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HABARI KITAIFA

Mwakilishi wa Shirika la Kimataifa la Afya ya Uzazi na Idadi ya Watu
(UNFPA) Tanzania, Mark Bryan Schreiner (katikati), Mratibu wa Afya ya
Mama na Mtoto kutoka Wizara ya Afya, DK. Felix Bundala na Mkurugenzi
wa Maendeleo FCDO (UKAID), Kemi Williams (kushoto), wakiwa na moja va
maboksi ya dawa za afya ya uzazi zenye thamani ya Dola za Kimarekani

jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpango aonya wataalamu
afya wanaohamisha dawa

Na Mary Mosha, ROMBO

MAKAMU wa Rais, DK. Philip Mpango,
amesema serikali haitawavumilia
baadhi ya wataalamu wa afya wam-
aohamisha dawa kutoka zahanati,
Vituo vya afya na hospitali za serikali
kwenda katika maduka ya dawa.

Alisema miaka ya nyuma baadhi ya
maeneo nchini yalikuwa na ‘mchwa’
katika miradi ya umma, lakini serikali
imejizatiti kudhibiti matukio hayo.

DK. Mpango alisema hayo jana waka-
ti akiweka jiwe la msingi la Hospitali
ya Wilaya ya Rombo na kuagiza ianze
kazi Oktoba mosi, mwaka huu.

“Ninaamini dawa zitakazoletwa hapa
Hospitali ya Wilaya ya Rombo, zitahu-
dumia wananchi kama ilivyokusudiwa,
zisipelekwe katika maduka binafsi,”
alisema.

Aliziomba nchi rafiki, sekta bin-
afsi, mashirika na taasisi mbalimbali
ndani na nje ya nchi kuisaidia serikali
kuboresha sekta hiyo.

Katika hatua nyingine, Dk. Mpango
amemwagiza Waziri wa Ujenzi, Profesa
Makame Mbarawa, kutangaza zabuni
va ujenzi wa barabara ya Holili/Roti-
ma/Tarakea, yenye urefu wa kilomita
53 ambayo inapita hospitalini hapo.

“Nimeona hospitali hii ipo mbali na
makazi ya watu, Profesa Mbarawa
popote alipo atangaze zabuni ya
barabara hii, kadhalika Wakala wa
muitazame barabara hii ipitike mwaka
mzima,” alisisitiza.

Wakati wa ukamilishaji wa hospitali
hiyo ukiendelea, aliitaka Hospitali ya
Huruma ambayo ina hadhi ya hospitali
va wilaya, iendelee na hadhi hiyo ili
kuhudumia wananchi kikamilifu.

Kadhalika, alimwagiza Mkuu wa
Mkoa huo, Stephen Kagaigai kuhakiki-

sha hati ya kiwanja ilipojengwa hospi-
tali hiyo inatunzwa kuepuka wajanja
wanaotaka kumega ardhi hiyo.

Kuhusu suala la ukame unaokumba
baadhi ya mikoa nchini, Makamu wa
Rais, aliomba viongozi wa madhehebu
va dini kuliombea taifa liwe na hali
nzuri ya hewa.

“Nitoe Rai kwa viongozi wa dini, kuli-
ombea taifa kupata hali nzuri ya hewa
na mvua za kutosha ili tupate mazao
na kuondokana na janga la upungufu
wa chakula.”

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa
TAMISEMI, David Silinde alisema kuwa
kwa sasa wanaendelea na mpango
wa kuboresha huduma za afya iki-
wamo uboreshaji wa miundombinu.

Alisema, mpango huo pia unaenda
sambamba kuhakikisha vituo vya
afya vilivyoko vinakuwa na uwezo wa
kutoa huduma za upasuaji, kukamilisha
maboma ya zahanati na kuanza ujenzi
wa hospitali za halmashauri ambazo
hazina hospitali.

Akitoa taarifa ya mkoa, Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, alisema mkoa
huo unakabiliwa na upungufu wa
watumishi katika sekta ya afya kwa
asilimia 51.6, uhitaji 8,598 na waliopo
ni 4162.

Aidha, alisema ujenzi wa hospitali
hiyo utakuwa hatua kubwa katika
kuboresha sekta ya afya wilayani
Rombo.

Awali, akitoa taarifa ya mradi huo,
Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Kanali
Hamis Maiga, alisema hospitali hiyo
Kata ya Kirongo Samanga, uliogharimu
Sh. bilioni 7.9.

Alisema kukamilika kwa ujenzi huo
kutanufaisha wananchi zaidi 317,000
ambao walikuwa wakitembea umbali
mrefu kufuata huduma ya afya.

Tahadhari kuj ikingzl ugonjwa wa ajabu

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema wananchi wana-
takiwa kuchukua tahadhari ya
ugonjwa wa homa ya Mgunda,
ulioibuka na kusababisha vifo vya
watu watatu na wengine 10 wak-
iendelea na matibabu, wilayani
Ruangwa mkoani Lindi.

Aidha, ametaja tahadhari wa-
nazopaswa kuchukua wananchi
kuwa ni kuepuka kugusa maji au
vitu vilivyochafuliwa na mkojo
wa wanyama na kunywa maji safi
na salama ambayo yamechem-
shwa au kutibiwa.

Aliyasema hayo jana wakati wa
ziara yake katika wilaya hiyo na
kutangaza ugonjwa uliokuwa hau-
julikani, umejulikana kitaalamu
kuwa ni Leptospirosis ambao kwa
lugha ya Kiswahili unaitwa ya
homa ya Mgunda.

Alisema timu ya wataalamu ili-
gundua kuwa ugonjwa huo kuwa
ni miongoni mwa magonjwa
yanayoambukizwa kutoka kwa
wanyama kwenda kwa binadamu
na unasababishwa na bakteria
aina ya Leptospia interrogans.

“Ugonjwa huu umekuwapo
katika maeneo ya kitropiki yenye
hali ya joto katika mabara ya
Amerika ya Kaskazini, Amerika
ya Kusini, Afrika, Asia na Austral-
ia,” alisema na kuongeza:

“Wanyama aina ya panya, kin-
di, mbweha, kulungu, swala na
wanyamapori wengine wameri-
potiwa kupata maambukizi ya
vimelea hivi na kuwa chanzo cha
maambukizi kwa binadamu,”
alisema Waziri Ummy.

Kwa mujibu wa mtandao wa
Wikipedia, kindi ni wanyama wa-
dogo wa familia ya ‘sciuridae’ wa-
naofanana na nguchiro, vicheche
ambao hula mbegu, makokwa,
wadudu, ndege, mayai na ma-
tunda.

UNAVYOAMBUKIZWA

Waziri Ummy, alisema ugonjwa
huo huambukizwa kutoka kwa
wanyama kwenda kwa binadamu
kupitia uchafuzi wa mazingira,
ikiwamo vyanzo vya maji kutoka
katika mkojo wa wanyama wenye
maambukizi.

Alifafanua kuwa mtu anaweza
kuambukizwa kwa kugusa maji-
maji yenye vimelea vya ugonjwa
huo, ikiwamo kugusa udongo,
kula chakula kilichochafuliwa na
au kunywa maji yaliyochafuliwa
na mkojo wa wanyama wenye
vimelea vya bakteria wa ugonjwa
huo.

Hata hivyo, alisema maambuki-
zi ya ugonjwa huo kutoka kwa
binadamu mmoja kwenda kwa
mwingine hutokea kwa nadra.

Aliwataka wagonjwa wenye
dalili za homa, kuvuja damu,
kichwa kuuma na mwili kuchoka
kwenda kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya, ili wapate
matibabu sahihi.

“Wizara inaendelea kuchukua
hatua za kukabiliana na ugonjwa
huu na kuendelea kutoa taarifa
kwa umma kuhusu mwenendo
wa ugonjwa huu. Hivyo serikali
inawaasa wananchi kutokuwa na
hofu kwani ugonjwa huu unaen-
delea kudhibitiwa,” alisema Wa-
ziri Ummy.

SUA WALITAHADHARISHA

Septemba mwaka jana, Ni-
pashe iliripoti wasilisho la ripoti
ya wataalamu wa Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA)
uliofanyika kwa miaka 25 chini
ya ufadhili wa Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia (COSTECH)
iliyoonyesha kuwapo ongezeko la
ugonjwa huo kwa binadamu kwa
idadi kubwa katika mikoa mingi
ikiwamo Morogoro, Kilimanjaro
na Katavi.

Aidha, utafiti huo uliofanyika
kuanzia mwaka 1996 pia ulionye-
sha kuwa kulikuwa na kiwango ki-
kubwa cha Leptospirosis mkoani
Morogoro (asilimia 10.8-13) mwa-
ka 2015 na Kilimanjaro (asilimia
9-20) mwaka 2013.

Kutokana na ripoti hiyo,
wataalamu hao waliishauri seri-
kali na wadau wa afya kuchukua
hatua za haraka kukabiliana na
ugonjwa wa homa ya Lesptospi-
rosis, ambao wamebaini haufa-
hamiki kwa wengi, lakini una-
sambaa na kuathiri binadamu na
wanyama nchini.

Dk. Abdul Katakweba wa SUA,
aliyekuwa sehemu ya utafiti huo,
alisema ugonjwa huo unaosaba-
bishwa na bakteria anayeitwa
Leptospira na unaenezwa kupitia
kwa wanyama na kuaambukizwa
kupitia udongo wenye unyevu-
nyevu (tope) na maji, ambamo
bakteria huyo anaweza kukaa
kwa muda mrefu.

Wataalamu hao walitahad-
harisha kuwa kulingana na ri-
poti hiyo, kuna hatari kubwa
ya maambukizi ya kutoka kwa
wanyama kwenda kwa binadamu
nchini, ikizingatiwa asilimia 70 ya
raia wanajihusisha na shughuli za
kilimo, ufugaji na uvuvi.

“Bakteria husambazwa kwa
binadamu na panya na mama-
lia wengine wadogo kwa kugusa
mkojo wao wenye vimelea, ny-
ama na vingine vyenye majimaji,”
ilisomeka sehemu ya ripoti hiyo
ya utafiti.

Watafiti hao walisema licha ya
ukweli kwamba ugonjwa huo un-
aweza kutibiwa kwa dawa, uko-

sefu wa miongozo na usimamizi
wake nchini, unaweka watu wen-
gi katika hatari ya kuugua na hata
vifo.

Wataalamu hao wa SUA walise-
ma dalili za Leptospirosis ni sawa
na za magonjwa mengi ya homa,
ni muhimu kuwa na miongozo
inayofaa kwa watoa huduma za
afya juu ya usimamizi wake ili
kuzuia vifo na kuokoa rasilimali
zinazotumika isivyofaa kutibu
maradhi mengine ilhali kumbe
mgonjwa ana Leptospirosis.

“Ni wakati mwafaka watoa hu-
duma za afya wawe na uelewa
wa uwapo wa Leptospirosis na
vituo vya afya viwe na vifaa vina-
vyohitajika kutambua na kutibu
ugonjwa huu,” wataalamu hao
walipendekeza katika ripoti yao
hiyo ya utafiti.

Walisema kuwa utafiti huo uli-
baini kuwa magonjwa mengi ya
homa yanahusishwa na malaria
hali inayowafanya watu wengi
kuwa kwenye hatari ya kupoteza
maisha kutokana na kupewa mat-
ibabu ya ugonjwa huo tofauti na
wanachougua.

Wataalamu hao wa SUA wana-
shauri miongozo ya udhibiti na
matibabu ya magonjwa ya homa,
izingatie uwezakano wa kuwapo
kwa magonjwa mengine yanay-
ofanana na hayo ya homa, iki-
wamo Leptospirosis.
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Wakili adai afya ya Sabaya yazidi kudhoofu

Na Mary Mosha, MOSH]

UPANDE wa utetezi katika kesi
inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya
na wenzake wanne, umeeleza
kusikitishwa na taarifa za kutoka-
milika kwa upelelezi na kukose-
kana kwa kibali cha Mahakama
ya Hakimu Mkazi Moshi kusikiliza
kesi hiyo.

Aidha, umedai hofu yao ya ku-
tosikilizwa kwa kesi hiyo iwapo
mshtakiwa Ole Sabaya, ataende-
lea kudhoofika zaidi kiafya ku-
tokana na kutoa taarifa awali ya
mshtakiwa huyo kuwa mgonjwa
sana.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya wilaya,

Elibariki Philli, anayesikiliza kesi
hiyo, Wakili wa Utetezi, Helen
Mahuna, alidai kuwa ni siku 48
sasa, upande wa Jamhuri unatoa
sababu ya aina moja jambo lin-
alochelewesha kuanza kesi hiyo.

Katika kesi hiyo ya uhujumu
uchumi, Wakili Mahuna aliutaka
upande wa Jamhuri kusimamia
kauli yake ya awali wakati kesi
hiyo ikifunguliwa.

“Mheshimiwa hakimu, bado tu-
naiomba mahakama yako tukufu
iuelekeze upande wa Jamhuri
kukamilisha upelelezi pamoja na
kibali kutoka Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP), ili kusikiliza
kesi hii, mshtakiwa ni mgonjwa
akizidiwa hapa kesi haitasikilizwa
tena,” alidai.

Wakili Mahuna aliyeambat-
ana na Wakili Fauzia Akonay,
aliuomba upande wa Jamhuri
kukamilisha taratibu hizo ili
washtakiwa wote watano kwa
pamoja waweze kupata haki zao
kwa madai kuwa kwa sasa wana-
teseka mahabusu.

Wakili Mahuna alidai, awali
wakati wa kufunguliwa kwa kesi
hiyo, upande wa Jamhuri uliieleza
mahakama kwamba upelelezi
umekamilika, lakini sasa umebai-
dili kauli na kudai bado haujaka-
milika.

Katika maombi yake ya msin-
gi, Wakili wa Jamhuri, Sabitina
Mcharo, aliiomba mahakama ku-
panga tarehe nyingine kutokana
na kutokamilika kwa upelelezi

na pia kutopata kibali kutoka kwa
DPP cha kuipa mahakama hiyo
hadhi ya kusilikiliza kesi hiyo.

Kutokana na kauli hiyo, hakimu
Philli aliuhoji upande wa Jamhuri
kujua kama upelelezi umeka-
milika, jibu lilikuwa upelelezi
haujakamilika na upatikanaji wa
kibali kutoka kwa DPP.

Hakimu Philli pia alihoji tukio
linadaiwa kutokea mwezi Febru-
ari, 2021, suala linalokwamisha
kesi ni upelelezi au kibali kutoka
kwa DPP, kauli iliyojibiwa na Jam-
huri kwamba vyote kwa pamoja
havijakamilika.

Baada ya majibizano hayo,
Hakimu Philli aliahirisha kesi
hiyo hadi Julai 29, mwaka huu na
washtakiwa wataendelea kukaa

rumande.

& VILLAGES

SOS CHILDREN’S

Tender No. SOSCV/AR/2022/DITCH/01

For

The purchase of Brand New Program Vehicles - Toyota Land cruiser
Hard Top five doors with bull bar winch for SOS Children’s Village Arusha

Invitation for Tenders

Date: 18/07/2022

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimsikiliza Bimkuwa Nassor (kulia),

mwakilishi wa kikundi cha wakulima wa Mwani cha Subira Nzuri baada ya Ku-
kabidhi vifaa vya uvuvi pamoja na boti za kupakilia mwani akiwa katika ziara
ya Wilaya Mjini Mkoa wa Mjini Magharibi. PICHA: IKULU

. The SOS Children’s Village has set aside funds to procure two program Vehicles Toyota Land

Cruiser Hardtop five doors with bull bar winch

. The SOS Children’s Village now invites sealed tenders from various registered firms for the

supply of the vehicles

. You may obtain further information from and inspect the Tendering Documents at SOS

Children's Village Arusha located at Ngaramtoni within Arusha District Council at Arusha P.O.
Box 13196 Arusha from 0800 hrs to 1700 hrs on Mondays to Fridays inclusive except on public
holidays.

. Tendering will be conducted through SOS Procurement Policy.

. A complete set of Tendering Document(s) in English and additional sets may be purchased by

interested Tenderers upon submission of a written application to the address given under
paragraph 3 above and upon payment of a non-refundable fee of TZS: 50,000= Or it's equivalent.

Kupanda bidhaa

kuli

vyoathiri

mfumuko wa bei

All payments to be done directly to ABSA Bank, Ohio Branch, SOS Children’s Villages Tanzania
Trust, A/C 001-4009337

Deposit slip to be submitted with tender documents to SOS Children's Village Arusha located at
Ngaramtoni - Arusha District Council P.0. Box 13196 Arusha

6. All Tenders must be accompanied by a tender securing declaration in the form provided in the

Na Augusta Njoji, DODOMA Pia muhogo (6.3), maharagwe
(0.9), unga wa muhogo (4.6) na
vinywaji baridi (soda 0.7).

Kwa upande mwingine, ofisi

MFUMUKO wa bei kwa mwezi
Juni, mwaka huu, umeongezeka
hadi asilimia 4.4 kutoka asilimia  hiyo ilisema baadhi ya vitu vi-
4.0 ya mwezi Mei, mwaka huu. sivyo vya chakula ambavyo vili-

Miongoni mwa sababu ni kupan- changia kuongezeka kwa fahirisi
da kwa bei ya baadhi ya bidhaa va bei ni saruji (0.5), bati (8.1),
za vyakula na zisizo za vyakula. gesi (6.3), mafuta ya taa (5.7),

Kwa mujibu wa taarifa Ofisi ya  sabuni ya kufulia (2.2), sabuni
Taifa ya Takwimu (NBS), kuhusu  ya unga (7.2), nauli ya basi (4.2),
mfumuko wa bei, bidhaa zili- usafiri wa teksi (3.6) na nauli ya
zooongeza mfumuko huo kwa pikipiki (bodaboda 5.6).
mwezi Juni, mwaka huu na asil-  Hata hivyo, taarifa hiyo ilione-
imia zake kwenye mabano ni na- sha kuwa mfumuko wa bei wa
faka za ngano (0.9), mchele (1.3), chakula na vinywaji visivyo
nafaka za mahindi (5.4), unga na pombe kwa Juni, 2022
wa ngano (1.2), unga wa mahindi umeongezeka hadi asilimia 5.9
(6.4), mboga (1.1), viazi mviringo  kutoka 5.5 Mei, 2022.

(10.2).

tender forms

7. All tenders, one original plus three copies, properly filled in, and enclosed in plain envelopes

clearly marked “TENDER NO. SOSCV/AR/2022/DITCH/01 FOR THE PURCHASE OF BRAND NEW
PROGRAM VEHICLES - TOYOTA LAND CRUISER HARD TOP FIVE DOORS WITH A BULL BAR
WINCH FOR SOS CHILDREN'S VILLAGE ARUSHA Should be addressed to SOS CHILDREN'S
VILLAGE, P.0. BOX 13196 Arusha Tanzania to reach at SOS CHILDRENS VILLAGE within Fourteen
(14) calendar days. Tenders will be opened thereafter in public and in the presence of Tenderers’
representatives who choose to attend in the opening at SOS CHILDREN VILLAGE AT
NGARAMTONI WITHIN ARUSHA DISTRICT AT ARUSHA

. Late Tenders, Portion of Tenders, Electronic Tenders, Tenders not received, Tenders not

opened and not read out in public at the tender opening ceremony shall not be accepted for
evaluation irrespective of the circumstances.

PROCUREMENT COMMITTEE,
SOS CHILDREN'S VILLAGES, P.0. BOX 13196
ARUSHA, TANZANIA

216948201
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam Malima (katikati), akisisitiza jambo wakati akikagua maeneo yaliyo-

vamiwa na wananchi katika shamba la Amboni jijini Tanga, (kulia) ni Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashim
Mgandilwa, Mstahiki Meya wa Jiji, Abdulrahman Shiloow (kushoto), na mwenye shati la njano ni Katibu
wa CCM Mkoa, Suleiman Mzee. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.

Taasisi kilimo hai Afrika
kukutana Rwanda

Na Faustine Feliciane

TAASISI zinazojishughulisha na kue-
ndeleza kilimo hai nchini zimeaswa
kujitokeza kushiriki kwenye mkutano
mkubwa wa kilimo hai Afrika utakao-
fanyika jijini Kigali, nchini Rwanda
kuanzia Novemba 9 - 12, mwaka huu.

Mkutano huo wunaandaliwa na
mtandao wa kuendeleza Kilimo hai
Afrika (Afronet) na nchi mbalimbali
za Afrika zitashiriki kupitia taasisi za
kitaifa za kilimo hai na binafsi.

Mkutano huo unaandaliwa na
Afronet chini ya mradi wake wa kusi-
mamia na kuendeleza kilimo hai wa
IIABA unaoendeshwa kwenye nchi
mballmball Afrika, Tanzanla ikiwamo.
mwishoni mwa wiki, Mratibu Mwan-
damizi wa mradi huo wa IIABA ku-
toka Afronet, Mgeta Daudi, alisema
mkutano huo utakutanisha wadau
mbalimbali wa kilimo hai kutoka nchi

za Afrika ambayo Afronet inatekeleza
miradi yake.

“Kwa hapa nyumbani Tanzania
kuna taasisi nyingi za kilimo hai chini
zote hizi zinaweza kushiriki kwenye
mkutano huu, ni vizuri kwa taasisi
nyingi za hapa Tanzania kushiriki
mkutano huu kupata elimu na taarifa
mbalimbali zitakazosaidia taifa ku-
pambana na kilimo cha kemikali am-
bapo baadhi ya kemikali hizo zinaua
ardhi yetu, lakini zinafanya kuzalisha
chakula chenye sumu,” alisema Daudi.

Alisema kuwa taasisi za serikali zi-
nazojihusisha na masuala ya kilimo
zitashiriki mkutano huu.

Akizungumzia mradi wa IIABA,
Daudi alisema, ulizinduliwa Desemba
14, 2019 na kuanza kazi rasmi Februari
2020 na utafikia mwisho mwakani.

“Lengo la mradi huu ni kuchagiza
ukuaji wa sekta ya kilimo hai na kuin-
ua ubunifu kwenye sekta hiyo, lakini
kuzijengea uwezo taasisi za kilimo

hai kushiriki shughuli hizo kimataifa,”
alisema Daudi.

Kwa upande wake, ofisa habari wa
Afronet Tanzania ambaye ni Kaimu
Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, Constan-
tine Akitanda, alisema taasisi hiyo im-
ebaini kemikali za kilimo zinatumiwa
isivyo sahihi na kusababisha madhara
mbalimbali kwenye ardhi na afya ya
mtumiaji wa mazao yanayozalishwa
kwa kemikali.

“Tunataka watu wajue matumizi
sahihi ya kemikali, tunaamini nyingi
hazitumiki sahihi, mradi huu unatoa
elimu na kuhamasisha kilimo hai, tu-
naamini ndiyo kilimo sahihi kwa mus-
takabali wa ustawi wa maisha yetu,”
alisema Akitanda.

Kama taasisi wanafurahi kuona kwa
sasa Tanzania ipo kwenye mkakati wa
kuanzisha sera ya taifa ya kilimo hai
na tayari kamati iliyoundwa na serikali
kupitia Wizara ya Kilimo ipo kazini.

Ll
-

Benki ya EXim

yainunua FNB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania, imetangaza
rasmi kuinunua |I|yokuvva Benki ya
FNB Tanzania, ikiwa ni mwendelezo wa
mkakati wa kujitanua zaidi ndani na nje
ya mipaka ya nchi.

Akizungumza kwenye hafla fupi ya ku-
wakaribisha wateja wa iliyokuwa Benki
es Salaam mwishoni mwa wiki, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim Tanza-
nia, Jaffari Matundu, alisema hatua hiyo
imekuja kutokana na kukamilika kwa
mafanikio makubwa kwa mchakato wa
umiliki wa benki hiyo chini ya uvangalizi
wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT).

Alisema ununuzi wa benki hiyo umekuja
miaka mitatu tangu iliponunua Benki ya
UBL Tanzania.

“Ununuzi wetu wa Benki ya FNB Tanza-
nia unatuwezesha kuongeza idadi ya wa-
teja watakaofikiwa na huduma za Benki
ya Exim ndani na nje ya nchi. Tukiwa
tunaelekea kuadhimisha miaka 25 ya
kuanzishwa kwa benki hii, tunajivunia
ukuaji huu unaotupa hadhi va kuwa ben-
ki kimbilio sio tu Tanzania bali pia nje ya
nchi ambapo pia tunaendelea kujitanua,”
alisema.

Pia ina matawi katika nchi za Uganda,
Djibouti, Comoros na Ethiopia.

Mpaka sasa, Benki ya Exim iko mion-
goni mwa benki tano bora nchini yenye
mali za tabriban Sh. trilioni 2.4 kwa
ujumla katika nchi zote nne.

Katika Kipindi cha nusu ya kwanza, im-
eendelea kufanya vizuri sokoni kwa ku-
zalisha faida ya kabla ya kodi ya Sh. bil-
joni 18, ikilinganishwa na Shilingi bilioni
sita iliyopatikana katika nusu ya kwanza,
mwaka jana.

Matundu alisema ukuaji wao wa jumla
ya mali hadi Sh. trilioni 1.5 kutoka Sh.
trilioni 1.3 i mwaka uliopita na dhamana
za wateja kutoka Sh. bilioni 780, Juni
mwaka Jana hadi Sh. bilioni 943 Juni
mwaka huu.
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Usaili makarani wa sensa

Na Jenifer Gilla

KAMISAA wa Sensa Tanzania Bara,
Anne Makinda, amesema kuwa usaili wa
waombaji 600,000 wa ukarani kwenye
Sensa ya Watu na Makazi, unaendelea
na wanatarajiwa kupatiwa mafunzo wiki
ijayo.

Akizungumza na Nipashe, Makinda
ambaye ni Spika mstaafu, alisema maan-
dalizi yanaendelea vizuri na mafunzo
yanayoendelea sasa ni kwa wakufunzi
wa makarani watakaofanya kazi hiyo
Agosti 23, mwaka huu.

Alisema mafunzo ya wakufunzi hao
yanafanyika katika ngazi ya mikoa na
watakwenda kuwafundisha makarani
hao ngazi ya wilaya.

“Tulianza na wakufunzi wa kitaifa,
mafunzo yao yalifungwa na Makamu
wa Pili wa Rais Zanzibar (Hemed Sulei-
man Abdalla). Baada ya hapo yakaanza
mafundisho ya wakufunzi wa mikoa
ambayo ndiyo inaendelea sasa mikoa
yote, hawa wanamaliza Julai 26, Julai 29,
mwaka huu, wanaanza kuwafundisha
wale makarani ambao watateuliwa,” ali-
bainisha Makinda.

Alisema dirisha la maombi lilifungwa
ni usaili kwa waombajl wa nafasi hizo na
wale watakaofaulu wataanza mafunzo
Julai 29 hadi Agosti 18, mwaka huu.

“Sasa kinachoendelea ni usaili wa

makarani, kwa sababu walijaza on-
line (kwenye mtandao), wanatakiwa
waonekane ‘physically’ (uso kwa uso) na
waweze kujibu maswali watakayoulizwa
yaliyoandaliwa na vyuo vya takwimu
vilivyoko nchini,” alibainisha.

Mei 20, mwaka huu, akitoa taarifa ya
waombaji wa kazi hizo, Makinda alisema
kuwa jumla ya watu 674,884 waliomba
kufanya kazi hiyo ya muda huku wanao-
hitajika wakiwa ni 205,000.

Aidha, alisema elimu na uhamasishaji
bado inaendelea kutolewa mpaka itaka-
pofika siku ya sensa ambayo ni Agosti
23, mwaka huu, ili kuendelea kuijengea
jamii uelewa juu ya umuhimu wa siku
hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Ofisi ya Mtakwimu ya Taifa (NBS), kwe-
nye tovuti yake, ilieleza kuwa utekelezaji
wa sensa ya watu na makazi utafanyika
katika awamu tatu ambazo ni kabla ya
kuhesabu watu, wakati wa kuhesabu na
baada ya kuhesabu.

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa kipindi
cha kabla ya kuhesabu watu kinajumui-
sha mambo mbalimbali, ikiwamo uan-
daaji wa kitabu cha mkakati wa usimam-
izi na utekelezaji wa sensa na nyaraka
nyingine.

Pia, utengaji wa maeneo ya kuhesabia
watu na uzalishaji wa ramani na uanda-
aji wa madodoso na miongozo mbalim-
bali na uhamasishaji.

Watanzania waonyeshwa
mlango soko Afrika

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wametakiwa kujiandaa
kuingia kwenye soko la nchi za Afrika
kwa kutengeneza bidhaa zenye ubora
na bei nafuu.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam na Kaimu Katibu
Mkuu Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara, Christopher Mramba, kwenye
hafla ya utoaji wa tuzo za kitaifa za ubo-
ra kwa washindi wa mwaka 2021/2022.

Alisema hilo litafanikiwa ikiwa bidhaa
na huduma kutoka Tanzania zitakuwa
zenye ubora wa hali ya juu.

Mramba alisema kutokana na
makubaliano baina ya wanachama wa
Jumuiya ya Maendeleo kwa nchi za Kusi-
ni mwa Afrika (SADC), tuzo za ubora zil-
ianzishwa ili kutambua na kukuza sekta
ya biashara kupitia ubora wa bidhaa na
huduma katika ukanda huo.

“Kwa sababu hiyo serikali kupitia
Wizara ya Viwanda na Biashara iliona
umuhimu wa kuanzisha tuzo za ubora
za kitaifa na kutoa jukumu la kuziratibu
kwa Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
pamoja na TPSF,” alisema Mramba.

Alifafanua kwamba utoaji wa tuzo hizo
ni ishara ya kukamilika kwa mchakato
wa ubora kwa mwaka 2021/2022 na ku-
kamilika ni mwanzo wa msimu mpya wa
kitaifa wa ubora kwa mwaka 2022/2023.

Kaimu Mkurugenzi wa TBS, David
Ndibalema, alitoa wito kwa wazalishaji
na watoa huduma kutambua njia bora
ya kulinda soko la bidhaa na huduma za
ndani na nje ya mipaka ni kuzalisha bid-
haa na kutoa huduma zenye ubora wa
hali ya juu na kwa gharama nafuu.

Ndibalema alisema wazalishaji na
watoa huduma wanabhitajika kujengewa
au kujijengea utamaduni wa ubora na
ushindani nchini.

“Vilevile, wanahitaji kufahamu uhusi-

ano kati ya ubora na ushindani hii ndiyo
njia pekee kwa nchi yetu kusonga mbele
kibiashara, hasa katika mapinduzi ya
nne ya viwanda,” alisema Ndibalema.

Moja ya hatua zilizochukuliwa na seri-
kali ili kujenga utamaduni wa kuthamini
ubora kwenye jamii ni kuanzisha tuzo za
kitaifa za ubora.

“Tuzo hizi zinafanyika ikiwa ni msimu
wa pili na lengo la kuwatambua na ku-
wapongeza watu binafsi pamoja na
taasisi zinazofanya vizuri kwenye masu-
ala ya ubora wakati wa utekelezaji wa
shughuli zao za uzalishaji bidhaa au
utoaji huduma,” alisema.

“Lengo lingine kufanyika kwa tuzo hizi
ni kuhamasisha ubunifu na uboreshaji
wa bidhaa na huduma zinazotolewa
hapa nchini kupitia taratibu zilizowek-
wa chini ya miundombinu ya ubora,”
alisema Ndibalema.

Akizungumzia tuzo hizo, Ndibalema
alisema kwa mwaka 2021/2022 ziliandal-
iwa kwenye vipengele vitano, cha kwan-
za ni tuzo kwa kampuni bora ya mwaka,
ya pili ni kwa bidhaa bora ya mwaka, ya
tatu ni kwa huduma bora ya mwaka, ya
nne ni muuzaji bora wa bidhaa nje ya
nchi na tano ni kwa mtu mmoja aliye-
fanya vizuri kwenye masuala ya ubora.

Kwa kipengele cha kwanza hadi cha
nne, alisema ziliandaliwa tuzo kwenye
makundi mawili kwa kila kipengele, iki-
wamo ya kampuni kubwa na pia kwa
kampuni ndogo au wajasiriamali wado-
go. Kipengele cha tano kinahusisha tuzo
moja kwa mtu mmoja pekee.

Mashindano ya tuzo kwa msimu wa
mwaka 2021/2022 yamekuwa ni yenye
mwamko mkubwa kutoka kwa washiriki
ambapo vipengele vyote vilipata wa-
shiriki na washindi ikilinganishwa na
msimu uliopita wa mwaka 2020/2021,
baadhi ya vipengele kukosa washiriki.

Naibu Waziri wa Uchukum Atupele Mwak|bete akitoa maelekezo kvva Meneja

wa Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), Mhandisi Matari Masige, wakati
¢ alipokagua maendeleo ya mradi wa kufungua (open up) barabara ya Luteba
: hadi Ipelele ya kilomita 9 inayounganisha Wilaya za Makete (Njombe) na

Rungwe (Mbeya), mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Uzalo ni Tamthilia kali na ya kusisimua iliyo na sifa za kila aina barani Afrika.
Katika Uzalo makosa makubwa ya kitabibu yanafanyika kwa watoto wawili wanazaliwa na
mama wawili tofauti, wanabadilishiwa vitanda kwa kila mama kupewa mtoto asiye wake.
Watoto hawa wanalelewa katika familia zisizo zao moja ya kiongozi wa dini
na ya pili ikiongoza genge kubwa la uhalifu wa wizi mkubwa wa magari.
Tamthilia ina baadhi ya waigizaji mahiri akiwemo Leleti Khumalo aliyeigiza kama Sarafina
kwenye filamu ya Sarafina, Don Mlangeni aliyekuwa Bra Zeb Matabane na Yohan Reyneke
aliyekuwa Lungi Biyera Katika Isidingo The Need.
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MWANGA WA JAMII

Tuungane na maaskofu
tunusuru magzingira

WANACHAMA wa Mabaraza ya Maaskofu Katoliki wa Afrika
Mashariki na Kati (AMECEA), wamemaliza mkutano wao Dar es
Salaam, unaotuachia somo la kuhifadhi mazingira ili tusiangamie.

AMECEA iliyokutana kujadili ajenda kuu ya ulinzi na utunzaji wa
mazingira, tunawapongeza wanachama wake kujitokeza na kue-
leza waziwazi kuwa kama taifa na dunia hatutalinda na kuhifadhi
mazingira kuna hatari ya kuangamia nasi tukiwa waathirika.

Wanachama wa mabaraza hayo kutoka Ethiopia, Eritrea, Kenya,
Malawi, Tanzania, Uganda, Sudani na Sudani ya Kusini, Zambia na
waalikwa kutoka Djibouti na Somalia wametafakari mzigo mkub-
wa unaozielemea nchi zao kutokana na uharibifu wa mazingira na
kukemea tabia ya mwanadamu ya kuharibu maumbile.

Baadhi ya changamoto za uharibifu wa mazingira zinazotajwa na
maaskofu ni nyingi kama ukame na njaa za mara kwa mara, upepo
na vimbunga, mvua zisizotabirika, mafuriko, wadudu kama nzige
ambao hata mwaka huu walionekana kwenye ukanda wa AMECEA.

Wakati mkutano huo, umemalizika Dar es Salaam juzi, upati-
kanaji wa mahindi katika mikoa mingi mwaka huu ni changamoto,
mazao mengine kama mpunga pia yamekwamishwa na ukame.

Tukiangalia huduma muhimu za kijamii kama maji zinaendelea
kuwa tatizo kutokana na vyanzo vingi kuharibika. Siyo siri, mito
mingi inakauka, mabwawa na hata maziwa kama Rukwa nayo ya-
mepungua kina, aina kadhaa za samaki zimetoweka.

Aidha, maziwa mengine makubwa kama Victoria na Tanganyika
kina kinaongezeka kutokana na sababu kadhaa lakini mojawapo ni
kujaa tope (silt) na taka.

Kadhalika, misitu ya asili iliyokuwa vyanzo vya maji na mito mi-
kubwa vimekuwa makao ya taka za plastiki na hata za kilimo na za
sumu mathalani, Ziwa Victoria.

Hii ni rasilimali inayotumiwa na nchi wanachama wa AMECEA,
kuanzia Tanzania, Uganda na Kenya lakini ni chanzo cha Mto Nile
unapita Ethiopia, Sudan, Sudan Kusini, hadi Bahari ya Meditera-
nian.

Maji yake ni muhimu kwa maendeleo ya nchi nyingi za Afrika,
kadhalika Ziwa Victoria nalo lina umuhimu wa kipekee kwa kuwa
ni mama kwa Mto Nile, hivyo linahitaji kulindwa na kutunzwa ving-
ine kama AMECEA wanavyosema kuna kitisho cha dunia kutoweka
kutokana na uharibifu wa mazingira unaotishia hatima ya watu na
viumbe kama wanyama, mimea, wadudu na hewa angani.

Tunaona kuwa wanachosema maaskofu hawa ni ukweli, wa-
naeleza kuwa kunahitajika mikakati mipya ya kichungaji, kitaifa,
kikanda na kimataifa ili kulinda ikolojia ambao ni uhusiano wa
binadamu na mazingira na kuzuia mabadiliko zaidi ya tabia nchi
ambayo yasipodhibitiwa yataathiri kila mtu.

Mikakati na matendo ili tuweze kusafiri kwa pamoja katika nia ya
kubadilika katika Kanda ya Afrika Mashariki na kote Afrika inahi-
tajika, mojawapo ni kuzuia mizozo na vita vinavyoathiri mazingira
na kuongeza umaskini kutokana na kukosekana chakula, malisho
ya wanyama, ardhi ya kilimo, maji na hata kuibuka maradhi.

Tunaungana na serikali na maaskofu kusisitiza kulinda na kutun-
za mazingira kwa kuwahamasisha watu kubadilika na kufahamu
kuwa mabadiliko ya tabianchi siyo hadithi wala ndoto ni ukweli un-
aoonekana kwenye ukame, mafuriko na vimbunga vinavyowatesa
hata sasa.

Tunaisihi jamii kuacha kukata misitu kwani kasi ya misitu ya asili
kutoweka inatisha. Ili kukabiliana uhaba wa nishati ya kupikia seri-
kali isaidie kwa kutoa ruzuku ya gesi, umeme na vifaa vya kupikia
ili kupunguza na mwisho kuacha matumizi ya kuni na kuchoma
mkaa.

Aidha, kuanzia sasa kuwe na kampeni kabambe za kupanda miti
ya asili inayolinda maji, ardhi, pia kuhifadhi, misitu, maji, viumbe
na kufundisha elimu ya mazingira kwa kina ili kuiokoa Tanzania na
mabadiliko ya tabia nchi.
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Na Sabato
Kasika

Kambi za taaluma

UWAPO wa kambi za kitaaluma
umechangia wanafunzi katika maendeleo
ya elimu kwa kuwawezesha kufanya vizuri
kwenye mitihani yao na kuwapa uhakika
wa kusonga mbele kielimu.

Hiyo, inatokana na ukweli kwamba, wa-
nafunzi ambao wamewahi kukaa makam-
bini kwenye baadhi ya mikoa, walifanya
vizuri na hivyo kuwawezesha kuendelea
na masomo.

Wanafunzi hao ni wale wa shule za
msingi na sekondari, ambao wamewahi
kuwekwa katika kambi hizo lengo likiwa
ni kuhakikisha ufaulu unaongezeka, am-
bapo kambi hizo zilisaidia kuleta matokeo
chanya.

Hata hivyo, kwa sasa kampeni za ku-
hamasisha kambi hizo ni kama zimefifia,
kwani hamasa zilizokuwapo katika mikoa
mbalimbali miaka michache iliyopita haz-
isikiki tena, hali inaonyesha huenda waha-
masishaji wamerudi nyuma.

Mkoa wa Simiyu chini ya Mkuu wa
Mkoa, Anthony Mtaka, uliasisi kambi
hizo kwa kushirikiana na wadau wengine
wa elimu wa mkoa huo na kuibua kambi
hizo za kitaaluma, hatua ambayo ilielezwa
kuongeza ufaulu.

Kambi hizo ziliandaliwa kwa ushiriki-
ano kati ya shule na wadau mbalimbali wa
elimu wakiwamo wazazi na walezi, ambao
walikuwa wakichangia vyakula na fedha ili
kuhakikisha zinaimarika.

Mkoa huo uliwahi kushika nafasi ya 10
kitaifa katika matokeo ya mtihani wa taifa
wa kidato cha sita mwaka 2018, kutoka
nafasi ya 26 mwaka 2017 ambapo mkoa
uliendelea kuimarisha kambi hizo.

Ni wazi kwamba, wanafunzi kuwekwa
kambini wanapata muda mwingi wa kuji-
funza na kujisomea, hali ambayo kwa nam-
na moja au nyingine imasaidia kuongeza
ari ya kupenda elimu na kuongeza ufaulu.

Ipo mikoa mingine ilioiga mfumo huo
wa kambi za kitaaluma, lakini ninadhani
kwamba zimeanza kufifia, kwani hazisiki-
ki kama zamani, hali inayoonyesha kuwa
huenda zimeachwa.

Ninaamini kuwa katika mazingira ya
nyumbani kwa baadhi ya wanafunzi,
hayawapi nafasi ya kujisomea wanaporu-
di nyumbani au siku za mwisho wa wiki,

Ni wazi
kwam-
ba, wa-
nafunzi
kuwek-
wa
kambi-
ni wa-
napata
muda
mwingi
wa ku-
jifunza
na kuji-
somea

. ziimarishwe kuinua elimu

hivyo kambi hizo zilikuwa njia mojawapo ya
kuwawezesha kusoma.

Wakati mwingine, kwa wanafunzi wa shule za
napewa jukumu la kwenda kuchunga ng'ombe,
kulima na shughuli nyingine za nyumbani, am-
bazo nazo ni muhimu, lakini ni vyema wakawa
na muda wa kujisomea.

Njia mojawapo ya kuwafanya wawe na muda
wa kujisoemea, ni hiyo ya kambi za kitaaluma,
lakini nazo ni kama zimeanza kufifia, hivyo si
vibaya waanzilishi wakaangalia ni wapi waliko-
sea ili kuziwezesha kuwa na nguvu.

Ninaamini kwamba, mzazi au mlezi anayejua
umuhimu wa elimu atakuwa tayari kuchangia
kwa ajili ya kusaidia kuinua kiwango cha elimu
cha mtoto wake ili aweze kusonga mbele katika
masomo ya juu.

Elimu ni ufunguo maisha, elimu ni mali,
dhana hizi na nyingine nyingi zinaonyesha jinsi
elimu ilivyo ya muhimu kwa mwanadamu na
ndiyo maana wale wanaowakatiza wanafunzi
masomo huchulikuwa hatua za kisheria.

Kwa maana hiyo, ninadhani ipo haja ya
kufufua kambi hizo, hasa kwa kuzingatia
kwamba kule zilizoanzia zilisaidia kuwafanya
wanafunzi kupata matokeo chanya katika miti-
hani ya taifa.

Uwapo wa kambi hizo mkoani Simiyu, uli-
chagizwa na zawadi kwa wanafunzi waliokuwa
wakipata matokeo mazuri, hali ambayo iliwa-
fanya wawe na hamasa katika masomo shuleni.

Hata baadhi ya wanafunzi walikuwa wakikiri
kwamba, kambi hizo zilikuwa msaada mkub-
wa kwao hasa wale waliokuwa wakitoka ka-
tika mazingira magumu ambayo yaliyowafanya
wasiwe huru kujisomea.

Aidha, kambi hizo pia zilikuwa msaada kwa
wanafunzi wa kike kuepukana na vishawishi
hasa wale waliokuwa wakitembea umbali mre-
fu kwenda shule na kurudi nyumbani ambapo
kukaa sehemu moja kulikuwa ni nafuu kwao.

Kambi za kitaaluma zimeishia wapi? Kwa nini
hazisikiki kama zamani? Kama zimekumbwa
na changamoto, kwa nini changamoto hizo
zisitafutiwe ufumbuzi ili ziendelee kusaidia wa-
nafunzi?

Mbinu za ufaulu zipo nyingi, mojawapo ikiwa
ni hiyo ya wanafunzi kuwekwa katika kambi
ambazo kimsingi zilisaidia wanafunzi kufanya
vizuri. Nadhani matarajio yangekuwa ni kuenea
kwa kambi hizo nchi nzima.
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Watanzania waambiwa kuandika wosia sio uchuro:

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema mwamko wa
Watanzania kuandika wosia ni mdogo
na kuuagiza Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (RITA), kufanya tath-
mini ya kina kubainisha sababu zina-
zochangia wananchi kutokuandika.

Kauli hiyo ilitolewa na Katibu Mkuu,
Wizara ya Katiba na Sheria, Mary Ma-
kondo, wakati akifungua kikao cha
utoaji huduma bora na endelevu kili-
chofanyika jana Dar es Salaam.

Alisema tatizo hilo la kutoandi-
ka wosia linaendelea kuchangia
migogoro mingi katika familia huku
waathirika wakubwa wakiwa ni wa-
nawake na watoto.

“RITA inatoa huduma ya kuandika
na kutunza wosia, lakini bado mwam-
ko wa wananchi kuandika wosia huo
nchini sio wa kuridhisha na hivyo
kuendelea kusababisha migogoro ka-

inawaathiri kinamama na watoto,”
alisema Makondo.

“Tayari wizara tumekwishatoa
maelekezo kwa RITA kufanya tath-
mini ya kina kubainisha sababu
zinazochangia wananchi kutoandika
wosia na tayari dodoso limeshaan-
daliwa kwa ajili ya kuanza kukusanya
taarifa.”

Alizungumzia kuwapo imani potofu
kwenye jamii kuwa kuandika wosia
ni uchuro na kuziomba taasisi za dini
kusaidiana na serikali kuelimisha wa-
nanchi kuondokana na imani hizo.

“Bado kuna baadhi ya Watanzania
ambao wanaamini kwamba kuan-
dika wosia ni uchuro, hii sio kweli.
Unapoandika wosia inasidia kuweka
vitu sawa hata kama ni mali na ku-
fanya hivyo kunachangia kuondoa
migogoro kwenye familia, kwa hiyo
ninashauri watu kuondokana na ima-
ni hizo, waandike wosia, na tumewaa-

na watupe mrejesho wa yale yanayo- :

sababisha watu wasiandike,” alisema
Makondo.
Kwa upande wake, Kabidhi Wasii

Mkuu na Ofisa Mtendaji Mkuu wa :
RITA, Angela Anatory, alisema bado :
kunahitajika ushiriki wa wadau mbal- :
imbali katika kufanikisha malengo yal- :
iyokusudiwa utoaji wa huduma kwa :

wakala huyo.

“Tunafanya vikao kama hivi na :

wadau, kuwashirikisha mengi yaliyo-

fanyika, lakini pia kupata mchango :
wao namna ya kuendelea kuboresha :

zaidi,” alisema Anatory.

Mwakilishi kutoka Shirika la Umoja :
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto :

(UNICEF), Maud Fortuijn, alisema
wameshuhudia kazi kubwa

kwa watoto chini ya miaka mitano na

kuahidi kuendelea kushirikiana nao :

laam jana. PI- :

iliyo- :
fanywa na RITA hususani kupitia pro- :
gramu ya usajili wa vyeti vya kuzaliwa :

Bashe aunda

kamati

kutatua

changamoto
sekta ya sukari

nyeshovya 17 :

: NaRenatha Msungu

¢ WAZIRI wa Kilimo,
 Hussein Bashe, ameunda
: kamati itakayopitia mfu-
i mo wa uzalishaji pamoja
: na mchakato wa ugavi
¢ utakaotumika katika sekta
: ya sukari wilayani Kilomb-
¢ ero ili kusaidia kupatikana
: mwarobaini wa tatizo lil-
. iloko.

Waziri Bashe ameteua
: kamati hiyo wakati wa
mkutano na wakulima
: wa miwa wa mashamba
: ya Kilombero uliofanyika

: wilayani humo mkoani
Morogoro.
Alisema kamati hiyo

itaongozwa na Naibu Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya
Kilimo, Gerard Mweli,
! pamoja na wajumbe wen-
gine ambao watashiriki-
: ana kwa ajili ya kuhakiki-
sha changamoto zilizoko
ndani ya sekta hiyo zina-
: tatuliwa.

“Naomba hii kamati
mkafanye kazi vizuri ili ku-
¢ tatua changamoto zilizoko
ndani ya sekta ya sukari,”
alisema Bashe.

Alitoa agizo kwa Tume
: ya Taifa ya Umwagiliaji,
Mrajisi wa Vyama vya Ush-

ya Sukari ya Kilombero
kufanya usanifu wa kina
ili serikali itengeneze mi-
uondombinu ya umwa-
giliaji katika mashamba
ya wakulima wa miwa.
Alifafanua kuwa serikali
itaanzisha kitalu cha kuzal-
isha mbegu za miwa wilay-
ani Kilombero ili kuongeza
uzalishaji katika sekta ya
sukari.

“Serikali inatarajia kuan-
zisha kitalu cha kuzalisha
mbegu za miwa lengo ni
kuhakikisha mbegu bora
zinapatikana,” alisema
Bashe.

Alitoa wito kwa wakuli-
ma, viongozi wa serikali,
ushirika na sekta binafsi
kuwa na mshikamano ili
kutatua tatizo la sukari.

Aidha, alikemea vitendo
visivyo vya uadilifu vina-
vyofanywa na baadhi ya
viongozi wa vyama vya
ushirika na kusababisha

migogoro.
“Hakuna kiongozi wa
ushirika atakayekula

hela ya mkulima akabaki
salama,” alisisitiza Waziri
Bashe.

Aliwataka viongozi hao
kufanya kazi kwa weledi ili
wakulima wapate haki zao

tika jamii ambayo kwa kiasi kikubwa giza RITA wafanye tathmini ya kina katika kazi hiyo. : irika pamoja na Kampuni  za msingi.
Makalla awaonya
Na Mwandishi Wetu wa barabara kuu za mkoa huo
ifikapo Jumamosi ya Julai 30 na Customer fee (TSH)

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-  kuagiza wananchi na makandar- Kiwango (TSH)
laam, Amos Makalla, amewaon-  asi wa kampuni za uzoaji wa taka fomclioeg namba isiyosajiliva KuloolRese
ya wananchi wanaovamia mae- - kushirikikwenyeusafihuo. | | wotoka | Meske |BSUR) 0 |kl VR | ST kit | tpen | Sortat_| s |oitels| % | ot
neo ya taasisi na watu binafsi na atika kikao kazi kilichojumui- 100 999 0 7 50 G o 50 2 % 0 - A
kujenga kuwa ni kosa lajinaikwa  sha viongozi wa ngazi ya wilaya, 1,000 1,009 20 0 30 2 0 s 350 10 360 o0 ]g 31/ o
mujibu wa sheria. kata, mitaa na wadau mbalimbali 2,000 2,099 20 10 30 32 10 42 380 10 390 300 10 310

Alitoa onyo hilo katika ki- wa maendeleo, Makalla alisema 3,000 3,999 50 15 65 63 15 78 475 15 490 400 15 415
kao kilichojumuisha wakuu Jiji la Dar es Salaam lina uwezo 4,000 4,999 55 30 85 77 30 107 | 530 30 560 | 500 30 530
wa wilaya, kamati za ulinzi na  wa kutoka kwenye nafasi ya sita 5,000 6,999 130 60 190 162 60 222 710 60 770 780 60 840
usalama, wakurugenzi, wasta- kwa usafi barani Afrika na kushi- 7,000 9,999 130 70 200 162 70 232 790 70 860 780 70 850
hiki meya, makatibu tawala, we-  ka nafasi za juu. 10,000 14,999 320 128 248 | 450 128 578 | 1,250 | 128 1,378 | 1200 | 128 | 1328
nyeviti wa mitaa, watendaji wa  Aliwataka wakuu wa wilaya 15000 | 19,999 | go20Mgll 243 | SolpCoONE co3M 2> 0N 243 [EL93 111,200 | 243 | 1443
kata/ mitaa na kusisitiza serikali na wakurugenzi kuitisha kikao el | ek ool 383 | ZCSEIEECS 383 878 | 1,550 | 383 | 1933 | 1,500 | 383 | 1,883
haitowafumbia macho wavamizi  na watendaji wa kata na mitaa | | peer 4o 4T e e e e e
haO: . . kabla ya Jl,llal 30 ili kuweka mi- 50,000 99,999 580 818 1,398 900 818 1,718 2:350 818 3,168 21500 818 3,318

Pia aliwaagiza w.akuu' wa - pango. o ) 700,000 | 199,999 700 | 1,009 | 1,709 | 1350 | 1,009 | 2,359 | 2,750 | 1009 | 3,759 | 3300 | 1,009 | 4309
wilaya na wakurugenzi kusikiliza Katika operesheni hiyo, ali- 200,000 | 299,999 750 | 1173 | 1,923 | 1,620 | 1,173 2,793 | 4200 | 1173 | 5373 | 4500 | 1,173 | 5673
na kutatua tatizo la migogoro ya  taka ufanyike usafi wa mito na 300,000 | 399,999 950 | 1,397 | 2,347 | 1,800 | 1397 3,197 | 5600 | 1,397 | 6997 | 5500 | 1397 | 6,897
ardhi. maboresho ya fukwe huku aki- 400,000 | 499,999 | 1200 | 1,636 | 2,836 | 1980 | 1636 | 3,616 | 6600 | 1636 | 8236 | 6000 | 1636 | 7,636

Aliagiza taasisi na wananchi wataka makandarasi wa uzoaji 500,000 | 599,999 | 1,300 | 2,075 | 3,375 | 2,520 | 2,075 45595 | 7500 | 2075 | 9,575 | 6400 | 2075 | 8475
kuyalinda na kuyaendeleza mae- wa taka zinazokusanywa zion- 600,000 | 699,999 | 1,400 | 2,554 | 3,954 | 2,880 | 2,554 5434 | 7,600 | 2554 | 10,154 | 7,000 | 2,554 | 9,554
neo yao ili yasivamiwe huku aki-  dolewa kwa wakati. 700,000 | 799,999 | 1,400 | 2,833 | 4,233 | 2,880 | 2833 5713 | 7,650 | 2833 | 10,483 | 7000 | 2833 | 9,833
wataka wananchi kujiridhisha Miongoni mwa barabara kub- 800,000 | 899,999 [ 1,750 | 3,000 | 4,750 | 3,150 | 3,000 6,150 | 8100 | 3,000 | 11,100 | 7,500 | 3,000 | 10,500
na nyaraka na taarifa za Serikali wa ambazo RC Makalla ameele- 900,000 | 1,000,000 | 1,750 | 3,551 | 5301 | 3,150 | 3,551 6,701 | 8300 | 3551 | 11,851 | 7500 | 3,551 | 11,051
ya Mtaa kabla ya kununua eneo. keza kufanyiwa usafi ni Barabara 1,000,001 | 3,000,000 3,000 3,751 6,751 3,600 3,751 7,351 8,300 3,751 12,051 7,500 3,751 11,251 ]

Katika hatua nyingine, Makalla ya Nyerere, Bagamoyo, Moro- Above 3,000,000 3,000 4,000 7,000 4,500 4,000 8,500 8,300 4,000 12,300 7,500 4,000 11,500 %
ametangaza operesheni ya usafi ~ goro, Mandela, Kilwa na Pugu. i
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Watanzania watangaziwa
fursa kozi fani za tiba India

Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu cha CT cha
nchini India, kimewashauri
wanafunzi wa Kitanzania ku-
changamkia kozi za tiba zisizo
za udaktari ambazo zinatolewa
kwa gharama nafuu kwenye
chuo hicho.

Chuo hicho kimetangaza
punguzo la asilimia 50 kwa
wanafunzi Watanzania wa-
takaodahiliwa kwenda kusoma
kwenye chuo hicho ikiwa ni
motisha ya kwa wengine kuji-
unga na fani hizo.

Hayo yalisemwa jana Naibu
Mkurugenzi wa chuo hicho,
Gaurav Sharma, kwenye mao-
nyesho ya vyuo vikuu yanay-

vinavyoshiriki kupitia mwam-
vuli wa Global Education Link
(GEL).

Alisema wanafunzi wengi
wa Tanzania wanachangam-
kia mafunzo hayo kutokana na
soko lake kubwa kwenye nchi
mbalimbali duniani kwa sasa
kuna wanafunzi 100 wa Tanza-
nia wanaosoma kwenye chuo
hicho.

Alitaja kozi zinazofundishwa
kuwa ni ufamasia, taaluma ya
usingizi, teknolojia ya maabara,
mionzi, teknolojia ya chumba
cha upasuaji, physiotherapy
(mamacheza) na Shahada ya
Afya ya Jamii.

Alisema nchi nyingi duni-
ani zinakabiliwa na upungufu
wa wataalamu wa usingizi,
mionzi na wale wa teknolojia

inayotumika kwenye vyumba
vya upasuaji na chuo hicho
kimekuwa kikitoa wataalamu
wengi kutoka mataifa mbalim-
bali.

Alisema Chuo cha CT pia
kimekuwa kikitoa wataalamu
wa fani za akili bandia (artifi-
cial intelligence) na teknolo-
jia ya hali ya juu kwa watu
wanaofanyiwa matibabu ya
moyo.

Alisema pia kimekuwa kiki-
zalisha wataalamu wa kuhu-
dumia wagonjwa mahututi na
namna ya kuwahudumia wag-
onjwa wanaohitaji kuchujwa
au kubadilishwa damu (Dialy-
sis).

Mkurugenzi wa GEL, Abdul-
malik Mollel, alisema wanafun-
zi wanaokwenda kusoma kwe-

nye vyuo vya nje wanachota
ujuzi na kurejea kusaidia taifa
lao kwenye maeneo mbalim-
bali.

Alisema zamani wazazi wali-
ogopa kuruhusu watoto wao
kwenda nje ya nchi kusoma
wakidhani hawatarejea, lakini
wengi wamekuwa wakichukua
ujuzi na kuja kuutumia nyum-
bani.

“Wanafunzi wanaotaka kuji-
unga na vyuo vikuu wanapas-
wa kutembelea mabanda ya
Global Education Link kwenye
maonyesho ya Mnazi Mmoja
kwasababu kuna uwakilishi
wa vyuo 10 kutoka nje ambao
watawaeleza kuhusu kozi wa-
nazotoa na wataalamu wetu
watawapa taarifa ili wawe na
chaguo sahihi,” alisema.

N !,.!H

Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya uongozi na uchumi wa mwanamke mkoani Iringa wakiwa katika mafunzo yaliyoandaliwa na taasisi isiyokuwa
va kiserikali ya Star Woman Foundation jana kwenye Ukumbi wa Siasa ni Kilimo Iringa. PICHA: FRANCIS GODWIN

BAKWATA kushirikiana na Polisi
kukomesha ukatili wa Kijinsia

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BARAZA Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA), Mkoa
wa Singida, limeweka mkakati
wa kushirikiana na Jeshi la
Polisi kwa ajili ya kukomesha
vitendo vya unyanyasaji wa ki-
jinsia, ulawiti na ubakaji katika
mkoa huo.

Shekhe wa Mkoa wa Singida,
Issa Nassoro, akizungumza juzi
katika usiku wa Stara, alisema
maadili yamezidi kuporomo-
ka katika mkoa huo na kuu-
fanya kuwa wa kwanza katika
matukio ya unyanyasaji wa ki-
jinsia.

“Takwimu zinaonyesha
masuala ya unyanyasaji wa ki-
jinsia, ulawiti na biashara ya bi-
nadamu mkoa wetu umetajwa
kuongoza, hili sio jambo jema

inauletea sifa mbaya mkoa
wetu,” alisema.

Shekhe Nassoro alidai hivi
sasa kumeibuka matukio ya
ubakaji kuanzia saa 11:00 hadi
1200 jioni kwa baadhi ya
madereva wa bajaji kudaiwa
kubaka wanawake na watoto
wanapowachukua kama abiria
kwenye vyombo vyao vya
usafiri. Alisema kutokana na
kukithiri kwa vitendo hivyo
BAKWATA inashirikiana na
Jeshi la Polisi kuhakikisha
matukio hayo yanakomeshwa
na kuna kitengo cha kushughu-
likia masuala ya kijinsia katika
ofisi ya Shekhe wa Mkoa.

Aidha, Shekhe Nassoro ali-
tangaza kupiga marufuku wa-
toto kusafirishwa kwenda nje
ya mkoa huo kwa ajili ya ku-
fanya kazi za ndani kutokana
na vitendo hivyo kuchochea

matukio ya unyanyasaji wa
kijinsia. “Hivi sasa tumeweka
utaratibu mtoto yeyote anayes-
afirishwa kutoka Singida kwen-
da mikoa mingine au nje nchi
ni lazima atambulishwe kupi-
tia ofisi ya BAKWATA mkoa ili
kutunza taarifa zake ili hata
akipata changamoto yoyote
anasaidiwa,” alisema.

Naye Mkaguzi Msaidizi wa
Jeshi la Polisi anayeshughulikia
Dawati la Jinsia, Damas Mwak-
isabwe, alisema matukio ya ku-
lawiti, ubakaji na unyanyasaji
wa kijinsia yamekuwa janga
kubwa katika mkoa huo.

Mwakisabwe alisema
matukio hayo yanatokea kuto-
kana na wazazi kusahau maju-
kumu yao ya kuwalea watoto
wao katika maadili na kusaba-
bisha kujiingiza katika vitendo
vibaya.

“Zipo kesi nyingi za matukio
ya unyanyasaji wa kijinsia am-
bayo Jeshi la Polisi inapata na
cha kushangaza matukio haya
baadhi ya watoto wanafanyiwa
wakati mwingine na ndugu zao
wa karibu,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wazazi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Yusuph Mwan-
dami, ambaye alikuwa mgeni
rasmi alisema kumekuwa na
watoto wengi wa mitaani na
kutaka viongozi wa dini kukaa
upya na serikali kuangalia she-
ria ya ndoa ili ifanyiwe mareke-
bisho.

“Hili ongezeko la watoto wa
mitaani ni changamoto na li-
nasababishwa kuwapo kwa
ongezeko la wanandoa yaani
baba na mama kuachana na
hivyo watoto kukosa mlezi,”
alisema.

. RC awashukia
waliochukua

. mikopo 10%
Kurejesha

Na Richard Makore, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, ameagiza vikundi
vilivyochukua mikopo ya asilimia
10 inayotolewa na halmashauri
kwa ajili ya vijana, wanawake na
wenye ulemavu na kuhama mkoa
huo kujisalimisha ili vipewe utara-
tibu wa kuanza kulipa deni hilo.

Vikundi hivyo vinadaiwa ku-
chukua mikopo hiyo miaka mitatu
iliyopita na kuhama mkoa huo.

Alisema vikundi mbalimbali vya
mkoa huo Mwanza vilikopa fedha
na kushindwa kurejesha zaidi ya
Sh. bilioni 4.9 kwa miaka mitatu
na kwamba baada ya kuanza op-
eresheni maalumu ya kutaka zirudi
zimerejeshwa Sh. bilioni 1.4 mpaka
kufikia jana.

Aliongeza fedha hizo kurudishwa
baada ya kuagiza kamati za ulinzi
na usalama kuanza kufanya kazi
va kuzitafuta ili kusaidia watu
wengine.

Kazi ya kusaka fedha hizo ili-
fanyika kwa miezi mitano iliyopita
na zimerudi katika mfuko wa hal-
mashauri zote mkoani Mwanza.

“Vikundi vingi vya vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu vili-
chukua fedha za halmashauri kama
mkopo na vingine kuamua kuhama
mkoa, nataka sasa vije tuanze ku-
zungumza navyo ili kuona namna
va kuanza kulipa ili ziwafaidishe
watu wengine,” alisema Gabriel.

Alisema fedha hizo ni kwa ajili ya
watu ambao wanataka kuanzisha
miradi ili wajikomboe kimaisha
na sio kuwakopesha watu wenye
ajira.

Alisema mkanganyiko huo ume-
leta shida ambayo imesababisha
watu wengine wakiwamo watumi-
shi wa halmashauri kukopa fedha
hizo wakati hawastahili.

Mkuu huyo wa mkoa alisisitiza
fedha za halmashauri zina-
zotengwa ni kwa ajili ya makundi
ya Vijana, wenye ulemavu na wa-
nawake na kwamba mtu mwingine
hatakiwi kuingia.

Aidha, Gabriel aliwaonya wana-
okopeshwa fedha na kisha wakion-
doka eneo la benki wanagawana
na kuziweka mifukoni mwao
badala ya kuzipeleka katika mi-
radi.

Alisema hatua hiyo ni hatari
kwa kuwa fedha za halmashauri
zitakuwa zinatengwa kila mwaka
na kuishia katika mifuko ya watu
badala ya kusaidia makundi vali-
yokusudiwa.

Licha ya ulipaji wa mikopo hiyo
kusuasua, Mkuu wa Mkoa jana ali-
tangaza kuanza tena mchakato wa
kukopesha fedha hizo kwa vikundi
ambavyo vimekidhi vigezo.

Alisema mwaka huu halmashauri
zote mkoani Mwanza zimetenga
Sh. bilioni 2.3 na kuwataka vijana,
wanawake na wenye ulemavu
wazichangamkie ili ziweze kuwa-
saidia kuanzisha na kuendeleza
miradi yao.
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Askaril,
Mtendaji
mbaroni
tuhuma za
rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

ASKARI polisi Juma Manyama na
wilayani Mbogwe, Maulidi Kayege
wamefikishwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Bukombe Mkoa wa Geita
makosa ya tuhuma za kuomba na
kupokea rushwa ya Sh. 42,000.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa mahakama hiyo, Ainawi Moshi,
ilidaiwa na Wakili wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita, Husna
Kiboko, kuwa watuhumiwa hao
walitenda makosa hayo Januari 3,
mwaka 2021.

Alidai kuwa washtakiwa hao
wanadaiwa kupokea rushwa ya Sh.
42,000 kutoka kwa Stefano Ma-
gembe, kupitia kwa Kamori Dickson
kama ushawishi ili wasichukuliwe
hatua za kisheria kwa kosa la kusa-
firisha mbao bila kibali.

Wakili huyo alidai mahakamani
kuwa upelelezi wa kesi hiyo umeka-
milika na kuomba tarehe nyingine
ya kuwasomea washtakiwa hao
maelezo ya awali.

Hakimu Moshi alikubaliana na
ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo
hadi Julai 28, mwaka huu, kwa ajili
ya kuwasomea maelezo ya awali.

Aidha, Hakimu Moshi alisema
masharti ya dhamana yako wazi
kwa kila mshtakiwa kuwa na md-
hamini mmoja mwenye barua ya
utambulisho kutoka kwa mtendaji
wa kata na mali isiyohamishika Sh.
100,000 kwa kila mdhamini.

Washtakiwa wote kwa pamoja
walitimiza masharti ya dhamana na
wako nje kwa dhamana.

Kiwanda cha shayiri kufufuliwa mwakani

'Mapenzi, uchumi chanzo
cha matatizo ya akili

Na Joseph Mwendapole

ATATIZO ya kiu-

chumi na uhusi-

ano wa kimapenzi

vimetajwa kuongo-
za katika visababishi vya mata-
tizo ya afya ya akili.

Hayo yalisemwa jana na
Mkufunzi wa Idara ya Ustawi
wa Jamii ya Chuo Kikuu cha
Hubert Kairuki (HKMU), Esther
Katende, wakati akizungumzia
kambi ya mwezi mmoja iliyoan-
daliwa na chuo hicho kupima
afya ya akili jijini Dar es Salaam.

Alisema mpaka mwishoni
mwa wiki iliyopita walikuwa
wamewapima na kuwapa
ushauri zaidi ya watu 200, huku
magonjwa ya shinikizo la damu
na kisukari yakionekana kutesa
watu wengi.

“Watu wengi waliokuwa wak-
ipata ushauri baada ya kuho-
jiwa ilionekana wanamatatizo
ya afya ya akili kutokana na
maelezo waliyoyatoa wenyewe

kisababishi kikuu kilionekana
kuwa ni matatizo ya uchumi na
mahusiano,” alisema.

Alisema Watanzania wengi
wanaamini kuwa mtu mwenye
tatizo la afya ya akili ni kichaa
anayeokota makopo au kutem-
bea bila nguo, dhana ambayo
siyo sahihi kwani kuna wa-
naovaa vizuri lakini wana mata-

tizo ya afya ya akili.
“Msongo wa mawazo un-
aweza kusababisha ukawa

na shida kwenye afya ya akili
na ndiyo sababu watu wana-
chukua maamuzi yasiyo mazuri
kutokana na msongo mkubwa
wa mawazo,” alifafanua Esther.
Aidha, alisema waliamua
kuandaa mwezi wa afya ya
akili baada ya kuona tatizo lin-
aongezeka na matukio mengi
ya mauaji yanazidi kushamiri
sehemu mbalimbali nchini.
Alisema pia wanapima afya
kwa ujumla kwa watu wote
watakaojitokeza kwenye kambi
hiyo na kuwapa ushauri wa ki-

taalamu wale watakaokutwa na
shida mbalimbali.

Viashiria vya tatizo la afya ya
akili viko vingi, mojawapo ni
kujitenga au kutengwa, ukimya
usio wa kawaida, mabadiliko
katika mtiririko wa mawazo,
maongezi na matendo ya
mhusika.

“Idara ya Ustawi wa Jamii ya
Hubert Kairuki Memorial Uni-
versity pamoja na vyuo vingine
vinavyotoa elimu ya Ustawi wa
Jamii ni chimbuko mojawapo la
wataalamu wanaotoa huduma
kwa wagonjwa wa aina hiyo,”
alibainisha Esther.

Katika Siku ya Afya ya Akili
mwaka jana, Shirika la Afya
Dunia (WHO), lilisema mzigo
wa matatizo ya akili miongoni
mwa vijana balehe unasababi-
sha mambo makubwa matatu
ambayo ni msongo wa mawazo
na kujiua.

Ilisema kujiua kutokana na
msongo wa mawazo ni sababu
inayoshika nafasi ya pili kwa

vifo vya vijana kati ya umri wa
mika 15-19 na tatizo linaloon-
goza ni matumizi mabaya ya
pombe na mihadarati.

WHO ilisema hali hiyo ina-
fanya matatizo ya akili kuwa
moja ya changamoto kubwa
kwa nchi nyingi duniani na
huchangia kuwaweka vijana
kwenye hatari kama ya kufanya
ngono isiyo salama, na hata
uendeshaji mbovu wa magari
unaosababisha vifo vya vijana
wengi. Ilisema athari za ku-
toshughulikia matatizo ya afya
ya akili kwa vijana ni kubwa
mara nyingi zinaendelea hadi
ukubwani na kuwakosesha fur-
sa ya kushamiri katika maisha
yao.

Naye Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa Antonio Guterres,
katika ujumbe wake wa siku
ya afya ya akili mwaka jana ali-
sisitiza umuhimu wa serikali
kuwekeza zaidi kwenye sekta
za afya, elimu na jamii katika
kudhibiti janga hilo.

Mwakilishi wa
Chuo Kikuu
cha Geomedi
cha nchini
Georgia,

[rene Shaduri,
akiwaelezea
kuhusu chuo
hicho wa-
nafunzi na
wazazi wali-
ofika kwenye
banda la
Global Educa-
tion Link
(GEL) katika
maonyesho
va Vyuo Vvikuu
Mnazi Mmoja
{  Salaam. PICHA:
{  JOSEPH MWEN-
{ DAPOLE

Mwandishi Wetu, ARUSHA

KAMPUNI ya Bia Tanzania
(TBL) imeweka wazi mkakati
wake wa kukifufua kiwanda cha
kuchakata shayiri cha Moshi
Malting Plant kufikia mwakani ili
kutoa fursa zaidi za masoko kwa
wakulima wa shayiri.

Kiwanda hicho kilichosimami-
sha shughuli zake mwaka 2017,
kitaongeza uwezo wa kuchakata
kufikia takriban tani 30,000 za
shayiri kwa mwaka kutoka tani
15000 kwa mwaka ilivyokuwa
awali.

Mtaalamu wa Kilimo wa TBL,
Joel Msechu alibainisha hayo
dhimisho ya Siku ya Wakulima
yaliyofanyika Kata ya Monduli
Juu, Wilaya ya Monduli mkoani
Arusha, yakiwa na kaulimbiu
‘Kilimo cha kisasa, kuboresha
mnyororo wa thamani’.

Maadhimisho hayo yalihud-
huriwa na wakulima, taasisi za
kifedha, kampuni za bima, maofi-
sa ugavi huku serikali ikiwakil-
ishwa na Ofisa Tawala Wilaya
ya Monduli, Catherine Moshi,
akimwakilisha Mkuu wa Wilaya
ya Monduli, Frank Mwaisumbe.

Akizungumzia mpango wa
ufufuaji wa kiwanda cha Moshi
Malting Plant, Msechu alisema
TBL ilisitisha shughuli za ki-
wanda hicho mwaka 2017 kuto-
kana na gharama za uendeshaji,
hasa kwenye matumizi ya maji
na umeme kwa kuwa kilikuwa
kinatumia teknolojia ya kizama-
ni.

“Kampuni ilifikia uamuzi wa
kusimamisha shughuli za ki-
wanda kutokana na gharama za
uendeshaji kwani kiwanda ki-
likuwa kinatumia teknolojia ya
kizamani, ila sasa kampuni iko
kwenye mpango wa kukifufua

kufikia mwaka kesho na kuanza
shughuli za uchakataji shayiri.

“Kiwanda kitakuwa kinatumia
teknolojia ya kisasa, hivyo tut-
aweza kuhimili gharama za
uendeshaji na tutaweza kukuza
uwezo wa uchakataji shayiri
kutoka tani 15,000 kwa mwaka
mpaka kufikia tani 30,000,”
alisema Msechu.

Aliongeza kuwa kiwanda ki-
takapoanza shughuli mwakani,
kitaanza na uzalishaji wa tani
12,000 na kuendelea kuongeza
uwezo kila mwaka mpaka kufikia
tani 30,000.

Akizungumzia Siku ya Wakuli-
ma wa zao hilo, Msechu alisema
TBL inaamini kwenye nguvu
ya kujenga ushirikiano na kwa
maendeleo endelevu, hivyo maa-
dhimisho hayo ya Siku ya Wakuli-
ma ya kila mwaka, yanatoa nafasi
kwa wakulima kujifunza na ku-
pata fursa ya kuunganishwa na

wadau wengine kama benki na
kuangalia namna ya kuwapatia
wakulima bima.

Pia, TBL imejizatiti kuwawez-
esha wakulima kwa kuwapatia
masoko ya uhakika ya mazao
yao na kuwapatia ujuzi utaka-
owawezesha kufanya kilimo
cha kisasa na endelevu kitaka-
chowawezesha kukua zaidi na
hatimaye kuongeza mchango wa
sekta ya kilimo kwenye uchumi
wa taifa kama ilivyoidhinishwa
kwenye kampeni ya Kilimo Ajen-
da 10/30 ya Rais Samia Suluhu
Hassan.

Ofisa Tawala Wilaya ya Mondu-
li, Catherine Moshi, alisema seri-
kali imejizatiti kukuza na kubore-
sha sekta ya kilimo na hatimaye
kuongeza mchango wa sekta hii
kwenye mapato ya serikali.

“Wakati serikali inaendelea
kuchukua hatua za kimkakati za
kuboresha sekta ya kilimo, tuna-

farijika kuona wadau wengine
kama TBL nao wakichukua hat-
ua stahiki kwa lengo la kukuza
sekta hii, hivyo serikali itaende-
lea kutoa ushirikiano kwa wadau
hawa,” alisema.

Aliongeza kuwa kukuza uzal-
ishaji wa shayiri na sekta ya kil-
imo kwa ujumla ni kipaumbele
kwa serikali na ndiyo maana
hivi karibuni serikali ilizindua
kampeni ya Kilimo Ajenda 10/30
ikiwa ni mpango wa kuboresha
sekta hii na mchango wake kwe-
nye uchumi.

Mwaka jana maadhimisho ya
siku ya wakulima yalijikita kwa
wakulima wa zabibu na kuaini-
sha mafanikio makubwa kwa
wakulima wa zabibu na kuingi-
zwa rasmi kwenye kilimo cha
kimkataba na TBL kwa lengo la
kukuza kilimo cha zao la zabibu
ili kuchangia uzalishaji endelevu
wa zabibu nchini.
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HABARI KITAIFA

WanaCCM waonywa makundi
kuelekea uchaguzi Oktoba

Na Hamisi Nasri, MASASI

HAMA Cha Mapinduzi

(CCM) kimetoa onyo

kwa wanachama walio-

jitokeza kuchukua fomu
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi ndani ya chama hicho
kuacha kutengeneza makundi
na kufanya kampeni kabla ya
wakati.

Onyo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Katibu wa chama
hicho Wilaya ya Masasi, ambaye
ni Mkurugenzi wa uchaguzi
wilaya hiyo, Didas Zimbihile, al-
ipokuwa akizungumza na gazeti
hili kuhusu kuelekea Uchaguzi
Mkuu wa CCM, Oktoba mwaka
huu.

Alisema hamasa ya wanacha-
ma kuchukua fomu za kugom-
bea nafasi za uongozi katika
uchaguzi wa Oktoba 2022 ndani
ya CCM imekuwa kubwa ikilin-
ganishwa na chaguzi zilizopita
katika wilaya hiyo.

Alisema hadi Julai 13, dirisha
la urejeshaji fomu likifungwa
jumla ya wanachama 153 waliji-
tokeza kuchukua fomu na tayari
wote wamerejesha wakisubiri
hatua ya mchujo.

Katika nafasi ya uenyeki-
ti waliojitokeza kuomba ni
15 kati ya hao wanawake ni
wawili na wote wameshareje-
sha fomu.

Zimbihile alisema nafasi ny-
ingine ya juu na nyeti ndani ya

chama hicho ambayo pia im-
evunja rekodi kwa kujitokeza
idadi kubwa ya wanachama
kuomba ya katibu wa siasa na
uenezi wilaya ambayo wana-
chama 18 kati ya hao wanawake
ni watatu pekee.

Nafasi nyingine iliyokuwa na
idadi kubwa ya wanachama ku-
chukua fomu ni ujumbe wa hal-
mashauri kuu wilaya.

“Katika uchaguzi huu wana-
chama wamehamasika sana
kujitokeza kugombea nafasi za
uongozi na hapa tunatoa onyo
kwa wanachama hawa kuacha
kutengeneza makundi na ku-
fanya kampeni mapema,” alise-
ma Zimbihile.

Mwitikio huo wa wanachama

o

i
A

kujitokeza kugombea, alisema
umekuja baada ya chama hicho
mapema mwaka huu kuende-
sha semina ya kuhamasisha
wanachama wake kugombea
nafasi za uongozi.

Pia, katika kuelekea uchaguzi
ndani ya chama mwezi Oktoba,
kimetoa onyo kwa wanachama
waliojitokeza kugombea ku-
totengeneza makundi na kua-
cha kufanya kampeni kabla ya
wakati.

Alisema atakayebainika ku-
fanya kampeni nje ya wakati
chama kitamchukulia hatua
ikiwamo kumwondoa katika
fursa ya kugombea kwa kuwa
atakuwa amevunja kanuni na
taratibu za uchaguzi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu (katikati), akizungumza na mmoja wa wateja wapya
wa benki hiyo kwenye hafla fupi ya kuwakaribisha wateja wa iliyokuwa Benki ya FNB Tanzania waliohamia Benki ya
Exim, kutokana na benki hiyo kuinunua ikiwa ni mwendelezo wa mkakati wake wa kuutanua zaidi ndani na nje ya mi-

Mbunge amwangukia Waziri Mkuu jimbo lisichukuliwe

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

MBUNGE wa Iramba Mashari-
ki, Francis Izack, amehofu ku-
pata upinzani katika uchaguzi
mkuu 2025 kutokana na wapin-
zani wake kuanza kulinyemelea
jimbo lake mapema wakitu-
mia hoja ya kutojengwa bara-
bara ya lami inayounganisha
makao makuu ya Wilaya ya
Mkalama.

Kutokana na hali hiyo, amem-
womba Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, amwokoe ijengwe
barabara hiyo yenye urefu wa
kilometa 42 kutoka Iguguno
inapopita barabara kuu ya
Singida-Mwanza hadi katika Ki-
jiji cha Nduguti, yalipo makao
makuu ya wilaya.

Wilaya ya Mkalama ni mpya

iliyoanzishwa miaka 10 iliyopita
ambayo ilimegwa kutokana
na Wilaya ya Iramba barabara
inayounganisha wilaya hiyo ni
ya vumbi na wananchi wame-
kuwa wakiiomba serikali ijenge
barabara hiyo kwa kiwango cha
lami.

“Waziri Mkuu kutojengwa
kwa barabara ya Iguguno-Ndu-
guti watu wameanza kudandia
jimbo, naomba uniokoe,” alise-
ma.

Nao wabunge wa Viti Maal-
um, Ayisharose Mattembe,
Jesca Kishoa na Martha Gwau,
waliungana na mbunge Isack
kumwomba Waziri Mkuu ijeng-
we barabara hiyo kwa lami kwa
kuwa imekuwa kero kubwa kwa
wananchi.

Walisema barabara hiyo ni
muhimu kutokana na umri

wa miaka 10 wa wilaya hiyo
kutosha kuiunganisha kuwa
barabara ya lami ambayo ita-
rahisisha huduma za usafiri na
kuwawezesha wananchi kusa-
firisha mazao yao kwenda kwe-
nye masoko.

Waziri Mkuu, Majaliwa aki-
jibu ombi hilo alisema suala la
ujenzi wa barabara hiyo kwa
kiwango cha lami ipo kwenye
ilani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) na kuhakikisha itajeng-
wa.

Majaliwa alisema kazi ili-
yokuwa inafanywa na serikali
ni ujenzi wa barabara kuungan-
isha mkoa kwa mkoa ambayo
imefanikiwa kwa asilimia 99 na
sasa kazi inahamia kuungani-
sha wilaya kwa wilaya kwa ku-
jenga barabara kwa lami.

Alisema barabara ya kuto-

kana Iguguno hadi Nduguti
yalipo makao makuu ya Wilaya
ya Mkalama, upembuzi yakinifu
ulishafanyika na muda si mrefu
itatangazwa kwa ajili ya kuanza
kujengwa.

“Mkalama mji muhimu wa
kiuchumi kwa jinsi tukivyoji-
panga serikali hatutawaacha,
wilaya hii itaendelea kujengwa
hatua kwa hatua, lakini na nyie
mjipange hapa ni mahali pa bi-
ashara,” alisema.

Kwa upande wake Naibu
Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Dk. Festo
Ndugange, alisema serikali im-
eiongezea bajeti ya ujenzi wa
barabara Wilaya ya Mkalama
kutoka Sh. milioni 600 hadi Sh.
bilioni 2.2 kwa mwaka huu wa
fedha.

. Gwajima akiagiza

. Kikosi kazi kurudi
. kwa wadau maoni
. sera ya jinsia

: Na Sabato Kasika

WAZIRI wa Maendeleo

¢ ya Jamii, Jinsia, Wanawake

¢ na Makundi Maalum, Dk.

: Dorothy Gwajima, amekitaka
: kikosi kazi kinachopitia Sera
¢ ya Maendeleo ya Wanawake
¢ na Jinsia kurudi kwa wadau
: ili kupokea maoni zaidi.

Alisema hayo wakati ak-

: ipokea taarifa ya kikosi kazi
: hicho, katika ofisi mdogo

Salaam mwishoni mwa wiki,
¢ huku akikipongeza kwa kazi
: iliyofanyika.

Dk. Gwajima aliongozana

¢ na Naibu wake Mwanaidi Ali
* Khamis, Katibu Mkuu, DK.

¢ Zainab Chaula, Naibu Katibu
: Mkuu, Dk. Amon Mpanju na
¢ baadhi ya wataalamu wa

¢ wizara hiyo.

Alisema, pamoja na ponge-

: zi hizo, ipo haja ya kupokea
: maoni zaidi kwa wadau

¢ mbalimbali wa makundi yote
¢ stahiki wakiwamo wanaume,
¢ kwa kuwa ili sera hiyo iwe

: na maana, ni muhimu ku-

: wafikia wadau wote watoe

* maoni yao kwa ajili ya kuki-
: dhi mahitaji ya jamii, kwa

: wakati wa sasa.

Akichangia mada baada

+ ya wasilisho hilo lililotolewa
¢ na mtaalamu elekezi, Pro-

¢ fesa Linda Mhando, kutoka

¢ kampuni ya Interfiri Ltd,

¢ Dk. Gwajima alisema sera

¢ jtakuwa na maana iwapo

¢ hayo yatafanyika.

“Tunapoandaa sera hii, ni

¢ |azima tuoainishe na wiz-
 ara nyingine mtambuka,

: mathalani wizara inayoshu-
: ghulikia masuala ya vijana,
: ambayo kwa sasa ipo chini
* ya Ofisi ya Waziri Mkuu,”

: alisema Dk. Gwajima.

Naibu Waziri wa wizara

¢ hiyo, Mwanaidi Ali Khamis,

: akichangia katika wasilisho
¢ hilo, alisema kuna umuhimu
: wa kutumia wadau mbal-

: imbali wenye uwezo kutoa

: mawazo ya Kitaalamu katika
¢ zoezi la kuwezesha ukusan-
¢ yaji wa maoni kwa haraka.

Katibu Mkuu wa wizara

¢ hiyo, DKk. Zainab Chaula,

¢ alisema ni muhimu kuangalia
i asasi za Kkiraia ili kila mwe-

: nye maoni ya kuboresha

¢ aweze kuingiza katika sera

¢ kwa lengo la kukidhi mahi-

: taji ya taifa.

Mwishoni mwa Juni

¢ mwaka huu, Katibu Mkuu

¢ wa Wizara ya Maendeleo

¢ ya Jamii, Jinsia na Makundi
: Maalum, Dk. Zainab Chaula,
¢ aliunda kikosi kazi cha watu
: sita 10 kilichokuwa kikion-

¢ gozwa na Kaimu Mkurugenzi
: wa ldara ya Maendeleo ya

: Jinsia, Grace Mwangwa ili

¢ kupitia sera hiyo ya mwaka
¢ 2000.
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Utafiti TARI, Brazil waleta
Kisasa Kilimo cha pamba

« Wakulima kupata tani 1.2 kwa ekari Sio

NAJULIKANA kama Cot-

ton Victoria, huu ni mradi

wa ushirikiano wa watafiti

wa Wizara ya Kilimo na
Serikali ya Brazil, unaolenga
kuongeza uzalishaji, tija na fedha
kwa mkulima wa chini, anayelima
pamba.

Unamlenga mkulima huyu
ambaye licha ya kusota juani na
kwenye mvua, kwa gharama kubwa
anaambulia kilo 200 za pamba
kwa ekari, ukitaka kumpandisha
ili avune zaidi ya kilo 1,000.

Ni kazi inayofanyika katika
kituo cha utafiti wa kilimo Ukirig-
uru (TARI Ukiriguru) kilichoko
Mwanza, majaribio yakifanyika
mikoani Mwanza, Simiyu, Geita,
Shinyanga, Mara, Tabora na Katavi.
Yote yanaonyesha mafanikio hasa
kuwavuta wakulima kuuaga umas-
kini.

Mratibu wa Pamba Kitaifa, Dk.
Paul Saidia, kutoka TARI-Ukiriguru,
anasema katika miaka ya hivi kar-
ibuni uzalishaji na tija ya pamba
umeshuka kutokana na sababu
mbalimbali mojawapo ikiwa ni
wadudu waharibifu, wakulima
kutofuata kanuni bora za kilimo
cha zao hilo na ukame.

Akitolea mfano Dk. Saidia
ambaye ni Mkurugenzi wa Kituo
cha Utafiti cha TARI Ukiriguru,
anasema upandaji uliozoeleka
zamani ni umbali kati ya mstari
na mstari kuwa ni sentimita 90 na
kutoka shimo hadi shimo ni sen-
timita 40, umbali huo umempun-
guzia sana mkulima tija.

Anasema zamani, wakulima

Mkulima wa pamba ‘dhahabu nyeupe’ akijivunia mavuno. PICHA: MTANDAO

walipanda pamba umbali wa sen-
timita 90 kutoka mstari mmoja
hadi mwingine halafu sentimita 40
kutoka mche hadi mche upandaji
ukijulikana kama 90/40 na kupata
mimea 22,222 kwa ekari moja hali
iliyowawapunguzia mapato mara
nne zaidi.

Anafafanua kuwa utafiti wa
Brazil na Tanzania, umeboresha na
kuanzia sasa wanapanda umbali
wa sentimita 60 kutoka mstari
mmoja hadi mwingine halafu sen-
timita 30 kutoka mche hadi mche
60/30 na kupata mimea pamba

amu UMeumiza pia mazingira

44,444 kwa ekari moja.

“Ningependa kuwashauri
wakulima wa pamba kote nchini
kuhakikisha wanaachana na utara-
tibu wa zamani na waingie katika
utaalamu mpya na wenye tija kwa
kutumia 60/30 ambao unatoa
mazao mengi.” Anasema mtafiti
huyo.

Dokta Saidia anatahadhari-
sha wakulima kuwa tija inaweza
kufikiwa tu iwapo utaratibu huu
mpya utaambatana na wakulima
kufuata kanuni bora za kilimo.

Anasema kwa kutumia mbegu

_

kilo 200

zilizofanyiwa utafiti kituoni hapo
za UKM 08, mkulima ana matu-
maini ya kuvuna zaidi ya kilo 1,000
kwa ekari iwapo atafuata kanuni
bora za kilimo na upandaji uli-
otolewa na mradi huo.

Kupitia Cotton Victoria 2016
watafiti kutoka Ukiriguru na Brazil
na Bodi ya Pamba, walifanya utafiti
na kubaini kuwa wakulima wana-
hitaji upandaji mpya ili mkulima
apate tija.

“Baada ya kujiridhisha, walianza
kuwabadilisha wakulima wa
mkoa wa Mwanza, walioshiriki

nayoonyesha

kKuwa
2 hata sasa misitu ni
= mali kwa taifa

mafunzo hayo walitoa ushuhuda
wa kuongeza tija kutoka kilo 200
za awali mpaka kilo kati ya 800
na 1,200 kwa ekari. Hali hiyo iliwa-
fanya watafiti kusambaza upandaji
mpya katika mikoa ya Geita na
Simiyu,” anasema.

Anaongeza kuwa baada ya
kubaini hilo, watafiti waliwaleta
pamoja wagani kutoka kila mkoa
kwa mafunzo ili nao waende
kufundisha wakulima katika
maeneo yao.

Wakitoa ushuhuda siku ya
wakulima (farmers field day),
wakulima kadhaa wa wilayani
Igunga mkoani Tabora wanasema
wamezoea kuvuna haba ni kati ya
kilo 200 hadi 300 kwa ekari, lakini
baada ya kuanza mradi huo wana-
pata kuanzia kilo 750 mpaka tani
moja kwa ekari.

BRAZIL NA TANI 3

Akitoa uzoefu wa jinsi Brazil
ilivyopiga hatua katika kilimo
cha pamba kwa kutumia uta-
ratibu huo mpya wa upandaji,
mwakilishi wa ubalozi wa Brazil
nchini William Shauri, anasema
wakulima wa Brazil wanavuna
kati ya kilo 2,000 na 3,000 kwa
ekari.

“Hii ndiyo sababu watafiti wa
Tanzania na Brazil walikutana ili
kueneza mradi huu hapa nchini
ambao umeleta tija kubwa kwa
Brazil na kuifanya kuwa miongoni
mwa nchi zinazozalisha pamba
kwa wingi duniani,” anasema.

Anasema wakulima wakiweza
kupata kuanzia kilo 2,000 kwa
ekari wataweza kuongeza kipato
chao mara dufu na kuboresha
maisha yao.

Mwakilishi wa Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI) Dk.
Deogratias Lwezaura, anatoa wito
kwa wakulima na wadau mbal-
imbali kutumia vituo vya TARI
kujipatia teknolojia rahisi na bora
kwa ajili ya kuongeza uzalishaji
na tija.
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Yanayoonyesha Kuwa hata
sasa misitu ni maI| kwa talfa

ENGINE umewahi kuji-

uliza ni nini maana ya

kusema “miti au misitu

ni mali? Inawezekana
ulipata jibu au hukufahamu
umuhimu wa miti au misitu kwa
binadamu anayeishi katika dunia
ya leo.

Heshima hiyo kwa misitu ina-
tokana na ukweli kwamba miti
ni msingi na sekta zote, inagusa
sana maeneo kadhaa yanayohusu
maisha ya wanadamu.

Ina faida lukuki kiuchumi kwa
kuzingatia dhana ya ‘miti au
misitu ni mali’. Hebu sasa tuchun-
guze kwa undani nini kinajiri kati
ya misitu na uchumi inakuwaje
mali kwenye eneo hilo.

Baadhi ya mataifa au watu,
uchumi wao umejikita sana
katika sekta ya misitu, kwa mfano,
nchi za ukanda wa ‘Skandinavia’
barani Ulaya kama Finland, kwa
miaka mingi kabla ya mapin-
duzi ya kisayansi na teknolojia;
uchumi wake ulitegemea sana
mazao ya misitu.

Sehemu kubwa ya mapato
yao yalitokana na kuuza mazao
ya misitu yalioongezwa thamani
kama karatasi, na bidhaa zinazo-
julikana kama ‘engineered wood
products’ (EWPs) kama ‘marine-
boards’, ‘flush-doors’, plywood na
particle boards.’

Tanzania kwa kiasi kikubwa
bado inategemea sana kuuza
mbao na bidhaa za misitu ambazo
hazijaongezewa thamani kika-
milifu. Mathalani, kiwanda cha
kutengeneza karatasi kilichoko
Mgololo, wilayani Mufindi bado
kinauza ‘craft-paper’ ambazo ni
malighafi za kutengeneza vifun-
gashi.

Aina hii ya zao la miti sasa ina-
tumika sehemu nyingi nchini
kama mifuko ya karatasi kufun-
gashia na kubebea bidhaa mbal-
imbali.

Kwa mfano kwa wanaopata
huduma za matibabu hivi kar-
ibuni katika baadhi ya hospitali
zimetengeneza mifuko ya karatasi
yenye ujazo mbalimbali kwa ajili
ya wagonjwa kubebea dawa.

Mwaka 2007, ilipofika Julai
baada ya Sheria ya Misitu (Cap323
RE:2002) iliyopiga marufuku
kusafirisha magogo kuanza kutu-
mika, kabla ya hapo yalikuwa
yakiuzwa kama malighafi kwa
viwanda vya nje.

Wafanyabiashara wa mazao
ya misitu katika sekta binafsi,
waliochangamkia biashara hiyo
walinufaika kwa kiasi kikubwa
ingawa siyo sana iwapo wangeuza

Magogo kutoka shamba la Sao Hill Mafinga huchakatwa mbao zinazouzwa soko la ndani na nje.
PICHA: MTANDAO

Kama taifa
lingezali-
sha karatasi
hapa nchini
lingeokoa
fedha nyingi
na pengine
nyingine zin-
geuzwa nchi
Za nje kupa-
ta fedha za
kigeni kutun-
Isha mfuko
wa taifa.

bidhaa zilizoongezwa thamani
kama samani au karatasi ngumu
na laini mapato yangekuwa zaidi
kwao na kwa taifa.

Baada ya kuzuia magogo na
mkaa visisafirishwe nje ya nchi,
baadhi waliendelea kufanya hivyo
kwa kutumia njia haramu kwa
kukiuka sheria na maadili dhidi
ya taifa lao, nguvu kubwa iliende-
lea kupambana na changamoto
za kupeleka magogo na mkaa nje
ya nchi na hata sasa wapo wana-
okazana kufanikisha lengo hilo.

Mbali na hilo, taifa miaka ya
1970, lilianzisha shamba la miti-
Sao-Hill, wilayani Mufindi mkoani
Iringa ili kuotesha malighafi ya
kutosha kwa ajili ya kutengeneza
aina mbalimbali za karatasi.

Juhudi kubwa zilifanyika na
kupitia mkopo nafuu wa Benki
ya Dunia (WB) wa Dola milioni 5
zikatumiwa kustawisha shamba
hilo na sasa taifa linanufaika na
matokeo ya juhudi hizo.

Nichukue pia fursa hii
kuwashukuru na kuwapongeza

guka shamba hilo, kwa ushiriki-

ano wao mzuri na wenye tija kwa
taifa na Watanzania wanaotumia
mazao yanayotokana na bidhaa
hizo.

Licha ya ukweli kwamba zime-
kuwapo changamoto za hapa na
pale ikiwamo matukio mabaya ya
kuchoma moto baadhi ya maeneo
ya shamba hilo, lakini kiujumla
kuna mafanikio yaliyopatikana
hadi sasa. Vilevile, shamba hilo
ni kielelezo kizuri kuonyesha
kwamba hakika ‘misitu ni mali’.

Nathubutu kusema hivyo
kwa sababu ‘mji wa Mafinga’,
wilayani Mufindi mkoani Iringa
chimbuko lake ni shamba la
miti la Sao-Hill. Mji huu umekua
kutokana na biashara ya mazao
ya miti, walianza wachache
idadi imeongezeka na sana leo
na sensa ya watu ya mwaka
mwaka huu itafahamisha ni
kwa kiasi gani wakazi wa Mafinga
Wameongezeka ikilinganisha na
60 Vlnavyozunguka shamba ni
wadau muhimu na vinanufaika.

Kwanza, kila mwaka hupatiwa
takribani miche 1,000,000 ya

kupanda na thamani ya mche
ikiwa shilingi 300; hii ni sawa na
Shilingi milioni 300 kila mwaka.
Pia wamejengewa mabweni
matatu ya wanafunzi wa sekond-
ari, kwa gharama ya Shilingi
milioni 350.

Kadhalika, yapo manufaa ya
miundombinu na huduma za afya
ni mfano lakini vijiji vyote v1hvyo
jirani na mashamba ya miti ya
serikali nchi nzima wananufaika
kwa namna moja au nyingine.

Nimegusia hapo juu kuhusu
kiwanda cha kutengeneza
karatasi kilichoko Mgololo,
Mufindi. Pamoja na dhumuni la
msingi la kutengeneza karatasi
aina mbalimbali kwa matumizi
ya kiofisi, kuchapisha magazeti
na malighafi ya vifungashio, bado
lengo lake muhimu halijafani-
kiwa. Matokeo yanayoonekana
kiwanda kimejikita zaidi kwenye
kuzalisha malighafi za kuten-
geneza vifungashio vya karatasi
mifuko na maboksi. Suala la
kutengeneza karatasi mbalimbali
za kiofisi bado ni kitendawili.

Taifa linatumia kiasi kikubwa
cha fedha za kigeni takribani
dola za Marekani milioni 100 kwa
mwaka kuagiza karatasi kutoka
nje. Hiki siyo kiasi kidogo cha
fedha ni takribani zaidi ya Sh.
bilioni 23 za fedha za Tanzania.

Kama taifa lingezalisha karatasi
hapa nchini lingeokoa fedha
nyingi na pengine nyingine zin-
geuzwa nchi za nje kupata fedha
za kigeni kutunisha mfuko wa
taifa.

Kwa nini hatujafanikiwa
kufikia hilo lengu kuu la kuan-
zisha kiwanda cha kutengeneza
karatasi (takribani miaka 40 ili-
yopita) na nani alaumiwe? Ni hoja
zaidi ya uwezo wangu.

Lakini, ipo nia njema na ya
msingi ya kulitafakari suala
hili kwa kina na kuona jinsi ya
kusonga mbele bila kuathiri mad-
humuni ya kuanzisha kiwanda
cha karatasi nchini. Hapa
mchango wa sekta binafsi unatak-
iwa sana wakati viongozi serika-
lini wakiwa ndiyo machampioni
wa kuhakikisha taifa linafanikiwa
kwa kushirikiana na sekta binafsi
ipasavyo.

Hakuna lisilowezekana iwapo
wanayo dhamira kamilifu na kwa
mioyo mikunjufu, wataweza kui-
tumia rasilimali misitu kwa faida
kubwa ya taifa. Misitu ni uchumi
mkubwa ambao haujapewa kip-
aumbele cha kutosha kwa faida
yawote.
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Ukatili kwa binadamu

umeumiza pia mazingira

« Wasisitiza kuyatunza ili kuuthamini uumbaji

ANZANIA inafanya juhu-

di za kulinda na kutunza

mazingira, mathalani,

kauli mbiu ya ulinzi wa
misitu inafahamika na wengi,
wakikumbushwa kuwa usikate
mti kabla hujapanda miti. Ndipo
kinapoibuka kibwagizo kata ‘mti’
panda ‘miti’.

Aidha, kuna kuhimiza jamii
kupanda miti, kila mmoja ana-
sisitizwa kuwa na mti nyum-
bani, ofisi na mitaani anapoishi
ili kupata kivuli, lakini uwe mti
wa matunda ili umpatie tija zaidi
kivuli na matunda kwa ajili ya
chakula na mengine kuuza na
kupata fedha.

Kazi ya kulinda mazingira ni
kila ‘uumbaji’ unahitaji kutun-
zwa, ulinzi wa maji na viumbe
bahari unasisitizwa, kuharibu
vyanzo vya maji kunakatazwa,
aidha serikali imepiga marufuku
matumizi ya mifuko ya plastiki
yanayochafua ardhi, maji na anga.

Sekta na taasisi mbalimbali
zinashiriki kampeni hizo na hivi
karibuni Shirikisho la Mabaraza
ya Maaskofu Wakatoliki wa Afrika
Mashariki na Kusini (AMECEA),
limetangaza azma ya kutekeleza
ajenda ya kulinda mazingira sam-
bamba na uinjilishaji (kuhubiri
Injili).

Kutunza mazingira ni mkakati
uliopewa jina la ‘Laudeto SV’
Ujumbe ulio kwenye Barua ya
Kichungaji ya Baba Mtakatifu
Fransisco. Laudato Si ni Kiitaliano
ikimaanisha kumtukuza Mungu
aliye chanzo cha uumbaji au maz-
ingira.

Hayo yanaelezwa na Mwad-
hama Luis Antonio Kardinali
Tagle, Rais wa Baraza la Kipapa la
Uinjilishaji wa Watu, anayehubiri
katika Misa ya Kufungua Mkutano
wa AMECEA, iliyofanyika Uwanja
wa Taifa Dar es Salaam.

Kardinali Tagle anasema ukatili
dhidi ya watu umeendelea hadi
kuwa ukatili dhidi ya mazingira
na kwamba ukosefu wa kujali,
kutunza na kulinda binadamu
wengine, umesababisha mazoea
ya uharibifu wa uumbaji ambayo
ndiyo mazingira.

Anasema  ukatili  huo
umechangia mizozo na hata
kuangamiza maisha ya watu na
viumbe kama mimea, wadudu na
wanyama pia wameathirika.

Waraka huo, unatolea wito
makanisa na jamii kutunza maz-
ingira kama nyumba ya kila mtu
ya kuishi ili kuwe na dunia salama

Kardinal Luis Antonio Tagle, mwakilishi wa Papa Fransisko kwenye Mkutano wa AMECEA Dar es

Salaam, anasisitiza kulinda mazingira. PICHA: MTANDAO

isiyo na hatari ya kutoweka kama
ilivyo sasa.

Unalenga kushirikiana na
waumini, serikali, jamii na wadau
wote kuokoa mazingira kwani
hewa imechafuliwa, ardhi na
maji vimechafuka, miti na misitu
imetoweka, lakini majira yanab-
adilika yanaleta joto na baridi kali,
vimbunga na ukame.

Anamnukuu Papa Francis,
anayeiamsha dunia akisema
iko hatarini inatishiwa kuanga-
mia kutokana na ongezeko la
joto ardhini, bahari na angani,
anahimizi kuipenda na kuilinda
dunia kwa kuthamini kazi za
uumbaji, na kutambua kuwa kila
kilichoumbwa kina thamani na
kimewekwa ili kumtunza na kum-
saidia binadamu.

Akizungumza kwenye Uwanja
wa Taifa Dar es Salaam, Kardi-
nali Tagle, anakumbusha kuwa
machufuko, mauaji na ukatili
dhidi ya binadamu ni matokeo
ya ukatili kwa mazingira ambayo

yamesababisha kuyaharibu
maumbile ya asili.”
Anaongeza kuwa watu

wanaumizana wao kwa wao,

kuwa na chuki kwenye jamii
lakini wanafanya ukatili huo
kwa viumbe wengine kama
kukata miti, kuchoma mapori,
kuua wanyama na wadudu na
kuchangia kutothamini uumbaji
ambayo ni mazingira au ‘nyum-
bani kwetw’, kwa vile dunia iki-
haribika kila mmoja ataathirika.

Waraka wa ‘Laudeto SV,
unashuhudia kutoweka misitu,
kuua viumbe kama samaki baha-
rini kwa baruti, uvuvi wa sumu,
kuelekeza taka za sumu kwenye
maji na uzalishaji na viwanda
vinavyochafua hewa angani vyote
vinaiharibu dunia.

Uharibifu huo wa ikolojia
umesababisha wanyama, mimea
kutoweka, mito na maziwa kujaa
taka kuanzia za sumu na za kila
namna hasa mamilioni ya tani za
plastiki ambyo ni kitisho kikubwa
kwa viumbe habari.

Ni wazi kuwa anga nalo hali-
kubaki salama limechafuka
moshi na ukungu wenye sumu
unaongeza joto duniani, yote haya
yanaonyesha kuwa dunia inahi-
taji kulindwa kwa kuthamini tena
uumbaji.

AMECEA
Inatoa wito
wa Kuwa na
kampeni kali
na makini za
kuhamasi-
sha kulinda
na kutunza
(uumbaiji)
mazingira
kuanzia chini
hadi juu, il
kuongeza
uelewa kwa
jamii yote.

MZ0Z0 KIMAZINGIRA

Wakati wa kuufunga mkutano
huo wa AMECEA, Jumapili iliyo-
pita, Mwenyekiti wa AMECEA
Mhashamu Askofu Charles
Kasonde, kutoka Zambia,
anasoma azimio la pamoja lin-
alotolewa baada ya mkutano
huo unaowakutanisha maaskofu
na wajumbe kutoka Ethiopia,
Eritrea, Kenya, Malawi, Tanza-
nia, Uganda, Sudani na Sudani ya
Kusini, Zambia na wajumbe waa-
likwa kutoka Djibouti, Somalia,
akisema wote wanathibitisha
kuwapo mzozo wa kiikolojia.

Ikolojia ni maingiliano baina ya
wanadamu na mazingira yao na
jinsi wanavyotumia rasilimali na
maliasili zilizoko. Kwa mtizamo
huo, anasema viongozi hao
wanaona mzozo huo unaothibit-
ishwa na athari hasi za mabadiliko
ya hali ya hewa ambayo ni ukame
mkali, mafuriko, vimbunga na
mvua zisizotabirika, yote yana-
zidi kuwa tishio kwa maendeleo
ya kijamii na kiuchumi ya nchi
za ukanda Afrika Mashariki na
Kusini.

“Tunasikitishwa sana na kasi
ya misitu yetu kutoweka haraka
kutokana na matumizi ya kuni,
kuchoma mkaa na kwa shughuli
za ujenzi wa makazi, viwanda na
miundombinu huku kukikose-
kana jitihada za kutosha kupanda
tena miti. Vile vile tunaona
matokeo hasi ya kuchimba madini
na ukosefu wa mifumo bora ya
usimamizi wa taka zinazotokana
na madini hayo na taka nyingine
zinazozalishwa katika nchi zetu,”
anasema Askofu Kasonde.

Anaongeza: “Tunafahamu
kwamba kushughulikia masuala
haya kunagusa haki ya kiuchumi
na haki nyingine, kwa hivyo,
haviwezi kushughulikiwa vya
kutosha bila kuzingatia ipasavyo.
Kutoa njia mbadala kama vile
kukuza matumizi ya nishati ya
jua, upepo na bayo gasi ili watu
kujipatia riziki. Hata hivyo, haya
yote yanachangia uchafuzi wa
mazingira na uharibifu wa maz-
ingira katika eneo la AMECEA.”

AMECEA inatoa wito wa kuwa
na kampeni kali na makini za
kuhamasisha kulinda na kutunza
(uumbaji) mazingira kuanzia chini
hadi juu, ili kuongeza uelewa kwa
jamii yote.

Aidha, Askofu Kasonde ana-
sisitiza jamii kufundishwa
umuhimu wa kuunganisha
juhudi za kulinda mazingira na
elimu kwa kufundisha ikolojia na
kuanzisha mitaala na program ya
kuiwezesha jamii vijana, watoto
katika shule zote kufahamu
umuhimu wa kulinda na kutunza
ikolojia ya asilia ambao ni uhusi-
ano bora kati ya mtu na viumbe,

INAENDELEA UK.14
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miti, wanyama, mimea, maji,
ardhi, hewa vinavyomzunguka.

“Tunasisitiza haja ya wana-
chama wa AMECEA kushirikiana
na serikali, madhehebu mengine,
jumuiya za kidini, familia, sekta
binafsi, asasi za kiraia na taasisi za
maendeleo ya kijamii na kila mtu
kuhamasisha utunzaji wa maz-
ingira na kubadilisha mitazamo
ya watu ili walinde maji, misitu,
ardhi, wanyama, wadudu na hewa
ili sote tuwe salama na dunia iwe
mahali salama,” anasema Mwe-
nyekiti wa AMECEA.

YANAHITAJIKA MA-
TENDO

Askofu Isaac Imani, wa Jimbo
Kuu la Arusha anazungumza na
Nipashe, kuhusu namna gani
ya kutunza mazingira, akisema
kupanda miti ili kulinda uhai
ni lazima na kupendekeza kazi
ianzie ngazi za chini. Wanafunzi
wafundishwe aina za miti ya asili
na maeneo ya kuipanda, kisha
waambiwe faida na hasara zake.

“Mimi nilisoma Shule ya Msingi
Mengo Kibosho mkoani Kiliman-
jaro, miaka ya 1950 tulikuwa
tunafundishwa aina za miti ya
kupanda ili kuvuta maji ardhini
na jamii za miti zinazoyahifadhi.

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu la Mbeya, Gervas Nyaisonga ambaye ni Mwenyekiti wa Baraza la
Maaskofu Katoliki (TEC). PICHA: MAKTABA

Tuliiona na hata leo ninaifahamu.
Kuna mikuyu na mifumo (mivumo)
hii inapandwa kwenye vyanzo vya
maji. Hilo halijabadilika,” anasema.

Anasema waliijua miti na mahali
pa kuipanda na faida zake na
hasara zake iwapo ingetoweka.
Aidha, walipanda misesewe
ambayo ni dawa na miringaringa

yenye majani mapana yanay-
oongeza mbolea ardhini na pia ni
migumu inayofaa kwa ujenzi.
Anaongeza kuwa ili kuwe na
programu yenye tija kampeni za
kulinda miti zianze na malezi kwa
kuwaonyesha wanafunzi shuleni
na watoto nyumbani aina za miti,
kuwapeleka mtoni, maeneo oevu

(yenye maji) ili waone hasara, faida
na kuelewa wanachotakiwa kuku-
fanya.

“Leo tukisema tupande miti
ni ipi? Ipandwe wapi? Miche
iko wapi? Tusiseme tupande
miti tuongeze uelewa na kuwa
na ufasaha wa kila tunachotaka
kifanyike kwa kuonyesha kivi-

tendo.” Anaongeza Askofu Amani.

“Tukisema miti ya asili tuwao-
nyesha wanafunzi na jamii inay-
opewa maagizo ili akili ielewe,
moyo ukubali na tuwe wazalendo
kwa sababu taifa ni letu wote.
Kupenda nchi yako ni kuilinda
pia.”

Anataja aina za miti zenye
manufaa kama ‘gravilia na mikufi
kupata mbao, ‘cypress’ kuezeka,
‘pine’ kupata mapambo kama
miti ya Krimasi na pia inavuta
maji. Aidha, anashauri jamii ipewe
miche kwani watu wakiagizwa
kupanda miti watapanda hata isiyo
na tija, au inayoharibu mazingira
mfano jamii za mikaratusi zinazo-
daiwa kukausha maji.

KUWA MIFANO

Askofu Amani anashauri
wanafunzi wafundishwe sheria za
mazingira, faida za kuzishika na
kuziheshimu na viongozi wafanye
kazi kwa kuonyesha mifano.

“Nilipokuwa Askofu wa Jimbo la
Moshi mwaka 2008 nilisimamia
kutunza mazingira kwa kuhakik-
isha kila anayepata Komunio
ya Kwanza na Kipaimara ana-
panda mti, ustawi na uonekane,”
anasema.

Anaeleza kuwa watoto hao
katika parokia za jimbo lake wali-
panda miti na alifanya hivyo ila
kuwa na mkakati wenye tija na
ulio endelevu.

Anasema hata Arusha ana-
kofanyakazi sasa, upandaji miti
unaendelea na ilipandwa kila
parokia wakati wa kuzindua
miaka 50 ya Umoja wa Wanawake
Wakatoliki (WAWATA).

WANENAVYO MALENGA

MWANADAMU NAMUACHA

Mwanadamu namuacha, nachake hichokichaa,
Hivinasafishakucha, tumboni ninayo njaa,
Nasubiria kukicha, nifanye yanayofaa,
Mwanadamu hatihati, mwamini Mungu pekee.

Usinirushie vocha, nisije zuabalaa,

Mjadala ninakacha, nisije nikachakaa,

Sumu alikwishaacha, iwe ze kunivagaa,
Mwanadamuhatihati, mwamini Mungupekee.

Kirusi UKIMWI kocha, madhara yake balaa,

Na hicho kila kukicha, kivingine chatambaa,
Ukitege kwenye bucha, chenyewe kinasambag,
Mwanadamu hatihati, mwamini Mungu pekee.

Namuona wangu pacha, kutoka najiandag,
Zipu waziameacha, watu wanamshangaa,
Badala ya kumficha, picha ndiyo zasambaa,
Mwanadamu hatihati, mwamini Mungu pekee.

Macho ninayafikicha, nione anapokaa,

Nyumba yake nipakacha, imejengwa kwa mkaa,

Mbona kuunguza picha, bila mafuta ya taa?
Mwanadamu hatihati, mwamini Mungu pekee.

Kiburi change naficha, nisijezua balaa,
Ninakwenda Kiraracha, kwenye baridi kukaa,
Hasira zitapoacha, nitazidi kushangaa,
Mwanadamu hatihati, mwamini Mungu pekee.

Mipango kila kukicha, wewe uweze kupaa,
Hata madawa pekecha, pazuri uwezekaa,

Mungu nawangu uticha, wala sitalala njaa,

Mwanadamu hatihati, mwamini Mungu pekee.

Utukufualiacha, akaja kwetu kukaa,
Kweli yake hakuficha, hata walipokataa,
Na kuonya hakuacha, watu waache tamaa,

Mwanadamu hatihati, mwamini Mungu pekee.

Kukung'ong'a hataacha, hata kama wamfaa,
Mema kwako ataficha, ubaki unashangaa,
Aweza kutoakucha, ubaki unatambaa,
Mwanadamu hatihati, mwaminiMungupekee.

Na Lwaga Mwambande (KiIMPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

VITA NA IENDELEE

Kufa kweli kufaana, na vita iendelee,
Wengine wanauana, acha wao wapotee,
Wengine ndio wavuna, silaha wazipokee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

Matamshi yapingana, hebu acha yatokee,
Wengineo wanaona, vita na iendelee,
Wengine wabishisana, wanataka ipotee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

DR Congo twaona, acha watu wachochee,
Watu wazidipigana, na maisha yapotee,

Huku wengine kuvuna, madini kuendelee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

Amani wengi waona, itafanya walegee,
Sababu vita wanona, wabakiwa chekelee,
Silaha wauziana, pesa wajiongezee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

Hata magonjwa twaona, yaache yaendelee,
Kama wote watapona, hizi kazi zipotee?
Dawa tunauziana, lazima ziendelee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

Muuza ndizi twaona, ata kazi sipotee,
Nunua zote hapana, ni bora zimuozee,
Mzidi kuuziana, maisha yaendelee,

Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

Mpenyo akiuona, mlipuko utokee,

Itabaki kukutana, na kazi iendelee,

Wazidi kuvurugana, na kazi zisipotee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

Endelea kupigana, hasara na zitokee,

Huku nyie mwauana, wengine wachekelee,
Faida wanaziona, wabakiwa zipokee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.

Ulaya wanapigana, shida kwetu zitokee,

Bei zavitu twaona, wengine wachekelee,
Wanavuna wanavuna, faida iendelee,
Mahitaji ya dunia, mambo ni mchanganyiko.
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com 0767223602
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—
‘Changamkieni

fursa
mjikwamue
kiuchumi’

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAJASIRIAMALI wa Mkoa
wa Dodoma wametakiwa

kuchangamkia fursa mbalim-

bali za kiuchumi zilizoko ili
kujikwamua kiuchumi.

Rai hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Anthony
Mtaka, kwenye kongamano
la kibiashara lililoandaliwa
na wajasiriamali jijini hapo
lenye lengo la kubaini fursa
mbalimbali na mbinu za
Kibiashara. ,

Alisema Dodoma inakua
kwa kasi kubwa na anata-
mani kuona wajasiriamali
wakikimbilia fursa hizo ili
kUJ||mar|sha kiuchumi.

Serikali yatoa maagizo ASA
uongezaji mbegu bora alizeti

Na Valentine Oforo,
DODOMA

ERIKALI imeiagiza

Wakala wa Mbegu Tan-

zania (ASA) kuongeza

uzalishaji wa mbegu
bora za alizeti ili kukabiliana na
upungufu wa mafuta ya kula ul-
ioko nchini.

Akizungumza na Nipashe,
Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, aliitaka ASA kuhakikisha
inazalisha angalau tani 5,000
za mbegu bora za alizeti mwa-
ka huu na kufikia tani 10,000,
mwakani.

Bashe alisema Wizara ya
Kilimo, inatekeleza mpango
maalumu wa kuondoa tatizo
la upungufu wa mafuta ya kula
nchini.

kupitia kuongeza upatikanaji
wa mbegu bora za alizeti kwa
wakulima, jitthada na mipa-
ngo tunayoitekeleza kwa sasa
inalenga kutuwezesha kufikia
angalau kiwango za kuweza
kuzalisha tani 15,000 za mbegu
bora za alizeti ifikapo mwaka
2025,” alisema.

Alisisitiza katika mwaka wa
fedha wa 2022/23, serikali im-
ejitahidi kuongeza bajeti ya
kilimo kutoka Sh. bilioni 200
hadi 900 ili kuchochea ufanisi
wa sekta hiyo sambamba na
uzalishaji wa mbegu bora za
alizeti.

Pamoja na jitihada hizo, Wa-
ziri Bashe alisema wizara in-
atekeleza mkakati wa kupanua
mashamba ya serikali ya uzal-
ishaji wa mbegu ili kuhakikisha

mbegu bora zitakazoongeza
tija na mavuno.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi wa ASA, Dk. Sophia
Kashenge, alisema wameji-
panga kuhakikisha wanafikia
malengo waliyopewa na seri-
kali katika uzalishaji wa mbegu
bora za alizeti, pamoja na za
mazao mengine.

“Wakala unamiliki jumla ya
mashamba 13 ya kuzalishia
mbegu yenye jumla ya hekari
16,588,” alisema.

Alisema tatizo la mabadi-
liko ya tabianchi zimesababi-
sha ASA kushindwa kutumia
mashamba yake yote kwa
ufanisi.

“Kwa mfano, kwa mwaka
huu tumelazimika kuzalisha
kwenye hekari 3,776.2 amba-

“Nipo tayari kuwashika
mkono na kuwasaidia kufikia
malengo yenu, nitaandaa

utaratibu mzuri wa kushiriki-
sha taasisi za fedha tukutane

kwa pamoja tujadiliane nam-
na nzuri ya uwezeshaji wa
kimtaji," alisema.

“Rais Samia Suluhu Hassan
anaendelea kutekeleza mira-
di mingi sana Dodoma am-
bayo inakuja na fursa kubwa

za kiuchumi, hivyo ni jukumu
lenu ninyi jumuiya ya wafan-

yabiashara kuzitambua na
kuzichangamkia.”

Naye Naibu Waziri wa
Kilimo ambaye ni Mbunge
wa Dodoma Mjini, Anthony
Mavunde, alisisitiza waja-
siriamali wenye sifa ya ku-

“Mkakati

huu utafanikiwa

wakulima nchini wanatumia

zo zinataratia kuzalisha kiasi

cha tani 4,965.51 za mbegu,”
alieleza.

Dk.  Kashenge  alisema
wakala umefanikiwa kuzali-
sha tani 2,088 za mbegu bora
za alizeti zenye thamani ya
Sh. bilioni 5.84 na kuzisambaza
kwa wakulima katika mikoa
21.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni
Singida, Manyara, Dodoma,
Kilimanjaro, Morogoro, Simiyu,
Mara, Rukwa, Songwe, Iringa,
Ruvuma, Tabora, Njombe, Mt-
wara, Lindi, Mbeya, Coastal,
Kigoma, Katavi, Tanga na Shin-
yanga.

“Mabhitaji ya nchi ya mbegu
za alizeti kwa mwaka kwa sasa
ni takribani tani za ujazo 5,252
wakati upatikanaji wa mbegu
hizo kwa sasa ni tani 400 tu,”
alisema.

kopesheka kupitia mikopo
ya asilimia 10 ya mapato
ya ndani ya Jiji la Dodoma,

watumie fursa hiyo ili kukuza

mitaji yao na kuzifikia fursa
rHymg| za biashara kwa ura-
ISi.

“Nipo tayari kuwa-
shika mkono na kuwa-
saidia kufikia malengo

yenu, hitaandaa
utaratibu mzuri wa
kushirikisha taasisi za
fedha tukutane kwa
pamoja tujadiliane
namna nzuri ya uwez-
eshaji wa Kimtaji,”
alisema.
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima (katikati), akiwa na
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Zainabu Chaula (kushoto), pamoja na Mkurugenm Mtendaji wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC), Wakili Anna Henga (kulia), vvak|onyesha V|tabu vyenye kupinga ukatili wa kijinsia walipo-

Madiwani watakiwa kusimamia vyema sensa

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWENYEKITI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kongwa, White
Zuberi, amewataka madiwani
kusimamia ipasavyo Sensa ya
Watu na Makazi itakayofanyika
Agosti 23, mwaka huu.

Zuberi aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akihit-
imisha kikao maalumu cha wa-
jumbe wa kamati za sensa ngazi
ya kata kilichofanyika wilayani
humo.

Alisema wanapaswa
kutekeleza wajibu wao na kuto-
jali lawama zitakazotokana na
majukumu yao kwa mujibu wa
mwongozo wa Sensa ya Watu na
Makazi 2022.

“Naomba mhakikishe mambo
yote yanaenda vizuri wakati wa
zoezi hilo, sitegemei mgawanyiko
fanyeni kazi kwa bidii na weledi,”
alisema Zuberi.

“Naomba muwe waadilifu,
kwenye kazi hii kwa sababu
kuna ambao hawataitwa lazima

watakuwa wakifuatilia endapo
kutakuwa na dosari ili waanze
kukosoa.”

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya wilaya
hiyo, Dk. Omary Nkullo, am-
baye ndiye Katibu wa Kamati ya
Sensa ya wilaya hiyo alisisitiza
Waratibu Elimu Kata ambao kwa
mujibu wa mwongozo ndiyo we-
nyeviti wa jopo la usaili katika
ngazi hiyo, kuwa waaminifu ili
haki itendeke.

“Inabidi tutafute utaratibu

mzuri ili haki itendeke, tutaanga-
lia utaratibu mzuri wa kuyafiki-
sha maswali,” alibainisha Dk.
Nkullo.

Mmoja wa wajumbe, Mwalimu
Safari Ndahani, alisema wameri-
dhishwa na utaratibu uliowekwa
na mwongozo wa sensa kitaifa
ingawa tatizo lililojitokeza ni
idadi kubwa ya waombaji ikilin-
ganishwa na nafasi zilizotengwa.

“Tunasema utaratibu huu ni
mzuri changamoto ni watu wen-
gi walioomba, namna ya ufanyi-

kaji usaili maana yake kwamba
watu wengi walikuwa wanatam-
ani wapate hizi ajira za muda, la-
kini sasa ajira zitakuwa chache,”
alisema.

Kwa mujibu wa mwongozo wa
sensa ya watu na makazi 2022,
madiwani ndio wenyeviti wa
kamati za sensa ngazi ya kata na
wamepewa jukumu la kuteua
wajumbe wa jopo la usaili lina-
loshughulikia usaili wa maka-
rani wa sensa na wasimamizi wa
maudhui.
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HABARI MBEYA

Barabara Mbeya-Njombe yafunguliwa |

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

ERIKALI imeingilia kati

na kufungua barabara in-

ayounganisha mikoa ya

Mbeya na Njombe kupitia
Wilaya za Rungwe na Makete kwa
lengo la kuwarahisishia usafiri wa-
nanchi wa maeneo hayo.

Uamuzi huo umekuja baada
ya miaka minne kupita tangu wa-
nanchi wa Kata ya Luteba wilayani
Rungwe waanze kulima barabara
hiyo kwa kutumia jembe la mko-
no.

Wananchi wa Kata ya Luteba
waliamua kulima barabara hiyo
ili waitumie kufupisha umbali wa
kwenda katika Hospitali ya Ikonda
iliyopo wilayani Makete.

Endapo barabara hiyo itakami-
lika itawapunguzia wananchi hao
umbali wa zaidi ya kilometa 104
wanazosafiri kwa sasa hadi kubaki
kilometa tisa pekee.

Meneja wa Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) Mkoa wa
Mbeya, Mhandisi Matari Masige,
alisema kazi ya kufungua barabara
hiyo imeshaanza na ipo katika
hatua nzuri.

Alisema barabara hiyo ina urefu
wa kilometa 9.5 na mpaka sasa
zaidi ya kilometa 7.2 zimeshal-
imwa na mkandarasi anaendelea
na kazi kumalizia kilometa mbili
zilizobaki.

“Kwa sasa tunafanya kazi ya ku-
fungua barabara hii yenye urefu
wa kilometa tisa na nusu ambayo
haikuwapo kabisa, kazi hii ikika-
milika tunaanza awamu ya pili
ya kuiimarisha kwa kujenga ma-
daraja na makaravati na baada
ya hapo ndipo itaanza kupitika
kwa magari,” alisema Mhandisi
Masige.

Alisema kuwa barabara hiyo
inajengwa kwa kutumia fedha za
ndani kwa gharama ya Sh. milioni
905 kwa lengo la kuwasaidia wa-
nanchi wa wilaya ya Rungwe na
Makete kusafiri kirahisi kwenda
kwenye maeneo hayo.

“Kwa sasa wananchi wa Rungwe
ili wafike Makete wanalazimika
kuzunguka kupitia Kiwira, Isyonje,
Igoma, Kikondo penye umbali wa
kilometa 104 ndipo wafike mahali
hapa, lakini barabara hii ikikami-
lika watasafiri umbali wa kilometa
tisa pekee na hivyo watapunguza

umbali na gharama pia,” alisema
Mhandisi Masige.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Atupele
Mwakibete alitembelea barabara
hiyo na kusema kuwa ni Sera ya
Serikali kuunganisha mikoa yote
nchini kwa barabara, hivyo ujenzi
wa barabara hiyo ni mwendelezo
wa sera hiyo.

Atupele ambaye ni Mbunge wa
Busokelo alisema kuwa barabara
hiyo ni mkombozi kwa wananchi
wa jimbo lake, wilaya ya Rungwe
na mikoa ya Mbeya na Njombe
kwa vile pia itainua uchumi wa
maeneo hayo.

“Barabara hii ni muhimu sana
kuanzia kwenye huduma za ki-
jamii, lakini hata kiuchumi pia,
kwa sababu itasaidia kusafirisha
bidhaa kama vile viazi, ndizi, am-
bazo zinapatikana kwa wingi ka-
tika wilaya hizi,” alisema Mwaki-
bete.

Alisema kuwa pia barabara hiyo
itasaidia kukuza utalii kwenye Hi-
fadhi ya Taifa ya Kitulo kwa kuwa
itawezesha watalii wanaofika
kutembelea hifadhi hiyo kupita
kirahisi kwenda kupumzika kwe-
nye fukwe za Matema na Ngonga

zinazopatikana katika mwambao
wa Ziwa Nyasa.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Makete, Juma Swebe,
alisema kuwa barabara hiyo ni
muhimu hasa kwa wananchi wa
Wilaya ya Makete ambao watapata
fursa ya kufanya biashara na wen-
7ao wa Rungwe.

“Wilaya ya Rungwe inalima
ndizi kwa wingi, ukiangalia Ma-
kete wana uhitaji wa ndizi hivyo
barabara hii pia itakuza biashara
baina ya wilaya hizi mbili,” alisema
Swebe.

Alisema kuwa mbali na faida za
kiuchumi na kijamii zitakazopati-
kana kutokana na kufunguka kwa
barabara hiyo, pia itasaidia seri-
kali ya wilaya hiyo kuwahudumia
baadhi ya wananchi wa wilaya
hiyo ambao ili kuwafikia ilikuwa ni
lazima kwanza upitie mikoa ya ji-
rani.

“Tunayo kata yetu moja huku
tulikuwa hatuwezi kuifikia mpaka
tuzunguke kupitia mikoa mingine
(hakuitaja) lakini kwa kufunguka
kwa barabara hii sasa tutawafikia
kirahisi na kuwahudumia,” alise-
ma Swebe.

Wananchi wa vijiji vya Mwaoga na Bwaw
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ani Kata ya Makongolosi mkoani Mbeya wakimsikiliza Mbunge wa Lupa,

Masache Kasaka, katika mkutano wa hadhara uliofanyika juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Wasaidizi wa sheria waombwa kusaidia wananchi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Rungwe, mkoani Mbeya im-
ewaomba wadau zikiwamo taasisi
za msaada wa kisheria kwenda ku-
vya halmashauri hiyo kupata she-
ria ndogo ambazo zitawawezesha
kupunguza au kumaliza migogoro
ya ardhi na ukatili wa kijinsia.

Ombi hilo lilitolewa juzi na vion-
gozi wa Idara za Sheria na Maen-
deleo ya Jamii mbele ya wadau
wanaotekeleza mradi wa Mwan-
amke Imara, unaolenga kuwapatia
wananchi msaada wa kisheria na
kukabiliana na ukatili wa kijinsia.

Mradi wa Mwanamke Imara
unatekelezwa nchini kwa ufadhiri
wa Shirika la Misaada la Watu wa
Marekani (USAID) na wilayani
Rungwa linaendelea katika kata
tatu Kiwira, Kisondela na Masoko

ambako wananchi
msaada wa kisheria.

Akizungumza mbele ya wadau
hao, Ofisa Maendeleo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe,
Pongezi Sanga, alisema katika
wilaya hiyo kuna migogoro mingi
ya kijamii ambayo inahitaji uwapo
wa sheria ndogo ili kukabiliana
nayo.

“Katika wilaya yetu kuna
migogoro mingi, lakini inayoongo-
zwa kwa kuripotiwa ni ile ya ardhi
na ukatili wa kijinsia, hivyo tuna-

wanapewa

kuandaa sheria ndogo ambazo
zitawawezesha wao wenyewe
kukabiliana na migogoro hiyo na
ikibidi kuimaliza kabisa,” alisema
Sanga.

Alisema katika maeneo am-
bayo mradi huo unatekelezwa
migogoro hiyo imepungua kwa
kiwango kikubwa kutokana na wa-

nanchi kuwezeshwa kupata sharia
ndogo zinazowaongoza wao we-
nyewe kwenye maeneo yao.

Kwa upande wake, Mwanashe-
ria wa Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe, Richard Pondo, alisema
Rungwe haina sheria ndogo hali
ambayo inasababisha kuwapo
kwa migogoro mingi inayoripoti-
wa kwenye vyombo vya dola ili
itafutiwe ufumbuzi.

Alisema mchakato wa kuan-
daa sheria ndogo vijijini unahitaji
gharama kubwa na kutokana na
ufinyu wa bajeti, halmashauri
haiwezi kuwawezesha wananchi
kwa wakati.

“Sisi  kama halmashauri tu-
nashindwa kuwasaidia wananchi

ache, lakini hatuwezi kuwafikia
wote kwa wakati, hivyo ikiweze-
kana tunaomba wadau watusaidie
katika hili,” alisema Pondo.

sheria chache ambazo zimepitwa
na wakati, hivyo mchakato huo ni
muhimu ukafanyika ili kuwasaidia
wananchi kupata sheria mpya na
kuboresha zile za zamani.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo
ya Jamii Wilaya ya Rungwe, Omary
Mungi, aliwataka wadau wanaofi-
ka wilayani Rungwe kwa lengo la
kuelimisha au kutekeleza miradi
mbalimbali kwa wananchi kuwa-
tumia watu maarufu na wale we-
nye ushawishi mkubwa ili waweze
kufanikiwa.

Aliwataja watu hao wenye ush-
awishi kwenye jamii ya wananchi
wa Rungwe kuwa ni viongozi
wa dini, wazee wa mila maarufu

Waiomba serikali
Kijiji Kiunganishwe
na makao makuu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Ikombe kilichoko Kata ya
Matema, wilayani Kyela,
wameiomba serikali iwajen-
gee barabara ya kuunganisha
va kata ili waondokane na
usafiri wa kutumia mitumbwi
ambayo inahatarisha maisha
yao.

Wananchi hao wanadai
kuwa wanashindwa kupata
huduma muhimu ambazo
zinapatikana Matema na hata
kuvuka kwenda kupata hu-
duma Kyela Mjini na maeneo
mengine ya Mkoa wa Mbeya
kwa sababu ya kukosa bara-
bara.

Mmoja wa wananchi hao,
Julius Angumbwike alisema
walijaribu kuchimba bara-
bara kwa kutumia jembe la
mkono, lakini walikwama
kutokana na jiografia ya
eneo hilo kuwa na milima
na mawe makubwa ambayo
yaliwaletea shida.

Alisema barabara hiyo
waliichimba pembezoni
mwa Ziwa Nyasa na serikali
iliwaahidi kuikamilisha bara-
bara hiyo, lakini mpaka sasa
haijatekeleza.

“Sisi huku biashara yetu
kubwa ni vyungu na samaki,
lakini wateja wetu wapo
Kyela na Mbeya, sasa huwa
tunalazimika kusafirisha kwa
kutumia mitumbwi kwa saba-
bu magari hayawezi kufika
hapa,” alisema Angumbwike.

Alisema hata uchumi wao
unashindwa kukua kwa saba-
bu ya kukosekana kwa usafiri
wa uhakika na kuiomba seri-
kali iwasaidie ili kukifungua

Mbunge wa Jimbo la Kyela,
Ally Jumbe, alisema alifanya
ameambatana na maofisa wa
Wakala wa Barabara nchini
(TANROADS) kwa ajili ya
kuangalia namna ya kujenga
barabara hiyo.

Alisema tatizo la barabara
hiyo ina milima yenye miam-
ba mingi ambayo inatakiwa
kupasuliwa kwa kulipuliwa na
baruti pamoja na kuboresha
madaraja na kuna mkandarasi
alitakiwa aijenge barabara
hiyo, lakini alitelekeza.

Alisema barabara hiyo ni
muhimu kwa wananchi wa
nanchi wa eneo hilo wana-
pata huduma muhimu
katika maeneo ambayo wa-
nalazimika kupita kwenye
maji.

Pia, zingine za Kyela mjini
Zipo kwenye mipango ya
serikali kujengwa na kuwa-
taka wananchi kuwa wavu-
milivu wakati harakati za
ujenzi zikiendelea.



HABARI ZANZIBAR =

Makarani sensa
wakumbushwa .
kutumia lugha nzuri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini Unguja,
Rashid Hadid Rashid amewataka
wakufunzi wa makarani na wasi-
mamizi wa zoezi la sensa na makazi
kuwa na lugha nzuri kwa wananchi
ili kupata taarifa sahihi.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo kwa wasimamizi
hao valiyofanyika katika ukumbi
wa DK. Shein Tunguu nje ya mji wa
Zanzibar.

Alisema lugha nzuri ni jambo
muhimu katika kupata taarifa sahihi
kwa sababu bila ya lugha nzuri wa-
nanchi watashindwa kutoa ushiriki-
ano.

Aliwataka wasimamizi hao kuwa
waadilifu na kutunza siri ili kufaniki-
sha zoezi hilo na kupata maendeleo.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema ata-

kayebainika kuharibu kazi alizopewa :
katika zoezi hilo la sensa atafukuzwa :

kazi na kuchukuliwa hatua zingine
za kisheria ikiwamo kushtakiwa.

Alisema serikali imetumia gharama
kubwa katika kufanikisha zoezi hilo
na hatasita kumchukulia hatua ata-
kayeharibu.

Naye Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Salum Kassim Ali, alisema kuwa wa-
nahitaji wasimamizi na makarani wa
sensa wenye uwezo ili kufanikisha
zoezi hilo.

Alisema ili ifanikiwe taarifa za
watu zinahitajika kwa maendeleo ya
uchumi wa nchi.

Kwa upande wake Kamisaa wa
Sensa Zanzibar, Balozi Muhammed
Hassan Hamza, alisema kuwa maan-
dalizi ya sensa yameshakamilika na
mwaka huu itakuwa ya aina yake
kutokana na vifaa vitakavyotumika
kuwa vya kidijitali.

Aidha, aliwataka wakufunzi hao
kuwa wazalendo wa nchi hayo kwa
sababu wanategemewa katika kutoa
elimu ya nadharia na vitendo kwa
makarani na wasimamizi wa sensa.

Zoezi la sensa ya watu na makazi
linatarajiwa kufanyika Agosti 23,
mwaka huu.
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Rais Mwinyi awaondoa
hofu wajasiriamali mikopo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi amesema serikali haina

tatizo na kikundi cha wajasiri-

mali kuongezewa kiwango zaidi

cha mkopo, baada ya kumaliza malipo ya
mkopo wa awali.

Dk. Mwinyi alisema hayo jana katika Vi-
wanja vya Shule ya Kiembe Samaki wakati
alipoonana na kuzungumza na vikundi
vya wajasiariamali mbalimbali waliopata
mikopo kupitia fedha za Uviko -19, ikiwa ni
mwendelezo wa ziara yake katika Wilaya
ya Magharibi ‘B’ Unguja.

Alisema serikali haina tatizo na vikun-
di vya wajasiriamali vinavyokopesheka
vinapohitaji kuongezewa kiwango zaidi
cha mkopo baada ya kukamilisha malipo
ya awali.

Alizitaka taasisi zinazosimamia utoaji wa
mikopo hiyo kuendelea kutoa taaluma kwa
wajasiriamali ili kuhakikisha wananchi
wengi zaidi wanakopeshwa.

Dk. Mwinyi aliwashukuru wajasiri-
amali wote walioanza kulipa mikopo yao,
kukipongeza kikundi cha ujasiriamali cha
usafi kutoka eneo la Michungwani kwa ku-
fanikiwa kupata mkopo wa gari la kuzolea
taka, ikiwa ni mafanikio makubwa kwao,
kwa kuwa walianza kazi hizo kwa kutumia

tolori.

Katika hafla hiyo Dk. Mwinyi alikabidhi
gari la kuzolea taka kwa kikundi hicho.

Katika hatua nyingine Dk. Mwinyi ali-
weka jiwe la msingi la shule ya kimataifa
ya ‘ZAN COASTAL ACADEMY’ iliyoko Ny-
amanzi ambayo inafuata mitaala ya Cam-
bridge na kumpongeza mwekezaji wa
shule hiyo kwa kuona umuhimu wa elimu,
eneo ambalo lina manufaa makubwa kwa
taifa.

Alisema taifa lolote lenye watoto walioe-
limika ni wazi kuwa litapiga hatua kubwa
za maendeleo, akaahidi serikali kuendelea
kushirikiana na sekta binafsi, kwa kutam-
bua peke yake haiwezi kufanya kila jambo.

Alisema  serikali itashirikiana na
wawekezaji wa eneo hilo na kuchukua
hatua ya kuzitafutia ufumbuzi changamo-
to ziliopo, ikiwamo ya miundombinu ya
barabara na kwamba tayari kuna mradi wa
ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami
kutoka Fumba hadi Kisauni.

“Tunatambua umuhimu wa kuweka mi-
undombinu katika maeneo hayo,” alisema.

Alirudia kauli yake ya kuwataka wa-
uwekezaji kuacha uvamizi kwa shughuli za
ujenzi na kubainisha kuwa ni muhimu kwa
uchumi wa taifa.

Aidha, Rais Mwinyi alitembelea mradi

wa uhuishaji na uimarishaji wa majisafi
katika eneo la Dimani na kuitaka Wizara
ya Maji, Nishati na Madini pamoja na Mam-
laka ya Maji Zanzibar (ZAWA), kuhakikisha
mradi huo unakamilika kwa mujibu wa ki-
kataba ilivyo.

Pia, aliwataka wananchi kuondokana na
utamaduni wa kujenga pembezoni mwa
barabara, kwa kuwa hatua hiyo huita-
tiza serikali inapotaka kuendeleza miradi
mbalimbali, ikiwamo ya majisafi na salama.

Alisema kuna nyakati serikali hulazimika
kutumia fedha nyingi kwa ajili ya kulipa
fidia ya majengo na vipando vya wananchi
vilivyoko pembezoni mwa barabara zaidi
ya gharama za mradi husika, hatua aliyose-
ma wakati mwingine serikali hulazimika
kuacha kutekeleza miradi hiyo.

Dk. Mwinyi alitembelea majengo ya
shule iliyofanyiwa matengenezo makubwa
katika eneo la Bweleo ambayo kabla ili-
kuwa inamilikiwa na mwekezaji kutoka
nchini Korea na hatimaye kununuliwa na
Serikali na akaitaka Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali kufikiria matumizi ma-
zuri ya majengo ya shule hiyo.

Pia, alitembelea eneo la uwekezaji lin-
alomilikiwa na wawekezaji wazalendo la
AFRICAB liliopo eneo la Fumba linaloshu-
ghulika na uwekezaji wa hoteli pamoja na
nyumba za kukodisha.

i £

Baadhl va washiriki wa mdahalo wa usalama wa waandishi wa habarl na uhusiano wa Jeshi la Polisi wakimsikikiza Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Kaskazini Unguja, ACP Daniel Shillah (hayupo pichani), akifungua mdahalo huo uliofanyika Mjini Zanzibar,
ambao umeandaliwa na Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari Tanzania (UTPC) PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kamanda awapa somo waandishi wa habari kujilinda

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Kaskazini Unguja ACP, Daniel
Shillah, amewataka waandishi
wa habari kufahamu hawapaswi
kukaa katika kundi la waan-
damanaji zinapotokea vurugu
badala yake wakae kundi la vy-
ombo vya ulinzi na usalama.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua mdahalo wa us-
alama wa waandishi wa habari
na uhusiano na Jeshi la Polisi,
ulioandaliwa na Umoja wa klabu
za waandishi wa habari Tanza-
nia (UTPC), Kijangwani mjini Un-
guja.

Alisema kuwa Jeshi la Polisi
linapotuliza ghasia za vurugu
hutumia nguvu za dola na kama
waandishi wa habari watakaa

katika kundi la waandamanaji
watashindwa kuwafahamu na
chochote kinaweza kuwapata.

Alisema kuwa katika hali kama
hiyo waandishi wa habari huwa
nasehemu yao maalumu ambayo
hutakiwa kukaa ili kutekeleza
majukumu yao ambayo hupaswa
kukua katika kundi la vyombo
vya ulinzi na usalama.

Aidha, alisema Jeshi la Polisi na
vyombo vya habari ni fani mbili
tofauti na yenye maadili yasiyofa-
nana ingawa baadhi ya muda
hufanya kazi pamoja, ili kujenga
jamii ya yenye kuzingatia utawala
bora na haki za binadamu.

Alisema ingawa kuwa vyombo
vya habari hutumiwa na vyombo
vya usalama katika kuitoa hofu
jamii, kupata usahihi wa taarifa
iliyozagaa au uzushi ulioleta hofu
katika jamii.

Alisema, miongoni mwa haki
za binadamu ni kupata uhuru
wa kupata habari, waandishi wa
habari wanapaswa kushirikiana
na wananchi kuhusu mambo
mbalimbali ya kuleta maende-
leo na kutatua changamoto za
kijamii.

Kamanda huyo alisema vyom-
bo vya habari vina nafasi kubwa
katika jamii kuonesha mafanikio
yaliyopatikana nchini.

Alisema wananchi wa kawaida
hawawezi kupata nafasi ya kwen-
da kila mahala, kupitia waandi-
shi wa habari wanaweza kujua
maendeleo mbalimbali yanay-
oendelea.

Hata hivyo, alisema Serikali
ya Zanzibar, inafanya mambo
mengi ambayo yanapaswa ku-
tambulika katika jamii, ikiwamo
miradi ya maendeleo ya nchi ka-

tika maeneo tofauti ya Zanzibar,
waandishi wa habari ni nyenzo
muhimu kuimarisha uhusiano
wa utendaji wa kazi.

Naye Katibu Mkuu wa Klabu ya
Waandishi wa Habari Zanzibar
(ZPC) Mwinyimvua Abdi Nzukwi,
alisema mdahalo huo umeku-
sudia kujenga uhusiano mzuri
kati ya makundi hayo na kujadili

changamoto zinazojitokeza
wanapokutana kufanya Kkazi
pamoja.

“Kwa ujumla wake jukwaa
hili litahusisha makamanda wa
Polisi Tanzania nzima, Idara ya
Mawasiliano ya Jeshi la Polisi, na
waandishi wa habari,” alisema.

Aidha, alisema lengo la mda-
halo huo ni kuona watendaji wa
Jeshi la Polisi na vyombo vingine
vya ulinzi wapate uelewa namna
ya vyombo vya habari vinavyo-

fanya kazi na maadili yao, na pia
waandishi wapate uelewa namna
jeshi hilo na vyombo vya ulinzi
vinavyofanya kazi.

Akiwasilidha mada katika ki-
kao hicho, Mrakibu Msaidizi wa
Polisi (ASP) Ramadhan Himid
Haji, alisema uhusiano mzuri
unahitajika kwa pande mbili hizo
ili kuondoa ugumu hasa wa kuto-
fanya kazi kwa kuaminiana.

Alisema Jeshi la Polisi ni chan-
7o kikubwa cha habari hasa kwa
matukio yanayohusu uhalifu,
akiitaka jamii na waandishi wa
habari kushirikiana katika kuka-
biliana na uhalifu.

Aliwataka maofisa habari wa
Jeshi la Polisi wawe na mtandao
wa mawasiliano na waandishi wa
habari pale tukio muhimu lina-
potokea bila ya kubagua vyombo
vya habari.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI mkoa wa D'SALAAM
Usimamizi wa mirathi na 1349/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MAIMUNA HAJI SASYA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA HAJI ABDI SASYA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni yan usimamizi wa mirathi
mahamaka za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 25 mwezi 07 mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Zingatia.

Endapo kama yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 15 mwezi 07 mwaka 2022.

KUPOTEA
KWA CHETI

WILFRED NYAMWIJA anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
P1688/0101 kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa kupitia BAHARI BEACH SECONDARY
SCHOOL mwaka 2008 . kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

POLISI CONTROL NAMBA: 9910833590287

KUPOTEA
KWA CHETI.

_.‘
JACQUELINE JONES SALEMA anatangaza kupotea
kwa cha kidato cha nne chenye index namba
$0227-0019 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia SPRING VALLEY SEKONDARI mwaka 2017
iliyoko Mkoa Iringa kwa yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi na taarifa ya Polisi
SO0/RB/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MATAMUS ANANGISYE FUNGO,
Anatangaza kupotelewa na Kadi
yake ya Gari ainaya TOYOTA
OPA Yenye no za usajili T 890
CMU CHASSIS NO
ZCT100036568 ENGINE NO
12Z1056263 Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo Chochote Cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/229270/2022

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA, KANDA YA BUKOBA
MAOMBI YA GHARAMA NA. 40/2022

YANAYOTOKANA NA KESI YA MAHAKAMA KUU
SHAURI LA MADAINA 1A/2002

ATHANAS SIMON ....cccverruessrrrnssnsened MLETA MAOMBI
DHIDI YA
KABANGA NICKEL CO. LTD ....ccerrvuenned MJIBU MAOMBI
WITO/ KUITWA SHAURINL.

Kwa KABANGA NICKEL CO. LTD Popote Ulipo

Hii ni kukutaarifu kwamba shauri la maombi ya madai ya
gharama tajwa juu imepangwa kusikilizwa tarehels
mwezi Agosti mwaka 2022 saa 3:00 asubuhi, mbele ya
Mh. Jaji NGIGWANA wa Mahakama Kuu, Kanda ya
Bukoba. Kwa hiyo wunapaswa kuhudhuria wewe
mwenyewe au mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria.
Endapo hutohudhuria wewe wenyewe au mwakilishi
wako, shauri hili litasikilizwa bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya mahakama
leo hii tarehe 14 mwezi Julai mwaka 2022.

NAIBU MSAJILI

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
BUKOBA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FRANK JULIUS MTITU
Nyasubi mjini
Kahama,anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T.500 DTM aina ya M/RVR.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa yajeshila polisi.
KAH/RB/ 486/ 2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu JUMA RAMADHANI
HAMISI anatangaza kupotelewa
na kadi ya pikipiki aina ya
HUONIAO yenye namba za usajili
MC 607 CBN.

Yenye Engine namba
157FMIJXA80178.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa
Polisi: TAN/RB/248910/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO CHA UPOTEVU

Mimi MWAMSHIHIRI ABDULRAHMANI JUMA, umri miaka 43, Dini
Muislam, Kabila Mngindo, Mkazi wa Sinza, Mkoa wa Dar es salaam.
Nikiwa na akili zangu timamu bila kushawishiwa na mtu yeyote
Yule naapa na kuthibitisha kuwa :-

Mimi MWAMSHIHIRI ABDULRAHMANI JUMA, nathibitisha kuwa
nimepotelewa na HATI halisi ya Nyumba Plot Na. 780 block ‘A’
iliyopo sinza wilaya ya Ubungo-Dar es salaam, katika mazingira ya
kutatanisha HAT! hiyo ilitolewa kwa majina ya marehemu ABDUL
JUMA ABDALLAHAMANI.

Hivyo kwa kiapo hiki ninaomba mamlaka/taasisi husika inisaidie
kupata HATI nyingine.

Nathibitisha kuwa yote niliyotamka ni kweli tupu, endapo lolote
itathibitika kuwa ni uongo hatua kali za kisheria zichukuliwe dhidi

yangu. ol
-

Saihi ya retoa kiape

Kwa kuwa mtoa kiapo ni mtu mzima na mwenye akili timamu
nakubali kiapo hiki.

Kiapo hiki kimetolewa mbele yangu leo tarehe 05 mwezi 07
Mwaka 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ADVENTINA KOKUTOA NKUBA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA MARK II
yenye USAJILINAMBA: T337
AAB, CHASSIS NAMBA:
$X800016194, ENGINE
NAMBA: 450759512. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISINAMBA:
DAR/URA/RB/282954/2022

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA

IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA.

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
[0S OF 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
CHRISANT KAMUGISHA

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION OF ESTATE
BY MAGRETHKIIZA

Allpersons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letter of
administration is made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
25" day of July 2022.
Dated at Bukoba this 08" day of July 2022.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu EVEREST FREIGHT LTD
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gariainaya TOYOTA HILUX
REVO yenye namba za usajili
T.390 DFQ.

Yenye Engine namba
16D4035899 na Chassis namba
MROBA3GD200102245.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa
Polisi: TAN/RB/283755/2022.

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe Kila siku

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Watu tisa wauawa
kwa risasi SA

GAUTENG, Afrika Kusini

POLISI nchini Afrika Kusini wa-
nawatafuta washukiwa waliowaua
watu tisa kwa kuwapiga risasi ka-
tika matukio mawili tofauti usiku
wa kuamikia Jumapili ya wikendi
iliyopita.

Taarifa ya polisi iliyotolewa jana
ilisema watu wanne walivamiwa
katika mkoa wa Gauteng na watu
wenye silaha ambapo waliwamim-
inia risasi na kuwaua.

Katika tukio lingine tofauti mwili
wa mwanaume mmoja ulipatikana
katika jiji la Johannesburg ukiwa
na majiraha ya risasi.

Taarifa hiyo inasema polisi
wanaendelea na uchunguzi katika
mkoa wa Cape Magharibi kubaini
waliohusika na vifo vya watu wa-

'Hali ya dharura
yatangazwa Sri Lanka

COLOMBO, Sir Lanka

KAIMU Rais wa Sri Lanka, Ranil
Wickremesinghe, ametangza hali
nyingine ya dharura katika taifa hilo
linalokumbwa na mzozo wa kiuchu-
mi huku hatua hiyo ikitajwa kama
njia moja ya kurejesha utulivu wakati
bunge linapotarajiwa kumchagua
rais mpya wiki hii.

Wickremesinghe alitangaza hali
hiyo jana, akieleza kuwa hatua hiyo
pia imechukuliwa kwa ajili ya us-
alama wa raia pamoja na kuwezesha
usambazaji wa bidhaa muhimu kwa
jamii.

Pia viongozi wanaokumbwa na
utata nchini humo wamekuwa

Wickrem-
esinghe
aliyeapishwa
kuhudumu
kama kaimu
Rais, alia-
hidi kufuata
sheria na ku-
rudisha hali
ya kawaida
baada ya
maandamano
ya miezi
kadhaa.

wakitangaza hali ya dharura
kwenye taifa hilo tangu mwezi
Aprili, wakati ambapo maanda-
mano makubwa dhidi ya serikali
yalipoanza kushuhudiwa huku
malalamiko yakitolewa kutokana
na kudorora kwa yali ya uchumi
pamoja na upungufu wa bidhaa
muhimu kama dawa na mafuta.

Askofu Jeewantha Peiris, mmo-
ja wa viongozi wanaopanga man-
damano nchini humo, alieleza
kuwa hali ya dharura iliyotanga-
zwa na kaimu Rais ni njia moja ya
kutia uwoga waandamanaji kudai
haki.

Aidha, hali ya dharura ilitanga-
zwa nchini humo baada ya Rais

wa nchi hiyo Gotabaya Rajapaksa
aliyeondolewa madarakani ku-
toroka nchi yake kutokana na
maandamano yaliyokuwa yakip-
inga utawala wake.

Taarifa zinasema Rajapaksa al-
itorokea nchini Maldives na kue-
lekea Singapore baada ya maele-
fu ya raia Waliokuwa Wanapinga
vamia makazi na ofisi zake.

Wickremesinghe aliyeapishwa
kuhudumu kama kaimu Rais, ali-
ahidi kufuata sheria na kurudisha
hali ya kawaida baada ya maan-
damano ya miezi kadhaa ya ku-
lalamikia hali mbaya ya uchumi
na ugumu wa maisha. RFI

tatu wa familia moja, huku mmoja :
akiwa si wa familia hiyo, katika ] 'r
mji wa Khayelitsha. : ]
“Hawafahamau sababu ya maua-
ji hayo japo uchunguzi unaende-
lea,” ilisema.
Afrika Kusini kwa majumaa
kadhaa sasa imekuwa ikishuhudia
mauaji yanayotekelezwa na watu
wasiojulikana dhidi ya raia, watu
19 wakivawa kwa risasi katika
Kipindi cha majumaa kadhaa vyali-
opita. RFI

Ghana yathibitisha
visa virusi hatari
vya Marburg

ASHANT, Ghana

SERIKALI nchini Ghana imethibiti-
sha visa viwili vya kwanza vya
virusi hatari vya Marburg, ugonjwa
unaoambukizana sana katika fa-
milia moja na virusi vinavyosaba-
bisha ebola.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) virusi hivyo viliua
zaidi ya watu 200 nchini Angola
mwaka 2005, mlipuko mbaya zaidi
kuwahi kurekodiwa kulingana na
Shirika la Afya Duniani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na BBC, wagonjwa
wawili walifariki wiki iliyopita
hospitalini katika eneo la kusini

Ranil Wickremesinghe akiapishwa kuwa Kaimu Rais wa Sri Lanka. PICHA: AP

- .
Maofisa 60

Rais Samia amtumia salamu
wafukuzwa za rambirambi Ramaphosa

mwa Ashanti. Maofisa wa afya
katika taifa hilo la Afrika Magharibi
wanasema watu 98 sasa wako chini
ya karantini.

Aidha, taarifa zinaeleza kuwa
mpaka sasa bado hakuna matibabu
kwa Marburg, huku madaktari
wakishauri kunywa maji mengi na
kutibu dalili maalum kutasaidia
kukabili maradhi hayo.

Pia wataalamu wa afya walisema
virusi hupitishwa kwa watu kutoka
kwa popo wanaokula matunda na
huenea kati ya wanadamu kupitia
upitishaji wa maji ya mwili.

“Ni ugonjwa mbaya, ambao mara
nyingi husababisha kifo na dalili
kama vile maumivu ya kichwa,
homa, maumivu ya misuli, kutapika
damu na kutokwa na damu,” wal-
isema.

Maofisa hao wanaonya watu
kujiepusha na mapango na kupika
vizuri bidhaa zote za nyama kabla
ya kuzila. BBC

kazi Ukraine

KIEV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volodymir Zelenskiy, amewafuta
kazi mkuu wa huduma za ujasusi na mwendesha
mashtaka mkuu wa serikali akieleza kuwa watu
60 wanaotumikia taasisi zilizoongozwa na maofisa
hao wanafanya kazi dhidi ya Ukraine katika mae-
neo yanayoshikiliwa na Russia.

Zelenskiy aliyasema hayo jana na kuongeza
kuwa kesi 651 za jinai zimefunguliwa kuhusu mad-
hambi ya uhaini wa kiwango cha juu zikiwahusisha
wafanyakazi katika ofisi ya mwendesha mashtaka,
vitengo vya kuchunguza kesi na taasisi nyingine za
kisheria.

Pia alisema matukio hayo yanaibua maswali
magumu juu ya maofisa hao waliofukuzwa, huku
akisisitiza kuwa yote yatapata majibu sahihi.

Wakati huo huo jeshi la Russia lilitangaza kuwa
limeziharibu silaha ambazo nchi za magharibi
zimeipatia Ukraine, ukiwamo mfumo wa makom-
bora wa Himars uliotolewa na Marekani, na haku-
na upande huru uliothibitisha ukweli wa madai
hayo ya Russia. DW

DODOMA, Tanzania

RAIS wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan, amemtumia
salamu za rambirambi

Rais wa Afrika Kusini Cyril
Ramaphosa kutokana na kifo
cha aliyekuwa Naibu Katibu
Mkuu wa Chama cha Afrika
Nation Congress (ANC), Yas-
min Duarte, aliyefariki juzi.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Duarte
enzi za uhai wake alikuwa
ni kiongozi imara aliyesi-
mamia misingi ya utu kwa
ajili ya jamii yenye usawa
bila kujali rangi, jinsia, wala
utaifa ndani ya Afrika Kusini
na duniani kwa ujumla.

Rais Samia alisema wako
pamoja na Waafrika Kusini
na duniani kwa ujumla
ambao mbali na kuguswa na

maisha ya kikazi ya Jessie,
l[akini walishirikiana naye
katika kutekeleza wajibu wa
kupigania na kulinda uhuru
wa Mwafrika.

“Nimepokea taarifa za
msiba kwa masikitiko
makubwa salamu za ram-
birambi katika wakati huu
mgumu ziwafikie familia
yake, ndugu, jamaa na
marafiki na wote wali-
0guswa na msiba huu,”
alisema.

Aliongeza kuwa kitendo
cha Jessie kuwa msaidizi
maalumu wa Hayati Nel-
son Mandela, mjumbe wa
halmashauri kuu ya ANC
na naibu katibu mkuu wa
chama hicho tangu 2012
kinadhihirisha uwezo
wa kiuongozi, uimara na
umuhimu wake kwa ANC.
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MAJALIWA
MARATHON

Na Mwandishi Wetu

AZIRT Mkuu, Kassim Majali-
wa anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi kwenye mbio za NBC
Dodoma Marathon zinazota-

rajiwa kufanyika Julai 31, mwaka huu.
Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake
mjini Dodoma kuhusu hali ya
maandalizi ya mbio za
Marathon, Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Anthony Mtaka
alisema kuwa jiji hilo lina uw-
ezo wa kutosha kuwapokea
na kuwakarimu zaidi ya wa-
geni 7,000 watakaofika mjini
hapo kushiriki mbio hizo.

“Nataka nimhakikishie kila mtu
kuwa Dodoma iko tayari kuwapokea
wakimbiaji wote na kukidhi matarajio

yao. Tuna malazi, chakula na
miundombinu ya kutosha kuhudumia
wageni wote, wasiwe na wasiwasi
wowote,” alisema.

Mtaka pia alitangaza kuwa Waziri
Mkuu, Mheshimiwa Kassim Majaliwa
amekubali mwaliko wa kuwa mgeni ras-
mi wa mbio hizo zinazolenga kukusanya
fedha za kusaidia mapambano dhidi ya
saratani ya shingo ya kizazi kwa wa-
nawake nchini.

Mtaka pia aliwataka wananchi wa Do-
doma kuzipokea mbio hizo kama diri-
sha la kiuchumi na kujiandaa kuendana
na ongezeko la mahitaji ya kijamii.

“NBC Dodoma Marathon italeta kari-
bu watu 7,000 mjini watahitaji chakula,
malazi, mavazi, usafiri, na aina nyingin-
ezo za burudani. Shime tuitumie fursa
hii kujipanga vilivyo. Dodoma ina mengi
ya kutoa; tuchangamkie fursa hiyo,”
alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
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Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald
Sabi alisema benki hiyo inafuraha kuan-
ya mafanikio awali.

“Dhamira yetu ni kusaidia kuchangi-
sha zaidi ya shilingi milioni 200 na
kuzipeleka katika Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road ili kusaidia mapambano
dhidi ya saratani ya shingo ya kizazi kwa
wanawake nchini. Saratani ya Shingo ya
Kizazi, ndiyo inayoongoza kwa kusaba-
bisha vifo vyingi zaidi vinavyohusiana
na saratani kwa wanawake nchini Tan-
zania,” alisema.

“Jambo la kutia moyo ni kwamba sara-
tani hii inaweza kuzuilika na kutibiwa
iwapo itagundulika mapema. Ni jukumu
letu kwa pamoja kuunga mkono serikali
yetu katika kuongeza uelewa,” alisema.

Sabi pia alisema kuwa katika miaka
miwili iliyopita, mbio za NBC Dodoma
Marathon zimekuwa na mafanikio
makubwa.

b
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka (kulia), akipokea jezi ya NBC Dodoma International Marathon kutoka
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi, ikiwa ni maandalizi ya kushiriki mbio za NBC Dodoma
Marathon zitakazofanyika Jumapili, Julai 31 mwaka huu. NA MPIGAPICHA WETU

Dau dogo lamwondoa Malale Polisi

Na Saada Akida

KOCHA wa Polisi Tanzania, Hamsini Mala-
le amesema dau dogo ni sababu kubwa
ya yeye kushindwa kuendelea kukinoa
kikosi kwa msimu ujao wa 2022/23 wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Malale anahusishwa kukinoa kikosi
cha timu ya Mbeya City kwa msimu mpya
baada ya kocha wao, Mganda Mathias
Lule kwenda kuwa msaidizi wa timu ya
Singida Big Stars.

Akizungumza na gazeti hili jana, Malale
alisema baada ya kumaliza mkataba wake
na Polisi Tanzania ameamua kuachana

nao baada ya kupata ofa nzuri mmoja ya
timu ambayo hakutaka kuweka wazi.

Alisema kuhusu kutajwa kwenda kuwa
Kocha Kuu wa Mbeya City, hakuna ukweli
na kuweka wazi kuwa ataenda kufundi-
sha moja ya timu ya ligi ya Champion-
ships.

“Sio kweli bwana nakwenda timu ya
daraja la kwanza (Championship), kwa
sasa sikutajii kwanza, ila kubwa nime-
maliza mkataba na Polisi Tanzania na
ofa nzuri imenifanya niende katika timu
hiyo,” alisema Malale.

Alisema amefanya maamuzi ya kwen-
da kufundisha Championships kwa

sababu amepata ofa za timu tatu za Ligi
Kuu na kwenda katika timu hiyo ambayo
anafanya nao mazungumzo.

Taarifa kutoka kwa Mkuu wa Idara
ya Habari na Mawasiliano ya Polisi Tan-
zania, Frank Lukwaro ilisema uongozo
umefikia makubaliano ya pande zote ya
kutoendelea na kocha Malale kwa msimu
mpya wa 2022/23.

“Katika kipindi chake kocha Malale
ameiwezesha timu yetu kumaliza katika
nafasi mbalimbali za ligi na kutokana na
mahitaji na tathmini iliyofanywa na uon-
gozi wa timu imeamua kutafuta kocha
mwingine,” alisema Lukwaro.

Nunda kusindikiza
pambano la
Kidunda

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Shafii Mohammed (Nunda)
atazichapa na Joseph Masunga
wakisindikiza pambano la ‘Pay
Back Night' kati ya Seleman Kidun-
da na Tshimanga Katompa kutoka
DR Congo la kuwania mkanda wa
WBF, linalotarajia kupigwa Julai
30, mwaka huu Songea mkoani
Ruvuma.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Nunda alisema amejiandaa kufan-
ya maajabu katika pambano hilo la
utangulizi dhidi ya Masunga.

Alisema amejiandaa vizuri kwa
lengo la kutaka kushinda pambano

kwa kuwa hana hofu yoyote na
mpinzani wake kutokana na maan-
dalizi anayoendelea kuyafanya.

“Nimeajiandaa vizuri kuweza

kushinda pambano langu, mpinzani
wangu hawezi kumaliza raundi

ya kwanza, maana nimefundisha
kukanya watu hivyo akae akijua
nakwenda kumkanya Songea,”
alisema Nunda.

Alisema itakuwa kazi nyepesi

kwake kuwa anajua anachokifanya
na kuwatoa hofu mashabiki wake
kwamba, atamkalisha mapema
mpinzani wake huyo.

Mapambano mengine ya utan-

gulizi watakaopanda ulingoni kwe-
nye pambano hilo ni Ismail Galia-
tano atazichapa dhidi ya Yamikani
Mkandawile wa Malawi na George
Bonabucha dhidi ya Yusuph Ally
naye kutoka nchini Malawi.

Geay apongezwa

na serikali

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI imempongeza mwanari-
adha chipukizi, Gabriel Geay baada
ya kushika nafasi ya saba kwenye
mashindano ya mbio za Dunia za
kilometa 42 yaliyofanyika Julai 15

mwaka huu, nchini Marekani.
Akizungumza jijini jana, Mkuru-

genzi wa Maendeleo ya Michezo

nchini, Yusuph Singo, alisema
mwanariadha huyo amefanya kazi
kubwa kwenye mashindano hayo

ambayo yameshirikisha nchi mbal-

imbali zenye wachezaji wazoefu.
“Sisi kama serikali tunampongeza

amefanya kazi kubwa kuitangaza

nchi yetu ni nafasi nzuri aliyoipata

kwenye mashindano makubwa

kama hayo, alisema Singo.
Mkurugenzi huyo alisema kwa

upande wa serikali itaendelea

kuwa bega kwa bega na mwanari-

adha huyo kuhakikisha wanam-
timizia malengo yake ya kufika

mbali zaidi.
Aliwataka wanariadha wengine

waige mfano wake huo kwa ku-
fanya mazoezi mara kwa mara ili
wafikie uwezo wake.

“Ninaomba Watanzania waen-

delee kumuunga mkono Geay

ninaamini siku zijazo ataifanyia
makubwa nchi ya Tanzania kwe-
nye mashindano mengine, alisema.



Jumanne Julai 19, 2022 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

KHAN AMTAJA KANE

OFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Oliver
Khan amemtaja mshambuliaji wa Tottenham Hot-
spur, Harry Kane mwenye umri wa miaka 28, kama
“mshambulizi bora kabisa” na “ndoto ya siku zijazo”
baada ya kukubali kumuuza Robert Lewandowski,
33, kwenda Barcelona. (Star)

KOUNDE ANUKIA BARCA

KLABU ya Barcelona imeelekeza nguvu zake
kumleta mlinzi wa Sevilla na Ufaransa, Jules Kounde
mwenye umri wa miaka 23, ambaye amekuwa aki-
husishwa na Chelsea, baada ya kufikia makubaliano
ya kumnunua mshambuliaji wa Poland, Robert
Lewandowski. (Marca)

DE LIGT SAFI

BAYERN Munich wameweka ofa mpya ya pauni
milioni 59.5 na pauni milioni 8.5 kama nyongeza
kwa beki wa kati wa Juventus na Uholanzi, Matthijs
de Ligt mwenye umri wa miaka 22. (Goal)

TORUNARIGHA ATAKIWA

KLABU ya West Ham imetoa ofa ambayo hai-
jawekwa wazi kwa ajili ya kumnunua beki wa
Hertha Berlin, Jordan Torunarigha mwenye umri wa
miaka 24 (Voetbal Nieuws)

DE JONG HATAKI

MCHEZAJI wa kimataifa wa Uholanzi, Frenkie de
Jong anapinga kujiunga na Manchester United au
klabu yoyote ya England, lakini kiungo huyo wa kati
wa Barcelona mwenye umri wa miaka 25 anafikiria
kuhamia kwa mabingwa wa Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, Bayern Munich. (Sport)

DEPAY AWANIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo tayari kulipa
euro milioni 17 kwa mshambuliaji wa Barcelona,
Memphis Depay, 28, lakini klabu hiyo ya Hispania
inataka euro milioni 20, ingawa mchezaji huyo pia
anasita kuondoka Nou Camp. (Sport)

DEPAY AJADILIWA

BODI ya Barcelona imefanya mazungumzo na
Memphis Depay kubaini iwapo mchezaji huyo wa
zamani wa Manchester United ana nia ya kubaki au
kuondoka. (Fabrizio Romano)

BROJA KUTUA WEST HAM

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Albania, Armando
Broja atajiunga na West Ham kwa mkopo wa msimu
mzima. Wagonga nyondo hao wa London walitaka
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20
kwa mkataba wa kudumu, lakini The Blues walisita
kumuuza mchezaji huyo ambaye alitumia msimu
uliopita kwa mkopo Southampton. (Mail)

COLWILL KUONDOKA

MLINZI wa kati wa England, Levi Colwill, 19, atata-
ka kuondoka Chelsea ikiwa klabu hiyo ya Stamford
Bridge itasajili mabeki zaidi msimu huu. (Athletic)

THOMAS AGOMBEWA

KLABU za Portsmouth, Hibernian na Motherwell
zinashindana kumsajili mchezaji huru, Terell Thom-
as, 26, baada ya beki huyo wa Saint Lucia kumaliza
mkataba wake na Reading. (Hampshire Live)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

DYBALA

ROME, Italia

AULO Dybala amekubali ku-
jiunga na AS Roma msimu
huu wa joto baada ya Inter
Milan kushindwa kumsajili,
kwa mujibu wa 90min.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 alion-
doka Juventus mapema
msimu huu wa joto baada
ya kushindwa kukubaliana
na masharti ya kuongezwa
kwa mkataba na alihusish-
wa na timu kadhaa huku
Inter ndio ikipewa nafasi
kubwa zaidi.
Hata hivyo, vyanzo sasa vime-
dokeza kwamba, Inter hawakuweza
kutoa fedha zinazohitajika kuka-
milisha uhamisho wa Dybala, na

kuiruhusu Roma kumnasa.
Inter wanadaiwa kujaribu kusi-

ROMA

® ® ® N\i baada ya Inter Milan
kushindwa kupata saini yake,
Mourinho ajitosa mazima...

tisha mkataba wa Alexis Sanchez
mwenye umri wa miaka 33, ambaye
ni miongoni mwa wachezaji wa-
naolipwa fedha nyingi Serie A, laki-
ni amefunga mabao 20 pekee katika
mechi 108 alizoichezea Nerazzurri,
lakini fowadi huyo wa zamani wa
Manchester United alikataa ombi
hilo.

Huku mishahara ya Sanchez
ikiwa bado kwenye vitabu, Inter il-
ilazimika kujiondoa kwenye mbio
za kutafuta huduma ya Dybala, na
Roma ya Jose Mourinho ikaingia
kwenye mbio za kumwania.

Wapinzani wao Napoli pia wali-
kuwa na hamu lakini ni Roma am-

bao watamsajili nyota huyo wa ki-
mataifa wa Argentina.

Dybala alipendelea kusalia Serie
A na hakuwa na nia ya kweli ya ku-
hamia England, ikimaanisha kuwa
wawaniaji watarajiwa kama Man-
chester United waliondoa haraka
jina lake kwenye orodha ya watu
wanaotarajiwa kuwindwa msimu
huu.

Kwa kujiunga na Roma, Dybala
atakuwa na nafasi ya kufunga ma-
bao 100 kwenye Ligi ya Italia.

Kwa sasa amefunga mabao 98
katika mechi 271 alizocheza wakati
wote akiwa na Palermo na Juven-
tus.
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JACKPOT RONALDO

MECHI WIKI HIi AKANUSHA
TAREHE: 20-21 JULAI 2022 :
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13 Ku REJ E A

NYUMBANI SARE UGENINI
LISBON, Ureno

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.20/07/22 CA Fenix vs Mvo Wanderers
02.20/07/22
03.20/07/22
04.20/07/22
05.20/07/22
06.20/07/22
07.21/07/22
08.21/07/22
09. 21/07/22
10. 21/07/22
1.21/07/22
12.21/07/22
13.21/07/22

Maccabi Haifa vs Olympiakos

San Lorenzo vs Union Santa Fe

Botev Plovdiv vs Apoel Nicosia

Dynamo Kiev vs Fenerbahce

Maribor vs Sheriff Tiraspol

Goias vs Fluminense
CSA AL vs Cruzeiro
Defensa Justicia vs Independiente

RISTIANO Ronaldo amepuuza
uvumi kwamba, yuko mbioni
kurejea katika klabu ya Sport-
ing CP ya Ureno.

Ronaldo amewataka waajiri wa sasa
Manchester United kusikiliza ofa kwa
ajili yake msimu huu wa joto.

Sporting ni timu ya zamani ya Ron-
aldo mwenye umri wa miaka 37, na
ni miongoni mwa waliohusishwa na
mshambuliaji huyo.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram,
Ronaldo amekanusha madai hayo ya
kurudi Sporting, akisema taarifa hizo
ni uzushi.

Ronaldo amekosekana kwenye ziara
ya United ya kujiandaa na msimu huu
wa joto kutokana na ‘sababu za kibin-
afsi’ na akakosa nafasi ya kukutana na
mchezaji mwenzake wa zamani Nani,
ambaye alijitokeza kwenye ushindi wa
Melbourne siku ya [jumaa wakati kiko-
si cha Erik ten Hag kikinguruma kwa
ushindi wa 4-1.

Baada ya mchezo huo, Nani alikiri
kwamba, Ronaldo amekuwa akikwe-
pa jitihada zake za kujaribu kujadili
uwezekano wa uhamisho.

“Natumai (atasalia United),” alisema
Nani.

“Ni mchezaji muhimu na mchezaji
ambaye huwa analeta mabadiliko. Na-
tumaini yuko katika hali nzuri ya kui-
saidia klabu.

Internacional vs Sao Paulo

Lanus vs Velez Sarsfield

Guadalajara Chivas vs Club Leon

Aris Limassol vs Neftchi Baku
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MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Mu-
nich imefikia makubalia-
no na Juventus kwa ajili
ya uhamisho wa beki wa
kati wa Uholanzi, Mat-
thijs de Ligt.

De Ligt alisajiliwa
na wababe hao wa Ita-
lia mwaka 2019 baada
ya kuiwezesha Ajax kut-
inga nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya na
wakati awali alikuwa
nyuma ya Giorgio Chi-

nucci katika kikosi cha
kwanza cha wababe hao
wa Turin.

Kwa mujibu wa
90min, pande hizo mbili
zimefikia makubaliano,
ambapo Bayern wata-
toa euro milioni 80 na
nyongeza ya euro mil-
ioni 10 - kumsajili mche-
zaji huyo mwenye umri
wa miaka 22.

Mkataba wa miaka
mitano ulikuwa tayari
umekubaliwa na De Ligt,

Uidas
= |

hivyo kilichobaki ni ut-
hibitisho wa kimatibabu
tu.

De Ligt ataondoka Ju-
ventus akiwa amekaa
kwa misimu mitatu na
Bianconeri hao akicheza
mechi 177 na kufunga
mabao nane.

Alishinda taji la Serie A
msimu wa 2019/20, laki-
ni amekuwa sehemu ya
kikosi cha Juve ambacho
kilipitwa na AC Milan na
Inter katika miaka ya hivi
karibuni.
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Na Adam Fungamwango

LABU ya KMC imesema haisa-

jili wachezaji wake kwa kuta-

futa sifa mitandaoni, badala

yeke inasajili kimya kimya bila

makeke na itaanza kumtangaza mmo-
ja mmaoja zoezi hilo litakapokamilika.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,

Christina Mwagala, amese-

ma mpaka sasa wanaende-

lea vizuri na usajili, ingawa

wao hawapigi kelele kama

klabu zingine.

KMC YASEMA
MITANDAONI

“Wao wanasajili wanatangaza sijui
saa saba mchana, saa sita usiku mara
saa tisa, sisi hatusajili mitandaoni, tu-
nasajili ofisini, kocha akisema tunam-
taka huyu, tunamwita ofisini tunam-
sajili. Hao wanaofanya hivyo zote hizo
mbwembwe tu, mwisho wa siku mche-
zaji ataonekana uwanjani tu,” alisema
Mwagala.

Mwagala amesema hakuna klabu
yenye kutunza siri nchini kama KMC
mpaka sasa hakuna mwandishi wala
mchambuzi anayeweza kupata taarifa
hata tetesi ya kwamba mpaka sasa
wamemsgjili mchezaji gani na wa-

tawaacha kina nani.

“Siyo kama hatusajili, tunasajili na
wapo wachezaji tukaowaacha, lakini
kwetu huwezi kusikia hata tetesi, huko
kwingine Dodoma Jiji, Simba, Yanga,
Azam wanapata kwa sababu wao usa-
jili wao ni wa mbwembwe wengine
wanachapisha kwenye mitandao ya
kijamii, wengine wanafanya sherehe,
kwa hiyo haijalishi, hata wakodishe
ukumbi na kufanya tafrija kwa ajili ya
kumtambulisha mchezaji ni sawa tu,
ila sisi tumechagua staili hii. Tukimal-
iza, tutaanza kumtambulisha mmoja
mmoja,” alisema Mwagala.
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Wachezaji wa Timu ya Cambiasso Sports wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam

juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Ujenzi wa viwanja utainua vipaji - Mwinyi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ameeleza kwamba ujenzi wa
viwanja vya michezo vya kisasa hapa
Zanzibar kutasaidia kwa kiasi kikubwa
kuinua vipaji kwa vijana.

Mwinyi  (pichani) aliyasema
hayo juzi baada ya kuweka jiwe
la msingi la mradi wa viwanja
vya michezo unaojengwa na
Kampuni ya F.L.A ya wawekez-
aji wazawa vilivyopo Kisakasaka,
Shehia ya Kombeni Jimbo la Di-
mani, Wilaya ya Maghari-
bi B, Mkoa wa Mijini
Magharibi.

Mwinyi pia alitumia fursa hiyo ku-
toa pongezi kwa vijana walioanzisha
mradi huo wa viwanja vya michezo na
kueleza hayo ndio maono yake katika
suala zima la viwanja vya michezo.

Alisema kuwa viwanja vinavyo-
takiwa kujengwa hivi sasa ni vyenye
mfano kama huo ambavyo vina sifa ya

_— kuweza kutumika usiku na mcha-

nana vyenye mazingira mazuri.
Alisema kwamba yeye ni
muumini wa michezo na ku-
sisitiza azma ya Serikali ya
kujenga viwanja kama hivyo
vya kisasa ambavyo vitakuwa
vikitumika wakati wote
na kuhusisha michezo
mbalimbali  ukiwamo

mchezo wa ‘Go-karting’.

Aliongeza kuwa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar itaendelea kuwaunga
mkono vijana hao ili waweze kuende-
sha vizuri mradi wao huo.

Aliwapongeza viongozi wa Mkoa
na Wilaya kwa usimamizi mzuri wa
kuhakikisha mradi huo unafanikiwa
huku akiwaahidi kwamba wateja wen-
gi watawapata mara tu watakapoanza
shughuli zao za michezo katika viwan-
javyao hivyo.

Naye msimamizi wa ‘The Legend
Sport Centre’ Fahmi Moh'd Abdi alim-
weleza Rais Mwinyi jinsi hatua zilivyo-
chukuliwa katika ujenzi wa viwanja
hivyo wakati akimtembeza katika
eneo hilo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.23/07/22
02.23/07/22
03.23/07/22
04.23/07/22
05.24/07/22
06.24/07/22
07.24/07/22
08.24/07/22
09.24/07/22
10. 24/07/22
11.24/07/22

12.24/07/22

13.24/07/22
14.24/07/22
15.24/07/22
16.24/07/22
17.24/07/22

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE -19 - JULAI 2022

NYUMBANI  SARE

MUDA

Kortrijk vs OH Leuven

Hannover vs St. Pauli

Sarmiento vs Colon Santa Fe

Vila Nova GO vs Vasco da Gama

Nautico PE vs Londrina PR
CRB AL vs Novorizontino SP

FC Cincinnati vs Nashville

Orlando City vs Philadelphia Union

Botafogo RJ vs Atletico Pr

DC United vs Montreal Impact

Sporting Kansas City vs Los Angeles FC

Vancouver Whitecaps vs Chicago Fire

Tokyo Verdy vs Yokohama

Karlsruher SC vs Magdeburg
Mechelen vs Royal Antwerp
Westerlo vs Cercle Brugge

Juventude RS vs Ceara CE

UGENINI
MUDAVV GAMEID

MICHEZO 1 X 2

Hebei Kungfu vs Shenyang City FC

Shaanxi Changan vs Beijing BG

Gold Coast Knights vs Logan Lightning

SHB DA Nang vs Song Lam Nghe AN

Dhaka Abahani vs Sheikh Jamal

Manchester Utd vs Crystal Palace

Japan vs Hong Kong

M. Nam Dinh vs CLB Viettel

Hai Phong vs SQC Binh Dinh

Anhui Litian vs Suzhou Dongwu

Sabah vs Terengganu

Arsenal FC Reserve vs Racing Club Reserve

Kedah vs Sarawak

Independiente Reserve vs Defensa Y Justicia Reserve

CA Tigre Reserve vs Patronato Reserve

CA Central Cordoba SE Reserve vs CA Platense

CA Union Santa Fe Reserve vs San Lorenzo de Almagro Res

Karabakh vs FC Zurich

Skeid Fotball 2 vs Kjelsaas 2

Zalgiris vs Malmo

Pyunik Yerevan vs Dudelange

Norrby IF vs Jonkopings Sodra

Orgryte IS vs Brommapojkarna

Ludogorets Razgrad vs Shamrock Rovers

Midtjylland vs AEK Larnaca

KF Tirana vs Zrinjski Mostar

Hibernians vs Levadia Tallinn

Liverpool (URU) vs Albion FC

Ferroviaria SP U20 vs Santos SP U20

XV De Novembro SP U20 vs Gremio Osasco Audax EC U20

Elgin City vs St Johnstone

Queens Park vs Dundee FC

Dumbarton vs Raith Rovers

Annan Athletic vs Ayr United

Stirling vs Aberdeen

East Fife vs Buckie Thistle FC

Montrose vs Stenhousemuir

Inverness vs Albion Rovers

Alloa Athletic vs Ross County

Linfield Belfast vs Bodo Glimt

La Fiorita vs KF Ballkani

Airdrieonians vs St Mirren

Partick Thisle vs Fraserburgh

Cove Rangers vs Kelty Hearts FC

Forfar Athletic vs Stranraer

Dinamo Zagreb vs Shkupi Skopje

KR Reykjavik vs Fram Reykjavik

CA Platense vs Central Cordoba

Colon Santa Fe vs Aldosivi

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kuu ya Misri kwenye mchezo wa kirafiki baina ya timu hizo, juzi. PICHA: SIMBA SC

KOCHA SIMBA SC
ATOA MSIMAMO

® ® ® Asema hajali matokeo
kwenye mechi za kirafiki,
anahitaji kujenga timu kwanza...

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Simba, Zoran
I‘ Manojkovic, amesema hajali sana

suala la matokeo katika mechi

yao ya kirafiki kwa sababu anahi-

taji kuona aina ya timu yake kwa ajili ya
kuimarisha msimu mpya wa 2022/23.

Simba juzi ilicheza mechi

ya kwanza ya kirafiki ya Ki-

mataifa dhidi ya Ismailia FC,

na kutoka sare ya 1-1 mch-

ezo uliopigwa katika dimba

la Ismailia, nchini Misri.

Bao la Simba likifungwa na Augustine
Okrah ikiwa ni bao lake la kwanza tangu
alipojiunga na klabu hiyo kwa msimu
huu wa mashindano.

Akizungumza na gazeti hili jana, Zoran
alisema mechi wanazocheza kwa ajili

ya kuona na kupata mwanga wa kikosi
chake na ana imani baada ya mechi nne
zijazo zitamsaidia kufanya vizuri zaidi.

Alisema hajalishi matokeo anayoyapa-
ta zaidi ya kuhitaji kuona timu yake ina-
pata michezo ya kirafiki kwa kuona up-
ungufu na uwiano wa wachezaji wake.

“Ni kweli tumecheza mechi ya kirafiki
matokeo sio muhimu sana kwa sababu
nahitaji kuona wachezaji wangu licha
ya wachezaji kutokamilika wote, nina
imani mechi zijazo zitatusaidia kufanya
vizuri zaidi,” alisema Zoran.

Katika hatua nyingine Ahmed Ally

alisema klabu imefika makubaliano ya
kumwongezea mkataba mpya wa miaka
miwili kiungo mkabaji wao, Mzamiru
Yassin.

Alisema kupitia ripoti ya mwalimu
amerishishwa na kiwango cha kiungo
huyo kupewa mkataba mpya kutumikia
timu hiyo kwa msimu ujao.

“Mzamiru atakuwapo Kkatika kikosi
cha Simba, tunaendelea kukiimarisha
kikosi ikiwamo kuongeza mikataba
ya wachezaji ambao tunaamini bado
ni msaada mkubwa kwetu,” alisema
Ahmed Ally.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Okrah aahidi
makubwa
Simba SC

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji mpya

wa Simba, Augustine Okrah,

amewaahidi wanachama na

mashabiki wa timu hiyo kuta-

rajia makubwa kutoka kwake,
baada ya kufunga bao lake la
kwanza akiwa na kikosi hicho
kwenye mechi ya kujipima
nguvu dhidi ya Ismailia ya Misri
juzi.

Okrah ambaye alifunga bao
kwenye mechi ambayo timu
hizo zilitoka sare ya bao 1-1,
alisema mechi haikuwa mbaya
sana, na walicheza huku wakiwa
hawajafanya mazoezi kwa muda
mrefu.

“Ni mechi ya maandalizi tu ya
msimu, haikuwa mbaya, na-
washukuru sana wachezaji wen-
zangu walionipa msaada mkubwa
kwenye kufunga bao hilo langu
[a kwanza kwenye timu hii, ni
furaha kwangu na mashabiki wa
Simba, nataka kuongeza kiwango
changu na kufanya zaidi ya hili
kwa ajili yangu na mashabiki wa
timu,” alisema.

Kwenye mechi hiyo, Okrah
alisema yalikuwa ni maelekezo
va kosa kumtaka asicheze sana
pembeni, badala yake anain-
gia ndani na kucheza nafasi va
kiungo mshambuliaji, badala ya
winga, ndipo ahpofamkwva ku-
funga bao hilo.

“Ulikuwa ni uamuzi wa kocha,
alinipa maelekezo ya kuingia
ndani, badala ya kucheza pem-
beni sana na ndiyo ilinisaidia
kupata bao. Kuhusu kuendelea
kufunga nitafanya hivyo zaidi,
kwa sababu hiyo ndiyo kazi
yangu,” alisema Okrah, raia wa
baada ya mechi hiyo kumalizika.

Mchezaji huyo alitangazwa
kusajili na Simba hivi karibuni,
moja ya usajili ambao ulizua
gumzo si Tanzania tu, badi Afrika
nzima.

Wakati huo huo, wachezaji wa-
tano wa Simba waliosalia nchini
wamewasili na jana walitarajia
kuanza mazoezi na wenzao.

Meneja Habari na Mawasi-
l[iano wa klabu hiyo, Ahmed
Ally alisema wachezaji, Moses
Phiri, Enock Inonga, Peter Banda,
Thadeo Lwanga na Nassor Ka-
pama waliwasili wakitoka nchini
baada ya kukwama kwa sababu
mbalimbali tofauti.
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