
U
PASUAJI wa kureke-
bisha viungo unaone-
kana kuongezeka 
miongoni mwa mastaa 

hapa nchini, katika tukio la hivi 
karibuni Mwigizaji Muna Love, 
alitangaza kuchukua mkondo 
huo kwa kutengeneza mashavu 
yake.

Muna Love, aliweka wazi 
kwamba amefanya upasuaji 
wa kuweka ‘dimpozi’ kwenye 
mashavu yake  na kuelezea 
ilikuwa ndoto yake ya siku 
nyingi.

Katika kuonyesha kwamba 
hiyo si mara yake ya kwan-
za, msanii huyo amesema 
amerekebisha viungo vyake 
mara nne na bado ataendelea 
kufanya hivyo hadi atakapoona 
inatosha.

Kuna wasanii wengine wame-
fanya upasuaji wa aina hiyo 
licha yao wenyewe kukanusha 

mara kadhaa, Wema Sepetu, 
anadaiwa kufanyiwa upasuaji 
wa aina hiyo mara kadhaa.

Baadhi ya mashabiki wa 
Muna Love, wamekuwa na 
maoni tofauti, kuna wale wal-
iompongeza na wanaopinga 
wakisema upasuaji huo unak-
wenda kinyume na matakwa 
ya Mungu.

Kulingana na tafiti mbalim-
bali, upasuaji wa kurekebisha  
viungo una madhara mengi 
kuliko faida. Wanasema 
baadhi ya madhara hayo ni 

kupata maambukizi kwenye 
damu, saratani na mwili ku-
pata mzio.

Utafiti uliotolewa na BBC, 
umenukuu baadhi ya madak-
tari wakiwashauri watu 
wanaotaka kufanya upasuaji 
kupata muda wa kufikiria, pia 
kuacha tabia ya kukimbilia 
hospitali zisizo na huduma 
za kutosha  ambazo zinatoza 
gharama nafuu katika op-
eresheni za aina hiyo.

Ripoti ya Deloitte, inaeleza 
soko kubwa na kubadilisha 
viungo lipo China, na wasa-
nii wengi wanakwenda huko 
kutokana na gharama zake 
kuwa nafuu.

Watu wengi wanajali kuwa 
warembo, lakini hawaangalii 
athari za baadae baada 
ya upasuaji, jambo am-
balo linaleta wasiwasi kama 
wataweza kumudu gharama 
ya kutibu na dalili za athari 
hizo.

JUMAMOSI AgOStI 14, 2021

Afurahia
'dimpozi',
lakini kuna 
madhara

MASKINI MUNA LOVE

Rich OganuRu 
akumbukwa kwa mengi

Ukurasa14

Chama, Kisinda sasa timu moja  Uk. 24miChezo maoni, Katuni Uk.6

Jumamosi Agosti 14, 2021  Tanzania 1,000/- kenya 100/-

www.ippmedia.com

Bunge lawaweka
matatani vigogo 
wa halmashauri

ukurasa  4 ukurasa    4

Daktari bingwa 
watoto afariki, 
wengi wamlilia

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Rais na Mtendaji Mkuu wa kampuni ya Elsewedy Elec-
tric ya nchini Misri, Mhandisi Ahmed El Sewedy, Ikulu Chamwino mkoani Dodoma jana.  PICHA: 
IKULU

Hayati Rais Dk. 
John Magufuli

Makamu wa 
Rais, Dk. Philip 
Mpango

Gavana Prof. 
Florens Luoga

ukurasa  11

uKuRasa Wa  7

Walia uendeshaji 
mWendoKasi, 
KujazWa abiRia 
BAADHI ya abiria wanaotu-
mia magari ya Chake Chake- 
Muambe na Mkoani-Muambe 
mkoa wa Kusini Pemba 
wamelalamikia madereva 
kwa kuendesha mwendo kasi 
na kupakia kupita kiasi.
Wamesema jambo hilo lin-
awakwaza na hata...

uKuRasa Wa  8

mRundiKano 
Wanafunzi 
Kibaha KuWa 
histoRia 
TATIZO la mrundikano 
wa wanafunzi katika 
Shule ya Msingi Mtongani, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibaha, liko mbioni kumal-
izika baada ya kukamilika 
kwa ujenzi wa vyumba vya 
madarasa  na ofisi ya...

uKuRasa Wa  9

Vijana WaonyWa 
tamaa maisha 
ya mKato
NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, 
Patrobas Katambi, amewata-
ka vijana kufanya kazi na kua-
cha tamaa ya kuwa na maisha 
mazuri kwa muda mfupi.
Katambi aliyasema hayo 
jana alipozungumza kwenye 
maadhimisho ya Siku ya 
Vijana Kimataifa..

ISSN 0856 • Na. 0580672

Kesi ya Mbowe yachukua sura mpya 

Rais samia, mwekezaji
wateta fursa ajira, uchumi

ukurasa 2

ukurasa  2

UK. 3

UK. 3

Sabaya 
awataja 
JPM na 
Mpango 

UK. 3

 
UK. 2

oRodha yamgusa pia 
Gavana wa BoT… Endelea 
ukurasa 3



2

HABARI KItAIfA

Jumamosi Agosti 14, 2021

Rais Samia, 
mwekezaji 
wateta 
fursa ajira  
Na Mwandishi Maalum

RAIS Samia Suluhu Has-
san amekutana na kufanya 
mazungumzo na Rais na 
Mtendaji Mkuu wa Kampuni 
ya Elsewedy Electric kutoka 
Misri, Ahmed El Sewedy, Ikulu 
Chamwino mkoani Dodoma. 

Katika mazungumzo hayo 
yaliyofanyika jana, El Sewedy 
alimfahamisha Rais Samia 
kuwa kampuni yake mbali na 
kuwa miongoni mwa kampuni 
zinazojenga mradi wa ku-
zalisha umeme katika Bwala 
la Mwalimu Nyerere, pia 
imewekeza katika miradi min-
gine na kutarajia kuwekeza 
zaidi nchini.

El Sewedy alisema kampuni 
yake inajenga mitambo ya ku-
zalisha umeme wa megawati 
2115 katika Bwawa la Mwal-
imu Nyerere.

Pia alisema katika eneo la 
Kigamboni jijini Dar es Sa-
laam, kampuni yake imejenga 
kiwanda cha kuzalisha nyaya 
za umeme, transfoma, vifaa 
vya kuzuia nyaya za umeme 
zisilete hitilafu na mita za 
umeme, ambacho kinatarajiwa 
kufunguliwa rasmi Desemba, 
mwaka huu.

Alisema kutokana na maz-
ingira mazuri ya uwekezaji 
yanayoendelea kuwekwa na 
serikali, wameamua kuunga 
mkono na kuwekeza zaidi 
kwa kujenga eneo la viwanda 
lenye ukubwa wa mita za 
mraba milioni mbili iki-
wamo ujenzi wa kiwanda cha 
mbolea.

El Sewedy aliongeza kuwa 
anatarajia kuwekeza katika 
ujenzi wa reli ya kisasa na 
katika kipindi cha miaka 
miwili, atahamasisha kampuni 
takriban hamsini kutoka Misri 
kuja kuwekeza nchini.

Rais Samia alimshukuru El 
Sewedy na kumhakikishia 
serikali itampa ushirikiano 
katika kutekeleza miradi hiyo 
ya maendeleo kwa muda 
mwafaka.

Mkuu wa nchi huyo alisema 
ujenzi wa eneo maalum la 
viwanda litasaidia kuchangia 
kwa kiasi kikubwa utoaji wa 
ajira na ujuzi.

Rais Samia alimjulisha 
mwekezaji huyo kuwa kwa 
sasa Tanzania inapitia sheria 
na sera zake mbalimbali ili 
kujenga mazingira mazuri zai-
di ya biashara na uwekezaji.

Kesi inayomkabili  Mbowe 
yachukua sura mpya 

Wakili Peter 
Kibatala 
akizun-
gumza na 
waandishi 
wa habari 
nje ya 
Mahakama 
ya Hakimu 
Mkazi Kisu-
tu, jijini Dar 
es Salaam 
jana, kuhusu 
kesi inayom-
kabili Mwe-
nyekiti wa 
Chama cha 
Demokra-
sia na 
Maendeleo 
(CHADEMA), 
Freeman 
Mbowe. PI-
CHA: MIRAJI 
MSALA

Na Kulwa Mzee

KESI ya ugaidi inayomka-
bili Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe 
na wenzake watatu, imechukua 
sura mpya baada ya washtakiwa 
kuwasilisha notisi wakiomba ma-
hakama ipeleke Mahakama Kuu 
matamshi yaliyotolewa na Rais Sa-
mia Suluhu kwa madai yanaathiri 
kesi.

Hoja hizo ziliwasilishwa na 
Wakili Peter Kibatala, jana mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba, kwenye Ukumbi wa Ma-
hakama Mtandao wakati kesi 
hiyo ilipotajwa humo kwa sababu 
washtakiwa hawakupelekwa ma-
hakamani.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Pius Hillar, alidai wakati kesi ina-
tajwa, washtakiwa walioko Ger-
eza la Ukonga ni watatu; Halfani 
Hassan, Mohammed Lingwenya 
na Mbowe na mwingine Adam 
Kasekwa yuko Gereza la Segerea 
na wote hawakupelekwa ma-
hakamani kwa sababu ya tatizo la 
usafiri.

Wakili Hillar aliomba shauri 
liendelee Gereza la Ukonga kisha 
mahakama ihamie Segerea kwa 
ajili ya mshtakiwa aliyekuwa huko. 
Mahakama ilifanya hivyo.

Wakili huyo pia alidai taarifa 
iliyotakiwa kuwasilishwa ili kuka-
milisha utaratibu kwa washtakiwa 
kusomewa maelezo ya mashahidi 
na kesi ihamie Mahakama Kuu, 
haijawa tayari.

Akijibu hoja za Upande wa Jam-
huri, Wakili Kibatala alidai kesi 
ilikuwa inakuja kwa ajili ya kusiki-
lizwa na Agosti 12, mwaka huu wal-
iwasilisha notisi chini ya kifungu 
namba 9(1) cha Sheria ya Haki za 
Binadamu Sura ya 3 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2019, wak-

idai kutokana na matamshi yali-
yotolewa na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano ya Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan, wanawasilisha hoja 
kuomba mahakama iyapeleke Ma-
hakama Kuu kwa ajili ya uamuzi 
kwa madai yanaathiri kesi.

Alidai notisi hiyo waliwapa 
Upande wa Jamhuri, wanakusu-
dia kuwasilisha hoja na kwa kuwa 
washtakiwa hawapo, aliomba kesi 
iahirishwe, washtakiwa waletwe 
mahakamani ili hoja hizo ziwasil-
ishwe.

Wakili Kibatala anadai katika 
notisi kwamba kwa kuwa mahaka-
ma hiyo haina mamlaka ya kusiki-
liza shauri la kikatiba, wateja wao 
wanaomba ilihamishie suala hilo 
Mahakama Kuu kwa ajili ya ku-
litolea uamuzi.

Anadai wakati shauri linatajwa 
Agosti 9, mwaka huu, Rais Samia 
alikuwa akihojiwa na Mtangazaji 
Salim Kikeke wa BBC na kwamba 
matamshi aliyotoa kuhusu shauri 
hilo lililoko mahakamani yanain-
gilia mwenendo wa kesi na ya-
meingia katika mawazo ya jamii 
kwamba washtakiwa walitenda 
makosa hayo ya ugaidi.

Katika notisi hiyo inadaiwa 
kwamba washtakiwa wanaamini 
mahakama itawatia hatiani ku-
tokana na mazingira hayo na 
kwamba Rais yuko nafasi ya juu 
ambapo wengi wanaamini hawezi 
kuzungumzia suala lililoko ma-
hakamani.

Washtakiwa wanaona hakuna 
haki itakayotendeka katika shauri 
hilo kwa kuzingatia kwamba Rais 
ndiye anayeteua majaji wa Ma-
hakama Kuu na anateua majaji wa 
Mahakama Kuu kuwa majaji wa 
Mahakama ya Rufani.

“Rais hawezi kushtakiwa kwa 
kosa la kuingilia uhuru wa ma-
hakama, alizungumzia suala la 
kula njama kulipua, kuchoma 

moto magari, Mbowe kukimbia 
nchini kukwepa kushtakiwa, ku-
ruka dhamana na alizungumza 
kama kuna ambaye ameshatiwa 
hatiani.

“Kikatiba taarifa hiyo inakiuka 
haki za kikatiba za washtakiwa 
ambazo zinatakiwa kulindwa, 
inaonesha hakuna usawa waka-
ti shauri linatakiwa kikatiba 
liendeshwe kwa usawa kwani ni 
haki ya washtakiwa kikatiba,” in-
asomeka sehemu ya notisi hiyo.

Mahakama baada ya kusikiliza 
hoja za pande zote mbili, iliamuru 
washtakiwa wote waletwe siku ya 
kesi ili kuondokana na shida ya 
mtandao.

Hakimu Simba alisema inapo-
wasilishwa notisi, kisheria la-
zima isikilizwe, hivyo mahakama  
ilipanga kusikiliza hoja zilizomo 
kwenye notisi hiyo Agosti 27, mwa-
ka huu.

Agosti 6, mwaka huu Jamhuri 
iliwasomea washtakiwa mash-
taka mapya sita, Upande wa Jam-
huri uliwakilishwa na Wakili wa  
Serikali Mwanamizi, Pius Hillar, 
Christopher Msigwa na Sylvia 
Mintato.

Upande wa utetezi uliwakil-
ishwa na Peter Kibatala, Lwekam-
wa Rweikiza, John Mallya, Fredrick 
Kihwelo, Selemani Makoweka, 
Michael Rugina, Iddi Msawanga, 
Jebra Kambole na Sisty Aloyce.

Washtakiwa katika kesi hiyo 
ni Mbowe, Halfan Hassan, Adam 
Kasekwa, maarufu Adamo na 
Mohamed Lingwenya, ambao wa-
nakabiliwa na kesi ya uhujumu 
uchumi namba 63/2020.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, washtakiwa wanakabiliwa 
na mashtaka sita. Katika shtaka la 
kwanza, wanadaiwa wote waliku-
la njama kati ya Mei Mosi na Agosti 
Mosi 2020 katika Hoteli ya Aishi 
iliyoko Manispaa ya Moshi mkoani 

Kilimanjaro na maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Dar es Salaam, Mo-
rogoro na Arusha, kulipua vituo 
vya mafuta kuhatarisha usalama 
wa taifa na kusababisha hofu kwa 
jamii.

Katika shtaka la pili, Mbowe 
anadaiwa katika kipindi hicho na 
mahali huko, aliwawezesha kifed-
ha Halfani, Adamu na Lingwenya 
huku akiamini fedha hizo zitasaid-
ia katika kufanya ugaidi kwa kuli-
pua vituo mbalimbali vya mafuta 
na mikusanyiko kwa lengo la ku-
haribu misingi ya kisiasa, katiba, 
uchumi na sifa ya Tanzania.

Washtakiwa Halfani, Adamu na 
Lingwenya katika shtaka la tatu 
wanadaiwa kukusanya fedha ku-
toka kwa Mbowe wakiamini zita-
saidia kulipua vituo vya mafuta na 
mikusanyiko.

Katika shtaka la nne, mshtakiwa 
Adamu anadaiwa Agosti 5, 2020, 
eneo la Rau, alikutwa na bas-
tola yenye namba A 5340 aina ya 
Luger bila kuwa na kibali.

Mshtakiwa Adamu anadaiwa 
katika shtaka la tano kuwa siku 
na mahali huko, alikutwa na vili-
puzi ambavyo ni risasi tatu bila ya 
kuwa na leseni.

Mshtakiwa Halfani anadaiwa 
katika shtaka la sita kwamba Agos-
ti 10, 2020, kwa nia ya kuhatarisha 
usalama wa nchi, alitumia sare za 
Jeshi la Wananchi ( JWTZ) na Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) kinyume 
cha sheria.

Anadaiwa kukutwa na suruali 
moja ya JKT, suruali nne za JWTZ, 
fulana moja, koti la mvua moja, ja-
keti moja, kofia tano, overall tano, 
begi la kubebea vifaa vya JWTZ li-
julikanalo kwa jina la ponjoo, vyeo 
vinne vya koplo, mikanda minne, 
soksi jozi moja, sweta, begi la 
mafunzo ya parachuti, kibuyu cha 
kunywea maji pamoja na kisu aina 
ya AK 47 CCCP, vyote vya JWTZ.
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Na Allan lsack, ARUSHA 

MKUU wa zamani wa Wilaya ya Hai, Len-
gai Ole Sabaya, amewataja aliyekuwa Rais, 
hayati Dk. John Magufuli na Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango katika utetezi wake 
dhidi ya kesi inayomkabili ya unyang’anyi 
wa kutumia silaha. 

Sambamba na viongozi hao wakuu wa 
serikali kwa nyakati tofauti, pia amemtaja 
Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
Prof. Florens Luoga, kwamba walikuwa wa-
nafahamu kazi aliyotumwa. 

Licha ya kuwataja viongozi hao wenye 
nyadhifa kubwa serikalini na taasisi nyeti, 
Sabaya (34), aliwakana washtakiwa wen-
zake, Sylvester Nyegu (26) na Daniel Mbura 
(38) akidai kuwa hajawahi kuwaona katika 
maisha yake zaidi ya kukutana mahakamani 
kwenye kesi inayowakabili. 

“Aliyekuwa Rais hayati Dk. John Magu-
fuli, alinipa agizo la kwenda kufanya kazi 
maalumu katika duka la Mohamed Saad, lil-
iloko eneo la Soko Kuu jijini Arusha, nikiwa 
nimeambatana na watu wanne ambao wali-
tumwa kujiunga na mimi kutekeleza agizo 
la mamlaka yangu ya uteuzi,” alidai Sabaya.

Akiongozwa na Wakili wa Utetezi, Mosses 
Mahuna, Sabaya alidai kabla na baada ya 
Februari 9, mwaka huu, alikuwa mtumishi 
wa serikali katika nafasi ya Mkuu wa Wilaya 
ya Hai kwa kuteuliwa na Hayati Rais Magu-
fuli, Julai 29, 2018, nafasi ambayo alidumu 
nayo kwa miaka miwili na miezi 10 hadi Mei 
13, mwaka huu.

Sabaya alidai kuwa licha ya majukumu 
yake ya kusimamia shughuli za maendeleo, 
kuhakikisha ulinzi na usalama  katika wilaya 
kutokana na nafasi yake ya mwenyekiti wa 
kamati ya ulinzi na usalama, pia alikuwa na 
kazi ya kutekeleza majukumu yote aliyoagi-
zwa na Rais wa nchi kwa mujibu wa kiapo 
cha utii.

Pamoja na kukoma utumishi wake Mei 
13, mwaka huu, baada ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, kutoa tangazo la kusimamishwa 
kwenye nafasi hiyo kupisha uchunguzi dhi-
di ya tuhuma mbalimbali zilizokuwa zikim-
kabili, kwa mujibu wa Sheria za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997, bado anabaki na ha-
dhi yake ya utumishi wa serikali.

Alidai kwamba Februari 9, mwaka huu, 
alikuwa mji mdogo wa Bomang’ombe   
makao makuu ya Wilaya ya Hai, akiongoza 
kikao cha kamati ya ulinzi na usalama ya 
wilaya kuanzia saa 3:30 asubuhi hadi saa 
2:00 mchana.

ADAI KUTUMWA 
Baada ya kumaliza kikao hicho, alidai 

kuwa majira ya 8:45 mchana, alipokea 
simu kutoka mamlaka iliyomteua akitakiwa 
kwenda kutekeleza majukumu aliyopangi-
wa.

“Mamlaka ya uteuzi ilinipa kazi ya kwenda 
kufanya kazi Arusha na iliniambia kwamba 
kuna watu wengine wameshashuka Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro, 
hivyo nikaungane nao kwenda kutekeleza 
kazi hiyo.

“Baada ya kupewa maagizo hayo nilifanya 
utaratibu wa kutafuta gari la kuwasafirisha 
watu hao kwenda Arusha kwa ajili ya kazi 
hiyo na walikuwa na vielelezo vyote vya 
maelekezo ya sehemu tutapokwenda kui-
fanya na magari yalikuwa mawili kwenda 
Arusha,” alidai.

Sabaya alidai kuwa watu waliokuwa 
wametumwa kwenda kuungana naye kwa 
kazi hiyo walikuwa wanne na walifika Aru-
sha saa 11: 45 jioni na baada ya kufika waki-
wa na vielelezo, walikwenda sehemu husika 
ambayo walielekezwa kufanya mahojiano 
na mtu wa sehemu hiyo.

Hata hivyo, aliiomba mahakama kutoku-
wataja majina watu ambao alifuatana nao 
kwenye operesheni hiyo  kwa madai kuwa 
hawausiki kwenye mashtaka na kwamba 
walitumwa kwenye operesheni maalumu 
na mamlaka iliyowaagiza.

“Eneo husika lilikuwa mtaa wa Soko Kuu  
na mtu huyo hatukumkuta japokuwa watu 
hao walikuwa na taarifa zake. Siku hiyo 
alikuwa dukani na baada ya kutomkuta, 
niliwasiliana na mamlaka iliyotupa maelezo 
na walitueleza kwamba wameshawasiliana 
na Mkuu wa Wilaya ya Arusha kumwambia 
kwamba watu waliokuwa dukani wakamat-
we na kupelekwa kituo cha polisi kwa kuwa 
watakuwa msaada  wa kumpata mmiliki wa 
duka.

“Huyo mtu ambaye tulikuwa tukimtafu-
ta anaitwa Mohamed Saad Hajirini. Tu-
litekeleza agizo hilo kwa kuwakamata 
watuhumiwa kuwapeleka polisi na baada 
ya hapo nilimjulisha DC (Mkuu wa Wilaya) 
wa Arsha kwamba maelezo mengine alisha-
julishwa,” alidai.

Sabaya alidai kwamba watu hao walio-
wakamata kuwapeleka polisi hawafahamu 
majina yao, lakini walikuwa wauzaji na ha-
wakuwa wamiliki bali mmiliki walikuwa wa-
namfahamu.

“Mimi nilitumwa kutoka Hai kwenda Aru-
sha kufanya kazi hiyo. Mwenye jibu au saba-
bu kwa nini mimi siyo mwingine ni mam-
laka iliyoniteua na kunipa kazi hiyo.  Pia  
kutoka Hai hadi Arusha ni karibu sana na 
haikuwa kazi ya kwanza kuifanya kwa saba-
bu miezi michache  tulikamata mitambo in-
ayotengeneza noti bandika nchini, Chanika 
mkoani Dar es Salaam, nikiwa kiongozi wa 
kikosi hicho na Gavana wa BoT na Makamu 
wa Rais wa sasa, Dk. Philip Mpango, akiwa 
Waziri wa Fedha, wanafahamu tukio hilo,” 
alidai. Aidha, alidai kwamba alipokuwa ak-
ipewa kazi ya operesheni maalumu alikuwa 
anashirikiana na vyombo vyote vya dola 
vilivyoko ndani ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Kuhusu madai ya kuvamia duka, kuiba 
Sh. 276,000 kisha kuwapiga Numan, Bakari 
Msangi, Salim Hassan na Ally Shabani kwa 
kutumia silaha kuwatishia ili kutimiza azma 
yao, Sabaya alidai si kweli. 

AWAKANA WENZAKE
Kuhusu washtakiwa wenzake, Nyegu na 

Mbura, Sabaya alidai kuwa hawafahamu na 

hakuwahi kuwaona  wala kukutana nao ka-
tika maisha yake. 

Kuhusu tuhuma za kuiba, alidai: “Sizifa-
hamu wala hazinihusu. kwa bahati nzuri 
hakuna mtu yeyote aliyesema ameniona 
nikiiba fedha hizo kati ya waliokuja hapa 
mahakamani kutoa ushahidi.

“Kwa ushahidi wa mashahidi 11 wa mash-
taka, hakuna shahidi aliokuja kuzungum-
zia tukio la wizi Februari 9, mwaka huu na 
badala yake wanazungumzia Februari 12 
mwaka huu, na sijatajwa na popote kuhusu 

hizo bunduki.”
Pia alidai kuwa Numan na Bakari Msangi 

hawafahamu majina yao bali amewajua  ma-
hakamani, wakidai kwenye ushahidi wao na 
hakuna sehemu walipodai kuwa  Februari 9 
walitishiwa na kunyang’anywa fedha

Kadhalika, alidai kwamba Bakari Msangi 
hakumwona, hakupigwa wala  kukutana 
naye popote na alichoieleza mahakama 
ni uongo na hujuma za kisiasa dhidi yake 
na kwamba hakuwahi kumtishia silaha na 
kumnyang’anya Sh. 390,000.

Sabaya awataja JPM, Mpango 
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Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, akishuka kwenye gari la Magereza, kwenda kusikiliza 
kesi inayomkabili katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha jana. PICHA: ALLAN ISACK



4

HABARI kItAIfA

Jumamosi Agosti 14, 2021

Bunge lawaweka matatani 
vigogo wa halmashauri
Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa (LAAC) imezi-
weka matatani halmashauri mbili 
za Chamwino na Chemba mkoani  
Dodoma baada ya kuagiza  
kufanyika ukaguzi maal-
um ili kujiridhisha kuhusu 
matumizi ya fedha kwenye  
miradi mbalimbali ya maendeleo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Grace Tendega, alitoa agizo hilo 
jana jijini Dodoma wakati akiwasili-
sha maagizo ya kamati kwenye ma-
jumuisho ya ziara ya ukaguzi wa 
miradi ya maendeleo iliyofanyika 
katika Wilaya za Mpwapwa, Cham-
wino na Chemba.

Tendega aliiagiza Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi (NAOT) kufanya uk-
aguzi maalum kwa halmashauri 
hizo katika miradi ya maendeleo 
ambayo kamati haijaridhishwa na 
utekelezaji wake.

Alibainisha kuwa katika  
Halmashauri ya Wilaya ya Chemba, 
ukaguzi huo ufanyike kwenye mira-

di yote ya maendeleo iliyotekelezwa 
kuanzia mwaka wa fedha 2018/2019 
na 2019/20.

Alisema ukaguzi huo maalum 
utasaidia kupata majibu kutokana 
na kamati yake kutoridhishwa na 
utekelezaji wa miradi.

“Lengo kuu la ukaguzi huo ni 
kubaini nidhamu ya fedha iliyoku-
wapo katika matumizi ya fedha za 
umma, tija iliyopo katika miradi ili-
yoibuliwa na kutekelezwa na kutoa 
mapendekezo ya hatua stahiki kwa 
watakaobainika na ubadhirifu au 
ukiukwaji wa matumizi ya fedha za 
umma,” alisema.

Tendega alisema kamati hiyo 
imeiagiza Chemba kutumia fedha 
zake za ndani kukamilisha ujenzi 
wa bweni la shule kabla ya Januari 
mwakani, akibainisha kuwa hadi 
sasa kiasi cha Sh. milioni 97 kimetu-
mika lakini bado halijakamilika.

“Jengo halina ubora, kuta zake 
tayari zimeshaanza kupinda kua-
shiria udhaifu wa usimamizi wa ki-
taalamu kutoka hatua za awali hadi 
hapo ulipofikia,” alisema.

Aliongeza kuwa katika ujenzi wa 
bweni hilo la wanafunzi, serikali 
ilitoa kiasi cha Sh. milioni 80 kama 
ruzuku, nguvu za wananchi Sh. mil-
ioni 17 na mchango wa halmashauri 
ni Sh. milioni saba.

“Pamoja na kiasi hicho cha 
fedha, lakini bado Halmashauri ya 
Chemba inaomba iongezewe kiasi 
cha Sh. milioni 23 ili imalize ujenzi 
wa bweni yaani jumla itakuwa ni  
Sh. milioni 127, sasa kamati inaagiza 
kuwa halmashauri kutumia fedha 
zake za ndani kukamilisha ujenzi 
huo kabla ya Januari 2022,”   alise-
ma.

Tendega alisema kamati hiyo in-
aagiza halmashauri hiyo kutumia 
fedha zake za ndani kujenga sakafu 
ya madarasa mawili pamoja na 
kufunga taa ambazo zinawezesha  
wanafunzi kujisomea wakati wa 
usiku.

“Agizo hili linatakiwa kutekele-
zwa kabla ya Desemba mwaka huu, 
kamati itajiwekea utaratibu wake 
kwenda kukagua agizo hilo,” alise-
ma.

Vilevile, kamati hiyo imeutaka 
uongozi wa Halmashauri ya Chem-
ba kufuatilia kiasi cha Sh. milioni 
250 kilichorudishwa Hazina baada 
ya mwisho wa mwaka fedha 2020 
kilikuwa sehemu ya fedha zilizotole-
wa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa 
Hospitali ya Wilaya unaogharimu 
Sh. bilioni 1.5.

“Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
ya Chemba ulitengewa Sh. bilioni 
1.5, kiasi kilichotumika ni Sh. bil-
ioni 1.55, kiasi cha Sh. milioni 250  
kilirejeshwa Hazina baada ya 
mwisho wa mwaka Juni 30, 2020,” 
alisema.

Tendega alisema mpaka sasa ma-
jengo saba yamekamilika kwa zaidi 
ya asilimia 90, isipokuwa wodi ya 
watoto na kinamama na kiasi cha 
Sh. milioni 72 kililipwa kwa ma-
kandarasi bila tathmini ya kazi iliyo-
fanyika.

Kuhusu Chamwino, mwenyekiti 
huyo alisema ukaguzi huo maalum 
ufanyike kwenye ujenzi wa bweni 
na bwalo la Shule ya Sekondari 
Mvumi Mission ili kubaini namna 

fedha zilivyotumika na kutoa map-
endekezo ya hatua stahiki.

Tendega alisema ujenzi wa bwalo 
katika shule hiyo umegharimu Sh. 
milioni 100, lakini ujenzi wake ume-
fikia asilimia 30.

“Kamati pia imebaini usimam-
izi mbovu wa fedha kulipwa bila 
uthibitisho wa mkurugenzi katika 
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ili-
yoko Mlowa barabarani na kwa mu-
jibu wa kitabu cha wageni, kamati 
imebaini mkurugenzi hajawahi ku-
fika hata mara moja toka ujenzi huo 
uanze,” alisema.

Akizungumza kwenye kikao hi-
cho, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, 
aliahidi kufanyia kazi maelekezo ya 
kamati hiyo na kuunga mkono ku-
fanyika kwa ukaguzi huo.

“Na hicho ndicho kigezo changu 
ambacho wakurugenzi watan-
ishawishi ili niweze kumweleza 
Rais kuwa wanafaa kuendelea kuwa 
viongozi katika nafasi zao,” Ummy 
alionya.

Daktari bingwa wa watoto afariki dunia
Na Romana Mallya

DAKTARI Bingwa wa Wato-
to, Augustine Massawe, anay-
emiliki Hospitali ya Furaha 
Medical, amefariki dunia kati-
ka Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) alikokuwa anati-
biwa maradhi yaliyokuwa 
yakimkabili.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na uongozi 
wa Chuo cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MU-
HAS), Dk. Massawe alifariki 
dunia jana hospitalini huko.

“Tunasikitika kutangaza 
kifo cha Dk. Massawe kilicho-
tokea leo Agosti 13 Hospitali 
ya Muhimbili, Dk. Massawe 
alikuwa Mhadhiri Mwan-

damizi katika Idara ya Watoto 
(Pediatrics and Child Health) 
Skuli ya Tiba,” taarifa hiyo ili-
bainisha.

Uongozi wa chuo hicho ul-
isema msiba uko nyumbani 
kwa marehemu Mbezi Beach 
na mipango ya mazishi inaen-
delea kuratibiwa na ratiba 
kamili itatolewa mara itaka-
pokamilika.

Dk. Massawe amekuwa aki-
tibu watoto tangu mwanzoni 
mwa miaka ya 1980 na taarifa 
za kifo chake zimepokewa 
kwa hisia tofauti na baadhi 
ya wanawake ambao watoto 
wao waliwahi kutibiwa na 
mtaalamu huyo, wakisisitiza 
ni pigo kwa taifa.

Baadhi yao waliandika jana 

katika mitandao ya kijamii 
ujumbe mfupi ukiwamo 
uliosomeka “Mwanangu wa 
kwanza aliugua sana nikiwa 
Kigoma, hiyo ilikuwa mwaka 
2012, nilihangaika sana hadi 
nilisafiri kuja Dar es Salaam, 
nikaenda kwenye hospitali 
yake akamwona, akamtibu 
akapona kabisa.”

Mwingine aliandika, “Ame-
tibu watoto wengi, kwa kweli 
tuna shuhuda naye huyu dak-
tari. Mungu ampe pumziko 
jema.”

Mwombelezaji mwingine 
aliandika: “Aliwapenda wa-
toto na kuwatibu, alimaani-
sha kutoka moyoni, hakika 
Mungu atamlipa, Mungu am-
rehemu.”

Chuo chaunda helikopta kukabili majanga nchini
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

CHUO cha Ufundi Arusha 
(ATC) kipo mbioni kukamili-
sha uundaji wa helikopta 
ambayo itatumika kufanya 
uokoaji wakati wa majanga 
mbalimbali.

Hatua hiyo ya chuo hicho 
imetokana na maboresho 
makubwa yaliyofanywa na 
serikali kupitia Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Mkufunzi wa Chuo hicho 
Idara ya Magari, Abdi Mje-

ma, alibainisha hayo jana ji-
jini humo alipozungumza na 
waandishi wa habari waliopo 
kwenye ziara ya kuangalia 
maboresho hayo.

Alisema ubunifu wa he-
likopta hiyo ulianza mwaka 
2015 ukilenga chombo hicho 
kitumike kwenye uokoaji 
yanapotokea majanga mbal-
imbali zikiwamo ajali za 
moto hasa kwenye maeneo 
yasiyofikika kwa urahisi hasa 
milimani.Alisema walitarajia 
ikamilike na kuanza majar-
ibio ya awali ya kuruka mwis-

honi mwa mwaka 2018, lakini 
kutokana na vikwazo mbal-
imbali, sasa majaribio hayo 
yatafanyika mwakani.

“Magari yamekuwa yak-
itengenezwa na wabunifu 
mbalimbali, sasa sisi tukaona 
tuende mbali zaidi kwa kuwa 
teknolojia ya kurusha ndege 
sio uchawi, ni mambo ya 
kisayansi na kihandisi.

“Tunafanya hivi kwa 
sababu katika nchi hii kuna 
majanga yamewahi kutokea 
ambayo yanahitaji vyombo 
kama hivi kutumika.
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TIMU mbalimbali zinazotarajiwa kushiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2021/22 zinaendelea na mchakato wa kusajili wachezaji 
wapya kwa ajili ya kuboresha na kuimarisha vikosi vyao.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), lilitangaza dirisha la usajili 
litafungwa rasmi Agosti 31, mwaka huu, lakini timu zinazoshiriki 
mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa na Shirikisho la Mchezo 
huo Afrika (CAF), zenyewe zinatakiwa kukamilisha mchakato huo 
hapo kesho Jumapili.

Huku tayari TFF imeshatangaza msimu mpya utaanza ifikapo Sep-
temba 29, mwaka huu, lakini ukifunguliwa na mchezo wa Ngao ya 
Jamii utakaochezwa Septemba 25, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam kwa kuwakutanisha watani wa 
jadi, Simba na Yanga.

Kwa sasa kila timu imekuwa ikiendelea na mchakato wa kusajili 
wachezaji wapya ambao inaamini watasaidia kuongeza nguvu katika 
timu zao kwa kuzingantia mapendekezo kutoka kwa makocha wao, 
lakini ikiwaacha nyota ambao inaamini hawapo kwenye mipango yao.

Tunazikumbusha timu zote kuendelea kusajili kwa kuzingatia mah-
itaji halisi na kuacha kufuata ‘mkumbo’ kwa kuangalia wapinzani wao 
wanachofanya, kwa sababu kwa kufanya hivyo hawatafikia malengo 
yao na huko mbele wakajiweka kwenye hatari ya kushuka daraja.

Nipashe inazikumbusha timu zote mbali na kusajili, wanatakiwa pia 
kuwapa wachezaji hao maandalizi sahihi kulingana na ushindani wa 
ligi na mashindano yote watakayoshiriki.

Baadhi ya timu ambazo hupata matokeo mabaya katika mechi zao 
za ufunguzi, zimekuwa ya kulalamika kukosa maandalizi bora iki-
wamo kucheza mechi za kirafiki na hivyo kuanza msimu mpya wakati 
wachezaji wao hawajafahamiana vyema au wamekosa kile wanachoi-
ta muunganiko.

Wamiliki wa timu wanatakiwa wakumbuke pia kuboresha ma-
benchi yao ya ufundi na kuacha tabia ya kuajiri kocha mwenye sifa, 
lakini anayezungukwa na wasaidizi ambao hawana elimu iliyoji-
tosheleza na matokeo yake hushindwa kutoa msaada pale Kocha 
Mkuu anapoelemewa.

Huu ndio wakati wa makocha kuhakikisha programu zao zi-
natekelezwa vyema na kuondoa malalamiko baada ya kipenga kuan-
za kwa sababu kila timu inakuwa imepata muda sahihi wa kujiandaa.

Sio lazima kila timu inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara iweke kam-
bi nje ya nchi, timu zinaweza kujipanga kwa kuandaa kambi yake hapa 
hapa nyumbani, lakini kwa kuhakikisha programu zote zinatekelezwa 
na hatimaye kufikia malengo waliyojiwekea katika msimu mpya una-
okuja.

Kujiandaa vyema ndio kutaifanya timu iweze kupata matokeo chan-
ya katika mechi zake, lakini ikivuna pointi nyingi kwenye mzunguko 
wa kwanza ambao hutoa taswira ya timu zitakazokuwa kwenye mbio 
za ubingwa na zile zitakazobakia kupambana kujinasua kutoshuka 
daraja.

Huu ni wakati mwingine kwa wachezaji kujitambua kwa sababu 
atakayefanikiwa kuonyesha kiwango kizuri, atajiweka kwenye nafasi 
nzuri ya kupangwa katika kikosi cha kwanza cha timu yake, lakini pia 
kuendelea kukitangaza kipaji chake kwa klabu nyingine za ndani na 
nje ya Tanzania.

Mchezaji atakayejituma na anayetumia vizuri kipindi hiki cha maan-
dalizi ya msimu, atakuwa amejiimarisha na hapo atajitengenezea njia 
ya kuitwa katika kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars), ambacho kocha 
wake mkuu, Kim Poulsen huifuatilia hiyo kwa karibu ligi hiyo ya juu 
nchini.

Bingwa wa ligi au mafanikio katika soka hupatikana kwa timu iliyoji-
andaa vyema na si jambo lingine lolote la nje ya uwanja.

Na Barnabas 
Maro 

“CHAKO ni chako cha mwing-
ine sio chako.” Maana yake kitu 
unachokiita chako ni kizuri 
na huweza kukufaa tena una 
uhuru nacho kuliko cha mtu 
mwingine.

Twafunzwa tuvitegemee 
vitu vyetu wala sio vya watu 
wengine. Pia hutukumbusha 
kuvithamini vitu vyetu ingawa 
sio vizuri kama vya wengine. 
Sizungumzii vitu bali nazun-
gumzia watu, hasa wacheza 
kandanda/kabumbu wetu wa 
Tanzania. 

“Bura yangu sibadili na re-
hani (debwani).” Maana yake 
kitamba changu duni (bura) 
sibadili na kingine cha thama-
ni kubwa (rehani) methali hii 
yatufuza tutosheke na vitu vy-
etu kwa kuwa vina faida kwetu 
kuliko vya watu wengine am-
bavyo haviwezi kutufaidi.Tusiv-
idharau vitu vyetu hata kama ni 
vibaya. 

Wachezaji wanaoingia uwan-
jani kucheza kandanda huwa 
11 mbali ya wachezaji wa akiba 
wanaokuwa nje ya dimba ku-
subiri jambo litakalomsibu 
mchezaji yeyote atakayepang-
wa mchezoni na atakayetolewa 
uwanjani ama kwa kuumia, ku-
tolewa nje ya uwanja kwa kadi 
nyekundu au anayeshindwa 
kucheza kama atakavyo mwal-
imu.

Timu zinaruhusiwa kusajili 
wachezaji 10 wageni kutoka 
nje ya Tanzania. Kuna wakati 
timu zenye wachezaji wengi 
wa kigeni huchezesha wageni 
wapatao 7 ilhali wenyeji ni 4 
tu! Hivi kweli Tanzania yenye 
zaidi ya watu milioni 54 na ush-

ei                  (na ziada 
na zaidi kidogo) ina-
kosa wachezaji hata 
ilazimike kuchukua 
wachezaji wengi ku-
toka nje ya nchi? 

Twapaswa kutam-
bua kuwa “Si kila 
mwenye kucha huwa 
samba.” Maana yake 
sio wanyama wote 
wenye makucha 
huwa simba. Methali 
hii huweza kutumiwa 
kwa mtu anayejidai 
kuwa na sifa au uw-
ezo ambao hana.

Wallahi (kwa jina 
la Mwenyezi Mungu) 
wachezaji wageni 
wanaosajiliwa humu 
nchini na Simba na 
Yanga huwaambia 
wezao huko kwao, 
kuwa wachezaji wa 
kigeni wanalipwa 
mishahara mikubwa 
kuliko wanayolipwa 
huko kwao. Kwa hiyo 
huwa tayari wakati 
wote kujiunga na timu 
za nje hasa za Yanga, 
Simba na Azam FC, za 
Dar es Salaam. Naam, 
Bandari ya Salama!

Ni wangapi wal-
iokuja Tanzania lakini 
wakashindwa na we-
nyeji kisha wakawek-
wa nje ya uwanja 
wakati wachezaji we-
nyeji wakicheza vizuri 
kuliko wageni wali-
oletwa kwa mbwem-
bwe na kulipwa 
mishahara mikubwa 

kuliko wachezaji wenye-
ji? Hali hiyo huwafanya 
wachezaji wetu kucheza 
kwa manung’uniko ya ki-
moyomoyo. 

Kama Tanzania ina 
vijana wengi wenye uw-
ezo wa kusakata gozi la 
ng’ombe, kwa nini Seri-
kali isiwe na shule maal-
um ya vijana kujifunza 
kandanda ili timu zetu 
zinapotaka wachezaji zi-
wachukue kutoka huko 
na kupatiwa fedha wana-
zolipwa na timu zinazo-
hitaji wachezaji kutoka 
huko? 

“Mwenye busara mara 
hunasihika.” Maana yake 
mtu mwenye hekima hu-
ufuata ushauri apewao. 
Hutumiwa kutukumbu-
sha umuhimu na faida 
za kuyafuata mashauri 
tunayopewa na wazazi 
wetu au na watu wanao-
tuzidi maarifa.

Kwa Simba na Yanga 
nawaambia: “Mchimba 
kisima huingia  mwe-
nyewe.” Maana yake mtu 
anayemchimbia mwing-
ine shimo kwa dhamira 
mbaya huishia kuingia 
yeye mwenyewe. 

Methali hii huweza ku-
tumiwa kumshauri mtu 
anayemfanyia mwenzake 
ubaya, kuwa huenda 
ubaya huo ukamrudia 
yeye. 

marobarnabas@ya-
hoo.com

0784 334 096  

Chako ni chako…
 Muungwana Lazima Nilonge

Usajili wachezaji wapya
uende sawa na mazoezi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

“Bura yangu 
sibadili 
na rehani 
(debwani).” 
Maana yake 
kitamba 
changu 
duni (bura) 
sibadili na 
kingine 
cha tham-
ani kubwa 
(rehani) 
methali hii 
yatufuza 
tutosheke na 
vitu vyetu 
kwa kuwa 
vina faida 
kwetu kuliko 
vya watu 
wengine 
ambavyo 
haviwezi 
kutufaidi.Tu-
sividharau 
vitu vyetu 
hata kama ni 
vibaya. 
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Ofisa Msimamizi wa Chama cha Kutetea Abiria Tanzania (CHAKUA), Mkoa wa Arusha,  Mohamed Mpinga (kulia), akizungumza na baadhi 
ya madereva wa daladala wa jijini Arusha juzi akiwataka kuchukua tahadhari zote za kujikinga na maambukizi  ya virusi vya ugonjwa 
wa Corona. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kipande cha 
barabara km 50
sasa kukamilika 
Desemba
Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imesema bara-
bara ya Makutano – Butiama 
– Nyamuswa sehemu ya 
Makutano – Sanzate yenye 
urefu wa kilomita 50, ujenzi 
wake kwa kiwango cha lami 
utakamilika Desemba, mwaka 
huu. 

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mhandisi Dk. 
Leonard Chamuriho, alisema 
hayo jana mkoani Mara 
wakati akikagua maendeleo 
ya ujenzi wa barabara hiyo 
inayojengwa kwa ushirikiano 
wa makandarasi wazawa 10. 

Chamuriho alisema mradi 
huo unaojengwa na  Mbutu 
Bridge JV kwa kushirikiana 
na makandarasi wengine 
tisa, umechelewa kukamilika 
kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo kubadilika mara 
kwa mara kwa michoro ya 
barabara na pia makandarasi  
kuwa na uwezo mdogo wa 
kifedha na vifaa.

“Wananchi wa mkoa wa 
Mara, sasa tutarajie neema 
katika mkoa huu. Barabara  
hii iko ukingoni kukamilika. 
Changamoto zilizokuwa 
zikikabili mradi huu zote 
zimekwisha, hivyo matu-
maini yangu kuanzia sasa 
kazi zitafanyika kwa haraka 
na mradi utakamilika kwa 
wakati,” alisema.

Pia Waziri Chamuriho 
alisema kukamilika kwa 
barabara hiyo kutasaidia 
kupunguza gharama za 
usafirishaji kutoka eneo moja 
kwenda lingine na pia kuta-
chochea biashara ya utalii 
kwenye mbuga za wanyama 
za Serengeti na Ngorongoro.

Mbunge wa Butiama, 
Jumanne  Saghini, alisema 
anashangazwa na ujenzi 
wa barabara hiyo kuchukua 
muda mrefu, hivyo kuiomba 
serikali kumbana mkandarasi 
ili kumaliza mradi huo kwa 
wakati na hatimaye wa-
nanchi wafurahie usafiri 
na usafirishaji kama watu 
wengine.

Naye Mbunge wa Bunda, 
Mwita Getere, aliiomba seri-
kali kuhakikisha inamkum-
busha mkandarasi kuweka 
alama za barabarani ili ku-
saidia  masuala ya kiusalama 
kwa watumiaji wa barabara 
hiyo.

Katika hatua nyingine,  Me-
neja wa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) Mkoa 
wa Mara, Mhandisi Ngaile 
Mlima, alisema mradi huo 
umefika asilimia 89 na kazi 
ambazo zimeshafanyika ni 
pamoja na uondoaji wa taba-
ka la juu la udongo, upasuaji 
miamba na kujenga tuta kwa 
tabaka la chini.

Umaskini wapungua 
kwa asilimia 12
Na Elizabeth John, NJOMBE

UMASKINI wa mahitaji ya msingi 
kwa kaya za walengwa wa mapan-
go wa kunusuru kaya maskini ume-
pungua kwa asilimia 10 na umas-
kini uliokithiri umepungua kwa 
asilimia 12.

Hayo yalibainishwa jana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
Ladislaus Mwamanga, wakati wa 
kikao kazi cha kujenga uelewa 
kuhusu sehemu pili ya awamu ya 
tatu ya TASAF katika utekelezaji wa 
mpango huo. 

Alisema mafanikio hayo yame-
patikana kutokana na walengwa 
kujikita kwenye shughuli za kukuza 
kipato na kujiimarisha kiuchumi.

‘’Kaya za walengwa zimekuwa 
zikifanya shughuli mbalimbali 
zikiwamo kilimo, ufugaji, uvuvi na 
mradi ya ujasiriamali. Haya ni ma-
fanikio makubwa ambayo yanatak-
iwa kulindwa ili kaya hizi zisirudi 
kwenye hali ya umaskini,’’ alisema 
Mwamanga.

Pia alisema maeneo yote am-
bayo hayakufikiwa katika kipindi 
cha kwanza yatafikiwa katika kip-
indi cha pili.

‘’Nawajulisha kuwa maeneo 
ambayo hatukufika kipindi cha 
kwanza, muda umefika. Katika  
kipindi hiki cha pili tutafika katika 
vijiji na mitaa yote Tanzania Bara 
pamoja na shehia zote za Unguja 
na Pemba kwa Zanzibar,” alisema 
Mwamanga.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, kipindi cha pili cha awamu 
ya tatu ya TASAF kitafikia kaya mil-
ioni 1.45 zenye zaidi ya watu mil-
ioni saba na kwamba mpango huo 
umelenga kusahihisha changamo-
to zilizojitokeza awamu zilizopita 
ikiwamo kuhusisha watu wenye 
ulemavu.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Marwa Rubirya, ambaye alikuwa 
mgeni rasmi, alisema viongozi wa-
napaswa kukemea vitendo vya up-
endeleo katika mpango wa TASAF.

‘’Nisisitize kwenye utambuzi sisi 
viongozi tunao wajibu wa kuhama-
sisha walengwa kuanzisha miradi 
ya ujasiriamali ambayo itawasaidia 
kukuza vipato vya kaya lakini ku-
jiwekea misingi bora na ikitokea 

fedha hizo zimetumika tofauti na 
malengo, basi kutolewe maelekezo 
mahususi ili fedha hizo zitumike 
kama ilivyopangwa,” alisema Ru-
birya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Sharifa Nabarang’anya, aliwataka 
waratibu wa TASAF ngazi ya hal-
mashauri kufanya kazi kwa weledi, 
kuondoa kaya hewa sambamba na 
kutoa elimu kwa walengwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Valentino 
Hongoli, aliipongeza TASAF kwa 
mchango wao wa kuinua mai-
sha ya wananchi katika kata zao 
ikiwamo kuwapelekea miradi ya 
ujenzi wa madarasa katika shule za 
msingi na sekondari.

Walia uendeshaji mwendokasi, kujazwa abiria 
Na Mwandishi Wetu, 
PEMBA

BAADHI ya abiria wanaotumia 
magari ya Chake Chake- Muambe 
na Mkoani-Muambe mkoa wa 
Kusini Pemba wamelalamikia 
madereva kwa kuendesha mwen-
do kasi na kupakia kupita kiasi.

Wamesema jambo hilo lin-
awakwaza na hata kuhatarisha 
usalama wao wanapokuwa safa-
rini.

Wakizungumza na mwandi-
shi wa habari hii jana, abiria hao 
walisema kuwa madereva wame-
kuwa wakiendesha magari kwa 
mwendokasi hali ambayo ina-
wasababishia wakati mwengine 
kutaka kuahirisha safari wakiwa 
njiani.

Kwa mujibu wa abiria hao hali 
hiyo inasikitisha kwa kuwa ma-
dereva hao  wanatumia vibaya 
vyombo hivyo  kwa kuwatia hofu 
abiria wakiwa kwenye safari kwa 
vile  wengine hukaribia kukumb-
wa na shinikizo la damu.

“Tulio wengi tuna magonjwa ya 
moyo halafu magari wanaende-
sha wanavyotaka wao. Kwa  
kweli inatuuma sana, tunaomba 
wapunguze mwendo,” alisema 
mmoja wa abiria aliyekuwa akisa-
firi kutoka Chakechake kwenda 
Muambe. 

Kwa mujibu wa abiria huyo, 
tabia ya kuwachukua abiria na 
kuwajaza ndani ya gari kama ma-
chungwa, inahitaji kuondoshwa 
kwa kuwa inaweza kusababisha 
kuenea kwa magonjwa ya kuam-
bukiza.

“Kama siku hizi tunaambiwa 
kwamba ugonjwa wa corona upo 
na unaenea kwa njia ya hewa, 
hivyo kwa abiria tunavyojazwa 
kwenye magari, hatuwezi kusali-
mika ikiwa kuna mmoja wetu ana 
maambukizi ya ugonjwa huo,” ali-
sisitiza abiria huyo.

Licha ya kuwajaza abiria na 
kuendesha kwa mwendokasi, 
abiria huyo alisema pia madereva 
hao wamekuwa na tabia ya ku-
wadhalilisha wanawake, watoto 

na wasiojiweza kwa kuondosha 
gari kabla hawajakaa.

“Wanatuangusha na sijui wa-
nakimbilia nini? Huu ni udhalil-
ishaji wanaotufanyia kwa sababu 
mtu mzima anaanguka chini. Tu-
naiomba serikali itusaidie,” alise-
ma.  Naye Asha Ali Abdalla (si jina 
lake halisi) alisema barabarani 
huwapo askari ingawa hawaoni 
kuchukua hatua yoyote licha ya 
magari hayo kujaza sana na kue-
ndeshwa kwa mwendokasi.

“Huwa najiuliza hivi hawa aska-
ri hawazioni hizi gari au wanaele-
wana na madereva, kwa sababu 
kila siku tunapiga kelele lakini 
hali ndio hiyo hiyo,” alisema.

Mmoja wa madereva ambaye 
hakutaka kutajwa jina lake lita-
jwe, alikiri kuwa ni kweli baadhi 
ya madereva huendesha magari 
kwa mwendokasi, ingawa wen-
gine wanajitahidi kwenda mwen-
do wa kiasi.

“Barabara ni mbovu sana kwa 
hiyo hata ukienda kwa mwendo 
mdogo inaonekana mwendo wa 

kasi kutokana na mashimo yali-
yoko barabarani,” alisema dereva 
huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kusini Pemba, Richard Mchom-
vu, alikiri kuwapo kwa hali hiyo 
na kusema madereva wenye 
tabia ya kuendesha kwa mwen-
dokasi pamoja kujaza abiria kwe-
nye magari kama mizigo wataen-
delea kusakwa na kuwajibishwa 
kisheria.

“Wanakwenda mwendo wa 
kasi wala hawajali kwamba 
wamebeba watu wenye uhai na 
wenye shughuli zao, hivyo hawa 
tutawachukulia hatua za kishe-
ria tutakapowakamata,” alisema 
Mchomvu.

Aliwataka madereva hao kua-
cha tabia ya kujaza abiria kupita 
kiasi ili kuepuka kuambukizana 
magonjwa ikiwamo corona.

Pia aliwataka wananchi kutoa 
taarifa polisi pale wanapokuta 
matendo hayo na kusema wata-
hakikisha wanadhibiti hali hiyo ili 
kuepusha majanga.
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habari kitaifa

Mrundikano 
wanafunzi 
Kibaha kuwa 
historia 

Ofisa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Glory Khahima (wa tatu kulia), akitoa maelezo kwa walipa kodi wapya wali-
ofika hapo kwenye kampeni ya kusajili walipa kodi wapya katika eneo la Goba, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Watekeleza agizo la 
PM upandaji michikichi

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

TATIZO la mrundikano wa 
wanafunzi katika Shule ya 
Msingi Mtongani, Halmashauri 
ya Wilaya ya Kibaha, liko 
mbioni kumalizika baada ya 
kukamilika kwa ujenzi wa vy-
umba vya madarasa  na ofisi 
ya walimu.

Ujenzi wa majengo hayo am-
bayo umegharimu Sh. milion 
100 umeondoa kero kwa wa-
nafunzi ambao awali walikuwa 
wanakaa zaidi ya 50 katika 
chumba kimoja cha darasa.

Mradi huo wa ujenzi ambao 
umetekelezwa kwa kutumia 
utaratibu wa ‘force account’, 
umegharimu Sh. milioni 100 ni 
kwa majengo na samani zake.

Akizungumza baada ya 
kuzindua mradi huo juzi, 
kiongozi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru, Luteni Josephine 
Mwambashi, aliwataka wa-
tendaji kuwa wazalendo 
wakati wa kusimamia miradi 
hiyo ya maendeleo inayowa-
saidia wananchi.

Pia aliwataka viongozi 
kwenye halmashauri ambazo 
mwenge huo utapita kubakiki-
sha wanawasilisha taarifa za 
miradi mapema kwa wakim-
biza Mwenge ili zianze kupiti-
wa kabla ya kufika kwenye 
maeneo ya miradi.

Awali Mkuu wa Wilaya ya 
Kibaha, Sarah Msafiri, alim-
womba kiongozi huyo ku-
wakabidhi wakurugenzi wa 
Halmashauri za Mji Kibaha na 

Wilaya ya Kibaha madawati 
50 ambayo yamenunuliwa kwa 
fedha za serikali, wahisani na 
wananchi.

Msafiri alisema madawati 
hayo yatagawiwa katika shule 
za msingi Mtongani na  Kon-
gowe katika halmashauri hizo.

Akipokea Mwenge wa Uhuru 
kutoka kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Bagamoyo, Zainab Abdal-
lah, Msafiri alisema Mwenge 
huo utakimbizwa katika wilaya 
hiyo kukagua, kuzindua na ku-
weka mawe ya msingi katika 
miradi 13 yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni mbili.

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Kasulu na 
Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma,  zimei-
tikia agizo la Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
la kuendeleza kilimo cha michikichi baada 
ya kupanda ekari 1,959.95 katika maeneo  
yenye fursa ya kilimo hicho.

Hadi kufikia Juni, mwaka huu, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kigoma ilipanda 
ekari 1,509.95 huku Kasulu ikipanda ekari 
450 na kuanza maandalizi ya kupanda eka-
ri 2000 zaidi. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
waliotembelea mashamba hayo kujio-
nea utekelezaji wa agizo hilo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kasulu, Joseph Kashushura, alisema miche 
hiyo ambayo ni 22,620 aina ya Tenera  ime-
pandwa katika mashamba ya wakulima na 
taasisi 16 za serikali na zisizo za kiserikali.

Alisema halmashauri imedhamiria 
kuongeza uzalishaji wa michikichi katika 
mwaka wa fedha wa 2021/22 na  imeamua 
kutenga Sh. milioni 53 kwa ajili ya kuanzi-
sha eneo jipya ambalo litakuwa na ekari 
2,000.

“Sisi Halmashauri Wilaya ya Kasulu katika 
kutekeleza agizo la   Waziri Mkuu, tumed-
hamiria kufanya kilimo cha michikichi 
kwa ajili kufanya biashara ya kuzalisha 
mafuta ya kula. Licha ya kupanda ekari 
450, tumeamua kwa dhati kuanzisha eneo 
la kilimo kwanza lenye ekari 2,000 kwa ajili 
ya zao hilo,” alisema.

Naye Kaimu Ofisa Kilimo wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kigoma, Ramadhani Amri, 
alisema katika kuitikia agizo la Waziri Mkuu 
wameshapanda miche 86,065 ya aina ta 
tanera karika ekari 1,509,950 kwa wakuli-
ma 1, 129 na wakulima binafsi 1,121 pamoja 
na taasisi nane.

Alisema halmashauri hiyo imezalisha 
miche 32,665 wakati miche 53,400 ilitole-
wa na taasisi mbalimbali zikiwamo za 
Magereza na Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
pamoja na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) Kituo cha Kihinga mkoani 
Kigoma.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey 
Mkamilo, alizipongeza halmashauri hizo 
kwa kuitikia agizo hilo kwa kuendeleza kil-
imo cha michikichi ambacho kinatoa fursa 
za kuzalisha mafuta ya kula.

Dk. Mkamilo alisema TARI imefanya 
utafiti na kuja na mbegu aina ya tenera 
ambayo ina sifa ya kuongeza uzalishaji 
wa mafuta tani tano mpaka sita   ambayo 
imegawiwa bure    kwa   wakulima katika 
mkoa wa Kigoma ili kuendeleza zao hilo na 
kusaidia kuzalisha mafuta ya kula.

Mfumo kidijitali warahisisha usajili BRELA  
Na Mwandishi Wetu, CHATO

WAKALA wa Usajili wa Leseni na Biasha-
ra (BRELA), umerahisisha utoaji wa leseni 
kutokana na wafanyabiashara kujisajili kwa 
njia ya mtandao badala ya kusafiri umbali 
mrefu kwenda kwenye ofisi za taasisi hiyo.

Ofisa Msaidizi wa Usajili wa BRELA, Sele-
man Seleman, alisema hayo jana mjini hapa 
wakati akimfafanulia jambo Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Geoffrey 
Mwambe.

Mwambe alitembelea tamasha la kuha-
masisha  utalii na maonyesho ya biashara 
linaloendelea Chato mkoa wa    Geita kwa 
lengo la kukuza biashara na utalii.

 “Hivi sasa mtu yeyote anayehitaji hudu-
ma zetu haina haja ya kusafiri kuja ofisini. 
Usajili unafanyika kwa njia ya mtandao uki-
wa popote na muda wowote,” alisema.

Seleman na kuongeza kuwa licha ya 

kutoa huduma kwa njia ya mtandao, BRELA 
imechukua hatua zaidi kwa kuwafuata wa-
fanyabiashara katika maeneo yao na kuwa-
patia huduma za papo kwa papo.

Aidha, Suleman alitoa wito kwa wakazi 
wa mkoa wa Geita na jirani kutumia fursa 
hiyo kufika katika maonesho hayo ili kupata 
elimu na usaidizi wa haraka.

Selemani alisema katika maonesho hayo 
ili kufanya usajili wa papo kwa papo, wadau 
wanatakiwa kufika na namba ya kitambul-
isho cha taifa, namba ya simu inayofanya 
kazi na anuani ya barua pepe inayofanya 
kazi.

Alisema kwa wale ambao wametuma 
maombi ya huduma mbalimbali na bado 
hayajakamilika, wanahimizwa kufika katika 
banda la BRELA ili kupata maelekezo na 
usaidizi wa haraka wa kukamilisha maombi 
yao.

Ofisa huyo alisema katika maonyesho 

hayo, huduma zingine zinazotolewa ni 
pamoja na usajili wa kampuni, majina ya 
biashara, alama za biashara na huduma, ku-
pata leseni za biashara kundi A.

  Alisema tamasha la kuhamasisha utalii 
na maonyesho ya biashara lilianza Agosti 7 
na kuzinduliwa rasmi na Waziri Mwambe 
na linatarajiwa kufikia tamati Agosti 15, 
mwaka huu.

Katika hatua nyingine, wafanyabiashara 
washiriki wa tamasha hilo waliipongeza 
BRELA kwa huduma wanayotoa katika 
maonyesho hayo.

Haliswa Chobba ambaye ni mfanyabi-
ashara na mshiriki wa maonyesho hayo 
akitokea Dar es Salaam aliyesajili jina la 
biashara papo kwa papo, alisema amefura-
hishwa na huduma aliyopata BRELA tangu 
amefika katika banda hilo na kufanikiwa ku-
pata cheti cha usajili.

000000

akizungumza baada ya 
kuzindua mradi huo juzi, 
kiongozi wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru, Luteni 
Josephine Mwambashi, 
aliwataka watendaji kuwa 
wazalendo wakati wa 
kusimamia miradi hiyo ya 
maendeleo inayowasaidia 
wananchi.
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HABARI DODOMA

Vijana waonywa tamaa maisha ya mkato
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, Pa-
trobas Katambi, amewataka vija-
na kufanya kazi na kuacha tamaa 
ya kuwa na maisha mazuri kwa 
muda mfupi.

Katambi aliyasema hayo 
jana alipozungumza kwenye  
maadhimisho ya Siku ya  
Vijana Kimataifa iliyofanyika jijini 
hapa.

Aliwataka vijana  nchini ku-
fanya kazi ili kufanikiwa kimaisha 
na kuacha tabia ya kulalamika 

vijiweni na kutafuta maisha bora 
bila kufanya kazi.

“Tunajua ajira ni chache lakini 
kazi zipo nyingi unaweza kujiajiri 
mwenyewe kwa njia ya kilimo 
au kufanyabiashara  hivyo tuon-
dokane na malalamiko kuhusu 
ajira,” alisema Katambi.

Alisema kazi ya serikali  
ni kuweka mazingira mazuri na  
watu wake ili kuzalisha uchu-
mi na haiwezi kuajiri kila raia              
wake.

Aliongeza katika kuhakikisha 
vijana wanawezeshwa kiuchumi 
kupitia halmashauri kuna fungu 

limetengwa kwa ajili ya mikopo 
yao, lakini wanatakiwa kuunda 
vikundi.

Mwakilishi kutoka Shirika la 
Kimataifa la Tanzania Communi-
cations Analyst, Dk. Mariam Ngae-
nje, alisema takwimu zinaonye-
sha kwamba kuna vijana bilioni 
1.2 wenye umri kati ya miaka  10 
na  19 duniani kote kati ya hao 
milioni 207 sawa na asilimia 17.3  
wanakabiliwa na tatizo la uzito 
uliokithiri.

Dk. Ngaenje alisema zaidi ya 
vijana bilioni 1.8 wenye umri kati 
ya miaka 15 na 24 wanaishi katika 

nchi zinazoendelea na nusu yao 
wanafanya kazi katika sekta za 
kilimo na chakula.

 Alisema watoto wa kike wako 
katika hatari zaidi ya kupata uta-
piamlo kutokana na athari za mila 
na desturi ambazo husababisha 
ukosefu wa vyakula vyenye viru-
tubisho, elimu bora na fursa za 
kiuchumi.

Dk. Ngaeje alisema kuwa UNF-
PA imedhamiria kusaidia vijana 
na taasisi zao kama ilivyobain-
ishwa vizuri katika mkakati wa 
UNFPA wa vijana unaoitwa “My 
Body, My Life, My World”.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMI-

SEMI), Ummy Mwalimu, ameagi-
za Wakala wa Barabara Vijijini na 
Mijini (TARURA)  kufanya utafiti 
wa teknolojia ya ujenzi wa bara-
bara za vijijini.

Ummy aliyasema hayo juzi 
alipokuwa akizindua kaulimbiu 
ya TARURA isemayo ‘TARURA 
Tunakufungulia Barabara, Kufika 
Kusikofikika’  katika kikao kazi 
cha siku tatu cha wakala na TAMI-
SEMI, kinachoendelea jijini hapa.

“Nimearifiwa kuna kitengo cha 
utafiti TARURA. Nendeni mkaf-
anye utafiti nimeambiwa kuna 
teknolojia ya kujenga barabara 
za vijijini. Badala ya lami, kuna 

teknolojia nyingine, nendeni mka-
fanye utafiti ili kujua teknolojia tu-
takayoitumia kwa ajili ya kujenga 
barabara za vijijini,” alisema. 

Aidha, alisisitiza usanifu wa 
madaraja ya bei nafuu vijijini ili 
kurahisisha usafiri kwa wananchi.

“Nimeona kulikuwa na mjadala 
wa lile daraja la Mlimba (lililogha-
rimu Sh. milioni 31), lakini ukim-
sikiliza Mbunge wa Mlimba na 
wananchi lile daraja limekuwa 
mkombozi mkubwa kwao kwa 
kuwa watu walikuwa wanaliwa 
na mamba wakiwa wanavuka,” 
alisema.

Ummy alisema hakuna haja 
ya kuwaza madaraja makubwa 
yanayohitaji fedha nyingi wakati 
inawezekana kupata daraja la 
gharama nafuu litakalosaidia wa-
nanchi kupita.

Pia Waziri Ummy alihimiza 

TARURA kutumia makandarasi 
walioko ndani ya mikoa husika 
na kutoa angalizo kwa wakala 
kuhakikisha kazi za ujenzi wa 
barabara zifanyike kwa ufanisi 
kwa kuwa ni kipimo chao kwa 
Watanzania.

“Tunataka tuone tija katika 
suala zima la ukarabati wa bara-
bara mijini na vijijini, ndugu zan-
gu mna kazi kubwa. Mwaka huu 
mmoja ndio mwaka wa kuwap-
ima je, kile kisingizio cha kuwa 
hamna fedha kilikuwa kisingizio 
au hamna uwezo na ubunifu na 
utashi wa kazi mnazotakiwa kuzi-
fanya?” Alisema.

Ummy alisema matarajio ya 
serikali kwa TARURA ni makub-
wa sana, hivyo wasiiangushe na 
waoneshe kuwa ni taasisi sahihi 
ya kufungua barabara za mijini na 
vijijini.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
TARURA, Mhandisi Victor Seff, 
alisema utekelezaji wa bajeti 
2021/22 hadi Agosti 10, mwaka 
huu, mikataba 395 ya matengen-
ezo ya barabara imetiwa saini na 
mingine 324 inatarajiwa kutiwa 
saini kabla ya Agosti 20.

Alisema kwa mwaka huo 
Wakala umeidhinishiwa bajeti 
ya Sh. bilioni 934.09 kutoka vy-
anzo mbalimbali ambapo kazi 
ya manunuzi itakamilika ifikapo 
mwishoni mwezi ujao. 

“Katika kukabiliana na changa-
moto ya vitendea kazi, magari 100 
na vifaa vya TEHAMA vitanunuli-
wa, kuajiri watumishi wa kada 
ya uhandisi 52, kuajiri wahandisi 
washauri watakaosimamia miradi 
mikubwa ya madaraja na bara-
bara,” alisema.

Waziri ataka utafiti 
teknolojia ya ujenzi 

Mkuu wa Wilaya Bunda, Joshua Nassari (katikati), akikata utepe kuashiria kukabidhiwa rasmi kwa madawari 50 yaliyotolewa na Benki ya Bi-
ashara Tanzania (TCB) kwa ajili ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Mariwanda A wilayani Bunda, mkoani Mara juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ahamasisha 
wananchi 
kujiunga 
bima ya afya
Na Peter Mkwavila, KONGWA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, 
Remidius Emmanuel, amewataka 
viongozi kuhamasisha wananchi 
kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii 
ulioboreshwa (CHF iliyoboreshwa) ili 
kuwa na uhakika wa matibabu.

Emmanuel aliyasema hayo jana 
alipokuwa akizindua ugawaji wa 
bima hizo kwa wananchi wa Kata ya 
Mkoka wilayani humo ikiwa ni mion-
goni mwa kaya 300 zinazoishi katika 
mazingira magumu zilizogharamiwa 
bima na Shirika la World Vision 
Tanzania.

 Alisema mpango huo unatoa nafuu 
kwa wananchi hivyo viongozi wote 
wa wilaya hiyo wanatakiwa kuhakik-
isha kwenye maeneo yao wananchi 
wanajiunga.

Emmanuel aliziomba taasisi na 
mashirika mengine kuiga mfano wa 
shirika hilo ambalo limekuwa se-
hemu kubwa ya kuisaidia serikali 
katika kutoa huduma mbalimbali za 
kimaendeleo hapa nchini.

“Ni muhimu mashirika na taasisi 
zilizopo kwenye wilaya hii kuhakiki-
sha wanatoa huduma za kimaendeleo 
kama ilivyo kwa Shirika hilo la World 
Vision ambalo limekuwa msaada 
mkubwa kwa serikali katika sekta 
mbalimbali zikiwamo za kiafya, kiel-
imu na nyinginezo,” alisema.

Awali, Kaimu Mratibu wa Miradi 
wa World Vision Tanzania Wilaya ya 
Kongwa, Zacharia Shigukulu, alisema 
utoaji wa bima ni sehemu ya mpango 
kazi wa mwaka wa fedha 2021 katika 
juhudi zake za kuunga mkono serika-
li hasa kwa upande wa seka ya afya 
kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Alisema mpango huo unalenga ku-
wafikia wanufaika 1,800 ambao kati 
yao watoto ni 1,200 na watu wazima 
600 ikiwa na lengo la kuchangia 
uboreshaji wa ustawi wa watoto 
familia zinazoishi katika mazingira 
magumu hadi kufikia 2025.

“Mpango huu umepitia mizunguko 
miwili ya miaka mitano na kila mmo-
ja ukiachilia mbali miaka miwili ya 
kuanzia kwake, hivi sasa unatekeleza 
mkakati wake wa awamu ya tatu ya 
mwaka 2021- 2025 na bajeti ya Dola 
za Kimarekeni 400,000,” alisema.

Shigukulu alisema shirika hilo lime-
kuwapo nchini Tanzania takribani 
miaka 40 na linafanya kazi katika 
mikoa 14 ikiwamo Tanga, Kiliman-
jaro, Manyara, Arusha, Dodoma, 
Morogoro, Singida, Tabora, Simiyu, 
Shinyanga, Kagera, Kigoma, Dar es 
Salaam na Iringa kwa lengo la kuhu-
dumia watoto milioni 4.5 kati yao 
waliosajiliwa  130,000.

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha 
Afya Mkoka, Juma Budeba, alisema 
kwa kipindi cha Juni 2020 hadi Julai, 
mwaka huu,  wamepata Sh. milioni 
12.8 kutoka kwa wateja wa CHF.

Alisema kuwa kwa mwaka huu, 
wateja waliopo kwenye msamaha 
wa matibabu ya ni 7,585 sawa na Sh. 
milioni 46.9.
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SUZA, Huawei zaingia mkataba mafunzo 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

CHUO Kikuu cha Taifa Zanzi-
bar (SUZA) kimetiliana saini hati 
ya ushirikiano na kampuni ya 
Huawei ili wanafunzi wa chuo 
hicho wanaosoma kompyuta na 
mawasiliano ya habari kupata hu-
duma za kitaaluma.

Makubaliano hayo kwa upande 
wa Suza yamesainiwa na Kaimu 
Makamu mkuu wa chuo hicho 
Dk. Ali Makame na kwa upande 
wa Huawei yamesainiwa na 
mwakilishi wake Yohana Mathias 
yaliofanyika jana katika Chuo ki-
kuu cha Suza huko Tunguu Mkoa 
wa Kusini Unguja.

Mwakilishi wa Huawei, Yohana 
Mathias, alisema baada ya kutili-
ana saini makubaliano hayo kuwa 
kampuni hiyo ni ya kiteknolojia 
na inatambua umuhimu wa elimu 
na mchango wake katika kukuza 
maendeleo, hivyo wameamua 
kusaidia taasisi za elimu ya juu 
kwa lengo la kuwajengea uwezo 
wanafunzi.

Alisema kampuni hiyo ina-
shirikiana na taasisi 18 za elimu 
ya juu kwa lengo la kuwajengea 
uwezo. 

Mathias Alisema kwa Zanzi-
bar ni SUZA pekee ndiyo   yenye  
uhusiano huo, hivyo watashiriki-
ana kuhakikisha vijana wanapata 
maarifa na ujuzi   wa   teknolo-

jia za kisasa zinazotolewa   na    
Huawei.

Alisema kampuni hiyo imeku-
wa na mashindano ya teknolojia 
ya habari na mawasiliano (TEHA-
MA) na SUZA imekuwa ikishiriki 
katika mashindano hayo na uhu-
siano na elimu ya juu umesaidia 
kuzalisha vijana wengi waliopata 
mafunzo kupitia kampuni hiyo na 
zaidi ya vijana 1,000 wameshanu-
faika.

“Huawei imejizatiti kutoa ush-
irikiano wa kutosha kwa taasisi 
ya elimu ya juu ili vijana kupata 
maarifa, ujuzi na uwezo unao-
hitajika katika soko la TEHAMA 
nchini,” alisema.

Naye Ali Makame Ussi, Naibu 

Makamu Mkuu wa Chuo (Taalu-
ma, Utafiti na Ushauri), alisema 
makubaliano hayo lengo lake ni 
kupata huduma za kitaaluma ili 
kuwajengea uwezo wanafunzi 
wanaosoma fani za kompyuta na 
mawasiliano ya habari na kuwa 
na uelewa wa taaluma ya teknolo-
jia.

Alisema Huawei ni moja ya 
kampuni kubwa zenye uzoefu 
mkubwa katika masuala ya 
kompyuta na teknolojia ya habari 
na kushirikiana nao inawapa na-
fasi ya kukuza ujuzi kupitia vijana 
na kushindana katika soko na 
kurahisisha uendeshaji wa mai-
sha na kupata maendeleo kwa 
haraka.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Afya, 
Ustawi wa Jamii, 
Wazee, Jinsia na 
Watoto, Nassor 

Ahmed Mazrui, amesema serikali 
imeanza kutoa chanjo ya corona 
na imejiandaa kutoa vitambul-
isho kwa watu wote waliokamili-
sha chanjo ambayo gharama ya 
kadi hiyo ni Sh. 20,000.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana wizarani kwake, 
Mnazi Mmoja, alisema kadi hiyo 
ni kielelezo ya kuthibitisha kuwa 
mtu amechanjwa na itasaidia 
hata kusafiri nje ya nchi.

Mazrui alisema ada hiyo ya 
kadi italipiwa kwa njia ya miama-
la ya kibenki na akaunti namba ya 
Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) 
ambayo ni 0848946002.

“Kadi hii itapatikana hapa 
wizarani kitengo cha chanjo na 
lazima kwanza uchanje ndipo 
upatiwe kadi. Tumeamua kadi 
itolewe kwa malipo kwa sababu 
imetumika gharama katika uten-
genezaji,” alisema.

Alisema watadhibiti utoaji wa 
kadi feki kwa sababu itatumika 
dunia nzima.

Pia alisema wametoa nafasi 
kwa waandishi wa habari kupata 
chanjo ya corona kuanzia Jumata-
tu ijayo kwa sababu watu wa kada 

hiyo ni kundi muhimu.
Alisema kwa sasa Zanzibar ina 

chanjo 85,000 elfu aina ya Sinivc 
kutoka China na Sphurtine ya 
Urusi ambazo hazina madhara na 
ukomo wake kumaliza muda ni 
mwaka mmoja.

Kwa mujibu wa waziri, chanjo 
zinazotolewa zinakubalika nchi 
nyingi duniani na baadhi ya nchi 
tu ndio hazikubaliani nazo iki-
wamo Saudi Arabia.

 “Nchi nyingi chanjo tunazotoa 
zinakubalika ni nchi chache tu 
ndio hazikubaliki lakini baadaye 
kutakuwa na chanjo nyingi am-
bapo wananchi watachagua wa-
nazotaka,” alisema na kuongeza 
kwamba zaidi ya watu 10,000  

wamepatiwa chanjo na hakuna 
madhara yoyote yaliyotokea hadi 
sasa.

Hata hivyo aliwataka wananchi 
wote kuendelea kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa huo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wakala wa Serikali Mtandao, Said 
Seif Said, akizungumzia kuhusu 
ubora wa kadi za corona alisema 
rekodi za kiafya zitaonekana hadi 
mwenye kadi aingize nywila ya 
kadi hiyo.

Alisema taarifa za mtu ata-
kayepewa kadi hiyo ambaye 
amechanja chanjo ya corona 
zitakuwa salama na zenye usiri 
mkubwa.

Malipo kadi chanjo 
corona kwa 20,000/- 

Maimamu wataka 
sababu kufungua 
tena kesi vileo 
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

BODI ya Wadhamini wa Jumuiya 
ya Maimamu Zanzibar (JUMAZA) 
imeeleza sababu za kufungua kesi 
upya dhidi ya Bodi ya Vileo Zan-
zibar na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali. 

Imesema sababu kubwa ya 
kufanya hivyo ni  baada ya kutori-
dhishwa na kufutwa kwa kesi ya 
awali na Jaji wa Mahakama Kuu, 
Rabia Hussein Muhammed.

Akizungumza na wahariri wa 
vyombo vya habari makao makuu 
ya JUMAZA, Majestic mjini Zanzi-
bar, Katibu wa Kamati ya Maadili 
na Baraza la Taasisi za Kiislamu 
Zanzibar, Sheikh Abdallah Mnubi 
Abbas, alisema mahakama im-
ekwepa kujibu hoja za msingi za 
kuvunjwa kwa Sheria ya Vileo Na. 9 
ya mwaka 2020.

Sheikh Abbas alisema kwa mujibu 
wa kifungu 33(1) cha sheria hiyo, 
kampuni zinazotakiwa kupewa 
vibali vya kuingiza pombe mwisho 
ni tatu, lakini bodi imetoa kwa 
kampuni nane mpaka Februari, 
mwaka huu, kinyume cha sheria.

Alisema  masharti ya sheria hiyo 
yameeleza anaepewa kibali lazima 
awe Mzanzibari, awe mlipa kodi, 
awe na ghala la kuhifadhia vileo na 
gari la kusambazia bidhaa hiyo.

“Kampuni zilizojitokeza baada ya 
kutangazwa zabuni zilikuwa tatu na 
ndizo zilizopitishwa, lakini badala 
yake kulianza kutolewa vibali ving-
ine kinyemela kinyume cha sheria,” 
alisema.

Pia alisema kifungu cha 28 (k) 
kinasema maduka ya kuuzia pombe 
na baa lazima yawe umbali wa mita 
1,000 kutoka maeneo ya huduma 
za jamii kama hospitali, nyumba za 
ibada, madrasa na makazi ya watu, 
lakini bodi imeshindwa kusimamia 
masharti hayo.

Alisema inasikitisha mpaka sasa 
Bodi ya Vileo haijachukuliwa hatua 
yoyote tangu kuanza kuvunjwa kwa 
sheria licha ya viongozi kula kiapo 
cha kulinda katiba na sheria katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Kabla ya sheria kutungwa, 
alisema ilipitishwa katika vikao 
vizito vya serikali kuanzia maka-
tibu wakuu, baraza la mawaziri na 
kuwasilishwa mswaada wa Sheria 
ya Baraza la Wawakilishi na kuanza 
kutumika baada ya kutiwa saini na 
aliyekuwa Rais wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein.

Alisema wakati serikali inaende-
lea kukabiliana na tatizo la udhal-
ilishaji wa wanawake na watoto, 
lakini imeshindwa kuangalia chim-
buko la kuongezeka kwa vitendo 
hivyo ikiwamo uingizaji holela wa 
pombe kutokana na sheria ku-
tokusimamiwa. 

Jaji Rabia aliifuta kesi iliyofun-
guliwa na JUMAZA kwa madai ya 
kufunguliwa kinyume cha sheria 
baada ya kuishtaki Bodi ya Vileo 
badala ya mwanasheria mkuu wa 
serikali na kushindwa kutoa idhini 
ya kuishtaki serikali kwa muda wa 
siku 60 kabla ya kufungua kesi.

Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui, akionyesha kadi maalum ya kielektroniki kwa 
waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana, itakayotolewa kwa mtu atakayechanjwa chanjo ya corona, ambapo gharama yake ni 20,000/-. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN



U
PASUAJI wa kureke-
bisha viungo unaone-
kana kuongezeka 
miongoni mwa mastaa 

hapa nchini, katika tukio la hivi 
karibuni Mwigizaji Muna Love, 
alitangaza kuchukua mkondo 
huo kwa kutengeneza mashavu 
yake.

Muna Love, aliweka wazi 
kwamba amefanya upasuaji 
wa kuweka ‘dimpozi’ kwenye 
mashavu yake  na kuelezea 
ilikuwa ndoto yake ya siku 
nyingi.

Katika kuonyesha kwamba 
hiyo si mara yake ya kwan-
za, msanii huyo amesema 
amerekebisha viungo vyake 
mara nne na bado ataendelea 
kufanya hivyo hadi atakapoona 
inatosha.

Kuna wasanii wengine wame-
fanya upasuaji wa aina hiyo 
licha yao wenyewe kukanusha 

mara kadhaa, Wema Sepetu, 
anadaiwa kufanyiwa upasuaji 
wa aina hiyo mara kadhaa.

Baadhi ya mashabiki wa 
Muna Love, wamekuwa na 
maoni tofauti, kuna wale wal-
iompongeza na wanaopinga 
wakisema upasuaji huo unak-
wenda kinyume na matakwa 
ya Mungu.

Kulingana na tafiti mbalim-
bali, upasuaji wa kurekebisha  
viungo una madhara mengi 
kuliko faida. Wanasema 
baadhi ya madhara hayo ni 

kupata maambukizi kwenye 
damu, saratani na mwili ku-
pata mzio.

Utafiti uliotolewa na BBC, 
umenukuu baadhi ya madak-
tari wakiwashauri watu 
wanaotaka kufanya upasuaji 
kupata muda wa kufikiria, pia 
kuacha tabia ya kukimbilia 
hospitali zisizo na huduma 
za kutosha  ambazo zinatoza 
gharama nafuu katika op-
eresheni za aina hiyo.

Ripoti ya Deloitte, inaeleza 
soko kubwa na kubadilisha 
viungo lipo China, na wasa-
nii wengi wanakwenda huko 
kutokana na gharama zake 
kuwa nafuu.

Watu wengi wanajali kuwa 
warembo, lakini hawaangalii 
athari za baadae baada 
ya upasuaji, jambo am-
balo linaleta wasiwasi kama 
wataweza kumudu gharama 
ya kutibu na dalili za athari 
hizo.

JUMAMOSI AgOStI 14, 2021

Afurahia
'dimpozi',
lakini kuna 
madhara

MASKINI MUNA LOVE

Rich OganuRu 
akumbukwa kwa mengi

Ukurasa14



MWANAMUZIKI wa Bongo 
Fleva, Bob Jonior, ameibuka 
baada ya kupotea kwa muda 
mrefu, akisema yeye bila 
shilingi milioni moja, hawezi 
kwenda matembezini.

Bob Junior, ambaye miaka 
ya nyuma alitamba kimuziki, 
amesema kiasi hicho cha 
pesa anakitumia kwa masaa 
kadhaa tu, kwani huwa 
anaambatana na kundi la 
wasaidizi wake.

“Mimi nina ‘team’ ya watu 
wengi, nikitoka lazima niwe 
na milioni moja tu, halafu 
milioni moja si pesa ya 
kawaida tu” ameiambia EATV 
alipoulizwa kiasi gani ana-
tumia akiwa matembezini.
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na adam Fungamwango

KATIKA uongozi wowote ule 
duniani, inatakiwa upendwe 
na watu. Ni kwa sababu 
kiongozi yoyote yule huon-
goza watu na si vinginevyo. 
Kiongozi wanayeutafuta 
uongozi kwa nguvu, au kwa 
hila yoyote ile ni hatari sana. 
Kwa sababu anaweza kufanya 
lolote lile ili tu achaguliwe au 
endelee kukaa madarakani 
hata kama watu hawataki.

Filamu au ‘Siri ya Marehemu’ 

ina kisa ambacho ni fundisho 
kwa baadhi ya watu ambao 
badala ya kueleza sera kwa 
wananchi na kuwashawishi, au 
wanaenda kinyume na kufan-
ya ushirikina ili washinde.

Imechezwa na Joseph 
Otieno, Issa Rioba, Mohamed 
Fungafunga, Sharifu Kumwen-
da na wengineo.

Kwenye kijiji kimoja cha 
Mbwawa Mkoleni, anaonekana 
mwanakijijii mmoja anampi-
gia hodi mjumbe huku aki-
piga kelele kana kwamba nje 

kuna kitu cha hatari. Mjumbe 
ambaye ni mzee Jengua an-
amfungulia. Lakini baada ya 
muda anatoka na kuonekana 
hataki kulala kwa mjumbe. La-
kini kabla ya kuondoka kuna 
kitu anamwambia.

Mwanakijiji huyo ni Kilin-
do. Lakini tangu aagane na 
mjumbe wa kijiji, hajaonekana 
tena na siku ya nne akaoneka-
na amefariki nyumbani kwake.

Mjumbe anakusanya baadhi 
ya watu na kuwaambia kuwa 
mara ya mwisho waliopo-

agana alipoondoka kwake alik-
wambia maneno yafuatayo.

“Kijiji hiki msipoangalia 
mtaangamia.Kuna mambo 
makubwa yatatokea.” Mzee 
Jengua akasema kuwa 
alimuuliza marehemu ni 
kitu gani, akamwambia 
atamwambia kesho, Baada ya 
hapo hakuonekana kwa siku 
nne, badala yake ikaonekana 
maiti yake tu.

Baada siku kadhaa mzee 
Jengua akaenda kwa Mwe-
nyekiti kumuambia uweze-

kano na kuchunguza kifo cha 
Kilindo, lakini naye anafariki 
ghafla akiwa ofisini.

Wakati mambo hayo yote 
yanatokea kilikuwa ni kip-
indi cha uchaguzi, na Mwe-
nyekiti Baba Kibwana, alikuwa 
kwenye harakati ya kufanya 
kampeni ili ilichaguliwe kwa 
muhula la pili.

Kifo hiki cha Jengua kinaleta 
mtafaruku kwenye familia 
hizi mbili kiasi kwamba 
ziliwagawa wanakijiji pande 
mbili. Wengine walimtetea 

Mwenyekiti ambao ndiyo 
walikuwa wengi zaidi na 
wachache waliitetea familia 
ya Jengua ambayo ilikuwa 
imechachamaa kwa kumwita 
Mwenyekiti ni mchawi. Na 
sasa akavumishwa kubwa 
ndiye aliyemuua Kilindo na 
Jengua pia.

La mgambo litaitwa kijijini 
ili wanakijiji wote kwenda 
kwenye mizimu kuuliza ku-
likoni matukio yanayotokea 
hapo kiasi kwamba watu 
hawaelewani.

BaSi SaWa

KWELI mapenzi upofu! Ndivyo ina-
vyoonekana kwa mnenguaji kutoka 
WCB, Mose Iyobo, baada ya kumtaja 
Ruby kama faraja yake baada ya ku-
kumbana na vikwazo vingi.

Bila kumtaja jina, Iyobo amesema 
mwanamke aliyekuwa naye sawa na 
shetani, hivyo akamsihi Ruby, ku-

tokwenda kwa mganga wakati bado 
wana nguvu.

 “Shetani aliniwekea vikwazo vingi 
ila sasa kashindwa, Sali na  usiende 
kwa mganga tunguli huisha nguvu” – 
ameandika Iyobo katika akaunti yake 
ya Instagram.

   

MWANAMUZIKI na mchek-
eshaji, Baba Levo, amemtaka 
msanii mwenzake Rayvanny, 
kufikiria mara mbili kabla ya 
kuamua kuoa.

Hivi karibuni, Rayvanny 
kupitia Insta Story,aliandika 
jinsi alivyoshindwa kusubiri 
hasa suala la ndoa yake.

Baba Levo, aliibuka na kum-

shauri asiwe na haraka kwa 
sababu hakuna anachokimbilia 
na anatakiwa kutuliza akili 
zake kwanza.

Bob Junior 
kama hivyo 
hujafulia
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Mose Iyobo mapenzi 
yanamtesa

Wagosi wa Kaya jitokezeni
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Hawa huwezi 
kuwafikia kirahisi
na adam Fungamwango

ZAMANI tulikuwa tunaona 
kwa wenzetu nje ya nchi 
wasanii wakubwa wakitem-
bea na walinzi. 

Nchini Tanzania miaka ya 
nyuma haikuwa hivyo. Lakini 
miaka inabadilika na maisha 
yanabadilika.

Kwa sasa nchini kuna 
baadhi ya wasanii wame-
kuwa wakilindwa mithili ya 
viongozi. Kuna baadhi ya 
wasanii wakishapata majina 
makubwa tu, utaona wanaan-
za kutembea na mabaunsa au 
walinzi wao binafsi.

Tabia hii kwa sasa im-
ekuwa kubwa sana Bongo 
hasa kwa baadhi ya wasanii 
wanoona wamefika viwango 
fulani vya umaarufu, hivyo 
kuhitaji ‘mabodigadi’.

Kwa baadhi ya watu im-
eonekana kuwa ni gumzo, 
vituko, vichekesho, ma-
jisifu, majigambo, usumbufu 
kwani wanaona hala hakuna 
umuhimu wa hilo.

Wengine wanafanya kwa 
fasheni tu kwa sababu mtu 
fulani ana walinzi.

Ukweli ni kwamba kwa 
sasa nchini kuna baadhi ya 
wasanii ambao wamekuwa 
vipenzi vya mashabiki na 
umaarufu wao unawala-
zimisha kuwa na walinzi 
ili kumuepusha na hatari 
yoyote inayoweza kutokea 
kwenye safari zake za kibin-
afsi, kifamilia, misele yake ya 
kila siku, studio, kupiga picha 
za video au kutambulisha 
ngoma.

Leo tutawaangalia wasa-
nii wa Kibongo ambao kwa 
mujibu wa vyanzo mbalim-
bali, ndiyo wanaoongoza kwa 
kulindwa au kwa ulinzi mkali 
kuliko wengine.

5. NaNdy
Jina lake kamili ni Faustina 

Charles. Jina lake maarufu la 
kimuziki ni Nandy. Anatem-
bea na ‘mabodigadi’ wawili 
ambao huambatana naye 
kila anakopita. Akienda 
kushuti video, kununua nguo 

au bidhaa, au kutambulisha 
ngoma ni lazima aambatane 
na mibaba hiyo iliyoshiba, 
yenye uwezo wa kufanya 
chochote inapoona bosi wao 
yupo kwenye hatari.

4. Zuchu
Kwa sasa hakuna mtu 

anayehoji uwezo wa msa-
nii huyo wa kike ambaye 
ameibuka kwa kasi na kuwa 
staa kamili. Na hata umaaru-
fu wake umekuwa wa juu 
sana kiasi sasa naye kuhitaji 
walinzi.

Anatembea na walinzi 
wawili waliotuna. Huwezi 
kumsogelea kwa karibu hadi 
upate ruhusa maalum.

3. RayvaNNy
Huyu pia ni mmoja wa 

wasanii wanaoongoza kuwa 
na ulinzi mkali. Ila tofauti ni 
kwamba mabaunsa waom-
linda Rayvanny wao hawavai 
suti. Kama kuanza waanze 
leo.

Wao wanavaa nguo za 
kawaida zozote zile wana-
zoona zinavaa kwa siku hizo 
au kwa sababu maalum.

2. haRmoNiZe
Konde Boy yeye anatem-

bea na ‘mabodigadi’ kama 
wanne hivi. Lakini mara ny-
ingi sana wanakuwa watatu. 
Nadhani mmoja anakuwa 
amebaki kulinda nyumbani 
wakati mwingine. Mabaunsa 
wake mara zote wanaone-
kana kuwa makini mno. Huyu 
alianza kuwa na walinzi pale 
tu walipojiunga na WCB.

1. diamoNd PlatiNumZ
Huyu ndiye baba lao. Si 

kwenye muziki tu, bali hata 
kwenye ulinzi. Ana walinzi au 
‘mabodigadi’ kila sehemu an-
apokanyaga. Analindwa kwa 
gharama kubwa kwa sababu 
kwa sasa ndiyo kioo kwa 
Tanzania na Afrika Mashariki 
kwa ujumla.

Mara nyingi anakuwa na 
walinzi wanne. Diamond 
ndiye msanii mwanzilishi wa 
kuwa na mabaunsa nchini.

Siri ya Marehemu; Chaguliwa na watu, si mizimu

Baba Levo mwache 
akayaone hukohuko

NANI kasema kundi la Wagosi wa Kaya limekufa? Kama 
watu wenye mawazo hayo, basi watakuwa na ndoto za 
mchana, kwani wao wenyewe wamesema  bado wapo 
sana tu.

Mmoja wa waimbaji wa kundi hilo, Mkoloni amesema 
Wagosi wa Kaya wanaendelea kuchapa kazi na kama 
watafikiria kufanya hivyo, itakuwa wamekataa muungan-
iko wao na jamii.

“Ni muda mrefu tumekaa nje ya game lakini Wagosi 
wa Kaya hatuwezi kuacha muziki kwa sababu umetuun-
ganisha na jamii,  ina maana tukiacha itakuwa tunakataa 
muunganiko wetu na jamii kitu ambacho hakiwezekani” 
amesema Mkoloni.
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MWIGIZAJI kutoka 
Nollywood,Tonto Dikeh, 
ameamua kurudi tena darasani 
kwa ajili ya kuongeza elimu 
yake.

Kupitia akaunti yake ya Ins-
tagram, Tonto, ameweka picha 
tofauti zikimuonyesha akiwa 
ndani ya darasa la chuo kimoja 
nchini humo.

Msanii huyo aliyefanikiwa 
kukusanya tuzo mbalimbali, 
amejiunga katika chuo cha 
utunzaji wa mazingira na ku-
wataka mashabiki wake kumu-
ombea apate mafanikio katika 
safari yake hiyo ya elimu.

ALIYEKUWA mke wa rapa 
maarufu wa Eminem, amelazwa 
hospitalini baada ya kujaribu 
kujiua.

Kulingana na TMZ, polisi na 
wafanyakazi wa dharura wali-
pigiwa simu Julai 30, mwaka 
huu na mtu wakifahamishwa 
katika nyumba Kim Scott huko 
Michigan, kuna mtu anajiua.

“Kim alikuwa akipiga watu, 
ilibidi azuiliwe na wasaidizi na 
alikuwa mkali. Wahudumu wa 
afya hawakuweza kuangalia 
tukio hilo,” ilisema ripoti hiyo.

“Kim alikuwa amejikata, 
alikuwa na maumivu mengi na 
nyuma ya mguu wake kulikuwa 
na damu nyingi  zikimwagika 
sakafuni,”

Scott na Eminem walifunga 
ndoa mwaka 1999 na waliacha-
na mwaka 2001.

Mke wa 
Eminem 
nusura ajiue

Tonto aamua 
kurudi 
darasani

STAA wa muziki wa Marekani, 
Beyonce, ameweka wazi kwam-
ba umbo lake jipya linatokana 
na mapambano yake kufuata 
utaratibu wa lishe.

Akizungumza na jarida la 
Harpers Bazaar, mwanamuziki 
huyo amesema wakati mwing-
ine hakupata usingizi wa 
kutosha kutokana na mpangilio 
wa chakula katika maisha yake 
yote ya kisanii.

“Binafsi nimejitahidi ku-
pambana na tatizo la  kukosa 
usingizi zaidi ya nusu ya maisha 
yangu. Miaka ya kuvaa na 
kuimarisha misuli yangu kuto-
kana na kucheza kwa visigino,” 
amesema Beyonce.

Beyonce 
ajivunia figa

SHINDANO la Big Brother Ni-
geria (BBNaija) linazidi kunoga, 
baada ya washiriki watatu 
kuondolewa ndani ya nyumba 
na kuingizwa wengine wanne

Walioaga shindano hilo siku 
ya Jumapili iliyopita ni Arin, 
Nini na Princess.

Hata hivyo, washiriki wal-
ishtuka baada ya Big brother 
kutangaza ujio wa washiriki 
wapya ambao waliingia kwa 
mbwembwe ndani ya jumba 
hilo. 

BBNaija
yazidi
kunoga

JUMAMOSI AGOSTI 13, 2021

WANIGERIA na wapenzi wa 
filamu za Nollywood, wanazidi 
kuomboleza kifo cha mkongwe 
Rich Oganiru, ambaye alifariki 
wiki hii.

Msanii huyo mwenye kipaji 
cha hali ya juu cha uigizaji, ali-
fariki siku ya Jumanne baada 
ya kuugua kwa miezi kadhaa.

Taarifa ya kifo chake kilitole-
wa na rafiki yaje EmstarVee, 
akimuelezea kuwa alikuwa 
rafiki mwema kama kaka yake.

Wiki mbili zilizopita ilisam-
baa video fupi katika mitandao 
ya kijamii ikimuonyesha Ogani-
ru, amelala kitandani akiumwa.

Rich Oganuru 
akumbukwa 
kwa mengi
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Na Sabato Kasika

T
AIFA linapokuwa na vijana 
wenye elimu, ni rahisi ku-
pata maendeleo ya haraka 
kutokana na kuanzishwa 

viwanda, ongezeko kubwa la ajira 
na ufanisi wa kazi.

Kinachozingatiwa ni upatikanaji 
wa ubora wa fani mbalimbali katika 
maeneo ya kazi kulingana na mab-
adiliko ya haraka yanayojitokeza 
katika nyanja hizo, hasa elimu ya 
ufundi.

Elimu ya ufundi, inatajwa kuwa 
ni muhimu kwa kuwajengea vijana 
stadi za kazi na inaweza kuwasaidia 
kupata ajira haraka kama fani wal-
izosoma zimejikita kwenye mata-
rajio ya waajiri.

Kwa kutambua umuhimu huo, 
Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Sa-
laam (DIT),  imelitoa mafunzo kwa 
wanafunzi wake yenye lengo la 
kuwaandaa kuingia katika soko la 
ajira watakapohitimu masomo yao 
chuoni hapo.

Mratibu Msaidizi wa mradi wa 
mafunzo hayo uitwao East Africa 
Skills Transformations for Regional 
Intergration Project (EASTRIP), 
kutoka taasisi hiyo, Daud Mboma, 
anaelezea zaidi mafunzo hayo 
yataongeza uwezo kwa vijana ili 
kutambua umuhimu wao katika  
kazi pale watakapoajiriwa au kuji-
ajiri.

“Tunatarajia kwamba, asilimia 
50 ya vijana watakaohitimu chuoni 
hapa ndani ya meizi sita watakuwa 
wamejiajiri au kuajiriwa katika 
elimu ya TEHAMA watakayokuwa 
wameipata,” anasema Mboma.

Mratibu huyo anasema, mafun-
zo hayo yatakuwa endelevu hadi 
mwaka 2024, na kwamba yatawan-
ufaisha vijana wengi kutoka chuoni 
hapo.

“Tunakusudia kuboresha elimu 
ya ufundi katika eneo la TEHAMA 
hasa kuhusu utaalamu wa mitam-
bo ya viwandani na kuendeleza 
weledi kwa wanafunzi katika soko 
la ajira ambalo sasa lina ushindani 
mkubwa,” anasema Mboma.

DIT inapojikita kuonyesha fursa
katika soko la TEHAMA viwandani

Mkufunzi Daud Mbona (aliyesimama) akitoa mafunzo kwa wanafunzi wa chuo hicho wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Anaeleza, DIT imefanikiwa 
kuboresha mitaala katika masomo 
yake ili kwenda sambamba na ma-
hitaji ya soko hasa viwanda.

Katika mkakati huo, wanafunzi 
na walimu wamepata nafasi kutem-
belea viwanda mbalimbali ili kuona 
teknolojia inavyofanya kazi.

“Unajua mitambo mingi kwe-
nye viwanda ni ya kisasa ambayo 
ni muhimu kuielewa, hivyo nasi 
tumeona kuna haja ya kuzingatia 
hilo kwa kuangalia mahitaji ya vi-
wanda husika,” anasema.

Mratibu huyo anasema, aina za 
kazi kwenye viwanda nimewafanya 
kuona fursa ya kuwaandaa wa-
nafunzi kwa ajili ya kukabiliana na 
hali ya soko.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo 
kutoka Taasisi ya Civil People of 
Tanzania, Makei Moshi, anasema, 
mbali na mambo ya mitambo ya 
viwandani, bado baadhi ya vijana  
wanahitaji kupata elimu zaidi utam-
buzi.

“Vijana wengi bado wana tatizo 
katika uchanganuzi wa masu-
ala kama utambuzi binafsi kwenye 
matumizi ya mitandao ya kijamii 
na uandishi wa wasifu,” anasema 
Moshi.

Anasema, si hapo tu mambo 
mengine yanayohusiana na mifumo 
ya TEHAMA katika masoko ya ajira 
bado wako nyuma, wanahitaji ku-

saidiwa zaidi kuingia katika soko la 
ajira.

“Vijana wanaohitimu vyuo ni 
wengi, lakini ugunduzi wa matumizi 
sahihi ya mitandao ya kijamii bado 
ni tatizo kwao, kwa kuwa mafunzo 
haya ni endelevu hadi mwaka 2024, 
ninaamini matatizo katika eneo  
hilo yatapungua,” anaongeza kuse-
ma.

Mwanafunzi aliyeshiriki mafunzo 
hayo, Sozi Abdul, anakiri uwepo 
wa tatizo hilo na kusema kabla ya 
mafunzo alikuwa hajui matumizi 
sahihi ya mitandao ya kijamii katika 
kutafuta kazi.

“Baadhi ya vijana na watu wen-
gine wanashinda kwenye mitandao 
ya kijamii kwa mambo ambayo si ya 
msingi, lakini kwa elimu hii nimejua 
vitu vingi ambavyo nitafanyia kazi,” 
anasema  Abdul.

Anasema, kwenye mitandao ya 
kijamii hasa simu na kompyuta, 
mwanafunzi anatakiwa kuitumia 
kwa mambo ya msingi yanayohusu 
masomo kwa manufaa ya muhusika 
na jamii kwa ujumla.Jinsi TEHAMA inavyofanya kazi. PICHA: MTANDAO
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makala

SEIF AL ISLAM APATA KIKWAZO
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Na Mwandishi Wetu

W
AENDESHA mash-
taka nchini Libya 
wametoa waranti ya 
kukamatwa kwa Saif 

al-Islam Gaddafi, ambaye ni mtoto 
wa aliyekuwa kiongozi wa Libya 
marehemu Muammar Gaddafi, ak-
ituhumiwa kuwa nyuma ya mam-
luki wa Urusi.

Hati hiyo ya kukamatwa itafi-
fisha ndoto yake ya kurudi 
nchini humo ili kuwania kiti 
cha urais  ambacho baba yake  
alikuwa  nacho  miaka 10 i   liyo-
pita.

Uchunguzi uliofanywa na BBC, 
umebaini kundi la Wagner, lili-
fanya vitendo vya kihalifu dhidi ya 
raia wa nchi hiyo na kuleta mad-
hara mengi.

Wapiganaji wa Urusi ambao 
wanahusishwa na kundi hilo, wal-
ionekana kwa mara ya kwanza 
nchini Libya mnamo mwaka 2019 
walipojiunga kusaidia vikosi vya 
mbabe wa kivita jenerali, Khalifa 
Haftar.

Mamluki hao na waasi walikuwa 
wakiishambulia serikali inayoung-
wa mkono na Umoja wa Mataifa 

katika mji mkuu Tripoli.
 Mzozo huo ulimalizika kwa 

makubaliano ya kusitisha mapiga-
no Oktoba, mwaka 2020.

Kikundi cha Wagner kiligunduli-
wa kwa mara ya kwanza mwaka 
2014 wakati kilikuwa kikiunga mko-
no wapiganaji wanaotaka kujitenga 
wanaoungwa mkono na Urusi  
katika mzozo mashariki mwa 
Ukraine. 

Tangu wakati huo, kundi hilo 
limehusika katika mizozo ya Syria, 
Msumbiji, Sudan na Jamhuri ya Af-
rika ya Kati.

Amri ya kukamatwa kwa Saif al-
Islam Gaddafi, imesambazwa Agos-
ti 5, mwaka huu katika vyombo vya 
usalama vya Libya na mwendesha 
mashtaka, Mohammed Gharouda.

KUSHUKIWA KWA SEIF 
AL-ISLAM

Kwa muda mrefu Gaddafi 
alishukiwa kuwa na uhusiano na 
Urusi.

Kabla ya ghasia za mwaka 2011, 
aliaminiwa na wengine kama 
mtu anayependa mageuzi ya  
taratibu nchini Libya, wakati huo 
Muammar alikuwa kiongozi wa 

nchi hiyo.
Seif ni mzungumzaji mzuri wa 

Kiingereza ambaye alisoma ka-
tika Shule ya kifahari ya London 
school of Economics, kwa muda 
mrefu alionekana kama mmoja wa 
watu wenye ushawishi mkubwa  
nchini humo, na mrithi wa baba 
yake.

Hata hivyo, sifa hiyo ilipotea 
wakati wa maandamano dhidi ya 
serikali ya baba take yalipoanza, 
mwaka 2011, alijiunga na msako 
dhidi ya waandamanaji waliopinga 
serikali ya baba yake.

Baadhi ya wanafamilia yake 
mwishowe waliuawa au kukimbia 
nchi.  Seif alikamatwa na waasi 
mwishoni mwa mwaka 2011 na 
kupelekwa katika mji wa Zintan, 
ulioko kusini magharibi mwa  
Tripoli. Huko aliachiliwa na wa-
namgambo waliomshikilia kwa 
miaka sita.

Wakati akiwa kizuizini, alihuku-
miwa kifo akiwa hayupo na ma-
hakamani kwa kuhusika na mauaji 
ya waandamanaji.

Anatafutwa pia na Mahakama 
ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC) 
kwa uhalifu dhidi ya binadamu  
uliofanywa wakati wa ukandami-

zaji.
Ingawa hajaonekana hadharani 

kwa miaka mingi, Seif Al-Islam ali-
fanya mahojiano na gazeti la New 

York Times, mwezi uliopita na aka-
zungumzia mipango yake ya kuru-
di kwenye siasa.

Wakati wa utengenezaji wa 
makala ya BBC juu ya shughuli za 
kikundi cha Wagner huko Libya, 
BBC ilikutana na maofisa wa ujasu-
si wa Libya ambao walizungumza 
juu ya uhusiano mkubwa kati ya 
Seif na Urusi.

Maofisa wa ujasusi walikuwa 
wakimchunguza Maxim Shugaley, 
raia wa Urusi ambaye alikamat-
wa mjini Tripoli mwezi Mei  
mwaka, 2019 kwa mashtaka ya 
ujasusi.

Alishutumiwa kwa kumfanyia 
kazi Yevgeny Prigozhin, mfanya-
biashara tajiri aliye na uhusiano 
wa karibu na Rais Vladimir Pu-
tin, kama sehemu ya kampeni ya  
kuingilia uchaguzi iliyoundwa 
kumweka Gaddafi kama mtawala 
wa Libya wakati wa mashambu-
lizi ya Jenerali Haftar dhidi ya mji 
mkuu.

Shugaley na mkalimani wake 
wa Kiarabu ambaye alikamatwa 
pamoja naye, waliachiliwa mwis-
honi mwa mwaka 2020.

Kulingana na ripoti hiyo, Shuga-
ley alikuwa amekutana na mtoto 
huyo wa Gaddafi wakati alipokuwa 
Libya.

Urusi imetoa filamu mbili juu ya 
kukamatwa kwa Shugaley, ambazo 
zimechapishwa kwenye mtandao 
wa YouTube na zinaonyesha Seif 
kama mwokozi wa Libya na Shuga-
ley kama shujaa wa Urusi.

Utawala Kanali Muammar 
Gaddafi, wa zaidi ya miongo minne 
uliishia katika ghasia baada ya 
mapinduzi ya Kiarabu. Alijaribu 
kukimbia lakini akakamatwa na 
kuuawa.

lNi mtoto wa Gaddafi aliyetaka kuwania urais
lHati ya kukamatwa yatolewa akikanyaga Libya
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Mtanzania Maryam Salim ateuliwa 
meneja Benki ya Dunia Cambodia
Washington, MAREKANI 

BENKI ya Dunia (WB), imem-
teua Mtanzania Maryam Salim 
kuwa meneja mpya Cambodia.

Maryam amekuwa mrithi wa 
Inguna Dobraja, ambaye ame-
hamia Moldova baada ya miaka 
mitano ya kuwa Mkuu wa ofisi 
ya Benki ya Dunia (WB), Phnom 
Penh.

Amefanya kazi benki hiyo kwa 
zaidi ya miaka 20, hivi karibuni 

alikuwa meneja wa Albania.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-

wa, Maryam atafanya kazi za kila 
siku za benki hiyo akishirikiana 
na serikali na washirika wa maen-
deleo, ikiwamo miradi ya thamani 
ya dola bilioni 1.1.

Miradi hiyo imeunganishwa 
na vipaumbele vya maendeleo 
vya Cambodia na malengo pacha 
ya WB, kupunguza umasikini na 
kuongeza ustawi wa pamoja.

“Ni furaha yangu kuchukua 

msimamo huu mpya na ninafura-
hi sana kurudi Cambodia, miaka 
17 baada ya kufanya kazi hapa 
kama kiongozi wa timu ya miradi 
ya mifuko ya kijamii kuimarisha 
jamii na kupambana na umas-
kini,” alisema Maryam.

“Ninatarajia kufanya kazi na 
wenzangu wa Cambodia kusaidia 
nchi kudhibiti athari zinazoende-
lea za janga la Covid-19, kujenga 
ujasiri dhidi ya mshtuko wa kiu-
chumi wa siku zijazo.”

Maryam si mgeni Cambodia, 
amewahi kufanya kazi kama 
mtaalam wa maendeleo ya ki-
jamii huko na ameshikilia nya-
dhifa kadhaa za juu katika sera 
ya shughuli za benki, Washington 
D.C.

Ana shahada ya uzamili ya 
uchumi wa Kimataifa na Uhusi-
ano kutoka Chuo Kikuu cha Johns 
Hopkins na shahada ya Uzamivu 
ya Falsafa ya Sheria kutoka Chuo 
Kikuu cha Georgetown.        BBC

China yakataa 
WHO uchunguzi 
mpya chimbuko 
la virusi corona
Hongkong, CHINA

CHINA imeukataa wito wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO) kuhusu 
kufanyika uchunguzi mpya juu ya 
chimbuko la virusi vya corona, 
ikisema inaunga mkono juhudi 
za kisayansi badala ya kisiasa ili 
kubaini chanzo cha virusi hivyo.

Shinikizo linazidi kuongezeka 
kwa China kufikiria kufanyika 
upya uchunguzi juu ya uliokoanzia 
ugonjwa wa Covid-19 uliosababi-
sha vifo vya zaidi ya watu milioni 
nne na kuathiri uchumi wa dunia, 
tangu ugonjwa huo uliporipotiwa 
kwa mara ya kwanza katika mji wa 
Wuhan.

Juzi, WHO liliihimiza China kutoa 
takwimu ilizonazo kufuatia maam-
bukizo ya kwanza ya virusi vya 
corona ili kuchunguza chimbuko la 
ugonjwa huo.

China ilijibu kwa kusisitiza 
msimamo wake kuwa uchunguzi 
wa awali juu ya chimbuko la virusi 
hivyo unatosha, na kwamba wito 
wa kuitaka China kutoa data zaidi 
juu ya ugonjwa huo unashinikizwa 
kisiasa.

   DW

Taliban waumiliki mji wa Kandahar
Kabul, AFGHANSTAN

WANAMGAMBO wa Taliban 
wamechukuwa udhibiti wa mji 
mkuu wa jimbo la Kusini la Kanda-
har, huku Marekani na Uingereza 
zikituma ndege za kuwahamisha 
raia wao kutoka Afghanistan.

Ujumbe kupitia Twitter uli-
otumwa na msemaji wa Taliban 

siku ya jana, ulisema: “Kandahar 
yote imekombolewa. Wapiganaji 
wa jihadi wamefikia Uwanja wa 
Mashujaa.”

Madai hayo yalithibitishwa pia 
na mkazi mmoja aliyeliambia 
shirika la habari la AFP kwamba, 
vikosi vyote vya serikali vilikuwa 
vimekimbilia kwenye kambi moja 
ya kijeshi iliyo kusini mwa mji 

huo.
Wabunge wawili, Gul Ahmad 

Kamin na Arif Noorzai, waliliam-
bia shirika la habari la Ujerumani 
(dpa) kwamba kabla ya kuweka si-
laha chini na kukimbia, vikosi vya 
serikali vilipambana dhidi ya wa-
namgambo wa Taliban kwa zaidi 
ya wiki mbili. 

Baada ya kufanikiwa kuu-

chukua mji huo wenye wakazi wa-
patao 651,000 na ambao ni wa pili 
kwa ukubwa Afghanistan baada 
ya mji mkuu Kabul, sasa wan-
amgambo wa Taliban wanadhibiti 
miji mikuu 13 ya majimbo kati ya 
majimbo 34 ya Afghanistan

  DW

Moshi ukiwa umesambaa katika  Jiji la Kandahar, Kusini Magharibi mwa Afghanistan, baada ya mapigano ya vikosi vya serikali na Taliban, juzi. 
PICHA: AP

Idadi wazungu Marekani yashuka kwa kasi kipindi muongo mmoja
Washington, MAREKANI

INASEMEKANA idadi kubwa 
ya watu wenye rangi tofauti in-
aongezeka wakati idadi ya wa-
zungu ikiwa imepungua katika 
mwongo mmoja uliopita.

Hilo limejitokeza kwa mara ya 
kwanza katika historia ya Mare-
kani kupitia sensa mpya ya iliyo-
fanyika mwaka jana.

Idara ya sensa juzi ilisema hes-
abu yake ilionyesha kwamba kuli-
kuwa watu millioni 331.4 wanaoi-
shi Marekani, likiwa ongezeko la 
asilimia 7.4 tangu mwaka wa 2010.

Lakini taswira ya taifa kulin-
gana na rangi na kabila ilibadi-
lika, watu wamekuwa wakihamia 
mara kwa mara kwenye miji mi-
kuu, mara nyingi kwenye majim-
bo ya Kusini na Magharibi, na 

Wamarekani ambao wamekuwa 
mara nyingi wakiondoka kwenye 
jamii ndogo, mwishowe idadi yao 
ilipungua.

Watu wanaotambulika kama 
wazungu bado ni kundi kubwa 
la raia wa Marekani, idadi yao 
ilipungua kwa asilimia 8.6 kuliko 
mwaka wa 2010.

Kundi kubwa la kufuata la watu 
wanaotambulika kama wa His-

panic Walatino, walikuwa sawa 
na milioni 62.1 mwaka wa 2020, 
likiwa kundi la wa Marekani am-
balo liliongezeka kwa asilimia 23 
katika muongo mmoja.

Wamarekani weusi waliku-
wa takriban milioni 46.9, huku 
Wamarekani wenye asili ya Asia 
wakiwa takriban milioni 24.

VOA

Kura zahesabiwa 
Zambia uchaguzi 
mkuu wa rais
Lusaka, ZAMBIA

TUME ya uchaguzi ya Zambia, 
jana ilianza kutangaza matokeo ya 
uchaguzi wa urais ambao ume-
gubikwa na kuzuiwa kwa mtandao 
wa Intaneti na kuripotiwa machafu-
ko katika mikoa mitatu nchini 
humo.

Mwenyekiti wa Tume ya Uchagu-
zi ya Zambia ECZ Patrick Nshinda-
no, aliesema tume hiyo itaanza 
kutangaza matokeo hayo kuanzia 
saa nne asubuhi.

Tume hiyo ilisema matokeo 
kamili ya uchaguzi huo yatajulikana 
siku tatu tangu vituo vya kupigia 
kura kufungwa.

Miraim Makonda, ofisa msimam-
izi katika kituo cha kupigia kura 
alisema, “Leo imekuwa nzuri. Tume-
fanya kazi nzuri sana na hatukuwa 
na matukio yoyote mabaya. Ndio, 
zoezi linaendelea vizuri.

Hata hivyo, serikali imekataa 
kuzungumzia juu ya kukatika kwa 
mtandao wa Intaneti, baada ya 
watumiaji wa mtandao kusema 
walishindwa kutumia mitandao yao 
ya kijamii.

Mamilioni ya Wazambia waliji-
tokeza juzi Alhamisi kupiga kura na 
kulazimisha baadhi ya vituo vya 
kupigia kura kubaki wazi kwa saa 
nyingi.

   DW
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hadithi

zima nirudie kwenye hali yangu ya 
kawaida. Niliamua kujibadilisha kwa 
sababu ya maswahibu yaliyonikuta. 
Uliniuliza nimekuja kufanya nini 
Morogoro. Kujibadilisha huku ndiko 
moja ya sababu iliyonifanya nije.”

Yalikuwa ni maneno ambayo Tom 
aliyasema kwa ajili ya kumtoa hofu 
Tedi. Bado Tedi aliendelea kuwa na 
hofu. Mpaka wakati huo hakuongea 
neno lolote. Alijiona ni kama mfu 
anayesubiri kuuawa rasmi.

Tom aliweka mezani miwani yake 
pamoja na vipande vya plastiki am-
bavyo vilionekana kama ngozi, vi-
kiwa pia na ndevu.

Kwa asilimia kadhaa Tedi alianza 
kurejewa na fahamu za kawaida. 
Woga ulianza kumuondoka, ingawa 
si kwa asilimia zote. Kilichomfanya 
hivyo si maneno tu. Hata vitendo vya 
mtu huyo mpya havikuonekana ku-
taka kumdhuru, wala kumtolea ma-
neno makali. Yalikuwa ni yale yale 
ya mpenzi wake yule yule aliyekuwa 
naye kwenda baa ya Mwenda.

Alijua bado Tedi ana wasiwasi 
naye, hivo hakutaka kumsogelea 
kwa kuepusha chochote kibaya kina-
choweza kutokea kutokana na woga 
uliokithiri.

Aliamua kukaa kwenye kiti kidogo 
kilicho pembeni mwa kitanda kwe-
nye nyumba hiyo ya kulala wageni.

Alishusha pumzi. Bado Tedi aliku-
wa kwenye hali ya woga.

“Nakumbuka uliniuliza umekuja 
Morogoro kufanya nini.” Alianza 
kuongea Tom kwa utulivu. Alijua 
hatojibiwa, wala kuungwa mkono 

kwenye mazungumzo hayo na 
mpenzi wake Tedi ambaye alikuwa 
kitandani ameegemea ukuta, mkono 
wake mmoja ukiwa umeshikilia kan-
ga yale aliyojifunga na moja kuziba 
uso, ili asione lolote baya litakalom-
tokea.

“Tedi, mimi jina langu halisi ni 
Tom. Nimekuja Morogoro kutoka 
Dar es Salaam kwa ajili ya kumsaka 
mke wangu Farida. Yule uliomuona 
jana pale kwenye baada ya Mwenda 
ndiyo mke wangu. Yule ambaye ali-
kuwa ameshikiliwa na jamaa mmoja 
aliyekuja naye. Kumbuka wakati tuli-
kuwa tumekaa kwenye meza, ile ny-
ingine ya pili tuliyokuwa tungaliana 
nayo, ndiyo aliyokuwa amekaa mke 
wangu na huyo jamaa.”

Ingawa bado alikuwa na wasiwasi, 
lakini Tedi alianza kuhisi kitu.

Alianza kukumbuka kitu. Wakati 
wakiwa kwenye baa ya Mwenda 
alishuhudia jamaa mmoja akiinua 
na kumshika mkono, baadaye kum-
kumbatia mwanamke mmoja kiasi 
cha mpenzi wake huyo kuwaangalia 
kwa namna ambayo ilimkera mpaka 
yeye mwenyewe. Akakumbuka kuwa 
aliimuuliza swali na mazungumzo 
mafupi baada ya hapo.

“We umekolea sana na yule dada 
eee.” 

“Nini?”
“Nini nini, wewe unamwangalia 

sana yule dada na yule mpenzi wake, 
unanichefua. Sasa umeniitia nini 
hapa? Unawafahamu?” Akakumbuka 
alivyouliza.

“Hapana mpenzi, kuna mmoja 

Na Adam Fungamwango

W
AKATI anaoga, ili-
kuwa ni fursa kwake 
sasa kurejea kwenye 
hali yake ya kwaida. 

Sura ya kawaida. Sura yake hali-
si. Alivua mawani. Alinyofoa yale 
madevu aliyoweka. Alijiangalia 
kwenye kioo na kuiona sura yake 
halisi.

Kumbuka kuwa alifanya vile 
ili mkewe asimtambue kule kwe-
nye baa ya Mwenda baada ya 
kuambiwa huwa anakwenda na 
mwanaume.

Alijua kuwa akitoka, Tedi 
atashtuka. Hakuna na jinsi. Ni la-
zima arejee kwenye hali yake ya 
kawaida kwa sasa. Labda ikimla-
zimu baadaye.

Alipomaliza alitoka nje. Msh-
tuko mkubwa ulimpata Tedi. 
Alihisi anaota ndoto. Tena ndoto 
yenyewe mbaya ambayo hajawa-
hi kuota tangu azaliwe. Aliyein-
gia kuoga, siye aliyetoka.

Alianza kukumbuka hadithi za 
majini ambao huwa wanajigeuza 
binadamu. Hata hivyo, hadithi 
nyingi zilieleza kuwa majini wen-
gi waliojigeuza binadamu ni wa-
nawake. Leo kwa mara ya kwan-
za anakutana na jini mwaume.

Alitaka kupiga kelele lakini 
haikutoka. Alijitupa kitandani 
macho yakiwa yamemtoka, aki-
jua kabisa kuwa kinachofuata ni 
kuuawa.

Hata kama yule mtu hakuwa 
jini, lakini alikuwa mtu mbaya na 
alikuwa na nia mbaya. Alikum-
buka pia hekaya wa wanyonya 
damu. Ambao wanawachukua 
wanawake, wanawatongoza na 
kwenda nao kwenye hoteli au 
nyumba za kulala wageni na ku-
wanyonya damu. Sasa ilikuwa ni 
zamu yake.

Wakati macho yakiwa yamem-
toka pima, mikono alinyoosha 
mbele, ili kujaribu kumzuia mtu 
aliyetoka bafuni ambaye si yule 
Tom.

Tom alijua hilo. “Samahani 
sana Tedi. Mimi ni yule yule 
mpenzi wako.” Tedi mpaka 
wakati huo alikuwa bado ha-
jalijua jina la mpenzi wake aliye-
lengeshwa jana na shoga yake. 
Ila mwenzake alikuwa analifa-
hamu jina lake.

Sauti ilikuwa ni ile ile. Lakini 
hiyo haikumfanya Tedi kuende-
lea kuwa na hofu. Mwili wote ul-
itetemeka na jasho lilimtoka.

“Samahani mpenzi. Nilijua 
utaogopa. Lakini sikuwa na 
njia yoyote ile ya kufanya. Ni la-

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyoku-
wa kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.

Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. 
Kinyume chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa 
yenye furaha, akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, 
hakuweza kuutegua tena. Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa 
mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha. 

hadithi
Namsaka mke wangu-7

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

kama namfananisha hivi.” 
“Nani kati ya wale?”
“Nitakwambia baadaye. Tuon-

doke.” 
“Tunakwenda wapi sasa?”
“Kwangu.”
“Nyumbani kwako? Huna mke?”
“Hapana, ni kwenye hoteli ni-

likofikia.”
“Kumbe wewe siyo wa hapa Moro-

goro.”
“Ndiyo. Mimi natoka Dar.”
Baada ya kumbukumbu hiyo, Tedi 

aliuachia mkono wake wa kulia uso-
ni na kuanza kumtazama kwa chati 
Tom.

“Tedi, wewe ulinieleza matatizo 
yako, na mimi nikakuliwaza na kuku-
bembeleza, mimi pia nina matatizo 
makubwa. Haya mawani, ndevu na 
ngozi laini hivi za bandia, nilizivaa 
makusudi kwa ajili ya kuficha sura 
yangu halisi ili mke wangu asinitam-
bue. Ndiyo maana unaona tumekaa 
pale hakunitambua. Ni mimi tu ndiye 
niliyekuwa namtambua.”

Ndipo akili ya Tedi ilipoanza kufun-
guka taratibu. Aliunganisha tukio lile 
na maneno ya mpenzi wake, akaona 
huenda ni kweli yanayozungumza. 
Woga taratibu ukaanza kuondoka.

“Alinikimbia au kunitoroka wiki 
moja tu baada ya kufunga ndoa. Si-
jafaidi kabisa raha ya ndoa. Sijajua 
ni kwa nini amefanya hivi. Nimekuja 
huku baada ya kupata taarifa za watu 
mbalimbali, wengine ndiyo wakani-
leta hadi huku kwenye baa yenu. Wa-
kaniambia huwa anaonekana huku 
akiwa na mwaname mwingine. Ndiyo 
maana niliamua kujibadilisha ili ni-
shuhudia. Na kweli nimeshuhudia, 
japo imeniuma sana.” Alisema Tom 
kwa uchungu, kwa mbali machozi 
yalianza kumchuruzika

Woga ulikuwa umeshaondoka ka-
bisa kwenye moyo wa Tedi, huruma 
ikashika nafasi yake.

Akainua kutoka kwenye kitanda. 
Akamsogelea taratibu mpenzi wake. 
Kwanza akambusu. Akamnyanyua ku-
toka kwenye kiti. Akamkumbatia na 
kumsogeza kitandani. Alichotaka ku-
fanya ni kumliwaza na kumbembeleza, 
kama alivyofanyiwa yeye wakati akiha-
dithia madhila yake.

“Pole sana baba. Pole mpenzi wan-
gu.” Tedi alimbembeleza, sasa akiwa 
ameshatambua kuwa Tom hakuwa 
jini, zimwi, wala jambazi, ila alilazimi-
ka ajibadilishe kwa ajili hiyo.

“Hapa nilipo kila kitu nimeshajua 
kuwa mke wangu ametorokea Moro-
goro na yupo na mwanaume mwing-
ine.”

“Sasa utafanyaje. Nakuomba usilipe 
kisasi wala kufanya jambo lolote baya.”

itaendelea Jumamosi

Yalikuwa 
ni maneno 
ambayo 
tom 
aliyasema 
kwa ajili 
ya kumtoa 
hofu tedi. 
Bado tedi 
aliende-
lea kuwa 
na hofu. 
mpaka 
wakati huo 
hakuongea 
neno lolote. 
alijiona ni 
kama mfu 
anayesub-
iri kuuawa 
rasmi.
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LIVERPOOL. England

MLINZI wa Liverpool, Virgil van Dijk, 
ameongeza mkataba wa kuitumikia 
klabu hiyo hadi kipindi cha majira ya 
joto mwaka 2025.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30, ambaye alikuwa na mka-
taba hadi mwaka 2023, amefuata 
nyayo za Trent Alexander-Arnold, 
Fabinho na Alisson kwa kusaini mka-
taba mpya kipindi hiki cha majira ya 
joto.

Alicheza mechi tano tu za Ligi Kuu 
England msimu uliopita, baada ya 
kuumia goti Oktoba, mwaka jana.

Van Dijk, ambaye amerudi uwan-
jani wakati wa kipindi cha maandalizi 
ya msimu mpya, amesema “amefura-
hishwa na ana furaha na anajisikia 
fahari,” kusaini mkataba mpya.

“Kwa juhudi zote zilizofanyika 
hadi sasa na naangalia uweze-
kano wa kufanya makubwa 
zaidi kwa siku za mbeleni hapa 
Liverpool,” aliongeza mlinzi 
huyo wa kati wa kimataifa wa 
Uholanzi, ambaye alicheza 
jumla ya mechi 130 kwa Liver-
pool.

“Hapa nilipo na namna ni-
navyojihisi, kama mchezaji 
mkubwa na muhimu kwa timu 

na klabu. 
“Hizi ni hisia nzuri sana kwangu 

na kwa uhakika nitaendelea ku-
jisikia vizuri hapa nyumbani.”

Van Dijk 
ajifunga 
Liverpool 
hadi 2025

BARCELONA, Hispania 

BARCELONA bado inaendelea kupa-
ta maumivu baada ya kuondoka kwa 
Lionel Messi aliyetua Paris Saint-Ger-
main na inaonesha mashabiki hawa-
jashawishika na lolote kuelekea kuan-
za kwa msimu mpya bila ya mchezaji 
wao huyo.

Mashabiki wameonesha kutokuwa 
na hamasa, kwani hadi sasa maombi 

ya mashabiki kununua tikeki yame-
fikia 15,820 kwa ajili ya mchezo wao 
wa kwanza wa msimu huu wa LaLiga 
Jumapili dhidi ya Real Sociedad.

Ni mashabiki nusu tu ndio waliotu-
ma maombi ya kununua tiketi kwa ajili 
ya mchezo huu, ambapo umeruhusiwa 
kuwa na mashabiki 30,000.

Hayo ni maombi machache ya ku-
nunua tiketi kwa ajili ya kushudia 
mchezo wa kwanza kwa mashabiki 

kuruhusiwa uwanjani kwa kipindi cha 
miezi 17 kutokana na mlipuko wa vi-
rusi vya corona pale kwenye dimba la 
Nou Camp.

Barcelona mchezo wao wa mwisho 
wa ushindani kucheza mbele ya 
mashabiki ulikuwa dhidi ya Real So-
ciedad, Machi 7 mwaka 2020, wakati 
Messi alipofunga kwa penalti ya dakika 
za majeruruhi na kupata ushindi wa 
bao 1-0.

Mashabiki wasusia tiketi Barcelona

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer, amekubali 
Jadon Sancho ‘inaweza kumchu-
kua muda’ kuwa kwenye hali 

nzuri kiuchezaji baada ya kutua klabuni 
hapo akiwa amechelewa kutoka kwenye 
michuano ya Euro 2020. 

Sancho alisajiliwa na klabu hiyo kip-
indi hiki cha majira ya joto kutoka Borus-
sia Dortmund kwa ada ya pauni milioni 
73 baada ya kuwaniwa na mashetani 
wekundu hao kwa muda mrefu, na 
mashabiki wanamtarajia kumuona 
msimu huu akikiwasha.

Lakini Solskjaer – ambaye ataiongoza 
timu yake katika mchezo wake wa kwan-
za wa Ligi Kuu England msimu dhidi ya 
Leeds United leo Jumamosi – ameonya 
kuwa wasitarajie makubwa sana kwa 
nyota katika mchezo wake wa kwanza 
baada ya kukosa kujinoa na wenzake.

Sancho anatarajiwa kuanza kwenye 
mchezo huo dhidi ya kikosi hicho cha 
kocha, Marcelo Bielsa pale katika dimba 
la Old Trafford.

Na kwa mujibu wa ripoti, Solskjaer 
ameonya kuwa wasitarajie mchezaji 
huyo kuwa kwenye kiwango bora zaidi 
kwenye mchezo huo. 

“Alikuwa likizo baada ya michuano 
ya Ulaya na bahati mbaya amechelewa 
kwenye mazoezi ya kujiandaa na msimu 
mpya,” alisema Solskjaer akiiambia tele-
visheni ya Norway, TV2.

SolSkjaer 
aonya 
kuhuSu 
Sancho
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MANCHESTER. England

MANCHESTER City ipo tayari kulipa 
kiasi cha euro milioni 150 kwa ajili ya 
kumsajili Harry Kane wakati waki-
jaribu kuishawishi Tottenham Hot-
spur kumuuza nahodha wao huyo, 
limedai gazeti la The Guardian kupitia 
mwandishi wa habari za usajili wa 
Italia, Fabrizio Romano.

Kane bado amebakia kuwa mchezaji 
wa Tottenham huku msimu mkuu wa 
ligi ukiwa umeshaanza jana.

Kocha wa Man City, Pep Guardiola 
amebainisha wazi kuwa anavutiwa 
zaidi na mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa England.

Hadi sasa hakuna hatua zozote 
zilizochukuliwa na Spurs katika ofa 
hiyo ya Man City.

Spurs mara kadhaa imekuwa iki-
sisitiza kuwa Kane hauzwi licha ya 
fowadi huyo kuripotiwa kuwasilisha 
maombi ya kutaka kuondoka mwis-
honi mwa msimu uliopita.

Awali Tottenham walikataa ada ya 
pauni milioni 100, ambapo kiasi kama 
hicho City walikitumia kumsajili, Jack 
Grealish kutoka Aston Villa.  

PARIS, Ufaransa

N
EYMAR anafurahia kuun-
gana na Lionel Messi pale 
Paris-Saint Germain na 
anaamini kwamba Mauri-

cio Pochettino ni mtu sahihi kum-
wongoza nyota huyo.

Akiwa mchezaji huru, Messi mwe-
nye umri wa miaka 34, alikubali ku-
hamia kwa miamba hao wa Ufaran-
sa mapema wiki hii akiondoka kule 
Barcelona, ambako alicheza na Ney-
mar kwa kipindi cha miaka minne 
na sasa wote wameungana PSG.

Dirisha la kipindi cha majira ya 
joto kimekuwa kitamu zaidi kwa 
miamba hao wa Ligue 1 kwani pia 
wamemtwaa nahodha wa zamani 
wa Real Madrid, Sergio Ramos, shu-
jaa wa Euro 2020,  Gianluigi Don-
narumma na Georginio Wijnaldum 
pamoja na Achraf Hakimi aliyetua 
hapo akitokea Inter Milan kwa ada 
ya awali ya pauni milioni 51.3. 

Na baada ya kutua kwa Messi, 
Neymar mwenye umri wa miaka 
29, ameshindwa kuficha hisia zake 
namna anavyofurahia kucheza tena 
raia huyo wa Argentina.

Amesema: “Umekuwa usajili 
mkubwa kwa timu yangu. Tutakuwa 
timu isiyofungika,” amesema Ney-
mar akinukuliwa na vyombo vya 
habari vya Ufaransa.

Messi sasa atacheza pamoja 
na wakali wengine kama Kylian 
Mbappe, Angel Di Maria na Marco 
Veratti chini ya kocha Pochettino.

Na Mbrazil huyo akamzungumzia 
kocha wake na kusema: “Pochettino 
ni kocha mkubwa na mtu wa aina 
yake.

Neymar: PSG 
ya meSSi 

haitafuNGika

LIVERPOOL, England 

NYOTA wa Liverpool, Trent 
Alexander-Arnold amesema 
malengo yake ni kubeba taji la 
Ligi Kuu ya England msimu huu.

Wekundu hao wa Anfield 
walimaliza kipindi cha kusubiri 
kwa miaka 30 kutwaa taji lao la 
kwanza la ligi hiyo, misimu mi-
wili iliyopita.

Kikosi hicho cha kocha, Jurgen 
Klopp kilimaliza kikiongoza 
kwa tofauti ya pointi 18 dhidi 
ya Manchester City waliokuwa 
nafasi ya pili kwenye mbio 
za kuwania ubingwa na 

wakatawazwa kuwa mabingwa, 
zikiwa zimebakia mechi saba ligi 
kumalizika.

Lakini msimu uliopita wa-
likuwa kwenye nafasi ngumu 
na kushindwa kutoa ushindani 
kwenye mbio za ubingwa huo.

Na sasa Alexander-Arnold, 
anaamini baada ya kupitia 
msimu wa kukatisha tamaa, 
msimu huu wana malengo 
makubwa ya kulinyakua taji hilo.

“Kwa sasa tunachofikiria ni 
kushinda tu… na mwishoni mwa 
Mei mwakani tuweze kulibeba 
taji hilo,” alisema Alexander-
Arnold akinukuliwa na Athletic.

Alexander-Arnold 
alitolea jicho taji EPL

Man City 
wampandia 
bei Kane
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City wakomaa na kane

MANCHESTER City wako tayari kulipa euro milioni 150 
ili kumsajili, mshambuliaji wa England, Harry Kane mwe-
nye umri wa miaka 28, kutoka Tottenham. (Guardian)

Harry na Hatima

HARY Kane ana matumaini kuwa hatima yake itakuwa 
wazi zaidi wiki ijayo baada ya Tottenham Hotspur kuanza 
kampeni yao mpya ya Ligi Kuu England nyumbani dhidi 
ya Manchester City, klabu inayomtaka. (Telegraph)

PSG kumSajili ronaldo 2022

KLABU ya Paris St-Germain itatafuta namna ya kum-
sajili mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye 
umri wa miaka 36 kutoka Juventus msimu wa kipindi cha 
majira ya joto mwaka 2022 kama mbadala wa msham-
buliaji wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 22, Kylian 
Mbappe, ambaye amekuwa lengo la muda mrefu la Real 
Madrid. (AS)

CoutinHo kurudi liverPool

KIUNGO wa Brazil, Philippe Coutinho, mwenye umri 
wa miaka 29 amehusishwa na kurudi Liverpool akitokea 
Barcelona, klabu aliyotua kwa pauni milioni 142, Januari 
2018. Everton, Manchester United, Chelsea, Arsenal, 
Tottenham na Leicester City hivi karibuni pia zimekuwa 
zikihusishwa na nyota huyo. (Liverpool Echo)

liverPool inamtaka doku

LIVERPOOL inasemekana pia inavutiwa na fowadi wa 
Ubelgiji, Jeremy Doku kutoka Rennes, ambayo itahitaji 
pauni milioni 38 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka miaka 19. (Voetbal24)

rudiGer awaniwa

REAL Madrid na Paris St-Germain zinafuatilia hali ya 
beki wa kati wa Ujerumani, Antonio Rudiger, mwenye 
umri wa miaka 28 kule Chelsea. (Sky Sport)

SPurS wamtaka torreS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kumchukua 
beki wa Villarreal mwenye umri wa miaka 24, Pau Torres. 
(Express)

o’Brien aGomBewa

CRYSTAL Palace wamejiandaa kushindana na Leeds 
United katika harakati zao za kumuwania kiungo wa kati 
wa England na Huddersfield Town mwenye umri wa 
miaka 22, Lewis O’Brien. (Football Insider)

HaSenHuttl awaniwa

KOCHA wa Southampton, Ralph Hasenhuttl ameazimia 
kumbakisha kiungo wa England mwenye umri wa miaka, 
26 James Ward-Prowse, ambaye anawaniwa na Aston 
Villa na Tottenham. (Football London)

diallo kuondoka man united

MANCHESTER United ipo tayari kumruhusu msham-
buliaji wa Ivory Coast, Amad Diallo, mwenye umri wa 
miaka 19 kuondoka kwa mkopo msimu huu wa joto. 
(Manchester Evening News)

Lukaku aweka rekodi 
ya mshahara CheLsea

ziSikuPite

dondoo za Soka 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

R
OMELU Lukaku amemzidi 
N’Golo Kante na kuwa 
mchezaji anayelipwa msha-
hara mkubwa zaidi Chelsea 

baada ya kukamilisha uhamisho wa 
fedha nyingi kutoka Inter Milan, 
kwa mujibu wa The Athletic.  
Chelsea ilikamilisha usajili
 wa Lukaku mwenye umri

 wa miaka 28 kwa pauni 
milioni 97.5 na kuweka

 rekodi ya usajili wa fedha
 nyingi zaidi katika histo-

ria ya klabu hiyo.
Mshambuliaji huyo alikuwa ak-

iwindwa zaidi na kochaThomas 
Tuchel katika kipindi hiki cha 
majira ya joto kwa ajili ya kuimari-
sha safu yake ya ushambuliaji.

Lukaku amejiunga tena na Blues 
hao ambapo aliondoka na kujiunga 
na Everton mwaka 2013 kwa pauni 
milioni 28 na amesaini mkataba wa 

miaka mitano.
Na kwa mujibu wa ripoti hiyo, 

Lukaku amerudi hapo katika Klabu 
ya London Magharibu akiwa ndio 
mchezaji anayelipwa kiasi kikubwa 
zaidi cha mshahara kwa kikosi hi-
cho cha Tuchel, huku mshahara 
wa raia huyo wa Ubelgiji ukiupiku 
ule wa mchezaji mwenzake, Kante 
anayelipwa pauni 290,000 kwa 
wiki. 

Ripoti hiyo inasema kwamba, 
pamoja na haki za picha na bo-
nasi kutamfanya Lukaku kuchukua 
nyumbani kiasi cha kati ya pauni 
325,000 na 450, 00 kwa wiki hapo 
Chelsea.

Kwa mshahara huo Lukaku sasa 
atakuwa amempita Kante kwa pau-
ni 160,000 kwa wiki, huku pia ukim-
fanya kuwa mmoja wa wachezaji 
wanaolipwa kiasi kikubwa zaidi cha 
fedha kwenye Ligi Kuu England.   

Lukaku, ambaye aliiongoza In-
ter Milan kutwaa taji la Ligi Kuu ya 
Italia, Scudetto, msimu uliopita, al-

ionesha kuwa na furaha kubwa kue-
ndelea kucheza huko Italia msimu 
huu, lakini kutokana na matatizo ya 
kifedha ya klabu hiyo yakailazimu 
kukubali ofa ya Chelsea ya pauni 
milioni 98.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28 alikuwa hajamaliza bi-
ashara aliyoianza England, akiwa 
ameondoka kule Manchester Unit-
ed bila kuwa na mchango mkubwa 
kama ilivyotarajiwa. 

Akizungumza mara baada ya 
kukamilisaha usajili wake hapo 
Chelsea ambapo atakuwa akivaa 
jezi namba 3, Lukaku alisema ana 
furaha kutua hapo.  

“Nina furaha na kubarikiwa kuru-
di tena kwenye klabu hii,” alisema 
Lukaku akinukuliwa na tovuti ya 
klabu hiyo.

“Ilikuwa safari ndefu kwa upande 
wangu, nilikuja hapa nikiwa mtoto 
na nilijifunza mengi, sasa nimerudi 
na uzoefu wa kutosha na nimepe-
vuka.”

    Ndiye mchezaji anayelipwa zaidi, akimpi-
ku N’Golo Kante ambaye alikuwa…

HaBari miCHezo



Simba Queens 
yasaka makali

habari michezo
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Na Saada Akida

MABINGWA wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania, Simba Queens 
wanatarajia kucheza mechi tatu za 
kirafiki ili kujiandaa na mashindano 
ya Klabu Bingwa Afrika Mashariki 
na Kati ambayo yatafanyika kuanzia 
Agosti 28, mwaka huu jijini Nairobi, 
Kenya.

Michuano hiyo ni kwa ajili ya kupa-
ta mwakilishi wa Afrika Mashariki na 
Kati (CECAFA), atakayeshiriki fainali 
za Afrika za Wanawake zitakazoche-
zwa baadaye mwaka huu nchini Misri.

Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Hababuu Ali (pichani), alisema 
lengo la mechi hizo ni kukiimarisha 
kikosi chake kabla ya kuelekea 
Kenya kwenye michuano hiyo 

itakayoshirikisha klabu tisa kutoka 
nchi wanachama wa CECAFA.

Hababuu alisema mechi ya kwanza 
watacheza kesho dhidi ya Timu ya 
wasichana ya umri chini ya miaka 16 
(U-16) ya JMK Park na baadaye Ago-
sti 21 na 25, mwaka huu atajipima na 
timu nyingine za hapa jijini.

“Kwa timu za hapa nyumbani 
nimeona kikosi cha Fountain Gate, 
wameanza mazoezi nina imani tuki-
pata nafasi ya kucheza nao mechi 
ya kirafiki huku tukiangalia timu ny-
ingine kutoka nje itatusaidia, kazi 
kubwa kwa sasa ninaandaa kikosi 
cha kwenda kushindana,” alisema 
Hababuu.

Simba Queens imepangwa Kundi A 
pamoja na Lady Doves WFC ya Ugan-
da na PVP FC kutoka Burundi.

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kukamilisha karibuni 
asilimia 90 ya usajili kwenye 
timu ya wakubwa ya wanaume, 
klabu ya Yanga sasa imegeukia 

usajili kwa timu ya soka la wanawake, 
Yanga Princess kwa ajili ya msimu ujao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara. 

Mbali na timu ya wanawake, 
lakini klabu hiyo itaanza 

usajili kwa timu ya vijana ya 
U20 pia.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hassan 
Bumbuli, amesema kuanzia tarehe 15 

wataanza usajili kwa timu ya wanawake 
na ya vijana kwa ajili ya kuimarisha 
vikosi hivyo ambavyo msimu uliomal-
izika, viliiletea sifa klabu hiyo.

“Kwa kiasi kikubwa tumemaliza us-
ajili kwa ajili ya timu ya wakubwa ya 
wanaume, sasa kazi inahamia kwenye 
timu ya wanawake. Tarehe 15 mwezi 
huu hadi 30 ambapo ndiyo mwisho 
wa usajili, tutakuwa na kazi ya kusajili 
timu ya wanawake na timu ya vijana. 
Kuanzia Jumatatu tutaanza kutangaza 
na kuweka kwenye akaunti yetu rasmi 
ya mtandao wachezaji tunaowasajili na 
tutaowaacha. Kwa sasa klabu iko kwe-
nye mabadiliko, kwa hiyo pia mabadi-

liko yapo hata kwenye utandaji. Zamani 
watu walikuwa wakikiona tu kikosi cha 
wanawake, au cha vijana kikiwa uwanja-
ni kinacheza na kimeshasajiliwa, lakini 
sasa watakuwa wakihabarishwa mmoja 
mmoja, anayeingia kwa kusajiliwa na 
anayetoka, yaani kuachwa au kuuzwa 
au kupelekwa kwenye klabu nyingine 
kwa mkopo,” alisema Bumbuli.

Timu ya soka ya wanawake, Yanga 
Princess, ilishika nafasi ya pili kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara, bingwa ikiwa 
ni Simba Queens, huku timu ya soka 
ya vijana U20 ilifika fainali ya Ligi ya Vi-
jana na kufungwa na kikosi cha pili cha 
Mtibwa.

Yanga sc Yageukia 
usajili wanawakeNa Saada Akida

BAADA ya kujihakikishia ataendelea 
kuifundisha Ruvu Shooting, Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Boniface Mkwasa, amese-
ma anatarajia kikosi chake kitaonekana 
tofauti na chenye ushindani katika 
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana akiwa 
katika mapumziko mkoani Morogoro, 
Mkwasa alisema mazungumzo na ma-
bosi ya klabu hiyo yameenda vizuri na 
wamekubaliana atabakia klabuni hapo 
kwa ajili ya msimu mpya utakaoanza 
ifikapo Septemba 29, mwaka huu.

Mkwasa alisema kwa sasa wanaen-
delea na mchakato wa usajili ili kukii-
marisha kikosi hicho kwa kuongeza 
wachezaji ambao wataziba nafasi zi-
lizoachwa wazi na nyota wake walioon-
doka akiwamo, Charles Manyama.

“Bado niko sana, niwahakikishia 
mashabiki wa Ruvu Shooting tumeji-
panga vizuri kwa sababu tayari tumey-
afanyia kazi mapungufu yaliyojitokeza 
msimu ulioisha na sasa kuna mambo 
mazuri yanakuja.”

Aliongeza tayari wameshakamilisha 
mazungumzo ya kumsajili Ally Mtoi 
‘Sonso’ kwa ajili ya kuzipa pengo lil-
iloachwa na Manyama ambaye ameji-
unga na Azam FC.

Na Sabato Kasika

MASHINDANO ya ngoma za asili Jimbo 
la Musoma Vijijini mkoani Mara, am-
bayo hufanyika kila mwaka wakati 
wa Sikukuu ya Wakulima Nanenane, 
yameahirishwa kutokana na tishio la 
ugonjwa wa corona.

Mbunge wa Musoma Vijijini, Profesa 
Sospeter Muhongo, ambaye ofisi yake 
huratibu mashindano hayo, alisema 
yatapangwa baada ya hali kuwa nzuri, 
na kuwataka wananchi kwenda kupata 
chanjo ya kujikinga na ugonjwa huo.

Alisema, mashindano hayo ambayo 
hufanyika kila mwaka kwenye sikukuu 
ya wakulima, yalipangwa kufanyika 
kijijini Suguti yakishirikisha vikundi vya 
ngoma za asili kutoka kila kata.

“Baada ya ratiba ya mashindano 
kuharibika kutokana na corona, ninawa-
himiza wakazi wa Musoma Vijijini 
kwenda kupata chanjo iliozinduliwa 
rasmi huku kwetu tangu Agosti 9 
mwaka huu,” Prof. Muhongo alisema.

Alisema, huwa wanafanya mashinda-
no hayo, ili kufufua ngoma za asili na 
kwaya, kuibua vipaji na kuimarisha 
ushirikiano miongoni mwa wakazi wa 
jimbo hilo, lakini safari hii wamelazi-
mika kuahirisha kutokana na corona.

Mbunge huyo alisema, jimbo hilo lina 
kata 21, ambapo kila kata hutoa vikundi 
viwili, vinavyoshiriki katika mashinda-
no hayo, na mwisho wa siku huwa kuna 
zawadi kwa washindi wa kwanza hadi 
wa tatu

Alizitaja baadhi ya ngoma za asili 
ambazo huwa zinapambanishwa katika 
mashindano hayo, ambayo yalianza 
miaka minne iliyopita kuwa ni mbegete, 
zeze, liranda na ritungu.

Sonso amrithi
Manyama Ruvu

Corona yakwamisha 
ngoma za asili

Mpiga ngoma ndogo wa bendi ya Waluguru Original ya mjini Morogoro, Kelvin Sayona, akifanya vitu vyake 
kwenye onyesho la bendi hiyo mjini humo hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, jana alikutana na 
Rais wa Shirikisho la Mpira barani Afrika (CAF), 
Dk. Patrice Motsepe na kujadiliana naye masuala 
muhimu ya kuendeleza michezo nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu wakati wakizungumza ofisini kwake 
Mlimwa, jijini Dodoma, Majaliwa alimweleza mi-
kakati ambayo serikali inatumia ili kuinua kiwango 
cha soka nchini.

“Sisi tumeanza kuboresha michezo nchini chini 
ya mpango unaohusisha Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Ofisi ya Rais TAMISEMI na Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo. 

“Mpango huu unalenga kuibua vipaji vya vijana 
kupitia mashindano ya UMITASHUMTA, UMISETA, 
Vyuo Vikuu na Vyuo vya Kati,” alisema Majaliwa.

Katika mazungumzo yao, walijadiliana suala la 
kuendelea kutenga bajeti ya kuinua michezo kwa 
vile nchi nyingi zinashindwa kufanya vizuri kwenye 
michezo kwa sababu hazitengi bajeti.

“Nimemweleza kuwa hapa kwetu kupitia Bunge 
letu tukufu, tumekuwa tukitenga bajeti hiyo japoku-
wa tunajua kuwa haitoshelezi mahitaji yote.”

“Kuhusu uendelezaji wa michezo nchini, Rais 
wa CAF ametusihi tuwe na mpango madhubuti wa 
kupata maeneo ya kufanyia mazoezi, tuwe na vi-
wanja bora vyenye vipimo vya kisasa, jambo ambalo 
nimemweleza linatekelezwa na shirikisho la soka 
nchini. 

“Pili, ametutaka tuandae vijana kuanzia umri 
mdogo, tuwe na taasisi za serikali na za sekta bin-
afsi zinazofundisha soka, waamuzi, makocha ili tu-
waibue akina Samatta wengi zaidi kwani na sisi tu-
naamini kuwa wapo.”

Kwa upande wake, Motsepe amesema katika uon-
gozi wake amelenga mambo makuu matatu ambayo 
ni haja ya sekta binafsi kuwekeza kwenye michezo 
na kuongeza udhamini; ujenzi wa vituo vya michezo 
na vituo vya kuendeleza vijana.

Majaliwa ateta na 
Rais CAF kukuza 
soka nchini

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Adam Fungamwango na Saada Akida

H
ATIMAYE klabu ya Simba im-
etangaza kumuuza kiungo 
wake mshambuliaji, Clatous 
Chama kwenye klabu ya RS 

Berkane ya nchini Morocco, huku iki-
wa kwenye hatua nzuri ya kumsajili 
Saido Konoute kutoka nchini Mali.

Klabu ya Berkane kwa sasa 
inafundishwa na kocha Flor-

ent Ibenge aliyekuwa aki-
inoa AS Vita ya Jamhuri ya 

Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Kanoute anatajwa atakuwa mrithi 
wa Chama ambaye amesaini mkataba 
wa miaka mitatu na Berkane.

Kaimu Ofisa Habari wa klabu ya 
Simba, Ezekiel Kamwaga, amesema 
kuwa Chama aliyesajiliwa na Simba 
miaka mitatu iliyopita ameuzwa kwa 
makubaliano ya pande zote tatu.

“Tumemruhusu kujiunga na timu 
hiyo kwa sababu ofa ilikuwa ni nzuri 
kwa pande zote, mshahara ambao 
wanampa ni mara nne ya ule ambao 
anaolipwa Simba. Na yeye mwenyewe 
Chama alisema kwa sababu amei-

tumikia klabu hii kwa uaminifu na 
mapenzi makubwa, basi aliomba tu 
aende akatafute changamoto kwing-
ine pamoja na maslahi zaidi,” alisema 
Kamwaga.

Hata hivyo, hakutaka kusema kiasi 
cha bei ambayo Simba imemuuza 
kiungo hiyo, lakini habari za ndani 
zinasema inakadirishwa kiasi cha Sh. 
bilioni 1.5 kwa fedha za Kitanzania.

Chama ambaye alisajiliwa Simba Ju-
lai 2018, sasa anajiunga na aliyekuwa 
winga wa Yanga, Tuisila Kisinda am-
baye naye alipigwa bei na klabu hiyo, 
ambao wamekutana timu moja.

Taarifa zaidi zilizolifikia gazeti hili 
kwamba, uongozi tayari uko kwenye 
hatua za mwisho za kuinasa saini ya 
Konoute anayekuja kuimarisha kikosi 
cha Wekundu wa Msimbazi hao.

Mtoa habari wetu kutoka ndani 
ya klabu hiyo, ameliambia gazeti hili 
kuwa kamati ya usajili imekuwa ma-
kini katika suala la usajili hasa kuziba 
nafasi ya wachezaji wanaondoka iki-
wamo Chama ambaye nafasi yake ita-
chukuliwa Kanoute.

Alisema Bodi ya Wakurugenzi wa 
Simba, imedhamiria kufanya usajili 

mzuri kwa kuimarisha kikosi cha 
timu hiyo kulingana na mapendekezo 
ya kocha mkuu, Didier Gomes.

Simba tayari imewasajili nyota 
watano wazawa ambao ni kipa Jer-
imiah Kisubi (Tanzania Prisons), Ab-
dulswamad Kassim, Yusuph Mhilu 
(Kagera Sugar), Denis Kibu (Mbeya) 
na Israel Mwenda kutoka KMC FC 
na mchezaji mmoja wa kigeni, Peter 
Banda.

Wakati huo huo, Klabu ya Yanga 
imewatambulisha rasmi wachezaji 
wawili kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, Djuma Shaaban na Jesu 
Moloko kuwa ni mali yao na wataanza 
kuitumkia kuanzia msimu ujao wa 
Ligi Kuu 2021/22.

Wachezaji wao ambao wote wa-
metokea AS Vita Club, wametambu-
lishwa kwenye mtandao rasmi wa 
kijamii wa klabu hiyo jana majira ya 
saa 9:00 Alasiri, baada ya tetesi za 
muda mrefu za wachezaji hao kutua 
Jangwani. Mpaka sasa Yanga imesha-
wasajili wachezaji Fiston Mayele, Her-
itier Makambo, Djigui Diarra, Yusuph 
Athumani, Erick Johora, na Dickson 
Ambundo.

     Djuma, Moloko rasmi Jangwani, huku 
Kanoute akinukia Msimbazi…

Chama, Kisinda 
sasa timu moja

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), Patrice 
Motsepe (wa pili kulia), ofisini kwake jijini Dodoma, jana. Wa pili kushoto ni Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa. Kushoto ni Rais wa TFF, Wallace Karia, watatu kulia ni mke wa Rais 
wa CAF, Precious Motsepe, na wanne kulia ni Katibu Mkuu wa CAF, Veron Mosengo - Omba. PICHA: PMO
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