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Shekhe Farid Hadil Ahmed (kulia), akiwa mwenye furaha kabla ya kuzungumza na
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Mashekhe Uamsho walivyotua Z'bar usiku

Na Waandishi Wetu

FURAHA imetawala kwa fa-
milia za viongozi wa Jumuiya
ya Uamsho na Mihadhara ya
Kiislamu Zanzibar walioachiwa
huru baada ya kukaa rumande
kwa muda wa miaka saba bila ya
kuhukumiwa wakikabiliwa na
tuhuma za ugaidi.

Viongozi hao walifika katika
familia zao juzi majira ya saa tatu
usiku bila ya familia zao kuwa na
taarifa kuwa jamaa zao wame-
shaachiwa huru.

Mahakama Kuu imewaachia
huru viongozi hao 36 baada ya
Mkurugenzi wa Mashtaka nchini
kuwasilisha hati ya kuonyesha
hana nia ya kuendelea na shauri
hilo.

Kesi hiyo ilikuwa ikisikilizwa
mbele ya Jaji Mustaph Ismail
na washtakiwa walikuwa wak-
itetewa na jopo la mawakili aki-
wamo Juma Nassoro.

Wakili Nassoro aliwaambia
waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana kuwa alipata taarifa
ya kuachiwa kwao na wakaamua
kwenda gerezani walikopata
taarifa hiyo na walipokwenda ma-
hakamani, walikuta hati iliyotoka
kwa DPP.

“Kweli wameachiwa, wengine
wamesharudi Zanzibar, tulikuwa
hatuna taarifa, tuliposikia tuli-
fuatilia na kupata taarifa kwamba
waliachiwa,” alidai.

Washtakiwa hao walikuwa wa-
nakabiliwa na mashtaka 11 baada
ya mengine kufutwa, wakidaiwa
kutenda makosa ya ugaidi kati
ya Machi na Juni, 2014 Tanzania
Bara.

Pia wanadaiwa kula njama, ku-
fanya mikutano ya ugaidi, kutaka
kumuua Shekhe Kassim Mafuta
na kufanya mikutano ya ugaidi
Kibiti.

Viongozi hao ni Sheikh Farid

Hadi Ahmed, Mselem Ali Mselem
na wenzao 34 ambao mashtaka
yaliondolewa kwa sababu DPP
ameona ushahidi uliobaki baada
ya mashtaka mengine kufutwa ni
uhalifu ambao hauwezi kuwatia
hatiani.

Ushahidi wa mashtaka yali-
yobaki ulikuwa unaungana na
mashtaka yaliyofanyika Zanzibar
ambayo yamefutwa.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP), Sylvester Mwaki-
talu, viongozi hao wameachiwa
kwa kuwa ameona hawezi kue-
ndelea na mashtaka yaliyobaki
dhidi yao.

Mbali na Sheik Farid na Mse-
lem, viongozi wengine ni Kassim
Salum Nassoro, Abdallah Said
Ali maarufu Madawa, Nassoro
Hamad Abdallah, Hassan Bakari
Suleiman, Antar Hamoud Ahmed
na Mohamed Ishaka Yussuf.

Wengine ni Rashid Ali Nyange
maarufu Mapara, Salum Amour
Salum, Suleiman Othman Maulid,
Kassim Mkadamu Khamis, Salum
Ali Salum, Haroub Rashid Ally,
Abdallah Omary Mzee, Hassan
Hamis Hamiss maarufu Mbera na
Mgeni Alli Omary maarufu Master
Mgeni.

Pia wamo Kachelo Koplo
mstaafu wa Jeshi la Polisi, Hamis
Mohamed maarufu Al Qaeda

au Hamisi wa Uzi, Tesha Rwiza |
maarufu kama Murshid au Abuu ;

Katada, Twaha Said Katundu
maarufu Dk. Gwalubu au Adam
Twalibu na Ally Khamis Ally.
Washtakiwa wengine ni Sha-
rif Suleiman Sharif maarufu
kama Shehe Sharif, Jamal Nurdin
Swaleh, Abdallah Hassan Hassan
maarufu kama Jibaba, Hussein

Mohamed Ali, Juma Sadala Juma, 5
Said Kassim Ali, Khamis Amour g

Salum na Said Amour Salum.
Wengine ni Abubakar Ibra-
him Mngodo, Salum Ali Salum
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maarufu Al Qaeda, Alawi Othman
Abeid, Amir Khamis Juma, Said Shehe
Sharrif, Ally Mwinchande Said na Mo-
hamed Miraj Ibrahim.

Mashekhe walioachiwa juzi waki-
wamo Shekhe Farid Hadil Ahmed na
Mselem Ali ambao serikali iliwasa-
firishwa kutoka Dar es Salaam hadi
visiwani Zanzibar kwa familia zao.

GEREZANI HADI ZANZIBAR

Akizungumza na waandishi wa
habari visiwani Zanzibar jana, mdo-
go wa Shekhe Farid, Awadhi Hadi
Ahmed, alisema kwa muda wote kaka
yao akiwa gerezani, waliishi katika
maisha ya unyonge na huzuni.

Alisema kuwa wamefarajika kuona
kaka yao ametoka gerezani na kuju-
muika nao pamoja, jambo ambalo
hawakulitarajia.

“Jana (juzi) usiku ghafla tunasikia
mlango unagongwa, tulipofungua tu-
namwona kaka yetu Shekhe Faridi,”
alisema akiwa nyumbani kwao eneo
la Betras mjini Unguja.

Mtoto wa Shekhe Farid, Muaadh
Farid Hadi (21), alibainisha kuwa
wakati baba yake anawekwa mahabu-
su gerezani, alikuwa na umri mdogo
na hakujua kilichokuwa kinaendelea
na amefurahi kuonana na baba yake.

“Ninafuraha sana leo hii kuonana
na baba yangu ambapo leo (juzi) ni
siku yangu ya kuzaliwa, ninatimiza
miaka 21, hivyo nina furaha nyingi
sana,” alisema.

ALIYEACHIWA ALONGA

Shekhe Mselem Ali ambaye ni
miongoni mwa mashekhe walio-
achiwa huru juzi, alisema waliondoka
gerezani majira ya saa moja usiku na
kupelekwa uwanja wa ndege kwa ajili
ya safari ya kurudi Zanzibar.

Alieleza kuwa ndege waliotumia
haikuwa na watu wengi na walipofika
Uwanja wa Ndege wa Abeid Amani
Karume, walishukia eneo la wasafiri
maalum (VIP).

“Baada ya kufika kiwanja cha
ndege Zanzibar, kila mmoja, mimi
na Shekhe Farid tuliingizwa kila
mmoja na gari yake, mimi niliulizwa
Mselem tukupeleke kwa mke wako
mkubwa au mdogo mimi nikawaam-
bia wanipeleke nyumbani kwetu kwa
mama yangu mzazi maana hatujao-
nana,” alisema Shekhe Mselem.

Aliwapongeza viongozi wa nchi,
akiwamo Rais Samia Suluhu Hassan
na Dk. Hussein Mwinyi kwa busara
na hekima zao na hatimaye kuachiwa
huru. Aliwataka wananchi watulie na
furaha yao itoshe kuwa wapo huru na
kuendelea kuhubiri amani ya nchi.

Alisema serikali itakapowaruhusu
kufanya mikusanyiko, watakutana
na wananchi lakini wasiporuhusiwa
hawatafanya na wataheshimu ua-
muzi wa serikali. Aliwataka wananchi
kuendelea kuwaombea dua viongozi
wa nchi kwa sababu wanapita katika
wakati mzito na wanahitaji busara,

uadilifu na hekima.“Mungu awabariki
sana viongozi wetu wa nchi akiwamo
Mama Samia na Rais Dk. Mwinyi kwa
busara zao na tulipokua gerezani kip-
indi hiki cha uongozi wa Mama Samia
tulikuwa tukitembelewa na viongozi
mbalimbali ambapo huko nyuma hai-
kuwahi kutokea,” alisema.

Shekhe Farid alisema kuachiwa
kwao kunatokana na busara na hek-
ima za Rais wa Zanzibar, Dk. Mwinyi
na Rais wa Tanzania, Samia.

Alisema viongozi hao wa nchi ni
imara na watiifu, hivyo aliwaomba
wananchi kuwaombea dua kuende-
lea kuiongoza nchi kwa amani na utu-
livu. Hata hivyo, aliwaomba viongozi
hao kuendelea kutumia busara zao
kwa kuwaokoa watu wengine ambao
wamewekwa gerezani kwa muda
mrefu bila ya kesi zao kusikilizwa na
kutolewa hukumu.

“Pale gerezani kuna watuhumiwa
wapatao 220 ambao kesi zao hazi-
jasikilizwa na sheria hazijafuatwa

“Mfano yupo mzee wa miaka 96
yupo pale anatuhumiwa kwa kesi
ya ugaidi, tunaiomba serikali itumie
busara ipitie kesi zao,” alisema.

Alisema kuna haja serikali kutumia
busara kwa kuwa wamepoteza mali
zao nyingi wakati walipokuwa ger-
ezani.

EImeandikwa na Kulwa Mzee
(DAR) na Rahma Suleiman (ZANZI-
BAR)

Seth wa IPTL aachiwa huru

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imemwachia huru Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Kufua Umeme
(IPTL), Herbinder Seth, kwa masharti
ya kutotenda makosa tena na ataku-
wa chini ya uangalizi wa mwaka
mmoja baada ya kukiri makosa yake
na kukubali kulipa Sh. bilioni 26.9.

Seth alitoka eneo la mahakama
huku akiwa amezingilwa na ndugu
na jamaa waliofika mahakamani
hapo akiwamo ndugu yake waliofa-
nana hali iliyowachanganya waandi-
shi wa habari na wananchi wengine
kubaini yeye ni yupi kati yao.

Seth alitokea mlango wa nyuma ya
mahakama na gari lililombeba liliku-
wa limeegeshwa maeneo ya mlango.

Hukumu ya mahakama ilitolewa
jana mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Huruma Shaidi, baada ya mshtakiwa
huyo kufikia makubaliano na DPP
ya kukiri makosa yake na kukubali
kulipa fidia.

Alisomewa shtaka jipya la kujipatia
Dola za Marekani 22,198,544.60 na
fedha taslimu Sh. 309,461,300,158.27
kwa njia ya udanganyifu.

Baada ya kukiri kosa hilo mahaka-
ma ilimtia hatiani na kutoa nafasi
kwa upande wa Jamhuri na utetezi
kumzungumzia mshtakiwa kabla ya
mahakama kutoa adhabu.

Wakili wa Serikali Mkuu, Martenus
Marando, alidai mahakamani hapo
kuwa hakuna kumbukumbu kwam-
ba mshtakiwa ana makosa mengine
aliyowahi kufanya.

“Tunaomba mshtakiwa alipe fed-

ha alizokubali katika mkataba Sh.
26,946,487420.80 ndani ya miezi
12 ambapo kati ya hizo jana Juni 16,
alifanikiwa kulipa fidia ya Sh. milioni
200,” alidai na kuomba apewe adha-
bu kwa mujibu wa sheria.

Wakili wa mshtakiwa, Melchizedek
Lutema aliomba mteja wake apewe
adhabu ndogo, ni mkosaji wa mara
ya kwanza, ana matatizo ya afya na
amekaa rumande kwa miaka minne.

Akitoa adhabu, Hakimu Shaidi
alisema amezingatia hoja za pande
zote mbili, mshtakiwa ni mkosaji wa
mara ya kwanza na amekaa rumande
muda mwingi wa kutosha, ameona
na kujifunza mengi.

Alisema mshtakiwa alikubali kwa
hiari kuingia makubaliano ya kumal-
iza kesi kwa njia ya muafaka ambayo
haiumizi upande wowote.

“Kwa kuzingatia hayo mahakama
inakuachia huru kwa masharti ya ku-
totenda kosa la jinai tena na utakuwa
chini ya uangalizi mwaka mmaoja,”
alisema Hakimu Shaidi.

Alisema mahakama ilitoa uamuzi
huo ili kumpa nafasi mshtakiwa ya
kutimiza makubaliano waliyofikia.

Pia Hakimu Shaidi, alisema hati
za kusafiria za mshtakiwa zishughu-
likiwe kiutawala na endapo utatokea
ugumu upande wa utetezi wawasil-
ishe maombi mahakamani.

Kabla ya hukumu, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Wankyo Simon,
alisoma mkataba waliokubaliana
Juni 11, mwaka huu kati ya DPP na
mshtakiwa. Alidai mshtakiwa alikiri
kosa la kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu na anadaiwa kati ya

Novemba 29, mwaka 2013 na Janu-
ari 23, mwaka 2014 maeneo ya Benki
ya Stanbic Kinondoni na Benki ya
Mkombozi Tawi la St Joseph wilayani
Ilala kwa udanganyifu alijipatia Dola
za Marekani 22,198,544.60 na Sh.
309,461,300,158.27.

Wankyo alidai katika mkataba
mshtakiwa amekubali kulipa fidia ya
Sh. 26,946,487,420.80 na alishalipa
Sh. milioni 200.

Pia mshtakiwa amekubali kuweka
dhamana mtambo wa IPTL uliopo
eneo la Salasala Block D kiwanja
namba 292. Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Renatus Mkude katika mael-
ezo ya awali alidai kwamba katika
akaunti ya Escrow iliyokuwapo Benki
Kuu ya Tanzania, kulikuwa na fedha
kwa ajili ya malipo ya umeme.

Mshtakiwa aliandika maombi BoT
ya kuhamisha Dola za Marekani mil-
ioni 22 na Sh. bilioni 309 kwenda
katika akaunti mbili tofauti zilizopo
Stanbic benki. BoT ilihamisha fedha
hizo ambazo katika uchunguzi zili-
takiwa kulipiwa kodi TRA jumla ya
Sh. 26,946,487,420.80.

Wakili wa utetezi, Melchisedek Lu-
tema alidai huo ndio ukweli na ndio
msimamo wa pande zote mbili.

Juni 2017, Seth katika kesi hiyo
alishtakiwa pamoja na mfanyabi-
ashara, James Rugemalira na wakili
Makandege Rugemalira, ambaye
ni Mkurugenzi wa VIP na mmiliki
mwenza wa zamani wa IPTL na Seth
ambaye ni Mwenyekiti Mtendaji wa
PAP, wakidaiwa kutenda makosa
hayo katika Jiji la Dar es Salaam na
nchi za Afrika Kusini, Kenya na India.
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TYPLS OF ROBOTS

WHAT 15 HYDEAULIC PowyrR?

Mwanafunzi wa darasa la tatu wa Shule ya Genesis, Markus Mmba-
ga, akionyesha roboti alilotengeneza, katika siku maalum iitwayo
Maonyesho ya Mradi wa Sayansi, shuleni hapo, eneo la Masaki,
mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Mbunge aonya vyombo
binafsi Kunyimwa
matangazo ya serikali

Na Romana Mallya, DODOMA

MBUNGE wa Gairo, Ahmed
Shabiby, ameitaka serikali isi-
wabague wananchi wake na ku-
tolea mfano namna vyombo vya
habari binafsi vinavyonyimwa
matangazo.

Shabiby alisema kama serikali
inataka kufanya kila kitu, basi
isamehe kodi.

Aliyasema hayo juzi jioni bun-
geni wakati akichangia mapende-
kezo yabajeti ya mwaka wa fedha
2021/22, na kueleza kwa sasa
wakienda vyombo binafsi wana-
kuta havipewi matangazo badala
yake vinapewa vya serikali am-
bavyo hawasomi kwa sababu wa-
najisifia wenyewe kwa wenyewe.

“Unakuta halmashauri inatoa
tangazo inataka mkandarasi in-
atoa kwenye magazeti sita haja-
patikana, lakini wakitoa kwenye
chombo chochote cha binafsi
utakuta makandarasi 80 au 40...
kwa hiyo mnakula fedha zetu
za halmashauri bila sababu kwa
kulazimisha vyombo vya seri-
kali lazima vifanye matangazo,”
alisema.

Mbunge huyo alisema pia
tatizo hilo lipo kwa makandarasi,
na kutolewa mfano jimbo lake
la Gairo hakuna mhandisi wa
wilaya bali wapo fundi mchundo.

“Hawa mafundi mchundo
mnawaambia wajenge hospitali
ya wilaya ikibomoka mnatumia
force account yote uku mkandar-
asi asipate fedha kwa wakati,”

alisema.

Alisema serikali inataka kodi
kutoka kwa watu binafsi ambao
wanaajiri watu wengi, lakini ha-

wataki wapewe kazi.
“Ukienda  bandarini kuna
Wakala wa Meli Tanzania

(TASAC) hawataki kampuni za
clearing and forwarding wafanye
kazi.. anaingilia sheria ambazo
siyo zake, iliundwa ifanye kazi ya
sheria kwa sababu ya mizigo ya
serikali na dawa, lakini wanaingia
wafanye kazi wao,” alisema.

Mbunge wa Sumbawanga
(CCM), Aeshi Hillaly aliibua suala
la watu wanaotengeneza Luku na
kuwauzia TANESCO na baadaye
hutengeneza Sub meter ambapo
huwauzia wawekezaji wanaojen-
ga nyumba za kupangisha.

“Wao wananunua kwa Sh. 380
kwa uniti na wanauza kwa Sh.
500 kwa uniti moja, je, serikali
imeruhusu kuuza umeme un-
aozalishwa na TANESCO? Nina-
chojua mfanyabiashara anaweza
kuzalisha umeme akaiuzia TA-
NESCO kisha shirika likawauzia
wananchi.

“Zimeibuka kampuni nyingi
kwa bahati mbaya kampuni hiyo
hiyo inatengeneza tokeni inauza
bila serikali kujua, kodi anamlipa
nani? Waziri jambo hili liangalie,
watu wa TANESCO wanafahamu
na ndiyo biashara yao, niite Wa-
ziri niwaeleze kwa sababu jambo
hili limekuwa nikilifuatilia sana
miaka mitano.”

Mke, mume wajilipua kwa petroli

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

Kishapu mkoani Shinyanga, Wenche-
slaus James (30) na aliyekuwa mke
wake Bertha Kasimili (25) wamefariki
dunia baada ya kujilipua kwa petroli.

Vifo hivyo vimetokea kutokana na
madai kwamba James alisikia kuwa
mke wake huyo alikuwa na mipango
ya kuolewa na mwanamume mwing-
ine baada ya wazazi wake kuvunja
ndoa yake.

Kutokana na kuvunjwa kwa ndoa
hiyo, inadaiwa kuwa mwanamke
huyo alipata mwanamume mwing-
ine wa kumuoa na ndipo James ali-
popata wivu na kuamua kutekeleza
unyama huo.

FURAHIA MAISHA

Kabla ya kujilipua, James alim-
choma kisu cha ubavuni Bertha
na kisha kumfunga na mnyonyoro
pamoja na yeye na kisha kujilipua
kwa petroli.

Tukio hilo lilitokea Juni 14, mwaka
huu majira ya saa 4:00 asabuhi, ka-
mwanamke.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Jackson Mwakagon-
da, alithibitisha hayo jana alipotoa
taarifa kwa vyombo vya habari na
kubainisha kuwa chanzo cha tukio
hilo ni wivu wa kimapenzi.

Alisema wanandoa hao walikuwa
wamezaa watoto watatu, lakini wa-
zazi wa mwanamume walimkataa
mke wake na kuamua kuvunja ndoa
hiyo kurudisha mahari alizotoa

NA MAJI ASILIA

baada ya ndoa hiyo kuvunjika.

Mwakagonda alisema siku chache
baadaye mwanamume alisikia kuwa
mke wake anataka kuolewa na mtu
mwingine kitendo ambacho kilim-
fanya kwenda kwao mwanamke
akiwa na kidumu cha petroli lita
tano. Baada ya kufika, alisema aliin-
gia chumbani kwa mwanamke na
kufunga mlango na kuanza kugom-
bana.

“Mwanaume huyu alimchoma
kisu cha ubavuni mke wake na kisha
kumfunga minyororo na kumwagia
mafuta ya petroli kisha na yeye ku-
jifunga minyororo na kujimwagia
mafuta hayo na kawasha kiberiti na
kujilipua moto ambapo waliteketea
wote pamoja na nyumba,” alisema
Mwakagonda.

216280901
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ANGALIZO LA WASOMI - BAJETI 2021/22

Utouh, Prof. Ngowi: Tuwe maKini na
Luku, Deni Taifa, upendeleo viwanda
BKujipanga mapema biashara na majirani

Na Waandishi Wetu

SISI ya WAJIBU im-
echambua mapendekezo
ya bajeti ya serikali kwa
mwaka ujao wa fedha,

ikibainisha hoja muhimu na kutoa
mapendekezo yake kwa serikali.

Uwasilishwaji wa uchambuzi
huo ulifanywa jana mkoani Dar es
Salaam na Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi hiyo, Ludovick Utouh,
akishirikiana na Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Mzumbe Tawi la Dar es
Salaam, Profesa wa Uchumi, Hon-
est Ngowi.

Maeneo yaliyomulikwa na
wataalamu hao ni pamoja na
mwenendo wa Deni la Taifa, vy-
anzo vipya vya mapato, udhibiti
wa matumizi ya mapato, mkakati
wa serikali kulinda viwanda vya
ndani na athari zake, kodi ya bi-
ashara za mtandaoni na vikwazo
ambavyo wanafikiri vitaibuka ka-
tika utekelezaji wa bajeti hiyo ya
kwanza chini ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan.

Utouh ambaye aliwahi kuwa
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kwa mi-
aka minane kuanzia mwaka 2006,
alisema uchambuzi wao umebaini
bajeti hiyo imeweka malengo ya
jumla yanayojumuisha kuboresha
mifumo ya usimamizi na ukusan-
yaji kodi ili kupanua wigo wa
kodi.

Alisema malengo mengine ni
kuboresha mazingira ya uwekezaji
na ufanyaji biashara, kuimari-
sha uendeshaji wa mashirika ya
umma ili yafanye kazi kibiashara,
kuongeza uzalishaji wa mazao ya
sekta za mifugo, kilimo na uvuvi,
na kuchochea uwekezaji hasa ka-
tika viwanda vinavyotumia ma-
lighafi za ndani.

Utouh aliyataja malengo men-
gine kuwa ni kupambana na uto-
roshaji wa madini na kujenga mi-
tambo ya uchenjuaji wa madini
nchini, kuboresha miundombinu
ya sekta za usafirishaji na nishati,
kuboresha utoaji wa huduma za ki-
jamii katika sekta za afya, elimu na
maji pamoja na kuimarisha uhusi-
ano wa kimataifa.

Profesa Ngowi, akimulika mi-
kakati ya kudhibiti matumizi, alise-
ma bajeti hiyo inalenga kuelekeza
fedha kwenye maeneo ya kipaum-
bele yatakayochochea ukuaji wa
uchumi na kuhakikisha miradi in-
ayoendelea inapewa kipaumbele
kabla ya kuanzisha miradi mipya.

Alisema mkakati mwingine ul-
iowekwa kwenye bajeti hiyo ni
kudhibiti uzalishaji na ulimbikizaji
wa madeni, kuendeleza nidhamu
ya matumizi ya fedha za umma
na kuongeza matumizi ya TEHA-
MA katika usimamizi wa fedha za
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Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mzumbe Tawi la Dar es Salaam, Profesa Honest Ngowi, akichambua bajeti inay-
opendekezwa na serikali kwa mwaka ujao wa fedha mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya WAJIBU, Ludovick Utouh.

umma.

“Bajeti ina viashiria vya kusaidia
kukuza uchumi kwa kuhusianisha
uboreshaji wa mazingira ya biasha-
ra na uwekezaji. Serikali imeonye-
sha lengo la kulinda viwanda vya
ndani kwa kupunguza ushindani
wa bidhaa zinazotoka nje ya nchi
kwa kupunguza kodi kwa baadhi
ya malighafi  zinazotoka ndani ya
nchi.

“Bajeti inaashiria kuboresha hali
ya uchumi kwa jamii kwa kuongeza
wigo wa kipato kinachotokana na
mshahara kwa kupunguza kiwango
cha wastani wa PAYE (Kodi ya Lipa
Kadri Unavyopata) kutoka asilimia
tisa (9) hadi nane (8).

“Bajeti inaonyesha eneo la
kujenga jamii yenye uwezo wa
kushindana kikanda na kimataifa
limetengewa kiasi cha Sh. trilioni
744, miradi ya kielelezo imetenge-
wa Sh. trilioni 313 na miradi min-
gine imetengewa Sh. trilioni 4.31,”
Prof. Ngowi alisema.

VIKWAZO

Katika uchambuzi wao, wame-
baini utekelezaji bajeti pendekezwa
huenda ukakumbwa na vikwazo
kadhaa vinavyojumuisha mkakati
wa serikali katika kulinda viwanda
vya ndani kupitia kupunguza vi-
wango vya kodi.

Profesa Ngowi alisema pamoja na
nia njema ya serikali kulinda viwan-
da vya ndani, hatua hiyo inaweza
kuwadhuru walaji kwa kuwapun-
guzia uhuru wa uchaguzi wa bidhaa
kuendana na thamani na ubora wa

bidhaa katika soko.

Alisema kikwazo kingine ni kue-
ndelea kupanda kwa bei ya mafuta
kunakotokana na ugonjwa wa co-
rona duniani huenda kutaongeza
bili ya uagizaji wa mafuta kutoka
nje ya nchi.

Mtaalamu huyo wa uchumi alise-
ma kuna hatari serikali kukosa fed-
ha za kulipa madeni kutokana na
utaratibu unaoendelea wa kukopa
ili kutekeleza miradi mikubwa.

Alisema kikwazo kingine wa-
nachokiona ni ufanisi duni katika
matumizi ya mifumo ya TEHAMA
katika ukusanyaji wa mapato na usi-
mamizi wa matumizi.

DENI LA TAIFA

Ili kukabiliana na kasi ya
kuongezeka kwa Deni la Taifa,
Utouh alisema wanaishauri seri-
kali kuongeza vyanzo vipya vya
mapato, kuboresha uhusiano na
nchi wahisani ili kupata misaada ya
kugharamia bajeti ya nchi na serika-
li ikope mikopo yenye riba nafuu na
kuachana na mikopo ya masharti ya
kibiashara.

KODI KWA LUKU

Kuhusu kodi ya pango kulipwa
kupitia ununuzi wa umeme kupitia
Luku, Utouh alisema ni wazo zuri
lakini kuna haja serikali kuweka
mfumo mbadala wa kusaidia pale
mfumo mkuu utakaposhindwa ku-
fanya kazi huku wakitaka kutazama
kwa undani tozo hiyo kulipwa na
wapangaji badala ya mmiliki wa ny-
umba, nyumba maalum za makazi
ya wazee na nyumba za makuti am-

bazo hazipaswi kulipiwa tozo hiyo.

“WAJIBU pia inaona umuhimu
wa kuifanyia marekebisho Sheria ya
PPP ya Mwaka 2010 ili kufanikisha
utekeleza wa bajeti pendekezwa.

“Mfano, anayegharamia upem-
buzi yakinifu analazimika kuingia
kwenye ushindani ili kutekeleza
mradi. Hii inahatarisha uwekezaji
wa kwanza endapo aliyegharamia
upembuzi yakinifu atashindwa ku-
pata zabuni hiyo,” Utouh alifafanua.

RIPOTI ZIWEKWE WAZI

Utouh alisema ripoti zote za
utendaji wa taasisi za udhibiti
nchini (mfano TAKUKURU, Msajili
wa Hazina na Sekretarieti ya Maadi-
li ya Viongozi wa Umma) ziwe zina-
wasilishwa bungeni ili kujadiliwa na
kufanywa kuwa taarifa za wazi kwa
wananchi.

“Ripoti zinazotolewa na CAG kwa
maofisa masuuli, bodi za wakuru-
genzi na bodi za ushauri za taasisi
za serikali (management letters)
ambazo sasa ni siri ziwe wazi kwa
umma.

“Tkumbukwe kuwa watumishi wa
umma wanasimamia tu rasilimali
za umma kwa niaba ya wananchi
ambao ndiyo wamiliki wa rasilimali
hizo, hivyo wana haki ya kufahamu
udhaifu uliobainishwa na CAG ka-
tika usimamizi wa rasilimali zao,”
alisema.

BIASHARA MTANDAONI

Mtaalamu huyo wa masuala ya
fedha alisema serikali kupitia TRA
na BoT na TCRA, ifanye uwekezaji
mkubwa katika kujenga uwezo wa

kutambua na kutoza kodi biashara
zinazofanyika kupitia mtandao
ambazo zinakua kwa kasi kubwa
nchini.

Utouh pia alilishauri Bunge
kupitia Kamati yake ya Bajeti ku-
fanya usimamizi madhubuti wa
utekelezaji wa bajeti itakayoidhin-
ishwa ili kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa kwa kuhakikisha linapitia
ripoti za utekelezaji wa bajeti za
robo mwaka zinazotolewa na Wiz-
ara ya Fedha na Mipango.

MAZUNGUMZO NCHI JIRANI

Alisema wanaishauri serikali
kuanza mazungumzo ya kuuziana
bidhaa na huduma za ziada zina-
zotokana na miradi ya kimkakati,
mfano umeme na usafirishaji wa
mizigo kupitia reli ya kisasa (SGR).

Utouh alisema hatua hiyo ita-
saidia kuihakikishia serikali kuwa
na fedha za kigeni za kuhu-
dumia madeni yanayotokana na
miradi hiyo pindi yatakapoanza
kulipwa.

“Serikali ihakikishe inaziongeza
uwezo wa kifedha, watumishi na
miundombinu mahakama za usu-
luhishi wa kodi ili ziweze kusiki-
liza na kuamua mashauri ya kodi
ambapo hivi sasa kuna Sh. trilioni
360.08 na Dola za Marekani mil-
ioni 18143 viporo vya kufanyiwa
uamuyzi ili serikali ipate mapato sta-
hiki kutoka katika mashauri hayo,”
alisema.

Utouh pia alisema serikali ina-
paswa kupunguza idadi ya miradi
inayopangwa kutekelezwa kwa
mwaka ili kuipa nafasi kutenga ki-
asi kikubwa zaidi katika kutekeleza
miradi michache ambayo itakami-
lika kwa wakati.

“Tunaipongeza serikali kupun-
guza muda wa miaka 12 hadi sita
(6) kwa watumishi wa Jeshi la Polisi
kupata mafao yatokanayo na utum-
ishi wao.

“Hata hivyo, WAJIBU tunaishauri
serikali kuondoa kabisa muda wa
miaka sita kwa watumishi wa jeshi
hilo ili kuwapa haki ya kupata ma-
fao ya utumishi wao.

“Kwa ujumla, tunaipongeza seri-
kali kwa kukamilisha uandaaji wa
bajeti ya mwaka 2021/22 pamoja
na kubuni vyanzo vipya vya ma-
pato, mfano kodi ya laini za simu,
hati fungani za manispaa pamoja
na tozo ya pango kupitia Luku za
umeme,” Utouh alihitimisha.

Katika bajeti hiyo, serikali in-
apendekeza kutumia Sh. trilioni
36.329, kati yake, asilimia 63 inaele-
kezwa kwa matumizi ya kawaida
na asilimia 37 kwa ajili ya maende-
leo kama ilivyokuwa mwaka huu
wa fedha.
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Samia, Mpango watoa neno Siku ya Mtoto wa Afrika

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
wataka wazazi na jamii kwa ujumla
kutafakari ni kwa kiwango gani wa-
natetea haki za watoto na wajibu wa
malezi sahihi.

Katika ukurasa wake wa twitter
aliandika “Tunapoadhimisha Siku
ya Mtoto wa Afrika nawasihi wa-
zazi wenzangu na jamii kwa ujumla
kutafakari ni kwa kiwango gani tu-
natetea haki za mtoto, tunawalinda
dhidi ya unyanyasaji, ukatili na tu-
natimiza wajibu wa kuwapa malezi
bora na furaha. Nawatakia kheri wa-
toto wote wa Afrika.”

MAKAMU WA RAIS

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, akizungumza wakati wa
uzinduzi wa Makao ya Taifa ya
Dodoma, alitoa maagizo sita kwa
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto na Ofisi ya
Rais (TAMISEMI) ikiwamo kudhibiti
uanzishaji holela wa makao ya wa-
toto bila kuwa na vibali kwa mujibu
wa sheria.

Hata hivyo, alishauri wizara hiyo
kupitia upya masharti na taratibu za
kuasili watoto ili kuhamasisha Wa-
tanzania na wenye nia njema kuasili
watoto ili kupunguza idadi yao kwe-
nye makao.

Alizitaka wizara hizo kuhakiki-
sha makao yanayoanzishwa yanaku-

wa na leseni na walezi wa kutosha
na wenye sifa stahiki na utoaji wa
huduma zinazozingatia taratibu za
kiafya.

“Hakikisheni mnasimamia na ku-
hakikisha kuwa watoto wanalelewa
kwa kuzingatia mila, tamaduni na
desturi za kitanzania,” alisema.

Aidha, alizitaka wizara za TAMI-
SEMI na Afya kuhakikisha zinaweka
mfumo wa kuhakikisha misaada
inayotolewa na wasamaria wema
kwenye vituo vya kulea watoto
yatima na wasiojiweza inawafikia
walengwa.

“Shirikianeni kusimamia na ku-
hakikisha kuwa huduma katika
makao ya watoto zinazotolewa kwa
kuzingatia kiwango, matakwa ya
sheria na kanuni husika, pia wekezi
maandalizi ya wototo kurejea katika
jamii kama vile kuwachanganya na
wenzao katika maeneo mbalimbali
kama vile shuleni, vyuo vya ufundi,”
alisema.

Awali, Waziri wa Afya, Dk. Doro-
thy Gwajima, alisema kama sehemu
ya maadhimisho hayo serikali im-
ezindua makao ya watoto na kui-
taka jamii kufanya tathmini sababu
za ongezeko la watoto wa mitaani.

Alisema ujenzi wa makao hayo
unatarajia kuwezesha serikali ku-
tatua tatizo la Makao ya watoto kwa
kuwa kituo cha Kurasini ni kidogo,
na kwamba ujenzi umegharimu
Dola za Kimarekani milioni 5.5

sawa Sh. bilioni 12.7 na kuna watoto
28.
TAMWA YAKUTANA NA
WATOTO

Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake (TAMWA), kimeadhimi-
sha Siku ya Mtoto wa Afrika, kwa ku-
wakutanisha pamoja watoto kutoka
sehemu mbalimbali za Dar es Sa-
laam, kwa lengo la kuwapa elimu ya
kutambua haki zao na aina za ukatili
wa kijinsia.

Mafunzo hayo yaliyoambatana
na michezo, yalilenga kuwajengea
uwezo wa kujitambua na kutoa
taarifa za matukio ya ukatili wa-
naoyokutana nayo kwa lengo la kuy-
atokomeza nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAM-
WA, Rose Reuben, akizungumza
katika tamasha hilo la kuadhimisha
siku hiyo lililofanyika katika ofisi zao
wamewapa elimu ya wapi waripoti
matukio ya ukatili.

“TAMWA Kkatika kuadhimisha siku
hii tunapata nafasi ya kucheza na
kufurahi na watoto. Lakini tunatoa
elimu ya haki za watoto, wazifa-
hamu, wajue ina za ukatili wanao-
tendewa na watu wanaowafahamu
na wasiyo wafahamu ili watoe taar-
ifa,” alisema Rose.

Alifafanua zaidi kuwa sababu ya
kutoa elimu ya kutambua matukio
hayo inatokana na takwimu za Jeshi
la Polisi, zinazoonyesha matukio ya

ukatili yameongezeka kwa asilimia
26 kutoka mwaka 2015 hadi mwaka
2020.

Alisema mwaka jana yaliripotiwa
matukio 7,263 wakati mwaka 2015
yaliripotiwa matukio 5,803 ikiwa ni
ongezeko la matukio 615 kwa mwezi
na kusema kuwa linahatarisha mus-
takabali wa watoto nchini.

PICHA MTANDAONI

Naye Mkurugenzi Msaidizi, Idara
ya Maendeleo ya Mtoto katika Wiz-
ara ya Afya Maendeleo ya Jamii,
Jinsi, Wazee na Watoto, Sebastian Ki-
tiku, alisema serikali kupitia Mamla-
ka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
watakutana na kampuni za simu za
mkononi kuweka mfumo ambao
utafuta picha zisizo na maadili zi-
nazochangia matukio ya ukatili kwa
watoto.

Aidha, alisema Mkoa wa Tanga
unaoongoza kwa matukio ya uka-
tili dhidi ya watoto ukifuatiwa na
Mbeya, Mwanza, Dodoma na Kili-
manjaro na kwamba mikoa hiyo
inatazamwa kama kipaumbele ka-
tika kutoa elimu, ili kukabiliana na
matukio hayo.

Alisema simu za kisasa za mkon-
oni ambazo wazazi huwapatia wa-
toto wao na kuzitumia kumeongeza
matukio ya ukatili kwa kurubuniwa
ikiwamo ubakaji.

“Tunafikiria kukutana na kam-
puni za simu za mkononi kupitia
TCRA, tukutane, wao wana mfumo

ambao unaweza kuondoa picha
isiendelee kusambaa mtandaoni,
watoto wasizipate. Mfumo huu uta-
saidia kuwalinda watoto kwa kuzi-
ondoa picha hizo, ambazo kisheria
haziruhusiwi.

“Unapomkabidhi mtoto wako
simu ya ‘smartphone’, unachangia
siku zote kuharibikiwa, ukimpa
simu hakikisha anatumia simu
mbele yako, usimpe akaingia nayo
chumbani, atajiingiza kwenye mata-
tizo makubwa yatakayomwathiri,
mara nyingi anaweza akarubuniwa
kingono kwenye mitandao ya ki-
jamii.

“Kuna wazazi wengine wanadi-
riki hata kumnunulia mtoto simu
sababu amefaulu vizuri, watoto
wetu wamezaliwa katika dunia ya
kidigitali, wanajua zaidi, wanataza-
ma picha zisizo na maadili kupitia
simu za wazazi. Hatua za haraka zi-
chukuliwe kunusuru watoto wetu,”
anasema Kitiku.

Aidha, Kitiku alisema takwimu
za mwaka jana za Jeshi la Polisi zi-
naonyesha yalikuwapo matukio
5,700 huku kati yake yakiongoza ya
ubakaji.

Siku ya Mtoto wa Afrika, hua-
dhimishwa kukumbuka tukio la
mauaji ya watoto ambao walikuwa
wanafunzi mjini Soweto, nchini Af-
rika Kusini Juni 16, mwaka 1976 na
Umoja wa Mataifa (UN), kuitambuli-
sha kuwa siku ya kimataifa.

Mr. Silvest Arumasi

Akiba Commercial Bank
yapata Mkurugenzi Mtendaji Mpya

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

Benki ya Biashara ya Akiba (Akiba
Commercial Bank] imeingia ubia na
Benki ya Taifa ya Malawi (National
Bank of Malawi) kama mkakati wa
kujiimarisha na kutoa huduma bora
kwa wateja.

Hivyo Bodi mpya ya Wakurugenzi
wa Benki hiyo imemteua Bw. Silvest
Arumasi kuwa Mkurugenzi Mtendaji
mpya kuanzia mwezi Juni, 2021.

Bwana Arumasi ni Mtanzania
ambae kitaaluma ni mhasibu, ana
uzoefu wa kibenki wa miaka 17
ikiwemo miaka 7 katika Benki Kuu
ya Tanzania (BOT) na pia katika
Benki za First National Bank (FNB)
na Benki ya Biashara ya Taifa
(NBC) katika nyadhifa za uongozi
wa juu.

Mwenyekiti mkongwe wa Bodi ya
Akiba, Bw. Ernest S. Massawe
ambaye ataendelea kuongoza
Bodi hiyo mpya ameelezea furaha
yake ya kumpata Mtendaji Mkuu
mpya atakaye ifikisha benki
kwenye sura ya mafanikio zaidi
miaka ijayo. Benki ya Akiba yenye
jumla ya matawi 18 Dar es Salaam,
Arusha, Moshi, Dodoma, Mwanza
na Mbeya ilianzishwa mwaka 1997
na Watanzania takribani 300
waliovutiwa na sera mpya ya
ubinafsishaji kwenye sekta ya
fedha na Imani yao kwamba
mamilioni ya wajasiriamali
wadogo na wa kati wangeweza
kujiendeleza na kuboresha
maisha yao kwa kupata
huduma za kibenki kwenye benki
yao.

Benki itaendeleza sera ya msingi
ya muda mrefu ya kutoa
huduma kwa wateja wadogo,
wakati na pia wakubwa na
kueneza huduma kote nchini
hatua kwa hatua.

Dora Saria

Mkuu wa kitengo cha Masoko na
Mawasiliano
Akiba Commercial Bank Plc
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Utoaji Vitambulisho vya
Taifa usimamiwe vyema

JUZI serikali ililieleza Bunge kuwa kupitia mpango kazi wa kuzalisha
vitambulisho, inatarajiwa kuwa ifikapo Agosti, mwaka huu, wa-
nanchi wote waliotambuliwa na kupewa namba za usajili watakuwa
wametapatiwa vitambulisho vyao.

Hakikisho hilo lilitolewa bungeni na Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Khamis Hamza Chilo, wakati akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Martha Mariki.

Alisema kwa kipindi cha miezi mitano (Januari 14- Mei 13, 2021),
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) imezalisha na kusambaza
vitambulisho 7,148,971 katika wilaya 73.

Aidha, hadi kufikia mwezi Mei, 2021, Mamlaka imegawa namba za
utambulisho (NIN) kwa wananchi zaidi ya milioni 11 kutokana na
mfumo wa NIDA kuunganishwa na mifumo mingine ya taasisi za
serikali na binafsi.

Hii ni habari njema kwa mamilioni ya wananchi ambao kwa muda
mrefu wana namba, lakini hawajapata vitambulisho viwasaidie
kama inavyotakiwa.

Mara kadhaa serikali imekuja na ahadi za kuboresha utoaji wa
vitambulisho hivyo na ya kwanza ni mwaka 2015, ambayo kila ali-
yekuwa na kitambulisho cha zamani alitakiwa kurudisha na kupewa
kipya, ambacho kina saini yake.

Hata hivyo, baadaye kulikuwa na kusuasua kupatikana kwa vitam-
bulisho hivyo na kasi iliongezeka wakati wa usajili wa laini za simu
kwa kutumia alama za vidole, lakini wengi waliishia kupata namba.

Januari mwaka huu, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George
Simbachawene, alisema mwishoni mwa mwezi huo, wangeanza
kuchapisha vitambulisho 144,000 kwa siku.

Alisema NIDA itafanyakazi saa nane mchana na saa nane usiku
jumla 16, na kwamba kwa mashine mpya inaweza kuzalisha vitam-
bulisho hivyo ili kuhakikisha kila Mtanzania anapata kitambulisho
hicho.

Ahadi ni kuwa hadi mwishoni mwa mwaka huu, kila Mtanzania
atakuwa na kitambulisho cha Taifa, huku sababu inayotolewa ni
kuwa mtambo uliokuwapo ulikuwa unazalisha vitambulisho vich-
ache na sasa kupitia mtambo mpya, uzalishaji utaongezeka maradu-
fu.

Hii ni ahadi ya pili yenye matumaini makubwa kwa Watanzania
walio na namba bila vitambulisho, hivyo tunaamini sasa kutakuwa
na usimamizi wa karibu kuhakikisha inatimia.

Huku nyuma kulikuwa na sababu nyingi zilizotolewa kiasi cha
kukwamisha upatikanaji wa vitambulisho hivyo, hali iliyowafanya
wengi kukata tamaa kufuatilia, na wengine wakifika kwenye ofisi za
NIDA maeneo yao bila mafanikio.

Matarajio ya Watanzania ni kuondokana na kero hiyo na sasa vi-
tambulisho kupatikana kama inavyotakiwa ili viwasaidie katika hu-
duma ambazo huhitaji vitambulisho vya utaifa.

Aidha, tunaishauri serikali kufuatilia kwa kina madai ya uwapo wa
vitambulisho bandia ambavyo vinatumika katika maeneo yanayohi-
taji vitambulisho, jambo ambalo litasababisha matatizo makubwa na
baadhi ya watu wanadaiwa kutapeliwa kwa kutumia vitambulisho
bandia.

Pia ni muhimu malengo ya kuwa na vitambulisho hivyo yakasalia
kama ilivyokuwa awali, kwa kuwa tulihakikishiwa sasa tutaachana
na kuwa na vitambulisho vingi bali vya NIDA, ambavyo vitatutam-
bulisha mtandaoni kiasi kwamba hakuna haja ya kutoa nyaraka hiyo
kila mahali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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‘KUCHIMBA dawa’ sio msa-
miati mgeni kwa mtu anayesa-
firi walau safari ndefu, kutoka
mkoa mmoja kwenda nyingine,
japo si neno rasmi. Inaendana
na haja ya kibinadamu kujisitiri
kiafya. Hapo ndipo kunakozaa
msamiati ulioundwa.

Namna inavyokuwa, ni
kwamba mtu anapopanga safa-
ri kutoka mkoa mmoja kwenda
mwingine hasa safari ya mbali,
huwa tunawasikia makondak-
ta wa mabasi wanawaambia
abiria kupitia tamko “umefika
muda wa kuchimba dawa” na
dakika zinazotajwa jumla yake
ni tano. Hilo la ‘kuchimba dawa’
mara nyingi tumekuwa tukiona
gari zinaingia katika hoteli na
abiria wanachuka na kwenda
katika maeneo ya huduma za
kuchimba dawa ndani ya miga-
hawa husika na abiria wengine
wakitumia dakika hizo kadhaa
kujisitiri dhidi ya njaa na kiu,
wakinywa chai.

Kinamama nao hawako nyu-
ma. Ndio wakati wa kuwabadil-
ishia watoto pampasi na mam-
bo yanayofanana nayo.

Nirejee mfano wa abiria
anayesafiri kutoka jijini Dar
es Salaam, mathalan kwa safa-
Mwanza. Hapo gari linatangaza
watu kuchimba dawa katika
maeneo matatu, tena inakuwa
katika huduma za hoteli au mi-
gahawa iliyoko njiani.

Lakini, kuna sura ya pili kwa
binadamu anabaki kuwa bin-
adamu, huku wakitofautiana
katika hulka na maumbile yake
kiafya.

Cha kushangaza ni kwamba,
kwa sasa kumetokea tabia
mabasi yanagoma kuruhusu
abiria kuchimba dawa katika
maeneo ya porini, kwa madai
wanaweza kupigwa faini.

Unakuta abiria analalamika
aweze kuchimba dawa, lakini

Kuchimba dawa’ porini si haki kwa mama, mazingira

wanakataa kumsaidia na kum-
wambia avumilie mpaka afike
sehemu ya walikopanga, huku
baadhi ya mabasi yakirejesha
hilo linafanyika porini.

Kinachosikitisha ni kwamba
namna ‘uchimbaji dawa’ una-
vyofanywa na baadhi ya ma-
basi hayo, uko katika sura ya
kumdhalilisha mwanamke.

Niweke sawa kwamba, nina-
potamka hilo la kumdhalilisha
mwanamke, ninamaanisha ten-
do hilo linafanyika katika nam-
na inayomfanya mwanamama
huyo asidhalilike katika safari
hiyo vichakani.

Unakuta basi linalobeba
abiria zaidi ya 60 au 50, linae-
geshwa mahali pori kwa dakika
tano tu. Hapo unajiuliza, se-
hemu yenyewe porini na abiria
wa kike wanaweza vipi ku-
tumia muda huo, wawe wam-
emaliza kuchimba hiyo dawa?

Mbaya zaidi katika
kushindana na muda huo
wa kujifariji, mwanamama
anashindwa kwenda mbali, bali
anachimba dawa anaonekana.
Hii maana yake nini, kiutu na
mustakabali mpana wa dhana
hiyo? Kitendo cha ‘kuchimba
dawa’ porini linabeba udhal-
ilishaji wa mwanamke, hivyo
waendeshaji na wahudumu wa
magari hayo, wanapaswa ku-
jenga mazingira ya ‘kuchimba
dawa’ kwenye migahawa au
sehemu zinazofanana nazo.
Hapo ataweza kujistiri vizuri.

Mwanamke ana haki zake na
asidhakikiwe kupitia ‘uchim-
baji dawa’ wa aina hiyo. Ana-
paswa kulindiwa heshima
stahiki na njia bora ni mabasi
yapelekwe hotelini na kamwe
sio porini.

Inanishangaza kwamba, ka-
tika baadhi ya mabasi huwa
wanapaki magari pembezoni
mwa barabara, wakiwalekeza
abiria wakajisitiri.

Sasa kupaki gari pembezoni
mwa barabara na mnawaam-
bia abiria washuke maeneo
hayo ‘wakachimbe dawa’ pe-
nye uwazi huo, sheria na haki
zao ziko wapi?

Tukumbuke kuwa kuna
tofauti kubwa kati ya mwan-
amke na mwanaume kijinsia na
maumbile. Ukweli ni kwamba,
mwanaume anaweza  kusi-
mama kokote kujisitiri, lakini
mwanamke anatakiwa kujifi-
cha kuchimba dawa tena mbali
na aliko mwanaume.

Kwa kufanya hivyo, wenye
mabasi mnawadhalilisha sana

wanawake ‘kuwachimbisha
dawa’ hadharani.
Mnapoanza safari, huwa

mnaingia katika hoteli zenu
mnatoa dakika 10 za kuchimba
dawa na mnajua hapo abiria
watanunua ya vyakula na chai,
pia vitafunwa, kila mmoja aki-
jisitiri mlo kwa namna yake.

Awamu ya pili, inakuwa pale
wanawaingiza abiria ‘kuchim-
ba dawa’ katika migahawa in-
ayowahusu. Hapo inatengwa
dakika 10, wakipewa na fursa
kwenda kuhudumiwa vyakula
mgahawani.

Sasa kama mnajua tofauti
hiyo ya muda na mazingira,
inakuwaje safari inaopoen-
delea, sasa ‘kuchimba dawa’
awamu ya tatu, abiria wana-
pelekwa kandi ya baabara tena
kwa udhalilishaji uleule wa
kinamama, wakirejea dakika
tano zilezile?

Pia, hapo kuna tafsiri ny-
ingine ya faragha hiyo ya
‘kuchimba dawa’ kwamba in-
aangukia kumdhalilisha mwa-
namke. Kama ndiyo hivyo,
suluhisho lake nini? Ni busara
kwamba, ikiwa ‘uchimbaji
dawa’ unaelekezwa hotelini,
uendelee hivyo hivyo hadi
mwisho wa safari na si ving-
inevyo, kurejea porini.
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MAOMBI YA TAARIFA YA KUONYESHA NIA YA KUJENGA NYUMBA MBADALA KWA AlJill

YA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA MASHARIKI (EACOP)
KUMBUKUMBU NA: 0010006840

TOTAL East Africa Midstream B.V (Kampuni) Tanzania, kampuni ya
Mafuta na Gesi, inaalika makampuni yenye uzoefu na sifa kutuma nia
ya kujenga nyumba mbadala kwa qjili ya Mradi wa Bomba la
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba
litakalofukiwa chini linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo
safirisha Mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka
pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kusafirisha Mafuta hayo
katika masoko ya kimataifa. Bomba litoanzia Kabaale katika Wilaya
ya Hoima, nchini Uganda, mpaoka Chongoleani, Mkoa wa Tanga
nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni karibia kilomita 1,443, kati hizo
kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Katika upande wa
Tanzanio bomba litapita katika mikoa nane (8), halmashauri za

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Ujenzi wa nyumba mbadala na majengo tegemezi (jiko na vyoo) kwa
Waguswa wa Mradi (PAPs) wanaohamishwa na Mradi wa Bomba
utafanyika katika mikoa nane tofauti; Kagera, Tabora, Ceita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Manyara na Dodoma.

Mradi utajenga nyumba mbadala katika ardhi iliyokubalika kwa
waguswa stahiki wanaohamishwa makazi. Mradi utabainisha aina
za muundo wa majengo mbadala yatakayojengwana maeneo kwa
makubaliano na kila Mguswa wa Mradi. Mkadarasi atajenga
nyumba 336, Vyoo vilivyoboreshwa vyenye mfumo wa kuzungusha
hewa 388 na majiko ya nje 345 kutokana na michoro iliyosanifiwa
kwa kina na Kampuni ambayo yote imeandaliwa kwa viwango wya
usawa vya ujenzi wa nyumba.

Muundo wa chini na juu (msingi uliofungwa nondo na kumwagiwa
zege, kuta za ndani/nje) kwa kila nyumba pamoja na nyumba
fegemezi zitajengwa kwa kutumia vifaa vya vipimo vitakavyotolewa
na Kampuni na vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja na kwa
kutumia msefo wa zege uliosanifiwa kwa kazi husika.

Wakandarasi wote watategemewa kufanya kazi kwa kutumia mfumo
huu wa vifaa vya vipimo vitakavyotolewa. Ukamilishaji wa kazi yote
inayobakia (vibarua na rasilimali] kama vile kupaua, kukamilisha
ujenzi, umeme na miundo mbinu ya maiji safi na maiji taka, kazi za
ujenzi na uboreshaji wa muonekano wa ardhi zitakuwa ni jukumu la

Mkandarasi.

Wazabuni watakao kidhi vigezo vya awali watopokea taarifa za

muundo wa vifaa vyenye vipimo vitakavyoonyesha wazi na kuwa na
taarifa za kina juu ya utengenezaiji wa bidhaa husika.

Nyumba mbadala kwa vjumla zitakuwa zina kati ya vyumba viwili
mpaka vitano, vyenye ukubwa wa eneo la sakafu wa mita za mraba
25 mpaka 75. Kila nyumba itakuwa na miundombinu tegemezi
miwili, yaani jiko na choo cha shimo kilichoboreshwa chenye mfumo
wa kuzungusha hewa. Nyumba mbadala zitakuwa za kiwango bora
cha ujenzi. Kwa muundo wa chini na juu wa nyumba, nyumba zote
zitajengwa kwa kutumia malighafi zinazopatikana katika maeneo
husika, zote zitakidhi viwango vya ujenzi vya ubora vya Tanzania .

VIGEZO MUHIMU:

Kutokana na ukubwa wa kazi na ili kuyasaidia makampuni
yanayoonyesha nia, Mradi una haki ya kutoa kazi moja moja au pia
kazi zaidi ya moja kwa mkandarasi atakayeonyesha nia na mwenye
kukidhi vigezo. Kampuni zenye nia zinaweza kuingia mikataba na
kampuni nyingine ili kuwezesha uwezo wao wa kutoa huduma, lakini
wote kwa Pamoja na kila mbia katika mkatoba ni LAZIMA akidhi

matakwa tajwa yaliyoainishwa hapo chini.

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamojo

na nyaraka zifuatazo:

e Kampuni ya Kitanzania ya Ukandarasi {Ujenzi) iliyosajiliwa
kwa kiwango cha chini cha daraja la pili (wasilisha nakalal),

e Mifano ya uzoefu wa kujenga majengo katika mkoa wa
Kagera, Tabora, Geita, Shinyanga, Singida, Manyara na
Dodoma Tanzania. (Wasilisha orodha ya miradi iliyofanyika
katika mkoa wowote tajwa au mikoa yote),

Thibitisha uwezo wa kifedha wa kutekeleza kazi tajwa,

e Thibitisha/wasilisha sera za Afya, Usalama na Mazingira
(HSE/OSHA), na Usimamizi wa Viwango vya Ubora na
maswala ya Jamii,

e  Wasilisha/Thibitisha uzoefu wa kusimamia miradi, utaratibu
wa ugavi na usafirishaji vitu Pamoja na manunuzi,

e Dhamira ya kuongeza thamani katika uwezo wa ndani/faifa
(wasilisha taarifa za kina za mafunzo),

e Uthibitisho wa usaijili katika Kanzi Data ya Watoa
Huduma wa Ndani (LSSP) ya EWURA wakati wa
kuwasilisha taarifa ya nia unahitajika.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha
nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka fajwa kupitia barua pepe: folal. mufti@external.total.com (ukubwa usiozidi

MB20) hadi kufikia saa 11:00 jieni Maijira ya Afrika Mashariki, tarehe 15 Julai 2021.

Taarifa ya kina itawasilishwa na Kampuni ili kutoa taarifa zaidi kuhusu huduma, ratiba ya utekelezaji pamoja na kutoa kipindi cha maswali
na majibu kutoka kwa wazabuni wenye nia - undani wa taarifa utawasilishwa katika hatua ifuatayo.

Muhimu: Kwa qijili ya kutengeneza orodha ya Makampuni ya Awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua
nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni
ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA).
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Mwili wa Prof.
Baregu kuagwa leo

maalum kwa siku 15 katika

Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) na

Mwesiga Baregu, unatarajiwa
leo, Kunduchi, Dar es Salaam.

ya kijamii na Katibu Mkuu
wa CHADEMA, kiongozi na

era kwa maziko.
utaletwa

kanisani Kunduchi, Juni 19
kusafirishwa na Juni 20 mazi-

Batairuka,” ilibainisha taarifa
hiyo. Mbali na kuwa mwana-

siasa huyo aklifariki dunia
Juni 13, mwaka huu, baada ya

Na Mwandishi Wetu Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH).
MWILI wa  aliyekuwa Prof. Baregu atakumbuk-

Mjumbe wa Kamati Kuu ya wa kama msomi aliyefanya
siasa bila kuharibu kazi zake
za kitaaluma na Mjumbe wa il-
iyokuwa Tume ya Mabadiliko
ya Katiba chini ya uenyekiti
wa Jaji Joseph Warioba.

Alikuwa profesa wa sayansi
ya siasa na utawala wa umma
na profesa nguli wa masuala
ya uhusiano wa kimataifa ka-
tika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) hadi mwaka
1998 alipostaafu kwa mujibu
wa sheria.

Baada ya hapo alifanya kazi
kwa mkataba hadi mwanzoni
mwa miaka ya 2010 aliposit-
ishiwa mkataba wake kwa kile
kilichoelezwa kuchanganya
utumishi na siasa. Baadaye
alijilunga na Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Augustine (SAUT).

mwanazuoni  nguli, Prof.
kuagawa nyumbani kwake

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yowekwa kwenye mitandao

mwanazuoni huyo ataagwa
kabla ya kusafirishwa kwenda
mkoani Bukoba mkoani Kag-

“Juni 17, mwaka huu, mwili
nyumbani  Kun-
duchi, Juni 18 ibada na kuaga

shi Bukoba Vijijini (Maruku/

Mwanazuoni na mwana- taaluma, Prof. Baregu alikuwa
mjumbe wa Kamati Kuu ya
CHADEMA hadi mwaka

kukaa chumba cha uangalizi  2019.

Notice/Summons to appear (O.V.R.20 (1) of ([CPC)
{Substituted Service)
<t INTHE HIGH COURT OF TANZA ! °,
(LAND DIVISION)
AT DAR-ES-SALAAM

MISC.LAND APPLICATION NO. 247 OF 2021
DAR ES SALAAM WATER SUPPLY

AND SANITATION AUTHORITY .....conesmmssnsnnsennnsansenns 157 APPLICANT
THE ATTORNEY GENERAL .....ccoooimmammsnnrrrmmnsnenennnes 282 APPLICANT
VERSUS

TABU HASSAN (as a legal representatife of the late

SALMA PILI TAMAA MBELE) ......ccccccssssssnsnnnsnnnnns 15T RESPONDENT
MSOLOPA AUCTION MART &

TRIBUNAL BROKER .....coitrivmsrimmmunssrsnsnnsssnsennnss 2°° RESPONDENT

T0: MSOLOPA AUCTION MART & TRIBUNAL BROKER,
DAR ES SALAAM.

WHEREAS: The above named Plaintiffs has instituted a suit against you;
you are hereby summoned to appear in this court in person or by
advocate or agent duly authorized on 14t day of July, 2021 at 09:00
am before Hon. Opiyo, J (1¢t Floor reom 1) to answer the said suit: and
you are directed to produce on that day dll the documents upon
which you intend to rely in support of your defence.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that day before
mentioned, the suit will be heard and determined in your absence.

—

Given under my Hand and fhe seal of this court, this \\ day of

.....Q.M.T......zozl. 4@

DEPUTY REGISTRAR
HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION

216314102

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abubakari Kunenge, akikata utepe kuzindua awamu ya pili ya utengenezaji wa magari
mapya va kubebea mizigo aina ya Hong Yan, katika kiwanda cha GF, mkoani Pwani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watatu kunyongwa hadi kufa

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Kigoma im-
ewahukumu watu watatu kunyongwa hadi
kufa, baada ya kukutwa na hatia ya mauaji
ya mlinzi.

Mlinzi huyo alikuwa akifanya kazi katika
kampuni ya kichina iliyokuwa inatengeneza
barabara ya Kasulu-Kidawe mkoani Kigoma.

Kesi hiyo namba 36 ya mwaka 2020 ili-
kuwa ni Jamhuri dhidi ya washtakiwa hao
watatu ambao ni Nuru Venevas, Seth Simon
na Ezekiel Kalobezi.

Ilielezwa mahakamani hapo kwamba
tukio hilo la mauaji lilitokea Oktoba 2, 2016,
miongoni mwa washtakiwa hao ni aliyekuwa
dereva wa mtambo wa kutengenezea bara-
bara katika kampuni hiyo, ambaye alipanga
njama na wenzake hao wawili ili waibe kifaa
kilichotajwa kwa jina la control box.

Akisoma maelezo ya kesi hiyo kabla ya
kutoa hukumu, Jaji wa Mahakama Kuu
Kanda ya Kigoma, Athuman Matuma alise-
ma upande wa Jamhuri ukiongozwa
na Wakili Robert Magige  ulikuwa na
mashahidi nane pamoja na vielelezo, huku
upande wa utetezi ukiongozwa na Wakili
Aliki Saiki.

Jaji Matuma alieleza kuwa kwa mujibu
wa ushahidi uliotolewa na upande wa Jam-
huri na kuwasilishwa mahakamani hapo,
washtakiwa wakiwa katika harakati za wizi
wa kifaa hicho walidhibitiwa na aliyekuwa
mlinzi katika eneo hilo ajulikanaye kwa jina
la Richard Chija.

Alieleza kuwa washtakiwa hao walim-
shambulia mlinzi huyo ili watimize adhima

yao ya kuiba na kusababisha mlinzi huyo ku-
pata majeraha sehemu mbalimbali za mwili
wake na kusababisha kifo.

Jaji Matuma alieleza kuwa shahidi upande
wa Jamhuri ambaye ni daktari aliyeufanyia
uchunguzi mwili huo alieleza kuwa kifo hi-
cho kilisababishwa na kuvuja damu nyingi
baada ya kupigwa.

Jaji Matuma alisema licha ya kwamba
kielelezo kilikamatwa kwa mshtakiwa
namba mbili ambaye ni Seth Simon, lakini
ukamataji huo uliwezeshwa na maelezo
yaliyoendana baina ya washtakiwa wawili
ambao mmoja aliyekuwa na kifaa hicho na
mwingine alielekeza sehemu alipo mshtak-
iwa huyo.

Alisema baada ya kufuata taratibu za up-
ekuzi mshtakiwa huyo alikutwa na kifaa hi-
cho kikiwa chumbani kwa kaka yake mkoa-
ni Geita alikokuwa amekimbilia.

Jaji Matuma alieleza maelezo waliyoyatoa
washtakiwa hao polisi yaliwezesha kupati-
kana kwa kifaa hicho ambacho kilitambu-
liwa kwa namba na kufanya kazi kiliporud-
ishwa kwenye mtambo.

Alieleza japo washtakiwa waliyakataa
maelezo hayo mahakamani kwa kusema
waliyaandika kwa kulazimishwa na kupigwa
na Jeshi la Polisi.

“Maelezo ya washtakiwa hawa watatu ya-
naendana na yamebeba ukweli wenye hatia
wa utekelezaji wa tukio la mauaji,” alisema
Jaji Matuma.

Aliongeza kuwa mahakama ilijiridhisha
kuwa washtakiwa wote watatu walikuwa na
hatia, kila mmoja amehukumiwa kunyong-
wa hadi kufa.
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NMB kukopesha
makandarasi
bila dhamana

Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imewaalika ma-
kandarasi wa ndani na nje wenye
mikataba ya ujenzi wa miradi ya
miundombinu inayotekelezwa
nchini kwenda kukopa bila kulazi-
mika kuweka dhamana ya mikopo
hiyo.

Wito huo ulitolewa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth Zai-
puna, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuweka jiwe
la msingi katika mradi wa ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR) kutoka eneo
la Fela mkoani Mwanza hadi Isaka
mkoani Shinyanga.

Alisema mikopo hiyo ni sehemu
va benki hiyo kushirikiana na seri-
kali katika utekelezaji wa miradi ya
kimkakati ya maendeleo na malengo
va Taifa kiuchumi na kijamii.

“Tumeshirikiana na kampuni za
kigeni zinazoratibu miradi mikubwa
kama ujenzi wa barabara, pamoja
na miundombinu ya maji..mpaka
sasa tumetoa dhamana ya zaidi ya
Sh. bilioni 200 kwenye mradi wa
reli ya kisasa (SGR). NMB imefani-
kisha zabuni kwa makandarasi wa-
zawa zaidi ya 500 katika ngazi ya
wilaya na mikoa,” alisema Zaipuna.

Alisema NMB imewezesha
manunuzi ya nje ya Shirika la
Umeme (TANESCO), Mamlaka va
Bandari (TPA) na Bahari Kuu la
Dawa (MSD) kwa kutumia Letters of
Credit zenye thamani ya zaidi ya
Sh. bilioni 120.

“Tayari tumetoa dhamana ya Sh.
bilioni 48 kwa kampuni za wazawa
zinazotekeleza miradi ya umeme

mkuu huyo.

Pamoja na huduma za kifedha,
benki ya NMB pia inashirikiana na
Serikali kupitia Shirika la Reli (TRC)
kulipa fidia kwa wananchi ambao
maeneo yao yanapitiwa na miradi
ya ujenzi wa reli.

Mitaala ya masuala ya watoto

vapendekezwa vyuo vya habari

Na Christina Haule,
MOROGORO

UKWAA la  Wahariri
Tanzania (TEF) limevi-
taka vyuo vya uandishi
wa habari kuweka na
kufundisha mitaala inayohusu
masuala ya watoto na kupinga
ukatili wa kijinsia, ili waitumie
vyema elimu kusaidia wimbi
kubwa la watoto na vijana linalo-
kumbwa na majanga.
Limesema kwamba haki hiyo

inarudisha nyuma maendeleo
yao hasa kielimu.

Mwenyekiti wa TEF, Deo-
datus Balile, alisema hayo jana
mkoani hapa wakati akizun-
gumza na wadau wa vyuo vya
uandishi wa habari nchini liki-
wamo Baraza la Mitihani la Taifa
(NECTA), ambapo alisema kwa
kutumia vyombo vya habari,
jamii inaweza kubadilika na kue-
limisha watoto kwa kina madha-
ra mbalimbali yanayoweza ku-
wakumba, hivyo kuokoa watoto

wengi kupoteza mwelekeo wao
kimaisha. Alisema lipo kundi
kubwa la watoto na vijana am-
bao hujikuta wakipata mimba za
utotoni na wengine kuingizwa
kwenye makundi ya madawa ya
kulevya, na kwamba vyombo
vya habari vikiendelea kutoa
elimu ya madhara ya matendo
yasiyofaa kwao, itawasaidia wao
na jamii nzima kubadilika.

Balile alisema pia wamefun-
gua mipaka ya kutoa elimu hiyo
kwa jamii kwa kuanzisha Jukwaa

la Wahariri Afrika Mashariki
(EAES), ambapo wameanza
kwa kushirikiana na Kenya na
watashirikiana na nchi zingine
kuhakikiasha suala la ukatili wa
kijinsia linakomeshwa.

Naye Mtaalamu wa Elimu ku-
toka NECTA, Dk. Emmanuel Ma-
henya, alisema wameshaweka
miongozo ya kuingiza ajenda za
mitaala ya watoto kwenye vyuo
nchini, ambazo zitavifanya vyuo
kuendelea kutoa elimu hiyo bila
kusita kwa wanavyuo.

Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini ‘A", Mkoa wa Kaskazini Unguja, Sadifa Juma, akikagua moja ya chumba cha vyoo vya Shule ya Awali,
Msingi na Sekondari ya Kandwi iliyoko Unguja, Zanzibar, baada ya kufanyiwa ukarabati mkubwa na Taasisi ya Asma Mwinyi Foundation
(AMF) kwa hisani ya Benki ya Exim. Ukarabati huo umegharimu Sh. milioni 10. Wanaoshuhudia ni Meneja Mwandamizi wa Exim Zanzibar,
Mwinyimkuu Ngalima (kulia) na Mwanzilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa AMF, Asma Mwinyi (katikati). MPIGAPICHA WETU

Msaada wa kisheria kwa wananchi warahisishwa

Na Frank Monyo

SHIRIKA linalofanya kazi ya
kukuza upatikanaji wa haki nchini
kupitia uwezeshaji wa kisheria (LSF)
limezindua mfumo wa kitumizi
cha simu za mkononi unaojulikana
kama HAKI YANGU App, ambao,
unaweza kumsaidia mwananchi
kupata msaada wa kisheria popote
alipo kupitia simu yake.

HAKI YANGU App ni mfumo wa
kwanza nchini uliobuniwa na LSF,
ambao umewaunganisha wasaidizi
wa kisheria takribani 4,000 nchi
nzima, ambapo kupitia mfumo huo
wanaweza kukutanishwa na mwa-
nanchi mwenye uhitaji wa huduma
za msaada wa kisheria ama wasaid-

izi wa kisheria kwa kutuma ujumbe
mfupi wa maneno au kupiga simu,
na kuweza kumsaidia.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Palamagamba Kabudi, alisema, LSF
imekuwa ni mdau muhimu wa seri-
kali hasa katika sekta ya msaada wa
kisheria kwa kuwa imekuwa mstari
wa mbele kuwezesha upatikanaji wa
haki kwa wananchi kupitia mradi
wake wa upatikanaji wa haki.

“LSF imekuwa ikichagiza mab-
adiliko ya kisera na kimfumo katika
sekta ya msaada wa kisheria kwa
kushirikiana kwa karibu sana na
serikali. Mwaka 2017 tulishirikiana
kwa karibu katika kuhakikisha she-

ria ya msaada wa kisheria inatungwa
ili kuwezesha wananchi wetu kupata
haki zao kupitia huduma za msaada
na wasaidizi wa kisheria.”

“Pia leo nimefurahi kuona LSF
wamekuja na mfumo ambao uta-
sogeza huduma karibu zaidi kwa
wananchi wanaohitaji huduma ya
msaada na wasaidizi wa kisheria,”
alisema Prof. Kabudi.

Aliongeza kuwa serikali inatam-
bua mchango walionao wadau wa
maendeleo nchini ikiwamo sekta
binafsi pamoja sekta ya mashirika
yasiyo ya kiserikali katika kuunga
juhudi za serikali kwenye kubore-
sha huduma mbalimbali za kijamii,
ikiwamo huduma ya msaada wa
kisheria na upatikanaji wa haki kwa

ujumla kwani ni muhimu katika ku-
chochea maendeleo ya kijamii na
uchumi kwa ujumla.

“Naipongeza sana LSF kwa kue-
ndelea kushirikiana na serikali ka-
tika suala hili la kutafsiri sheria kwa
lugha ya Kiswahili na kwa kuendelea
kutekeleza mradi wake mkubwa
Tanzania, ambao kwa kiasi kikubwa
umeweza kusaidia maelfu ya wa-
nanchi walio kwenye mazingira
magumu hususani wanawake na
watoto kupata haki zao kutokana na
kazi nzuri inayofanywa na wasaidizi
wa kisheria nchi nzima.”

Kwa upande wake, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa LSF, Lulu Ng'wanakilala,
alisema, LSF imebuni mfumo wa
HAKI YANGU App ili kuendelea ku-

hakikisha huduma za msaada wa
kisheria na wasaidizi wa kisheria
nchini Tanzania zinapatikana kiura-
hisi zaidi kwa kuwa, upatikanaji wa
huduma hiyo imekuwa ni changa-
moto katikajamiilicha yaumuhimu
wake.

“Kwa uzoefu wa LSF katika
kutekeleza mradi wa upatikanaji
wa haki nchini tumeona kuwa, wa-
nanchi walio wengi bado wanakum-
bana na changamoto mbalimbali
ikiwemo vitendo vya ukatili wa kijin-
sia kwa wanawake na watoto hivyo
njia hii itachochea upatikanaji wa
huduma za msaada wa kisheria kwa
urahisi zaidi mahali popote kupitia
simu ya mkononi.
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HABARI BUNGENI

Miradi sita ya
mabadiliko
tabianchi
yaombewa
fedha

BUNGE limeelezwa kuwa
hadi sasa miradi sita ya ma-
badiliko ya tabianchi ime-
ombewa fedha kutoka Mfuko
wa Mabadiliko ya Tabianchi
kupitia taasisi mbalimbali.

Naibu Waziri, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Hamad Has-
san Chande, aliyasema hayo
jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Donge (CCM), Soud Moham-
med Jumah.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji taasisi ngapi
zimeweza kujisajili hadi sasa
na Mfuko wa Mabadiliko ya
Tabianchi nchini na mi-
radi mingapi imeshaombewa
kupitiwa mfuko huo.

Akijibu, Naibu Waziri Chan-
de alisema ni miradi miwili
kati ya hiyo ambayo fedha
yake imeidhinishwa.

“Miradi hiyo ni mradi wa
maji kwa Kuwezesha Uhimili
katika Mkoa wa Simiyu Dola
za Marekani 120 millioni na
Mradi wa Kuandaa Uwezo
wa CRDB Dola za Marekani
560,000,” alisema.

Awali, alibainisha kuwa
mfuko huo ulianzishwa
mwaka 2010 na kuanza
kufanya kazi mwaka 2015
na taasisi inayotaka kuomba
fedha kutoka katika mfuko
huo ni lazima iwe imesajiliwa
au kupata ithibati chini ya
mfuko huo.

“Ithibati au usajili hutolewa
baada ya taasisi husika
kutimiza vigezo stahiki,
mfuko unaruhusu taasisi za
kitaifa, kikanda na kimataifa
kusajiliwa ili kuweza kuomba
fedha kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Hata hivyo, alisema hadi
kufikia mwezi Machi 2021,
mfuko huu ulikuwa umesajili
jumla ya taasisi 74.

“Hapa nchini, taasisi
iliyopata usajili ni moja tu,
ambayo ni Benki ya CRDB,
tunaipongeza CRDB kwa
kuweza kupata ithibati ya
mfuko huu, kwa kuwa usajili
wa taasisi katika Mfuko wa
Mabadiliko ya Tabianchi hau-
na ukomo, serikali inaendelea
kuhamasisha taasisi nyingine
za hapa nchini kujisajili
na mfuko huu ili kuwa na
uwezo wa kupata fedha na
kutekeleza miradi ya mabadi-
liko ya tabianchi,” alisema.

Mikoa yenye tishio kwa malaria yapungua

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Afya,
Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Wa-
toto, imefanikiwa
kupungua kwa idadi mikoa yenye
hatari kubwa ya maambukizi ya
malaria kutoka mikoa 11 mwaka
2017 hadi mikoa saba mwaka
2020.

Aidha, visa vipya vya malaria
vimepungua kwa asilimia 35 ku-
toka wagonjwa 162 kwa kila watu
1000 mwaka 2015 hadi wagonjwa
106 kwa watu 1000 mwaka 2020.

Waziri wa Wizara hiyo, Dk.
Dorothy Gwajima, alitoa kauli hiyo

jana bungeni alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Halima Mdee.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji uwepo wa kiwanda cha
kuua mazalia ya mbu (TBPL) kime-
saidia vipi mapambano dhidi ya
malaria nchini.

Akijibu, Dk. Gwajima alisema
tangu kiwanda hicho kuanza uzal-
ishaji mnamo mwaka 2016, jumla
yalita 340,520 za viuadudu zimen-
unuliwa na serikali kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 4.5 ambazo ni
wastani wa Sh.13,200 kwa lita.

“Lita hizi za viuadudu zilisam-
bazwa katika mikoa 28 na kuzi-
fikia halmashauri zote 185 nchini.

Juhudi hizi ziliungana pamoja
na utekelezaji wa afua zingine
za udhibiti wa malaria zikiwamo
matumizi ya vyandarua, kupulizia
viuatilifu-ukoko ndani ya nyumba
(IRS) hasa kwenye maeneo yenye
kiasi kikubwa cha maambukizi ya
malaria na uwapo wa vipimo na
dawa zenye ubora kwenye kutibu
wagonjwa watakaothibitika kuwa
na malaria,” alisema.

Hata hivyo, alisema matokeo
ya juhudi hizo zimefanikisha ku-
pungua kwa idadi ya mikoa yenye
hatari kubwa ya maambukizi ya
malaria.

“Naomba kumthibitishia Mhe.
Mbunge na Bunge lako tukufu

kuwa serikali itaendelea kutumia
bidhaa za Kiwanda chetu cha
Kibaha (TBPL) kwa ajili ya ku-
changia jitihada za serikali kufikia
kumaliza malaria nchini ambapo
tumedhamiria kuwa ifikapo 2025
kiwango cha malaria kiwe kime-
pungua hadi kufikia asilimia 3.5
kutoka asilimia 75 ya mwaka
2017,” alisema.

Aidha, alisema serikali ita-
hakikisha kila halmashauri in-
awajibika kwenye kuhakikisha
kuwa inatenga fedha katika bajeti
zao kwa ajili ya utekelezaji wa
zoezi hilo kila mwaka wa fedha
ambapo Sh. bilioni 2.7 zimetengwa
kwa mwaka 2021/22.

Wabunge
(kutoka
kushoto),
Daniel Sillo
(Babati Vi-
Kiswaga
(Kalenga), na
Miraji Mtat-
uru (Singida
Mashariki),
wakimsiki-
liza Mbunge
wa Jimbo
la Mu-

findi Kusini,
David
Kihenzile,
walipoku-
tana nje ya
ukumbi wa
Bunge, ji-
jini Dodoma
juzi. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Utekelezaji agizo la Samia mikopo halmashauri rasmi

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imesema imeanza kutekeleza
maagizo ya Rais Samia Suluhu
Hassan, kuhusu utoaji wa mikopo
ya asilimia 10 kwa vijana, wa-
nawake na watu wenye ulemavu
kwa kuagiza halmashauri zitoe
mikopo yenye tija kwa wajasiri-
amali ili wajikwamue.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, Dk.
Festo Dugange, aliyasema hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu
swali la nyongeza la Mbunge wa
Viti maalum (CCM), Zaytun Swai.

Katika swali lake, mbunge huyo
alisema Rais alivyokuwa anazun-
gumza na wanawake aliagiza hal-
mashauri zitoe mikopo mikubwa
kwa vikundi ili kuondeza tija
kwa mikopo hiyo na kuhoji lini
halmashauri zitaanza kutekeleza

maagizo hayo.

“Pia kumekuwa na urasimu
mkubwa katika kupata mikopo
ya halmashauri wanufaika wa-
natembea umbali mrefu kufuatilia
mikopo bila mafanikio,” alisema.

Akijibu, Dk. Dugange alise-
ma tayari ofisi hiyo imeanza
kutekeleza hilo kutokana na Rais
Samia kuweka msisitizo kuhakiki-
sha mamlaka za serikali za mitaa
zinatoa mikopo yenye tija kwa vi-
kundi vya wajasiriamali ambao ni
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu.

Katika swali la msingi, mbunge
huyo alihoji  serikali haioni
umuhimu wa kuweka uwiano
sawa wa mikopo ya asilimia 10
inayotokana na mapato ya ndani
bila kujali mapato ya halmashauri
husika ili kusaidia wanufaika wa

mikopo wanaoishi nje ya miji wa-
pate fursa sawa na wanufaika wa
mijini.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Dugange alisema mikopo ya wa-
nawake, vijana na watu wenye ul-
emavu katika Mamlaka za Serikali
za Mitaa hutolewa kwa mujibu wa
Sheria ya Fedha za Serikali za Mi-
taa Sura ya 290 Kifungu cha 37A
na Kanuni zake za mwaka 2019.

“Msingi wa Sheria ya Mikopo
ya asilimia 10 ya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu ni
asilimia 10 ya mapato ya ndani ya
halmashauri baada ya kuondoa
mapato lindwa. Hivyo kiwango
cha mikopo kinatokana na uwezo
wa makusanyo ya halmashauri
husika,” alisema.

Alisema halmashauri zimeele-
kezwa kutoa fursa sawa za

mikopo kwa vikundi vyote vili-
vyokidhi vigezo vilivyopo ndani
ya halmashauri husika na kwamba
mikopo hiyo ni sehemu tu ya mi-
fuko mbalimbali ya uwezeshaji wa
wananchi kiuchumi iliyopo nchini
na serikali itaendelea kuiboresha
kadri itakavyohitajika.

&

Kutoka ‘

Habari zote na
Augusta Njoji, DODOMA
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Mjue mrembo anayeteswa jasho

kumtiririka saa zote, harufu kali
« Kwapa, mikononi, nyayo, harufu ya viatu..
« Alikimbiwa sana, akampata ‘'wa boga na ua’

Na Mwandishi Wetu

NA wasifu kuanzia baba

mzazi na hata kaka za

mwanamama Everlyne

Juma, wote wana kawai-
da ya kutokwa jasho jingi siku
nzima.

Kwa mbali anaonekana wa
kawaida kwa umbo na urembo,
ila anapokaribia hali hiyo anay-
ogundua kuwa amelowa jasho ka-
ribu mwili mzima, kuanzia usoni,
miguu na kwapa zake. Ndio hali ya
maisha yake kila siku.

Everlyne Juma, anaishi ana
ugonjwa wa kutokwa jasho jingi
kupita kiasi mwili, ujulikanao kwa
lugha ya kitaalamu ‘hyperhydro-
sis’ akisema ni hali aliyozaliwa
nayo.

Anasimulia, alipokua familia
yake iliona hali yake jambo la
kawaida, pia naye akiichukulia ka-
tika hali hiyo.

Alipokuwa katika shule ya
msingi jijini Nairobi Kenya, ndipo
aligundua kalamu yake iliteleza
na kitabu chake kililoa jasho lake
lililoendelea kutiririka muda wote
darasani.

Hapo akakutwa na wakati
mgumu wa namna ya kuvaa viatu
vya kawaida shuleni, kwani ililoa
maji, huku wazazi hawakuwa na
uwezo wa kumnunulia viatu zaidi
ya kimoja. Ilibidi akubali hali yake,
akiingia mbadala wa kuvaa kan-

dambili.

Hali anasimulia kingine cha
kero kilichoibuka, pale jasho
lilipochanganyika na na mchanga,
ilimlazimisha kunawa miguu kila
alipowasili shuleni.

Baadaye alijiunga na elimu ya
sekondari ya bweni. Hapo ndipo
mambo yalianza kubadilika, kwa
sababu alilazimika kuvaa viatu
vya kawaida vya sare ya shule vya
kufunika miguu yake.

Ni ndani ya mwezi mmoja al-
ipojiunga na sekondari, tayari
viatu vyake vilianza kutoa harufu
mbaya na katika kujisitiri, alibuni
mbinu za kuwaficha wenzake
wasijue ulivyo uvundo katika via-
tu vyake.

Hata hivyo, haikuchukua muda
tetesi zikaanza kusambaa kuhusu
jasho na ukakasi wake. Anaende-
lea: “Wakati mmoja nakumbuka
ni wakati tulikuwa tunajitayarisha
na mazoezi katika klabu ya utum-
buizaji, pale sisi sote hatukuwa
tumevaa viatu.

“Kila zamu yangu ilipowadia
niliponyanyua miguu nyayo zangu
zilichora unyevunyevu, baadhi ya
wenzangu pale walinong'onezana
huyu ana nini anamwaga maji
0VyO 0vyo?

“Maneno hayo yaliniumiza
sana, yalinifanya nichukue ua-
muzi wa kuondoka katika klabu
hiyo ya burudani, ile siku ilikuwa
ya kwanza na ya mwisho niliachia

Ndiye mrembo, Everlyne
Juma. PICHA: MTANDAO.

pale..”

Anasema, kwani hata kuwasal-
imia watu kwa mikono ilikuwa shi-
da, kwani ililoa jasho jingi. Hivyo,
alichukua uamuzi wa kutowasal-
imu watu kwa mikono.

“Nilielewa fika jinsi mila na des-
turi za Waafrika zilivyo kuhusu
umuhimu wa kumsalimia mtu
kwa kumpa mkono, ilikuwa
changamoto kubwa sana kwangu.
Wengi waliniona kama binti asiye
na nidhamu, wengi walinitazama
tu kwa kunikejeli,” anasimulia Ev-
erlyne.

Anakumbuka tafakari yake:
“Kila kukicha huwa ninapanga jin-
si nitakabiliana na hali hiyo pindi
jasho likianza kutoka... hakuna saa
maalum ambayo ninaweza kuse-
ma jasho litatoka. Jasho linaweza
kutoka asubuhi usiku au mchana
na wakati mwingine hata mchana
kutwa.”

Wasiwasi na woga aliyoishi
nayo shuleni, ndio alihama nayo
alipojiunga na taasisi ya mafunzo
ya mawasiliano. Hapo nako ali-
hisi mtihani katika maisha yajayo,
atakapobahatika kuajiriwa.

Upande mmoja anakumbuka
hulka ya kuajiriwa mwanahabari,
ila akarejea magumu kazini, kuto-
kana na jasho lake. Alikata tamaa,
akaachana na ndoto hiyo.

Anasema, kuna wakati aliamua
kuajiriwa kwa nafasi mhudumu
wa mapokezi katika ofisi mo-

Uchimbaji holela

madini unavyoharibu

' mazingira, wenye
.ulemavu wadai waboreshe

jawapo. Wapo wanaume alioku-
tana, walihitaji kuwa na uhusiano
naye, ila walipobaini harufu ya
jasho mwilini, iliwakatisha tamaa
na wapo waliomkimbia.

AFANIKISHA NDOA

Kutoka usemi ‘Mungu si Athu-
man, hatimaye alipata mume aliy-
empenda, mtu waliyefahamiana
mtaani na hatimaye wakafunga
ndoa.

“Baba wa watoto wangu wawili
na ambaye ni mume wangu,
hakuonekana kushtushwa na
jasho langu. Yeye alisimama nami
walkati wote wa uchumba wetu na
hadi sasa miaka mingi baadaye
ndoa yetu ingali imara,” anasema
Everlyne.

Everlyne anasema kuwa ame-
pata ujasiri wa kuzungumzia hali
yake bila ya uoga, hali aliyoishi
nayo miaka 32, pale amejikubali.

Hofu aliyo nayo ni kwamba bin-
tiye tayari ameshaanza kuonyesha
dalili za kuwa na tatizo hilo. Ana-
fafanua: “Ninapomtazama binti
wangu ninaona haja ya kujitokeza
kwa umma kuzungumzia ugonjwa
huu wa kutoa jasho jingi kila
wakati, kwani nimepita changa-
moto nyingi hadi nilipo hivi sasa.

“Ni katika harakati hizi mimi na
baadhi ya Wakenya wanaoishi na
hali hii tuliunda muungano wetu
ambao ungetupa fursa ya kusaidi-
ana na pia kupeana nguvu.”

ULIVYO UGONJWA HUO

Jasho la kupindukia linalohu-
siana na maradhi ‘hyperhidrosis’
kawaida hutokea kwenye mikono,
miguu, kwapa na sehemu zilizone-
nepa mwilini, kwa sababu ya vi-
wango vyake vya tezi za jasho.

‘Hyperhidrosis’ inakuwapo tan-
gu kuzaliwa au inaweza kujitokeza
baadaye maishani. Ila, mara nyingi

Endelea Uk. 14
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-\Wapiga makofi, huku wakidai ‘bado hili’

Na Yasmine Protace

AJETI Kuu ya Serikali ya

mwaka huu iliyosomwa

na Waziri wa Fedha na

Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba,

imewasilishwa wiki iliyopita
ikiwa na sura ya mabadiliko
yenye maboresho katika baadhi
ya sekta.

Ndani ya bajeti hiyo, wapo
baadhi ya wadau kutoka asasi za
kiraia kwa kushirikiana na TGNP
Mtandao na vikundi vya kijamii
kutoka mikoa mbalimbali, sasa
wametoa maoni kupitishwa bajeti
hiyo ya serikali.

Kimsingi, Bajeti Kuu ya Serika-
li ni kielelezo cha namna serikali
inajipanga kupendekeza mwele-
keo wa

katika sekta mbalimbali zita-
gharamiwa, ili kuleta mabadiliko
kitaifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP
Mtandao, Lilian Liundi, anase-
ma kuwa Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) kwa kushiriki-
ana na wadau, asasi za kiraia na
vikundi vya kijamii kutoka mikoa
mbalimbali, wanahusika.

Katika majumuisho yake akiwa
na jicho la kipekee, anafafanua:
“Mnamo tarehe 10 Juni mwaka
huu, kupitia mjadala wa Bajeti ya
Taifa, tulifuatilia kwa pamoja

na kuchambua bajeti ya mwaka
wa fedha 2020/21 iliyokuwa iki-
wasilishwa bungeni na Waziri
wa Fedha na Mipango, Mwigu-
Iu Lameck Nchemba.”

Anarejea majukumu ya ma-

shirika yanayotetea
haki za wanawake, yame-
kuwa wakipigania kwa muda

mrefu usawa wa kijinsia, hivyo
wanaipongeza
serikali kwa kuchukua hatua
kutekeleza kilio chao na
kusimamia utekelezaji wa sera
na mipango ya maendeleo kwa
manufaa ya taifa na raia wake.

HAKI JINSIA

Lilian anaongeza kuwa maeneo
yaliyoguswa nayo yanajumuisha
sekta ya afya na penye maboresho
ya ujenzi wa zahanati 1,198 , jengo
la ‘Mama na Mtoto’ katika katika
Hospitali ya Rufani ya Mwanany-
amala Dar es Salaam, sasa inafika
asilimia 51 kukamilika.

Pia katika mkoa wa Simiyu,
anataja hatua hizo zimechangia
kupunguza vifo vya kinamama
na watoto na kuna magumu ka-
tika upatikanaji huduma za uzazi
salama bila ya gharama, kwa ku-
wapo tozo hususani kwa wahitaji
wa upasuaji.

Mkuu huyo wa TGNP Mtandao,

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi, alipozungumza baada ya kuwasilishwa kwa
makadirio ya Bajeti ya Kuu ya Serikali, mwaka huu. PICHA: YASMINE PROTACE

anasisitiza kwamba wanawake
ndio wanaoleta nguvu kazi za ki-
taifa na hawapaswi kulipa ghara-
ma, kwani ili taifa taifa lisonge
mbele kuna haja ya kinamama,
kuthaminiwa kupitia kazi yao
nzito.

Pia upande wa pili analalami-
ka upungufu wa vituo vya afya
na zahanati kwenye baadhi ya
bo linalosababisha changamoto
kubwa kwa wajawazito, hasa
waliofikia hatua ya kujifungua.

Katika angalizo lake, mkuu
huyo wa taasisi hiyo ya kijinsia,
analalamika bajeti pia haijaaini-
sha kiwango

ilichojipanga kupunguza up-
ungufu wa watumishi wa afya,
kwa baadhi ya vituo vya afya

Anatoa mfano kuwapo baadhi
ya vituo havina hata huduma za
maji na umeme.

MAJI/ MAHITAJI JINSIA

Katika suala la upatikanaji hu-
duma za maji, serikali imefani-
na mijini kwa asilimia 72.3 na 85
kufikia kukamilika miradi 1845

Anasema, bado tatizo la hu-
duma ya maji na ugumu wake
kwenye maeneo mengi husu-
pia katika mazingira yenye hu-
duma za umma kama vile vituo
vya afya na taasisi za elimu.

Lilian anapendekeza serikali
kuelekeza Sekta ya Maji kuta-
nua na kuuwezesha mtandao wa

huduma za maji safi na salama,
kwa kuweka mikakati ya upati-
kanaji fedha zitakazowezesha

suala hilo.
Pia, anaitaka Sekta ya Maji
iondoe tozo za maji kwa taasisi

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, akionyesha
mkoba wa Bajeti Kuu ya Serikali, bungeni wiki iliyopita. PICHA:
MTANDAO

za umma kama shule na vituo
vya afya na wizara itoa maelek-
ezo kwa idara za maji za mikoa
kuwezesha upatikanaji maji
kwa wajane na wazee, kwa tozo
zenye viwango vya chini, au
pasiwapo tozo, hali hiyo ifike
hadi pasipo gharama.

Lilian anasema katika kum-
komboa msichana shuleni, ba-
jeti imeendelea kuwa kimya
katika upatikanaji wa taulo za
kike na miundombinu ya he-
dhi salama kwa wanafunzi wa
kike, walio kwenye elimu ya
msingi na sekondari.

Anasema bajeti haijataja
mafungu au kutoa maelekezo
yoyote kwa halmashauri za
wilaya, au mamlaka za elimu
kuyazingatia mahitaji hayo.

“Katika mafungu ya fedha
wanayopata. Kuna umuhimu
wa serikali kutoa maelekezo ya
kuwezesha upatikanaji

wa bajeti hii, ili kuwasaidia
wanawake na watoto wa kike
kuondokana na fedheha na
changamoto za kiafya

wanazokutana nazo, wakiwa
katika hedhi kwa kukosa vifaa
safi na salama vinavyojisitiri
wakiwa katika hedhi,” anasema.

Anaendelea kutoa wito kwa
usawa wa jinsia, kwa kuondole-
wa tozo katika miundombinu ya
hedhi salama kwa wanafunzi
wa kike, walio na mfumo wa
elimu ya msingi na sekondari.

Lilian anasema bajeti haijata-
jamafungu au kutoa maelekezo
kwa halmashauri za wilaya, pia
mamlaka za elimu kuyazingatia
mabhitaji hayo katika mafungu
ya fedha wanayopata.

Angalizo lake lingine ni ka-
tika umuhimu wa serikali
kutoa maelekezo ya kuwezesha
upatikanaji wa

bajeti kuwasaidia wa-
nawake na wasichana kuondo-
kana na fedhea za kiafya wana-
zokutana nazo, wanapokuwa
katika hedhi, hasa kukosa vifaa
safi na salama vya kujistiri.

Mama huyo anasema, wa-
naendelea kutoa wito kwa
iliyoko madarakani, wanayoi-
taja inatambua usawa wa kijin-
sia wakiitaka iondoe tozo ya
Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT) kwenye pedi ilirudishwa
mwaka 2019.

Lilian anaeleza kwamba,
kuna haja ya serikali kutenga
bajeti inayolenga kuhamasisha
utoaji kwa wajane, wazee na wa-
nawake na kaya maskini nchini.

Anasema,kwa  sasa wanai-
kumbusha serikali kuhimiza
makubaliano ya Abuja, Nigeria
iliyoridhia haja ya kila serikali
kutenga asilimia 15 ya bajeti
kuu, kwa jili ya huduma ya afya.

“Tunatoa wito kwa serikali na
wadau wengine kuongeza

uwekezaji katika kutoa elimu
ya umuhimu na namna ya ku-
zuia magonjwa, ili kupunguza
gharama za

matibabu ya magonjwa ya-
nayozuilika,” anasema.
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Kukata tamaa kunavyodhuru wengi
wakati wa kutibu ugonjwa saratani
-\\Wadau vvabuni faraja, sherehe maalu_m

Na Mwandishi Wetu

IKIWA mwenye umri wa

miaka 29 nilipimwa hos-

pitalini nikabainika kuwa

ninaugua saratani ya
mlango wa kizazi.

Ni taarifa zilizonishtua kuliko
matukio yote yaliyowahi kunipata
maishani mwangu. Hata ndugu
na jamaa walipopokea kwa tafsiri
kwamba siku zangu za kufa zime-
karibia.

Kwa sababu hiyo, maelekezo na
ushauri ulikuwa mwingi, miongoni
wakiniasa nisithubutu kupata mat-
ibabu hospitalini, kwa madai hiyo
itakuwa ni tiketi ya kuniua mape-
ma.

Baadhi walinishauri nikapate
matibabu kwa waganga wa kienye-
ji, wengine wakataka nikaombewe
kanisani wengine kwa sheikh, wen-
gine niendelee na ushauri hospital-
ini na baadhi kushauri nifanye hayo
yote kwa pamoja.

Ni maelezo ya Amina Moleli,
mkazi wa Arusha akisimulia yali-
yomkuta mara baada ya kuchungu-
zwa na kudhihirishiwa na wataala-
mu wa Taasisi ya Saratani ya Ocean
Road (ORCI), kuwa ana saratani ya
mlango wa kizazi mwaka 2013.

Anaelezea ni mazingira ambayo
yalimfanya achanganyikiwe na kuo-
na ndio mwisho wa maisha yake na
hata kuona kuwa ndoto mbalimbali
za kimaisha alizokuwa amejiwekea
hazina tena maana.

Mama huyo akiwa kwenye wimbi
hilo la mawazo, akakumbuka dak-
tari aliyemthibitishia kuwa ana
saratani alimshauri awe mtulivu,
azingatie tiba na awe na imani kwa
uwezo wa Mungu, atapona na kure-
jea tena kwenye maisha yake ya
kawaida.

Hata hivyo, alikata shauri kwam-
ba afuate ushauri wa daktari wake
licha ya vitisho wagonjwa wengi wa
saratani waliofuata taratibu za ki-
hospitali walipoteza maisha.

“Nakumbuka niligundulika kuwa
na saratani ya mlango wa kizazi
mwaka 2013 na nikaanza matibabu
(ORCI) Agosti 11, 2014 na nashukuru
sasa nimepona kabisa,” Amina ana-
tamka, akiwa na ufafanuzi zaidi
kuwa:

“Kwa kweli matibabu ya saratani
ni makali sana, yanaandamana na
maumivu na changamoto nyingi
sana kiasi kwamba, kama hauko
imara, unaweza kukata tamaa.
Nashukuru madaktari na wauguzi
walinipa moyo.”

Anasimulia katika kipindi cha
matibabu, alipata fursa ya kubadil-
ishana mawazo na wagonjwa wa
muda mrefu zaidi ya miaka mitano,
wakamshauri asishawishike kupata
tiba za asili kwa sababu miongoni

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya Shujaa Cancer Foundation, Gloria Kida, alipozungumza kwenye

sherehe za Siku ya Mashujaa wa Saratani, jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Meneja Bidhaa wa Benki
ya KCB na wa kwanza kulia, Mkurugenzi wa Tiba wa Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI), Dk. Mark

Mseti na Sheikh Yakubu Bakari. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

mwao waliofanya hivyo tayari
wameshapoteza maisha.

“Wakati nikipata tiba nilimtu-
mainia Mungu na kumuomba
anisaidie tiba nilizokuwa napata
zinisaidie. Nashukuru hivi sasa
nimepona kabisa,” anasimulia
Amina.

“Kwa sasa naishi vizuri na
mwenza wangu wa ndoa na nafan-
ya kazi zangu vizuri na sina wasi-
wasi na ndoto zangu za kijasiri-
amali zinaenda vizuri,” anaeleza.

BINGWA OCEAN ROAD

Namna ilivyo kuhusu tiba za
saratani, Mkurugenzi wa Tiba
ORCI, Dk. Mark Mseti, anasema
huwa wanawahamasisha wag-
onjwa wao kuwa na moyo wa uvu-
milivu na kufuata kile wanachow-
aelekeza iwapo kweli wameazimia
kupona.

Anasema wanawaweka wazi
wagonjwa kuwa wakati mwing-
ine matibabu huchukua muda
mrefu na kuna wakati wanafanya
mabadiliko ya aina ya tiba au ya-
nachanganywa kwa pamoja.

Kutokana na hali hiyo, Dk. Mseti
anasema maumivu na tiba za
muda mrefu, huweza kumfanya
mgonjwa anakata tamaa.

“Mgonjwa anayetibiwa sara-
tani akiruhusu tu kukata tamaa
inakuwa rahisi kupoteza maisha.
Ukishinda kwenye hii vita wewe ni
shujaa,” Dk. Mseti anatoa agalizo la
kisaikolojia.

Anasema matibabu ya saratani
ni vita vya muda mrefu, inayobeba
mapigano mengi na walioshinda

kwenye vita hiyo, wanapaswa
kushangilia na kujiita mashujaa.

Dk. Mseti anasema, saratani ni
ugonjwa unaojumuisha magonjwa
mengi ambayo yanafanana kwa
kuwa na chembe hai za mwili
zinazozaliana kwa haraka bila
ya udhibiti na zinasafiri mwili na
kwenda kuzaliana katika eneo jin-
gine.

Anafafanua kuwa chembe hai
hizo za kawaida za mwili, haziwezi
kuhamishiwa kwenye kiungo king-
ine tofauti na cha awali na kuen-
delea kuzaliana kama zilivyo za
saratani.

“Mfano ukichukua seli za ulimi
ukiziweka kwenye mkono hazi-
wezi kuendelea kuishi. Lakini, seli
ya saratani popote utakapoziweka
mwilini zitaendelea kuishi na ku-
zaliana,” anafafanua upekee wa
maradhi hayo.

Kuhusu visababishi vya saratani,
Dk. Mseti anasema vipo vya aina
nyingi na miongoni ni kemikali, mi-
onzi, urithi wa vinasaba na mtindo
wa maisha kwa maana uwiano wa
vyakula anavyokula na suala zima
mwili unavyojishughulisha.

INAVYOKUJA NA KUKABILIWA
Kula kwa wingi vyakula vyenye

sukari, wanga, mafuta, protini na
kutofanya mazoezi, anaelezea ni
moja ya chanzo cha kunenepa na
kuwa na uzito kupita kiasi hivyo
kuwa rahisi kupata magonjwa yasi-
yoambukiza mfano saratani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya
Shujaa Cancer Foundation (SCF),
Gloria Kida, anasema kuanzia mwa-
ka huu kila Jumapili ya kwanza ya
Juni Tanzania itakuwa inaadhimi-
sha Siku ya Mashujaa wa Saratani.

Dhumuni la kuadhimisha siku ya
mashujaa, ambayo imekuwa ikia-
dhimishwa na mataifa mengi duni-
ani kwa miaka mingi, ni kuwatam-
bua watu waliopo kwenye tiba na
hata waliopona.

“SCF inamtambua shujaa wa
saratani kuwa ni yule ambaye
amepata matibabu na amepona
au aliyemaliza matibabu ya awali
na anaendelea na hatua nyingine,”
anasema Gloria.

Hii ni kwa sababu wanajua
kwamba tiba wanazopitia siyo
nyepesi na zinaandamana na ku-
pata maumivu makali na shida
mbalimbali.

Anasema hata baada ya tiba
kuna athari ambazo huwa zi-
najitokeza na kuzidi kumweka
mgonjwa katika wakati mgumu.

“Ni siku ya kufurahia maisha
wakati na baada ya tiba kama ili-
vyo kwa watu wanaofanya sherehe
ya kukaribisha ndugu jamaa na
marafiki katika kuadhimisha siku
ya kuzaliwa au kukamilisha jambo
muhimu katika maisha,” anasema.

Anailezea SCF kuwa ni asasi
ambayo lengo lake kuu ni kuwa-
hudumia mashujaa wa saratani ya
via vya uzazi, yaani ya matiti, tezi
dume na mlango wa kizazi mara
wanapomaliza tiba ya awali.

SCF analenga katika kuainisha
changamoto wanazopitia mashu-
jaa wa saratani ya via vya uzazi na
kuratibu njia mbalimbali za kuwa-
saidia namna ya kukabiliana na
vikwazo hivyo.

Anasema uzoefu wa SCF unao-
nyesha kwamba wagonjwa wa sara-
tani wanahitaji kupewa ushauri
nasaha wakati wote wa tiba na hata
baada ya kupona kabisa.

i

Mkurugenzi wa Tiba Taasisi ya Saratani Ocean Road, Dk. Mark Mseti, alipohutubia katika sherehe za

Mashujaa wa Saratani jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji Mtendaji wa Asasi isiyo
va kiserikali ya Shujaa Cancer Foundation (SCF), Gloria Kida na kulia, Sheikh Yakubu Bakari.
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UTAFITI MADINI SHINYANGA..

Uchimbaji holela wa madini unavyoharibu
mazingira, wenye vlemavu wadai waboreshe

« NI kupitia ajira maalum Kkisheria

« OfiIsa Madini: Upanda

Na Marco Maduhu, KAHAMA

IGODI midogo ya madini

ya dhahabu, kwa sehe-

mu kubwa inachangia

kuharibu mazingira, ku-
tokana na kutawaliwa na uchimbaji
wa kukisia uwapo wa madini, inay-
oishia kuachwa mashimo.

Mgodi wa Mwanzimba uliopo
Msalala wilayani Kahama, tayari
mazingira yake yameshaathirika
kutokana na awali kabla ya kupati-
kana leseni, kulikuwapo na uchimbaji
holela wa madini.

MENEJA MGODI

Meneja wa Mgodi huo wa Madini,
Mwanzimba Ndembuke, anasema
mashimo yaliyopo mgodini humo ya-
metokana na awali kila aliyekuwapo
alijaribu bahati yake ya kupata ma-
dini na hatimaye waliishia kuharibu
mazingira.

Anasema, walianza kuchimba
mgodini humo mwaka 2007 na
baada ya kupata leseni ya uchimbayji,
sasa wanafuata sheria na kanuni, in-
ayopafanya pasiwapo mashimo ya-
nayobaki kama ilivyokuwa awali.

“Mgodi huu wa madini, awali ku-
likuwa na uchimbaji wa uvamizi na
katika uchimbaji huo, lazima kutokee
tu tatizo la uharibifu wa mazingira,”
anaeleza Meneja Ndembuke.

Anaendelea na ufafanuzi: “Kila mtu
anajaribu bahati yake ya kupata ma-
dini na ndio tatizo hutokea la kuacha
mashimo ovyo na ukataji miti holela.”

“Tunaishukuru  serikali  kutut-
ambua sisi wachimbaji wadogo na
kuanza kutupatia leseni za uchimbaji
madini, hali ambayo imeanza ku-
saidia kwa kiasi kikubwa kuzuia tatizo
hili la uharibifu wa mazingira, sababu
ya kuacha kuchimba madini holela,”
anaongeza.

OFISA UTAFITI

Evans Rubara, ni Ofisa Programu
na Utafiti kutoka Taasisi ya Kuende-
leza Uchimbaji Mdogo wa Madini
Tanzania, anasema ili kuzuia uharibi-
fu wa mazingira kwenye machimbo
madogo, kuna haja Wizara ya Madini
itoe leseni kwenye maeneo yaliyok-
wishatafitiwa uwapo wa madini yake.

“Sisi kama Taasisi ya Kuendeleza
Uchimbaji Mdogo wa Madini tu-
naiomba Wizara ya Madini, kabla
ya kutoa leseni kwa wachimbaji wa-
dogo wa madini, wahakikishe kama
kweli sehemu hiyo kuna madini kwa

T e

-

Wachimbaji wadogo wa madini ya dhahabu katika mgodi mdogo wa Mwanzimba, uliopo Msalala

JI mitl tatizo

wilayani Kahama, wakitumia njia za asili na zana duni katika kazi zao. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA

WETU

kutumia vipimo vya kitaalamu, ili
kusitokee uharibifu wa mazingira,”
anasisitiza.

Anafafanua kwamba, ni kawaida
wachimbaji wadogo wamekuwa na
tabia ya kuhama na kwenda kwing-
ine, hasa wanapogundua mahali
husika madini hayapatikani na hali
inatokea wakati wameshaharibu
mazingira kuwa na mashimo na
eneo la jangwa.

OFISA MADINI

Marwa Geteny kutoka Ofisi ya
Madini Mkazi wilayani Kahama,
ambaye ndiye mtoaji leseni kwa
wachimbaji, anafafanua kuwa she-
ria za madini zinazuia uharibifu wa
mazingira, lakini kwa wachimbaji
bado tatizo lipo.

Anasema kwa Wizara ya Ma-

dini inahamasisha wachimbaji
wadogo wajiunge kwenye vikundi,
ili wapewe lesseni ya uchimbaji
madini yenye masharti ya kutunza
mazingira.

“Utoaji leseni kwa wachimbaji
wadogo wa madini utasaidia kwa
kiasi kikubwa kuzuia tatizo la uhar-
ibifu wa mazingira, kwa sababu
kabla ya kupewa leseni ni lazima
uje na mpango mkakati wa namna
ya kutunza mazingira,” anafafanua
Geteny.

Pia anafafanua kwamba kwa sasa
wanazuia wachimbaji wadogo kuva-
mia maeneo kuokoa mazingira, bali
wachimbe kwenye maeneo yaliyo-
fanyiwa utafiti. Anasema, hadi sasa
wameshatoa jumla ya leseni 400
kwa wachimbaji wadogo.

DCKAHAMA

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, An-
namringi Macha, anawaasa wachim-
baji wadogo wilayani kwake kufuata
sheria za uchimbaji madini na kwa
sasa serikali inawatambua rasmi
wachimbaji wadogo wa madini.

Pia anasema serikali imeshawar-
asimisha, anaendelea: “Naomba
Wizara ya Madini na taasisi ya kuen-
deleza uchimbaji mdogo wa madini.
Toeni elimu kwa wachimbaji wadogo
kuhusu namna ya kujua sheria ya
madini, utunzaji mazingira, hasa kwa
kupanda miti kwenye maeneo yenye
mashimo.”

‘WENYE ULEMAVU
Mwenyekiti wa Shirikishola Chama

cha Watu wenye Ulemavu (SHIVYA-
WATA) wilayani Kahama, Michael
Mkanjiwa, anawataka wamiliki mi-
godi wilayani humo kuwaajiri ili nao
wafanye kazi ya kutunza mazingira.

Anasema, wenye ulemavu wam-
etengwa sana katika migodini aki-
jiteta bado wana nafasi ya kuajiriwa
kwa kazi nyepesi, ikiwamo utunzaji
mazingira.

“Sheria ya Ajira ya Watu wenye
Ulemavu ya Mwaka 1982, inasema
asilimia tatu ya wafanyakazi kwe-
nye eneo lolote lile wanapaswa
kuwapo na walemavu. Hivyo, tu-
naomba kwenye migodi ifuatwe
sheria hii, ikiwa tunaweza kufanya
kazi nyepesi,” anasema Mkanjiwa.

Hosea Mbusule, ni Katibu ka-
tika mgodi wa madini ya Dhahabu
Mwanzimba, anasema kwa sasa
wameshaajiri  wenye ulemavu
wawili, waliojikita kutunza mazin-
gira.

Anasema shughuli yao kubwa ni
usafi wa mazingira, huku wakianga-
lia namna ya kuajiri wengine wenye
ulemavu, pia kupanga mkakati wa
upandaji miti kwenye mashimo,
ambayo awali yalisababishwa na
uchimbaji holela kabla ya kupewa
lesseni.

MTUNZA MAZINGIRA

Kaimu Ofisa Misitu na Mazingira
mkoa Shinyanga, Perfect Mbwam-
bo, anasema hali ya utunzaji maz-
ingira kwenye migodi ya madini
na mkoa Shinyanga kwa jumla ni
upandaji miti.

Anashauri migodi midogo ya
madini iige mfano wa mikubwa,
ukiwamo wa almasi Mwadui Wil-
liamson Diamond, wenye progra-
mu ya kuotesha miti na kutunza
mazingira.

Anasema katika mkakati wa ki-
taifa wa utunzaji mazingira, kila
halmashauri nchini inatakiwa ku-
panda miti na kila halmashauri
inapaswa kupanda miti kwa mil-
ioni 1.5 kila mwaka, lakini Shinyanga
utekelezaji uko chini.

Takwimu za upandaji miti kwa
halmashauri sita za za mkoa huo
kwa 2019 hadi 2020; Manispaa ya
Kahama ilitajwa kupanda miti mil-
ioni 1.5 lakini wamepanda 14,000.

Pia, anataja halmashaurinyingine
kuwa Kishapu imepanda 160,180,
Msalala  91,250; Ushetu 565,979;
Shinyanga Manispaa 283,115, na
Wilaya Shinyanga, miti 79,000.

MJUE MREMBO ANAYETESWA JASHO KUMTIRIRIKA SAA ZOTE, HARUFU KALI

Inatoka Uk. 11

hali ya kutokwa na jasho kupita
kiasi huanza katika umri wa ujana.

Kitaalamu inatajwa haina sababu
mahsusi, japo inahusishwa na urithi
kutoka wa familia au ukoo.

Dalili zake zinatajwa jasho jingi
kutiririka mikononi, kwenye nyayo
miguuni, hali inayotokea mara ny-
ingi mwilini, hata kufika hatua ya
kulowesha mavazi kupita kiasi.

Kuna watu walioainisha ugonjwa
wa ‘hyperhidrosis’ na imeungan-

ishwa na hali ya akili na joto la
mgonjwa, kwamba hali hiyo ilikuwa
ya kisaikolojia na iliathiri tu watu
wenye msongo, wasiwasi, au woga.

Lakini, utafiti wa hivi karibuni
umeonyesha kuwa watu walio na
‘hyperhidrosis’ hawana tena hisia za
wasiwasi, woga, au mfadhaiko ku-
liko watu wengine wanaopatikana
na vichocheo hivyo.

Pia, kunatajwa kuwapo vinasaba
mwilini vinavyohusika, hata kui-
fanya ionekane inaweza kurithiwa.
Wagonjwa wanaougua ‘hyperhidro-

sis’ wana ndugu au wazazi waliowa-
hi kuwa na hali hiyo.

NAMNA KUIKABILI

Wataaluma wanarejea tena hatua
kwamba, namna ya kuleta mabadi-
liko dhidi ya madhara hayo, inaju-
muisha katika shughuli za kila siku
na mtindo wa maisha, kama ifuata-
Vyo:

Eneo mojawapo, ni kutumia vi-
tambaa maalum au hata pedi ku-
valiwa kwapani, inafanya kazi ya ku-
nyonya jasho kulinda nguo kulowa.

*Mavazi; mavazi yenye nyuzi na
nailoni, yana uwezo wa kudhoofisha
dalili za jashi jingi kutoka mwilini.
Katika viatu, kuna aina ya asili kama
viatu vya ngozi, vinapendekezwa
kukabili magumu hayo.

*Pia, soksi si nene na laini zili-
zotengenezwa na nyuzi za asili ku-
saidia kufyonza unyevu.

Madaktari wake, hasa kwa ma-
bingwa wa tiba ngozi, washauri
iendane kulingana na uhalisia wa
ugonjwa.

. Kwa mujibu wa BBC.
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Sera ya wazee
kupitiwa upya

Na Paul Mabeja, DODOMA

TANAPA yaibua mkakati
kabambe kukuza utalil

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema iko kwenye
mapitio ya Sera ya Taifa ya Wazee
ya mwaka 2003, ambayo itaweka
mesisitizo katika kuimarisha upati-
kanaji wa haki ya ulinzi na usalama
kwa wazee.

Pia imeazimia kuendeleza
utekelezaji wa mkakati wa ku-
tokomeza ukatili na mauaji ya wa-
zee nchini.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Mwanaidi Ali Khamis, aliyabaini-
sha hayo juzi jijini hapa alipokuwa
akifungua maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Kupinga Ukatili dhidi ya
Wazee.

Alisema hatua hiyo inalenga kutimi-
Za azma ya kuendelea kuwalinda
wazee pamoja na kuimarisha huduma
nyingine.

Pia alisema kuwa sera inayofany-
iwa mapitio inalenga kuimarisha
mifumo ya ulinzi shirikishi katika
jamii ya kuwalinda wazee kutokana
na hatari ya kufanyiwa vitendo vya
ukatili, pamoja na mifumo ya upele-
lezi na uendeshaji wa mashauri ya
vitendo vya ukatili na unyanyasaji
dhidi ya wazee.

“Kutokana na ukweli kwamba
hali duni ya kipato ni miongo-
ni mwa sababu zinazochangia vitendo
vya ukatili kwa wazee, serikali ina-
lenga kuhakikisha wazee wanawez-
eshwa katika kubuni na kuendesha
shughuli za ujasiriamali kupitia
vikundi vidogo vidogo katika jamii ili
kuwawezesha kuinua kipato na
kumudu mahitaji yao ya msingi,”
alisema.

Pia alisema wazee watawezeshwa
kushiriki katika shughuli za michezo
na burudani ili kuimarisha afya zao
na kuwajenga Kisaikolojia.

Alisema kutokana na jitihada
kubwa zinazofanywa na serikali kwa
kushirikiana na wadau, vitendo vya
ukatili na mauaji ya wazee nchini
vimedhibitiwa kwa kiasi kikubwa.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
Jeshi la Polisi, mauaji ya wazee
yamepungua kwa kiwango kikubwa
kutoka 577 mwaka 2014 hadi wazee
34 Desemba 2020.

Kadhalika, Naibu Waziri alisema
kupitia mpango wa serikali wa
kuboresha huduma za afya, imeen-
delea kuhakikisha kuwa kila kituo
cha afya cha na hospitali zinakuwa
na madirisha maalum kwa ajili ya
matibabu kwa wazee ambapo hadi
Sasa yapo 2,335.

Meneja Programu, Haki na Ush-
irikiano wa wadau kutoka Shirika
|a Helpage International Tanzania,
Joseph Mbasha, alisema shirika hilo
[inaamini kuwa kwa kukuza ustawi
haki na ujumuishi wazee wataweza
kuishi maisha yenye afya, hadhi na
salama.

Alisema Kkatika kutekeleza azma
hiyo shirika hilo linatekeleza afua
tano, ambazo ni kuboresha upati-
kanaji wa huduma za afya zilizo rafiki
na bora kwa wazee.

Alibainisha afua nyingine ni kup-
inga vitendo vya ukatili na manyan-
vaso dhidi ya wazee, kutoa huduma
jumuishi wakati wa majanga, kuhakik-
isha usalama wa kipato, pamoja na
kuchagiza harakati za mabadiliko.

HIRIKA la Hifadhi za

Taifa (TANAPA), lime-

andaa mpango mkakati

wa miaka mitano un-
aolenga kutekelezwa kwenye
maeneo saba ikiwamo kubuni
na kukuza wigo wa bidhaa na
mazao ya utalii ili kuongeza
idadi ya watalii nchini.

Kamishna Uhifadhi Msaidizi
Mwandamizi wa Mawasiliano
wa TANAPA, Paschal Shelutete,
alibainisha hayo jana kwenye
semina iliyoandaliwa na shirika
hilo kwa waandishi wa habari
Mkoa wa Dodoma.

Alisema shirika linatekeleza
shughuli za uhifadhi na utalii
kulingana na Mpango Mkakati
wa miaka mitano (2018/19 -
2022/23) ambao umefanyiwa
marejeo na kuandaa mkakati
mwingine wa miaka mitano
kuanzia mwaka 2021/22-
2025/26.

Shelutete alisema mkakati

huo unalenga kutekeleza maa-
gizo ya serikali katika sekta ya
utalii nchini.

Alitaja eneo lingine litaka-
lopewa kipaumbele kwenye
mkakati huo ni kuimarisha
miundombinu ya utalii hu-
susani barabara, viwanja vya
ndege, malango, magati,
malazi, mawasiliano, maji na
umeme.

“Pia kubuni na kuboresha
utangazaji wa vivutio vya utalii
kupitia televisheni ikiwamo
Tanzania Safari Channel ya TBC
(Shirika la Utangazaji Tanzania),
vipindi vya redio na mitandao
ya kijamii,” alisema.

Kamishna huyo alisema shiri-
ka linatoa pia fursa kwa sekta
binafsi katika kuendeleza na
kukuza utalii katika hifadhi za
taifa, kuweka mazingira wez-
eshi kwa sekta binafsi na umma
ili kuwekeza katika maeneo ya
hifadhi.

“Kuhamasisha jamii ili ijue
umuhimu wa utalii na watalii

wa ndani watembelee hifadhi
za taifa na eneo la saba ni kui-
marisha mikakati ya kudhibiti
ujangili wa wanyamapori,”
alisema.

Alisema katika miaka mitano
hiyo ijayo shirika limejipanga
kuongeza uwezo wa malazi
kwenye hifadhi kutoka vitanda
3,429 hadi 5,000.

Akitaja mafanikio mbalimbali
yaliyopatikana, Shelutete alise-
ma ni uwekezaji wa puto katika
hifadhi za Serengeti, Tarangire
na Ruaha, utalii wa ‘canopy
walkway’ katika Hifadhi ya Ziwa
Manyara na Kitulo.

“Upembuzi unaoendelea wa
kuwekeza katika utalii wa “ca-
ble cars” kutoka lango la Ma-
chame hadi uwanda wa Shira
katika Hifadhi ya Kilimanjaro,
pia uwekezaji kwenye miradi
ya kimkakati ya kukuza utalii
unaoendelea katika hifadhi
za Rubondo, Burigi-Chato na
Serengeti,” alisema.

Awali, akifungua semina hiyo,

Kamishna Msaidizi Mwandami-
zi wa Uhifadhi Dodoma, Ahmed
Mbugi , aliwashauri waandishi
wa habari kutumia kalamu zao
kutangaza vivutio vya utalii vili-
vyopo nchini ili kuhamasisha
wananchi kufanya utalii wa
ndani.

Aidha, Mbugi alisema baadhi
ya wananchi wanaamini kuwa
kutembelea vivutio vya utalii
ni lazima waende hifadhi za
taifa lakini katika Mkoa wa Do-
doma na maeneo vipo vivutio
ambavyo wananchi wanapaswa
kutembelea na kujifunza histo-
ria mbalimbali ikiwamo kambi
za wapigania uhuru.

Naye Ofisa Uhifadhi Mkuu wa
shirika hilo, July Lyimo, alisema
utalii husaidia kukuza uchumi
na pato la taifa, kutambulisha
nchi na kuongeza ajira huku
akiwahimiza waandishi kuan-
dika habari za kuhamasisha
Watanzania kutembelea hifadhi
na kujifunza mambo mbalim-
bali.

Baadhi ya machifu wa makabila m

‘,

kwa ajili ya kujifunza. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

balimbali nchini wakifuatili

Ataka tathmini nyongeza mkandarasi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Prof. Riziki Shemdoe,
ameagiza kufanyika tathmini ya
kina ya muda wa nyongeza ul-
ioombwa na mkandarasi bara-
bara za Mji wa Serikali Mtumba
kwa kiwango cha lami.

Mradi huo kwa sasa ujenzi
wake umefika asilimia 70 na un-
atakiwa kukamilika mwezi ujao
lakini mkandarasi huyo, China
Heinan International Coopera-
tion Co. Ltd (CHICO), ameomba

nyongeza ya miezi 10 ili kuka-
milisha asilimia 30 iliyobaki.

Akizungumza jana baada
ya kukagua ujenzi huo, Prof.
Shemdoe alisema mradi huo
ulitakiwa kukamilika ndani
ya miezi 18 na kwa mujibu wa
mkataba mwisho ni Julai 31,
mwaka huu.

“Kazi imefanyika tumeiona
na kiwango kilichofikia ni asil-
imia 70. Mradi gharama yake
ni Sh. bilioni 89.1 na barabara
zinazojengwa jumla ni kilo-
meta 51.2 kazi iliyofanyika ni
kubwa. Tunajua hadi Julai 31,

hii kazi ya asilimia 30 iliyobaki
itakuwa bado haijakamilika.
Mkandarasi kuomba nyongeza
ya muda wa miezi 10, nimem-
wagiza mshauri wa mradi huu
kwamba pamoja na maombi
hayo mimi sitakubaliana nayo
ni miezi mingi.

“Kama mradi huu umetumia
miezi 16 kujenga kwa asilimia
70 si sababu ya mkandarasi
atumie miezi 10 kukamilisha
asilimia 30 iliyobaki. Namwele-
keza mshauri kwa kushiriki-
ana na TARURA (Wakala wa

Meneja wa Mradi wahakikishe
wanafanya tathmini ya kina
ya muda ulioombwa ili kupata
muda muafaka na kazi iishe
mapema,” alisema.

Pia aliagiza ifanyike tena
tathmini kuangalia namna ya
kuhusisha suala la upandaji
miti kwenye barabara hizo,
na pia vijengwe vibanda vya
abiria kwa ajili ya kusubiri usa-
firi.

Aidha, aliwahakikishia kuwa
hati za malipo zote zilizowasil-
ishwa za Sh. bilioni 44 kwa
mkandarasi zote zimelipwa.
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HABARI MBEYA

RC: Marufuku mawakala
ukusanyaji wa mapato

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

SERIKALI mkoani Mbeya, im-
epiga marufuku halmashauri
zote za mkoa huo kuwatumia
mawakala kukusanya mapato na
badala yake kukusanya zenyewe
kwa kutumia maofisa watendaji
wa kata.

Mkuu wa Mkoa, Juma Homera,
alipiga marufuku hiyo juzi wilay-
ani hapa wakati wa kikao maalu-
mu cha Baraza la Madiwani cha
kujadili hoja za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG).

Alisema ukusanyaji wa ma-
pato ya serikali kwa kuwatumia
mawakala unachangia kuvuja
kwa mapato kwa kuwa baadhi ya
mawakala wamekuwa wakiku-
sanya fedha hizo na kukaa nazo
bila kuziwasilisha halmashauri.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali pekee, kampuni zi-

lizokuwa zinakusanya mapato
zimesababisha upotevu wa zaidi
ya Sh. milioni 170 ambazo zili-
kusanya na kubaki nazo bila ku-
wasilisha serikalini.

Aliwataka wakurugenzi kusi-
mamia utaratibu huo kwa ku-
wasimamia maofisa watendaji
pamoja na watumishi wengine
watakaoaminiwa na kukabidhi-
wa mashine za kukusanyia ma-
pato hayo.

“Hapa nimeangalia wakala
mmoja anadaiwa zaidi ya Sh.
milioni 10, mwingine Sh. mil-
ioni 12 na mwingine anadaiwa
zaidi ya milioni 15 na bado wako
wengine. Sasa kuanzia Julai Mosi,
mwaka wa fedha utakapokuwa
unaanza, ni marufuku mawakala
kutumika kwenye ukusanyaji wa
mapato,” alisema Homera.

Alisema endapo halmashauri
zitakusanya zenyewe, kuna
uwezekano zikakusanya zaidi ya
ambavyo zimekuwa zikiwatumia
mawakala na kwamba katika kila

halmashauri alizopita alibaini
upotevu wa fedha za serikali.

Katika hatua nyingine,
Homera aliwapa wiki moja
maofisa watendaji wanane wa
kata za Wilaya ya Mbarali kureje-
sha fedha ambazo walikusanya
lakini hawakuziwasilisha serika-
lini ambazo ziko ni zaidi ya Sh.
milioni 40.

Pia alitoa siku 10 kwa kampuni
ambazo zlipewa tenda ya kuku-
sanya mapato wilayani hapa la-
kini hazikuziwasilisha serikalini,
kuwasilisha fedha hizo kabla
hatua kali za kisheria hazijaanza
kuchukuliwa dhidi yao.

“Baada ya muda huo kui-
sha, naliagiza Jeshi la Polisi ku-
wakamata na kuwasweka ndani
mpaka warejeshe fedha zote
walizokusanya na ikiwezekana
watafikishwa mahakamani kwa
hatua zaidi mpaka fedha hizi zi-
patikane,” alisema Homera.

Aliwaagiza wakurugenzi ku-
hakikisha wanasimamia vizuri

watendaji ili utaratibu wa kuku-
sanya mapato kuanzia Julai,
mwaka huu, wawe wanakaa na
fedha za serikali.

Awali akitoa taarifa ya ukusan-
yaji wa mapato wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Mkuu wa Wilaya
ya Mbarali, Reuben Mfune, alise-
ma halmashauri inategemea zai-
di mapato yatokanayo na kilimo
cha mpunga, mifugo na shughuli
ndogo.

Alisema katika Mwaka wa
Fedha 2019/20 halmashauri hiyo
ilipanga kukusanya Sh. bilioni
4.6 lakini mpaka kufikia Mei ili-
kuwa imekusanya Sh. bilioni 4.3
na kwamba mpaka kufikia mwis-
honi mwa mwezi huu itakuwa
imefikia asilimia 100 za ukusan-
yaji.

“Huku tunalima zaidi mpun-
ga, tuna viwanda 80 ambavyo
vinachakata mpunga, lakini tuna
maghala mengi ya kuhifadhia
mazao ambayo asilimia 90 ni
mpunga,” alisema Mfune.
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Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, DK. Yahya Msuya (kushoto), akizungumza na wanafunzi wa kike
wa Shule ya Msingi Ilindi, kuhusu usafi wa mazingira ikiwamo vyoo Vvilivyojengwa shuleni hapo na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF) kupitia mradi wa Sawa. PICHA: NEBART MSOKWA

DC aitaka taasisi kufanya utafiti udongo

Na Grace Mwakalinga,
ILEJE

MKUU wa Wilaya ya Ileje,
James Mkude, ameiomba Taasisi
ya One Acre Fund, inayojihusi-
sha na utoaji huduma za kilimo
na pembejeo, kuanza utafiti wa
udongo ili kuwasaidia wakulima
kujua aina gani ya mbegu na
wakati sahihi wa kulima mazao
mbadala kama vile karanga na
alizeti ambayo mavuno yake ni
mengi ikilinganishwa na men-
gine.

Mkude alisema hayo jana
wakati wa siku ya uvunaji iliyo-

fanyika katika Kata ya Mbebe na
kuhudhuriwa na zaidi ya wakuli-
ma 220 na viongozi mbalimbali.

Alisema utafiti wa udongo uta-
wasaidia wakulima kulima kwa
tija kupitia wataalamu wa Kkili-
mo ambao watashauri namna
bora ya kulima mazao mbadala
ambayo kwa sasa hayajapewa
kipaumbele.

“Mazao kama vile karanga
na alizeti hapa Ileje yanakubali
sana. Nimeona wakulima wa-
napata mavuno mengi, nashauri
tujielekeze huko maana faida
ipo, One Acre Fund mtusaidie
kutoa elimu ya ugani na masoko

ya uhakika, serikali iko nyuma
yenu,” alisema Mkude.

Mkude aliwahamasisha
wakulima kujiunga kwenye vy-
ama vya ushirika ili kuwa na ua-
muzi wa pamoja katika uuuzaji
wa mazao yao hususani mahindi
ambayo kwa sasa soko lake lime-
dorora. Alimwomba Ofisa Ugani
Mkoa wa Songwe kufanya kikao
na maofisa ugani wa wilaya zote
za Songwe kuweka mikakati ya
kutoa elimu juu ya faida za vy-
ama vya ushirika.

Mbebe, Mwinuka Mtwangi, alise-
ma mazao ya kimkakati yanafai-

da kubwa kuliko mazao mengine
kama vile mahindi, hivyo ali-
iomba One Acre Fund kuweka
kipaumbele.

Aliongeza kuwa karanga na
alizeti kwa debe moja huuzwa
kuanzia Sh. 7000 hadi 8,000
wakati mahindi huuzwa Sh.
4000 kwa debe.

Alisema wateja wa alizeti na
karanga ni wa uhakika na kwam-
ba wakiongezewa ujuzi watalima
eneo kubwa na kwa ufanisi huku
akiiomba taasisi hiyo kuendelea
kutoa mbegu bora na za uhakika
zinazokidhi mahitaji ya soko la
ndani na nje ya nchi.

/7
Wafurahia
Kuuza mazao
Kiushirika

Na Nebart Msokwa, KYELA

WAKULIMA wa kakao katika
Wilaya ya Kyela, wamekiri kuwa
utaratibu wa kuuza zao hilo kupitia
vyama Vvya ushirika una tija kuliko
utaratibu waliokuwa wanautumia
awali ambao ulikuwa unawaumiza.

Wakizungumza na Nipashe juzi,
baadhi ya wakulima hao walisema
mfumo wa kuuza mazao kwa
kutumia mfumo wa stakabadhi gha-
rani umewasaidia kupanda kwa bei
va zao hilo kutoka kati ya Sh. 2,000
na 2,500 za awali mpaka Sh. 4,500
na hadi 5,000.

Mmoja wa wakulima hao, Simon
Andongolile, kutoka Kanjunjumele
alisema mfumo wa awali ulikuwa
unaruhusu madalali ambao wali-
kuwa wanawaumiza wakulima na
kwamba walikuwa hawana nafasi
ya kuonana na wanunuzi moja kwa
moja.

Alisema kwa sasa mkulima
anauza kakao zake kulingana na bei
iliyoko sokoni na akibaini kuwa bei
hiyo haina faida kwake anaamua
kuacha mpaka itakapotoka bei
nzuri.

“Lakini mfumo huu pia unai-
saidia serikali kukusanya mapato
yake vizuri. Kwa mfano sasa hivi
kwa taarifa za mrajis ni kwamba
halmashauri yetu imekusanya zaidi
ya Sh. milioni 1.3 ambazo awali
zilikuwa zinapotea,” alisema Andon-
golile.

Naye Erick Kabombo alisema
mfumo wa uuzaji wa zao hilo kupi-
tia vyama vya ushirika imesaidia
kuzalisha ajira kwa vijana ambao
wanafanya kazi ya kubeba maginia
na kuyapanga kwenye maghala.

Alisema awali walikuwa wanauza
kakao ikiwa mbichi, hivyo kuten-
geneza mazingira ya kuwaibia
mazao yao kwenye kutokana na
vipimo Vilivyokuwa vinatumika.

“Pia tunanufaika kupitia vyama
vyetu vya ushirika ambapo tuna-
pata bima za afya ambazo zinatu-
saidia kwenye matibabu mwaka
mzima, tunaiomba serikali iendelee
kusimamia mfumo huu,” alisema
Kabombo.

Mrajisi wa Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika wa Mkoa wa Mbeya,
Angela Maganga, alisema zao hilo li-
nalimwa katika halmashauri tatu za
mkoa huo ambazo ni Kyela, Rungwe
na Busokelo na kwamba mfumo wa
ushirika una faida nzuri.

Alisema kwa sasa kakao hizo
zinauzwa kwa njia ya mnada am-
bapo kampuni zinashindanishwa ili
kuwawezesha wakulima kupata bei
nzuri.

Alisema kwa sasa
mkulima anauza kakao
zake kulingana na bei
iliyoko sokoni na ak-
ibaini kuwa bei hiyo
haina faida kwake
anaamvua kuacha mpaka
itakapotoka bei nzuri.



Punguzo
bel ya
pembejeo
za kilimo

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imetoa punguzo
kubwa ya bei ya pembejeo
za kilimo kwa wastani wa
asilimia 75 ikiwamo dawa ya
kuulia magugu, mbegu, mbolea
na huduma za matrekta kwa
kilimo cha mpunga ili kuwa na
uhakika wa chakula.

Hayo yalielezwa na Waziri
wa wizara hiyo katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo la Mfenesini,
Machano Othman Said, aliye-
taka kujua serikali imejipanga
Vipi kuondoa tatizo la upa-
tikanaji wa pembejeo kwa
wakulima.

Alisema malalamiko ku-
toka kwa wakulima kutopata
pembejeo kwa kiwango cha
kutosha yanatokana na ufinyu
wa bajeti inayotolewa na seri-
kali ikilinganishwa na mahitaji
halisi.

Alisema mahitaji halisi ya
mbolea kwa msimu ni tani
1,800 ya kupandia na 900
va kukuzia, mbegu bora ni
tani 400 na dawa za kuulia
magugu lita 30,000.

Alisema kwa mwaka wa
fedha 2020/2021, serikali
imenunua mbegu bora tani 50,
dawa ya kuulia magugu lita
12,000 na mbolea ya urea tani
244.

Aidha, alisema tani 97 za
mbolea ya kupandia, tani
68,45 za mbegu ya mpunga
na lita na lita 3,614 za dawa
va kuulia magugu zilizoba-
kia katika msimu wa masika
2019/2020 zimesambazwa
kwa wakulima wa mpunga
kwa msimu wa vuli 2021
Unguja na Pemba.
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mtuhumiwa ubakaji

mtoto kupelekwa kwa DPP

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ESHI la Polisi Zanzibar

linaendelea kumshikilia

mtuhumiwa wa ubakaji,

Idrisa Juma Pandu, anay-
etuhumiwa kumwingilia kiny-
ume na maumbile mtoto wa
miaka 10.

Mtuhumiwa huyo alikamatwa
Juni 12, mwaka huu akimfanyia
kitendo hicho mtoto huyo am-
baye ni mwanafunzi.

Akizungumza na Nipashe jana
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja, Awadhi
Haji Juma, alisema kuwa polisi
inaendelea kufanya uchunguzi
na watakapokamilisha upelelezi
watapeleka jalada kwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) kwa
hatua zingine za kisheria.

“Tunashukuru hadi sasa jamii
inatupa ushirikiano mzuri kuhu-
su tukio hili katika kukusanya
ushahidi na tutakapokamilisha
kazi yetu tutapeleka jalada kwa
DPP,” alisema.

Alisema matukio hayo ya
udhalilishaji yanachangamoto
yake kwa baadhi ya jamii yana-
potokea kutokuwa tayari kutoa
ushirikiano, zinapofikishwa
mahakamani ~ wanapohitajika
kwenda kutoa ushahidi huwa

wagumu.

Alisema licha ya juhudi mbal-
imbali zinazochukuliwa na seri-
kali, vitendo hivyo vinaendelea
kufanyika na hivi sasa rika kub-
wa la watoto wanaodhalilishwa
ni kuanzia miaka 15 hadi 18.

“Kwa Zanzibar haya matukio
ya ubakaji yanaonekana kama
vitu vya kawaida japo kuwa
hatupendi iwe hivyo..watu utad-
hani wamelaaniwa kwa sababu
kila kukicha huwezi kukosa
matukio haya,” alisema.

Alisema kuna tukio jingine
katika mkoa wake lililoripotiwa
wiki iliyopita katika kituo cha
Polisi Bububu, mtoto wa miaka
18 wa kike kuingiliwa kinyume
na maumbile.

Alisema mtoto huyo amegun-
dulika baada ya wazazi wake
kubaini nyendo zake kuwa si
nzuri na tukio hilo linadaiwa ku-
fanywa na mwendesha bodabo-
da kwa madai kuwa mtoto huyo
ameridhia mwenyewe kutokana
na tamaa. Alisema bado kuna
kazi kubwa inatakiwa kufanywa
na jamii yenyewe na tatizo hilo
la udhalilishaji haliwezi kuon-
doshwa na Jeshi la Polisi pekee
kwa sababu matukio hayo bado
yanaripotiwa kila siku.

Kamanda huyo alisema kuwa

kuna haja ya kufanyiwa mareke-
bisho ya Sheria ya Mtoto kuhusu
umri kwa sababu watoto wengi
kuanzia miaka 15 ndiyo wame-
kuwa wakifanyiwa vitendo hivyo
kutokana na vishawishi mbalim-
bali ikiwamo tamaa.

Alisema wasichana wengi wa-
najihusisha katika vitendo vya
ngono kwa kuingiliwa kinyume
na maumbile wakihofia kupata
mimba na kulinda bikira zao na
kuridhia kufanya kinyume na
maumbile. “Kwa mujibu wa she-
ria ni kosa mtu kuingiliwa kiny-
ume na maumbile hivyo anay-
emwingilia na anayeingiliwa
wote wanapaswa kuchukuliwa
hatua za kisheria,” alisema.

Aliwataka wazazi na walezi
kuwa na usimamizi madhubuti
wa kuwadhibiti watoto wao na
kufuatilia mienendo yao.

Akizungumza kuhusu mtoto
wa miaka 10 aliyefanyiwa ud-
halilishaji Juni 12, mwaka huu,
daktari aliyemfanyia uchunguzi
mtoto huyo, Fadhil Nassor Ham-
du, alisema amempokea mtoto
huyo na kumfanyia uchunguzi
na alifikishwa katika Hospitali
ya Mnazi Mmoja, kitengo cha
mkono kwa mkono.

“Ni kweli mtoto huyo nimem-
pokea, lakini nilichokigundua

baada ya kumfanyia uchun-
guzi ni siri kwa sababu maadili
yetu yanakataza kutangaza siri
za mgonjwa wetu..mahakama
au Jeshi la Polisi ndiyo lenye
mamlaka la kutangaza kuwa
mtoto huyo alibakwa au aliin-
giliwa kinyume na maumbile,”
alisema.

Alisema kuwa bado udhal-
ilishaji kwa watoto unaripoti-
wa kituoni hapo na kwa siku
hupokea matukio sita ya ubakaji
na ulawiti. Kamanda alisisitiza
utoaji elimu kwa jamii kuwa wa-
toto wanapofanyiwa vitendo vya
ubakaji au ulawiti wasiwasafishe
na wawawahishe hospitalini
kwa ajili ya uchunguzi.

“Bado uwelewa wa jamii ni
mdogo maana watoto wengi wa-
naofikishwa hapa huwa wame-
shasafishwa jambo ambalo
linaloleta ugumu kumtambua
mara moja mfanyaji wa vitendo
hivyo,” alisema.

Akitoa takwimu za kesi za
udhalilishaji kwa Mei mwaka
huu, Ramla Hassan Pandu, ku-
toka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, alisema mwezi Mei,
matukio 66 yameripotiwa iki-
wamo ya ubakaji 43, ulawiti
saba, kutorosha saba na sham-
bulio la aibu tisa.

LY

Spika wa Baraza
la Wawakilishi,
Zuberi Ali Maulid,
akizungumza

na Katibu Mkuu
Kiongozi na
Katibu wa Baraza
la Mapinduzi,
Mhandisi Zena
Ahmed Salum,
alipotembe-

lea baraza hilo,
Chukwani Zanzi-
bar juzi. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Serikali yajipanga chanjo sahihi Covid-19

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya, Ustawi wa Jamii, Wa-
zee, Jinsia na Watoto, Zanzibar imesema
tayari imeshajipanga kwa ajili ya kuwa-
patia wananchi chanjo sahihi ya Covid-19
wakati wowote zitakapofika Zanzibar.

Mkuu wa Kitengo cha Kudhibiti na
Kupambana na Maradhi ya Dharura ku-
toka Wizara ya Afya Zanzibar, Dk. Hus-
sein Haji, alisema hayo katika kipindi
maalumu kinachorushwa na Televisheni
ya ZBC jana kwamba matayarisho yote
yamekamilika. Alisema wataalamu wa
afya wameshaweka mipango pamoja na
kutenga vituo maalumu vitakavyotumika
huku makundi maalumu ya watakaopas-
wa kupata chanjo mwanzo yakiwa yame-

shaandaliwa.

Dk. Hussein alisema tayari wame-
shafanya utaratibu wa kuweka makundi
yatakayopewa kipaumbele ili kurahisisha
kazi hiyo katika maeneo yote ya Unguja
na Pemba. Alisema pia wameshatenga vi-
tuo vya kufanyia kazi hiyo ya chanjo na
kuna baadhi ya vituo vitatumika ikiwamo
vya kwanza vilivyokuwa vikitumika kwa
kupimia Covid-19 na vingine vimetengwa
kwa kazi hiyo katika maeneo yote ya Un-
guja na Pemba.

Alisema kwa kuwa baadhi ya watu
wamekuwa na hofu na mitaani kuna ma-
neno mengi yanayosemwa juu ya chanjo
hiyo basi jambo la kwanza watahakikisha
ni kutoa elimu kupitia vyombo vya habari
ili jamii ifahamu umuhimu wa kutumia

hiyo chanjo na kuwa ipo salama kwa
mwanadamu na haina madhara kama
inavyoelezwa katika mitandao ya kijamii.

Mkurugenzi kinga wa Wizara ya Afya,
Dk. Fadhil Mohammed, alisema hakuna
sababu ya wananchi kuwa na hofu ya
matumizi ya chanjo kwa kuwa zipo sala-
ma na hakuna madhara makubwa yanay-
oweza kupata mtu bada ya kuchanja.

Dk. Fadhil alisema wananchi wasio-
gope chanjo hasa kwa kuzingatia suala la
chanjo limekuwa likifanyika mara nyingi,
mbali na chanjo ya corona kuna nyingine
nyingi wameshatoa kwa wananchi na ha-
wajapata madhara.alisema Dk. Fadhil.

Baadhi ya wananchi wameunga mkono
kuletwa kwa chanjo ya corona wakisema
ni hatua nzuri kwa kuwa hivi sasa mtu an-

apotaka kusafiri ni lazima awe na chanjo.

“Mimi siogopi chanjo kwa kuwa mimi
ni mfanyabiashara na tunaposafiri tuna-
takiwa tuwe tumechanja,” alisema Asha
Hamad Ali.Naye Said Ali Said, alisema ni
hatua nzuri kwa serikali kuamua kuleta
chanjo kwa kuwa ndiyo hali ya ulimwen-
gu mzima hivi sasa kuchanja wananchi
wake ili kujikinga na maradhi hayo, hata
hivyo, alisema elimu itasaidia wengi kwa
kuwa kuna mambo mengi mitandaoni ya-
nayotia hofu.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, hivi karibuni aliwaambia wa-
nanchi kwamba hakuna atakayelazi-
mishwa kuchanjwa kwa kuwa suala hilo
linabaki kwenye uamuzi wa mtu mwe-
nyewe.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Ina frem za biashara, inafaa kwa
makazi, au biashara kama Guest
house au Hospitali. Ipo Ukonga Dar
es salaam. Simu: 0757 079057.

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la

116306601

Nipashe kila siku

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 59 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
FRANCIS SEMALI MAMBO
MWOMBAJI/WAOMBAJI
BERTHA FRANCIS MAMBO

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua za usimamizi wa mirathi kwa
waombaji/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 5th mwezi JULY 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI NA: 08/2021
OMAR ABDALLAH SUED..................d MWOMBAJI
DHIDI YA
AYOUB SADICK SUED NA WENZAKE.......WAJIBU MAOMBI
KWA: JAMES KATTO
JOSEPH ANDREA BINAMUNGU
JUDITH JOHN RUTAMIGWA (POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifa kuwa Maombi Na. 08/2021 yamepangwa
kutajwa tarehe 01/07/2021 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza, R. Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, mnaamuriwa kuhudhuria wewe
mwenyewe/mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo
bila kukosa. Msipohudhuria Baraza litasikiliza shauri
upande mmoja dhidi yenu na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO....OF 20201
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
LATE GODFREY JAMES MADEJE
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR
GRANT OF LETTERS OF ADMINISTRA-
TION BY
DEOGRATIAS GODFREY
MADEUJE.........cooorerrrrernnns PETITIONER
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369
OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in
the Estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings if

they think fit before the grant of

letters  of

Administration is made to the above named

Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or

TANGAZO LA MNADA

KESI YA TALAKA NA: 15 YA 2020

CESILIA ZAKARIA.....MSHINDA TUZO
DHIDI YA
EZEKIEL RAPHAEL...MSHINDWA TUZO
Advanced Credit Recovery Co Itd
Kwa amri tuliyopewa na Mahakama
ya mwanzo Arusha Mjini, tutauza
kwa mnada nyumba iliyoko Sokoni
one Mtaa wa Lolovono Wilaya ya
Arusha Mjini.

Mnada utafanyika tarehe 30/06/2021
5aa 4.00 asubuhi. g

MASHARTI YA MNADA:

1. Mnunuzi atalipa asilimia 25% ya bei
hapo hapo na asilimiaZ?5% ilipwe ndani

11631400.

KUPOTEA KWA PASSPORT

115032802

AMRI RASHIDI KHAMISI
kupotelewa na Hati

anatangaza
yake vya kusafiria

'mmvg“s'm; ak3261 GES Salaam leo tarene | | g -z hil loo tarehe 02106/2021. before 21/7/2021 ya siku 14, N i(lilﬁzl'gcg n’;enl’ézran?':bahaﬁ;i ng:s:}g
: N oo S Date at Dodoma this 06 Day of APRIL 2021 2. Nyumba itauzwa kﬁma !lf\"J'O- : salaam tarehe 17/12/2019. Muda wake wa
L g LA 5 = s 3. Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa Kuish izi ni tarehe 16/12/2029. Yeyot
-—L}l-LW 9 MNEHYERTTY 5 X g namba +255767132130, /785132130 uisha matumizi ni tarehe 1 - Yeyote
RAIRU MEATILE b BARAZA LAARDAL M NYUMBA 2 E 3 5 atakayeiona atoe taarifa kituo chochote cha
~ S |\ twons S ftaai— g| | Imetolewa na Dalali wa Mahakama. Polisi. Control No. 9910823480239.
MNADA WA HADHARA MNADA WA HADHARA

KESI NA: 17/2016
MDAI-ANNA HAULE
DHIDI YA
MDAIWA-BLASTON KYANDO

Kwa idhini tuliyopewa na Mahakama ya

hakimu mkazi mfawidhi Mahakama ya wilaya

ya Mufindi. Tutauza nyumba moja ambayo iko

Mgoloo Kijinini. Mnada utafanyika tarehe

8/7/2021 asubuhi.

Masharti ya Mnada:

1. Ukaguzi utafanyika siku tatu kabla ya mnada

2. Mnunuzi atakaeshinda atatakiwa kulipa
asilimia 2% (au zaidi) mara tu baada ya
kushinda na salio lililobaki atatakiwa kumalizia
ndani ya siku 14 tangu tarehe ya mnada.

3. Endapo mshindi atashindwa kulipa ndani
ya muda uliotolewa atakuwa amepoteza
haki yake na mali itauzwa upya.

Kwa Mawasiliano piga no:
0767 969133/0655 969134/0769 848485
Majembe Auction Mart- Iringa.

~
S
2
e
&
2

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE TANZANIA
LTD, Sepco na MM tutauza kwa mnada wa hadhara
Mali za wadaiwa Sugu kama ilivyotangazwa

Mdaiwa/ Dalali Ainaya Tarehe
mdhamini Mali/ mnada
Mahali
AMINA MARTIN SEPCO Gari - 2.07.2021
BAGULE Debt Toyota land
(MARY Collection Cruiser
HARRIETH & T.297 ASV,
CHIBIBI Auctioneeri | Makumbus
LONGWAY) ng Co. Ltd [ ho Yard-
Dar
ALFRED MM Kiwanja- 3/07/2021
ASAJILE Auctioneer | Kahama
KANDONGA & Debt llemela
Collector Mwanza
Co. Ltd

Minada yote itafanyika mahali dhamana ilipo
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25%
siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi. Gharama
za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:
SEPCO - 0715683777/0712670704
MM -0784784456/0768990064

116314302

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PHILIPO HOSIANA
MAHENGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya NISSAN X-TRAIL
yenye namba za usajili
T220 CBT engine namba
QR20034090A chasisi
namba NT30018176,y-
eyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochocte cha
polisi
Polisi taarifa MKB/R-
B/107/2021

Uza,

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MNANGA WA JoI

Tupigie

676

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Mwalimu
mwenye
ulemavu
azawadiwa

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MKUU wa Wilaya va
Shinyanga, Jasinta Mboneko,
ametoa Sh. 50,000, Kiti na
meza kwa mwalimu mwenye
ulemavu wa miguu katika
Shule ya Sekondari Ngokolo,
Ernest Mpanda, kwa kufani-
kisha matokeo mazuri kidato
cha nne mwaka 2020.

Mwalimu huyo amesaidia
kupunguza daraja ‘F' katika
matokeo ya mtihani kidato
cha nne 2020.

Mboneko alitoa zawadi hizo
juzi wakati akikabidhi meza
12 na viti viwili, kwa ajili ya
matumizi ya walimu katika
shule hiyo.

Kabla ya kukabidhiwa vifaa
hivyo walikuwa wanatumia
vya wanafunzi wanavyotumia
kukalia darasani.

Alisema alifikia uamuzi huo
wa kumkabidhi zawadi hizo
kutokana na juhudi zake am-
bazo anazifanya huku akia-
hidi kuendelea kutatua kero
za walimu wenye ulemavu
wilayani humo.

Miongoni mwa kero hizo ni
pamoja na kuwajengea maz-
ingira rafiki ya kufundishia na
miundombinu ya choo.

“Nimefurahishwa sana na
mwalimu huyu kwa kufundi-
sha vizuri wanafunzi na
kupunguza daraja la F shuleni
hapa nina imani katika ma-
tokeo ya kidato cha nne 2021,
hakutakuwa na F kabisa,”
alisema Mboneko.

Naye Mkuu wa Shule ya
Sekondari ya Ngokolo, Malale
Masali, alisema licha ya hali
ya ulemavu ya mwalimu hiyo,
amekuwa mkombozi shuleni
hapo kwa kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata ufaulu wa
daraja la juu.

Alisema katika matokeo ya
kidato cha nne mwaka 2019,
kulikuwa na ‘F' 23 shuleni
hapo, lakini mwalimu huyo
alipambana kufundisha na
Kuzipunguza hadi kufikia tisa.

Naye Makamu Mwenyekiti
wa bodi ya shule hiyo, Eli-
aremisa Mbise, aliwataka
wazazi kutowabeza watoto
wenye ulemavu na kuwa-
ficha ndani badala yake
wawapeleke shule ili wa-
timize ndoto zao.

Kwa upande wake, mwal-
imu Ernest, alimpongeza
Mkuu wa wilaya kwa kuwa-
jali walimu wenye ulemavu
na kuahidi kutomwangusha
kwa kuhakikisha anaifuta ‘F’
shuleni hapo.

‘simu itakavyotozwa

Hivi ndivyo kodi laini za

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, amelazimi-
ka kutoa ufafanuzi kuhusu makato
ya kodi kupitia miamala ya simu,
huku akiweka wazi kuwa mtumi-
aji atakatwa mara moja kwa vocha
atakayoweka na si kwa simu kama
inavyodaiwa.

Mwigulu  alilazimika  kutoa
ufafanuzi huo jana kwenye Mku-
tano wa Wizara ya Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Taasisi
zake na Waharqiri wa Vyombo vya
Habari jijini hapa.

Alisema kuanzia Sh. 100,000
kwenda juu anatozwa Sh. 200 na
sio kila siku, na ni pale anapoweka,
Sh. 0,000 hadi 100,000 anatozwa
Sh. 180 huku, Sh.2,500-5,000 atato-
zwa Sh. 2L.

“Kia mfano, mimi kwenye laini

yangu ya Halotel kuna kifurushi ki-
naitwa Tanzanite unaipa Sh. 50,000
kwa mwezi maana yake kwenye ki-
asi hicho kwa mwezi nitakatwa Sh.
180. Hivi kwa vifo vya mama zetu
mtu unayeweka 50,000 ukatozwa
hiyo fedha kuokoa maisha yao kwe-
nye kuboresha huduma kuna shida
gani, nikaweka TTCL wakanitoza
Sh. 100 kwa mwezi.”

“Nimeona watu wanachanganya
hata kule bungeni wanasema sasa
kila siku itakuwa inakatwa Sh. 10
hadi 200 kila siku, wanasema hata
kama hukuweka vocha inakuwa
kama ile ya nipige tafu, hatukuweka
hivyo na wala hatujaweka Sim Card
Tax, tulichoweka ule ni uwiano tu
tunasema kwa mtu ambaye anawe-
ka kuanzia Sh. 1,000 hadi 2,500 pale
anapoweka ndio anatozwa Sh. 10,
inayotajwa ni Sh. 200 inaonekana

katwa Sh. 200, sio kweli,” alisema.

Waziri huyo alisema makato
hayo ni pale mtu anapoweka vocha
sio kama anavyopiga.

Kuhusu miamala ya kutuma
fedha, Mwigulu alisema kwa Sh.
1,000 hadi 2,000 atatozwa Sh. 10,
Sh. 10,000 hadi 15,000 anatozwa
Sh.300 kwamuamalawaSh.30,000
na kuendelea atatozwa Sh.1,000
huku kuanzia Sh. milioni tano
na kuendelea atatozwa Sh.
10,000.

“Sio kwamba Sh. 10 ni mzigo na
sio kwamba siwahurumii Watanza-
nia, lakini tukapima shida walizo
nazo Watanzania, maendeleo ya
nchi yetu yatajengwa na Watanza-
nia wenyewe,” alisema.

Kuhusu mfumo wa ulipaji kodi,
alisema kuna maeneo kuna shida
na kwamba kwa miaka yote wali-
pakodi waliosajiliwa wapo chini ya

milioni tatu na walipakodi wakub-
wa wapo kati ya 400-500.

“Hatukimbilii kupandisha kodi
kwa kuwa kodi zingine zinaua
ajira na kukimbiza wawekezaji na
kuua sekta binafsi, kuna miradi
mikubwa inahitaji fedha tutawaun-
ganisha wapi Watanzania pamoja,
wakiwa wengi tunapunguza mzigo,
tunagawanya huu mzigo hili ju-
kumu ni la Watanzania wenyewe,”
alisema.

Akizungumzia makato ya Sh. 100
kwa lita ya mafuta ya petroli na di-
zeli, Mwigulu alisema kodi hiyo am-
bayo imeongezeka serikali itapele-
ka fedha hizo kama ilivyoeleza
kwenye bajeti kwamba zitapelekwa
TARURA kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara ambazo nyingi ni mbovu na
kusababisha adha kubwa kwa wa-
nanchi ambao wanahitaji huduma
mbalimbali za kijamii.

Mkuu wa Wilaya Temeke, Godwin Gondwe (katikati), akishukuru baada ya kupokea mabati 576 yaliyotolewa na Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya

Dar es Salaam, Donatus Richard (mwenye tai), kwa ajili ya shule za msingi za Yombo Dovya, Tuangoma na Faraja, katika hafla iliyofanyika wilayani
humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ibada vya hija yafutwa Kisa corona

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI ya Saudi Arabia, im-
efuta ibada ya hija kwa mwaka huu
kwa mahujaji kutoka nje ya nchi
hiyo kutokana na ugonjwa wa co-
rona.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mufti wa Tanzania,
Sheikh Mkuu Abubakar Zubeir bin
Ally, kwa waandishi wa habari jana,
Dar es Salaam, ibada hiyo itatekele-
zwa kwa raia wa Saudi Arabia pe-
kee na si wananchi kutoka katika
mataifa mengine duniani.

“Hakutokuwa na hija mwaka
huu, isipokuwa itatekelezwa
na wenyeji wa nchi ya Saudi Ara-
bia pekee pamoja na wageni ambao

ni wakazi wa nchi hiyo na ni kuto-
kana na matatizo haya ya ugonjwa
wa corona.

“Serikali ya Saudi Arabia kupi-
tia wizara yake ya hija wameona
mwaka huu waifute hija kwa watu
kutoka katika nchi za nje na ibakie
kwa wenyeji peke yake, tena kwa
idadi ndogo ya mahujaji elfu 60 tu,”
alisema na kuongeza:

“Kuna chombo kinaundwa katika
nchi ile kwa utaratibu wa Saudi
Arabia wa Wizara ya hija, inaitwa
Haji Mission ambayo na Tanzania
tunayo inayoitwa Tanzania Haji
Mission, ambayo ndiyo inashu-
ghulika na mambo ya hija tu. Kwa
hiyo sisi kama Baraza tunaimoni-
tor hiyo katika kuendesha masuala

ya hija.

“Na taasisi zote zinakuwa ziko
chini ya uangalizi wa hiyo Tanzania
Haji Mission. Tunaamini kwamba
waliolipa kwa ajili ya hija ni lazima
watakuwapo kwa sababu tayari
watu wanaendelea kujiandaa na
wengine kipindi hiki ndio wanaku-
wa wanamiminika kwa masuala
hayo ya hija.”

Mufti Zubeir alisema kwa ambao
watakuwa wamelipia kwa ajili ya
hija utaratibu kuhusu pesa zao uta-
tangazwa baaadye na taasisi hiyo ya
Tanzania Haji Mission.

“Kwa hiyo kutakuwa na utara-
tibu maalum ambao utatangazwa
na kuelezwa na hii Tanzania Haji
Mission juu ya namna gani wali-

olipa kama watarudishiwa pesa zao
au zitawekwa kwa ajili ya =~ mwa-
kani.

“Na sisi tunazidi kutoa rai kwam-
ba ni vizuri kutokuchukua pesa
zao, wangejaribu kuzibakisha ka-
tika taasisi ambazo wamelipia kwa
ajili ya mwakani. Swali sasa litakuja
sasa je, nikifa, ukifa si una warithi...
warithi watakuja kuangalia namna
gani itakavyokuwa, lakini maelezo
makubwa juu ya suala hilo yataele-
zwa na kile chombo chetu kina-
choitwa Tanzania Haji Mission,”
alisema.

Ni mara ya pili sasa kuahirishwa
kwa ibada hiyo ya hija kutokana na
janga la corona na mara ya kwanza
ilikuwa mwaka jana.



20 NipaShe Alhamisi Juni 17,2021

HABARI MICHEZO

ALALAMA‘RUDIGER
KUMNG’ATA MGONGONI

MUNICH, Ujerumani

“Sililii kadi, njano au nyekundu kwa saba-
bu ya tukio hilo,” alisema Pogba.

PAUL Pogba amedai Antonio Rudiger &- “Alining’ata, nafikiri ni kidogo. Lakini

“alimng’ata” yeye wakati Ufaransa ikiibuka
na ushindi dhidi ya Ujerumani kwenye mi-
chuano ya Euro 2020, lakini hataki mlinzi
huyo afungiwe kwa kitendo hicho.

Kiungo huyo wa Manchester United al-
ionekana mwenye hasira kali baada ya Ru-
diger kuonekana kwenye camera akisogeza
uso kwenye mgongo wa Pogba kabla ya
mikono yake kufikia kifuani kwa Mfaransa
hUuyo. s —

Pogba alionekana kumwambia mwamuzi
kwamba, Rudiger alimng’ata baada ya kip-
indi cha kwanza cha mchezo huo uliopigwa
hapa Munich.

tumejuana mimi na yeye kwa muda mrefu
sana.

“Nilimwambia mwamuzi na alichukua
hatua. Imeshaisha hiyo.

“Ilikuwa mechi kubwa kwa upande wetu
... na sikutaka yeye afungiwe kwa hali ile.
Na mwisho wa mchezo tulikumbatia na ni
hivyo tu.”

Ufaransa walipoteza mchezo huo wa
Kundi F kwa kichapo cha bao moja ambalo
mlinzi wake, Mats Hummels alijifunga akiwa

kwenye harakati za kukoa hatari.

MAN CITY KUANZIA MORATA YUPO
SPURS EPL 2021-22

LONDON, England

MANCHESTER  City itaanza
kutetea taji la Ligi Kuu England kwa
kucheza na Tottenham Hotspur.

Kikosi hicho cha Pep Guardiola
ambacho kilishinda taji hilo msimu
uliopita wa 2020-21, kitaanza
kampeni yake pale kwenye dimba la
Tottenham Hotspur Agosti 14, mwaka
huu.

Hii ni kwa mujibu wa ratiba ya Ligi
Kuu ya England ambayo ilitoka rasmi
jana.

Chelsea ambao waliwafunga Man
City bao 1-0 na kutwaa ubingwa
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wakiwa
chini ya kocha, Thomas Tuchel, wao
wataanza ligi kwa kucheza na Crystal
Palace.

Manchester United ambao walishi-
ka nafasi ya pili wakiwa na kocha, Ole

Gunnar Solskjaer wataanza msimu
mpya wa kucheza na kikosi cha ko-
cha, Marcelo Bielsa, Leeds pale kwe-
nye dimba la Old Trafford.

Waliopanda daraja, Brentford
wataanza ligi kwa kucheza na Ar-
senal, ambao hawajafuzu kucheza
mashindano ya Ulaya kwa mara ya
kwanza tangu msimu wa 1995-96.

Liverpool wataanza na Norwich
iliyopanda daraja, huku Watford ak-
icheza na Aston Villa.

Mechi zote za ufunguzi wa Ligi
hiyo msimu wa 2021/22 Agosti 14
ni: Brentford vs Arsenal, Burnley vs
Brighton, Chelsea vs Crystal, Everton
vs Southampton, Leicester vs Wol-
verhampton, Man United vs Leeds,
Newcastle vs West Ham,

Norwich City vs Liverpool, Totten-
ham vs Man City na

Watford vs Aston Villa

SANA JUVENTUS

TURIN, Italia

ALVARO Morata atatumia msimu
mwingine na Juventus baada ya miamba
hao wa Serie A kuongeza mkataba wake
wa mkopo hadi Juni 30, 2022.

Straika huyo amekubali kubaki Turin,
ambako alitumia msimu wa 2020-21 ak-
icheza kwa mkopo akitokea Atletico Ma-
drid.

Morata alifunga mabao 20 kwenye
mashindano yote msimu uliopita, iki-
wa ni msimu bora zaidi kwake katika
mashindano yote, huku akitoa pasi za
mwisho 11.

Juve ilisema katika taarifa yake Jana:
“Morata atabaki na sisi na huu ni wakati
muafaka kwa kukaa tena kwa mwaka
mmoja!”

Morata alitumia miaka miwili pale
Juve kutoka msimu wa 2014 hadi 2016
kabla ya kurudi Real Madrid kwa msimu

7
42‘, s

wa 2016-17.

Baada ya kuwa na msimu mgumu kule
Chelsea, alihamia Atletico awali kwa
mkopo mwaka 2019 kabla ya kusaini
mkataba wa kudumu mwaka mmoja
baadaye.

Kwa ujumla, Morata amefunga mabao
47 na pasi za mwisho 27 katika mechi 79
alizoanza na ‘Bianconeri’ hao kwenye
mashindano yote.
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. ARSENAL YAELEKEZA

RADA BUNDESLIGA

LONDON, England

ARSENAL  wameripotiwa
kuwa katika mchakato wa
kutazama namna ya kumnasa
mchezaji wa RB Leipzig, Tyler
Adams msimu huu wa majira
ya joto.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22, alifanya
vema akiwa na klabu yake
hiyo ya Bundesliga wakati wa
msimu wa 2020-21, akicheza
mechi 37 kwenye mashinda-
no yote, na kuchangia bao
moja na pasi moja ya mwisho
katika mchakato huo.

Kwa mujibu wa The Ath-
letic, Arsenal imevutiwa na

uwezo wa Adams, na ‘Washi-
kabunduki’ hao wanaangalia
uwezekano wa uhamisho
wake kwa msimu huu wa us-
ajili wa majira ya joto.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Marekani alicheza sana
kama kiungo wa kujihami na
klabu yake msimu uliopita,
lakini alitumika kama kiungo
wa kulia na beki wa kulia.

Leipzig wana nafasi nzuri
ya kumbakiza mchezaji huyo,
kwani Adams ana mkataba
hadi msimu wa 2024-25.

Adams amecheza mechi 66
akiwa na RBL tangu kuwasili
kwake kutoka New York Red
Bulls mwaka 2019.

UNITED YAMGEUKIA
NAVAS WA PSG

MANCHESTER, England

MANCHESTER United wa-
nafuatilia kwa karibu hali ya
golikipa, Keylor Navas huko
Paris Saint-Germain, kwa mu-
jibu wa ripoti.

Mchezaji huyo wa ki-
matalfa wa Costa Rica, ame-
kama kipa chaguo la kwanza
la PSG, akicheza mechi 80 za
wababe hao wa Ligue 1.

Hata hivyo, timu hiyo ya
Ufaransa inatarajiwa  ku-
tangaza hivi karibuni kusaini-
wa kwa golikipa wa AC Milan,
Gianluigi Donnarumma kwa
uhamisho huru.

Chanzo cha habari kutoka

Hispania, kimeliambia Marca
kwamba, Navas hatakuwa na
budi kusaka kuondoka hapo
Parc des Princes mara tu Don-
narumma atakapofika kwani
hayuko tayari kucheza kama
chaguo la pili.

Na Man United wanase-
mekana ni mojawapo kati ya
timu tatu zinazovutiwa na
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34, pamoja na wen-
zao wa Serie A, Juventus.

Navas, ambaye hapo awali
alikuwa kwenye klabu ya Real
Madrid kwa misimu mitano,
alisaini nyongeza mpya ya
mkataba wa miaka mitatu na
PSG, Aprili mwaka huu.

ABRAMQ ICH

AFUNGIA KAZI USAJlLI HALAAND
M. LONDON, England“ Au\ -—

Chelsea msimu huu ulikuwa bora sana kwao kwa

~ kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini kwenye
MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich, anaone- ~ ligi walimaliza nafasi ya tatu. «s

kana amedhamiria kumsajili nyota wa Borussia Dort- Wiki hii mambo yamepamba moto katika shughuli

mund, Erling Halaand kipindi hiki cha majira ya joto. za usajili huku vyanzo vyote vya soka vikiripoti tetesi
‘The Blues’ hao wamekuwa wakimwinda msham- g hiyo. s a—— . ¥

buliaji huyo na sasa Abramovich ametenga kiasi cha ’ Hata hivyo, dau la kumng'oa mchezaji huyo halitaku-

pauni milioni 154. 5. — “ww»  wadogo, lakini kulingana na jarida la Marca, Abramov-

Bilionea huyo wa Urusi msimu uliopita wa kiangazi © ich yupo tayari kulipa dau hilo la pauni milioni 154.5.

alifanya usajili wa majina makubwa, na sasa yuko Mmiliki huyo wa The Blues yuko tayari kulipa kiasi

tayari kutumia fedha nyingi msimu huu wa majira ya | hicho hata zaidi ili kuhakikisha tu nyota huyo hatui ji-

joto ili kuifanya timu hiyo iweze kutoa changamoto g jini London kwa ajili ya msimu ujao

kwa taji la Ligi Kuu msimu ujao.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO AVUNJA REKODI

1984, sasa aitafuta ya...

BUDAPEST, Hungary

RISTIANO Ron-

aldo amevunja re-

kodi baada ya kuwa

mchezaji  anayeon-
goza kwa kufunga mabao kwe-
nye historia ya michuano ya
Mataifa ya Ulaya.

Ronaldo alifunga mara mbili
wakati Ureno wakishinda 3-0
dhidi ya Hungary na kumfan-
ya afikishe mabao 11 kwenye
michuano ya Euro.

Na sasa amempiku gwiji wa
Ufaransa, Michael Platini, am-

baye alifunga mabao tisa ka-
tika mechi tano za michuano

ya Euro 1984.
Mshambuliaji huyo wa
Juventus pia amekuwa
mchezaji wa kwanza
kucheza michuano
mitano tofauti ya Euro na
pia kuwa mchezaji wa
kwanza kufunga kwenye
michuano mitano
mfululizo.

Awali ilionekana kama ni
usiku ngumu kwa Ronaldo
pale Budapest, Hungary hadi
Raphael Guerreiro alipoifun-

gia bao la kwanza Ureno daki-
kaya 84.

Na nahodha wa Ureno, Ron-
aldo akafunga la pili dakika ya
87 kwa mkwaju wa penalti,
kabla ya kufunga la tatu dakika
tano baadaye.

Ilikuwa ni mara ya kwan-
za kwa Ronaldo kucheza
mashindano hayo tangu al-
ipoumia kwenye fainali ya
mashindano hayo mwaka
2016 dhidi ya Ufaransa na wal-
iibuka mabingwa.

Pia, ameweka rekodi ny-
ingine ya kucheza mechi 22 ka-

MABAO MICHUANO EURO

® ® @ Niile iliyowekwa na Michael Platini mwaka

tika mashindano hayo ya Euro.
Mabao yake mawili dhidi ya
Hungary yamemfanya apitwe
bao moja tu na Miroslav Klose
(aliyefunga 19) kwa mchezaji
wa Ulaya katika mashindano
ya Dunia na Euro.

Na sasa Ronaldo amebakiwa
na mabao matatu tu kuifikia
rekodi ya Ali Daei (aliyefunga
mabao 109) kwenye mechi za
kimataifa.

Raia huyo wa Iran alifunga
mabao hayo kwa kipindi cha
miaka 13 aliyocheza tangu
mwaka 1993.

STERLING KUBAKI MAN CITY

WINGA wa England, Raheem Sterling
mwenye umri wa miaka 26, anatarajiwa
kubaki Manchester City msimu ujao, licha
va kuhusishwa kwake kutaka kuondoka
kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu England.
(Manchester Evening News)

SILVA ANATAKA KUONDOKA

KIUNGO wa Manchester City, Bernardo
Silva mwenye umri wa miaka 26, ange-
pendelea kutimka msimu huu, lakini ko-
cha Pep Guardiola amegoma kumruhusu
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno
kuondoka. (Athletic)

RONALDO, POGBA KUPISHANA

MANCHESTER imetoa ofa ya pauni mil-
ioni 17 kwa ajili ya kumrejesha msham-
buliaji wake wa zamani, Cristiano Ronaldo
kutoka Juventus, katika mpango ambao
utashuhudia kiungo Mfaransa, Paul Pog-
ba mwenye umri wa miaka 28, akienda
upande wa pili. Hata hivyo, chaguo la
Ronaldo ni klabu ya Paris St-Germain.
(Gazzetta dello Sport, via Mail)

RAMSEY NJIAPANDA JUVE

JUVENTUS inatarajiwa kufanya mazun-
gumzo na wawakilishi wa kiungo, Aaron
Ramsey mwenye umri wa miaka 30, ku-
jaribu kutafuta namna ya kuachana na
nyota huyo wa kimataifa wa Wales. (Goal)

OUSMANE KUONGEZA MKATABA

BARCELONA imefanya mazungumzo na
wawakilishi wa mshambuliaji wa Ufar-
ansa, Ousmane Dembele, kuhusu kum-
wongezea mkataba nyota huyo mwenye
umri wa miaka 24, lakini hakuna hatua
yoyote iliyopigwa katika kikao cha kwan-
Za. (Marca)

ARSENAL WANAMTAKA ONANA

ARSENAL  wanamwangalia  golikipa
wa Ajax, Andre Onana mwenye umri wa
miaka 25, lakini bado hawajapeleka ‘ofa’
yoyote kwa raia huyo wa Cameroon
anayetumikia adhabu ya kufungiwa miezi
tisa. (Goal)

ARSENAL WAGOMEWA LOKONGA

KLABU ya Anderlecht imekataa dau la
pauni milioni 13.5 kutoka Arsenal kwa
ajili ya kumuuza kiungo wao kinda, Al-
bert Sambi Lokonga mwenye umri wa
miaka 21, kwani wanataka pauni milioni
18. (Mail)

WELBECK NA MKATABA

KLABU va Brighton inataka kum-
wongezea mkataba mshambuliaji, Danny
Welbeck mwenye umri wa miaka 30.
(Brighton Argus)

COMAN KUBAKI BAYERN

WINGA wa Ufaransa, Kingsley Coman
mwenye umri wa miaka 25, ambaye ana-
husishwa kutaka kuhamia Manchester
United, hatarajiwi kuondoka Bayern Mu-
nich kwani yuko kwenye mipango ya ko-
cha Julian Nagelsmann 25. (Goal)

SERGIO AKATALIWA SEVILLA

MKURUGENZI wa michezo wa Sevilla,
Monchi amepuuzia tetesi kwamba, mlinzi
wa kati wa Hispania, Sergio Ramos atare-
jea klabuni hapo na kusema anafikiri
mkongwe huyo mwenye umri wa miaka
35 yuko kwenye mazungumzo na klabu
yake ya Real Madrid ili kusalia klabuni
hapo. (Sky Italia, via Marca)

PARKER KUONDOKA FULHAM

KOCHA wa Fulham, Scott Parker anata-
rajiwa kuikacha klabu hiyo wiki hii huku
Bournemouth ikimtaka kwa udi na uvum-
ba ili awe kocha wao mpya. (Telegraph)
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YANGA NA MBEIO ZA UBINGWA,
RUVU SHOOTING KULIPA KISASI

Na Saada Akida

AKATI Yanga iki-
hitaji kupata pointi
tatu leo ili kuende-
lea kumkimbiza ki-
nara wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, katika mbio za ubingwa,
wapinzani wao, Ruvu Shooting
wamepania kuhakikisha wanali-
pa kisasi cha kupoteza dhidi yao
kwenye mzunguko wa kwanza.
Timu hizo zitashuka katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa
leo kuvaana kwenye mechi ya
raundi ya pili, Ruvu Shooting
ikiwa na kumbukumbu ya ku-
poteza mzunguko wa kwanza
kwa mabao 2-1. Licha ya kuzidi-
wa alama sita na vinara Simba,
Yanga inaamini watani wao hao
wanaweza kupoteza baadhi ya
mechi zao, hivyo wana kila saba-
bu ya kushinda michezo yao mi-
tano iliyosalia, ikianza na ya leo
dhidi ya Ruvu Shooting.
Yanga ambayo inafundishwa
na Kocha Mkuu, Mtunisia
Nasreddine Nabi, huku Ruvu

Shooting ikinolewa na mzawa,
Boniface Mkwassa, ambaye ali-
wahi kuichezea pamoja na ku-
wanoa Wanajangwani hao, leo
wataziongoza timu zao dimbani
kila mmoja akiwa na malengo
tofauti.

Kocha wa Makipa wa Yanga,
Razak Siwa, aliliambia gazeti hili
kuwa mapumziko ya wiki mbili
waliyopata wakati ligi imesima-
ma kupisha mechi za kirafiki za
kimataifa za timu za taifa, yame-
saidia kuwapa maandalizi ma-
zuri na bado wana matumaini
ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu.

Alisema wamejiandaa vizuri
kwa kufanyia kazi upungufu
uliojitokeza katika mechi zilizo-
pita ikiwamo safu ya ushambu-
liaji kwa kuitaka kuwa makini
kwa nafasi wanazotengeneza
uwanjani.

“Mapumziko  yametusaidia
kufanya maboresho katika up-
ungufu uliopo katika kikosi che-
tu, nina imani mechi itakuwa ya
ushindani mkubwa kwa sababu
tunahitaji pointi tatu muhimu ili

tujiweke katika mazingira ma-
zuri ya mbio zetu za kuwania
ubingwa.

“Huu ni mpira, tunawa-
heshimu na tumejiandaa vizuri
kwa ajili ya mechi yetu dhidi
ya Ruvu Shooting na mashabiki
wa Yanga wafike uwanjani ili
kupata burudani na kuondoka
na pointi tatu muhimu,” alisema
Siwa.

Nahodha msaidizi wa
Yanga, Ramadhani Kabwili,
alisema malengo yao
makubwa ni kufanya
vizuri katika kila mechi
ikiwamo dhidi ya Ruvu
Shooting kuhakikisha
wanapata pointi tatu
muhimu.

Alisema mechi hiyo itakuwa
ngumu kwa kuwa kocha wa
wapinzani wao (Mkwassa),
anawafahamu vizuri kwa ku-
tokana na kuwahi kuifundisha
timu hiyo tena kwa kipindi cha
hivi karibuni.

“Tunaenda  kwa  kuwa-
heshimu sana wapinzani wetu

hao, kwa sababu wametoka ku-
poteza mechi yao ya mwisho na
kocha wao naye anaijua vizuri
timu yetu kwa sababu baadhi ya
wachezaji walikuwapo wame-
wahi kutoka katika mikono ya
Mkwassa,” alisema Kabwila.

Kocha Msaidizi wa Ruvu
Shooting, Rajab Mohamed, kwa
upande wake, alisema wameji-
andaa vizuri na wanaiheshimu
Yanga, lakini watahakikisha wa-
napambana katika mchezo huo
kulipa kisasi.

Alisema mechi ya awali wali-
poteza kwa mabao 2-1, hivyo
wamejiandaa vizuri kwa ajili ya
kulipa kisasi katika mchezo huo
ambao anaamini utakuwa na
ushindani mkubwa.

“Tunawakosa Abdulrahaman
Mussa, Juma Nyosso na Abdal-
lah Rashid, lakini kutokuwapo
kwao hakutaathiri mipango
yetu kwa sababu tayari watu
wameandaliwa kuchukuwa
nafasi zao na tutafanya vizuri
katika mechi yetu hiyo dhidi ya
Yanga,” alisema Mohamed.

wa TFF, Boniface Wambura na Mwanasheria wa shirikisho hilo, Rahimu Shabani. MPIGAPICHA

22BET yawawezesha wenye ‘vibanda umiza’

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI inayojihusisha
na michezo ya kubahatisha
ya 22BET, imetoa msaada wa
kuboresha mazingira ya vibanda
vinavyoonyesha mpira maarufu
kama ‘vibanda umiza’, katika
mitaaa ya Wilaya za Kinondoni
na Ubungo, Dar es Salaam.

Baadhi ya vitu vilivyowasil-
ishwa na kampuni hiyo jana ni
pamoja na mbao za kisasa za
kuandikia matangazo ya mipira,
mabango na vifaa vya kujilinda
dhidi ya virusi vya corona viki-
wamo barakoa.

Ofisa Uhusiano kwa Umma
wa Kampuni hiyo, Mored
Kaisi, aliwaambia waandishi
wa habari kuwa wamechukua
hatua hiyo kwa lengo la kuunga
juhudi za kutanua wigo wa ajira
kwa Watanzania, kuweka maz-
ingira bora kwa wapenzi wa
michezo na kuhamasisha ushiri-
ki wa wananchi katika mijadala
ya michezo. “Tumepita kwenye
‘vibanda umiza’ takriban 50
hadi sasa, tukishirikiana nao
katika kuboresha maeneo yao
ya kuonyesha mpira pamoja na
kuwapa baadhi ya vitendea kazi.
Tunaamini mashabiki wengi wa

kweli wa soka wanakutana kati-
ka maeneo haya,” Kaisi aliwaam-
bia waandishi wa habari.

“Tumeamua kuongeza ush-
irikiano na wenzetu wa vibanda
umiza ili kurejesha kwa jamii
na kushiriki katika kuboresha
maisha yao. Burudani hizi ni se-
hemu ya ajira kwa watu wengi.
Na sisi kama kampuni tunaunga
mbkono juhudi za kuongeza wigo
wa ajira rasmi na zisizo rasmi,”
aliongeza.

Aidha, ofisa huyo alisema
wamechagua kuanza na wakati
huu ili kutoa fursa bora zaidi
kwa wapenzi wa soka kufua-

tilia Michuano ya Euro 2020
inayoendelea katika miji mbal-
imbali barani Ulaya, wakiwa
katika mazingira bora zaidi. Pia
michuano ya soka inayoendelea
hapa nchini.

Mmoja kati ya wamiliki wa
vibanda umiza, katika eneo la
Manzese, Nasibu Ramadhani,
aliishukuru kampuni hiyo kwa
kuwakumbuka na kuwapa
msaada. Alisema msaada huo
utasaidia kuongeza mvuto wa
biashara zao, kwani wateja wen-
gi watajisikia wako salama zaidi
wanapokutana kushuhudia mi-
tanange hiyo.

Diwani Tabata
ageukia michezo

Na Shufaa Lyimo

DIWANI wa Kata ya Tabata
Abdallah Matulanga, ameikabi-
dhi timu ya Umoja Road Vet-
erani, vifaa vya michezo vyenye
thamani ya shilingi 230,000 kwa
ajili ya kuipa nguvu timu hiyo.

AKizungumza na viongozi wa
timu hiyo ofisini kwake baada
va kukabidhi vifaa hivyo, ali-
wataka kuandaa katiba ambayo
wataipeleka Baraza la Mich-
ezo Tanzania (BMT), ili kupata
kusajili.

“Ninaomba muandae katiba
mwipeleke BMT ili mpate mwon-
g0zo wa kusajili klabu yenu nipo
tayari kugharamia gharama zote
ambazo zitahitajika kwa ajili ya
kuisajili klabu yetu itambulike
kisheria kwa sababu natambua
faida ya michezo,” Matulanga
alisema huku akiahidi kuendelea
kushirikiana nao bega kwa bega.

Alisema bado ataendelea
kutoa vifaa vingine vya michezo
ambavyo anatarajia kuvitoa hivi
karibuni akiamini michezo ina-
jenga afya na kuwataka vijana
hao kupenda kushiriki mazoezi
mara kwa mara kwa ajili ya
kujenga mwili yao.

Kwa upande wa Katibu Mkuu
wa timu hiyo, Makata Dutch,
alimshukuru kiongozi huyo kwa
kuamua kuwapa vifaa vya mich-
ezo na kuahidi kufanya juhudi
va kuandaa katiba haraka ili
wapate usajili.

Biashara yafurahia
sare kwa Namungo

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Biashara
United, umeeleza kufurahishwa
na kiwango kilichoonyeshwa na
wachezaji wao katika mchezo wa
juzi, ambao walikutana na timu
ya Namungo FC na kupata ma-
tokeo ya kufungana bao 1-1.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Klabu hiyo,
Patrick Odhiambo, alisema vijana
wake wamejitahidi kupata pointi
moja wakiwa kwenye uwanja
wao wa nyumbani licha ya kuwa
mchezo ulikuwa na ushindani
mkali.

“Mchezo ulikuwa na ushindani
lakini wachezaji wangu wameji-
tuma tukafanikiwa kupata pointi
moja, makosa madogo madogo
ambayo nimeyaona nitayafanyia
kazi kwa ajili ya kujiandaa na
mchezo mmoja kabla ya kwenda
Tabora kukutana na Yanga kwe-
nye mchezo wa nusu fainali ya
Kombe la Azam,” alisema Odhia-
mbo.

Biashara ambayo sasa imefiki-
sha pointi 46 baada ya michezo
31, ikiwa nafasi ya nne, Jumapili
itashuka dimbani kuikaribisha
JKT Tanzania. Kwa upande wa
Namungo yenyewe ina pointi 42
katika nafasi ya tano kutokana na
kushuka dimbani mara 31.
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LA TATU HILO... -:-— -

-

dapest, Hungary juzi. PICHA: MTANDAO

Mshambuliaji wa Ureno, Christiano Ronaldo akiifungia timu yake bao la tatu wakati ikiibuka na ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Hungary kwenye mechi ya michuano ya Euro 2020 iliyopigwa Uwanja wa Ferenc Puskas mjini Bu-

" YANGA: TUTACHEZA
NA SIMBA JULAI 3

Na Adam Fungamwango

Mfikiriwa.

KLABU ya Yanga imesema itakwenda uwanjani
kucheza mechi yao dhidi ya Simba iliyopangwa
kupigwa Julai 3, mwaka huu, kama ilivyokubaliana na
serikali, Shirikisho la Soka nchini (TFF) na Bodi va Ligi.

Kaimu Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Haji Mfikirwa
alisema hakuna sehemu yoyote ambayo klabu yao
imetoa taarifa kuwa haitopeleka timu uwanjani kama
inavyosemwa na baadhi ya watu ambao si viongozi.

Kaimu Katibu mkuu huyo alisema hayo kufuatia
wazee wa klabu hiyo waliojinasibu kuwa ni Baraza
la Wazee wa Yanga kufanya mkutano kwenye klabu
hiyo na kudai kuwa timu haitokwenda kucheza mechi
baina yao ya Simba.

“Walichokieleza ni maoni yao, lakini si msimamo
rasmi wa klabu. Klabu ya Yanga ina utaratibu wake
wa kutoka tamko au taarifa rasmi na anayetakiwa
kufanya hivyo ni Mwenyekiti, Katibu Mkuu na Mse-
maji wa Klabu na si mtu mwingine yoyote,” alisema

Kuhusu kutumia klabu kuelezea jambo hilo, iki-
wamo nembo za wadhamini, Kaimu Katibu Mkuu
alisema kuwa wazee hao waliomba kuongea, na wao
waliwakubalia kama wazee, lakini jambo walilok-
wenda kuongea, wakaongeza na mengine ambayo
hayakuwamo.

KIVUMBI PANGA UCHAGUZI TFF

® ® ®)Mayay kutema nyongo leo, Karia, Hawa na Mgeusa wapeta mchujo urais, pingamizi
zakaribishwa kuanzia Juni 19 hadi...

Na Saada Akida

KIVUMBI cha kukubali matokeo ama kup-
inga panga la mchujo wa kuwania nafasi mbal-
imbali katika Uchaguzi Mkuu wa Shirikisho la
Soka nchini (TFF), nafasi ya urais na wajumbe
wa kamati ya utendaji, kinatarajiwa kujulikana
leo baada ya waliopenya na waliokatwa ku-

tangazwa jana.

Tanga Agosti 7, mwaka huu, jumla ya wagom-
bea wa nafasi ya urais waliochukua fomu wa-
likuwa 10, lakini waliorudisha fomu walikuwa
sita, huku waliopita katika mchujo huo wa
awali wakiwa ni watatu ambao ni Hawa Mniga,
Evans Mgeusa na Wallace Karia, anayetetea na-
fasi hiyo wakati Ally Mayay, Ally Saleh ‘Alberto’
na Oscar Oscar wakienguliwa.

Hata hivyo, baada ya kutangazwa kuenguli-
wa, Alberto, alisema hajaridhika na uamuzi
huo, hivyo anasubiri kwanza majibu ya barua
waliyopeleka kwa msajili wa vyama, kusimam-
isha mchakato hadi kanuni zipitiwe upya.

“Hatuwezi kusema lolote kwa sasa, kesho
(leo) tutaenda kwa msajili wa vyama kufuatilia
majibu ya barua, baada ya majibu hayo ndio

nitaweka msimamo,” alisema Alberto.

Kwa upande wa Mayay, alisema: “Kesho
(leo), nitaweka wazi msimamo wangu kuhusu
kuondolewa jina langu katika mchujo wa kue-
ndelea na mchakato wa uchanguzi.”

Awali, akizungumza na waandishi wa
es Salaam jana wakati wa kutangaza matokeo
hayo, Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo ya
uchaguzi, Benjamin Kalume, alisema walipitia
fomu zote na kufanya mchujo kwa kuzingatia
kanuni za uchaguzi wa shirikisho hilo.

Alisema wagombea hao watatu wamefani-
kiwa kupita katika mchujo huo baada ya ku-
kamilisha vigezo ikiwamo kupata wadhamini
ambapo Karia alipata ‘Endorsement’ (wad-
hamini) 18, Hawa ambaye ni mwanamke pe-
kee akipata wadhamini sita huku Mgeusa naye
akikidhi idadi ya wadhamini ambapo kanuni
inasema angalau kupata watano.

“Watatu kati ya sita waliorudisha fomu, ha-
wakupita katika mchujo huo ni Mayay alikuwa
na mdhamini mmoja tofauti na kanuni ikihitaji
watano na kushindwa kukamilisha baadhi ya
fomu ikiwa haikuthibitishwa vyeti kwa Kam-
ishna wa Viapo.

“Oscar Oscar hakupata mdhamini, Ally
Saleh hakuwa na mdhamini, lakini vyeti vyake
naye havikupita kwa Kamishna wa Viapo, kwa
sababu hizo wahawakuwa na sifa za kuende-
lea katika mchakato huo,” alisema Kalume.

Alisema kwa upande wa wagombea na-
fasi ya wajumbe waliopita katika mchujo huo
wanaowania nafasi ya ujumbe wa Kamati ya
Utendaji ya TFF, kwa kanda zote sita; Kanda
namba moja (Dar es Salaam, Lindi, Morogoro,
Mtwara na Pwani), waliochukua fomu ni saba
na watatu wamefanikiwa kupita katika mchujo
kwa kukidhi vigezo ambao ni Athuman Kambi,
Lameck Nyambaya na Hosseah Lugano.

Walioenguliwa kwa maelezo ya kutokidhi
vigezo ni Ellisony Mweladzi, Jimmy Shomari,
Liston Katabazi na Saady Khimji ambaye ali-
pata mdhamini kupitia klabu ya Yanga wakati
anatakiwa mdhamini wake kutoka ngazi ya
mkoa.

Kalume alisema Kanda namba mbili (Mkoa
wa Arusha, Kilimanjaro, Manyara na Tanga)
walikuwa watatu na waliopita ni Khalifa Abdal-
lah na Zakayo Mjema huku Thabiti Kandoro
akiondolewa kwa sababu hajakidhi vigezo iki-
wamo kupata mdhamini wa klabu na si mkoa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Kanda namba tatu (Mkoa wa Iring, Mbeya,
Njombe, Ruvuma na Songwe, waliopita ni Abou-
sufian Sillia, James Mhagama na Mohammed
Mashango, ambao hawakupita ni Ulisaja Elias,
Denis Manungu na Joseph Ngunangwa ambao
hawakukidhi vigezo.

“Waliopita kwa Kanda namba nne (Mikoa
ya Dodoma, Shinyanga, Simiyu na Singida) ni
Hamis Kitila, Mohammed Aden na Osuri Ko-
suri huku Mrisho Ramadhani akiondolewa ka-
tika mchujo huo kutokana na kutokidhi vigezo,”
alisema.

Aidha, Kalume alitaja wagombea watatu
wote wamepita kwa upande wa Kanda namba
tano (Mikoa ya Geita, Kagera, Mara na Mwanza
ambao ni Salum Chama, Vedastus Lufano na
Salum Alli huku kwa Kanda namba sita nao pia
kipita wote watatu ambao ni Blassy Kiondo, Issa
Mrisho na Kenneth Pesambili.

“Baada ya mchakato huu sasa tunaenda kwe-
nye hatua ya kuweka na kuwekewa pingamizi
kwa waliopita katika mchakato huo na zoezi
hilo linaanza Juni 19 hadi 21, baada ya hapo Juni
22 hadi 24 kusikiliza pingamiza hizo na Juni 25
hadi 27 tutakuwa na zoezi la usahili,” alisema

makamu mwenyekiti huyo.
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