na kurekodiwa mwa-

ka 1989, likiwa ni tukio la ukweli ka-
bisa lililotokea mkoani Mbeya.

Wakiwa ziarani Mbeya, Moshi 
alikutana na dada mmoja aliyejiita 
Queen Kasekenya, ambaye alikuwa 
ni mmoja na mashabiki wa bendi ya 
Msondo.

Pamoja na mambo mengine ya 
stori za hapa na pale, alimuelezea 
kisa cha hicho ambacho   kama 
kawaida ya wanamuziki wa zamani, 
ukimweleza mkasa au kitu kinacho-
vutia, atakitungia wimbo tu.

Waliporejea Dar es Salaam, Moshi 
aliuandika mkasa huo na kutengen-
eza wimbo ambao akauita kwa jina 
la yule aliyempa kisa hicho, Kaseken-
ya. Nadhani kisanii na kimuziki, aka-
lifupisha jina la mwanadada huyo na 
akauita ‘Queen Kasse.’

Mashairi wa wimbo huo unaeleza 
jinsi mwanaume anavyowalalamika 
wazazi wake kwa kumtaka arithi 
mke wa kaka yake wakati yeye ha-
taki kufanya hivyo.

Jamaa anasema ana mwanamke 
anayempenda ambaye ni Queen 
Kasse, hawezi kumwacha na sababu 
ya mke wa marehemu kaka yake.

Hata hivyo kwa kuwaridhisha, 
akawaahidi atamtunza mke na wa-
toto wake, lakini hatomrithi kama 
mkewe.

“Kaka yako kafariki, chonde 
mtoto wetu, mke wa watoto, utar-
ithi wewe, ili ukoo wetu usipotee.” 
Wazazi wanamuamuru kijana wao, 

naye anajibu.
“Ooh! Baba na mama mnisiki-

lize kwanza, kwa haya mnisikilize 
kwanza, kwa haya nitakayosema, 
naomba mnikubalie. Kurithi ndoa 
ya kaka kwangu mimi ni vigumu, na 
kumuacha Queen Kasse, ni vigumu 
pia.” Kijana anawajibu, na baada ya 
hapo anawapoza.

“Sikatai ombi lenu bali ninajishau-
ri, kumuacha Queen Kasse, kwangu 
mimi ni muhali.

“Maneno mliyosema enyi wazee 
wangu, mimi nimeshindwa, ooh 
jamani eee, Queen amejaa, rohoni 
mama, Queen amejaa, rohoni mama 
aa.” Wazazi walipoambiwa hivyo na 
wao wakaja na hii.

“Kwa hayo uliyosema, wazazi 
tumesikia, lakini kumbuka kwamba 
shemejiyo wa watoto, ukumbusho 
wetu wa marehemu kama yako.” 
Kijana naye anawaahidi kuwatunza, 
lakini siyo kuwa naye kama mke.

“Naahidi mbele yenu watoto nita-
watunza, na hata mama yao Shaddy, 
simtupi kamwe, lakini Kasse , Kasse, 
Kasse niko naye, lakini Queen Kasse 
eee, niko naye.

Sikatai ombi lenu bali ninajishau-
ri, kumuacha Queen Kasse, kwangu 
mimi ni muhali.”

Waafrika, Watanzania, tuendelee 
kupiga vita moja ya mila potofu ya 
kurithi wajane.

Tuma meseji 0716 350534
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“Mzee, yaani nilimtafuta kila 
kona ya hii nyuma, sikumpata, na 
muda wa msichana huyu kufika 
ukawa imeshawadia. Unajua ni 
aibu sana kwa msichana ambaye 
kwa mara ya kwanza babu kuja 
nyumbani kwako, halafu anaku-
tana na harufu ambayo haielewiki, 
ndiyo maana baada ya kushindwa 
kumpata, nilikwenda kununua udi 
ili niondoe harufu kali ya panya.”

“Sawa, basi zima kwanza, maana 
naona bado udi wako unawaka.” 
Mzee Raia alimuomba Heri, na 
haraka akaenda kuuchomoa al-
ipouchomeka awali, akauzima. 

“Hapo sasa sawa. Huyu msicha-
na kilichomsababishia hayo yote 
huo udi, aliposikia tu harufu aka-
pandishwa na jini lake likaja juu, 
nadhani umemsikia.”

“Nashukuru sana mzee, yaani 
bila wewe sijui ingekuwaje!” Heri 
akamshukuru mzee Raia kwa kile 
alichokifanya, kuzima tukio baya 
ambalo limemtokea na lingine am-
balo lingeweza kutokea pia.

“Mzee nimesikia alipopandisha, 
jini sijui shetani, limesema tunge-
fanya kitendo chochote lingetu-
katakata na kunywa damu zetu, 
ni kweli? Maana imeniogopesha 
sana!”

“Ndiyo, kuna ukweli kiasi fulani. 
Mimi kidogo nina ujuzi kidogo na 
mambo haya, kama asingepandi-
sha maruhani, mngeendelea na 
starehe zenu kama kawaida, tatizo 
ni lile lile tu, kuchoma udi ambao 
umemshtua huko alikokuwa.”

“Sasa kwa nini limesema vile?”
“Enhee, umeuliza swali zuri. 

Yule jini anaitwa Anzura, hili 
likishamuingia mtu kazi yake 
inakuwa ni kumzuia mtu kuoa au 
kuolewa. Wewe unakuwa ni mali 
yake tu, utatembea kote, utamaliza 
wote, lakini kwa mwanaume hawe-
zi kuoa, na mwanamke hawezi ku-
olewa. 

Yaani hata kama mwanaume 
atapanga kuoa, lakini kitatokea 
kitu chochote tu ambacho kitasa-
babisha ndoa usifungwe, na msi-
chana anaweza hata kuchumbiwa, 
wakati mwingine hata tarehe ya 
harusi kupangwa, ila ndugu yangu, 
haiwezi kufanyika kamwe, kitaka-
chosababisha ivunjike wala ha-
muwezi kukijua, lakini anakuwa ni 
huyo huyo jini Anzura.

Nikwambie tu isingekuwa udi 
ule, mngeendelea tu na map-
enzi yenu tu miaka na miaka, 
lakini kama ungetaka kumuoa, 
ingeshindikana, tatizo lolote linge-
tokea.” Mzee Raia alisema huku 
akimkazia macho Heri, ambaye 
alionekana kushangazwa na mzee 
huyo kujua mambo mengi yanayo-
husiana na kilichotokea. Akaende-
lea kujipongeza kwa kwenda kum-
wita mtu sahihi.

“Unajua mzee mimi nilikuwa 
nasikia sana watu anapandi-
sha maruhani, lakini nilikuwa si-
jawahi kuona hii ndiyo mara ya 
kwanza. Lakini mbona nasikia 
kila anayepandisha, jini anakuja 
na amri au maagizo tofauti tofauti, 
kwani huwa ni yule yule mmoja 
au?”

“Hapana.” Akajibu mzee Raia na 
akaendalea. “Majini ni viumbe pia, 

D
akika tano zilipita, ndipo 
Nuru alipoonekana ku-
patwa na fahamu. Akai-
nuka. Akawatazama watu 

wawili waliokuwa mbele yake. 
Akashangaa kidogo, lakini akataba-
samu, huku akionekana na aibu.

“Pole mama.” Mzee Raia alimpa 
mkono. Heri hakuonekana kusema 
chochote. Alikuwa akimtazama 
Nuru na huruma, iliyochanganyi-
kana na woga pia.

Alikuwa akiwaza kuwa kumbe ki-
tendo chochote ambacho angefan-
ya na Nuru ilikuwa apate matatizo 
makubwa ambayo yangepoteza 
maisha ya wote wawili.

Nuru akaitikia kwa kichwa. “En-
delea kupumzika, ndani mle ni-
meona kama kuna mswala hivi, 
lete ili bibie akalie apumzike, hala-
fu nitazungumza naye baadaye.”

Baada ya kuuleta na kumweka 
apumzike hapo, akamwambia 
aende dukani kumnunulia chupa 
ya maji, kwani katika hali aliyoku-
wa nayo, ni wazi amepoteza maji 
mengi.

Alichukua dakika mbili mpaka 
kurejea kwani duka halikuwa mba-
li sana na hapo.

“Sasa rafiki yangu, njoo ndani 
nikwambie kitu gani kimesababi-
sha hadi binti huyu amekuwa kati-
ka hali hii, na kiumbe gani kilikuwa 
kinazungumza kwa sauti iliyotoka 
kwenye kinywa chake.” 

*******************************

“Huyu binti ana maruhani.” Mzee 
Raia akamwambia Heri baada ya 
kuingia chumbani.

Walikuwa amesimama wote 
wawili. Heri alihisi kitu kama hicho 
hapo awali.

“Alikuwa amepandisha 
mashetani, na ile sauti iliyokuwa 
anaongea siyo yake. Ni ya jini am-
balo analo. Kwanza nikwambie tu, 
asingepandisha. Ila hii harufu ili-
yomo ndani ndiyo imemfanya jini 
huyo kuja ghafla kichwani mwake, 
akapandisha. Nadhani ni harufu ya 
udi ninayoisikia, ni kweli imecho-
ma udi humu?”

“Ndiyo mzee, ni harufu ya udi, 
niliichoma kwa sababu ndani 
mwangu kulikuwa na Harufu ya 
Panya.”

“Basi hilo ndilo kosa lako kubwa 
ulilolifanya, hii harufu ya udi im-
emfanya huyu binti kupandisha, 
kwa nini hukumtafuta huyo panya 
aliyekufa na kwenda kumtupa 
nje?”

“Ndiyo 
mzee, ni 
harufu 
ya udi, 
niliichoma 
kwa saba-
bu ndani 
mwangu 
kulikuwa 
na Harufu 
ya Panya.”

Harufu ya Panya-9

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mbele ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika 
ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo 
iliyoleta balaa zaidi.

wako wengi, lakini havionekani 
kwa macho, na wana uwezo wa 
kujigeuza kwa taswira mbalimbali, 
wana uwezo pia wa kumuingia bi-
nadamu na kukaa ndani yake kwa 
sababu mbalimbali, wana majina 
na kila mmoja ana tabia yake to-
fauti. Mfano tu nitakutajia wach-
ache, kuna Subiyani, hili kazi yake 
ni kusababisha ajali, na kunyonya 
damu za watu, sehemu ambayo li-
napenda kukaa ndiyo zile ambazo 
ajali kutokea mara kwa mara. Kuna 
Makata, hiki linasababisha vifo kwa 
watu mbalimbali, na binadamu 
hulitumia kwa  kulipiza kisasi  kwa 
alichotendewa na mhusika.” Mzee 
Raia alimwambia Heri ambaye al-
iendelea kushangaa kwa kile ana-
choambiwa.

“Kuna lingine linaitwa Subha, hili 
jini likimpata au kumuingia mtu 
linasababisha kuwa na kiburi sana 
na kujikweza, Maulan, likiwaingia 
watu linawafanya kuwa vichaa, 
Abuni, linamfanya mtu kuwa na 
hasira, Al Tarik, lenyewe linapoteza 
watu katika mazingira ya kutatani-
sha, Zaitun, lenyewe linasababisha 
wasichana kuwa na maringo, na 
Shamsu, hili huvaa umbile la bi-
nadamu kwa sura yoyote na ma-
jini haya ndiyo yale ambayo huwa-
tokea wanaume wengi kwa umbile 
la msichana mrembo mno. Yapo 
mengi sana, lakini kwa uchache ni 
haya mjukuu wangu, cha kufanya 
sasa ni moja tu, kumsaidia mwen-
zako.”

“Tunamwokoaje sasa mzee?” 
“Yaani hapo cha kufanya ni kuon-
gea naye, ili tufanye utaratibu wa 
kumtoa mdudu huyu, atamtesa 
sana kwenye maisha yake. Hatoole-
wa kwenye maisha yake, hata kama 
wewe baadaye ukiamua kutaka ku-
muoa, huwezi.”

“Unajua mimi naogopa sana 
mzee Raia hata kuendelea naye!” 
“Hapana kijana, kama nilivyok-
wambia, yule jini alipanda kwa 
sababu ya ile harufu ya udi, kwa 
hiyo tahadhari kama utaendelea 
naye usiwashe kitu chochote kina-
choitwa udi chumbani kwao, au 
manukato makali siku anapokuja. 
Au wenyewe mwenyewe usipake 
pafyumu yenye harufu inayofa-
nana na udi. Hii itakusaidia sana. 
Ila kikubwa zaidi tumsaidie huyu 
dada, sasa kwanza tumuulize, hala-
fu tujue la kufanya.”

Heri aliona ni jambo jema kwa 
sababu kama Nuru atakubali hilo, 
akasaidiwa na kupona, hata yeye 
mwenyewe itampa sifa kwake na 
familia ya msichana huyo.
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MAKALA MAALUM
HABARI BURUDANI

MWANAMUZIKI maarufu ku-
toka Kenya, Ringtone, amesema 
amefanikiwa kuwa na ukwasi wa 
fedha kutokana na kutokuwa na 
tabia kuwahonga wanawake.

Amesema, kabla ya kuwa mwim-
baji alikuwa akifanya biashara ya 
kuuza CD za muziki na filamu, kazi 
ambayo ilimpatia pesa nyingi.

Amesema kipindi hicho wa-

nawake wengi hawakumfuata, la-
kini alipoanza kuinuka na jina lake 
kuwa maarufu walianza kumsum-
bua kwa nia ya kutaka pesa.

Hata hivyo,aliwapuuza na ki-
tendo hicho kilimfanya kufanikiwa 
kutokana na pesa zake kutotumika 
vibaya kuwapa wanawake wasio 
na mapenzi ya kweli.

SHAKIB 
HANA 
BAYA
M

UME wa mjasiriamali, Zari 
Hassan, Shakib Lutaaya, 
ameonyesha jinsi gani ana-
vyoishi kwa furaha na wa-

toto wake wa kambo na kuhisi wapo 
na baba yao mzazi.

Katika ukurasa wake wa Insta-
gram, Shakib amechapisha video 
fupi ikumuonyesha Latifah Dan-
gote, akicheza na baba yake huyo 
nyakati za asubuhi na kumfanyia 
mizaha ya kitoto.

Tiffah alionekana akinyata kue-
lekea kwenye kitanda alicholala 

baba yake kumwekea mikono 
taratibu wakati Shakib akiwa 
amelala.

 “Wakati umelala lakini 
Latifah ana mipango min-
gine..” Shakib ameandika.

RINGTON HATAKI 
WANAODANGA

20 Jumapili Mei 26, 2024
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

X
AVI Hernández ataacha na-
fasi yake kama Kocha wa 
Barcelona baada ya mechi 
ya leo ya mwisho ya msimu, 

klabu hiyo ilisema katika taarifa 
yake.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
Kocha wa zamani wa Bayern Mu-
nich na Ujerumani, Hansi Flick, 
yuko tayari kuchukua nafasi yake.

Rais wa Barcelona, Joan Laporta, 
alikutana na Xavi baada ya mazoezi 
ya Ijumaa ili kuthibitisha uamuzi wa 
klabu hiyo kuhusu mabadiliko ya 
mwelekeo.

Hatua hiyo imekuja ikiwa ni 
mwezi mmoja tu baada ya Xavi na 
Laporta kutangaza katika kikao cha 
pamoja na wanahabari kocha huyo 
raia wa Katalunya atatimiza mka-
taba wake utakaodumu hadi 2025, 

licha ya kuwa hapo awali alipanga 
kuachia ngazi msimu huu wa joto.

“Rais wa Barcelona, Joan Laporta 
amewasiliana na Xavi Hernán-
dez hataendelea kuwa kocha kwa 
msimu wa 2024-25,” Barcelona il-
isema katika taarifa.

“Mkutano ulifanyika
 kwenye uwanja wa

 mazoezi mbele ya
 makamu wa rais Rafa

 Yuste, wakurugenzi wa
michezo Deco na wasaidizi
 wa Xavi, Óscar Hernández

 na Sergio Alegre.
“Barcelona inataka kumshukuru 

Xavi kwa kazi yake kama kocha, 
ambayo inaongeza maisha yake 
yasiyoweza kulinganishwa kama 
mchezaji na nahodha wa kikosi cha 
kwanza, na inamtakia kila la heri ka-

tika siku zijazo.
“Xavi atasimamia mchezo wa 

Jumapili dhidi ya Sevilla ambayo 
itakuwa mechi yake ya mwisho 
kama kocha.

“Katika siku zijazo, Barcelona ita-
fichua muundo mpya wa ufundis-
haji kwa wafanyakazi wa kikosi cha 
kwanza.”

Flick mwenye umri wa miaka 59, 
amekuwa hana kazi tangu alipoacha 
kazi ya Ujerumani mwaka 2023 la-
kini amevutia uongozi wa Barca ka-
tika mazungumzo, huku ESPN ikiri-
poti wiki hii kuwa ameibuka kama 
mgombeaji mkuu kuchukua nafasi 
ya Xavi.

Kocha wa Barca B, Rafa Márquez 
na Mkufunzi wa Bayern Munich 
anayeondoka, Thomas Tuchel pia 
walizingatiwa, lakini chanzo kilise-
ma mazungumzo na kambi ya Flick 
sasa yamesonga mbele.

    Ni baada ya Barca kutangaza rasmi 
imeachana na Xavi ambaye...

FLICK ARITHISHWA
MIKOBA YA XAVI

MCKENNA AISUBIRI UNITED

KOCHA wa Ipswich Town, Kieran McKenna, am-
baye amekuwa akihusishwa na Brighton na Chelsea, 
atasubiri klabu ya zamani ya Manchester United, 
ambako aliwahi kufanya kazi kama mkufunzi, kabla 
ya kuamua uhamisho wake mwingine. (Time)

TEN HAG KUONDOKA UNITED

KLABU ya Manchester United itamfuta kazi, Erik 
ten Hag, bila kujali matokeo ya fainali ya Kombe la 
FA dhidi ya Manchester City. (Guardian)

POCHETTINO KUBAKIA EPL

MAURICIO Pochettino angependa kusalia katika 
Ligi Kuu England baada ya kuondoka Chelsea na 
huenda akavutiwa na kazi ya Manchester United 
ikiwa wataachana na Erik Ten Hag. (Standard)

MARESCA ATAJWA CHELSEA

CHELSEA inatarajiwa kufanya mazungumzo na 
Kocha wa Leicester City, Enzo Maresca, wakati wak-
iendelea na harakati zao za kutafuta mrithi wa Mau-
ricio Pochettino. (Standard)

LEICESTER YAMBANA ENZO

KIPENGELE cha kuachiliwa kwa Enzo Maresca ka-
tika mkataba wake na Leicester kinaaminika kuwa 
takribani pauni milioni 7.5. (Talksport)

ZEBRI ANUKIA CHELSEA

CHELSEA haijaondoa uwezekano wa kumnunua 
Roberto de Zerbi, ambaye aliondoka Brighton kwa 
makubaliano mwishoni mwa msimu huu. (Tele-
graph)

BEI YA SANCHO JUU

BORUSSIA Dortmund inatarajia kufanya mazun-
gumzo kuhusu kubadilisha mkataba wa mkopo wa 
winga wa Manchester United, Jadon Sancho, ili kuwa 
wa kudumu baada ya fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, lakini uwezekano wa kumnunua nyota  huyo 
mwenye umri wa miaka 24 hauonekani kutokana 
na bei ya klabu hiyo ya Old Trafford kuwa juu sana. 
(Sky Sports )

KOMPANY, BAYERN KITAELEWEKA

KLABU ya Bayern Munich itampa Kocha wa Burn-
ley, Vincent Kompany, mkataba hadi mwaka 2027 ili 
kuwa kocha wao mpya, huku timu hiyo ya Ujerum-
ani ikiwa katika awamu ya mwisho ya mazungumzo 
na kuhusu kumwajiri Mbelgiji huyo. (Sky Sports )

PIERO ANOGEWA ATALANTA

GIAN Piero Gasperini anakaribia kusaini mkataba 
mpya na Atalanta baada ya kushinda Ligi ya Europa. 
(L’Eco)

SALAH, BRUYNE WASUBIRIWA

KLABU za Saudi Arabia ziko tayari kusubiri hadi 
msimu ujao wa joto kujaribu kumsajili mshambu-
liaji wa Liverpool kutoka Misri, Mohamed Salah, 
mwenye umri was miaka 31, na kiungo wa kati wa 
Manchester City, Kevin de Bruyne (32), kwa uham-
isho wa bure ikiwa hawatawapata wawili hao msimu 
huu. (Telegraph)
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MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amefichua tayari 
amefanya mazungumzo na mmi-
liki mwenza wa Manchester Unit-
ed, Sir Jim Ratcliffe, na ataenda 
likizo siku moja baada ya mechi 
ya fainali ya Kombe la FA.

Ten Hag alisema uhakikisho 
kutoka kwa Ratcliffe kuhusu na-
fasi yake “sio lazima” na akasisiti-
za alikuwa akipanga “kwenda 
kwa msimu ujao.”

Vyanzo vimeiambia ESPN 
wakuu wa United wanakagua 
idadi ya watu wanaoweza ku-
chukua nafasi ya Ten Hag aki-
wamo Thomas Tuchel, Mauricio 
Pochettino, Kieran McKenna na 
Thomas Frank.

Vyanzo vilivyo karibu na Unit-
ed vimeiambia ESPN wakuu wa 
vilabu “watapitia msimu baada 
ya fainali ya FA ya jana.”

Lakini alipoulizwa katika mku-
tano wa wanahabari juzi kama 
atakuwa sehemu ya ukaguzi 
wa mwisho wa msimu kufuatia 
fainali ya kombe hilo, Ten Hag 
alisema tayari amezungumza na 
Ratcliffe na uongozi wa INEOS.

“Tayari tumefanya na Jumapili 
nitaenda likizo, nadhani ninasta-
hili,” alisema Ten Hag.

Alipoulizwa iwapo alipewa 
hakikisho wakati wa mazungum-
zo kuhusu nafasi yake iko salama 
kabla ya msimu ujao, Mholanzi 
huyo alijibu: “Sio lazima, tutak-
wenda kwa msimu ujao.”

Ten Hag: Sina uhakika kubaki

PARIS, Ufaransa

K
IPA wa zamani wa Ufaransa, Fabian Barthez, 
amesema, Thierry Henry, amepanga kutwaa me-
dali ya dhahabu katika Michezo ya Olimpiki itakay-
ofanyika kuanzia Julai 26 hadi Agosti 11, mwaka huu 

jijini, Paris.
Henry ambaye alikuwa sehemu ya kikosi cha Ufaransa 

wakati kikitwaa Ubingwa wa Kombe la Dunia mwaka 1998, 
ana jukumu la kuhakikisha timu hiyo inapambana na kut-
waa Medali ya Michezo ya Olimpiki.

Barthez ambaye alikuwa sehemu ya mafanikio ya mwaka 
1998 amesema anaamini Henry ana nafasi kubwa ya kufanya 
maajabu katika michuano hiyo, huku akitarajia ushirikiano 
kutoka kwa watu mbalimbali wa Ufaransa.

“Bila shaka watu wanamtarajia Henry kutwaa medali ya 
dhahabu ya Olimpiki. Binafsi ninaamini anakwenda kufanya 
jambo kubwa sana katika Michuano hiyo, kwa hivyo sina 
wasiwasi naye. Nina ukaribu mkubwa na Henry, na ninamta-
kia kila la kheri na ninamatumaini atafanikiwa,” alisema Bar-
thez.

“Ni Michuano ya Olimpiki, kwa hivyo ni tukio la kimataifa. 
Tunapaswa kujivunia cha kwetu kwanza, kwa kuamini ki-
nakwenda kufanya maajabu makubwa, ndio maana nimem-
tanguliza rafiki yangu Henry kwa kuamini anaweza.

Pia ninawatakia kila la kheri wanamichezo wote wa-
takaoiwakilisha Ufaransa katika michezo hiyo, kwa hakika 
ninaamini wamejiandaa vizuri kwa lengo la kuiletea sifa nchi 
yetu ambayo ndio mwenyeji.” amesema Barthez.

HENRY 
ATABIRIWA 
MAKUBWA

MILAN, Italia

KLABU ya AC Milan imethibiti-
sha itaachana na Kocha, Stefano 
Pioli aliyedumu klabuni hapo kwa 
miaka mitano, itakapofika mwis-
honi mwa msimu huu 2023/24.

Pioli mwenye umri wa miaka 
58 ataondoka klabuni hapo huku 
akiacha kumbukumbu mbaya ya 
kupoteza mchezo wa Ligi Kuu 
Italia maarufu Serie A dhidi ya 
Torino iliyochomoza na ushindi 
wa 3-1 wiki iliyopita.

Matokeo hayo yameendelea 
kuwa mabaya kwa miamba hiyo 
ya mjini Milan, imepata ushindi 
mara moja pekee katika michezo 
minane iliyopita kwenye michua-
no yote, ikipoteza mara nne.

Taarifa iliyothibitisha kuon-
doka kwa Pioli imeeleza: “AC 
Milan na Stefano Pioli wamefikia 
makubaliano ya kuvunja mka-
taba, kocha ataondoka baada 
ya kumalizika kwa msimu huu, 
tunashukuru kwa kufanya kazi 
na Pioli ambaye alijiunga nasi 
Oktoba mwaka, 2019.

“AC Milan inatoa shukrani za 
dhati kwa Stefano Pioli na wafan-
yakazi wake wote kwa kukiongo-
za kikosi cha kwanza katika kip-
indi cha miaka mitano iliyopita, 
kutwaa taji la Ligi lisilosahaulika 
na kuanzisha tena uwepo thabiti 
wa AC Milan katika michuano 
mikubwa Barani Ulaya.

“Ustadi wa Stefano na mguso 
wa kibinadamu umechangia kwa 
kiasi kikubwa ukuaji wa kikosi 
chetu, ikijumuisha maadili ya 
msingi ya klabu tangu siku ya 
kwanza alipoanza kufanya kazi 
hiyo.

Pioli amesaliwa na mchezo 
mmoja wa Ligi Kuu Italia, ingawa 
Rossoneri watamaliza katika 
nafasi ya pili bila kujali matokeo 
ya mechi dhidi ya Salernitana am-
bayo tayari imeshashuka daraja.

AC Milan, Pioli 
wamalizana
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BIASHARA UNITED, MBEYA
KWANZA VITA MUHIMU LEO
Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Mbeya Kwan-
za inatarajia kuivaa 
Biashara United 
leo katika mechi ya 

marudiano ya kusaka tiketi 
ya kurejea Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa kwenye 
Uwanja wa Nangwanda Si-
jaona mkoani, Mtwara.

Katika mechi ya mkondo 
wa kwanza, Mbeya Kwanza 
ilipata kipigo cha mabao 2-0 
kutoka kwa Biashara United, 
mchezo uliopigwa Mei 19, 
mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Karume Musoma mkoani, 
Mara.

Ili kuvuka hatua hiyo, 

Mbeya Kwanza itakazimika 
kushinda kuanzia mabao 
3-0 na kuendelea ili kuingia 
hatua inayofuata kwa ajili ya 
kuzisubiri timu zitakazom-
aliza nafasi ya 13 na 14 kutoka 
kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Mshindi kati ya timu hizo 
mbili, Biashara United au 
Mbeya Kwanza ambazo zil-
ishuka daraja kutoka Ligi Kuu 
msimu mmoja wa 2021/22, 
anaweza kurejea tena pale 
atakapopata ushindi dhidi 
ya timu moja kati ya mbili zi-
takazotoana katika mechi za 
‘play off.’

Timu hizo zimelazikika 
kucheza mchujo, baada ya 

kumaliza nafasi ya tatu na ya 
nne katika Ligi ya Champion-
ship msimu uliomalizika kwa 
KenGold kutangazwa ma-
bingwa wapya.

Mbeya Kwanza 
ilimaliza nafasi ya

 tatu ikiwa na pointi
 zake 65, Biashara

 United ikiwa na nne,
 ilikusanya pointi 62,

 huku ikiziacha
 KenGold na Pamba
 zikipanda Ligi Kuu 

moja kwa moja.

Msimu uliopita, Mashujaa 
FC ya Kigoma ilipanda Ligi 

Kuu kwa kushinda mechi 
yake ya ‘play off ’ dhidi ya 
Mbeya City ambayo ililazi-
mika kucheza mchezo huo, 
baada ya kufungwa na KMC 
katika michezo miwili ya 
mchujo, nyumbani na ugen-
ini.

Ligi Kuu Tanzania Bara 
inatarajiwa kumalizika kes-
hokutwa, hivyo timu zitaka-
zoshuka daraja moja kwa 
moja na zile zinazosubiriwa 
kucheza mechi za mtoano 
zitajulikana baada ya pazi la 
ligi hiyo kufungwa rasmi.

Tayari Yanga imesha-
tangazwa kuwa mabingwa 
wapya wa msimu huu wa 
2023/2024.

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Al Nas-
sir FC ya Saudi Arabia, Clara 
Luvanga, ameitwa katika 
kikosi cha Timu ya Taifa ya 
Wanawake (Twiga Stars), 
kilichoingia kambini jana 
kujiandaa na mechi mbili za 
kirafiki za kimataifa, imefaha-
mika.

Twiga Stars itacheza mechi 
hizo za kirafiki baadaye 

mwezi huu kwa ajili ya kuji-
andaa na Fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika (WAFCON), 
zitakazochezwa hivi karibu-
ni.

Awali fainali za WAFCON 
zilipangwa kufanyika Julai, 
mwaka huu nchini Morocco, 
lakini zimehamishwa hadi 
hapo itakavyotangazwa tena.

Ofisa Habari wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF),  
Clifford Ndimbo, alisema 

mazungumzo kuhusiana na 
timu itakayocheza dhidi ya 
Twiga Stars yanaendelea na 
yatawekwa wazi baada ya ku-
kamilika.

Kikosi kamili cha Twiga 
Stars ni Najat Abbas, Lidya 
Maximilian, Christer Bahera, 
Janeth Pangamwene, Mai-
muna Kaimu,  Joyce Lema, 
Jamila Rajabu, Winifrida 
Gerald na Stumai Abdallah 
( JKT Queens), Asha Mrisho 

(Amani Queens), Enekia Ka-
songo (Easter Flames, Saudi 
Arabia).

Wengine ni Julietha Sin-
gano ( Juares, Mexico), Suzan 
Adam Tuthankhamu, Misri), 
Diana Lucas (Ame D.F.K, 
Uturuki), Oppa Clement (Be-
sikta, Uturuki), Aisha Masaka 
(BK Häcken. Sweden), Aisha 
Mnuka (Simba Queens) na 
Asha Ramadhan wa Yanga 
Princess.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya vijana wa umri chini ya miaka 15 wakishangilia baada ya kutwaa ubingwa 
wa mashindano ya African Schools Football yaliyofanyika kwenye Uwanja wa New Amaan Complex, Zanzibar juzi. 
Tanzania iliwafunga Guinea bao 1-0 na kutwaa taji hilo. PICHA: JUMANNE JUMA  

Clara Luvanga arejea Twiga Stars

Mnunka: Nilifikiria 
kufunga mabao 25 

Makocha 412 riadha
wapatiwa mafunzo

Na Saada Akida 

WAKATI Simba Queens wanahitaji 
pointi moja ili kujihakikisha ub-
ingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania msimu huu, kinara wa 
kupachika mabao, mshambuliaji 
wa timu hiyo, Aisha Mnunka, 
amesema malengo yake makuu 
ni kuona wanatwaa taji la msimu 
huu.

Mnuka na Stumai Abdallah 
wa JKT Queens, wote wakiwa 
Watanzania wanachuana vikali 
kuwania kiatu cha dhahabu.

Straika huyo wa Simba Queens 
akiwa ametikisa nyavu mara 18 
wakati Stumai amefunga magoli 
16.

“Nikipata nafasi natumia 
kwa sababu nataka timu yangu 
ishinde, lakini lengo langu la pili 
ni kuwa mfungaji bora, mwan-
zoni malengo yangu yalikuwa 
kufunga mabao 25, naona 
natakiwa kuzidi- sha 
ili kuwa mfungaji bora,” 
alisema Mnun- ka.

Katika 
msimamo 
wa ligi hiyo 
itakayorejea 
tena dimbani 
kuanzia Juni 7, 
mwaka, Simba Queens inaon-
goza ikiwa na pointi 43 na JKT 
Queens, mabingwa watetezi 
wakiwa nafasi ya pili na pointi 
34 kibindoni.

Na Shufaa Lyimo

MAKOCHA 412 kutoka mikoa 
mbalimbali nchini wamepatiwa 
mafunzo rasmi ya mchezo wa 
riadha, imeelezwa.

Ofisa wa Michezo wa Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT), Charles 
Maguzu, amesema baraza lime-
amua kufanya programu hiyo 
baada ya kugundua idadi kuwa ya 
makocha walikuwa wanafundisha 
mchezo huo bila kuwa na ufahamu 
rasmi.

“Tumefanya programu hiyo 
baada ya kugundua walimu wengi 
wanafundisha riadha hali ya kuwa 
hawana taaluma ya mchezo wa-
naousimamia,” alisema Maguzu. 

Aliongeza programu hiyo im-
ewajengea uwezo makocha hao 
kwenda kuwaandaa wachezaji 
chipukizi lakini pia wamebaini 
walimu hao hawana vifaa na 
wamekuwa na changamoto ya 
kukosa ruhusa ya kuhudhuria 
mafunzo mbalimbali.

“Ili kupata wachezaji kwenda 
kushiriki mashindano ya kimataifa 
ni mafanikio makubwa na hiyo 
inatokana na juhudi zinazofanywa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dk. Samia Suluhu 
Hassan,” Maguzu alisema. 



Alhamisi, Agosti 6, 201524

MAKALA MAALUM

   Vita yake na Fei Toto yakolea, Mtibwa Sugar yashuka rasmi...
Adam Fungamwango  
na Saada Akida

B
AO lililofungwa na mshambuliaji 
wa Yanga, Stephanie Aziz Ki katika 
ushindi wa magoli 3-0 dhidi ya Tab-
ora United liliwanyanyua mashabi-

ki wa timu hiyo na kunogesha sherehe maal-
umu ya kukabidhiwa kikombe iliyofanyika 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam jana.

Mashabiki wa Yanga walionekana kupoo-
za kutokana na mshambuliaji wao huyo 
nyota kupitwa idadi ya magoli na Feisal 
Salum ‘Fei Toto’ wa Azam FC, ambao jana 
kila mmoja alifikisha magoli 18 na kuifanya 
vita ya kuwania kiatu cha dhahabu kuende-
lea kuwa ngumu.

Hata hivyo watani wa Yanga, Simba am-
bao jana walipata ushindi wa bao 1-0 dhidi 
ya KMC, mechi ikichezwa kwenye Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid Jijini Arusha huenda 
wakakosa tiketi ya kushiriki michuano ya 

Ligi ya Mabingwa Afrika msimu ujao kuto-
kana na Azam kujiimarisha katika nafasi ya 
pili.

Hii ni baada ya ushindi wa 
mabao 5-1 iliyoupata Azam FC,

 iliyokuwa nyumbani kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 

dhidi ya Kagera Sugar.
Wakati hayo yakiendelea, timu ya Mtib-

wa Sugar imeshuka daraja rasmi baada 
ya kucheza Ligi Kuu kwa misimu 28, ilipo-
panda mwaka 1996, ilipokubali kipigo cha 
mabao 3-2 kutoka kwa Mashujaa FC, mechi 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Lake Tang-
anyika, Kigoma.

Mabao mengine ya Yanga katika mechi 
ya jana yalifungwa na Joseph Guede dakika 
ya 19 huku Maxi Mzengeli akipachika la pili 
dakika ya 48 wakati Aziz Ki aliyefunga daki-
ka za majeruhi alimfikia Fei Toto ambaye 
jana alipachika mabao mawili.

Magoli mengine ya Azam FC katika mch-

ezo wa jana yalifungwa na Kipre Junior, Idd 
Nado na Gibril Sillah, ikifikisha pointi 66 na 
mabao 61.

Simba, ilipata ushindi wa bao 1-0 ililo-
fungwa na Saido Ntibazonkiza dakika ya 
pili, lakini uliendelea kuibakisha nafasi ya 
tatu kwa pointi 66 na bao 57.

Hatima ya timu moja kati ya Simba au 
Azam kucheza Ligi ya Mabingwa sasa 
itaamuliwa katika mechi ya mwisho, Mei 28, 
wakati Wekundu wa Masimbazi watacheza 
dhidi ya JKT Tanzania na Azam itakuwa 
Nyankumbu, ikicheza dhidi ya Geita Gold.

Ikiwa kwenye uwanja wake wa nyum-
bani, Lake Tanganyika, Mashujaa FC im-
eichapa Mtibwa Sugar mabao 3-0, mawili 
yakiwekwa wavuni na Reliants Lusajo 
dakika ya tatu na 26, Munhir Viai alitupia la 
tatu dakika ya 32, bao la kufutia machozi la 
Wakatamiwa hao yakifungwa na Seif Kari-
he, ambayo hayakutosha kuwabakisha Ligi 
Kuu, kwani hata kama ikishinda itafikisha 
pointi 24, ambazo zimeshapitwa na Geita 
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AZIZ KI ANOGESHA SHEREHE

Ten Hag: Sina uhakika kubaki   UKURASA  22

Nahodha wa Yanga Bakari Mwamnyeto na kipa Djigui Diarra wakiwa wamenyanyua Kombe la ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa mwaka 2023/24 waliloka-
bidhiwa rasmi baada ya mechi ya ligi dhidi ya Tabora United iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. PICHA: MTANDAO

Gold ambayo ina pointi 25, ikisubiri hatma 
yake dhidi ya Azam FC.

Coastal Union imeonyesha nia yake ya 
kucheza michuano ya kimataifa msimu 
ujao ilipolazimisha suluhu dhidi ya JKT Tan-
zania, na kufikisha pointi 42, ikiwa nafasi ya 
nne ya msimamo.

Pazia la Ligi Kuu Bara litafungwa rasmi 
keshokutwa kwa mabingwa kucheza dhidi 
ya Prisons, Simba yenyewe itawaalika JKT 
Tanzania, Coastal Union dhidi ya KMC, Do-
doma Jiji itawafuata Mashujaa wakati Ihefu 
itawaalika Mtibwa Sugar na Namungo ita-
wakabili Tabora United.

Mechi nyingine itakuwa ni kati ya Geita 
Gold FC dhidi ya Azam na Singida Fountain 
Gate itawakaribisha Kagera Sugar.
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