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Majaliwa ashtukia
mchezo mchafu 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa, amesema 
Rais Samia Suluhu Hassan ameagiza wana-
Iringa na Watanzania kwa ujumla wahakikishe 
wakati wanavuna miti wakumbuke kupanda 
miti mingi zaidi ili wapate faida zote zinazoto-
kana na maliasili hiyo. 

Vilevile ameonya mchezo mchafu unao-
fanyika kwenye mazao ya misitu unaohusisha 
miti ya Tanzania kuvunwa na kutengenezwa 
bidhaa ambazo zinaandikwa zimetoka nje ya 
nchi ilhali zimetokana na misitu ya Tanzania.

Aliyasema hayo jana wakati akifungua Kon-
gamano la Uwekezaji kwenye Sekta ya Misitu 
lililofanyika katika Viwanja vya Wambi vili-
vyopo Mji Mafinga, Iringa. “Mheshimiwa Rais 
amenituma niwaambie kuwa tunapovuna miti 
tuhakikishe tunapanda mingine ili kutunza 
mazingira,” alisema.

Waziri Mkuu pia alitoa maelekezo mbal-
imbali kwa ajili ya kuboresha sekta ya misitu 
ikiwa ni pamoja na kuzielekeza Wizara za 
Maliasili na Utalii na Wizara ya Viwanda na 
Biashara ziweke mazingira wezeshi ya kuvu-
tia uanzishaji na uendelezaji wa viwanda vya 
mazao ya misitu ili   kuchakata mazao hayo 
kwa ufanisi na tija. 

“Nitoe wito kwa wawekezaji kuja Iringa na 
kutumia vyema fursa za uwekezaji zilizopo 
kwenye miradi mikubwa ya mashamba ya 
miti na viwanda vya mazao ya miti. Viwanda 
hivyo vitasaidia kuepusha upotevu mwingi wa 
malighafi na kuwezesha kutumia mabaki yake 
kuzalisha bidhaa nyingine,” alisema.

Majaliwa aliwaelekeza viongozi wa Mfuko 
wa Misitu Tanzania (TaFF) waendelee ku-
wawezesha wajasiriamali wa misitu washiriki 
katika shughuli za misitu kwa kutoa ruzuku ili 
kuongeza kipato cha jamii. 

Waziri Mkuu aliuelekeza uongozi wa Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) kushiriki-
ana na mamlaka nyingine ikiwamo TAWA kue-
ndeleza utatuzi wa migogoro iliyopo baina ya 
wananchi na maeneo yaliyohifadhiwa.

Waziri Mkuu pia alielekeza Wizara ya Ma-
liasili na Utalii iweke mazingira mazuri yata-
kayowezesha sekta hiyo kuzalisha ajira nyingi 
zaidi kupitia mazao mbalimbali yatokanayo na 
maliasili hiyo kama ufugaji wa nyuki.

Majaliwa alisema ni muhimu kuendeleza 
utekelezaji wa mikakati ya kuwanufaisha wa-
nanchi wanaoishi jirani na misitu kupitia mira-
di ya ufugaji nyuki ikiwamo kutoa elimu kwa vi-
kundi vya wafugaji nyuki na mafundi seremala.

Waziri Mkuu alizielekeza Wizara ya Maliasili 
na Utalii pamoja na Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara zishirikiane katika kufatuta masoko ya 
mbao nje ya nchi. 

Alimwagiza Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu-Uwekezaji ahakikishe bidhaa zinazozal-
ishwa katika viwanda mbalimbali nchini viki-
wamo vya plywood zinawekwa nembo inay-
oonyesha kuwa zimezalishwa nchini. 

“Lazima bidhaa hizo zionyeshe maeneo 
zilikozalishwa,” Majaliwa aliagiza huku Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Geoffrey 
Mwambe, akisema wizara anayoiongoza kwa 
kushirikiana na wadau wa uwekezaji, itahakiki-
sha vikwazo vyote vinavyowakabili wawekezaji 
nchini vinatafutiwa ufumbuzi.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Queen 
Sendiga, alisema pamoja na mambo mengine, 
kongamano hilo la siku tatu linalenga kuwaku-
tanisha wadau wa sekta ya misitu ili kuongeza 
thamani katika mazao ya misitu pamoja na ku-
tangaza fursa za uwekezaji kwenye sekta hiyo, 
hivyo kuongeza tija kwa mkoa.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akizindua mwongozo wa kitaifa wa mazao ya mbao yaliyohandisiwa, katika kongamano la uwekezaji wa 
sekta ya misitu, mjini Mafinga, wilayani Mufindi, mkoani Iringa jana. Wanaoshuhudia ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Uwekezaji, 
Geoffrey Mwambe (kushoto), Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro (wa pili kushoto) na Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Queen 
Sendiga. PICHA: OWM

Machinga wavamia kanisani 
Na Mary Geofrey

MAKAMU Askofu wa Kanisa 
la Orthodox, Jimbo la Dar es 
Salaam, Cleophace Bachuba, 
ameiomba Manispaa ya Kinon-
doni mkoani Dar es Salaam  ku-
waondoa wafanyakazi wadogo, 
maarufu machinga, wanao-
daiwa kuvamia eneo la kanisa 
baada ya kuondolewa katika 
maeneo yasiyo rasmi.

Kiongozi huyo wa kiroho 
amesema wafanyabiashara 
hao walivamia eneo la kanisa 
na kuanza kujenga vibanda na 
wengine kugeuza sehemu ya 
kuhifadhi bidhaa zao, kitendo 
kinachowafanya washindwe 
kushiriki vyema ibada.

Askofu Buchuba alitoa ombi 
hilo jana alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 

kikwazo anachopitia baada ya 
machinga hao kulitumia eneo 
hilo kufanya biashara.

“Eneo hili la kanisa lilikuwa 
ekari tatu lakini wakalimega 
hadi likabaki nusu ekari am-
bayo na yenyewe imevamiwa 
na hawa machinga wanaofanya 
biashara hadi nje ya eneo la ku-
ingilia kanisani na kusababisha 
tunakosa sehemu ya kupita na 
gari,” alilalamika Askofu Bachu-
ba. Aliiomba serikali kuwaon-
doa machinga hao ambao tayari 
wameanza kujenga vibanda 
vyao katika eneo hilo ili wawa-
hamishie katika maeneo rasmi 
yaliyotengwa kwa ajili ya kufan-
ya biashara zao.

Paroko wa Kanisa hilo, Pa-
dri Frumentios Msuri, alisema 
mara baada ya wafanyabiashara 
hao kuondolewa kwenye mae-
neo yasiyo rasmi, walijazana 

katika eneo hilo, wakilizunguka 
kanisa hali iliyowalazimu kuan-
za kujenga uzio.

“Tumeshajenga ukuta 
upande huu wa mbele ya kani-
sa, bado upande wa kulia amba-
ko sasa ndiko wamejazana, hata 
ukitaka kuingia na gari hupati pa 
kuingilia, labda waanue kwanza 
biashara zao,” alilalamika.

Alisema eneo hilo walipatiwa 
na mmoja wa waumini na ku-
jenga kanisa mwaka 1939 na 
wamekuwa wakiendesha ibada 
zao miaka yote.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa 
Serikali ya Mtaa wa Salasala, 
Robert Massawe, alikanusha 
wananchi hao kuvamia eneo la 
kanisa, akidai kuwa eneo hilo ni 
la wazi na limekuwa likitumiwa 
kama njia ya wapita kwa miguu.

Alisema katika mtaa wake, 
kuna machinga zaidi ya 2,000 

na eneo la Kisanga lililotengwa 
kwa ajili ya kufanyia biashara 
zao halitoshi, hivyo waliamua 
kuwaruhusu kufanya biashara 
pembeni ya kanisa hilo.

“Diwani anapambana sasa 
hivi ili kupatikane choo, tuki-
maliza kujenga, machinga hawa 
watatolewa na kwenda kupang-
wa katika eneo hilo, wala haku-
na tatizo,” alisema.

Mwenyekiti wa machinga 
hao, Kizito Ponsiano, alisema 
wafanyabiashara hao zaidi ya 
200 hawafanyi biashara zao ka-
tika eneo la kanisa, bali wapo 
katika eneo la serikali.

Hata hivyo, alisema wa-
nauomba uongozi wa kanisa 
hilo kuwapatia vielelezo vinavy-
oonyesha kuwa eneo hilo ni mali 
ya kanisa na kwamba wakiviona 
na kujiridhisha, wataondoka na 
kutafuta eneo lingine.

Rais Samia awafuta machozi Taifa Stars 
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameiagiza Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, kusi-
mamia kikamilifu maandalizi ya 
kushiriki michezo ya Jumuiya ya 
Madola ili nchi irejeshe medali 
ilizozipoteza kwa muda mrefu.

Aliyasema hayo jana Ikulu ji-
jini Dar es Salaam mara baada 
ya kupokea Kifimbo cha Malkia, 
ikiwa ni kiashirikia cha kuanza 
kwa michezo hiyo inayotarajiwa 
kufanyika Uingereza kuanzia Ju-
lai mpaka Agosti, mwakani.

Kifimbo hicho kiliwasili Dar 
es Salaam na leo kitaelekea 
visiwani Zanzibar na baadaye 
nchini Malawi.

“Turudishe uso wa Tanzania 
urudi, nuru ya Tanzania ione-
kane, wito wangu kwa wana 
michezo na walimu wataka-

ochaguliwa kushiriki michezo 
hii, wahakikishe wanajituma na 
kuonyesha weledi wakapam-
banie taifa letu,” aliagiza.

Alisema Tanzania imekuwa 
mwanachama na mshiriki 
mzuri wa michezo hiyo bila ku-
kosa tangu mwaka 1962.

“Tumeshinda medali 21, kati 
yake sita za dhahabu, sita za 
fedha na tisa za shaba. Ninatam-
bua Tanzania katika michezo ya 
Jumuiya ya Madola haijawahi 
kurudi bila kupata medali tangu 
tumeanza kushiriki, isipokuwa 
miaka mitatu 2010, 2014 na 2018 
mfululizo,” alisema.

Rais alisema hiyo ni mara ya 
saba tangu kifimbo hicho cha 
Malkia kuja Tanzania na alishiri-
ki kukipokea akiwa Makamu wa 
Rais lakini washiriki walipok-
wenda waliiangusha nchi.

Aliiagiza Kamati ya Olimpiki 
iwasilishe mipango yake wiza-

rani mapema ili ijadiliwe na ha-
timaye uangaliwe uwezekano 
wa kuingizwa kwenye mipango 
ya bajeti ijayo.

Alisema ujio wa kifimbo cha 
Malkia ambacho kina kamera 
inayoonyesha kodi kilikopita 
ni fursa kubwa kwa nchi kuji-
tangaza na kujitambulisha du-
niani.

“Ninaiagiza Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo pamoja 
na Wizara ya Maliasili na Utalii, 
na hili ninatoa kwa mtu ambaye 
ndiye, Dk. Hassan Abbas (Katibu 
Mkuu Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo), kwa sababu 
hii kazi anaifanya vizuri, amei-
fanya vizuri kwenye Royal Tour, 
anaendelea na ataendelea ku-
fanya tena, katika maeneo men-
gine.

“Ninavikumbusha vy-
ama vingine vya michezo 
kuwa wabunifu, kuwaandaa 

wachezaji wao ili yasijirudie 
yaliyotokea Japan ambapo 
walipeleka wachezaji wa mbio 
ndefu pekee, mengine Rais wa 
Olimpiki ameomba tukutane 
hapa, tutasemana tutakapoku-
tana,” alisema.

TAIFA STARS
Kuhusu timu ya taifa ya wa-

naume (Taifa Stars), Rais Samia 
aliwataka wasife moyo kwa ku-
tokana na kipigo cha mabao 3-0 
walichokumbana nacho wiki hii 
nyumbani dhidi ya DR Congo 
kwa kuwa bado wanayo nafasi 
ya kushinda mechi ijayo na kui-
pa heshima nchi.

“Hata kama tutakuwa kwenye 
nafasi ya pili siyo mbaya, ninam-
pongeza Waziri Mkuu, Wizara 
ya Michezo, TFF wachezaji na 
Watanzania, niliona ari na ha-
masa kuelekea mechi ya DR 
Congo, tulijipanga vizuri lakini 
bahati haikuwa yetu,” alisema.
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Uzalishaji 
mazao 
waongezeka 
JKT 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia), akifungua pazia kuzindua Madrasatul-Maryam, 
iliyopo Mfenesini, Wilaya ya Magharibi “A “, Mkoa wa Mjini Magharibi jana. Kushoto ni Mwakilishi  wa Jimbo la Mfenesini, Machano Othman Said na 
Mwalimu Mkuu wa madrasa hiyo,   Sheikh Hemed Suleiman.  PICHA: IKULU

Na Renatha Msungu,                
MOROGORO  

UZALISHAJI wa mazao ya 
kilimo umeongezeka kutoka ekari 
4,000 hadi 12,500 katika vikosi 
vya Jeshi la Kujenga Taifa (JKT).

Hayo yalibainishwa na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mkakati 
ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi wa 
JKT, Brigedia Jenerali Hassan 
Mabena, katika kikosi cha 837KJ 
Chita wakati akielezea mafanikio 
ya jeshi hilo katika kipindi cha 
miaka 60 tangu uhuru wa Tanza-
nia Bara.

Alisema kumekuwa na ongeze-
ko la uzalishaji ambapo kabla 
walikuwa wanazalisha katika 
ekari 4,000 lakini hadi katika 
msimu wa mwaka jana walifiki-
sha ekari 8,517.

Hata hivyo, alisema katika 
msimu uliokwisha waliongeza 
kutoka ekari 8,517 hadi 14,300 
na kwamba matarajio ni kulima 
ekari 26,000 katika mashamba 
yote ya vikosi vya JKT.

“Mfano, hapo nyuma kama 
shamba la Chita walikuwa wana-
vuna wastani wa magunia matatu 
hadi manne kwa ekari lakini tu-
metoka huko na kufikia magunia 
10 kwa ekari moja,” alisema.

Brigedia Jenerali Hassan 
Mabena ambaye pia ni MKuu 
wa Utawala wa JKT, alisema 
kwa namna wanavyoendelea 
kufuata taratibu za utaalamu 
wa kilimo, uzalishaji kwa ekari 
moja utaongezeka hadi magunia 
30 ifikapo mwaka 2025 katika 
mazao yote ya mahindi, mpunga 
na maharagwe.

Alisema mkakati huo umewez-
esha kuzalisha magunia ya 
mahindi 39,000 ambayo yata-
tosheleza mahitaji ya zao hilo 
kwa vijana wa kujitolea kwa 
mwaka mzima.

“Lakini kidogo kwa mahindi 
tumefikia lengo, tukichukua ma-
hindi yote ya vikosi tumeweza 
kupata magunia zaidi 39,000 na 
vijana wa kujitolea walioko kam-
bini baada ya kufanya hesabu, 
wanatumia kwa mwaka nzima 
magunia 32, 000,” alisema.

Brigedia Jenerali Mabena 
alisema ziada hiyo wataele-
keza katika taasisi zingine za 
serikali kwa namna ambavyo 
yatahitajika lakini lengo la JKT 
ni kuhakikisha kuwa itakapofika 
mwaka 2024/25 waweze kutoa 
huduma kwa vijana wanaokuwa 
katika kambi.

Mkuu wa Kikosi cha 837KJ 
Chita, Luteni Kanali Evergreen 
Baltazary, alisema vijana ndio 
wanashiriki katika shughuli 
mbalimbali zinazofanywa katika 
kikosi hicho ambazo ni kilimo na 
ujenzi wa miundombinu ikiwamo 
ya umwagiliaji.

Anwani za makazi kukamilika 2024
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Dk. Asha-
tu Kijaji, amesema serikali ime-
panga kuwa hadi ifikapo mwaka 
2024, kila mwananchi anakuwa na 
anwani yake ya makazi.

Dk. Kijaji alibainisha hayo jana 
jijini Dodoma wakati akifungua 
semina ya uelewa wa pamoja kwa 
wakuu wa mikoa kuhusu mpango 
wa usambazaji wa mfumo wa anu-
ani za makazi nchini.

Alisema hivi sasa serikali ipo 
katika utekelezaji wa mpango wa 
usambazaji wa anwani za makazi 
katika mikoa yote ili kurahisisha 
utoaji wa huduma katika maeneo 
mbalimbali ya nchi.

“Mfumo huu ndugu zangu 
wakuu wa mikoa unakwenda 
kutuondoa kwenye utaratibu 
wetu wa kusema nishushe hapo 
kwenye daraja au unapomwele-
keza mtu unasema pale baada 
ya mbuyu mkubwa na siku 
hiyo mbuyu mkubwa ukikatwa 
itakuweje?”alihoji Dk. Kijaji.

Alisema anwani za makazi ka-
tika ulimwengu wa sasa ni jambo 
muhimu kutokana na ukuaji wa 
teknolojia, hivyo ni wajibu wa kila 
mkuu wa mkoa kuhakikisha kuwa 
mpango huo unafanikiwa.

“Anuani hizi zinakwenda kutoa 
majibu yote kwa kuweka majina 
ya mitaa, namba za nyumba 
pamoja na Post code ambazo zita-
rahisisha watu kufikiwa na hudu-

ma mbalimbali,” alisema.
Waziri huyo alisema kutokana 

na mlipuko wa ugonjwa wa coro-
na duniani, biashara nyingi ziliha-
mia mitandaoni lakini ni ngumu 
kufanikiwa kutokana na kukose-
kana kwa anwani za makazi.

“Biashara mitandaoni zinahitaji 
anwani za makazi za uhakika ili 
kuwafikia wateja, hivyo sisi kama 
serikali hatuna budi kuhakiki-
sha mpango huu wa usambazaji 
wa anwani za makazi unafani-
kiwa ili wananchi kunufaika nao,” 
alisema. Aliwataka wakuu hao wa 
mikoa kuhakikisha wanawashirik-
isha wananchi wote katika mpan-
go huo wa usambazaji wa mfumo 
wa anwani za makazi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-

wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu, 
alisema maeneo mengi nchini 
bado ni vigumu kufikika kwa sasa 
kutokana na ukosefu wa mifumo 
ya anwani za makazi.

“Miji yetu inakabiliwa na 
uharifu mbalimbali kutokana na 
kutofikika. ni ngumu sana kufika 
katika maeneo mengi kutokana na 
kutokuwapo kwa anwani za maka-
zi angalau hata kule kwetu Tanga 
kuna barabara ya kwanza hadi 
ya 22 lakini bado nyumba hazina 
namba,” alisema.

Ummy alisema TAMISEMI kupi-
tia wakuu wa mikoa watashiriki 
kikamilifu katika mpango huo wa 
usambazaji wa mfumo wa anwani 
za makazi kama ulivyokusudiwa.

Mwongozo waiva wahalifu 
wanaokimbilia Tanzania 

Na Romana Mallya

MWONGOZO wa sheria utakao-
fuatwa      na serikali za nchi za 
nje katika     kupatiwa taarifa za 
raia wao waliokimbilia Tanzania 
baada ya kufanya uhalifu umezin-
dulia.

Akizindua mwongozi huo juzi ji-
jini Dar es Salaam, Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP), Sylvester Mwaki-
talu, alisema kwamba kwa muda 

mrefu baadhi ya nchi zimekuwa 
zikipatiwa taarifa za wahalifu wa 
nchi zao waliopo Tanzania lakini 
wamekuwa wakikwama kutokana 
na maombi yao kutoendana na 
matakwa ya nchi.

Mwongozo huo umetengen-
ezwa na Ofisi ya DPP kwa ufadhili 
wa Serikali ya Uingereza na Umoja 
wa Ulaya (EU).

DPP Mwakitalu alisema mwon-
gozo huo utazisaidia nchi zinazo-
hitaji kupatiwa taarifa za uhalifu 

au kuwakamata na kuwapeleka 
katika nchi zao.

“Katika uhusiano wa kimataifa 
inatakiwa kama mhalifu ame-
fanya kosa nchi moja, akakimbilia 
nchi nyingine, lazima nchi husika 
aliyokimbilia itoe ushirikiano,” 
alisema.

Kiongozi huo aliwataka wahali-
fu kuacha kutenda uhalifu kwa 
kuwa serikali na nchi nyingine 
zipo macho kukabiliana na uhalifu 
wa kila aina.

Balozi wa Uingereza nchini, 
David Concar, alisema jambo 
hilo lina umuhimu mkubwa kwa 
sababu mamilioni ya watu du-
niani wameathiriwa na matukio 
ambayo yanahusisha taifa moja 
na lingine pamoja na kuongezeka 
kwa ugaidi na rushwa.

“Tanzania ina nafasi kubwa 
kushiriki katika mapambano haya 
ili kukomesha vitendo hivi katika 
ngazi za kimataifa,” alisema balozi 
huyo.
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Na Mwandishi Wetu, KOROGWE

KWA umri, jinsi, elimu na kazi 
yake ni nadra kukuta anajihusha na 
kilimo mseto, lakini akiwa na umri 
wa miaka 21 mwaka 2016, Monica 
Mizambwa alijikuta akivutiwa na 
kilimo mseto, akichanganya mahi-
ndi na maharage kwenye shamba la 
mkonge.

Monica, mama wa mtoto mmoja 
mwenye umri wa miaka minne, 
amekuwa mfano wa kuigwa wilay-
ani Korogwe mkoani Tanga kwa 
kujikita kwenye kilimo hicho amba-
cho kimemwezesha kumudu mai-
sha yake, pia kuendesha biashara.

Kijana Monica (26), ambaye ni 
Ofisa Kilimo wa Vyama vya Msingi 
vya Ushirika (AMCOS) wilayani Ko-
rogwe, mbali na shughuli zake za 
ajira, amewekeza katika sekta hiyo 
ya taaluma yake, akiwa na shamba 
la mkonge lenye ukubwa wa hekta 
nne.

Mwanamama huyo kijana anaye-
dokeza ana miaka miwili tangu 
aanze kuonja matunda ya jasho 
lake, ana simulizi ya ubunifu wa 
kipekee namna anavyochanganya 
mazao kuusindikiza mkonge ndani 
ya hekta hizo.

Kwa mujibu wa Monica, kwenye 
shamba hilo lililoko Kitongoji cha 
Mkokola, Kijiji cha Mkokola, Kata ya 
Magunga wilayani Korogwe, huwa 
anatumia ubunifu wa kunufaika 
na nafasi ya ardhi ulikopandwa 
mkonge kwa kadri anavyoweza.

Anataja matunda yake kwamba 
mbali na mkonge, eneo hilo linam-
nufaisha kwa mavuno ya mahindi, 
maharage na mimea jamii ya kunde.

Namna ubunifu huo unavy-
oendesha, mzaliwa huyo wa Chal-
inze mkoani Pwani anafafanua ki-
taalamu, akitamka:

“Unapofanya kilimo mseto kwe-
nye mashamba ya mkonge, unaku-
wa unaitumia ardhi ipasavyo kwa 
sababu nafasi za kupanda mkonge 
kutoka mraba mmoja hadi mwing-
ine ni mita nne. 

“Sasa hiyo nafasi kubwa ya kati-
kati unaitumia kupanda mazao ya 
msimu kama mahindi, maharagwe 

au mimea jamii ya kunde.
“Kwa hiyo, kuliko kuiacha hiyo 

ardhi ikiwa wazi, unaitumia ku-
panda mazao mengine ya msimu 
huku ukisubiri ile miaka mitatu ya 
mkonge kuwa tayari kuanza ku-
vunwa.

“Maharagwe unavuna baada ya 
miezi miwili, mitatu, mahindi miezi 
mitatu. Ukipanda mazao ya muda 
mrefu ni hatari kwa sababu mizizi 
yake inaenda mbali. 

“Mizizi ikienda mbali inakutana 
na mizizi ya mkonge ambayo pia 
inaenda mbali. Mizizi ya mazao 
hayo ikikutana huko ardhini, lazima 
mmea mmojawapo utaathirika.

“Pili, mkonge huwa hauhitaji ki-
vuli, unahitaji jua muda mwingi. 
Kwa hiyo, ukipanda mazao ya 
muda mrefu, mfano michungwa na 
mikorosho, yanaweka kivuli amba-
cho hakihitajiki kwenye mkonge.

“Mkonge ukishapata kivuli, nyuzi 
zake zinakuwa nyepesi. Kumbuka 
kuwa mwisho wa siku kinachouzwa 

Mwanadada ‘alivyotoka’ kupitia kilimo mseto 
nAvuna mamilioni kila nusu mwaka

vuna. Mavuno ya kwanza mwaka 
2019 nilipata Sh. milioni 1.2 baada 
ya makato yote. 

“Makato hayo ni zile gharama za 
uzalishaji, mfano kwenye kuvuna 
tunatumia watu, kuna gharama 
za kusafirisha kutoka shambani 
hadi kiwandani, gharama ya ki-
wanda kinachochakata na kuna 
gharama ya chama ya uendeshaji 
kwa sababu tunafanya kazi chini ya 
Ushirika ambao pia una tozo zake,” 
anasema.

Monica anabainisha kuwa uzoe-
fu wake kwamba mavuno ya kwan-
za ya mkonge huwa ni madogo kwa 
sababu unakuwa si mzuri kutoa 
singa nzito, pia mkonge huo wa ma-
vuno ya kwanza unakuwa si mrefu.

“Kwenye mauzo ya mkonge kina-
chozingatiwa ni urefu wa singa, ki-
wango chake na rangi. Rangi yenye 
soko zuri ni cream (rangi ya mazi-
wa) isiyokuwa na doa lolote lakini 
urefu wa nyuzi zake uwe kuanzia 
sentimeta 60. 

“Kwenye ‘cut’ (mavuno) ya kwan-
za, mkonge hauwezi kufika urefu 
huo wa sentimeta 60. Hiki kiwango 
cha juu kinapatikana kwenye ‘cut’ 
ya pili ama ya tatu.

“Mwaka 2017 nilipanda hekta 
moja na mwaka jana nilimalizia 
kupanda ya mwisho. Ninaendelea 
kuvuna maana mkonge unavuna 
mara mbili kwa mwaka. 

“Mkonge hauhitaji mvua nyingi, 
kuna wadudu walikuwa wanaleta 
usumbufu lakini TARI wametusaid-
ia dawa za kuwakabili. Mwaka wa 
kwanza nilipochanganya mahindi, 
nilivuna magunia sita lakini siku-
tumia mbegu bora.

“Mwaka wa pili sikulima tena 
mahindi, Nikalima maharagwe, ni-
kapata magunia manane. Mwaka 
2019, nikachanganya mahindi kwa 
mbegu bora, nikapata magunia 15 
ya mahindi. Mwaka jana sikulima 
tena mazao mengine na hata mwa-
ka huu sijachanganya kwa sababu 
muda umenibana. Wakulima wen-
gine wanaendelea na wanafanya 
vizuri sana.

“Mwaka huu katika ‘cut’ ya 
kwanza ya mwaka nimevuna hekta 
mbili za mkonge na nimepata faida 
ya Sh. milioni 2.13. Kwa kifupi, kwa 
sasa nina uhakika wa kukidhi ma-
hitaji yangu ya kifamilia na nime-
fanya vitu vingi vya kimaendeleo. 
Ninawekeza kwenye biashara fed-
ha hizo za mavuno ya mkonge na 
mseto wake.

Monica ambaye pia anajishu-
ghulisha na kilimo cha tangawizi, 
anabainisha kuwa aliajiriwa kuwa 
Ofisa Kilimo wa Korogwe AMCOS 
mwaka 2019 baada ya kujitolea ku-
fanya kazi hiyo kwa miaka mitatu 
kuanzia mwaka 2016, akiwasaidia 
wakulima.

ITAENDELEA

na mkulima wa mkonge ni nyuzi 
kwa kilo.”

Monica mwenye stashahada ya 
kilimo, ana ufafanuzi zaidi kwamba 
klimo mseto kwenye mashamba ya 
mkonge hufanyika ndani ya kipindi 
cha miaka mitatu baada ya mkonge 
kupandwa.

“Inaruhusiwa kuchanganya 
mazao ya msimu tu (ya muda mfupi) 
kama vile mahindi, mimea jamii ya 
kunde na pamba, lakini ni muhimu 
kuzingatia kwamba uchanganyaji 
huo unapaswa kufanyika kwenye 
miaka mitatu ya mwanzo baada ya 
mkonge kupandwa,” anasema.

FAIDA ZA KILIMO MSETO

Kuhusu manufaa ya kilimo mseto, 
Monica anasema ubunifu huo un-
amsaidia mkulima kurutubisha ar-
dhi hasa pale anapotumia mimea 
jamii ya kunde kwa kuwa inatoa ma-
dini chuma na rutuba muhimu kwa 
udongo.

Sehemu ya shamba la kilimo mseto linalomilikiwa na Monica.

“Pili; kilimo mseto kinamsaidia 
mkulima kupunguza palizi kwa 
sababu mimea jamii ya kunde hu-
funika ardhi na hivyo kuzuia uotaji 
wa magugu.

“Tatu; kilimo mseto humsaidia 
mkulima kuwa na uhakika wa 
chakula kwa mazao anayolima kwa 
kipindi cha miaka mitatu anayosub-
iri kuanza kuvuna mkonge.

“Nne; mkulima anakuwa anaji-
tosheleza wakati wote wa kulima 
mazao ya muda mfupi na kukidhi 
mahitaji yake mengine. Kwa hiyo 
mkulima anakuwa na uhakika wa 
chakula na fedha, hivyo anakuwa 
na fedha ya kuhudumia shamba,” 
anasema.

SAFARI YA MAFANIKIO

Monica anayepaza sauti kwa vi-
jana kuwekeza kwenye kilimo cha 
mkonge na mseto wake, anasema 
alianza kujishughulisha na kilimo 
hicho miaka mitano iliyopita baada 
ya kupata darasa kutoka Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI).

“Kilimo cha mkonge na mseto wa 
mahindi kinakupa uhakika wa ku-
vuna magunia 20 kwa hekta moja. 
Jamii ya maharagwe ni magunia 
kuanzia 25 hadi 30 kwa hekta moja.

“Kwa mkonge ambao uko kwe-
nye usimamizi mzuri zaidi, hekta 
moja mkulima ana uhakika wa ku-
pata kuanzia Sh. milioni mbili hadi 
milioni 2.5 kwa hekta baada ya 
makato yote. 

“Ukumbuke mkonge unavunwa 
mara mbili kwa mwaka, kila baada 
ya miezi sita unavuna. Mimi kwa 
sasa ni shamba la hekta nne, yaani 
ekari 10. Nilianza kulima mkonge 
mwaka 2016, lakini sikuanza kwa 
kupanda kwenye hekta zote nne.

“Mwaka 2016 nilianza kwa ku-
panda hekta mbili, kwa maana ya 
ekari tano. Huu nimeshaanza kuu-Monica akiwa katika shamba lake la mkonge wilayani Korogwe.
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habari kitaifa

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Hamad Hassan Chande, 
amesema uharibifu wa misitu 
nchini umekuwa mkubwa na 
hivyo kutishia usalama.

Akizungumza juzi jijini 
Mbeya katika uzinduzi wa 
mradi wa urejeshwaji endel-
evu wa mazingira na hifadhi ya 
bioanuai, Chande alisema utafiti 
umebainisha kila mwaka nchi 
hupoteza wastani wa takribani 
hekta 469,420 za misitu na ku-
sababisha upotevu mkubwa wa 
bioanuai inayochangia hatari ya 
kutoweka kwa baadhi ya aina 
muhimu za jamii ya mimea na 
wanyama.

“Kama kasi ya uharibifu wa 
mazingira isipodhibitiwa, nchi 
yetu itakuwa katika hatari ya 
kugeuka jangwa. 

Kwa mfano, tathmini iliyo-
fanywa na Wizara ya Maliasili 
na Utalii imeonyesha hali ya 
uharibifu ikiendelea hivyo ka-
tika kipindi cha mwaka 2013 
hadi 2033, uharibifu wa misitu 
utaigharimu serikali kiasi cha 
Sh. bilioni 167 za kurejesha maz-
ingira katika hali yake. 

Kiasi hiki kingeweza kufanya 
shughuli za kimaendeleo katika 
taifa letu kama tutatunza mazin-
gira vizuri.” alisema.

Chande alisema kuwa nchi 
inakadiriwa kuwa na hekta 
millioni 48.1 za misitu, sawa na 
wastani wa asilimia 51 ya eneo 

lote la nchi kavu ambayo ina 
manufaa makubwa katika hifa-
dhi ya bionuai ikiwamo makazi 
ya viumbe hai na vyanzo vya 
maji, ambavyo husaidia kupun-
guza joto ukaa na zaidi husaidia 
kutunza ardhi na kuifanya kuwa 
na rutuba. “Serikali haitavumilia 
kuona ubadhilifu wa aina yoy-
ote katika utekelezaji wa mradi 
huu na kwa Ofisi ya Makamu 
wa Rais itakuwa mstari wa 
mbele kuhakikisha thamani ya 
fedha inaendana na miradi ita-
kayotekelezwa katika maeneo 
yetu,” alisema.

Katibu Mkuu Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Mary Maganga, ali-
bainisha kuwa mradi huo unafa-
dhiliwa na Mfuko wa Dunia wa 
Mazingira (GEF) wenye thamani 

ya Dola za Marekani milioni 11.2, 
sawa na Sh. bilioni 25.7.

Alisema lengo la mradi 
huo ni kuimarisha usimamizi 
wa pamoja wa mazingira na 
urejeshwaji wa ardhi iliyoharibi-
ka ili kuleta ustawi wa mifumo 
ikolojia na jamii kwa ujumla na 
ni sehemu ya mradi mkubwa 
wa kidunia (The Global Groject) 
unaotekelezwa katika nchi 11 
duniani ikiwamo Tanzania.

Maganga alishukuru GEF na 
Shirika la Mazingira la Umoja 
wa Mataifa (UNEP) kwa kush-
irikiana na serikali kupata fedha 
za utekelezaji wa mradi huo na 
Shirika la IUCN kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Makamu wa Rais 
katika hatua zote za maandalizi 
ya mradi.

Maktaba 
kunufaisha 
wanafunzi 
Mkuranga 
Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wanafunzi 400 katika Shule 
ya Sekondari Lukanga wilayani Mkuranga 
mkoani Pwani watanufaika na maktaba 
iliyoboreshwa na kuwekewa vifaa muhimu 
na hivyo kuwafanya kusoma katika mazin-
gira mazuri zaidi na kuongeza ufaulu.

Ukarabati wa maktaba hiyo umefanywa 
na taasisi isiyo ya kiserikali ya READ Tan-
zania kwa msaada kutoka Songas na wadau 
wengine wa maendeleo kwa gharama za 
Sh. milioni 28.5.

Akizungumza wakati wa hafla ya maka-
bidhiano hayo iliyofanyika katika viwanja 
vya shule hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
READ Tanzania, Magdalena George, alisema 
lengo la msingi la shirika hilo ni kuunga 
mkono juhudi za serikali katika kuwezesha 
utoaji wa elimu bora nchini ikiwa ni pamoja 
na kuboresha mazingira ya kujifunzia 
shuleni.

Magdalena alisema ukarabati wa mak-
taba hiyo utawawezesha wanafunzi wa 
shule hiyo kusoma katika mazingira mazuri 
jambo ambalo litasaidia pia kuboresha 
ufaulu kitaaluma.

“Pamoja na ukarabati wa jengo hilo tu-
metoa vitabu 1,175, vitabu vya hadithi 194, 
viti 25, meza tano, shelfu tatu, kompyuta 
tatu zenye meza zake na vifaa vingine vya 
kusaidia wanafunzi kusoma vizuri,” alisema.

Alipongeza Songas, Globeleq na washiri-
ka wengine kwa msaada wao wa kifedha 
unaoendelea kuwezesha ukarabati wa mak-
taba za shule katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Johnson Makaranga, mwakilishi kutoka 
ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, 
aliipongeza taasisi hiyo kwa kutoa msaada 
wake kusaidia ujifunzaji kwa wanafunzi.

“Tumefurahishwa sana na juhudi hizi, 
ukarabati huu utawasaidia wanafunzi wetu 
hapa kusoma kwa raha katika muda wao 
wa ziada lakini pia wakati wa vitendo na 
hivyo kufanya vizuri katika mitihani ya 
shule na ya kitaifa,” alisema.

Nicodemus Chipakapaka, Meneja wa 
Maendeleo ya Kijamii na Kiuchumi wa Son-
gas, alisema kampuni hiyo imekuwa ikitoa 
msaada kwa maeneo ambayo yana athari 
kwa jamii.

“Tumekuwa tukisaidia READ Tanzania 
kukarabati maktaba na programu nyingine 
za elimu, kwa hili tunatarajia watoto wetu 
watasoma katika mazingira mazuri na 
hivyo kuweza kufikia ndoto zao,” alisema.

Broke Mwita, mkuu wa shule hiyo, 
alipongeza READ Tanzania na washirika 
wake kwa kukarabati maktaba shuleni 
hapo, jambo ambalo litachochea zaidi 
utamaduni wa kujisomea miongoni mwa 
wanafunzi.

“Pia tumepokea vitabu vikiwamo vya 
hadithi, hivi vitaingiza tabia ya usomaji wa 
vitabu miongoni mwa wanafunzi wetu na 
hivyo kuinua uwezo wao wa kufikiri na 
maarifa,” alisema.

Aliwataka wanafunzi kutumia vyema 
maktaba hiyo na kutunza vitabu hivyo ili 
kuhakikisha vinawanufaisha wengine.

Uharibifu misitu watishia usalama 

Na Joseph Mwendapole

TUZO za ubora kitaifa zina-
zolenga kukuza sekta ya bi-
ashara kupitia ubora wa bidhaa 
na huduma katika ukanda wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) inatarajiwa 
kuzinduliwa kesho jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana kuhusu kuzin-
duliwa kwa tuzo hizo, Meneja 
Uthibiti Ubora wa Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS), Gervas 
Kais,  alisema jukumu la kuan-
daa tuzo hizo limekabidhiwa 
kwa shirika hilo kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF).

“Tumekabidhiwa jukumu la 
kuanzisha Tuzo za Ubora za ki-
taifa na Wizara ya Viwanda na 
Biashara kufuatia makubaliano 
baina ya wananchama wa SADC 
ili kutambua na kukuza sekta ya 
biashara kupitia ubora wa bid-
haa na huduma katika ukanda 
huu,” alisema Kaisi.

Alifafanua kwamba tuzo 
hizo ni sehemu ya mipango ya 
serikali katika kuboresha hu-
duma na bidhaa zinazozalishwa 
nchini kupitia matumizi ya vi-
wango na kanuni za ubora kwa 
taasisi za umma na sekta binafsi 
ili kuhakikisha mifumo, bidhaa 
na huduma zinakidhi mahitaji 
ya kitaifa, kikanda na kimataifa, 
hivyo kufanya vizuri kwenye 

masoko ya ngazi zote hizo.
“Juhudi hizi ni uti wa mgogo 

wa maendeleo endelevu ya ki-
jamii na kiuchumi hasa katika 
mapinduzi ya nane ya viwan-
da,” alisema Kaisi na kuongeza 
kwamba juhudi hizo zitaleta 
hamasa kwa wazalishaji wa bid-
haa na watoa huduma, hivyo 
kuongeza ushindani sawia.

Alisema mashindano hayo 
yatafanyika katika vipengele vi-
tano ambavyo ni tuzo kwa kam-
puni bora ya mwaka, tuzo kwa 
bidhaa bora ya mwaka, tuzo 
kwa huduma bora ya mwaka, 
tuzo ya muuzaji bora wa bidhaa 
nje ya nchi na tuzo kwa mtu 
mmoja aliyefanya vizuri kwenye 
masuala ya ubora.

Alifafanua kwamba kwa kip-
engele cha kwanza hadi cha 
nne zimeandaliwa tuzo kwenye 
makundi mawili kwa kila kip-
engele, yaani tuzo kwa kampuni 
kubwa na tuzo kwa kampuni 
ndogo au wajasiriamali wadogo. 
Alisisitiza kwamba kipengele 
cha tano kinahusu mtu mmoja 
pekee.

Kwa mujibu wa Kaisi, hafla 
ya uzinduzi wa tuzo hizo kitaifa 
kwa mwaka 2021/22 itaambat-
ana na kukamilika kwa utole-
waji tuzo kwa washindi wali-
opatikana mwaka 2020 kupitia 
mashindano yaliyoandaliwa na 
TBS kwa kushirikiana na TPSF, 
SIDO, ZBS, TWCC, TUCTA na 
TaNTRADE.

Tuzo ya ubora bidhaa kuzinduliwa 

Sehemu ya wakuu wa mikoa walioshiriki semina  kuhusu anwani za makazi, iliyoandaliwa na Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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MAONI & UCHAMBUZI

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), 
imetangaza mgawo wa maji, katika 
Mkoa wa Dar es Salaam kutokana na 
kile ambacho inaeleza kuwa ni upun-
gufu wa maji katika Mto Ruvu.

Pamoja na kutangaza hali hiyo, 
kuna maeneo hayataathirika na 
mgawo huo ambayo  ni Kisarawe, 
Chalinze, Pugu, Bagamoyo, Oysterbay, 
Masaki, Mikocheni, Ikulu, Hospitali ya 
Taifa Muhimbili, Taasisi ya Moyo ya 
Kikwete ( JKCI) na Soko Kuu Kariakoo.

Upungufu wa maji katika mto huo, 
unasababisha mamlaka hiyo kuan-
daa utaratibu wa kuhakikisha hakuna 
mwananchi ambaye atakumbana na 
kero ya  ukosefu wa maji kutokana na 
kiangazi cha muda mrefu.

Katika utaratibu huo, DAWASA in-
asema imejipanga kuhakikisha vibali 
vya watumiaji wengine ikiwa ni pamo-
ja na vya wakulima vinasitishwa huku 
shughuli za kunywesha mifugo katika 
mto pia zimesitishwa.

Pamoja na hayo, mamlaka hiyo in-
asema, mto huo kwa majuma mawili 
bado iko palepale ambapo kina cha 
maji kiko katika mita 1.5 hadi 1.8, huku 
Ruvu Juu kina kikiwa mita 16 hadi 18 
hivyo hali ya mito kuendelea kuima-
rika.

Nimejaribu kueleza kwa kifupi kile 
ambacho mamlaka hiyo inakifanya 
ili kuhakikisha wananchi wanapata 
unafuu katika kupata huduma hiyo 
muhimu wakati huu ambao mgawo 
wa maji umetangazwa.

Lengo langu ni kutaka kukumbusha 
DAWASA na wananchi kwa ujumla 
umuhimu wa kujali miundombinu ya 
maji kutokana na umuhimu wa hu-
duma hiyo katika maisha ya kila siku.

Imekuwa ni kawaida kukuta ma-
bomba ya maji yamepasuka na 
kuachwa kwa muda mrefu bila ku-
fanyiwa matengenezo, hali ambayo 
inasababisha maji mengi kupotea ar-
dhini huku baadhi ya watu wakikosa 
huduma hiyo.

Inawezekana chanzo cha mabom-

Ubovu mabomba udhibitiwe
kukabili makali mgawo maji

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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WAZIRI Mkuu Kassim majaliwa, juzi aliahirisha mkutano wa tano 
wa Bunge la 12 jijini Dodoma kwa kutoa maagizo mazito ambayo 
kwa muda mrefu yamekuwa kikwazo kwa makundi mbalimbali 
na hata kuonekana kwamba serikali haitekelezi ahadi zake au ku-
tatua kero zinazowahusu.

Wakati wa mkutano huo katika baadhi ya mijadala, wabunge 
waliibua masuala ya mafao kwa wastaafu, bima ya afya kwa wote 
na kupanda ghafla kwa bei ya mbolea. Kwa ujumla, mambo hayo 
yalitikisa mkutano huo kiasi cha Spika Job Ndugai kutoa maagizo 
kwa serikali kuwasilisha majibu ya kero hizo na utekelezaji wake. 

Kutokana na hoja hizo kutikisa, Waziri Mkuu Majaliwa kwa nia-
ba ya serikali, aliagiza kutatuliwa haraka tatizo la ucheleweshaji wa 
mafao ya wastaafu katika mifuko ya hifadhi ya jamii. 

Katika kutekeleza hilo, Majaliwa, alimtaka Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Ajira, Uratibu na Watu Wenye Ulema-
vu), Jenista Mhagama, kushirikiana na Waziri wa Fedha na Mipan-
go, Dk. Mwigulu Nchemba, kuhakikisha vikwazo katika upatikanaji 
wa mafao ya wastaafu kwa wakati vinaondoka.

Aliweka bayana kwamba hakuna haja ya mstaafu kuanza ku-
hangaikia mafao yake baada ya ajira kukoma na badala yake al-
ipwe mara moja stahiki yake mara anapostaafu. 

  Sambamba na mafao, serikali pia iliiagiza Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kuandaa na kuwasili-
sha bungeni muswada wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote ili 
kutungiwa sheria na kuhakikisha kuanzia mwaka ujao wa fedha 
ianze kutumika . 

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, suala hilo linapaswa kufanyiwa 
kazi haraka ili kuhakikisha linaanza kutekelezwa mwaka wa fedha 
wa 2022/23 ili kila mwananchi  awe na uhakika wa kupata mat-
ibabu kila inapolazimu. Alisema sheria hiyo inapaswa kupatikana 
haraka ili kutimiza malengo na ahadi ya serikali kuhusu upati-
kanaji wa huduma za afya kwa gharama nafuu hasa kwa kutumia 
mfumo wa bima ya afya.

Masuala hayo mawili, yaani bima ya afya kwa wote na mafao 
kwa wastaafu, yamekuwa kero kubwa kwa wahusika na wananchi 
kwa ujumla kutokana na kusuasua kwake. Kwa mantiki hiyo, agizo 
la Waziri Mkuu linatoa matumaini kwamba yatafanyiwa kazi na 
wahusika kwa kasi kubwa. 

Mafao kwa wastaafu kwa mfano, ni tatizo ambalo limekuwa 
sawa na donda ndugu na mateso kwa wahusika. Limekuwa jambo 
la kawaida kuona kwamba mtumishi ambaye amelitumikia taifa 
kwa takribani miaka 40, anaona utumishi wake ni majuto badala 
ya fahari kutokana na kuhangaikia mafao ambayo sehemu ame-
kuwa akikatwa kutoka katika mshahara wake. 

Baadhi ya wastaafu wamekuwa wakikumbana na vikwazo mbal-
imbali katika kupata haki zao hizo kutokana na kufuatilia mafao 
hata miaka mitano au zaidi. Hata wanapofika katika ofisi husika 
hupewa majibu ya kukatishwa tamaa kama vile taarifa kutokupa-
tikana na wakati mwingine kujengewa mazingira ya kutoa rushwa. 
Hatua hiyo imesababisha baadhi ya wastaafu kupoteza maisha 
wakiwa hawajafaidi matunda ya utumishi wao.              

Kwa upande wa bima ya afya, ni dhahiri kwamba asilimia kubwa 
ya Watanzania hawana uwezo wa kugharimia matibabu yao na ya 
wategemezi wao kwa kutumia fedha zao za mfukoni. Kwa serikali 
kuagiza kuharakishwa kwa sheria hiyo, kunatoa faraja kwamba 
Watanzania wengi watapata ahueni ya kupata huduma za afya 
kwa urahisi kupitia bima ya afya.

Hata hivyo, ni rai yetu kwamba maagizo hayo yatatekelewa na 
wahusika kama ilivyoagizwa na serikali kwa kuwa kuna mambo 
mengi yametolewa maagizo na maazimio lakini hayajatekelezwa 
na matokeo yake wananchi kuona kuwa vinavyofanyika ni siasa au 
kuwapaka watu mafuta kwa mgongo wa chupa. 

Maagizo kuhusu mafao, 
bima yatekelezwe hima 

ba kupasuka na kuachwa kwa muda 
mrefu bila kutengenezwa ni wananchi 
wenyewe kutotoa taarifa kwa mamlaka 
husika au ni mafundi kuchelewa ku-
chukua hatua.

Wakati huu ambao mgawo wa maji, 
ingefaa kila upande kuwa makini mara 
tu unapototea uharibifu, taarifa zifike 
haraka kwenye mamlaka husika na pia 
mafundi wawe wepesi kwenye eneo la 
tukio.

Hayo yakifanyika, itakuwa rahisi ku-
zuia maji yasipotee, lakini wananchi 
wakikaa kimya na kudhani si wajibu wao 
kutoa taarifa za uharibifu au ubovu wa 
miundombinu ya maji, wanaweza ku-
changia ukubwa wa mgawo.

Mafundi nao kwa upande wao wakip-
ewa taarifa  wakachukua wiki au zaidi ya 
hapo bila kufika kwenye tukio, watakuwa 
wanachangia kuwapo kwa upotevu wa 
maji na ongezeko la mgawo.

Hivyo njia nzuri ni kila upande 
kutimiza wajibu, kwa ajili ya kuzuia up-
otevu wa maji usio wa lazima ambao 
wakati mwingine unaweza kuwa unasa-
babishwa na uzembe wa wananchi au 
mafundi wa DAWASA.

Ninatambua juhudi zinazochukuliwa 
na DAWASA kuhakikisha huduma ya maji 
inaboreshwa ikiwa ni pamoja na kuhami-
sha maji kutoka katika vyanzo vyake 
vingine ili kuhudumia maeneo ambayo 
hakuna huduma hiyo.

Kwa mfano mtambo wa Ruvu Juu, im-
etumika kuhudumia maeneo ambayo 
awali yalikuwa yakipata huduma hiyo ku-
toka katika mtambo wa Ruvu Chini lengo 
likiwa ni kuhakikisha wananchi wanaku-
wa na uhakika wa kupata maji.

Lakini pia vyanzo vyake vingine vya 
mtambo wa mtoni pamoja na visima 
virefu vinaendelea kutoa huduma katika 
maeneo mengine ya jiji ili kupunguza 
uhaba wa maji uliopo Jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, juhudi hizo zinaweza zi-
sizae matunda iwapo miundombinu ya 
kusafirisha maji kwenda kwa watumi-
aji itaendelea kuharibika na kuchukua 
muda mrefu bila kukarabatiwa kama ili-
vyo sasa katika baadhi ya maeneo.

Imekuwa 
ni kawaida 
kukuta 
mabomba 
ya maji 
yame-
pasuka na 
kuachwa 
kwa muda 
mrefu bila 
kufanyiwa 
matengen-
ezo, hali 
ambayo 
inasaba-
bisha maji 
mengi 
kupotea 
ardhini 
huku 
baadhi 
ya watu 
wakikosa 
huduma 
hiyo.
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Wenye mabasi ya mwendo kasi jiongezeni	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Hongera TotalEnergies kwa kujengea uwezo Watanzania

Na Pascal 
Mayalla

Mimi hii kauli ya 
Chifu Hangaya ili-
niingia kisawasawa 
kwani ina busara 
kwa sababu hivi 
unamlazimishaje 
punda kunywa maji 
wakati hana kiu? 
Mtu kazoea kulalia 
kirago leo unamb-
wagia godoro sijui 
la Dodoma, atalilalia 
kweli? Mwache 
kazoea kugalagala 
chini huyo.

J
UZI kati hapa, Chifu Hangaya 
alitoa tamko fulani zito lakini 
naona kama watu walilichuku-
lia kirahisi tu bila hata kutulia 

na kulitia maanani kuwa limetoka 
kwa Mkuu wa Nchi.

Kama mmesahau nakukumbush-
eni, Chifu alisema haya masoko haya, 
tuliyoyabadilisha na kuyajenga kisa-
sa, kuyajenga maghorofa haya, lakini 
walengwa wakaonekana kuyasusa, 
tuyafanyie kazi.

Akasema kama wajasiriamali hawa 
wanaona ni nongwa kuuzia vitu vyao 
kwenye maghorofa na badala yake 
wanaona heri kutandaza chini, basi 
watafutiwe kwingine kwenye ma-
vumbi wanakotaka.

Lakini haya maghorofa ambayo ya-
metafuna vijifedha vyetu, basi yageu-
zwe kuwa kumbi za harusi ili yasikae 
kimagofugofu au kimapagalapagala 
na kuoza tu na kuwa makazi ya popo, 
buibui, nyuki na manyigu.

Akasema Chifu Hangaya ili yasikae 
bila kuzalisha basi yakigeuzwa kumbi 
za harusi chochote kitu kitapatikana 
kwa maendeleo ya nchi yetu. Kama 
mmekumbuka, sasa mnasemaje?

Uzuri wa Wabongo wakishasikia 
hivyo, utawaona siku ya kwanza, ya 

pili, ya tatu wanachakarika, baadaye 
wanasahau tena maisha yanaendelea 
kama kawaida! Ukibisha angalia ni 
nani sasa hivi anavaa barakoa!

Mimi hii kauli ya Chifu Hangaya ili-
niingia kisawasawa kwani ina busara 
kwa sababu hivi unamlazimishaje 
punda kunywa maji wakati hana kiu? 
Mtu kazoea kulalia kirago leo unamb-
wagia godoro sijui la Dodoma, atalila-
lia kweli? Mwache kazoea kugalagala 
chini huyo.

Kauli hii inaendelea kugonga 
kichwani mwangu ninapoona mag-
horofa yaliyotelekezwa Dar es Sa-
laam, baada ya watu kuhamia Dodo-
ma. Leo ni kama mahame yanakaliwa 
na mbu, popo na buibui.

Unajiuliza sasa haya yatafanyiwa 
nini? Unashangaa, yageuzwe shule? 
Nani atasoma humo na atasomea 
nini? Yageuzwe hospitali? Nani atati-
biwa humo kwa ugonjwa gani? Basi 
tunabaki kushangaa tu na kujiuliza 
nini kifanyike.

Wakati hilo halijanitoka kichwani, 
napita kandokando ya barabara hizi 
za mabasi wanayosema yanakwenda 
haraka. Naangalia mabanda haya am-
bamo abiria wanatakiwa kuyasubiri.

Sehemu nyingi ninamopita, sioni 

abiria wa kuyajaza yale, lakini pia 
sioni mabasi mengi kuegesha kwa 
wakati mmoja! Najikuta najiuliza tena 
hapa, hivi waliyoyajenga haya kwa 
urefu huu wa karibu meta 100 wali-
maanisha nini?

Kwa wenzetu wa Ughaibuni amba-
ko ni hakika ndiko tulikoona na kuiga, 
mabasi kama haya unaweza yakuta 
kituoni yakiwa zaidi ya matano na 
kuondoka kwa kupishana sekunde 
tu, hivyo eneo hilo kusheheni mabasi.

Tofauti na hapa kwetu, basi lin-
aweza kukaa hata dakika tano au 
kumi kusubiri abiria utadhani si la 
kwenda haraka, linakuwa sawa na 
daladala lingine tu la Massawe. Hivyo 
utakuta mabanda hayo yako wazi ka-
bisa muda mwingi.

Sasa hukaa na kujiuliza, hivi kwa 
nini kusiwapo na namna mbadala ya 
kutumia kikamilifu vituo hivyo, am-
bavyo sehemu kubwa hubaki kumbi 
za wazi, huku sehemu ndogo tu iki-
tumika kwa abiria ambao hata hivyo 
muda wote husimama na si kukaa.

Kwa nini wamiliki wa kampuni hiyo 
ya mabasi yaendayo haraka wasibuni 
hata kuanzisha vijimigahawa katika 
maeneo yaliyo wazi, ili abiria anayes-
ubiri basi, awe anapata kitu chai au 

kahawa na vitafunwa vingine, kabla 
ya kuendelea na safari?

Hivi mnashindwa kujiongeza 
mkafikiria kuwa kwa wengine kufika 
kwenye vituo hivyo na kupanda ma-
basi ya mwendokasi ni mtoko? Mna-
shangaa nini wakati mnaona kila siku 
watu wamejipanga daraja la Manzese 
kupiga picha?

Nendeni Dodoma mwone Nyerere 
Square watu wanavyojikusanya pale 
kupiga picha za kumbukumbu kwam-
ba nilifika pale. Kwani hamwoni kuwa 
kuna watu wanakuja Dar es Salaam 
kupiga picha kwenye mwendokasi na 
kutuma kwao?

Kama wahusika hamlijui hilo, basi 
jishughulisheni kidogo kwa kwenda 
hata kwenye madaraja ya Kijazi, Mfu-
gale, Buguruni na hata lile la Nyerere 
Kigamboni na sasa linakuja la Tanzan-
ite, mjionee mitoko.

Mkiweka vijimigahawa kwenye 
mastendi yenu ya mwendokasi au 
hata vijibaa tu, mtaona jinsi mtakavy-
oingiza fedha badala ya kutegemea 
nauli za kwenye mabasi. Jiongezeni, 
oneni majengo haya hayatumiki kika-
milifu. Mpo?

 Alamsiki!

B
ABA wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere aliwahi 
kusema: “Umaskini 
mbaya kabisa, ni umas-

kini wa fikra”    au umaskini wa 
mawazo. Hiyo inatokana na uk-
weli kwamba  Watanzania wengi 
wanaishi katika umaskini uli-
opotea. 

Umaskini huo unaendelezwa 
kwa maskini hawa kuwa na fikra 
za kimaskini, kuwa na mawazo ya 
kimaskini na matokeo yake wa-
naendelea kubaki maskini daima 
na kizungumkuti cha umaskini 
(vicious circle of poverty).

Licha ya   taifa letu kuingia 
kwenye uchumi wa kati, ukweli 
unabaki pale pale kwamba kati ya 
Watanzania walala heri na walala 

hoi, walala hoi ni wengi zaidi. Kadri 
siku zinavyokwenda ule msemo wa 
mwenye nacho anaongezewa na 
asiye nacho, ananyang’anywa hata 
hicho kidogo alicho nacho, ndivyo 
Watanzania wasio nacho wanazidi 
kuwa masikini. Wenye nacho ndio 
wanaongezewa na ndio wanaofaidi  
uchumi huu wa kati.

Japo takwimu zinaonyesha kukua 
kwa uchumi kwa kasi ya asilimia 
saba, sekta zinazochangia   ukuaji 
huo si zile zenye watu wengi.  Sekta 
ya kilimo inayoongoza kwa kuajiri 
watu wengi, ukuaji wake ni chini ya 
asilimia tatu. 

Kwa mantiki hiyo, asilimia 67 ya 
wanaotegemea kilimo cha kujikimu 
ni wakulima masikini.

Hivi karibuni, Waziri wa Fedha 
na Mipango, Mwigulu Nchemba, 
alisema kati ya Watanzania milioni 
60, Tanzania ina mabilionea 5,000 
tu sawa na asilimia 0.008 ya Watan-
zania na wanamiliki asilimia 4.2 ya 
utajiri wote katika kundi la mabilio-
nea wa Afrika. 

Katika mabilionea hao 5,000 wa 
Tanzania, 100 wanamiliki zaidi ya 
asilimia 28 ya utajiri wote wa mabil-
ionea wanaotoka Tanzania.

Ili mtu kuwa bilionea, si lazima 
uwe na mapesa zaidi ya bilioni moja 
kwenye akauti yako. Unaweza kuwa 
na rasilimali zenye thamani ya zaidi 
ya bilioni moja, ukawa bilionea. 

Lakini kwenye hesabu za mabilio-
nea hao, unaweza kuwa haupo kwa 
sababu idadi hiyo imepatikana kwa 

mabilionea rasmi tu, wenye nam-
bari ya TIN na wanalipa kodi.

Wakati Betty Mkwasa akiwa DC 
wa Bahi, kuna Msukuma mmoja 
anamiliki zaidi ya ng’ombe 5,000 
huku akiwa na zaidi ya wake 20, 
watoto  60 na wote wako kwenye 
boma lake.

Huwezi kuamini hao ng’ombe 
thamani yake ni zaidi ya Sh. bilioni 
lakini mtu huyo alikuwa anaishi 
kwenye nyumba ya nyasi, anatem-
bea kwa miguu! 

Kupitia mbio za Mwenye, 
akashauriwa kuuza baadhi ya 
ng’ombe akanunua bati, akajenga 
nyumba za kisasa, akashauriwa ku-
jenga shule ya watoto wake na seri-
kali imempelekea walimu. 

Sasa ana magari, pikipiki na bais-
keli. Tanzania tuna mabilionea wen-
gi wa hivi ambao ni matajiri wa mali 
lakini masikini wa fikra.

Kutokana na umaskini huu, kuna 
nchi wafadhili, marafiki na wa-
shirika wa maendeleo, wanatuletea 
miradi mbalimbali ya misaada ya 
ufadhili.

Wengine wanatuletea hata 
chakula wakati wa njaa. Kuna wafa-
dhili wa nchi fulani walituletea sa-
maki vibua, kisha wakaleta meli yao 
kuvua samaki wetu na kutupatia 
samaki tule badala ya kutufundisha 
kuvua samaki ili tujitegemee.

Hivi ndivyo hali ilivyo kwa baadhi 
ya mashirika na kampuni zinazo-
fanya biashara  Tanzania. 

Kampuni hizo zina mipango ya 

kurudisha kile kidogo kwa jamii. 
Mara nyingi hugawa chakula au mis-
aada kwa wahitaji.

Lakini kampuni ya mafuta ya 
TotalEnergies, licha ya kutoa mis-
aada mbalimbali kwa jamii, im-
ejitolea kuzalisha  mabilionea wa 
Kitanzania wenye wazo zuri la 
biashara. Kupitia mpango huo, wa-
natoa zawadi hadi Sh. milioni 20 na 
washindi watatu     wa shindano hilo 
wanaingia kwatika shindano kubwa 
la Afrika.

Hivi sasa ni awamu ya tatu ya 
shindano hilo, maarufu kama ‘Start 
Uper of the Year Challenge by Total-
Energies’ kwa mwaka 2021 – 2022. 
Hilo ni shindano la kitaifa lenye 
lengo la kutambua, kuwazawadia 
na kuwawezesha wajasiriamali 
wachanga ambao wameanzisha bi-
ashara zisizozidi miaka mitatu na 
zenye matokea chanya kwa jamii.

Kutokana na mafanikio makubwa 
ya awamu mbili za awali ambazo 
zilifanikisha kuwezesha wajasiri-
amali vijana kama Doreen Noni, Mi-
chael Sayi na Prince Tillya   ambao 
walikuwa washindi wa mwaka 2019, 
sasa ni awamu ya tatu kutafuta ma-
bilionea wengine wapya. 

Hii ni uthibitisho wa nia ya To-
talEnergies kusaidia maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi nchini kwa 
kupunguza ukosefu wa ajira kwa 
vijana.

Shindano litawawezesha kifedha 
na mafunzo ya ujasiriamali kwa vi-
jana wenye umri wa miaka 18 hadi 

35 ambao wanaendesha miradi ya 
kibiashara katika sekta yoyote ya 
uchumi. 

Washindi watatu watachanguli-
wa kwa kuzingatia mradi bora 
unaowezesha kuanzisha biashara 
nyingine; biashara bora isiyozidi 
miaka mitatu; na mjasiriamali bora 
wa kike. 

Kila mshindi atajinyakulia kitita 
cha Sh. milioni 20 na watapata fursa 
ya kutangaziwa biashara zao na To-
tal Energies     pamoja na mafunzo 
ya ziada ya ujasiriamali kulingana 
na ubunifu wa mradi wa biashara 
zao.

Zaidi ya hayo, washindi hao 
wataandikishwa kwenye shindano 
la Startupper Challenge kwa bara 
la Afrika ili kupata washindi watatu 
wakuu kwenye bara zima.

Lengo la TotalEnergies ni 
kuongeza kasi ya suluhisho la tatizo 
la ajira kwa vijana barani Afrika. In-
gawa shindano hili halitatatua kika-
milifu, litajenga mawazo ya kibunifu 
na kusaidia vijana wajasiriamali we-
nye ari.

Ni wakati sasa kwa wazazi ku-
wahamasisha vijana wajasiriamali 
kuchukua fursa hii iliyofunguliwa 
Novemba 4 na pazia litafungwa 
Desemba 23. Kinachofanywa na 
TotalEnegies kifanywe na kampuni 
zingine ili kuondokana na utegeme-
zi kutoka kwa wafadhili. 

0754270403
pascomayalla@gmail.com
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Fedha za IMF zisinyanyapae wafanyabiashara 

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

MADHARA YA UMBEA NA  MAJUNGU KATIKA FAMILIA

Nimeona mahali 
barua za viongozi 
wa serikali ya Mkoa 
wa Mbeya ikiwamo 
ya Halmashauri 
ya Wilaya  Mbeya 
wakitoa maelek-
ezo ya kutaka fedha 
zilizoenda kwenye 
akaunti za shule 
kwa ajili ya ujenzi 
wa vyumba vya ma-
darasa kurejeshwa 
katika akaunti za 
halmashauri kisha 
kwenda akaunti ya 
Katibu Tawala wa 
Mikoa (RAS).

Wakati mwingine 
ulimi umetumika 
kusema uongo 
na kuchafua mtu 
au watu kwa 
lengo la kuharibu. 
Mitandao ya 
kijamii na baadhi 
ya vyombo vya 
habari wakati 
mwingine vimetu-
mika kusambaza 
habari za uongo na 
kuchafua watu. 

T
UNAISHI katika jamii am-
bapo ubinadamu   unata-
wala hali ya ki-Mungu ndani 
ya binadamu. Watu wengi 

wamejeruhi wenzao kwa sababu ya 
umbea na majungu. Katika kipindi 
hiki ambapo tunapambana na adui 
korona, manyanyaso, dhuluma, uka-
tili wa kijinsia na maadui wengine,   
hatunabudi kupambana na adui um-
bea na majungu, kwani mambo haya 
yamewajeruhi, kuvuruga watu na ku-
sababisha vifo katika jamii.  

Wakati umefika kila mmoja wetu 
kutafakari na kujiuliza pasipo aibu 
na kujihurumia ni kwa jinsi gani am-
etumia silaha ya umbea na majungu  
kujeruhi  watu wengine.

Umbea na majungu ni dhambi 
kama dhambi zingine. Umbea na 
majungu ni uovu, ubinafsi, aina ya 
ugaidi, upagani; ni kupoteza imani 
na upendo kwetu na kwa watu wen-
gine.  Umbea na majungu ni dhambi 
kubwa kwa sababu huwajeruhi watu 
wengi, huharibu heshima na sifa za 
watu, huvunja uhusiano baina ya 
watu na marafiki, na kusambaratisha 
familia na jamii. 

Umbea huzungumzwa kirahisi, 
husikilizwa kwa makini na kusam-
bazwa kwa haraka sana. Mbaya 
zaidi watu   wengi huamini mambo 
ya umbea kuliko wanavyoweza kua-
mini mausia na mafundisho yenye 
kujenga.

Ugaidi wa umbea na majungu 
msingi wake ni ulimi. Wakati mwing-
ine ulimi umetumika kusema uongo 
na kuchafua mtu au watu kwa lengo 
la kuharibu. Mitandao ya kijamii na 
baadhi ya vyombo vya habari wakati 

mwingine vimetumika kusambaza 
habari za uongo na kuchafua watu. 
Mtu mmoja anapochafuliwa, hali 
hiyo haimhusu yeye tu bali familia 
yake, wazazi wake, ndugu zake na 
watu wengine wanaomtegemea. Mtu 
mmbea na mpiga majungu ni gaidi 
anayewaangamiza watu wengine.

Umbea na majungu, wivu, hu-
suda na chuki hujibainisha katika 
kutothamini kazi nzuri za wenzetu, 
kupinga sifa zitolewazo kwa mema 
waliyotenda ili kuhalalisha uzushi na 
kumdhalilisha mtu mwengine. 

Katika jamii tunayoishi wako watu 
ambao kazi yao ni kufitinisha watu 
wengine kwa kutafuta na kusafirisha 
habari.

 Watu wa aina hii hupenda kusikia 
mambo ya wengine na kuyapeleka 
kwa wengine. Hali hii huvuruga am-
ani na mshikamano katika familia na 
jamii. Umbeya na majungu ni dalili ya 
kufilisika kifikra na kimawazo. Um-
beya na majungu ni hatari kwa am-
ani na mshikamano katika familia na 
jamii kwani huchochea vurugu, fujo, 
mpasuko wa kifamilia na kijamii.

Kila mtu ajifunze kuwafikiria na 
kuwanenea watu wengine mema, 
kwani wema na ubaya ni akiba.  watu 
wasiendekeze umbea na majungu 
dhidi ya wale ambao hawawapendi 
au hawaelewani nao au wanaojisikia 
kuwa wanyonge kwao. 

Ni vizuri na ucha Mungu kuka-
biliana na mtu uso kwa uso au ikibidi 
tumia mtu mwingine mwenye heki-
ma kutafuta suluhu kadri ya busara 
na hekima itokanayo na upendo.   
Waheshimu watu wengine. Usiwa-
tendee wengine yale ambayo wewe 

hupendi kutendewa nao. Apandaye 
mbegu ya fitina, atavuna zao la fitina 
yake.

Ndugu msomaji wa makala hii, 
usiseme jambo kuhusu mtu mwing-
ine, kwa kile ambacho huna ujasiri 
wa kusema mtu huyo akiwa mbele 
yako.  Wanenee wengine yale upen-
dayo wakusee wewe. 

Unaposikia mambo ya umbea, 
usiyafurahie wala kuyachangamkia 
ili usishiriki dhambi hiyo.Mmbea na 
mpiga majungu anapoanza kusema 
mambo yake mkanye, muelemishe 
au badili mazungumzo au onesha 
kutokujali.

 Jenga ukuta mkubwa masikioni 
mwako dhidi ya umbea, majungu 
na uzushi. Busara na hekima ya mai-
sha inatudai kuzuia midomo yetu, 
kutawala ndimi zetu na kuepuka 
fitina. Kumbuka wakati wote kuwa, 
anayekueleza mambo ya wengine 
akifika kwao ataongea mambo yako 
pia. Umbea na majungu imekuwa si-
laha ya watu waoga na dhaifu ambao 
hawathubutu kukabiliana na watu 
ambao wanahisi kutokuelewana nao 
au waliowazidi uwezo. 

Umbea na majungu ni kichaka na 
maficho ya watu wavivu katika waji-
bu na kazi. 

 Watu wa aina  hii hawana muda 
wa kuchosha akili zao kufikiri na 
kubuni mambo yenye tija. Hivyo, 
dhamiri zao zinawasuta wanapoona 
wengine wakifanikiwa au kusifiwa 
kwa kazi njema.

Uhusiano mbaya baina ya dunia 
na wakaaji wake, baina ya Mungu 
na watu wake, baina ya ndugu na 
ndugu, waumini kwa waumini na wa-

tumishi kwa watumishi, ni matokeo 
ya tamaa ya vitu, hali, hadhi na hes-
hima ambayo inaibua na kuchochea 
hali ya wivu, chuki na husuda inay-
ojieleza na kujipambanua katika um-
bea na majungu. Umbea na majungu 
ni mtaji wa watu dhaifu na wasioji-
tambua. 

Viongozi katika ngazi ya familia na 
jamii wanaalikwa kuwa sehemu ya 
suluhu na si  tatizo. Viongozi tuna-
paswa kuwa sababu ya kuleta upon-
yaji katika dunia dhidi ya hali hii ya   
ugaidi wa umbea, majungu, uzushi 
na fitina. Viongozi wana wajibu wa 
kujenga uhusiano bora baina ya 
muumba na viumbe, baina ya watu 
na viumbe. 

Pia viongozi kujiingiza katika um-
bea na majungu  ni kujikosea na ku-
wakosea wanaowaongoza. Viongozi 
wanapaswa kuwa wapatanishi na 
watafuta maridhiano na suluhu juu 
ya changamoto.   Mungu akusaidie 
kutoka kwenye uhaini wa umbea na 
majungu kwani si dili. Kumbatia up-
endo, utu wema na fadhili na utayari 
wa kutenda mema kwa binadamu 
mwingine ili Mungu akutakabali.

lDk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaMCare), 
asasi inayojishuhulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

O
KTOBA, mwaka huu, seri-
kali ya Tanzania ilipata 
mkopo wa Sh. trilioni 1.3 ku-
toka Shirika la Fedha Dunia 

(IMF).
Baada ya kupata fedha hizo, Ofisi 

ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), kupitia kwa waziri 
wake, Ummy Mwalimu, ilisema kati 
ya fedha hizo, wizara yake imeidhin-
ishiwa Sh. bilioni 535.6 sawa na asil-
imia 41.1 ya fedha zote.

Ummy alisema Sh. bilioni 302.7 
zitatumika katika sekta ya elimu 
kwa kujenga vyumba vya madarasa 
12,000 vya sekondari ili kuwezesha 
wanafunzi wote kuanza masomo kwa 
wakati mmoja.

Kutokana na mgawo huo, alitoa 
maelekezo kuwa katika utekelezaji wa 
miradi hiyo Halmashauri zinaweza 
kutumia makandarasi wa ndani au 
utaratibu wa “force account”.

Pia aliwaelekeza wakurugenzi wa 
halmashauri zote nchini waendelee 
na ujenzi wa madarasa hususani kwa 
shule za msingi na kukamilisha un-
unuzi wa viti, meza na madawati ka-
tika vyumba vya madarasa ya zamani 

ili kujenga mazingira bora ya ufundis-
haji na ujifunzaji.

Pamoja na maelekezo hayo ya wa-
ziri kuhusu fedha hizo, kilichoanza 
kufanywa na serikali ya Mkoa wa 
Mbeya, hakikubaliki na huku ni ku-
leta ubaguzi usio na tija kwa wafanya-
biashara.

Nimeona mahali barua za vion-
gozi wa serikali ya Mkoa wa Mbeya 
ikiwamo ya Halmashauri ya Wilaya   
Mbeya wakitoa maelekezo ya kutaka 
fedha zilizoenda kwenye akaunti za 
shule kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 
vya madarasa kurejeshwa katika 
akaunti za halmashauri kisha kwenda 
akaunti ya Katibu Tawala wa Mikoa 
(RAS).

Fedha ambazo zimeombwa 
kurejeshwa ni zile za ununuzi wa ma-
bati na saruji ili eti mkoa ukanunue 
kiwandani badala ya kwa wafanyabi-
ashara ambao ndio hao hao wanao-
wategemea kulipa kodi.

Kutonunua saruji na mabati 
kwa wafanyabiashara hawa maana 
yake hatutaki mzunguko wa fedha 
uwaendee watu wengi zaidi mtaani 
ambako vyuma vilikaza.

Pia ziko barua za maelekezo ku-
toka kwa wakurugenzi kwenda kwa 
maofisa elimu msingi na serikali 
zikiwaelekeza kuzirejesha fedha hizo 
kwenye akaunti ambazo zimeorod-
heshwa kwenye barua hizo.

Binafsi sioni msingi wa ushauri huo 
ukizingatiwa kuwa wakati Mbeya ni 
sehemu ambayo ujenzi gharama yake 
ipo chini. 

Kwa mikoa ambayo ujenzi wake 
uko chini ukiwamo Mbeya, hawaku-
paswa kufuata ushauri ambao uli-
lenga maeneo ambayo kuna gharama 
kubwa za ujenzi.

Tukirejea maelekezo ya fedha hizo 
kutoka kwa Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, alisema kuwa fedha 
hizo zinakwenda kusisimua hata 
mzunguko wa fedha mitaani.

Kuna diwani mmoja katika Mkoa 
wa Songwe amesema amekataa fed-
ha hizo kurejeshwa mkoani na waki-
taka wazichukue zote.

Katika wachangiaji wa suala hili, 
mmoja wao anasema hili la mkoa 
kufanya ununuzi ya pamoja ya saruji, 
hapana hata kama wana nia nzuri 
lakini yawezekana hawajaelewa ‘es-

sence’ ya huu mkopo. 
Lengo kuu la mkopo huu ni kusi-

simua sekta mbalimbali zilizoathiri-
wa na janga la corona. 

Ukifanya ununuzi wa pamoja un-
amwondoa kwenye mnyororo wa 
saruji muuzaji wa kawaida ambaye 
kupitia yeye angeweza kuleta huo 
msisimko     kwa mtu wa kawaida 
kabisa na bado wazalishaji wakanu-
faika.

Pili, unapofanya hivyo moja kwa 
moja kiwandani pale Mbeya Cement, 
ina maana unapeleka hizi fedha nje 
kwa kuwa anayemiliki hisa kubwa 
zaidi pale ni kampuni ya nje. 

Wakuu wa shule waachwe wafanye 
ununuzi sehemu ambako huwa wa-
nakopa wanapotekeleza miradi ya 
ujenzi. Hii itasaidia hii fedha kubaki 
ndani ya maeneo husika miradi ina-
potekelezwa.

Uamuzi huu wa mikoa kuzitaka 
fedha hizo zirejeshwe halmashauri ili 
ununuzi ufanyike kiwandani ni kama 
urafiki wa ng’ombe na viboko.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
mwanakatwe2005@yahoo.com



Mtindo wa kofia
unaoshangaza

Ukurasa  12

harusi

novemba 14, 2021

Ukurasa 13

Ukurasa  15

Namna ya kuchagua muundo 
wa ngazi ndani ya nyumba

MAISHA NI NYUMBA

Wacha
midomo
iseme

Ukurasa 14



JUMAPILI novemba 14, 2021
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
TOTO Shabani alikuwa akisikiliza hadithi ku-
toka kwa bibi yake, siku hiyo bibi yake alikuwa 
akimsimulia hadithi za kale ambazo zilimfanya 

kuwa na udadisi mwingi. Mwishoni bibi yake alimali-
zia simulizi yake kwa kumwambia kuwa  ‘asiyesikia la 
mkuu huvunjika guu’.

Shabani: Bibi nimekuelewa na mimi kuanzia leo 
nitasikia ya wakubwa.

Bibi: sawa mjukuu wangu usije yakakufika makub-
wa kama yaliyo kwenye hadithi.

Shabani: Naogopa kwani naweza nikavunjika miguu 
yangu, kama ulivyosema mwisho.

Bibi: (akacheka) Hapana sio kuvunjika miguu bali 
usiposikia kwa watu waliokuzidi, unaweza kupata 
matatizo makubwa.

SWALI
Hifadhi ya Nyerere inapakana na mikoa mingapi?

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendeleze mada yetu kuhusu 
vita kwenye nafasi au cheo 
chako. Kwa wale wanaofua-
tilia mada hizi, kwenye utan-
gulizi nilisema kwamba  nafasi 
yoyote unayoitaka kwenye 
ulimwengu huu wa kawaida 
lazima ianze kwenye ulimwen-
gu wa roho.

U
sihangaike kutafuta 
nafasi yoyote iwe ni ya 
kuolewa au kuoa kwe-
nye ulimwengu huu wa 

damu na nyama kwani hutaipa-
ta. Nafasi yoyote nzuri unayoi-
taka lazima ianzie kwenye ulim-
wengu wa roho.

Shetani aliposhindwa kwe-
nye ile vita maandiko yanasema 
“mahali pake hapakuonekana 
tena mbinguni. Shetani ali-
poshindwa, nafasi yake ilifutwa. 
Unaposhindwa vita vya kiroho, 
nafasi yako inafutwa. Nafasi 
yako inaweza kukuingiza kwe-
nye vita.

Ukiona unashambuliwa sana 
elewa kuwa nafasi yako ni 
nzuri, watu wanaitamani. Yupo 

mfalme mmoja aliyejulikana 
kwa jina la Nebukadneza. Mun-
gu alimuondoa mfalme huyu 
kwenye nafasi yake kwa miaka 
saba kutokana na kiburi lakini 
nafasi yake ilibaki wazi, haiku-
pewa mtu mwingine.

Alitolewa kwenye nafasi yake 
ili aongezewe zaidi ya hapo al-
ipokuwa. Mungu aliitunza nafasi 
yake lakini alimpitisha kwenye 
magumu ikiwa ni pamoja na 
kuishi na wanyama porini, al-
inyeshewa mvua na baada ya 
hapo akampandisha kwenye na-
fasi yake.

Mfalme huyu aliadhibiwa 
kutokana na kiburi, alitamba 
kwamba mji wote wa Babeli 
aliutengeneza kwa nguvu zake, 
huku akisahau kwamba yote ili-
kuwa ni kazi ya Mungu. Hakika, 
kijapo kiburi ndipo ijapo na 
aibu.

Wapo watu maofisini viburi 
vilipozidi waliondolewa kwenye 
nafasi zao. Wengine hujiinua ku-
taka wajulikane zaidi ya waku-
rugenzi wao. Mungu anaweza 
kumpa mtu cheo au utajiri 
akawa mfanyabiashara mkubwa 

lakini akishajiona amefanikiwa 
anasahau. Mungu anasema wazi 
kupitia maandiko kwamba “un-
apofanikiwa usinisahau”.

Mpenzi msomaji, hata hivyo 
wapo watu kiburi kikishaon-
dolewa Mungu ataanza kuwain-
ua sana. Ni lazima tutambue upo 
wakati wa kupitia magumu na 
unapokataa kujishusha, kuny-
enyekea, kuteswa ni ishara kuwa 
hutafika popote.

Mungu anaweza kukuinulia 
mtu fulani akutese ili akuan-
dae vizuri kwenye nafasi yako. 
Wengi walioinuliwa na Mungu 
wamepitia magumu tangu uto-
toni na hawakumlaumu yeyote.

Nebukadneza alirudishiwa 
ufahamu wake. Kila nafasi ina 
ufahamu na akili yake. Yupo 
mtu unaweza kusema naye kitu 
ukamgundua kuwa huyu ana 
akili ya chekechea. Wapo watu 
wana shida lakini hawawezi kui-
tatua, eti hajui chanzo chake. 
Kama hujui nani atakayekusaid-
ia?

Unataka mafanikio lakini 
huna akili ya mafanikio. Kitu cha 
kwanza ni ufahamu. Akili yako 

ikisharudi na uanza kuwaza sa-
wasawa kama vile Mungu ana-
vyowaza, ndipo utaona upenyo. 
Muombe Mungu akupe akili siyo 
fedha kwanza. Kama huna akili 
hata akikupa fedha hutaweza 
kuzitumia.  Maisha Ndivyo Yal-
ivyo!

Mpenzi msomaji, huwezi ku-
pata nafasi yoyote kama huja-
pigana vita. Na ukishafanyiwa 
nafasi na Mungu, hakuna ata-
kayekutoa. Na mtu aliyepa-
nia kufanikiwa hawezi kukata 
tamaa. Aliyekiona anachokitafu-
ta hawezi kukiacha hadi akipate. 
Utakiacha kwa sababu hujakio-
na au hajui alichokikusudia.

Nafasi yako itaamua heshima 
yako, itaamua kibali chako. Kila 
nafasi ina heshima yake ndio 
maana kuna watu wanatembea 
na ving’ora barabarani. Usitafute 
kwanza heshima, anza kutafuta 
nafasi. Kuna nafasi huwezi kui-
pata kirahisi mpaka upigane, 
upambane.

Pia ni muhimu ukatambua 
kwamba Mungu anapokuinua 
kiroho na watu wakakujia kwa 
msaada usilalamike. Anafanya 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unatolewa kwenye nafasi yako lakini haikaliwi na mwingine

N
OVEMBA 10, mwaka 
huu, Ofisi ya Rais,Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) na 

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi zili-
tangaza kuwa ziko katika hatua 
ya maandalizi ya mradi wa uen-
delezaji wa Bonde la Msimbazi 
kwa kutumia fedha za mkopo 
wa masharti nafuu kutoka Benki 
ya Dunia.

Mradi huo utatekelezwa na 
Wakala wa Barabara za Mijini na 
Vijijini (TARURA), kwa kushiriki-
ana na halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, Manispaa za Kinon-
doni, Ubungo na Halmashauri 
ya Wilaya ya Kisarawe na Waka-
la wa Barabara (TANROADS).

Kwa mujibu wa tangazo hilo, 
mradi huo unatarajiwa kusaidia 
kukabiliana na mafuriko kwa 
kuwa itajengwa miundombinu 
itakayokuwa na uwezo mkubwa 
wa kupeleka maji baharini bila 
kutuama au kufurika katika 
maeneo ya bondeni.

Aidha, miundombinu hiyo 
itajumuisha kuimarisha kingo 
za mto katika maeneo korofi 
ili kudhibiti mmomonyoko wa 
udongo kwa maeneo ya kati na 

mwanzo wa Mto Msimbazi, ku-
jenga makinga mchanga katika 
maeneo ya kimkakati, kujenga 
vituo na karakana za kutunza 
mto.

Kupitia mpango huo, kutaku-
wa na kazi ya kuhamisha 
waathirika wa mafuriko katika 
maeneo ya mabondeni, kuchim-
ba na kupanua mto kuanzia 
barabara ya Kawawa hadi Daraja 
la Salender.

Pia yatajengwa matuta yenye 
vimo tofauti kwa ajili ya ku-
ruhusu maji kupita kwa usalama 
katika kipindi cha mafuriko, 
kuruhusu matumizi mbalimbali 
ya ardhi ikiwamo City Park na 
uendeshaji wa maeneo ya maka-
zi na biashara.

Lengo la tangazo hilo ni kuu-
julisha umma na wadau wa 
bonde kuwa timu za wataalam 
kutoka taasisi husika pamoja na 
wataalam washauri zinazofanua 
upembuzi yakinifu na usanifu 
zitapita katika baadhi ya mae-
neo ili kufanya mashauriano 
na wadau kwa njia mbalimbali 
ikiwemo mikutano, mahojiano 
na dodoso.

Hatua hiyo ni ya kupongezwa 

sana kwa kuwa sasa suluhisho la 
kudumu la bonde hilo litapatika-
na na sasa zile kelele za kila kip-
indi cha mvua hazitasikika tena.

Pia maisha ya watu wa bonde 
hilo yataimarika kwa kuwa ha-
watakuwa na hofu hata ikinye-
sha mvua kubwa kiasi gani au 
ikinyesha kwingine na kuleta 
udogo na uchafu mwingine am-
bao lengo ni kuelekea baharini.

Nawaza kwa sauti kuwa mradi 
huu ni mzuri lakini ni lazima 
utekelezwe kwa kiwango kikub-
wa sana ili nchi ione umuhimu 
wa wataalam.

Mradi huu unatukumbusha 
barabara ya mwendokasi am-
bayo katika eneo hilo ambako ni 
bondeni hapakuinuliwa ili bara-
bara ipige juu ya daraja, badala 
yake ilipita kawaida kama eneo 
ambalo halina tatizo lolote.

Pia imejengwa karakana na 
kituo kikubwa cha mabasi ya 
mwendokasi ambacho kukiwa 
na dalili ya mvua tu wafanyakazi 
na watumiaji wengine wanaanza 
kukimbia kwa kuwa hata kama 
mvua imenyesha Kisarawe, basi 
tope na uchafu mwingine una-
safirishwa kupitia Mto Msimbazi 

kuelekea baharini.
Kilichosikika kwenye mradi 

huo ni kuwa wataalam ha-
wakusikilizwa na walilazimika 
kubadilisha mchoro wa awali, 
hali iliyowafanya hata wananchi 
wa kawaida kabisa ambao ha-
wajasomea ujenzi na uhandisi 
kujiuliza kwamba wataalam hao 
hawakuona hapo ni bondeni na 
wahakikishe barabara inapita 
juu?

Kila mvua kubwa inaponye-
sha Dar au Kisarawe, uwe na 
uhakika mawasiliano kati ya 
upande mmoja na mwingine 
yanakatika kwa kuwa barabara 
haipitiki huku magari na miun-
dombinu ikiharibika sana.

Sasa unakuja mradi mpya 
wenye lengo la kuboresha am-
bao unatumia fedha za Watan-
zania, ninaposema   fedha za 
Watanzania ni kwa kuwa huu ni 
mkopo nchini inaingia ambao 
wanaoishi na ambao hawajazal-
iwa watawajibika kuulipa, ndiyo 
maana lazima tufuatilie matumi-
zi na bidhaa itakayopatikana.

Haitarajiwi makosa yaliyo-
fanyika kwenye mwendokasi ya-
fanyike kwenye mradi huu, bali 

tuone thamani ya fedha na nchi 
kuwa na wataalam waliosoma 
katika ngazi mbalimbali kuanzia 
shahada ya kwanza hadi shaha-
da ya uzamivu.

Ni muhimu wakajifunza ku-
toka nchi zilizoendelea namna 
zimejenga miundombinu yake 
kwenye maeneo kama hayo kia-
si cha kuwa kivutio kikubwa cha 
watalii.

Kwenye nchi zilizoendelea, 
kuna vivutio vingi ambavyo hu-
wafanya watu kusafiri kwenda 
kwenye halmashauri, manispaa 
na majiji kujipati fedha lakini 
kwetu mito imekuwa maumivu 
kwa kuwa mtu akiona wingu 
limefunga angani naye anaji-
andaa kufungasha kupisha maji.

Lazima mipango miji ifanye 
kazi kwa ustadi mkubwa pasipo 
kuingiliwa na wanasiasa kwa 
kuwa bado inakumbukwa jinsi 
bomoabomoa ilivyokuwa ngu-
mu kwa kuwa wako waliokuwa 
wanatetea, lakini swali linakuwa 
inakuwaje wanaachwa wanajen-
ga kiasi hicho?

Tuone thamani ya fedha na 
miundombinu bora.

Mradi Bonde la Msimbazi ufuate utaalam kuondoa ubabaishaji

hivyo ili usaidie wengine.
Mungu hakupi nafasi kwa ajili 

yako bali kwa ajili ya wengine. 
Hakupi cha kwako, bali cha 
kwake ili umshikie kifanye kazi 
yake. Unapopewa nafasi itumie 
kujenga ufalme wake, iwe ndogo 
au kubwa. Mungu akiona umean-
za kutumia nafasi yako kujenga 
ufalme wake, anakuongezea.

Kuna nafasi huwezi kui-
pata kwa sababu imeshikiliwa 
kishirikina. Lazima upigane vita 
kwa kubeba silaha za kiroho 
kupitia maombi ili ushinde. Sura 
ya kuolewa binti anayo, lakini 
yupo mtu amemshikilia mume 
wake katika ulimwengu wa roho. 
Kadhalika kijana mkewe aweza 
kushikiliwa kichawi.

Yamkini yupo mtu aliyetamka 
hautakaa uolewe au uoe. Mane-
no ya kinywa yana nguvu, lazima 
upigane vita ya kiroho kuyafuta 
ili uweze kujinasua katika mk-
wamo huo. Hakuna lisiloweze-
kana kwa Mungu, yote kwake 
yanawezekana. Niishie hapa 
wiki ijayo tutasikia shuhuda. Je, 
una maoni, kisa? Tuma ujumbe 
mfupi 0715268581.
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Ilikuwa 
ni siku ya 

furaha kwenye 
maadhimisho ya 
Watoto Mapacha 

yaliyofanyika Novemba 11 
mwaka huu, katika viwanja 
vya TCCL, Kijitonyama Dar 

es Salaam. Sherehe hizo 
zilindaliwa na shirika 

lisilo la kiserikali 
la Eden Twins 
Foundation.
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J
E, umewaza wiki hii unatoka na mtindo gani wa 
mavazi na ukatoka bomba? Basi kama wewe 
ni mpenzi ya miondoko ya kisasa, unaweza 
kutoka tofauti kwa kuvaa kofia ya Bereti.

Kofia za Bereti zina asili ya Ufaransa, lakini ku-
tokana na kupendwa na watu wengi zimesambaa 
kwa kasi katika mataifa mbalimbali, kiasi ambacho 
kwa sasa inatumika kama vazi muhimu hasa katika 
kipindi cha baridi.

Pamoja na kuwa mtindo mzuri wa mavazi, pia in-
atumika kama kifaa maalum cha kuhifadhi nywele 
zenye mafuta na kuziweka  katika asili yake.

Beret ya wanawake bila shaka ni moja ya vifaa 
muhimu vya msimu wa baridi au nyakati za jioni 
wakati hali ya hewa imetulia.

Kofia ya aina hii inakuwa na rangi na mitindo 
tofauti, huku ikinakshiwa kwa kutengenezwa kwa 
ngozi ya wanyama na sufi.

Kabla ya kufikiria kununua Bereti, anza kulin-
ganisha rangi yake kama inaendana na nywele na 
mavazi yako. 

Wanashauri katika msimu wa joto, vaa Bereti 
nyepesi ambayo inaingiza hewa na kipindi cha ba-
ridi iwe nzito ili kuhifadhi joto.

Beret ya wanawake inaweza kuvaliwa kwa njia 
nyingi. Unaweza kuvaa ikiwa imegeuzwa kwa ku-
funika masikio pamoja na kuinamisha kidogo se-
hemu moja ya kichwa.

TUPIA BERETI
Mtindo 
wa kofia 
unaoshangaza
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Onja utamu 
wa karanga 
za mayai
KARANGA za mayai ni nzuri 
kwani zinatupatia virutubisho 
vingi muhimu kwenye mwili. 

Unaweza kula kama kitafunwa 
na kimiminika chochote au ukala 
zenyewe na ukazifurahia.

Karanga za mayai ukinywa 
na soda, chai au juice zinaweza 
kukushibisha na kuufanya mlo 
wako wa siku.

Kwa wale wanaotaka kupungu-
za uzito, ukila mlo huu unaweza  

W
ATU wengi hasa wanawake, wanapenda  
kuwa  na midomo laini yenye mvuto 
wa kimahaba.

Lakini kutokana na asili ya mtu na 
hali ya hewa, hupelekea baadhi yao kuwa na mi-
domo iliyokauka na kuonekna haivutii.

Hata hivyo kama wewe ni mwathirika wa tati-
zo hili na umekata tamaa, leo tunaelekeza njia za 
asili na kisasa za kuitengeneza midomo yako katika 
mwonekana  wa kuvutia.

HATUA ZA KUFUATA
Kunywa maji mengi, kwa sababu ukosefu wa 

maji mwilini ni tatizo kwa afya ya ngozi yako. Njia 
nzuri ya kukuza afya ya ngozi yako ni kwa kunywa 
maji mengi kila siku ili kukuza seli na kuweka ngozi 
yako hali ya unyevu.

Sugua midomo kwa kutumia vipande vya tango 
ambalo hutasaidia kulainisha na kung’arisha.

Tumia mafuta ya nazi kwa sababu yana matokeo 
mazuri katika ngozi ya binadamu.

Paka kiasi kidogo tu cha mafuta ya nazi kwenye 
midomo yako itasaidia kulainisha na kuiweka mi-
domo yako katika hali ya kuvutia.

Kadhalika, paka mafuta ya petroleum jelly kabla 
ya kwenda kulala, itasaidia kuongeza unyevu ka-
tika midomo yake. 

Tumia lipstick yenye unyevu  kwa sababu zim-
etengenezwa kwa siagi ya kakao, siagi ya shea na 
mafuta ya nazi ambayo husaidia kulainisha mido-
mo yako.

Kadhalika tumia Lip Balms zinazosaidia kuku-
linda kutokana na athali za mionzi ya jua.

Tumia mchanganyo wa asali na sukari, kisha 
paka kwenye midomo kwa dakika kadhaa. 

Hii itasaidia kuiweka ngozi ya midomo yako 
nyororo na laini, pia husaidia kuondoa seli za ngozi 
zilizokufa.

Tumia vyakula vya kujenga mwili kama samaki, 
mayai, nyama, mboga za majani na matunda ni 
muhimu sana kwa afya ya ngozi yako kwani vina 
vitamini B na C.

anya vizuri, weka sukari chang-
anya, mimina unga wa ngano, 
changanya vizuri.

Weka mafuta jikoni hadi ya-
pate moto na baada ya hapo 
chota karanga kwa kutumia ki-
jiko  kikubwa  na  weka  kwe-
nye  mafuta  .

Endelea kuzigeuza bila  kua-
cha  hadi utakapoona karanga 
zimebadilika rangi kuwa ka-
hawia.

Tumia   kijiko   kikubwa   
kuziepua  na  weka  kwenye  
chombo  kisafi  cha  wazi  ili 
zipoe.

Funga kwenye vifuko vido-
go na zihifadhi mahali pasafi 
tayari kwa kula na familia yao.

Unaweza pi ukatumia upishi 
huu kwa ajili ya kuuza na wa-
teja wakafurahia huduma yako.

Hizi njia za 
kuongeza 
mvuto

UREMBO
WACHA MIDOMO ISEME

kupata matokeo mazuri zaidi.

Mahitaji 
Karanga kilo moja, yai moja, 

mafuta ya kupikia ya maji milim-
ita 750, sukari vijiko sita vya 
chakula, unga wa ngano kikombe 
kimoja cha kahawa na chumvi ya 
unga nusu kijiko cha chai.

Mahitaji mengine ni jiko la 
kupikia, chombo kama bakuli 
au sufuria ya kuhifadhia karanga 
zako, mwiko  au kijiko kikubwa.

Namna ya kutengene-
za

Chukua  yai,  pasua  na  ko-
roga  kwenye  chombo  kisafi. 

Mimina karanga  kwenye 
chombo ulicho koroga yai, 
changanya kwa kutumia mikono.

Weka chumvi kidogo, chang-
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H
ALI ya uchumi inapobadilika, 
husababisha ukuaji au kudor-
ora kwa maendeleo ya jamii 
kutokana na kuathiri uwekezaji, 

mwenendo wa biashara, uzalishaji na 
mwelekeo mzima wa kiuchumi.

Katika  makala  hii, tutagusia sek-
ta ya ujenzi ambayo uchumi unapote-
tereka nayo huathirika na wako baadhi 
ya watu huahirisha kufikia malengo 
ya kujenga nyumba hata kama walid-
hamiria kwa dhati kufanya hivyo ndani 
ya kipindi fulani.

Peter Mshamo, ni mtaalam wa masu-
ala  ya  ujenzi anayepatikana eneo 
la Bunju A,  Dar es Salaam   ambaye 
leo anazungumzia baadhi  ya  mbi-
nu za kuzingatia kuelekea kwenye 
uwekezaji wa majengo kulingana na 
hali ya uchumi ya wakati husika.

Anasema unapokuwa na mipan-
go ya kuanza kujenga nyumba lakini 
ikatokea uchumi wako kuyumba, hu-
paswi kuishi kwa wasiwasi au kuogopa 
badala yake unatakiwa kutenga muda 
wa kujitathimini upya kutokana na 
hali yako ya kifedha ya wakati husika 
ili kukusaidia kutimiza malengo yako 
hayo ya ujenzi.

Mshamo anashauri kwamba unapo-
kumbwa na tatizo la kuyumba kwa 
uchumi katikati ya mipango ya ujen-
zi, hakikisha unakuwa makini kuepuka 
kutumia pesa ambayo ulikuwa umei-
wekeza kwa ajili ya kazi hiyo.

“Hakikisha pesa uliyokuwa 
umewekeza haiguswi kwa namna 
yoyote. Tafuta ufumbuzi wa haraka 
wa kukupatia pesa nyingine ya kuku-
saidia kuvuka katika kipindi hicho cha 
uchumi kuyumba kwa ajli ya matumi-
zi ya familia na si kugusa ile ya mipa-
ngo ya ujenzi.

 “Ikiwezekana, ungana na wachache 
ambao wameamua kwa dhati kutimiza 
malengo yao katika hali yoyote ile wa-

Ufanye nini uchumi 
unapotetereka katikati ya 
ndoto ya kujenga nyumba?

Namna ya 
kuchagua muundo 
wa ngazi za ndani

WATU wengi wanapenda kuishi katika 
nyumba nadhifu na iliyobuniwa vyema. Kwa 
wale wenye uwezo nyumba zao wanapenda 
kuwa za kisasa zaidi kwa kuweka na ngazi za 
kuingilia vyumbani kutoka sebule kuu. Kuto-
kana na mahitaji kuwa makubwa zifuatazo ni 
dondoo muhimu ya kuangalia wakati unacha-
gua aina ya ngazi unayotaka.

1: Lazima mbunifu ahakikishe ngazi hazi-
athiri  ukubwa wa eneo la sebule na  chumba 
cha kulala.

2: Hakikisha usalama unakuwa wa hali ya 
juu kwa kila rika katika familia watakaotumia 
ngazi. Inaweza kuwa hatari kama itatengene-
zwa vibaya bila kufuata vipimo sahihi.

3: Ngazi inatakiwa kuunganishwa katika 
ukuta imara ambao hautaachika haraka kuto-
kana na matumizi ya mara kwa mara.

4: Hakikisha ngazi inakuwa pana ili kutoa 
nafasi kupita kwa urahisi endapo kutatokea 
dharula ambayo italazimika kutumia mtu 
zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja.

nayokutana nayo ili upate mawazo 
mapya  ya  kukuwezesha kusonga 
mbele. Endelea na ujenzi taratibu bila 
kutumia timu kubwa  ya  wataalam 
ambao huwezi kumudu kuwalipa,” 
anasema. 

Jambo lingine anashauri kwamba ka-
tika kipindi hicho unatakiwa kubadili 
haraka mfumo wako wa maisha ili 
kumudu hali ngumu  ya  uchumi un-
ayokumbana nayo kwa wakati huo 
na pia ikusaidie kutoharibu mipango 
yako ya ujenzi.

“Katika kipindi hicho ambacho una-
pambana kukamilisha ujenzi halafu 
uchumi ukayumba, unahitaji kuwa na 
ujasiri wa hali ya juu na kuepuka kuwa 
na hofu mbele ya jamii.

“Kama ulikuwa unafanya kazi kwa 
kulegalega, kipindi hicho unapaswa 
kuongeza bidii zaidi ikiwamo kubore-
sha kazi zako ili kukuwezesha ku-
pata kipato cha kufanikisha malengo 
yako ya maisha na ujenzi. Weka zaidi 
juhudi kwenye kuweka akiba,” ana-
sisitiza. 

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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habari kimataifa

Dieng kusimamia haki Sudan 
NEW YORK, Marekani

KAMISHNA mkuu wa haki za binadamu 
wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet, 
jana amemteua mwanasheria wa Senegal 
Adama Dieng, kama mtaalamu wa haki za 
binadamu nchini Sudan.

Uteuzi huo unafuatia mapinduzi ya 
kijeshi yaliyotokea nchini humo mwezi 
uliopita. 

Bachelet alisema kwamba Dieng ataanza 
kutekeleza majukumu yake mara moja, 
na muda wake utamalizika baada ya 
kurejeshwa kwa serikali inayoongozwa na 
raia. 

Dieng mwenye umri wa miaka 71, ni 
mjumbe wa Baraza la Ndani la Haki za 
Binadamu la Umoja wa Mataifa. 

Baraza hilo linaunga mkono ukosoaji 
wa kimataifa wa mapinduzi ya Sudan ya 
tarehe 25 Oktoba, wakati Jenerali Abdel 
Fattah al-Burhan alipoivunja serikali na 
kutangaza hali ya hatari nchini kote.

 Mapinduzi hayo yamepelekea kuzuka 
maandamano ya nchi nzima pamoja na 
ghasia zilizosababisha vifo vya takriban 
watu 14, kulingana na madaktari.

DW.

Uchaguzi Libya kufanyika Des 24
PARIS, Ufaransa

VIONGOZI wa mataifa 
mbalimbali waliohudhuria 
mkutano wa kuisaidia Libya 
kufanya uchaguzi, wametishia 
kuwawekea vikwazo watu 
watakaovuruga mchakato wa 
kumchagua rais wa nchi hiyo.

Katika mkutano huo ulio-
fanyika nchini Ufaransa, ume-
panga uchaguzi huo kufanyika 
Desemba 24, mwaka huu.

Sehemu ya tamko la vion-
gozi hao, limewatolea wito wa-

dau kuhamasisha kufanyika 
kwa uchaguzi huo wa rais na 
wabunge katika njia ya huru, 
haki na ambao utajumuisha 
pande zote.

Rais wa Ufaransa Emma-
nuel Macron,  ambaye alikuwa 
mwenyeji wa mkutano huo, 
pia wakuu wengine wa nchi 
walioudhuria ni  Angela Mer-
kel  wa Ujerumani, makamu 
wa rais wa Marekani, Kamala 
Harris na viongozi wa Libya, 
Misri na Italia. Mpango un-
aoungwa mkono na Umoja wa 

Mataifa ni wa kufanyika kwa 
uchaguzi mwezi ujao nchini 
Libya, taifa lililokumbwa na 
machafuko tangu vuguvugu 
lililosababisha kuondolewa 
madarakani kwa kiongozi wa 
muda mrefu  Moammar Gad-
hafi mwaka 2011.

Umoja wa Mataifa inau-
chukulia mpango huo kama 
msingi muhimu wa kurejesha 
utulivu nchini humo baada ya 
muda mrefu wa machafuko na 
mzozo. 

Hata hivyo, Urusi na Utu-

ruki walipeleka wawakilishi 
wa ngazi ya chini licha ya mia-
liko ya wakuu wa mataifa hayo 
kwenye mkutano huo. 

Uturuki ina wasiwasi kwam-
ba Ufaransa huenda ikataka 
kuondoka kwa majeshi yake 
nchini Libya.

Urusi inawaunga mkono 
vikosi vya Libyan National 
Army vilivyojikita mashariki 
mwa nchi hiyo na vinavyosa-
idiwa na Umoja wa Falme za 
Kiarabu na Misri.

DW

Msiri wa Trump, ashtakiwa kuficha ukweli 
WASHINGTON, Marekani

ALIYEKUWA mkuu wa mi-
kakati wa Rais wa zamani wa 
Marekani, Donald Trump, 
ameshtakiwa kwa kukataa 
kutoa ushahidi mbele ya 
kamati ya uchunguzi kuhusu 
uvamizi wa majengo ya Bunge 

uliotokea mwezi Januari. 
Steve Bannon, anashutumi-

wa kwa kutowasilisha nyaraka 
za ushahidi zilizoombwa na 
kamati hiyo, kulingana na 
Idara ya Sheria ya mjini Wash-
ington.  Kamati hiyo iliyound-
wa na Baraza la Wawakilishi 
inapaswa kuchunguza sababu 

ya shambulio hilo lililofany-
wa na wafuasi wa Trump na 
Bannon anatazamwa kama 
shahidi mkuu. Inasemekana 
alijua mapema kwamba kuta-
tokea vurugu mnamo Januari 
6, mwaka huu.

Trump aliishtaki kamati 
hiyo pamoja na kuitaka Idara 

ya Kumbukumbu za Taifa ku-
zuia kutolewa kwa nyaraka 
mbalimbali za ushahidi, la-
kini Jaji Tanya Chutkan ame-
unga mkono kauli ya Rais Joe 
Biden, na kuamuru wiki hii 
kwamba marais sio wafalme 
na wanapaswa kushtakiwa.

DW.

Ufaransa yaionya 
Urusi kuhusu Mali

PARIS, Ufaransa

UFARANSA imeionya Urusi, kuacha ku-
tuma mamluki wa kijeshi kutoka kampuni 
yake Wagner kwenda katika ukanda wa 
Sahelo-Sahara nchini Mali, ikisema jambo 
hilo halitakubalika.

Hayo yalisemwa na mawaziri wa Mambo 
ya Nje na Vikosi vya Wanajeshi wa Ufar-
ansa , Jean-Yves Le Drian na Florence 
Parly, wakati wa mahojiano mjini Paris na 
wenzao wa Urusi, Sergei Lavrov na Sergei 
Choïgou.

Katika mkutano huo walisisitiza kuhusu 
hatari za uharibifu wa kikanda na masham-
bulizi dhidi ya maslahi ya Ufaransa na 
washirika wake wanaohusika katika ma-
pambano dhidi ya ugaidi katika ukanda wa 
Sahel.

Tamko hilo inatokana na taarifa ya 
viongozi wa kijeshi wa Mali walioko ma-
darakani wakitishia kutumia huduma za 
kampuni ya kibinafsi ya Wagner, ambayo 
inaelezwa kuwa karibu na Rais wa Urusi, 
Vladimir Putin. Kampuni ya Wagner tayari 
ipo barani Afrika, katika nchi za Libya na 
Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako kunari-
potiwa kunatekelezwa vitendo vya uhalifu 
dhidi ya raia.

Makubaliano ambayo yanajadiliwa 
kulingana na shirika la habari la Reuters, 
yatahusu kutuma mamluki kadhaa au hata 
mamluki elfu moja wa Urusi kwenda Mali. 

Kampuni ya Wagner inasemekana ital-
ipwa faranga za bilioni sita  au zaidi ya 
euro milioni tisa kwa mwezi kwa kufundi-
sha wanajeshi wa Mali na kutoa ulinzi kwa 
viongozi wengine wakuu. 

Hivi karibuni shirika la habari la Reuters, 
limenukuu vyanzo saba vya kidiplomasia 
na vya kijeshi, lakini hakuna uthibitisho 
rasmi, kutoka kwa kampuni ya Wagner au 
upande wa mamlaka nchini Mali.

RFI.

Marekani yaiwekea vikwazo Eritrea
WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imewawekea 
vikwazo wanajeshi wa Eritrea, 
kwa kujihusisha na mzozo un-
aoendelea kwenye taifa jirani 
la Ethiopia.

Katika mzozo huo kume-
sababisha maelfu ya watu 

kuuawa na wengine kukimbia 
makazi yao. 

Wizara ya fedha ya Mareka-
ni, ilisema imechukua hatua 
hiyo kufuatia ripoti kadhaa za 
vitendo vya uporaji wa vyaku-
la, unyanyasaji wa kingono, 
mauaji ya raia na kuzuia mis-
aada ya kiutu vinavyofanywa 

na wanajeshi wa Eritrea.
 Vikwazo hivyo vimemgusa 

pia mkuu wa ofisi ya usalama 
wa taifa hilo, Abraha Kassa 
Nemariam, kampuni zinazosi-
mamia biashara na maslahi ya 
kifedha ya chama tawala na 
mtendaji mkuu wa ushirika 
Hagos Ghebrehiwet W. Kidan. 

Aidha Marekani imeonya 
kiuwekea vikwazo serikali ya 
Eritrea na vikosi vya upinzani 
kwenye jimbo la Tigray nchini 
Ethiopia, iwapo hakutapigwa 
hatua yoyote ya kusitisha ma-
pigano na kuanzisha mazun-
gumzo.

DW

Wafanyakazi wa kusafirisha vifurushi wakionekana kuzidiwa na shehena ya vitu vilivyonunuliwa na 
watu mbalimbali mjini Beijing wakati wa sherehe ya siku ya mabachela inayofanyika kila mwaka nchini 
China. PICHA: REUTERS
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WASIOFAHAMIANA WALIDUMU KULIKO TULIVYO LEO	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Tukuyu, MECCO zilivyozitikisa Simba, Yanga	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
WA miaka mingi 
Mkoa wa Mbeya 
umekuwa ukitoa 
timu tishio kwenye 

Ligi Kuu Tanzania Bara. Si 
kama mikoa mingine hai-
jawahi kutoa, bali mkoa huo 
umeendelea kutoa vikosi vya 
timu ambazo hata kama hazi-
jachukua ubingwa. Zimekuwa 
imara na kuogofya si kwa 
timu zinazocheza Ligi Kuu 
lakini hata kwa timu kongwe 
zinazopishana kutwaa ubing-
wa, Simba na Yanga.

Mfano kwa sasa Mkoa wa 
Mbeya una timu tatu za Ligi 
Kuu ambazo ni Mbeya City, 
Prisons na Mbeya Kwanza am-
bayo imepanda msimu huu. 
Ni nadra sana kwa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kuchezwa bila 
kuwa na timu kutoka Mbeya, 
kama ilivyo kwa Dar es Sa-

N
i ukweli usiop-
ingika kwamba 
Uhusiano wa 
kindoa au ki-

mapenzi leo hii umekuwa 
kizungumkuti. Inaweze-
kana maswali ni mengi 
kuliko majibu huku kila 
mmoja akijiiuliza sababu 
hasa ni nini. Wako wana-
osema pengine malezi 
ya leo si sawa na yale ya 
zamani. Lakini tunaji-
uliza hivi wale waliokuwa 
wakilea zamani siku hizi 
wameisha? Wapo nao wa-
nashangaa. 

Lakini ukweli kwamba 
wale waliokuwa wakioana 
bila kufahamiana ndiyo 
waliodumu kwenye ndoa 
zao kwa miaka mingi 

laam. Kuna wakati ligi ilichezwa bila 
ya kuwa na timu kutoka Morogoro, 
Tanga, au Mwanza, mikoa ambayo 
inajitahidi sana kutoa timu za Ligi 
Kuu.

  Mkoa wa Mbeya unafanana na 
Mkoa wa Dar es Salaam kwa kuwa na 
timu za Ligi Kuu. Mfano msimu huu 
Dar ina timu za Simba, Yanga, KMC 
na Azam na Mbeya wakiwa na Mbeya 
City, Mbeya Kwanza na Prisons, in-
gawa kwa sasa maafande hao wana-
tumia Uwanja wa Nelson Mandela, 
Sumbawanga kwenye mechi zake 
za Ligi Kuu ili tu kuepusha msonga-
mano.

Kama Ihefu FC isingeshuka, basi 
mkoa huo ungekuwa na timu nne 
kwenye Ligi Kuu, na kuwa mkoa wa 
kwanza kuwa na timu nyingi kwenye 
msimu mmoja kuizidi Dar es Salaam. 
Hii ina maana kwamba hata msimu 
uliopita, Mbeya ilikuwa na timu tatu, 
kabla ya Mbeya Kwanza kupanda.

Pamoja kupanda kwa mara ya 
kwanza, Mbeya Kwanza inaonekana 
kama timu zoefu, kwani hata ukii-
funga mabao mawili usidhani ume-
maliza mechi. Mabao hayo yanaweza 
kurudi yote kama walivyofanya kwa 
ndugu zao Mbeya City waliporudi-
sha mabao yote mawili ya kuwa sare 
ya mabao 2-2. Lakini pia Polisi Tan-
zania ambayo iliongoza mabao 2-0 
hadi mapumziko, yalirudi ndani ya 
dakika tano.

Tunakumbuka kuwa Mbeya City 

ilipopanda Ligi Kuu ilivyokuwa ni 
timu ya namna gani. 

Tunakumbuka msimu wa 2013/14 
ilipopanda Ligi Kuu, ikavihenye-
sha vigogo vya soka nchini, Simba, 
Yanga na Azam kiasi kwamba hai-
kushangaza iliposhika nafasi ya tatu 
msimu huo na msimu uliofuata ika-
shika nafasi ya nne.

Ndiyo timu iliyokuwa na mashabi-
ki wengi ukiondoa Simba na Yanga, 
mitaani wakivaa jezi zao na mashabi-
ki wao wakisafiri popote pale timu 
yao inapokwenda kucheza.

Prisons sina haja ya kuielezea. 
Pamoja na kwamba yenyewe in-
acheza tu ili ibaki Ligi Kuu, imekuwa 
ikizipa mechi ngumu Simba na Yan-
ga pia kuwahi kuchukua ubingwa 
wa Jamhuri ya Muungano mwaka 
1999 na kuiwakilisha nchi kwenye 
michuano ya Klabu Bingwa Afrika, 
sasa maarufu kama Ligi ya Mabingwa 
Afrika. 

Kabla ya timu hizo, huko nyuma 
kuna timu za Tukuyu Stars na MEC-
CO zote za Mbeya, zilifanya maajabu 
ambayo hadi leo yanaendelea ku-
kumbukwa na kuandikwa kwenye 
historia ya soka. Ni historia ambayo 
inaendelea kuupaisha Mkoa wa 
Mbeya hadi leo.

Mwaka 1986, timu ya Tukuyu Stars 
ya Mbeya, ilipanda daraja na moja 
kwa moja ikatwaa ubingwa na Ligi 
Daraja la Kwanza Tanzania Bara 
(kabla ya kubadilishwa na kuitwa ligi 

kuu ilivyo sasa).
Ikawa ni rekodi ya aina yake ya 

timu kupanda na kuchua ubingwa. 
Jambo hili liliziumiza timu za Simba 
na Yanga. Kama kawaida yao, wali-
chofanya ni kuisambaratisha. Wa-
nagawana wachezaji wa timu hiyo, 
wengi walichukuliwa na Yanga, wen-
gine wakaenda Simba.

Zilifanya hivyo kwanza ili kupata 
wachezaji wazuri kwa sababu Tuku-
yu ilionekana kuwa na wachezaji 
wenye uwezo mkubwa. Pili ni 
kuinyong’onyesha timu hiyo kwani 
wangeiachia, ingeweza kuchukua 
tena mara ya pili. Kilichotokea ni 
kwamba Tukuyu ikashuka daraja 
baada ya wachezaji wake wengi mas-
taa kuchukuliwa.

Baadhi ya wachezaji wa Tukuyu 
Stars waliowika ni Mbwana Makata 
ambaye kwa sasa ni kocha wa Do-
doma Jiji, aliyekuwa golikipa, Ally 
Kimwaga, Michael Kidilu, baadaye 
akaenda Simba, Godwin Aswile ali-
yechukuwa na Yanga, baadaye kuji-
unga na Simba, Selemani Mathew 
Luongo, alijiunga na Yanga, baadaye 
naye akaenda Simba, Aston Pardon, 
aliyemalizia soka Simba, Salum Ka-
bunda aliyekwenda Yanga, Justin 
Mketeke naye alikwenda Yanga, 
Karabi Mrisho, Richard Lumumba, 
Peter Mwakibibi na Kelvin Haule 
ambaye naye alikwenda kujiunga na 
Simba.

Wengine ni John Alex aliyekwenda 

Yanga na Yusuph Kamba. Hiki kiliku-
wa kikosi cha dhahabu cha Tukuyu 
Stars.

Baada ya kufanyiwa figisu na 
kushuka daraja, ikaja timu nyingine 
ya Mbeya, inaitwa Mecco. Ilikuwa 
inamilikiwa na Kampuni ya Ujenzi ya 
MECCO. Ilikuwa balaa. Haikuchukua 
ubingwa, lakini ilikuwa timu tishio 
kiasi cha klabu za Simba na Yanga 
kuogopa hata kucheza nayo. 

Waliituhumu kuwa wachezaji wao 
wanatumia dawa za kuongeza nguvu 
kutokana na stamina, kasi na kuto-
choka kwa dakika zote 90. Iliseme-
kana ilikuwa na uwezo wa kucheza 
hata dakika 200 bila kuchoka.

 Ilikuwa ni mtihani mzito kucheza 
na timu hiyo, ambayo inasemekama 
ni mazoezi ya milimani, hali ya hewa 
na Mbeya na aina ya vyakula, ndi-
vyo vilivyokuwa vikifanya wachezaji 
wa timu hiyo kuwa hivyo. Na hata 
walipopimwa ilionekana hawatumii 
madawa.

Nayo ilitamba kuanzia mwaka 
1990. Baadhi ya wachezaji wake 
wasiosahaulika ni George Mangula 
aliyekuwa langoni, Rashid Mandanje, 
Gabriel Mwitika, Mbaga Mwantiku, 
Charles Makwaza, mkoba na nahod-
ha wa timu, Danford Ngessi, Abeid  
Kasabalala, John Kanyiki, Betwel 
Afrika, Ephraim Kayeta na Nassib 
Abass. Wachezaji wa akiba walikuwa 
ni Juma Hamadi, Jaffar Nyoni, Idd 
Mzomwe na Augutine Sanga.

zaidi, huwezi kupingwa. Ninaposema 
hawakuwa wanafahamiana namaani-
sha kwamba wake au waume wali-
kuwa wakitafutwa na wazazi husika 
au ndugu.

Wale wanaofahamiana leo namaan-
isha mme na mke wanakutana kabla 
ya wazazi kuwafahamu, kisha wana-
bebana na kupelekana kwa wazazi. 

Zamani, wazazi ndio walifahamiana 
kwanza kabla ya wahusika. Lilikuwa 
jambo la kawaida sana mtoto wa ki-
ume kutoka katika matembezi yake au 
shuleni anaporejea nyumbani, kukuta 
ameshaletewa binti wa kuoa!

Nimewahi kupata hadithi juu ya 
babu na bibi yangu walivyooana. 
Babu alikuwa anasoma wakati huo 
akiwa darasa la nne, siku moja karudi 
nyumbani anakuta binti pale hakuwa 
na wasiwasi maana alijua tu labda 
ni ndugu yetu amekuja kutusalimia. 
Siku ya kwanza ikapita, akaenda shu-
leni na kumwacha binti nyumbani na 
hakuambwa chochote.

Siku ya pili katoka shule ilipofika 
jioni, anaitwa na wazee akaambiwa: 
“Unamwona yule binti? Akasema 
namwona. Akaulizwa unamwonaje? 
Hakuwa ameelewa akasema namwo-
na tu. Basi akaambiwa tangu leo huyo 
ndiye mkeo.” Majadala ukafungwa 
hakuna cha kujitetea, ndoa yao ika-
zaliwa tangu siku hiyo. Wazee hawa 
wameishi pamoja zaidi ya miaka 60 
mpaka pale babu yangu alipotwaliwa 
na kumwacha bibi yangu.

Leo tunaonana wenyewe na kwam-
ba tumechaguana na tunapendana 
kwelikweli. Nilichogundua ni kwamba 
upendo wa leo unafanana na moto wa 
mabuwa ya mahindi ambao hulipuka 
kwa nguvu na kwisha mara moja. 
Lakini mapenzi ya zamani najaribu 
kuyafananisha na moto wa kisiki, 
ambao unawaka taratibu huku uki-
chukua muda mrefu kuzima.

Kuna wakati nimejaribu kufikiri 
kwamba pengine mwingiliano wa 
mila na desturi labda nao umeleta 
shida, lakini katika kufanya kauchun-
guzi kangu nikagundua kwamba hata 
watu wa jamii moja leo kudumu ni ha-
dithi nzito. Watabebana huko wana-
zungumza lugha moja, lakini utasikia 
baada ya siku chache hawako pamoja.

Wako wanaosema hata hizo ndoa 
tunazosema waliishi sana, wali-
ishi kwa kuvumilia mambo mengi 
ndani ya ndoa zao na kwamba kili-
chokuwa kinawafanya waishi zaidi ni 
kuheshimu yale makubaliano ya wa-
zee walio waunganisha. Walifika mbali 
zaidi kuonekana kwamba kuachana 
ilikuwa aibu kwa jamii nzima, hivyo 
kuwafanya watu waishi pamoja waki-
wa hawapendani bali kulinda mira na 
desturi.

Najaribu kufikiri, pengine wavumil-
ivu wamekosekana kwenye jamii zetu 
au kizazi chetu hiki hatuthamini mila 
na desturi za jamii zetu tena? Kama 
kuchaguliwa mume au mke, lilikuwa 
jambo baya kwa nini tunaochaguana 

leo lakini hatuishi pamoja? 
Wengine wanasema mapenzi leo 

yamekuwa rahisi sana kiasi cha kufa-
nana na mtu kuingia dukani na ku-
nunua ‘big-G’ kuitafuna na kuitema. 
Inawezekana ni kweli kwamba kina-
chopatikana kwa urahisi huwa kina-
potea kirahisi pia. Zamani ilikuwa 
kazi ngumu sana kuanzisha uhusiano. 
Kwanza namna ya kuwasiliana ilikuwa 
ngumu, binti kama hujamvizia kisim-
ani labda mmekutana machungani 
lakini siku hizi uhusiano asubuhi saa 
2:00, saa 4:00 ndoa!

Haimaanishi kwamba wale wote 
wanaoonana wenyewe wanaachana 
bado wapo wanaodumu. Si  kweli pia 
kwamba wale waliokuwa wanatafuti-
wa walidumu wote lakini tunajaribu 
kutazama kwa wingi wake inaoneka-
na leo tuaachana zaidi. Madhara yake 
ni kuwa na watoto wengi wa mitaani 
na kuwabebesha babu na bibi zetu wa-
jukuu ambao hawakustahili kuwalea, 
maana wao walitulea sisi.

Huu utaratibu wa kutafutiwa pen-
gine ndiyo ilikuwa njia sahihi zaidi 
maana maandiko yanasema: “Si vy-
ema huyo mtu awe peke yake, nita-
mfanyia msaidizi wa kufanana naye. 
Bwana Mungu akafanyiza kutoka 
katika ardhi kila mnyama wa msituni 
na kila ndege wa angani akamletea 
Adamu ili aone atawaitaje kila kiumbe 
hai jina alilokiita Adamu likawa ndilo 
jina lake (Mwanaume ndiye anayetak-
iwa kutoa jina la mtoto lakini siku hizi 

kuna mambo ya haki sawa haya bana) 
Adamu akawapa majina yao kila 

mnyama wa kufugwa na ndege wa 
angani na kila mnyama wa mwituni, 
lakini hakuonekana wa kumsaidia 
Adamu aliyefanana naye. Bwana Mun-
gu akamletea Adamu usingizi mzito 
naye akalala kisha akatwaa ubavu 
wake mmoja akafunika nyama mahali 
pake ule ubavu akaufanya mwanamke 
akamleta kwa Adamu”

Najaribu kutafakari kwa nini Mun-
gu hakuwa ameumba watu wawili 
baadae waje wakutane na waoane, 
tunaona hata Adamu aliletewa mwa-
namke hakutafuta mwenyewe ndiyo 
maana baadhi ya watu wanasema in-
awezekana mipango ya ndoa tunaiko-
sea mwanzo kabla ya kuanza. 

Sababu nyingine inatajwa kuwa ni 
uchumi. Wako wanaotamani maisha 
ya haraka haraka wasipoyaona wa-
nakimbia lakini pia na nia ya mwanzo 
kwa nini uwe na fulani yale matege-
meo yasipoonekana mapema basi 
ndoa inakuwa ndoano. 

Wengine wanadai ahadi nazo zime-
kuwa chanzo kwamba vijana wa-
naahidi mambo yasiotekelezeka kuiga 
na kujifunza kutoka kwenye ndoa 
zingine. Watu hawa wanasema ndoa 
ni jambo la kipekee halistahili kuji-
funzwa kutoka kwa mwingine kwasa-
babu changamoto hazifanani mambo 
ni mengi muda mchache.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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yeyote wa kumsaidia? Alijuaje kama yeye 
ndiye anaweza kumsaidia pekee? Kama 
hajafanya chochote akaamka ghafla, jasho 
likiwa linamtoka.

Kila akijenga picha ya msichana yule, 
bado hakumbuki kama alishawahi kuona 
sura yake.

Pamoja na hayo haikumsumbua sana 
kwa sababu, Eddy huwa haamini sana 
ndoto.

Alidhania ni kwamba huenda ndoto ile 
ilitokana na tukio la kumuona msichana 
Tina Kauzeni alipokuwa akilia mahakama-
ni baada ya kuhukumiwa kunyongwa hadi 
kufa. Ikaongezewa na kuwapa lifti walezi 
wake hadi nyumbani kwao, huku wakim-
pa historia nzima ya msichana yule.

Kwa hiyo ndoto ile ilitokana na mlolon-
go wa matukio yale, na wala haikuwa na 
maana nyingine yoyote ile.

Alienda kuoga, aliporejea alivaa nguo 
zake kwa ajili ya kwenda ofisini. Kabla 
hajaondoka alimpigia simu rafiki yake 
Florence Tinga, wakili ambaye jana yake 
alikuwa ofisini kwake.

“Niambie Eddy.” Tinga alidakia baada ya 
simu kupigwa.

“Yale ya kiofisi ya jana tumemaliza, kuna 
jambo moja nilitaka unisaidie Tinga.”

“Lipi hilo Eddy, ushaanza mambo yako.
“Hapana, sio mambo yetu yale.”
“Ahaa, maana wewe, nikajua labda jana 

umeona mtoto mkali, unataka nikuungan-
ishie.” “Hahahaha, hapana. Nilichotaka 
kukwambia kinahusiana na ile kesi ya yule 
binti jana.”

“Binti gani? Ahaa yule aliyehukumiwa 
kunyongwa?”

“Ndiyo. Naomba kitu kimoja. Nadhani 

wewe ulikuwapo wakati kesi hii ilipoanza 
hadi alipohukumiwa sawa?”

“Ndiyo.”
“Naomba tu japo kwa ufupi mwenendo 

ulivyokuwa sawa?”
“Okay, basi kitakupatia, nitakutumia 

kwenye barua pepe yako sawa?”
“Sawa nikutakie asubuhi njema Tinga.”
“Okay nawe kazi njema, baadaye.”

**********************************

Ilikuwa ni siku ya Ijumaa. Ilionekana ni 
kama siku nyingine zote. Haikuonekana 
kama inaweza kuwa siku mbaya. Siku ya 
balaa.

Tina Kauzeni aliamka na kufanya kazi 
zake kama ilivyo siku zote. Ilipofika saa 
tano asubuhi aliondoka nyumbani hapo. 
Alirejea baada ya kupita saa nzima. Il-
ipofika saa nane aliondoka tena nyumbani 
hapo kwa tajiri yake Hafidh Chilambo. Sa-
fari hii alitumia saa mbili. Alirejea nyum-
bani saa 10:00 jioni.

Majira ya saa 10:15, robo saa baada ya 
kurejea, Chilambo alirejea nyumbani.

Inasemekana kuwa sio kawaida sana ya 
Tina kuondoka nyumbani. Huondoka kwa 
nadra sana na hata kutumwa na mabosi 
wake, yaani baba na mama ilikuwa ni mara 
chache sana. Mara nyingi wanaotumwa 
safari za nje kwenda madukani, sokoni 
wakati mwingine ni hausiboi au mlinzi wa 
getini. Siku hiyo kulikuwa na mlinzi pekee, 
hausiboi alikuwa amepata udhuru, alisafiri 
kwenda kwao.

Hata hivyo, mahakama iliambiwa kuwa 
hakutumwa na mtu yeyote yule, alikuwa 
akiondoka tu mwenyewe jambo ambalo si 

S
ijawahi kumuona na pesa 
zingine zaidi ya zile alizokuwa ak-
ilipwa. Kama angekuwa na pesa 
zaidi mimi ningejua. Labda wawe 

wamemdanganya watampa, halafu hawa-
jampa.”

“Unaamini kweli Tina amemuua 
Chilambo kwa kumuwekea sumu kwenye 
chakula?”

“Baba, mahakama imeshasema, sasa 
mtu kama mimi nitasema nini tena. Ila 
inaniuma, halafu sielewi, hivi kweli Tina 
ninayemjua mimi? Labda kwa sababu 
moyo wa mtu ni kichaka.”

“Pia kuna dhana alikuwa hajalipwa 
mshahara miezi sita, ni kweli?”

“Si kweli.” Swali hili alijibu mzee Digalu.
“Pesa zake za kila mwezi alinipa mimi 

nimuwekee, zingine nilimwambia afun-
gue akaunti benki aweke, kwa hilo hapa-
ta.”

“Zingine nilikuwa nalipwa mimi, si 
nilikwambia na mimi nilikuwa napewa 
kama kifuta jasho kutokana na kuwapa 
msichana wangu. Tulikuwa tunalipwa 
kila mwezi.” Mama Mwasi alidakia.

Tayari gari lilikuwa limeshafika mae-
neo ya Tandale kwa Mtogole. Alichofanya 
Eddy ni kuhakikisha anaifahamu nyumba 
ya mzee Digalu. 

*************************

Aliamka asubuhi kichwa kikiwa ki-
namuuma. Akakumbuka kuwa alikuwa 
anaota. Lakini alikuwa amesahau nini ali-
chokuwa anaota. Alichokuwa na uhakika 
nacho ni kwamba haikuwa ndoto ya 
kawaida.

Kabla hajatia chochote kinywani, ali-
chukua vidonge vya kutuliza maumivu, 
akameza na kushushaa na glasi ya maji.

Dakika mbili baadaye ndipo picha il-
ipoanza kumjia ya kile ambacho alikuwa 
anaota. Ni kwamba mtu alikuwa analia. 
“Ni nani yule?” Alijiuliza mwenyewe.

Akakumbuka kuwa ilikuwa ni sura ya 
msichana. Ndiyo, alikuwa ni msichana ali-
yekuwa analia. Picha nzima kama mkan-
da wa video ukaanza kurudia kwenye 
ubongo wake. Ni kwamba alikuwa katikati 
ya umati wa watu. Kwa mbali alisikia sauti 
ya msichana aliyekuwa analia. Aliwapita 
watu wote waliokuwa kwenye umati 
huo. Akaja kuanguka kwenye miguu yake 
na kulia kwa sauti ya huruma “nisaidie 
nisaidie.” Wakati anajiuliza ni kwa nini 
amewapita wote wale kwa kuja kwake? 
Ina maana watu wote wale hakuona mtu 

Alidhania 
ni kwamba 
huenda ndoto 
ile ilitokana 
na tukio la 
kumuona 
msichana 
Tina Kauzeni 
alipokuwa ak-
ilia mahakam-
ani baada ya 
kuhukumiwa 
kunyongwa 
hadi kufa. Ika-
ongezewa na 
kuwapa lifti 
walezi wake 
hadi nyumba-
ni kwao, huku 
wakimpa 
historia nzima 
ya msichana 
yule.

Ajenda ya siri-4

hadithi
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya 
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya 
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia 
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa 
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula 
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya 
kunyongwa hadi kufa. Je, ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo 

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

la kawaida.
Siku ya tukio, mke wa Chilambo, 

bi Hellen, tangu saa nne asubuhi ali-
kuwa ameondoka nyumbani hapo 
na watoto wake wawili, Prisca na 
Paul, akiwapeleka kwa shangazi yao 
Temeke.

Siku hiyo hiyo jioni yake, Hellen 
Chilambo alikuwa amealikwa kwe-
nye sherehe za harusi zilizofanyika 
kwenye hoteli moja Sinza, Dar es 
Salaam.

Kwa maana hiyo kuanzia saa nne 
asubuhi, hakuwapo nyumbani hadi 
alipopata taarifa za kufariki kwa 
mumewe akiwa kwenye harusi.

Mahakama ikaambiwa kuwa ku-
tokana na kutokuwapo kwa mke wa 
marehemu, mshtakiwa alipata fursa 
ya kutekeleza azma yake hiyo kira-
hisi zaidi.

Chilambo alianza kula chakula 
hicho saa 11:00 jioni kwa sababu ali-
chelewa kurejea nyumbani, na hata 
alipofika bado kuna vitu vingine ali-
kuwa akivifanya. Baada ya nusu saa 
alianza kujisikia vibaya, lakini alid-
hani tumbo tu la kawaida. Kiliandal-
iwa, kikapikwa na kuwekwa mezani 
na mshtakiwa Tina Kauzeni.

Hali ilianza kuwa mbaya kadri 
muda ulivyokuwa unazidi kwenda 
na alifariki saa 2:00 usiku akiwa 
amefikishwa kwenye Hospitali ya 
Mwananyamala.

Ushahidi uliendelea mahakamani 
ulieleza kuwa uchunguzi wa awali 
ulionyesha kuwa Chilambo alifariki 
baada ya kula chakula ambacho ki-
likuwa na viashiria vya sumu. Kabla 
ya mazishi, daktari Thomas Mtuta, 
aliuchunguza mwili wa marehemu 
na kugundua kuwa ndani ya chakula 
alichokula, kuliwekwa aina mbili za 
dawa baridi ambazo si chungu, lak-
ini zikichanganywa na mtu akinywa 
kwa kuwekewa kwenye kinywaji, 
au chakula, basi anaweza kupoteza 
maisha saa mbili au tatu baada ya 
kunywa, na athari zinaanza kuone-
kana kiasi cha nusu saa tu baada ya 
kuingia mwilini.

Mshtakiwa mwenyewe alikiri vy-
ote, lakini alijitetea kuwa hakujua 
kama chakula hicho kina sumu au 
dawa yoyote iliyowekwa.

Alipoulizwa kwa nini sio yeye 
wakati siku hiyo alikuwa yuko peke 
yake kuanzia saa nne asubuhi, 
alishindwa kujibu.

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa 
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa 
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili 
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.
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habari michezo

WIMBO unaolalamikiwa na mwanamuziki 
kutoka Kenya, ulioimbwa na wasanii kuto-
ka WBC, Mbosso na Zuchu ‘For Your Love’ 
unazidi kutesa katika mitandao ya muziki 
duniani.

Hivi karibuni, Otile Brown wa Kenya, ame-
dai kuibiwa melodi za wimbo wake ‘baby 
love’ na kutumika katika wimbo wa Mbosso 
bila ridhaa yake.

Mpaka jana wimbo huo umekuwa ukikim-
biza katika mtandao wa You Tube, kwa 
kuangaliwa wa watu wanaokaribia milioni 
moja, huku ukishika nafasi za juu.

RAPA anayekuja kwa kasi, Jitu Baya, am-
etambulisha singo yake nyingine inayoitwa 
‘Mikoa Yote’ maalum kwa mashabiki wake 
wa mikoani.

Akizungumza na Nipashe, Jitu Baya, 
amesema wimbo huo ambao amemshiriki-
sha msanii chipukizi Katembo, ameuandaa 
kwa ajili ya kuwashukuru mashabiki wake 
kutoka sehemu tofauti ya Tanzania kwa ku-
muunga mkono.

“Nilianza nikiwa na mashabiki wachache 
hapa mtaani kwetu, lakini sasa nina watu 
wengi wananiunga mkono na ili kutoa shuk-
rani zangu nimetunga wimbo huu ‘Mikoa 
Yote” kuonyesha nawathamini,” amesema 
Jitu Baya.

Msanii huyo ambaye anafananishwa na 
rapa maarufu, Chidi Benz, amekuwa gumzo 
kutokana na umahiri wake katika muziki wa 
Hip hop.

M
WANAMUZIKI 
wa Bongo Fle-
va, Hamorapa, 
amesema taarifa 

za kifo cha msanii Rhino 
King, zilizosambaa  kuwa 
za uongo ni kama kutafuta kiki kwa mashabiki.

Harmorapa 
amshangaa 
Rhino 
kujizushia kifo

Harmorapa, amesema 

kujitangazia kifo wakati 

mtu yupo hai ni sawa na 

kumtania Mungu, japo 

alifanya hivyo kama ku-

wandaa mashabiki wake 

kwa ajili ya kazi yake 
mpya.

Hii sio mara ya kwanza 
kwa msanii kutafuta kiki 
kwa kujitangazia akifo, 
msanii wa singeli Meja 
Kunta naye aliwahi kuji-
zushia kifo mwaka 2020. 

Mbosso, Zuchu 
hawashikiki

Jitu Baya 
ajitambulisha 
‘Mikoa Yote’ 
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA imefikia 
makubaliano ya kumsajili 
tena Dani Alves kwa uham-
isho huru baada ya kuon-

doka katika Klabu yake ya sasa, Sao 
Paulo ya nchini Brazil.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil anarudi
 Camp Nou miaka mitano

 na nusu baada ya kuondo-
ka ambapo alicheza kwa
 misimu nane na miamba

 hao wa Katalunya, ingawa
 hataruhusiwa kucheza 
hadi Januari mwakani.

Alves alishinda mataji 23 katika 
kipindi chake cha kwanza kukaa 
hapo Barcelona kabla ya kwenda 
Juventus kwa msimu mmoja, 
akacheza misimu miwili kule Paris 
Saint-Germain na miaka miwili 
iliyopita alikuwa kule Sao Paulo.

Alikuwa jukwaani wakati Barca 
ikishinda bao 1-0 dhidi ya Dynamo 
Kiev Novemba 2 kwenye Ligi ya ma-
bingwa Ulaya na klabu hiyo ya La-
Liga ilithibitisha Ijumaa kwamba, 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 38 anarudi kwenye kikosi hi-
cho kama mchezaji huru.

Miezi miwili baada ya kuondoka 
Sao Paulo kutokana na matatizo 
ya kimkataba, Alves amesaini na 

Barca mkataba ambao utamuweka 
hapo hadi mwishoni mwa msimu 
huu.

Kurudi kwa Alves kumekuja 
wiki moja baada ya gwiji wa Klabu 
hiyo, Xavi, kuteuliwa kuwa kocha 
mpya wa Barcelona na imeripotiwa 
kuwa mchezaji mwenzake huyo wa 
zamani ndio aliyechangia kwa kiasi 
kikubwa kukamilishwa kwa uham-
isho huo.

Mlinzi huyo mkongwe alicheza 
mechi 247 akiwa na Barca baada 
ya kujiunga nayo akitokea Sevilla 
mwaka 2008, akiisaidia kushinda 
mataji sita ya LaLiga na matatu ya 
Ligi ya mabingwa Ulaya kwa kipindi 
cha mafanikio alichochea hapo.

    Ametua kwa uhamisho huru, lakini hata-
cheza hadi Januari…

habari michezo
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Barca yamsajili 
tena dani Alves

Werner atakiwa Barca

BARCELONA wanamsaka mshambuliaji wa Chel-
sea, Timo Werner, 25, na watajaribu kumnasa kwa 
mkopo nyota huyo wa zamani wa RB Leipzig Januari. 
Werner ameanza mechi nne tu za ligi kuu England 
msimu huu. (Marca)

Sterling hauzwi

MANCHESTER City itakataa jaribio lolote kutoka 
Barcelona la kumsajili, Raheem Sterling, 26, Januari. 
Barca wamekua wakihusishwa na mshambuliaji huyo 
wa England ambaye ameamza michezo mitatu tu ya 
ligi Kuu England msimu huu. (ESPN)

City wakomaa na Kane

MANCHESTER City wanajiandaa kuijaribu tena 
Tottenham Hotspur Januari kwa kupeleka ndoano 
kwa ajili ya mshambuliaji wa England, Harry Kane, 
28, baada ya kushindwa kumsajili nyota huyo katika 
majira ya joto. (ESPN)

Ziyech kutua Dortmund

WINGA wa Chelsea, Hakim Ziyech, 28, raia wa 
Morocco, anaweza kujiunga na Borussia Dortmund 
Januari, ikiwa ni miezi 18 tangu ajiunge na Blues aki-
tokea Ajax kwa ada ya pauni milioni 33. (Mirror)

Kounde kubakishwa

KLABU ya Sevilla inapambana kumbakisha mlinzi 
wake, Jules Kounde, 23, hadi majira yajayo ya kianga-
zi licha ya kusakwa na Manchester United. (Marca)

Ketelaere awaniwa Spurs

TOTTENHAM Hotspur inamtaka mshambuliaji wa 
Club Bruges, Charles de Ketelaere, 20, raia wa Ubel-
giji, lakini inakabiliwa na ushindani kutoka kwa AC 
Milan kwa ajili ya kinda huyo. (Calciomercato)

Traore asakwa Valencia

WINGA wa Klabu ya Wolves, Adama Traore, 25, 
raia wa Hispania, anasakwa na Valencia.(Sun)

Dalot kubaki Man United

MLINZI wa Ureno, Diogo Dalot, 22, ana matumaini 
ya kubaki Manchester United licha ya kusakwa na 
AS Roma, ambao wanafundishwa na Jose Mourinho. 
Kocha huyo raia wa Ureno alimsajili nyota huyo 
na kumpeleka Old Trafford mwaka 2018. (Caught 
Offside)

Smith kuibukia Norwich

DEAN Smith, aliyetimuliwa na Aston Villa jumapili 
iliyopita, anatarajiwa kurejea haraka kufundisha 
baada ya Norwich City kushindwana na Frank Lam-
pard. (Sun)

Henderson kuondoka

GOLIKIPA wa England, Dean Henderson, 24, 
anatarajiwa kuondoka Manchester United baada ya 
kushindwa kuwa kipa namba moja dhidi ya David de 
Gea. Henderson ameanza mchezo mmoja tu msimu 
huu. (Mail)

zisikupite
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LONDON, England 

MFUNGAJI wa mabao matatu ‘Hat-
trick’, Harry Kane, alikuwa na furaha 
wakati England ikiishushia kipigo 
cha kibabe Albania na kushinda 5-0 
pale kwenye dimba la Wembley na 
kuweka kwenye nafasi nzuri zaidi 
ya kufuzu kombe la Dunia mwakani 
nchini Qatar.

Mabao matano ya kipindi cha 
kwanza yaliwawezesha Simba Wata-
tu hao kupata ushindi rahisi Ijumaa, 
na ikiwa na maana kwamba, kikosi 
hicho cha kocha, Gareth Southgate 
kinahiji pointi moja tu kutoka kwe-
nye mchezo wao wa mwisho wa 
kundi I dhidi ya San Marino Jumatatu 
ili kufuzu.

Kane amekuwa akishutumiwa ku-

tokana na kiwango kibovu klabuni 
kwake akiwa amefunga bao moja 
tu katika mechi 10 za Ligi Kuu ya 
England alizoichezea Tottenham 
Hotspur. Lakini Ijumaa alikuwa kwe-
nye kiwango bora kabisa akiichezea 
nchini yake, akifunga mabao matatu 
‘hat-trick’.

Akizungumza na BBC Radio Five 
Live baada ya mchezo huo, Kane 
alisema: “(Ulikuwa) usiku bora kabisa 
kwa timu. Jambo la msingi zaidi ni 
ushindi ambao tuliupata bila tatizo.

“Kwenda kipindi cha pili tukiwa na 
uongozi wa 5-0 kwa hakika ilikuwa 
shoo ya kibabe kwa kikosi chetu. 

“Hatukuwa na kiwango cha kuvutia 
kwenye mechi zilizopita katika uwan-
ja wa Wembley na tulitaka kusahihi-
sha makosa yetu na tulifanya hivyo.

Kane: Tulionesha shoo 
ya kibabe kwa Albania

Moyo 
kumstaafisha 
soka Aguero

BARCELONA, Hispania 

S
ERGIO Aguero bado anasubiri kujua 
kama tatizo la moyo alilolipata hivi 
karibuni litamlazimisha kustaafu ku-
cheza soka.

Ripoti kutoka viunga vya Katalunya ziliipa-
sha Ijumaa kwamba, Aguero anaweza kulaz-
imika kustaafu kucheza soka mapema, kwa 
sababu ya matatizo ya moyo yaliyomkumba.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina 
alipatwa na tatizo la maumivu ya kifua kwa 
mara ya kwanza wakati Barca ikitoka sare 
dhidi ya Alaves Oktoba 30, ambapo klabu 
hiyo baadae ilibainisha kwamba, alipatwa 
na tatizo la mapigo ya moyo kubadilika kwa 
kasi.

Baada ya kufanyiwa vipimo, Aguero am-
baye ameanza katika mechi mbili tu za La-
Liga tangu atue hapo kwa uhamisho huru 
akitokea Manchester City, ilitangazwa kwam-
ba atakuwa nje ya dimba kwa miezi mitatu.

Baadae redio Catalunya iliripoti kuwa tati-
zo lake ni kubwa zaidi tofauti na ilivyofikiri-
wa na Aguero anaweza kulazimika kutun-
dika daruga katika umri wake wa miaka 33.

Hata hivyo, straika huyo wa zamani wa At-
letico Madrid aliandika kwenye Twitter ku-
kanusha taarifa hizo Ijumaa, akisema bado 
hatima yake haijajulikana na itajulikana Feb-
ruari mwakani.
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Na Saada Akida 

KIKOSI cha timu ya DTB FC kina-
choshiriki Ligi ya Championship 
zamani Ligi Daraja la kwanza, ki-
tashuka dimbani leo kuwakaribisha 
Transit Camp kwenye uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam.

DTB FC imekuwa miongoni mwa 
timu tishio katika ligi hiyo imefanya 
usajili wa wachezaji wazoefu, aki-
wamo Amisi Tambwe ambaye ame-
kuwa hatari wa kufumania nyavu.

Timu hiyo inayonolewa na Kocha 
Mkuu, Ramadhani Nsanzurwimo 
ambaye ni raia wa Burundi, aliyed-
hamilia kuhakikisha anapambana 
kuhakikisha wanafikia malengo yao 
ya kupanda Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao.

Kwa mujibu wa Kocha huyo, 
wamefanya maandalizi mazuri na 
ana imani na wachezaji wake ku-
fanya vizuri katika michezo yao iki-
wamo dhidi ya Transit Camp utaka-
opigwa leo.

Alisema wamejiandaa vizuri ana 
imani mechi itakuwa ya ushindani 
mkubwa kwa sababu timu zote zi-
nataka kupata pointi tatu kwenye 
mchezo huo.

“Nina imani na wachezaji wangu, 
tumefanya maandalizi mazuri, ha-
tuna mechi rahisi  tunaenda ku-
pambana kutafuta matokeo mazuri, 
Transit Camp sio timu ya kuidharau, 
kwa sababu nao wamejipanga vizuri 
na kufanya usajili mzuri,” alisema 
Nsanzurwimo.

Kocha DTB apania pointi 3 kwa Transit Camp

Prisons yaifungia 
kazi Mbeya Kwanza
Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa Tanzania 
Prisons, Shaban Kazumba, 
amesema walikuwa na up-
epo mbaya katika mechi tano 

za mwanzoni na sasa umeondoka na 
kikosi kimerejea katika ubora wake 
na wataanza rasmi Ligi Kuu Tanzania, 
dhidi ya Mbeya Kwanza.

Prisons wanashuka dim-
bani Novemba 19, 2021,

 kuwakaribisha Mbeya
 Kwanza katika  mchezo

 wa ligi hiyo utakaopigwa
 katika dimba la Nelson

 Mandela mkoani Rukwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
zumba alisema hawakuwa na mwanzo 
mzuri katika michezo mitano kwa ku-
toambulia ushindi, wamefanyia kazi 
upungufu wao na wanatarajia kuanza 
ligi hiyo dhidi ya Mbeya Kwanza.

Alisema hawakuridhishwa na ki-
wango kilichoonyeshwa kwenye 
mechi tano zilizopita, wiki mbili za 
mapumziko ya kalenda ya Fifa wa-
mezitumia kufanyia kazi udhaifu wao 
na kupata mwelekeo mzuri.

“Tulikuwa na upepo mbaya katika 
mechi hizi tano za mwanzoni, tume-
fanyia kazi na sasa tunarudi katika 
ubora wetu dhidi ya Mbeya Kwanza 
kwa kuhakikisha tunapata pointi 
muhimu ili kujiondoa katika nafasi ya 

chini katika msimamo,” alisema Ka-
zumba.

Alisema ligi msimu huu imekuwa 
na ushindani mkubwa na ugumu 
mkubwa kwa sababu zote zimejian-
daa vizuri na kila mmoja anapamba-
na kutafuta matokeo mazuri na wao 
wamefanyia kazi na wako imara zaidi.

“Kwa sasa tunapigana timu yetu na 
upepo mbaya umepita kwa sababu 
tumeimarisha kikosi chetu na yoyote 
atakayekuja hatatoka salama katika 
uwanja wetu wa nyumbani,” alisema 
Kazumba.

Prisons, imecheza mechi tano, sare 
mbili na imepoteza mechi tatu ikiwa 
na pointi 2, ikishika mkia katika msi-
mamo wa Ligi Kuu.

Wachezaji wa Yanga wakifanya mazoezi ya mwisho kwenye kambi yao Visiwani Zanzibar kabla ya kurejea 
Dar es Salaam kujiandaa na mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Namungo, utakaopigwa Novemba 20. Kikosi hicho 
kilirejea jana. NA MPIGA PICHA WETU



Nabi azichambua 
mechi ‘tata’ Bara

Nahodha wa timu ya taifa ya England, Harry Kane (kushoto), akifunga bao lake la tatu na la tano kwa timu hiyo dhidi ya Albania wakati wa mchezo wa 
kufuzu kombe la Dunia mwakani nchini Qatar, mchezo uliopigwa uwanja wa Wimbley jijini London, juzi. England ilishinda 5-0. PICHA: MTANDAO

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Afunguka ni lazima wapate ushindi ili...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuondolewa kwenye 
kinyang’anyiro cha kusaka tiketi 
ya kucheza Kombe la Dunia 
nchini Qatar mwakani, timu ya 
taifa ya Tanzania, Taifa Stars, 
leo inashuka dimbani kwenye 
Uwanja wa Kianja Barea Ma-
hamasina, jijini Antananarivo, 
kucheza dhidi ya Madagascar.

Licha ya kwamba ni mechi 
ya kukamilisha ratiba, Stars 
imeonekana kulichukulia uzito 
pambano hilo, kwakuwa mbali 
na kulinda heshima, kama ik-
ishinda itaongeza pointi kwenye 
viwango vya soka vya nchi.

Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Clifford Ndimbo, amesema 
kuwa lengo ni kupata ushindi 
licha ya kwamba Stars haiwezi 
kwenda Qatar.

Kuhusu kufungwa, alisema 
matokeo hayakufurahiwa 
na mashabiki tu, bali hata 
wachezaji wenyewe kwa sababu 
nia yao ilikuwa ni kushinda ili 
kufuzu fainali hizi, lakini kilicho-
tokea ndiyo soka.

Stars kulinda 
heshima leo
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Na Saada Akida 

W
AKATI kikosi chake kikiende-
lea kusaka makali huko Visi-
wani Zanzibar, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Nassredine Nabi, 

amesema mechi nne zinazofuata za timu 
yake katika mwendelezo wa Ligi Kuu ya 
NBC Tanzania Bara zinamnyima ‘usingizi’.

Ikiwa Zanzibar, Yanga imesh-
acheza mechi mbili za kirafiki 
dhidi ya KMKM na Mlandege,

 zote za visiwani huko.

Mechi zinazofuata za Yanga zitakuwa 
ni dhidi ya Namungo FC itakayochezwa 
Novemba 20, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Ilulu mkoani Lindi halafu itawafuata 
Mbeya Kwanza ifikapo Novemba 30 na 
baada ya mchezo huo itarejea jijini Dar es 
Salaam kuwavaa watani zao Simba hapo 
Desemba 11, mwaka huu.

Mtihani wa nne utakuwa ni dhidi ya 
Tanzania Prisons ambayo itachezwa De-
semba 19, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi 
alisema mechi za kirafiki walizocheza 
Zanzibar zimemsaidia kukiimarisha kiko-
si chake na anaamini kitaendeleza kasi ya 
ushindi waliyoanza nayo msimu huu wa 
2021/22.

Nabi alisema alihitaji muda zaidi wa 
kukiweka ‘sawa’ kikosi chake na ma-
pumziko ya mechi za kimataifa waliyo-
pata kwake yamekuwa ni ‘neema’.

“Mechi nne zinazofuata zinanipa  
‘mawazo’, kichwa changu kinafikiria sana 
kuhusu mechi hizo, tunahitaji kuendelea 
na  maandalizi maalum kwa ajili ya kuwa 
fiti kupambana na wapinzani wetu,” alise-
ma Nabi.

Kocha huyo alisema kwake ratiba hiyo 
ni ngumu na ndio sababu ya msingi ya 
kuhitaji kambi na mechi za kirafiki ili ku-
fikia malengo.

“Ninahitaji kupata matokeo mazuri, 
kwangu ninaiona ratiba ni ngumu na ya 
mtego, inaniumiza kichwa, nimeandaa 
programu maalumu ambayo itatusaidia 
kupata matokeo mazuri katika michezo 
hiyo na kuendelea kuongoza ligi,” Nabi 
alisema.

Aliongeza timu ambazo watakutana 
nazo ni bora na kila upande hauhitaji 
kupoteza pointi hasa kwenye mechi 
muhimu za mzunguko wa kwanza.

“Nimewaona Namungo, wanacheza 
kwa kuzuia, ili upate matokeo kwao ni 
lazima uingine na mfumo tofauti ambao 
hawajauzoea, hii ndiyo Yanga ambayo 
ninahitaji kuwa nayo, mechi zote ni ngu-
mu na mimi jukumu langu ni kuhakikisha 

naandaa ufumbuzi,” alisema kocha huyo.
Hata hivyo Nabi aliwapongeza tena 

wachezaji wake kwa kuwa timu pekee 
ambayo imepata ushindi katika mechi 
zote tano walizocheza kwenye ligi hiyo ya 
juu lakini amewakumbusha hawatakiwi 
kuwadharau wapinzani.

“Katika mechi za kirafiki huku Zanzibar 
nimebadilisha baadhi ya wachezaji, nime-
wapa pia nafasi wale ambao hawana nam-
ba, wamenifurahisha, naamini wanaweza 
kupambana sasa kuingia kwenye kikosi 
cha kwanza cha timu na hii itaongeza ub-
ora wa timu,” aliongeza.

Alisema pia licha ya kuwakosa 
wachezaji walioko kwenye majukumu ya 
kimataifa, bado nyota walioko Zanzibar 
wamepambana na kuipa klabu heshima 
ya kuonyesha viwango vya juu.

“Kwa sasa tumeanza kufanyia kazi 
ubora na madhaifu ya Namungo, ni timu 
ngumu, inatumia nguvu sana, nafahamu 
watakupokuwa nyumbani watakuwa 
wagumu zaidi, tutajipanga vizuri kukabili-
ana nao,” aliongeza.

Novemba 3, mwaka huu, Nabi alikuwa 
uwanjani kushuhudia Simba ikipam-
bana na Namungo, ambapo dakika 90 
zilimalizika kwa mabingwa watetezi ku-
pata ushindi wa bao 1-0, mfungaji akiwa ni 
Meddie Kagere.

Barca yamsajili tena Alves UKurasa  21
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