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U
HASAMA kati ya wana-muziki wawili maarufu wa Bongo Fleva, Diamond Platnumz na Harmonize, unaweza kupungua kasi kutokana na kuwapo kwa dalili ya maele-wano.

Wanamuziki hao waliingia katika bifu kali baada ya Harmonize ku-jiengua katika lebo ya WCB ambayo 

Diamond anaiongoza na kusababi-sha kila mmoja kutoa tuhuma nzito dhidi ya mwingine.Hata hivyo, kitendo cha Dia-mond kukubali hadharani kwamba anajivunia kumuona Harmonize anazidi kufanya vizuri katika soko la muziki, kimewafanya baadhi ya watu kuona kuna aina fulani ya maelewano kati yao.

Siku za nyuma ilikuwa sio jambo rahisi kwa Harmonize kusema mazuri ya Harmonize, mara nyingi alinyamaza kimya au kutoa kijembe kilichoonekana kumlenga.Diamond amesema anafurahi namna Harmonize anavyoendelea kupasua anga la muziki, jambo am-balo anajivunia.
Kauli hiyo imewashangaza 

wengi na kushindwa kuelewa kama pongezi hizo ni ishara ya mkono wa kirafiki ya wawili hao.Hivi karibuni, Harmonize aliwash-tua wafusi wake baada ya ku-tangaza ujio wa wimbo wake mpya ‘Say Yes’ ambao ndani yake am-emshirikisha dada yake Diamond, Esma kama mwimbaji wa kiitikio.
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Tahadhari mvua 
kubwa mikoa ya 
Pwani, Zanzibar 

BARAZA la Uuguzi na Ukunga Tanzania 
(TNMC), limemsimamisha kazi miezi 
sita  Ofisa Muuguzi Msaidizi Paul Urio, 
kwa kosa la kushindwa kusimamia 
viwango vya maadili kitaaluma...

UKURASA WA 2

Vuta 
nikuvute 

wauza 
magazeti 
kuporwa 
meza na
mgambo  

wa jiji 
ukurasa 3

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na wageni mbalimbali waliofika kwenye dhifa ya kitaifa aliyomwandalia 
mgeni wake, Rais wa Rwanda, Paul Kagame (wa pili kushoto), Ikulu jijini Dar es Salaam juzi jioni. Kushoto ni Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk. Stergomena Tax. PICHA: IKULU

MSHTUKO

Utaratibu wa uuzaji 
tanzanite maeneo  
ya awali kurejeshwa
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Mshtuko takwimu za ushoga zatisha 

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Dodoma, wakitoa elimu ya jinsi ya kuondoa sumu iliyoathiri maini ya binadamu 
kutokana na unywaji wa pombe na uvutaji wa sigara, wakati wa maonyesho ya ubunifu, jijini Dodoma juzi. PICHA: 
PETER MKWAVILA

Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA 

Ni mshtuko. Ndivyo am-
bavyo inaweza kuelezwa ku-
tokana na takwimu za vitendo 
vya ushoga vilivyoibuliwa nda-
ni ya wilaya ya Arusha huku 
shule za awali na mashirika 
yasiyo ya kiserikali yakidaiwa 
kuwa ni chanzo kikuu. 

Hayo yalibainishwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Arusha, 
Felician Mtehengerwa, am-
baye  amesema hali ya ushoga 
katika Jiji la Arusha ni mbaya 
na kwamba inakadiriwa zaidi 
ya vijana 4,000 wamebainika 
kujihusisha na mapenzi ya jin-
sia moja.

Mtahengerwa alifichua hilo 
jana, wakati alipopewa nafasi 
ya kuzungumza katika kikao 
cha Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha.

Kutokana na ongezeko la 

vitendo hivyo, Mkuu huyo ali-
wasihi madiwani wa Jiji la Aru-
sha kujitosa katika vita hivyo 
kwenye maeneo yao.

Alisema baadhi ya maeneo 
ambayo yanatajwa kushamiri 
kwa vitendo hivyo ni shule za 
awali (Day Care) na baadhi ya 
taasisi za kijamii (NGO) am-
bazo zinaomba usajili kwa mi-
najili ya kutoa elimu kwa jamii.

Kwa mujibu wa mkuu huyo, 
taarifa alizo nazo ni kwamba 
kuna taasisi nyingine zinakuja 
kwa mgongo wa kutoa elimu 
kwa wananchi kumbe zinarat-
ibu masuala ya ushoga kupitia 
shule za awali na katika vituo 
vya taasisi zao.

Alisema mtu huyo tayari 
wanamshikilia baada ya ku-
kamatwa akiwa anasajili taasi-
si kwa minajili ya kutoa elimu 
ya ushoga. “Ukiambiwa idadi 
ya mashoga hapa Arusha uta-
shika kichwa. Ni zaidi ya vijana 

4,000 kwa takwimu alizo nazo 
huyu aliyekamatwa na wengi 
ni watoto wetu. Hali ni mbaya, 
tuchukue hatua za udhibiti 
mwenendo wao,” aliomba.

Kwa mujibu wa Mtahenger-
wa, kuna fedha nyingi zina-
tolewa kwa shule binafsi na 
taasisi za kijamii, kuratibu na 
kufundisha mapenzi ya jinsia 
moja na walipoulizwa walidai 
wanatoa elimu kwa watu hao 
ili kutambua hali zao.

“Juzi kuna mtu mmoja ali-
bainika kusajili taasisi ya ki-
jamii, tulipoifuatilia tumegun-
dua kibali amedanganya, na 
pia taasisi hiyo inajihusisha 
na vitendo vya kuwafundisha 
vijana mapenzi ya jinsia moja,” 
alisema.

Aliwataka madiwani hao 
kuchukuwa hatua za kukemea 
vitendo hivyo kwa kuongea na 
wananchi wa maeneo yao, ili 
kuwafuatilia matendo ya wa-

toto wao wanakwenda na ku-
rudi nyumbani.

“Niwaombe wazazi fuatil-
ieni mienendo na muwakague 
wanaume zenu na watoto 
wenu hali ni mbay,a haiweze-
kani mtoto anatoka hovyo bila 
kuaga na kurudi, mzazi hujuwi 
mienendo yake, hili hata sisi 
kwenye makuzi hatukulelewa 
hivyo,” alisema.

Mutahengerwa alisema wa-
zazi waliwafuatilia ndio maana 
vitendo viovu havikuwapo 
kwa kasi kama sasa ambapo 
kila siku wanapokea ripoti ya 
watoto wawili kulawitiwa.

Alisema wameshaanza ma-
pambano ya kukabiliana na 
vitendo hivyo na kuwaomba 
madiwani ushirikiano kwe-
nyee mapambano hayo, kwa 
kuwa zilizomwaga kwenye 
ushoga ni nyingi, wakati kuna 
mambo mengi ya miradi ya 
maendeleo.

Muuguzi asimamishwa 
madai kufanya upasuaji
Na Paul Mabeja, DODOMA

BARAZA la Uuguzi na Ukunga Tan-
zania (TNMC), limemsimamisha kazi 
miezi sita  Ofisa Muuguzi Msaidizi Paul 
Urio, kwa kosa la kushindwa kusima-
mia viwango vya maadili kitaaluma.

Ofisa huyo anadaiwa kukiuka ki-
fungu cha 25(3) (k) cha Sheria ya Uu-
guzi na Ukunga ya mwaka 2010 kwa 
kutoa huduma bila kufuata miongozo 
ya afya.

Shauri hilo Na. 4 la mwaka 2023, 
lilisikilizwa juzi jijini hapa na Mwende-
sha Mashtaka Mkuu wa Serikali, Cath-
erine Gwaltu, kutoka Ofisi ya Mashtaka 
Mkoa wa Dodoma.

Muuguzi huyo alishtakiwa kwa 
kushindwa kusimamia viwango vya 
kitaaluma na maadili ya uuguzi na 
ukunga kinyume na kifungu cha 25(3) 
(k) cha Sheria ya Uuguzi na Ukunga 
Tanzania ya mwaka 2010.

 Inadaiwa kuwa  Desemba 2, mwa-
ka jana, akiwa Ofisa Muuguzi Msaidizi 
aliingia kazini katika kituo cha afya 
Usa River, Halmashauri ya   Arumeru 
mkoani Arusha na kufanya upas-
uaji wa Hernis (Hernioraphy) kwa 
mgonjwa Daudi Denis kinyume cha 
taratibu na kumsababishia madhara 
ya kiafya.

 Pia anadaiwa kuchukua fedha iliyo-
paswa kulipwa kwa kituo cha afya kwa 
matumizi yake binafsi kinyume cha 
kifungu cha 25(3) (g) cha Sheria ya Uu-
guzi na Ukunga Tanzania ya mwaka, 
2010.

Pia siku ya tukio, inadaiwa kuwa 
aliingia kazini katika kituo hicho cha 
afya na kuchukua fedha kutoka kwa 
mgonjwa ili kufanyiwa upasuaji, fedha 
zilizopaswa kulipwa kwa kituo cha 
afya Usa River lakini alizitumia kwa 
matumizi yake binafsi. Baada ya ku-
somewa mashitaka yanayomkabili, 
Urio alikana kutenda tuhuma zilizom-
kabili.

  Kutokana na hali hiyo, Baraza 
liliwaita mashaidi kutoa ushahidi am-
bapo mtu wa kwanza alikuwa Dk. John 
Ngowi.

 Baada ya kusomewa mashtaka ya-
nayomkabili chini ya kifungu 25(3) (k) 
na 25 (3) (g) cha ya sheria ya uuguzi na 
ukunga ya mwaka 2010 na kusomewa 
maelezo ya kosa linalomkabili kusiki-
liza mashahidi.

  Mwenyekiti wa baraza hilo, Prof. 
Lilian Mselle alimweleza kuwa baraza 
limemtia hatiani kwa kosa la kwanza 
la kushindwa kusimamia viwango vya 
maadili.

“Baraza halikukutia hatiani kwa 
kosa la pili chini ya kifungu 25(3) (g) 
sheria ya uuguzi na ukunga Tanzania 
ya mwaka 2010, baraza linakupa fursa 
ya kujitetea kabla ya kutoa adhabu.

“Baada ya kusikiliza utetezi wako, 
baraza linakusimamisha kutoa hu-
duma za uuguzi na ukunga kwa muda 
wa miezi mitatu chini ya kifungu 28 (3) 
(b) cha sheria ya uuguzi na ukunga ya 
mwaka 2010,” alielezwa. 

Alisema katika kipindi hicho, muu-
guzi huyo hataruhusiwa kutoa hu-
duma yoyote ya uuguzi na ukunga 
pamoja na za ganzi na usingizi na asi-
poridhika ana haki ya kukata rufani.

Utaratibu uuzaji tanzanite maeneo ya awali kurejeshwa
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

SERIKALI inatarajia kureje-
sha utaratibu wa kufanyika 
kwa minada ya madini ya tan-
zanite katika maeneo ya awali 
pamoja na maonyesho ya ma-
dini ya vito, imeelezwa.

Waziri wa Madini, Dk. 
Doto Biteko, aliyasema hayo 
jana bungeni jijini Dodoma 
wakati akijibu hoja za baadhi 
ya wabunge waliochangia 
makadirio ya mapato na 
matumizi kwa wizara yake 
kwa mwaka 2023/24, ikiwamo 
urejeshaji wa minada ya uuza-
ji wa  tanzanite katika maeneo 
ya awali.

Mwaka 2017, serikali il-
iagiza uuzaji wa tanzanite 
kufanyika Mji Mdogo wa Mir-
erani, Simanjiro mkoani Man-

yara, lengo likiwa ni kudhibiti 
utoroshaji wa madini hayo 
kwenda nje ya nchi, kuongeza 
mapato. Hatua hiyo iliilazimu 
serikali kujenga ukuta eneo 
hilo sambamba na kufunga 
kamera ili kudhibiti uto-
roshaji.

Akijibu hoja za wabunge 
jana, Biteko alisema: “Baadhi 
ya wabunge akiwamo Mrisho 
Gambo, wamezungumzia 
kuhusu kubadilisha kanuni ya 
Mirerani controlled Area am-
bayo ilikuwa inaagiza minada 
ya madini kufanyika Mirerani 
pekee. Lengo la serikali liliku-
wa ni kuifanya Mirerani kuwa 
eneo la kuchangamka.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
ameshatupa maelekezo na 
tumeshalisikia na tumeanza 
kulifanyia kazi, napenda ku-
waambia kuwa tutarejesha 

minada ya madini, maonye-
sho ya madini ya vito nchini 
kama ilivyokuwa huko awali.”

Biteko alisema serikali 
iliacha kufanya hivyo mwaka 
2017, kwamba kuanzia sasa 
taratibu za kurejesha mi-
nada hiyo maeneo ya awali 
unafanyika. “Hivi ninavyozun-
gumza kuna timu ya wataala-
mu ambayo imekwenda kuan-
galia namna minada mingine 
inavyofanyika katika nchi 
mbalimbali ikiwamo ya Thai-
land. Wanaoendesha minada 
nje ya nchi wamekubali kuja 
nchini kutuendeshea minada 
kwa bei nzuri kwa wachim-
baji,” alisema. 

Kuhusu wachimbaji wa-
dogo kufukuzwa katika mae-
neo yenye migogoro, Biteko 
alisema tangu Rais Samia al-
ipoingia madarakani hakuna 

mchimbaji mdogo aliyefuku-
zwa katika maeneo ya uchim-
baji.

Alisema maeneo ambayo 
wachimbaji wadogo wanasi-
mamishwa kuchimba ni yake 
yanye masuala ya usalama.

Waziri Biteko alitoa mfano 
kwa wachimbaji wa madini 
wa eneo la Kinyambwiga ak-
isema isingekuwa vizuri kue-
ndelea kuruhusu waendelee 
kuchimba kwa sababu kuli-
kuwa na vurugu.

“Ni eneo ambalo watu we-
nyewe walitaka kuonyesha 
wana nguvu kuliko wasimam-
izi, tulipeleka polisi alipigwa, 
tulipela walinzi walipigwa, 
hatua ya kwanza tuliamua 
kurejesha amani kwa kusi-
mamisha uchimbaji na baada 
ya hali kutulia tulirudisha shu-
ghuli za uchimbaji,” alisema.
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Mpango 
wa daraja 
la Dar - 
Zanzibar 
waja 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa 
mazungumzo kuhusu ujenzi 
wa daraja litakalounganisha 
Tanzania Bara na Zanzibar 
yameshaanza.

 Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Geofrey Kaseken-
ya, aliyasema hayo jana bun-
geni jijini hapa. Alikuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Mwantumu 
Dau Haji.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji serikali ina mpan-
go gani wa kujenga daraja lin-
alounganisha Tanzania Bara 
na Zanzibar.

Akijibu swali hilo, Kaseken-
ya alisema mazungumzo 
kuhusu ujenzi wa daraja hilo 
yameanza na kuzihusisha 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(sekta ya ujenzi) kwa upande 
wa Tanzania Bara na Wizara 
ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi kwa upande wa 
Zanzibar. Alibainisha kuwa 
mazungumzo hayo yalianza 
Machi 11, 2023.

Kwa mujibu wa Kasekenya, 
mazungumzo hayo yalianza 
kwa kukutana na wawekezaji 
Kampuni ya M/s China Over-
seas Engineering Group Com-
pany (COVEC) waliokuwa 
wameonyesha nia ya kujenga 
daraja hilo.

“Yatokanayo na kikao hicho 
bado yanafanyiwa kazi kwa 
pande zote mbili Tanzania 
Bara na Zanzibar,”alisema.

Tahadhari mvua kubwa Pwani, Zanzibar 
Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), imewataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari ku-
tokana na mvua kubwa ambazo 
zinatarajia kunyesha kwa siku 
tatu kwenye mikoa ya Dar es Sa-
laam, Tanga, Pwani na Visiwani 
Zanzibar. Kwa mujibu wa taarifa 
ya TMA iliyotolewa juzi, mvua 
hizo mbazo zimeanza kunyesha 
jana, zinatarajiwa kuendelea 
hadi kesho ( Jumapili).

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mtaalam na Mchambuzi 
wa Hali ya Hewa kutoka TMA, 
Rose Senyagwa, alisema moja ya 
athari zinazotarajiwa ni makazi 
ya watu kuzungukwa na maji, 
uharibifu wa miundombinu 
pamoja na kukwama kwa baa-
dhi ya shughuli za kiuchumi.

“Mifumo yetu ya hali ya hewa 
bado inaonyesha kuwapo kwa 
mvua kubwa kuanzia leo (Iju-
maa)    mpaka Jumapili, lakini 
pia bado tupo kwenye kipindi 

cha mvua za Masika wananchi 
waendelee kufuatilia taarifa za 
hali ya hewa tunazozitoa,” alise-
ma Senyagwa.

Alisema mamlaka husika zi-
napaswa kuchukua tahadhari 
kwenye miundombinu kutoka-
na na mvua zinazoendelea.

“Kipindi hiki cha mvua pia, 
sekta ya afya na wananchi kwa 
ujumla wachukue tahadhari ya 
magonjwa ya mlipuko,” alisema 
Senyagwa.

Februari mwaka huu, TMA il-

itoa utabiri wa mvua za Masika 
na kuonyesha upungufu wa 
mvua kwa baadhi ya mikoa, lak-
ini ikatoa angalizo kwa mikoa ya 
Dar es Salaam, Pwani, Zanzibar 
na baadhi ya maeneo ya Mkoa 
wa Morogoro kuhusu kuwapo 
kwa vipindi vya mvua kubwa.

Katika utabiri huo mikoa ya 
Tanga, Kilimanjaro, Arusha, 
Manyara, Kigoma na ile ya Kan-
da ya Ziwa ilitarajiwa kuwa na 
mvua za wastani hadi chini ya 
wastani (mvua chache).

Vuta nikuvute wauza magazeti kuporwa meza na mgambo wa jiji 
Na Maulid Mmbaga

SINTOFAHAMU imeibuka kwa 
wauza magazeti wa eneo la Posta 
jijini Dar es Salaam, baada ya 
meza zao kuchukuliwa na askari 
wa jiji waliodai kuwa wamepewa 
maagizo hayo na Ofisa Utumishi 
wa Jiji la Dar es Salaam kwamba 
ni maelekezo kutoka Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa.

Nipashe ilipomtafuta jana 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makala, ili kuzun-
gumzia kuhusu hilo, alikanusha 
kutoa maagizo hayo na kusema 
hana taarifa zozote kuhusu suala 
hilo.

Operesheni ya kuwapanga 
wafanyabiashara kwa lengo la 

kupendezesha mkoa huo ilipo-
fanyika awali, wauzaji wa maga-
zeti waliruhusiwa kuweka meza 
zao katika maeneo waliyopewa 
kwa masharti ya kutokuchang-
anya na bidhaa zingine.

Gazeti hili lilibaini jana kuwa 
meza za wauza magazeti hao 
zilichukuliwa juzi jioni na ku-
pelekwa kwenye karakana ya 
Kamata, jambo lililosababisha 
hasara kwa kampuni za maga-
zeti na kwa wauzaji hao kutoka-
na na kushindwa kuendelea na 
biashara.

Makalla alisema huenda kuna 
jambo limetokea ndio maana 
watu hao wamefanya hivyo, la-
kini yeye binafsi hana taarifa zo-
zote kuhusu suala hilo.

Alisisitiza kwamba upangaji 
wa wafanyabiashara ulifanyika 
muda mrefu kwa ajili ya kuli-
pendezesha jiji na kwamba wa 
wauzaji wa magazeti walipatiwa 
maeneo yao wanayoyatumia 
kuendesha shughuli zao.

Kiongozi huyo ameonye-
sha kushangazwa na taarifa ya 
kwamba yeye ndiye aliyetoa 
maagizo ya meza hizo kuon-
dolewa.

“Siku zote wauza magazeti 
walikuwa katika maeneo yao. 
Kwa nini leo ( jana) ndio waon-
dolewe?. Labda suala hilo lilian-
zia ngazi za chini halafu wakasin-
gizia kuwa mimi ndiye nimetoa 
maelekezo hayo lakini si kweli. 
Kama  suala hilo limetokea 

huenda wauzaji walichanganya 
biashara. Nitalifuatilia kwa mkuu 
wa wilaya (ya Ilala) ili tujue tatizo 
liko wapi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ed-
ward Mpogolo, alisema hana 
taarifa kuhusu suala hilo na 
kusema kuna baadhi ya wauza 
magazeti si waaminifu ambao 
wamekuwa wakichanganya 
magazeti na bidhaa zingine, 
jambo ambalo ni ukiukwaji wa 
utaratibu waliowekewa.

“Baadhi yao si waaminifu wa-
nauza magazeti lakini ukifika 
mchana utakuta wameweka na 
vitu vingine. Wanakaribisha na 
kuwaruhusu watu wengine ku-
fanya biashara karibu na meza 
zao.

“Mfano pale Kariakoo, kuna 
eneo linajulikana muda mrefu 
kuwa ni la wauza magazeti la-
kini   hivi sasa ukifika unakuta 
na watu wengine wanafanya bi-
ashara pembeni yao.

“Ninawataka wauza maga-
zeti waje tuonane, tuzungumze 
wanieleze tatizo hasa liko 
wapi? Tuone tunalitatua vipi ili 
waruhusiwe wakachukue meza 
zao, waendelee na biashara ku-
jipatia riziki,” alisema Mpogolo. 
Baada mazungumzo baina ya 
wauzaji wa magazeti na mkuu 
wa wilaya, wafanyabiashara hao 
waliruhusiwa kwenda kuchukua 
meza zao, wakisisitiziwa kulinda 
mazingira na kuzingatia usafi.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule akifungua bomba la maji kuzindua mradi wa maji wa kijiji cha Buigiri, 
Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM  JOSEPH
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Kampeni 
kisheria 
Mama Samia 
yazinduliwa
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa Ma-
jaliwa, amezindua kampeni ya kitaifa ya 
huduma ya msaada wa kisheria ya Mama 
Samia Mkoa wa Dodoma inayolenga 
kuboresha upatikanaji wa haki kwa watu 
wasiojiweza na wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu. 

Akizungumza katika uzinduzi huo jana 
jijini hapa, Waziri Mkuu Majaliwa alitoa 
wito kwa wananchi na wadau kushiriki-
ana na Wizara ya Katiba na Sheria katika 
kampeni hiyo kwa kutoa taarifa sahihi na 
kwa wakati. 

Majaliwa alisema hatua hiyo itahamasi-
sha utii wa sheria, kutoa elimu sahihi kwa 
umma, kutoa urahisi kwa waathirika wa 
ukatili, kutoa ushirikiano kwa vyombo vya 
utoaji haki, kutoshiriki matukio ya uvun-
jifu wa sheria na kuwalinda watoto katika 
maeneo yote.

“Kampeni hii inatarajia kuboresha upa-
tikanaji wa haki kwa watu wasiojiweza,

hususan wanawake, watoto na makundi 
mengine yaliyo katika mazingira magumu, 
itachangia kuimarisha amani na utulivu, 
kuongeza kipato cha mtu mmoja

mmoja na kuleta utengamano wa ki-
taifa,” alisema.

Waziri Mkuu alisema shughuli zitakazo-
fanyika katika kampeni hiyo ni pamoja na 
kutoa elimu ya sheria kwa umma dhidi ya 
mapambano ya ukatili wa kijinsia, kutoa 
ushauri nasihi na huduma za kisaikolojia 
kwa waathirika na manusura wa ukatili wa 
kijinsia, kutoa elimu ya sheria kwa umma

kuhusu usimamizi wa mirathi na urithi, 
haki za ardhi na utatuzi wa migogoro kwa 
njia mbadala.

“Shughuli nyingine ni kutoa elimu 
ya sheria kwa umma kuhusu haki za 
msingi za binadamu na  wajibu, kutoa 
huduma ya msaada wa kisheria kwenye 
sehemu za vizuizi – magerezani/vyuo vya 
mafunzo,vituo vya polisi, sehemu zenye 
mikusanyiko, shuleni na vyuoni,” alisema.

Kadhalika, alisema shughuli zingine ni 
pamoja na kuwajengea uwezo katika mas-
uala ya kisheria viongozi wa serikali za mi-
taa au shehia kutoa elimu ya masuala ya 
kisheria na haki za binadamu kupitia vy-
ombo vya habari na mitandao ya kijamii.

“Huduma hizo za msaada wa kisheria 
zitatolewa bure kwa wananchi hivyo tuna-
toa wito kwa wananchi kutumia fulsa hii 
kikamilifu ili kunufaika vyema na kampeni 
hii, itafanyika kwa miaka mitatu kuanzia 
mwezi Machi, 2023 hadi Desemba, 2025 
nchi nzima katika mikoa yote ya Tanzania 
Bara na Zanzibar,”alisema.

Alisema kwa Tanzania Bara kwa mwaka 
huu kampeni itafanyika katika mikoa ya 
Dodoma, Shinyanga, Manyara,Ruvuma, 
Kigoma, Morogoro, Njombe, Rukwa na 
Kagera na imeandaliwa na Wizara ya 
Katiba na sheria pamoja na Ofisi ya Rais, 
Utumishi na Utawala Bora kwa kushiriki-
ana na Wizara na taasisi za serikali, asasi 
za kiraia, wanazuoni na wadau wa maen-
deleo.

Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

MBUNGE wa Musoma Viji-
jini, Prof. Sospiter Muhongo, 
ametaja mambo kadhaa am-
bayo yataisaidia Tanzania 
kusonga mbele kiuchumi 
ikiwamo serikali kumiliki 
asilimia 100 sekta ya madini.

Pamoja na ushauri huo, 
Prof. Muhongo amesema 
hadi sasa sekta ya madini 
bado haijachangia ipasavyo 
katika ukuaji wa uchumi na 
kuondoa umaskini ambao 
unapaswa kukua kwa asil-
imia nane hadi 10. Amesema 
uchumi ukiwa chini ya hapo, 
nchi haiwezi kuondoa umas-
kini.

Waziri huyo wa zamani wa 
Nishati na Madini, akichang-
ia mjadala wa Makadirio ya 
Mapato na Matumizi ya Wiz-
ara ya Madini bungeni jana, 
alisema umaskini wa Watan-
zania unapaswa kupungua 
kutoka asimilia 20 hadi 15.

“Tangu mwaka 1961 hadi 
2021 sekta ya madini ina-
jishughulisha na utawala wa 
sekta ya madini ndiyo maana 
madini yanayochimbwa ni 

hayo hayo, yaani dhahabu, 
almasi na vito hasa tanzan-
ite na ruby,” alisema Prof. 
Muhongo.

Alisema uchumi wa dunia 
ya sasa unaongozwa na aina 
mbili za ubepari, kwanza 
ubepari wa kiserikali ambao 
unaendeshwa na mataifa ya 
magharibi, na pili ubepari 
binafsi ambao unafanywa na 
mataifa ya China, Brazil na 
Norway ambayo yamefani-
kiwa kiuchumi.

“Hivyo sekta ya madini 
lazima itupeleke huko ili 
tufanikiwe. Ni  lazima tuwe 
na migodi inayomilikiwa na 
serikali kwa asilimia 100, 
vinginevyo hatutafanikiwa, 
tutadhani hizo bilioni tuna-
zopata ni nyingi,” alisema.

Prof. Muhongo alisema 
ili Tanzania ikue kiuchumi 
ni lazima Wakala wa Jiolojia 
Tanzania (GST) iwezeshwe ili 
nchi ijue ina aina gani za ma-
dini, kiasi na kujishughulisha 
kwenye utawala wa madini. 
Alisema ni jambo la ajabu 
kwa serikali kuweka nguvu 
katika Tume ya Madini bada-
la ya GST.

Kuhusu sheria za madini, 

Prof. Muhogo alisema kuna 
sheria nyingi ambazo zina-
tungwa lakni kabla ya kuan-
za kutumika zinabadilishwa, 
zingine zina upungufu.

“Kwa mfano sheria hii in-
ayosema tunapata hisa ya 
asilimia 16 ya umiliki kwenye 
kampuni za uchimbaji madi-
ni, wabunge na Watanzania 
mnaonisikiliza hili ni kosa 
kubwa tunafanya.

“Asilimia 16 hiyo tunaweza 
tusipate kitu kwa sababu 
hatuko kwenye bodi inay-
ofanya maamuzi, kwenye 
vikao vya utawala hatupo, 
hujui unazalisha kiasi gani 
wala unauza kiasi gani,yaani 
umekaa pembeni unasubiri 
uletewe mauzo ya asilimia 
16. Maana ya kuwa mwana-
hisa ni lazima ushirikiane na 
mwenzako katika kuwekeza 
na kwenye faida,” alisema.

Profesa Muhongo alisema 
pia serikali inapaswa kuwa 
makini katika utoaji wa 
leseni za uchimbaji madini, 
uvumbuzi wa madini mapya

“Kwa mfano tumetoa 
leseni ya uchimbaji wa madi-
ni ya Platinum Group Metal, 
je tunajua huko wanaenda 

kuchimba nini? Maana yake 
PGM ina madini kama saba 
na yote yanathamani kubwa, 
mfano platinum, paradium, 
rodium.

“Madini ya rodium wakati 
dhabau ilipokuwa inauzwa 
Dola 1,850 kwa arms, rodium 
ilikuwa inauzwa Dola 10,300 
kwa arms. Je? sisi tunajua 
hawa tuliowapa leseni ha-
watayachimba hayo?”

Kuhusu kuhifadhi dhaha-
bu, Profe. Muhongo aliishau-
ri serikali kuanza utaratibu 
wa kuhifadhi kwa sababu 
mataifa makubwa yanafanya 
hivyo. Akitoa mfano, Profesa 
Muhongo alisema Marekani 
ina akiba ya dhahabu tani 
8,133, Japani tani 846 na Chi-
na tani 1,948.

Akijibu baadhi ya hoja za 
wabunge, Waziri wa Madini, 
Doto Biteko alisema kwa 
sasa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT)  ina akiba ya dhahabu 
tani 400.

Kuhusu hisa ya asilimia 16, 
alisema Tanzania ina mwak-
ilishi katika bodi za kampuni 
hizo, kwamba serikali ipo 
makini katika kulinda mali 
za Watanzania.

Muhongo ataja mambo kusaidia 
Tanzania kupaa zaidi kiuchumi 

Afungwa jela maisha kwa kunajisi mtoto wa kufikia
Na Julieth Mkireri, 
kibaha

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Kibaha mkoani Pwani, im-
emhukumu Dickson Chilon-
gola (37), mkazi wa Zege-
reni  wilayani hapa kifungo 
cha maisha jela, baada ya 
kupatikana na hatia ya kum-

najisi mtoto wake wa kufikia 
mwenye umri wa miaka 10.

Mbali na adhabu hiyo, 
Chilongola ameamuriwa na 
mahakama kuchapwa vi-
boko 12 na kulipa fidia ya Sh. 
milioni mbili. 

Hukumu hiyo ya kesi ya ji-
nai namba 13/2023 ilitolewa 
juzi na Hakimu Mkazi Judith 

Lyimo wa mahakama hiyo. 
Akisoma hukumu hiyo 

baada ya kusikiliza usha-
hidi wa pande zote, Hakimu 
Lyimo alisema amemtia ha-
tiani mshtakiwa kwa mujibu 
wa kifungu 130 (1), (2) (e) na 
kifungu 131 (1) cha Sheria ya 
Kanuni ya Adhabu Sura ya 
16 iliyofanyiwa marekebisho 

mwaka 2022. Ilielezwa kuwa 
mshitakiwa alitenda kosa 
hilo mnamo Februari Mosi, 
2023 majira ya usiku mtaa 
wa Zegereni, wilaya ya Kip-
olisi ya Mlandizi.

Ilielezwa kuwa mshtakiwa 
aliingia chumbani kwa mto-
to huyo kisha kumfanyia ki-
tendo hicho cha kikatili.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Idete waliohudhuria Mahafali ya 66 ya  Shule ya Sekondari ya 
Tabora Wavulana katika Manispaa ya Tabora, wakizungumza na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA), Bahati Geuzye (kushoto), aliyekuwa mgeni rasmi kwenye mahafali hayo mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU.
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TRA yasema 
uadilifu, 
uzalendo 
siri ufanisi 
ukusanyaji 
mapato

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MAMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA) imesema 
mafanikio ya ukusanyaji 
mapato unatokana na 
uadilifu na uzalendo un-
aoonyeshwa na wananchi.

Meneja wa Elimu kwa 
Mlipakodi wa TRA, Stephan 
Kauzeni, alibainisha hayo 
jana alipokuwa akizun-
gumza kwenye mahafali 
ya 54 ya kidato cha sita ya 
Shule ya Sekondari ya Wa-
vulana Kibaha.

Kauzeni ambaye alim-
wakilisha Kamishna Mkuu 
wa TRA, Alphayo  Kidata, 
alisema nchi yoyote ili 
ifanikiwe kwenye ukusan-
yaji mapato, lazima walipa-
kodi wawe na uzalendo na 
uadilifu.

Alisema mapato ndani 
ya nchi yanatumika katika 
kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo, hivyo 
kila mwananchi akitimiza 
wajibu wake wa kulipa 
kodi, mabadiliko ya kiuchu-
mi yataonekana.

Mkuu wa Shule hiyo, 
George Kazi, alisema shule 
hiyo imeendelea kufanya 
vizuri kwenye matokeo 
ya kidato cha sita ambapo 
walipata daraja la kwanza 
na la pili.

Kazi alisema mbali na 
mafanikio, shuler inakabil-
iwa na vikwazo vikiwamo 
upungufu wa maji kwa 
kuwa wanahitaji matangi 
40 ya lita 10,000 kwa ajili 
ya kuhifadhia maji . alisema 
kwa siku wanahitaji maji 
lita 300,000 na yanayo-
patikana ni chini ya lita 
100,000 ambayo nayo yan-
apatikana kwa mgawo.

Meneja wa Idara ya 
Elimu ya Shirika la Elimu 
Kibaha (KEC), Dk. Rodetius 
Shemlekwa, aliishukuru 
TRA kwa kukusanya ma-
pato makubwa ambapo 
yamesaidia elimu ya msingi 
bila ya malipo.

Akisoma risala kwa niaba 
ya wahitimu, Abdulkadir 
Thabit, alisema moja ya 
vikwazo wanavyokabiliana 
navyo   ni uhaba wa wal-
imu wa masomo ya sayansi, 
uhaba wa viti na majiko. 

Diwani wa Mikocheni A Hussein Zenzel (katikati), akikata utepe kuzindua majengo mawili ya madarasa ya shule ya msin-
gi Mikocheni A yaliyojengwa na mfadhili Ishik Foundation, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Kulia ni  Mkurugenzi wa 
Shule ya Fedha Ibrahim Yunus na (kushoto) ni Mwalimu kutoka shule ya Metis Montessori Lyecum Pinar. 
PICHA: MIRAJI MSALA.

Waziri asema kompyuta mpakato, 
vishikwambi kutengenezwa nchini
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof.Adolf Mkenda 
amesema vishikwambi, projecta 
na komputa mpakato zinatara-
jiwa kuanza kuzalishwa nchini 
kuanzia mwezi ujao.

Kwa kuanza kwa mpango huo, 
Watanzania wamehamasishwa 
kununua bidhaa hizo kwenye 
soko la ndani badala ya kuagiza 
nje ya nchi. Bidhaa hizo zitaanza 
kuzalishwa na kampuni ya TAN-
ZTECH iliyoko jijini Arusha.

 Akizungumza jana jijini hapa 
katika kilele cha Wiki ya Ubunifu 
kilichoambatana na Mashinda-
no ya Sayansi, Teknolojia na 
Ubunifu (MAKISATU) mwaka 
2023, Prof. Mkenda, alisema 
serikali iliipa masharti matatu 
kampuni hiyo ikiwamo  pro-
gramu ya kuanza kuwafundisha 
watanzania mambo ya uhandisi 
wa kielektroniki.

  “TANZTECH wanatarajia 
kuanza kuzalisha vishikwambi 
hapa nchini na moja ya masharti 
ni kuunganisha vifaa mbalimba-
li na kutoa tablets(vishikwambi), 
na wanaanza mkakati wa ku-
zalisha hizo pads na si tu ku-
chukua baadhi kutoka China na 
kwingineko baadhi ya bidhaa 
zitazalishwa hapa hapa nchini,” 

alisema. Prof. Mkenda alisema 
kampuni hiyo itaungana na 
serikali kwenye vyuo vyake 
vya ufundi vya vikiwamo vya 
mafunzo ya ufundi stadi (VETA), 
Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT0,  na Chuo cha Ufundi 
Arusha kuwasaidia wanafunzi 
kuingia kwenye mafunzo maal-
um ya mambo ya kielekroniki 
na uhandisi wa kielektroniki.

“Tutajitahidi kwa kadri 
iwezekanavyo watakapoanza 
uzalishaji kampuni hii na wen-
gine wote tuache kununua vi-
shikwambi kutoka nje, nchini 
zinatofautiana kwasababu ya 
teknolojia, tofauti ya nchi na 
nchi ni kwasababu ya sayansi 
na teknolojia na zinavyoongeza 
thamani na ubunifu,” alisema.

  Sayansi, teknolojia na 
ubunifu, alisema vina mchango 
mkubwa wa kuchagiza maen-
deleo ya kiuchumi na kwamba 
nchi mbalimbali zimefanikiwa 
kutokana na kuwekeza kwenye 
eneo hilo. 

“Ibara ya 102 ya Ilani ya Uch-
aguzi ya Chama Cha Mapin-
duzi inaahidi kuwa serikali ita-
hakikisha inaendeleza sayansi, 
teknolojia na ubunifu, tuna-
chokifanya hapa leo ni kuende-
leza yale ambayo chama chenye 
serikali kilitoa ahadi wakati wa 

kuomba kura kwa wananchi, 
baada ya kufanya maonesho 
haya ya MAKISATU tunaona 
tunapata bidhaa zilizoibuliwa, 
zimebiasharishwa na ni jukumu 
letu kuzitangaza,” alisema.

“Nchi ya Norway iliendelea 
kwasababu iliwekeza kwenye 
elimu hasa sayansi, teknolojia 
na ubunifu, nchi nyingi zimeen-
delea kwasababu ya kuwekeza 
kwenye sayansi na teknolojia 
na baadae kuziingiza teknolojia 
hizo sokoni, tusidhani suala hili 
ni dogo na wote walioanza na 
ubunifu walianza kwa kubezwa 
zamani miaka ya 50 magari ya 
Japan yalikuwa yakibezwa leo 
hii barabarani magari mengi ni 
ya Japan,” aliongeza.

 Waziri Mkenda alisema Ilani 
ya CCM ilipoahidi kwa wananchi 
kuendeleza sayansi, teknolojia 
na ubunifu ni jambo kubwa li-
takalowezesha nchi kusimama 
na mataifa mengine duniani 
bega kwa bega.

  Kadhalika, alisema moja ya 
mambo ambayo serikali inaya-
fanya ni pamoja na kuhimiza 
vijana kusoma sayansi ili kuwa 
kupata wataalamu wa kuto-
sha kwenye fani za sayansi na 
uhandisi.

 “Tulifika mahali vijana wetu 
wakifanya vizuri kidato cha sita 

wakienda Vyuo Vikuu wana-
tafuta kazi za kuwa Mameneja 
mara moja sio kwenda kufanya 
uhandisi, vijana walikuwa wana-
fanya vizuri kwenye sayansi wa-
likuwa wanahama kwenda mae-
neo mengine kwa maelekezo ya 
Rais wetu alisema tutenge fedha 
tutoe ufadhili kwa wale wali-
ofanya vizuri kwenye sayansi ili 
kusoma vyuo vikuu masuala ya 
sayansi,” alisema.

  Naye, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Prof. Carolyne Nombo, 
alisema tangu kuanzishwa kwa 
MAKISATU Mwaka 2019 wabuni-
fu na wavumbuzi wachanga 
wapatao 2,636 waliibuliwa na 
kutambuliwa na Wizara huku 
wengine 283 wanaendelezwa na 
serikali kupitia Tume ya Sayansi 
na Teknolojia (COSTECH) ili bid-
haa zao ziingie sokoni.

 “Serikali kupitia Buni Hub na 
DTB imewezesha kuanzishwa 
kwa kampuni changa mapya 
zaidi ya 94 na kutoa ajira na ajira 
zisizo za moja kwa moja kwa vi-
jana zaidi ya 30,000 mchango 
wa kampuni hizo kwenye pato 
la Taifa umeanza kudhihirika 
ambapo hadi sasa kampuni hizo 
zinalipa kodi Sh.Milioni 500 
kila moja kwa kila mwaka na 
wameajiri watu kuanzia watano 
hadi 30,” alisema.
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WAKATI tuko katika wikendi nyingine ambayo mashabiki wa soka 
na wanamichezo wa Tanzania na nchi jirani wanaelekeza macho 
na masikio yao kufuatilia wawakilishi pekee wa Afrika Mashariki na 
Kati waliobakia katika mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa na 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Simba na Yanga wakishuka kwenye 
viwanja viwili tofauti, huu ni muda wa timu hizo kuanza mchakato 
wa usajili kuelekea msimu ujao.

Simba wao jana usiku walikuwa ugenini katika jiji la Casablanca 
wakivaana na wenyeji Wydad AC katika mechi ya marudiano ya 
hatua ya robo fainali ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, na 
katika mechi ya kwanza iliyofanyika kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, Wekundu wa Msimbazi walipata ushindi wa 
bao 1-0.

Kwa upande wa mabingwa watetezi na vinara wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga ambao walianzia ugenini kwenye hatua hiyo ya 
robo fainali na kupata mtaji mzuri wa mabao 2-0, kesho watawaka-
ribisha wapinzani wao, Rivers United kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, kuanzia saa 1:00 usiku.

Yanga inashuka uwanjani ikiwa mbele, lakini inatakiwa ifahamu 
mechi haikumalizika kule Nigeria, inatakiwa ipambane kuhakikisha 
inafanya vyema na kutimiza malengo yake waliyojiwekea msimu 
huu.

Timu hiyo inayofundishwa na Nasreddine Nabi, raia wa Tunisia 
inatakiwa ifahamu kama wao walipata ushindi katika dakika 90 za 
kwanza kule Nigeria, hivyo wapinzani wao, Rivers United nao pia 
wanaweza kufanya vyema.

Katika kuhakikisha wageni hao hawafanikiwe kupindua mbeza, 
kila mchezaji anatakiwa kupambana kusaka matokeo chanya na ha-
timaye kutinga hatua ya nusu fainali ambayo imekuwa ikisubiriwa 
na Watanzania kwa muda mrefu, haijalishi kama tutaingia hatua 
hiyo kupitia mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika au michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Hakuna mechi rahisi kwa timu yoyote, anayeongoza anatakiwa 
kupambana kulinda ushindi wake na ambaye alifungwa katika 
mechi ya kwanza, ataingia dimbani kwa lengo moja la kurekebisha 
makosa na hapo ushindani unatarajia kuonekana wakati wote.

Tunaamini Simba ambayo ilishuka dimbani jana usiku na Yanga 
zimeshafanya makubwa katika mashindano mbalimbali wanay-
oshiriki, sasa wakati zikiwa katika majukumu yake wikendi huu, 
tunawakumbusha kuanza maandalizi ya usajili wa wachezaji kwa 
ajili ya msimu ujao mapema.

Kusajili mapema wachezaji kunasaidia makocha kuandaa vikosi 
imara na kuacha ‘kuokoteza’ wachezaji wakati zikiwa zimebakia 
siku chache kabla ya dirisha la usajili kufungwa.

Tunakumbuka msimu uliopita Yanga ilikosa huduma ya msham-
buliaji wake, Fiston Mayele, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), kutokana na usajili wake kuchelewa na timu hiyo il-
iondolewa mapema kwenye mashindano hayo ya kimataifa huku 
Simba hadi leo ikiwa kwenye rada za kumwania Ceaser Manzoki, 
ambaye alikuwa akicheza soka la kulipwa Uganda lakini sasa tayari 
yuko China akiendelea kusakata kandanda la kulipwa.

Mawakala na maskauti mbalimbali wa Simba na Yanga wanataki-
wa kufanya kazi yao mapema na pale watakapotakiwa kuwasilisha 
majina ya wachezaji wanaotakiwa kuongezwa kwa mujibu wa ripoti 
ya benchi la ufundi, wafanye hivyo kwa weledi kwa sababu tayari 
waliandaliwa.

Suala hili la usajili wa wachezaji wenye viwango vya kimataifa na 
wazoefu pia linaihusu Azam FC na timu nyingine zenye uwezo, kwa 
sababu ubora wa wachezaji ndio huzalisha ligi imara na yenye ha-
dhi ya juu.

JKT Tanzania karibuni Ligi
Kuu Bara iliyochangamka

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga anzeni sasa
usajili wa wachezaji Afrika
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HATIMAYE JKT Tanzania 
FC imerejea katika Ligi Kuu 
Bara baada ya kushindwa 
kufanya hivyo msimu uli-
opita, iliposhindwa kupata 
pointi katika mechi za 
mchujo.

Ilianza kwa kufungwa 
bao 1-0 ikiwa nyumbani 
kwenye Uwanja wa Meja 
Jenerali Isamuhyo, Dar 
es Salaam na kutoka sare 
ya goli 1-1 ugenini Mbeya, 
Uwanja wa Sokoine dhidi 
ya Prisons, ambayo nayo 
nusura ishuke, lakini ‘play 
off’, ikawakoa.

Wiki hii imefanikiwa 
kurejea katika Ligi Kuu 
baada ya kufikisha pointi 
62 ambazo zinaweza kufiki-
wa na timu moja tu ya Ki-
tayosce FC ya Tabora yenye 
pointi 53 kama itashinda 
mechi zake tatu ilizosalia.

Kitayosce inashika na-
fasi ya pili katika msimamo 
wa Ligi ya Championship, 
huku Pamba ya Mwanza 
ikishika nafasi ya tatu kwa 
pointi 52 na kama itashinda 
mechi zake tatu ilizobaki 
itafikisha pointi 61.

Kwa maana hiyo, rasmi 
JKT Tanzania ambayo il-
ishuka daraja msimu wa 
2020/21, itacheza Ligi Kuu 
Bara msimu wa 2023/24.

Natoa pongezi kwa Jeshi 
la Kujenga Taifa kwanza 
uvumilivu kwani hata 
baada ya kushuka daraja, 
na kuondokewa na baa-
dhi ya wachezaji, lakini 
waliwabakisha nyota wake 
wengine akiwamo, Ed-
ward Songo, akishikikiana 
na wenzake wazoefu wa-
likuwa chachu kubwa ya 
kuirejesha timu hiyo na 
safari hii hawakutaka ki-
wakute kile cha msimu uli-

opita kucheza ‘play off.’
Wakapambana na ku-

hakikisha wanapanda 
moja kwa moja.

Ilikuwa ni huzuni kub-
wa kwao msimu uliopita 
waliposhindwa kidogo tu, 
kwenye mechi ya marudi-
ano Uwanja wa Sokoine, 
Prisons ililazimika kusubiri 
dakika za mwisho kusawa-
zisha bao ambalo liliwa-
bakisha Ligi Kuu.

Viongozi wa JKT Tanza-
nia hawakuikatia tamaa 
timu yao, walisimama ima-
ra na haya ndiyo matunda 
yao.

Sasa timu imerejea Ligi 
Kuu. Na si hiyo tu, huenda 
Kitayosce na Pamba moja 
ikapanda daraja moja kwa 
moja, hivyo nazikaribisha 
kwa tahadhari kubwa.

JKT Tanzania na timu 
nyingine zitakazopanda 
daraja zikumbuke zinakuja 
kwenye ligi kubwa zaidi ya 
ile waliyotoka.

Kuna dhana Ligi ya 
Championship ni ngumu 
kuliko Ligi Kuu Tanzania 
Bara, lakini ukichunguza 
utakuta hakuna uhalisia, 
ila ni ligi ambayo ina vimb-
wanga vingi na maamuzi 
yenye utata, ndiyo maana 
ya kauli hiyo.

Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa sasa siyo ile ya mwaka 
2020/21 kurudi nyuma, JKT 
Tanzania wenzake walijue 
hilo.

Wanatakiwa waje kwa 
heshima na adabu. Kwanza 
kabisa wachuje wachezaji. 
Kama ni vijana basi wawe 
wale wenye uwezo au vipa-
ji vya ziada na kama ni wa-
kongwe basi wale ambao 
wenye manufaa kwa timu, 
siyo walioshuka viwango 

na umri mkubwa.
Timu zimebadilika 

sana, kwani hata Ihefu ina 
wachezaji wenye uwezo 
mkubwa pamoja na nyota 
wa kigeni ambao wame-
toka kwenye klabu kubwa.

Kuna mabadiliko makub-
wa, hata timu za majeshi 
kama Prisons, Polisi Tan-
zania nazo kwa sasa zina-
sajili baadhi ya wachezaji 
wa kigeni na wamekuwa 
na msaada mkubwa katika 
vikosi vyao.

Timu zimekuwa zikip-
ambana kisawasawa kiasi 
ni kama hakuna kibonde 
wa kudumu kwenye ligi 
hii, zikiwa zimebaki raundi 
nne, bado hakuna timu 
ambayo mpaka sasa ime-
shashuka daraja tofauti na 
msimu iliyopita, angalau 
moja ingekuwa imeshater-
emka.

Nina maana, JKT Tanza-
nia wakati inafanya shere-
he ya kupanda Ligi Kuu, 
iandae mikakati kabambe 
ya kukiboresha kikosi 
chake ili kukabiliana na 
msimu mpya ujao ambao 
inawezekana kabisa nao 
ukawa mgumu zaidi kuliko 
huu.

Kuna timu zinasajili 
wachezaji kutwaa ubingwa 
wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika, Kombe la Shirikisho 
Afrika huku nyingine ziki-
hitaji tu kucheza hatua ya 
makundi, baadhi kujiima-
risha zaidi ili kumaliza nne 
bora.

Hiyo ni kengele ya kujua 
ni timu za aina gani am-
bazo itapambana nazo. 
Kujipanga ni muhimu ili 
harakati za kupanda daraja 
isiwe za bure na kurudi 
ilikotoka.

Na Adam 
Fungamwango
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Sababu za kushamiri biashara
haramu wanyamapori zatajwa

Tani 356 za mbegu feki zateketezwa
Na Christina Haule,        
MOROGORO

TAASISI ya Kuthibiti Ubora 
wa Mbegu Tanzania (TOSCI) 
imeteketeza tani 356 za mbegu 
zisizokidhi ubora katika ku-
kabiliana na mbegu feki nchini 
katika kipindi cha mwaka 2020 
hadi 2022.

  Mkurugenzi Mkuu wa 
TOSCI, Dk. George Swela, 
alisema juzi kuwa mbegu hizo 
zimeteketezwa kwa sababu ya 
kutofikia kiwango cha uotaji na 
kusinyaa kupita kiasi. 

Dk. Swela alizitaja aina za 
mbegu zilizoteketezwa mwaka 
2020 kuwa na kiasi cha tani 
kwenye mabano kuwa ni za 
mboga (saba), mahindi (289), 
choroko (219), mpunga (moja), 
mtama (12) na alizeti (sita). 

Alisema mwaka jana 
waliteketeza tani 58 za mbegu 
zikiwamo alizeti tani 22, mahi-
ndi tani mbili, viazi mviringo 
tani 29 na mtama tani tano.

Dk. Swela alisema licha ya 
kuteketeza mbegu hizo, tayari 
kesi saba zinaendelea katika 
mahakama mbalimbali nchini 
dhidi ya waliokamatwa na 
mbegu hizo.

  Alifafanua kuwa mwaka 
2021, kesi tano zilifikishwa 
mahakamani katika mikoa 
ya Ruvuma wilayani Mbinga, 
Songwe wilayani Momba na 
Mbeya katika wilaya za Mbeya 
na Rungwe. Pia alisema mwaka 
2022, kesi mbili zilifikishwa 
mahakamani katika mkoa wa 
Mbeya.

  Katika kuhakikisha mbegu 
feki zinadhibitiwa, alisema 

TOSCI hufanya ukaguzi na wa-
napobaini kwamba kuna mbe-
gu iliyokwisha muda wake na 
bado iko kwenye maghala au 
dukani, huwaagiza kuziteket-
eza na wanaposhindwa kuz-
iteketeza, TOSCI husimamia 
jambo hilo kwa kwa maslahi 
yao na taifa kwa ujumla.

 Dk. Swela alisema wamewe-
ka mikakati ya kufanya ukaguzi 
wa kushtukiza mara kwa mara 
kwenye maduka na maghala 
ili kukomesha suala la mbegu 
feki au zisizo na ubora am-
bazo zikipandwa zinaweza 
kutoota au zikaota na kutoa 
mazao yasiyolingana na maele-
kezo yaliyomo kwenye nembo, 
hivyo kumsababishia mkulima 
hasara. 

Mkaguzi wa Mbegu ku-
toka TOSCI, Fatuma Nasoro, 

alisema TOSCI imekuwa ikitoa 
elimu kwa mawakala wote wa 
mbegu kabla hawajaanza ku-
fanya biashara ya mbegu ili ku-
jua sharia, ikiwamo matumizi 
ya      nembo ya taasisi hiyo 
kuonyesha       mbegu imekidhi 
viwango.

Hivyo alitoa wito kwa wazal-
ishaji wa mbegu kuhakikisha 
kwamba kabla hawajaanza 
biashara ya mbegu wanapata 
mafunzo ya uzalishaji wa mbe-
gu ikiwemo mambo ya kuz-
ingatia wakati wa kuzalisha 
mbegu. 

Nasoro alisema TOSCI ni 
kiungo muhimu katikati ya 
wakulima, wafanyabiashara na 
wazalishaji ambayo inafanya 
kazi kwa uadilifu na kwa uma-
kini ili kuhakikisha mkulima 
anapata mbegu iliyo bora.

Na Beatrice Shayo

MUUNGANO wa Kukabiliana 
na Uhalifu Mtandaoni (ACCO), 
umesema biashara haramu ya 
wanyamapori inazidi kushami-
ri kutokana na sababu mbalim-
bali, ikiwamo kufungwa kwa 
masoko ya biashara hiyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam, 
Mratibu wa Mtandao huo, Shu-
bert Mwarabu, alisema uwapo 
wa masoko halali ya mazao ya 
wanyamapori zikiwamo pem-
be za faru na meno ya tembo, 
unachochea biashara haramu 
ya meno ya tembo.

Alisema China ambayo iliku-
wa na soko kubwa la meno ya 
tembo, ilifunga biashara hiyo 

Januari Mosi, 2018 jambo am-
balo mataifa mengine yalifura-
hia kutokana na uamuzi huo 
nzuri. “Inasikitika baada ya ku-
fungwa kwa masoko halali ya 
mazao ya wanyamapori, kwa 
sasa biashara imeshamiri ka-
tika mtandao wa intaneti. Wa-
halifu na wanunuzi wanatumia 
mitandao ya intaneti kufani-
kisha shughuli zao za kuingiza 
bidhaa sokoni, kuitangaza na 
hata kupokea malipo kwenye 
mtandao wa intaneti,” alisema.

Pia alisema jitihada za ku-
pambana na biashara hiyo ni 
muhimu kudhibiti katika kila 
hatua, yaani chanzo na nchi 
hizo zipambane na ujangili na 
uharibifu mwingine wa mali-
asili ikiwamo misitu.

Alisema kwenye mapitio 
au njia zinazotumika wajita-
hidi kuziba mianya yote inay-
ofanikisha kupitisha mazao ya 
wanyamapori, kwa sasa yame-
chukua sehemu kubwa kwenye 
mitandao ya intaneti.

Mwarabu alisema mtandao 
wa ‘Alliance to Counter Crime 
online’ ambao ni jumuiko la 
masharika, wadau, watafiti na 
wachunguzi dhidi ya uhalifu 
kwenye mtandao wa intaneti, 
wanaongeza jitihada kukabili-
ana na uhalifu huo kwa kush-
awishi mageuzi ya kisera na 
sheria zinazoendesha makam-
puni hayo.

Alisema kampuni zimekuwa 
zikichukua muda kufungia 
akaunti pale wanapotoa taar-

ifa na kwamba, mabadiliko ya 
kisheria yatasaidia kuwajibish-
wa. Kadhalika, alisema kume-
kuwa na changamoto nyingine 
ya baadhi ya wananchi kutape-
liwa katika mitandao ikiwamo 
mikopo hewa na wanaposikia 
fursa wajitahidi kujiridhisha 
kabla ya kuchukua uamuzi 
wowote katika mitandao.

“Kwa mfano unapopata fursa 
fulani usianze kuwashirikisha 
watu au kuiomba, hivi karibuni 
kulikuwa na fursa moja inaitwa 
‘Mama Samia Fund’ ilitengen-
ezwa linki na kutakiwa kujaza, 
eti Rais anatoa fund (kuwez-
esha) vijana,    lazima kujiri-
dhisha kabla ya kusambaza 
huu ulikuwa ni utapeli,”alisema 
Mwarabu.

Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro, 
Fatma Mwasa 
(kushoto), aki-
kabidhi cheti cha 
shukrani kwa 
Mkurugenzi wa 
Fedha wa Kam-
puni ya tumbaku 
ya Alliance One, 
Festo Mwalongo, 
wakati wa hafla 
kukabidhi msaada 
wenye thamani 
ya sh. milioni 
222 uliotolewa 
na kampuni hiyo 
kwa shule za 
msingi Kingolwira 
na Bungo za mjini 
Morogoro mape-
ma wiki hii. Kulia 
ni Ofisa Taaluma 
wa Manispaa ya 
mkoa huo, Amani 
Mfaume. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Joseph Mwendapole

BIASHARA kati ya Tanzania na Malawi im-
eongezeka kutoka Dola milioni 85.3 mwaka 
2017 hadi Dola milioni 86.7 mwaka 2022 huku 
serikali hizo mbili zikipania kupandisha vi-
wango vya juu vya biashara baina ya nchi hizo.

Hayo yalisemwa jana na Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dk 
Hashil Abdalah, aliyemwakilisha Waziri wa 
wizara hiyo, Dk. Ashatu Kijaji, wakati wa kon-
gamano la Biashara na Uwekezaji la MALAWI 
– TANZANIA lililofanyika Mzuzu,  Malawi.

Kongamano hilo linashirikisha zaidi ya wa-
fanyabiashara 300 kutoka Tanzania na Ma-
lawi ambao wanawakilisha sekta mbalimbali 
zikiwamo kilimo, uvuvi na uchumi wa bluu, 
viwanda, utalii, benki na fedha, usafiri, usa-
firishaji na Miundombinu, mawasiliano, ma-
dini, elimu na utalii wa matibabu.

Katibu Mkuu alisema ongezeko hilo bado 
halitoshi kwa kuzingatia uwezo wa rasilimali 
unaopatikana kati ya nchi hizo mbili.

“Kwa hiyo kuna haja ya kuendelea kusaidia 
sekta yetu binafsi nchini Tanzania na Malawi 
na kuweka mazingira mazuri ya kukua, ku-
fanya vizuri na kufanya biashara kwa urahisi. 
Hii itaongeza ushindani wa Sekta ya Binafsi na 
matokeo yake wataweza kutumia kikamilifu 
fursa za kibiashara kati ya nchi zetu mbili,” 
alisema.

Kaulimbiu ya mkutano huo ilikuwa ni “Kui-
marisha Uhusiano wa Kiuchumi Baina ya Tan-
zania na Malawi Kupitia Biashara ya Mipaka 
na Uwekezaji’.

“Kama tunavyofahamu nchi zetu mbili 
zinafanya biashara kupitia mipakani, hivyo 
biashara ya mipakani ni muhimu sana kwa 
uchumi wetu na watu wetu kwani inachangia 
kwa kiasi kikubwa ajira,” alisema.

Alisema biashara imekuwa moja ya nguzo 
dhabiti za uhusiano baina ya nchi hizo mbili 
kwa kukuza ukuaji wa uchumi wa mwing-
iliano wa kijamii na kuchochea uzalishaji.

Katibu Mkuu alisema Tanzania ina faida 
linganishi kutokana na eneo lake la kimkakati 
la kijiografia kama kitovu cha usafirishaji kwa 
nchi nyingine za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC).

Waziri wa Viwanda na Biashara wa Malawi, 
Simplex Banda, alisema Malawi na Tanzania 
zinashirikiana kwa njia kadhaa, kikanda na ki-
mataifa, ikiwa ni pamoja na Tume ya Pamoja 
ya Kudumu ya Ushirikiano, SADC, Eneo Huru 
la Biashara la Bara la Afrika na Shirika la Bi-
ashara Duniani (WTO).

“Mtakubaliana nami kuwa mipango hii 
inaunda fursa kubwa kwa sekta zetu binafsi 
kunufaika nazo, na kufikia masoko yaliyopo 
kwa  kuzingatia hili, tunapozungumzia vikwa-
zo vya ugavi, tunatakiwa kuzingatia kuongeza 
tija na kuongeza thamani ili kukabiliana na 
changamoto za masoko ya nje,” alisema.

 Alisema ushirikiano wa karibu na wa kina 
kati ya nchi hizo mbili ni muhimu na unaweza 
kufuatiliwa kwa haraka kupitia utekelezaji wa 
mipango kama vile mfumo rahisi wa biashara, 
mpango wa maendeleo ya anga, dhana ya 
kituo kimoja cha mpaka, hitimisho la Mkataba 
wa Kukuza Uwekezaji na Ulinzi (IPPA).

Alisema nchini Malawi fursa za uwekezaji 
ni kubwa sana katika kilimo, madini, nishati, 
benki na masoko ya mitaji, miundombinu ya 
usafirishaji, utalii, habari, mawasiliano na ma-
wasiliano (ICT), katika muktadha wa Malawi 
2063.

Biashara 
Tanzania na
Malawi yazidi 
kupaa
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Katibu Mkuu awafunda watumishi TASAF
Na Joseph Mwendapole

WAFANYAKAZI wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
wametakiwa kufanya kazi kwa 
weledi na kuzingatia maadili 
huku wakiepuka ubaguzi wa 
aina yoyote katika utekelezaji 
wa majukumu yao.

Hayo yalisemwa jana   na 
Katibu Mkuu Ikulu, Mululi Ma-
hendeka, alipokuwa akifungua 
Mkutano wa Mwaka wa wafan-
yakazi hao unaofanyika kwa 
siku mbili katika ukumbi wa 
APC Bunju, Dar es Salaam.

Mahendeka alisema  moja ya 
changamoto zinazoukabili mfu-

ko huo ni baadhi ya wanasiasa 
kupotosha lengo halisi la Mfuko 
na kuhusisha kazi zake na itikadi 
za kisiasa na ukabila.

Alisema kwa kuwa wako wa-
nasiasa kwa malengo wanayoya-
jua wao, wamekuwa wakieneza 
habari potofu kuwa kazi ya   
Mfuko zinahusiana na ikitadi 
za kisiasa, ni jukumu la wafan-
yakazi hao kuhakikisha wana-
fanya kazi kwa kufuata taratibu 
zilizopo na hivyo kuepuka uba-
guzi wa itikadi za kisiasa, kidini 
na kikabila. 

“TASAF ni taasisi ya Serikali 
na hivyo inafuata taratibu za ki-
serikali. Hakikisheni mnafanya 

kazi kwa bidi weledi na maarifa. 
Fuateni miongozo ya serikali iki-
wamo kutunza siri za serikali,” 
alisema.    Aliitaka menejienti 
ya TASAF kutambua majuku-
mu yake na kuyatekeleza kwa 
ukamilifu, kutembelea miradi 
katika mamlaka za utekelezaji, 
kuzungumza na walengwa na 
kujua changamoto zao ii iwe 
rahisi kuzitatua. “Fanyeni kazi 
sawasawa na jina la mfuko 
na muweke kipaumbele kwa 
maendeleo ya jamii,” alisisitiza.

Aliwataka wafanyakazi kutun-
za rasilimali za taasisi zikiwamo 
magari, kompyuta. mifumo na 
kompyuta mpakato na kufanya 

kazi zilizopo kulingana na sera 
kukidhi matarajio ya Serikali 
kwa mfuko huo.

“Mambo ya uendeshaji wa mi-
radi yameainishwa vizuri katika 
andiko la mradi lililosainiwa kati 
ya serikali na wadau wa maen-
deleo. Someni andiko la mradi 
kwa makini ili mjue mnachota-
rajiwa kufanya,” alisema.

 Akitoa Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Uongozi ya Kitaifa ya TAS-
AF, Peter Ilomo, alisema kamati 
yake na menejimenti zinazinga-
tia maelekezo hayo na wakati 
wa mkutano kama huo watatoa 
mrejesho kuhusu utekelezaji wa 
maelekezo.

TCRA 
yawanoa 
bongo 
wasafirishaji 
vipeto 
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) Kanda ya Mashariki, 
imetoa elimu kwa watoa huduma 
za usafirishaji wa vipeto na vifu-
rushi kwa lengo la kuwajengea 
uelewa na kuondoka na tatizo la 
matapeli na upotevu wa vitu vya 
watu.

Kaimu Meneja wa TCRA Kanda 
ya Mashariki, Ikuja Jumanne, 
akizungumza na waandishi wa 
habari wakati wa semina hiyo 
alisema ni elimu mwendelezo wa 
kampeni ya miezi minne waliyoi-
pa jina la ‘Tuma Chap Chap kwa 
Usalama’.

Alisema walianzisha kampeni 
hiyo baada ya kupokea malala-
miko ya watumia huduma ku-
poteza mizigo na kuwapo kwa 
watoa huduma wasio na leseni.

Jumanne alisema TCRA inatoa 
leseni za usafirishaji kwa kam-
puni na watu binafsi wanaofanya 
shughuli hiyo kwa lengo la ku-
dhibiti upotevu wa mizigo na 
mali za watu.

Kabla ya mwenye mzigo kutu-
ma, alisema  anapaswa kutumia 
mabasi ya abiria, kampuni zina-
zotumia magari, pikipiki na zile 
zinazosafirisha vipeto kupitia 
mtandao mwenye leseni halali ya 
TRA.

Alitoa wito kwa wananchi kabla 
ya kusafirisha kuhakikisha mtoa 
huduma aliyemchagua awe na 
leseni halali ya TRA, huduma ina-
tolewa ofisini au eneo la biashara 
ndani ya jengo lenye namba ya 
nyumba au alama ya kudumu ya 
utambulisho.

Aliwataka pia kuhakikisha mtoa 
huduma aliyemchagua anatoa 
stakabadhi ya mfumo wa kielek-
troniki (EFD) baada ya malipo.

Watoa huduma hizo walilala-
mikia mawakala na watu wanao-
fanya kazi bila leseni ya TCRA 
kuwadaka wateja na kuwasa-
firishiria mizigo yao kwa kutumia 
majina ya watu au kampuni ny-
ingine.

Meneja wa Kampuni ya Ma-
basi ya Galaxy, Magreth Kibiki, 
alisema: “TCRA leo wametupa 
elimu ya kutosha kuhusu jambo 
hili kuwa tutoe elimu kwa wateja 
wetu watufuate ofisini lakini pia 
tuwaelimishe wanaofanya kazi 
ya uwakala wajisajili ili kuepuka 
changamoto endapo mzigo wa 
mteja utachelewa kufika au ku-
potea.” 

Naye Ofisa Masoko na Mauzo 
wa Shirika la Ndege Tanzania 
(ATCL),   Hellon Magai, alisema 
wanapokea malalamiko kutoka 
kwa wateja ikitokea mizigo im-
echelewa au kupotea ndipo wa-
nabaini walitumia mawakala na 
sio kupitia ofisi zao.

Ushirikiano waipatia kampuni tuzo kimataifa 
Na  Christina Haule,             
MOROGORO

USHIRIKIANO wa wafanyaka-
zi na makandarasi wa mgodi 
wa Dhahabu wa Geita (GGML) 
ulioko mkoani Geita katika kusi-
mamia na kuonyesha kujali afya 
na usalama kazini umefanikisha 
kuwapatia  tuzo ya kimataifa 
ya usalama mahala pa kazi kwa 
mara nne mfululizo.

Meneja Mwandamizi wa Afya, 
Usalama, Mazingira na Mafunzo 
wa GGML, Dk. Kiva Mvungi, 
alisema hayo jana kwenye mao-
nyesho ya Afya na Usalama 
Mahali pa Kazi yaliyoandaliwa 
na Wakala wa Afya na Usalama 
Mahali pa Kazi (OSHA) katika 
kuelekea sherehe za Siku ya Wa-
fanyakazi (Mei Mosi).

Sikukuu hiyo inatarajiwa 
kuadhimishwa kitaifa mkoani 
hapa. Tuzo  hiyo inayotolewa na 
kundi la kampuni za AngloGold 
Ashanti (AGA), GGML imeshin-
da mwaka 2019, 2020, 2021 na 

mwaka jana.
Dk. Mvungi alisema GGML 

wamefanya kitu tofauti na wen-
zao kwa kubadilisha mfumo wa 
mawasiliano ya kiusalama. Alise-
ma badala ya kutoka kwa vion-
gozi kwenda kwa wafanyakazi, 
waliweka utaratibu kwamba 
mfumo huo wa mawasiliano 
utoke kwa wafanyakazi kwenda 
kwa viongozi.

Alisema tangu wameanza 
kutumia mfumo huo wa ku-
wasikiliza zaidi wafanyakazi na 
makandarasi, mafanikio yame-
kuwa makubwa katika utendaji 
kazi. Alitoa mfano kuwa zaidi ya 
miaka 10 iliyopita hawajapoteza 
maisha ya mfanyakazi yeyote 
akiwa kazini na kwamba kwa 
zaidi ya miaka mitano hakuna 
mfanyakazi aliyeumia kiasi cha 
kushindwa kufika kazini.

Dk. Mvungi alisema GGML 
imeweka misingi thabiti ya uzal-
ishaji kwenye usalama bila kuan-
galia gharama jambo ambalo 
baadae huzaa matunda sababu 

hakuna mfanyakazi anayeumia, 
hivyo uzalishaji unaongezeka.

“Tumefanikiwa kuweka 
mtambo (refuge chamber) ar-
dhini kwenye mgodi wetu un-
aomwezesha mtu kuingia na 
kukaa humo kwa muda mrefu 
bila kupata madhara mara ku-
napotokea tatizo. 

 Lakini pia kwa kutumia kifaa 
kinaitwa ‘proben radar’ mwaka 
2007 na 2014 tumefanikiwa ku-
zuia wafanyakazi wasiangukiwe 
na udongo na kuwaondoa eneo 
husika ambapo udongo ulioan-
guka ulimalizika kuondolewa 
kwa muda wa mwaka mzima,” 
alisema Dk. Mvungi.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa GGML, Terry Strong, al-
ipongeza timu nzima ya idara ya 
afya, usalama na mazingira na 
wafanyakazi kwa kudumisha us-
alama wao ndani na nje ya kam-
puni. “Hayo ni matokeo mazuri 
yanayoashiria namna tulivyo-
fanya vyema katika usalama na 
utendaji kazi kwa ushirikiano, 

najua ni kazi gani kubwa im-
efanywa katika kufanikisha hili 
na napenda kuipongeza timu ya 
idara ya usalama na afya waki-
wamo wafanyakazi wote, ma-
kandarasi na wasimamizi am-
bao wamefanya kazi kwa bidii 
mwaka mzima kuhakikisha kila 
mtu anarudi nyumbani salama 
kufikia malengo yetu,” alisema.

Mmoja wa wafanyakazi wa 
GGML na mwakilishi wa us-
alama afya na mazingira mahali 
pa kazi kitengo cha mazingira, 
Shadya Jamali, alisema ameshin-
da katika suala la usalama na 
afya mahala pa kazi kwa kujitu-
ma na kuhakikisha maeneo yote 
ya kazi yanakuwa salama.

Alisema ameshinda mara 
mbili mfululizo mwaka jana na 
mwaka huu kwa kuwashiriki-
sha viongozi wa maeneo husika 
hasa anapokutana na vihatari-
shi vya kutatua muda huo kwa 
pamoja na kama kihatarishi ni 
cha kutatuliwa kwa muda mre-
fu, atakifuatilia hadi kitatuliwe.

Kamishna 
Msaidizi wa 
Polisi, Michael 
Deleli akiwa 
na Mkuru-
genzi Mtendaji 
wa Vodacom 
Tanzania Plc, 
Philip Besi-
imire (kushoto), 
wakikagua 
injini ya moja 
ya magari ya 
kampuni hiyo 
alipotembelea 
makao makuu 
jijini Dar es 
Salaam juzi, ku-
jifunza namna 
inavyozingatia 
masuala ya 
afya na us-
alama mahala 
pa kazi, ikiwa 
ni sehemu ya 
maadhimisho 
ya Siku ya Afya 
na Usalama 
Mahala pa Kazi. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU.
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Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI wa Maji,   Ju-
maa Aweso, ameku-
tana na makandarasi 
wanaotekeleza mra-

di wa maji kwenye miji 28 na ku-
wataka wazingatie ubora.

Aweso alikutana na makandar-
asi hao juzi jijini hapa, kujadili 
masuala mbalimbali yanayohusu 

mradi huo wa dola milioni 500.
Mradi huo ni moja ya mradi 

mkubwa wa maji wa kimkakati 
hapa nchini na  unafanikishwa 
na Serikali kupitia mkopo nafuu 
kutoka Serikali ya India kupitia 
Benki ya Exim ya India.

Waziri Aweso aliwataka ma-
kandarasi hao kuwa makini 
katika utekelezaji wa kazi hiyo 
muhimu ya kuwapatia watan-

zania huduma ya majisafi kwa 
kuwa, umesubiriwa    kwa muda 
mrefu.

Alisema utekelezaji wa mradi 
huo ,ulianza Aprili 12, mwaka 
jana, baada ya serikali kukamili-
sha taratibu za masuala ya kodi 
na kulipa malipo ya awali kwa ma-
kandarasi ambao  kwa sasa, wam-
etawanyika katika maeneo yaliyo 
katika mpango na kazi ulioanza. 

Mradi huu utanufaisha    miji ya 
Kaliuwa, Sikonge, Urambo, Kasu-
lu, Mpanda,Kilwa Masoko, Nany-
umbu, Ifakara, Rujewa, Makam-
bako, Njombe, Wangingombe, 
Chunya,Chamwino, Chemba, 
Singida, Manyoni, Mugumu, 
Geita, Kayanga, Chato, Handeni, 
Korogwe, Muheza, Pangani, Maf-
inga, Songea, Rorya / Tarime, na 
Makonde.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TUME ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), imewataka 
wabunifu wa silaha 
aina ya gobole na bun-
duki, kuacha kuingiza 
bidhaa hizo sokoni kab-
la hazijatambulika na 
tume, ili kuepuka ku-
kamatwa na serikali.
Mkurugenzi wa 

COSTECH, Dk. Amos 
Nungu, aliyasema hayo 
jijini hapa juzi, al-
ipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari 
kwenye maonesho 
ya wiki ya ubunifu ya-
nayoendelea uwanja 
wa Jamhuri.
Alisema moja ya 

tatizo kubwa ambayo 
wabunifu wengi wa-
nayo ni kutokujitokeza 
kuonyesha bidhaa 
zao ili zitambulike na 
kuongezwa thamani 
na badala yake, hu-
ingiza sokoni bila 
taarifa yoyote. Dk. 
Nungu aliwakumbusha 
wabunifu hao kuwa 
silaha huuzwa kwa 
utaratibu, hivyo wan-
apozibuni hawapaswi 
kuiingiza sokoni kabla 
ya kuziwasilisha se-
hemu husika kwa ajili 
ya kutambuliwa.
“Wasipofanya hivyo, 

inatuwia vigumu kutan-
gaza bidhaa hizi, kwa 
sababu zitakuwa hazi-
jatambuliwa kisheria, 
ninawaomba wabunifu 
wa bidhaa hizi wa-
ziwasilishe COSTECH 
kabla hawajazipele-
ka  sokoni, ”alisema.
Aliwakumbusha 

kwamba, faida moja 
wapo ya wabunifu ku-
tambulika na COSTECH 
ni kuongeza thamani ya 
bidhaa husika na kue-
ndelezwa kwa ajili ya 
kutambulika kitaifa 
na kimataifa, ikiwamo 
kuingia kwenye soko 
la ushindani litakalom-
winua kiuchumi.
Mkurugenzi huyo 

alisema serikali haizuii 
bunifu zinazotengen-
ezwa na wabunifu 
isipokuwa, inatengen-
eza mazingira wezeshi 
ambayo yanamsaidia 
mbunifu kuendeleza 
bidhaa zake, ikiwamo 
kutambulika na ku-
ingia sokoni. Alisema 
COSTECH imesaidia 
wabunifu wengi ambao 
wamejitokeza kutam-
bulisha bunifu zao kwa 
ajili ya kuongeza tham-
ani ikiwa ni pamoja na 
kuziendeleza ili zitam-
bulike kimataifa.

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI), kituo cha 
Ukiriguru, imebuni mashine ya 
kupandia pamba huku, faida 
mbalimbali zikitajwa ikiwamo, 
kuwapunguzia gharama na 
kuongeza uzalishaji.

Akizungumza na Nipashe jana, 
kwenye wiki ya maonesho ya 
ubunifu jijini hapa, Ofisa Kilimo 
kutoka TARI Ukiriguru, Dauson 
Malela, alisema kuwa teknolojia 
hiyo itawasaidia wakulima wa 
pamba kutotumia jembe la mko-
no. “Kwa miaka mingi, wakulima 
wa pamba wamekuwa wakika-
biliana na tatizo kubwa wakati wa 
upandaji, hasa katika kuzingatia 
kanuni za kilimo zilinazopende-

kezwa kitaalamu, lakini pia wa-
likuwa wakitumia fedha nyingi, 
tatizo ambalo linachangia kush-
uka kwa mavuno ya zao hilo la 
biashara,”alisema.

“Kilimo cha pamba kinahitaji 
kupandwa kwa nafasi maalumu 
ya angalau sentimita 60 kutoka 
mstari mmoja hadi mwingine na 
kwa sentimita 30 kutoka mmea 
mmoja hadi mwingine,” alisema. 

Ofisa huyo alisema matumizi 
ya jembe la mkono yanasababi-
sha wakulima wengi kushindwa 
kupanda kwa kanuni za kiagro-
nomia. “Mkulima anahitaji kua-
jiri wakulima tisa hadi kumi ili 
kupanda ekari moja, wanatumia 
kati ya saa nane hadi kumi. Ili 
kusaidia kukabiliana na tatizo 
hili, TARI Ukiriguru tulivumbua 

mashine hiyo kwa lengo la ku-
wezesha wakulima kulima kwa 
tija zaidi ili kuboresha uzalishaji 
wa zao hilo kwa ujumla,” alisema.

Alisema awali katika safari ya 
uvumbuzi wa teknolojia hiyo, 
waliunda mashine ambayo ili-
kuwa ikiendeshwa na ng’ombe, 
ambapo wameboresha ubunifu 
huo   kwa kutengeneza inay-
otumia injini. 

“Tunashukuru kwa namna 
ambavyo Tume ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH), imekuwa 
sambamba katika kutusaidia kue-
ndeleza teknolojia mbalimbali, 
pamoja na uvumbuzi wa mashine 
hii ya kupandia pamba,” alisema.

Alisema mashine hiyo, ina-
tumia lita mbili za dizeli na ina 
uwezo wa kupanda ekari moja ya 

pamba kwa kanuni husika na vi-
wango ndani ya muda wa dakika 
30 hadi saa moja.

Mtafiti Msaidizi wa kituo cha 
TARI Ukiriguru, Robert Cheleo, 
alitoa wito kwa wakulima ku-
changamkia mashine hiyo ili 
waongeze uzalishaji.

“Tuna kila sababu ya kumshuk-
uru, Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, kwa kuwa upande wetu 
kila wakati, kwa kiasi kwamba 
tumefanikiwa kufanya uvumbuzi 
wa mashine hii, na pia katika 
utafiti mbalimbali tunazoendela 
kuzifanya,”alishukuru.

Hata hivyo, alisema wanatara-
jia kuboresha zaidi mashine hiyo 
ili itumike kuanda mazao men-
gine kama vile maharage, mahi-
ndi na alizeti.

TARI yabuni mashine ya kupandia pamba 

Wabunifu 
silaha waitwa 
COSTECH ili 
zitambuliwe 

Makandarasi mradi wa maji 
miji 28 wakumbushwa ubora

Kaimu Meneja wa Mfuko wa Barabara nchini, Mhandisi Rashid Kalimbaga, akizungumza na waandishi wa habari kuhusu masuala mbal-
imbali yanayohusu mfuko huo, walipotembelea banda la Bodi ya Mfuko wa Barabara katika maonyesho ya ubunifu jijini Dodoma jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzi-
bar, imesema imefaniki-
wa kudhibiti ugonjwa wa 
Malaria ambao kwa sasa 
sio tishio tena na maam-
bukizi yake yamefikia 
chini ya asilimia moja.
Hayo yalisemwa na 

Naibu Waziri wa wizara 
hiyo, Khamis Hassan 
Hafidh, wakati akizun-
gumza na waandishi wa 
habari kuhusu hali ya 
ugonjwa wa Malaria na 
mikakati inayochukuliwa 
kuudhibiti.
Alisema tathmini ili-

yofanywa mwaka jana, 
inaonesha kesi zilizopo 
za malaria ni 4,557 huku 
kukiwa na vifo vya watu 
wanne.
Alisema mafanikio 

hayo yamekuja baada 
ya kuwapo kwa mikakati 
mbalimbali ikienda sam-
bamba na utoaji wa elimu 
kwa wananchi kuhusu 
matumizi ya vyandarua 
na kampeni za kutia 
dawa majumbani.
Alisema  mafanikio hayo 

yameifanya Zanzibar 
kuongoza katika Nchi za 
Kusini mwa Jangwa la 
Sahara, zilizofanikiwa 
kupunguza maambukizi 
ya ugonjwa wa Malaria 
kutoka asilimia 50 hadi 
asilimia moja.
Katibu Mkuu Wizara ya 

Afya, Dk. Fatuma Mrisho, 
alisema mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo ni 
endelevu na kwamba, mi-
kakati iliyopo ni kufikia 
malengo ya Umoja wa 
Mataifa  (UN) ya kuondo-
kana moja kwa moja na 
vifo kwa wanawake na 
watoto  vinavyotokana 
na malaria.
Meneja Mradi wa 

Kutokomeza Malaria, 
Joseph Shija, alisema 
wameanza kupima na ku-
chunguza afya za wageni 
wanaoingia nchini, kuona 
kwa kiasi gani wapo 
salama na maambukizi 
ya malaria kwa sasa.
 Alisema vifaa vya 

uchunguzi vimewekwa 
katika hoteli mbalimbali 
za Unguja na Pemba kwa 
ajili ya kupata taarifa na 
takwimu halisi za wageni 
waliogunduliwa kuugua 
Malaria.
“Hii ndiyo mikakati 

yetu ya kupambana na 
malaria ambapo wageni 
wote wanaoingia nchini 
tutawachunguza afya zao 
na kuwapima kujua kwa 
kiasi gani wapo salama,” 
alisema.

Zanzibar 
yadhibiti
malaria 
asilimia 
moja

Aga Khan kupambana na vifo mama, mtoto
Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Aga Khan Tanza-
nia, imeahidi kuweka vipaumbele 
katika sekta ya afya ili kuhakikisha 
vifo vya wanawake na watoto vina-
toweka kwa kutoa huduma bora.

Mwenyekiti wa Mfuko wa Taasi-
si ya Aga Khan duniani, Princess 
Zahra Aga Khan, alitoa ahadi hiyo 
jana wakati wa mazungumzo na 
Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariyam 

Mwinyi, mara baada ya kufunguwa 
kituo cha Old Dispensary pamoja 
na Hospitali ya kutoa huduma za 
afya kwa wananchi.

Princess Zahra ambaye ni mtoto 
wa kiongozi wa madhehebu ya Is-
mailia duniani Aga Khan, alisema 
taasisi ya Aga Khan inayo historia 
kubwa kwa upande wa nchi za Af-
rika ya Mashariki ikiwamo Tanza-
nia ambapo, ilifunguwa huduma 
za afya mwaka 1929.

Alisema mwaka 1887, Aga Khan 
ilijenga jengo la Old Dispensary ka-
tika eneo la Mji Mkongwe Malindi 
na mwaka jana ulifanyika ukara-
bati mkubwa wa jengo hilo.

Aliwataka wananchi wakiwamo 
wanawake kuzitumia huduma zi-
nazotolewa katika kituo cha afya 
Aga Khan ambapo kuna vifaa vya 
kisasa vya kutoa huduma za afya 
na mikakati na kupunguza vifo vi-
navyotokana na kundi hilo.

  Mke wa Rais alisema seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imejipanga kuhakikisha 
wanawake,wajawazito na watoto 
wanapata huduma bora za afya 
hadi vijijini. Alisema hivi sasa 
hakuna sababu ya wajawazito ku-
jifungulia nyumbani    kwa kuwa, 
hospitali zipo hadi vijijini na zina-
toa huduma bora kwao ili kuon-
dokana na vifo vinavyotokana na 
changamoto za uzazi.

Wadau wa maendeleo waitwa kusaidia matatizo sekta kilimo
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

W
IZARA ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Ma-
liasili na Mifugo, 
imesema imeanza 

kuzifanyia kazi changamoto zi-
nazoikabili sekta ya kilimo, na 
kuwaomba wadau wa maende-
leo, kuisaidia  ili kuongeza ufanisi 
zaidi.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Seif Shaaban Mwinyi, alisema hayo 
jana katika kikao kilichojumui-
sha watendaji wakuu wa wizara 
hiyo na wadau wa kilimo kutoka 
mashirika ya kimataifa na balozi 
ziliopo nchini, kilichofanyika ka-
tika ofisi za wizara hiyo, Maruhubi, 
Zanzibar.

Seif alisema sekta hiyo licha 
ya kuchangia kiasi kikubwa ya 
pato la taifa, bado inakabiliwa na 
changamoto ikiwamo ya uchache 
wa mabibi na mabwana shamba, 
vitendea kazi, kiwango kidogo cha 
elimu na uwezo    wa watafiti jam-

bo linalokwaza ufanisi wa sekta 
hiyo.

Hata hivyo, alisema wamewasil-
isha waraka Tume ya Utumishi 
Serikalini kuomba kibali cha kua-
jiri wa watendaji hao na kuanza 
kutekeleza mkakati wa kuimari-
sha wa mazao ya mboga na ma-
tunda  pamoja na kilimo hai.

“Tunatakiwa kuwa na maofisa 
wa kilimo (mabibi/bwana sham-
ba) katika shehia zote 338 za Un-
guja na Pemba, lakini hatujazifikia 
shehia zote, na hata hizo tulizozi-
fikia hatujawapatia vitendea kazi, 
ndio maana tumewaeleza wadau 
hawa waone namna ya kutusaid-
ia,” alisema.

Alisema wizara hiyo imefura-
hishwa na ujio wa washirika hao 
wa maendeleo ambao katika kikao 
hicho, walielezwa kwa kina kuhu-
su ufanisi na changamoto zinazoi-
kabili sekta ya kilimo.

“Ujio wa hawa wenzetu umet-
upa matumaini ambayo yataleta 
msukumo katika maendeleo ya 
kilimo hususani kwenye uzalishaji 

wa mazao ya ‘hotculture’, utafiti 
na mnyororo thamani ya mazao,” 
alisema.

Akiwasilisha taarifa ya wizara 
hiyo na majukumu yake, Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Utafiti wa Kili-
mo Zanzibar (ZARI), Dk. Mohamed 
Dhamir Kombo, alisema sekta hiyo 
katika mwaka wa fedha 2022, im-
echangia asilimia 22.9 ya pato la 
taifa.

Alisema kuwa kutokana na 
utekelezaji wa mikakati ya kukuza 
kilimo, wamefanikiwa kuongeza 
eneo la kilimo kutoka ekari 875 za 
mwaka 2018 hadi ekari 1,928 mwa-
ka huu, kutokana na kuwapo kwa 
maeneo ya umwagilia.

Alitaja baadhi ya changamoto 
zinazokabili sekta hiyo kuwa ni 
pamoja na mabadiliko ya tabia 
nchi, matumizi hafifu ya teknolo-
jia kwenye kilimo na idadi ndogo 
ya maofisa ugani wenye ujuzi na 
uwezo wa kutosha.

Dk. Kombo aliwashukuru wa-
dau hao kwa kuonesha dhamira 
ya kutaka kujua shughuli za wizara 

hiyo ili kuona namna watakavy-
oweza kusaidia kukuza uzalishaji 
wa mazao mbalimbali ya kilimo na 
mifugo nchini.

Akizungumza kwa niaba ya 
wadau hao, Mwenyekiti wa kundi 
hilo, Ofisa Programu wa Mfuko wa 
Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo 
(IFAD), Jaquiline Motcho, alisema 
kuwa ziara hiyo imelenga kujua 
maeneo wanayoweza kusaidia 
kupitia taasisi za serikali na wadau 
wengine wa kilimo.

 Alisema kuwa kundi hilo linaju-
muisha mashirika 13 ya kimataifa 
na ofisi za Balozi zilizopo nchini, 
zinazotoa misaada katika sekta 
ya kilimo, inahusisha Wizara ya 
Kilimo na Wizara ya Uchumi wa 
Buluu na Uvuvi.

Jaquiline alipongeza juhudi zi-
nazochukuliwa    na serikali za 
kukuza uzalishaji wa mazao ya 
kilimo, na kushauri mkazo kwe-
nye uzalishaji wa mazao ya mifugo 
(nyama na maziwa), ili kupunguza 
uingizaji wa bidhaa hizo kwa kiasi 
kikubwa kutoka nje ya nchi.

Ofisa Uhusiano Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma (PSSSF), Abdul Njaidi (wa pili kushoto), 
akikabidhi kipeperushi cha PSSSF kwa Msimamizi Mkuu wa banda la Jeshi la Polisi, Mkaguzi Msaidizi Zuwena Mwita, 
wakati wa utoaji huduma kwa wanachama wa banda kwa banda kwenye maonesho ya Siku ya Kimataifa ya Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi katika viwanja vya Tumbaku, mjini Morogoro jana. Wa (pili kulia) ni Ofisa Matekelezo Mwandamizi 
wa PSSSF, Charles Mahanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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U
HASAMA kati ya wana-
muziki wawili maarufu wa 
Bongo Fleva, Diamond 
Platnumz na Harmonize, 

unaweza kupungua kasi kutokana 
na kuwapo kwa dalili ya maele-
wano.

Wanamuziki hao waliingia katika 
bifu kali baada ya Harmonize ku-
jiengua katika lebo ya WCB ambayo 

Diamond anaiongoza na kusababi-
sha kila mmoja kutoa tuhuma nzito 
dhidi ya mwingine.

Hata hivyo, kitendo cha Dia-
mond kukubali hadharani kwamba 
anajivunia kumuona Harmonize 
anazidi kufanya vizuri katika soko 
la muziki, kimewafanya baadhi ya 
watu kuona kuna aina fulani ya 
maelewano kati yao.

Siku za nyuma ilikuwa sio jambo 
rahisi kwa Harmonize kusema 
mazuri ya Harmonize, mara nyingi 
alinyamaza kimya au kutoa kijembe 
kilichoonekana kumlenga.

Diamond amesema anafurahi 
namna Harmonize anavyoendelea 
kupasua anga la muziki, jambo am-
balo anajivunia.

Kauli hiyo imewashangaza 

wengi na kushindwa kuelewa kama 
pongezi hizo ni ishara ya mkono wa 
kirafiki ya wawili hao.

Hivi karibuni, Harmonize aliwash-
tua wafusi wake baada ya ku-
tangaza ujio wa wimbo wake mpya 
‘Say Yes’ ambao ndani yake am-
emshirikisha dada yake Diamond, 
Esma kama mwimbaji wa kiitikio.

WAMEANZA KUPATANA?
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Na Adam Fungamwango

FILAMU hii inaitwa ‘Kosa la Mama’, inaelezea 
baadhi ya matatizo yanayozipata familia mbal-
imbali ndani ya jamii.

Ndani ya familia kwenye jamii zetu kuna 
mambo mbalimbali ambayo yanatokea kwa 
uzembe au bahati mbaya, na yanaweza ku-
sababisha matatizo makubwa au aibu mbele ya 
safari.

James, kijana aliyesoma vema na anafanya 
kazi katika kampuni fulani jijini Dar. Akapata 
mpenzi wake anaitwa Juddy.

Lakini baada ya muda wakabwagana na 
Juddy akaanza kuzusha taarifa kuwa sababu za 
kuachana ni kwamba jogoo la James halipandi 

mtungi.
Stori hiyo ikawa simulizi kazini hapo kila 

mmoja akiiongea kiasi kwamba ikawa ndiyo 
fimbo ya kumpigia. Mitaani nako yakaenea hadi 
yakamfikia mama yake mzazi.

Hali ikawa mbaya, kwani kila anakopita James 
akaanza kunyooshewa vidole. Hata hivyo mwe-
nyewe aliamini ni jambo la kawaida na linaweza 
kukaa sawa. 

Akakutana na binti mmoja anaitwa Sandra na 
akamfanyia mipango ya kuajiriwa kwenye ofisi 
hiyo hiyo anayofanyia kazi.

James ni mfanyakazi shupavu na mwenye 
kujituma kiasi kwamba alipendwa mno na bosi 
wake licha ya matatizo yake.

Mbali na kumfanyia mipango Sandra, lakini 

akaanzisha mahusiano ya kimapenzi, lakini hali 
ikawa ni ile ile kama ilivyotokea kwa Juddy.

Naye pia akaamua kumuacha, hivyo hali ikawa 
mbaya sana kwa James.

Bosi wake Kabwe alimwita ofisini na kum-
wambia anampenda sana kama mfanyakazi bora 
na hapendi kusikia maneno maneno yanasemwa 
juu yake, hivyo akamwambia anampa likizo ya 
malipo muda usiojulikana ili akatibu tatizo lake.

James la kwanza kabisa alilofanya ni kwenda 
kwa rafiki yake Steve ili kupata msaada wa 
tatizo lake ambapo sasa akakiri kuwa analo.

Ikawa kazi ya kuhangaika hospitalini na kwa 
waganga wa kienyeji. Mgonjwa hachagui dawa. 
Hivyo ndivyo ilivyokuwa.

Kila kitu kilizungumzwa kwa waganga. Wen-

gine walidai aliwekewa tego na msichana 
wake wa kwanza ili asiwe na mwingine yoy-
ote zaidi yake tu. Mmoja akadai aliangukiwa 
kitovu wakati akiwa mchanga na hilo ni kosa 
la mama yake mzazi. Na mtatuzi ni mama yake 
mzazi tu. Mama naye katika kuhangaika kwa 
waganga kumtibu mwanaye akaambiwa mane-
no hayo kuwa yeye ndiye atakayemtibu kijana 
wake kwa tatizo hilo. 

Hatimaye James anapona na kuwa mwa-
naume kamili, kwanza anamua kumthibitishia 
Juddy aliyemdhihaki kuwa amepona. Alipok-
wenda kuhadithia Sandra naye akaja juu. 
Ikawa ni wivu juu ya wivu.  Kati ya hao wawi-
li, James anampenda Sandra na ndiye anay-
emvika pete na kumpeleka kwa wazazi huku 
akirejea tena rasmi ofisini baada ya kupona.

BASI SAWA

Esma usisikilize ya 
watu mwaya

Diamond amfagilia 
Harmonize

Msanii na mjasiriamali Shilole, jana 
aliwakumbuka akinamama wajasiriamali 
alipowapa msaada wa nyama kilo tano 
kwenye hafla iliyofanyika jana jijini Dar es 
Salaam.

Jumla ya mama lishe 20, walipata kiasi 
hicho cha nyama ya ng’ombe kutoka kwa 
msanii huyo wa filamu na uimbaji pia, 
ambaye kwa muda mrefu sasa amekuwa 
mjasiriamali.

“Natumai hiki kidogo, kitaenda kuwan-
yanyua wajasiriamali wenzangu kufukia 

yake mashimo madogo madogo, hii 
inatoka mfukoni mwangu. Na si leo tu 
muorodheshe majina yenu ili siku zingine 
mpate kilo tano tano za mchele. Tunataka 
akinamama kuinuana, wanawake ni taifa 
kubwa. Najua mna changamoto nyingine 
kama vile mafuta na nyinginezo,” alisema 
Shilole huku akishangiliwa na kinamama.

Pamoja na mambo mengine baadhi ya 
akinamama walidai changamoto inay-
owakabili ni mikopo.

   

Aunt Ezekiel, staa msanii wa 
filamu, asikwambie mtu kumbe ni 
rafiki mkubwa wa Wema Sepetu, 
ukimteta mbele yake ujue yamefika 
kwa mwenyewe.

Kupitia mtandao wake wa ins-
tagram, Aunt hakujizuia hisia zake 
kuhusu shoga ‘ake huyo akiamua 
kumuandika kwa hisia kali jinsi 

anavyomkubali. 
“Natamani nikwambie haya tuki-

wa hai bado. Wewe ni rafiki yangu 
mzuri sana. Siyo wa sura tu hapana. 
Wewe Wema ni mtu kati ya watu 
nikianza kukuongelea hapa, siwezi 
maliza natamani ujue tu,  leo sina 
na sijawahi pata rafiki kama wewe. 
Kwa yote tuliyopitia Wema wewe 

ni zaidi. Yaani kesho  nitaendelea…
Nakupenda.”

Mbali na kuwa wote ni wasanii wa 
filamu, lakini wamepitia njia moja. 
Ni wanamitindo waliowahi kuwania 
taji la ulimbwende Tanzania kwa 
miaka tofauti. Wema alitwaa taji la 
ulimbwende mwaka 1996.

Shilole awakumbuka 
mama lishe

Na Adam Fungamwango
UMAARUFU ni kitu ambacho binadamu wengi hupenda 

kuwa nao. Tatizo ni kwamba hauji hivi hivi. Ni lazima 
ufanyiwe kazi kwelikweli na muhusika ikiwa na pamoja na 
kujitolea bila kuchoka. Umaarufu mwingine huja tu kutoka-
na na kipaji halisi kilichotoka kwa Mwenyezi Mungu. Hiki 
huwa hakifi na hakinyang’anywi na binadamu yeyote hadi 
pale mwenye nacho ataondoka na kipaji chake duniani.

Wakati mwingine umaarufu humfanya mtu kupata urahisi 
wa mahitaji yake muhimu ambayo yangemgharimu pesa, 
muda mwingi kuyapata, lakini kupitia ustaa wake yanara-
hisika.

Hapo hapo, kuna mastaa hujiongeza na kutaka ku-
jiongezea kipato nje ya kazi yake ya kipaji.

Tumeona upande wa waigizaji wa kike, wengine wao 
baada ya kupata ustaa, wakaamua kujiongeza na wakau-
tumia ustaa wao kufanya kitu kingine cha kujiongezea 
kipato. 

Wema Sepetu

Ni mrembo aliyekuwa Miss Tanzania ambaye aliamua 
kujiingiza kwenye masuala ya uigizaji. Aliingizwa kwenye 
fani hii na msanii maarufu wa bongo muvi wakati huo, Ste-
ven Kanumba. Wema Sepetu mpaka sasa amecheza filamu 
nyingi na kuzidi kujiongezea umaarufu.

Kwa sasa anautumia umaarufu wake kujiingizia kipato 
kwa kazi zake mbalimbali nje ya bongo fleva na kuna 
wakati aliunda kampuni yake ya uigizaji, pia ni mwana-
mitindo.

Shilole

Huyu ni mrembo mwenye vipaji vingi. Ni mwigizaji na 
akapata umaarufu kwa kazi yake hiyo.

Lakini baadaye akageukia kwenye muziki wa kizazi 
kipya. Huko nako akafanya vizuri kiasi chake.

Shilole baada ya kupata umaarufu akajiongeza. Akafun-
gua mgahawa uliokuwa maarufu tu kutokana na kumilikiwa 
na mtu maarufu, pia amekuwa akifanya kazi ya kusambaza 
vyakula sehemu yoyote anayetaka mtu apelekewe.

Jenifer Kyaka ‘Odama’

Ni mwigizaji mrembo mwe-
nye uwezo wa hali ya juu, si tu 
kuigiza, lakini hata kupambana 
kimaisha.

Baada ya kufanya kazi kubwa 
ya kutumikia filamu za kukod-
ishwa na kulipwa ambazo kwa 
kiasi kikubwa ndizo zilizompatia 
umaarufu kwa sasa ameunda 
kampuni yake ambayo imekuwa 
ikitengeneza filamu mbalimbali.

Odama ambaye kwa sasa ndiye 
bosi anayechukua wasanii na 
kuwalipa kama alivyokuwa anafanya yeye zamani, lakini 
pia yeye na kampuni yake imekuwa ikiibua vipaji vipya 
kwa vijana wapya.

Shamsa Ford

Mwanadada mrembo na mwigizaji ambaye alitamba mno 
kwenye tasnia ya bongo movie. 

Ni mmoja wa waigizaji ambao wameutumia umaarufu 
wao vizuri kwani amefungua duka kubwa la nguo ambalo 
amekuwa akilisimamia nje ya kazi yake ya uigizaji.

Aunt Ezekiel

Ni mwigizaji mrembo, mtoto wa mchezaji wa zamani wa 
Simba na timu ya taifa miaka ya ‘80, Taifa Stars, Eze-
kiel Grayson ‘Jujuman’. Huyu pia ni kama Wema Sepetu, 
alianzia kushindana kwenye urembo, lakini hakubahatika 
kushinda kama mwenzake. Akaamua kujiingiza kwenye ui-
gizaji kabla ya kuwa staa kama baba yake.  Kwa kuutumia 
ustaa wake vizuri na kujiongeza, kwa sasa ni mfanyabi-
ashara mzuri tu jijini Dar es Salaam.

Mastaa warembo 
halafu wakajiongeza

Kosa la Mama: Aibu kwa mtoto

Wema, Aunt Ezekiel 
ushoga umenoga

FILAMU

Wakati akifanya ma-
hojiano nchini Ujerumani 
kuhusu shoo atakayoi-
fanya, msanii Diamond 
Platnumz aliulizwa mas-

ESMA Abdul, dada 
wa Diamond Platnumz 
ameonyesha kukerwa na 
watu mbalimbali kwenye 
mitandao ya kijamii kudai 
kuwa yupo kwenye uhusi-
ano na msanii Harmonize.

Kupitia insta live, Esma 
alisema anakerwa na baa-

dhi ya watu kwenye mtandao 
wa instagram wanaodai yupo 
kwenye uhusiano wa kimap-
enzi wa Harmonize wakati si 
kweli.

“Watu watafanya mtu uache 
kusapoti nyimbo za wasanii,” 
alisema.

Maneno na minong’ono hii 
inakuja baada ya Harmonize 
kuweka wazi kuwa mwana-
dada huyo ndiye aliyeweka 
sauti kwenye ngoma yake ya 
‘’Say Yes.’

Wabongo kama kawaida 
yao, eti hilo tu likatosha wao 
kudai kuwa huenda wana 
uhusiano. Lakini Esma akadai 
alikuwa anausapoti tu wimbo. 
“Watu tuache kusapoti jama-
ni!” Akashangaa.

wali mbalimbali, ikiwemo lebo 
yale ya WCB.

Akasema anajivunia namna 
wasanii waliotoka kwenye lebo 
yake wanavyofanya vizuri 
mpaka sasa. 

Akawataja wasanii hao kub-
wa ni Zuchu, Mbosso, Lavalava, 
Rayvanny na Harmonize.

“Nafurahi kuona Harmonize 
anavyopasua anga kwenye 
soko la muziki na siyo yeye tu, 
hata Rayvanny, Zuchu, Mbosso 
na Lavalava, wote hawa ni 
matunda ya lebo ya WCB.

Hili liliwashangaza wengi 
ambao hawakutaraji kuwa 
msanii huyo mkubwa anaweza 
kumtaja mshindani wake 
kimuziki kwa sasa.
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MKALI wa Afrobeat David 
Adeleke, anayefahamika kama 
Davido, ametoa siri ya ma-
fanikio yake ya kuwa msanii 
anayefuatiliwa zaidi Afrika.

Katika mahojiano ya moja 
kwa moja ya video kwenye 
mitandao ya kijamii, anahu-
sisha umaarufu wake na utu 
wake wa nje, ambao umem-
saidia kupata wafuasi wengi 
katika mitandao ya kijamii.

Davido ana wafuasi milioni 
26.9 wa Instagram na wafuasi 
milioni 13.4 wa Twitter.

“Wizkid na Burna Boy sio 
watu wa kijamii kama mimi na 
hawachapishi mara kwa mara 
kama mimi. Ningechagua vi-
chekesho vya kusisimua kama 
sifanyi muziki kwa sababu 
mimi ni kiumbe wa kuchekesha 
sana. “ amesema

MWANAMUZIKI mashuhuri 
wa Nigeria, Peter Okoye 
amefichua kwamba aliona 
mapema Wizkid atakuwa 
maarufu katika tasnia ya 
muziki tangu miaka ya nyuma.

Akizungumza kwenye kip-
indi cha ‘The 77 Podcast’ cha 
DW akiwa na kaka yake Paul, 
alisema kwamba hakuwahi 
kumdharau Wizkid wakati wa 
siku zake za mwanzo na ali-
kuwa na matumaini makubwa 
kwake. Amewakosoa waandi-
shi wa habari ambao walim-
kataa Wizkid kama msanii 
anayekuja kwa kasi kipindi 
hicho, na kusema kwa ujasiri 
Wizkid hatimaye amechukua 
tasnia hiyo.

Peter 
anapomkubali 

mwamba 
Wizkid

Davido atambia 
mafanikio

MWIGIZAJI maarufu wa Nol-
lywood, Jim Iyke, ametoa kip-
ande cha filamu aliyofanya na 
Ini Edo ambacho kimesababisha 
kuomba radhi.

Katika uchukuaji wa picha za 
filamu hiyo ‘Rent A Room’, Jim 
ambaye alikuwa anaongoza al-
ionekana kutoridhishwa na uig-
izaji wa Ini na kumfokea afanye 
maboresho, jambo lililompele-
kea mrembo huyo kutokwa na 
machozi bila kutarajia.

“Sikiliza nilikuwa nafanya 
mambo yangu, nikiongoza 
tukio hili na mmoja wa watu 
ninaowapenda duniani kote 
hakuwa akiigiza vizuri ikabidi 
nimzomee, nikamwambia wewe 
ni supastaa, duniani mimi ni 
kaka yako, huwezi kutaniana na 
mimi. Nilimfokea alikuwa ana-
lia. Lakini unajua nakupenda.” 
Ameandika Jim

Jim amtoa  
chozi In Edo

Mwigizaji 
afariki 

akijibadilisha 
umbo

MWIGIZAJI Saint Von Colucci 
(22) kutoka Canada, amefariki 
dunia  wakati  akifanyiwa upas-
uaji wa kujibadilisha mwoneka-
no awe kama Jimin, mwimbaji 
kutoka kundi maarufu la K-pop.

Muigizaji huyo alitumia dola 
220,000, sawa na shilingi  mil-
ioni 517, katika juhudi za ku-
fanya upasuaji huo.

Hata hivyo, Von Colucci 
alipata matatizo kutokana na 
upasuaji huo na alifariki katika 
hospitali moja nchini Korea 
Kusini asubuhi ya Jumapili, 
Aprili 23, kama ilivyoripotiwa 
na AceShowBiz.
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MWIMBAJI wa muziki 
kutoka Nigeria, Oyinkansola 
Sarah Aderibigbe, maarufu 
kma Ayra Starr, amewajibu 
wale wanaomkosoa kuhusu 
mavazi yake kuwa wao sio 
wazazi wake wanaoweza 
kumpangia nguo za kuvaa.

Katika mahojiano ya hivi 
majuzi na Kiss FM, Ayra 
Starr amewataka kumua-
cha kwa sababu wao sio 
mchungaji wala mama yake.

Mwimbaji huyo wa ‘Rush’ 
amesema  kuwa anajiamini 
katika uchaguzi wake wa 
mitindo na hua anafurahia 
mtindo wake wa kipekee.

Ayra acha 
wakuseme
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Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA 

SERIKALI imeushukuru Umoja 
wa Ulaya (EU), kupitia Sekretari-
eti ya Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (SADC), kwa 
kuleta nchini mradi wa kuima-
risha uhifadhi  wa rasilimali za 
maliasili na utunzaji mazingira 
ya uhifadhi ili kuzilinda.

Akizungumza jana Jijini hapa, 
Mkurugenzi Msaidizi Idara ya 
Wanyamapori  kutoka Wizara 
ya Maliasili na Utalii, Fortunata 
Msofe, alisema mradi huo ni 

muhimu kwa kuimarisha uhifa-
dhi kwenye nchi hizo.

Msofe alikuwa akizungumza 
na washiriki wa warsha ya siku 
mbili kutoka nchi za Msumbiji, 
Malawi,     Zambia na Tanzania, 
ambao wamekutana kujadili 
suala la      ushirikishwaji wa ra-
silimali za maliasili na namna ya 
kufanya jitihada za kupambana 
na taka ngumu hasa maeneo ya 
uhifadhi. 

“Uhifadhi unapoimarika 
unawezesha wanyamapori 
kuwa  salama. Huu ni mradi we-
nye manufaa makubwa kwa nchi 

nne unakotekelezwa. Sehemu 
ya mradi huu ni kuhakikisha tu-
nakuwa    na mbinu za kupun-
guza uchafu, kwa sababu mae-
neo mengi ya uhifadhi    kuna 
shughuli mbalimbali zinazos-
ababisha ongezeko la  uzalishaji 
uchafu hasa mifuko    ya plastiki,” 
alisema.

Pia alisema utasaidia kupun-
guza ukusanyaji uchafu na maz-
ingira yatakuwa safi na salama 
kwa wanyamapori. 

Kuhusu usafi wa mazingira, 
alisema watatumia mbinu za 
Chuo cha Kimataifa cha Usimam-

izi wa Wanyamapori (MWEKA), 
kupitia  utafiti wao kwenye mae-
neo ya uhifadhi na kushirikisha 
wananchi katika kuhakikisha 
uchafu unaozalishwa utumike 
kwenye mnyororo mwingine.

Mhadhiri  wa Chuo hicho cha 
MWEKA, Dk. Kwaslema Malle,   
alisema   mradi huo wa kujenga 
uwezo wa utafiti  na ubunifu   
katika masuala ya maliasili na 
mazingira, utasaidia kuwa na 
matumizi sahihi ya mazingira ya 
uhifadhi.

Pia alisema utajikita kwenye 
utafiti na mafunzo kwa vyuo vi-

navyohusika na utafiti wa vyuo 
vya kati na taasisi za utafiti zina-
zojihusisha na mazingira pamoja 
na rasilimali za asili.

Alisema wanaamini mradi 
huo, utasaidia kuboresha mitaala 
ya ufundishaji na kuboresha sera 
zinazotumika katika kusimamia 
mazingira na rasilimali za asili.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Muun-
gano wa Jumuiya za Hifadhi za 
Wanyamapori Tanzania, Moham-
ed Kamuna, alisema  wamepata 
heshima kubwa kuwa sehemu 
ya mradi huo unaofadhiliwa na 
SADC.

 

RIVACU yaomba 
kurejeshewa
mashamba yao 
yaliyotaifishwa 

Na Jaliwason Jasson, BABATI

CHAMA Kikuu cha Ushirika Mkoa wa 
Manyara (Rift Valley Cooperative Un-
ion-RIVACU), kimemwomba Mkuu wa 
Mkoa huo, Makongoro Nyerere, ku-
wasaidia kufikisha ombi lao kwa Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, la kutaka 
kurejeshewa mashamba yao ambayo 
yalitaifishwa na serikali.
Mwenyekiti wa RIVACU, Yuda Sulle, 

aliwasilisha ombi hilo rasmi kwa 
Mkuu wa Mkoa wakati wa Mkutano 
Mkuu wa 33 wa chama hicho.
Akizungumza katika mkutano huo, 

Sulle alisema pia wana mashamba 
ambayo yamekuwa kwenye mgogoro 
wa muda mrefu na Kanisa Katoliki, 
likiwamo shamba la vipini lililoko 
Wilaya ya Karatu na la Wilaya ya 
Ngorongoro.
Alisema shamba la vipini, lina uku-

bwa wa ekari 713, Irgobawe lenye 
ekari 353 na la Mwada lililoko Wilaya 
ya Babati lina ukubwa wa ekari 270.
“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, tu-

naomba utufikishie kilio chetu kwa 
Rais Samia, ambaye ndio mwenye 
dhamana ya kufuta mashamba ili atu-
saidie turudishiwe mashamba yetu,” 
alisema Sulle.
 Mwenyekiti huyo alivitaja vikwazo 

wanavyokabiliana navyo kwa sasa, 
kuwa ni kesi za mashamba, ugumu wa 
upatikanaji wa mikopo kutoka taasisi 
za fedha, vyama kutolipa michango 
yao kwa wakati, mabadiliko ya tabi-
anchi na mfumo wa stakabadhi ghala-
ni kupigwa vita na wafanyabiashara 
kwa maslahi yao binafsi.
Kuhusu shamba la Mwada ambalo 

kulikuwa kujengwe uwanja wa ndege, 
Mkuu wa Mkoa huo, amewaruhusu 
wananchi hao kuendelea kulitumia 
kwa shughuli za kilimo mpaka hapo 
serikali itakapolihitaji kwa matumizi 
yaliyopangwa.
Aidha, Makongoro aliwataka kusi-

mamia vizuri vyama vyao na wapate 
viongozi bora kwa kuwa ushirika ni 
maisha na ni utajiri.
Pia aliwaagiza maofisa ushirika 

kutoka ofisi yake kushirikiana na 
RIVACU ili kuhamasisha mfumo wa 
stakabadhi ghalani ili kusaidia wakuli-
ma kupata faida.

EU yapongezwa kuleta mradi kulinda maliasili

Paroko aonya waume kuingilia 
wake zao kinyume cha maumbile 
Na Allan Isack, ARUSHA

P
AROKO wa Parokia ya Mtakat-
ifu Moyo Safi wa Jimbo Kuu 
Katoliki la Arusha, Festus 
Mangwangi, amekemea na ku-

waonya baadhi ya wanaume wenye 
tabia ya kuwaingilia wake zao kinyume 
na maumbile, kuwa dhambi hiyo haita-
waacha salama.

Paroko Mangwangi, alisema hayo 
jana wakati akiendesha ibada kwa 
waumini 51 waliofunga ndoa za mas-
uria katika kanisa hilo lililoko Ungalim-
itedi jijini hapa.

“Wanaowaingilia wake zao kinyume 
na maumbile dhambi hii itawatafuna na 
yatawakuta kama yaliyotokea Sodoma 
na Gomora, kwa kuwa kufanya hivyo ni 
chukizo mbele za Mungu,”alionya.

Paroko huyo amewasihi Watanzania 

kupiga vita ndoa za jinsia moja na ukati-
li wa kijinsia kwa watoto na wanawake, 
kwa kuwa huo siyo utamaduni kwa 
jamii za Kitanzania.

“Inakuaje mwanaume unaishi na 
mwanamume mwenzako au mwan-
amke uishi na mwanamke ambaye ni 
jinsia yako,halafu mnapambana kwa 
nguvu kudai haki, jambo hili ni baya 
sana na halikubaliki, lazima kila mmoja 
kwa nafasi yake kuchukua hatua ikiwa-
mo kupiga vita.

“Wimbi la ndoa za jinsia moja lin-
akua kwa kasi, tusipochukua hatua za 
kupambana na jambo hili,hapo mbel-
eni tunaweza kuja kuwa na viongozi 
wa dini,viongozi wa serikali na vyama 
mashoga,” alidai.

Pia, amewataka wazazi na walezi, ku-
wafundisha watoto maadili mema na 
wanapoona wanajifunza vitu ambavyo 

ni kinyume utamaduni Kitanzania, wa-
chukue hatua haraka iwezekanavyo iki-
wamo kukemea na kuwaonya.

Kadhalika aliwakumbusha wana 
ndoa hao kuishi kwenye sakramenti ya 
Bwana ikiwamo, kushiriki shughuli za 
kanisa, pamoja na kutokujihusisha na 
mambo  kinyume na imani.

“Mkitoka hapa mkaishi maisha 
amani na upendo sambamba na kush-
irikiana kwenye kila jambo kwa kuwa 
mmefunga ndoa, majaribu mengi yata-
jitokeza,   hivyo mnatakiwa msimame 
imara.

“Mungu anataka watu waishi pamoja 
wakiwa tayari wameshafunga ndoa na 
wapate watoto wakiwa ndani ya ndoa, 
kwa kuwa watoto wanaozaliwa nje ya 
ndoa ni wa zinaa, hivyo fungeni ndoa 
ili mkaishi maisha matakatifu ambayo 
yatampendeza Mungu,” alisema.

Mkuu  wa Wilaya ya Mwanga, Abdalah Mwaipaya akizungumza  baada ya kuweka  jiwe la msingi la ujenzi wa tangi la 
maji lenye ujazo wa lita 500000, litakalosaidia   wananchi zaidi ya 14000 katika Mamlaka ya mji mdogo wa Mkuu na kijiji 
cha Ikuini wilayani Rombo, mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA: MARY MOSHA
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Na Adam Fungamwango

S
HIRIKA la Ndege Tan-
zania, linawatangazia 
kuwa ndege namba 5 
H, inawasili kutoka Aru-

sha...” Sauti hiyo nyororo ya kike 
ambayo inakupa picha tu kuwa 
anayezungumza lazima atakuwa 
msichana mrembo, inarudia tena 
maneno hayo kwa lugha ya kiin-
gereza.

Kabla ya maneno hayo ku-
nakuwa na mlio kama kengele 
hivi, ndipo maneno hayo yana-
tamkwa.

Na kweli mnaangalia mnaona 
ndege iko hewani inatua taratibu 
kwa madaha hivi, kabla ya matairi 
yake kugusa ardhi.

Hayo ndiyo yalikuwa maisha 
ya Watanzania kwenye miaka ya 
1970, hadi katikati ya miaka ya 
1990 hivi.

Nazungumzia kuzuru au kwen-
da Uwanja wa Ndege Dar es Sa-
laam, wakati huo kabla haujaitwa 
wa Julius Nyerere.

Napoandika makala hii kuna 
watu wanaweza kuona kama 
ndoto, au aina uhalisia wowote 
hasa vijana wa kizazi cha sasa na 
ambao hawajawahi kusomuliwa 
aa kuliona hilo.

Kwenye miaka hiyo, watoto, vi-
jana na watu wazima waliokuwa 
wakiishi jijini Dar es Salaam, au 
hata wale waliotoka mikoani kuja 
Dar kwa likizo, kusalimia ndugu 
au kikazi, walikuwa wakipata 
fursa ya kwenda kwenye Uwanja 
wa Ndege ili kuziangalia tu zilivy-
opaki pale uwanjani, zinavyotua 
na kupaa.

Nadhani asilimia 90 ya watoto 

wa zamani waliozaliwa au kukulia 
Dar es Salaam miaka hiyo wataku-
wa wameshazuru mara kadhaa 
Uwanja wa Ndege.

Kwanza kabisa ulikuwa ni kama 
mtoko wa familia. Ni kama baba 
au mama anavyowachukua wa-
toto wake na kuwapeleka mbuga 
za wanyama, ‘beach’, au sehemu 
nyingine yoyote ya michezo am-
bayo watafurahi.

Moja ya sehemu hizo ilikuwa ni 
Uwanja wa Ndege Dar es Salaam. 
Hasa siku za wikiendi au sikukuu 
watu walijazana uwanjani kuan-
galia ndege zinavyotua na kupaa

Na hii ndiyo ilikuwa ndiyo raha 
yenyewe uwanjani hapo. Siku am-
bayo huoni ndege ikipaa au kutua 
watu hawafurahi, hasa watoto.

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Ugaidi ulikaribisha marufuku kuzuru, 
Uwanja wa Ndege wikiendi, sikukuuu

Siku ya bahati zikiwepo ndege 
kubwa zinapaa au kutua inakuwa 
ni ya furaha sana kwa watu wote 
na zikishaondoka watu pia wa-
naondoka.

Kuna watoto watundu nao wal-
iokuwa wakiishi maeneo ambayo 
si mbali na uwanja, wakishatoka 
shule, wanakwenda.

Wakati wa likizo ndiyo kabisa, 
baadhi ya watoto wanashinda 
huko huko.

Pia ilikuwa huwezi kufika bila 
kukuta vijana na watu wazima. 
Kumbuka kuwa hapa nauzun-
gumzia ule uwanja wa ndege wa 
mwanzo kabisa ambao kwa sasa 
umekuwa kama ni uwanja maal-
um kwa kushukia viongozi au 
kuna tukio maalum. Ni ule wenye 
jengo lenye rangi jekundu ambalo 
ukitoka mjini uwanja wa mwisho 
kabisa. Ule ndiyo ulikuwa uwanja 
mkuu zamani.

Kule juu kulikuwa na mabenchi 
mengi, maalum kwa watu au wa-
nanchi kwenda kuangalia. Na 
hakukua na matatizo yoyote, tena 
bure bila kiingilio.

Baada ya kukamilika uwanja 
mwingine ambao unajulikana 
kama terminal 1, kule juu nako 
walifanya kama ule mwingine 
na watu wakawa wanamiminika 
kwenda kuangalia ndege kama 
kawaida.

Dalili za marufuku zilianza 
katikati ya miaka ya 1990, hasa 
baada ya kushamiri kwa mambo 
ya ugaidi. Kwanza kabisa mambo 
yalianza kwenye ule uwanja am-
bao wakati huo uliitwa mpya, 
watu wakaanza kusachiwa kabla 
ya kupanda ngazi kwenda juu 
kuangalia.

Kila mtu mtoto na mkubwa 
alisachiwa kama vile inavyokuwa 
unapoingia kwenye sehemu zo-
zote nyeti. 

Baadaye ikawa hakuna namna 
tena, wakazuia kabisa.

Terminal 2- na 3 zilijengwa mi-
aka mingi baada ya zuio, na ndiyo 
maana kama utakuwa mdadisi 
utagundua utofauti wa ujengaji 
kati ya kile cha mwanzo kabisa 
ambacho kwa sasa ni maalum tu 
hakitumiki          kwa     ndege za 
raia, na kile kilichojengwa badala 
yake.

Aina ya ujenzi wake unaona ka-
bisa hauruhusu watu wa kawaida 
kufika kwa urahisi, tofauti na hivi 
vya sasa vilivyojengwa baada 
ya ugaidi ambavyo mbali na ku-
jengwa kisasa zaidi, lakini kuna 
ugumu wa kuufikia kama huhusi-
ki kusindikiza mgeni, kupokea au 
kusafiri.

Tuma meseji 0716 350534.
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Mapya yaibuka mahakamani sakata la makanisa Kenya
NAIROBI, Kenya

MAOFISA wa upelelezi nchini 
Kenya wameiambia mahakama 
nchini humo kuwa wana ushahi-
di wa kuaminika kwamba baadhi 
ya watu waliofariki katika kanisa 
la Odero walizikwa huko Shaka-
hola katika eneo linalomilikiwa 
na kiongozi wa madhehebu ya 

Kilifi, Paul Mackenzie.
Kwa mujibu wa vyombo vya 

habari vya Kenya, Mhubiri mwe-
nye utata Ezekiel Odero na kion-
gozi wa madhehebu ya Kilifi Mac-
kenzie ni watu wanaofahamiana, 
taarifa iliyowasilishwa katika ma-
hakama ya Shanzu jana.

Nation iliripoti kuwa maofisa 
wa upelelezi waligundua uwepo 

wa uhusiano wa karibu kati ya 
Odero wa Kanisa la New Life lenye 
makao yake Mavueni na Macken-
zie ambaye anadaiwa kuwashawi-
shi wafuasi wake kufunga mpaka 
kufa ili kukutana na Yesu. Inaele-
zwa kuwa wafuasi zaidi ya 100 
wanadaiwa kupoteza maisha kwa 
ibada hiyo ya ‘kufunga mpaka 
kufa’. Maofisa wa upelelezi pia 

walisema wamefuatilia miamala 
ya fedha na kubaini kuwepo kwa 
muamala wa Sh. milioni tatu ka-
tika miamala ya kifedha kati ya 
Odero na Mackenzie inayotajwa 
ni kwa ajili ya kuuzia kituo cha TV.

 Odero alikiri kununua kituo hi-
cho cha TV kutoka kwa Macken-
zie lakini akasema biashara hiyo 
haipaswi kuhusishwa na vifo vya 

Shakahola.
Pia Odero anatuhumiwa kwa 

mauaji, kusaidia watu kujiua, 
utekaji nyara, itikadi kali, mauaji 
ya halaiki, uhalifu dhidi ya ubi-
nadamu, ukatili wa watoto, 
ulaghai, utakatishaji fedha na 
kusaidia uhalifu, mahakama kesi 
ikisikilizwa Mahakamani.

BBC

 

Kamanda mkuu 
Jeshi la EAC 
DRC ajiuzulu

KINSHASA, DRC

KAMANDA Mkuu wa jeshi la Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC) Meja 
Generali Jeff Nyagah amejiuzulu 
nafasi hiyo na kurudi Nairobi nchini 
Kenya.

Inaelezwa kuwa Nyagah aliandika 
barua kwa uongozi mkuu wa jumuiya 
ya Afrika mashariki akitoa sababu 
zake za kujiuzulu, akieleza kwamba 
usalama wake umekuwa katika hali ya 
hatari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) na kuathiri utendaji-
kazi wake.

Alisema kwamba kuna mikakati 
inayoonekana baina ya kuathiri utend-
akazi wa jeshi la EAC licha ya kuto-
kutaja wahusika, na kwamba barua 
hiyo imeandikwa moja kwa moja kwa 
katibu mkuu wa jumuiya hiyo.

Pia ilielezwa kuwa aliripoti kwa 
katibu mkuu kwamba kumekuwepo 
juhudi za kuchunguza mahali alipoku-
wa akiishi, ikiwemo kuweka kamera 
za siri kumchunguza, pamoja na ndege 
zisizokuwa na rubani kupaa sehemu 
anayoishi na kufuatilia oparesheni za 
kikosi chake cha jeshi.

Alibainisha kwamba juhudi hizo 
zilianza mapema Januari mwaka 
huu. Vile vile, Meja Generali Nyagah 
alisema kwamba kuna kampeni katika 
vyombo vya habari dhidi ya kikosi 
cha jeshi la EAC, zinazodai kuwa wa-
najeshi hao wanashirikiana na waasi 
wa M23 badala ya kuwapiga na kuwa-
maliza nguvu.

Barua ya Nyagah amedai kwamba 
serikali ya DRC, imekuwa ikitaka 
uongozi wa jeshi la EAC uwe wa 
kupokezana, kinyume na ilivyo katika 
makubaliano ya jumuiya ya Afrika 
mashariki.

Alisema kwamba EAC inaonekana 
kutompa msaada anaohitaji, ikiwemo 
kufunga ukurasa wa facebook wa jeshi 
hilo, akidai kwamba ni mojawapo ya 
juhudi zisizo za moja kwa moja kufad-
haisha kazi ya jeshi la EAC.

Serikali ya DRC ilikosa kutoa pesa 
kwa ajili ya kufanikisha kazi ya jeshi 
la EAC, ikiwemo kulipia gharama za 
makao makuu ya jeshi hilo, umeme, 
na mishahara kwa wafanyakazi wa 
kiraia wanaofanya kazi katika makao 
makuu ya jeshi hilo, kama ilivyo ka-
tika makubaliano ya jumuiya ya Afrika 
Mashariki.

Meja Generali Nyagah, pia anasisiti-
za kwamba hana uhakika na usalama 
wake na kwa hivyo hawezi kuendelea 
kuongoza jeshi la EAC nchiniDRC. 

VOA

RSF Sudan 
yashambulia 
ndege ya 
Uturuki
KHARTOUM, Sudan

KIKOSI cha Msaada wa Haraka 
cha Sudan (RSF) kimeshambulia 
kwa risasi ndege ya Uturuki il-
ipokuwa ikitua kwenye uwanja 
wa ndege wa

Wadi Seyidna nje ya mji mkuu 
wa Khartoum.  Kwa mujibu wa 
taarifa iliyotolewa na jeshi la 
Sudan, RSF ilishambulia ndege 
hiyo ya Uturuki jana na kuharibu 
mfumo wake wa mafuta. Inaele-
zwa kuwa mamia wamefariki 
dunia na maelfu ya watu

wamekimbia katika wiki mbili 
za vita kati ya wapinzani wa 
kijeshi katika taifa hilo.

Pande hizo mbili zilikubali-
ana siku ya Alhamisi kurefusha 
muda wa usitishaji mapigano 
kwa saa 72 ili kuruhusu misaada 
ya kibinadamu, lakini mapigano 
yalianza tena katika baadhi ya 
maeneo ya mji mkuu Khartoum 
jana.

VOA

Russia yaua 19 Ukraine 
mashambulio miezi 2
MOSCOW, Russia

RUSSIA imerusha makom-
bora katika miji kote nchini 
Ukraine na kuua takriban 
watu 19 katika mashambu-
lio makubwa ya kwanza ya 
anga katika kipindi cha ka-
ribu miezi miwili.

Inaelezwa kuwa Rus-
sia iliishambulia kwa ma-
kombora Ukraine usiku wa 
kuamkia jana, na kwamba 
mashambulizi hayo ya awali 
yalitekelezwa wakati Kyiv in-
ajiandaa kufanya masham-
bulizi ya kujaribu kulireje-
sha tena eneo lililokaliwa na 
Russia.

Gavana wa mkoa Ihor 
Taburets, alisema katika 
jiji la kati la Uman, wazima 
moto walipambana na moto 
mkali katika jengo la makazi 
ambalo lilikuwa limesham-
buliwa kwenye ghorofa ya 
juu, na kwamba takriban 
watu 10 waliuawa, wak-

iwemo watoto wawili, na tisa 
walipelekwa hospitalini.

Aidha, wakati hayo ya-
naendelea Rais wa Russia 
Vladimir Putin, alitia saini 
amri inayowapa watu wa-
naoishi katika sehemu za 
Ukraine chini

 ya udhibiti wa Moscow 
njia ya kupata uraia wa taifa 
lake, na kwamba wale wa-
naokataa wanakabiliwa na 
uwezekano wa kufukuzwa.

Amri hiyo inaenea hadi 
maeneo manne ya Ukraine 
ambayo Russia imedai kuwa 
chini yake na inadhibiti kwa 
kiasi maeneo kama Donetsk, 
Luhansk, Kherson na Zapor-
izhzhia.

Kyiv ilisema itachukua 
tena maeneo yote manne, 
huku ikiishutumu

Moscow kwa kujaribu 
kuwashawishi raia wake 
kukubali uraia wa Russia. 
Inaelezwa kuwa amri mpya 
inaweka njia ambazo raia 

wa Ukraine au wale walio na 
hati za kusafiria zilizotolewa 
na jamhuri zilizojitenga zina-
zoungwa mkono na Russia, 
na wanaoishi katika mikoa 
minne, wanaweza kuanza 
mchakato wa kuwa raia wa 
Russia au kuhalalisha hali 
yao kwa mamlaka ya taifa 
hilo.

Lakini pia inasema kuwa 
yeyote ambaye hatachukua 
hatua hiyo ifikapo Julai mosi 
2024 atachukuliwa kuwa 
raia wa kigeni, jambo am-
balo litawaacha katika hatari 
ya kufukuzwa kutoka eneo 
ambalo Russia inaona ni 
lake.

Agizo hilo pia linaruhusu 
mamlaka kuwatimua watu 
kutoka maeneo hayo manne 
ikiwa wanachukuliwa kuwa 
tishio kwa usalama wa taifa 
au kushiriki katika kile am-
bacho amri hiyo inarejelea 
kuwa maandamano yasiyoi-
dhinishwa.

Maofisa wa zimamoto wakipambana kuzima moto katika nyumba moja nchini Ukraine baada ya makombora ya Russia kuishambu-
lia nchi hiyo usiku wa kuamkia jana. PICHA: RFI.
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TANGAZO

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
YA DODOMA

LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 258 YA 2022

ROBERT NGOSI SECHEMI (as administrator the late
Ngosi Sechema Jacka) …………MDAI 

VERSUS
JOHN NGOSI …………MDAIWA 1

LOTWA SEMBELI……………MDAIWA 2
KWA:
LOTWA SEMBELI

POPOTE ULIPO.  
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo 
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo 
inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe 
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa 
kisheria tarehe 02.05. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa 
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, 
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza 
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Lakiri /Muhuri wa Baraza 
hili leo tarehe 21 ya mwezi wa APRILI, 2023. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MAHAKAMA 
YA TANZANIA

Katika Makahaka ya Mwanzo ya Wilaya ya Missenyi 
Kituo cha Kanyigo Mkoa wa Kagera
Usimamizi wa Mirathi Na. 05/2023

Katika Shauri la Mirathi ya Marehemu 
CHRISTOPHER KATO BYASHALIRA wa Kigarama.
Katika Shauri la Maombi ya Kumteua Msimamizi 

yaliyoletwa na 
KAIGARULA CHRISTOPHER BYASHALIRA.

 
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ 
maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 20 
Mwezi 05 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. 
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
marehemu anaweza kuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 19 Mwezi 04 Mwaka 2023

............................... 
HAKIMU

KUPOTELEWA 
NA KADI YA GREDA

 SALUM MOTOR TRANSPORT 

LTD ANATANGAZA KUPO-

TELEWA NA KADI YA GREDA 

AINA  140H   YENYE NAMBA 

ZA USAJILI   T 284 ANZ. KWA 

YEYOTE  ATAKAYEIONA  

ATOE  TAARIFA  KITUO  

CHOCHOTE CHA POLISI. 

TAARIFA YA POLISI    

KAH/TR /RB/278/2023

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KAHAMA

Kituo cha KAHAMA Mkoa SHINYANGA
Usimamizi wa Mirathi Na. 4/2009

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MARY 
MULUNGWANA WA TABORA ROAD KAHAMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA BAHATI MASANJA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 25 Mwezi May 
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 21 Mwezi wa 4 Mwaka 2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA

AT DODOMA
Probate and Administration Cause NO. 38 of 2023

In the matter of the estate of the late
SHIDA EZEKIEL MAFURU

And
In the matter of application for letters of 

administration by
EDA EZEKIEL MAFURU AND ISAAC EZEKIEL MAFURU

GENERAL CITATION
(Rule 75of Probate Rules Rule Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of letters of Admirations made to the above 
named petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 
09th Day of MAY, 2023.
Dated at Dodoma this 19th day of APRIL, 2023

1ST………………
PETITIONER

2ND…………
PETITIONER

………………………
PRINCIPAL RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTELEWA 
NA KADI YA GARI

 RICHARD ALPHONCE MADUHU 

anatangaza kupotelewa na kadi 

ya Gari yenye namba za usajili 

T660DGY aina ya SUZUKI CARRY, 

Rangi Nyeupe na yenye Engine 

No. F6A6411220 na Chasis No. 

DD51T439120.Kwa yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha Polisi kilichopo 

karibu kwa kumbukumbu namba 

DOD/DOD/RB/143989/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA TALAKA NAMBA: 2/2023
MDAI: JESCA GIFT SUDDY
MDAIWA: ZAWADI HAJIRI THABITI

KWA: ZAWADI HAJIRI THABITI 
DAR ES SALAAM
Ombi la mdai JESCA GIFTSUDDY

Madai ya TALAKA NA MGAWANYO WA MALI
Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa 
hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo 
tarehe 4 mwezi wa 5 mwaka 2023 saa 2:30 Asubuhi/alasiri.
Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu Mahakama ikithibitisha kama umwpokea/mmepokea 
kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa hukumu kuwa 
umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo 
tarehe 25/4/2023 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MAHAKAMA 
YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Wilaya ya Bukoba 
Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa wa Kagera

Shauri la Madai/ Ndoa Na. 14/2023
Jina la Mdai .................Bonephace Oigen Ngonyani

Jina la Mdaiwa ................Stahimili Charles Nyigu

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kwa STAHIMILI CHARLES NYIGU 
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/ Wameleta madai yake/ 
yao ya Talaka. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi 
katika mahakama hii tarehe 21 Mwezi 04 Mwaka 2023 
saa 8:00 asubuhi, kwa mujibu wa madai hayo na kwa 
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/ mashahidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea. 

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe 
kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo tarehe 14 Mwezi 04 Mwaka 2023.

................................ 
HAKIMU

FORM NO. 58
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF BUNDA 
DISTRICT AT BUNDA 

PROBATE AND ADMINISTRATION COUSE NO 5 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ASTETE OF THE LATE 

ZAKAYO MILALI KATYETYE
AND

IN MATTER OF APPLICATION FOR LATTERS OF 
ADMINISTRAION OF ESTATE BY 
MIRAMBO ZAKAYO KATYETYE

GENERAL CITIATION 
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate 
of above named deceased are hereby cited to come and 
to see the proceedings if they think fit before the grant 
of matters of administration is made to the above 
named petitioner.

The matter cames for mention on the 19 day of MAY 
2023 bafore B.C, Sokanya Story at ......
Dated at Bunda tis 19Day of April 2023

KUPOTELEWA 
NA KADI YA GARI
Ndugu JOHANSENI JOAS 

NDYAMUKAMA anatangaza 
kupotelewa na kadi yake ya 

gari aina ya Toyota Hiace 
lenye namba za usajili T 718 
AHN. Ametoa taarifa polisi 

na kupewa namba 
KAG/MUL/RB/146432/2023. 
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi au apige simu namba 

0754511515

KUPOTEA 
KWA CHETI

WITNESS ZAKARIA MSOMBE anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index number 
S2547-0073 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia LYANDEMBELA SEKONDARI mwaka 
2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi: DAR/MAG/RB/137926/2023.

KUPOTEA 
KWA CHETI

AHMADI ABDULRAHIMU anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha nne chenye index number 
S0922-0031 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia MWINYI SEKONDARI mwaka 2007. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/KIL/RB/143097/2023.

KUPOTEA 
KWA VYETI

GEOFRED GABRIEL anatangaza kupotea kwa vyet vya 
taaluma; cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S4424-0029 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa  kupitia BUTENGORUMASA 
SECONDARY SCHOOL 2013, cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S0488-0557 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia RUTABO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016 na transcript na 
cheti cha chuo cha BACHELOR OF ARTS WITH 
EDUCATION chenye usajili namba 2016-04-05045 
kilichotolea na chuo cha UDSM-DUCE mwaka 2019. 
Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi.
POLISI TAARIFA: GEI/CHA/RB/131990/2023

KUPOTELEWA 
NA KADI YA GARI
Ndugu MARWA MASANDA 

WAMBURA anatangaza 
kupotelewa na kadi yake ya 

gari aina ya Toyota Raum 
yenye namba za usajili 

T 462 DFM. Ametoa taarifa 
polisi na kupewa namba 

MOR/MOR/RB/144109/2023. 
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI

BARUA YA TOLEO YENYE KUMB Na. KTA/2440
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: ZAINABU ABDALLAH – 

S.L.P 532, KOROGWE
ARDHI: KIWANJA NAMBA 37 KITALU ‘J’ NEW 

KOROGWE TOWNSHIP
HALMASHAURI YA MJI KOROGWE

MWOMBAJI: OMARI JUMA SHEKIONDO – 
S.L.P 532, KOROGWE

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA 
KUMILIKI ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na 
inakusudia kutoa NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO 
YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna pingamizi 
litakalotolewa kwa muda wa mwezi mmoja (1) tangu 
tarehe ya taarifa ilipotangazwa katika gazeti.
BARUA HALISI YA TOLEO ikipatikana irudishwe kwa 
MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA MJI KOROGWE WA 
S.L.P 615, KOROGWE.

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES 

SALAAM. Uza, Chenye  Thamani  Kubwa 

Kwa Kutangaza Nasi Kwa  Bei 
Poa  Tupigie  0677020701

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 4/2009

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
MOHAMED SEIF KAWEMBA WA MAGOMENI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA MAHMOUD BAKARI MANGWANGI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 22 Mwezi 05 
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 28 Mwezi wa 04 Mwaka 2023.

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA AT KAHAMA

APPLICATION No. 04 of 2023
ERNEST MUSA 

MAZIGWA…...APPLICANT/APPELLANT
VERSUS

KASHINDYE IGOGO………RESPONDENT
SUMMONS/NOTICE

TO: KASHINDYE IGOGO
TAKE notice that, the above matter is coming for 
mention on 05 of 05…2023 before Hon. LEKAMOI, 
P.L.S Chairman of the Tribunal. You are hereby 
commanded to appear at 3:00 am/pm when the 
case will be mentioned/heard.
Given under my HAND and the SEAL of this tribunal 
this 20 day of 04, 2023.
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nitakuja kuwatangazia ni nani nime-
muongeza na ametoka wapi. Nadhani 
hiyo inaweza kutusaidia kwenye hili 
kwa sababu wananchi kila kukicha 
wamekuwa wakifuatilia vyombo vya 
habari kutaka kujua tumefikia wapi 
kwenye tukio lile baya la mauaji ya 
binti yule, Tessy.” 

***************************************

Alikuwa ametoka usingizini na 
sasa alijinyoosha akipiga miayo. Ali-
jitazama kwenye kioo akatamasamu. 
Nusu lilikuwa halisi, lakini nusu siyo. 
Alijiona amenenepa. Kunenepa kwa 
mtu wa kawaida ilikuwa ni furaha 
kwake. Hata kama hakuwa na kipa-
to kikubwa lakini watu wanamsifia 
na kudhani huenda siku hizi pesa 
zimemtembelea.

Kwa hali ya kawaida kwa wengi 
kunenepa ni tunu na ni dalili za ma-
fanikio, afye njema na maisha kuen-
dela vizuri. Lakini siyo kwake.

Hakuupenda unene. Alipenda awe 
kwenye hali ya kawaida kwanza ku-
tokana na kazi yake, halafu pia mu-
onekano.

Ni mwezi wa pili sasa hakufanya 
mazoezi yoyote ya maana. Ni kwa 
sababu kwa muda mrefu hajafanya 
kazi yoyote ambayo ingemchangam-
sha.

Alichukua gazeti la nipashe na 
kuanza kusoma. Moja kati ya habari 
zilizomvutia ni za maendeleo ya 
tukio la kuuawa mwanamke mmoja 
mke alitwaye Tessy miezi miwili ili-

yopita.
Kutokana na kazi yake, alipenda 

sana kusoma matukio ya aina hiyo. 
Kwenye habari hiyo ni kwamba Jeshi 
la Polisi lilikuwa likiwatoa hofu wa-
nanchi kuwa muuaji au wauaji wa 
mwanamama huyo atapatikana hivi 
karibu kwani wamefikia sehemu 
nzuri.

Wakati akimalizia, siku yake ya 
mkononi iliita. Ilikuwa mezani. Ali-
ichukua na kuangalia namba. Akata-
basamu, “nini tena?” Akajiuliza.

Kwake haikuwa kawaida kuitwa na 
mtu huyo ingawa wanafahamiana.

Baada ya salamu, akamwam-
bia, “nakuhitaji ofisi kwangu leo 
hii mwamba, kumbuka ni muhimu 
sana.”

“Poa, basi ngoja nitokea hapa, 
niende ofisini nikaweke mambo yan-
gu vizuri, halafu nitafika huko.”

Aliingia kwenye gari yake aina ya 
Bentley na kuendesha taratibu, akili-
acha eneo analoishi ya Kijitonyama, 
Dar es Salaam kuelekea ofisi kwake 
maeneo ya Posta Mpya.

Dakika 15  tu baadaye alitoka na 
kuingia tena kwenye gari, sasa akiele-
kea alikoitwa.

*******************************
“Oooh! Karibu sana rafiki yangu, 

nimefurahi sana kukuona.”
“Ahsante sana, nami pia, maana 

muda sasa.”
“Ni kweli unajua tena kazi zetu 

hizi, ukiona kimya ujue mambo 
safi, ukiona simu ujue kumekucha.” 

“
Tunaweza, lakini ama 
tunaweza kuchukua muda 
mrefu sana, au tusimpate ka-
bisa muuaji. Kama hakupati-

kana kwa hawa waokota makopo 
na wazoa taka, basi inabidi kazi ya 
ziada ifanyike.

Kama siyo hawa, basi muuaji 
atakuwa mtu ambaye anayeifa-
hamu kazi yake vema, ambaye 
atakuwa amefanya hivi kwa maku-
sudi kutengeneza mazingira ya ku-
tuaminisha sisi askari polisi kuwa 
hawa vijana ndiyo wamefanya 
mauaji haya.”

Kwa mara ya kwanza Moses na 
Ben, wakatikisa kichwa kwa pamoja 
kukubaliana na anachoongea bosi 
wao.

“Tuombe Mungu tumpate kati 
yao, lakini tukimkosa, basi kazi hii 
itakuwa ngumu zaidi na itahitaji 
mtaalam zaidi.”

“Kwa nini umefikiria hivyo 
afande?”

“Ni kwamba siyo kama sisi hatu-
toweza, ila muda unaweza kuwa 
mrefu mno, na pia tunaweza ku-
umiza watu wengi ambao hawa-
husiki.

Hivi afande Moses, naweza hapa 
kukutuma kwenda kumkamata yule 
mama Miraji na mumewe kuwa wa-
nahusika unaweza kukubali hilo? 
Kukubali unaweza kukubali kwa 
sababu ni amri ya mkubwa wako, je 
unaweza kuamini?” Swali hilo nu-
sura limchekeshe afande Moses.

Akamkumbuka mama Miraji, 
mwanamke mcheshi matata am-
baye alikutana naye na kumhoji, 
akifuatiliwa kesi huu.

“Kwangu mimi afande sidhani.”
“Kwa nini?”Akauliza inspekta 

Frank.
“Kwanza haiwezekani mtu na 

mumewe wote wamuue mtu mmo-
ja, tena mwanamke. Halafu siyo 
kumuua tu, wamkatekate viungo, 
mmh, hapana.” Inspekta Frank 
akaangua kicheko.

“Ndiyo maana nimeona hapa tu-
napoendea kila mmoja tutamuona 
anahusika na mauaji haya, hivyo 
tumuongeze mtu mmoja mwenye 
utaalam zaidi yenu nyinyi.”

“Sawa, haina neno afande, ata-
toka hapa hapa kwenye Jeshi la 
Polisi?”

“Kwetu sisi hapa nyinyi peke 
yenu wawili mnatosha. Nchi hii ina 
idara nyingi za kuilinda nchi na 
wananchi wake, hivyo wiki ijayo 

“Oooh! 
Karibu 
sana rafiki 
yangu, 
nimefura-
hi sana 
kukuona.”

Maiti kwenye kiroba-6

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

Wakacheza kwa pamoja.
Mgeni akajikaribisha mwe-

nyewe kwenye kiti.
Hakuwa mwingine ila ni In-

spekta Frank. Aliamua kwa 
dhati kumuongeza mtu am-
baye alikuwa na hakina kuwa 
anaweza kuifanya kazi hii kwa 
ufanisi mkubwa.

Mtu ambaye taifa lin-
amtegemea kwa kesi kubwa 
za kipelelezi ndani ya nje ya 
nchi. Amefanya nyingi, lakini 
za kukumbukwa na hasa za 
ndani ni zile ambazo zilisim-
uliwa kwenye hadithi zilizo-
toka kwenye gazeti la Nipashe 
‘Mauaji Harusini’, ‘Muuaji ni 
Nani’, ‘Kisanduku Cheusi’ na 
zingine nyingi ambazo alipele-
leza kupata wahusika wali-
ofanya matukio ambao walitu-
mia nguvu kubwa na gharama 
kujilinda, ikiwemo hata kuajiri 
watu wenye uwezo mkubwa 
wa sanaa za mapigano.

Lakini kwa mwamba huyu 
walishinda na wahusika wali-
patikana na sasa wanatumikia 
kifungo. Huyu si mwingine ila 
ni Eddy Kamal.

“Bwana Kamal, mimi nime-
kuita hapa kwa kazi moja tu. 
Kwetu imekuwa ngumu, lakini 
mimi ninavyokujua na historia 
ya nchi hii inavyokutambua, 
haitokuwa ngumu kwako.

Nadhani umeshasikia miezi 
miwili iliyopita kumetokea 
mauaji ya dada mmoja hivi 
anaitwa Tessy. Huyu aliuawa 
na kukatwakatwa viungo 
vyake vitatumbukizwa kwenye 
kiroba na kutupwa maeneo 
ya Kinondoni Msisiri. Tume-
hangaika sana, ikiwa ni pamo-
ja na kuwakamata washukiwa 
ambao ni waokota makopo ya 
plastiki pamoja na wazoa taka. 
Cha ajabu ni kwamba watano 
baada ya kuwatikisa kidogo 
watano wamekiri kufanya 
tukio hilo, lakini baadaye tu-
kaja gundua kuwa walikiri kwa 
sababu ya kibano kwa sababu 
kila mmoja anasema aliua 
yeye. Wengine tumewaachia, 
tumewabakisha hao watano, 
labda tunaweza kupata mmoja 
kati hao.”

      Itaendelea jumamosi
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Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa 
kurejea katika Ligi Kuu Bara, 
uongozi wa JKT Tanzania FC 
umesema umeshaanza mi-
kakati ya kuimarisha kikosi 
chao kwa ajili ya kufanya vy-
ema katika msimu ujao.

JKT Tanzania imeweka wazi 
itafanya maboresho katika 
utawala, benchi la ufundi na 
kusajili wachezaji wapya am-

bao watasaidia timu kupam-
bana na ushindani wa mechi 
za Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na NIPASHE 
jana, Katibu Mkuu wa JKT 
Tanzania, Abdul Nyumba, 
alisema kama walivyofanya 
maandalizi wakati wanashiriki 
Ligi ya Championships ndio  
watafanya kuelekea msimu 
ujao na wanaamini watakuwa 
imara.

Nyumba alisema watawe-

ka nguvu zaidi katika kikosi 
chao kwa kufuata ushauri wa 
benchi la ufundi linaloongo-
zwa na Hamsini Malale.

“JKT Tanzania sio wageni 
katika Ligi Kuu na sasa tumer-
ejea tena, tutakuja kivingine 
kabisa, tumeshaamza kujiima-
risha kwenye utawala na suala 
la benchi la ufundi tunasubiri 
ripoti ya kocha wetu Malale. 
Kuhusu kocha, bado tunahitaji 
kuendelea naye kwa sababu 

amefanikisha timu yetu ku-
panda Ligi Kuu, hatuwezi 
kumwacha, lakini tutamsiki-
liza kana naye atahitaji kue-
ndelea nasi au amepata ofa 
sehemu nyingine,” alisema 
Nyumba.

Aliongeza katika usajili wa 
wachezaji watazingatia nidha-
mu na viwango vya nyota husi-
ka ili kuhakikisha hawashuki 
tena daraja.

Pluijm ajipanga kutibua
mipango ya Yanga Bara
Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Sin-
gida Big Stars, Hans 
Pluijm, amesema 
anajipanga kuharibu 

mipango ya Yanga baada ya 
kubaini idara wanayoitege-
mea katika kupata ushindi wa-
takapokutana kwenye mich-
ezo miwili itakayochezwa hivi 
karibuni kwenye Uwanja wa 
CCM LITI ulioko mkoani, Sin-
gida.

Singida Big Stars itaikaribi-
sha Yanga katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara utaka-
ochezwa Mei 4, mwaka huu na 

siku tatu baadaye watakutana 
kwenye mechi ya hatua ya 
nusu fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA (ASFC). 

Akizungumza na NIPASHE 
jana, Pluijm alisema atahakiki-
sha kikosi chake hakifanyi 
makosa katika michezo hiyo 
miwili na kuishangaza Yanga.

Pluijm alisema anafahamu 
Yanga wana umahiri mkubwa 
katika kutumia nafasi wana-
zozitengeneza na  anakiandaa 
kikosi chake kukabiliana na 
hali hiyo,  ikiwezekana kuvu-
ruga mipango yao ndani ya 
dakika zote 90.

“Nimekuwa nikiwafuatilia 

Yanga katika  michezo ya ligi 
na michuano ya kimataifa, 
nimewaona wapinzani wan-
gu ni wazuri katika kutumia 
makosa na kutafuta ushindi. 
Hatuwezi kurudia makosa ya 
nyuma, tupo kwenye nusu 
fainali, katika mpira kila kitu 
kinawezekana na hakuna kin-
achoshindikana, pale utakuwa 
unaamini unaweza kufanya 
kitu ndani ya timu yako,” alise-
ma Pluijm.

Kocha huyo alisema al-
iongeza maandalizi ya kikosi 
yanaendelea vizuri na wanahi-
taji kufanya vizuri katika yote 
ili watimize malengo yao.

“Bado tuna nafasi ya kuweka 
rekodi na historia, tuna kikosi 
chenye wachezaji wazoefu na 
wenye kiu ya mafanikio, hatut-
abweteka, tutapambana kwa 
dakika zote, tunahitaji kuson-
ga mbele kwenye FA na kujii-
marisha katika ligi,” aliongeza 
kocha huyo.

Alisema wanafahamu 
mechi zote ni ngumu na kila 
timu inahitaji kupata ushindi 
ili kujiondolea presha katika 
kufikia malengo.

Yanga ndio mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na pia wanashikilia 
Kombe la FA. 

JKT Tanzania yajiweka sawa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Zanzibar, New 
Generation Queens wanata-
rajia kuanza maandalizi kwa 
ajili ya kufanya vizuri katika 
mashindano ya Afrika Mashari-
ki na Kati, yatakayofanyika 
hivi karibuni ya Cecafa.

Simba Queens ya Tanzania 
Bara ndio mabingwa watetezi 
wa mashindano hayo yata-
kayofanyika kuanzia Agosti 
12 hadi 26, mwaka huu nchini 
Uganda.

Kaimu Katibu Msaidizi wa 
timu hiyo, Hafidha Juma, alise-
ma wamepanga kuanza mazoe-
zi mapema ili kujiimarisha kwa 
ajili ya kwenda kupeperusha 
vyema bendera ya Zanzibar 
katika michuano hiyo.

Hafidha alisema mipango 
waliyojiwekea uongozi wa 
timu hiyo ni kufanya usajili 
mzuri utakaopelekea kutimiza 
malengo yao ya kufanya vizuri 
mwaka huu.

“Msimu huu tumedhamiria 
kufanya vizuri, na ili tufanye 
vizuri lazima tusajili wachezaji 
wenye viwango vinavy-
oendana na mashindano hayo, 
” alisema kiongozi huyo.

Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha wa-
naongeza wigo kwa wadau 
wao wa soka, Kampuni ya Me-
ridianBet imetambulisha mch-
ezo mpya wa Blackjack Live, 
imeelezwa.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko 
na Mawasiliano wa Meridian-
bet Tanzania,  Martin Nkurlu, 
alisema jana kampuni yao  
imekuja na jambo jipya am-
balo kwa sasa ni mchezo un-
aopendwa na kuchezwa sana 
ulimwenguni.

Nkurlu alisema Kasino ya 
Mtandaoni ya Meridianbet kwa 
kushirikiana na Expanse Stu-
dios wamekuja na sloti ya ki-
janja ya Blackjack Live ambao 
ni mchezo wa karata yenye 
maudhui na sheria za Ulaya 
unaochezeshwa mubashara 
kwa kutumia kibunda chenye 
karata nane.

“Unachotakiwa kukifanya ni 
kubashiri karata gani mchez-
eshaji ataiweka mezani na 
kuifunua. Tofauti ya Blackjack 
Live na Blackjack nyingine, hii 
ina bunda lenye karata nane na 
sio 52, mchezo huu unachezwa 
mubashara kabisa kutoka kwe-
nye studio za Riga,” alisema 
Nkurlu.

Aliongeza chaguo la Bet Be-
hind litampa fursa mchezaji ku-
weka dau hata kama atachele-
wa kuanza na mchezeshaji 
atasaidiwa namna anayotakiwa 
kufanya kwenye mchezo huo.

New Generation 
na hesabu za 
CECAFA

Mshambuliaji wa Timu ya vijana ya Simba (kulia), akijiandaa kumtoka nyota wa Ihefu katika mechi ya Ligi ya U-17 ya 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) inayoendelea jijini, Dar es Salaam. Timu hizo zilitoka sare ya mabao 2-2. PICHA: TFF

MeridianBET 
waja na 
Blackjack Live
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MANCHESTER, England

K
EVIN De Bruyne amedai 
mtazamo wa “kufa au kupo-
na” unaifanya Manchester 
City kusonga mbele ka-

tika harakati zao za kutaka kutwaa 
mataji matatu msimu huu.

City walichukua udhibiti
 thabiti wa mbio za kuwania

 taji la Ligi Kuu England Ju
matano walipowalaza

 vinara Arsenal mabao 4-1
 katika mechi iliyochezwa

 kwenye Uwanja wa Etihad.

Ushindi huo uliwafanya wapun-
guze hadi pointi mbili kileleni na 
wakiwa na michezo miwili mkono-
ni, wako katika nafasi nzuri ya kut-
waa taji lao la tano ndani ya miaka 

     Wajipanga kupambana ili 
kubeba mataji yote matatu kama...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

sita.
City pia wametinga fainali ya 

Kombe la FA na wako katika nne 
bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
huku wakiwa na nafasi kubwa ya 
kuiga mafanikio ya Manchester 
United ya mwaka 1999 ya kunyakua 
mataji yote matatu.

“Nadhani tumekuwa tukicheza 
vyema kwa miezi kadhaa, na 
kushinda mechi nyingi,” alisema 
mchezaji, De Bruyne, ambaye ali-
funga mara mbili katika ushindi huo 
dhidii ya Arsenal.

“Tumekuwa vizuri katika safu ya 
ulinzi hivi karibuni lakini tunajua ni 
kufa au kupona katika kila mechi. 

Itakuwa sawa Jumapili, lazima 
tushinde. Hatuwezi kushinda huyu 
halafu tuende Fulham na tusishin-
de.

“Nadhani kila mtu anataka 
kucheza katika michezo kama hii. 
Tumebahatika sana kucheza katika 
michezo hii mara nyingi, kuwa ka-
tika nafasi hii.

“Ni vizuri kupigania mambo 
haya. Tunaendelea hadi mwisho wa 
msimu.”

Bao la kwanza la De Bruyne lilipa-
tikana baada ya dakika saba pekee 
na pia alitoa krosi kwa John Stones 
kufunga bao la pili kabla ya ma-
pumziko.

De Bruyne : City ni 
kufa au kupona

MADRID YAMFUATA JUDE

MAOFISA wa Real Madrid watasafiri hadi Uje-
rumani wiki hii katika jitihada za kumshawishi 
kiungo wa kati wa Borussia Dortmund na Eng-
land, Jude Bellingham, mwenye umri wa miaka 
19 ili kujiunga na klabu hiyo ya Hispania msimu 
huu wa joto. (Mara)

RICE AKARIBIA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa West Ham na Timu ya Taifa 
ya England, Declan Rice, mwenye miaka 24, yuko 
kileleni mwa orodha ya wachezaji wanaolengwa 
na Arsenal msimu huu wa joto. (Telegraph)

TUCHEL AMTAKA CASEMIRO

KIUNGO wa kati wa Manchester United na Timu 
ya Taifa ya Brazil, Casemiro mwenye umri wa 
miaka 31, ananyatiwa na Thomas Tuchel katika 
klabu ya Bayern Munich msimu wa joto. (Kicker)

KOVACIC ANUKIA BAYERN

KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel pia 
anataka kuungana tena na kiungo wa kati wa 
Chelsea na Timu ya Taifa ya Croatia, Mateo Ko-
vacic, mwenye umri wa miaka 28. (Sport1)

BAYERN: GREVENBERCH HAUZWI

BAYERN Munich haina nia ya kumuuza kiungo 
wa kati wa Uholanzi, Ryan Gravenberch, mwe-
nye umri wa miaka 20 msimu huu, licha ya klabu 
za Liverpool, Manchester United na Arsenal kuo-
nyesha nia kutaka kumsajili nyota huyo. (Caught-
Offside)

NAGELSMANN BEI JUU
KOCHA wa zamani wa Bayern Munich, Julian 

Nagelsmann, yuko kileleni mwa orodha ya ma-
kocha wanne walioteuliwa kukaribia kutua Tot-
tenham Hotspur lakini Mjerumani huyo mwenye 
umri wa miaka 35, anaweza kuwa ghali sana. 
(Telegraph)

TONEY ATAJWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inapania kumnunua 
mshambuliaji wa Brentford na na Timu ya Taifa 
ya England, Ivan Toney, mwenye umri wa miaka 
27. (Football Insider)

FELIX KUBAKIA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ureno, 
Joao Felix, hatarejea Atletico Madrid msimu wa 
joto, huku mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23 akitarajiwa kuongeza mkataba wake wa 
mkopo na Chelsea. (Sun)

MILAN YAMFUATA NELSON
AC Milan wanafuatilia hali ya winga wa Arse-

nal, Reiss Nelson, mwenye umri wa miaka 23, 
ambaye bado hajasaini mkataba mpya. (Calci-
omercato)

LOFTUS-CHEEK SOKONI

AC Milan pia inavutiwa na kiungo wa kati wa 
Chelsea na Timu ya Taifa ya England, Ruben Lof-
tus-Cheek, mwenye umri wa miaka 27. (90min)

VANDERSON ANUKIA UNITED

MANCHESTER United inatayarisha ofa ya kum-
nunua beki wa kulia wa Monaco, Mbrazil Vander-
son mwenye umri wa miaka 21, lakini huenda 
wakakabiliwa na ushindani kutoka kwa klabu 
nyingine kadhaa zinazoshiriki Ligi Kuu England. 
(RMC Sport)
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01. 29/04/23 19:00 AS Roma vs AC Milan 2.60 2.95 2.75

02. 29/04/23 19:30 Schalke 04 vs Werder Bremen 2.21 3.45 2.85

03. 29/04/23 20:00 Velez Sarsfield vs CA San Lorenzo de Almagro 2.30 2.80 3.00

04. 29/04/23 21:30 Servette Geneva vs FC St. Gallen 1879 2.38 3.20 2.46

05. 29/04/23 21:45 Torino FC vs Atalanta BC 2.80 3.20 2.39

06. 29/04/23 22:30 Gimnasia Y Esgrima La Plata vs CA Tigre 2.70 2.95 2.33

07. 29/04/23 22:30 Coritiba FC PR vs Sao Paulo FC SP 2.95 3.10 2.34

08. 29/04/23 22:30 Fortaleza EC CE vs Fluminense FC RJ 2.60 3.15 2.60

09. 30/04/23 14:00 Skovde AIK vs IK Brage 2.70 3.10 2.25

10. 30/04/23 15:00 Cadiz CF vs Valencia CF 3.00 3.15 2.29

11. 30/04/23 15:30 Glasgow Rangers vs Celtic Glasgow 2.75 3.15 2.25

12. 30/04/23 16:00 AFC Bournemouth vs Leeds United 2.65 3.25 2.48

13. 30/04/23 16:00 Clermont Foot 63 vs Stade Reims 2.90 3.40 2.23
14. 30/04/23 18:30 VfL Wolfsburg vs FSV Mainz 2.26 3.40 2.85
15. 30/04/23 19:00 Besiktas Istanbul vs Galatasaray Istanbul 2.46 3.20 2.36
16. 30/04/23 19:00 Ajax Amsterdam vs PSV Eindhoven 2.20 3.25 2.75
17. 30/04/23 19:30 Espanyol Barcelona vs Getafe CF 2.31 2.95 3.15

13:00 5373 Zorya Lugansk vs Chernomorets Odessa 1.49 3.96 5.35

14:00 1921 Osters IF vs Ostersunds 1.62 3.95 5.01

14:00 5648 FC Ingulets vs SC Dnipro 1 5.76 4.06 1.45

14:00 5779 Lahti vs Inter Turku 3.53 3.28 1.92

16:00 1198 Jonkopings Sodra vs Vasteras SK 2.81 3.34 2.41

16:00 1435 Bloemfontein Celtic vs Cape Town City 2.44 3.02 2.87

16:00 3661 Napoli vs Salernitana 1.25 5.24 9.94

16:00 5215 Moreirense vs Tondela 1.67 3.60 4.59

16:30 1598 Union Berlin vs Bayer Leverkusen 2.85 3.20 2.35

16:30 1811 Eintracht Frankfurt vs Augsburg 1.52 4.19 5.19

16:30 4412 Akhmat Grozny vs CSKA Moscow 3.15 3.36 2.11

16:30 4850 FC Koln vs SC Freiburg 2.32 3.20 2.90

16:30 5693 RB Leipzig vs Ho�enheim 1.38 4.72 6.42

16:30 5719 Stuttgart vs Monchengladbach 1.79 3.71 3.81

17:00 4065 Stoke City vs QPR 1.91 3.41 3.66

17:00 4869 HK Kopavogs vs Fylkir 2.17 3.73 2.70

17:00 5113 Brighton vs Wolverhampton 1.47 4.20 5.80

17:00 5156 AL Arabi vs Hatta Club 2.93 3.44 2.09

17:00 5855 Brentford vs Nottingham 1.61 3.70 5.01

17:15 3506 Elche vs Rayo Vallecano 4.50 3.45 1.73

17:30 1290 Maritimo vs Vitoria Guimaraes 2.47 3.15 2.75

17:30 4151 Sporting Braga vs Portimonense 1.24 5.61 9.82

18:00 4001 WSG Wattens vs TSV Hartberg 2.04 3.39 3.08

18:00 4901 Maktaaral vs Ordabasy 3.99 3.26 1.84

18:00 5766 Lille vs AC Ajaccio 1.20 5.80 11.99

18:00 5834 Josko Ried vs Austria Lustenau 2.04 3.28 3.18

18:30 4114 Maccabi Netanya vs FC Ashdod 2.23 3.13 2.93

18:30 4634 Wisla Krakow vs Chojnice 1.40 4.23 6.19

18:30 4837 Stellenbosch vs Golden Arrows 2.26 3.04 3.15

19:00 2394 FC Krasnodar vs Ural Yekaterinburg 1.84 3.56 3.77

19:00 3773 Sivasspor vs Fenerbahce 3.99 3.68 1.78

19:00 3991 Roma vs AC Milan 2.66 2.91 2.71

19:00 4130 Ankaragucu vs Kasimpasa 2.06 3.47 3.21

19:00 4434 Bodo Glimt vs Brann 1.75 3.83 3.94

19:30 3304 West Bromwich vs Norwich City 2.03 3.35 3.35

19:30 3722 Real Madrid vs Almeria 1.18 6.35 11.47

19:30 4029 Spartak Moscow vs Rostov 1.69 3.87 4.19

19:30 5563 Schalke 04 vs Werder Bremen 2.24 3.40 2.85

19:30 5892 Albacete Balompie vs FC Cartagena 2.08 3.19 3.39

20:00 3331 FC Vizela vs Pacos Ferreira 1.81 3.37 4.23

20:00 5483 GD Chaves vs Casa Pia Atletico 2.24 3.16 3.11

20:30 3503 Al Hilal Riyadh vs Urawa Red Diamonds 1.95 3.43 3.38

21:00 2738 Amazulu vs Sekhukhune United 2.46 2.78 3.10

21:45 2965 Torino vs Atalanta 2.80 3.19 2.39

22:00 1379 Tenerife vs Leganes 2.00 2.96 3.97

22:00 1699 Nantes vs Toulouse 2.83 3.34 2.37

22:00 2802 Barcelona vs Betis 1.37 4.53 7.22

22:30 4417 Gil Vicente vs Benfica 7.83 5.22 1.31

22:30 5296 Fortaleza CE vs Fluminense 2.61 3.15 2.51

22:30 5658 Coritiba vs Sao Paulo 2.92 3.07 2.32

habari michezo
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LONDON, England

M
CHEZAJI Heung-min Son amesema Tot-
tenham Hotspur walijua hakungeweza 
kurudiwa kwa fedheha “isiyokubalika” 
ya St James’ Park walipopambana na ku-

toka sare ya mabao 2-2 dhidi ya Manchester Unit-
ed katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa 
juzi.

Matumaini ya Spurs kumaliza katika nafasi nne 
bora kwenye Ligi Kuu England yalitikiswa na kipigo 
cha mabao 6-1 kutoka kwa Newcastle United Juma-
pili iliyopita.

Kocha wa muda, Cristian Stellini, aliondolewa 
majukumu yake huku Ryan Mason akichukua kiti 
hadi mwisho wa msimu huu.

Tottenham walionekana katika hatari ya ku-
kumbwa na janga jingine baada ya Mashetani 
Wekundu kutangulia kwa mabao mawili yaliyo-
fungwa na Jadon Sancho na Marcus Rashford, la-
kini walijizatiti katika kipindi cha pili na kuokoa 
pointi, Pedro Porro akipunguza nusu ya bao na Son 
kusawazisha baada ya Harry Kane kumtengenezea 
pande zuri.

Son alisema: “Tulitaka kutoa kila kitu na hiyo 
ilikuwa hotuba ya chumba cha kubadilishia nguo. 
Hatukuweza kuuacha mchezo uendelee. Tulika-
sirishwa sana na hilo, hatukustahili kuwa chini kwa 
mabao 2-0 hadi mapumziko.

Wiki iliyopita ilikuwa haikubaliki na hatukutaka 
kurudia hilo. Tunasikitika sana kwa utendaji na ma-
tokeo na tulitaka kuleta nguvu nzuri.”

Son: Spurs 
ilikataa tena 
kudhalilishwa 
na United

PARIS, Ufaransa

NEYMAR aliondolewa kiatu 
cha ulinzi kwenye mguu wake 
wa kulia siku ya Alhamisi baada 
ya kupokea “matokeo ya kutia 
moyo” kutokana na vipimo vya 
jeraha lake la kifundo cha mguu.

Mshambuliaji huyo wa Paris-
Saint Germain alifanyiwa upa-
suaji mwezi uliopita baada ya 
kuumia wakati wa ushindi wa 
mabao 4-3 wa Ligue 1 dhidi ya 
Lille.

PSG ilifichua Neymar anata-
rajiwa kuwa nje ya uwanja kwa 
miezi mitatu hadi minne.

Viongozi hao wa Ligue 1 juzi 
walitoa taarifa chanya juu ya ku-
pona kwa mchezaji huyo mwe-
nye miaka 31.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo 
ilisema: “Neymar Jr amerejea katika 
kituo cha mazoezi huku wahudu-
mu wa afya wa Paris Saint-Germain 
na madaktari wa upasuaji waliom-
fanyia upasuaji wakimwondolea 
kiatu chake cha ulinzi, Baada ya 
kupata matokeo ya uhakika kutoka 
kwa vipimo vyake, mchezaji huyo 
sasa ataweza kuendelea na kujiu-
guza hapa Paris.”

Neymar amekuwa akifurahia 
msimu wake wenye tija zaidi kwa 
PSG tangu msimu wa 2018-19, aki-
fikisha jumla ya mabao 34 ya moja 
kwa moja (mabao 18, pasi 16) katika 
mashindano yote, akiwa nafasi ya 
pili kwa juu zaidi katika maisha yake 
ya soka ya PSG, nyuma ya mabao 44 
aliyofunga. msimu wa kwanza.

Afya ya Neymar yaimarika
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01. 29/04/23 19:00 AS Roma vs AC Milan 2.60 2.95 2.75

02. 29/04/23 19:30 Schalke 04 vs Werder Bremen 2.21 3.45 2.85

03. 29/04/23 20:00 Velez Sarsfield vs CA San Lorenzo de Almagro 2.30 2.80 3.00

04. 29/04/23 21:30 Servette Geneva vs FC St. Gallen 1879 2.38 3.20 2.46

05. 29/04/23 21:45 Torino FC vs Atalanta BC 2.80 3.20 2.39

06. 29/04/23 22:30 Gimnasia Y Esgrima La Plata vs CA Tigre 2.70 2.95 2.33

07. 29/04/23 22:30 Coritiba FC PR vs Sao Paulo FC SP 2.95 3.10 2.34

08. 29/04/23 22:30 Fortaleza EC CE vs Fluminense FC RJ 2.60 3.15 2.60

09. 30/04/23 14:00 Skovde AIK vs IK Brage 2.70 3.10 2.25

10. 30/04/23 15:00 Cadiz CF vs Valencia CF 3.00 3.15 2.29

11. 30/04/23 15:30 Glasgow Rangers vs Celtic Glasgow 2.75 3.15 2.25

12. 30/04/23 16:00 AFC Bournemouth vs Leeds United 2.65 3.25 2.48

13. 30/04/23 16:00 Clermont Foot 63 vs Stade Reims 2.90 3.40 2.23
14. 30/04/23 18:30 VfL Wolfsburg vs FSV Mainz 2.26 3.40 2.85
15. 30/04/23 19:00 Besiktas Istanbul vs Galatasaray Istanbul 2.46 3.20 2.36
16. 30/04/23 19:00 Ajax Amsterdam vs PSV Eindhoven 2.20 3.25 2.75
17. 30/04/23 19:30 Espanyol Barcelona vs Getafe CF 2.31 2.95 3.15

13:00 5373 Zorya Lugansk vs Chernomorets Odessa 1.49 3.96 5.35

14:00 1921 Osters IF vs Ostersunds 1.62 3.95 5.01

14:00 5648 FC Ingulets vs SC Dnipro 1 5.76 4.06 1.45

14:00 5779 Lahti vs Inter Turku 3.53 3.28 1.92

16:00 1198 Jonkopings Sodra vs Vasteras SK 2.81 3.34 2.41

16:00 1435 Bloemfontein Celtic vs Cape Town City 2.44 3.02 2.87

16:00 3661 Napoli vs Salernitana 1.25 5.24 9.94

16:00 5215 Moreirense vs Tondela 1.67 3.60 4.59

16:30 1598 Union Berlin vs Bayer Leverkusen 2.85 3.20 2.35

16:30 1811 Eintracht Frankfurt vs Augsburg 1.52 4.19 5.19

16:30 4412 Akhmat Grozny vs CSKA Moscow 3.15 3.36 2.11

16:30 4850 FC Koln vs SC Freiburg 2.32 3.20 2.90

16:30 5693 RB Leipzig vs Ho�enheim 1.38 4.72 6.42

16:30 5719 Stuttgart vs Monchengladbach 1.79 3.71 3.81

17:00 4065 Stoke City vs QPR 1.91 3.41 3.66

17:00 4869 HK Kopavogs vs Fylkir 2.17 3.73 2.70

17:00 5113 Brighton vs Wolverhampton 1.47 4.20 5.80

17:00 5156 AL Arabi vs Hatta Club 2.93 3.44 2.09

17:00 5855 Brentford vs Nottingham 1.61 3.70 5.01

17:15 3506 Elche vs Rayo Vallecano 4.50 3.45 1.73

17:30 1290 Maritimo vs Vitoria Guimaraes 2.47 3.15 2.75

17:30 4151 Sporting Braga vs Portimonense 1.24 5.61 9.82

18:00 4001 WSG Wattens vs TSV Hartberg 2.04 3.39 3.08

18:00 4901 Maktaaral vs Ordabasy 3.99 3.26 1.84

18:00 5766 Lille vs AC Ajaccio 1.20 5.80 11.99

18:00 5834 Josko Ried vs Austria Lustenau 2.04 3.28 3.18

18:30 4114 Maccabi Netanya vs FC Ashdod 2.23 3.13 2.93

18:30 4634 Wisla Krakow vs Chojnice 1.40 4.23 6.19

18:30 4837 Stellenbosch vs Golden Arrows 2.26 3.04 3.15

19:00 2394 FC Krasnodar vs Ural Yekaterinburg 1.84 3.56 3.77

19:00 3773 Sivasspor vs Fenerbahce 3.99 3.68 1.78

19:00 3991 Roma vs AC Milan 2.66 2.91 2.71

19:00 4130 Ankaragucu vs Kasimpasa 2.06 3.47 3.21

19:00 4434 Bodo Glimt vs Brann 1.75 3.83 3.94

19:30 3304 West Bromwich vs Norwich City 2.03 3.35 3.35

19:30 3722 Real Madrid vs Almeria 1.18 6.35 11.47

19:30 4029 Spartak Moscow vs Rostov 1.69 3.87 4.19

19:30 5563 Schalke 04 vs Werder Bremen 2.24 3.40 2.85

19:30 5892 Albacete Balompie vs FC Cartagena 2.08 3.19 3.39

20:00 3331 FC Vizela vs Pacos Ferreira 1.81 3.37 4.23

20:00 5483 GD Chaves vs Casa Pia Atletico 2.24 3.16 3.11

20:30 3503 Al Hilal Riyadh vs Urawa Red Diamonds 1.95 3.43 3.38

21:00 2738 Amazulu vs Sekhukhune United 2.46 2.78 3.10

21:45 2965 Torino vs Atalanta 2.80 3.19 2.39

22:00 1379 Tenerife vs Leganes 2.00 2.96 3.97

22:00 1699 Nantes vs Toulouse 2.83 3.34 2.37

22:00 2802 Barcelona vs Betis 1.37 4.53 7.22

22:30 4417 Gil Vicente vs Benfica 7.83 5.22 1.31

22:30 5296 Fortaleza CE vs Fluminense 2.61 3.15 2.51

22:30 5658 Coritiba vs Sao Paulo 2.92 3.07 2.32
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Namungo yaanza vitisho
ikiwakaribisha Simba SC
Na Shufaa Lyimo

H
ATUWAHOFII, hayo ni 
maneno ya benchi la ufundi 
la Namungo FC kuelekea 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 

Bara dhidi ya Simba itakayochezwa 
Mei 3, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Majaliwa ulioko Ruangwa mkoani, 
Lindi.

Akizungumza na NIPASHE jana, 
Kocha Mkuu wa Namungo, Denis Kit-
ambi, alisema kikosi chake kinaende-
lea na programu mbalimbali za 
mazoezi kwa lengo la kujiimarisha ili 

kusaka ushindi katika mechi hiyo.
Kitambi alisema wanafahamu 

ubora wa Simba na kwa sababu hiyo 
watacheza kwa tahadhari na kamwe 
hawaihofii timu hiyo ya Mtaa wa 
Msimbazi, Kariakoo, Dar es Salaam.

“Tunajiimarisha, tunajipan
ga kumkabili mpinzani 

wetu ambaye tunajua ana
shiriki mashindano ya ki

mataifa, hatumhofii.
 Ninaamini kila kitu kitak

wenda sawa,” 
 Kitambi.

Aliongeza anaendelea kuyafanyia 

kazi makosa yaliyojitokeza katika mi-
chezo iliyopita kwa lengo la kumaliza 
msimu kwa kuzibakisha pointi nyum-
bani.

“Malengo yangu ni kuhakikisha 
timu inafamya vyema michezo yote 
iliyobakia, ninaomba mashabiki wetu 
waendelee kutupa ushirikiano,” Kit-
ambi alisema.

Aliongeza anaendelea kuwajenga 
kisaikolojia wachezaji ili wasicheze 
chini ya kiwango huku akiendelea 
kushukuru wanaendelea vyema ki-
afya.

Mashabiki wa Yanga wakichangia damu na baadaye kupewa tiketi za kushuhudia mechi ya robo fain-
ali ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Rivers United kutoka Nigeria itakayochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

inatoka  UK 24

mbele, tunaamini msimu huu Tanza-
nia itaweka historia na alama nzuri,” 
Hamadi alisema.

Mdau mwingine wa soka, Amina 
Poyo, alisema kitendo anavyofanya 
Rais Samia ni cha kuwaongezea 

ushujaa wachezaji wetu am-
bao wanapeperusha bendera ya  
Tanzania katika mashindano hayo ya 
CAF.

“Ni chachu kubwa na viongozi wa 
klabu wanapata unafuu pindi bonasi 
hizo zinapopatikana, motisha hii ni 
kubwa sana,” Poyo alisema.

Rais Samia alianza kutoa motisha 
hizo kuanzia hatua ya makundi na 
timu zimekuwa zikikabidhiwa kila 
wanapomaliza mchezo kwa mechi 
za nyumbani na wanaporejea kutoka 
michezo ya ugenini.

Imeandaliwa na Saada Akida na 
Shufaa Lyimo.

Rais Samia aongeza dau 
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Na Waandishi Wetu

K
AZI kwenu, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, 

ameongeza kiasi cha fedha za 
motisha kwa timu za Simba 
na Yanga ambazo zinashiriki 
mashindano ya kimataifa ya-
nayoandaliwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF), imeele-
zwa.

Simba jana usiku iliku
wa dimbani inacheza

 mechi yake ya hatua ya 
robo fainali ya

 mashindano ya Ligi ya
 Mabingwa Afrika dhidi
 ya wenyeji Wydad AC

 ya Morocco wakati Yan
ga inayoshiriki mi

chuano ya Kombe la
 Shirikisho Afrika itawa
karibisha Rivers United
 kesho kwenye Uwanja

 wa Benjamin Mkapa,
 Dar es Salaam.

Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Gerson Msigwa, alisema jana, 
Rais Samia, sasa ameahidi 
kutoa Sh. milioni 10 badala ya 
Sh. milioni tano kwa kila goli 
litakalofungwa na wachezaji 
wa timu hizo endapo watafuzu 
kucheza hatua ya nusu fainali 
ya mashindano hayo ya CAF.

Hata hivyo, Msigwa alisema 
magoli yatakayolipiwa moti-
sha ya Sh. milioni 10 ni yale 

yat akayofungwa 
katika dakika 90 za 
mchezo au dakika 
120 na si kwa timu 
i t a k ayo k we n d a 
hatua ya penati 
ili kupata  klabu 
i t a k a y o s o n - g a 
mbele.

A l i s e -
m a 
pia 

kiongozi huyo 
mkuu wa Tanzania amezitakia 
mafanikio timu hizo mbili zina-
zopeperusha bendera ya nchi 
katika mashindano hayo ya 
kimataifa yanayofanyika kila 
mwaka. 

“Mh. Rais Samia anazitakia 
kila la kheri Simba na Yanga 
na amewataka wachezaji ku-
jituma uwanjani na kutumia 
maarifa yao yote kuhakikisha 
wanashinda michezo ya ku-
kamilisha robo fainali ili wa-
fanikiwe kuingia nusu fainali 
ambapo kila goli litakuwa Sh. 
milioni 10,” alisema Msigwa.

Simba ilishuka dimbani 
ugenini ikiwa na mtaji wa 
ushindi wa bao 1-0 walioupata 
katika mchezo wa kwanza 
wa robo fainali uliochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa wiki iliyopita, bao hilo 
pekee likifungwa na msham-
buliaji wao kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
Jean Baleke.

Kwa upande wa Yanga am-
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De Bruyne : City ni kufa au kupona

Na Saada Akida 

HUKU wakiwa mbele na ma-
bao 2-0, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, amesema ana-
kiamini kikosi chake kitafanya 
vizuri katika mechi ya marudiano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Rivers United na hati-
maye kusonga mbele kwenye 
mashindano hayo.

Nabi aliliambia NIPASHE 
wachezaji wake wako tayari kwa 
mechi hiyo na ubora wa kikosi 
chake unampa nafasi nzuri ya 
kutowahofia wapinzani wao.

Kocha huyo alisema amewa-
taka wachezaji wake kupambana 
kusaka ushindi na kusahau mtaji 
wa mabao mawili waliopata 
kwenye mechi ya kwanza na kui-
fanya kazi yao kuwa nyepesi.

“Tumejipanga kupambana ku-
saka ushindi, tunataka kuendelea 
kufanya vizuri katika mashinda-
no ya CAF,  tunajua si kazi rahisi 
sana na tunaelewa mchezo wa 
Jumapili ni kama fainali, tutain-
gia tukihesabu hatuna goli lolote 
mkononi,” alisema Nabi.

Aliongeza malengo yao bado 
hayajatimia ingawa wanaona 
njia ni nyeupe kwa upande wao 
na mafanikio waliyonayo mpaka 
sasa yanatokana na ushirikiano 
mkubwa uliopo kutoka kwa uon-
gozi, benchi la ufundi, wachezaji 
na mashabiki wa timu hiyo.

“Licha ya kufanya vizuri bado 
wachezaji hawatakiwi kujiamini 
kuwa tumemaliza kazi, wanatak-
iwa kusahau matokeo ya mechi 
ya kwanza na kuongeza nguvu 
katika mechi ya Jumapili,” alise-
ma kocha huyo raia wa Tunisia.

Aliongeza wataingia uwanjani 
huku wakiwaheshimu wapinzani 
wao kwa sababu katika mpira 
lolote linaweza kutokea.

“Ninasisitiza kuongeza uma-
kini na kujitoa katika muda wote 
wa mechi, ni lazima wachezaji 
wajitoe katika kila mechi hasa za 
kimataifa ili kuiona Yanga ikiji-
jengea heshima na kuwa tishio 
kimataifa.

Furaha ya ushindi iliishia huko 
Nigeria, hapa tumekuja kuanza 
upya na kuhakikisha tunawaon-
doa Rivers United,  hatutakiwi 
kuwadharau, tusiamini utakuwa 
mchezo rahisi, hakuna kitu 
chepesi,” alisema Nabi.

Aliongeza mechi ya kesho 
itakuwa tofauti na ile ya kwanza 
kwa sababu wachezaji wamesha-
juana na wanajua Rivers United 
watashuka dimbani kivingine 
kwa sababu ya kusaka ushindi 
kama waliopata wao wakiwa 
Nigeria.
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Rais Dk.
Samia 
aongeza 
dau 

Kiungo wa Yanga, Mudathir Yahaya. 
PICHA: MAKTABA

   Sasa kununua kila 
bao la Simba, Yanga 
nusu fainali kwa Sh. 
milioni 10...

bao watacheza mchezo 
wa marudiano nyumbani 
watashuka dimbani wakiwa 
na mtaji wa ushindi wa ma-
bao 2-0 waliovuna ugenini 
katika Mji wa Uru, ulioko 
Nigeria.

Henry Ambangile, mdau 
wa soka hapa nchini alisema 
kitendo cha kutoa motisha 
kwa timu hizi kongwe kina-
leta motisha kwa wachezaji 
na kinaongeza hamasa ya 
kufanya vizuri katika kila 
mechi wanayocheza.

“Unapojua kuna kitu 
kimetolewa unaongeza 
nguvu na kujituma zaidi 
uwanjani. Rais Samia ameo-
nyesha kujitoa kwake lakini 
anapenda michezo, hasa 
mpira wa miguu. Hiki kitu 
kilikuwa hakifanyiki huko 
nyuma, alianza awali na sasa 
ameongeza dau, tunaomba 
kiendelee,” alisema Am-

bangile ambaye ni shabiki 
wa Wekundu wa Msimbazi.

Naye shabiki wa Yanga, 
Sudi Hamadi, aliliambia 
gazeti hili motisha zinazo-
tolewa ni mwendelezo wa 
neema kwa timu za Tanza-
nia kufanya vizuri katika 
mashindano hayo ya ki-
mataifa msimu huu.

Hamadi alisema anaamini 
wachezaji na viongozi wa-
tahakikisha wanaendelea 
kumpa heshima Rais Samia 
na hatimaye Tanzania kuwe-
ka historia nyingine mpya 
katika michuano hiyo.

“Tunahitaji kuendelea 
kushuhudia mechi kubwa 
zikifanyika kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, siri 
kubwa ya kupata michezo 
hiyo kwa kuziona klabu 
kubwa Afrika ni kusonga 
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