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Na Jaji Ilvin Mugeta, ARUSHA

KIFO ni jambo la uhakika kwa kila 
kiumbe chenye uhai. Sayansi na vi-
tabu vya dini vimethibitisha. Baada ya 
kifo, nyuma hubaki mali zinazopaswa 
kurithiwa.

Hata hivyo, katika kipindi cha kuan-
zia mwaka 2003 hadi 2008, zaidi ya Sh. 
milioni 430/- zilikosa warithi wa wana-
hisa wa Benki ya CRDB. Zikapelekwa 
Benki Kuu (BoT). Hii ni hasara ...

“Kiongozi huyo 
amekengeuka kiimani 
kutokana na kitendo 
cha kujiua, ukizingatia 
kuwa maandiko 
yanakataza kujinyonga 
tena wanaofanya 

hivyo mbinguni 
hawataingia.” – 

“Kama ni 
madeni 
hata serikali 
inadaiwa. 
Iweje  yeye 
aamue 
kujinyonga 
kwa kuhofia 
madeni 
hayo?”- 

“Ni vigumu 
kuamini lakini 
imetokea. 
Jambo  hilo 
ni geni kwa 
Askofu 
kujinyonga 
na limeliweka 
kanisa katika 
njia panda.” – 
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HABARI KITAIFA

Na Augusta Njoji, DODOMA 

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Hamad Yusuf Masauni, amese-
ma hadi sasa watu 64 wa mataifa 
mbalimbali na jumuiya  zilizokuwa 
na viashiria vya mmomonyoko wa 
maadili, ikiwamo ushoga wametim-
uliwa na kufungiwa kuingia nchini.

Aidha, wakimbizi 41 wameweke-
wa zuio la kuingia nchini kutokana 
na kuhamasisha vitendo hivyo.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Hamad Yusuf Masauni, alise-
ma hayo bungeni juzi wakati ak-
ichangia na kujibu hoja zilizotolewa 
na wabunge wakati wakichangia 
makadirio ya mapato na matumizi 
ya Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um kwa Mwaka 2024/25.

Katika mjadala huo, wabunge wal-
itaka mkakati wa serikali kudhibiti 
vitendo vya   ushoga, ulawiti na 
ubakaji.

Akijibu hoja za wabunge, Masauni 
alisema serikali haipo kimya katika 
kupambana na vitendo hivyo na im-
eendelea na vita ya kisayansi kuka-
biliana navyo.

“Waheshimiwa Wabunge wameo-
nyesha uchungu katika eneo la ma-
pambano dhidi ya ushoga, na vita 
dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia , na-
kiri kwamba vita hii ni pana sana, ni 
kubwa na mapambano dhidi ya vita 
hii ni lazima tushikamane kama nchi 
ili tuweze kushinda,”alisema.

Alifafanua kuwa Jeshi la Polisi  li-
napambana kupitia sheria dhidi ya 
uhalifu huo ambao umeidhinishwa 
katika sheria zilizopo nchini ni kuwa 
kubaka, kulawiti, shambulio la aibu, 
kuzini, kumpa mimba mwanafun-
zi ni uvunjaji sheria namba 12 ya 
marekebisho ya mwaka 2022.

Alisema makosa ya ushoga, ipo 
kwenye sheria ya makosa ya maadili 
ya jamii hivyo kimsingi kupitia she-
ria hizo kuna mambo yamefanyika 
ikiwemo kuwachukulia watu wanao-
fanya hivyo hatua kwa kuwaondoa 
nchini ambao wanaleta habari am-
bazo hazipo katika misingi ya mila, 
sheria na utamaduni wa kitanzania.

Kuhusu adhabu na dhamana, 
alisema ni masuala ya kisheria na 
kwamba bunge ndio lina mamlaka 
ya kufanya mabadiliko hivyo serikali 
imepokea hoja hiyo ya msingi   wa-
takaa pamoja kutafakari kama kuna 
haja ya kuangalia sheria hizo ili zi-
fanyiwe maboresho.

Kwac upande wa Idara ya Uha-
miaji, alisema ana orodha wa watu 
64 ambao wametimuliwa nchini na 
kuwapiga marufuku kuingia nchini 
kutoka mataifa mbalimbali wali-
ogundulika kwamba wana viashiria 
vya ushoga.

“Pia wako   wakimbizi 41 wame-
pigwa Prohibited Immigrant (ku-
zuiwa mipakani wasiingie nchini) 
ni marufuku kuingia katika nchi hii, 
kwahiyo kazi hii inaendelea, taasisi 
vilevile jumuiya zinazosajiliwa kuna 
ambazo zimefungiwa hivyo kuna 
hatua ambazo zinachukuliwa na kila 
sehemu katika kupambana na vita 
hii,”alisema.

Watimuliwa, madai 
kuhamasisha ushoga

Maswali magumu Askofu kujinyonga
Na Peter Mkwavila, DODOMA

KIFO cha Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Methodist Tanzania, Joseph Bundala, 
kilichotokana na kujinyonga kimeibua 
maswali magumu na mshangao kwa 
jamii kutokana na kitendo hicho kuwa 
kigeni ndani ya jamii. 

Wakati maswali hayo yakionekana ku-
kosa majibu, baadhi ya viongozi wa dini 
wameibuka na kulaani kitendo hicho 
kuwa ni kinyume cha maandiko ma-
takatifu, hususan katika ukristo. 

Kutokana na nafasi ya kiongozi huyo 
wa kanisa kuchukua uamuzi huo, 
miongoni mwa maswali ni je, maziko 
yake yatakuwa katika itifaki na uta-
ratibu wa Kikristo? Hiyo inatokana na 
hali iliyozoeleka kwamba Mkristo aki-
jiua au kujinyonga anazikwa bila ibada,  
hivyo swali linaibuka kama ibada na iti-
faki za maziko kwa kiongozi wa dini zi-
tafanyika. 

Askofu au mchungaji katika madhehe-
bu ya Kikristo anapofariki dunia, maziko 
yake hufanyika kwa ibada maalum am-
bayo hujumuisha maaskofu au wachun-
gaji kulingana na wadhifa au hadhi yake. 
Ibada hiyo pia huendana na maaskofu 
au wachungaji kusoma maneno kutoka 
katika Biblia Takatifu. 

Swali lingine ni kwa nini achukue hat-
ua kama hiyo kwa sababu alizozitaja il-
hali kwa nafasi yake amekuwa akikutana 
na watu wenye matatizo na migogoro na 
kuisuluhisha.   

Aidha, akiwa Askofu Mkuu ina maana 
kwamba chini yake kuna maaskofu ka-
tika maeneo mengine ambao angeweza 
kuwashirikisha na kumsaidia kuondoka-
na na matatizo yaliyokuwa yakimkabili 
nani kwa nini hakufanya hivyo mpaka 
kuamua kujiua kwa kujinyonga. 

VIONGOZI WA DINI 
Katibu Mkuu wa Kanisa la Pentecoste 

Holiness Association Mission Tanzania, 

Askofu Julius Bundala, akizungumza 
na Nipashe kuhusu tukio hilo jana jijini 
hapa, alisema kitendo cha kiongozi huyo 
wa dini kujinyonga, kimeidhalilisha dini, 
serikali na jamii kwa ujumla. 

Askofu Bundala alisema kiongozi 
huyo alikuwa akiaminiwa na kanisa, 
waumini na serikali, hivyo kitendo cha 
kujinyonga kwake hakikubaliki kwa 
kiongozi mkubwa kama yeye.

“Pia hata kwa kanisa lake ambalo ali-
kuwa akiliongoza, waumini watakuwa 
na mashaka. Hata viongozi wengine wal-
iobaki na pia itakuwa vigumu kushawi-
shi kwa watu wengi wenye kutaka ku-
jinyonga kuwashauri wasifanye hivyo,” 
alisisitiza.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Mo-
rogoro, Jacol Memeo Ole Paulo, alisema 
suala hilo halijazoeleka kwa viongozi wa 
dini kuchukua uamuzi wa kujiua au ku-
jinyonga.

Hata hivyo, alisema viongozi wa dini 
ni binadamu na si malaika, hivyo wasi-
posimama katika maombi na kujikita 
katika neno la Mungu, ni rahisi kuingia 
katika majaribu na hata kuchukua ua-
muzi kama huo. 

“Maaskofu na wachungaji wana kazi 
kubwa na wanakutana na mengi. Jambo 
la muhimu ni kusimama katika imani na 
kumwomba Mungu tu ili akushindie,” 
alisema.

Mchungaji wa KKKT na mwanataalu-
ma, Dk. Enock Mlyuka, alisema kitendo 
hicho cha Askofu kuchukua uamuzi wa 
kujinyonga na kukatisha uhai, kimeish-
tua jamii na kanisa kwa ujumla. 

“Ni vigumu kuamini lakini imetokea. 
Katika kanisa jambo hilo ni geni kwa 
Askofu kujinyonga. Kwa kweli jambo hili 
limeliweka kanisa katika njia panda,” 
alisema.    

 Naye Mwenyekiti wa viongozi wa dini 
na madhehebu ya mkoa wa Dodoma na 
Kamati ya Amani, Sheikh wa Mkoa wa 

Dodoma, Mustaph Rajabu, alisema ku-
jinyonga si haki kwa mwanadamu yoy-
ote.

“Kitendo alichokifanya Askofu huyo 
ni sawa na kujiua mwenyewe na Mungu 
hahusiki na kifo hicho,” alisema.

Sheikh Rajabu alisema kuwa uamuzi 
aliouchukua kuna hatari ya kulisamba-
ratisha kanisa pamoja na waumini kwa 
kuwa watakosa imani na viongozi wao 
hata kama watakuwa wakihubiri ubaya 
wa kujinyonga.

“Kama ni madeni hata serikali inadai-
wa. Iweje  yeye aamue kujinyonga kwa 
kuhofia madeni hayo. Mimi  kama kion-
gozi kitendo alichokifanya si mpango 
wa Mungu bali ni shetani alimzidi kete,” 
alisema Sheikh Rajabu. 

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa Mad-
hehebu ya Kikristo Mkoa wa Dodoma, 
Askofu Anthony Mlyashimba, alisema 
kiongozi huyo amekengeuka kiimani 
kutokana na kitendo cha kujiua mwe-
nyewe.

“Ukizingatia kuwa maandiko 
yanakataza kujinyonga tena wanaofanya 
hivyo mbinguni hawataingia,” alisema.

Askofu Mlyashimba alisema kuwa 
kiongozi huyo alikuwa akitegemewa 
na kanisa, familia pamoja na serikali. 
Ni  imani yake kwa viongozi wengine  
waliobaki wataendelea kuhubiri  
matendo mema ikiwa ni pamoja na ku-
kataza hatua za kujidhuru na ubaya wa 
ukatili.

Askofu Mkuu Bundala (55), alikutwa 
amejinyonga kwa kamba ndani ya ofisi 
yake iliyoko kwenye kanisani hilo, Mtaa 
wa Meriwa, jijini hapa huku akiacha 
waraka mrefu ukieleza sababu za ku-
chukua uamuzi huo kuwa ni madeni na 
mgogoro ulioko katika uendeshaji wa 
shule binafsi.

Bundala ambaye pia ni Makamu Mwe-
nyekiti wa Kanisa hilo kwa Afrika, mwili 
wake uligundulika Alhamisi saa 1:00 
usiku ukiwa unaning’inia ofisini kwake.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Kimpungua, Manispaa ya Singida wakisoma darasani huku wakiwa wamekaa 
chini ya sakafu shuleni hapo, juzi. Shule hiyo, yenye jumla wanafunzi 1,182 inakabiliwa na upungufu wa mad-
awati 162, uliosababisha wanafunzi zaidi ya 486 kukaa chini. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 
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Muuguzi asimulia alivyompokea Lissu aliposhambuliwa kwa risasi 
Na Romana Mallya

MUUGUZI aliyemhudumia 
Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokraasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, katika 
Hospitali ya  Rufani  ya Mkoa wa 
Dodoma, baada ya shambulio la 
risasi, amesimulia walivyompokea, 
huduma waliyompatia na neno lake 
la mwisho kabla ya kuzirai.

Akisimulia mkasa huo kupitia vid-
eo iliyosambaa mtandaoni baada ya 
Lissu kukutana na muuguzi huyo 
aliyejitambulisha kwa jina la Ve-
ronica, alisema wakati anafikishwa 
hospitalini hapo, yeye na wenzake 
akiwamo daktari aliyemtaja kwa 
jina la  Bundala, walikuwa Idara ya 
Wagonjwa wa Nje (OPD).

“Tulikupokea OPD ukiwa umeloa 
damu, huyu baba alikuwa ameloa 
damu kutoka mwilini kwako, tu-
kakuingiza chumba cha dharura. 
Ninataka nikupe sentensi yako 
ya mwisho uliyoongea na mimi. 
Huwezi ukanikumbuka. Kiukweli 
mheshimiwa uliumia.

“Sasa tulikuwa tukishika mkono 
unaning’inia. Tukikamata huku 
unaning’inia, tukishika mguu 
unaning’inia. Tukawa tunaendelea 
kukuhudumia ili damu isiendelee 
kutoka lakini ikawa inatoka.

“Ikabidi tuchukue toroli. Nilikuwa  

mimi na nesi anayeitwa Elizabert, 
Daktari Bundala, tukakimbia mpaka 
chumba cha upasuaji. Kufika bahati 
mbaya tukakuta madaktari wam-
emaliza upasuaji wametawanyika,” 
alisimulia.

Muuguzi huyo alisema kutokana 
na hali hiyo, ilibidi yeye na mwen-
zake waendelee kumhudumia 
wakati madaktari wakitafutwa huku 
daktari Samwel akiwa wa kwanza 
kuingia wakimsubiri mwingine.

“Tukikuangalia tunaona unaen-
delea kutokwa damu ndipo 
nilipochana bukta yako,” anasim-
ulia nesi huyo huku Lissu akimtania 
alikuwa amevaa bukta au suruali na 
kumweleza kuwa suruali waliitupa 
OPD na anaongea hayo kwa kuwa 
anaona sasa anapumua.

“Huyu baba aliumia. Sisi hatuku-
wa wasemaji lakini mimi ndiye 
muuguzi niliyempokea na hata 
dereva ndiye niliyemkabidhi zile 
nguo, Mheshimiwa (Freeman) 
Mbowe (akiwa) pembeni. Nilifika  
na nguo zake nikitokea chumba cha 
upasuaji. “Ila kabla sijatoka (chum-
ba cha upasuaji) ulianza kutoka 
jasho, huku daktari anakutundikia 
dripu mkono mwingine, ulichotam-
ka ulisema, “Please Doctor do some-
thing for me” ukalegea.

“Nilitoka na damu, mtu wa 
maabara alikimbia, kupima ulikuwa 

na damu tatu. Ninaongea ukweli 
mbele za Mwenyezi Mungu, huyu 
Mheshimiwa damu ilikuwa tatu. 
Kilichoendelea  ninafikiri unajua,” 
alimweleza Lissu huku akijibu, ata-
juaje.

Alisema akiwa muuguzi, aliishia 
hapo na kukabidhi nguo na kwenda 
kuchukua damu wakati madaktari 
wakiendelea na upasuaji wake.

“Ulichotamka ni ‘Doctor do some-
thing for me’, uliongea Kiingereza 
hukuongea Kinyaturu,” alimsim-
ulia, huku Lissu akimpa pole akim-
weleza wanaona vitu vya ajabu.

“Mimi sikuviona vyote hivyo,” 
alisema Lissu huku muuguzi huyo 
akimtaka amshukuru Mungu wake 
mpaka sasa yupo.

Alimweleza kuwa wanapofanya 
kazi alafu mgonjwa akapona wana-
pata baraka na kushukuru na kwa 
hali yake, hakutegemea siku moja 
angekutana naye.

Baada ya maelezo hayo, Lissu 
alihoji kwa nini wanajificha wakati 
madaktari wake wote na manesi 
waliomtibu Nairobi, Kenya anawa-
fahamu lakini hapa huyo ndiyo wa 
kwanza anakutana naye.

Muuguzi huyo alimfafanulia 
kwamba taratibu za Tanzania ni to-
fauti ndiyo maana hata siku ya tukio 
walipokuwa wakipiga picha, kion-
gozi wao aliwataka wakae pembeni 

wasionekane.
“Unajua pale hospitalini palijaa 

watu, tukawa tunaogopa usalama 
wako. Hakuna  mtu aliyeruhusiwa 
kuingia chumba cha upasuaji bila 
kitambulisho na tulifunga milango 
yote, sisi wa mapokezi tukarudi 
kuendelea na kazi zetu, huku tuki-
pata taarifa unavyoendelea mpaka 
ulipokwenda Nairobi.

“Ila chupa za damu baba ulikula. 
Madaktari waliokuhudumia wali-
kuwa ni Dk. Samwel na Dk. Ibenus 
ndiyo waliokuwapo pale,” alisema.

Muuguzi huyo alimweleza Lisu 
kuwa  alipoteza fahamu pale al-
ipokuwa akimtundikia dripu na 
kutamka sentensi yake ya mwisho. 
Muuguzi huyo alisema kwa sasa ana 
miaka miwili hayupo kazini, alion-
doka Aprili, 2020.

MJADALA UNUNUZI GARI
Katika hatua nyingine, siku moja 

baada ya Jeshi la Polisi kumkabidhi 
gari lake Lissu, mjadala umeibuka 
mtandaoni huku baadhi wakitaka 
kumchangia fedha ili kununua ji-
pya, wengine wakiona hoja hiyo ni 
mzaha kwao.

Manaharakati Maria Sarungi, ka-
tika ukurasa wake wa Instagram juzi 
baada ya Lissu kukabidhiwa gari 
lake lililokaa polisi kwa miaka saba, 
aliibua hoja ya kumchangia fedha ili 
anunue gari jipya.

Sarungi aliweka tangazo lenye 
maelezo yanayosomweka: “Tum-
changie Tundu Lissu anunue gari 
jipya,” huku akiweka namba za 
kupokelea na  akaunti.

Aliwataka wale wanaotaka gari la 
Lissu liwekwe kumbukumbu wazin-
gatie kwamba hana gari kwa sasa, 
anakodi kwa fedha nyingi na hawezi 
kumudu. Pia alisema Lissu anahitaji 
gari ili kuzunguka nchi nzima kutoa 
elimu.

Baadhi walipokea hoja hiyo na 
kupendekeza anunuliwe gari aina 
ya Land Cruiser  300  (LC300) 
huku wengine wakiona ni kichek-
esho kumnunulia mtu mwenye 
fedha gari wakati familia zao hazina 
chakula.

Wakati mjadala huo ukiwagawa 
wachangiaji, mwingine amepende-
keza gari alilokabidhiwa na polisi 
lisiguswe liachwe lilivyo kwa kuwa 
litaacha alama kubwa na kueleza 
kuwa ifikapo Mei 30, atakuwa na 
gari lingine.

Mchangiaji anayejiita bin.rama, 
alichangia kwa kuweka emoji ya 
kucheka na kuandika: “Mbona 
uhuni wa macho macho unatuletea 
wewe bi mkubwa. Ok (sawa) toka 
lini magari wanayozunguka nayo 
CHADEMA wanakodisha? Maru-
zuku wanayopewa unaweza ku-
niambia kazi yake nini?”
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Jaji: Hii ndiyo hatari ya kutoandika wosia

Jaji wa Mahakama Kuu Iringa, Ilvin Mugeta

J
AJI wa Mahakama Kuu - Iringa, Il-
vin Mugeta ameonya kuwa ni ha-
tari kutoandika wosia, akishauri 
kila mwenye mali kuandika ili ku-

walinda warithi wake.
Jaji Mugeta alitoa angalizo hilo juzi 

alipowasilisha mada juu ya Wosia na Mi-
rathi wakati wa semina ya uwekezaji na 
elimu ya fedha iliyoandaliwa na Benki 
ya CRDB kwa wanahisa wake na Watan-
zania kuelekea Mkutano Mkuu wa 29 wa 
Wanahisa wa benki hiyo uliofanyika jana 
katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano 
cha Arusha (AICC), jijini Arusha. Ifuatayo 
ni sehemu ya wasilisho hilo:

Kifo ni jambo la uhakika kwa kila ki-
umbe chenye uhai. Sayansi na vitabu vya 
dini vimethibitisha. Biblia katika kitabu 
cha Mwanzo 3:19 inasema, “kwa jasho la 
uso wako utakula chakula, hata utaka-
poirudia ardhi, ambayo katika hiyo ulit-
waliwa; kwa maana u mavumbi wewe, 
nawe mavumbini utarudi.” Quran katika 
Surat Imran 3:185 inasema, “kila nafsi ita-
onja umauti. Na bila shaka mtapewa ujira 
wenu kamili siku ya kiama.”

Baada ya KIFO, nyuma hubaki MALI 
zinazopaswa kurithiwa. Magonjwa, uzee, 
ajali na vyanzo vingine vya kifo vimem-
pa mwanadamu uhakika, ufahamu na 
uzoefu mkubwa wa uwapo wa kifo. Vi-
methibitisha kuwa:

Kuna alama za kifo: Vyumba vya kuhi-
fadhi maiti, makaburi ya umma na ma-
jumbani. Vyote vinamkumbusha mwa-
nadamu hai ajiandae kimwili na kiroho!

Muda wa kufa haujulikani lakini uta-
fika. Pengine umekaribia kufika au bado 
uko mbali (miaka 70) ambapo wengi ha-
wafiki.

MAANDALIZI
Kiroho - maisha baada ya kifo (peponi 

na jehanamu). Kwa wanaoamini kiama. 
Kimwili – mali zake zitakavyotumika au 
kugawanywa baada ya kifo (uhusiano wa 
kifo na mali). Baada ya kifo ungependa 
mali zako zitumikeje?

Weka utaratibu wa kufuatwa kwa ajili 
hiyo baada ya kifo chako. Changamoto il-
iyopo ni kwamba wenye afya wanadhani 
kuwazia kifo ni jukumu la walio katika 
hatari ya kifo.

SABABU KUTOJIANDAA
Sababu za kutowaza juu ya kifo ni ny-

ingi. Mathew Hale, Jaji Mkuu wa Uingere-
za (1609-1976) anaeleza sababu tatu: Kifo 
ni jambo lisilokubalika. Kuwaza juu ya 
kifo kunasababisha usiifurahie leo yako; 
kuwaza na kupanga juu ya kifo ni uchuro. 
Ajabu ni kwamba hata wasiowaza hufa; 
na ni mzima sasa, kwanini uwaze juu ya 
uwezekano wa kuumwa au kufa kesho? 
Mawazo ya kifo ni kwa wazee.

Ukweli wa mambo ni kwamba, kutoji-
andaa ni upuuzi. Kutafakari juu ya kifo 
ni faida: Unajifunza kuishi vyema katika 
jamii na utaandaa WOSIA bila kuchelewa 
na mali zako hazitapotea.

MADHARA KUTOJIANDAA
Kuna madhara makubwa usipojian-

daa. Ushahidi ni mali zilizopotea. Tak-
wimu za gawio zilizokosa wa kuzirithi 

Milioni 430/- zakosa warithi wa wanahisa CRDB, zapelekwa 	
  BoT, ni hasara kwa marehemu, wapendwa wao 

katika benki ya CRDB.

Mwaka   Idadi wanahisa     Fedha (Sh.)  
2003          2,492 		 36,882,223
2004 	       2,269 		 41,346,760
2005 	       1,464 		 50,224,725
2006 	       2,427 		 61,990,262
2007 	       2,129 		  94,453,051
2008          5,891 		 146,459,062

Hii ina maana kwamba jumla ya Sh. 
milioni 431.296 zimekosa warithi baada 
ya wanahisa wa CRDB kufariki dunia, 
hivyo kupelekwa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) kwa mujibu wa sheria kutokana na 
wanahisa hao kutoandika WOSIA.

TAKWIMU KORTINI
Takwimu za mahakamani zinaonesha 

ni asilimia tatu pekee ya kesi mahaka-
mani ndizo zina wosia: Asilimia 80 ya 
kesi Mahakama Kuu hazina wosia; asilim-
ia 90 ya kesi mahakama za wilaya haku-
na wosia na asilimia 99.9 ya kesi katika 
mahakama za mwanzo hakuna wosia.

Takwimu hizi ni kiashiria cha kutojali: 
Mwislamu mwenye mtoto nje ya ndoa 
zingatia mirathi isizidi theluthi moja ya 
mali yote. Mkristo mwenye mtoto nje ya 
ndoa zingatia pia.

VISA MAHAKAMANI
Kuna mifano halisi ya visa mahaka-

mani: Watoto ambao hivi sasa ni watu 
wazima wanataka nyumba ya baba iuz-
we wagawane na mke wa marehemu; 
mke na watoto wameuawa ili ndugu 
warithi mali; watoto wa kike wamenyim-
wa urithi kwa kuzingatia mila za marehe-
mu: na dada anasimamia mirathi, anauza 
mali na kula. Nyaraka za kufungulia kesi 
ameghushi na wadhamini wanakana ku-
tia saini nyaraka za kufungulia kesi.

Ushauri wangu: Epusha usumbufu kwa 
wapendwa wako kwa kuandika wosia. 
Mafao si sehemu ya mirathi - weka kum-
bukumbu zako sawa kwenye mifuko ya 
hifadhi ya jamii.

MIRATHI
Ni mchakato wa kisheria wa kusimam-

ia mali za marehemu ziweze kuwafikia 
warithi wake. Mirathi ipo ya aina mbili 
ambazo ni mirathi ya wosia na mirathi 
isiyokuwa na wosia. Sheria inayohusika 
katika mirathi ya mtu ndiyo huamua.

Wosia ni maandishi aliyoacha mare-
hemu, akieleza: Mali zake, mtu wa kuzi-
simamia atakapofariki dunia (mtekeleza 
wosia), orodha ya warithi wake na mga-

wanyo wa mali hizo kwa warithi.
Kwa kuacha wosia, mwenye mali 

anakuwa na hakika utashi wake uta-
simamiwa, mali zake zitatambulika na 
kuwafikia warithi bila upotevu (fedha za 
gawio). Mali zikikosa warithi zinakuwa 
mali ya serikali.

MIRATHI YA WOSIA
Taratibu za kufungua mirathi yenye 

wosia ni rahisi kwa vile wosia unataja 
msimamizi. Mahakamani hoja ni kuthibi-
tisha tu kama kweli wosia uliandikwa 
kwa viapo vya wale walioshuhudia wo-
sia.

Hakuna haja ya vikao vya wanandugu 
kuteua mtu anayekubalika kwa warithi 
wote.

 HUDHIBITI WENYE TAMAA
Ugawaji umerahishwa kwani marehe-

mu mwenyewe ndiye amegawa. Wafaha-
mishe warithi juu ya kuwapo wosia bila 
kuwaeleza kilichomo.

MIRATHI BILA WOSIA
Marehemu haachi maandishi juu ya 

mali zake na matumizi yake. Hivyo: Ut-
ambuzi wa mali za marehemu hutege-
mea taarifa za watu wake wa karibu; 
mizozo huzuka miongoni mwa wenye 
sifa za kusimamia mirathi, msimamizi wa 
mirathi anaweza kugawa mali kinyume 
cha ambavyo marehemu angependa 
iwe. Wakishachaguliwa mamlaka yao ni 
makubwa sana (Bhakome), na hasara 
kwa uwezekano wa baadhi ya mali kutot-
ambulika ni mkubwa. Dhuluma kwa wa-
jane/ watoto wa kike na wenye ulemavu.

Hakuna uwezekano wa mtu kufikia 
mali za marehemu bila kufungua mirathi 
ma kuchaguliwa msimamizi au mtekelez-
aji wosia.

CHANGAMOTO
Kuchelewa sana kufunguliwa kwa mi-

rathi, wanafamilia kutokuwa na taarifa 
kuwa marehemu alikuwa na hisa, ndugu 
kutokubaliana nani awe msimamizi wa 
mirathi na wasimamizi kutofanya maju-
kumu yao kwa moyo na kwa uaminifu. 
Kuepuka haya, chagua mtu unayem-
wamini kwa kuandika wosia.  

  
MAPENDEKEZO
Kila mtu anayemiliki mali anapaswa 

kuandika wosia ili kuwalinda warithi.
Wadau wa sekta ya benki washirikiane 

na mahakama na Ofisi ya Kabidhi Wasii 
kutoa elimu kwa umma kuhusu wosia, 
taratibu na faida zake.

Jielimishe kuhusu taratibu za mirathi 
na uliyepata elimu hii, chukua hatua 
sasa na mfahamishe na mwenzako. Mali 
tunazochuma hatuzikwi nazo baada ya 
kifo.

Mwenye mali akifa bila kuweka uta-
ratibu wa upatikanaji na matumizi ya 
mali zake zinaweza kupotea au kutumika 
kinyume cha ambavyo angependa yeye 
zitumike.

Kuandika wosia ni hekima na ustaara-
bu kwani siku ya kifo haifahamiki. Wosia 
huepusha mafarakano katika familia. Ku-
toandika wosia ni hasara kwa marehemu 
na kwa wapendwa wake.
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HABARI KITAIFA

UKATILI WA KUTISHA

Mtoto adaiwa kubakwa na kunyongwa
Na Romana Mallya

SAKATA la kijana anayedaiwa kubaka kisha 
kuua limesababisha mtikisiko katika vijiji vya 
Mianzi na Mipera, Kisarawe mkoani Pwani, 
baada ya mtuhumiwa ambaye hajatiwa ngu-
vuni hadi sasa, kuonekana usiku wa manane 
na kutishia kwa panga wanakijiji na viongozi.

Tukio hilo ni mithili ya sinema lililoanzia 
nyumbani kwa mtoto huyo aliyekuwa akiishi 
na babu na bibi yake, likimhusisha mtuhu-
miwa huyo ambaye ni ndugu na marehemu.

Mtuhumiwa huyo, Ismail Mandanga, 
anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka 26, 
mkazi wa Kitongoji cha Mwomboni, kijiji cha 
Mianzi, anadaiwa kufanya ukatili huo Juma-
mosi iliyopita kwa kumbaka, kumnajisi mtoto 
wa kike wa miaka 10 ( jina hifadhiwa) ambaye 
ni ndugu yake, mkazi wa kijiji cha Mipera, 
kata ya Marui, kisha kumnyonga porini.

Wakati taharuki hiyo ikichukua siku nane 
sasa, kunalalamikiwa kuwapo ukimya mkub-
wa wa polisi kuingilia kati, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani,  Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Pius Lutumo, akiiambia Ni-
pashe kwamba tukio hilo bado halijamfikia 
mezani.

Mwandishi wa habari hii alipomtafuta 
Kamanda Lutumo kuzungumzia tukio hilo 
alisema: “Ngoja nifuatilie. Umesema  lime-
tokea maeneo ya Kisarawe? Ngoja nifuatilie 
na niweke mkazo.”

BABU AFUNGUKA
Babu wa mtoto huyo (marehemu), Said 

Mwinyimkuu, ambaye alikuwa akikaa naye, 
anasimulia mkasa huo akisema siku ya tukio, 
yeye na mke wake walikuwa wamekwenda 
shambani, ndipo mtuhumiwa  akafika nyum-
bani kwake na kumchukua mjukuu.

Anasimulia kuwa kijana huyo baada ya 
kufika nyumbani kwake, aliwakuta wajukuu 
zake wanne, kati yao wawili ni wenye miaka 
10, akiwamo marehemu na wengine wadogo.

Baada ya mtuhumiwa kuambiwa babu na 
bibi wamekwenda shambani, anasema akam-
taka mjukuu wake (marehemu) waongozane 
kwenda shambani.

“Njiani ndiyo akamvutia porini na kum-
fanyia ukatili huo. Baada ya hapo, Ismail akaja 
shambani wakati huo mimi nilikuwa nime-
shaondoka, akamkuta bibi. Baadaye waka-
ondoka na bibi hadi nyumbani. Bibi akabaini 
mjukuu wake mmoja hamwoni na alipouliza, 
mtuhumiwa akajibu haraka, yuko msalani 
anajisaidia.

“Lakini bibi baada kuona muda unak-
wenda, mjukuu hatoki, akabaini hata huko 
hayupo. Aliuliza tena ndipo wajukuu wangu 
wakamwambia bibi yao kuwa aliondoka na 
kaka (mtuhumiwa) kuwafuata shambani. 
Mtuhumiwa ambaye wakati huo alikuwa ak-
iongea na mjomba wake, baada ya kusikia 
hivyo akaondoka nyumbani kwangu na 
kwenda kusikojulikana,” anasimulia.

MWENYEKITI ASIMULIA
Mwenyekiti wa Kijiji cha Mipera, Mwishehe 

Muswa, anasema eneo ambako kumetokea 
tukio hilo ni umbali wa urefu wa viwanja vi-
tano vya mpira kutoka nyumbani kwa babu 
yake.

“Mtuhumiwa Ismail anakadiriwa kuwa na 
miaka 26. Mtuhumiwa na huyu mtoto aliye-
fariki dunia ni ndugu, mtoto wa mjomba na 
wa shangazi. Sehemu alikofanya tukio hilo 
kutoka barabarani ni umbali wa mita 50. Am-
embana, amemnajisi kisha   kumnyonga,” 
anasimulia.

Mwenyekiti huyo anasema baada ya wa-
jukuu wa bibi huyo kueleza kuwa mwenzao 

Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Masuni Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Pius Lutumo

aliondoka na mtuhumiwa, ndipo kijana 
huyo akawazuga kama anaingia chooni 
na mwishoWe kuruka ukuta na ku-
tokomea.

“Aina ya uondokaji wake ukampa shaka 
bibi, machale yakamcheza na kubaini 
kuna kitu kimetendeka. Bahati nzuri 
huyu mtuhumiwa tabia zake zinajulikana 
kwa sababu haya matukio anayo muda 
mrefu, wasiwasi ukamwingia ndipo aka-
julisha watu,” anasema.

Anasimulia kuwa wakati wanamtafuta 
mtoto ndipo mama mmoja akaeleza 
alisikia kelele ya mtoto sehemu moja 
kichakani, lakini hakuzitilia maanani ak-
idhani ni  watoto wanavua samaki.

Anasema baada ya kufika eneo hilo 
walipoingia katika pori ndipo walipokuta 
mwili wake chini na uchunguzi umebaini 
amefanyiwa ukatili huo. Anasema mwili 
huo ulionekana siku hiyo ya tukio na 
baada ya uchunguzi saa sita usiku polisi 
uliukabidhi kwa ndugu na kuzikwa Ju-
mapili iliyopita.

Anasema kijana huyo ni mwenyeji wa 
kijiji jirani na usiku wa kuamkia Alhamis 
walipata taarifa ameonekana zaidi ya 
mara mbili (usiku na mchana) kijijini 
kwao Mianzi, akitishia wananchi na kion-
gozi wa kijiji.

Mwenyekiti huyo anasema tukio hilo 
limezua taharuki na sasa baadhi ya wa-
zazi wanawahamishia Dar es Salaam wa-
toto wao baada ya kusikia mtuhumiwa 
anarudi usiku kutishia wananchi.

  “Mpaka sasa kwenye shule yangu ya 
Msingi Malui Mipera leo ( jana) alikokuwa 
akisoma marehemu, tumepanga kufanya 
kikao. Nimetaarifiwa kuna tatizo hili la 
watoto kutofika shule. Baada  ya kikao 
tutajua ni watoto wangapi hawaonekani 
shule,” anasema.

MWENYEKITI ATISHIWA
Mwenyekiti wa Kitongoji cha Mwom-

boni, Ismail Muhanuka, ambako mtuhu-
miwa anaishi, anasema baada ya mauaji 
hayo, kijana huyo ameanza kutishia wa-
nanchi akiwamo yeye.

“Mtuhumiwa alikuja nyumbani kwan-
gu Jumatano kuamkia Alhamis na Al-
hamisi kuamkia Ijumaa, amekuja mara 
mbili. Siku ya kwanza alikesha kuanzia 

saa 2:00 usiku hadi saa 9:00 usiku. Nili-
tuma  ujumbe mfupi kwa watu hawakuja 
akakimbia. Siku ya pili alikuja tena ila 
hakukaa sana,” anaeleza.

Anasema kabla ya mtuhumiwa kuja 
kwake, alipokea taarifa za wananchi 
wawili, mmoja akieleza kijana huyo alik-
wenda kwake kumtishia na mwingine 
akitaarifu tukio la wizi alilofanya mtuhu-
miwa huyo nyumbani kwake kwa kum-
wibia wali aliokuwa akipika.

 “Mwananchi wa kwanza alikuwa baba 
wa kijana ambaye alikuwa na urafiki na 
mtuhumiwa. Huyu baba alikuja kwangu 
Jumanne  kunieleza mtuhumiwa huyu 
amekwenda kwake na kumtishia akim-
wambia amuonye mtoto wake asifanye 
mazoea naye atamfanyia kitu kibaya.

“Siku iliyofuata ( Jumatano usiku) aliku-
ja mwanamume wakati huo tukiwa ndani 
tukihofia mtuhumiwa, akanigongea siku-
fungua bali tukawa tunaongea akiwa nje. 
Akanijulisha mtuhumiwa amekwenda 
kwake na kuchukua sufuria la wali al-
ilokuwa ameinjika jikoni na kutokomea 
nalo. Alikuwa ameshika panga.

“Baada ya ripoti hii alipoondoka, 
mtuhumiwa alifika kwangu akakaa nje ya 
ua wangu akiwa na sufuria akawa anaku-
la, alikuwa ameshika panga, sikuweza ku-
toka. Hakusema chochote zaidi baada ya 
kula akawa anazunguka nyumba yangu 
kwa kupiga panga ukutani na juu ya bati 
la nyumba yangu kututishia.

“Niliandika ujumbe mfupi kwa majirani 
na kwa diwani, lakini kila mmoja alikuwa 
muoga kutoka. Mtuhumiwa alikaa kwan-
gu takribani saa nane, akiendelea na viti-
sho hivyo kutoka saa mbili usiku hadi saa 
tisa usiku anaondoka,” anasimulia.

Anasema siku iliyofuata wale aliowa-
tumia ujumbe akiwamo diwani walifika 
kumpa pole na ndipo alipomwomba kija-
na mmoja wa jirani alale hapo nyumbani 
kuongeza nguvu endapo atarudi.

“Usiku wa kuamkia Ijumaa ( juzi) 
mtuhumiwa alirudi tena nyumbani kwan-
gu na akaendelea kutishia, lakini hakuna 
alichokuwa akisema. Hii siku hakukaa 
sana, akaondoka,” anasimulia.

Muhanuka anasema huyo kijana awali 
alikuwa akiishi Dar es Salaam na miaka 
mitano iliyopita alirudi kwa baba yake 

kijijini hapo na amekuwa akijishughuli-
sha na shughuli za shamba, hivyo muda 
mwingi hushinda shambani.

Hata hivyo, Mwenyekiti huyo anasema, 
licha ya taarifa kutolewa polisi, lakini hadi 
sasa hawaoni juhudi zozote za kumsaka 
mtuhumiwa huyo ambaye anatishia mai-
sha ya wananchi.

BABA WA MTUHUMIWA
Baba mzazi wa mtuhumiwa, Mandanga 

Sultani, anasema hajamwona muda mre-
fu mtoto wake ambaye huishi shambani 
muda wote akijishughulisha na kilimo.

“Mimi ndiye mzazi wa huyu Ismail, 
umri wake ni miaka 26 kuendelea. Tukio 
ni kweli limetokea na si la kuficha. Kaf-
anya tukio hilo mpaka sasa tupo kwenye 
msako na kwenye uongozi wa kijiji nime-
shatoa ruhusa uamuzi wowote wataka-
oamua wafanye juu yake.

“Nimesema mtoto simba siwezi kumfi-
cha ndani, kama mzazi nimewaambia vy-
ovyote wamfanye, wakiamua kumpeleka 
mahakamani au vinginevyo ni sawa tu.

“Sielewi kwa nini kafanya tukio hili. 
Wanawake mbona wako wengi. Hivi un-
awezaje kumbaka mtoto wa miaka 10. 
Huyu aliyemfanyia ukatili ni mtoto wa 
mjomba wake. Mpaka sasa sijapata taarifa 
zake na jana ( juzi) tulikaa kikao cha ki-
jiji. Nyumbani kwangu hajaja kunitishia,” 
anasema.

TAKWIMU
Jumatano wiki hii, Waziri wa Mambo ya 

Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni, 
wakati akiwasilisha bungeni makadirio 
ya mapato na matumizi kwa mwaka wa 
fedha 2024/25, alisema makosa ya ukatili 
wa kijinsia yameongezeka.

Alisema katika kipindi cha Julai 2023 
hadi Aprili 2024, makosa yaliyoripotiwa 
katika vituo vya polisi yalikuwa ni 24,535 
ikilinganishwa na makosa 21,317 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2022/23, iki-
wa ni ongezeko la makosa 3,218 sawa na 
asilimia 13.

Aidha, alisema ongezeko hili limeto-
kana na mmomonyoko wa maadili katika 
jamii, hususan makosa ya ubakaji na ula-
witi ambapo kesi 5,865 zimefikishwa ma-
hakamani.
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MAONI & UCHAMBUZI

TAASISI ya Uongozi juzi ilifanya mahafali ya saba yaliyojumuisha wa-
hitimu 198 wa kozi ya uongozi kutoka taasisi mbalimbali za serikali na 
Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete alikuwa mgeni 
rasmi. 

Katika hotuba yake, Kikwete alitoa wosia mzito si kwa wahitimu hao 
tu bali kwa viongozi walioko kwenye taasisi za serikali na binafsi am-
bao majukumu yao ya kila siku ni kuhudumia wananchi na kuwaletea 
maendeleo. Kikwete aliwashauri wahitimu hao kuwa na mipango na 
mawazo yatakayosaidia kuacha alama katika uongozi wao pale wataka-
poacha au kuhamishwa.

Kiongozi huyo ambaye amejijengea sifa kubwa katika uongozi tangu 
enzi za ujana wake, alisema ni muhimu kwa viongozi wawe na mipa-
ngo kabambe kwa taasisi wanazoongoza na kwa nafasi zao ili wataka-
pomaliza wakumbukwe kwa mazuri waliyofanya kwa kizazi cha sasa 
na vijavyo. Alisisitiza kwamba jambo ambalo wanapaswa kulipa kip-
aumbele kwenye nafasi zao za uongozi ni namna watakavyokumbuk-
wa baada ya maisha ya uongozi na ni alama gani wataiweka ambayo 
haitafutika miaka mingi. 

Licha ya kufanya hivyo, alisisitiza kuwa wanapaswa kuwa chimbu-
ko la mawazo katika kutekeleza majukumu yao na pia kuwa chanzo 
cha mabadiliko katika ngazi mbalimbali wanazozitumikia. Pia alisema 
viongozi wanapaswa kuwa tayari kutafuta suluhu za changamoto zina-
zoendelea kama vile umaskini, mabadiliko ya tabianchi, ujinga, njaa na 
maradhi. 

Wahenga wanasema uzee ni dawa. Maneno ya kiongozi huyo aliye-
shika nyadhifa mbalimbali ndani ya chama tawala na serikali pamoja 
na kuwa nyota katika medani ya kimataifa, yanasadifu na ukweli kuhu-
su uongozi. Kiongozi siku zote anapaswa kuwa mbunifu na mstari wa 
mbele katika utekelezaji wa mawazo yake pamoja na kutatua changa-
moto zinazoihusu taasisi na jamii inayomzunguka. 

Jambo hilo katika uhalisia wa sasa limekuwa kama msamiati mgumu 
kwa baadhi ya viongozi wa sasa. Idadi kubwa ya watu wanaoingia ka-
tika uongozi hawafikirii changamoto au matatizo yanayowasibu wa-
nanchi au jamii bali matamanio na mipango binafsi. Matokeo yake, 
wanashindwa kuleta mabadiliko chanya kupitia nafasi wanazopewa 
katika uongozi. 

Kutokana na ukweli huo, watu wengi wanaosaka nafasi za uongozi 
wanatumia fedha ili kuzipata na kuna msemo uliozoeleka katika jamii 
ya sasa kwamba bila pesa ni vigumu kupata uongozi na mkono mtupu 
haulambwi. Kwa mantiki hiyo, wanatumia fedha kuanzia uongozi wa 
serikali za mitaa hadi serikali kuu kwa matumaini kwamba watavuna 
faida kutokana na ‘uwekezaji’ kwenye kura. 

Katika miaka ya 1990 na 2000 waliokuwa wabunge wawili katika 
mkoa wa Dar es Salaam, waliwahi kuliliwa shida na wapigakura wao 
kuhusu kero za maji na majibu waliyotoa ni kwamba ubunge waliupata 
kwa fedha zao na si hisani ya wananchi hao. Huo ndio ukweli na ndiyo 
maana watu kama hao wanapoingia kwenye nafasi yoyote ya uongozi, 
mawazo yao ni kujineemesha wao na wale wanaowazunguka.

Ni wakati mwafaka sasa kwa viongozi, katika nafasi yoyote, kubadili-
sha fikra zao na kurejea maneno ya Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Nyerere, kwamba uongozi ni dhamana ya kuwatumikia watu na si 
kutumikiwa. Kama alivyosema Kikwete viongozi wafanye mambo ya-
takayosaidia kutatua kero zinazowakabili wananchi ili waache alama 
pindi watakapoondoka.

Waasisi wa taifa la Tanzania, Mwalimu Nyerere na Hayati Sheikh 
Abeid Amani Karume, walitambua kuwa wamepewa dhamana ya 
kuwaongoza Watanzania kwa kuwatatulia kero zinazowakabili. Kwa 
kutambua na kutekeleza hayo, viongozi hao japokuwa wametangulia 
mbele ya haki, wameacha alama isiyofutika kwa vizazi vingi ndiyo 
maana mpaka sasa wanaendelea kukumbukwa. 

Kwa mantiki hiyo, viongozi wa sasa na wajao, wanapaswa kuzinga-
tia kauli ya Mzee Kikwete kuhusu dhana ya uongozi ili wakumbukwe 
baadaye kwa kazi zao njema. 

Watanzania ni fursa 
kuchangamkia daftari  

la wapigakura

 Muungwana Lazima Nilonge

Kauli ya Kikwete kuhusu 
uongozi yafaa kuzingatiwa
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KAZI ya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapigakura, inatarajiwa kuanza mwanzoni 
mwa mwezi Julai mwaka huu, huku wa-
pigakura 4,369,531 wakitarajiwa kuboresha 
taarifa zao.

Lakini pia wapigakura 594,494 wanatara-
jiwa kuondolewa katika daftari kutokana na 
sababu mbalimbali, ikiwamo kupoteza sifa 
za kuwa wapigakura, ambapo zoezi hilo li-
takapokamilika, daftari hilo   linatarajiwa 
kuwa na wapigakura 34,746,638.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Jaji (Rufani) 
Jacobs Mwambegele, Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, atazindua uboreshaji wa daftari 
hilo mkoani Kigoma.

Vituo vitakavyotumika kwenye ubore-
shaji wa daftari ni 40,126, ambavyo tume 
hiyo ilifanya uhakiki vituo hivyo vya kuan-
dikishia wapigakura mwaka jana na sasa 
kinachofuata ni kazi ya uboreshaji huo.

Binafsi nitoe wito kwa Watanzania ambao 
wamefikia umri wa kupigakura au kubadili-
sha taarifa zao, kuchangakia fursa hiyo ya 
kiuboresha taarifa zao wakati ukifika.

Julai Mosi si mbali, hivyo ni muhimu kila 
mwenye sifa ya kupiga kura ambaye taar-
ifa zake zitakiwa kuboreshwa au ambaye 
amefikisha umri wa miaka 18 ajiandae ku-
jiandikisha ili wakati wa uchaguzi kushiriki.

Ni vyema Watanzania waitumie fursa 
hiyo vizuri wakiwamo ambao wamehama 
kutoka mkoa au wilaya moja kwenda ny-
ingine ili wabadilishe taarifa zao wawe na 
haki kushiriki uchaguzi.

Vilevile, ni fursa kwa waliohama kata na 
majimbo kurekebisha taarifa zao zikiwamo 
za majina na nyingine, kwani ni haki ya kila 
Mtanzania wa kuanzia miaka 18 mwenye 
akili timamu kuchagua au kuchagua.

Pamoja na hayo, ninaona kama muda 
wa kuanza kuboresha daftari hilo ni mfupi 
hasa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa  
unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka 
huu.

Ikumbukwe kuwa, kuanzia Julai mosi 

mwaka huu wakati daftari hilo litakapoanza 
kuboreshwa hadi Oktoba, ni miezi minne. 
Je itatosha kuwafikia Watanzania wote na 
kuwaandikisha?

Sina tatizo na uchaguzi mkuu wa mwaka 
kesho, kwa sababu kuanzia Julai mosi mwa-
ka huu hadi kufikia uchaguzi huo, ni mwaka 
mmoja na miezi kadhaa, hivyo inawezaka-
na walengwa wote wakafikiwa.

Nakumbuka mwaka 2015 wakati wa kuan-
dikisha wapigakura, kulikuwa na tatizo la 
mashine la BVR kuharibika mara kwa mara. 
Sijui kama tatizo hilo halitajirudia katika 
uboreshaji unaotarajia kuanza Julai Mosi.

Hata kama mashine hizo hazitakuwa na 
matatizo, lakini ninaona kama miezi ilio-
salia hadi kufikia uchaguzi wa serikali za mi-
taa ni michache ikilikangishwa na ukubwa 
wa nchi hii na jiografia yake.

Sawa, vituo vya kuandikisha wapigakura 
vimeongezeka kutoka  37,814 vilivyotumika 
kuandikisha wapigakura mwaka 2019/2020 
hadi kufikia 40,126, vitakavyotumika 
kuboreshea daftari mwaka 2024/25.

Lakini inawezekana kazi ikawa kubwa 
na hata kusababisha baadhi ya watu wali-
ofikisha umri kupigakura katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa wasifikiwe kirahisi ku-
tokana na muda na jiografia ya nchi kama 
nilivyoeleza, kwani baadhi ya maeneo ya 
nchi hayafikiki kirahisi.

Pamoja na hayo, niwahimize tena Wa-
tanzania, kwamba waitumie fursa hiyo vi-
zuri wakiwamo walioandikishwa awali na  
sasa wamehama kutoka mkoa au wilaya 
moja kwenda nyingine, ili wahamishe taar-
ifa zao.

Vilevile ni fursa kwa wale waliohama kata 
na majimbo kurekebisha taarifa zao, yaki-
wamo majina na taarifa nyingine muhimu, 
ingawa ninaona muda uliopo ni mfupi hasa 
kwa uchaguzi wa serikali za mitaa.

Mwenyekiti wa tume hiyo ameshaweka 
wazi kuwa vituo vilivyopo vya kuboreshea 
daftari hilo ni 40,126, huku vya Tanzania 
Bara vikiwa 39,709  na Zanzibar 417.

Na Sabato 
Kasika
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Chanzo cha ubaguzi ni ukosefu elimu ya uraiaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Pili, Muungano wa 
shirikisho. Aina 
hii ya Muungano, 
nchi mbili au zaidi 
zinaungano kuwa 
nchi moja, lakini 
zinaendelea kuwa 
utawala wa ndani 
na serikali zao, chini 
ya utawala mkuu 
wa nchi ya seri-
kali ya shirikisho, 
kama Marekani. 

H
IVI karibuni, kumeibu-
ka hoja za kibaguzi za 
baadhi ya wanasiasa 
kwa kutoa kauli za 

kuwanyooshea watu vidole na 
kuwaita “wao Wazanzibari”, “sisi 
Watanganyika”. 

 Miongozi mwa watu wanao-
toa kauli hizo ni viongozi wa vy-
ama vya upinzani, waliofilisika 
kisiasa na baadhi ya wanaolaani 
kauli hizo ni baadhi ya viongozi 
wa chama tawala.  Nimemsikia  
mmoja wa viongozi hao, akilaani 
vikali kauli hizo bungeni kwa ma-
neno makali kabisa.  Huko pia ni 
kufilisika kisiasa.

Aliyesema wanasiasa wanao-
jinasibisha na Utanganyika na 
Uzanzibari, dini zao, kanda zao, 
au makabila yao, ni watu muflisi, 
waliofilisika kisiasa, ni Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere na 
akaiandikia kitabu kinaitwa “Ny-

ufa”. Mwalimu alisema dhambi ya 
ubaguzi ni mbaya sana, ni kama 
kula nyama ya mtu. Ukiishakula  
huwezi kuacha!

Uraia ni hoja ya kikatiba na 
kisheria. Kabla ya Muungano, tuli-
kuwa na nchi mbili za Tanganyika 
na Zanzibar, hivyo tulikuwa na 
uraia wa Tanganyika na uraia wa 
Zanzibar. Baada ya Muungano, 
tukaungana kuwa nchi moja ya 
Jamuhuri ya Muungano wa Tan-
zania na kuwa na uraia mmoja tu 
wa Tanzania.

Baada ya Muungano, majina ya 
nchi hizi zote mbili, Tanganyika 
na Zanzibar, yalibadilika na kuwa 
Tanzania Bara na Tanzania Visi-
wani, hivyo jina la Tanganyika 
likafutwa ila jina la Zanzibar lil-
iendelea kuwepo kutokana na 
uadimu na uadhimu wa huu 
Muungano wetu.

Uadimu wa Muungano
Miungano ya nchi zote duniani 

ni miungano ya aina mbili kuu. 
Kwanza ni Muungano wa ‘Union’. 
Katika aina hii ya Muungano, nchi 
mbili zinaungana na kuunda nchi 
moja. Zile nchi zote mbili zilizoun-
gana, zote zinakufa na kuunda 
nchi moja mpya. Hivyo ndivyo 
ulivyo muungano wetu kimataifa. 
Tanganyika na Zanzibar zimekufa 
na umezaliwa nchi moja mpya 
ya Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania, yenye uraia mmoja wa 
Tanzania. Hakuna tena uraia wa 
Tanganyika wala wa Zanzibar bali 

kuna uraia mmoja wa Tanzania.  
Tanganyika haipo nafasi yake 

imechukuliwa na Tanzania Bara 
na Zanzibar japo ipo,  si nchi bali 
ni sehemu ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, yenye utawala 
wake wa ndani lakini hakuna 
uraia wa Zanzibar. Kama nilivy-
osema awali, uraia ni mmoja tu 
wa Tanzania.

Pili, Muungano wa shirikisho. 
Aina hii ya Muungano, nchi mbili 
au zaidi zinaungano kuwa nchi 
moja, lakini zinaendelea kuwa 
utawala wa ndani na serikali zao, 
chini ya utawala mkuu wa nchi ya 
serikali ya shirikisho, kama Mare-
kani. 

Vivyo hivyo, muungano wetu 
kwa ndani ni wa shirikisho wenye 
nchi mbili, Tanzania na Zanzibar, 
yenye marais wawili, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
( JMT) na Rais wa Serikali ya Map-
induzi Zanzibar (SMZ), mabunge 
mawili, Bunge la JMT na Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar, zenye ma-
hakama mbili, Mahakama ya JMT 
na Mahakama ya Zanzibar. 

Pamoja na yote hayo, kwenye 
uraia, bado ni mmoja tu wa JMT 
lakini kwa Zanziar, wana ukaazi 
na si uraia bali ni utambulisho 
tu wa wakaazi wa Zanzibar lakini 
wote ni Watanzania.

Hivyo, Muungano wa Tanzania 
ni adimu pekee duniani   ambao 
kwa upande mmoja ni muungano 
wa ‘union’ na upande wa pili ni 

muungano wa shirikisho. Hakuna  
muungano wa aina hii popote du-
niani.

Uadhimu wa Muungano
Muungano wetu licha ya kuwa 

ni adimu, pia ni adhimu, wenye 
dhima ya kuungana milele.   Mi-
ungano yote duniani, inaun-
dwa kwa mikataba ya kisheria 
ya muungano. Mikataba hiyo 
inakuwa na kipengele cha jinsi ya 
kuivunja miungano hiyo. Kwenye 
zile ‘Articles of  Union’ za Muun-
gano wetu, hakuna kipengele 
cha jinsi ya kuuvunja Muungano,  
hivyo zile Hati za Muungano si 
mkataba wa muungano bali ni 
makubaliano ya Muungano yenye 
dhima ya muungano wa milele 
ndiyo maana tunasema “Muun-
gano tutaulinda kwa gharama 
yoyote”.

Tangu tumeungana na tangu 
nimezaliwa na kupata akili, si-
kumbuki hata mara moja kusikia 
vipindi vya elimu ya uraia 
kuhuhusu huu muungano wetu 
adimu na adhimu, hali inayo-
sababisha baadhi ya Watanzania 
kuanza kujinasibisha na utang-
anyika wao na uzanzibari wao.

Kwa vile Tanganyika ilifutwa na 
jina la Tanganyika kufutwa, utan-
ganyika nao ukafutika. Watang-
anyika tunajisabisha kwa utan-
zania wetu, lakini kwa vile jina 
la Zanzibar halikufutwa na kuna 
uzanzibari ukaazi, hivyo baadhi 
ya Wanzanzibari wanajinasibisha 

kwa uzanzibari wao kama uraia 
wa Zanzibar, badala ya kujinasibi-
sha na Utanzania wao.

Kungekuwa  na vipindi vya 
elimu ya uraia kuhusu katiba, 
sheria, haki na wajibu, kusingeku-
weao vitimbakwiri wowote, wa-
naojinasibisha kwa utanganyika 
wao au uzanzibari wao kwa 
sababu uraia wa JMT ni mmoja 
tu. Hakuna  uraia wa Tanganyika 
wala uraia wa Zanzibar.

Wiki ijayo, nitaendelea na ku-
waletea hizi chokochoko za kuu-
chokoa Muungano na kuanza ku-
nyoosheasha vidole vya ubaguzi 
wa “Utanganyika na Uzanzibari” 
zilianzia wapi, dawa yake ni nini 
na tiba ya kudumu ya kuitibu 
sumu hii na kuiangamiza kabisa. 

Paskali
0784270403

Akutwa 
amejinyonga kwa 
kutumia mtandio 
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKAZI wa Muheza, wilaya ya 
Kibaha mkoani Pwani, Zawadi 
Samwel (21), amekutwa ame-
jinyonga kwa kutumia mtandio 
wake. 

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Muhudhwari 
Msuya, aliwaambia waandishi 
wa habari ofisini kwake jana 
kuwa Zawadi alikutwa akin-
inginia chumbani kwake.

Msuya alisema tukio hilo lil-
itokea Mei 16, mwaka huu,  ma-
jira ya saa 8:00 mchana eneo 
la Muheza, Maili Moja wilayani 
Kibaha.

Kaimu kamanda huyo alise-
ma chanzo cha kujinyonga ni 
ugomvi kati yake na wifi yake 
baada ya kupatwa na hasira, 
hivyo kuchukua uamuzi huo.

Akizungumzia tukio hilo, 
alisema Zawadi alikutwa 
ananing’inia chumbani kwake 
na wakati anatekeleza azma 
yake hiyo alikuwa peke yake 
nyumbani.

“Jeshi bado linaendelea na 
uchunguzi kuhusiana na tukio 
hili. Mara baada ya uchunguzi 
wa awali, mwili ulikabidhiwa 
kwa ndugu ili kuendelea na 
taratibu za mazishi,” alisema 
Msuya.

Mwenyekiti wa Shina Namba 
3, Mtaa wa Muheza, Sudi Ba-
kari, alisema Zawadi alikuwa 
akiishi katika eneo hilo na kaka 
yake ambaye wakati tukio liki-
tokea yeye na mke wake ha-
wakuwapo. 

Bakari aliiambia Nipashe kwa 
njia ya simu   kwamba Zawadi 
alifika katika mtaa huo kuishi 
nyumbani kwa kaka yake am-
baye alikuwa anaishi na mke 
wake.

Kiongozi huyo wa shina alise-
ma wakati tukio hilo linatokea, 
wifi wa marehemu hakuwa ny-
umbani na alipoorudi baada ya 
kushuhudia tukio hilo, aliwaita 
majirani na baadaye kumwari-
fu mwenyekiti wa shina am-
baye alitoa taarifa kwa mam-
laka husika.

Taarifa kutoka kwa mmoja 
wa wananchi wa mtaa huo 
( jina limehifadhiwa) zilisema 
Zawadi amefariki dunia akiwa 
na ujeuzito na kwamba kuliku-
wa na kutokuelewana kati yake 
na wifi yake.

Majaliwa asisitiza umuhimu 
kufanya mazoezi
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa amesisitiza Watan-
zania kuendelea kujiwekea 
utaratibu wa kufanya ma-
zoezi kwa kuwa ndiyo njia 
sahihi ya kukabiliana na 
magonjwa yasiyoambukiza.

Amesema takwimu za 
Wizara ya Afya zinaonyesha 
hospitali zina idadi kubwa 
ya wagonjwa wenye ma-
gonjwa yasiyoambukiza, 
hivyo hamasa na msisitizo 
uliotolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan wa kufanya 
mazoezi hauna budi ku-
pewa kipaumbele na wa-
nanchi wote.

Majaliwa alitoa wito huo 
jana katika Mbio za Pugu 
(Pugu Marathon) zilizolenga 
kuendeleza kituo cha Hija 
cha Pugu kilichoanzishwa 
na Wamisionari wa Shirika 
la Wabenediktini kutoka 
Ujerumani waliofika Dar es 
Salaam mwaka 1888 kuwa 
kituo cha kimataifa.

“Pamoja na kusisitiza ma-
zoezi kama moja ya njia ya 
kukabiliana na magonjwa 
yasiyoambukizwa, tuend-
elee kuelimishana pia kuhu-
su ulaji sahihi wa vyakula na 
kubadili mitindo ya maisha 
ambayo ina athari katika 
afya zetu,” alisema. 

Waziri Mkuu ameziele-
keza taasisi za serikali, dini 
na binafsi kuweka utaratibu 
wa kuhamasisha wananchi 
katika maeneo yao kush-
iriki katika mazoezi ambayo 
yanatumika kujiimarisha 
wenyewe kiafya na kusaidia 
wahitaji mbalimbali.

Alitumia fursa hiyo kuwa-
sisitiza wataalamu wa afya 
na lishe washiriki katika 
matukio hayo na waongeze 
juhudi za kuelimisha jamii 
kuhusu magonjwa yasi-
yoambukiza kwa kuwa 
michezo na mazoezi ni 
miongoni mwa kinga kub-
wa.

Awali, Askofu Msaidizi wa 
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu 
la Dar es Salaam, Stephano 
Musomba, alisema katika 
mbio hizo, zaidi ya watu 
7,000 walishiriki na Sh. 
milioni 300 zilikusanywa. 
Fedha hizo zinatarajiwa ku-
tumika katika kuendeleza 
kituo cha hija cha Pugu.

Askofu Musomba pia ali-
tumia fursa hiyo kuwasisiti-
za Watanzania waendelee 
kufanya kazi kwa bidii ili 
kukuza uchumi wa Taifa na 
mtu mmoja mmoja.

“Kufanya kazi si adhabu, 
kazi ni kipimo cha utu,” 
alisema.

Akitokea Pugu, Waziri 

Mkuu alisimama katika eneo la 
Gongolamboto na kusalimia wa-
nanchi na kusisitiza waendelee 
kuiunga mkono serikali kwa kuwa 
Rais Samia Samia anaguswa na 
maisha ya Watanzania na anataka 
kuona watanzania wanahudumi-
wa. 

Aidha, Majaliwa aliwaeleza 
wakazi hao kuwa serikali iko ima-
ra na inaendelea na utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
na kuangalia mahitaji ya kila eneo 
nchini na kuyafanyia kazi ikiwemo 
miundombinu ya barabara.
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Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum Mwanaidi Khamis ameweka 
msisitizo kwa kuliomba Bunge na 
Jamii kwa ujumla kuunga mkono 
jitihada za mapambano dhidi ya vi-
tendo vya ukatili na mmomonyoko 
wa maadili.

Mwanaidi aliyasema hayo juzi 
wakati akijibu hoja mbalimbali za 
wabunge waliochangia hotuba ya 
makadirio ya mapato na matumizi 
ya wizara kwa mwaka wa fedha wa 
2024/25, bungeni jijini Dodoma.

Alisema serikali kupitia wizara 
hiyo inaratibu na kusimamia afua 
za malezi, makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto ambazo ni msingi 
muhimu katika ukuaji ili kujenga 
familia na taifa lenye maadili mema.

Aliiomba jamii kuzingatia suala la 
malezi  kwa watoto kwa kuhakiki-
sha wanapata muda wa kukaa na 
kuzungumza nao kuhusu masuala 
na changamoto mbalimbali zilizopo 
kwa wakati huu wa maendeleo ya 
sayansi na teknolojia.

Katika kuhakikisha mtoto ana-
lindwa na vitendo vya ukatili na 
mmomonyoko wa maadili, alisema 
wizara kwa kushirikiana na wiz-
ara za kisekta inaendelea kufanya 
marekebisho ya Sheria mbalimbali 
zinazogusa suala la mtoto.

“Wizara yetu kwa kushirikiana 
na wizara zingine kama Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Wizara ya Ulinzi na Wiz-
ara ya Katiba na Sheria itajadiliana 
na kuona namna ya kuwa na Sheria 
itayomlinda mtoto moja kwa moja 
na matumizi ya mitandao” aliesisiti-
za.

Kuhusu ustawi wa wazee nchini, 
Naibu Waziri Mwanaidi amesema 
wizara iko katika hatua ya mwisho 
ya kurekebisha Sera ya Wazee 
ili kuendana na wakati uliopo na 
kusaidia kutatua changamoto zina-
zowakabili wazee nchini.

“Mambo muhimu yanayozingatiwa 
katika sera hiyo ni kutoa elimu ya 
wazee kujiandaa kustaafu, huduma 
za afya, msaada ya kisaikolojia, 
mazingira wezeshi, uwezeshaji 
wa wazee katika mabadiliko ya 
teknolojia yaliyopo,” alisema.

Kuhusu mashirika yasiyo ya 
kiserikali, alisema wizara inaen-
delea kuyaratibu na  imeanzisha 
ramani ya kidijitali itakayosaidia 
kutambua mashirika hayo yalipo na 
yanafanya shughuli gani, ambayo 
ilizinduliwa na Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, wakati wa Jukwaa la 
Mwaka la NGO 2023.

Bunge lilipitisha makadirio ya 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalum 
kwa mwaka wa fedha Sh. bilioni 
67.9.

Naibu Waziri ataka 
uungwaji mkono  
mapambano 
mmomonyoko  
wa maadili 

Serikaki yaweka mikakati 
kuzuia uhaba mafuta
Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imeweka mi-
kakati kuhakikisha mafuta 
ya kula yanayoweza kupa-
tikana nchini yasiagizwe 
nje kwa kutekeleza ujenzi 
wa viwanda vya kuchakata 
malighafi hiyo.

Viwanda hivyo ni vya 
Kigoma kinachotoa mafuta 
ya Mawese na Pwani amba-
cho kitakuwa na uwezo wa 
kukamua kila aina ya zao 
linalotoa mafuta.

Hayo yalisemwa juzi Dar 
es Salaam wakati wa hafla 
ya utiaji saini ya ushirikiano 
baina ya Benki ya Maende-
leo ya Kilimo (TADB) na 
Exim, ambayo imepewa 
dhamana ya asilimia 70 
iliyowawezesha kutenga 
Sh. bilioni 30 kwa ajili ya  
kuwakopesha wakulima 
kwa kipindi cha miaka mi-
tano.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TADB, Frank Nyabundege, 
alisema kwa mujibu wa 
utafiti uliofanywa na wa-
shirika wao, kumekuwako 
na changamoto kwenye vi-
wanda kwa kuwa vilivyoko 
vina uwezo wa kukamua 

zao moja la mafuta jambo 
linalochangia uhaba kip-
indi ambacho si msimu wa 
zao husika.

“Utafiti uligundua 
kwamba kiwanda amba-
cho kinachakata alizeti, 
msimu unapofika kama 
una miezi minne, uweze-
kano wa kukosa malighafi 
kwa miezi minane iliyobaki 
ni mkubwa, hivyo wazo 
lililoko ni kutengeza vi-
wanda vyenye uwezo wa 
kuchakata mazao yote kwa 
misimu yote na cha Pwani  
kiko katika hatua za 
mwisho.  

“Tutahakikisha mafuta 
ya kula yanapatikana kwa 
wingi. Katika taifa letu 
tumebarikiwa kuwa na ar-
dhi kubwa na yenye rutuba 
tutalima. Wakulima wa-
dogo awali walikuwa wana-
pata changamoto ya soko 
kwa hiyo tunapotengeneza 
viwanda vitaenda kusaidia 
suala la uhakika wa soko,” 
alisema Nyabundege.

Aliongeza kuwa katika 
kuhakikisha wakulima 
wananufaika na kilimo 
wanahakikisha mikopo 
wanayopatiwa inakuwa ka-

tika mnyororo wa thamani 
kuanzia hatua ya kwanza 
ya uzalishaji hadi mauzo, 
kwa kuwaunganisha na 
wanunuzi.

Pia alisema serikali im-
ekuwa ikiwapatia mion-
gozo kuhakikisha kwamba 
vijana wanaojihusisha 
na kilimo wasifanye kwa 
kubahatisha, na kwamba 
kwa sasa uhaba wa soko 
la kuuzia bidha za kilimo 
haliko tena, huku changa-
moto mbalimbali zinazoka-
bili sekta hiyo zikiendelea 
kutatuliwa.

Alisema ni tamanio la 
Rais Samia Suluhu Hassan 
ni kuona watu wote wa-
naojihusisha na kilimo wa-
nanufaika, kwa kuongeza 
bajeti ya sekta hiyo kutoka 
Sh. bilioni 940 mpaka tri-
lioni 1.2 pamoja na Wizara 
ya Mifugo Uvuvi ambayo 
imeongezeka kwa asilima 
63 na kufikia Sh. milioni 
460.

“Maana ya serikali 
kuongeza bajeti hizi inak-
wenda kuongeza miun-
dombinu ili wakulima 
waendelee kupata nafasi 
ya kulima, Wizara ya Kil-

imo inatengeneza miun-
dombinu ya umwagiliaji 
na itawawezesha kulima 
kutoka msimu mmoja hadi 
mitatu, ndiyo maana hata 
benki imeongezewa mitaji 
kwasababu wakulima wa-
nahitaji fedha za kutosha 
kulima,” alisema Nyabun-
dege.

Mkurugenzi wa Fedha 
wa Exim, Shani Kinswaga, 
alisema ushirikiano huo 
utasaidia wakulima kutoka 
kwenye kilimo cha kijikimu 
na kufanya cha kibiashara, 
pamoja na kuongeza tija 
kubwa kiuchumi na ki-
maendeleo kwa ambao 
wamekuwa wakikosa fursa 
za kifedha kutokana na 
masharti ya kuleta dhama-
na licha ya kuwa na vigezo 
vingine.

“Tunaamini ushirikiano 
huu utaongeza wigo wa 
upatikanaji wa mikopo 
kwa wakulima, wafugaji na 
wavuvi wanaoshirikiana na 
wizara ya kilimo hasa wale 
walioko ngazi za chini viji-
jini, tunaamini katika ush-
irikishwaji wa kifedha kwa 
makundi yote bila ubagu-
zi,” alisema.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga (wa pili kulia), akikabidhi mtungi wa Taifa Gesi kwa Kiongozi 
wa kimila wa kabila la Kimasai, Laigwanani Komba Riko wakati wa hafla ya kukabidhi mitungi 150 ya 
gesi bure kwa wananchi wa Kijiji cha Msomela, wilayani Handeni, mkoani Tanga jana, ikiwa ni sehemu ya 
kuunga mkono Kampeni ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kumtua mama mzigo wa kuni na kutumia nishati 
safi ya gesi pamoja na kuhifadhi mazingira. Wengine ni Meneja Mkuu wa Taifa Gesi, Davis Deogratius 
(kulia), Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Wakili Albart Msando (wa tatu kulia) na Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
Thomas Sindilo. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA 
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M
TOTO Grace alikuwa akitembea juu ya sakafu 
ya marumaru kwa mwendo wa haraka, mama 
yake alimwangalia na huku akiwa na hofu asije 

akateleza na kuanguka chini.
Mama: Grace unakimbilia wapi, hujui kama unatem-

bea kwenye marumaru?
Grace: Mama nakwenda kuchukua kitabu changu cha 

hadithi Juma ameniibia.
Mama: Lakini kuwa mwangalifu, usije ukaumia na 

mimi sina pesa ya kukupeleka hospitali.
Grace: Lakini mama kule shuleni mwalimu alitufundi-

sha kwamba ‘kuteleza si kuanguka’, hivyo sina hofu.
Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu alitaka 

kuwajenga muwe na ujasiri wa kufanya jambo ambalo 
awali umeshindwa.

SWALI
Taja aina tatu ya wanyama wa jamii ya swala wa-

naopatikana porini.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na vi-
pengele vingine vyanzo 
vya matatizo ya ndoa ny-

ingi. Hii ni sehemu ya tatu na ya 
mwisho katika eneo hilo.

Tayari nimejadili vyanzo kad-
haa labda kwa faida ya wale am-
bao hawakubahatika kusoma safu 
hii nao wapate mwanga kidogo. 
Nilitaja ndoa zilizofanyika pasipo 
Mungu kuhusika(wakati ulikuwa 
adui wa Mungu).

Kingine ndoa kwa sababu ya 
kupata mimba kwa bahati mbaya, 
kujihusisha kimapenzi kabla ya 
ndoa, ndoa zilizofungwa baada 
ya mtu kwenda kwa mganga wa 
kienyeji, ndoa zilizofungwa kwa 
shinikizo la wazazi.

Chanzo kingine kulawitiwa/
kubakwa wakati wa udogo, ndoa 
ambazo wahusika waliwahi ku-
fanya agano la damu na mtu 
mwingine (Agano la Amini). Pia 
ndoa zilizojengwa katika misingi 
ya bora kuolewa/kuoa kuliko kui-
shi hivi hivi.

Msomaji wangu, leo tumali-

zie vyanzo vingine nilivyoweza 
kukuandalia kwenye safu yetu hii 
ya Maisha Ndivyo Yalivyo. Kipo 
chanzo ndoa zilizojengwa katika 
misingi ya muonekano wa nje. 
Muonekano wa nje hauwezi kuk-
ufanya uwe na ndoa ya kudumu. 

Mara zote uzuri wa mtu hu-
potea kadiri siku zinavyoaidi 
kwenda mbele. Wanawake wengi 
wana tabia ya kusema, ‘bado na-
tafuta mwanaume, awe mzuri, 
mrefu. Na kama mwanaume hana 
mwonekano mzuri siwezi kuku-
bali anioe”.

Sawa, unaweza kutafuta 
warembo wa kila namna, lakini 
ujue kwamba uzuri/mwonekano 
wa nje hupotea baada ya muda fu-
lani. Utakapopotea, ndipo chanzo 
cha matatizo ya ndoa huanza.

Chanzo kingine ni ndoa zilizo-
jengwa katika misingi ya mali. 
Kama ndoa yako imejengwa kati-
ka misingi ya mali, haitaweza ku-
dumu. Ni vizuri kuishi maisha ma-
zuri, lakini utajiri na mali ni vitu 
vya kupita. Hutaweza kujenga 
msingi wa ndoa yako katika mali!

Kama kuna wanawake wa 
kuwahurumia, ni wale wanaozun-
guka na kutangaza, “mtu atakay-
enioa anatakiwa awe mtu tajiri, 
awe na angalau magari mawili, 
awe na akaunti kama sita hizi za 
benki.

Siwezi kuolewa na mtu anayei-
shi nyumba ya kupanga. Lazima 
awe na uwezo wa kusafiri nchi za 
nje kwa ajili ya kufurahia. Sitaki 
mateso! Tamaa za namna hii zi-
takufanya ujikute unaingia katika 
makosa makubwa sana. 

Pia wapo vijana wa kiume am-
bao hutafuta wanawake wenye 
uwezo wa magari, kazi nzuri. 
Wanapoona wanawake wa aina 
hii huanza maombi. Baada ya 
siku chache huja na maono kuwa 
wameoneshwa.

Kwa kutokujali hujikuta wame-
oa wanawake ambao watawafan-
ya wasiwe na hatma nzuri ya mai-
sha yao. Mara nyingi wanawake 
wa aina hiyo wanakuwa ni wale 
waliokata tamaa ya kusubiri ku-
olewa. 

Hivyo, kijana yoyote atakayeku-

ja mbele yao ni hiari yao. Hawa 
hujikuta wameingia katika kifun-
go pasipo wao kufahamu.

Ndoa zilizojengwa katika 
misingi ya unabii wa kishetani. 
Ninapoongelea unabii wa 
kishetani haimaanishi kutembe-
lea waganga wa kienyeji, au wa-
piga ramli. 

Hapa ninamaanisha kuna watu 
ambao wanahudhuria kwenye 
majengo ya manabii wa uwongo 
ambao hujifanya malaika wa nuru 
ili waue hatma za vijana. 

Wao hupenda kusema, “bwana 
amesema, utakapokuwa unak-
wenda utakutana na mke wako 
chini ya mti kesho, umfuate huyo 
ndiye mke wako ambaye bwana 
amekuchagulia”.

Hapo mtu atachanganyikiwa; 
maana hatafahamu ni mti upi 
anatakiwa kukutana na huyo 
mke/mume atakayefunga naye 
ndoa; na hivi ndivyo watu wengi 
wamejikuta wakioa mabomu.

Ni kweli watumishi wa Mungu 
wana sehemu ya kukushauri juu 
ya mwanamke/mwanaume unay-

etaka kufunga naye ndoa. Lakini 
unatakiwa kuwa makini maana 
nyakati za leo wapo watu wanao-
jiita watumishi wa Mungu kumbe 
siyo. Unaweza kujikuta umeun-
ganishwa na mtu asiye sahihi na 
hatma yako yote ikapindishwa!

Ndoa zilizojengwa katika mis-
ingi ya kumilikishwa mke/mume 
katika umri mdogo.   Ni kitendo 
kinachofanyika sana katika baa-
dhi ya nchi za Afrika.

Wazazi humposa/humtoa binti 
yao akiwa na umri mdogo sana 
miaka 13 au 15 kuolewa na mtu 
tajiri katika jamii hiyo, au humpa 
mtemi. Binti huyo hutunzwa 
na kulelewa katika nyumba ya 
mumewe mpaka atakapokua. 

Msingi wa mwisho kwa leo ni 
ndoa za mitala/wake wengi. Wa-
nawake wengi hujikuta wame-
ingia katika ndoa za wake wengi   
kwa kusukumwa. Baada ya muda 
wanatafuta njia kujinasua katika 
ndoa hiyo. 

 Je, una maoni, kisa? Ujumbe 
0715268581. Namba ipo pia 
WhatsApp.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi     
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N
AKUBALIANA na hoja 
ya Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Mohbare Mat-
inyi, kuhusiana na ua-

muzi wa kuwaondoa wananchi 
katika ardhi inayomilikiwa na 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA). Pamoja na 
kukubaliana huko, nina maswali 
hayaishi kichwani.

Hakuna ubishi kwamba kaya 
zilizoko ndani ya eneo hilo la ar-
dhi ya KIA ni 1,712 za vijiji vinane 
vya mikoa ya Kilimanjaro na 
Arusha.

Kama hoja ni  kuwaondoa 
kwa sababu ya vumbi kubwa la 
upepo wa kisulisuli linalotimka, 
kuathiri miruko na utuaji wa 
ndege kiasi cha ndege kushind-
wa kutua na kwenda nchi jirani, 
je, tatizo litakuwa limekwisha?

Nani alifumba macho, 
akawaacha wakaingia katika 
ardhi hiyo na kuwaacha waka-
jenga makazi, wakaanzisha shu-
ghuli za kiuchumi kama ufugaji 
na kilimo ili alaumiwe?

Hilo eneo kwa sasa litalindwa-

je ili kutoruhusu wananchi, hasa 
wa jamii ya kigugaji ya Kimasai 
kutoingiza mifugo yao na kuen-
delea kuathiri utoto wa asili na 
mazingira yake.

Miongoni mwa athari pia ni 
shughuli za kibinadamu kusaba-
bisha kuharibika kwa uoto wa 
asili kwa kukata miti, majani 
na kulisha mifugo na pia ku-
sababisha serikali kushindwa 
kutekeleza mpango wake ma-
hususi kwa ajili ya kuendeleza 
uwanja huu.

Taarifa ya serikali inaeleza 
kwamba uwanja wa KIA uli-
vamiwa na wananchi wa wilaya 
za Hai (Kilimanjaro) na Arume-
ru (Arusha) kati ya mwaka 2007 
hadi 2010.

Lakini taarifa hiyo hiyo, in-
asema uwanja huo ulianza ku-
milikiwa na serikali mwaka 1969 
wakati huo ukiwa chini ya Pori 
Tengefu la Sanya Lelatema, lil-
ilokuwa na ukubwa wa kilomita 
za mraba 800.

Katika eneo hilo, inaelezwa 
kuwa serikali ilitenga kilomita za 

Wameng’ooka KIA sawa, uwanja unalindwaje?
mraba 110 kutoka kwenye hizo 
800 mahususi kwa ajili ya ujen-
zi wa uwanja huo na baadaye 
na eneo lilipimwa rasmi mwaka 
1989 kwa ramani iliyokuwa na 
namba E 5255/18 kisha ukasajili-
wa na kupewa namba 231264 na 
hatimaye hati ilipotoka ilianza 
kumilikiwa ikiwa na hati 22270.

Wavamizi wanatoka vijiji 
vinne vya wilaya ya Arumeru 
ambavyo ni Kaloleni, Sama-
ria, Malula na Majengo Kati na 
upande wa wilaya ya Hai, kuna 
vijiji vinne ambavyo ni Sanya 
Station, Tindigani, Chemka na 
Mtakuja.

Katika taarifa hiyo ya serikali, 
wilaya ya Arumeru wananchi 
wamelipwa fidia zaidi ya Sh. 
bilioni 4.042, wakati wilaya ya 
Hai wamelipwa Sh. bilioni 7.27 
zilizojumuisha fidia ya majengo, 
mazao ya kudumu, posho ya 
makazi, posho ya usafiri, posho 
ya usumbufu na posho za maka-
buri.

Mpaka kufikia Mei 14, mwa-
ka huu, wananchi 46 pekee 
ndio ambao bado hawajalipwa 

malipo yao kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo kukosa 
akaunti za benki, majina kuto-
fautina yaliyoko katika taarifa za 
malipo na yaliyoko benki.

Kwa mujibu wa Msemaji Mkuu 
wa Serikali, kuna tatizo la kuko-
sekana kwa uthibitisho wa mi-
rathi kwa wananchi wanaotak-
iwa kulipwa fidia na baadhi ya 
wananchi kufungua mashauri ya 
madai Mahakama Kuu, kupinga 
ulipaji unaoendelea.

Haiingii akilini unawaacha 
watu wanavamia uwanja, wana-
jenga makazi ya kudumu, halafu 
ndipo serikali inaamka. Hivi 
hamkuwaona wakati wanajenga 
ndani ya uwanja?

Nakumbuka Agosti, 
2014  kamati ya usuluhishi ili-
youndwa na aliyekuwa Waziri 
Mkuu, Mizengo Pinda (wakati 
huo), kwa ajili ya kutafuta mwa-
faka  wa  mgogoro  wa  ardhi 
kati ya wakazi  wa  vijiji hivyo 
vinane, ilishindwa kutekeleza 
jukumu hilo baada ya wanavijiji 
hao kukataa wazo la kutaka ku-
wekwa upya kwa alama za mi-

paka ya ardhi.
Wakati huo, Waziri wa Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, alikuwa Prof. Anna 

Tibaijuka, ambaye alipambana 
kufa na kupona kuwahamisha 
katika makazi yao wananchi hao 
bila mafanikio. 

Hoja ya Tibaijuka ilikuwa 
kupisha upanuzi  wa  uwanja 
huo kabla ya serikali kutumia 
nguvu. Leo Rais Samia Suluhu 
Hassan kafanikiwa kutumia 
diplomasia, kuwalipa fidia na 
wameondoka kwa hiari. Tunam-
shukuru kwa wema huo.

Sasa, kama ndivyo, ili kubak-
iza hai malengo ya uendekezaji 
wa uwanja wa KIA, ni lazima 
maeneo yake yadhibitiwe kwa 
namna yeyote ile, yasiendelee 
kuvamiwa.

Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi  wa  Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Ana-
patikana kwa simu nam-
ba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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Ni 
kumbukum-

bu isiyosahau-
lika kwa Thabith 
Chumwi Zakaria 

katika maisha yake 
wakati alipoanzisha 

familia miaka mi-
nane iliyopita. 

Mungu ai-
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Na Moshi Lusonzo

M
IWANI ni miongoni mwa pambo linalopendwa na 
watu kwa ajili ya kunogesha na kuongeza mvuto.

Wanawake na wanaume wamekuwa wakivaa 
miwani baada ya kutupia mavazi makali wakiwa 

katika shughuli zao za kila siku.
Miwani yapo ya aina mbalimbali, lakini leo tutazungumzia 

jinsi ya kutumia mawani ya kawaida inayovaliwa na watu wa 
rika tofauti hasa vijana.

Miwani ya aina hii imepata umaarufu baada ya vijana kuy-
atumia kama aina ya mapambo ili kuwaongezea mvuto.

Wataalamu wa masuala ya mitindo wanasema mwanaume 
anapovaa miwani ya aina hii anaonekana kuwa mtanashati, 
mtulivu na mwenye kujitambua.

JINSI YA KUCHAGUA
Kabla ya kuamua kutumia miwani, hakikisha unafanya 

chaguo sahihi kulingana na vazi unalotaka kuvaa.
Hakikisha ukubwa wa miwani yawe sawa na aina ya kichwa 

chako, usichukue makubwa au madogo sana kwa sababu hay-
atakukaa vyema na kukupa muonekano tofauti.

Baadhi ya wanaume wanavaa miwani bila kuangalia aina 
gani ya mitindo inayofaa, jambo hili linaelezwa ni baya kwa 
sababu mitindo mingine haifai kuvaliwa mbele ya jamii. 

Kwa wale wanaopenda kuwa na flemu zenye rangi tofauti, 
unatakiwa kuhakikisha rangi za flemu zilingane na nguo una-
zotaka kuvaa kwa wakati huo.

TUPIA MIWANI
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‘CHICKEN WINGS’
vipapatio vya kuku 

V
ipapatio vya kuku ni chakula 
kinachopendwa na watu wengi, 
hasa vinapopikwa kwa ustadi 
wa hali ya juu.

Aina hii ya chakula kinaandaliwa 
kwa kuchovya kwenye mayai kisha 
kukaangwa kwa muda mfupi kwa ku-
tumia siagi.

Baada ya kukaanga vinachovywa 
kwenye sauce na kisha kuokwa.

Zikiiva utapata ladha tamu ya vipa-
patio au wenyewe wanaita ‘chicken 
wings’

Mahitaji
Vipapatio vya kuku kilo moja, yai 

moja pasua na vuruga, kikombe ki-

moja cha unga wa ngano, kwa kuweka 
utando (layer) juu ya kuku, kikombe 
kimoja cha siagi (butter).

Mahitaji mengine ni vijiko vitatu 
vikubwa vya soy sauce, vijiko vita-
tu, vikubwa vya maji safi na salama, 
kikombe kimoja cha sukari, nusu 
kikombe cha white vinegar, kijiko ki-
dogo cha kitunguu saumu cha unga na 
kijiko kimoja kidogo cha chumvi.

Washa oven kwenye nyuzi joto 350 
acha ipate moto.

Kata vipapatio vya kuku katikati, 
chovya kwenye mayai na kisha cho-
vya kwenye unga. Hakikisha mayai na 
unga vimeenea vizuri.

Bandika chombo jikoni kwenye 

moto wa wastani, acha kipate moto ki-
sha weka siagi. Ikiyeyuka weka vipapa-
tio ya kuku na kaanga hadi vibadilike 
rangi. 

Kwenye bakuli ya wastani, chang-
anya soy sauce, maji, sukari, vinegar, 
kitunguu saumu, na chumvi. Koroga 
vizuri hadi mchanganyiko uwe sawa. 

Nyunyizia sauce juu ya vipapatio vya 
kuku.

Weka vipapatio kwenye oven, oka 
kwa muda wa dakika 30 hadi 45. Weka 
sauce juu ya vipapatio mara kwa mara. 
Vikiiva epua na itakuwa tayari kwa 
kuliwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
ENO ni kiungo cha kipekee katika taswira ya 
binadamu, yanapokuwa na afya nzuri hujenga 
kujiamini na uso wenye tabasamu zuri.

Iwe mwanaume au mwanamke kitu cha kwan-
za kama kitambulisho ni muonekano wako wa meno na ki-
sha hufuata vitu vingine.

Ukiwa na meno yenye mwonekano mzuri na angavu, ni 
rahisi mtu kutabasamu, kucheka na kuongea mbele za watu.

Hata hivyo, kwa miaka mingi ni jambo la kawaida kuona 
watu wakipoteza mwonekano mzuri wa meno kwa kuon-
doa asili ya weupe na kuwa rangi ya kahawia.

Lakini kuna njia za kuzuia uharibifu wa meno kwa wanao-
penda kuonyesha tabasamu kila siku.

Tumia Limao kusafisha
Ikiwa meno yako yanaonekana ya njano kidogo, inaweza 

kusababisha kubadilika rangi na kuwa meusi. Hakikisha 
unachukua hatua za haraka kuyatibu kabla ya kubadilika 
rangi.

Hatua ya kwanza chukua limao kamua maji yake weka 
kwenye chombo kisafi.

Chukua maji ya limao na weka mdomoni na uache kwa 
muda kidogo.

Baada ya dakika tano chukua mswaki na anza kusafisha 
taratibu meno yako.

Rudia mara tatu kwa wiki na utaanza kuona mabadiliko 
kwenye meno yako.

NG’ARISHA 

MENO



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI MEI 19, 2024 15

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

L
EO tunajifunza namna ya kupam-
bana    na mchwa  baada ya ujenzi 
wa nyumba.

Mdudu huyu amekuwa tishio kubwa 
katika ustawi wa nyumba na husababish 
uharibifu mkubwa asipodhibitiwa. 

Ziko mbinu mbalimbali za kupambana 
na mchwa huyo baada ya kujenga nyumba 
ambazo zinatajwa na mtaalam Leonard 
Chacha.

Chacha anasema namna ya kudhibiti 
mchwa kwenye nyumba baada ya ujen-
zi  kabla ya kuanza kuitu-
mia ni lazima yote 
inyunyiziwe dawa ili 
kuua mazalia yote ya 
mdudu huyo.

Anasema kudhibiti 
mdudu huyo wakati 
tayari unaitumia ny-
umba kunaweza ku-
sababisha usumbufu 
kidogo tofauti na ilivyo 
kwa nyumba ambayo 
haijaanza kutumika. 

Anashauri kwamba 
ni vema mtumiaji au 
mmiliki wa nyumba 
kuweka utaratibu na 
mazoea ya kuweka 
dawa kila baada ya 
muda fulani kupita.

“Kabla ya kutumia 
dawa hizi za kuilinda 
nyumba yako dhidi ya 
mchwa ni vema uka-
pata ushauri wa mtaala-
mu wa ujenzi au kilimo 
na mifugo, kuna aina ny-
ingi za dawa zinazotu-
mika kwa sasa na bado 
nyingine zinaendelea 
kubuniwa kuendana 
na ukuaji wa sayansi na 
teknolojia ya utengen-
ezaji wa dawa.”

“Ni vyema kutumia 

Pamba meza 
kwa saladi

MWISHO wa juma hasa Jumapili ya leo 
ambayo imejaa ‘vibe’ la kuhitimisha 
msimu wa ligi ya Uingereza kwenye 
mchuano mkali kati ya klabu za Arsenal 
na Manchester City, ni vizuri ukawa na 
vitu vya kupendezesha nyumba yako 
kwa aina mbalimbali.
Nimeandika hivyo nikijua kwamba leo ni 
ile siku ya ‘mtoto hatumwi dukani’, kwa 
hiyo kwa wale wanaoangalia mpira kama 
familia unaweza kupamba meza yako 
kwa saladi ya matunda itawafaa sana.
Nikupe mbinu kadhaa za kutengeneza 
salad ya matunda kwa ajili ya kuiweka 
meza katika taswira nzuri na kufurahia 
na familia yako.
Ni kawaida kwenye familia nyingi kula 
aina moja ya tunda tena kipande pekee, 
lakini siyo vibaya siku moja moja tukaan-
daa mchanganyiko wenye aina tofauti za 
matunda.
Hivi sasa kuna upatikanaji wa parachichi 
kwa wingi, machungwa, mananasi, ndizi 
mbivu na matango; japokuwa unaweza 
kuandaa kwa kutumia matunda zaidi ya 
hayo niliyotaja yakiwamo zabibu, kiwi, 
papai, chenza, embe na tikiti maji. Un-
aweza pia kutengeneza mishikaki ya ma-
tunda mchanganyiko.
Chukua matunda yako na utakate saizi 
unayoitaka, kila tunda liweke kwenye 
sehemu yake peke yake katika sinia. Sal-
ad nzuri inapendeza ukiweka vitunguu 
maji.
ZINGATIA: Unaweza kuweka mayai ya 
kuchemsha, nyanya na mahindi mabichi 
yaliyochemshwa kulingana na namna 
ulivyokata matunda.

dawa kwa kuzingatia maelekezo ya 
mtaalamu au mzalishaji wa dawa 
hizo kwa sababu hazifanani katika 
mbinu za matumizi, hivyo usiige tu 
kutoka kwa wengine, ni vema ku-
pata kwanza ushauri.”

Anaelekeza kwamba kabla ya 
kuweka dawa kwenye nyumba, 
unapaswa kusafisha mifereji na ku-
hakikisha kwamba hakuna  bom-
ba  zinazovuja ikiwamo kukausha 
maeneo yote yenye unyevunyevu.

Pia anasema kuweka dawa kwe-

nye maeneo yote ambayo ni njia au 
makazi ya mchwa, na ambayo ni 
chanzo hata kama hakuna mchwa 
wanaoonekana.

Lingine anasema ni kung’oa 
na kuondoa mbao zote zilizohar-
ibiwa na mchwa na kuweka ny-
ingine    pamoja na kutoruhusu 
mbao zozote zigusane na udongo 
wowote au unyevunyevu kwa 
muda mrefu na kuziba matundu 
yote kwenye sakafu na kuta.

MBINU ZA KUPAMBANA NA MBINU ZA KUPAMBANA NA 
MCHWA KWENYE NYUMBAMCHWA KWENYE NYUMBA
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Senegal 
kutatua 
mgogoro 
Ecowas
ACCRA, GHANA

RAIS wa Ghana Nana 
Akufo-Addo, amemtaka 
kiongozi mpya wa Sen-
egal Bassirou Diomaye 
Faye, kutumia nafasi yake 
ndani ya Jumuiya ya 
Kiuchumi ya Afrika Ma-
gharibi ECOWAS, kusaidia 
kutatua migawanyiko.

Addo alisema mgogoro 
mkubwa unaotishia 
jumuiya hiyo na unao-
tarajiwa kushughulikiwa 
ni kuhusu kujitenga 
kwa mataifa ya Niger, 
Burkina Faso na Mali.

Januari mwaka huu, 
mataifa hayo matatu 
yalitangaza kujiondoa 
kwenye Jumuiya hiyo 
baada ya uanachama wao 
kusitishwa kufuatia map-
induzi ya kijeshi yalitokea 
katika mataifa hayo

Rais Faye aliesema 
ECOWAS, ambayo Rais 
wa Nigeria Ahmed Tinubu 
ni mwenyekiti wake, 
inapitia wakati mgumu 
lakini bado kuna matu-
maini ya kuwa sawa. 

Nigeria na Senegal 
zimeahidi kuimaruisha 
demokrasia katika eneo 
hilo la Afrika Magharibi.

 DW

Gaza hali bado ngumu
GAZA, PALESTINA

SHIRIKA la Afya Duniani 
(WHO) limesema halijapokea 
bidhaa muhimu ikiwamo vifaa 
vya matibabu Ukanda wa Gaza 
kwa siku 10, baada ya Israel 
kuendeleza mashambulizi ka-
tika mji wa Rafah.

Shirika hilo lilisema kuwa 
operesheni ya kijeshi katika mji 
huo unayaweka hatarini mai-
sha ya watu wengi hasa wag-
onjwa. 

Msemaji wa WHO, Tarik 
Jasarevic, alisema  hatua ya 
Israel kufunga mpaka wa Ra-
fah ambao unaingiza msaada 
ndani ya Gaza kumesababisha 
kuwepo kwa hali ngumu.

Jasarevic alieleza kuwa, vifaa 
vya mwisho vya matibabu wal-
ivyovipokea ilikuwa kabla ya 
Mei 6. 

Aliongeza kuwa kuna hofu 
kutokana na ukosefu wa mafu-
ta yanayohitajika kuzalisha ni-
shati ili kuhakikisha vituo vya 
afya vinavyotoa huduma za 
matibabu na hospitali zifanye 
kazi.

“Usipokuwa na mafuta, je-
nereta haziwezi kufanya kazi, 

na usipokuwa na umeme, 
watu ambao wanahitaji uan-
galizi maalum hospitali wa-
takuwa katika hatari. Huwezi 
pia kuwafanyia wanawake wa-
jawazito upasuaji, huwezi ku-
fanya upasuaji wowote na hu-
wezi pia kuwahudumia watoto 
wachanga.” alisema

Hospitali za Gaza zinahitaji 
hadi lita milioni 1.8 ya mafuta 
kila mwezi ili kuziwezesha kue-
ndelea kufanya kazi.

Msemaji huyo alieleza kiasi 
lita 159,000 za mafuta pekee 
ndio zimeingia Rafah tangu ku-
fungwa kwa mpaka huo ambao 
unatenganisha Gaza na Misri. 
Hospitali 13 kati ya 26 katika 
eneo zima la Palestina ndizo zi-
nazofanya kazi.

Wanajeshi wa Israel wali-
chukua udhibiti wa   HYPER-
LINK “https://www.dw.com/sw/
mapambano-kati-ya-israel-na-
wanamgambo-wa-hamas-ya-
pamba-moto/a-68807044” mji 
wa Rafah mnamo Mei 7, kama 
sehemu ya oparesheni yao dhi-
di ya kundi la wanamgambo la 
Hamas.

Jeshi hilo lilifunga mpaka wa 
Rafah ambao unatajwa kuwa 

muhimu kwa usafirishaji wa 
bidhaa na misaada ya kibinada-
mu kuingia ndani ya Gaza.

Wakati hayo yakijiri, jeshi la 
Israel lilisema kuwa raia kadhaa 
wa nchi hiyo wameliteketeza 
kwa moto lori moja lililobeba 
msaada katika eneo la ukingo 
wa Magharibi.

Vyombo vya habari vya ndani 
vimeripoti kuwa walowezi wa 
Kiisrael  walihusika na sham-
bulio hilo dhidi ya lori hilo, na 
kwamba dereva pamoja na wa-
najeshi kadhaa wa Israel walije-
ruhiwa katika tukio hilo.

Shambulio hilo dhidi la lori 
la msaada limetokea karibu na 
eneo la Kokhav Hashahar, ya-
liko makazi ya walowezi wa ki-
yahudi katikati mwa ukingo wa 
Magharibi unaokaliwa kimaba-
vu na Israel tangu mwaka 1967. 

Jumatatu, mamia ya watu 
walizuia na kuharibu msafara 
mwingine wa malori yaliyoku-
wa yamebeba msaada kuelekea 
Gaza.

Licha ya tahadhari iliyotole-
wa na Umoja wa Mataifa kuhu-
su kitisho cha njaa, mamlaka ya 
Israel imezuia kuingizwa kwa 
misaada ya kibinadamu ndani 

ya Gaza katika kipindi cha zaidi 
ya miezi saba ya vita kati yake 
na Hamas.

Kiwango kidogo  cha msaada 
ndio kimeingia kupitia mpaka 
wa Kerem Shalom kusini mwa 
Gaza, wakati mpaka wa Rafah 
ukifungwa.

Wakati huo huo, Mshauri wa 
Usalama wa Taifa wa Marekani, 
Jake Sullivan amewasili nchini 
Saudi Arabia jana kujadili hali 
ilivyo ndani ya Gaza.

Kulingana na msemaji wa 
baraza hilo, Jon Kirby, alisema 
Sullivan atakutana na mwan-
amfalme wa Saudi Arabia Mo-
hammed Bin Salman kujadili 
juhudi za kupatikana kwa am-
ani na usalama katika kanda 
nzima ya Mashariki ya kati. 

Baada ya mkutano huo, 
ataelekea Israel kwa ajili ya ku-
kutana na Waziri Mkuu wa Is-
rael, Benjamin Netanyahu. 

Kirby alisema mazungumzo 
yao yatajikita katika masu-
ala ya vita katika ukanda wa 
Gaza, hali ya kibinadamu na 
makubaliano ya kuwaachia 
mateka wanaoshikiliwa na kun-
di la wanamgambo wa Hamas. 

DW

RSF kuwalinda raia wanaotoka El Fasher
DARFUR, SUDAN

WAPIGANAJI wa kikundi cha RSF 
nchini Sudan, wamesema wako 
tayari kufungua njia salama kwa ajili 
ya raia kutoka katika mji wa El-Fasher 
ambao umekumbwa na mapigano 
makali.

Mji huo ambao makao makuu ya 
jimbo la Dafur unawaniwa na wapi-
ganaji wa RFS, wamekuwa wakipam-
bana na jeshi la serikali ya Sudan kwa 

zaidi ya mwaka moja sasa.
Kupitia ujumbe uliochapishwa 

kwenye mtandao wa X, wapiganaji 
hao walieleza kuwa wako tayari ku-
wasaidia raia kuondoka katika mji 
huo na kutafuta hifadhi katika mae-
neo mengine salama wanakotaka 
kwenda.

RSF vilevile ilisema itawapa raia 
wanaotaka kufanya hivyo ulinzi wa-
takapokuwa tayari kuondoka. 

El-Fasher, mji ambao raia walikuwa 

wamepewa hifadhi kutokana na ma-
pigano yanayoendelea, umekuwa 
ikikabiliwa na mashambulizi makali 
kutoka kwa  RSF wakiwa na nia ya 
kuchukua udhibiti.

Sudan imekuwa ikikabiliwa na 
mapigano kati ya wanajeshi wa seri-
kali chini ya uongozi wa Abdel Fat-
tah al-Burhan na wapiganaji wa RSF 
wanaoongozwa na naibu wake wa 
zamani Mohamed Hamdan Daglo.

Watu 15,000 wamefariki katika ma-

Mashambulio ya anga ya Israel huko Jabalya, kaskazini mwa Ukanda wa Gaza yakiendelea kuteketeza majengo katika 
mji huo.  PICHA: AP

Addo alisema 
mgogoro mkub-
wa unaotishia 
jumuiya hiyo na 
unaotarajiwa 
kushughulikiwa 
ni kuhusu ku-
jitenga kwa 
mataifa ya Ni-
ger, Burkina 
Faso na Mali.

pigano hayo kati mji mwingine 
ea Darfur  wa El-Geneina peke 
kwa mujibu wataalam wa Umo-
ja wa Mataifa.

Jumatano ya wiki hii, shirika la 
madaktari wasiokuwa na mipa-
ka walisema kwamba hospitali 
yao katika mji wa kaskazini mwa 
Darfur ilikuwa imepokea miili ya 
watu zaidi ya 450 waliouawa ka-
tika mapigano yaliyoanza Mei 10.

RFI.

RSF vilevile 
ilisema ita-
wapa raia 
wanaotaka 
kufanya hivyo 
ulinzi wataka-
pokuwa tayari 
kuondoka. 
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Bi harusi aliyemkana  
mchumba siku ya ndoa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

URAIBU KATIKA MITANDAO 
YA KIJAMII

Mtoto kama 
anatakiwa 
kunyamaza 
anyamaze 
bila kutumia 
kitu kingine, 
tunadhani 
kwamba kwa 
kuwapatia simu 
tunaonyesha 
upendo wa hali 
ya juu mnaten-
geneza mata-
tizo makubwa 
bila kujua.

M
ACHAPISHO mbalim-
bali yanaeleza kuhusu 
Uraibu kuwa ni neno 
la Kiarabu ambalo 

kwa lugha ya kiingereza linajulikana 
kama “addiction” likiwa na maana 
ya hali inayopatikana wakati roho au 
mwili unahitaji mno kuwa na hisia 
fulani kiasi cha kuwa na matatizo 
katika kutekeleza shughuli mpaka 
kufikia tena hisia inayolengwa.

Vilevile, inaelezwa kwamba 
uraibu hutazamwa kama ugonjwa 
au utumwa wa ndani. Kwa maana 
rahisi ndiyo kusema uraibu ni ulevi 
uliopitiliza wa jambo Fulani. Mtu 
anakuwa hana tena uwezo wa ku-
jizuia katika kutekeleza au kutenda 
jambo fulani. Hali hii ndiyo inaone-
kana kuikumba jami yetu katika 
matumizi ya mitandao ya kijamii.

Ni kweli kwamba uwApo wa 
mitandao ya kijamii umerahisisha 
shughuli nyingi katika jamii yetu. 
Kwa  wale ambao tumeishi zamani 
kidigo kabla ya uwApo wa mitandao 
hii, tunaweza kukubali kwamba 
huko nyuma mambo mengi yali-
kuwa magumu katika utendaji wake 
japo pia kulikuwa na faida za ku-
tokuwapo kwa mitandao hii. 

Faida mojawapo ni juu ya kulinda 
utamaduni mzuri katika jamii zetu. 
Hatukuwa  tunahusiana sana hasa 
na utamaduni wa kigeni lakini leo 
mwingiliano umekuwa mkubwa 
sana kiasi cha kushindwa kulinda 
utamaduni wetu.

Vilevile katika suala zima la maadi-
li, kwa sasa kunaonekana uwapo wa 
mmomonyoko wa maadili kwa kiasi 
kikubwa. Yaani  maadili yamemo-
monyolewa kutoka kwenye misingi 
mikuu na haya yamefanyika kim-
kakati au kwa bahati mbaya. Yako 
mambo hayakuwa utamaduni wetu, 
lakini kwa sasa yanataka kufanywa 
kama ya kawaida na yanapigiwa 
debe na wale wanaoyaamini kama 
utamaduni wao. Hii yote ni kutoka-
nana na utandawazi ambao kimsin-
gi hatuwezi kuuepuka kwa sababu 
dunia imeshafanywa kijiji badala 
yake kuwa watumiaji wazuri.

Upande wa pili, mitandao hii im-
erahisisha mambo mengi yakiwapo 
mawasiliano, maarifa mbalimbali ya 
kijinga na ya maana, upatikanaji wa 
taarifa kwa haraka, mfano zamani 
kuwasiliana na mtu aliyeko mkoani 
au nje ya nchi lilikuwa jambo gumu 
sana lakini sasa tunaweza kufanya 
vikao vya kimataifa tukiwa majum-
bani mwetu.

Pamoja na mafanikio hayo, 
kumeibuka jambo baya la matumizi 
ya mitandao yasiyokuwa na kiasi, 
yaani matumizi ya muda mrefu kwa 
baadhi ya watu ambalo ndilo kundi 
kubwa. Watu tunashinda na kulala 
mitandaoni huku tukidhani tumela-
la majumbani. Baadhi ya shughuli 
zinakwama au kufanyika chini ya vi-
wango kutokana na kutumia muda 
mrefu sana mitandao hasa kundi la 
vijana. Ni jambo linaloonekana la 

kawaida lakini nafikiri tumefika pa-
baya sana.

Ukitaka kujua hili, ingia kwenye 
daladala au kwenye chombo cho-
chote cha usafiri. Utaona  kila mtu 
ameshika simu yake mkononi akiwa 
mtandaoni. Watu  wako kiti moja la-
kini hawazungumzi wala kusalimi-
ana. Unachoweza  kuona tu ni kila 
mtu anajichekesha akiwa anafua-
tilia jambo fulani mtandaoni.

Yale mazungumzo ya ana kwa ana 
yameuawa kifo cha kawaida kabisa 
na hii ni mpaka nyumbani mwetu, 
siku hizi anakuja mgeni anakaribish-
wa kisha kila mmoja anashika simu 
yake na kuanza kujichekesha kama 
mtu aliyepungua mahala fulani. 
Wakati  mwigine tunapata wageni 
kutoka vijijini mpaka wanajisikia 
vibaya na kujuta kututembelea, 
maana unakuta familia nzima kuan-
zia watoto mpaka wazazi wako 
mtandaoni, watoto wakiwa kwenye 
magemu na wazazi wakiwa kwenye 
tikitoku, fesibuku, twita, makundi 
ya wasapu na kadhalika. Huu ndio 
unaitwa uraibu wa kimtandao.

Kwa haraka haraka, tunadhani 
haya ndiyo maendeleo lakini kuna 
athari kubwa sana za kijamii. Hata 
maandiko matakatifu yamesema 
kuwa na kiasi kwa kila jambo. Tu-
napokosa kiasi tunaathirika moja 
kwa moja. Wengine wanaenda 
mbali zaidi wamefika mahali pa ku-
jibadilisha mpaka rangi zao za ngozi 
ili wafanane na wale wanaowataza-

ma kila wakati mitandaoni. Una-
kuta  binti wa miaka 16 amejikoboa 
ili mradi tu apige picha aonekane 
mzungu mweusi. Akifikisha miaka 
40 atakuwa anafananaje?

Watoto wako kwenye hatari zaidi 
na hapa niwaase kinamama. Simu 
za kinamama zinatumiwa sana na 
watoto wadogo kama kinga ya ku-
zuia wasilie kama ambavyo watani 
zangu kule Iringa, walivyokuwa wa-
natumia kilevi aina ya ulanzi ku-
watuliza watoto walipokuwa katika 
shughuli hasa za kilimo. 

Matokeo  yake, watoto wengi wa-
napokuwa watu wazima wanaingia 
kwenye ulevi wa pombe ndivyo 
itakavyotokea kwa watoto wetu. 
Mtoto kama anatakiwa kunyamaza 
anyamaze bila kutumia kitu kingine, 
tunadhani kwamba kwa kuwapa-
tia simu tunaonyesha upendo wa 
hali ya juu mnatengeneza matatizo 
makubwa bila kujua.

Utasikia baadhi ya wazazi wa-
nasema ohoo watoto wapewe tu 
maana ni vigumu kuzuia! Malezi 
gani hayo, tunataka kila anachoki-
taka mtoto tumpatie? Mbona hatu-
wapi sumu za panya maana yake 
tunafahamu wazi kuwa zinaua, kwa 
nini tusione matumizi ya simu kati-
ka umri mdogo ni hatari kama sumu 
ya panya? 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

DUNIA hii ina mambo mengi 
ya ajabu yatakayokuacha mdo-
mo wazi. Kuna mambo yana-
fanyika wakati mwingine un-
aweza kujiuliza kama ni kweli 
au ndoto. Binadamu wanafanya 
mambo ambayo wala huelewi 
walikuwa wanafikiria nini.

Utakuta baadhi ya wanaume 
wenye wake wa watoto, anai-
kimbia familia yake na kwenda 
kuishi kwa kimada, wakiacha wa-
nateseka.

Baadhi ya wanawake, wa-
nawakimbia waume zao, tena 
wakati mwingine wakibeba kila 
kitu ndani, kwa ajili ya kush-
awishiwa tu na mwanaume 
mwingine amkimbie mumewe, 
akidai atamuoa yeye baadaye.

Yote tisa, kuna wanaokimbi-
ana hata siku ya harusi, kufunga 
ndoa au hata siku chache kabla 
ya hapo.

Nakumbuka mkasa mmoja, 

jamaa alikwenda kuoa maeneo 
ya Kibaha, akatoka na ndugu 
zake, Dar es Salaam, lakini 
walipofika huko hawakumkuta 
bi harusi.

Kina mama waliokuwa naye 
chumbani, walidai alitoroka 
muda machache tu kabla ya 
msafara wa bwana harusi kufika, 
na hawajui alikokwenda.

Alikuwa tayari ameshatoka 
saluni kupambwa, ina maana ali-
kuwa tayari kwa kuolewa, lakini 
haikujulikana alipatwa na nini 
dakika chache kabla ya hapo. 
Wengine wakahusisha na imani 
za kishirikina.

Ilikuwa aibu kwa pande zote 
mbili. Upande wa bwana harusi 
ambaye alitoka na ndugu zake, 
Dar, sasa atarejea bila mke. Ndu-
gu wa bi harusi nao walipata aibu 
na kuonekana kama matapeli. 
Kila kilichofanywa, hakikuweza 
kuondoa ukweli kuwa bi harusi 
alikuwa ametoweka.

Mwaka mmoja baadaye, bi 
harusi alirejea na kila kitu kika-
julikana. Kumbe alitokea kwa 
bwana jijini Dar es Salaam kabla 
ya kuwa na aliyetaka kumuoa, 
alikuwa na huyo jamaa, lakini 
hakuwa na pesa ya kuridhisha, 
hivyo akaamua aolewe na mtu 
mwingine.

Wakati sherehe ime-
shapangwa, akapigiwa simu na 
bwana’ake huyo wa Dar kuwa 

amepiga pesa nyingi ambazo 
zingemwezesha kuishi maisha 
mazuri, hivyo akamtaka aende. 
Na kwa kuthibitisha, akam-
tumia shilingi laki moja na nusu 
kwenye simu yake. Hiyo ilimtoa 
kichaa bi harusi, akaamua ku-
fanya aliyoyafanya.

Ni kweli ilikuwa hivyo. La-
kini baada ya muda jamaa yake 
alikamatwa, kwa sababu pesa 
zile zilikuwa za wizi. Bi harusi 
alirudi nyumbani na kuomba 
akabembelezewe na aliyetaka 
kumuoa. Sijui waliishia vipi. Sasa 
kuna huyu, ambaye ameimbwa 
na bendi ya Vijana Jazz Band. 

Yeye amemkana mchumba 
wake laivu mbele ya kasisi ali-
yekuwa anawafungisha ndoa. 
Pamoja na kuulizwa mara tatu 
kama anakubali kuwa mumewe, 
bi harusi akakataa. Mpaka leo 
haijajulikana tatizo lilikuwa nini? 
Si angekataa tangu mwanzo? 
Ilikuwa na haja gani kujiandaa, 
kwenda saluni, kuvaa shela, 
na kwenda kukataa mbele ya 
mashahidi? Je alilazimishwa?

Mwanamke sasa aliwapa watu 
la kusema mitaani na kumtoa 
aibu mchumba wake mbele ya 
ndugu, jamaa, wazazi na rafiki 
zake.

Katika wimbo huu, uliorekodi-
wa mwanzoni mwa miaka ya 
1990, utunzi wake, Jerry Nashon 
‘Dudumizi’, mwanamume ndiye 

anamlalamikia aliyetaka kuwa 
mkewe kwa jinsi alivyomuaibi-
sha siku ile.

“Aibu, aibu, aibu umenipa, 
umenipa aaa mamaaa.Aibu, 
aibu, aibu umenipa, umenipa 
aaa mamaaa. Ulinikataa, siku 
ya harusi, mbele ya kasisi, bibi, 
ukanikimbia, mbele ya wazazi na 
rafiki zangu, Tereza aaa.

Nasema, kwa heri kwa uchun-
gu, moyo wangu, unawaka aaa 
Tereza. Nasema, kwa heri kwa 
uchungu, moyo wangu, unawa-
ka aaa Tereza.

Umeniambia, unaye mwingine 
wa kukuliwaza na kukupumbaza 
bibi, hiyo pete yangu, usiirud-
ishe, ni uthibitisho wa penzi lan-
gu kwako.”

Pamoja na yote, jamaa anam-
wambia pete aliyomvalisha aba-
ki nayo kwa sababu ni uthibiti-
sho kuwa bado anaendelea 
kumpenda.

“Najiuliza kila mara na kujuta 
moyoni, ni penzi gani analokupa 
huyooo, ni dawa gani aliyeku-
nywesha, ukachanganyikiwa 
na kuisahau sura yangu, siku ya 
harusi.

Tereza, penzi gani analokupa 
wewe Tereza, nami pia nitajifun-
za Tereza, akikupa busu la shavu 
mpenzi Tereza, nitakupa la kiny-
wani ooo Tereza, bibi iii.

Tereza, chakula gani ana-
chokupa wewe Tereza, nami 

pia nitakupa nitaweza, akikupa 
wali na sombe mpenzi Tereza, 
nitakupa wali na pono, Tereza 
mama, bibi iii.

Tereza, penzi gani analokupa 
wewe kijana, nami pia nitakupa, 
Tereza, kama pochi nami ninalo 
mpenzi Tereza, sema nitakupa-
tia, Tereza, bibii.” Jamaa anaen-
delea kulalamika, akidhani 
kabla kuna vitu anazidiwa na 
mwanaume mwingine.

“Najiuliza kila mara na kujuta 
moyoni, ni penzi gani analokupa 
huyooo, ni dawa gani aliyeku-
nywesha, ukachanganyikiwa 
na kuisahau sura yangu, siku ya 
harusi.

Bibi iii, ni nguo hujavaa wewe 
eee, kinywaji gani hujakunywa 
mama aa, basi sema raha ipi una-
taka ili nielewe, niiponye roho 
yangu uuu.

Bibi iii, ni mji gani hujafika 
wewe eee, hoteli gani hujalala 
mama, basi sema raha ipi una-
taka, ili nielewe, niiponye roho 
yangu uuu.”

Jamaa anaonekana bado ana-
taka apewe nafasi nyingine, 
kwani anamuuliza nini ana-
hitaji, nguo, kinywaji, au apele-
kwe mji gani, au hoteli nzuri ili 
amkubalie, waandae tena ndoa. 
Hii ndiyo dunia yenye maajabu, 
utaona mengi, yatakukuta men-
gi, utayapata mengi. 

Tuma meseji 0716 350534
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Heri nje akionekana kama mwiga hivi.
Mzee Raia alipoingia ndani, hakwenda 

moja kwa moja kwa msichana Nuru, bali 
alionekana kuzunguka chumba kizima 
akionekana kama mtu anayechunguza 
hiki na kile.

Baadaye alipoonekana kuridhika na 
uchunguzi wake, akageuka nyuma na 
kumkuta Heri akiwa naye anaingia kwa 
hatua fupi fupi za wasiwasi.

“Sasa unasikia kijana, njoo tumbebe 
tumtoe nje hapo apigwe na upepo.” 
Heri alimshangaaa mzee Raia, kwani 
alitegemea kusikia tumbebe na kumpele-
ka hospitali. 

Akatii amri, yeye alimnyanyua juu, na 
mzee Raia akamshika miguuni, wakam-
toa nje ya chumba na kumuweka chini.

Kwa bahati nzuri ni kwamba sehemu 
hiyo ilikuwa ni uani, kukizibwa na ukuta 
wa matofali, pamoja na mlango mkubwa.

Kwa maana hiyo hakuna yeyote al-
iyeliona lile tukio, tofauti na ingekuwa 
zile nyumba ambazo hazina ua. Ni la-
zima angetolewa barazani ambako watu 
wangekuwa wanapita na kukutana na 
tukio lile, ambalo lazima lingejaza umati.

Tayari ilishatimu saa moja usiku, na 
wapangaji wenzake wa vyumba vya uani 
walikuwa bado hawajafika. 

Bahati nzuri nyingine ni kwamba ny-
umba hiyo ilijengwa kwa staili ya watu 

wanaishi kwenye nyumba kubwa ha-
wachanganyiki, au kuja kwa wale wa vy-
umba vya uani bila kupitia kwenye mlan-
go mkubwa wanaouita geti.

Wale wa nyumba kubwa nao wana 
mlango wao wa barazani, na wakitaka 
kwenda vyumba uani ni lazima wazun-
guke na kwenda kuingia kwenye kigeti.

Yote hayo yalisababisha tukio lile libaki 
kuonwa na watu hao tu wawili.

“Enhee wewe ni nani?” Mzee Raia aliuli-
za, swali ambalo lilimshtua Heri ambaye 
hakujua nani anaulizwa, yeye au?

Ghafla Nuru alipiga kelele kali ambayo, 
ilimsthua zaidi Heri kuliko mzee Raia, 
halafu ikasikika sauti ambayo ilitoka kiny-
wani mwake.

“Mimi ni jini Anzura.” Sauti ikatoka 
mdomoni kwa Nuru ambayo ilim-
shangaza Heri, kwani si ya Nuru aliyem-
zoea.

“Enhee, tuambie tatizo lako nini?” 
Akauliza mzee Raia. “Kiti amekuja kwa ri-
jali, mimi sitaki hiki kitu, nimekuja kutoa 
onyo kwa kiti na mwenzake, kama waki-
fanya kitendo chochote cha mahusiano 
nitawakatakata na kuwanywa damu zao 
wote wawili.”

“Sawa tumekusikia Anzura, sasa tu-
natakiwa kufanya nini?” “Kiti aondoke 
mara moja kwa rijali, la sivyo nikirudi 
tena sitokuwa na huruma yoyote, huyu ni 

H
eri hakubakisha chochote. Al-
imwambia kila kitu kama vile 
mtuhumiwa anavyomuweka 
wazi wakili wake ili ajue wapi 

kwa kuanzia kumtetea hadi mwisho 
wa kesi. Wakili hatakiwi kudanyangwa. 
Kudanganywa kunaweza kumfanya 
akashindwa mbinu za kumtetea mteja 
wake. Unapomwambia ukweli hata kama 
umetenda kosa, ana mbinu za kiufundi, 
mbali na elimu yake jinsi ya kumuondoa 
mteja wake kwenye shtaka.

“Duh! Pole sana kijana. Hiyo ndiyo du-
nia. Haya mambo yapo kwenye maisha. 
Sasa unaanza kukomaa kijana. Umeanza 
kuwa mwanaume.” Akauongea mzee 
Raia huku akitabasamu.

Hali hiyo limshangaza Heri. Wakati 
yeye akiwa na hofu kubwa, lakini mzee 
Raia alionekana kama kulichukulia jam-
bo hilo poa.

“Hivi huyu mzee hajamuona Nuru hali 
yake nini?” Akauliza kimoyomoyo.

“Sawa, hebu twende nyumbani kwako 
tukaangalie hiyo hali, halafu tuone tuna-
fanyaje.”

Kitendo cha mzee Raia kukubali kira-
hisi hivyo, licha ya kile alichomueleza 
kikionekana kuwa cha kutisha, kilimfariji 
Heri.

Kwake ilionekana ni kama vile nusu 
nzima ya tatizo zimeshatatulika. Na kwa 
jinsi alivyoona mzee alivyolichukulia. 
Hakuonekana kupaniki, kwake ilione-
kana ni uamuzi sahihi alioufanya kwenda 
kumuita mzee huyo.

Waliondoka taratibu kama mzee Raia 
alivyomwambia, Heri kuwa hakuna 
haja na kutembea haraka haraka kwani 
mwendo huo ungewavutia watu na ku-
taka kujua kuna nini.

Heri alitangulia kufungua geti na kwen-
da moja kwa moja hadi kwenye mlango 
wa chumba chake na kufungua taratibu. 
Hakuingia moja kwa moja, badala yake 
akachungulia kufahamu aliyemuacha 
kwa sasa yupo kwenye hali gani.

Hali ilionekana kuwa mbaya zaidi. 
Nuru alikuwa akitetemeka mara dufu 
kuliko ilivyokuwa awali. Alikuwa akitoa 
sauti kubwa ya muungurumo ambao ul-
imtisha Heri na kushindwa kupiga hatua 
yoyote kuingia ndani.

Ilibidi mzee Raia naye asogee karibu na 
Heri, naye akachungulia ili kuona ni kitu 
gani kinachoendelea.

Hakuna kilichoongezeka zaidi ya kile 
kile ambacho aliambiwa na Heri, awali.

“Ahaa, kumbe! Sasa sikiliza kijana! Usi-
ogope. Tuingie ndani.” Mzee hakuongea 
na maneno, bali kwa vitendo. Yeye mwe-
nyewe aliingia chumbani na kumuacha 

“Enhee, tuambie 
tatizo lako 
nini?” Akauliza 
mzee Raia. 
“Kiti amekuja 
kwa rijali, mimi 
sitaki hiki kitu, 
nimekuja kutoa 
onyo kwa kiti 
na mwenzake, 
kama waki-
fanya kitendo 
chochote cha 
mahusiano 
nitawakatakata 
na kuwanywa 
damu zao wote 
wawili.”

Damu ya Mariamu-13

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar es Salaam.
Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili kwenye nyumba ambayo alimuelekeza 
aje kuulizia.
Siku ilifika kama walivyoahidiana, masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa.
Akafanya kila kitu ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga mbele 
ndiyo harufu nayo ilizidi.
Muda wa Nuru kufika ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo iliyoleta balaa zaidi.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

wangu hawezi kuolewa.”
Maneno yaliyokuwa yakizungumzwa 

na sauti ya ajabu iliyotoka kinywani 
mwa Nuru ilimtisha Heri.

Ile kuambiwa kuwa kama wangesh-
iriki mapenzi, basi wangekatwakatwa 
na damu yao kuwa kisusio, kulimfanya 
kidogo atimue mbio.

Lakini utulivu, umakini aliokuwa nao 
mzee Raia ndiyo uliomfanya asite ku-
fanya hivyo, akiona yeye ndiye mwokozi 
wake, kwani anaonekana kusikilizana 
na amri ya sauti ile. 

“Tumekusikia, na tutatekeleza, tu-
nakuomba uondoke urudi kwako, tu-
natekeleza maagizo yote.”

Kikatokea kicheko kikali, ambacho 
pamoja na kuwa kilikuwa cha furaha, 
lakini kilisikika kwa namna ya kutisha, 
halafu Nuru akaanza kujinyoosha na 
nguvu ile aliyoonekana nayo mwanzo 
ilianza kumuishia. Kwa muda mfupi 
ikarejea ile ya kike, na akaonekana ku-
patwa na usingizi.

“Sasa muache alale hapa apigwe na 
upepo.” Mzee Raia akamwambia Heri, 
ambaye wakati huo alikuwa amesi-
mama, lakini mwili mzima ukiteteme-
ka kwa hofu kwa kile alichokiona na 
kukisikia.

Dakika tano zilipita, ndipo Nuru al-
ipoonekana kupatwa na fahamu. Akai-
nuka. Akawatazama watu wawili wal-
iokuwa mbele yake. Akashangaa kidogo, 
lakini akatabasamu, huku akionekana 
na aibu.

“Pole mama.” Mzee Raia alimpa mko-
no. Heri hakuonekana kusema chocho-
te. Alikuwa akimtazama Nuru kwa hu-
ruma, iliyochanganyikana na woga pia.

Alikuwa akiwaza kuwa kumbe ki-
tendo chochote ambacho angefanya na 
Nuru ilikuwa apate matatizo makubwa 
ambayo yangepoteza maisha ya wote 
wawili.

Nuru akaitikia kwa kichwa. “Endelea 
kupumzika, ndani mle nimeona kama 
kuna mswala hivi, lete ili bibie akalie 
apumzike, halafu nitazungumza naye 
baadaye.”

Baada ya kuuleta na kumweka 
apumzike hapo, akamwambia aende 
dukani kumnunulia chupa ya maji, 
kwani katika hali aliyokuwa nayo, ni 
wazi amepoteza maji mengi.

Alichukua dakika mbili mpaka kure-
jea kwani duka halikuwa mbali sana na 
hapo.

“Sasa rafiki yangu, njoo ndani 
nikwambie kitu gani kimesababisha 
hadi binti huyu amekuwa katika hali hii, 
na kiumbe gani kilikuwa kinazungumza 
kwa sauti iliyotoka kwenye kinywa 
chake.” 

Itaendelea Jumapili
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HABARI BURUDANI

MSANII wa vichekesho, Bambo, 
amezidi kulalamika kwa kudai kwamba 
mwanamuziki Diamond Platnumz, ana-
husika kwa namna moja kushushwa 
kwenye jukwaa wakati akiburudisha.

Bambo amesema kwamba tukio hilo 
limemfanya kumchukia kwani inaonye-
sha jinsi Sanaa ilivyojaa chuki na kukat-
ishana tamaa.

“Tulipanda jukwaani na Mtanga lakini 
tukiwa tunacheza ghafla alikuja baunsa 
wa Diamond na kuja kutuondoa kwa 
nguvu, kitu hiki kimeniumiza sana,” 
amesema Bambo.

BAMBO 
AMNG’ANG’ANIA 

DIAMOND

M
WANAMUZIKI wa Afrika 
Kusini Tyla, amewapiga 
kikumbo wasanii wa Ni-
geria baada ya jina lake 

kuchomoza vyema na kuteuliwa 
katika vipengene vinne katika tuzo 

za BET 2024.
Tyla amewapiku mastaa wa Ni-

geria Ayra Starr, Burna Boy, Tems, 
Asake, Seyi Vybez, Davido na Lo-
jay.

Ayra Starr ameshika nafasi ya 

pili kwa wasanii wa Kiafrika kwa 
kuteuliwa mara tatu, akifuatiwa 
kwa karibu na Burna Boy na Tems 
ambao wanawania tuzo katika vi-
pengele viwili.

TYLA AWABURUZA 
WANIGERIA BET 2024

=================

===================
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

TURIN, Italia

K
OCHA Massimiliano Allegri 
amefukuzwa kazi na Juven-
tus, klabu hiyo imetangaza, 
ikiwa ni siku chache baada 

ya kuifunga Atalanta na kubeba taji 
la Coppa Italia.

Juventus wamebakiza mechi 
mbili kabla ya Serie A kufikia 
mwisho msimu huu, lakini Allegri 
alipaswa kuzikosa kufuatia kufungi-
wa michezo miwili kutokana na 
tabia yake kwenye fainali Jumatano.

Allegri alipoteza utulivu katika 
dakika za lala salama alipokasirish-
wa na maamuzi, akavua koti lake 
na kupata kadi nyekundu kwa kum-
shangilia mwamuzi kwa kejeli Ju-
ventus ilipoilaza Atalanta 1-0.

Juventus walisema katika taarifa 
kwamba tabia ya Allegri haiendani 
na “maadili” yao.

Pamoja na kusimamishwa, pia ali-
pigwa faini ya dola 5,400 na bodi ya 
Serie A. 

Vyombo vya habari vya Italia vil-
iripoti kwamba Allegri pia alikuwa 
mkali dhidi ya waandishi wa habari 
baada ya mechi.

Shirikisho la soka la Italia linaan-
galia matukio wakati wa fainali.

“Tunaweza kuthibitisha kwamba 
uchunguzi juu ya tukio (ambalo) 
lilitokea wakati wa Fainali ya Coppa 
Italia, ambapo ... Allegri na Mkuru-
genzi wa gazeti la Tuttosport Guido 
Vaciago walihusika, ni kwa wakati 
ufaao kati ya Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka wa FIGC,” FIGC ilisema 
katika taarifa Yake.

Mbali na Kombe la Italia, Juventus 
imekuwa na msimu wa kukatisha 
tamaa.

Timu hiyo iko nafasi ya nne kwe-
nye Serie A na imepigwa marufuku 

kushiriki mashindano ya Ulaya ku-
tokana na kesi ya uwongo ya uha-
sibu.

Allegri alikuwa katika kibarua 
chake cha pili Juventus, baada ya 
kujiunga tena na klabu hiyo Julai 
2021. 

Alifanikiwa zaidi katika muhula 
wake wa kwanza na Bianconeri hao, 
akishinda mataji matano mfululizo 
ya Serie A kuanzia 2015 hadi ‘19. 

Taji lake pekee tangu arejee ni 
Kombe la Italia aliloshinda wiki hii, 
ambayo imekuwa mechi yake ya 
mwisho akiwa na timu hiyo.

Juventus haikutangaza mara moja 
mbadala wa Allegri. Kumekuwa na 
tetesi kuwa klabu hiyo inataka kum-
wajiri Thiago Motta kutoka Bologna.

   Kocha huyo amefukuzwa kazi siku chache baada 
ya kutwaa ubingwa wa Coppa Italia kwa kuwafunga....

JUVENTUS YAMTIMUA 
KOCHA ALLEGRI

BRUNO NA BAYERN
BAYERN Munich ina mpango wa kumnunua kiun-

go wa kati wa Manchester United, Bruno Fernandes 
msimu huu wa majira ya joto na inaamini kuwa in-
aweza kumpata mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno 
mwenye umri wa miaka 29. (Independent)

TUCHEL SASA KUBAKI
WACHEZAJI wa Bayern Munich akiwemo mshambu-

liaji wa England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 
30, wanataka kocha Thomas Tuchel kubadili uamuzi 
wake wa kuondoka katika klabu hiyo ya Bundesliga 
mwishoni mwa msimu huu. (Abendzeitung)

BRANTHWAITE NA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United iko tayari kutoa pauni 

milioni 55 kumnunua beki wa Everton na England 
mwenye umri wa miaka 21, Jarrad Branthwaite. (Daily 
Mail).

FRIMPONG KUONDOKA
MLINZI wa Uholanzi, Jeremie Frimpong mwenye 

umri wa miaka 23, anaelekea kuondoka Beyer Lev-
erkusen msimu huu wa majira ya joto huku Real Ma-
drid, Manchester City, Arsenal na Manchester United 
zikiwa na nia ya kunufaika na kipengele cha pauni mil-
ioni 35 katika mkataba wake. (Bild)

GUIMARAES ANYATIWA
ARSENAL na Manchester City zimewasiliana na 

kiungo wa kati wa Newcastle United na Brazil, Bru-
no Guimaraes mwenye umri wa miaka 26, kuhusu 
uwezekano wa uhamisho msimu huu a majira wa joto. 
(Caughtoffside)

FRANK ATAJWA MAN
KOCHA wa Brentford, Thomas Frank ni miongoni 

mwa makocha wanaotarajiwa kujiunga na Manchester 
United endapo wataamua kumfuta kazi, Erik ten Hag. 
(Telegraph)

NAPOLI NA CONTE
NAPOLI itampa kocha wa zamani wa Chelsea na Tot-

tenham Hotspur, Antonio Conte pauni milioni 5.6 kwa 
mwaka kuwa kocha wao ajaye lakini nia ya AC Milan ya 
kumnunua Muitaliano huyo mwenye umri wa miaka 
54 imefifia. (Sport Italia)

EMERSON ASAKWA
AC Milan inamsaka beki wa Tottenham Hotspur 

mwenye umri wa miaka 25 raia wa Brazil, Emerson 
Royal. (Fabrizio Romano)

ADARABIOYO AGOMBEWA
MANCHESTER United ipo kwenye mbio moja na 

Newcastle United kawania kumnunua beki wa Ful-
ham, Tosin Adarabioyo mwenye umri wa miaka 26. 
(Talksport)

THURAM KUTUA LIVERPOOL
LIVERPOOL imepewa nafasi ya kumsajili kiungo wa 

kati wa Nice na Ufaransa, Khephren Thuram mwenye 
umri wa miaka 23 kwa pauni milioni 13 msimu huu. 
(Mirror)

HULSHOFF KUTEULIWA
KOCHA wa Feyenoord, Arne Slot anapanga kum-

fanya kocha wake msaidizi, Sipke Hulshoff kwenda 
nae Liverpool atakaporithi mikoba ya Jurgen Klopp. 
(ESPN)
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BARCELONA, Hispania

MUSTAKABALI wa Xavi 
Hernandez ndani ya Barce-
lona umeingia kwenye mta-
faruku mpya baada ya kocha 
huyo  kumkasirisha Rais na 
wajumbe wa bodi kutokana na 
maoni yake kuhusu hali ya kiu-
chumi ya klabu hiyo.

Maisha yake ya ukocha ka-
tika klabu aliyopata heshima  
kubwa akiwa kama  mchezaji 
yapo kwenye hali tete.

Baada ya ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Almeria, Xavi 
alisema:

“Kila shabiki wa Barca laz-
ima aelewe kwamba hali ya 
uchumi ni mbaya na kuna kazi 
kubwa ya kushindana kiuchu-
mi.

“Lazima wajue hali yetu ya 
sasa si sawa na miaka 25 iliyo-
pita ambapo kocha alikuwa 
akisema ‘Namtaka huyu, huyu, 
na huyu, anampata’. Kwasasa 
haiko  hivyo tena.

“Ninaelewa hali iko  hivyo na 
tunapaswa kuzoea,  haimaani-
shi kwamba hatutashindana 
uwanjani lakini tunahitaji utu-
livu mkubwa.

“Nasema hivi kwasababu 
nimekifikiria, hali yetu ya 
uchumi si nzuri na sote tuna-
fanya kazi vizuri sana kubore-
sha hali hiyo. Tutapambana 
kupata mataji, hakuna kina-
chobadilika.’

Wakurugenzi wa Barcelona 
wamekasirishwa na kitendo 
cha Xavi kusema maneno hayo 
hadharani kuhusu hali yao ya  
kifedha ndani ya klabu hiyo.

Lakini pia Rais Joan Laporta 
alikasirishwa na maneno hayo.

Fabrizio Romano ameripoti 
kuwa mazungumzo ya pande 
zote mbili yanaendelea na Ra-
fael Márquez raia wa Mexico 
ambaye anaifundisha Barce-
lona B anatajwa zaidi kurithi 
mikoba ya Xavi.

Mbali na hilo, Imeelezwa 
kuwa uhusiano wa bwana 
mdogo Vitor Roque na Xavi 
Hernandez unajadiliwa am-
bapo hivi karibuni wakala 
wa mchezaji huyo amekuwa 
akilalamika kuhusu mustak-
abali wa mchezaji wake ndani 
ya timu hiyo huku ikielezwa 
kuwa Xavi hana mpango na 
mchezaji na hazungumzi nae. 

Xavi atibua hali ya hewa Barcelona

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola amewaambia wa-
chezaji wake wa Manchester City 
kwamba West Ham itafanya kila 
kitu kuwazuia kushinda taji la nne 

mfululizo la Ligi Kuu leo Jumapili.
City wanahitaji kuifunga West Ham 

kwenye Uwanja wa Etihad leo ili kutawa-
zwa mabingwa.

West Ham hawana lolote kwenye 
mchezo huo na David Moyes, ambaye 
anaondoka katika klabu hiyo mwishoni 
mwa msimu huu, amesema “itakuwa 
vigumu kuwazuia vijana wa City kush-
inda taji.”

Ingawa City imekuwa na hofu ya siku 
ya mwisho, ikihitaji mabao ya dakika za 
mwisho ili kurejea kutoka kwa kupoteza 
nafasi za kushinda dhidi ya QPR mwaka 
2012 na Aston Villa mwaka 2022.

“Yeye (Moyes) atafanya kila kitu ku-
tushinda,” Guardiola aliwambia wana-
habari juzi.

“Niko tayari kwa mchezo mgumu. Na-
taka kuweka akilini mwa wachezaji wa-
naoitazama Tottenham, jinsi walivyopi-
gania kila mpira.

“Ilikuwa ni uchokozi wa ajabu na kuji-
tolea kwa Spurs. Sikuwa na shaka juu ya 
hilo. Wachezaji 11 wa West Ham wataku-
wa tayari kutushinda. Hilo lilitokea Aston 
Villa wakiwa katika nafasi sawa na kuche-
za kwa misimu miwili iliyopita na najua 
ni nini kilifanyika.

Guardiola amekutana na Moyes mara 
15 kama kocha na kupoteza mara moja 
pekee huku City wakiwa hawajafungwa 

katika mechi 16 zilizopita dhidi ya West 
Ham.

Ushindi wa leo utamfanya Guardiola 
kutwaa taji lake la sita la Ligi Kuu England 
na kuipa City nafasi nyingine katika his-
toria kama timu ya kwanza ya Uingereza 
kushinda mataji manne ya Ligi mfululizo.

Arsenal walio katika nafasi ya pili wa-
naweza tu kutumaini kwamba City wata-
poteza pointi na watafaidika na kuwash-
inda Everton huko Emirates.

“Ukiuliza timu zote za Ligi Kuu mwan-
zoni mwa msimu ni nafasi gani itakuwa 
bora kwa mchezo wa mwisho wa msimu, 
tuko kwenye nafasi bora,” Guardiola 
alisema.

“Hiyo ni hakika. Mchezo mmoja, hati-
ma mikononi mwetu. Tunahitaji kush-
inda mchezo mmoja ili kuwa mabingwa. 
Kila timu ingependa kuwa katika nafasi 
yetu, hilo ni la uhakika.

“Lakini haitakuwa rahisi.”

MAN CITY NAFASI NYEUPE KUBEBA 
TAJI LA NNE MFULULIZO EPL LEO

MUNICH, Ujerumani

NAHODHA wa England, Har-
ry Kane amezusha hofu baada 
ya kupata jeraha la mgongo 
ikiwa ni chini ya mwezi mmoja 
kabla ya michuano ya Euro.

Kane alilazimika kukaa nje 
kwenye mechi ya mwisho ya 
Bayern ya Bundesliga dhidi ya 
Wolfsburg Mei 12, na haku-
wepo kwenye safari yao dhidi 
ya Hoffenheim jana.

Kocha wa Bayern, Thomas 
Tuchel alisema Kane alikuwa 
akipambana na jeraha hilo ka-
tika maandalizi ya nusu fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ya 
Bayern dhidi ya Real Madrid 
mnamo Mei 8 lakini alicheza 
na maumivu.

“Harry anapokea matibabu 
kutoka kwa daktari wake kibi-
nafsi,” alisema Tuchel.

“Tayari alikuwa kwenye 
kikomo huko Madrid. Alikuwa 
na kizuizi kamili mgongoni 
mwake, imekuwa mbaya zaidi 
na inamsumbua katika haraka-
ti za kila siku.”

Kane amekuwa na msimu 
mzuri sana akiwa na Bayern, 
akimaliza kampeni yake ya 
kwanza ya Bundesliga akiwa 
na mabao 36, ikiwa ni pamoja 
na hat trick nne.

Ana mabao 44 kwa jumla 
wakati wa kuleta mchango 
wake kwenye Ligi ya Mabing-
wa, huku pia akiwa na pasi za 
mabao 12 kwenye mashindano 
yote.

Habari za kuumia kwake 
zimeleta wasiwasi kwa timu 
ya England wakati wanaji-
andaa kwa Euro 2024, am-
bapo watakuwa moja ya timu 
inayopewa nafasi kubwa ya 
kushinda ubingwa huo hilo.

Kane anatazamiwa kuwa 
nahodha wa timu hiyo msimu 
huu wa majiraya joto na 
atakuwa mmoja wa watu 
muhimu wakati wanataza-
mia kushinda kombe kubwa 
la kwanza la wanaume tangu 
1966.

Kocha wa England, Ga-
reth Southgate atataja kikosi 
chake kwa ajili ya michuano 
hiyo kwenye Uwanja wa St. 
George’s Park siku ya Ju-
manne, huku Kane akiwa bado 
anatarajiwa kujumuishwa.

Ratiba ya England inawaku-
tanisha wakicheza mechi mbili 
za kirafiki kabla ya michuano 
hiyo. Ya kwanza dhidi ya 
Bosnia na Herzegovina  Juni 3 
ikifuatiwa na Iceland Juni 7.

England itaanza kampeni 
yake ya Euro 2024 dhidi ya 
Serbia Juni 16.

Kane azusha 
hofu kwenda 
Euro
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HABARI MICHEZO

KIZUMBI AWASHUKURU 
MASHABIKI YANGA

Na Saada Akida 

LICHA ya uongozi wa klabu ya Yanga 
kutoweka  wazi usajili wa winga wa 
kulia wa TP Mazembe raia wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo, Phillipe 
Kizumbi, mchezaji huyo amejitokeza 
na kuwashukuru mashabiki wa kla-
bu hiyo kwa kumkaribisha na kum-
fanya aongeze marafiki wengi katika 
mitandao yake ya kijamii.

Inaelezwa Yanga wameshamaliza-
na na mchezaji huyo na msimu ujao 
atacheza Ligi Kuu Tanzania Bara akiwa 
na mabingwa hao.

Nyota huyo juzi aliposti video fupi 
akiwa amevaa jezi ya Yanga, aki-
washukuru mashabiki wa klabu hiyo 

kuwa sehemu ya familia ya Mabingwa 
hao.

Mchezaji huyo alisema anafurahi 
kuona mashabiki wa Yanga wameji-
tokeza kwa wingi kuungana naye na 
kumkaribisha kwenye timu yao na 
kuendelea kuongeza marafiki.

“Nawapenda Yanga wote na nashuk-
uru kwa kuonyesha upendo huu 
mkubwa, msisahau kunifuatilia na-
jua mnaweza kufanya hivyo jamani,  
naipenda Tanzania tutaonana hivi ka-
ribuni,” alisema nyota huyo kwenye 
mtandao wake wa kijamii.

Kizumbi alisema anaimani ipo siku 
atakuja Tanzania lakini  hakuweka 
wazi juu ya timu gani atakuja kucheza 
na kuwataka mashabiki wake kuvumil-

ia kwa sababu lolote linaweza kutokea 
katika masuala ya usajili.

Kizumbi ambaye ni mchezaji ha-
lali wa TP Mazembe ambayo imeingia 
makubaliano na Yanga ya kubadilis-
hana wachezaji.

Inaelezwa, Kizumbi atatu Jangwani 
na mshambuliaji Kennedy Musonda 
atajiunga na TP Mazembe katika muda 
wake wa mwaka mmoja uliobaki kwe-
nye mkataba wake.

Mbali na mchezaji huyo tayari Yan-
ga ipo katika mazungumzo na kipa 
wa Tanzania Prisons, Yona Amos ku-
chukuwa nafasi ya Metacha Mnata 
ambaye klabu hiyo ina mpango wa 
kuachana naye mwishoni mwa msimu.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (katikati), akifanya mazoezi na washiriki wa mbio za ‘Pugu Half Marathon’ zilizofanyika 
Pugu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Watu 7000 washiriki Pugu Marathon

Yanga, Ihefu 
mechi ya kisasi

Mgunda: 
Mapambano 
yanaendelea

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Faustine Feliciane

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa jana 
aliwaongoza watu 700 kushiriki mbio 
za hisani za Pugu Marathon zenye len-
go la kuwasaidia watu wenye uhitaji.

Mbio hizo zilifanyika jana Pugu, jijini 
Dar es salaam na kuhudhuriwa pia  na 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya makazi na Mbunge wa Ukonga, 
Jerry Silaa na Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 
Edward Mpogolo.

Waziri Mkuu aliwapongeza 

waandaaji wa mbizo hizo na kuwaom-
ba ziwe endelevu.

Aidha, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Pugu Marathon, Richard Sillo alisema 
mbio hizo zinafanyika kwa mara ya 
pili mwaka huu ambapo lengo ni ku-
hakikisha wanasaidia wenye uhitaji na 
kuchangia damu.

Alisema mbio hizo zina malengo ya 
kukusanya fedha za kukarabati mi-
undombinu ya Shule ya Sekondari ya 
Pugu, ikiwemo maktaba, nyumba ali-
yowahi kuishi Hayati Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere.
“Tumeandaa mbio hizi ambazo zina-

fanyika mara ya pili mwaka huu, lengo 
kubwa ni kuchangisha fedha za ku-
saidia wenye uhitaji, kukarabati mak-
taba ya shule na nyumba ya Nyerere, 
lakini kuifanya Pugu kuwa sehemu 
ya kimataifa katika mambo ya utalii,” 
alisema Sillo.

Alisema kwa mwaka huu jumla ya 
wakimbiaji 7,000 walishiriki mbio hizo 
na washindi walijipatia zawadi mbal-
imbali.

Mexime.
Katika mchezo wa nusu fainali ya 

kwanza jana uliochezwa kwenye 
uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza, 
Azam FC walifanikiwa kutinga hatua ya 
fainali baada ya kuibuka na ushindi wa 
bao 3-0.

Katika mchezo huo, Coastal Union 
licha ya kuonyesha upinzani mkubwa 
walishindwa kuzima ndoto za Azam za 
kutinga fainali ya pili ya michuano hiyo 
inayodhaminiwa na benki ya CRDB.

Azam sasa wanasubiri mshindi wa 
mchezo wa leo kucheza nao fainali ita-
kayofanyika Juni 2 mkoani Manyara.

Mabao ya Azam jana yalifungwa na 
Abdul Suleiman ‘Sopu’ aliyefunga ma-
baomawili katika kila kipindi na Feisal 
Salum ‘Fei Toto’ aliyefunga kipindi cha 
pili.

nimefanya vizuri, mashabiki wa-
menipokea vizuri,” alisema golikipa 
huyo ambaye alipata nafasi hiyo 
baada ya makipa wengine watatu, 
Ayoub Lakred, Aishi Manula, na 
Ally Salim kutokuwepo kwa sababu 
mbalimbali.

Matokeo ya juzi yanaifanya 
Simba kufikisha pointi 60, sawa na 
Azam FC, zote zikiwa zimecheza 
michezo 27, lakini Wanalambala-
mba wanashika nafasi ya pili kwa 
kuwa na uwiano mzuri wamagoli 
ya kufunga na kufungwa.

Azam imefunga mabao 54, 
imefungwa mabao 20 huku Simba 
wakiwa wamefunga mabao 52 na 
kufungwa mabao 24.

Timu zote mbili zimebakisha 
mechi tatu na yoyote itakay-
omaliza nafasi ya pili itaungana na 
mabingwa Yanga, kucheza Ligi ya 
Mabingwa Afrika msimu ujao.

Naye Kocha Mkuu wa Dodoma 
Jiji, Francis Baraza, alisema kosa 
walilofanya ni kuruhusu bao 
mapema.

“Naweza nikasema Simba wali-
pata bao lao mapema na wakaweza 
kulizua hadi mwisho, ndiyo mch-
ezo. Kusema kweli Ligi ni ngumu 
na kila mtu ameona, iwe nyum-
bani au ugenini, kila unayecheza 
naye anakaza, sasa hesabu zangu 
zipo kwa Yanga, Ihefu, na Mashu-
jaa, mechi zote ni kama fainali”, 
alisema Baraza

Dodoma Jiji ipo nafasi ya 11, 
ikiwa na pointi 30 katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara inayoe-
lekea ukingoni.



MAKALA MAALUM

Na 
Faustine Feliciane

Y
ANGA leo inashuka kwe-
nye uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid mjini kusaka tiketi ya 
kucheza fainali ya Kombe la 

FA itakapoumana na Ihefu kwenye 
mchezo wa nusu fainali.

Kocha wa Yanga, Miguel Gamondi 
akizungumzia mchezo huo wa leo, 
alisema wamejiandaa vizuri lakini 
angependa vijana wake wamalize 
kazi ndani ya dakika 90.

Gamondi alisema hatarajii mch-
ezo mwepesi na hivyo wamejipan-
ga kuhakikisha wanapata ushindi 
utakaowapeleka hatua ya fainali wa-
takayocheza na Azam ambao jana 
walifanikiwa kutinga hatua hiyo kwa 
kuifunga Coastal Union.

Gamondi, alisema malengo yao 
msimu huu ni kutwaa makombe 
yote ya ndani na wanahitaji ushindi 
leo kuweka hai malengo yao ya ku-
chukua vikombe vyote.

“Tulikuwa na melngo yetu tan-

gu kuanza kwa 
msimu huu, 
asilimia kubwa 
tumefanikiwa, 
t u m e c h e z a 
hatua ya robo 

fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Af-

rika na sisi malengo 
y e t u yalikuwa kufika hatua 
ya makundi, tumetwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu, sasa kazi imebaki kwenye 
michuano hii ya kombe la FA, tunali-
taka,” alisema Gamondi.

Alisema wanatarajia upinzani ku-
toka kwa Ihefu lakini amewataka 
wachezaji wake wapambane ku-
hakikish wanapata alama tatu na 
kwenda fainali ya michuano hiyo.

Kwa upande wake, Kocha wa Ihe-
fu, Mecky Mexime, alisema vijana 
wake wapo tayari kwa ajili ya mch-
ezo huo wa nusu fainali.

Alisema wanafahamu ugumu wa 
wapinzani wao lakini wamejipanga 
kuhakikisha wanapata ushindi kwe-
nye mchezo huo wa nusu fainali.

“Tunawaheshimu yanga kwa ubo-
ra wao, wametwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu, lakini na sisi tumejiandaa ku-
hakikisha tunapata ushindi, litaku-
wa jambo zuri kama tutaingia fain-
ali, tumejipanga kukabiliana nao,” 
a l i s e m a 
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Na Adam Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa Simba, 
Juma Mgunda amesema ma-
pambano ya kuitafuta nafasi ya 
pili ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
yanaendelea licha ya ugumu na 
changamoto nyingi.

Akizungumza jana mara baada 
ya mechi ya raundi ya 27 ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Dodoma Jiji mchezo uliochezwa 
juzi kwenye uwanja wa Jam-
huri Dodoma na Simba kuibuka 
na ushindi wa bao 1-0, Mgunda 
alisema wataendelea kupambana 
kadri itakavyowezekana kuweza 
kupata nafasi hiyo ili wacheze 
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu 
ujao.

Alisema ni utamaduni wa Simba 
ni kushiriki michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na watapam-
bana kuisaka tiketi ya kushiriki 
michuano hiyo.

“Mechi ilikuwa gumu kutokana 
na mahitaji ya kila timu, dakika 
ya kwanza hadi ya 90, pamoja 
na yote tunamshukuru Mungu, 
tumepata pointi tatu katika 
mchezo mgumu, katika uwanja 
mgumu, umemalizika tunajipanga 
na mechi nyingine, lengo letuni 
kuhakikisha tunapata tiketi ya 
kushiriki Ligi ya Mabingwa Af-
rika,” alisema Mgunda..

“Timu yetu tatizo ni lile lile 
tunatengeneza nafasi, kuzitumia 
imekuwa changamoto, tutajitahidi 
tuzitumie, lakini wakati mwingine 
inakuwa ngumu kwa sababu hata 
wapinzani wetu wanapambana 
ili kutuzuia, mchezo wa mpira 
wa miguu ndivyo ulivyo, vingi-
nevyo tungefungana mabao mia 
kwa mia,” alisema kocha huyo wa 
zamani wa Coastal Union.

Kwa upande wa kipa, Hussein 
Abel, aliyedaka mechi yake ya 
kwanza msimu huu, akikaa dakika 
90 langoni bila kuruhusu bao 
alisema yeye yuko tayari wakati 
wowote ule kusimama langoni 
kwa sababu ameshaandaliwa 
kupambana.

“Mimi niko tayari muda wow-
ote kwa sababu nimeandaliwa 
kupambana, nashukuru Mungu 
nimepewa nafasi, nimeaminiwa, 

Mgunda: 
Mapambano 
yanaendelea
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YANGA, 
IHEFU 

MECHI YA 
KISASI

   Gamondi ataka 
shughuli iishe ndani 
ya dakika 90, Azam 
watangulia fainali... 
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