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HABARI KITAIFA

Na Elisante John, SINGIDA

ASKOFU Mkuu mstaafu wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. Freder-
ick Shoo, amewataka Watanzania kujitokeza 
kushiriki ipasavyo katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa na kuwachagua viongozi wany-
enyekevu watakaowaletea maendeleo kwe-
nye maeneo yao.

Vilevile, amewataka wananchi kutowaba-
gua wagombea wanawake kwenye uchaguzi 
kwa kuwa uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan umedhihirisha wanawake wana uw-
ezo wa kuongoza nchi.

Dk. Shoo aliyasema hayo juzi wakati wa 
ibada maalumu ya kuaga watumishi mbalim-
bali wastaafu wa KKKT Dayosisi ya Kati iliyo-
fanyika mjini hapa.

Alisema katika uchaguzi huo uliopangwa 
kufanyika Novemba 27, mwaka huu na Uch-
aguzi Mkuu wa mwakani, Watanzania wa-
napaswa kuchagua wanawake na wanaume 
lakini walio wanyenyekevu, ambao jamii in-
awaona wana hofu ya Mungu katika utumishi 
wao wa kuwaletea maendeleo.

“Ndugu zangu, ni dhambi kubwa kudha-
rau mchango wa wanawake katika maende-
leo ya jamii, kwa maendeleo ya kanisa. Hivi 
sasa kuna mfumo dume ambao umejengwa 
kwamba wanawake hawawezi.

“Na mfumo huu haupo tu kwa jamii na 
kwenye siasa, bali upo hata kanisani kuwa 
wanawake hawawezi. Leo ninasimama hapa 
kuzungumza kwa niaba ya wanawake hawa, 
tuone mchango wao na tuwe na wazo kwam-
ba ‘wanawake wanaweza’,” alisema.

Alitaka jamii kuwaunga mkono wanawake 
katika uongozi ili wazidi kusimamia maende-
leo ya kanisa, jamii na miradi inayoanzishwa 
na serikali.

Kuhusu watumishi walioagwa ambao 
wamelitumikia kanisa kwa muda mrefu, 

Askofu Shoo ataja sifa 
kiongozi anayefaa 
Uchaguzi wa S/Mitaa

Waziri atinga kijijini 
kukabili tembo wakorofi 
Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

SIKU chache baada ya wananchi 
wa kijiji cha Mkiwa, wilayani 
Ikungi, mkoani Singida kufunga 
barabara kuu kushinikiza serikali 
iwadhibiti wanyamapori wakali 
na waharibifu, Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana 
amezuru kijijini huko akiwa na 
askari 18 watakaoweka kambi 
kwa mwezi mmoja kuwadhibiti 
wanyama hao.
Wanakijiji hao walifunga bara-

bara kuu ya Dodoma-Singida kwa 
saa mbili baada ya tembo kuva-
mia makazi yao, wakiharibu ny-
umba zao na kula chakula chao.
Wananchi hao walipendekeza 

hatua za kuchukuliwa ni pamoja 
na serikali kuwavuna tembo wa-
korofi ambao kila mara wameku-
wa wakiharibu mashamba, kubo-
moa nyumba na hata kusababisha 
vifo.
Balozi Dk. Chana alifika katika 

kijiji hicho jana akiwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Halima Dendego 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa na kuzungumza na wa-
nanchi wa kijiji hicho kueleza hat-
ua za haraka ambazo zitachuku-
liwa na serikali katika kuwadhibiti 
tembo hao.
Alisema hatua ya kwanza itakay-

ochukuliwa ni kutambua mapito 
ya tembo ambayo yamekuwa 
yanatumiwa tangu enzi, kuongeza 
askari kwenye vijiji na kuongeza 
mabomu baridi yatakayotumika 
kusukuma wanyama hao wahari-
bifu.
Waziri huyo alisema serikali hivi 

sasa inafanya sensa ya wany-
amapori nchi nzima ili kuangalia 
namna ya kuwadhibiti wasiende-
lee kuleta madhara kwa wananchi.
Aliongeza kuwa njia nyingi inay-

oweza kutumika kudhibiti tembo 
hao ni kulima mazao kama pilipili 
na ufuta ambayo yanatoa harufu 
na hivyo inakuwa si rahisi kwa 
tembo kufika kwenye mashamba 
na kufanya uharibifu.
“Tutaendelea kutoa elimu kupitia 

madiwani na wananchi namna ya 
kukabiliana wanyamapori wakali 
na waharibifu na ninawahakik-
ishia hapa tumekuja na timu ya 
askari ambao wataweka kambi 
hapa wakiwa na vifaa vya kisasa 
vya kudhibiti tembo,” alisema.
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 

Halima, alisema serikali kuu na 
wananchi wa mkoa watatoa ush-
irikiano kwa askari wanyamapori 
18 watakaoweka kambi katika 
kijiji cha Mkiwa.
Halima aliagiza wananchi ambao 

wamepitia mafunzo ya askari wa 
akiba (mgambo) waorodheshwe 
kwa kila kijiji kwa ajili ya kupewa 
mafunzo ya namna ya kukabiliana 
na wanyamapori wakali na waha-
ribifu ambayo yatagharamia na 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.
Pia aliwataka wananchi wana-

popata changamoto ya tembo, 
kupiga simu bila malipo kupitia 
namba 0800110089 ili askari wan-
yamapori waweze kufika eneo 
husika na kuchukua hatua.
Mbunge wa Singida Mashariki, 

Miraji Mtaturu, alisema tembo 

wamekuwa wengi sana katika 
wilaya ya Ikungi ambapo wa-
natembea kwa makundi ya tembo 
30 hadi 40, hivyo kuna umuhimu 
wa serikali kuendelea kutoa elimu 
kwa wananachi namna ya kuka-
biliana na tembo. 
Mtaturu alitoa ombi kwa Wiz-

ara ya Maliasili na Utalii kutoa 
mizinga ya nyuki ili kusaidia wa-
nanchi wanaothiriwa na tembo 
kwa kuharibiwa mazao ili waweze 
kuvuna asali kwa ajili ya kupata 
fedha za kuendeshea maisha na 
familia zao.
Alisema wizara pia iwe inalipa 

haraka fidia kwa wananchi walio-
athiriwa na tembo tofauti na sasa 
ambapo fidia hizo zimekuwa zina-
chukua muda mrefu kulipwa.
Awali, Kamishna Msaidizi Mwan-

damizi wa Uhifadhi Kanda ya Kati, 
Herman Nyanda, alisema matukio 
ya wanyamapori wakali na waha-
ribifu yameongezeka katika mkoa 
wa Singida.
Alibainisha kuwa katika kipindi 

cha Januari hadi Julai mwaka 
huu, kulikuwa na matukio 162 na 
halmashauri zinazoongoza kwa 
matukio ni za wilaya ya Ikungi, 
Itigi na Manyoni.
Kamishna Msaidizi Nyanda pia 

alimweleza Waziri wa Maliasili 
na Utalii kuwa katika kipindi cha 
kuanzia Januari 2022 hadi De-
semba 2023 kulitokea matukio ya 
wanyamapori wakali na wahari-
bifu 359 katika mkoa wa Singida.
Alisema changamoto zinazos-

ababisha kutokea kwa matukio 
hayo ni kuongezeka kwa shughuli 
za kibinadamu katika shoroba za 
wanyamapori na kutozingatia mi-
pango ya matumizi ya ardhi am-
bapo vijiji vingi vyenye mipango 
havizingatii kutenga maeneo ya 
shoroba za wanyamapori.
Nao wananchi wa kijiji cha 

Mkiwa walisema serikali ichukue 
hatua ya kuwavuna tembo wach-
ache wakorofi ambao wamekuwa 
wanafanya uharibifu kwenye 
mashamba, kubomoa nyumba na 
kusababisha vifo.
“Kwenye kila kundi la tembo, 

wapo wale ambao ni wakorofi. 
Tunaomba wavunwe maana hatu-
lali, mazao yetu yanaharibiwa kila 
siku,” alilalama Luka Gilayi, mkazi 
wa kijiji cha Mkiwa.
Jumamosi iliyopita, wananchi wa 

kijiji cha Mkiwa walifunga bara-
bara kuu ya Dodoma - Singida 
kwa magogo ya miti kwa zaidi 
ya saa mbili wakishiniza seri-
kali ichukue hatua za kuwaondoa 
tembo ambao wamevamia kijiji 
hicho na kubomoa nyumba na 
kula vyakula.
Walichukua uamuzi huo baada 

ya tembo hao kubomoa nyumba 
nane na kula vyakula hali iliyoleta 
taharuki kubwa kijijini huko, hata 
baadhi ya wenyeji kukimbia ovyo.
Singida ni miongoni mwa mikoa 

ambayo iko katika ikolojia ya 
Ruaha Rungwa ambayo ni wa 
pili kwa kuwa na idadi kubwa ya 
tembo. Zipo shoroba ambazo wa-
napita kutoka wanyamapori hao 
kutoka Hifadhi ya Taifa Ruaha, 
Pori la Akiba Rungwa na Mhesi na 
kutokezea Hifadhi ya Werembi.

BAADA YA WANANCHI KUANDAMANA...

Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana, akizungumza jana na wa-
nanchi wa Kijiji cha Mkiwa wilayani Ikungi mkoani Singida, alipofika kusikiliza 
malalamiko ya wananchi wa kijiji hicho baada ya kufunga barabara kushiniki-
za serikali iwadhibiti tembo ambao waliharibu nyumba zao Jumamosi baada 
ya kuvamiwa makazi yao. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Askofu Dk. Shoo alipongeza Dayosisi ya 
Kati kwa kuliona suala hilo na kutoa rai 
kwa madhehebu mengine ya dini nchini 
kuiga mfano huo ili kuwajengea heshima 
wazee wanaostaafu na familia zao.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima 
Dendego, alisema ibada hiyo ni uthibiti-
sho kwamba kanisa hilo linawathamini 
wazee hao ambao walitumia muda wao 
mrefu wa maisha kulitumikia kanisa am-
balo hivi sasa linaonekana kupiga hatua 
kubwa ya maendeleo katika nyanja mbal-
imbali.

“Nina ombi langu hapa leo, tuna uch-
aguzi hivi karibuni, niwaombe sana ndu-
gu wananchi, wale wote ambao wameji-
tathmini na wanaona wanazo sifa, basi 
wasisite kugombea na sisi ndugu zao 
tutawachagua.

“Kuhusu salamu za Rais, tumeona hapa 
zilitolewa na Dk. Syprian Hilinti asubuhi, 
tunayo imani kubwa sana na mama yetu 
mpendwa anayetuletea maendeleo,” 
alisema Dendego.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.co.tz



Na Lusungu Helela

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais - Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene 
ameonesha kukerwa na 
baadhi ya wakurugenzi na 
wakuu wa taasisi za serikali 
wenye tabia ya kuwafokea 
watumishi walio chini yao, 
wakiamini kufanya hivyo 
ndio uongozi.

Amesema baadhi yao hudi-
riki hata kuwatukana watum-
ishi huku akisisitiza jambo 
hilo ni kosa kubwa na kama 
kuna kiongozi anataka kuwa 
na ufanisi, lakini anafikia 
hatua ya kutukana watumi-
shi, “hafai kabisa” kwa kuwa 
zipo kanuni, taratibu na she-
ria za utumishi wa umma za 
kuchukua kama mambo hay-
aendi sawa.

Waziri huyo alitoa kauli 
hiyo jana wakati akizun-
gumza na watumishi wa 
Chuo cha Utumishi wa 
Umma katika Kampasi ya Dar 
es Salaam, akisisitiza kuwa 
kiongozi makini hahitaji ku-
nuna wala kufokafoka, bali 
kuchukua hatua.

“Kuna watu walikuwa wa-

nasoma kwa bidii zote ili 
wapate nafasi kwenye utumi-
shi wa umma ili waje wako-
meshe watu. Kuna watu kazi 
yao kubwa ni kuwashughu-
likia watu na hiyo ndio raha 
yao,” alionya Simbachawene.

Alisema mshahara hata 
uwe mkubwa kiasi gani kwa 
watumishi kama mahali 
hapo pa kazi hapana amani, 
pana manyanyaso, hakuna 
kuthaminiwa na kutam-
buliwa kwa mchango wao, 
hapawezi kuwa na ufanisi wa 
kazi. Waziri Simbachawene 
alikitaka Chuo cha Utumishi 
wa Umma kisisubiri kuitwa 
kitoe mafunzo ya kujengeana 
uwezo mahali pa kazi pamo-
ja na kuhakikisha kinatoa 
mafunzo ya awali kwa wa-
tumishi wanapoanza kazi ili 
waweze kutambua haki na 
wajibu wao.

Alisema kuwa huko kwe-
nye taasisi za serikali kuna 
shida kubwa ya migogoro 
ya watumishi isiyoisha ilhali 
Chuo cha Utumishi kipo.

“Nilitegemea kuona mnafi-
ka kwenye taasisi hizo kwa 
lengo la kutoa mafunzo kwa 
watumishi ili mambo yaende, 
lakini hamfanyi hivyo.

“Ninakutana na mashirika 
makubwa ya nje yananiomba 
yakatoe mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo watumishi ka-
tika taasisi fulani za serikali, 
wanaona mambo hayaendi 
sawa ilhali ninyi mpo. Hii si 
sawa, changamkeni, mna fur-
sa nyingi za kubadilisha 
utumishi wa umma nchini,” 
aliagiza.

Waziri Simbachawene 
alisema chuo hicho kina-
paswa kifanye mafunzo ili 
kuepuka watumishi wengi 
kupelekana mahakamani 
au Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) ilhali Chuo cha 
Utumishi kupitia mafunzo ya 
kujengeana yangetolewa, in-
gekuwa mwarobaini na hali 
isingefikia huko.

Awali, Mkuu wa Chuo 
hicho, Dk. Mabonesho, ali-
ishukuru Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora kwa 
mchango mkubwa wa ku-
tatua tatizo la watumishi ka-
tika chuo ambacho kilikuwa 
kinakabiliwa na uhaba wa 
watumishi na hivyo kukwa-
misha kufikia malengo wali-
yojiwekea.
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Simbachawene akerwa wakuu wa 
taasisi kufokea watumishi wenzao  Waandishi wa habari wapewa angalizo 

UCHAGUZI SERIKALI ZA MITAA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO LA MWISHO WA MATUMIZI YA BARUA ZA 
TOLEO (LETTER OF OFFER) ZILIZOTOLEWA NA CDA 

KATIKA JIJI LA DODOMA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi 
wote wanaomiliki Ardhi katika Jiji la Dodoma kwa kutumia barua za toleo 
“letter of offer” zilizotolewa na iliyokuwa Mamlaka ya Ustawishaji Makao 
Makuu (CDA) kuwa mwisho wa matumizi ya barua hizo ni tarehe 
28/12/2024. Hivyo, wananchi wote wanaomiliki Ardhi kwa barua toleo la 
CDA wanatakiwa ndani ya kipindi cha siku 60 kuanzia tarehe ya tangazo 
hili kufanya yafuatayo:-

1. Kuwasilisha barua ya toleo, Ofisi ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Divisheni 
ya Uendelezaji Makao Makuu - Kitengo cha Ardhi kwa ajili ya uhakiki.

2. Baada ya uhakiki, mwananchi atatakiwa kujaza fomu Namba. 19 kwa 
ajili ya kupatiwa Hati Miliki.

3. Mwananchi kupata Hati Miliki anatakiwa kuwa nyaraka zifuatazo: -

a. Nakala halisi ya barua ya toleo.

b. Kitambulisho cha Taifa (NIDA) au namba ya NIDA

c. Picha 1 (Passport size) 

4. Kwa hiyo baada ya tarehe 28/12/2024 Halmashauri ya Jiji la Dodoma pamoja 
na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi hawatatambua tena 
barua za toleo zilizotolewa kwa wananchi wenye Hati Miliki.

Tangazo hili limetolewa na:-

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

AMIDI wa Shule Kuu ya Uandishi 
wa Habari na Mawasiliano kwa Umma 
(SJMC) ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) amevitaka vyombo vya habari 
kutoa taarifa zitakazowajengea uwezo 
wapigakura ili wafanye uamuzi sahihi.

Dk. Mona Mwakalinga alitoa rai hiyo 
jana alipofungua mafunzo namna ya 
kuripoti Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa kwa waandishi wa redio za kijamii 
nchini.

Alisema vyombo vya habari vinawa-
jibika kuandaa majukwaa ya mijadala 
kwa wagombea na wapigakura ambayo 
yatawezesha kujadiliana kwa uwazi 
masuala yanayohusu uchaguzi kwa kuz-
ingatia mipaka ya uandishi wa habari.

Alisema vyombo vya habari vinawa-
jibika kusimamia uwazi na kuibua masu-
ala ambayo yanaweza kutia doa mchaka-
to wa uchaguzi na hivyo kuhakikisha 
kunakuwa na uchaguzi huru na wa haki.

“Ukiyatazama majukumu haya kwa 
undani, ni dhahiri yanahitaji weledi 
kuyatekeleza, yanahitaji tuwe na maar-
ifa kwenye uelewa wa namna serikali za 
mitaa zinavyofanya kazi, sheria zinazo-
simamia uchakataji na utangazaji habari 
za uchaguzi pamoja na uelewa wa nam-
na ya kiripoti habari hizo,” alisema.

Vilevile, Dk. Mona alisema wananchi 
wengine hususani maeneo ya vijijini ha-
watapata nafasi za kusikiliza wagombea, 
wanategemea kufuatilia kampeni na 

kufanya chaguo sahihi kupitia vyombo 
vya habari, hivyo ni vyema kuwa makini 
wakati wa kuripoti taarifa hizo.

Dk. Mona pia alisema ni kazi ya 
mwandishi wa habari kutoa taarifa kwa 
usahihi kutokana na wananchi walio 
wengi kuamini kila kinachotangazwa 
kwenye vyombo vya habari ndicho che-
nye ukweli huku waandishi wakiamini-
wa kama walimu wa umma.

Meneja wa Mradi wa Ubora wa Maud-
hui ya Uandishi wa Habari Tanzania, 
Dk. Zacharia Malima alisema katika 
kutekeleza mradi huo, wamekuwa waki-
fanya utafiti na hata kutoa mafunzo kwa 
wahariri wa vyombo vya habari kuhu-
siana na ubora wa maudhui ya vyombo 
vyao. Alisema mafunzo hayo yanalenga 
kuwafundisha waandishi namna ya 
kuandika habari za Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa kwa usahihi na kuzingatia mis-
ingi ya uandishi.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini, Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Nteghenjwa Hosea, alisema kuwa hivi 
sasa mchakato wa kuchukua fomu 
unaendelea huku akisisitiza wenye sifa 
kuendelea kujitokeza kwa siku zilizoba-
ki.

Nteghenjwa alisema mwamko wa ku-
chukua fomu ni mkubwa kwa kuwa vy-
ama vyote vya siasa vimetoa wagombea 
katika uchaguzi huo ambao wameanza 
kuchukua fomu katika maeneo mbalim-
bali nchini.
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Na Salome Kitomari

WIZARA ya Afya imese-
ma inapotokea mgonjwa 
wa Marburg na homa ya 
nyani (Mpox) anafariki 
dunia, familia inapaswa 
kuteketeza nguo zake 
badala ya kuzigawana 
kwa kuwa ni namna ya 
kusambaza virusi vya 
ugonjwa huo.

Vilevile, imesema 
kuwa hadi sasa ugonjwa 
wa kipindupindu umei-
pata mikoa yote isipoku-
wa Njombe, Iringa na 
Kilimanjaro, hivyo ni 
muhimu jamii ikachukua 
tahadhari zote muhimu 
ikiwamo kutumia maji 
safi na salama, kunawa 
mikono mara kwa mara 
na kutumia vyoo sahihi.

Hayo yalisema jana na 
Mratibu wa Uelimishaji 
na Uhamasishaji Jamii 
Wakati wa Dharura wa 
Wizara ya Afya, Oscar Ka-
pera, wakati akizungumza 
na wahariri wa vyombo 
mbalimbali vya habari ji-
jini Ilala.

“Kuna tishio kubwa la 
ugonjwa wa kipindupin-
du ambacho kimeikumba 
mikoa yote isipokuwa mi-
tatu, pia homa ya nyani 
(Mpox) na Marburg iko 
nchi jirani lakini ni lazi-
ma kuchukua tahadhari. 
Tumeweka afua mbalim-
bali maeneo ya mipakani 
na tunatoa elimu kwa 
umma,” alisema.

Mratibu huyo alisema 
inapotokea mgonjwa wa 
Marburg amefariki dunia, 
familia zisitekeleze uta-
ratibu uliopo wa kurithi 
nguo alizokuwa anazi-
tumia kwa kuwa virusi 
haviteketei kwa joto la 
kawaida, bali kwa uta-
ratibu maalumu wa joto la 
zaidi ya nyuzi joto 100 na 
kemikali nyingine.

“Wapo wanaosema 
watafua na kupasi nguo 
alizokuwa anatumia, sisi 
tunasema ni muhimu 
kuteketeza vyote ili kuua 
virusi. Joto la pasi haliwezi 
kuua virusi hivyo bali kwa 
joto la zaidi ya nyuzi joto 
100 na kemikali,” alibaini-
sha.

Alisema ugonjwa huo 
huambukizwa kwa ku-
gusa majimaji ya mwili wa 
mgonjwa kama vile damu, 
mate, matapishi, kinyesi, 
machozi, kamasi, jasho au 
mkojo.

Nyingine ni kugusa au 

kuosha maiti ya mtu aliye-
fariki dunia akiwa na dalili 
za ugonjwa wa Marburg, 
kugusa vyombo, nguo, 
matandiko au godoro la 
mtu mwenye maambukizi 
ya virusi hivyo, kuchangia 
vitu vyenye ncha kali na 
mtu mwenye maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Pia kujamiiana na mtu 
mwenye virusi vya Mar-
burg, mjamzito kumwam-
bukiza mtoto wake akiwa 
tumboni au mama kum-
wambukiza mtoto wake 
wakati wa kunyonyesha.

Alisema maambukizi ya 
ugonjwa huo yanaweza 
kutokea pia kutoka kwa 
wanyama kwenda kwa 
binadamu iwapo mtu 
atakula au kugusa mzoga 
au wanyama wenye virusi 
vya ugonjwa huo kama 
vile popo, tumbili, nyani 
au sokwe.

Kapera alibainisha 
dalili za ugonjwa huo 
kuwa ni homa, maumivu 
ya kichwa, misuli, mwili 
kuishiwa nguvu, vidonda 
vya koo, vipele vya ngozi, 
maumivu ya tumbo, ku-
hara damu, kutapika ku-
nakoweza kuwa damu na 
kutokwa na damu sehe-
mu za wazi, mfano puani.

Alisema ugonjwa wa 
Marburg hauna tiba maal-
umu, chanjo na kwam-
ba mgonjwa hutibiwa  
kulingana na dalili zi-
takazoambatana na 
ugonjwa huo, mfano kuti-
biwa homa au kuongezwa 
damu au maji.

Pia alisema uwezekano 
wa kuishi huongezeka 
pale mtu anapopata mat-
ibabu kwa wakati kutoka 
kwenye kituo cha hudu-
ma za afya.

Mratibu huyo alisema ni 
muhimu kunawa mikono 
kwa maji tiririka na sabu-
ni mara kwa mara, kuepu-
ka kugusa au kuosha maiti 
ya mtu aliyefariki dunia 
akiwa na dalili za ugonjwa 
wa Marburg, kuepuka ku-
salimiana kwa kupeana 
mikono, kukumbatiana 
au kubusiana na kuepuka 
kula au kugusa mizoga au 
wanyama mafano popo, 
nyani na tumbili.

Kuhusu Mpox, Ka-
pera alisema ugonjwa 
huo huambukizwa kwa 
kung’atwa na wanyama, 
kukwaruzwa na kula 
nyama mbichi ya wany-
amapori.

Alisema mtu anaweza 

kuambukizwa kwa kugu-
sana moja kwa moja kwa 
ngozi baina ya mtu mwe-
nye dalili za Mpox, kugu-
sana kupitia kukumbati-
ana na kujamiiana.

“Kugusa au kutumia 
nguo, matandiko au vitu 
vyenye ncha kali ambavyo 
vilikuwa vinatumiwa na 
mgonjwa wa Mpox katika 
maeneo mbalimbali kama 
nyumbani, kwenye vituo 
vya kutolea huduma za 
afya na kwenye jamii au 
mama kwenda kwa mto-
to,” alisema.

Alisema dalili za 
ugonjwa huo ni vipele 
maeneo mbalimbali 
ya mwili na sehemu za 
siri ambavyo vinaweza 
kutofautishwa na vipele  
vingine kwani huambat-
ana na kuvimba kwa mi-
toki/tezi.

Kapera alisema dalili 
zingine ni homa, maumi-
vu ya kichwa, vidonda 
kooni na maumivu ya vi-
ungo ya mwili, ikiwamo 
misuli na mgongo.

Watu wote wako ha-
tarini hasa ambao kinga 
zao za mwili ziko chini 
kama watoto, watu wenye 
wapenzi zaidi ya mmoja 
na wataalamu wa afya wa-
naohudumia wagonjwa 
wa Mpox, hususani wakati 
wa kuchukua sampuli.

Wengine ni wanaofanya 
utafiti kuhusiana na virusi 
vya Mpox bila kuchukua 
tahadhari.

Kuhusu matibabu, 
alisema ugonjwa huo una 
chanjo ambayo ilikuwa 
inatumika kukinga pep-
opunda, na kwamba len-
go ni kuzuia maambukizi 
kutoka kwa mtu mmoja 
kwenda kwa mwingine.

“Kwa ujumla ugonjwa 
huu hauna tiba maalumu 
ila mtu hutibiwa kulin-
gana na dalilia alizonazo, 
mfano kama ana homa 
atapewa dawa za kutulia 
homa, kama ana maumi-
vu atapewa dawa za  
kutuliza maumivu,” alise-
ma.

Mwishoni mwa wiki, 
Mkurugenzi Msaidizi 
Idara ya Kinga Wizara ya 
Afya, Dk. Vida Mmbaga, 
aliwaeleza waandishi wa 
habari kuwa katika kip-
indi Januari hadi  Oktoba 
24 mwaka huu, jumla ya 
watu 113 wamefariki dun-
ia kwa ugonjwa wa kipin-
dupindu huku 7,190 waki-
ugua na kutibiwa.

l Wizara yaonya wanaorithi nguo za 
waliofariki dunia kwa Marburg, Mpox
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KATIKA toleo letu la jana, tulikuwa na ripoti maalumu kuhusiana na 
kadhia ya udhalilishaji mtandaoni wagombea wa nafasi za kisiasa nchi-
ni, waathirika wakuu wakiwa ni wanawake.

Baadhi ya wanawake waliokumbwa na udhalilishaji huo, wamesema 
haufanyiki pasi na kujua madhara yake, bali ni mikakati ya makusudi 
ya baadhi ya watu kudhoofisha ushiriki wao kwa kuwatia woga na ku-
wakatisha tamaa kujihusisha na siasa.

Wanasiasa hao wametaja madhila wanayopitia katika mitandao ya 
jamii, hasa wakati wa mchakato wa uchaguzi, yanajumuisha lugha za 
matusi, wenza wao kutumiwa ujumbe kwamba wake zao wana uhusi-
ano wa kimapenzi na viongozi wa kisiasa na wale wasiokuwa na watoto, 
kudhalilishwa kwa “kushindwa kuwazalia waume zao”.

Ni madhila waliyoyataja yanawafanya wanawake waogope na kuona 
kuwa siasa zitaacha doa kwao, hivyo kuwa kikwazo kufikia uwakilishi 
wa 50/50 katika vyombo vya uamuzi. 

Wameitaja mitandao ya kijamii kuwa “sumu kwa wanawake kisiasa”, 
wakisisitiza udhalilishaji huo ni miongoni mwa mambo yanayorudisha 
nyuma mikakati ya kitaifa inayolenga kufikia usawa wa kijinsia katika 
siasa, takwimu rasmi za kiserikali zikionesha kundi hilo halina uwakili-
shi mkubwa katika vyombo vya uamuzi. 

Ripoti ya iliyokuwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ya mwaka 2020, 
inaonesha wanawake waliochaguliwa kwa nafasi za udiwani walikuwa 
asilimia 6.58 (260 kati ya madiwani 3,953), viti maalumu walikuwa 1,374 
katika halmashauri 184 sawa na asilimia 24.59. Kwa jumla, wanawake 
walikuwa asilimia 29.24 ya madiwani wote nchi nzima.

Ripoti ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa Mwaka 2019 pia inaonesha 
kuwa kati ya nafasi 11,915 za wenyeviti wa vijiji, wanawake walishinda 
nafasi 246 sawa na asilimia 2.1, huku wanaume wakishika asilimia 97.9 
ya nafasi hizo. Kati ya nafasi 4,171 za wenyeviti wa mitaa, wanawake wal-
ishinda nafasi 528 sawa na asilimia 12.6.

Vilevile, Taasisi ya Kitaifa ya Kidemokrasia (NDI) inaonesha kuwa ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020, wanawake waliochaguliwa kwa 
nafasi za ubunge ni asilimia 9.5, wabunge wa viti maalumu ni asilimia 
29, hivyo kufanya jumla ya wabunge wanawake kuwa 142 kati ya 393.

Nipashe pia tunatambua kuna utafiti wa mwaka 2021 uliofanywa na 
Umoja wa Mabunge ya Afrika (APU), ukihusisha wabunge wanawake 
224 kutoka nchi 50, ikiwamo Tanzania. Ulibaini asilimia 80 ya walioho-
jiwa walipitia ukatili wa kisaikolojia, huku asilimia 46 wakikumbana na 
ukatili wa kijinsia mtandaoni.

Ripoti ya Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ya mwaka 
2023, inaonesha kuwapo ongezeko kubwa la udhalilishaji kidijitali na 
ukatili wa kijinsia mtandaoni nchini, wanawake wakiwa walengwa 
wakuu, kwa asilimia 56.

LHRC ina lingine la ziada; licha ya unyanyasaji huo, wanawake ha-
watafuti msaada wa kisheria. Takwimu rasmi za kituo hicho zinaonesha 
asilimia 65 ya wateja waliotembelea kituo kusaka msaada wa kisheria 
mwaka huo, walikuwa wanaume.

Kudhalilisha wagombea wanawake mtandaoni si tu kunawanyima 
nafasi ya kushiriki uchaguzi, bali pia kunawaathiri kisaikolojia na hata 
kijamii, hivyo mamlaka husika zichukue hatua kudhibiti kadhia hii ikiz-
ingatiwa hivi sasa nchi iko katika mchakato wa uchaguzi.

Wadhalilishaji wachukuliwe hatua kwa mujibu wa hatua zilizowekwa 
kisheria ikiwamo Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura 16, inayoelekeza ad-
habu ya faini, au/na kifungo cha hadi miaka miwili gerezani.

Vilevile, udhalilishaji unaofanywa dhidi ya wagombea wanawake nchi-
ni, unakinzana na Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia Tanzania 
ya Mwaka 2000 inayolenga kuweka mazingira wezeshi, kutatua vikwa-
zo dhidi ya wanawake na kuleta haki na usawa ili kundi hilo lishiriki 
kikamilifu na kwa ufanisi katika programu na miradi ya maendeleo. 

Tanzania pia imeshatia saini na kuridhia Mkataba wa Kimataifa wa 
Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW) wa Mwaka 
1979, unaoelekeza kuondoa aina zote za ubaguzi na uonevu kwa wa-
nawake.

 Muungwana Lazima Nilonge
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 ELIMU ya awali kwa mtoto ni 
ya muhimu, kwani humjengea 
mtoto msingi mzuri wa kujua 
kusoma, kuandika na kuhesa-
bu (KKK), humjenga na kum-
wandaa kujiunga na elimu ya 
msingi.

Mbali na hayo, elimu hiyo 
humsaidia mtoto kujua ku-
mudu stadi za awali na pia 
humsaidia kujua stadi mbalim-
bali za ubunifu na kukuza lugha 
na kupanua uelewa wake kwa 
kujua vitu mbalimbali vinavy-
omzunguka.

Hatua hiyo ni muhimu ikil-
inganishwa na watoto ambao 
hawakupata elimu hiyo. Hivyo, 
wazazi na walezi hawana budi 
kuhakikisha wanawapeleka 
shule ili kupata elimu ya awali.

Serikali ilishaweka utaratibu 
kwa kila shule ya msingi kuwa 
na madarasa ya elimu ya awali, 
kwa ajili ya watoto wadogo ili 
wanapoanza elimu ya msingi 
wawe tayari wameshapata 
maarifa hayo.

Wakati huu tunapoelekea 
mwisho wa mwaka, wataandik-
ishwa watoto wa elimu ya awali 
na darasa la kwanza, hivyo ni 
vyema asiwepo mzazi au mlezi 
mwenye visingizio vya aina yoy-
ote ya kutomwandikisha mtoto.

Karibu miaka 10 sasa elimu 
inatolewa bure, hivyo hakuna 
sababu ya kuendelea kukaa na 
watoto nyumbani kwa kisin-
gizio cha kukosa ada au kumfi-
cha mtoto kwa kuwa na ulema-
vu ama kwa namna yoyote ile.

Ikumbukwe kuwa, Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDG’s) 
hususani katika lengo Namba 
4 la Elimu, ni muhimu jamii 
kusaidiana na serikali kusima-
mia na kutimiza lengo hilo kwa 
kishindo.

Lengo hilo linalofikia mwaka 

2030, linagusa mambo mengi 
ikiwamo ubora wa elimu, ikiwa 
ni kujenga na kuboresha miun-
dombinu ambayo itachangia 
mazingira bora ya kujifunza 
kwa watoto kwa wote.

Inaelezwa kuwa katika nchi 
maskini duniani, watoto na vi-
jana wenye umri wa kwenda 
shule, hukabiliwa na changa-
moto kadhaa, ikiwamo watoto 
wa kike kutoenda shule, kwa 
sababu ya kulazimishwa ku-
olewa.

Bahati nzuri Tanzania imepiga 
hatua katika safari ya utimizaji 
wa Malengo ya Maendeleo En-
delevu, hasa katika lengo hilo, 
katika upande wa usajili watoto 
shuleni, hivyo juhudi hizo zisik-
wamishwe.

Wazazi na walezi wawawez-
eshe watoto wao kupata elimu 
ya awali kwa kuwaondolea 
vikwazo ambavyo kwa namna 
moja ama nyingine vinaweza 
kusababisha wasipate elimu, 
hasa elimu bora.

Serikali ilishaimarisha na ku-
jumuisha elimu ya awali kwe-
nye mfumo rasmi wa elimu na 
kuagiza kila shule ya msingi 
kuwa na   darasa la elimu ya 
awali, ili kumpa kila mtoto fursa 
ya kupata elimu hiyo.

Hivyo, wazazi na walezi am-
bao hawana uwezo wa kifedha 
kupeleka watoto wao shule bi-
nafsi, hawana budi kuwapeleka 
katika madarasa ya elimu ya 
awali ambayo yapo kila shule 
ya msingi ya serikali.

Kuwapo darasa la elimu ya 
awali kunasaidia watoto kuanza 
elimu ya  msingi wakiwa tayari 
wanajua kusoma, kuandika na 
kuhesabu, kuliko kuwaacha 
walivyo na kujikuta wakiwa 
‘mbumbumbu’.

Mtoto kuhitimu darasa la saba 

bila kujua kusoma na kuandika, 
ni matokeo ya kutoanzishwa 
elimu ya awali ambayo ni msin-
gi mzuri kwake wa kumfanya 
apate uelewa mapema kabla 
kuanza elimu ya msingi.

Wazazi na walezi wakumbuke 
kuwa, uhaba wa madarasa kati-
ka shule za serikali, unasababi-
sha wanafunzi kurundikana ka-
tika chumba kimoja cha darasa 
na kusababisha ufundishaji na 
ujifunzaji kuwa mgumu.

Kwa mazingira kama hayo, si 
rahisi mwalimu kumfikia kila 
mwanafunzi ama wanafunzi 
wote kumwelewa, hivyo wale 
ambao watakuwa hawajapitia 
elimu ya awali wanaweza wasi-
jue kusoma na kuandika hadi 
wanahitimu darasa la saba.

Katika elimu ya awali, mwal-
imu unapaswa kumwezesha 
mtoto kujenga umahiri husika 
kupitia shughuli zilizobain-
ishwa, mbinu, zana stahiki za 
kufundishia na kujifunzia na 
kupima maendeleo ya mtoto 
hatua kwa hatua.

Hayo ni baadhi ya yaliyomo 
kwenye mwongozo Taasisi ya 
Elimu Tanzania (TET) ambayo 
imeandaa mtaala na muhtasari 
wa elimu ya awali unaolenga 
kuwajengea watoto umahiri ul-
iokusudiwa.

Mwongozo huo umegawanyi-
ka katika sura nne, sura mbili 
za mwanzo zinatoa maelezo 
mafupi kuhusu uchambuzi wa 
mtaala na ujifunzaji na ufundis-
haji katika elimu ya awali.

Sura ya tatu inahusu upimaji 
maendeleo ya mtoto wa elimu 
ya awali, na nyingine sura ina-
toa maelezo kuhusu maandal-
izi ya ufundishaji na namna ya 
kuwezesha ujenzi wa umahiri 
ambao mtoto wa elimu ya awali 
anastahili kuujenga.

Sabato 
Kasika

Tufahamu KKK kwa mtoto ndio 
mwanzo wa kuneemeka kitaalamu

Udhalilishaji wagombea 
mtandaoni udhibitiwe
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Aweso awahakikishia 
maji wakazi Dar, Pwani 

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi linam-
shikilia Derick Junior kwa 
tuhuma za kumjeruhi 
na kumtishia kwa silaha, 
Julian Buhuju baada ya 
video za tukio hilo kusam-
baa kwenye mitandao ya 
kijamii jana.

Video hiyo inamwone-
sha anayedaiwa kuwa 
ni  Derick akimpiga kwa 
kitako cha bastola Julian 
baada ya kuwa katika 
malumbano ya muda mfu-
pi yanayodhaniwa kuwa 
ni ugomvi wa kugombea 
mwanamke.

Video hiyo ilimwo-
nyesha Derick akimtaka 
mwanamke aliyekuwa 
ameambana na Ju-
lian amfuate yeye, la-
kini mwanamke huyo  
hakutaka kuambatana 
naye, hata kumng’ang’ania 
Julian.

Wakati malumbano kati 
ya wawili hao yakiende-
lea, Julian aliingilia ndipo 
Derick alipomshambulia 
kwa ngumi na mateke 

kisha akatoa bastola na 
kuiandaa kwa ajili ya kud-
huru.

Hata hivyo, silaha hiyo 
haikutoa risasi na baadaye 
akawa akampiga na ki-
tako cha bastola katika  
maeneo ya kichwani na 
mateke.

Aliendelea kumsham-
bulia kwa mateke ya usoni 
mpaka pale alipoona kuwa 
ameishiwa nguvu. Wakati 
hayo yote yanaendelea, 
mashuhuda walikuwa 
wamekaa pembeni waki-
hofia usalama wao, huku 
wengine wakijaribu kuso-
gea kwa kuvizia.

Taarifa iliyotolewa jana 
mchana na Kamanda wa 
Kanda Maalum ya Polisi, 
SACP Jumanne Muliro il-
ieleza kuwa wamemkama-
ta na wanamshikilia Derick 
Derick Junior (36), mkazi 
wa Salasala, Kinondoni 
kwa tuhuma za kujeruhi 
na kutishia kwa silaha.

Alisema walichukua ua-
muzi huo baada ya uchun-
guzi wao kubaini kuwa 
Oktoba 27 mwaka huu, 

wakiwa katika ukumbi wa 
starehe wa Masaki 1235, 
saa 12.30 asubuhi, mtuhu-
miwa alimjeruhi  Julian 
Buhuju  kwa kumpiga na 
kitako cha bastola na kum-
jeruhi sehemu ya jicho na 
pua.

“Kitendo hicho haki-
kubaliki na ni kinyume 
na sheria. Aliyejeruhiwa 
anaendelea vizuri na 
matibabu. Jeshi la Polisi 
kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka li-
nakamilisha utaratibu 
wa kisheria ili mhusika 
afikishwe katika vyombo 
vingine vya sheria haraka 
iwezekanavyo,” alisema.

Kamanda Muliro alitoa 
tahadhari kwa wananchi 
wanaomiliki silaha kufua-
ta taratibu na kanuni zi-
lizoainishwa kwenye vibali 
vyao vya umiliki wa silaha 
kwa kuwa jeshi hilo hali-
tasita kumchukulia hatua 
mtu yeyote anayemiliki 
silaha, atakayebainika ku-
fanya matendo ambayo ni 
kinyume cha sheria, kanu-
ni na taratibu hizo.

Mtuhumiwa kutishia kwa 
bastola atiwa mbaroni Dar

Na Frank Monyo 

WAZIRI wa Maji, Juma 
Aweso amewahakikishia 
wakazi wa Dar es Salaam 
na Pwani upatikanaji 
maji safi na salama ka-
tika mikoa hiyo kwa kuwa 
changamoto ya hitilafu 
ya mtambo wa kuzalisha 
maji katika Mtambo wa 
Ruvu Juu imerekebishwa.

Alitoa kauli hiyo jana 
alipozuru na kukagua 
mtambo huo kujionea 
ukarabati uliofanywa na 
wahandisi wa DAWASA 
baada ya kutokea kwa hiti-
lafu katika moja ya mitam-
bo kiasi cha kuathiri uzal-
ishaji majisafi na salama.

“Kwa kawaida mtambo 
wa Ruvu Juu ukiwa katika 
hali ya ubora wake, unaz-
alisha maji kiasi cha lita 
milioni 197 kwa siku, lakini 
baada ya kutokea hitilafu 
uzalishaji maji ulikuwa 
katika kiwango cha chini 
kiasi cha lita milioni 170, 
hivyo kuathiri upatikanaji 
maji katika maeneo hayo.

“Nilikuwa katika ziara ya 
mkoa wa Simiyu, nikapata 
taarifa za kelele za malala-
miko kuhusu kukosekana 
kwa maji hasa katika mae-
neo ya Malamba Mawili, 
Saranga, Mbezi Msakuzi, 

Bonyokwa na maeneo 
mengine, nikalazimika 
kumaliza ziara ili nije ni-
jue tatizo ni nini,” alisema 
Aweso.

Waziri huyo aliwashuk-
uru mafundi wa DAWASA 
kwa kuhakikisha wanafan-
ya kazi usiku na mchana 
kumaliza tatizo hilo ili wa-
nanchi waendelee kufura-
hia huduma ya maji.

Aliagiza wafanyakazi wa 
DAWASA pamoja na Wiz-
ara ya Maji kuhakikisha 
hawazizoei shida za wa-
nanchi, bali wahakikishe 
kuwa wanawapatia maji 
safi na salama kwa wakati 
kwa kuwa wakazi wa 
Pwani na Dar es Salaam 
hawana mbadala mwing-
ine wa maji.

“Menejimenti msi-
kae ofisini, maji hayana 
mbadala, hivyo DAWASA 
timizeni wajibu wenu, ha-
tuna kisingizio kwamba 
maji katika mto yapo ki-
dogo, maji yapo ya kuto-
sha, tuwaombe wananchi 
radhi kwa hii hitilafu, pit-
eni maeneo yote tusilete 
visingizio,” alisema Aweso.

Mkuu wa Wilaya ya 
Kibaha, Nickson Simon 
pamoja na kumshukuru 
Waziri Aweso kutembe-
lea na kukagua mtambo 

huo, alisema kuwa hivi 
sasa wamewekeza zaidi 
kudhibiti mifugo kuathiri 
vyanzo vya maji.

“Tumeimarisha ulinzi 
kwenye mto wetu wa 
Ruvu, juzi tuliondoa zaidi 
ya mifugo 3,000 na tayari 
tumeshaandaa vyanzo 
vingine vya kunywesha 
maji mifugo yetu, lengo 
likiwa ni kuhakikisha wa-
nanchi wa Dar es Salaam 
na Pwani wanaendelea 
kupata maji safi na sala-
ma,” alisema Nickson.

Katibu wa Siasa na Uen-
ezi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa 
Pwani, David Mramba, 
alisema wiki mbili zilizo-
pita Wizara ya Maji ilituma 
wataalamu wake baada ya 
kuripotiwa hitilafu katika 
mtambo wa Ruvu Juu.

TANGAZO
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi ambao orodha yao ipo hapa chini 
waliolipia viwanja kwa nyakati tofauti eneo la Kikombo Kitalu “DA” na “N” kupitia benki, ila taarifa 
zao zinamapungufu ya majina, namba ya kiwanja na kitalu wafike ya Halmashauri iliyopo 
Manispaa ya zamani sehemu ya mauzo ya viwanja kwa ajili ya kuhakiki taarifa zao. 

Muda wa utekelezaji ni kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2024 hadi tarehe 10 Novemba, 2024.

Kushindwa kufanya hivyo, umiliki huo hautatambulika tena.
ORODHA YA MAJINA YENYE TAARIFA PUNGUFU

NA JINA MALIPO
1. Christopher Kasung 10,000.00
2. Mbaga Iyombe 1,000,000.00
3. Veisi Maineko 42,000.00
4. George Abel Ngab 300,000.00
5. Ngalawe Hassan Ramadha 6,931,641.00
6. Esther Mpangala 5,000,000.00
7. Victoria Mgala 400,000.00
8. Godfrey K. Msongwe 9,096,340.00
9. Eliaza Mangera Wangwe 5,148,000.00
10. Florence N. Kebwe 2,515,000.00
11. Ali Hussein Habib 338,300.00
12. Joseph Lukumbika 265,000.00
13. Rosina J Delima 2,249,554.00
14. Kelvin Mlambalamba 1,200,000.00
15. Starphod Marwa 1,000,000.00
16. Ally H. Thabit 3,000,000.00
17. Mariam Tawakel 10,000.00
18. Jeremia Baha 255,000.00
19. Shani Mwaruka 400,000.00
20. Ramadhan N Simba 50,000.00
21. Ally Habiba Thabit 3,000,000.00
22. Job Ndalo 100,000.00
23. Giligoli A Ndaro 100,000.00
24. Gloria Reuben Ndaro 80,000.00
25. Magreth W Luma 10,000.00
26. Chedi Ng'enda 21,729,382.00
27. Sospeter N Marco 2,500,000.00
28. Geophrey Mtweve 1,150,000.00
29. Leonary Kimario 24,000.00
30. Lilian Sebastian 1,625,000.00
31. Anna Elisamehe 400,000.00
32. Olais Peter 300,000.00
33. Mussa Deogratius Limb 4,566,560.00
34. Marium 225,000.00
35. Rainer 4,607,934.00
36. George 100,000.00
37. Jafari 500,000.00
38. Dann 10,000.00
39. Victoria 1,015,000.00
40. Jona 50,000.00
41. Alvin 677,100.00
423. Christina 700,000.00
43. Tina 100,000.00
44. Doreen 300,000.00
45. Kelvin 1,500,000.00
46. Innocent 1,000,000.00
47. Mabrouk 100,000.00
48. SHM 1,000,000.00
49. Khadija 500,000.00
50. Jackline 40,000.00
51. Zubeda 100,000.00
52. Kelvin 250,000.00
53. Antony 180,000.00
54. Stanley 3,500,000.00
55. Kelvin  250,000.00
56.  2,000,000.00
57  220,000.00
58.  4,447,406.00
59.  2,000,000.00
60.  5,000,000.00
61.  1,566,355.00

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA
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Na Allan Isack, LONGIDO

W
ABUNGE wa 
Bunge la Afrika 
(PAP) wameo-
nyeshwa kuri-

dhishwa jinsi Tanzania ilivyo-
tatua migogoro ya mipakani na 
kuondoa vikwazo vya biashara 
dhidi ya nchi nyingine wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC).

Wajumbe hao wa PAP wa-
meeleza kuwa kutokana na 
Tanzania kupiga hatua kwa 
kuondoa vikwazo hivyo, 
itaongeza wigo wa kufikia 
malengo ya kuwa na eneo la Bi-
ashara Huru kwa Bara la Afrika 
(AfCFTA).  

Akizungumza katika Kituo 
cha Huduma cha Pamoja 
Mpakani (OSBP) kilichoko Na-
manga wilayani hapa Mkoa wa 
Arusha, Kiongozi wa Kamati 
ya Biashara, Forodha na Uha-
miaji wa PAP, Profesa Margaret  
Kamar, alisema Tanzania 
imechaguliwa kuwa mion-
goni mwa nchi nane za mfano 
utekelezaji wa awali kufanya 
biashara huru.

Prof. Margaret, alizitaja 
nchi nyingine zinazotekeleza 
AfCFTA kuwa ni pamoja na 
Rwanda, Ghana, Mauritius, 

Cameroon na Tunisia.
Alisema lengo la ziara hiyo 

nchini ni kuangalia namna ya 
utoaji wa huduma  maeneo  
ya mpakani ikiwamo wa Na-
manga.

Alisema baada ya kufanya zi-
ara hiyo, wamejionea Tanzania 
ilivyojitahidi kuhakikisha suala 
la usalama mipakani linaimari-
ka, ikiwamo utoaji na uingizwa-
ji wa mizigo kupitia mashine za 
kisasa za ukaguzi.

Alisema ajenda kubwa ili-
yobebwa na bunge hilo ni ku-
hakikisha biashara huru in-
aimarika maeneo ya mpakani 
na kujionea namna  zinavyo-
fanyika na hatua zinazostahili 
hasa kwenye ukaguzi  unao-
fanywa Namanga.

“Tumekuja kuangalia jinsi 
gani nchi ya   Tanzania inavy-
otekeleza biashara huru hasa 
bidhaa zinazoingizwa kutoka 
nchi za  EAC, ikiwamo udhibiti 
wa bidhaa, tumeridhika na 
utoaji huduma nzuri katika 
mpaka huu na wa Namanga un-
aounganisha nchi ya Kenya na 
Tanzania,” alisema.

Mbunge kutoka Bunge la 
Shelisheli, Wavel Woodcock, 
alisema  Serikali ya Tanza-
nia, imejitahidi katika sekta 
ya miundombinu  maeneo ya 

mipakani na eneo la Biashara  
Huru katika ukanda wa nchi za 
EAC.

Mbunge wa Viti Maalum wa 
Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Anatropia 
Theonest, alisema mafanikio 
yaliyopatikana kwa Tanzania ni 
mengi.

Alisema wamepokea mael-
ezo kutoka kwa wahusika wa  
mipakani ikiwamo uharakish-
waji wa utoaji mizigo inayoin-
gia na kupita kwenda nchi ny-
ingine.

Alitayaja maelezo mengine 
waliyopokea ni pamoja na ku-
kosekana kwa vitambulisho au 
vibali vya kuingia na kutoka nje 
ya nchi za EAC kwa wananchi 
wanaovuka mipaka kwenda 
nchi nyingine

Awali, Mkuu wa Wilaya ya 
Longido, Salum  Kali, alisema 
mikataba ya biashara kwa  
nchi wanachama wa jumuiya 
hiyo, ikiimarika wafanyabi-
ashara watanufaika ikiwemo 
kuondoa vikwazo usafirishaji 
wa mizigo.

Kali, alisema vikwazo vi-
kiondolewa itasaidia magari 
kukaguliwa haraka, kuondoka 
na kutumia vifaa maalum  
vinavyoweka maeneo ya mipa-
kani.

Tanzania yawakuna wabunge PAPSilayo awapa somo 
wafugaji nyuki
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

KAMISHNA wa Uhifadhi wa 
Wakala wa Huduma za Misi-
tu Nchini (TFS), Profesa Dos-
antos Silayo, amewashauri 
wadau wa ufugaji nyuki 
nchini kujiandaa kimkakati 
kutumia Mkutano wa Dunia 
wa Ufugaji Nyuki (Apimon-
dia) kujiinua kiuchumi na 
kuvutia watalii.
Prof. Silayo alitoa ushauri 

huo jijini hapa  wakati wa 
mbio za nyuki zilizoshiriki-
sha wanariadha 500 kutoka 
mataifa ya Afrika, Ulaya na 
Asia.
Mbio hizo  zenye urefu wa 

kilometa 21 ni mahususi kwa 
ajili ya kuchagiza mkutano 
huo unaotarajia kufanyika 
mwaka 2027.
Alisema utunzaji wa maz-

ingira utawezesha nyuki 
kuzaliana kwa wingi na ku-
wezesha uchumi kukua.
Aliwaomba  wananchi ku-

funga nyuki kwa kutumia 
mizinga ya nyuki kwani 
nyuki ni mtaji na mazingira 
lazima yalindwe.
Rais wa Taasisi ya Nyuki 

Afrika, David Mukomana, 
ambaye ni raia wa Zimbam-
bwe, alisema mbio hizo zina 
lengo la kutangaza mkutano 
huo.
 Mtendaji Mkuu  wa Taasisi 

ya Woker Bees Africa ( 
WBA), Restetuta Lazarus, 
alisema lengo la mbio hizo ni  
kuelezea umuhimu wa nyuki 
kwa maisha ya binadamu,  
umuhimu wake wa kutupatia 
chakula na asali ambayo ni  
tiba ya magonjwa.
Meya wa Jiji la Aru-

sha, Maximilian Iranghe, 
alisema Mkoa wa Arusha 
umegawa  mizinga ya nyuki  
milioni 2  katika mbio za 
Nyuki Marathoni huku 20 
ikigawiwa kwa makundi  
mbalimbali.
“Tunataka Arusha iwe na 

nyuki wengi na dunia kwa 
ujumla, kutokana na utunzaji 
wa mazingira, hivyo mku-
tano wa Epimondia 2027 
utakuwa chachu katika ku-
leta maendeleo,” alisema.
Washindi katika mbio hizo  

wanawake, Nuru Benedicto, 
aliyetumia saa 1:21:59 na 
wanaume ni Mathayo Sombi 
kutoka Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT) 1:6:47.

CAUTIONARY NOTICE TO MEMBERS
TANGA CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY (DSE: TCPLC)

(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) (“Tanga Cement PLC”)

1. Scancem ilinunua asilimia 68.33 ya hisa zote za Tanga 
Cement PLC (“Tanga Cement”) kutoka kwa AfriSam 
Mauritius Investment Holdings Limited (“AfriSam”), 
ambazo kwa idadi ni hisa 43,504,403 (milioni arobaini na 
tatu laki tano elfu nne mia nne na tatu), kama 
ilivyoainishwa katika Mkataba wa Mauziano ya Hisa wa 
tarehe 22 Oktoba 2021 (“Mkataba wa Ununuzi wa Hisa au 
Mkataba”).

2. Kwa mujibu wa Mkataba huo, malipo ya awali 
yaliyokubaliwa mnamo tarehe 22 Novemba 2022 
(“Tarehe ya Awali”), baada ya kufanya marekebisho 
kadhaa, yalikuwa ni Dola za Marekani 42,492,369 (Dola 
milioni arobaini na mbili laki nne tisini na mbili elfu mia 
tatu sitini na tisa). Kiasi kilicholipwa ni sawa na Shilingi 
za Tanzania, TZS 106,383,896,028 (Bilioni mia moja na 
sita milioni mia tatu themanini na tatu laki nane tisini na 
sita elfu na ishirini na nane), ikiwa ni malipo ya awali ya 
Shilingi elfu mbili na mia nne arobaini na tano (TZS 
2,445) kwa kila hisa.

3. Baada ya marekebisho ya bei ya awali, Scancem na 
Afrisam kupitia nyongeza kwenye Mkataba wa Ununuzi 
wa Hisa (addendum) wa tarehe 13 Septemba 2024, 
makubaliano yalifikiwa kwamba malipo ya mwisho ya 
ununuzi wa hisa ni Dola za Marekani milioni thelathini na 

tisa laki nne elfu tisini na mbili mia tatu sitini na tisa 
(USD 39,492,369). Kiasi hicho ni sawa na Shilingi za 
Tanzania TZS 98,873,095,028.40 (Shilingi bilioni tisini na 
nane milioni mia nane sabini na tatu elfu tisini na tano 
ishirini na nane na senti arobaini); ikiwa ni sawa na 
malipo ya Shilingi elfu mbili na mia mbili na sabini na tatu 
(TZS 2,273) kwa kila hisa.

4. Shilingi za Tanzania zimelinganishwa na Dola za Marekani 
na kunukuliwa katika aya ya 2 na 3 hapo juu kwa mujibu 
wa viwango vya ubadilishaji fedha za kigeni, USD kwenda 
TZS, kama ilivyokuwa katika Tarehe ya Awali; 
ilivyonukuliwa saa 8 mchana (2pm) kwa viwango vya 
ubadilishanaji fedha vya Bloomberg BFIX, ambayo 
ilikuwa sawa na fedha za Kitanzania Shilingi elfu mbili 
mia tano na tatu na senti sitini kwa Dola Moja ya 
Marekani (TZS 2503.60/1USD).

5. Scancem inawasiliana na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (CMSA au Mamlaka) ili kujua hatua zinazofuata 
kwa mujibu wa sheria na itatoa matangazo mengine 
huko mbeleni kama inavyotakiwa.

6. Tanga Cement ilishajulishwa kuhusu hitimisho la bei ya 
mwisho ya hisa na sasa itazingatia matakwa ya sheria na 
kanuni kadri itakavyoelekezwa na Mamlaka.

Kuhusu Tanga Cement
Tanga Cement ilisajiliwa nchini Tanzania mwaka 1980 kwa 
mujibu wa Sheria ya Makampuni ikiwa kampuni ya umma 
yenye dihima ya ukomo. Kampuni hiyo iko takribani kilomita 
15 kutoka katikati ya Jiji la Tanga. Tanga Cement ina 
kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha klinka na saruji kwa 
kutumia chokaa inayopatikana katika eneo la kiwanda.

Kuhusu Scancem
Scancem ni kampuni-ubia iliyoanzishwa huko Norway 
katika mji wa Oslo mwaka 1986. Namba yake ya usajili ni 943 
513 716 na anuani yake iliyosajiliwa ni: c/o Heidelberg 
Materials Norway AS, Lilleakerveien 2A, 0283 Oslo, Norway. 
Wabia wake ni kampuni mbili zilizosajiliwa Norway, 
kampuni zote mbili zinamilikiwa kwa asilimia 100 na 
Heidelberg Materials. Scancem ni sehemu ya wauzaji 
wakubwa wa vifaa vya mbao na vifaa vingine vya ujenzi na 
inazalisha, inauza na kusambaza simenti.

Kwa niaba ya Bodi.

Hakan Gurdal
Mwenyekiti was Bodi
21 Oktoba 2024
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Shaban Njia, KAHAMA

M
KAZI wa Kitongoji 
cha Shilabela Kijiji 
cha Bugomba B, Kata 
ya Ubagwe, wilayani 

hapa Mkoa wa Shinyanga, Petro 
Sayi anadaiwa ng’ombe sita ali-
opokea mahari wakati akimuoza 
mtoto wake wa kike kwa kile kili-
chodaiwa ni kuishi na mumewe 
kwa miaka minne ya ndoa bila 
kupata mtoto.

Akisimulia mkasa huo juzi ny-
umbani kwake mbele ya wazee 
wa kimila walioshuhudia ak-
ipokea ng’ombe hao mwaka 2017 
wakati akimuoza mtoto wake 
huyo akiwa na miaka 14, alisema 
uamuzi huo umeshtusha.

Sayui, alisema, mtoto wake 
huyo aliolewa na kuishi na mume 
wake katika Kata ya Nyankende-

Ushetu kwa miaka minne na 
kwamba alishangaa mwaka jana 
amerudishwa nyumbani baada 
ya familia ya mumewe kudai wa-
namhitaji.

Alisema alirudishwa nyum-
bani hapo bila ya kuwa na mzigo, 
isipokuwa nguo alizokuwa ame-
vaa.

Sayi, alisema alihoji sababu 
za kurejeshwa nyumbani na ku-
jibiwa tangu aolewe hajawahi ku-
zaa wala kushika ujauzito, hivyo 
wampokee na kuombwa akabi-
dhi ng’ombe hao mara moja.

“Nilikaa kimya na 
baada  ya  mwaka mmoja  nili-
letewa taarifa ya kuitwa ma-
hakamani na kutolewa hukumu 
nirudishe ng’ombe saba kwa 
sababu mwanangu ametia hasara 
familia aliyoolewa kwa kuwa haz-
ai, kama mahari ni zawadi iweje 

nirudishe au nilikuwa nimekope-
shwa?” Alihoji Sayi.

Alisema hana uwezo wa kureje-
sha ng’ombe hao kwa madai kuwa 
mwanawe akiwa kwa mumewe, 
alikuwa anazalisha mazao sham-
bani, kupeleka mifugo ya ukweni 
machungani na kuhudumia fa-
milia aliyokuwa anaishi nayo.

Sayi aliiomba serikali kuingilia 
kati kwa kumaliza mgogoro huo 
ambao umeibuka baina yao.

Kwa upande wake, Anastazia 
Sayi, alithibitisha kuolewa akiwa 
na miaka 14 bila ya kulazimishwa 
na wazazi kwa kuwa alipenda 
kuwa na familia yake kama ilivy-
okuwa kwa wasichana wa rika 
lake kijijini hapo.

Anastazia, alisema mpaka 
anarejeshwa nyumbani kwa wa-
zazi wake hakubahatika kupata 
mtoto.

Alisema mwanzoni maisha ya 
ndoa yao na mumewe yalikuwa 
mazuri, mwaka mmoja baadaye 
yalibadilika na kuanza kuteseka 
kwa kutumikishwa kazi za kiume, 
ikiwamo kuchunga mifugo hiyo 
kwa amri ya mama mkwe wake.

Alisema mama mkwe wake 
alikuwa akimlazimisha mumewe 
amrejeshe nyumbani kwa wa-
zazi wake na kuoa mwanamke 
mwingine wa kumzalia watoto 
huku akimsisitiza ahakikishe ma-
hari yao inarejeshwa.

Alidai mpaka mumewe an-
amrejesha kwao alikuwa tayari 
ameoa mwanamke mwingine 
mwenye watoto watatu.

“Licha ya kusema sina uwezo 
wa kupata mtoto, lakini hatujawa-
hi kupima kujua ni nani mwenye 
tatizo kati yangu au mume wangu 
kwani hata huyo aliyekutana 

naye akiwa na watoto, mpaka 
sasa hajapata mtoto pia,” alidai 
Anastazia.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho aliy-
emaliza muda wake hivi karibuni, 
Msafiri Hussein, amethibitisha  
kupokea malalamiko ya familia 
hiyo.

 Hussein, alisema kabla ya ku-
chukua hatua ya kuziita familia 
hizo mbili,  walipata wito wa kuit-
wa mahakamani.

Alisema awali familia hiyo ili-
kubali kutoa ng’ombe wawili au 
kiasi cha Sh.200,000, kwa kila 
mmoja Sh.100,000, lakini ma-
hakama ilisikiliza kesi na kuamu-
ru  kurejesha wote sita.

Mama mkwe wa Anastazia, 
Lusia Lushinge alithibitisha kum-
rejesha nyumbani mkewe huyo 
na kudai ng’ombe hao kwa ku-
kosa mjukuu.

Mzee adaiwa mahari baada ya mwanawe kutokuzaa

Wachimbaji wadogo wa madini ya dhahabu wilayani Nzega, mkoani Tabora wakichuja mchanga ili kutafuta madini hayo. Wameshauri serikali kuzuia 
matumizi ya kemikali ya zebaki katika shughuli hizo baada ya kubaini athari zake kwa afya na mazingira. PICHA: IDDA MUSHI

Na Samson Chacha, TARIME

MWANDISHI na vitabu nchini, 
Nyambari Nyangwine ametoa 
vitabu vya kiada bure kwa 
shule za sekondari za Hal-
mashauri za Tarime Mjini na 
Vijijini Mkoa wa Mara vyenye 
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
100 ili kuboresha elimu.
Akizungumza jana na waandi-

shi wa habari wilayani hapa 
kuhusu usambazaji wa vitabu 
hivyo, Msemaji wa Taasisi ya 
Nyambari Nyangweni (NNF), 
Jacob Mugini, alisema lengo ni 
kuunga mkono serikali kuhakik-

isha wanafunzi wanapata zana 
za kujifunzia.
Mugibi, alisema vitabu hivyo 

ambavyo vimetolewa na taasisi 
hiyo  vya kiada ni pamoja na 
vya Hisabati, Jiografia, Sayansi 
na Historia.
Alisema vitabu hivyo vya mas-

omo hayo kuanzia kidato cha 
kwanza hadi cha nne, vitasam-
bazwa wakati wowote katika 
shule hizo.
Taasisi hiyo hadi mwaka 2020 

ilitoa bure vitabu vya kiada 
vyenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 200 kusaidia kuinua ki-
wango cha elimu nchini.

Nyangwine azipatia sekondari vitabuWananchi watakiwa 
kudumisha amani
Na Elizabeth Faustine, 
MWANZA

WANANCHIi wametakiwa 
kulinda na kudumisha ama-
ni nchini katika kipindi cha 
uchaguzi.

Rai hiyo ilitolewa juzi na 
kiongozi wa huduma ya 
matengenezo ya kiroho ul-
imwenguni, Augustine Teng-
wa, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jana 
jijini hapa kuhusiana na uch-

aguzi wa serikali za mitaa na 
mkuu mwakani.

Tengwa, alisema ili ku-
dumisha  amani ni vyema 
wanasiasa wakakubali ma-
tokeo yatakapotangazwa na 
kuepuka uchochezi.

“Tusipoilinda amani ya 
nchi yetu kama mabaya ya-
tatokea kama yaliyotokea 
nchini jirani, tutaenda wapi,“ 
alisema Tengwa na kusisitiza 
kuwa:

“Wakati wa uchaguzi wa-

nasiasa naomba ukishindwa 
nyamaza kimya usianze 
kutafuta vikundi vya vijana 
kuleta uchochezi.” 

Alisema suala la kuwa 
kiongozi ni mpango wa 
Mungu na ni pekee mwe-
nye mamlaka ya kuamua  
nani atawale na kwa wakati 
gani.

 Mtumishi, Agnes Bruno 
alitoa tahadhari kwa wagom-
bea kuisikia sauti ya Mungu 
na kuzingatia.



Wazalishaji nyuklia
 UIaya wahangaika 

kubuni dampo la
 handaki wasidhurike

Ukurasa 14

N
I wastani wa mwezi 
mmoja sasa kuna 
matukio makuu kitaifa 
na kimataifa yanayobeba 

sura ya historia, pia utalii wa nchi, 
ambayo yamefanyiwa sherehe 
maalum.

Hapo kunatajwa matamasha ya 
utamaduni kitaifa katika jozi na 
linalokukumbuka miaka 119 tangu 
kutokea vita vya Majimaji nchini, 
sasa pakibaki historia inayoipa 
nchi heshima na mvuto mkubwa 
wa taifa kitalii.

Wakati rekodi ya Tamasha 
la Vita Majimaji likiwa mara ya 
10, kwa Tamasha la Utamaduni, 
ufafanuzi wake anautoa Naibu 
Waziri wa Waziri wa Sanaa, 
Michezo na Utamaduni, Hamisi 
Mwinjuma maarufu ‘Mwana FA’, 
Juni mwaka huu, akieleza:

“Rais (akiwa Mwanza 2021) 
aliagiza kufanyike kwa Tamasha 
la Utamaduni kila mwaka, ili 
kurithisha mali na utamaduni wa 
kitanzania...”

Pia, ni hivi karibuni nchini kuli-
kuwapo ugeni mkubwa kutoka 
Ujerumani, taifa lililokuwa 
mahasimu vitani, wakienzi na 
kujutia yaliyojiri katika vita vya 
Majimaji, nao wakizuru mkoani 
Ruvuma kwa heshima ya kipekee.

Katika matukio ya mkoani 
Ruvuma, Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Mwanasheria 
Dk. Damas Ndumbaro, ndiye mwe-
nyeji wake kipindi chote, akiwa 
kwenye jimbo analowakilisha, 
pia wizara yake ni mdau mwenye 
dhamana ya tukio 

Ulipofika ugeni wa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan ziarani 
mkoa wa Ruvuma, akijumuisha 
safari na ukaguzi wa maendeleo 
Kusini na Nyanda za Juu Kusini 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Dk. Hassan 
Abbasi, akifunga sherehe hiyo ya 
kuadhimisha miaka 119 ya Vita ya 
Majimaji eneo la Nandete, Kata 
ya Kipatimu, Kilwa mkoani Lindi, 
anamsifu Rais Dk. Samia kuenzi 
mchango wa wapigania uhuru, 
ikiwamo historia ya vita vya Maji-
maji.

 “Wazee wetu walioongoza 
vita vile chini ya Jemedari Mkuu 
Mzee Kikwako Mbonde na mwa-

Maagizo ya Rais yajibu mazito katika 
matamasha ya Utamaduni, Majimaji

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akikagua Makumbusho ya Songea, alipotembelea Tamasha la Majimaji, mwezi uliopita. PICHA 
MTANDAO

• Aelekeza yawe ya kibiashara, kote nidhamu ya mila
• Wizarani wabuni vituo 100 vya Kiswahili diaspora

HATARI; JOTO, MIONZI, SUMU...HATARI; JOTO, MIONZI, SUMU...

ELIMU  ELIMU  
NA MWANDISHI 
WETU
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mwezi uliopita, akatembelea 
Makumbusho ya Vita vya Majimaji 
yaliyoko mjini Songea.

Hapo kukafafanuliwa lengo 
mahsusi kwa Rais kutembe-
lea mahali hapo Makumbusho, 
ilikuwa kutoa heshima ya Kum-
bukizi ya Mashujaa wa Vita ya 
Majimaji vilivyopiganwa kuanzia 
mwaka 1905 mpaka 1907.

Viongozi wenyeji waliompokea 
wamo wa Wizara ya Maliasili na 
Utalii wakiongozwa na  Waziri 
Balozi Dk. Pindi Chana, Katibu 
Mkuu, Dk. Hassan Abbas na Mku-

Maelfu wanafunzi kufikiwa kampeni ya 
‘Safari Bila Rushwa Ngono Inawezekana’

Ukurasa 13

rugenzi Mkuu wa Makumbusho ya 
Taifa, Dk. Noel Lwoga.

Nao wakaambatana na uongozi 
wa mkoa wa Ruvuma, Chifu wa 
Wangoni - Zulu Gama 1, wazee wa 
mila, pia dini mkoani.

Mzunguko wake Rais kwenye 
Ukumbi wa Historia ya Vita ya 
Majimaji, ukafikia Onyesho la 
Nyumba ya Inkosi (Chifu) wa 
kabila la Wangoni, alikoweka 
shada la maua katika Kaburi la 
Halaiki la Mashujaa 66 wa Vita ya 
Majimaji na Kaburi la Chifu Msaid-
izi (Nduna Songea Luwafu Mbano.

Historia iliyoko ni kwamba, vita 
vya Majimaji mizizi yake inaanzia 
eneo la Nandete Kipatimu, mkoani 
Lindi, ambako jamii la kabila la 
Matumbi zikajitokeza kwa ujasiri 
dhidi ya ukandamizaji huo wa 
kikoloni.

Hisia hizo za upinzani zika-
chochea moto ulioenea hadi 
Ruvuma, ambako nako umma 
ukichochewa na ujasiri wa maji-
rani zao, wakaanza kuungana 
katika mapambano yao, dhidi ya 
uhasimu huo, wakiziharibu bara-
bara walizolazimishwa kujenga.

Jumanne Oktoba 29, 2024
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nafalsafa wake mkuu na mhama-
sishaji Mohammed Ali Kinjekitile 
Ngwale, walipandikiza mbegu ya 
ari ya uhuru na uzalendo ambayo 
leo Rais wetu Dk. Samia Suluhu 
anaienzi kwa kuleta maendeleo. 

“…serikali yake (Dk.Samia) imey-
atangaza rasmi kupitia GN 163 na 
166 maeneo ya Nandete yaliyo-
husika na vita hiyo kuwa urithi 
wa Taifa na Kimataifa,” anatamka 
Dk. Abbas.

Mbali na viongozi wa kiseri-
kali, pia maadhimisho hayo yali-
hudhuriwa familia za wapigania 
uhuru hao na mamia ya wananchi 
ambayo Dk. Abbas akaahidi kum-
womba Rais Samia mahali hapo 
pajengwe Makumbusho Maalum 
ya Vita vya Majimaji.

Katika maadhimisho hayo, 
wadau mbalimbali wamechangia 
vitu na kuahidi vyakula zikiwamo 
kilo 1,500 za mchele, itakapotimu 
miaka 120.

TAMASHA UTAMADUNI
Wakati awali akitangaza kilicho-

tarajiwa kuajiri katika Tamasha la 
Utamaduni mwaka huu, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa 
akaahidi lingekuwa na mitazamo 
mikuu sita, akiitaja ni:

Mirindimo ya kiasili kuanzia 
mavazi, maonyesho, visasili na 
visakale; mdahalo wa kitaifa 
kuzungumzia mapambano dhidi 
ya viashiria vya mmomonyoko 
wa maadili na mchango wa jamii 
katika kupunguza na hatimaye 
kuondoa viashiria hivyo.

Eneo lingine ni onyesho 
maalumu la matumizi ya khanga 
ikiwa vazi la utamaduni wa Mtan-
zania; pia vikundi 25 kutoka Tan-
zania Bara na Zanzibar; vikundi 
sanaa ya asili, ubunifu, utamaduni 
na muziki wa kizazi kipya.

Aidha, kukatajwa mashindano 
ya uhifadhi wa ngoma za asili kwa 
vikundi 25 vya Tanzania Bara na 
Visiwani na kliniki ya sekta za 
Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Katika hilo, Naibu Waziri 
Mwinjuma anatamka: “Tanzania 
ina utajiri wa makabila zaidi ya 
120, tofauti yake inajenga umoja 
na yanaunganishwa na lugha ya 
Kiswahili….

“Kudumu kwa Utamaduni inat-
egemea namna inavyorithishwa 
kutoka kizazi kimoja kwenda 
kingine na kwamba urithi wa 
utamaduni ni kivutio kikubwa cha 
utalii, watalii wamevutiwa sana.”

TAMASHA IWE BIASHARA
Akifunga tamasha hilo Sep-

temba 23 mjini Songea, Rais Dk. 
Samia, akatoa rai kwa wananchi 
na wadau wa sekta za utamaduni 
na utalii, kuufanya utamaduni 
kuwa biashara, ulete manufaa ya 

kiuchumi kwa nchi.
Anataja madhumuni ya mata-

masha ya utamaduni yanay-
ofanyika nchini, ni kuendeleza, 
kuenzi na kulinda utamaduni na 
mila za nchi, pia kufungua fursa za 
kiuchumi kwa Watanzania kupitia 
kazi za sanaa na utamaduni.

Kuhusu lugha ya Kiswahili, Rais 
Dk. Samia anasema, ni vigumu 
kwa Tanzania kujadili utamaduni 
wake, pasipo kugusa lugha anay-
otumia- Kiswahili, inayowaungani-
sha wananchi, hata kuwafanya 
kuwa na utamaduni mmoja.

Kwa mujibu wa Rais, ni maz-
ingira yanayofungua fursa mpya 
za kiuchumi na kupitia Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
serikali imejipanga kufungua 
vituo vya lugha 100 vya Kiswahili, 

kwa kushirikiana na diaspora kote 
duniani.

Anayeelekeza suala la mmo-
monyoko wa maadili kwa Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
ushirikiano na taasisi na wadau 
mbalimbali kulifanyia kazi suala, 
ili kuja na mapendekezo ya namna 
bora ya kulishughulikia.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Damas, akaitaka 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), kuwachukulia hatua 
kali wote wanaohujumu mila na 
desturi za nchi kwenye mitandao 
ya kijamii.

“Ili Taifa liwe hai, lazima tuenzi 
na kuendeleza utamaduni wetu, 
na lazima turithishe utamaduni 
wetu kwa vijana na watoto na 
lazima tuwafundishe watoto 

wetu mila na desturi za Kitan-
zania, Kiswahili. Tuwafundishe 
miiko mbalimbali na historia yetu 
kwa kuwa hawa watoto ni taifa la 
kesho,” anahimza.

Anaendelea:“Sasa hivi duniani 
kuna suala linaitwa haki za bin-
adamu. Ni jambo linalopaswa 
kuliheshimu na kulizingatia, lakini 
tusitumie haki za binadamu kuin-
giza utamaduni wa kigeni zisizo-
faa katika jamii yetu.

“Taasisi za elimu kuanzia chek-
echea hadi chuo kikuu ni muhimu 
kurithisha utamaduni wetu una 
mila zetu katika kupambana na 
mmomonyoko wa maadili.

“Tuwafundishe maadili mema 
watoto wetu, viongozi wa dini mna 
kazi kubwa sana na maadili mengi 
ya dini yanatusaidia kulinda utam-
aduni wetu,” anasema Dk. Ndum-
baro.

Akakumbusha kuwa mnamo 
Septemba 8, 2021 katika maa-
dhimisho ya utamaduni wa Bujora 
mkoani Mwanza, Rais Samia 
Hassan Suluhu alitoa maelekezo 
kwa wizara hiyo kuandaa tamasha 
la kitaifa litakalofanyika kila mkoa.

“Maelekezo yale yametufanya 
tuwe Songea leo, uwepo wetu 
hapa ni maelekezo ya Rais Samia 
kudumisha tamaduni zetu,” 
anasema, akitaja Tanzania ime-
barikiwa kuwa na makabila zaidi 
ya 120 na lugha za kijamii zaidi ya 
150 na ni utajiri wa kiutamaduni.

“Utamaduni wetu unategemea 
nguzo zifuatazo moja ni upendo, 
mshikamano, umoja, amani na 
utulivu, yote tunayoyafanya ili 
kuendeleza nguzo hizi,” anasema.

WAZIRI UTALII
Waziri wa Maliasili na Utalii, 

Balozi Dk. Pindi, anasema, serikali 
inaendelea kushirikiana na jamii 
kuhifadhi na kuendeleza urithi 
wa utamaduni, ikiwamo ujenzi 
na ukarabati wa nyumba za asili 
za Kijiji cha Makumbusho, Dar es 
Salaam.

Akizungumza katika tukio la 
Tamasha la Utamaduni la Watu 
wa Kigoma, mwezi uliopita,  Dar 
es Salaam, Waziri akasema: “Ni 
dhahiri kwamba kwa mashiriki-
ano haya ya serikali na wana-
jamii ya mkoa wa Kigoma katika 
tamasha hili hapa Kijiji cha 
Makumbusho.”

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la 
Makumbusho ya Taifa, Dk. Oswald 
Masebo, anasema Tamasha la Siku 
ya Utamaduni wa Mtanzania ni la 
30 tangu kuanzishwa mwaka 1994.

Ni takribani makabila zaidi ya 37 
nchini ambayo yamefanya mao-
nyesho yao tangu kuanzishwa uta-
ratibu huo, kati ya makabila zaidi 
ya 120 yaliyopo nchini. 

Tamasha hilo lilipambwa na 
ngoma za asili, nyumbani, vyakula 
na vinywaji, mavazi ya asili.

Maagizo ya Rais yajibu mazito katika 
matamasha ya Utamaduni, Majimaji

Dk. Samia Suluhu Hassan, akikagua aina ya vyakula vya kimila. PICHA ZOTE: MTANDAO

Ni sehemu ya ziara, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akitoka 
katika nyumba ya mfano kwenye Tamasha la Utamaduni, 
Songea mwaka huu.

Kudumu kwa 
Utamaduni 
inategemea 
namna ina-
vyorithishwa 
kutoka ki-
zazi kimoja 
kwenda 
kingine na 
kwamba 
urithi wa 
utamaduni 
ni kivutio 
kikubwa cha 
utalii, watalii 
wamevutiwa 
sana.
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ELIMU ELIMU 
NA SABATO 
KASIKA

Maelfu wanafunzi kufikiwa kampeni ya
‘Safari Bila Rushwa Ngono Inawezekana’

Wadau katika maandamano ya uzinduzi wa kampeni ya ‘Safari Salama Bila Rushwa ya Ngo-
no Inawezakana’ Kata ya Charambe, Mbagala Dar es Salaam. PCHA ZOTE: SABATO KASIKA

Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth Mawinza, akizungumzia 
kampeni, Mbagala Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. 

K
AMPENI ya ‘Safari Salama 
Bila ya Ngono Inaweze-
kana’ inayolenga kuwa-
jengea wanafunzi uele-

wa, kuhusu madhara ya rushwa 
ya ngono imeingia awamu ya sita, 
ikitarajiwa kufikia wanafunzi zaidi 
laki moja.

Elimu hiyo pia inawahusu 
madereva wa bodaboda, bajaj 
na daladala ili nao waweze kush-
iriki kikamilifu katika vita hiyo, 
kwa kuwa wao ni miongoni 
mwa watuhumiwa wa rushwa ya 
ngono.

Wanaoendesha kampeni hiyo 
ni Shirika la Wanawake Katika Jiti-
hada za Kimaendeleo (WAJIKI), 
kwa kushirikiana na wadau wake 
ambao ni madereva wa boda-
boda, bajaji na daladala.

Pia, wamo viongozi wa manis-
paa za Kinondoni, Ilala na Temeke 
mkoani Dar es Salaam, Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) na walimu wa shule 
za msingi na sekondari.

Hivi karibuni, WAJIKI ilizindua 
kampeni hiyo ya awamu ya sita 
eneo la Bunju A, Dar es Salaam 
na sasa inaendelea kwa nyakati 
tofauti katika wilaya za Kinon-
doni, Ilala na Temeke, huku ikita-
rajiwa kudumu kwa miaka miwili.

Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth 
Mawinza, anasema kampeni hiyo 
itasaidia kuwajengea uwezo pia 
madereva ili wajue umuhimu wa 
kumlinda mtoto wa kike dhidi ya 
rushwa ya ngono.

“Kuna kata mpya ambazo 
tutatoa elimu kwa mara ya 
kwanza ambazo ni Bunju A wilay-
ani Kinondoni, Kitunda wilayani 
Ilala na Kibonde Maji wilayani 
Temeke. Katika kata hizo, kila 
moja tutafikia wanafunzi 35,000, 
walimu 100, madereva 200,” 
anasema Janeth.

Janeth anafafanua kuwa jumla 
ya kata hizo tatu, watafikia 
wanafunzi zaidi ya laki moja, 
walimu 300 na madereva 600, 
ili kuwajengea uwezo wa kutam-
bua madhara ya rushwa ngono na 
jinsi ya kuwalinda wanafunzi na 
watoto wa kike kwa ujumla.

Anaahidi watafika katika 
shule nne za msingi na mbili za 
sekondari kwa kila kata, huku 
wakitoa elimu kwa njia ya miku-
tano ya wazi shuleni, vijiwe vya 
bodaboda, bajaji, daladala na pia 
kwenye masoko.

Mbali na kutoa elimu ya kupam-
bana rushwa ya ngono, anasema 
watakuwa wanahamasisha 
wanawake kujitokeza kwa wingi 
kuwania uongozi kwenye uch-
aguzi wa mwaka 2025.

“Women Fund Tanzania Trust 

Dibango, anasema manispaa hiyo 
inashirikiana na WAJIKI katika 
utoaji wa elimu, lakini anadai 
kuwa baadhi ya wazazi na walezi 
ni kikwazo.

Anaweka wazi kuwa ni muda 
mrefu tangu WAJIKI waanze kutoa 
elimu hiyo imesaidia watoto kuwa 
na uelewa wa kutosha na wanatoa 
taarifa za ukatili wanaofanyiwa 
majumbani na mitaani.

“Taarifa za ukatili zinatolewa, 
tunafuatilia na kubaini ukweli 
na kufikisha matukio katika 
vyombo vya sheria, lakini wazazi 
na walezi wanapoitwa kutoa ush-
ahidi huwa hajitokezi,” anasema 
Furaha.

Anasema badala yake wame-
kuwa wakimalizana na wahalifu 
kimya kimya na kuongeza kuwa 
mtindo huo unakwamisha vita 
ya rushwa ya ngono na ukatili 
mwingine unaoendelea kutokea 
ndani ya jamii.

Anataja baadhi ya ukatili huo 
ambao wazazi na walezi wanak-
wepa kuutolea ushahidi kuwa 
ni ubakaji, mimba za utotoni, 
ulawiti, huku akiongeza kuwa 
ni wa kukemewa na kila mzazi, 
mlezi na jamii.

Hivyo, wito wangu kwa wazazi 
na walezi ni kwamba, watoe ush-
irikiana kwa vyombo vya sheria 
ili wanaojihusisha na ukatili 
wachukuliwe hatua badala ya 
kukaa pembeni na kusababisha 
vitendo hivyo kuendelea.

“Ni aibu mzazi au mlezi kuku-
bali kupokea chochote kutoka 
kwa mtuhumiwa kwa lengo la 
kuficha ukweli, kwani hatua hiyo 
inaacha kovu moyoni mwa yule 
aliyefanyiwa ukatili,” anasema.

Ofisa wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), mkoa wa Kinondoni, Bibie 
Msumi anasema, mchango wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali 
katika vita ya rushwa ya ngono 
imeongeza uelewa wa jamii kutoa 
taarifa za matukio ya ukatili huo.

“Kwa sasa jamii imepata uelewa 
wa kutosha kupitia elimu inayo-
tolewa na shirika hili na wadau 
wengine wanaopinga rushwa, 
kwani tumekuwa tukipokea 
taarifa nyingi za matukio hayo 
ambazo zinatusaidia katika maju-
kumu yetu ya kila siku,” anasema 
Bibie.

Pia, anaongeza kuwa rushwa 
yoyote ile haifai kufumbiwa 
macho, akikwemea ‘wanaomali-
zana na wahalifu’, kutaka wazazi 
na walezi kutimiza wajibu wao 
wa maalezi bila kujihusisha na 
upokeaji wa kitu chochote kutoka 
kwa wahalifu, kwa kuwa watain-
gia katika mtego.

Women 
Fund Tan-
zania Trust 
(WFT-T), 
wamefadhili 
kampeni 
hii kwa Sh. 
milioni 800 
kwa muda 
wa miaka 
miwili ku-
fikisha elimu 
hii kwa wa-
nafunzi na 
kwenye 
makundi 
mengine.

(WFT-T), wamefadhili kampeni hii 
kwa Sh. milioni 800 kwa muda 
wa miaka miwili kufikisha elimu 
hii kwa wanafunzi na kwenye 
makundi mengine,” anasema.

Katika ufafanuzi wake, anasema 
watakuwa wanafanya kampeni na 
kupumzika kwa ajili ya tathmini 
ili kuona ni wapi wamefanikiwa 
na wapi penye changamoto ili 
warekebishe kabla ya kuendelea 
hadi utumie miaka miwili, na 
kwamba wanaandaa ratiba huku 
tukiendelea na kazi.

Aidha, anasema awamu tano 
zilizopita za kampeni hiyo, 
walifika  katika shule 28 wilay-

ani Kinondoni. zikiwamo sita za 
sekondari, huku wilayani Ilala 
wakiwa wamefika katika shule 
nne za msingi na tatu za sekond-
ari.

“Katika Wilaya ya Temeke tuli-
fika shule tatu za msingi na tatu 
za sekondari. Awamu hii ya sita 
tutafika katika shule sita zikiwamo 
nne za msingi, wilayani Temeke 
ambako ndiko tunaanzia kampeni 
yetu baada ya uzinduzi ulio-
fanyika kule Bunju A,” anasema.

KIKWAZO KIKO HUKU
Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 

Manispaa ya Kinondoni, Furaha 
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Wazalishaji nyuklia UIaya wahangaika 
kubuni dampo la handaki wasidhurike

Picha za mahandaki ya kuhifadhi taka za nyuklia katika ujenzi, ya juu ni Finland na chini, Ufar-
ansa. PICHA ZOTE: MTANDAO

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA MWANDISHI 
WETU

S
UALA la kuunda silaha za 
nyuklia ndio zimetawala 
kila kona za mataifa makub-
wa duniani. Hata hivyo, 

upande wa pili zinapigwa vita 
kimataifa, maana matumizi yake 
yana madhara makubwa kwa uhai, 
mazingira, kijamii, hata uchumi 
duniani. Kwa kifupi ni sumu.

Vilevile, inaelezwa taka za ny-
uklia hubaki kuwa sumu kwa 
maelfu ya miaka. Hivi sasa wa-
zalishaji wake kutoka mataifa ya 
Ulaya kama Ufaransa, Uingereza, 
Finland, Sweden na Ufaransa, 
zimeanza kubuni mbadala wa 
namna ya kuzitupa.

Kinachofanyika sasa, 
kunachimbwa mashimo ya kina 
wastani wa futi 1,500 au sawa na 
mita 450, huko Ufaransa wakiwa 
wamechagua chini ya vilima vya 
eneo la Champagne, Kaskazini 
Mashariki mwa nchi hiyo, maeneo 
yanakochongwa kihandisi kuzika 
baadhi ya taka husika.

Hadi sasa kumeteuliwa eneo la 
mbali kufukia sumu hiyo, ambako 
mtu anatakiwa aendeshe gari kwa 
saa nne kutokea Mashariki mwa ji-
jini Paris. Mahali husika kuna ure-
fu wa kilomita 2.4 za mahandaki 
ambayo ni maeneo ya majaribio 
kisayansi, kukiwapo ujenzi na 
ubunifu wa kiteknolojia katika 
kuhifadhi sumu hizo.

Kuna kampuni ya taka za nyuk-
lia ya Ufaransa, Andra inayohitaji 
kuthibitisha kituo hicho cha kuhi-
fadhi ni salama kabla ya kupewa 
leseni.  Ili kupata maeneo yanay-
oendana na mahitaji ya kuhifa-
dhi taka hizo, huwa inabaki kuwa 
changamoto, hasa kwa usalama 
wa wakazi jirani.

“Utoaji leseni kwa vituo hivyo 
vya utupaji taka huchukua zaidi 
ya miaka 20 hadi 30,” anasema 
Jacques Delay, mwanasayansi ka-
tika kituo hicho nchini Ufaransa.

“Kutupa taka kutadumu kwa 
takriban miaka 100 kabla ya ku-
fungwa. Baada ya hapo, kutakuwa 
na mamia ya miaka ya ufuatiliaji 
wa eneo hilo,” anaongeza.

Nchini Finland nako kitaalamu 
kunaelezwa kuwapo mahali pe-
nye maeneo ya kujenga na kuhi-
fadhi taka za nyuklia kwa sababu 
hakuna matetemeko ya ardhi.

Nchi hiyo ilikuwa ya kwanza 
duniani kujenga kituo kirefu cha 
chini ya ardhi cha utupaji taka ya 
nyuklia za mafuta yaliyotumika 
na sasa imeingia katika hatua ya 
kwanza ya majaribio ya uwekaji 
taka hizo.

Huko Ulaya Sweden, hadi sasa 

za madini na hatari ya watu kue-
ndelea kuchimba.

Pia, inatajwa mbinu bora ya ku-
jenga kituo kipya cha madhumuni 
ya taka za nyuklia, mkakati wake 
unakuwa rahisi maana mkakati 
wake unaanza tangu hatua ya 
awali, tofauti na uamuzi wa sasa.

Kitaalamu inaelezwa kwamba, 
taka za viwango vya kati huta-
jwa kutoa joto kidogo na hivyo 
zinaweza kuhifadhiwa kwa usala-
ma; huku taka za kiwango cha juu 
cha nyuklia, huzalisha joto zaidi 
na zinalazimika zihifadhiwe kwa 
kiasi kidogo, zikikaa mbalimbali.

Pia, inashauriwa kwamba, mae-
neo hayo ya kuhifadhi taka yana-
paswa kuwekewa vizuizi kuzuia 
mionzi kutoka nje, vinavyoweza 
kujumuisha vyombo vya kuhifa-
dhi na miamba inayoizunguka.

NJIA ZAKE ZILIVYO 
Wahandisi wa nchini Ufaransa, 

wameunda njia panda mbali ya 
kilomita nne (maili 2.5) ili ku-
dhibiti usalama. 

Ili kufikisha uchafu huo mahali 
husika, mkakati ni kunawekwa 
kitendea kazi aina ya roboti ita-
kayotumika kusogeza mitungi ya 
taka katika mahali husika, ambalo 
linathibitika halina tetemeko la 
ardhi.

Nchini Sweden, mipango yake 
inafafanuliwa na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano wa SKB, Anna Pore-
lius shirika linalodhibiti taka za 
nyuklia, kauli yake ni kwamba:

Inatajwa kwamba uwekaji taka 
za nyuklia utafanywa na mashine 
iliyoundwa maalumu inayoweza 
kuendeshwa kwa mbali kwa 
ufanisi. 

Ni mashine itakayotumika ku-
weka mikebe ya shaba kwenye 
mashimo ya mita 500 (futi 1,650) 
chini kwenye mwamba.

Pia, inafafanuliwa kwamba 
teknolojia hubadilika, hivyo ni 
lazima kutengenezwe kituo kina-
choweza kurekebishwa, kubadil-
ishwa na kustahimili kwa muda 
mrefu utyunaji taka hizo.

Suala la uhifadhi wa nyuklia, 
miradi hiyo inafafamuliwa kwam-
ba itachukua miaka mingi. 

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
huyo, anasema “hakuna hata 
mmoja wetu anayeweza kuona 
mradi wa hifadhi ya taka za ny-
uklia ukikamilika, lakini kile tuna-
chofanya sasa ni suluhisho la taka 
za nyuklia kwa faida ya vizazi vi-
javyo. Kufanya hivyo... kunatupa 
motisha ya kusonga mbele.”

• Kwa mujibu wa BBC 

HATARI YA JOTO, MIONZI, SUMU...

• Roboti zaandaliwa kupokea taka na kufukia

Kutupa taka 
kutadumu 
kwa takrib-
an miaka 
100 kabla 
ya kufung-
wa. Baada 
ya hapo, 
kutakuwa 
na mamia 
ya miaka ya 
ufuatiliaji wa 
eneo hilo.

kazi ya ujenzi inakaribia kuanza, 
ambako ni mwendo wa saa mbili 
kwa gari, Kaskazini mwa jijini 
Stockholm, kwenye kituo kama 
hicho kinachotarajiwa kujengwa.

Nchini Uingereza, eneo la hifa-
dhi kama hilo, penye mahandaki 
makubwa, nako ni mahsusi kuhi-
fadhi taka nyingi za mionzi na 
kwa muda mrefu zinazalishwa na 
nyuklia.

Kwa ujumla barani Ulaya, taka 
hizo sasa zimehifadhiwa usoni 
mwa dunia katika vituo kama kile 
cha Sellafield nchini Uingereza na 
La Hague nchini Ufaransa. 

Uchafu huo unatajwa kujumui-
sha vifaa vya vinu vya nyuklia, 
kemikali za kaboni kutoka katika 
kinu, mafuta na maji maji kutoka 

katika mafuta yaliyotumika ku-
toka vinu vya nyuklia.

Wataalamu huchunguza, iwapo 
eneo kama lina miamba chini ya 
ardhi wastani wa mita 500 hadi 
kilomita moja, kama kunafaa ku-
weka taka za nyuklia kwa zaidi ya 
miaka 100,000.

Nchini Finland mtaalamu, Pasi 
Tuohimaa, wa kampuni ya utupaji 
taka za nyuklia ya Finland, anase-
ma: “Tumekuwa tukitengeneza 
umeme wa nyuklia tangu mwis-
honi mwa miaka ya 70.”

HALI YA MIGODINI
Migodi ya madini inatajwa hai-

kujengwa kwa usahihi kuhifadhi 
taka za nyuklia, kwani kuna ha-
tari nyingine, kwenye rasilimali 
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

WAZIRI wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Jerry Silaa, amewataka watumi-
shi mkoani hapa kutanguliza 
maslahi ya wananchi mbele ka-
tika utendaji wao ili kuchochea 
maendeleo. 

Akizungumza na watumishi wa 
sekretarieti ya Mkoa wa Singida 
juzi mjini hapa,  Silaa aliwaonya 
watumishi hao kuwa iwapo wa-

tatanguliza maslahi yao mbele 
badala ya wananchi kazi hazitak-
wenda vizuri jambo ambalo seri-
kali haitegemei litokee.

“Tukiweka maslahi ya hapa 
Singida mbele kazi zitakwenda 
vizuri na tutaendelea kujenga 
taifa letu, niendelee kutoa wito 
tuchape kazi kwa kasi zaidi na 
pia tuyatangaze maendeleo 
makubwa yanayofanywa na seri-
kali ili wananchi wayafahamu, “ 
alisema.

Silaa, alisema katika kipindi cha 

miaka mitatu na nusu kwa mkoa 
huo, serikali imeleta fedha nyingi 
kutekeleza miradi ya maendeleo,  
hivyo ni jukumu la watendaji ku-
hakikisha wanasimamia fedha 
hizo ili iweze kukamilika kwa 
wakati na ubora.

“Rais (Samia Suluhu Hassan) 
hajaleta fedha hizi kuja kukaa 
kwenye akaunti, hakikisheni zi-
natumika kwenye miradi na msi-
mamie ipasavyo, “ alisema.

Akizungumza na wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Puma, aliwa-

taka kuzingatia masomo kwani 
serikali imewajengea shule nzuri 
zenye mazingira mazuri ya ku-
soma.

“Sisi tunaoongea hapa shule 
tulizosoma hazikuwa katika maz-
ingira mazuri, lakini leo hii sisi 
ni viongozi. Nawaomba someni 
sana serikali inawapenda ndio 
maana imejenga shule nzuri ili 
msome,” alisema Silaa.

Akiwa katika kiwanda cha 
mafuta ya alizeti cha Wild Flower 
Grains&Oil Mill Company Lim-

ited   kilichoko Manispaa ya Sin-
gida, alisema ni wakati wa Tan-
zania kupunguza kuagiza bidhaa 
nje ya nchi kwani maendeleo ya 
viwanda yatarahisisha uchakataji 
na upatikanaji wa bidhaa mbal-
imbali ikiwamo mafuta ya kula.

  Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Halima Dendego, aliwakaribisha 
wawekezaji katika mkoa huo, ak-
isema ni mahali salama na una 
upatikanaji wa umeme na mazao 
ya biashara kama vile alizeti na 
vitunguu.

Waziri Silaa awafunda wafanyakazi 

Mkuu wa Shule ya Sekondari Miyuji, jijini Dodoma, Zubeda Salim (wa pili kulia), akipokea risiti ya mifuko ya saruji 100 kutoka kwa mdau 
wa maendeleo ya elimu mkoani Dodoma, Eva Mpagama, kwa ajili ya ujenzi wa uzio wa shule hiyo juzi. PICHA: PETER MKWAVILA 

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WADAU wa elimu, 
wazazi na walezi wam-
etakiwa kuiunga serikali 
kutatua kero sekta ya 
elimu ili wanafunzi wa-
some katika mazingira 
rafiki na kufanya vizuri 
kitaaluma.
Rai hiyo ilitolewa na 

mdau wa maendeleo ya 
elimu mkoani Dodoma, 
Eva Mpagama baada ya 
kukabidhi mifuko 100 ya 
saruji kwa ajili ya ujenzi 
wa uzio wa Shule ya Se-
kondari Miyuji jijini hapa 
kwenye mahafali ya 16 
ya kidato cha nne.
Eva, alisema wadau wa 

maendeleo wakishiriki-
ana na wazazi na walezi, 
watasaidia serikali ku-
tatua baadhi ya kero na 
kuharakisha  maendeleo.
“Bado tuna nafasi 

kubwa ya kusaidiana na 
serikali kuondoa kero 
nyingi zilizopo kwenye 
shule zetu kuanzia za 
msingi na sekondari, 
tusisubiri Rais Samia Su-
luhu Hassan atatue hata 
sisi tunatakiwa kuunga 
mkono juhudi hizo,” 
alisema.
Mkuu wa shule hiyo, 

Zubeda Salim, alisema 
baada ya kupokea 
msaada huo, wataanza 
ujenzi wa uzio huo ku-
tokana na mazingira ya 
shule kuhatarisha us-
alama wa wanafunzi.
Salim, alisema shule 

hiyo inakabiliana na 
tatizo la utoro na 
mwingiliano wa watu 
kwa kipindi chote hali 
ambayo inayowafanya 
wanafunzi na walimu 
kukosa amani na utulivu.
Alisema pia wanaka-

biliana na upungufu 
wa matundu ya vyoo 
hayatoshelezi idadi ya 
wanafunzi iliyoko.

Watakiwa 
kuiunga 
mkono 
serikali

Wawakilishi watinga makao makuu e-GAZ
Na Augusta Njoji, 
DODOMA 

KAMATI ya Kusimamia Ofisi 
za Viongozi Wakuu wa Kitaifa 
ya Baraza la Wawakilishi Zan-
zibar imeitaka Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) kush-
irikiana na Mamlaka ya Zanzi-
bar (e-GAZ) kusaidia maende-
leo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) visi-
wani humo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Machano Othman Said, alitoa 
wito huo wakati wa ziara ya 
kamati mwishoni mwa wiki 
iliyopita katika  Makao Makuu 
ya e-GA jijini hapa. 

Said, alisema e-GA im-
ekuwa na mafanikio kwenye 

utekelezaji wa afua za serikali 
mtandao, hivyo ni muhimu 
kuwa na ushirikiano wa ka-
ribu ili kuchochea matumizi 
ya TEHAMA visiwani humo 
kukuza uchumi.

“Ndomba (Mkurugenzi 
Mkuu wa e-GA) tunaomba 
utusaidie kwenye hili, e-GAZ 
bado ni changa, tunahitaji 
Zanzibar nayo iingie kwenye 
matumizi ya kidigiti, tunahi-
taji kufika hadi kwa masheha 
wote watumie mifumo ya 
TEGHAMA katika shughuli 
zao za kila siku,” alisema.

Alitoa wito kwa taasisi hizo 
za umma kutumia mifumo ya 
TEHAMA inayotengenezwa na 
Mamlaka za Serikali Mtandao 
nchini ili kuendeleza utawala 

Mwenyekiti 
wa Kamati 
hiyo, Mach-
ano Oth-
man Said, 
alitoa wito 
huo wakati 
wa ziara 
ya kamati 
mwishoni 
mwa wiki 
iliyopita ka-
tika  Makao 
Makuu ya 
e-GA jijini 
hapa. 

bora, kudhibiti mapato 
ya serikali na kulinda 
usalama wa nchi ka-
tika zama za sayansi na 
teknolojia.

“Kama hakutakuwa 
na matumizi ya mi-
fumo rasmi inayoso-
mana itakuwa ni ngu-
mu kuonesha mapato, 
matumizi na manunuzi 
katika taasisi za umma, 
hivyo nchi inaweza ku-
poteza mapato,” alise-
ma.

Alisema serikali im-
eonesha utayari wa ma-
geuzi ya TEHAMA katika 
uendeshaji wa shughuli 
za kila siku kuwahu-
dumia wananchi.

 Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Ikulu, Zanzibar, 
Ali Suleiman Ameir,   
alisema lengo la ziara 
hiyo ni kujifunza hatua 
muhimu zilizofikiwa na 
e-GA kusimamia, kurati-
bu na kukuza jitihada za 
serikali mtandao katika 
taasisi za umma nchini.

Kwa upande wake 
Ndomba, aliahidi kue-
ndelea kuimarisha 
ushirikiano   na e-GAZ 
ili kuhakikisha serikali 
mtandao inaimarika 
kwa Bara na Visiwani 
na kuboresha utoaji wa 
huduma za serikali kwa 
wananchi.
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Fedha 
hizo zime-
tolewa kwa 
wakulima 
hao kupitia 
mradi wa 
kuboresha 
kilimo cha 
chai nchini 
unaotekele-
zwa na 
Shirika la 
IDH Tan-
zania kwa 
kipindi 
cha miaka 
minne.

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

S
HILINGI milioni 224 
zimetolewa na Jumui-
ya ya Ulaya (EU) kama 
ruzuku kwa wakulima 

wa chai wa Wilaya ya Rungwe 
mkoani hapa ili  kuboresha 
kilimo cha zao hilo.

Fedha hizo zimetolewa kwa 
wakulima hao kupitia mradi 
wa kuboresha kilimo cha 
chai nchini unaotekelezwa na 
Shirika la IDH Tanzania  kwa 
kipindi cha miaka minne.

Meneja wa mradi huo,  
Elikinda Tenga, alisema  fedha 
hizo zitasaidia kuinua kipato 

na lishe kwa wakulima hao na 
kukabiliana na udumavu.

“Fedha hizi pia zitatumika 
kuwawezesha kuanzisha mi-
radi midogo ya kuwaongezea 
kipato,” alisema Tenga.

Alisema mbali na kilimo cha 
chai, wakulima hao watawez-
eshwa kuanzisha kilimo cha 
mazao ya bustani za mboga 
na matunda.

Akizungumza kwenye hafla 
ya kuwapongeza wakulima 
wa chai kwa kuhitimu mafun-
zo maalum ya kilimo bora 
cha chai, Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Jafar Haniu, alisema 
fedha hizo zilitolewa kwa  
vyama vinane vya ushirika 

EU yawapa ahueni wakulima wa chai

Kamishna wa Idara ya Uendelezaji Sekta ya Fedha kutoka Wizara ya Fedha, Dk. Charles Mwamwaja (kushoto), akim-
kabidhi zawadi mwanafunzi wa Shule ya Sekondari Iyunga, jijini Mbeya aliyeibuka mshindi kwenye mashindano ya 
kuandika insha wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha ambayo yalihitimishwa mwishoni mwa wiki jijini 
hapa. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, KYELA

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA) ime-
tumia maonesho ya Tamasha 
la Biashara na Utalii Kusini 
kuendelea kunadi fursa za 
uwekezaji katika bandari 
zake nchini ili kuliongezea 
taifa mapato.
Maonesho hayo yanay-

ofanyika wilayani hapa Mkoa 
wa Mbeya yalifunguliwa na 
Spika wa Bunge na Rais wa 
Mabunge Duniani, Dk. Tulia 
Ackson katika ufukwe wa 
Matema ulioko  Ziwa Nyasa.
Akizungumza wakati wa 

maonesho hayo, Ofisa 
Uhusiano wa TPA, Leonard 
Magomba, alisema ni fursa 
muhimu ya kunadi maeneo 
ya uwekezaji katika bandari 
nchini na kuelezea wadau 
maboresho ya miundombinu 
yanayoendelea na yaliyok-
wisha kufanyika.
“Sote ni mashahidi wa faida 

za ushirikiano kati ya TPA na 
wawekezaji katika bandari 
zetu. Ufanisi umeongezeka 
sana hususan katika Bandari 
ya Dar es Salaam tunashiriki-
ana vyema na wabia wetu, 
ambao ni Kampuni za DP 
World na Tanzania East Af-
rica Gateway Terminal Ltd,” 
alisema Magomba.
Alisema tangu kuanza 

kwa wabia, ufanisi katika 
Bandari ya Dar es Salaam 
umeongezeka kwa kiwango 
kikubwa na kuvuka lengo la 
kuhudumia shehena ya tani 
milioni 27 kabla ya kufikia 
mwaka 2028.
Alisema TPA iliweka lengo 

la kuhudumia kiwango hicho 
cha shehena ifikapo mwaka 
2027,  miaka mitatu kabla 
limefikiwa.
Alisema uwekezaji mkubwa 

uliofanywa na Serikali kupi-
tia TPA katika Bandari ya 
Dar es Salaam umetoa fursa 
za uwekezaji katika bandari 
hiyo ambayo kwa sasa ina-
fanya kazi kwa mafanikio 
makubwa na wabia wake.
Alisema TPA pia imefanya 

maboresho katika Bandari 
ya Tanga kwa kuongeza kina 
na magati yake, ya Mtwara 
ikijengwa gati mpya namba 2 
lenye urefu wa mita 300.
Kuhusu bandari za maziwa, 

alisema serikali  inaboresha 
miundombinu katika Bandari 
za Mwanza Kaskazini, Ke-
mondo na Bukoba upande 
wa Ziwa Victoria.
Magomba, alisema kwa 

Ziwa Nyasa, inajenga bandari 
mpya  ya Mbambabay, Ziwa 
Tanganyika ya Karema, Ka-
bwe, Ujiji na Kibirizi.
Kwa mwaka huu tamasha 

hilo limeshirikisha taasisi za 
serikali, umma, binafsi na 
wafanyabiashara wadogo wa 
ndani na nje ya nchi.

TPA 
yaendelea 
kusaka 
wawekezaji

Mtaka: Mikopo umiza fedheha
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa Njombe, An-
thony Mtaka ameziagiza taasisi 
za fedha mkoani hapa kutoa 
elimu kwa wafanyabiashara ili 
waachane na mikopo umiza 
mitaani na kuondokana na fed-
heha kwa kushindwa kurejesha 
kwa wakati.

Mtaka alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki iliyopita wakati 
wa uzinduzi wa huduma ya 
akaunti ya biashara kutoka 
Benki ya CRDB na mafunzo 
maalum kwa wafanyabiashara 
yaliyofanyika mjini hapa.

Alisema elimu hiyo itasaidia 
kufahamu mikopo yenye tija na 
kuachana na umiza ambayo im-

ekuwa ikisababisha hasara kati-
ka biashara zao na fedheha kwa 
jamii wakati wa kunyang’anywa 
mali kama fidia ya mkopo kwa 
wanaoshindwa kulipa.

“Mtu anakuja na karatasi ana-
kopa shilingi milioni moja hala-
fu anarudisha milioni moja na 
laki saba na baada ya miezi mi-
tatu anaambiwa wewe unadai-
wa milioni tatu kumbe alikopa 
milioni moja, wameshauza 
makochi sasa waelimisheni 
kwamba huna haja ya kwenda 
kukopa mitaani mkadhalilika,” 
alisema Mtaka.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Njombe, Deo Sanga, aliziomba 
taasisi hizo kuharakisha kutoa 

mikopo kwa wafanyabiashara 
ili kuepuka kujiingiza kwenye 
taasisi za mitaani.

Mwenyekiti wa Wafanya-
biashara Halmashauri ya Mji 
Njombe, Eliud Pangamawe, 
alisema kuna tatizo la baadhi 
ya wafanyabiashara kukim-
bilia mikopo umiza kutokana 
na kushindwa kuhimili vigezo 
vigumu vinavyotolewa na taasi-
si za fedha nchini.

“Mikopo umiza ni rahisi mtu 
kuchukua kwa sababu masharti 
yake sio makubwa kama ya 
taasisi za fedha, mchakato hadi 
upate mkopo,” alisema Panga-
mawe. Meneja wa Biashara 
wa benki hiyo Nyanda za Juu 
Kusini, Domina Mwita, alisema 

kuzinduliwa kwa akaunti hiyo 
mkoani hapa ni mkombozi kwa 
wafanyabiashara kutokana na 
mkoa  kuwa na fursa nyingi za 
biashara.

“Tutahakikisha mikopo ya 
wafanyabiashara hawa ambao 
wameweza kuchangia katika 
benki kwa muda wa miaka mi-
tatu shilingi milioni 75 inakwen-
da kutoka kwa wakati na kupata 
fursa  wafanyabiasha wengine 
kutoka Mkoa wa Njombe,” alise-
ma Mwita.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Neema Kidugu, alitoa rai 
kwa wenzane  kuhifadhi fedha 
benki na kuwa na sifa ya ku-
kopesheka na kuachana na ku-
kopa kiholela mitaani..

vya wakulima wa zao 
hilo.

Katika hotuba yake 
iliyosomwa na Ofisa 
Kilimo wa Wilaya hiyo, 
Stephen Mbiza, alisema 
kuna wakulima zaidi ya 
10,000  Rungwe ambao  
wamenufaika na fedha 
hizo.

Alisema fedha hizo 
zimetumika kununua vi-
faa kwa ajili ya kuwasaid-
ia kutatua changamoto 
mbalimbali zilizokuwa 
zinawakabili.

Mbiza, alisema vyama 
hivyo vilitumia fedha 
hizo kununua mitambo 

ya kuvuna chai, magari 
ya kukusanya zao hilo 
kutoka mashambani 
na kuanzisha miradi ya 
maendeleo yenye lengo 
la kuwasaidia wakulima 
kuondokana na kero 
ndogondogo zinazowak-
abili.  

Baadhi ya wakulima, 
walisema mradi huo 
umewasaidia kuongeza 
uzalishaji.

Waliiomba serikali ku-
pandisha bei ya zao hilo 
ili ziendane na gharama 
za uzalishaji na kuwanu-
suru na hasara.



Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto kwa kush-
irikiana na Taasisi ya “Ndoto Ajira 
ya jijini Dar es Salaam imeandaa 
kampeni ya kitaifa kwa lengo la 
kukusanya zaidi ya Sh. milioni 650 
kwa ajili ya kupinga udhalilishaji 
watoto na wanawake visiwani hapa. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana Waziri wa Wizara hiyo 
Riziki Pembe Juma, alisema kuwa 
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Aliitaka 
jamii kui-
tikia wito 
huo kwa 
kuchang-
ia fedha 
ili ku-
fanikisha 
kampeni 
hiyo.

Wageni wanaoingia Z’bar wapungua

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amezitaka taasisi za kusi-
mamia masoko mapya ku-
weka viwango vidogo vya 
malipo ili wafanyabiashara 
na wajasiriamali wamudu 
gharama na kuendesha 
shughuli zao katika mazin-
gira bora.
Rais Dk. Mwinyi alitoa rai 

hiyo jana wakati akifun-
gua soko jipya la kisasa 
la Jumbi lililoko Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja 
ikiwa ni mwendelezo wa 
shamrashamra za miaka 
minne ya uongozi wake.
Aliwahakikishia wafan-

yabiashara kuwa serikali 
itaendelea kuwaandalia 
mazingira bora zaidi sokoni 
hapo.
Alisema serikali imetenga 

kiasi cha shilingi bilioni 100 
kwa ajili ya kuwapatia mi-
taji wajasiriamali na wafan-
yabiashara ili kuimarisha 
biashara zao.
Dk. Mwinyi, aliwataka 

wajasiriamali ambao bado 
hawajapata mitaji kujiunga 
katika vikundi ili serikali 
iwapatie mitaji hiyo.
Alisema ni vyema masoko 

hayo ya kisasa aliyoyafun-
gua yakafanya kazi kwa 
saa 24 na kuahidi wa-
nanchi kuendelea kutimiza 
ahadi zake za wakati wa 
kampeni za uchaguzi mkuu 
mwaka 2020.
Makamu wa Pili wa Rais 

wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdullah, alisema 
wakati wanaingia madara-
kani wapo waliodhani Dk. 
Mwinyi na serikali yake 
hawatafanya jambo lolote, 
lakini kwa sasa wanaona 
mambo makubwa zaidi ya 
malengo yao.
Waziri wa Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa, Serikali 
za Mitaa na Idara Maalum 
za Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ), Masoud Ali 
Mohammed, alimpongeza 
Rais Mwinyi kwa kujenga 
mradi huo kwa maslahi 
kwa wananchi wa visiwani 
hapa.
Masoud alimhakikishia 

Rais Mwinyi wataendelea 
kuishi katika maono yake 
ili maendeleo ya wananchi 
anayoyatekeleza kupitia 
sekta mbalimbali yaweze 
kukamilika.
Akitoa maelezo ya ujenzi 

wa soko hilo, Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Issa Mah-
foudh Haji, alisema ujenzi  
ulianza Februari Novemba 
16 mwaka 2022 na kukami-
lika Oktoba 18, mwaka huu.
Alisema hadi ujenzi wa 

soko hilo lenye uwezo 
wa kichukua wafanyabi-
ashara 4,000 unakamilika, 
umegharimu zaidi ya shilin-
gi bilioni 24.

Mamilioni kusakwa vita dhidi ya 
udhalilishaji watoto, wanawake

Rais Mwinyi 
awapa nafuu 
wajasiriamali 

Baadhi ya wafanyakazi wa Wilaya ya Magharibi “B” Unguja na wafanyabiashara wa Soko la Jumbi wakishangilia wakati 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), akihutubia katika hafla ya ufunguzi wa soko jipya la Jumbi 
juzi. PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

IDADI ya wageni wanaoingia 
visiwani hapa kwa Septemba 
mwaka huu imepungua hadi ku-
fikia 60,731.

Hayo yamo katika takwimu za 
uingiaji wageni visiwani hapa zi-
lizowasilishwa jana kwa waandi-
shi wa habari  katika Ofisi za  
Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
Mazizini.

Akiwasilisha takwimu hizo, 
Ofisa Tafiti na Takwimu, Hassan 
Ameir Vuai, alisema idadi hiyo ya 
wageni hao walioingia visiwani 
hapa kwa kipindi hicho ni ndogo 
kwa asilimia 16.0 ikilinganishwa 
na wageni 72,296 walioingia kwa 

Agosti mwaka huu. 
Vuai, alisema takwimu hizo 

zinaonyesha kuna ongezeko la 
asilimia 12.8 la wageni walioingia 
nchini kwa Septemba, 2024 ikilin-
ganishwa na kipindi kama hicho 
kwa mwaka jana.

 Alisema kipindi kama hicho 
kwa mwaka jana, wageni 53,839 
walioingia visiwani hapa. Akizun-
gumzia zaidi alisema kati ya wa-
geni 60,731 kwa Septemba, mwa-
ka huu, 42,589 ni kutoka Bara la 
Ulaya ambao ni sawa na asilimia 
70.1 ya wageni wote.

Alisema kundi hilo ndilo lin-
aloongoza kwa kuwa na idadi 
kubwa ya wageni wengi zaidi wal-
ioingia visiwani hapa kwa kipindi 
hicho cha mwezi mmoja.

Mtafiti huyo, alisema Bara la 
Afrika lilifuatia kwa kuwa na 8,352 
sawa na asilimia 13.8 ya wageni 
wote.

Bara la Asia lilikuwa la tatu kwa 
kuwa na wageni 4,903 sawa na 
asilimia 8.1 na Oceania la mwisho 
kwa kuingiza wageni 681 sawa na 
asilimia 1.1 ya wageni wote.

Hata hivyo, alisema Italia ilion-
goza kwa kuleta wageni 7,511 sawa 
na asimilia 12.4 ya wageni wote iki-
fuatiwa na Ujerumani 6,728 (11.1), 
huku Ufaransa ikiwa ya tatu kwa 
kuwa na wageni 5,262 (8.7), Po-
land ya nne wageni 4,508 (7.4) na 
tano Uingereza  4,361 (7.2). 

Alisema wageni hao waliin-
gia Zanzibar kupitia viwanja vya 
ndege na bandarini.

Ofisa Takwimu na Utafiti Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar, Mabadi 
Jafar Mwadini, alisema Ulaya im-
eleta wageni wengi kutokana na 
matangazo mengi kuelekeza ka-
tika bara hilo.

Meneja wa Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) wa 
Shirika la Bima Zanzibar, Bakar 
Mussa Yussuf, alisema licha ya 
kujitokeza changamoto  nyingi 
kwa  uanzishwaji bima kwa wa-
geni, wengi wanaoingia visiwani 
hapa wanakata bima.

Ofisa Uhusiano Idara ya Uhami-
aji Zanzibar, Sharif Bakari Sharif, 
alisema kuwa bado kuna changa-
moto kwa baadhi ya wageni kuin-
gia Zanzibar kupita katika bandari 
bubu.

kampeni hiyo yenye jina 
la Mtoto Mboni Yangu, 
itaendeshwa katika mikoa 
mitano vya Kisiwa cha Un-
guja na Pemba.

Riziki, alisema lengo la 
kampeni hiyo ni kukusanya 
fedha hizo kwa ajili ya ku-
zunguka Zanzibar kuelimi-
sha wananchi jinsi ya kup-
inga vitendo hivyo katika 
jamii.

Riziki, alisema mwisho 
wa kampeni hiyo ya miezi 

mitatu itakuwa Desemba 
30, mwaka huu. 

“Kampeni hii imekuja 
ikiwa na azma ya kuunga 
mkono juhudi za Rais wetu 
wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi kwa kupinga 
ukatilii kwa wanawake na 
watoto,” alisema.

Aliitaka jamii kuitikia wito 
huo kwa kuchangia fedha ili 
kufanikisha kampeni hiyo.

“Kwa pamoja tuk-
ishirikiana tunaweza ku-

litokomeza janga hili ndani 
ya nchi na Taifa letu ili kuwa 
na  kizazi chenye maadili 
mema, “ alisema waziri 
huyo.

Kaimu Mwenyekiti wa 
Kampeni hiyo, Edward 
Musimo, alisema lengo ni 
kutoa elimu kwa jamii juu 
athari ya vitendo vya udhal-
ilishaji kwa wanawake na 
watoto visiwani hapa baada 
ya kubaini ndio wahanga 
wakubwa.
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VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LIMITED

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2024
      (Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 
TAREHE 30 SEPTEMBA 2024     (Kiasi kwa shilingi milioni)   

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA 
INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2024         (Kiasi kwa shilingi) 
milioni)       

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)

A. MALI
1 Fedha Taslimu
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi  za Fedha 
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa 
6 Miamala Baina ya Matawi
7 Bili Zilizoafikiwa
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika 
9 Mikopo Iliyotolewa Kwa Benki Nyingine 

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 
11

Mikopo Halisi Iliyopo
12 Mali Nyingine 
13 Uwekezaji wa Hisa
14 Akaunti za udhamini
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI

B. DHIMA 
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 
18 Amana za Wateja 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 Amana Maalumu
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 
27 Zitakazolipwa Baadae 
28 Dhima Nyingine 
29 Madeni

JUMLA YA DHIMA 
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29)

C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa
32 Akiba ya Mtaji

33 Mapato Yaliyobakizwa
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 
35 Akauti Nyingine za Mtaji
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI

38 Dhima Zisizo Dhahiri
39 Mikopo Chechefu
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 Mali Nyingine Chechefu

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA 
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
(vi) Ongezeko la Amana 
(vii) Ongezeko la Mali

 Robo ya Mwaka ya  
sasa Tarehe 
30/09/2024 

 Robo ya Mwaka iliyopita 
Tarehe 30/06/2024 

TZS TZS

212                                   99                                                 
-                                   -                                               
-                                   -                                               

14,279                             9,778                                            
-                                   -                                               
-                                   -                                               
-                                   -                                               
-                                   -                                               
-                                   -                                               
-                                   -                                               
-                                   -                                               

45,932                            45,517                                          
4,144                               3,180                                            

-                                   -                                               
-                                   -                                               

2,579                               2,516                                            
67,146                           61,090                                        

-                                   -                                               
-                                 -                                               
-                                   -                                               

5,178                                5,882                                           
-                                   -                                               

3,159                                2,459                                           
-                                   -                                               
-                                   -                                               

9                                       10                                                  
-                                   -                                               
-                                   -                                               

77                                     77                                                  
5,722                               3,875                                           

26,520                            22,508                                         
40,665                          34,811                                        

-                                 -                                             
26,481                           26,280                                       

-                                 -                                               
-                                   -                                               

21,200                             21,200                                         
2,796                               2,737                                            

(2,119)                               (2,119)                                            
1,337                                863                                               

3,266                               3,599                                           
-                                   -                                               

26,481                           26,280                                       
-                                 -                                             
-                                 -                                               

1,384                              1,475                                          
1,106                               1,005                                          

-                                 -                                               
-                                 -                                               
-                                 -                                               
39% 43%

3.0% 3.2%
561% 555%
70% 76%
81% 84%

0.0% 3.0%
9.9% 0.7%

1 Mapato ya Riba 
2 Gharama za Riba 
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2 )

4 Madeni Viza Yaliyofutwa
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo

6 Mapato Yasiyo ya Riba:

6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada za Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine 

7 Gharama Zisizo na Riba :

7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Gharama Nyingine 
7.3 Ada na Kamisheni 

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
9 Tengo la Kodi ya Mapato

10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato

11 Idadi ya Waajiriwa
12 Mapato kwa Hisa
13 Kipato kwa Hisa
14 Idadi ya Matawi
15 Vituo Vya Biashara
16 Vituo Vidogo 

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali
(ii) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalisha 

Robo ya Mwaka 
sasa    

30/09/2024

Robo ya Mwaka 
Linganishi        

30/09/2023

Limbikizo la 
Mwaka wa 

sasa                                                                                                                
30/09/2024

Limbikizo la 
Mwaka  

Linganishi      
30/09/2023

TZS TZS TZS TZS

5,517                       4,355                     16,239                  12,222                        
1,140                       428                        3,274                    1,053                          

4,377                     3,927                   12,965                11,169                        
-                        -                       -                       -                            
-                        -                       -                       -                            
(421)                         (253)                     (725)                      (560)                          
-                        -                       -                       -                            

1,672                     1,254                    4,791                  3,238                        
-                        -                       -                       -                            
149                          71                            295                       276                             
978                          771                          3,202                   2,162                          
-                          -                         -                       -                             
545                          412                         1,294                    801                              
-                          -                         -                       -                             

4,812                     4,744                  15,352                12,667                      
-                        -                       -                       -                            

2,422                      2,195                      7,493                    6,315                          
2,390                      2,548                     7,859                    6,351                          

-                        -                       -                       -                            
-                        -                       -                       -                            
816                         184                       1,679                   1,180                         
342                          -                         342                       -                             

474                        184                       1,337                   1,180                         
0 -                         -                       -                             

460 438                      460                     438                           
22,358 8,692                     63,062                 55,684                       
22,358 8,692                     63,062                 55,684                       

1 1 1 1
35 35 35 35
12 12 12 12

-                         -                       -                             
0.7% 0.4% 2.1% 2.5%
1.8% 0.8% 5.1% 5.0%
80% 92% 86% 88%
16% 20% 49% 57%

 Robo ya Mwaka 
sasa    Tarehe 
30/09/2024 

 Robo ya Mwaka 
iliyopita Tarehe 

30/06/2024 

 Limbikizo la 
Mwaka wa sasa                                                                                                                

30/09/2024 

 Limbikizo la 
Mwaka  

Linganishi      
30/09/2023 

TZS TZS TZS TZS
I: MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI

Mapato/(Hasara)Hakisi 474                         337                                      1,337                           1,180                       
-                           -                                        -                               -                           

Marekebisho kwa Ajili ya: -                           -                                        -                               -                           
Hasara Katika Mali 152                            125                                         438                               394                           
Badiliko Halisi Katika Mikopo (415)                           (2,145)                                    (5,065)                          (9,149)                       
Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali -                           -                                        -                               -                           
Mabadiliko Halisi Katika Amana (4)                               243                                        832                               549                           
Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa -                           -                                        -                               -                           
Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (965)                          (451)                                       (976)                              (552)                          
Kodi Iliyolipwa -                           -                                        -                               -                           
Mengineyo 1,846                        (1,067)                                    1,803                            375                           
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji -                           -                                        -                               -                           
kwa shughuli za uendeshaji 1,089                      (2,958)                                 (1,631)                          (7,202)                    

-                           -                                        -                               -                           
II: MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI -                           -                                      -                              -                          

Gawio Lililopokelewa -                           -                                        -                               -                           
Ununuzi wa Mali za Kudumu (215)                           (66)                                         (1,009)                           (920)                          
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu -                           -                                        -                               -                           
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                           -                                        -                               -                           
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                           -                                        -                               -                           
Mengineyo -                           -                                        -                               -                           
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) -                           -                                        -                               -                           
 kwa Shughuli za uekezaji (215)                         (66)                                         (1,009)                           (920)                          

-                           -                                        -                               -                           
III: MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA -                           -                                        -                               -                           

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                          -                                        -                               -                           
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 4,012                      -                                        3,995                            10,010                      
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 59                              913                                         1,259                            1,146                         
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                           -                                        -                               -                           
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine -                           -                                        -                               -                           
Mengineyo (332)                          9                                             (745)                              283                           
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) -                           -                                        -                               -                           
kwa Shughuli za Kifedha 3,739                      922                                      4,509                         11,440                    

-                          -                                      -                              -                          
IV: FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU -                          -                                        -                               -                           

Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu 4,614                        (2,102)                                   1,869                            3,318                        
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 9,878                        11,980                                   12,622                          5,569                        

-                           -                                        -                               -                           

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu / -                           -                                        -                               -                           
Mwishoni mwa Robo Mwaka 14,491                    9,878                                   14,491                        8,887                      

Salio la mwanzo wa Mwaka (2024)
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato mengine yaliyojumuishwa
Miamala na wanahisa
Gawio lililolipwa
Ziada ya Kisheria
Mengineyo
Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2023)
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato mengine yaliyojumuishwa
Miamala na wanahisa
Gawio lililolipwa
Ziada ya Kisheria
Mengineyo
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita

                    21,200                    (1,646)                             0                          5,076           24,630 
                             -                        1,337                           -                                   -                 1,337 
                             -                               -                             -                                   -                       -   
                             -                               -                             -                                   -                       -   
                             -                               -                             -                                   -                       -   
                             -                               -                             -                                   -                       -   

                      2,796                       (473)                           -                           (1,810)                  514 
                   23,996                       (782)                             0                          3,266            26,481 

-                        -                       -                      -                            -                
                    21,200                    (2,418)                             0                          2,292            21,074 

                             -                           755                           -                                   -                    755 
                             -                               -                             -                                   -                       -   
                             -                               -                             -                                   -                       -   
                             -                               -                             -                                   -                       -   
                             -                               -                             -                                   -                       -   
                             -                               17                           -                            2,784               2,801 

                    21,200                    (1,646)                             0                          5,076           24,630 

 Mtaji wa hisa  Mapato 
yaliyobakizwa 

 Tengo la Ziada 
ya Jumla 

 Mengineyo 
(Bainisha) 

 Jumla 

Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji  ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha 
zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Sisi,tuliotajwa hapo chini,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa taarifaza zahapo juu,Tunatamka kwamba 
tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji 
wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki  na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina na Cheo Saini Tarehe
Chilala Hakooma(Ofisa Mtendaji Mkuu)  15 Oktoba 2024
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha)  15 Oktoba 2024
Albert Chikira (Mkaguzi mkuu wa Ndani)  15 Oktoba 2024

Gharama-(Pamoja na VAT)
1 554

944
1,180
3,554
11,800

3 1,770
4 1,500
5 5,000

885
1,770
2,360
5,900
720

Bure
1,180
3,540
11,800
29,500
41,300
55,400

Gharama-(Pamoja na VAT)
9 118

Kiwango cha chini Kiwango cha juu
1,180

100,000 199,999 1,770
200,000 299,999 2,360
300,000 399,999 2,950
400,000 499,999 3,540
500,000 1,000,000 4,720

11 118
12 354
13 236

s/n Kiwango cha chini Riba Kwa mwaka *
1 5,000 3%
2 5,000 3%
3 20,000 4%
4 10,000 4%
5 100,000 3%
6 N/A Kulingana na muda na Kiasi
7 10,000 4%

Aina ya Mkopo Riba Kwa Mwezi (Kiima 
punguza)

Riba Kwa mwaka (Kiima 
punguza) Gharama ya mkopo Ada ya usimamizi wa Majanga

1 Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3% 1%
2 Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan 5% 60% 2.5% 0%
3 Mikopo ya Vikundi -Jiendeleze Group Loan 4% 48% 3.1% 1%

Aina ya Mkopo Riba Kwa Mwezi (Kiima 
punguza)

Riba Kwa mwaka (Kiima 
punguza) Gharama ya mkopo Ada ya usimamizi wa Majanga

4 Mkopo Binafsi Na shule- hadi TZS10M 4% 48% 2.5% 1%
5 Mkopo Binafsi na shule inayozidi TZS10M Hadi TZS 20M 3.50% 42% 2.5% 1%
6 Mikopo Binafsi na shuke inayozidi TZS20M 2.50% 30% 2.5% 1%
7 Elimisha 4% 48% 3.5% 1%

Aina ya Mkopo Riba Kwa Mwezi (Kiima 
punguza)

Riba Kwa mwaka (Kiima 
punguza) Gharama ya mkopo Ada ya usimamizi wa Majanga

9 Mikopo Binafsi -Jikomboe Loan 4% 48% 4.0% 1%
10 Mikopo ya kikundi -Jitume 5% 60% 4.0% 1%
11 Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60% 4.0% 1%
12 Patnerships 3% 36% 3% 1%

Chilala Hakooma(Ofisa Mtendaji Mkuu) Sahihi  15 Oktoba 2024
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha) Sahihi  15 Oktoba 2024
Albert Chikira (Mkaguzi mkuu wa Ndani) Sahihi  15 Oktoba 2024

Mikopo ya Vikundi

Mikopo Binafsi

Mikopo ya Kilimo

* Riba kwa akaunti za aina zote itajilimbikiza kwa kila la siku kwa kiasi cha akiba cha TZS100,000 na kuendelea na kulipwa kila Mwezi.

Akaunti

Huduma
Akiba Akaunti
Salary Akaunti
Kikundi Akaunti
Watoto Akaunti
Biashara Akaunti
Fixed Deposit Accounts
Dunduliza Akaunti

Kubadili Number ya Siri

Miezi 12-24
Miezi 24-48
Miaka 3-6
Zaidi ya miaka 6

Huduma Za Simu (Mobile banking)
Kujua Salio-Simu

10 Kutoa kwa simu-Kuanzia tarehe 1 Decemba 2024

Chini ya 100,000

Kuhamisha Fedha-Simu
Taarifa Fupi-Simu

7 Kufunga Akaunti
Akaunti ya Akiba, Watoto & Dunduliza
Akaunti ya Vikundi na Biashara

8 Taarifa ya Akaunti

Taarifa Fupi ATM
Miezi 0-1
Miezi 1-3
Miezi 3-12

Kutoa disrishani hadi/Kwakila TZS 5,000,000
Kutoa ATM
Kadi ya ATM (Mpya au Kubadili)

6 Gharama za mwezi (Monthly Acc maintanance fees)
Akiba Akaunti
 Akaunti ya Biashara

Huduma za Kibenki
Kuangalia Salio-Dirishani & ATM

2 Kuhamisha fedha

Ndani ya VFT hadi TZS1,000,000
Ndani ya VFT zaidi ya TZS1,000,000
Kwenda Benki nyingine hadi TZS10,000,000
Kwenda Benki Nyingine zaidi ya TZS10,000,000

Jina na Cheo Saini Tarehe
1 Athanasia  Soka  ( Mwenyekiti ya Bodi)  15 Oktoba 2024

2 Jeff Mckrae  (Mwendeshaji)  15 Oktoba 2024

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
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Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI Mkuu, 
Kassim Majali-
wa, amewataka 
Watanzania ku-

hakikisha wanalinda utama-
duni na kujenga misingi ya 
kuhamasisha vijana na vizazi 
vijavyo kutambua na kuenzi 
historia na urithi wa Mtan-
zania.

Majaliwa alitoa rai 
hiyo mwishoni mwa 
wiki wakati akifun-
gua Tamasha la Bu-
haya 2024 ‘Buhaya

 Festival’ lililofanyi-
ka Mlimani City, jijini

 Dar es Salaam.
Alisema ni wajibu wa kila 

Mtanzania kutunza utama-
duni, mila na desturi kwa 
sababu ni nguzo ya utambu-
lisho wa jamii husika na ni 

muhimu kwa kizazi kijacho.
“Katika siku za sasa, 

ambapo teknolojia na 
utandawazi vinazidi kuima-
rika, ni rahisi kupoteza mila 
na desturi zetu, hivyo tuna-
poshiriki tamasha hili, tuna-
jifunza na kuhamasisha jamii 
zetu kuhusu umuhimu wa 
urithi wetu wa kiutamaduni,” 
alisema.

Kadhalika, Majaliwa ame-
waasa wazazi, jamii na mad-
hehebu ya dini kuendelea 
kuhimiza utunzaji wa maadi-
li kwa kuzingatia mila na 
desturi ili kuepuka mmomo-
nyoko wa maadili kwa vijana 
na jamii kwa ujumla. 

“Watanzania wote tuend-
elee kuheshimu na kuenzi 
tamaduni zilizo nzuri kama 
njia ya kuimarisha umoja, 
mshikamano na maendeleo 
ya kiuchumi,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Ma-

jaliwa ameiagiza mikoa yote 
nchini kwa kushirikiana na 
mashirika yasiyo ya kiserikali 
na sekta binafsi kuweka mi-
pango ya kuandaa matama-
sha ya utamaduni kuanzia 
ngazi za wilaya ili kuendeleza 
na kuhifadhi vivutio, mila na 
desturi za maeneo husika.

Akizungumzia kuhusu 
maendeleo ya Mkoa wa 
Kagera, alisema kuwa Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ameendelea kutoa fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
katika mkoa huo kwenye 
sekta za nishati, maji, kilimo, 
uvuvi, uchukuzi na ujenzi wa 
barabara.

Kwa upande wa Mkuu 
wa Mkoa wa Kagera, Fatma 
Mwassa, alisema tamasha 
hilo linalowaleta pamoja Wa-
nakagera, linalenga kulinda 
na kutangaza utamaduni, 

mila na desturi za Wanakag-
era pamoja na kutangaza vi-
vutio na fursa zilizoko mkoa 
wa Kagera.

“Buhaya inaendelea ku-
kumbukwa kwa maadili, ush-
irikiano na ujasiri uliojengwa 
na wazee wetu, pia kupitia 
tamasha hili mkoa umetan-
gazwa sana, mila na desturi 
zimeenziwa.”

Naye Mwenyekiti wa Ta-
masha hilo, Wilson Kazaura, 
alisema tamasha hilo ni zaidi 
ya burudani kwani linatoa 
fursa kwa jamii ya Wahaya 
kuungana, kujifunza na kuhi-
fadhi urithi wa kitamaduni 
kwa vizazi vijavyo.

“Tutaendelea kushikama-
na na serikali katika kuenzi 
tamaduni ili tuweze kuziri-
thisha kwa vizazi vijavyo na 
tutaendelea kuenzi sanaa, 
mila na desturi ambazo ni 
utambulisho wetu”.

WAZIRI MKUU: WATANZANIA 
TUULINDE UTAMADUNI WETU

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara mwaka 1968, Cosmopolitan na 
Mbeya Kwanza iliyoshuka daraja 
msimu wa 2021/22, juzi zilipata 
ushindi kwenye Ligi ya Championship, 
katika harakati za kutaka kupanda 
kwa daraja msimu wa 2025/26.

Ikiwa ugenini, Uwanja wa Jamhuri 
Morogoro, Cosmopolitan iliitandika 
Kiluvya FC mabao 3-1 na kuifanya 
kusogea kidogo juu, ikipanda hadi 
nafasi ya 11 ya msimamo ikiwa na 
pointi saba.

Kiluvya, ambayo ilipanda msimu 
huu kutoka ‘First League’, bado inaen-
delea kukamata mkia kwenye ligi 
hiyo, ikiwa imepoteza michezo yote 
sita iliyocheza mpaka sasa.

Kwingineko kwenye Uwanja wa 
Kambarage, Shinyanga, wenyeji Stand 
United walipoteza mechi nyum-
bani kwa kuchapwa bao 1-0 dhidi ya 
Mbeya kwanza.

Bao pekee kwenye mchezo huo 
lilifungwa na Seifa Adam Selemani 
katika dakika ya 69 ya mchezo na 
kusimama hadi dakika 90 za mchezo.

Ushindi huo unaifanya Mbeya 
Kwanza kupaa hadi nafasi ya saba 
ya msimamo ikiwa na pointi 10, na 
kuizuia Stand United kupanda juu, 
ikibakia kwenye nafasi ya nne na 
pointi zake 12.

Kocha Mkuu wa Mbeya Kwanza, 
Emmanuel Massawe, amewapongeza 
vijana wake kwa kupambana hadi 
kupata ushindi huo akisema si rahisi 
kuifunga Stand United ikiwa nyum-
bani kwao.

“Ni ushindi wa kujivunia, Stand 
United ni moja kati ya timu ngumu 
kwenye ligi hii, hata msimamo un-
aonesha hivyo, kwa hiyo tunapaswa 
kujivunia,” alisema.

Kocha Mkuu wa Stand United, Meja 
Mstaafu, Abdul Mingange, amekiri 
kupoteza akisema wachezaji wake 
hawakutumia vema nafasi, lakini aki-
angalia zaidi mchezo ujao.

“Mchezo umeisha, hata tuseme vipi 
hatuwezi kubadilisha, nitakwenda 
kurekebisha pale ambapo naona kuna 
mapungufu,” alisema.

Mbeya Kwanza, 
Cosmopolitan
zatakata Ligi ya 
Championship

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa bao 1-0 dhidi 
ya Sudan katika mchezo wa hatua 
za mtoano kwa ajili ya kusaka na-
fasi ya kucheza Fainali za Mataifa 
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), Timu ya Taifa ya Tanza-
nia, Taifa Stars, imeahidi kulipiza 
kisasi katika mchezo wa maru-
diano utakaochezwa Jumapili, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Akizungumza kutoka nchini 
Mauritania ambako mchezo 
huo ulipigwa juzi usiku, kwenye 
Uwanja wa de la Capitale, jijini 
Nouakchott, nahodha wa timu 
hiyo, Aishi Manula, alisema ana 
uhakika watafanya vema katika 
mchezo wa marudiano kutokana 
na jinsi wachezaji wenzake ambao 
wengi bado ni vijana walivyopam-
bana katika mchezo huo licha ya 
kwamba wengi wao walikuwa wa-
nacheza kwa mara ya kwanza.

Sudan inacheza mechi zake 
nchini humo kutokana na ku-
wapo kwa machafuko na vita vya 
wenyewe kwa wenyewe nchini 
kwao.

“Tumemaliza mchezo wetu 
salama salimini, kazi kubwa im-
efanyika, pamoja na kupoteza 
lakini wachezaji hawa vijana 
wamepambana sana ugenini. 
Muda ulikuwa ni mfupi sana wa 
maandalizi na wachezaji wengi 
ni chipukizi, wengine ni mara ya 

kwanza kucheza Stars, walioneka-
na kuwa na presha kubwa mwan-
zoni, lakini baadaye wakaonesha 
uwezo mkubwa,” alisema Manula.

Alisema kwa sasa wana muda 
mrefu wa kukaa kambini na 
kumpa uwanja mpana Kocha 
Mkuu, Bakari Shime, kuendelea 
kukisuka kikosi na kurekebisha 
mapungufu yaliyojitokeza kwe-
nye mchezo uliopita.

“Kikubwa tunakwenda nyum-
bani, tuna muda mrefu sasa wa 

kujiandaa kwa sababu hatuvunji 
kambi, mwalimu ana nafasi kub-
wa ya kusahihisha kile ambacho 
anaona kimekosewa katika mch-
ezo wa kwanza, nadhani katika 
uwanja wa nyumbani tutafanya 
vizuri zaidi kuliko leo,” alisema.

Juzi, Shirikisho la Mpira wa 
Miguu nchini (TFF), lilitangaza 
kuwa mchezo huo wa marudiano 
utapigwa saa 10:00 jioni, Uwanja 
wa Benjamin Mkapa na hakutaku-
wa na kiingilio.

Taifa Stars yaahidi kuwaliza Sudan kwa Mkapa

Winga wa West Ham United, Jarrod Bowen (juu), akishangilia baada ya kufunga bao la pili na la ushindi kwa 
mkwaju wa penalti dhidi ya Manchester United kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa London 
juzi na West Ham kushinda 2-1. Kipigo hicho kimeufanya uongozi wa Man United kumtimua Kocha Erik ten Hag 
kutokana na mfululizo wa matokeo mabaya. PICHA: MTANDAO

MBAYA WA TEN HAG...



ALEXANDER-ARNOLD ASAKWA

KLABU ya Paris St-Germain imeungana na Real Ma-
drid katika kinyang’anyiro cha kumsajili beki wa kulia 
wa Liverpool mwingereza Trent Alexander-Arnold, 26. 
(Mail)

DEDIC ANYATIWA LIVER

LIVERPOOL wameulizia kuhusu beki wa kulia wa 
RB Salzburg raia wa Bosnia na Herzegovina, Amar 
Dedic, ambaye anatarajiwa kuchukua nafasi ya Trent 
Alexander-Arnold. (Caught Offside)

CHAKBETADZE ALENGWA

WOLVES wamemfanya kiungo mkabaji wa 
Watford na Georgia, Giorgi Chakvetadze mwenye 
miaka 25, kuwa mchezaji wanayemlenga Januari. 
(Sun)

ALONSO ATAKIWA MADRID

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez, anaandaa 
misingi ya nani atakayechukua nafasi ya kocha, Carlo 
Ancelotti, msimu ujao huku akimpigia debe Kocha wa 
Bayer Leverkusen, Xabi Alonso. (Sport)

BALOTELLI ATUA GENOA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Italia, Mario Balotelli 
mwenye miaka 34, amefanyiwa vipimo vya matibabu 
siku ya jana kabla ya kusajiliwa na Klabu ya Serie A, 
Genoa. (Fabrizio Romano)

WEST HAM KWA LOOKMAN

KLABU ya West Ham inavutiwa na mshambuliaji wa 
Atalanta na Nigeria, Ademola Lookman mwenye umri 
wa miaka 27, wakati huu kocha Julen Lopetegui aki-
tumai kuimarisha safu yake ya mashambulizi Januari. 
(GiveMeSport)

GVARDIOL KUONGEZEWA

KLABU ya Manchester City inajiandaa kumpa mlinzi 
wa Croatia, Josko Gvardiol mwenye miaka 22, mkataba 
ulioboreshwa wenye thamani ya pauni 150,000 kwa 
wiki ili kuongeza muda wake wa kukaa Etihad hadi 
2030. (Star)

PALMER KUBAKI CHELSEA

KIUNGO mshambuliaji wa England na Chelsea Cole, 
Palmer mwenye miaka 22, bado anajitolea kwa ‘The 
Blues’ hao licha ya kuhusishwa na kutaka kuondoka, 
ikiwa ni pamoja na kurejea Manchester City. (Football 
Insider)

CHIESA KUREJA ITALIA

AC Milan ina nia ya kumpa njia ya kurejea Serie 
A, winga wa Liverpool na Italia, Federico Chiesa, 27. 
(Caught Offside).

HUMMELS KUONDOKA

BEKI wa zamani wa Ujerumani, Mats Hummels 
mwenye umri wa miaka 35, anaweza kuondoka AS 
Roma Januari licha ya kujiunga na klabu hiyo ya Serie 
A kama mchezaji huru msimu wa majira ya joto. (Ni-
colo Schira)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
OCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta, amepunguza 
umuhimu wa pengo la poin-
ti tano kwa vinara wa Ligi 

Kuu England Manchester City kwa 
kusifia timu yake kuwa hai katika 
mbio za ubingwa baada ya sare ya 
mabao 2-2 na Liverpool Jumapili.

Bukayo Saka alifunga
 bao la kuongoza likiwa
 lake la 50 la ligi baada

 ya dakika tisa kabla
ya Virgin van Dijk ku-

sawazisha kwa kichwa
 dakika ya 18. 

Mikel Merino alifunga kwa 
kichwa mpira wa adhabu wa 
Declan Rice na kurejesha uongozi 

   Wanaojeruhiwa, walio-
po, wapo katika wakati mzuri, 
tunaenda kuwa mahali pazuri...

HABARI MICHEZO

wa ‘Washikabunduki’, kabla ya 
kipindi cha mapumziko, lakini bao 
la kusawazisha la Mohamed Salah 
la dakika ya 81 liliokoa pointi moja 
kwa Liverpool.

Liverpool wanasalia katika na-
fasi ya pili, pointi nne mbele ya Ar-
senal ambao wanashika nafasi ya 
tatu huku City wakifurahia kileleni 
wakati huu wakisaka taji la tano 
mfululizo.

Alipoulizwa jinsi tofauti ya pointi 
katika hatua hiyo ya mwanzo ya 
msimu, Arteta alisema: “Hutaki 
kuwa katika nafasi hiyo. Unataka 

kuwa mbele kwa pointi tano, lakini 
hapa ndipo tulipo. Timu iko hai.

“Wanaojeruhiwa, waliopo, wapo 
katika wakati mzuri. Mambo yata-
tokea na tunaenda kuwa mahali pa-
zuri zaidi.

“Naona timu na sina mashaka, 
nadhani nilikuambia siku tatu kabla 
kwamba tutapanda ndege Jumapili 
na tulianza kuruka na tulikuwa timu 
bora zaidi.

“Tulihitaji kupata pointi leo ( juzi) 
ili kutafakari tulipo na tunapotaka 
kuwa. Hatukuweza kufanya hivyo 
lakini kwa uhakika tupo.”

ARTETA: ARSENAL IKO HAI 
KWA MBIO ZA UBINGWA

Jumanne Oktoba 29, 2024
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Van Dijk hana haraka 
na mkataba mpya

Mashabiki wa 
Real Madrid 
wachunguzwa 
kwa ubaguzi
MADRID, Hispania

VINICIUS Junior amelaani ma-
tusi ya kibaguzi yaliyoelekezwa 
kwa wachezaji wa Barcelona na 
mashabiki wakati wa El Clasico 
kuwa “ya kutisha” baada ya 
LaLiga kusema kuwa inaripoti 
tukio hilo kwa polisi na waende-
sha mashtaka wa uhalifu wa 
chuki.

Picha za video zilizosam-
bazwa kwenye mitandao ya 
kijamii zilionekana kumwone-
sha Lamine Yamal akitukanwa 
alipokuwa akisherehekea na 
wachezaji wenzake baada ya 
kuifungia Barcelona bao la tatu 
katika ushindi wa mabao 4-0 
dhidi ya Real Madrid Uwanja wa 
Santiago Bernabeu.

“Kilichotokea pale Bernabeu 
na matusi ya kibaguzi kilikuwa 
mbaya,” Vinicius alichapisha 
kwenye X. 

“Hakuna nafasi kwa wahalifu 
hawa katika jamii yetu.

“Msaada wangu wote kwa 
Lamine, Ansu Fati na Raphinha. 
Ninajua kwamba Madrid na poli-
si watachukua hatua kuwatam-
bua na kuwaadhibu wahalifu!”

Hapo awali, LaLiga ilielezea 
unyanyasaji wa ubaguzi wa 
rangi kama “usiovumilika.”

“LaLiga itaripoti mara moja 
matusi na ishara za kibaguzi 
zilizoelekezwa kwa wachezaji 
wa Barcelona kwa polisi, na pia 
kumjulisha mwendesha mashta-
ka anayeratibu uhalifu wa chuki 
na kitengo cha uhalifu wa uba-
guzi katika ofisi ya mwanashe-
ria mkuu wa serikali,” taarifa ya 
LaLiga ilisema. 

“LaLiga inalaani vikali matukio 
yaliyotokea Santiago Bernabeu 
na inabaki imara katika dhamira 
yake ya kutokomeza aina 
yoyote ya tabia ya ubaguzi wa 
rangi na chuki ndani na nje ya 
viwanja. Hakuna nafasi ya janga 
hili katika michezo.”

Madrid pia ililaani unyanyasaji 
huo, ikisema uchunguzi unaen-
delea.

“Real Madrid inalaani vi-
kali tabia yoyote inayohusisha 
ubaguzi wa rangi, chuki dhidi ya 
wageni au vurugu katika soka 
na michezo, na inajutia sana ma-
tusi yaliyofanywa na mashabiki 
wachache kwenye moja ya kona 
za uwanja,” taarifa ya Madrid 
ilisema katika taarifa yake.

“Real Madrid imefungua 
uchunguzi ili kuwasaka na 
kuwabaini wahusika wa matusi 
haya ya kusikitisha na ya kud-
harauliwa, ili kuchukua hatua 
stahiki za kinidhamu na kima-
hakama.”

MANCHESTER, England

K
LABU ya Manchester United imemfuta 
kazi kocha, Erik ten Hag, baada ya kui-
ongoza klabu hiyo kwa muda wa miaka 
miwili na nusu.

Raia huyo wa Uholanzi mwenye umri wa mia-
ka 54, alitaarifiwa kuhusu uamuzi huo na bodi ya 
klabu hiyo jana Jumatatu asubuhi. 

Man United imeanza vibaya msimu huu huku 
mechi ya mwisho ya Ten Hag ikiwa ya juzi Juma-
pili ambapo walifungwa mabao 2-1 na West Ham 
kwenye Ligi Kuu England.

United pia ipo katika nafasi ya 21 kati ya timu 
36 kwenye msimamo wa la Ligi ya Europa, 
wakiwa wametoka sare katika mechi zao tatu 
za mwanzo. Ruud van Nistelrooy, ambaye aliji-
unga na klabu hiyo kama kocha msaidizi wa Ten 
Hag msimu uliopita wa majira ya joto, ametajwa 
kuwa kocha wa muda hadi kocha mkuu wa ku-
dumu atakapoajiriwa.

Klabu hiyo ilikuwa imeongeza mkataba wa 
Ten Hag kwa mwaka mmoja baada ya ushindi 
wa fainali ya Kombe la FA Mei mwaka huu wali-
poifunga Manchester City. United sasa wana-
tafuta kocha wao wa sita wa kudumu tangu Sir 
Alex Ferguson alipostaafu mwaka 2013. 

Ten Hag ambaye ni kocha wa zamani wa Ajax 
alichukua mikoba ya kuinoa Man United msimu 
wa majira ya joto mwaka 2022 na kuiongoza kla-
bu hiyo kushika nafasi ya tatu kwenye Ligi Kuu 
katika msimu wake wa kwanza.

Pia, aliiongoza United kutwaa taji lao la kwan-
za katika misimu sita kwa ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Newcastle United kwenye fainali ya 
Kombe la Carabao 2023.  

Msimu wake wa pili kama kocha wa klabu hiyo 
ulianza vibaya, huku United wakimaliza mkiani 
katika kundi lao la Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini 
wakatwaa Kombe la FA.  

Kampuni ya Sir Jim Ratcliffe ya Ineos ilinunua 
asilimia 27.7 ya hisa za klabu hiyo mnamo De-
semba 2023 na bilionea huyo wa England aliiam-
bia BBC Sport Februari kuwa matatizo ya klabu 
hiyo yaliongezeka zaidi ya jukumu la kocha.

“Katika miaka 11 iliyopita, Manchester United 
imekuwa na makocha wengi na hakuna aliye-
fanikiwa katika nyanja hiyo,” alisema Ratcliffe. 
“Hiyo kwangu inamaana kwamba kuna kitu am-
bacho hakiko sawa kimazingira.”

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk ame-
sema atasimamisha ma-
zungumzo ya mustak-
abali wake na Liverpool 
hadi mwishoni mwa 
msimu huu.

Van Dijk, Salah na 
Trent Alexander-Arnold 
wote mikataba yao ita-

malizika Anfield mwis-
honi mwa msimu huu.

Akizungumza baada 
ya mchezo dhidi ya 
Arsenal uliochezwa 
Emirates juzi, Van Dijk 
alisema hana haraka ya 
kufanya mazungumzo 
ya kusaini mkataba 
mpya klabuni hapo.

“Nimetulia sana,” 

alisema Van Dijk aki-
iambia Sky Sports. 

“Wacha tuone nini ki-
tatokea mwishoni mwa 
msimu.

“Ninafurahia soka 
langu, kimwili na kiakili. 
Naendelea kufurahia 
mchezo kwa sababu ni 
mchezo mzuri ambao 
tunacheza.”

TEN HAG ATIMULIWA 
UNITED, VAN 
NISTELROOY 
KUIONGOZA



Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga na Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), 
zimetia saini mkataba wa hudu-
ma za afya na elimu kwa umma 
kwa lengo la kupanua zaidi hu-
duma hiyo na kuwafikia wag-
onjwa kwa urahisi.

Katika makubaliano hayo yal-
iyofanyika katika Hospitali ya 
Muhimbili jana, Klabu ya Yanga 
itanufaika kwa kupewa daktari 
na taasisi hiyo kila timu yake 
inapokwenda kucheza kwa ajili 
ya kupima wachezaji, lakini pia 
wanachama mashabiki watanu-
faika kwa kupimwa bure.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Yanga, Andre Mtine na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Taasisi hiyo, 
Dk. Peter Kisenge, walitia saini 
mkataba huo jana kila mmoja 
akiiwakilisha taasisi yake.

Akizungumza wakati wa 
hafla hiyo, Dk. Kisenge, alisema 
kutakuwa na faida nyingi kwa 
pande zote mbili kutokana na 
makubaliano hayo, huku wao 
wakitaka watu mbalimbali Af-
rika kuifahamu taasisi hiyo.

“Kuungana na Yanga kutaku-
wa na faida nyingi, kwa kui-
tumia klabu hii, watu wengi 
wa Afrika wataifahamu taasisi 
yetu kwa sababu inapokwenda 
kucheza katika michezo mbal-
imbali ya kimataifa itakuwa in-
aieleza pia taasisi yetu, kwetu 
sisi tutakuwa tunawapa daktari 
wetu ambaye atakuwa anahu-
dumia wachezaji kuwapima 
moyo na matatizo mengine, sisi 
tupo tayari kuwasindikiza kule 
mnapokwenda, hapa nchini 
na nje ya nchi,” alisema Dk. 
Kisenge.

Alisema wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo pia 

watapata faida ya kupimwa 
ugonjwa huo bure na kupata 
ushauri nini cha kufanya kuka-
biliana na ugonjwa huo.

“Taasisi hii inawahudumia 
wagonjwa 900 kwa siku moja, 
ilianza 2015, tulianza tukiwa 
hapa, lakini sasa tuna tawi 
lingine Dar Group, wanachama 
na mashabiki wa Yanga nao 
watapata faida, kwani inaweze-
kana kabisa kwenye matama-
sha kama ya Siku ya Mwananchi 
tukawapima bure,” alisema.

Alisema kwa maana hiyo ush-
irikiano huo utakuwa na tija 
kwa pande zote mbili, kwani 
mbali na wachezaji kunufaika, 
kujulikana kwa taasisi hiyo ba-
rani Afrika ambako timu hiyo 
itakuwa inakwenda kucheza, 
hivyo kuwapata wananchi 
mbalimbali barani Afrika am-
bao wana uhitaji wa vipimo na 
matibabu ya ugonjwa huo.

Kwa upande wake, Mtine ali-
ishukuru taasisi hiyo ya Jakawa 
Kikwete kwa kurejesha kwa 
jamii, huku akisema familia ya 
michezo inatakiwa iwe na fura-
ha wakati wote.

Aliiomba taasisi hiyo ikiweze-
kana wawe wanasafiri na jopo 
la matabibu wanapokwenda 
kucheza mechi mikoani, amba-
ko watakuwa wakifanya kliniki 
ya kupima wananchi.

“Tunapokuwa tunasafiri nao 
kwenye michezo mbalimbali 
mikoani, wanaweza kuweka 
kliniki kwa ajili ya kupima si 
mashabiki na wanachama wa 
Yanga tu, bali wananchi pia wa 
mikoa hiyo na kuwapa ushauri, 
hivyo watakuwa wamepunguza 
kwa kiasi kikubwa kuongezeka 
kwa ugonjwa hatari kati ya 
magonjwa yasiyoambukiza,” 
alisema.

HABARI MICHEZO
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Na Adam Fungamwango

B
ODI ya Ligi nchini (TPLB), 
imeahirisha mchezo 
namba 79 kati ya Simba 
na JKT Tanzania ulioku-

wa uchezwe leo kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, Mwenge, Dar 
es Salaam kutokana na wacheza-
ji, benchi la ufundi na baadhi ya 
viongozi wa timu hiyo ya jeshi 
kupata ajali juzi.

Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa Bodi ya Ligi, Karim Boi-
manda, amesema mchezo huo 
umeahirishwa baada ya uongozi 
wa JKT Tanzania kuwasilisha 
maombi rasmi ili kushughulikia 

hali ya wachezaji wao walioje-
ruhiwa.

Mbali na mchezaji huo, Bodi 
ya Ligi pia imeahirisha mchezo 
mwingine namba 89, ambao  
timu hiyo ilitakiwa kwenda 
kucheza dhidi ya Namungo, No-
vemba 4, mwaka huu, kwenye  
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi. 

JKT Tanzania ilipata ajali il-
ipokuwa inatoka jijini Dodoma 
kucheza mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Dodoma 
Jiji uliopigwa, Uwanja wa Jam-
huri, Jumamosi iliyopita na ku-
fungwa bao 1-0

“Si kawaida, huwa mnaniona 

pembeni yangu kukiwa na ma-
kocha na manahodha, leo nipo 
peke yangu.

“Ni kwa sababu tumepokea 
taarifa kutoka Klabu ya JKT 
Tanzania kupata ajali hapo jana 
( juzi), wakiwa safarini kutoka 
Dodoma ambako walikuwa na 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya 
Dodoma Jiji.

“Basi lililokuwa limebeba 
wachezaji, makocha na viongozi 
wengine lilipata ajali maeneo 
ya Mbweni, hivyo kwa niaba 
ya Bodi ya Ligi tunawapa pole 
sana, tukiwaombea wachezaji 
na viongozi wengine ambao 
wamepata maumivu wapate 

nafuu ya mapema na waendelee 
na mapambano katika msimu 
huu wa ligi,” alisema Boimanda.

Alisema bada ya ajali hiyo 
waliwasiliana na viongozi wa 
JKT Tanzania, pamoja na Kama-
ti ya Tiba ya Shirikisho la Mpira 
wa Miguu nchini (TFF), ambayo 
ilikwenda kuungana na mata-
bibu wengine ili kuangalia afya 
za wachezaji.

“Baada ya ajali tuliwasiliana 
na viongozi wa JKT Tanzania, 
pamoja na Kamati ya Tiba ya 
Shirikisho la Mpira wa Miguu, 
ambapo Mwenyekiti wa Kama-
ti hiyo, Dk. Limbanga, alifika 
hospitalini ili kuangalia hali za 

wachezaji hao na kujiridhisha 
jinsi wanavyoendelea na baadhi 
yao jana walitarajia kupiga pi-
cha za X-ray, kwa ajili ya uchun-
guzi zaidi,” alisema.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa JKT Tanzania, Jem-
edari Said, basi hilo lilipata ajali 
juzi saa 1:00 asubuhi eneo la 
Mbweni baada ya kuacha njia ya 
kutumbukia mtaroni.

Baadhi ya wachezaji walioje-
ruhiwa ni John Bocco, Danny 
Lyanga, Salum Gado, Gamba Ma-
tiko, Said Ndemla, Yacoub Sulei-
man, Hassan Dilunga, Maka Ed-
ward, Hassan Kapalata, Hassan 
Machezo na Mohamed Bakari.

MECHI SIMBA, JKT YAAHIRISHWA

YANGA, JKCI ZAINGIA 
MKATABA KUSAIDIA 
MATIBABU YA MOYO

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Yanga, Andre Mtine (kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikweye (JKCI), Dk. Peter Kisenge, wakionyesha jezi maalum baada ya kutia 
saini mkataba wa huduma za afya na elimu kwa umma kwa lengo la kupanua zaidi huduma 
hiyo na kuwafikia wagonjwa kwa urahisi. Hafla ya ya utiaji saini hiyo ilifanyika Dar es Sa-
laam jana. MPIGAPICHA WETU

osajiliwa msimu huu baada ya 
kuondoa rundo la wachezaji 
wengi wakongwe, imecheza 
michezo rasmi 10, minane ya 
Ligi Kuu na miwili ya kimataifa.

Katika michezo hiyo, 
imeshinda saba, sare mbili na 
kupoteza mmoja tu dhidi ya 
Yanga kwa bao 1-0, ambao uli-
pigwa Oktoba 19, mwaka huu.

Wakati inacheza michezo 
hiyo, Fadlu, amekuwa aki-
sisitiza kuwa kikosi chake bado 
hakijawa sawa kimuunganiko, 
lakini akiwashangaza wengi 
kwani pamoja na upya na ku-
kosa muunganiko kimekuwa 
na mabadiliko tofauti na cha 
misimu miwili iliyopita, am-
bapo mbali na kukonga nyoyo 
ya wanachama na mashabiki 
kutokana na kinavyocheza, la-
kini kimekuwa kikipata ushin-
di kwenye michezo mingi ki-
nayocheza.

Fadlu: Ikifika 
Februari...

Mwamnyeto, Job wafichua 
siri ya ukuta ‘jiwe’ Yanga

 mgumu zaidi kuliko wali-
ocheza dhidi ya Coastal Un-
ion, Jumamosi iliyopita kwani 
msimu huu imekuwa ni moja 
kati timu tishio.

“Mechi ya Jumatano 
(kesho), itakuwa ngumu, 
Singida ni timu nzuri na 
imesajili wachezaji wazuri 
sana msimu huu, lakini 
kwetu Yanga msimamo wetu 
ni ule ule, kukusanya pointi 
tatu kila mchezo, mastraika 
wetu watutafutie bao moja 
tu, sisi mabeki tutalinda, 
wakifunga mengine ni bonasi, 
tunachohitaji kila mchezo 
ni pointi tatu tu,” alisema 
nahodha huyo.

Aliwataka mashabiki wa 
soka Zanzibar kujitokeza kwa 
wingi ili kuwapa burudani, la-

kini kuwapa furaha wanacha-
ma na mashabiki wa Yanga.

Kwa upande wa Job, alise-
ma hawajaruhusu bao lolote 
mpaka sasa kutokana na 
mfumo ambao wamekuwa 
wakiutumia wa kurudi wengi 
nyuma kukaba badala ya kazi 
hiyo kuachiwa mabeki peke 
yao.

“Huwa tunacheza kwa mi-
fumo mingi, lakini mara ny-
ingi tunasaidiana majukumu, 
tunapokwenda kushambulia 
tunawasaidia kidogo, lakini 
tunaposhambuliwa siyo juku-
mu la mabeki peke yake, ku-
kaba linakuwa ni jukumu la 
wachezaji wote kuanzia mas-
traika, viungo washambuliaji, 
wakabaji, ili kuturahisishia 
kazi sisi, na hilo limekuwa 
likitufanya mabeki tuwe na 
ufanisi kwenye kazi yetu,” 
alisema beki hiyo.
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“Kitaalamu ni kwamba kla-
bu yoyote inaposajili kiasi cha 
wachezaji 15 na kocha mpya 
inatakiwa miezi sita ili kuona 
kiwango halisi cha timu na 
muunganiko wa wachezaji, 
kwani watakuwa wameshaele-
wana mikimbio, mifumo, sifa 
na udhaifu wa kila mchezaji ili 
kusaidiana uwanjani, tulianza 
ligi na michuano ya kimataifa 
Agosti, tukiwa na kikosi 
kichanga kinachojengwa, kip-
indi hiki tunamalizia ujenzi, 
lakini mabadiliko yanaoneka-
na,” alisema kocha huyo.

Alisema kwa michezo mi-
nane ya Ligi Kuu ambayo timu 
yake imecheza mpaka sasa, na 
miwili ya Kombe la Shirikisho, 
inaonekana inapiga hatua, 
lakini bado mpaka Februari 
mwakani ndipo kikosi hicho 

kitakuwa kimeshakamilika vile 
inavyotakiwa kitaalamu.

“Kuna mabadiliko makubwa 
sana kwenye kikosi changu, 
unaweza kuona sasa baadhi ya 
wachezaji wameanza kuelewa-
na na wenzao, wanaweza kup-
iga pasi ambazo wanajua wen-
zao wanaweza kuzifikia, kila 
mchezaji ana aina yake ya ku-
pigiwa pasi, mikimbio, kutafu-
ta nafasi, hilo wachezaji wangu 
wengi walikuwa hawajajuana, 
lakini kila wanapocheza kuna 
kitu kipya wanakuja nacho.

Unaweza kuona sasa kila 
mtu ana spidi, hata wale am-
bao wamekuwa hawapati na-
fasi sasa wako fiti na utimamu 
wa mwili ambapo mwanzo 
walikuwa wanavikosa, mfu-
lulizo wa michezo umesaba-
bisha nibadilishe baadhi ya 

wachezaji ambapo imekuwa 
na faida sana kwetu, tayari 
nimeona tuna kikosi kipana 
cha wachezaji wanaoweza 
kucheza uwanja kama wale 
ambao wapo nje, hili lime-
onekana katika mchezo wetu 
uliopita dhidi ya Namungo,” 
alisema kocha huyo.

Fadlu alibainisha mpaka 
ikifika muda ambao unatak-
iwa, Simba itakuwa moto wa 
kuotea mbali na kuwa tayari 
kucheza na timu yoyote ile 
Afrika, akiwataka wanachama 
na mashabiki wa timu hiyo ku-
furahi yale maneno kuwa timu 
bado inajengwa hayatoku-
wapo tena.

Simba ambayo ina idadi kub-
wa ya wachezaji wapya wali-

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa 
Simba, Fadlu Davis, 
amesema ifikapo 
Februari mwakani, 

kikosi chake kitakuwa moto 
wa kuotea mbali si Tanzania 
tu bali hata kwenye michezo 
ya kimataifa barani Afrika, aki-
wataka wote wanaotoa maoni 
yao juu ya kikosi hicho kusubi-
ri mpaka wakati huo.
Akizungumza jijini Dar

 es Saaam jana, raia
 huyo wa Afrika Kusi-

ni, alisema licha ya 
kwamba tayari ataku-

wa ameshaongeza 
wachezaji kipindi

 cha usajili wa dirisha
 dogo, lakini kitaal-
amu, atakuwa ame-

shakinoa kikosi hicho
 kwa muda wa miezi 

sita huku kikiwa kina-
pambana uwanjani.
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Arteta: Arsenal iko hai mbio za ubingwa UKURASA  21

   Asema itatisha ndani na Afrika 
nzima na kila mtu ataiimba, mechi yao...

Fadlu: Ikifika Februari 
Simba haitokamatika

Kiungo wa Arsenal, Mikel Merino (jezi namba 23), akiifungia timu yake kwa kuunganisha kwa kichwa mpira wa faulo 
uliopigwa na Declan Rice kwenye mechi kali ya Ligi Kuu England dhidi ya Liverpool iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi 
na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Yanga, Bakari 
Mwamnyeto, amesema wao 
kama mabeki huwahimiza 
mastraika wafunge bao moja tu 
kwani upande wa safu ya ulinzi 
wana uwezo mkubwa wa kuto-
ruhusu bao kutokana na maele-
wano makubwa baina yao.

Mchezaji huyo amefichua siri 
hiyo wakati Yanga ikiwa hai-
jaruhusu bao lolote mpaka sasa 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikicheza michezo saba, ikishinda 
yote, ikipachika mabao 12, iki-
kamata nafasi ya pili.

Alisema kwa sasa wapo vizuri 
sana kwenye kuzuia, hivyo wa-
napoingia uwanjani huwahimiza 
mastraika kufunga mabao, na 
ikiwezekana hata bao moja tu 
linakuwa tayari limeshawapa 
pointi tatu.

“Sisi Yanga tukishapata bao 
moja tu, basi mabeki kazi yetu 
ni kuzuia bao lisiingie, huwa 
tunawaambia mastraika wetu 
wakipata nafasi wazitumie, na 
ikikosekana hata moja tu, kwa 
sababu tuna ulinzi imara, ndiyo 
maana unaona hata likipatikana 
bao moja halirudi.

“Mpango wetu kwanza huwa 
ni kupata bao, likishapatikana 
mengine ni ziada kwa sababu 
hilo tu linatufanya tuzuie vizuri 
na tunapata pointi tatu, tu-
nashukuru kwa kucheza kwa 
maelewano kule nyuma, tu-
mecheza muda mrefu, hivyo 
kila mmoja anaelewa mwenzake 
anafanya nini, amekosea wapi 
na amsaidie vipi,” alisema.

Mbali na Mwamnyeto, Yanga 
ina mabeki wengine kama Ibra-
him Hamad ‘Bacca’, Dickson Job, 
Yao Kouassi, Shadrack Boka, 
Nicson Kibabage, na wengine 
ambao wameifanya safu ya ul-
inzi kuwa ngumu kupitika msimu 
huu.

Akizungumzia mchezo wa ke-
sho dhidi ya Singida Black Stars 
utakaopigwa Uwanja wa New 
Amaan Complex, Zanzibar saa 
2:30 usiku, alisema utakuwa ni

Mwamnyeto, 
Job wafichua 
siri ya ukuta 
‘jiwe’ Yanga
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