
BRELA na DSE zakwaa kigingi 
kuhamisha hisa Tanga Cement

Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...

Ukurasa 13

ALHAMISI APRILI 6, 2023

Mgonjwa anayesadikiwa kuwa na kifafa, akihudumiwa. PICHA: MTANDAO

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.14

Na Pilly Kigome

K
UNA maradhi dege-dege na kifafa, huwa yanawaingiza watoto na watu wazima ka-tika hatari, yakionekana kwa sura tofauti, kulingana na hali ya mgonjwa. 

 
MAANA YAKE
Kuna kundi la wanajamii wanaunganisha na ushirikina. Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Watoto Hospitali ya Rufani Mkoa Temeke, Salha Ally, anataja degedege ni dalili ya mvurugano katika ufanyaji kazi wa seli za ubongo (neurons) zinazowasili-ana kwa njia kama mtiririko wa umeme.

Anasema, iwapo inatokea to-fauti yoyote katika ufanyaji kazi wa seli hizo za ubongo, zinakosa mtiririko huo wa asili na kusaba-bisha degedege.
Dk. Salha anafafanua sababu zinazochangia; ikianza na ku-wapo jeraha katika ubongo, linalokuwa sababu, hasa  mtoto anapozaliwa.

Pia, anasema degedege inahu-sishwa na mabadiliko ya muda mfupi katika ubongo kama vile joto kali, matumizi ya dawa za kulevya, viwango vya juu vya sukari na sodiamu katika damu, hata kuwapo uvimbe katika ubongo.
Suala la saratani ya ubongo, matatizo ya ini na figo (mata-tizo ya kimetaboliki) kama vile ugonjwa wa kukojoa kiwango ki-kubwa zaidi, hasa aina fulani ya tindikali ya amino, kwa watoto 

umri chini ya mwaka mmoja.
AINA ZAKE ZILIVYO
 • Degedege la Homa; Dk. Salha anataja inawatokea kila mara wa-toto, akiitaja inatibika na kupona kirahisi, kuliko nyinginezo. Pia, inatajwa inaweza kuashiria ha-tari ya maambukizi ya bakteria mwilini (sepsis) au katika ubongo wa mtoto.

Anafafanua, degedege hiyo inasababishwa na magonjwa kama vile malaria, mashambulizi ya vimelea katika njia ya hewa, maambukizi kupitia chakula, vi-levile maambukizi kwenye mkojo (UTI). 
Dk. Salha anasema inawapata wenye umri kati ya miezi 6 mpa-ka miaka mitano, huku  walio na umri miezi 14 mpaka 18, ndio wa-naoongoza kuathirika.

degedege, kwa sababu huchukua muda mfupi, wastani sekunde 10 hadi 20 na kuna wakati mtoto anaweza kuongea, wakati dege-dege inaendelea.
Hapo huhusisha kucheza mi-suli usoni, shingo au sehemu za mikono hata mzazi asitambue. Ili kutofautisha na michezo, de-gedege inapoanza, mtoto hawezi kuizuia mpaka imalizike, hata kama mzazi utamwambia aache. • Degedege mwili mzima; Se-hemu kubwa ya ubongo huathiri-ka na matokeo mwili wote, kuo-nyesha dalili anaumwa akipoteza fahamu.

Dk. Salha anaieleza kwa nam-na mbili; Degedege potevu, am-bayo ni nadra kwa mtoto chini ya miaka mitano, zaidi ikiwahusisha wasichana na haidumu zaidi ya dakika moja.
Mgonjwa huwa hafahamu, bali anaduwaa asifanye chochote kwa sekunde kadhaa, kabla ya kurudiwa na fahamu akaende-lea na shughuli zake za awali na humtokea mtoto mara nyingi kwa siku, ila nguvu ya misuli hai-potei.

• Degedege ya kifafa;  ni zaidi kwa watoto na inakuwa na kia-shiria cha muda mfupi kabla ya kuanza. Mtaalamu anasema, kuna viashiria vinatofautiana kati ya mtoto mmoja na mwiginine, ikijenga hisia kitu kinatembea mwilini, kichefuchefu, harufu, kichwa na tumbo kuuma, kuhisi woga na mabadiliko ya ladha mdomoni.
Watoto wenye degedege, 

Anasema tafiti zinaendelea ku-chambua uhusiano kati ya homa kali na degedege, ingawa baadhi ya wanasayansi wanahusisha na sababu za kijenetiki.
Kunatajwa degedege lingine linalohusu kupanda ghafla joto mwilini kufikia sentigredi 39 au zaidi, ikidumu chini ya dakika 15, mtoto anatawaliwa na kizun-guzungu. Hiyo hutokea wastani mara moja kwa saa 24 na hai-sababishi jeraha la kudumu ka-tika ubongo.

 • Degedege la homa lisilo ra-hisi; holo linadumu kwa  zaidi ya dakika 15, ikihusisha sehemu za mwili wa mtoto na inatokea zaidi ya mara moja katika saa 24, ikiwa na uwezekano mkubwa kusaba-bisha kifafa, siku za baadaye. • Degedege lisilo na homa; hiyo haiambatani na homa za 

kila mara, ila inaashiria kuwapo tatizo katika ubongo, ikisaba-bishwa na mtiririko mkali wa ma-wasiliano kati ya seli za ubongo kuwa na kasi kubwa. Huwa na tabia ya kujirudia.
Dk. Salha anashauri, mgonjwa kupimwa kiwango cha madini mwilini hasa sodiamu, sukari, au sumu. Ikitokea mara mbili au zaidi kwa saa 24, ni ishara ya ujio wa kifafa.

 • Degedege la upande mmoja mwilini; hujitokeza kwa kuhusi-sha sehemu ya ubongo na ishara ya sehemu tu ya mwili inaonye-sha dalili zake. 
Aina hiyo hutokea kwa namna mbili; mtoto anaweza kupoteza fahamu asijue kinachomtokea, pasipo kupoteza fahamu. Vilevile kuna wakati inakuwa vigumu kutambua aina hiyo ya 
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kulia), akipokea tuzo maalum ya ‘VIP 
Global Water Changemarkers’, kutoka kwa Rais mstaafu na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Ushirika wa Maji Duniani na Kusini mwa Afrika, Dk. Jakaya Kikwete, katika hafla 
iliyofanyika Ikulu, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU 
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bado ni mwiba 
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BRELA, DSE zakwaa kigingi kuhamisha hisa Saruji Tanga

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Chama cha Waandishi wa 
Habari wanawake Tanzania 
(TAMWA), Dk. Rose Reuben 
(katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam jana, kuhusu 
siku ya uhuru wa vyombo 
vya habari duniani inay-
otarajiwa kufanyika kitaifa 
Mei 3, mwaka huu Zanzi-
bar. Wengine ni Mkurugenzi 
Msaidizi wa Idara ya Habari 
MAELEZO, Rodney Tha-
deus (kushoto) na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano 
Ofisi ya Umoja wa Mataifa 
nchini, Nancy Angulo. PI-
CHA: JENIFER GILLA.

Na Paul Mabeja, DODOMA

KIKOKOTOO cha mafao ki-
meendelea kuwa mwiba kwa 
watumishi wengi baada ya wa-
fanyakazi wa Wizara ya Fedha 
na Mipango kumwangukia Wa-
ziri wao, Dk. Mwigulu Nchemba, 
wakimwomba afikishe kilio chao 
serikalini ili kifanyiwe marekebi-
sho.  

Kilio hicho cha wafanyakazi 
kiliibuka jana baada ya Dk. 
Nchemba kufungua mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi wa 
Wizara ya Fedha na Mipango un-
aoendelea jijini hapa.

Baada ya kufungua mkutano 
huo, waziri huyo alitoa fursa kwa 
washiriki  kwa yeyote mwenye 
jambo lake ambalo angependa 
kuzungumza mbele yake ili atoe 
dukuduku lake.

Kutokana na fursa hiyo, mmo-
ja wa wajumbe wa baraza hilo, 
Consolata Maimu, alinyoosha 
mkono na kupatiwa kipaza sauti 
na kujitambulisha, hatimaye 
kutoa malalamiko yake kuhusu 
kikokotoo kipya cha mafao kwa 
watumishi wa umma.

“Mweshimiwa Waziri, malala-
miko yangu ni kikokotoo cha 
mafao kwa watumishi wa umma 
bado ni mwiba mkali kwetu. Hivi 
sasa ukiangalia kwa mtumishi 
ambaye amefanya kazi kwa mia-
ka 37 na akaishia kwenye msha-
hara wa Sh. milioni 1.6, anapaswa 
kulipwa mafao kwa mkupuo Sh. 
milioni 62 wakati kama angelip-
wa kwa mkataba wa kwanza  
alioajiriwa nao, angetakiwa ku-
pata kwa mkupuo wa Sh. milioni 
126.

“Sasa kwa nini sisi ambao 

tunastaafu hivi sasa kulipwa 
kwa mkataba huu mpya wakati 
tumeajiriwa na mkataba ule wa 
awali kabla ya kikokotoo hiki? 
Tunakuomba  mheshimiwa su-
ala hili utufikishie ngazi za juu 
za serikali ili waangalie upya 
namna ya kurekebisha hiki  
kikokotoo kinachotumika 
sasa,”alisema. 

Akijibu hoja hiyo, Dk. Nchem-
ba alisema hivi karibuni wa-
takuwa na kikao baina ya Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Ofisi ya Waziri 
Mkuu na  atatumia nafasi hiyo 
kufikisha kilio hicho cha watumi-
shi kuhusu kikokotoo.

“Hivi karibuni tutakuwa na 
kikao na wenzetu wa utumishi 
na mwenye wafanyakazi Ofisi ya 
Waziri Mkuu, hivyo tutalizingatia 
tutakapokutana na wenzetu,” 

alisema Dk. Nchemba.
Awali, akifungua mkutano wa 

baraza hilo, aliwataka watumishi 
wa wizara kuwa mfano katika 
matumizi bora ya fedha na ku-
bana matumizi ya bajeti wanayo-
pangiwa.

“Hiki ni kakao cha kujitathim-
ini. Mara nyingi tumekuwa tuki-
ziambia wizara zingine tunapoz-
ipatia fedha kuwa zinapaswa 
kutumia vizuri fedha za umma 
ili ziwe na tija lakini sisi ndio tu-
napaswa kuwa wa mfano katika 
matumizi bora ya fedha. Wiz-
ara  yetu ndiyo taswira ya nchi 
yetu hata maandiko matakatifu 
yanasema ilipo hazina yako  
ndipo ulipo moyo wako,” alise-
ma.

Aidha, aliwaagiza maofisa 
madawati wa wizara hiyo ku-
changamkia fursa za ufadhili wa 

masomo nje ya nchi ambazo kwa 
hivi karibuni Tanzania imekuwa 
ikikosa watu wa kuzijaza nafasi 
hizo.

“Unapokwenda nje unakutana 
na watu wa mataifa madogo 
lakini Mtanzania humkuti na 
nafasi hizi zinatangazwa. Shida 
ni maofisa madawati wengine 
wakizipokea fursa hizo hawataki 
wengine wanufaike nazo, hivyo 
badilikeni. Ili fursa zote tuzi-
pate na vijana wetu wenye sifa 
waende kusoma, msiwe maofisa 
dawati wa safari peke yake,” 
alisema.

Alisema serikali inaendelea 
na mikakati yake ya kuboresha 
maslahi ya watumishi na hadi 
sasa imeshalipa malimbikizo ya 
madai ya zaidi ya Sh. bilioni 34 
na kutoa mikopo ya usafiri Sh. 
bilioni 79.

Kikokotoo mafao mwiba kwa watumishi 

Na Mbaraka Kambona

ZIARA ya  Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan aliyoifanya Ok-
toba, mwaka jana nchini Qatar, 
imeendelea kuvuta wawekezaji 
kutaka kuwekeza kwenye sekta 
ya mifugo  nchini.
Hayo yalifahamika baada ya 

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni 
ya Widam Food, Al Noubay Al 
Marri, wa Qatar kumtembelea 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega jijini Dodoma juzi. 
Akizungumza katika kikao 

baina yake na Waziri Ulega, 
mkurugenzi huyo alisema ua-
muzi wa kutaka kuwekeza hapa 
nchini ulipata msukumo kufua-
tia ziara ya Rais Samia aliyoi-
fanya nchini Qatar.
Alisema lengo la ziara yake  ni 

kukamilisha hatua za kuanzisha 
kampuni ya Widam Food nchini 
ambayo inashughulika na bi-
ashara ya nyama.
“Tunamshukuru Rais Samia 

kwa kutufungulia milango ya 
uwekezaji hapa Tanzania na 
sisi tunaona nyama ya Tanza-
nia ina mustakabali mzuri kibi-
ashara nchini Qatar,” alisema Al 
Noubay.
 Waziri Ulega alisema seri-

kali imedhamiria kuboresha 
uzalishaji wa sekta ya mifugo, 
hivyo ujio wa mkurugenzi huyo 
unaunga mkono jitihada za 
serikali.
“Sisi tunawakaribisha 

hapa Tanzania, Rais Sa-
mia ameshafungua njia. 
Kilichobaki ni sisi kuwawez-
esha ninyi ili uwekezaji wenu 
ufanikiwe,”alisema Ulega.
Aidha, alitumia fursa hiyo pia 

kumwahidi ushirikiano mkuru-
genzi huyo huku akimweleza 
kuwa akihisi kupata changa-
moto yoyote asisite kuijulisha 
wizara, ili itatuliwe. 
Kikao hicho pia kilihudhuriwa 

na Naibu Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe.

Ziara ya Samia yaleta 
neema kwenye mifugo

Na Kulwa Mzee

BARAZA la Ushindani Tanza-
nia limezuia kwa muda Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) na Soko la Hisa Dar es 
Salaam kuendelea na mchakato 
wa kuhamisha hisa kutoka Kam-
puni ya Saruji Tanga kwenda 
kampuni ya Scancem Interna-
tional DA (SID).

Uamuzi huo ulitolewa hivi ka-
ribuni mbele ya Mwenyekiti Jaji 
Salma Maghimbi akiwa na wa-
jumbe, Dk. Onesmo Kyauke na 
Dk. Goodwill Wanga.

Mwombaji, Peter Hellar ali-
wasilisha maombi dhidi ya Tume 
ya Ushindani (FCC), Scancem 
International DA, Fayaz Bho-
jani, William Erio na Hakan Gur-
dal. Kwa mujibu wa vyanzo vya 
ndani, Scancem ndiyo mmiliki 
wa kampuni ya Saruji ya Twiga 
ikiwa na asilimia 67.25 huku asil-
imia 32.5 zikimilikiwa na watu 
wengine.    

Mwombaji aliwasilisha maom-
bi katika Baraza la Ushindani 
Tanzania yakiwa na milengo 
miwili, kwanza yasikilizwe 
upande mmoja kwamba Baraza 
la Ushindani Tanzania lizuie kwa 
muda uunganishaji wa kampuni 

mbili kwa maana ya kwamba 
hisa za Kampuni ya Tanga Ce-
ment ambazo ni asilimia 68.33 
zihamishiwe Kampuni ya 
Scancem International DA.

Mwombaji anadai kama uun-
ganishwaji umeshafanyika au 
ulishafanyika wakati wa usiki-
lizwaji wa maombi ya msingi, 
amri itolewe dhidi ya BRELA 
na Soko la Hisa Dar es Salaam 
kusajili au kutekeleza kwa viten-
do au hatua ambazo zingefuata 
katika kukazia amri ya kuungani-
sha kampuni.

Mlengo wa pili, maombi 
yasikilizwe pande zote mbili na   
Baraza litoe amri ya zuio kwa 
pande zote mbili kuzuia uun-
ganishwaji wa kampuni hizo 
kama ilivyotangazwa na Tume 
ya Ushindani katika gazeti la 
Daily News la Februari 11, 2023 
wakati wa kusikiliza maombi ya 
kukiuka amri ya Baraza dhidi ya 
walalamikiwa.

Katika uamuzi wake, Baraza 
lilisema   baada ya kupitia hoja 
zilizowasilishwa na waombaji 
wanajua kwamba zuio lililoku-
wa linazuia uunganishwaji wa 
kampuni hizo la Septemba 13, 
2022 hawawezi kukataa kwamba 
limewashangaza.

Jaji Maghimbi alisema chini ya 
miezi mitano tangu walipotoa 
uamuzi, maombi mengine ya 
aina hiyo hiyo yamepelekwa na 
mlalamikiwa wa kwanza ambaye 
amekwenda mbele na kutoa 
taarifa kwa umma katika gazeti 
la Daily News la Februari 11, 
2023, hivyo hawawezi kusubiri 
kuona kitu gani kilichowaamini-
sha walalamikiwa kwenda kiny-
ume cha hukumu ya Baraza.

Alisema kama hivyo ndiyo 
ilivyokuwa kutokana na hali hiyo 
hawataenda mbali zaidi kuten-
geneza uamuzi wao kwa kuhofia 
kuingia katika shauri la msingi.

“Kwa hiyo tunaona hilo tukio 
la kuunganisha kampuni lisi-
mamishwe katika hatua hiyo, 
ili wapate nafasi katika maombi 
ya msingi mbele ya wadaawa 
wote tuone kama maombi haya 
mapya yalikuwa sahihi kuwapo 
au maombi ya mapitio yangefaa 
zaidi,” ilisema sehemu ya madai.

Jaji Maghimbi alisema kwa 
ujumla,  mbele ya Baraza kuna 
madai kwamba hukumu ya 
Baraza imedharauliwa na ku-
toheshimiwa na walalamikiwa 
hivyo kuwepo na madai ya ku-
toheshimu Baraza matokeo am-
bayo yanaweza kuwa mabaya 

kwa walalamikiwa.
“Hata hivyo kwa kuwa she-

ria inasisitiza pande zote mbili 
zisikilizwe na Baraza katika 
madai haya, tunaona kwamba 
kama vitendo vyao vimesaba-
bisha kuidharau Baraza au la, 
tutaangalia mpaka hapo pande 
mbili zitakapopewa nafasi ya 
kusikilizwa.

“Taarifa mpya ya kuzuiwa ku-
unganishwa kwa kampuni hizo 
na madai ya kudharau amri ya 
Baraza ni madai yanayohitaji 
Baraza hili kuwa makini. Mwisho 
tunaona umuhimu wa kutolewe 
amri za muda hadi Baraza litaka-
pojiridhisha .

“Uunganishaji wa kampuni 
kati ya Scancem International 
DA na Kampuni ya saruji ya 
Tanga kama ilivyotangazwa na 
Tume ya Ushindani katika Gazeti 
la Daily News unasimamishwa 
hadi maombi yatakaposikilizwa 
pande mbili,” alisema Mwe-
nyekiti.

Alisema Baraza la Ushindani 
limezuia BRELA na Soko la Hisa 
Dar es Salaam kuendelea na 
hatua yoyote ya kuhamisha hisa 
kutoka Kampuni ya Saruji Tanga 
kwenda kwenda Scancem Inter-
national DA.
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Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majali-
wa, amesema mwaka wa fedha 
2022/23 serikali ilitoa ruzuku ya 
Sh. bilioni 17.5 kwa vyama vya 
siasa sita kwa lengo la kuimarisha 
demokrasia.

Amevitaja vyama hivyo ni NC-
CR-Mageuzi, CCM, CHADEMA, 
DP, CUF na ACT-Wazalendo.

Majaliwa aliyasema hayo jana 
bungeni Dodoma wakati aki-
wasilisha Mapitio na Mwelekeo 
wa Kazi za Serikali na Makadirio 
ya Mapato na Matumizi ya fedha 
za Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi 
ya Bunge kwa mwaka 2023/24 
huku akiomba  kuidhinishiwa Sh. 
173,733,110,000.

Aidha, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
imeomba kuidhinishiwa jumla ya 
Sh. 165, 627,897,000 kwa ajili ya 
Mfuko wa Bunge.

Waziri Mkuu Majaliwa, ali-
waomba viongozi wa vyama vya 
siasa kuhamasisha wanachama 
na Watanzania wenye sifa za ku-
jiandikisha kwenye daftari hilo, 
kupata kitambulisho halali cha 
mpiga kura pale zoezi hilo litaka-
poanza rasmi.

“Katika mwaka 2022/23, seri-
kali imetoa ruzuku Sh. bilioni 17.5 
kwa vyama vya siasa sita vyenye 
sifa ya kupata ruzuku. Hatua hii, 
imesaidia kuendeleza na kuima-
risha uendeshaji wa shughuli za 
vyama vya siasa na demokrasia 
nchini.

Akizungumza na Nipashe 
kwa simu, Mkurugenzi wa Ma-

wasiliano, Itifaki na Mambo ya 
Nje wa CHADEMA,  John  Mre-
ma,  alikiri kwamba ni kweli 
chama hicho kimeanza kupokea 
ruzuku Machi, mwaka huu.

“Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA Taifa (Tundu Lissu), 
alishasema tumeanza kupokea 
ruzuku Machi, mwaka huu, na 
hiyo si siri. Makamu Mwenyekiti 
alishatoa hiyo kauli na ni kauli 
sahihi. Walichosema kwamba ni 
haki yetu tunastahili kupata ni 
Sh. milioni 107 kwa mwezi,” alise-
ma Mrema

Naibu Katibu Mkuu-Bara, 
NCCR Mageuzi, Anthony Komu, 
alisema chama hicho kinapokea 
kwa mwezi Sh. 8,532,000 kwa 
miezi 27.

“Ni kweli tunapokea ruzuku 
lakini ruzuku yetu ni kama Sh. 
316,000 kwa mwezi. Tulianza 
kupokea ruzuku hiyo Desemba 
2020 mpaka leo ni miezi 27.” 
alisema Komu.

Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Wananchi-CUF (Bara), 
Magdalena Sakaya, alisema wa-
nalipwa ruzuku lakini haizidi Sh. 
milioni nane kwa mwezi.

“Ni kweli CUF inapokea ruzuku 
kuendana na idadi ya wabunge il-
ionao bungeni, ambao ni watatu, 
mmoja kutoka Bara na wawili 
kutoka Zanzibar. Hiyo ruzuku 
haifiki milioni 10 iko chini ya mil-
ioni nane kwa mwezi,” alisema 
Sakaya

Kadhalika, Katibu Mkuu wa 
ACT Wazalendo, Ado Shaibu, 
alisema chama chao kinapokea 

ruzuku ya Sh. milioni 10 kwa 
mwezi.

UCHAGUZI MKUU
Majaliwa alisema  mwaka wa 

fedha 2023/24, serikali itaandaa 
kanuni za uchaguzi wa Rais, 
wabunge na madiwani, kufanya 
maandalizi ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2025, kulifanyia  
maboresho daftari la kudumu 
la wapiga kura na uchaguzi wa 
serikali za mitaa utakaofanyika 
mwaka ujao.

“Katika mwaka 2023/2024, shu-
ghuli za maandalizi ya uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2025 pamoja 
na uchaguzi wa serikali za mitaa 
utakaofanyika mwaka 2024 zi-
taendelea. Kazi zitakazofanyika 
ni kulifanyia maboresho daftari 
la kudumu la wapigakura,” alise-
ma na kuongeza:

“Kuboresha mifumo ya mene-
jimenti ya uchaguzi, kuendelea 
na mchakato wa marekebisho 
ya sheria za uchaguzi; kuandaa 
kanuni za uchaguzi wa Rais, 
wabunge na madiwani; na kutoa 
elimu ya mpiga kura kwa wa-
nanchi.” alisema Waziri Mkuu.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria, Dk. Joseph 
Mhagama, akiwasilisha taarifa 
kuhusu utekelezaji wa bajeti ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera na 
Uratibu kwa mwaka wa fedha 
2022/23 pamoja na maoni ya 
kamati kuhusu makadirio ya ma-
pato na matumizi ya ofisi hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2023/24, 
alisema ofisi hiyo inaomba kui-

Vyama sita vyalamba bilioni 17/- ruzuku

Ole Sabaya ahukumiwa kifungo 
nje mwaka mmoja na masharti
Na Mary Mosha MOSHI

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro, imemhukumu kifun-
go cha nje cha mwaka mmoja aliyekuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sa-
baya,  baada ya kukiri kosa kwa utaratibu 
wa ‘plea bargaining’ katika kesi namba 32 
ya mwaka 2023.

Makosa hayo ni kuvamia madaraka 
yasiyo yake na kula njama na kuzuia haki 
kutendeka baada ya kufanya upekuzi kwa 
mfanyabiashara mmoja aliyeko Hai mkoa-
ni Kilimanjaro.

Sabaya alibakia kwenye kesi namba 2 ya 
mwaka 2022 baada ya wenzake Sylvest-
er Nyegu, Nathan Msuya, John Aweyo na 
Antero Asey ambao waliachiwa Septem-
ba 7 mwaka 2022 baada ya kufanya ‘plea 
bargaining’ na Mwendesha Mashatka wa 
Serikali.

Tangu kesi hiyo kuanza kwake haiku-
wahi kusikilizwa kutokana na sababu  
mbalimbali za kisheria, ikiwamo    ma-
hakama kukosa uwezo wa kusikiliza, 
hakimu kuwa na kazi nyingine nje ya 
kituo chake cha kazi   na  kutokamilika 
kwa upelelezi.

Kesi hiyo iliyofunguliwa na DPP ilisiki-
lizwa na Hakimu Mkazi Mwandamizi, 
Salome Mshasha, ambayo jana ilikuwa 
kuweka nyaraka pamoja na kusomewa 
maelezo ya awali.

Lakini upande wa mashtaka 
ukiongozwa na  Wakili Mwandam-
izi wa Serikali, Verediana Mlenza 
akisaidiwa na Sabitina Mcharo, 
ulidai kuwa wamepokea  barua 
kutoka    kwa mshtakiwa akiom-
ba  makubaliano nje ya mahakama 
na DPP.Ilidaiwa mahakamani hapo 
kuwa mshtakiwa huyo alifanya 
upekuzi kwa mfanyabiashara 
mmoja wilayani Hai.

Akisomewa maelezo 
ya kosa, alidai Januari 19 
hadi Machi 30, 2021 kwa 
nyakati tofauti, Sabaya 
na wenzake (hawaku-
wapo mahakamani)  katika maeneo ya 
Kilimanjaro na Arusha,    alitumia mam-
laka yake vibaya akiwa Mkuu wa Wilaya 
kumvamia mfanyabiashara, Alex Swai.

Alidai alichukua zaidi ya Sh. milioni 
15, kishikwambi, saa na mkufu wa dha-
habu   na kuagiza mkewe (Gema Maro), 

Oldasipha Massawe (Mama wa Alex) na 
Upendo Swai (Dada wa Massawe) 

kuwekwa katika kituo cha 
polisi Bomang’ombe.

“January    23, 2021,  Sa-
baya alidaiwa kuagi-

za  Godbless Swai (Kaka 
wa Swai) apelekwe kwe-
nye nyumba ya mkuu 
wa wilaya    na kum-

taka atoe Sh. milioni 50 
ili  kumsaidia nduguye 

Alex Swai    asipele-
kwe mahakamani 

kwa kosa la 
kukwepa 
k o d i 
h u k u 
wenzake 
wakijifan-

ya  maofi-
sa wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Usalama wa 
Taifa na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA)  na kwamba fedha hizo zililipwa 
kwa awamu tatu.

Ilidaiwa kuwa fedha hizo zililipwa 
Januari 23, Februari 3 na 9 na kwamba 

Februari 24,2021, familia hiyo iliachiwa 
na kurejea nyumbani na kisha kuripoti 
TAKUKURU.

Upande wa utetezi ukiongozwa 
na    Moses Mahuna, Helena Mahuna na 
Faudhia Mustapher, uliomba mahaka-
ma hiyo kumwonea huruma    mteja 
wao na kuongeza kuwa ni kosa lake  
na kwanza na  wazazi mtoto wanamtege-
mea.

Akitoa hukumu,     Mshasha alisema 
mahakama    kwa kuzingatia    mael-
ezo ya pande zote mbili, imemtia ha-
tiani    chini    ya kifungu    namba 38 
cha    Sheria ya Makosa ya Adhabu    ki-
fungo cha nje cha mwaka mmoja, bila ku-
kutwa na kosa lolote la jinai.

“Umehukumiwa kifungo cha mwaka 
mmoja nje bila kufanya makosa yoy-
ote ya kijinai.    Unaweza kukata rufaa 
(rufani) kama haujaridhika na adhabu, 
ingawa sitegemei kuwa utatenda kosa 
ikizingatiwa kuwa umekaa  muda mrefu 
gerezani,”alisema.

Sabaya amesota magereza kwa siku 
takribani 660 bila dhamana akikabiliwa 
na kesi ya uhujumu uchumi na utatat-
ishaji wa fedha.

dhinishiwa Sh.  9,188,506,000 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
pango ya maendeleo.

Kati ya fedha hizo, Sh. 
5,079,946,000 ni fedha za 
ndani na Sh. 4,108,560,000 ni 
fedha za nje.

Katika maoni ya jumla, Dk. 
Mhagama, alisema kamati yake 
inasisitiza serikali iweke malen-
go ya ukusanyaji maduhuli am-
bayo yanaakisi uwezo wa uku-
sanyaji na hali halisi ya vyazo 
vya mapato.
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habari kitaifa

Na Restuta James

WAZIRI Mkuu na Makamu wa 
Kwanza wa Rais Mstaafu, Jaji Jo-
seph Warioba, ametaja mambo ma-
tano ambayo ni uzalendo, uadilifu, 
uaminifu, weledi na uwajibikaji 
kwamba yanapaswa kuzingatiwa 
katika ngazi zote ili kuleta ustawi, 
ikiwamo mifumo ya hakijinai.

Aidha, amependekeza kuwa 
viongozi wakubali kujiuzulu pale 
sekta wanazozisimamia zinapo-
kumbwa na kashfa kama sehemu 
ya uwajibikaji.

Jaji Warioba alitoa mapendekezo 
hayo matano ambayo yanafanana 
na tunu zilizokuwa zimewekwa 
kwenye Rasimu ya Katiba, jijini Dar 
es Salaam jana mbele ya Tume ya 
Kurekebisha Mifumo ya Hakijiani, 
inayoongozwa na Jaji Mkuu Mstaa-
fu, Mohamed Othman Chande.

Alisema taasisi zinazoshughu-
likia mifumo ya haki zimekuwa 
zikiingiliwa na kupewa maelekezo 
na wanasiasa licha ya kwamba zi-
naendeshwa kwa misingi ya sheria, 
kanuni na taratibu.

Kwa mujibu wa Warioba, anata-
rajia kwamba mapendekezo yata-

kayotokana na Tume ya Jaji Chan-
de yatasaidia mifumo ya hakijinai 
kufanya kazi zake kwa uzalendo, 
uadilifu, uaminifu, weledi, bidii na 
kwa nidhamu.

“Lakini ili hiyo iwezekane, ni la-
zima tuone vyombo hivi vijulikane 
vinafanya katika mazingira gani, 
vinafanya kazi katika jamii, je, jamii 
hii ina uzalendo wa kutosha? Ina 
uadilifu wa kutosha? Ina uaminifu 
wa kutosha? Kuna weledi? Wana-
fanya kazi kwa bidii na nidhamu? 
Nikasema bado hata kwenye jamii 
kuna upungufu huu. Pamoja na 
kutaka hivi vyombo viweze kufan-
yakazi vizuri, basi jamii nayo ni la-
zima ibadilike,” alisema.

Jaji Warioba ambaye pia ame-
wahi kuwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali katika uongozi wa Awamu 
ya Kwanza,  alisema: “Dosari tu-
lizo nazo ziko mahali pengi katika 
taasisi zetu nyingi. Ungeweza kuse-
ma kwa upande wa wanasheria 
kuna matatizo ya aina hiyo hiyo, 
kwa upande wa wana habarikuna 
matatizo hayo hayo, wahasibu, wa-
handisi, kwa hiyo ni lazima jamii 
nayo tujitazame tujaribu kubadi-
lika,” alisisitiza.

Alipendekeza kuwa viongozi 
watumie nafasi zao kusaidia taasisi 
za hakijinai kutimiza majukumu 
yake badala ya kuzitumia kwa ma-
slahi binafsi kwa kuzipa maelekezo 
yaliyo kinyume na mifumo yake ya 
utendaji.

“Viongozi wasaidie vyombo 
hivi vinaendeshwa kwa sheria, ka-
nuni na taratibu; vina mifumo yao. 
Wasije wakaingilia vyombo hivi ka-
tika kufanya kazi yake. Vifanye kazi 
kama sheria inavyoelekeza kwa 
sababu wakati mwingine wame-
pewa maagizo ambayo naona 
hayamo katika mfumo wa ufanyaji 
kazi,” alisema.

Warioba alisema katika miaka 
ya karibuni, kamati za ulinzi na 
usalama zimekuwa zikitoa maelek-
ezo kwa taasisi hizo hususani Jeshi 
la Polisi, ambayo yapo kinyume na 
utendaji wa jeshi hilo.

Alisema maelekezo hayo 
yanaweza kutafsiriwa vibaya hivyo 
ni muhimu viongozi waviachie uh-
uru wa kiutendaji ili viweze kutimi-
za majukumu yake kwa weledi.

Kamati za Ulinzi na Usalama 
zipo katika ngazi zote za utendaji 
na Mwenyekiti wa vikao ni Mkuu 

wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya, We-
nyeviti wa serikali za mitaa; ambao 
wanatokana na vyama vya siasa.

“Na nimezungumzia kuhusu 
mfumo wa baadhi ya vyombo. Ni-
kasema TAKUKURU (Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa), 
haikukusudiwa kuwa jeshi kwa 
sababu tayari tuna jeshi la polisi, 
kilikuwa chombo cha kusaidia ku-
zuia rushwa kifanyekazi zaidi kwa 
kuzuia rushwa sio kazi ya kipolisi. 
Na ni chombo kilichokuwa kina-
takiwa kiwe huru kufanyakazi zake 
bila kupata maelekezo kutoka kwa 
viongozi,” alisisitiza.

Alisema badala ya kufanya kazi 
hiyo, TAKUKURU imekuwa ikifan-
yakazi ya kukamata watu huku 
ikipokea maelekezo kutoka kwa 
viongozi wa juu.

Jaji Warioba ambaye pia alikuwa 
Mwenyekiti wa Tume ya Mabadi-
liko ya Katiba, alisema taasisi hiyo 
inapaswa kufanyakazi yake kama 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG).

“Unakuta sasa hivi viongozi 
wengi sana wanatoa maelekezo 
kwa TAKUKURU na ni maelekezo 
yanayohusiana na kazi za kipolisi. 

Mimi mawazo yangu ni kwamba 
tuijenge TAKUKURU kama ili-
vyokusudiwa sio kuwa chombo 
cha viongozi,” alisema Jaji Warioba.

 Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Mash-
taka (DPP), Jaji Warioba alisema 
inatakiwa kufanyakazi kwa ush-
irikiano na Waziri wa Katiba na 
Sheria pamoja na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa kuwa huru 
kutoa ushauri muafaka kabla ya 
kupeleka kesi mahakamani ama 
vinginevyo.

VIONGOZI KUWAJIBIKA 
Kuhusu viongozi kuwajibika, Jaji 

Warioba alisema viongozi wana-
paswa kujua na wao ni sehemu ya 
matatizo pindi sekta zao zinapo-
kumbwa na kashfa na kuwataka 
wakubali kuwajibika.

“Na wenyewe wana wajibu 
maana wakati wote tunasema 
yanatokea hapa watendaji wanam-
wangusha rais, lakini wao ni vion-
gozi, wakubali kuwajibika kama 
kumetokea tatizo mahali, kuna 
kiongozi pale, na yule kiongozi 
ndiye anatakiwa ahakikishe kwam-
ba pale mambo yanawekwa sawa, 
yakiwa mabaya na yeye awajibike,” 
alisema.

Uwajibikaji kwa viongozi, hukumu   
ya kifo vyaibuka tume hakijinai

Biteko awakingia kifua wachimbaji wadogo
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Madini, Dk. Doto Biteko, 
ameagiza taasisi mbalimbali za serikali ku-
wasaidia wachimbaji wadogo wa madini 
kuliko kutumia muda mwingi kuwawinda, 
kuwasaka na kuwatengenezea hesabu 
hewa. 

Biteko pia ameagiza wenye viwanda 
kuhakikisha wananunua madini kwa bei 
elekezi badala ya kuwanyonya wachimbaji 
wa madini. Waziri Biteko aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati akifungua 
mkutano wa wachimbaji wadogo na wadau 
wa madini ya viwandani wenye kaulimbiu 
‘Madini ya Viwandani kwa Uchumi na Maz-
ingira Bora’.

“Wanatumia muda mwingi kuwasaka 
kila mahali na kuwatengenezea mahesabu 
ambayo hata hayapo ndiyo maana tume-
kubaliana na Wizara ya Fedha na Mipango 
tunapita kwa wachimbaji wetu tunapojadili 
masuala ya kikodi tuwashirikishe kuanzia 
mwanzoni haina maana ya kuja na kodi 
bila kuwashirikisha halafu kesho utarajie 
watalipa kwa furaha,” alisema Biteko.

Alisema Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na Tume ya Madini waende kwa 
wachimbaji na kuwajulisha mipango ya 
kikodi watalipa kwa furaha na mapato yat-
aongeza.

Waziri Biteko alisema Rais Samia hataki 
kuona misukosuko anataka kila mmoja awe 
na furaha katika hii nchi kwa sababu wote 
ni Watanzania.

Aidha, alisema sekta ya madini imekuwa 
kwa kiwango kikubwa asilimia 80 ya ma-
pato yanayotokana na sekta ya madini kwe-
nye zao moja la dhahabu.

“Hii dhahabu inachimbwa wapi ni mae-
neo machache. Madini ya viwanda na ma-
dini ya ujenzi yanachimbwa kila mahali 
nchini, lakini mchango wake bado ni mdo-

go hii ni kwa sababu hatujasimamia vya 
kutosha,”alisema Biteko.

Alisema katika kipindi cha miaka miwili 
ya Rais Samia Suluhu Hassan mchango wa 
sekta ya madini viwandani umeongezeka 
kwa kiwango kikubwa kutoka Sh. milioni 
451.6 hadi Sh trilioni 1.19, Februari mwaka 
huu.

Aidha, aliwataka wachimbaji wa madini 
kuhakikisha wanapeleka madini yenye ub-
ora “Ninazo taarifa wapo wachimbaji wen-
gine wanavyochimba madini mengine wa-
nachanganya na vitu vingine ili kuongeza 
uzito,”alisema.

Biteko alisema kitendo hicho ni kusaba-
bisha hasara kwa wenye viwanda na hati-
maye watafilisika na kuamua kuondoka na 
kujikuta wanakosa soko la kuuza madini 
yao.

Alisema hakuna mtu ambaye anaweza 
kuagiza malighafi nje ya nchi kama zina-
patikana nchini kwa ubora unaotakiwa na 
kwa bei nafuu.

“Wakati wanawalalamikia wenye vi-
wanda kuwapunja na ninyi wachim-
baji uzeni malighafi zikiwa katika ubora 
unaotakiwa,”alisema Waziri Biteko.

Alisema sera ya madini inaelekeza, madi-
ni yote ambayo yanachimbwa nchini walau 
kwa kiwango kikubwa yaongezewa thama-
ni kwa kuwa asilimia kubwa ya madini hayo 
hutumika katika viwanda na ujenzi.

Aidha, aliwaomba wenye viwanda na 
wachimbaji madini kuendelea kupeana 
ushirikiano, ili waweze kukuza sekta hiyo.

Alisema Wizara inatambua changamoto 
zilizopo katika uchimbaji wa madini ya 
viwanda hasa ukosefu wa mitaji , ukosefu 
wa taarifa za deolojia, ubora wa madini ya-
nayohitajika  kwa ajili ya viwanda, uwepo 
wa wasambazaji wa madini wasiokuwa na 
leseni na kutokununuliwa madini kwa bei 
elekezi.
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MAONI & UCHAMBUZI

Kwa muda mrefu kumekuwa na malalamiko ya wachimbaji wa-
dogo wa madini kuwa katika mvutano na mamlaka za kiserikali 
kama vile Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na taasisi zilizope-
wa dhamana ya kusimamia sekta hiyo, zikiwamo ofisi za madini za 
kanda na Tume ya Madini. 

Miongoni mwa malalamiko hayo ni kwamba taasisi hizo zime-
kuwa zikiwadai kodi kubwa ambazo hazina uhalisia hasa kutoka 
TRA. Wamekuwa wakidai kuwa kodi hizo wanazodaiwa ni kubwa 
kulinganisha hata na fedha wanazozipata kutokana na shughuli 
hiyo. 

Pia wamekuwa wakidai kubughudhiwa na maofisa madini iki-
wamo kunyimwa leseni pindi wanapoomba ili wafanye shughuli 
zao kihalali. Aidha, madai mengine ya wachimbaji hao wadogo ni 
kufukuzwa kwenye maeneo ya uchimbaji na maofisa madini wa 
maeneo husika baada ya kubainika kuwa eneo walilomo lina ma-
dini hatua ambayo baadhi ya maofisa madini huingiwa tamaa kwa 
ajili ya kutaka kuwapatia wachimbaji wakubwa. 

Hatimaye kilio hicho, kinaonekana kusikika serikalini baada ya 
Waziri wa Madini,  Dk. Doto Biteko, kuagiza taasisi mbalimbali za 
serikali kuwasaidia wachimbaji wadogo wa madini kuliko kutumia 
muda mwingi kuwawinda, kuwasaka na kuwatengenezea hesabu 
hewa. 

Wakati wa ufunguzi wa mkutano wa wachimbaji wadogo na 
wadau wa madini jijini Dar es Salaam jana, Waziri Biteko  alisema 
TRA mathalan, wanatumia muda mwingi kuwasaka kila mahali na 
kuwatengenezea hesabu ambazo hata hazipo wala hazina uhalisia 
wowote. 

Kutokana na hali hiyo, Waziri Biteko alisema wizara yake ime-
kubaliana na Wizara ya Fedha na Mipango kupita kwa wachimbaji 
wanapojadili masuala ya kikodi ili wawashirikishe kuanzia mwan-
zoni kwa kuwa hakuna maana ya kuwapo kodi ambazo wahusi-
ka hawajashirikishwa. Hatua nyingine aliyoitaja ni TRA na tume 
ya madini kwenda  kwa wachimbaji na kuwajulisha mipango ya 
kikodi, hatua ambayo itawafanya walipe kwa furaha na hatimaye 
kuwezesha kuongezeka kwa mapato ya serikali.

Hatua ya Waziri Biteko na wizara yake kuliona tatizo hilo ni jam-
bo la kupongezwa kwa kuwa sasa wachimbaji wadogo wanaona ni 
wakati mwafaka wa wao kulindwa na serikali ili kufanya shughuli 
zao bila bughudha. 

Pamoja na hayo, wakati umefika sasa wa taasisi zilizopewa dha-
mana katika sekta mbalimbali kama vile madini na TRA, kubadilika 
na kuwaona wachimbaji na wafanyabiashara wengine ni washiri-
ka katika kutimiza azma ya serikali ikiwamo ya kuongeza pato la 
taifa. Ni jambo la fedheha kuona taasisi inayopewa dhamana kama 
ya kukusanya mapato ya serikali au kukuza sekta ya madini ikip-
ambana na wadau muhimu katika kutimiza azma iliyokusudiwa. 

Hiyo iko wazi kwa sababu kwa miaka kadhaa iliyopita, jamii il-
ishuhudia wafanyabiashara wadogo na wa kati wakibughudhiwa 
na maofisa wa TRA kwa madai ya kukusanya kodi. Mbaya zaidi, 
maofisa hao walikuwa wakiambatana na askari waliokuwa na mi-
tutu kama vile wanawawinda watuhumiwa wa mauaji. 

Wahenga wanasema yaliyopita si ndwele, tugange yajayo, hivyo 
huu ni wakati wa kuwapo kwa mazingira rafiki baina ya mamla-
ka za serikali na wazalishaji katika kuhakikisha uchumi wa nchi 
unakua. 

Kwa mantiki hiyo, wafanyabiashara na wachimbaji wapewe 
elimu kuhusu kodi na kuwekewa mazingira mazuri ya kufanya 
shughuli zao badala ya kuendelea kuwa kwenye wasiwasi wa 
kubughudhiwa na maofisa wa taasisi za serikali.
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KUNA usemi ‘uchungu wa 
mwana aujuae mzazi.’ Hoja 
yangu inazama zaidi kwa 
mzazi wa kike kama mimi, 
akiwa mhusika mkuu moja 
kwa moja katika uchungu 
huo. Kwani yeye ndiye ame-
hangaika na kaubeba mzigo 
wa tumbo na mateso mengine 
yatokanayo na ujauzito, hadi 
kumpata mtoto huyo.

Sina maana baba hana 
uchungu, la hasha! Baba naye 
ana uchungu wake, kwani 
hubeba nafasi kubwa ya ma-
jukumu, kuhakikisha mtoto 
huyo anapata stahiki zake 
muhimu.

Kutokana msingi huo,sioni 
vyema mtoto huyo ambaye 
anatakiwa awe katika uangal-
izi wa mzazi au bado kuwa 
darasani, tuanze kumbebe-
sha majukumu ambayo mimi 
naweza ninaueleza ni ukatili 
kwa mtoto

Mimi naona tubaki na kauli 
moja inayosema mtoto ni yule 
kuanzia umri wa siku moja 
hadi miaka 18.  Huyo aliye mto-
to  tunapaswa kumuepusha 
na makinzano kuhusu umri 
sahihi na haki zinazomuhusu 
mtoto, mwisho wa siku ndiyo 
muathitrika.

Kwa uhakika tukiwa na msi-
mamo mmoja tukakubaliana 
tafsiri ya mtoto ni nani, naami-
ni ama migogoro au kukinza-
na kwa sheria zetu za ndoa zi-
nazotungwa na taasisi za haki 
za watoto, au taasisi za dini, 
hazitaleta mikinzano tena, 
kwakuwa tayari watu wote 
tutakuwa tumeshakubaliana 

umri wake sahihi.
Kwa uelewa wangu, sioni 

sababu ya mtoto kubebeshwa 
mizigo iliyomzidi kimo, kwa 
maana ya majukumu mazito 
yanayomzidi umri. Ni kitu nin-
achoweza kukifafanu ni ukati-
li wa kijinsia, kwani tumemu-
ongezea dozi na kumbebesha 
mzigo mkubwa sana.

Naongea haya baada ya 
kuona mkinzano iliyopo 
kwa sheria za ndoa katika ya 
taasisi za kiimani, zinazosima-
mia sheria, kuhusu uhalali wa 
umri sahihi wa mtoto wa kike 
kuolewa.

Wasimamizi wa haki za wa-
toto wanasimamia umri wa 
binti kuolewa iwe miaka 18 na 
kuendelea. Nikisikia hoja ya 
kutaka mabinti kuolewa, kwa 
nafsi yangu kama mama ina-
nipa shida.

Ndio maana tunapaswa ku-
rudi katika pointi yangu ya 
msingi, kukubaliana katika 
tafsiri ya mtoto ni nani na yupi 
mtu mzima kwa kigezo cha 
umri.

Ndoa ni jambo kubwa sana 
katika maisha ya mwanadamu 
na inabeba dhana kubwa, iki-
wamo malezi na majukumu 
ya kuangalia familia. Hivyo, 
tunapomkabidhi hilo binti asi-
yekomaa kiumri, kibaiolojia, 
kisaikolojia na hata kifalsafa, 
tunamuingiza katika wakati 
mgumu, anakuwa kule asiko-
takiwa kuwapo.

Kuna dhana imetawala hata 
katika mila zetu, mtoto en-
dapo akionekana hajaendelea 
na masomo, basi anapatiwa 

wadhifa wa ndoa. Imani ni 
kwamba, akaachwa huru, 
anaugulia mimba na familia 
inapata kashfa.

Kuna mahali hapo baadhi 
ya wanaharakati wa haki za 
watoto wanawake, wanakuwa 
wakali katika dai la kisheria, 
binti kuolewa katika umri mi-
aka miaka 18.

Huwa kila kukicha katika du-
nia hii ya uwazi na utandawazi 
tunasikia taarifa za kitaalamu, 
shida ya mabinti kuingia kwe-
nye uzazi mapema  magumu 
yanayowapata kiafya.

Tunaweza kudhani yanapi-
ta, lakini katika uhalisia wapo 
wazazi na walezi wanalia. Wa-
husika walionusurika uhai, 
nao wanataabika kibaiolojia 
na hata mustakabali wa mai-
sha yao ya baadaye.

Ndio katika tafsiri hiyo, Rais 
mwanamke nchini analiona 
hilo hata kufanya uamuzi ki-
taifa katika kumtetea mama 
aliyejikwaa kimajukumu.

Nakumbuka mnamo Julai, 
2016 Mahakama Kuu ya Tan-
zania ilihukumu baadhi ya vi-
fungu hivi vya sheria ya ndoa 
kwamba ni batili, hasa katika 
kipengele cha umri wa ndoa.

Hukumu hiyo ilitolewa 
baada ya kesi iliyofunguliwa 
na mwanaharakati kutoka 
shirika binafsi linalomtetea 
mtoto wa kike, akipinga vi-
fungu vya sheria ya ndoa inay-
omruhusu mtoto wa kike ku-
olewa akiwa na miaka 14 kwa 
kibali cha kisheria, pia miaka 
15 kwa ridhaa ya wazazi.

Na Pilly 
Kigome
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Wahalifu walivyogeuka 
walinzi Mikumi

KABWELA Fadhili Mohamed

Wizara SMZ yatahadharisha wanaotumia maji ya chemchem
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar 
imetoa tahadhari kuhusu chem-
chem inayotoa maji kutoka 
Bahari ya Hindi katika kijiji cha 
Msuka Mashariki Pemba, yanay-
odaiwa kuwa  yanatibu maradhi 
mbalimbali. 
Akizungumza na waandishi 

wa habari jana, Waziri wa Afya, 
Nassor Ahmed Mazrui, alisema 
baada ya uvumi wa taarifa ya 
maji hayo wizara ilitumia watal-
amu kwenda kuchukua sampuli 
ili kuyafanyia uchunguzi.
Alisema baada ya uchunguzi 

huo wa kina, imebainika kuwa 
maji hayo sio salama kwa 
matumizi ya binadamu.
Waziri huyo alisema maji hayo 

yamebainika kuwa yana vime-
lea vinavyosababisha magonjwa 
ya kuharisha na yana idadi 
kubwa ya baktreia wa E.coli wa 
idadi kubwa kati ya 220 hadi 
1,800 kwa kila lita 100.
“Kwa kawaida maji ya kunywa 

hayatakiwi kuwapo na hata 
kimelea kimoja cha aina hiyo,” 
alisema Mazrui.
Waziri huyo alisema pia uchun-

guzi umebaini kuwepo vimelea 
vinavyosababisha ugonjwa wa 
kuharisha aina ya coliforms wa 
zaidi ya 1,800 kwa kila lita 100.
Alisema kwa kawaida vimelea 

hivyo vinahitajika viwemo kwe-

Na Joseph Mwendapole, MIKUMI

VIJANA waliokuwa wakiongoza 
kwa vitendo vya ujangili kwenye 
Hifadhi ya Taifa ya Mikumi mkoani 
Morogoro, maarufu kama ‘Mapanga 
Shaa Shaa’,  sasa wamebadilika na ku-
geuka walinzi wa mbuga hiyo.

Hayo yalibainika mwishoni mwa 
wiki iliyopita wakati wahariri wa 
vyombo mbalimbali vya habari  
walipotembelea mbuga hiyo iliyoko 
kilomita 288 kutoka jijini Dar es Sa-
laam.

Wahariri hao walikuwa kwenye 
mafunzo ya siku tatu yaliyoandaliwa 
na Chama cha Wanahabari wa Maz-
ingira ( JET) yanayofadhiliwa na In-
ternews Earth Journalism Network 
East Africa.

Akizungumza na Nipashe, Mwe-
nyekiti wa Chama cha  Mikumi En-
vironmental Conservation Devel-
opment  (MECODE), Musa Buhaki, 
alisema vijana hao walikuwa wakiin-
gia kwenye hifadhi hiyo na kukamata 
wanyama kwa ajili ya kwenda kuuza 
kama kitoweo kujikwamua kiuchu-
mi.

Buhaki alisema baadhi ya vijana 
hao walikuwa wakijeruhiwa na wan-
yama wakali na wengine kufariki du-
nia lakini kwa sasa baada ya kupata 
shughuli za kiuchumi wameachana 
na ujangili huo.

“Kwa sasa huwezi kukuta kijana 
anaingia kwenye hifadhi kufanya 
ujangili kwa sababu wenyewe ndio 

wamegeuka kuwa walinzi wa hifadhi 
na kila mwananchi anayeishi pem-
beni ya hifadhi amegeuka kuwa mlin-
zi kwa hiyo si rahisi kufanya ujangili  
kama ilivyokuwa zamani.

“Kwa kweli vijana walikuwa wa-
naumia sana wengine wadogo sana 
umri wa watoto wetu walikuwa wan-
apotea tukaona hili litaendelea mpa-
ka lini tukaanza kuwaita kuwaingiza 
kwenye shughuli zetu na kuwalipa 
fedha kidogo kidogo,” alisema.

Alisema baada ya kuanza utara-
tibu huo vijana hao walianza kuam-
biana kuhusu shughuli hizo na wengi 
walianza kukubali kuacha ujangili na 
kufanyakazi halali ya kusafisha mbu-
ga kwa ujira kidogo.

“Tulianza na vijana wachache la-
kini kadri siku zilivyozidi kwenda 
walikuwa wanaambiana na sasa tu-
nakwenda na vijana kuanzia 20 na 
zaidi tunafanya kazi na kuwalipa ki-
dogo kidogo na wote wamekubaliana 
na kazi hii. Hawaendi  tena kufanya 
ujangili wa wanyama,” alisema.

Alisema wamekuwa wakiokota vy-
uma chakavu wakati mwingine hadi 
tani moja na kwenda kuviuza na ku-
pata fedha za kutosha kulipa vijana 
hao Sh 7,000 kila mmoja kwa siku.

Pia alisema kupitia shughuli hizo 
za usafi wanachama wa kikundi cha 
MECODE akiwemo yeye wanasome-
sha watoto wao kwenye vyuo mbal-
imbali vya elimu ya juu.

Alisema kabla ya kuanza kazi hiyo 
ya usafi alikuwa akifanya kazi ya 

Meneja wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB) Tawi la Newala, mkoani Mtwara,
Alex Minai (kushoto), akikabidhi  sehemu ya msaada wa mifuko 100 ya saruji 
kwa Mbunge wa Newala, Kapteni mstaafu George Mkuchika, mjini Newala, iliyo-
tolewa na benki hiyo kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa ukuta wa Chuo cha Uuguzi 
Newala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

nye maji ya kunywa, lakini 
isiwe zaidi ya watatu kwa 
kila lita moja kwa kila lita 
100.
Pia, alisema uchunguzi 

huo umebaini uwepo wa 
chloride kwa kiwango 
kikubwa, ambapo wataal-
amu wamebaini kiasi cha 
upimo wa kuanzia 1490 
milligram kwa kila lita 
moja.
“Kiwango kinachokuba-

lika ni kipimo kisichozidi 
250 milligram kwa kila lita 
moja,” alisema.
Waziri huyo alisema ki-

wango cha chumvi kime-
bainika kwa kiwango cha 

kupima ukali wa chumvi 
cha baina ya nukta nane 
na tatu katika maji hayo 
ambapo ni zaidi ya kiwan-
go kinachokubalika katika 
maji ya kunywa.
Alisema maji hayo ya-

mechafuliwa na kinyesi 
cha viumbe hai  pia kuna 
kiwango kikubwa cha ke-
mikali ambazo sio salama 
kwa kunywa na kama wa-
nanchi wataendelea kuy-
atumia yanaweza kuathiri 
afya zao na kusababisha 
matatizo ya kiafya.
Mazrui alisema miongoni 

mwa matatizo hayo ni 
magonjwa ya kuharisha, 

ikiwemo kipindupindu, 
kutapika, kupoteza maji 
mwilini, kupata maumivu 
makali ya tumbo na ku-
pata vidonda vya tumbo.
Aliwataka wananchi ku-

puuza taarifa zilizosambaa 
katika mitandao ya kijamii 
kwamba maji hayo yana-
tibu kwa sababu maji hayo 
hayawezi kutibu ugonjwa 
wowote na kuwataka kua-
cha kuyatumia, ili kuepu-
kana na athari.
Waziri huyo alisema 

uvumi huo umepelekea 
maji hayo kusambazwa 
katika maeneo mbalimbali 
ya Kisiwa cha Pemba na 

nje ya nchi ambapo hadi 
Oman, Congo na Mombasa 
Kenya yameshasambazwa.
Naye Mkemea Mkuu wa 

Serikali, Dk. Farid Mzee 
Mpatani, alisema maji 
hayo hayafai hata ku-
tumiwa na wanyama au 
umwagiliaji kwa ajili ya 
kilimo kutokana na sumu 
iliyokuwemo.
Aliwataka wananchi kua-

cha kabisa kutumia maji 
hayo na wale ambaye 
wameshatumia kwenda 
katika vituo vya afya kwa 
ajili ya kufanyiwa uchun-
guzi wa kiafya na kupati-
wa matibabu.

uganga wa kienyeji na akifaha-
mika zaidi kama Dk. Kimbunga 
kwa watu wa maeneo ya Mi-
kumi.

Hifadhi ya Mikumi ambayo 
inapitiwa na takribani kilomita 

50 za barabara inayotoka Dar 
es Salaam hadi Tunduma im-
ekuwa ikipoteza wastani wa 
wanyama 700 kila mwaka wa-
naogongwa na magari.

Hifadhi hiyo inatarajia kuan-

za kufunga kamera za usalama 
barabarani ikiwa njia ya kuwa-
dhibiti madereva ambao hawa-
zingatii mwendo wa kilomita 
50 kwa saa wanapokatisha 
kwenye mbuga hiyo.



Alhamisi Aprili 6, 20238

tangazo



habari kanda kaskazini

  9Alhamisi Aprili 6, 2023

Mikopo ya mil. 315/- yatolewa 
makundi maalum kukuza uchumi 
Na Allan Isack,ARUMERU

V
IKUNDI vya wa-
nawake, vijana na 
wenye ulemavu ka-
tika Halmashauri ya 

Meru mkoani Arusha, vime-
patiwa mkopo wa Sh. milioni 
315 unaotokana na makusan-
yo ya ndani ya halmashauri 
hiyo.

Katika vikundi hivyo vili-
vyopatiwa mkopo huo, 40 vi-
likuwa vya wanawake, 23 vya 
vijana na saba vya watu we-
nye ulemavu. Mikopo hiyo im-
etolewa ikiwa ni  utekelezaji 
wa agizo la serikali kila hal-
mashauri kutenga asilimia 10 

ya mapato ya ndani kuviwez-
esha vikundi hivyo kiuchumi.

Akizungumza jana wakati 
wa hafla ya utoaji wa  mafun-
zo na kukabidhi mfano wa 
hundi kwa vikundi hivyo, 
Flora Msilu, Mkuu wa Idara 
ya Maendeleo ya Jamii, katika 
halmashauri hiyo, alisema 
wanaendelea kutekeleza kwa 
vitendo agizo la serikali la ku-
wawezesha wananchi kiuchu-
mi kupitia mapato ya ndani.

Msilu alito wito kwa wanu-
faika wa mkopo huo,kurejesha 
fedha hizo ili kutoa fursa kwa 
watu wengine kupata mkopo 
kwa kuwa ni haki yao.

Kadhalika aliwataka wanu-

faika hao,kutumia mkopo 
kwa malengo waliyokusudia 
ikiwamo kukuza kipato cha 
familia, biashara wanazo-
fanya pamoja na kujikwamua 
kiuchumi.

“Ndugu zangu mikopo hii 
tunayoichukuwa tukafanyie 
kazi husika tuliyokusudia kwa 
kuwa lengo la serikali kutoa 
mkopo ni kuwainua wananchi 
wake kiuchumi sambamba na 
kupambana na umaskini,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Vijana wa Chama cha Map-
induzi (UVCCM) Wilaya ya 
Meru, Ombeni Elisante, aliwa-
taka vijana kutumia mkopo 

huo,kwa tija kujikwamua 
kiuchumi na kushiriki katika 
ujenzi wa taifa.

Alisema chama hicho, ki-
taendelea kuisimamia serikali 
kwa umakini ili kuhakikisha 
inawaletea wananchi maen-
deleo kwa maslahi ya mtu 
mmoja mmoja na nchi kwa 
ujumla.

“Chama Cha Mapinduzi ki-
tahakikisha wananchi wana-
pata maendeleo na utoaji wa 
mkopo huu kwa kuwa Ilani 
ya CCM Sura ya pili ibara ya 
23 imelenga kuwawezesha 
wanawake,vijana na watu we-
nye ulemavu ili wajikwamue 
kiuchumi,” alisema.

Wachafuzi KINAPA 
kukumbana na faini 
Na Mary Mosha MOSHI 

UONGOZI wa Hifadhi ya Taifa 
Kilimanjaro (KINAPA), umese-
ma umeweka mpango mkakati ili 
kuhakikisha Mlima  Kilimanjaro 
unakuwa msafi wakati wote na 
kwamba  utazifungia kampuni zote 
ambazo watu wake watahusika 
kuchafua mazingira kwenye mlima 
huo.
 Kadhalika, uongozi huo umesema 

kabla ya kuzifungia kampuni hizo 
zilizoko zaidi ya 200, utaanza  
kwa  kuwapa adhabu  wapagazi na 
waongoza watalii  watakaobainika 
kufanya kosa hilo wakiwa mlimani 
humo. 
Kwa mujibu wa Sheria ya Utalii 

ya mwaka 2018 iliyofanyiwa 
marejesho 2022,  adhabu itatolewa 
kwa makosa yote yanayofanyika 
ndani ya hifadhi ikiwamo uchafuzi 
wa mazingira kwa kuwatoza fidia 
kuanzia Sh.50,000 hadi Sh. mil-
ioni moja. Hayo yalisemwa juzi na 
Ofisa Uhifadhi wa KINAPA, Vitus 
Mgaya, wakati wa kikao cha  wa-
dau wa utalii kilichofanyika Manis-
paa ya Moshi, mjini hapa. 
“Kwa sasa kutakuwa na utaratibu 

wa kuhakikisha kabla ya kuondoka 
kituoni kwanza, usafi unafanyika 
kwa kuwa mnapofika kituo kingine 
mnakikuta ni kisafi, hivyo mkion-
doka mnatakiwa  kukiacha kikiwa 
kisafi na jambo hili tutalisimamia,” 
alisema Mgaya. 
Alisema wamelileta kwa wadau 

ili kupokea maoni ya namna  bora 
ya kukabiliana na tatizo hilo ikiwa 
ni pamoja na kueleza mikakati ya 
KINAPA. 
Pia alisema wamefikia hatua hiyo 

baada ya kuona mlima unachafuli-
wa bila sababu za msingi licha ya 
kutoa maelekezo na kuweka ma-
tangazo mbalimbali lakini baadhi 
yao wamekuwa wakikaidi.
 “Ni aibu kuona  watalii wanakuja 

kwa ajili ya kuangalia vivutio vili-
vyoko wanakumbana na uchafu 
ambao unasababishwa na watu 
wachache,” alisema Mgaya. 
Angela Nyaki, Mhifadhi Mkuu wa 

KINAPA, alisema wamelazimika 
kufikia uamuzi huo ili kuwakumbu-
sha wamiliki wa kampuni  za utalii 
wajibu wao wa kusimamia usafi 
katika hifadhi hiyo. 
“Tunaona kutoa adhabu kwa  wa-

pagazi na waongoza watalii haita-
waumiza nyie,tumeamua kuanza 
kufanya utafiti  wa kubaini kampu-
ni ambazo watu wake, wanachafua 
mazingira ya mlima huu kwa ajili 
ya kutoa adhabu itakayowakum-
busha kuweka kipaumbele kwenye 
suala la usafi na sio kuangalia bi-
ashara zao pekee,” alisema Nyaki. 
Mmoja wa wadau  walioshiriki 

katika kikao hicho, Emanuel Mota, 
alisema kutolewa kwa adhabu 
hiyo, kutaongeza umakini ila bado 
watu wanatakiwa kupewa elimu 
zaidi. 
“Jamii yetu baadhi ya watu 

asilimia 70 ni wachafu na wame-
lelewa katika mazingira ya 
uchafu hivyo vizazi vinavyokuja 
huona uchafu kuwa ni sehemu ya 
kawaida,tuombe Wizara ya Ma-
liasili na Utalii kuendelea kutoa 
elimu watu kuchukia uchafu kwa 
kuwa una madhara ili kujenga ki-
zazi bora cha kupenda mazingira,” 
alisema Mota.

Na Oscar Assenga, TANGA

NAIBU Waziri wa Uchukuzi, 
Atupele Mwakibete, amesema 
uwekezaji uliofanyika katika 
Bandari ya Tanga, umechang-
ia kuongezeka kwa mapato 
kufikia Sh. bilioni tano kwa 
kipindi cha Januari hadi 
Machi mwaka huu.

Mwakibete aliyasema hayo 
juzi wakati wa ziara yake 
ya siku moja alipotembelea 
bandari hiyo. Alisema  mapa-

to hayo yametokana na kuka-
milika kwa gati, hatua ambayo 
imesaidia kuongezeka kwa 
shehena ya meli za mizigo.

Pia alisema mafanikio hayo 
yalitokana na uwekezaji wa 
takribani Sh. bilioni 429 uli-
ofanywa na serikali kwenye 
bandari hiyo, hivyo kusaidia  
kuongezeka kwa shehena 
ya mizigo na kusababisha 
kuongezeka kwa mapato.

“Kazi nzuri ya uwekezaji 
ambao umefanywa na Seri-

kali hatua hii  imeleta manu-
faa makubwa katika bandari, 
nitoe wito kwa wafanyabi-
ashara kuitumia bandari 
vizuri kutokana na upekee 
wake,’”alisema.

Katika hatua nyingine, Nai-
bu Waziri huyo alitoa mwezi 
mmoja kwa Shirika la Reli 
Tanzania (TRC), kuhakiki-
sha linajenga miundombinu 
ya reli katika bandari hiyo 
ili kurahisisha huduma za 
usafirishaji wa mizigo inay-

oshushwa kuelekea maeneo 
mbalimbali ya nchi.

Kaimu Meneja wa Bandari 
ya Tanga, Peter Milanzi, alise-
ma kwa kipindi cha miezi mi-
tatu, wamepokea meli kubwa 
tano ambazo zimebeba zaidi 
ya shehena ya mizigo tani 
130,000. Milanzi pia alisema 
uingiaji wa meli kubwa ume-
saidia kupatikana kwa ajira 
za muda mfupi 100 ambazo 
zimewawezesha wananchi 
kupata kipato.

Uwekezaji bandari waongeza mapato 

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Manyara, Regina Ndege (kulia), akijadiliana  kuhusu masuala mbalimbali ya 
kimaendeleo na Diwani wa Kata ya Mirerani, wilayani Simanjiro, Salome Mnyawi, walipokutana katika kikao cha 
Umoja wa Wanawake wa CCM (UWT), Mirerani juzi. PICHA: GIFT THADEY.
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Zimamoto yakemea vibali ujenzi holela
Na Vitus Audax, MWANZA

J
ESHI la Zimamoto na 
Uokoaji mkoani  Mwanza 
limekemea tabia za baa-
dhi ya watumishi wa idara 

za ardhi na mipango miji wanao-
vunja sheria kwa kutoa vibali vya 
ujenzi wa makazi bila ramani 
kupitishwa katika jeshi hilo. 

Jeshi hilo limesema inasaba-
bisha kuwapo  makazi holela na 
wakati mwingine kusababisha 

kukosekana kwa miundombinu 
rafiki wakati wa uokoaji wa ma-
janga.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji, Mrakibu 
Kamila Labani alisema hayo 
wakati wa hafla ya kuwavali-
sha vyeo maofisa na askari 21  
wa jeshi hilo katika mkoa 
wa Mwanza.

Mrakibu Labani aliwataka 
maofisa wanaotoa vibali vya 
ujenzi wa nyumba kuhakikisha 

wamepata idhini kutoka katika 
jeshi hilo kama sheria inavyotaka 
ili kuwapa ushauri wa namna 
ya kuweka miundombinu ya 
uokoaji kabla hawajajenga maka-
zi yao.

Pia alisema Sheria ya Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji namba 14 
ya mwaka 2017 ikisomwa pamoja 
na marekebisho yake namba 8 
ya mwaka 2021 kifungu cha 22(2) 
kimetoa maelekezo ya ramani 
ya ujenzi kupita katika jeshi hilo 

kabla ya kupewa kibali cha ujenzi 
na mamlaka husika.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Labani aliwataka  maofisa 
na  askari  waliovalishwa vyeo 
kufanya kazi kwa kufuata sheria 
na kuzingatia viapo vyao vya utii 
kwa taifa  ili wananchi wapate 
huduma wanayoitarajia kutoka 
katika jeshi hilo.

Baadhi ya maofisa na askari 
wa jeshi la hilo waliovalishwa 
vyeo,  waliwataka wananchi 

kuacha tabia ya kuwaogopa 
pindi yanapotokea majanga  
hali inayosababisha majanga ku-
leta athari kubwa pindi yanapo-
tokea.

“Kuna muda tunashindwa ku-
fika katika maeneo husika kwa 
wakati kutokana na wahusika ku-
totoa taarifa kwa wakati hali in-
ayosababisha athari kuwa kubwa 
zaidi kuliko pale ambapo tunge-
pewa taarifa mapema,” alisema 
Sajenti Sarah Yohana.

Mbunge wa Musoma Vijijini, mkoani Mara, Prof. Sospeter Muhongo (wa pili kushoto), akikabidhi msaada wa  ma-
hindi na maharage kwa Mwenyekiti wa kijiji cha Kusenyi, Abel Wambwe juzi, kwa akili ya waathirika wa mafuriko 
ya mvua yaliyotokea mwanzoni mwa wiki hii. Kulia ni Mwenyekiti wa Kitongoji cha Kwikuyu, Raphael Ng’ombe na 
Mwenyekiti wa Kitongaji cha Nyabweke, Bryson Malelemba. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wakazi milioni 
moja katika mji mdogo wa 
Kagongwa, Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, wameondokana na 
adha ya kutembea umbali wa 
kilometa 30 kwenda Hospitali 
ya Manispaa hiyo kutafuta hu-
duma za matibabu, baada ya 
serikali kuwajengea kituo cha 
afya kwa gharama ya Sh. mil-
ioni 500.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa 
kituo hicho mbele ya Kamati 
ya Siasa ya Chama cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Shin-
yanga, Mganga Mkuu wa Man-
ispaa ya Kahama, Dk. Josephat 
Shani, alisema ujenzi wa kituo 
kwa awamu ya kwanza ume-
kamilika na huduma zimeanza 
kutolewa kwa wagonjwa wa 
nje (OPD).

Alisema halmashauri iliten-

ga Sh. bilioni 1.8 kutoka mapa-
to ya ndani kwa ajili ya ujenzi 
wa kituo cha afya Kagongwa ili 
kuwaondolea wananchi adha 
ya kutembea umbali mrefu 
kutafuta matibabu. Alisema 
awamu ya kwanza ilitoa Sh. 
milioni 500 ambazo zimeka-
milisha ujenzi wa majengo 
ya awali na kuanza kutoa hu-
duma.

  “Ujenzi huu unafanyika 
kwa awamu tatu. Awamu ya 
kwanza ni ujenzi wa jengo 
la wagonjwa wa nje (OPD), 
chumba cha upasuaji, chumba 
cha kufulia na ununuzi wa vi-
faa tiba na awamu ya pili tume-
jenga maabara na jengo la 
mionzi (X-Rays) ambayo yako 
katika hatua za ukamilishaji,” 
alisema Shani.

Mkurugenzi wa Manispaa 
hiyo, Anderson Msumba, alise-
ma kuanzia Aprili 3, mwaka 
huu, huduma zingine zitatole-

wa huku akiahidi kuendelea 
kutenga fedha za mapato ya 
ndani kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi wa majengo yaliyobaki 
ukiwamo uzio.

Alisema wameshanunua vi-
faa tiba vyote vinavyohitajika 
na kupeleka taka watoa hu-
duma tisa ili kuwahudumia 
wananchi. Alisema kituo hi-
cho kitasaidia kupunguza 
msongamano wa wagonjwa 
katika Hospitali ya Wilaya 
ambayo inahudumia zaidi ya 
wagonjwa  1,000 kwa siku ku-
toka wilaya za jirani za Msalala, 
Ushetu, Shinyanga, Kaliua na 
baadhi ya maeneo ya mkoa wa 
Kigoma.

  Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, 
aliagiza kujengwa kwa uzio wa 
kituo hicho ili kuzuia uvamizi 
wa maeneo ya umma sam-
bamba na kumtaka Meneja wa 
Wakala wa Ujenzi wa Barabara 

za Mjini na Vijiji (TARURA) 
Mhandisi Job Mutagwaba, ku-
jenga barabara  inayokwenda 
katika eneo hilo.

  “Mji huu wa Kagongwa 
unakua kwa kasi kulinganisha 
na maeneo mengine. Wekeni 
uzio kwenye eneo hili ili ku-
zuia uvamizi. Wako wananchi 
wanapenda kuvamia maeneo 
ya umma kwa maslahi yao 
binafsi, hivyo uzio utasaidia 
kuongeza usalama wa wag-
onjwa wanaopatiwa huduma 
katika kituo hiki,” alisema Mn-
deme.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Shinyanga, Mabala Mlol-
wa aliwataka wananchi ku-
changamkia fursa zitokanazo 
na mradi wa ujenzi wa bomba 
la mafuta gafi ambalo linapita 
katika eneo hilo ili kujiongezea 
kipato ndani ya familia zao na 
kuachana na kurandaranda 
mitaani.

Waanza kunufaika ujenzi kituo cha afya

Na Ibrahimu Mmamba, SAUT

 WILAYA ya Nyamagana im-
efanikiwa kupanda zaidi ya 
miti 400,000 katika kipindi cha 
mwaka 2022/23 ikiwa ni sehemu 
ya kutekeleza agizo la serikali la 
kupanda miti milioni 1.5 kwa kila 
halmashauri kwa mwaka ili ku-
dhibiti hewa ya ukaa.
Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, 

Amina Makilagi, alisema hayo juzi 
wakati akizungumza na gazeti 
hili kwa njia ya simu juu ya hali 
ya uhifadhi wa mazingira katika 
wilaya hiyo.
Makilagi alisema zimekuwa 

zikifanyika shughuli mbalimbali 
katika wilaya kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali wa mazingira 
ili kufikia azma ya taifa ya kila 
wilaya kuhakikisha inapanda miti 
ya kutosha kwa ajili ya uhifadhi 
na kudhibiti hewa ya ukaa.
Pia alisema siku ya uzinduzi 

wa upandaji miti walipanda miti 
3,000 katika Wilaya ya Nyamaga-
na na Makamu wa Rais, Dk. Phi-
liph Mpango, wakati akiweka jiwe 
la msingi katika ujenzi wa mradi 
wa chanzo cha maji cha Butimba, 
alisisitiza upandaji miti na bado 
wanaendelea kuitekeleza.
“Kwa sasa tumedhamiria kuwa 

kila tukio linalofanywa na taasisi 
yoyote ile ya kiserikali au binafsi 
suala la upandaji miti linapewa 
kipaumbele na mpaka sasa ni miti 
zaidi ya 400,000 tutakuwa tume-
panda ikifika wiki kesho,” alisema.
Licha ya kuweka kipaumbele 

katika shughuli za upandaji miti 
wilayani humo, tayari wameanza 
kutekeleza upandaji wa maua ka-
tika maeneo mbalimbali ya jiji la 
Mwanza ikiwa ni pamoja na kwe-
nye barabara kuu na barabara za 
mitaa lengo likiwa ni kuongeza 
mvuto jijini humo.
Hivi karibuni, akieleza hali ya 

uhifadhi, Meneja Uhifadhi Wilaya, 
Emmanuel Mgimwa, alisema 
wilaya hiyo iko katika hali nzuri 
ya uhifadhi sambamba na uote-
shaji wa zaidi ya miche ya miti 
90,000 kwa ajili ya kuigawa kwa 
taasisi mbalimbali ili kuendelea 
na  zoezi la upandaji miti ili ku-
fikia lengo la taifa.

Wilaya ya 
Nyamagana
yapanda miti 
400,000
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Mgonjwa anayesadikiwa kuwa na kifafa, akihudumiwa. PICHA: MTANDAO

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.14

Na Pilly Kigome

K
UNA maradhi dege-
dege na kifafa, huwa 
yanawaingiza watoto 
na watu wazima ka-

tika hatari, yakionekana kwa 
sura tofauti, kulingana na hali ya 
mgonjwa. 

 
MAANA YAKE
Kuna kundi la wanajamii 

wanaunganisha na ushirikina. 
Daktari Bingwa wa Magonjwa 
ya Watoto Hospitali ya Rufani 
Mkoa Temeke, Salha Ally, anataja 
degedege ni dalili ya mvurugano 
katika ufanyaji kazi wa seli za 
ubongo (neurons) zinazowasili-
ana kwa njia kama mtiririko wa 
umeme.

Anasema, iwapo inatokea to-
fauti yoyote katika ufanyaji kazi 
wa seli hizo za ubongo, zinakosa 
mtiririko huo wa asili na kusaba-
bisha degedege.

Dk. Salha anafafanua sababu 
zinazochangia; ikianza na ku-
wapo jeraha katika ubongo, 
linalokuwa sababu, hasa  mtoto 
anapozaliwa.

Pia, anasema degedege inahu-
sishwa na mabadiliko ya muda 
mfupi katika ubongo kama vile 
joto kali, matumizi ya dawa za 
kulevya, viwango vya juu vya 
sukari na sodiamu katika damu, 
hata kuwapo uvimbe katika 
ubongo.

Suala la saratani ya ubongo, 
matatizo ya ini na figo (mata-
tizo ya kimetaboliki) kama vile 
ugonjwa wa kukojoa kiwango ki-
kubwa zaidi, hasa aina fulani ya 
tindikali ya amino, kwa watoto 

umri chini ya mwaka mmoja.

AINA ZAKE ZILIVYO
 • Degedege la Homa; Dk. Salha 

anataja inawatokea kila mara wa-
toto, akiitaja inatibika na kupona 
kirahisi, kuliko nyinginezo. Pia, 
inatajwa inaweza kuashiria ha-
tari ya maambukizi ya bakteria 
mwilini (sepsis) au katika ubongo 
wa mtoto.

Anafafanua, degedege hiyo 
inasababishwa na magonjwa 
kama vile malaria, mashambulizi 
ya vimelea katika njia ya hewa, 
maambukizi kupitia chakula, vi-
levile maambukizi kwenye mkojo 
(UTI). 

Dk. Salha anasema inawapata 
wenye umri kati ya miezi 6 mpa-
ka miaka mitano, huku  walio na 
umri miezi 14 mpaka 18, ndio wa-
naoongoza kuathirika.

degedege, kwa sababu huchukua 
muda mfupi, wastani sekunde 
10 hadi 20 na kuna wakati mtoto 
anaweza kuongea, wakati dege-
dege inaendelea.

Hapo huhusisha kucheza mi-
suli usoni, shingo au sehemu za 
mikono hata mzazi asitambue. 
Ili kutofautisha na michezo, de-
gedege inapoanza, mtoto hawezi 
kuizuia mpaka imalizike, hata 
kama mzazi utamwambia aache.

 • Degedege mwili mzima; Se-
hemu kubwa ya ubongo huathiri-
ka na matokeo mwili wote, kuo-
nyesha dalili anaumwa akipoteza 
fahamu.

Dk. Salha anaieleza kwa nam-
na mbili; Degedege potevu, am-
bayo ni nadra kwa mtoto chini ya 
miaka mitano, zaidi ikiwahusisha 
wasichana na haidumu zaidi ya 
dakika moja.

Mgonjwa huwa hafahamu, bali 
anaduwaa asifanye chochote 
kwa sekunde kadhaa, kabla ya 
kurudiwa na fahamu akaende-
lea na shughuli zake za awali na 
humtokea mtoto mara nyingi 
kwa siku, ila nguvu ya misuli hai-
potei.

• Degedege ya kifafa;  ni zaidi 
kwa watoto na inakuwa na kia-
shiria cha muda mfupi kabla 
ya kuanza. Mtaalamu anasema, 
kuna viashiria vinatofautiana kati 
ya mtoto mmoja na mwiginine, 
ikijenga hisia kitu kinatembea 
mwilini, kichefuchefu, harufu, 
kichwa na tumbo kuuma, kuhisi 
woga na mabadiliko ya ladha 
mdomoni.

Watoto wenye degedege, 

Anasema tafiti zinaendelea ku-
chambua uhusiano kati ya homa 
kali na degedege, ingawa baadhi 
ya wanasayansi wanahusisha na 
sababu za kijenetiki.

Kunatajwa degedege lingine 
linalohusu kupanda ghafla joto 
mwilini kufikia sentigredi 39 au 
zaidi, ikidumu chini ya dakika 
15, mtoto anatawaliwa na kizun-
guzungu. Hiyo hutokea wastani 
mara moja kwa saa 24 na hai-
sababishi jeraha la kudumu ka-
tika ubongo.

 • Degedege la homa lisilo ra-
hisi; holo linadumu kwa  zaidi ya 
dakika 15, ikihusisha sehemu za 
mwili wa mtoto na inatokea zaidi 
ya mara moja katika saa 24, ikiwa 
na uwezekano mkubwa kusaba-
bisha kifafa, siku za baadaye.

 • Degedege lisilo na homa; 
hiyo haiambatani na homa za 

kila mara, ila inaashiria kuwapo 
tatizo katika ubongo, ikisaba-
bishwa na mtiririko mkali wa ma-
wasiliano kati ya seli za ubongo 
kuwa na kasi kubwa. Huwa na 
tabia ya kujirudia.

Dk. Salha anashauri, mgonjwa 
kupimwa kiwango cha madini 
mwilini hasa sodiamu, sukari, 
au sumu. Ikitokea mara mbili au 
zaidi kwa saa 24, ni ishara ya ujio 
wa kifafa.

 • Degedege la upande mmoja 
mwilini; hujitokeza kwa kuhusi-
sha sehemu ya ubongo na ishara 
ya sehemu tu ya mwili inaonye-
sha dalili zake. 

Aina hiyo hutokea kwa namna 
mbili; mtoto anaweza kupoteza 
fahamu asijue kinachomtokea, 
pasipo kupoteza fahamu. 

Vilevile kuna wakati inakuwa 
vigumu kutambua aina hiyo ya 

Ujue undani wa ugonjwa degedege 
unavyoshabihiana na ‘mbia’ kifafa

Simulizi ya urafiki wa faida 
msaada kusafisha mazingira
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Salamu za Dk. Mpango 
anapodai miti milioni 1.5
kwa kila halmashauri

Aliyekutwa na wakati 
mgumu, asimulia nafasi
 ya bima za afya katika

 kunusuru
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• TFS na wadau katika ‘Kijanisha Dodoma, Mkuranga, Kisarawe’

Salamu za Dk. Mpango anapodai miti 
milioni 1.5 kwa kila halmashauri

MAZINGIRA

Shughuli rafiki za mazingira zikendelea wilayani Mkuranga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Frank Monyo

N
I mara nyingi Makamu 
wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amekuwa aki-
sisitiza suala la kupanda 

miti kiataifa, hata akaziagiza hal-
mashauri zote nchini kusimamia 
kwa karibu na kuhakikisha mazin-
gira ya maeneo yao yanakuwa ya 
kijani, safi, kuvutia na endelevu.

Kauli hiyo aliyoitoa hivi karibu-
ni, kwenye uzinduzi wa kampeni 
ya kupanda miti kitaifa inayor-
atibiwa na Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS), ikihisaniwa 
na benki ya NMB, uzinduzi uli-
ofanyika katika eneo la Mtumba 
jijini Dodoma.

Vilevile, Makamu wa Rais aka-
toa agizo kwa jamii hususani vi-
jana, kupata elimu zaidi kuhusu 
utunzaji miti, ili kuhakikisha 
wanachangia katika uhifadhi 
wa mazingira kwa weledi, hata 
wakakomesha uvamizi   na uhar-
ibifu  wa  mapori tengefu nchini, 
ili kuboresha hali ya mazingira 
nchini.

“Hatuwezi kuwa hapa tunalia 
na vita hii, lakini uvamizi bado 
unaendelea, serikali ilifanya ua-
muzi wa makusudi kutengeneza 
Jeshi Usu, kama nguvu ndogo 
tuambieni tuwaongezee msaada 
kutoka kwenye vyombo vingine,” 
anasema Dk. Mpango.

Pia katika hilo, kimuundo wa 
serikali, kiongozi huyo, ofisi yake 
ndiyo yenye dhamana ya  kusima-
mia ustawi wa mazingira kitaifa.

Dk, Mpango anasisitiza nafasi 
ya kila mmoja kuwajibika kwa 
nafasi yake katika upandaji miti, 
dhamira iliyowekwa ni kupanda 
miti  milioni 1.5 katika kila hal-
mashauri kwa kipindi cha mwaka 
mmoja itafikiwa.

Hatua hiyo, inaungwa mkono 
na Vodacom Tanzania Founda-
tion kwa kushirikiana na Shirika 
la Kimataifa la Uhifadhi wa Maz-
ingira na Wanyamapori (WWF) 
kwa kutekeleza miradi ya Kijani-
sha mkoani Dodoma na Wilaya za 
Mkuranga na Kisarawe, ikiwa ni 
sehemu ya mipango ya kampuni 
hiyo kupitia shughuli za uwajibi-
kaji kwa jamii za Kitanzania.  

Mradi wa ‘Kijanisha Dodoma 
ulizinduliwa mwaka 2019, lengo 
ni kuunga mkono mkakati wa 
serikali wa upandaji miti takribani 
100,000 jijini Dodoma na kuha-
masisha usimamizi endelevu wa 
taka mkoani humo. 

Mradi wa ‘Kijani Zaidi’ ulianza 
kutekelezwa mwaka 2020, ikiwa 
ni jitihada za kurudisha ustawi wa 
misitu ya Pwani ya Vikindu na Pu-
gu-Kazimzumbwi. kupitia uhifa-
dhi na mpango endelevu wa utalii. 

WADAU NA MAFUNZO 

“Miradi hii imeonyesha mafani-
kio makubwa kwa kufanikisha 
malengo yake, kama ilivyoonyesh-
wa kwenye ripoti ya tathmini 
ya mwaka 2021/2022, ‘Kijanisha 
Dodoma’ imefanikiwa kwa asil-
imia 85 kwa jumla ya miti 71,782 
ilipandwa, kati ya 100,000 iliyo-
tarajiwa,” anasema Mkurugenzi 
wa Uhusiano wa Nje wa Vodacom 
Tanzania, Zuweina Farah

Anafafanua ni mpango unaotoa 
fursa za vibarua 412, wakiwamo 
vijana wa kiume 245 na wa-
nawake 167. Pia, unatajwa kusaid-
ia mapipa ya taka 10 yenye uwezo 
wa kuhifadhi lita 1,100 kila moja 
kusaidia shughuli za usimamizi 
wa taka ngumu na kufanikisha ku-
jenga uzio wa waya zilizoshikiliwa 
na nguzo za zege za kilometa 1,129 
kuzunguka Msitu wa Medeli Mjini 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma.    

Anasema, mradi pia umetoa 
mafunzo kwa wajasiriamali na 
wanawake na vijana, kuhusu ujuzi 
wa shughuli za kiuchumi ende-
levu kwa mazingira zikiwamo 
ubunifu na uzalishaji wa mabegi 
ya plastiki rafiki kwa mazingira.

Mengine yanatajwa ni; maarifa 

ya usimamizi wa biashara, hu-
duma kwa wateja, na mikakati ya 
masoko, inayojumuisha vijana na 
wanawake 40,000 kutoka jamii 
husika, zikiwamo taasisi za elimu 
za mkoani Dodoma, zilihusishwa 
moja kwa moja wanufaika mbal-
imbali wakitajwa idiom yao ni 
zaidi 350,000.

“‘Kijani Zaidi’ imechangia jitiha-
da za kurudisha ustawi wa misitu 
ya Vikindu na Pugu-Kazimzumb-
wi kupitia uhifadhi na mpango 
endelevu wa utalii. Vikundi vya 
vijana na wanawake vilipatiwa 
mafunzo ya kuzalisha mkaa 
mbadala kutoka msituni na maba-
ki ya shambani ikiwa ni jitihada za 
kukuza matumizi ya nishati safi. 

“Mradi uliwapatia mafunzo ya 
kimkakati na kujipatia teknolojia 
inayofaa ya uzalishaji, ambayo 
iliwawezesha kutengeneza bidhaa 
mbalimbali, zikiwamo majiko, 
mikate, keki, na skonsi. Matokeo 
yake sasa wanaweza kujiingizia 
kipato cha shilingi 40,000 mpaka 
60,000 kwa wiki,” anasema Zu-
weina Farah

Anafafanua kuwa mpango huo 
ulilenga kuviwezesha vikundi 
na kukuza shughuli endelevu za 

kiuchumi pamoja na kuelezea 
changamoto ya mabadiliko ya 
tabianchi. 

Ni hali anayoitaja iliendana na 
kunadaliwa vitalu viwili vya miti 
katika wilaya za Mkuranga na 
Kisarawe, vyenye uwezo wa ku-
zalisha miche mpaka 30,000. 

“Vodacom Tanzania imetumia 
rasilimali zake za kampeni za ki-
masoko redioni na jumbe fupi 
za maneno kujenga hamasa na 
mabadiliko ya tabia kuhusu uhi-
fadhi wa mazingira mikoani, pia 
ikihamasisha shughuli jumuishi 
za kijamii. 

“Miradi yote miwili inaonyesha 
maendeleo chanya na imefikia 
malengo iliyojiwekea, kama vile 
kurudisha ustawi wa misitu ya 
Pwani kupitia uhifadhi wa Vikin-
du na Pugu-Kazimzumbwi, mipa-
ngo endelevu wa utalii, na kuunga 
mkono usimamizi wa jitihada za 
kuifanya Dodoma kuwa ya kijani” 
anasema na kuongeza:   

“Ikiwa imetekelezwa kwa ush-
irikiano wa karibu na serikali, ma-
fanikio ya miradii hii inaonyesha 
umuhimu wa kuhamasisha na ku-
unga mkono jitihada za kuongeza 
hamasa kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi, athari zake, na kuzi-
zungumzia. 

“Umuhimu wa ushirikiano 
baina ya serikali na taasisi binafsi 
kukusanya rasilimali na kupanua 
miradi ya aina hii nchini kote, kwa 
kuchukua hatua muhimu kue-
lezea changamoto za mabadiliko 
ya tabianchi, tunaweza kufaniki-
sha lengo la mpango endelevu wa 
dunia na kutengeneza mustaka-
bali wa dunia yetu,” anasema.  

MKUTANO WA COP27
Vodafone, ambayo ni kampuni 

mama ya Vodacom Tanzania, 
ilitangazwa kuwa mshirika Mkuu 
wa Mkutano wa Mabadiliko ya 
Tabianchi wa Umoja wa Mataifa 
(COP27) ulioandaliwa na seri-
kali ya Misri mwaka jana, ikwa 
ni hatua ya mapambano dhidi ya 
mabadiliko ya tabianchi na athari 
zake, katikia kufikia kufanikisha 
lengo la maendeleo endelevu ya 
dunia kufika 2030. 

Pendekezo la shirika hilo, 
ni kuzijumuisha huduma na 
teknolojia muhimu kwenye mi-
fumo ya kidigitali, kama vile 
‘mtandao jumuishi wa shughuli 
kwenye intaneti,’ unaweza kuzi-
saidia jamii kutunza nishati, 
kutengeneza miji Rafiki kwa maz-
ingira, na kuongeza ufanisi wa 
sekta tofauti za kiuchumi kama 
vile usafirishaji na kilimo. 

Kwa kuzingatia mafanikio hayo,  
sasa uinatajwa ni muhimu kukuza 
na kuunga mkono miradi yite in-
ayoongeza hamasa kuhusu mab-
adiliko ya tabianchi, athari zake, 
na suluhisho.  

Ni hali anay-
oitaja il-
iendana na 
kunadaliwa 
vitalu viwili 
vya miti ka-
tika wilaya 
za Mkuranga 
na Kisarawe, 
vyenye 
uwezo wa 
kuzalisha 
miche mpaka 
30,000. 
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Simulizi ya urafiki wa faida 
msaada kusafisha mazingira

Baadhi ya marafiki wadau waliojitokeza kufanya usafi wa mazingira katika Taasisi ya Kansa 
Ocean Road iliyopo jijini Dar es Salaam. PICHA ZOTE: BEATRICE MOSES

Na Beatrice Moses

K
ATIKA dhana ya urafiki, 
daima upo wa namna to-
fauti, kama vile wa mtu 
na mtu, familia, taasisi 

na hata nchi. Msingi wake mkuu 
ni upendo na ushirikiano katika 
kupata ufumbuzi wa mambo kad-
haa, kufurahi na kutoa faraja kwe-
nye huzuni.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, 
kampuni ya Weka Jiji Safi (WE-
JISA) inayojihusisha na masuala 
ya usafi hasa wa nje ya majengo, 
barabarani na miferejini, kwa ku-
tambua umuhimu wa marafiki, 
iliamua kuwaalika wadau wake 
kushirikiana nao, katika kufanya 
usafi kwenye Taasisi ya Saratani 
ya Ocean Road, jijini Dar es Sa-
laam.

WEJISA iliwaalika wadau wake 
kama Klabu ya Waandishi wa 
Habari mkoa wa Dar es Salaam 
(DCPC), Dar Lions Club, Shika 
Fagio na wengine, kujumuika 
nao katika kusafisha mazingira 
yanayoizunguka taasisi hiyo, pia 
kutoa misaada mbalimbali kwa 
wagonjwa. 

“Tenganisha Taka, Okoa Mazin-
gira” na “Tenganisha Taka, Okoa 
Rasilimali” ndiyo kaulimbiu zili-
zoongoza shughuli hiyo, ambayo 
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward 
Mpogolo, alialikwa kuwa mgeni 
rasmi, lakini aliwakilishwa na Ofi-
sa Tarafa wa Kariakoo, Christina 
Kalekezi.

Kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya, 
Kalekezi anatumia nafasi hiyo 
kuwashukuru WEJISA na wadau 
wengine kujumuika, kwa kuona 
umuhimu wa kufanya usafi katika 
hospitali hiyo, kwa kuwa ni hatua 
njema inayolenga kuhakikisha 
mazingira ya wagonjwa, madak-
tari, wafanyakazi na ndugu au 
jamaa wanaofika hapo yanakuwa 
salama.

Kalekezi anasema usafi ni ibada 
na kufanya usafi hapo hospitalini 
kunawasaidia watu waliopo kati-
ka eneo, wakafikiwa na hewa safi, 
hivyo kunazuia kuzuka magonjwa 
yanayosababishwa na uchafu.  

Pia, anatumia nafasi hiyo 
kupongeza ukusanyaji wa taka 
katika mtindo wa kuzitenganisha, 
hatua ambayo anaielezea ina-
saidia kupunguza mrundikano wa 
taka kwenye dampo. 

“Hatua hiyo inasaidia pia ku-
punguza mabadiliko ya tabi-
anchi, ambayo hutokea iwapo 
kunakuwa na mrudikano wa 
taka uliokithiri,”anatamka na 
kuongeza.

  “Nawapongeza kwa hatua hii 
nzuri, kama hivyo kutenganisha 
taka ni jambo jema, siyo taka zote 

WADAU WA TUKIO
Katibu Mkuu wa DCPC, Fatma 

Jalala, anasema klabu hiyo im-
efurahi kushirikishwa katika us-
afi wa hospitali hiyo kwa kuwa ni 
sehemu ya kuitumikia jamii, kwa 
kuwa wao wanahabari wana ju-
kumu la kuhakikisha pia habari 
nzuri zinazosaidia kulinda afya za 
wanajamii na kuiletea maendeleo 
zinapewa kipaumbele.

“DCPC tupo kwa ajili ya jamii, 
sisi ni wanahabari, tuna uwezo 
wa kufikisha kaulimbiu nzuri kwa 
jamii, hivyo tunawakaribisha wa-
dau wengine wajitokeze kushiriki-
ana nasi DCPC katika shughuli za 
kijamii, wanahabari ni kioo.

“Tunashukuru kujumuika na 
wenzetu WEJISA, Lions Club na 
wadau wengine katika zoezi la 
usafi, kwani waandishi ni kioo ka-
tika jamii, hivyo mbali ya kuripoti 
matukio, pia tunaweza kufanya 
kwa vitendo na kuigusa jamii 
kama hivi tukishirikiana na wa-
dau” anasema Fatma.

Mwanamazingira, Castro Kay-
ombo,  kutoka MBRG the Ocean, 
anasema suala la kusafisha maz-
ingira na kutenganisha taka, lina-
paswa kufanywa kuanzia kwenye 
ngazi ya familia. 

“ Kwa takwimu zilizopo, tani zi-
nazozalishwa Dar es Salaam kwa 
siku ni 2500 na katika hizo, ni 
asilimia 50 pekee ndiyo zinaku-
sanywa kwa usahihi, hivyo kuna 
haja ya kuendelea kuhamasishana 
kutunza mazingira na kutengani-
sha taka katika hali sahihi, itakay-
owezesha fursa za kiuchumi kupa-
tikana,” anasema, 

Mkurugenzi wa Wejisa, Nuru 
Hassan, anatumia nafasi hiyo ku-
washukuru wadau wao kuitikia 
wito kuifanya kazi hiyo, akibaini-
sha malipo yao yatatolewa  katika 
nguzo za  imani.

Ni shughuli iliyoendana na ku-
tolewa vyeti vya kutambua ush-
irikiano wa marafiki hao, kisha ku-
kabidhi misaada kwa wagonjwa, 
ikiwamo dawa, sabuni, pampasi, 
nguo na maji.

WENYEJI HOSPITALINI 
Dk. Asafu Munema, Meneja Hu-

duma za Maabara, akimwakilisha 
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi 
hiyo, anasema ni jambo la faraja 
kuona wanajamii wanahamasis-
hana kukumbuka kuwasaidia kwa 
hali na mali wagonjwa wanaowa-
hudumia, ambao   wana mahitaji 
mbalimbali. 

Anasema wagonjwa waliolazwa 
kwenye taasisi hiyo  wapo ambao 
kutokana na aina ya matibabu, 
wanakaa hospitalini muda mrefu, 
hivyo ni wazi wakikumbukwa na 
wanajamii wanafarijika kwa nam-
na yake. 

“Misaada hii inawatia moyo na 
kuona kuwa jamii inawathamini, 
ni vyema kukumbukana kwa 
kuwa hakuna mwenye uhakika 
na afya yake, siku yoyote unaweza 
kujikuta nawe umekuwa mgonjwa 
hivyo ni vyema kukumbukana,” 
anasema Dk.Munema. 

KUTOKA HOSPITALINI OCEAN ROAD…

ni taka, zipo nyingine zinazotu-
mika katika matumizi mengine 
yenye faida pia.”

KUTOKA WEJISA
Meneja Mwendeshaji wa kam-

puni ya WEJISA, Ally Kunambi, 
anabainisha kwamba ndani ya 
taka kuna fursa za kiuchumi, am-
bayo baadhi ya wadau baada ya 
kuzitenganisha zinayeyushwa 
kuwa bidhaa nyingine na zile za 
vyakula zinatumika kutengeneza 
mbolea.

Anasema baada ya kulibaini 
hilo, kampuni yao ya usafi im-
ekuwa ikijitahidi kuhakikisha 
uzoaji wa taka unazingatia katika 
kutenganisha, kwa kuziweka taka 
ngumu pekee, dhidi ya zile za ma-

Nawapong-
eza kwa 
hatua hii 
nzuri, kama 
hivyo kuten-
ganisha taka 
ni jambo 
jema, siyo 
taka zote ni 
taka, zipo 
nyingine 
zinazotu-
mika katika 
matumizi 
mengine 
yenye faida 
pia.

baki ya vyakula nazo zinawekwa 
kwenye vifaa maalum vya kuhifa-
dhi taka husika.

“Takataka ni fursa zinatumika 
kwenye matumizi mengine kul-
ingana na aina ya taka zenyewe. 
Hivyo, tunazingatia kutenganisha 
takataka hizo, pia tunalenga ku-
zuia   magonjwa   kwa taka hata-
rishi zinawekwa kwenye vifaa to-
fauti,” anasema Kunambi.

Ofisa Afya wa serikali, Abdal-
lah Mrindoko aliyeshiriki kwenye 
usafi huo, anasema faida kubwa 
katika kusafisha mazingira ina-
saidia ama kuharibu au kuondoa 
mazalia ya wadudu wanaosaba-
bisha magonjwa kama vile inzi, 
mende na mbu.
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wanakuwa na viashiria 
vinavyowapata na inakuwa 
rahisi kwao kukimbia, 
kuliko salama kabla ya 
degedege kuanza. 

Madhara yalivyo, mtoto 
anapopoteza fahamu, wen-
gine hutoa sauti na kugeuza 
macho au kuchezesha misuli 
ya mwili mzima ikikamaa.

Wakati degedege kwa 
mtoto, anaweza kuung’ata 
ulimi, kukojoa na wakati 
mwingine haja kubwa. 
Baada ya degedege, mhusi-
ka anadumu na hali hiyo 
kwa dakika kadhaa, anabaki 
katika usingizi, takribani 
nusu saa au zaidi.

• Degedege la wachanga; 

inatajwa kuwapata zaidi 
wenye umri chini ya siku 
28, kwa sababu mbalimbali 
kama maambukizi ya vime-
lea vya magonjwa, matatizo 
ya kimaumbile na sumu 
mwilini.

Mara nyingi wanakuwa 
kama wanatafuna kitu, 
wakati mwingine macho 
kuyaelekeza upande mmoja 
bila ya kuyachezesha huku 
wakiwa wamekakamaa, 
pia wanaweza kuchezesha 
miguu kama wanaendesha 
baiskeli, vilevile kujionye-
sha kwa kubadilika rangi, au 
kutopumua kwa muda.

• Degedege linalodumu; 
aina hiyo inatajwa ni hatari 
zaidi na degedege humpata 

mtoto kwa zaidi ya dakika 
30, pasipo fahamu zake.

DALILI ZILIVYO
Dalili za degedege huone-

kana katika sehemu tofauti 
mwilini, ikihusisha sehemu 
mojawapo mwilini, kwenye 
misuli ya upande kucheza, 
kukakamaa au inaweza 
kuhusisha mwili wote.

Pia, inatajwa kuambat-
ana na kupotea fahamu 
kwa mtoto. Kuna baadhi ni 
ngumu kutambua inapo-
tokea na degedege hutofau-
tiana, kutegemea na umri 
wa mtoto. 

Mtoto anapoteza fahamu, 
akiwa katika hisia kama za 
woga na hofu isiyoelezeka, 

ikijenga furaha iliyopiti-
liza au kicheko kisicho na 
maelezo.

KIJUE KIFAFA
Ni ugonjwa unaofanana 

na degedege. Kifafa kina-
sababishwa na seli katika 
mishipa ya fahamu kwenye 
ubongo zinazotoa umeme, 
mwingi kuliko kawaida, 
kwenda kwenye misuli na 
sehemu zingine za mwili.

Hiyo inatajwa kusababi-
sha mtu kupata dalili kama 
za kuishiwa nguvu, kichwa 
kuuma sana, kuchanganyiki-
wa, mwili kukamaa na hata 
kupoteza fahamu.

Dk. Salha anasema 
ugonjwa chanzo chake 

kikuu hakifahamiki, ila kuna 
sababu kama urithi kifamil-
ia; ajali inayodhuru mishipa 
ya fahamu; kuugua muda 
mrefu mfumo wa ubongo 
ukapoteza uwezo; uvimbe 
kwenye ubongo, kiharusi, 
pia magonjwa ya uzeeni.

Aina za kifafa, zinatajwa 
ni ya mtu anakakamaa 
mwili mzima na akipoteza 
fahamu, kutoa povu au 
kupata hajakubwa na ndogo 
bila kujitambua.

Pia, kuna ambayo 
mgonjwa hapotezi fa-
hamu wala hakakamai, bali 
anapatwa na hali fulani ya 
bumbuwazi kwa dakika 
kadhaa, kizunguzungu na 
kichwa kuuma.

Ujue undani wa ugonjwa degedege unavyoshabihiana na ‘mbia’ kifafa
INATOKA UK.11

AFYA

Aliyekutwa na wakati mgumu, asimulia 
nafasi ya bima za afya katika kunusuru

Petra Kajula, akiwa na mwanawe, akijivunia bima ya afya. PICHA: ELIZABETH ZAYA.

Na Elizabeth Zaya

M
ARA zote mtu an-
apougua na kukutana 
na misukosko yake, 
ikiwamo gharama, 

mara moja anakumbuka nafasi ya 
kuwa na huduma ya bima ya afya.

Undani wa pilika na thamani ya 
bima ya afya, inaangukia katika 
simulizi ya maisha ya Mama Petra 
Kajula, mama wa nyumbani na 
mzazi aliyejifungua hivi karibuni.

Anasema, akiwa mjamzito 
mwaka jana, daktari wake alim-
wambia angejifungua kwa njia 
ya upasuaji, hivyo anapaswa kuji-
andaa kifedha, kukabili haja hiyo.

Petra baada ya kupewa taarifa 
hizo, anasema zilimchanganya 
sana, hasa ikizingatiwa ukubwa 
wa gharama za kujifungua kwa 
njia ya upasuaji.

Mama huyo anayemtambulisha 
mume wake ni dereva wa boda-
boda na uchumi wao uko chini, 
anasimulia taarifa hizo na daktari 
zilimpa wakati mgumu, akiwaza 
moja kwa moja uwezekano wa 
wao kumudu gharama za upas-
uaji ulivyo mdogo.

Akafafanua kipato chao, kili-
tosha kulipia gharama zao za 
maisha za kila siku pekee. Petra 
anaeleza kwamba mwezi aliotara-
jia kujifungua ulikuwa umekarib-
ia na wakati anapata taarifa hizo, 
familia yake ilikuwa imejiandiki-
sha katika Mfuko wa Afya ya Jamii 
ulioboreshwa (CHF), tangu mwa-
ka 2021, lakini walikuwa bado ha-
wajalipia.

Uamuzi waliofikia na mumewe, 
wakapambana na kufanikiwa 
kulipia, huku akikiri kwamba, 
kabla ya kujiandikisha walikuwa 
hawaoni umuhimu wa kujiandiki-
sha kwenye bima hiyo, ila picha 
kamili ya thamani ya bima, ika-
jionyesha penye hitaji la kiafya 
lilipochukua nafasi.

“Kwa hiyo ni muhimu sana 
watu kujiandikisha na kupatiwa 
bima ya afya kwa sababu ina-
saidia kupunguza gharama to-
fauti na ambavyo ukikumbwa na 
magonjwa, unatumia fedha nyingi 
kama hakuna msaada wa bima,” 
anasimulia Petra.

Anaendelea: “Nimekuwa 
shuhuda wa hili na nashukuru im-
enirahisishia katika hatua yangu 
ya kujifungua ambayo ilikuwa ni 
kwa upasuaji.”

MRATIBU CHF 
Bernard Shaba, Mratibu wa 

Bima ya ‘CHF’ katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe mkoani 
Mbeya, anakoishi Petra, anasema 
awali hapakuwapo mwitikio wa 
kutosha wa wananchi kujiunga 
na bima ya afya, hasa kutokana 
na kukosekana taarifa za kutosha 
kuhusu umuhimu wa bima.

Anasema tayari wameanza 

kufanya jitihada za kuelimisha 
wananchi kuhusu umuhimu wa 
bima ya afya kwa njia mbalimbali, 
ikiwamo kupitia vipindi vya redio 
za jamii.

“Watu wachache sana wali-
kuwa wanajiunga bima ya afya 
kwa sababu hapakuwa na taarifa 
za kutosha, lakini baada ya vi-
pindi vya redio, watu wengi sasa 
wameanza kufahamu jambo hili. 

“Hata tunavyozungumza, 
ongezeko la watu wanaoomba 
kujiunga bima kwa sasa ni kubwa, 
lakini pamoja na mwitikio huo 
tunaouona, tutaendelea kutoa 
elimu zaidi,” anasema.

NGUVU YA UWEZESHAJI
Ni mradi unaofadhiliwa na 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa 
(USAID), kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa(TAMISEMI), 
zikiwezesha mamlaka za serikali 

toka wilayani Rungwe, mkoa wa 
Mbeya, anasema: “Elimu kuhusu 
bima hii, niliisikia kwenye redio 
ya hapa kwetu. Kabla ya hapo ni-
likuwa nauza hadi mifugo yangu 
ikiwamo ng`ombe ili nipate fedha 
ya kunisaidia kwenye matibabu 
na wakati mwingine unafilisika, 
unabaki masikini kwa ajili ya 
kuuza vitu kugharimia matibabu 
hayo.”

Akizungumzia  suala hilo, Mku-
rugenzi wa Huduma za Afya, 
Lishe na Ustawi wa Jamii (TAMI-
SEMI), Dk. Ntuli Kapologwe, 
anasema asilimia 86 ya wananchi 
hawajajiunga na bima ya afya 
nchini, kutokana na kukosa elimu 
sahihi ya umuhimu wake.

 Anasema, kwa sasa serikali iko 
kwenye mchakato wa kuanzisha 
Bima ya Afya kwa Wote ya Mwaka 
2022, ikiwa katika hatua ya subira 
ya bunge kupitisha muswada 
kuwa sheria.

Mnamo Novemba mwaka jana, 
Bunge lilirejesha muswada wa 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
mwaka 2022 kwa Kamati ya hu-
duma za Maendeleo ya Jamii kwa 
mashauriano zaidi.

Kupitia Sheria inayopendeke-
zwa, inatarajiwa kuruhusu ku-
wapo kwa skimu binafsi za Bima 
ya Afya ambazo zitatoa huduma 
za Bima ya Afya kwa wananchi 
katika sekta rasmi binafsi na isiyo 
rasmi. Pia, inampa nafasi waziri 
mwenye dhamana ya masuala ya 
afya, kupitia kanuni na kuweka 
viwango vya uchangiaji kwa kuz-
ingatia uhitaji wa huduma, ghara-
ma halisi za matibabu na uwezo 
wa wananchi kuchangia.

Kadhalika, kuna wasio na uw-
ezo watakuwa na haki ya kupata 
huduma za matibabu kupitia uta-
ratibu utakaowekwa na serikali 
baada ya kuwatambua kupitia 
mfumo maalumu wa utambuzi 
utakaowekwa.

za mitaa, kuhakikisha kunatolewa 
elimu kuhusu umuhimu wa kila 
mwananchi kuwa na bima ya afya.

Ni mpango unaopitia uwez-
eshaji kielimu kupitia vipindi 
vya redio binafsi za kijamii, im-
eongeza mwamko na uelewa wa 
wananchi wengi hususani wali-
opo vijijini kujiandikisha na ku-
pata bima ya afya.

Ina maudhui ya kuzisaidia 
mamlaka za serikali za mitaa na 
vyombo vya habari, kukitengwa 
ujumbe maalumu unaohakikisha 
walau vipindi 20 vinarushwa he-
wani, lengo ni kuwafikia zaidi ya 
watu milioni nne katika mikoa 
saba ya Tanzania Bara.

Hapo ni kwamba  kumeongeza 
usikilizwaji redio za jamii na 
kusaidia halmashauri kueneza 
ujumbe muhimu unaohusiana na 
bima ya afya na huduma nyingine 
za umma.

Almasi Katuba, mkulima ku-
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habari DODOMA

Tathmini yabaini fedha UVIKO kutumika kama ilivyokusudiwa 
Na Ibrahim Joseph, DODOMA                                                                                                

TATHMINI    iliyotolewa na 
Chuo Kikuu Mzumbe  inaonye-
sha kuwa  fedha za  mkopo za 
UVIKO- 19 zimetumika vizuri na 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali iliyokusudiwa imekamilika 
kwa  wakati.

Prof. Henry Mollel kutoka 
Chuo Kikuu Mzumbe alisema 
hayo juzi wakati wa kuwasilisha 
taarifa ya tathmini hiyo iliyokabi-
dhiwa kwa Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,  

jijini hapa.
Alisema chuo hicho kilika-

bidhiwa jukumu la kufanya 
tathmini ya fedha za mikopo za 
UVIKO-19 na kubaini kuwa zili-
tumika vizuri na utekelezaji wa 
miradi  mingi ulikamilika kwa 
wakati. Kwa mujibu wa Prof. Mol-
lel, serikali iliwapa kazi ya kupitia 
kituo cha umahiri katika ufuatil-
iaji na tathimini ya  mifumo ya 
afya,  ndicho kilichokasimiwa 
jukumu la kufanya ufuatiliaji na 
tathimini ya miradi iliyotekele-
zwa kupitia mpango huo.

Prof Mollel alisema tathmini 
hiyo ilihusisha uhakiki wa mi-
radi    na kufanya mahojiano 
na wawakilishi kutoka taasisi za 
utekelezaji wa miradi na ulifanyi-
ka katika halmashauri 184 nchini.

Pia alisema mradi huo uli-
kuwa unatekelezwa  katika 
sekta ya afya ,maji, elimu, utal-
ii    na    Ofisi ya Rais    kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF)  huku Wizara ya Fedha 
na Mipango ikiwa   msimamizi 
wa utekelezaji.

Tathmini hiyo, alisema im-

ebaini kuwa uweao wa miradi 
hiyo umesaidia kupunguza  up-
ungufu wa vyumba vya ma-
darasa na kuongeza upatikanaji 
wa huduma mbalimbali.

Kadhalika, alisema kuna baa-
dhi ya miradi ilishindwa kuka-
milika kwa wakati kutokana  na 
kupanda kwa gharama za vifaa 
vya ujenzi.

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Hamad Hassan Chande, 
alisema serikali ilipata mkopo 
wa  masharti nafuu wa Dola za 
Kimarekani bilioni 56.25  sawa 

na Sh. trilioni 1, 291.74    kutoka 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF)  kwa ajili ya kupunguza 
athari za kijamii na kiuchumi ku-
tokana na janga la UVIKO-19.

Chande alisema kati ya fedha 
hizo sekta ya afya ilipata Sh. bil-
ioni 448.79 kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba vya wagonjwa mahututi 
72, ujenzi wa idara za matibabu 
ya dharura 101, kitengo cha wag-
onjwa wa nje (OPD) na wodi za 
wazazi, nyumba za wafanyakazi 
178 na ununuzi wa vifaa na vifaa 
tiba na magari 103.

Naibu Waziri 
wa Fedha na 
Mipango, 
Hamad Has-
san Chande 
(kulia), ak-
ipokea taarifa 
ya matokeo 
ya ufuatiliaji 
na tathimini 
ya utekelezaji 
wa miradi ya 
maendeleo ya 
kupitia fedha 
za UVIKO 
19 kutoka 
kwa Kaimu 
Makamu 
Mkuu wa 
Chuo Kikuu 
cha Mzumbe, 
Prof. William 
Mwigoha, jijini 
Dodoma juzi. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH 

Na Renatha Msungu, DODOMA

 WALIMU wastaafu wametakiwa kuwa 
na uthubutu  katika kutambua fursa na 
kuzipangia mikakati ili kufanya miradi 
mbalimbali ya uzalishaji mali na kuji-
inua kiuchumi.
Akizungumza wakati wa mafunzo ya 

namna ya kutumia huduma za benki ili 
kujipatia mikopo kwa ajili ya ujasiri-
amali, Ofisa kutoka Tanzania Commer-
cial Bank (TCB), Edward Mlowo, alisema 
wastaafu wanatakiwa kutambua fursa 
ili kuwa na uthubutu wa kufanya shu-
ghuli za uzalishaji mali zitakazowaingi-
zia kipato.
Alisema ni vyema  wakajikita kwe-

nye shughuli za uzalishaji mali ili 
kujiongezea kipato na kuwawezesha 
kujiimarisha kiuchumi kupitia shughuli 
mbalimbali ambazo wanafanya.
“Hamtakiwi kukata tamaa kuzitafuta 

fursa. Kinachotakiwa ni kupambana na 
kuhakikisha mnapata matokeo chanya,” 
alisema Mlowo.
Alisema kikwazo kikubwa ni kwamba 

fedha nyingi hazifiki benki  na watu 
wengi hawatumii benki ambazo pia 
zina uwezo wa kuwakopesha kwa ajili 
ya kufanya biashara, hivyo wajiwekee 
utaratibu wa kutumia benki kuhifadhi 
fedha zao.
Pia aliwataka walimu hao wastaafu 

kutambua fursa na kuipangia mikakati 
ya uzalishaji kwenye kilimo, ufugaji au 
kufanya biashara za aina mbalimbali.
 Katibu wa Chama cha Walimu 

Wastaafu Mkoa wa Dodoma, James 
Chagula, alisema  lengo la mafunzo 
hayo ni kukuza uwezo wa kipato kwa 
walimu wastaafu ili kufanya miradi 
mbalimbali.
Alisema walimu wastaafu wamekuwa 

wakijishughulisha na shughuli mbalim-
bali za kiuchumi, hivyo ni vyema kama 
wakapatiwa mafunzo jinsi ya kuona 
fursa zilizo katika benki na namna ya 
kupata mikopo itakayoongeza vipato 
vyao.
Mmoja wa walimu wastaafu, Avelina 

Chapote, alisema amekuwa akijishu-
ghulisha na ufugaji wa ng’ombe na 
kuku, hivyo elimu aliyoipata itasaidia 
kukuza biashara yake.
Alisema mafunzo aliyoyapata kutoka 

benki hiyo anamini anakwenda kupiga 
hatua katika ufugaji kuku ambao ana-
fanya.

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI Mkuu 
Kassim Majal-
iwa, ameeleza 
kukerwa na 

kukithiri kwa vitendo vya 
mmomonyoko wa maadili 
ambavyo haviendani na mila 
na desturi za kitanzania huku 
akiagiza hatua kali zichuku-
liwe kukomesha hali hiyo.

Majaliwa alisema hayo juzi 
jijini hapa alipokuwa akifun-
gua mkutano mkuu wa 13 wa 
Umoja wa Makatibu Tawala 
wa Mikoa na Wakurugenzi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Tanzania (TOA).

“Vitendo vya mmomo-
nyoko wa maadili nchini 
pamoja na vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto vimekithiri sana 
nchini hivi sasa nawaomba 
makatibu tawala na wakuru-
genzi nendeni mkahakikishe 
mnavikomesha na kwa wale 
watakaobainika chukueni 
hatua mara moja.

“Nyie ndio ambao mnatoa 
vibali vya biashara lazima 

mjiridhishe biashara zina-
zofanyika katika maeneo 
yenu kama zinazingatia 
mila na desturi zetu ambazo 
zinaweza kuharibu vijana 
wetu. Pia mnapaswa ku-
chukua hatua mara moja kwa 
watakaobainika kuwa sababu 
ya mmomonyoko wa maadi-
li,” alisema.

Majaliwa pia alitoa maagizo 
kwa Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kuhakikisha 
Sera ya Taifa ya Ugatuaji wa 
Madaraka inakamilika mara 
moja ili iwezeshe taasisi zote 
nchini kupata mwongozo wa 
namna ya kutekeleza dhana 
hiyo muhimu kwa utoaji wa 
huduma na maendeleo ya 
wananchi. 

 “Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
iendelee kufanya kazi kwa 
pamoja na Wizara ya Fedha 
na Mipango kushughulikia 
suala la ruzuku ya serikali za 
mitaa (LGDG) sambamba na 
utatuzi wa changamoto mbal-
imbali za utekelezaji wa mira-
di katika mamlaka za serikali 
za mitaa na mikoa,” alisema.

Kadhalika, aliiagiza TOA 
kuendelea kuweka mikakati 
ya kuwajengea uwezo wa-
nachama katika kuimarisha 
utawala bora na utawala wa 
sheria ikiwa ni pamoja na mi-
fumo ya utatuzi wa migogoro 
sambamba na ushirikishaji 
wananchi katika maamuzi na 
mipango ya maendeleo. 

Pia aliagiza TOA iwajibike 
kuhimiza wanachama ku-
hakikisha mamlaka za seri-
kali za mitaa zinatoa taarifa 
za utekelezaji wa mipango na 
bajeti ikiwemo taarifa za ma-
pato na matumizi ili kujenga 
imani ya wananchi kwa seri-
kali yao. 

“TOA itoe kipaumbele 
kuwawezesha wanachama 
katika kuandaa mikakati 
ya   usimamizi wa miradi ya 
maendeleo katika mamlaka 
za serikali za mitaa ili kazi 
zinazofanywa ziwe na ubora 
na zilingane na fedha inay-
otumika. 

“Kwa nafasi zenu wekeni 
mikakati ya ukusanyaji na 
udhibiti wa mapato ya ndani 
ili kuboresha utoaji wa hu-

duma kwa jamii.   Hii iwe 
sambamba na kubuni vyanzo 
vipya vya mapato, kufanya 
mapitio ya viwango vya ushu-
ru na kuwa na takwimu sahi-
hi za walipa kodi,” alisisitiza.

Awali Mwenyeti wa TOA 
Taifa, Albert Msovela, akitoa 
taarifa ya umoja huo, alisema 
kuwa lengo lao ni kuendelea 
kuishari serikali katika ma-
sula ya ugautia wa madara ili 
kuwashirikisha wananchi ka-
tibu uibuaji wa miradi kuan-
zia ngazi ya chini.

“Dhana ya ugautia wa 
madaraka inatija kubwa ku-
tokana na kuwashirikisha 
wanachi kuibua miradi na 
kutatua chanamoto zao kwa 
kutumia rasilimali zinazowa-
zunguka,” alisema. 

Alisema pamoja na mafani-
kio waliyopata,  bado kuna 
kero ambazo wanakabiliana 
nazo ikiwamo kukosekana 
kwa sera ya taifa ya ugatuaji 
wa madaraka, kuondolewa 
kwa ruzuku ya serikali za 
mitaa (LGDG) na uhaba wa 
watumishi katika mamlaka za 
serikali za mitaa.

Majaliwa akerwa na 
mmomonyoko maadili 

Walimu 
watakiwa 
kuwa na 
uthubutu

Alhamisi Aprili 6, 2023
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Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), Dk. Venance Mwasse (wa pili kulia), akibadilishana hati 
na Meneja Mwandamizi wa Biashara wa Benki ya Azania, Jackson Lohay, baada ya kutiliana saini mkataba wa 
makubaliano ili kuwawezesha wachimbaji wadogo kupata mikopo na msaada wa kitaalamu, wakati wa mkutano wa 
wachimbaji wadogo wa madini, jijini Dar es Salaam jana.  Wengine ni Meneja wa Benki ya Azania, Rhoda Baluhya 
(kushoto), Mkuu wa Idara ya Sheria Stamico, Mudrikat Kiobya (kulia) na (katikati) ni Mwenyekiti wa Bodi Stamico, Meja 
Jenerali, Michael Isamuhyo.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

S
HULE ya Msingi Melele 
iliyoko Kijiji cha Uten-
gule- Usangu, Mbarali 
mkoani Mbeya, inaka-

biliwa na uhaba wa vyumba vya 
madarasa, nyumba za walimu 
na matundu ya vyoo.

Hali hiyo inasababisha maz-
ingira magumu kwa wanafunzi 
kupata elimu katika shule hiyo. 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Melele, Abdul Udamwa, 

alisema  jana kuwa shule hiyo 
kwa sasa ina hali mbaya kutoka-
na na uchakavu wa miundom-
binu, huku akisema uhaba wa 
madawati, vyumba vya madar-
asa na nyumba za walimu ikiwa 
ni kikwazo kikubwa kwa utoaji 
wa elimu shuleni hapo.

“Shule yetu ina  madawati 97 
lakini mahitaji ni madawati 142, 
upungufu ni 45. Vyumba  vili-
vyopo ni saba wakati uhitaji ni 
madarasa 11, vyoo vya wanafun-
zi vilivyopo ni matundu matatu 
mahitaji ni 12. Vilevile  kuna ny-

umba moja ya mwalimu lakini 
uhitaji ni nyumba tisa,” alisema 
Udamwa.

Katika kutafuta suluhu ya 
vikwazo hivyo, alisema  wa-
nanchi kwa kutumia nguvu 
zao, wamejenga nyumba moja 
ya mwalimu huku Mbunge wa  
Viti Maalum, Bahati Ndigo, 
akitoa mabati 40 kwa ajili ya 
kuiezeka.

Msaada huo ulikabidhiwa na 
Diwani wa Utengule- Usangu, 
Samora Msonsa, na kwamba 
mabati hayo yatatumika kue-

zeka nyumba moja ya walimu 
ambayo ujenzi unaendelea kwa 
nguvu ya wananchi.

Baadhi ya wananchi, aki-
wamo Zaud Mwalalila, alisema 
mabati hayo yatasaidia kuka-
milisha ujenzi licha ya kuwa 
bado wanahitaji mifuko ya 
saruji, madirisha, milango, choo 
na jiko.

Aliiomba serikali kusaidia 
ujenzi wa nyumba ya mwal-
imu mkuu ili aweze kuhamia 
ili kuwa jirani na mazingira ya 
shule.

Shule taabani uchakavu 
wa miundombinu 

Mtoto wea kiume kutengwa chanzo ukatili 
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa kupinga ukatili wa 
kijinsia mkoani Mbeya, wamese-
ma juhudi kubwa zimewekezwa 
kutetea na kulinda haki za mtoto 
wa kike huku mtoto wa kiume   
akisahaulika hali iliyosababisha 
vijana wengi wa kiume kuingia 
kwenye hatari kubwa ya kufanyi-
wa ukatili.

Walizungumza hayo jana wakati 
shirika   lisilo la kiserikali la Sauti 
ya Mama Afrika (SAMAFO) likitoa 
msaada wa mahitaji mbalimbali 
kwa wajane 34 wa kata ya Nsalala 
wilaya ya Mbeya ikiwa ni  zawadi 

katika kuelekea   sikukuu ya Pa-
saka.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na 
Watoto Wilaya ya Kipolisi Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, 
Mary Gumbo, alisema   pamoja 
na serikali kufanya kazi kubwa ya 
kukabiliana na vitendo vya ukatili, 
kila mmoja anapaswa kuwajibika 
kukabiliana na vitendo hivyo na 
kwamba juhudi hizo zinapaswa 
kuelekezwa  kwa watoto wote wa 
kike na kiume.

“Katika kesi nyingi tunazopokea 
tunagundua chanzo kikubwa cha 
ukatili wa kijinsia ni kukosekana 
kwa malezi bora, hivyo wazazi na 

walezi wanayo nafasi kubwa ya ku-
punguza vitendo hivyo ikiwa wata-
simamia majukumu yao ipasavyo,” 
alisema Gumbo.

Mwenyekiti wa UWT Wilaya ya 
Mbeya Vijijini, Subilaga Mwan-
goka, alisema watoto wa kike wal-
ionekana kuathiriwa na vitendo 
vya ukatili kwa kiasi kikubwa 
ndiyo maana uilisababisha serika-
li  na wadau mbalimbali kuwekeza 
nguvu kubwa kutetea na kulinda 
haki za mtoto wa kike. 

“Lakini sasa, alisema hali im-
ebadilika na watoto wengi wa 
kiume wanafanyiwa vitendo vya 
ukatili, hivyo tuanze kutetea   na 

kulinda haki za watoto wote,” alise-
ma. Asha Yongo, kutoka Kituo cha 
Taarifa na Maarifa kata ya Nsalala, 
alisema katika eneo la Mbalizi, 
matukio ya ukatili kwa watoto ya-
mekithiri kutokana na wazazi na 
walezi wengi wa eneo hilo kujikita 
kwenye shughuli za kiuchumi pe-
kee na kusahau jukumu la malezi 
kwa watoto wao.

Akizungumza wakati wa kuka-
bidhi msaada huo, Mkurugenzi wa 
SAMAFO, Tabita Bugali, alisema 
walitoa msaada wa mavazi, sabuni 
na chumvi kwa wajane 34 wa kata 
hiyo ikiwa ni sehemu ya kuwafariji 
katika msimu huu wa Pasaka huku 

akiahidi shirika hilo kushirikiana 
na serikali kupinga vitendo vyote 
vilivyo kinyume na maadili ya Ki-
tanzania.

“Tumesikia kwenye vyombo vya 
habari baadhi ya wadau kutetea 
vitendo vya ushoga ,nashauri Seri-
kali ifanye utafiti na kuwachukulia 
hatua wahusika.

Pia viongozi wetu wa madhe-
hebu ya Kikristo na Kiislamu,tuwe 
na maombi maalumu kwa ajili 
ya kuombea suala hili sisi tuta-
shirikiana na Serikali kuhakikisha 
maadili ya kitanzania yanalindwa  
na watoto wanakua salama,” alise-
ma. 

Hospitali rufani 
yapatiwa vifaa 
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

UONGOZI wa Hospitali ya 
Rufani ya Kanda Mbeya, ume-
pokea msaada wa kompyuta 
saba kwa ajili ya kurahisi-
sha utendaji kazi idara ya 
uhandisi ambayo ina jukumu 
la kuhifadhi taarifa zote za 
wagonjwa na mifumo yote  
ya mawasiliano.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Hospitali hiyo, Dk. Godlove 
Mbwanji, alisema jana kuwa 
kuwa vifaa hivyo vitasaidia 
kukabiliana na uhaba wa vi-
tendea kazi kwenye kitengo 
cha uhandisi ambacho ni 
muhimu kwa ajili ya kuende-
sha shughuli za hospitali iki-
wamo kutunza nyaraka zote.
Dk. Mbwanji alisema msaada 

huo ni mwendelezo wa ush-
irikiano katika kuboresha  mi-
undo mbinu na vitendea kazi 
katika kitengo cha uhandisi 
cha hospitali.
“Tunawashukuru Taasisi 

ya Utafiti wa Magonjwa ya 
Binadamu (NIMR) Mbeya na 
shirika la CHAI kwa jinsi wa-
navyotupa ushirikiano na leo 
(jana) tumepata  vifaa hivi 
kwa ajili ya kuboresha utend-
aji kazi. Nawaahidi  vitatu-
mika kama ilivyokusudiwa 
na kuleta tija katika huduma 
tunazozitoa,” alisema Dk. Mb-
wanji.
Mkurugenzi  wa NIMR Kanda 

ya Nyanda za Juu Kusini 
(NIMR) Mbeya, Dk. Nyanda 
Ntinginya, alisema  msaada 
huo umelenga kusaidia hospi-
tali hiyo kuboresha mazingira 
ya kutolea huduma za mat-
ibabu  kwa wananchi.
“NIMR kwa kushirikiana 

na  Shirika lisilokuwa la ki-
serikali la The Clinton Health 
Access Initiative (CHAI) tu-
metoa kompyuta hizo kwa 
ajili ya kurahisisha utendaji 
kazi hospitali ya Rufaa ili 
kuendela kutoa huduma bora 
za afya kwa wananchi alise-
ma Dk. Nyanda.
Fundi Vifaa Tiba kutoka 

Idara ya Uhandisi hospitali ya 
Rufaa ya Kanda Mbeya, Es-
ther Kikoti, alisema kompyuta 
hizo zitaongeza ufanisi kwe-
nye utekelezaji wa majukumu 
yao.
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Mwafaka wafikiwa chaneli zote sasa ZBC
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

M
A J A D I L I A N O 
ya muda mrefu 
kuhusu utoaji 
wa huduma wa 

maudhui  kwa ZBC TV kuwa 
ni miongoni mwa chaneli za 
lazima kwa ving’amuzi vy-
ote vya Tanzania limepatiwa 
ufumbuzi. 

Hali hiyo imefikiwa baada 
ya kufanyika kwa kikao cha 
mwisho cha majadiliano 
hayo kati ya watoa huduma 
wa usambazaji wa maudhui 
na viongozi wa serikali ya 
Zanzibar na ile ya Muungano. 

Kikao hicho cha majadil-
iano kilifanyika jana mjini 
Zanzibar na kuhudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa 
SMT na SMZ wakiwamo Mku-
rugenzi wa Idara ya Habari 
(MAELEZO) na Msemaji 
Mkuu wa Serikali ya Tanza-
nia, Gerson Msigwa, na Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Habari, 

Vijana, Utamaduni na Mich-
ezo, Fatma Rajab.

Katika kikao hicho, wame-
kubaliana ifikapo Aprili 26, 
mwaka huu, chaneli ya ZBC 
TV kuanza kuoneshwa bure 
katika ving’amuzi vyote kama 
ilivyo kwa TBC.

Akifunga kikao hicho Ka-
tibu Mkuu Fatma alisema hat-
ua hiyo ni muhimu na itasaid-
ia umoja na ushirikiano kati 
ya pande mbili za Muungano 
katika masuala ya habari na 
mawasiliano.

“Nashukuru sana kwa 
kukubali kwenu kuwa ZBC 
sasa inaenda kuonekana ka-
tika ving’amuzi vyote Tanza-
nia bila malipo. Kwa kweli leo 
( jana) tumeandika historia 
mpya kwa sababu ndani ya 
miaka 10 mwafaka huu ume-
patikana,” alisema. 

Pia alisema hatua hiyo ni 
moja ya kutekeleza kwa vi-
tendo Muungano wa Tanza-
nia, hivyo kuendelea kushi-
kamana na kufanya kazi kwa 

pamoja kati ya pande mbili 
hizo.

Katibu Mkuu huyo aliahidi 
kuwa wizara yake itaendelea  
kuwa karibu na watoa hu-
duma wa maudhui ili kutatua 
changamoto zinapojitokeza.

Msigwa alisema watoa 
huduma hao wamekubali 
kutekeleza jukumu la ku-
tambua umuhimu wa ZBC 
kuonekana bure kupitia 
ving’amuzi kama ilivyo kwa 
TBC na kwamba hatua hiyo 
itakata kiu ya muda mrefu na 
jambo hilo limekuwa katika 
majadiliano tokea mwaka 
2015 na sasa litaleta mchango 
mkubwa  kwenye utangazaji 
katika  Muungano.

Wakizungumza katika ki-
kao hicho, watoa huduma 
wa usambazaji wa maud-
hui walisema hatua hiyo 
itaongeza ufanisi katika ku-
wahudumia   watanzania 
katika sekta ya habari na ma-
wasiliano na sekta hiyo kukua 
zaidi.

Yahya Mohammed, mmo-
ja wa watoa huduma hiyo, 
alisema kilio chao kikubwa 
ni kuendelea kupanda kwa 
gharama za uendeshaji na 
kutoa huduma kwa Watanza-
nia na kilio hicho ni cha muda 
mrefu, hivyo umefika muda 
mwafaka wa kutatuliwa kwa 
changamoto hiyo.

“Imefika wakati mwafaka 
sasa kutoka hatua moja 
kwenda nyingine na kufanya 
hivyo tunaamini sekta hii 
itaendelea kuboreka na kodi 
inayokusanywa kupitia hu-
duma tunazozitoa itaendelea 
kukua na mwisho wa siku hu-
duma tunazowapelekea Wa-
tanzania kupitia makusanyo 
ya kodi kuendelea kuimarika 
na kuwa na nchi yenye furaha 
kwa pande mbili za Muung-
nao,” alisema Yahya.

Kikao hicho cha majadil-
iano kiliandaliwa na Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) kwa kushirikiana na 
Tume ya Utangazaji Zanzibar.

Wadau habari walia
na sheria kandamizi 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WADAU wa habari Zanzibar 
wamesema Sheria ya Adhabu Namba 
6 ya mwaka 2004 ni miongoni mwa 
sheria zinazokandamiza uhuru wa 
habari, hivyo inahitaji kufanyiwa 
marekebisho.
Wakizungumza na Nipashe kwa 

nyakati tofauti wadau hao walise-
ma kipengele cha 44 (1) cha sheria 
hiyo, kinaeleza kuwa mtu yeyote bila 
dharura ya kisheria amechapa, ame-
sambaza au kutoa maneno yasiyori-
dhisha katika mkusanyiko wowote, ni 
uchochezi wakati ilipaswa kuwa wazi 
ni maneno gani ambayo ni uchochezi.
Maulid Suleiman, Mkurugenzi wa 

Taasisi ya Zanzibar Youth Foram, 
alisema ni vyema kifungu hicho cha 
sheria kiweke wazi ni yapi maneno 
ya uchochezi ili kuwapo uhuru wa 
kutoa habari katika vyombo vya 
habari.
“Unaposema uchochezi yaweze-

kana kwako wewe ikawa hivyo lakini 
kwangu mimi ikawa si uchochezi, 
hivyo ni vyema sheria hiyo kufanyi-
wa marekebisho ili kuondosha utata 
uliopo,” alisema Maulid.
Jabir Idrisa, mwandishi wa habari 

mwandamizi, alisema ni vyema kifun-
gu hicho cha sheria kufutwa ili kuon-
doa hofu kwa waandishi wa habari 
katika kufanya kazi zao.
Alisema sheria hiyo ina mitego na 

inaleta hofu kwa waandishi wa habari 
kutofanya kazi zao vizuri. Alisema 
sheria hiyo inaeleza uchochezi na 
ghasia lakini haikuweka bayana ni 
mazingira yapi ambayo utatumia ma-
neno gani unafanya uchochezi.
“Tunapendekeza kifungu hiki kifut-

we kabisa ili kuwa na kifungu kina-
chokubaliana na maamuru ya katiba 
ambayo yanatoa haki za msingi 
ikiwemo haki ya mwananchi kupata 
habari na haki ya mwanahabari kuku-
sanya na kuchakata habari kwa ajili 
ya umma,” alisema Jabir.
Shadida Omar kutoka Mtandao wa 

Watetezi wa Haki za Binadamu, alise-
ma sheria hiyo inakinzana na uhuru 
wa habari na waandishi wa habari 
wanafanya kazi kwa maslahi ya jamii, 
hivyo kifungu hicho kinaweza kuleta 
athari kubwa.
Alisema kuondolewa kwa kifungu hi-

cho cha sheria, kutapunguza athari na 
kutolea mfano kuwa mwandishi wa 
habari anaweza kuonywa huku taasisi 
yake ikiendelea kufanya kazi. Lakini 
alisema uwapo wa kifungu hicho 
unafunga taasisi nzima ya kihabari 
endapo mwandishi atatoa taarifa in-
ayodaiwa kuwa ni uchochezi.
Jamila Mahamoud, Mkurugenzi wa 

Jumuiya ya Wanasheria Wanawake 
Zanzibar, alisema kifungu hicho 
cha sheria kisiondoshwe bali kiwe 
na ufafanuzi ni upi uchochezi kwa 
sababu kutokuwa na uhuru usio na 
mipaka kuna athari zake.
Mkurugenzi wa Chama cha Waandi-

shi wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, 
alisema Zanzibar inapaswa kuendana 
na mikataba ya kikanda na kimataifa 
ambayo ipo inayozungumzia kukuza 
haki za kibinadamu na uhuru wa 
habari.
Alisema azimio kubwa ni Azimio 

la Haki za Binadamu la Umoja wa 
Mataifa la mwaka 1948 ambalo 
limeweka misingi mikubwa na lime-
zungumza kila mmoja ana haki ya 
kutoa maoni na kujieleza bila kuin-
giliwa.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Kazi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Soraga, 
amesema  mfumo wa kidigi-
tali ni muhimu katika mageu-
zi ya kiuchumi na uendeshaji 
wa biashara.

Aliyasema hayo jana mjini 
Zanzibar katika hafla ya kuu-
tambulisha mfumo wa kisasa 
wa kufanya miamala ya kifed-
ha kwa njia ya mtandao kupi-
tia kampuni ya Airpay kutoka 
India. Soraga alisema hatua 
hiyo itasaidia kuleta mabadi-
liko makubwa ya kiuchumi 
kutokana na kuingia katika 

mfumo huo wa kisasa.
Alisema hivi sasa dunia 

inakwenda na mabadiliko, 
hivyo kuwapo kwa mfumo 
huo kutasaidia kuitangaza 
Zanzibar kiuwekezaji na 
kuwa kitovu cha teknolojia 
ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA) kwa nchi za Af-
rika. Kwa mujibu wa Waziri, 
mfumo huo wa kifedha uta-
wajali wafanyabiashara wa-
dogo kuwekeza mapato yao 
kutokana na kuwa uko katika 
hali ya usalama zaidi.

“Hatua hii itasaidia kwa 
kiasi kikubwa kuimarisha 
uchumi wa nchi kwa saba-
bu utakuwa mnyororo wa 
kuwaunganisha wafanya-

biashara, wajasiriamali na 
wawekezaji katika harakati 
zao mbalimbali za biashara,” 
alisema Waziri Soraga.

Kamishna wa Idara ya 
Ushirikiano kati ya sekta za 
umma na binafsi (PPP), Dk. 
Bill Kiwia, alisema mfumo 
huo wa Airpay utaifun-
gua   Zanzibar kwa upande 
wa uwekezaji na kuitangaza 
nje ya Tanzania.

Alisema lazima kwenda na 
wakati kutokana na mabadi-
liko ya dunia hakuna kutumia 
pesa mkononi na badala yake 
unatumia njia ya mtandao 
ambayo imerahisishwa kwa 
wakati huu.

Katika kufikia malengo 

ya dunia hivi sasa, alisema  
uchumi wote unaendeshwa 
na mambo ya TEHEMA na 
Zanzibar ikiwa moja ya sehe-
mu ya dunia, itanufaika zaidi 
na mfumo huo.

Meneja wa Airpay, Kunal 
Kuvnjmunwala, alisema mfu-
mo huo kwa upande wa Af-
rika utaanza Zanzibar kutoa 
huduma na kuifanya Zanzi-
bar kuwa sehemu salama ka-
tika mambo ya tehama katika 
uchumi.

Alisema kampuni hiyo ina 
ubora wa kutoa huduma zi-
nazokwenda na wakati hasa 
katika mambo ya kidigitali 
kwa vile dunia ipo ndani ya 
mfumo huo.

Waziri asisitiza mfumo digitali kwa uchumi

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi (wa pili kulia) na Mke wa Makamo wa Pili wa Rais mstaafu wa Zanzi-
bar, Mama Asha Iddi  (wa pili kushoto), Waziri wa Maendeleo  ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki Pembe Juma 
(kulia) na Mtoto wa Rais wa Zanzibar, Jamila Hussein Mwinyi, wakipata futari iliyoandaliwa na Rais wa Zanzibar Dk. 
Hussein Ali Mwinyi (hayupi pichani), Wilaya ya Kaskazini “A” juzi. PICHA: IKULU



Uza, Chenye 
Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza 
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taka dhidi yake yanastahili kuon-
dolewa mara moja. 

Alidai kuwa kosa lake kubwa li-
likuwa kuitetea Marekani kutoka 
kwa wale wanaonuia kuiharibu.

“Kuanzia mwanzo Wademocrat 
walikuwa wanachunguza kampeni 
yangu, mnakumbuka? Walin-
ishambulia kwa kufanya uchun-
guzi wa uongo,   Russia, Ukraine, 
uongo wa kwanza wa kuniondoa 
madarakani, uongo wa pili wa kun-
iondoa madarakani, uvamizi wa 
makaazi yake ya Mar-a-lago hapa,” 
alisema Trump.

Rais huyo wa zamani ambaye 
anapigiwa upatu kuipeperusha 
bendera ya chama cha Republi-
can katika kuwania urais kwenye 
uchaguzi wa mwaka 2024, alisema 
waendesha mashtaka nchini humo 
wanatumia kila mbinu ili wampate 
na hatia.

Alimshambulia mwendesha 
mashtaka wa Manhattan. Alvin 
Bragg, ambaye  anaiongoza kesi 

hiyo akisema hajui lolote kumhusu 
yeye na jaji anayeisikiliza hiyo kesi 
Juan Merchan, anayemchukia.

Saa chache kabla ya mkutano 
huo, alikanusha mashtaka 34 dhidi 
yake katika mahakama ya New 
York, katika tukio ambalo lilikuwa 
la kihistoria kwa rais wa kwanza 
wa zamani Marekani kufunguliwa 
mashtaka ya jinai.

Waendesha mashtaka walisema 
Trump alidanganya mara kadhaa 
kuhusu rekodi zake za biashara 
mjini New York, ili kuficha taarifa 
ambazo zingemchafulia jina kwa 
wapiga kura katika uchaguzi wa 
mwaka 2016 ambao alishinda.

Jaji Juan Merchan, alisema kesi 
hiyo itasikilizwa tena Desemba 
4,mwaka huu ingawa wanasheria 
wanadai huenda hata mwaka ukai-
sha kabla haijasikilizwa. Wanashe-
ria hao walisema kufunguliwa 
mashtaka au hata kuhukumiwa, 
kisheria hakutomzuia Trump ku-
gombea kiti cha urais. DW

Russia yazidi kubanwa 
HELSINKI, Finland

FINLAND  imekuwa 
mwanachama wa 31 wa 
muungano wa kujilinda 
wa Nato, na kuongeza 
mara mbili urefu wa 
mipaka ya nchi wana-
chama na Russia.

Waziri wa mambo ya 
nje wa Finland, alikabi-
dhi hati ya kujiunga na 
Muungano huo kwa wa-
ziri wa mambo ya nje 
wa Marekani ambaye 
aliitangaza Finland 
kuwa mwanachama.

Baada ya makabi-
dhiano hayo mbele ya 
makao makuu mapya 
ya Nato, bendera ya 
Finland yenye rangi 

nyeupe na samawati 
iliwekwa katika bend-
era nyingine 30.

Kujiunga kwa nchi 
hiyo ni pigo kwa Rais 
wa Russia, Vladimir 
Putin, ambaye alikuwa 
akilalamika mara kwa 
mara juu ya upanuzi 
wa Nato kabla ya 
uvamizi  kamili ndani 
ya Ukraine.

Msemaji wa Kremlin 
Dmitry Peskov, al-
ionya kwamba Rus-
sia itatazama kwa 
karibu kile kinacho-
tokea nchini Finland, 
akielezea upanuzi wa 
Nato kama ukiukaji wa 
usalama na maslahi ya 
kitaifa. BBC
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Polisi wavamia 
Al Aqsa
JERUSALEM, Israel

POLISI wa  Israeli wamewakamata 
zaidi ya watu 350, baada ya kuzu-
ka kwa makabiliano katika msikiti 
wa Al-Aqsa mapema jana.

Hayo yamejiri wakati maafisa wa 
polisi walipoingia kwenye msikiti 
huo kuwatimua watu waliowaita 
kuwa wachochezi. Hatua hiyo 
imeshutumiwa vikali na kundi la 
Hamas ambalo ni Vuguvugu la 
Kiislamu la Palestina. 

Wanamgambo wa Palestina 
walijibu uvamizi wa polisi wa 
Israel kwa kufyatua roketi kuele-
kea Israel kutoka ukanda wa Gaza, 
unaodhibitiwa na Hamas.

Hatua iliyosababisha Israel ku-
jibu kwa mashambulizi ya angani.

Vuguvugu la Hamas linalodhibiti 
Ukanda wa Gaza, limewataka 
Wapalestina walioko ukingo wa 
Magharibi kwenda kwa wingi 
katika msikiti wa Al-Aqsa kwa kile 
walichosema ni kuulinda msikiti 
huo.

Hata hivyo, polisi ya Israel 
ilisema maofisa wake waliingia 
ndani ya msikiti huo kuwaondoa 
wale waliowataja kuwa wachoche-
zi, waliojifungia ndani wakiwa na 
fataki, fimbo na mawe. 

Polisi imeongeza kuwa wali-
wakamata zaidi ya watu 350.

Kwa muda mrefu, msikiti wa 
Al-Aqsa ulioko mashariki mwa mji 
mkongwe wa Jerusalem, umekuwa 
kitovu cha mvutano kati ya Wapal-
estina na vikosi vya usalama vya 
Israel. DW

Donald Trump akana 
mashtaka 34 kortini
NEWYORK, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani Don-
ald Trump, amejitetea kwa kue-
leza mashtaka aliyofunguliwa na 
waendesha mashtaka sawa na kui-
tusi nchi hiyo.

Kiongozi huyo alifikishwa ma-
hakamani  kwa mashtaka ya kum-
lipa mwanamke mmoja nyota wa 
filamu za ngono kabla ya uchaguzi, 
ili asizungumzie uhusiano waliokua 
nao. Kauli hiyo aliitoa muda mfupi 
baada ya kuwasili katika makazi 
yake ya Mar-a-Lago, katika jimbo 
la Florida, baada ya kurudi kutoka 
New York kusikiliza kesi yake kwa 
mara ya kwanza.

Trump alihutubia umati wa wa-
fadhili, marafiki na wafuasi wake, 
akieleza hakudhani kwamba mtu 
kama yeye kufunguliwa mashtaka, 
ni jambo ambalo lingewahi kutokea 
nchini Marekani.

Trump alijitetea akisema hajafan-
ya kosa lolote na kwamba  mash-

Maofisa wa polisi wa Israel wakimkamata Mpalestina mmoja wakati vurugu zilipozuka katika eneo la msikiti wa Al-
Aqsa Jerusalem jana. PICHA: AFP

Trump 
alihutubia 
umati wa 
wafadhili, 
marafiki 
na wafuasi 
wake, 
akieleza 
hakudhani 
kwamba 
mtu kama 
yeye ku-
funguliwa 
mashtaka, 
ni jambo 
ambalo lin-
gewahi ku-
tokea nchini 
Marekani.

NAIROBI, Kenya

KIONGOZI wa upinzani nchini 
Kenya, Raila Odinga, ametishia 
kuanzisha tena maandamano 
dhidi ya serikali iwapo serikali 
ya Rais William Ruto, itashindwa 
kushughulikia masuala yanay-
olalamikiwa na wananchi.

Odinga alisitisha maandamano 
na kukubali kufanya mazungum-
zo na Rais Ruto.

Akizungumza juzi, alisema 
kauli ya Rais Ruto aliyoitoa 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
alipomtaka kusitisha maan-
damano ya kupinga serikali 
nchini kote, haikugusia ma-
takwa yaliyotolewa na upin-
zani.

Rais Ruto alitoa wito wa 
mazungumzo ya pande 
mbili bungeni kuhusu ku-
undwa upya kwa tume ya 

uchaguzi, lakini hakugusia jinsi 
serikali yake inanuia kukabiliana 
na gharama ya juu ya maisha 
nchini.

Odinga alitaka serikali ichuk-
ue hatua za haraka kupunguza 
gharama ya maisha na pia kupan-
ua mazungumzo yao zaidi.

Alisema, mchakato wa bunge 
hauwezi kushughulikia 

matatizo yao na 
kupendekeza ku-
undwa kwa timu 
sawa na Mkataba 
wa Kitaifa wa 
2008, ambao 
ulisimamiwa na 
aliyekuwa katibu 

mkuu wa Umoja 
wa Mataifa, Koffi 
Annan.

“ T u n aw a -
h a k i k -

i s h i a 

watu wetu na Wakenya kwamba 
macho yetu yameelekeza kwenye 
mpira, na tunasisitiza kwamba tu-
tarejea kwa watu mapema kabisa 
kukiwa na ukosefu wa umakini 
kwa upande mwingine,” alisema 
Odinga.

Odinga pia alidai kulikuwa na 
majaribio ya kuvuruga seva za 
uchaguzi, ambazo anataka zik-
aguliwe tena.

Akizungumza nchini Rwanda 
ambako anafanya ziara ya kikazi, 
Rais Ruto alifutilia mbali uwezeka-
no wa kuwepo kwa makubaliano 
yoyote yatakayoshirikisha upin-
zani ndani ya serikali yake.

Odinga alikuwa ameitisha 
maandamano mara mbili kwa 
wiki baada ya kukataa matokeo 
ya uchaguzi wa mwaka jana na 
kukosoa jinsi serikali inavyoshu-
ghulikia mzozo wa gharama ya 
maisha. BBC

Odinga atishia kurudi barabarani



Na Adam Fungamwango

F
AINALI za Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa 
2023 zinatarajiwa 
kufanyika mkoani 

Kilimanjaro kuanzia Apri-
li 19 hadi 28, huku timu 
nane zikifuzu hatua hiyo, 
ikiwemo Malimao FC ya 
Katavi, iliyobugizwa mabao 
9-0 na ya Azam FC kwenye 
Kombe la FA, Desemba 9 
mwaka jana.

Taarifa iliyotolewa jana 
na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania, TFF kupitia 

kwa msemaji wake, Cliford 
Ndimbo ilisema timu hizo 
nane zimepatikana kutoka 
kwenye makundi A hadi 
D yaliyokuwa yakicheza 
mechi zake kwa mtindo wa 
ligi kwenye mikoa ya Shin-
yanga, Katavi, Kagera na 
Kigoma na timu mbili za juu 
zilizoongoza makundi hayo 
ndizo zilizofuzu.

Timu zilizofuzu kutoka 
Kundi A ni Nyumbu FC ya 
Pwani na Mapinduzi FC ya 
Mwanza, kundi B likitoa 
timu ya Tanesco FC ya Kili-
manjaro na Kiluvya FC ya 

Dar es Salaam, Kundi C, ipo 
Navy ya Dar es Salaam na 
Anuary FC ya Shinyanga, 
huku Malimao FC ya Katavi 
na Ilula Tigers ya Iringa ziki-
toka kwenye Kundi D.

Malimao imekuwa
 timu maarufu nchini
 na ilijulikana baada

 ya kucheza dhidi 
ya Azam FC mechi

 ya raundi ya pili
 ya Kombe la FA na

 kutandikwa mabao
 9-0 kwenye Uwanja
 wa Azam Complex.

Taarifa hiyo ilisema timu 
zote zinatakiwa kuripoti 
kituoni Aprili 17 kwa ajili 
ya kukamilisha taratibu za 
kushiriki fainali hizo pamo-
ja na kushuhudia droo ya 
upangaji ratiba.

Baada ya droo, timu hizo 
zitacheza mechi kwa mtin-
do wa mtoano na kubaki 
timu mbili ambazo zi-
tacheza fainali, lakini timu 
hizo zitakazocheza fainali 
zitakuwa tayari zimepan-
da daraja na kucheza Ligi 
Daraja la Pili kwa msimu wa 
2023/24.

FAINALI LIGI YA MABINGWA 
MIKOA KUFANYIKA APR 19

Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kutinga hatua 
ya nusu fainali ya Kombe la Shirik-
isho (FA), Kocha Mkuu wa Singida 
Big Stars, Hans Van Pluijm amesema 
hawahofii timu yeyote watakayo-
kutana nayo kwenye hatua ya nusu 
fainali.

Singida imefanikiwa kutinga hatua 
hiyo baada ya kuifunga Mbeya City 
na sasa inasubiri mshindi wa mch-
ezo kati ya Yanga na Geita Gold FC.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Pluijm alisema malengo yao 
makubwa yaliyobakia kwa sasa ni 
kushinda zilizopo mbele yao na 
wamejipanga kucheza fainali.

Alisema sasa wanasubiri mpinzani 
wao na malengo yao msimu huu ni 
kucheza fainali na ikiwezeka kuwa  
mabingwa wa michuano hiyo bila 
ya kujali watacheza na timu gani. 

“Mechi yetu na Mbeya City 
tulikuwa bora kwenye kipindi 
cha kwanza, lakini kipindi cha pili 
hatukucheza vizuri kwa kuwa tuli-
kuwa mbele kwa mabao hayo ma-
tatu vijana wangu walicheza vizuri 
na kupambana,” alisema Pluijm.

Alisema ameyaona mapungufu 
kwenye mechi hiyo na atayafanyia 
kazi kwa ajili ya nusu fainali ya FA 
na kuwa tayari kukutana na timu 
yoyote.

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Simba, Jean 
Baleke amesema kwa hatua wali-
yofikia bado wana kazi kubwa 
iliyopo mbele yao na wanatakiwa 
kuendelea kupambana kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
(CAF). 

Baleke alisajiliwa na Simba katika 
kipindi cha dirisha dogo na tayari 
amesaidia timu hiyo katika Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa kutikisa nyavu 
mara tano na tatu katika ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Baleke alisema anatambua wa-
naenda katika hatua ngumu ya 
robo fainali na kulazimika kupata 
matokeo mazuri ili kusonga mbele.

Alisema, michuano hiyo inawa-
kutanisha na wachezaji wenye 
viwango tofauti na wanaocheza ligi 
tofauti hivyo watakuwa na mengi 
ya kujifunza kutoka kwao.

“Kufunga ni jukumu langu kila 
ninapopata nafasi ya kufanya 
hivyo, maana yangu ni kwamba 
tunacheza watu wengi uwanjani 
nikiona mchezaji mwenzangu yupo 
nafasi ya kufunga natoa pasi wote 
tunajenga Simba moja.” 

Alisema hatakiwi kuwa mchoyo 
kwa mchezaji mwenzake anapoku-
wa katika nafasi nzuri ya kuweza 
kusaidia timu kupata ushindi 
kwa sababu ana imani kubwa ya 
wachezaji walikuwapo.

Singida Big Stars 
yajipanga 
kupiga yoyote 
nusu fainali FA

Baleke: Nimejitoa 
kuisaidia Simba

HABARI MICHEZO
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Na Sabato Kasika

BENDI mpya ya Sikinde Origi-
nal ambayo imezaliwa kutoka 
ubavuni mwa bendi ya Mlima-
ni Park Orchestra, imekamili-
sha nyimbo nne za ‘Mchepu-
ko, Hila za Ndugu, Tonge la 
Mwisho na Moyo.

Kiongozi wa bendi hiyo Ab-
dallah , alisema tayari wimbo 
wa Mchepuko wameshafanyia 
video huku wakijipanga kue-
ndelea na nyingine zaidi ili 
kuhakikisha zote zinakuwa 

katika video.
“Lakini tunaendelea ku-

jipanga ili bendi yetu iweze 
kusimama yenyewe kwa kuwa 
na vyombo vyake vya muziki 
badala kutumia vya kukodi 
kama ambavyo tumekuwa 
tukifanya,” alisema Hemba.

Hemba alifafanua kuwa 
wana mkakati wa kuleta vy-
ombo vya muziki kutoka nchi-
ni Japan kwa kumtumia mwa-
namuziki mwenzao, Fresh 
Jumbe.

“Jumbe anafanya shughuli 

zake za muziki nchini Japan, 
lakini pia ni mmoja wana-
muziki wa bendi hii, ameon-
doka kurudi huko kuangalia 
uwezekano wa kutuma vyom-
bo kwa njia ya ndege au meli,” 
alisema.

Alisema wakati wakisubiri 
vyombo, wanaendelea kuji-
panga kwa kuandaa nyimbo, 
kurekodi na kushuti video ili 
kusaidia kuitambulisha bendi 
hiyo ambayo ilianzishwa mwa-
ka jana.

“Wapo baadhi ya watu 

wamekuwa wakiitabiria kifo 
bendi yetu, eti kwa sababu 
inatumia vyombo vya kukodi, 
lakini ninawaambia kuwa 
tuko imara hatukuanzisha 
bendi hii kwa kukurupuka,” 
alisema.

Kiongozi huyo aliwataja 
baadhi ya wanamuziki wa-
naounda bendi hiyo kuwa ni 
Beno Villa,  Mjusi Shemboza, 
Adolph Mbinga na Mbaraka 
Othman pamoja na Jumbe am-
baye anafanya shughuli zake 
nchi Japan.

Sikinde Original wakamilisha nne mpya
Wapiga magita wa bendi ya Sikinde Original wakiwa kazini. PICHA: MPIGAPICHA WETU



CHELSEA YATAJA MAKOCHA

KLABU ya Chelsea imefanya mawasiliano na kocha 
wa zamani wa Bayern Munich, Julian Nagelsmann, 35 
na kocha wa zamani wa Hispania, Luis Enrique, 52, juu 
ya kuwa kocha mpya wa klabu hiyo. (Telegraph)

ZERBI HATARAJIWI

BOSI wa Brighton, Roberto de Zerbi, 43, hatachuku-
liwa kuwa kocha anayetarajiwa wa Chelsea baada 
ya kutimuliwa kwa Graham Potter. (Subscription 
Required)

POTTER  KUMRITHI MOYES

GRAHAM Potter, 47, anawania kuwa kocha anayefua-
ta wa West Ham huku klabu hiyo ikitarajiwa kufikiria 
mustakabali wa kocha wa sasa, Scot David Moyes, 59, 
msimu wa joto. (Telegraph)

VIEIRA KOCHA MPYA FOREST

KOCHA wa zamani wa Crystal Palace, Patrick Vieira 
mwenye umri wa miaka 46 anaweza kuwa kocha wa 
Nottingham Forest ikiwa klabu hiyo itaamua kumfuku-
za, Steve Cooper, 43. (Mail)

MESSI NA PSG

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, 35, 
huenda asifikie makubaliano na Paris St-Germain ya 
kuongeza muda wake wa kukaa kwenye klabu hiyo. 
(ESPN)

AL-HILAL YATOA OFA

KLABU ya Al-Hilal ya Saudi Arabia imetoa ofa rasmi 
kwa Lionel Messi ya mshahara wa euro milioni 400 
kwa mwaka. (Fabrizio Romano)

MIN-JAE AGOMBEWA

KLABU za Manchester United, Liverpool na Totten-
ham Hotspur zimeonesha nia ya kuamsha kifungu cha 
pauni milioni 40 cha kumtoa beki wa Napoli na Korea 
Kusini, Kim Min-jae, 26. (Mail)

CAICEDO ATAKIWA

LIVERPOOL imeelekeza mawazo yake kwa kiungo 
wa kati wa Brighton na Ecuador, Moises Caicedo, 
21, baada ya Wolves kuondoa kipengele kutoka kwa 
kiungo wa kati wa Ureno, Matheus Nunes, 24, amba-
cho kingewaruhusu Wekundu hao kufanya ununuzi 
wa kumnunua mchezaji huyo kwa pauni milioni 44 
msimu huu. (Mirror)

CEBALLOS AWANIWA

KLABU ya Wolves inajiandaa kumnunua kiungo wa 
kati wa Real Madrid na Hispania, Dani Ceballos, 26, 
huku mkataba wa mchezaji huyo ukimalizika msimu 
huu. (9min)

DE BEEK KUREJEE

KLABU ya Ajax ina nia ya kumrejesha kiungo wa 
kati wa Manchester United na Uholanzi, Donny van 
de Beek, 25, katika klabu hiyo msimu huu. (Football 
Insider)

VLAHOVIC HUYO ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Serbia, Dusan Vlahovic, 23, 
atakuwa tayari kujiunga na Arsenal msimu huu wa 
joto. (Four Four Two)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag anajua kuwa 
wachezaji wa Manchester 
United ni binadamu tu, la-
kini anahisi lazima “wafanye 

kama roboti” ili kupata matokeo ma-
zuri.

United iliteleza kwa
 kichapo cha mabao 2-0

 katika mechi yao ya
 kurejea Ligi Kuu Jumapili 

dhidi ya wapinzani wao
 walio katika nafasi ya nne 

bora Newcastle United.
Ingawa wameonesha kiwango 

cha juu katika Kombe la FA na Ligi 
ya Europa, pointi moja pekee kuto-
ka mechi tatu za mwisho za ligi kuu 
imewafanya wabaki nafasi ya tano 
kwenye msimamo.

Hata hivyo, Ten Hag hana shaka 
na kikosi chake kwani kinaweza ku-

   Nia ni kutaka kurudi kwe-
nye ubora wao ili kufuzu ligi ya 
mabingwa Ulaya na…
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TEN ATAKA MAN UTD 
ICHEZE KAMA ROBOTI

rudisha ubora wao.
“Ninakubali tunarudi kwenye 

tabia za zamani, lakini najua kuna 
mabadiliko,” alisema akiiambia The 
Guardian. 

“Wachezaji sio roboti. Lakini 
inabidi tufanye kama roboti, kama 
mashine. “Lazima tutarajie na ku-
wataka wachezaji wetu walingane 
na viwango hivyo, tusipofanya 
hivyo tunasikitishwa kwa sababu 
hiyo ni kazi yetu.

“Tumeonesha katika michezo 
mingi kwamba tunaweza kufanya 
hivyo. Ilikuwa imani ngumu na 
yenye nguvu sana.

“Tumeonesha katika michezo 

mingi. Tumeonesha tunaweza 
kushinda michezo, lakini unapaswa 
kufanya hivyo katika kila mchezo 
kwa sababu hilo ni hitaji la Man-
chester United.”

United inaweza kujivuta katika 
nafasi za kufuzu kwa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kama jana Jumatano 
ilishinda dhidi ya Tottenham Hot-
spur iliyo nafasi ya nne.

Ten Hag pia atakuwa na jicho 
moja la kurejea kwenye michuano 
ya Ligi ya Europa wiki ijayo, huku 
klabu hiyo ikitarajiwa kuwaka-
ribisha Sevilla wiki moja siku ya Al-
hamisi katika mchezo wa mkondo 
wa kwanza wa robo fainali.
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LONDON, England 

C
HELSEA inawasiliana na Ju-
lian Nagelsmann na Luis En-
rique huku wakiongeza kasi ya 
kutafuta mbadala wa Graham 

Potter, huku The Blues hao pia waki-
tarajiwa kuzungumza na Mauricio Po-
chettino.

Nagelsmann na Enrique, ambao 
wote hawana kazi, ni wawili kati ya 
wagombea wakuu wa kurithi mikoba 
ya Potter baada ya kufuatia kutimu-
liwa kwake baada ya chini ya miezi 
saba kuwaongoza Blues hao.

Chelsea iko tayari kufikiria 
wagombea saba kabla ya kufu-
pisha orodha hiyo katika msako 
unaoongozwa na wakurugenzi 
wa michezo, Paul Winstanley na 
Laurence Stewart.

Nagelsmann anafahamika kwa 
Stewart na mkurugenzi wa ufundi 
wa klabu hiyo Christopher Vivell, 
baada ya kufanya kazi na wote 
wawili kule RB Leipzig.

Nagelsmann mwenye umri wa 
miaka 35 ana nia ya kuelewa zaidi 
kuhusu klabu, muundo wake na ki-
wango cha ushawishi ambacho an-
geweza kuwa nacho. 

Nagelsmann pia anatajwa na kla-
bu nyingine ikiwepo Real Madrid 
pamoja na Tottenham. 

Enrique aliondoka kama kocha 
mkuu wa Hispania mkataba wake uli-
pomalizika baada ya Kombe la Dunia 
Desemba mwaka jana. 

WACHUANA 
KUMRITHI 
POTTER

LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa muda 
wa Chelsea, Bruno Saltor 
alipongeza kiwango cha 
wachezaji wake baada ya 
kutoka suluhu na Liver-
pool, Jumanne.

Chelsea walipoteza 
nafasi kadhaa za wazi za 
kushinda mechi yao ya 
kwanza tangu Graham 
Potter atimuliwe, huku 
Kai Havertz akinyimwa 
bao kipindi cha pili na 
VAR.

Matokeo hayo yamei-
fanya The Blues kubaki 
nafasi ya 11 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu, la-
kini kulikuwa na sababu 
ya kuwa na matumaini 

baada ya mchezo ambao 
Liverpool walifanikiwa 
kupiga mashuti mawili pe-
kee kutoka ndani ya eneo 
la wapinzani wao.

Akizungumzia sare 
hiyo, Bruno ambaye ni 
mlinzi wa zamani wa 
Brighton and Hove Albion 
alielezea fahari yake ka-
tika uchezaji wa Chelsea, 
licha ya kushindwa ku-
funga katika mechi ya sita 
tofauti za ligi nyumbani 
msimu huu.

“Niliwaomba wachezaji 
wacheze kwa mioyo yao 
na nadhani tuliona hilo,” 
alisema kocha huyo raia 
wa Hispania akiiambia 
Sky Sports. 

“Tulitoa kila kitu, tu-

litengeneza nafasi. Tuli-
funga mara mbili, moja la 
kuotea na moja la mkono.

“Nadhani ilikuwa 
utendaji mzuri kutoka 
kwa vijana, ni mwanzo 
mzuri kwao baada ya siku 
ngumu na zenye hisia.

“Waliweza kujiweka 
wazi, kutumia vichwa 
vyao na mioyo yao pia, 
hivyo sifa kwao.

“Umekuwa msimu 
mgumu sana kwao. Kure-
jea kutoka kwa habari 
tulizokuwa nazo siku 
chache zilizopita ni jambo 
la ajabu.

“Inaonesha kuwa wa-
naweza kuzingatia wakati 
huu na kufanya vyema. 
Wanapaswa kujivunia.”

Kocha ajivunia kiwango Chelsea
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MECKY MEXIME AIPIGIA 
HESABU YANGA LIGI KUU
Na Hadija Mngwai

K
OCHA Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Mexime aipigia hesabu 
kali Yanga katika mchezo wa 
Ligi Kuu Bara utakaochezwa 

Aprili 11 kuhakikisha anaibuka na ala-
ma tatu.

Kagera Sugar ipo nafasi ya saba ya 
msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa na 
pointi 32 ambapo inatarajia kuvaana 
na Yanga Aprili 11 katika mchezo wa 
Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na Nipashe,
 Mexime amesema kuwa, 
kikosi chake kipo vyema 

hivyo anajipanga kuikabili
 Yanga Aprili 11 ili kuweza

 kutwaa pointi tatu.
“Mchezo wetu unaofuata 

tunacheza na Yanga, siku zimeshak-
wisha hakuna muda wa kupumzika, 
tunahitaji kujiandaa ili kuweza ku-
fanikiwa kutwaa alama tatu.

“ Ligi ni ngumu na ina ushindani 

mkubwa hasa mechi hizi za mwisho 
kila timu inapambana kupata ma-
tokeo hivyo tunajipanga kuweza 
kupata matokeo mazuri,” alisema 
Mexime.

Aidha, alimalizia kwa kusema 
kuwa, kikosi chake kipo vizuri hivyo 
wanajipanga kumaliza vizuri.

Ligi Kuu Bara ipo ukingoni am-
bapo kila timu imebakiza michezo 
mitano ili kukamilisha msimu wa 
2022/23.

Simba yawapiga ‘stop’ Akpan, Okwa, Ihefu

Vijana wakicheza mpira wa Kikapu katika viwanja vya Jakaya Kikwete 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

litengeneza nafasi. Tuli-
funga mara mbili, moja la 
kuotea na moja la mkono.

“Nadhani ilikuwa 
utendaji mzuri kutoka 
kwa vijana, ni mwanzo 
mzuri kwao baada ya siku 
ngumu na zenye hisia.

“Waliweza kujiweka 
wazi, kutumia vichwa 
vyao na mioyo yao pia, 
hivyo sifa kwao.

“Umekuwa msimu 
mgumu sana kwao. Kure-
jea kutoka kwa habari 
tulizokuwa nazo siku 
chache zilizopita ni jambo 
la ajabu.

“Inaonesha kuwa wa-
naweza kuzingatia wakati 
huu na kufanya vyema. 
Wanapaswa kujivunia.”

Kocha ajivunia kiwango Chelsea

ba na ipo duniani kote, kwa 
maana hiyo sisi kwa Akpan 
na Okwa hawatocheza 
kwenye mechi zote amba-

zo Ihefu watacheza dhidi 
yetu.” 

Simba ambayo ilianza 
mazoezi Jumanne iliyopita 
mara baada ya kurejea ku-
toka nchini Morocco ilikok-

wenda kucheza mechi ya 
kukamilisha ratiba ya Ligi 
la Mabingwa Afrika Kundi 
C dhidi ya Raja Casablanca, 
itarudiana na Ihefu kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar 

es Salaam na mshindi wa 
mechi hiyo atacheza na 
Azam FC ambayo imetinga 
hatua ya nusu fainali baada 
ya kuifunga Mtibwa Sugar 
mabao 2-0.

INATOKA  UKURASA 24

timu hiyo ina kocha mzuri 
na wachezaji wake wana 
viwango vikubwa.

“Lakini sisi lengo letu kama 
nilivyosema msimu huu ni 
wa mafanikio ya kuchukua 
Ubingwa wa Tanzania Bara, 
Kombe la FA, halafu tupo 
kwenye robo fainali ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, 
huko nako tunataka kufanya 
vizuri,” alisema Kamwe.

Msimu huu Yanga im-
etolewa kwenye michuani 
miwili tu kati ya mitano 
ambayo imeshiriki ambayo 
ni Kombe la Mapinduzi na 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
ilipoodolewa kwa jumla ya 
mabao 2-1 na Al Hilal ya 
Sudan na kuangukia kwenye 
Kombe la Shirikisho ambapo 
ilifanikiwa kuiondoa Club 
Africain ya Tunisia kwenye 
hatua ya mchujo, kabla ya 
kutinga hatua ya makundi na 
sasa robo fainali.

INATOKA  UK. 24

Yanga SC 
yajivunia 
rekodi, 
msimu 
bora
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‘Man Utd icheze kama roboti’

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema 
inajivunia kuwa na msimu bora 
zaidi kuwahi kutokea kwenye 
historia ya klabu hiyo kutokana 
na mafanikio makubwa iliyoya-
pata na inayoendelea kuyapata 
kwenye michuano yote inay-
ocheza hadi sasa.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Ally Kamwe alisema Yanga 
ipo kwenye asilimia nyingi za 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, lakini wanali-
tafuta Kombe la Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania (FA), 
lakini pia wametinga hatua 
ya robo fainali ya Kombe la 
Shirikisho na Mpira wa Miguu 
barani Afrika, CAF.

“Msimu huu umekuwa wa 
mafanikio kwetu na tumeweka 
rekodi mbalimbali, kwanza 
tumekuwa timu ya kwanza 
Tanzania kuifunga TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo. Pia tumekuwa moja ya 
timu tatu ambazo zimeifunga 
TP Mazembe nyumbani na 
ugenini,” alisema.

Aliongeza: “Timu hizo ni sisi 
wenyewe Yanga, US Monas-
rtir ya Tunisia msimu huu na 
Mamelodi Sundowns ya Afrika 
Kusini misimu kadhaa nyumba, 
zaidi ha hapo hakuna timu yoy-
ote Afrika iliyowahi kufanya 
hivyo.”.

Wakati Yanga ikiweka rekodi 
hiyo, Kamwe alisema mafanikio 
iliyoyapata ni kwamba mpaka 
sasa wapo kwenye michuano 
mitatu na wanafanya vema.

“Sisi ni mabingwa watetezi 
na msimu huu tunaendelea 
kuongoza ligi na tuna asilimia 
kubwa ya kulichukua taji la 
Ligi Kuu na lengo ni kuchukua 
yote pamoja na Kombe la FA. 
Kumbuka huku kwenye FA 
tupo hatua ya robo fainali na 
tunakwenda kucheza Jumamosi 
dhidi ya Geita Gold, tunajua 
siyo mechi nyepesi kwa sababu 

Yanga SC 
yajivunia 
rekodi, 
msimu bora

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Simba 
i k i t a r a j i w a 
kucheza mechi 
yake ya robo 

fainali ya Kombe la Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF) dhidi ya Ihefu kesho, 
klabu hiyo imewapiga ‘stop’ 
nyota wake, Nelson Okwa na 
Victor Akpan ambao wapo 
kwa mkopo kucheza dhidi yao.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu ya Simba, 
Ahmed Ally alisema jana kuwa 
Okwa na Akpan hawatocheza 
kesho kwenye mechi hiyo kwa 
sababu ya makubaliano ya 
mkataba wa mkopo ambayo 
waliwapa Ihefu.

Simba yawapiga ‘stop’ 
Akpan, Okwa, Ihefu

   Ni kwa sababu za kitaalam ikiwa-
mo upangaji wa matokeo, kwa kuwa…

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini. PICHA: SIMBA

INAENDELEA UKURASA 23

INAENDELEA UKURASA 23

TUMEMALIZA...

Alisema siyo kwenye mechi 
hiyo tu, bali hata mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayoche-
zwa Aprili 10 kwenye Uwanja 
wa Highland Estates, Ubaruku, 
Mbarali, Mbeya.

“Akpan na Okwa ni
 wachezaji wetu am-
bao wapo Ihefu kwa

 mkopo na kwenye 
makubaliano yetu ni

 kwamba hawa
tocheza kwenye

 mechi yoyote dhidi
 yetu,” alisema Ahmed.

Okwa na Akpan ambao wote 
ni raia wa Nigeria walipelekwa 
kwa mkopo kipindi cha diri-
sha dogo la usajili katika klabu 
hiyo baada ya kuonekana ha-
wana nafasi kwenye kikosi cha 
kwanza cha Simba.

“Kuna mikataba ya aina 
mbili, ya kumruhusu mchezaji 
kucheza kwenye timu aliyoto-
ka na upo ambao hamruhusu 
kuichezea timu ya mkopo 
dhidi ya timu mama. Na zipo 
sababu za kitaalam hapo am-
bazo zinasababisha vitu vyote 
hivyo ikiwemo upangaji wa 

matokeo, timu inayommiliki 
mchezaji ambaye wanamlipa, 
inaweza kutumia mwanya 
huo huo kumshawishi, yaani 
acheze chini ya kiwango kwe-
nye mechi ya timu yake ya 
mkopo dhidi ya timu yake 
mama,” alisema Ally.

Aliongeza: “Na siyo hivyo 
kuna mengi tu yaliyo kiny-
ume chake na yanayofanana 
na hayo, kwa hiyo kuepusha 
hivyo ndiyo ikaja hiyo mikata-
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