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Vyama vyaonyesha hofu
uchaguzi huru na haki

Na Halfani Chusi

VIONGOZI wa vyama vya sia-
sa wameeleza hofu kuhusu
uwezekano wa Tume Huru ya
Uchaguzi kusimamia uchaguzi
wa Serikali za Mitaa uliopang-
wa kufanyika baadaye mwaka
huu na uchaguzi mkuu wa
mwakani.

Wamesema hofu hiyo inato-
kana na daftari la kudumu la
wapigakura na kanuni za uch-
aguzi kutowekwa hadharani.

Viongozi hao walionyesha
hofu hiyo jana katika mkutano
wa kitaifa kutafakari na kujenga
uelewa wa pamoja kuhusu she-
ria za uchaguzi wa serikali za
mitaa utakaofanyika Novemba,
mwaka huu na uchaguzi mkuu
utakaofanyika Oktoba, 2025.

Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe
na Mwenyekiti wa Chama cha
Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim
Lipumba, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kituo cha Demokra-

sia Tanzania (TCD) walionyesha
hofu hiyo huku Naibu Katibu
Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Zanzibar, Dk. Mo-
hamed Said, akiwataka waache
hofu kwa kuwa wanaweza kufa
kabla ya wakati.

Profesa Lipumba alisema
pamoja na mabadiliko ya she-
ria hiyo, anaona kuna dalili za
kutosha uchaguzi ukasimam-
iwa na Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), huku akisisitiza
kuwa ni jambo linalopingwa
vikali na vyama vya upinzani.
Alishauri kwamba hawapaswi
kuwapuuza kwa kuwa lengo ni
kujenga demokrasia ya nchi.

“Demokrasia si jambo la ma-
gharibi, si jambo la mashariki
bali ni jambo la ulimwengu
mzima. Mwalimu (Julius) Ny-
erere alikuwa akisisitiza kwam
palikuwa na demokrasia watu
wanafanya uamuzi chini ya mti.

“Sheria ambayo imepitishwa
inasema jukumu la Tume Huru

ya Uchaguzi ni kusimamia
uchaguzi wa serikali za mitaa.
Sasa hili likoje kwamba sheria
tayari imepitishwa lakini itasi-
mamiwa na TAMISEMI? Labda
pana maelezo ya namna gani
katika kipindi hiki cha mpito,”
alisema.

Akichangia mjadala huo,
Mbowe alisema kinachokwa-
misha matakwa ya vyama vya
upinzani kuhusu sheria za uch-
aguzi ni kile alichodai CCM ina
maslahi binafsi katika hilo.

“CCM wana manufaa na she-
ria za uchaguzi. Yako mengi
yanafanyika kwa makusudi tut-
aweza kulaumu uchaguzi uli-
opita kwa yaliyofanyika lakini
ukweli utabaki kuwa ukweli.

“Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura lililopo leo lilichezewa
sana mwaka 2020. Ni jambo la
kujiuliza tutakwenda kulibore-
sha au kuandikisha upya? Tuna
tatizo la kuangalia mbele bila
kuangalia tulijikwaa wapi. Hu-
wezi kufanya mabadiliko bila
kuanzia kwenye katiba.

“Tunakwenda kwenye uch- :
aguzi hatujui kanuni zitatoka :
lini. Wanaficha kila kitu. Hata :
ukiangalia mabadiliko ya she- :
ria za uchaguzi hayawezi ku- :
tibu matatizo yaliyokuwapo na :
haiakisi haki katika uchaguzi :

ujao,” alisema.

Alisema katika vikao vya :
maridhiano walivyokaa mwa- :
ka mzima, walijadili masuala :
ya uchaguzi kwa kina na hata :
TCD, kikosi kazi, asasi za kiraia
na taasisi za dini pia walijadili :

lakini kwasababu kuna kiburi,
CCM hawayataki mambo hayo.

“Hata tungefanya mabore- :
sho ya sheria kiasi gani kama :
upande wa pili hakuna utashi :
wa kisiasa, hivyo tutakuwa :
tunapoteza muda. Yale tuli- :
yokuwa tunalalamikia mwaka :
2019 na 2020 mpaka leo 2024 :
yanaendelea kufanyika licha :
ya wadau wote kuishauri seri- :
kali ya CCM ambayo imekuwa :
inapenda :
kufanya yale ambayo inakuwa :

haisikii. Yenyewe

faida kwao,” alisema.

Magari na pikipiki yakipita kwa shida kwenye barabara mbovu inayohitaji ukarabati ya Mwenge l\/laclt‘J-kan‘i, Mahispaa
ya Kinondoni, Dar es Salaam jana na kusababisha usumbufu mkubwa kwa wafanyabiashara na wateja wanaofika katika
eneo hilo. PICHA: JOHN BADI
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. BRELA vyaja

- kampeni elimu
miliki bunifu

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa Biashara
na Leseni (BRELA), imeanzisha
kampeni maalum ya kutoa elimu
kwa wadau wote muhimu wa
miliki bunifu nchini kwa kutoa
elimu kwenye makundi mbalim-
bali vikiwamo vyuo vikuu na vyuo
vya ufundi stadi nchini.

Mkurugenzi wa Miliki Bunifu
wa BRELA, Loy Mhando, alisema
hayo jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu maa-
dhimisho ya siku ya miliki bunifu
Salaam.

Maadhimisho hayo yanatarajiwa
kufunguliwa leo na Waziri wa
Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji, na kaulimbiu ya mwaka
huu ni ‘Miliki Ubunifu na Malengo
va Maendeleo Endelevu: Kujenga
Mustakabali wa Pamoja kwa Ku-
tumia Ubunifu'.

Alisema BRELA imeamua kuja
na kampeni hiyo baada ya kubaini
kuwa wananchi wengi hawafa-
hamu vyema kuhusu miliki bunifu
hivyo wamepanga kuwafikia watu
wengi ili waweze kuwa na ufa-
hamu kuhusu miliki bunifu.

“Tumekwenda vyuo vikuuy,
tumeongea na wawekezaji na
wajasiriamali na tunaushirikiano
na Tume ya Sayansi na Teknolo-
jia (COSTECH) ili kuwafikia
wabunifu wa teknolojia za aina
mbalimbali kwasababu tume hiyo
inaangalia teknolojia na ubunifu,”
alisema.

Alisema kupitia ushirikiano
huo wameshatambua teknolojia
zilizovumbuliwa na vijana kwenye
mikoa mbalimbali ambako wam-
etambua teknolojia za vijana 25
na BRELA imewashauri waziweke
kwenye namna ambayo italeta
suluhisho la matatizo mbalimbali
va kijamii.

“Lakini tunahakikisha bunifu zao
zinapatiwa ulinzi na kuzuia watu
wengine kuzitumia bila ridhaa yao
na hali hii inampa moyo mbunifu
aendelee kubuni vitu vingine zaidi
kwasababu anajua kazi zake zital-
indwa na wakala,” alisema.

Bunge laagiza uchunguzi wanafunzi daWa za kulevya

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeagiza serikali kufua-
tilia madai ya nusu ya wanafunzi
katika Shule ya Sekondari ya
Ukombozi iliyoko Kata ya Saran-
ga, Ubungo mkoani Dar es Salaam
kulala darasani asubuhi kwa kile
kilichoelezwa kuwa ni matumizi
ya dawa za kulevya.

Mwenyekiti wa Bunge, Deoda-
tus Mwanyika, alitoa maelekezo
hayo kwa serikali bungeni jana
baada ya Mbunge wa Kibamba
(CCM), Issa Mtemvu, kutoa taarifa

hiyo kuwa kuna tatizo la maadili
ya watoto ndani ya jimbo hilo.

“Katika Jimbo la Kibamba am-
bako Rais amejenga shule nzuri
kwa gharama ya zaidi ya Sh. milio-
ni 400, Shule ya Ukombozi yenye
watoto 1,400 ikifika saa 5:00 asu-
buhi, zaidi ya asilimia 70, yaani
watoto 600, wameshalewa dawa
za kulevya wanalala darasani. Hali
hii ni mbaya kwa jamii,” alisema
Mtemvu alipokuwa akimpa taari-
fa mchangiaji ambaye ni Mbunge
wa Tunduru Kaskazini (CCM),
Hassan Kungu.

Kungu alisema anakubaliana na
taarifa hiyo kwa kuwa ndio uhali-
sia na kwamba shule za sekondari
bila kuwa na bweni wanafunzi
wengi watapotea kimaadili.

Akizungumza wakati wa kua-
hirisha kikao cha bunge, Mwanyi-
ka alisema: “Kuna taarifa im-
etolewa na Mbunge wa Kibamba
inaweza kuleta taharuki katika
mazingira ambayo tunaongelea
maadili. Tunaambiwa watoto saa
tano mamia kwa mamia wame-
lewa, nadhani serikali mlifuatilie
na kuleta taarifa ndani ya Bunge.”

Baada ya maelekezo hayo,
Mwanyika alimpa nafasi Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge na Uratibu, Jenista
Mhagama, ambaye alisema ame-
pokea maelekezo hayo na kwam-
ba suala hilo limeishtua serikali
kama shule ina zaidi ya watoto
1,000 na inapofika muda huo wa-
toto 600 wanalala darasani kwa
kulewa.

“Taarifa kidogo imetushtua
kama serikali, tunapokea maelek-
ezo yako kwa sababu tunafahamu
serikali imejizatiti kupambana na

matumizi ya dawa za kulevya na
nguvu ya pekee imewekwa kwa
watoto wa shule za msingi na se-
kondari,” alisema.

Alisema kwa mifumo ya elimu
iliyopo kama kuna upungufu huo
wa kushindwa kubaini suala hilo
mapema itakuwa ni bahati mbaya.

“Kwa niaba ya serikali napokea
maelekezo ya kiti na tutafuatilia
ili kuwaokoa watoto na janga
hilo na tufuatilie mifumo yetu
inayoshindwa kujisimamia ili wa-
toto kuenenda kwenye maadili
mema,” alisema.
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Serikali yaja na mwarobaini :
maslahi wazabuni wazawa

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema
inafanya maboresho ya
kanuni za ununuzi, ili
kuhakikisha wazabuni
wazawa wanalipwa fed-
ha kwa wakati na kwa
kiwango stahiki ambacho
serikali ilikubaliana na
mzabuni wa nje wakati
wanaingia mkataba.
Waziri wa Fedha,
Dk. Mwigulu Nchemba,
aliyasema hayo
wakati akijibu swali
la Mbunge wa Temeke
(CCM), Dorothy Kilave,
aliyetaka kufahamu
kama serikali iko tayari
kutoa maelekezo ili
wafanyabiashara
wa ndani kulipwa
fidia pale malipo yao
yanapocheleweshwa wa
wawekezaji wa nje.
Swali hilo limeuli-
zwa baada ya kuwapo
malalamiko kutoka kwa
wazabauni wazawa
kucheleweshewa malipo

@

vao na kulipwa kwa
shilingi ya Tanzania
ilhali mzabuni aliyein-
gia mkataba na serikali
analipwa kwa Dola ya
Kimarekani.

Dk. Nchemba alisema
serikali inakamilisha
mchakato kwa kurekebi-
sha kanuni za manunuzi
baada ya bunge kureke-
bisha Sheria ya Ununuzi
wa Umma, lengo ni ku-
waepusha na wazabuni
wa ndani na ufumbufu

kutoka kwa wazabuni wa

nje ili na wao wanufaike
na kazi wanazofanya.
Alisema ulipaji wa
madai yanayotokana na
kupokelewa kwa bidhaa
au huduma huzingatia
masharti ya mikataba
va zabuni au kandarasi
iliyoingiwa baina ya
serikali na mtoa hu-
duma na serikali hulipa
au hulipwa riba pindi
masharti ya mikataba
va zabuni au kandarasi
yvanapokiukwa.

O
OFAMAALUM GAZETI-MTANDAO

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
toa maelekezo saba kuhusu nisha-
ti safi ikiwamo Wizara ya Nishati
kuhakikisha inaweka mazingira
mazuri kwa Wadau wa sekta bin
vya kujazia gesi.

Amesema kuna Watanzania
wengi wanapatiwa mitungi ya
gesi, lakini baada ya kutumia na
kuisha hawana mahali pa kujazia.

Rais Samia pia amemtaka Wazi-
ri Mkuu, Kassim Majaliwa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira, Se-
lemani Jafo, kuandaa katazo kwa
taasisi zote zinazohudumia watu
zaidi ya 100, kuwa ni marufuku
kutumia kuni kupikia.

Alisema matumizi ya nishati safi
ya kupikia ni mahitaji ya lazima na
siyo hanasa.

Akizungumza jana mkoani Dar
es Salaam wakati wa hafla ya uz-
induzi wa mkakati wa taifa wa
matumizi ya nishati safi ya kupikia
ya 2024 -2034, Rais Samia ali-
itaka Wizara ya Nishati, kufikisha
mkakati huo kwa njia rasmi, kwa
wadau wote muhimu, pamoja
na kutafsiriwa kwa lugha mbili
Kiswahili na Kingereza, ili wa-

nanchi wote waweze kuutumia.

“Pia wizara ikae na wadau husi-
ka serikalini ikiwamo sekta ya fed-
ha na mipango na binafsi kubaini
maeneo ambayo yakifanyiwa kazi
yataongeza upatikanaji wa nishati
safi ya kupikia kwa gharama hi-
milivu, pamoja na kushirikiana
na wadau muhimu kuhakikisha
kunakuwa na mfuko wa kuende-
leza nishati safi ya kupikia ifikapo
2025.

“Kwa pamoja tutajua jinsi ya
kutafuta fedha zitakazoingia kwe-
nye mfuko, pia tuone namna ni-
shati safi ya kupikia itakavyoweza
kutokea kwenye dira ya taifa ya
mwaka 2050.

Pia alibainisha kuwa watathmi-
ni athari za kimazingira, kiuchumi
na kiafya ni wazi kwamba, uko-
sefu wa nishati safi ya kupikia in-
arudisha nyuma jitihada za maen-
deleo ya nchi.

Alisema safari hiyo haiwezi
kuwa kubwa ikiwa asilimia 90 ya
wananchi bado wanatumia nisha-
ti isiyo rafiki. Rais Samia alisema
serikali inajukumu la kuongeza
uelewa kwa wananchi kuhusu
nishati safi ya kupikia na kutun-
ga sera nzuri wezeshi ili kufikia
malengo ya mkakati huo.

“Katika hili Wizara ya Nishati

agizo saba Rais nishati safi

watatuongoza kuhakikisha nishati
safi ya kupikia inapatikana kwa
uhakika na kwa bei inayohimi-
lika kwa wananchi. “Sekta binafsi
tunaitarajia pamoja na kuongeza
uwekezaji, na upatikanaji wa
nishati safi sehemu mbalimbali
nchini, watuletee pia teknolojia
itakayowezesha wananchi kupata
nishati hiyo kadri ya uwezo wao.

Rais Samia alisema ni lazima
wakuze na kuvutia uwekezaji
zaidi katika uzalishaji wa majiko
banifu, umeme na kuhamasisha
uzalishaji wa vifaa vya gesi asilia
nchini, akibainisha kuwa hatua
hizo zitasaidia kupunguza ghara-
ma za nishati.

Aidha, alisema kuna haja seri-
kali na sekta binafsi kukutana ili
kuangalia namna ya kuongeza
ubunifu katika kutafuta ufumbuzi
wa changamoto zinazochangia
matumizi madogo ya nishati
safi, pamoja na kuangalia nani
aliyeweza kuendelea kuongeza
matumizi ya umeme kwa ajili ya
kupikia.

“Lazima watu wabadilike, akio-
na mtungi wa gesi anasema ugali
nitausongaje, maharage nitayapi-
kaje, ubwabwa matandu nitaya-
patia wapi, lakini ladha ya chakula
nikipikia kuni na hii ni tofauti.

BURE

Mwisho wa Promosheni hii ni 31 Julai 2024
Jisajili kupitia: epaper.ippmedia.com

Vigezo na Masharti Kuzingatiwa
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Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungvva,- akifafa.nua ja.mtgo kwa Mkurugenzi wa "Matengene'zo kutoka Wakala
wa Barabara (TANROADS), DKk. Christina Kayoza na Meneja wa TANROADS Mkoa wa Pwani, Mhandisi Baraka

Mwambage, wakati akikagua urejeshaji wa miundombinu ya barabara kuu ya Lindi

Somanga mkoani Lindi jana. PICHA: UJENZI

Ongezeko maji Ziwa
Victoria laacha maafa

Na Vitus Audax, MWANZA

ONGEZEKO la kina cha maji katika
Ziwa Victoria limesababisha athari ka-
tika maeneo mbalimbali ya mikoa ya
Kanda ya Ziwa, ikiwamo ukosefu wa
makazi kwa takriban kaya 519.

Kutokana na athari hizo, kumekuwa
na hofu ya kuibuka kwa magonjwa ya
mlipuko pamoja na wanyama wakali
kutoka ziwani.

Maeneo ambayo yameathirika zaidi
kwa sasa ni Mwanza, Simiyu na Muso-
ma ambako wastani wa usawa wa kina
cha maji umeongezeka kutoka mita
za ujazo 1,134 kutoka usawa wa bahari
kwa mwaka 2023 hadi 1,134.86 kwa
mujibu wa kipimo kilichofanyika Aprili
24, mwaka huu.

Mkuu wa Mawasiliano na Uhusiano
kwa Umma wa Bodi ya Maji Bonde la
Ziwa Victoria, Gerald Itimbula, alitaja
ongezeko hilo kuwa kubwa zaidi ku-
tokea katika kipindi cha zaidi ya miaka
50.

“Wastani wa mvua iliyopimwa ka-
tika vituo 70 vya hali ya mvua kwa kip-
indi cha miezi ya Januari hadi Machi,
mwaka huu ni milimita 124.2 tofauti
na wastani wa muda mrefu katika kip-
indi hiki ambao huwa milimita 103.03,”
alisema Itimbula.

Pia alisema kwa mwezi Januari,
walipata wastani wa mvua ya milimita
141 ambayo ni kubwa kulinganisha na
wastani wa muda mrefu wa milimita
90.3, huku wastani wa mtiririko wa
maji kutoka Mto Kagera ukitajwa
kuongezeka kutoka mita za ujazo
198.28 kwa sekunde hadi 325.19 mwaka
huu.

ATHARI MIKOANI

Ongezeko hilo la maji limesababi-
sha athari mbalimbali katika mikoa ya
Mwanza, Simiyu na Mara ambako ya-
mesababisha uharibifu wa miundom-
binu ya barabara pamoja na nyumba

kuvamiwa na maji.

Katika mkoa wa Simiyu, kaya 413 ka-
tika vitongoji vya Lamadi, Makanisani
Busega, zimekosa makazi baada ya ny-
umba kuzingirwa na maji.

“Ni zaidi ya mita 600 kutoka katika
eneo hili kuelekea ziwani lakini maji
yamefika kwenye makazi na athari ni
kubwa zikiwamo kuhama, magonjwa
ya miguu na madhara hayo yameanza
Aprili 28, mwaka huu,” alisema Athu-
man Said.

Mkuu wa Wilaya ya Busega, Faidha
Salim, alisema miongoni mwa hatua
zilizochukuliwa ni pamoja na kutenga
maeneo ambayo waathirika wataha-
mia ambayo ni shule ikiwamo Shule ya
Sekondari Anthony Mtaka.

Mkoani Mwanza, ongezeko hilo
limesababisha uharibifu wa miundom-
binu ya barabara zilizoko kando ya
ziwa, sehemu za kupumzika likiwamo
eneo la Jiwe la Kihistoria la Bismark na
kuvamia makazi ya watu.

“Sasa hivi hatuna pa kuishi maji ya-
mejaa lakini inabidi tuishi humohumo
kwenye maji licha ya kuwa kuna wany-
ama wakali wanaingia ndani wakiwa-
mo nyoka pamoja na wadudu wengine
ambao tunakabiliana nao hivyo hivyo,”
alisema Halima Haruna, Mkazi wa
Mtaa wa Ziwa Victoria, Mwanza.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, Abeid
Mussa, alisema nyumba takriban 34
zimevamiwa na maji huku zaidi ya wa-
nanchi 80 wakiwa wamehama makazi
yao huku wengine wakiendelea kubaki
kwenye makazi hayo kutokana na ku-
kosa mahala pa kuhamia.

“Tuna wasiwasi wa kuibuka kwa ma-
gonjwa kwani vyoo vimejaa na hapa
maji tunayokanyaga ni hayo hayo bila
kinga yoyote, hivyo tuko hatarini kwa
sasa,” alisema Grace Jumanne.

Wilayani Musoma mkoani Mara, pia
hali hiyo imesababisha athari mbalim-
bali katika eneo la Kitaji ambako waka-

- Dar es Salaam eneo la

zi wa eneo hilo wanataja maji kujaa
hadi kufunika vitanda hali inayosaba-
bisha watafute hifadhi katika maeneo
jirani.

“Mimi ni mjane sina pa kwenda
nalala hivyohivyo kwenye maji wala
sina mtu wa kunisaidia kuondokana
na hili naomba tu msaada wa serikali
hata kwa kutafutiwa maeneo mengine
salama,” alisema Ashura Ally, mkazi wa
Kitaji.

KISIWA CHAZAMA

Wilayani Musoma moja ya kisiwa
cha Nyasahungu ndani ya Ziwa Victo-
ria, kimetajwa kuzama kutokana na
ongezeko hilo la maji. Kuzama kwa
kisiwa hicho, kumesababisha makazi
na zaidi ya kaya 20 kuzama ndani ya
ziwa.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya
hiyo, Dk. Halfan Haule, kutokana na
kuzama kwa kisiwa hicho, serikali im-
echukua hatua ikiwamo kuwahamisha
wananchi na kuwa hakuna vifo wala
majeruhi.

Alisema shughuli kuu za wananchi
katika kisiwa hicho ni uvuvi, hivyo
wamepelekwa katika kisiwa kingine
cha Kagongo na wanaendelea na shu-
ghuli zao.

Dk. Haule alisema licha ya kisiwa hi-
cho kuzama, kingine cha Rubuka am-
bacho ni miongoni vya visiwa 12 katika
wilaya hiyo, kaya nne zimeathirika.

Alisema kaya hizo kwa sasa zime-
hifadhiwa katika kituo cha Afya cha
Rubuka huku zingine zikipata hifadhi
kwa majirani na tayari kijiji kimekubali
kuwapatia ardhi na tayari wameanza
ujenzi wa nyumba za kudumu.

Wilayani Chato mkoani Geita
ongezeko hilo limesababisha makazi
na miundombinu kuvamiwa na maji
ikimwamo ofisi ya kikundi cha usi-
mamizi wa raslimali za uvuvi ndani ya
Ziwa Victoria (BMU) katika mwalo wa
Chato Beach.

WHO, taasisi
11 kuimarisha
afya kKwa
umma

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), lime-
tiliana saini makubaliano na taasisi 11
yakiwamo mashirika yasiyo ya kiserikali
na vyuo vikuu, kuimarisha mifumo ya
afya kwa umma, kutoa elimu, kinga dhidi
ya magonjwa na kufanya utafiti.

Miongoni mwa vyuo hivyo ni Chuo
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE)
cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) na Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS).

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la
Taifa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Tanzania, Rachel Chagonja, alitia saini
pamoja na WHO kwa niaba ya taasisi
hizo.

Chagonja alisema kwamba
makubaliano hayo na WHO, yanabaini-
sha nia ya dhati katika kuongeza wigo
wa huduma za afya nchini na kuwafikia
Watanzania.

Aiisema makubaliano hayo ambayo
yana malengo yanayowiana na ya
shirika hilo kwenye sekta ya afya, kwa
kuwajengea uwezo wataalamu wa afya,
kufanya utafiti na kuimarisha huduma za
afya ngaji ya jamii.

“Tunaishukuru WHO kwa kushirikiana
nasi kwenye sekta ya afya Tanzania.
Tuitumie fursa hii kwa kufanya kazi
pamoja, tukijenga afya na Tanzania
itarajiwayo kwa Watanzania,” alisema
Chagonja.

Kuhusu manufaa ya makubaliano hayo,
Mkuu wa DUCE, Prof. Stephen Maluka,
alisema shirika hilo litasaidia wadau wa
afya kutekeleza vipaumbele vya afya.

“Makubaliano haya yatasaidia am-
bao tunatoa elimu na wadau wa afya,
kuboresha elimu ya lishe, afya ya
uzazi, mama na mtoto pamoja na kinga.
Ushirikiano huu, utasaidia kutekeleza
vipaumbele vya serikali,” alisema Prof.
Maluka.

Makamu Mkuu wa MUHAS, Prof. Apo-
linary Kamuhabwa, alisema mchakato
wa kupatikana taasisi na mashirika 11
ulikuwa wenye ushindani, hivyo wali-
oshinda fursa hiyo watafanya kazi bega
kwa bega na WHO, ikiwamo kuandaa
miongozo.

Mwakilishi Mkazi wa WHO Tanza-
nia, Dk. Charles Sagoe-Moses, alisema
makubaliano hayo yanatambua mchango
mkubwa unaofanywa na mashirika na
taasisi mbalimbali nchini, kwenye sekta
ya afya, kuhakikisha hakuna anayeach-
wa kando katika afya.

“WHO inatambua thamani na kina-
chofanywa na taasisi hizi, kuboresha
huduma za afya, hususan kwenye ajenda
va Afya Kwa Wote,” alisema.

Alisema makubaliano hayo yatajikita
katika kuimarisha mifumo ya afya,
kinga dhidi ya magonjwa na Magonjwa
Yasiyoambukiza (NCDs), magonjwa ya
mlipuko na mtindo bora maisha.
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Mwalimu Hellena Mabula ambaye ni mmoja wa walimu wanaofanya kazi na
Taasisi ya SILABU APP inayotoa huduma za masomo va ziada kwa wanafunzi
majumbani na kwa njia ya mtandao, akichangia mada wakati wa semina va
mafunzo ya uelewa iliyotolewa na Benki ya NBC, baada ya taasisi hiyo kuin-

ya fedha kwa wanafunzi majumbani. PICHA: JOHN BADI

ACT yatoa neno
bajeti finyu elimu

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimese-
ma kuna haja serikali kutenga bajeti ya
Sh.bilioni 50.2 ili kuongeza idadi ya ajira za
walimu kwa shule za msingi, sekondari na
vyuo vya ualimu, kuongeza wakufunzi na
wahadhiri angalau 5000 ili kupunguza
uhaba wa walimu vyuoni na vyuo vikuu.

Aidha, kimesema serikali itenge bajeti
ya kutosha na kuongeza kiwango cha ru-
zuku kwa shule za msingi na sekondari
kwa kiwango cha Sh. 25,000 kwa mwa-
nafunzi wa shule ya msingi na Sh. 58,000
kwa mwanafunzi wa sekondari pamoja
na kusimamia na kufuatilia utekelezaji
wa sera ya elimu kwa ajili ya ukaguzi na
uthibiti ubora wa shule.

Kadhalika, chama hicho kimeiomba
serikali kubeba gharama za ada, malipo
ya mafunzo kwa vitendo, fedha za vitabu
na viandikwa kwa wanafunzi wa vyuo
vikuu na kwamba kufanya hivyo kutaon-
doa minyukano na kutatoa fursa sawa ya
kupata elimu kwa wanafunzi bila kujali
vipato vyao.

Waziri Kivuli wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia wa ACT-Wazalendo, Hamidu
Bobali, alisema hayo jana Dar es Salaam
alipotoa taarifa ya tathmini ya uchambuzi
wa bajeti ya Wizara hiyo ya mwaka wa fed-
ha 2024/25 iliyowasilishwa juzi Bungeni
Dodoma na Waziri mwenye dhamana.

Bobali alisema kufanya hivyo kutasaidia
kuondoa matabaka ya watoto wa wenye
nacho na wasio nacho kwenye kuwania
elimu.

“Kwenye ilani ya Uchaguzi ya mwaka
2020 ACT-Wazalendo tulibainisha kuwa
itafuta mikopo yote ya miaka ya nyumaili-
yotolewa kwa wanafunzi wa elimu ya juu.
Italipa ada ya masomo, fedha za vitabu na
gharama za mafunzo kwa vitendo kwa kila
mwanafunzi anayedahiliwa kwenye chuo

kikuu,” alisema Bobali.

“Hotuba ya bajeti kwa mwaka wa fedha
2022/23 haijajibu changamoto za muda
wote kuhusu mfumo wa ugharamiaji wa
elimu ya juu.”

Kilipendekeza kwamba ni vema usi-
mamizi wa sekta ya elimu ukasimamiwa
na wizara moja badala ya tatu kama ilivyo
sasa.

“Kugawanywa katika wizara takribani
zaidi ya tatu yaani, Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Wizara ya TAMISEMI
na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia
na Watoto (kwa baadhi ya masuala) kuna
fanya mpango wa bajeti kwenye sekta ya
elimu kuyumbishwa kwa vipaumbele vy-
ake,” alisema Bobali.

Bobali alisema pamoja na Sera ya Elimu
ya mwaka 2014 na mitaala yake kufanyiwa
marekebisho na kuanza utekelezaji wake,
bado kuna mambo yanahitaji mareke-
bisho ambayo yatasaidia kuimarisha na
kuboresha sekta ya elimu ikiwamo ku-
weka wazi lugha ya Kiswahili kuwa rasmi
kufundishia na kujifunzia.

Alisema lugha hiyo inatakiwa kuwa ya
kufundishia na kujifunzia kwa ngazi zote
na kupendekeza lugha nyingine zifundish-
we kama somo.

Bobali alisema katika shule na vyuo,
sera ya elimu haijaweka bayana juu ya
lugha ya kufundishia kati ya Kiswahili na
Kiingereza na hivyo, kuendeleza utata wa
kutumia lugha ya Kiswahili kwa ngazi ya
awali na elimu msingi, huku katika ngazi
ya sekondari na chuo ikitumika ya Kiin-
gereza.

Jambo lingine ambalo alisema linahitaji
marekebisho ni pamoja na suala la ugha-
rimiaji wa elimu na mafunzo, kwamba sera
hiyo haijaonyesha nani atagharamia upati-
kanji wa elimu katika kila ngazi, ijapokuwa
imeonyesha wazi kuhusu uhaba wa bajeti
na ongezeko na mabhitaji.

Mbaroni madai kunajisi mtoto,
kumtoboa macho hatimaye kufa

Na Renatha Msungu,

DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Do-
doma linamshikilia mtu
mmoja, mkazi wa Michese
kumnajisi na kumlawiti
mtoto wa miaka miwili, ha-
timaye kumtoboa macho na
kumsababishia kifo.

Aidha, jeshi hilo lina-
washikilia watuhumiwa
wawili kwa kosa la kukope-
sha watu kwa riba kubwa
tofauti na ile iliyoelekezwa
na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT).

Kamanda wa  Polisi
Mkoa wa Dodoma Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Theopista Mallya,
akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa jana,
alisema mtoto huyo al-
iokotwa ameshafariki dunia
baada ya kupotea nyumba-
ni kwa siku mbili.

“Mtoto huyu alipotea
nyumbani kwa muda wa
siku mbili na alikutwa aki-
wa ameshafariki dunia na

mwili wake kutupwa eneo
la jirani na nyumbani. Ali-
popimwa ilibainika kuwa
alikuwa amenajisiwa na
kulawitiwa pamoja na ku-
tobolewa macho,” alisema
Kamanda Mallya.

“Mwili wa mtoto huyo un-
atarajiwa kuzikwa leo (jana)
kwenye makaburi ya Mich-

Kamanda huyo alisema
kutokana na tukio hilo,
wanamshikilia mtu mmoja
ambaye jina lake limehifa-
dhiwa kwa sababu za kiu-
chunguzi huku wakiende-
lea na msako mkali kutafuta
wahusika wengine kwa
tukio hilo.

Alisema upelelezi bado
unaendelea na mtuhumiwa
yuko mahabusu kwa saba-
bu za kiusalama, ikiwamo
kulisaidia jeshi la polisi ku-
pata taarifa sahihi za mauaji
hayo ya kikatili.

Awali, akizungumzia
tukio hilo alisema mtoto
huyo alitoweka nyumbani
siku mbili zilizopita na
baadaye walimpata akiwa
amefariki na kubainika

KIIMANARO

DRINKING WATER

Mshindi wa

kufanyiwa ukatili huo wa
kutobolewa macho na ku-
lawitiwa kwa mujibu wa
taarifa kutoka kwa daktari.

Kuhusu kuwashikilia
wanaokopesha mikopo
ya kausha damu, aliwataja
watuhumiwa hao kuwa ni
Adrian Gervas kutoka Kam-
puni ya Microcredit na Said
Ally kutoka kampuni ya
Brown Finance.

Alisema watu hao wame-
kuwa wakikopesha watu
kwa riba kubwa tofauti na
ile ambayo BoT wameele-
keza ilipwe kwenye mikopo.

Kamanda Mallya alisema
watu hao wameachiwa kwa
dhamana lakini watarejesh-
wa mahakamani kusomewa
mashtaka yao pale upele-
lezi utakapokamilishwa na
Jeshi la Polisi.

Pia alisema jeshi hilo
limekamata mali mbalim-
bali zilizoibiwa kutoka mae-
doma. Mali hizo ni pamoja
na runinga (Flat screen),
pikipiki, friji, magodoro
pamoja na vifaa mbalim-
bali.
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Utamaduni wa kuvumiliana
muhimu kuelekea uchaguzi

laam katika mkutano wa kltalfa kutafakari na 1<UJenga uelewa
wa pamoja kuhusu sheria za uchaguzi wa serikali za mitaa
utakaofanyika baadaye mwaka huu na uchaguzi mkuu wa rais,
wabunge na madiwani uliopangwa kufanyika Oktoba, mwakani.
Katika mkutano huo uliowakutanisha viongozi wakuu wa vy-
ama hivyo, kikiwamo chama tawala, Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ziiibuliwa hoja mbalimbali ambazo zilionyesha dhahiri
kwamba hamkani hali si shwari kuelekea kwenye mchakato
huo. Hali hiyo ilionekana kutokana na baadhi ya viongozi
wakuu wa vyama, hasa wa upinzani kuwa na madukuduku
ambayo yanaweza kutia doa katika safari ya kwenda kwenye
matukio hayo makubwa ya kidemokrasi ndani ya nchi.

Hofu kubwa zaidi imeonekana kwa viongozi hao kuonyesha
wasiwasi wao kuhusu uwezo wa Tume Huru ya Uchaguzi katika
kusimamia mchakato huo kama ambavyo sheria za uchaguzi
ambazo zilipitishwa bungeni na hatimaye kutiwa saini na Rais
Samia Suluhu Hassan zinavyobainisha.

Licha ya kuonyesha hofu ya uwezo wa tume, viongozi hao
walibainisha kuwa uchaguzi huo huenda usiwe huru na haki
kutokana na mazingira ya nyuma. Bila kuuma maneno wala ku-
pepesa macho, walidai kuwa hali hiyo pia inatokana na daftari
la kudumu la wapigakura lilichezewa katika uchaguzi uliopita
na pia kanuni za uchaguzi hazijawekwa bayana.

Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF) na Mwenyekiti wa
Kituo cha Demokrasia Tanzania (TCD), Prof. Ibrahim Lipumba,
alisema haoni dalili za tume kwa mwaka huu na mwakani kuwa
na uwezo wa kusimamia uchaguzi ulio huru na wa haki huku
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) akigusia suala la daftari la kudumu la wapigakura ambalo
alidai halijakaa vizuri kutokana na yale yaliyotokea katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020.

Pia aliweka bayana kwamba hata kanuni za uchaguzi hazi-
jawekwa wazi. Kiongozi huyo hakuishia hapo bali alitupia la-
wama CCM kuwa ina maslahi na suala hilo na ndiyo inayoficha
kanuni hizo na mchakato wa maboresho ya daktari la wapi-
gakura. Wakati hofu hiyo ikitanda, Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Zanzibar, Dk. Mohamed Said, aliwapiga kijembe kuwa waache
hofu kwa kuwa wanaweza kufa kabla ya wakati.

Siasa za kidemokrasia kama ulivyo mchezo wowote, zina
ushindani, hivyo kinachotakiwa ni kuwa na kanuni na sheria
zisizo na upendeleo wa upande wowote. Msimamizi wa kanuni
na sheria hizo ni Tume Huru ya Uchaguzi ambayo ndiyo msi-
mamizi wa mchakato mzima na inapaswa kuwa huru bila kuin-
giliwa na mtu, kikundi wala chama chochote cha siasa.
Wahenga wanasema mtu akiumwa na nyoka hata akiona unyasi
atashtuka. Hiyo ndiyo hofu ya wapinzani kwamba huenda uch-
aguzi huo usiwe huru na haki kutokana na historia na kumbu-
kumbu ya mwaka 2020 ambao ulidaiwa kugubikwa na vitimbi
vingi na walioshinda kudaiwa hawakushinda bali walipewa tu.
Kwa mantiki hiyo, ni vyema mambo yote ambayo yana via-
shiria vya uchaguzi kuwa si huru na wa haki, yakafanyiwa kazi
na kila kitu kuwekwa hadharani. Uchaguzi ni kwa mustakabali
wa Watanzania wote na si kundi la watu au chama fulani cha
siasa, hivyo sheria na kanuni ziwekwe wazi na mchakato mzima
uendeshwe kwa misingi ya haki kama ilivyo kwenye sheria.
Pamoja na hayo, demokrasia katika namna yoyote ile imejeng-
wa na misingi kadhaa ikiwamo kuvumiliana baina ya wadau.
Kwa hiyo ni vyema kukawa na hali ya kuvumiliana na pale pe-
nye tashwishwi au wasiwasi, wahusika wahoji na kupata majibu
huku wakitanguliza maslahi ya taifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Denis Mtaita, 0713 578284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Vita ya magonjwa yvasivoambukKizwa,
mazoezi yawe ‘lazima si hiari’ kwetu

ELIMU ya kufanya mazoezi
kwa jamii, inatakiwa kutolewa
kila mara, ili iweze kuisaidia
jamii kutopata tatizo la ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza.
Tena, isiwe elimu tu ya ma-
zoezi, hata ya malazi na vy-
akula, vyote vikichangia watu
kupata magonjwa yasiyo ya
kuambukiza, hata jamii nzima
ifikiwe na darasa hilo iendelee
kutolewa kwa wanajamii.
Serikali nayo imekuwa iki-
yataja magonjwa yasiyo ya
kuambukiza, jinsi yanavy-
ochangia watu kupoteza mai-
sha huku wengine wakipata
ulemavu wa kudumu kupitia
magonjwa hayo. Mbali na watu
kupoteza maisha au kupata ul-
emavu, magonjwa hayo, pia
yanachangia familia kuyumba
kiuchumi, hasa wakati wa-
nawahudumia wagonjwa hao,
kutokana na baadhi ya dawa
kuuzwa bei kubwa.

Pia, kwa wale ambao figo zao
wanasafisha, hali kadhalika
wanatumia pesa nyingi kusafi-
sha kila wiki. Kukwepa tishio
kwetu la magonjwa hayo,
serikali imeanzisha utaratibu
wa kuwapo na mazoezi kila
Jumamosi kwa ajili ya jamii ku-
topata magonjwa hayo.

Sasa mazoezi yatafanyika kila
wiki, lakini elimu inatakiwa
itolewe ili mazoezi hayo yawe
endelevu na sio kuyaachia nji-
ani na ikibidi, mazoezi hayo
yanapaswa yaanze kufanyika
kwa rika zote, kwani hali ilivyo
sasa, magonjwa yasiyoambuki-
za hayachagui rika.

Hivi karibuni Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, akasema
kuwa, ugonjwa wa kisukari na
shinikizo la juu la damu (High
Blood Pressure) yamo katika
kundi la magonjwa 10 yanay-
owasumbua sana Watanzania.
Katika hilo, anawataka wa-
nanchi kuzingatia mtindo
bora wa maisha, ikiwamo ulaji
wa vyakula pamoja na kufanya
mazoezi.

Ni kauli yake waziri baada ya
kufanya mazoezi yakiongozwa
na Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, Jumamosi ya kwanza
baada ya kutoa tamko kuwa
kila Jumamosi itakuwa siku
ya mazoezi kuanzia saa 12:00
asubuhi hadi saa 3:00 asubuhi.
Anasema, kuanzia muda huo
wa asubuhi barabara inayoan-
zia kwenye Taasisi ya Saratani
Ocean Road, Dar es Salaam,
kupitia daraja la Tanzanite
itafungwa kwa maagizo ya
serikali ili kupisha watu wa-
naofanya mazoezi wafanye
kwa uhuru.

“Shinikizo la Juu la Damu
(High Blood Pressure) pamoja
na kisukari ni kati ya ma-
gonjwa 10 yanayowasumbua
Watanzania, wajibu  wetu
kama wizara, ni kuhakikisha
tunawakinga wananchi wasi-
pate magonjwa.

“Ndio maana tumeiomba seri-
kali kuu kupitia kwa Waziri
Mkuu, kufungwe barabara hii
ili kupisha mazoezi,” anasema.
Anaongeza kuwa, anamshuku-
ru Waziri Mkuu Majaliwa kwa
kukubali ombi hilo na kuongo-
za mazoezi kwa siku ya kwan-

za baada ya kutoa tamko la
kufungwa kwa barabara hiyo
kuanzia Taasisi ya Saratani
Ocean Road kupitia Daraja la
Tanzanite hadi katika viwanja
vya Furaha.

Anasema mazoezi yanasaidia
sana kukinga magonjwa hu-
susan Kisukari na Shinikizo
la Juu la Damu kwa zaidi ya
asilimia 50 hivyo wananchi
wajitokeze kwa wingi kufanya
mazoezi kwa kuwa serikali
inatambua umuhimu wa ma-
ZOCZL.

“Waziri Mkuu nikuahidi, Wiz-
ara ya Afya itaendelea kuweka
nguvu katika kuwakinga wa-
nanchi wako na magonjwa
yasiyoambukiza ikiwemo
kuwahimiza kufanya mazoezi
pamoja na kuzingatia mtindo
bora wa maisha,” anasema
Waziri Ummy.

Ummy anatoa shukrani kwa
Mkuu wa Mkoa wa Dar Es
Salaam, Albert Chalamila,
pamoja na wakuu wa wilaya
akiwamo wa Ubungo, Hassan
Bomboko, kwa kuweza kuwa-
hamasisha wananchi ambao
wamejitokeza kwa wingi ku-
fanya mazoezi.

“Mkuu wa Mkoa nikuahidi,
Wizara ya Afya tutaunga mko-
no vikundi vyote vya mazoezi
(jogging) vya mkoa wa Dar
es Salaam, tukae pamoja ili
tuone mambo gani tunaweza
kuyafanya kwa kuboresha
ufanyaji wa mazoezi kila siku
ya Jumamosi kuanzia saa
12:00 asubuhi hadi saa 3:00
asubuhi,” akatamka Waziri
Ummy.
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Ndalichako ashauri mpango
mahususi katika kuandaa
walimu mkondo wa amali

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kasulu Mjini
(CCM), Prof. Joyce Ndalicha-
ko, ameshauri serikali kuwa
na mMpango mahsusi wa
kuandaa walimu wa mkondo
wa amali ili kuleta ufanisi
kwenye utekelezaji wa mi-
taala mipya na kufikia lengo
la kuwa na wahitimu wenye
ujuzi na umabhiri.

Akichangia makadirio na
mapato ya matumizi ya
Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia kwa mwaka
2024/25, Prof. Ndalichako
alisema: “Kama mnavyofa-
hamu tulikuwa na elimu ya
ufundi na hapa katikati ku-
l[ikuwa na utaratibu zikawa
hazifanyi kazi.

“Kwa hiyo walimu wengi
waliondoka kwenda ku-
fanya shughuli zingine. Kwa
hiyo serikali iweke mipango
Madhubuti ya kupata walimu

na hasa ikizingatiwa mwaka
2024/25 serikali ina mpango
wa kujenga shule 100 za
ufundi na waziri ametwam-
bia wanategemea shule

26 zitaanza kufanya kazi
mwaka 2025.”

Mbunge huyo ambaye
amewahi kuwa Waziri wa
Elimu na Katibu Mtendaji wa
Baraza la Mitihani Tanza-
nia (NECTA), alisema wal-
imu ndio nyenzo na nguzo
muhimu katika kuleta ufanisi
kwenye mitaala iliyopo kwa
sasa.

Aidha, Prof. Ndalichako
alishauri serikali iendelee
kuajiri na kufanya msawazo
wa walimu ili kukabiliana na
uhaba wa walimu uliopo.

Alisema utekelezaji wa
mtaala mpya utatekeleza
umahiri wa vifaa vitakavy-
owawezesha walimu
kutekeleza mafunzo kwa
vitendo.

kupeleka kwa Samia

Na Mwandishi Wetu, KICOMA

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, ameahidi kuzibeba
kero za Bandari ya Kigoma na
kuziwasilisha kwa Rais Samia
Suluhu Hassan zikiwamo za
kukosa sehemu za kufanyia
biashara baada ya maeneo
yao ya awali kwenye bandari
ya Kigoma mjini na Kibirinzi
kujaa maji.

Othman ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Chama cha
ACT Wazalendo, alisema hayo
juzi alipotembelea bandari
ya Kibirinzi na Kigoma kuona
shughuli mbalimbali za bi-
ashara, akiwa katika mwen-
delezo wa ziara yake mkoani
hapa ambayo iliambatana na
shamrashmra za maadhim-
isho ya chama hicho kutimiza
miaka 10 tangu kuanzishwa
kwake .

Taarifa iliyotolewa na kiten-
do cha habari Ofisi ya Makamu

wa Pili wa Rais, ilisema Oth-
man alisema wafanyabiashara
hao wamekumbwa na changa-
moto kubwa ya kukosa mae-
neo ya biashara.

Alisema hali hiyo imetokana
na maeneo yao waliyokuwa
wakiyatumia kwa shughuli
za biashara mbalimbali ya-
meingia majibaada yakina cha
maji katika Ziwa Tanganyika
kuongezeka na kupanda hadi
kwenye masoko ya wafanya-
biashara, hivyo shughuli zao
kushindwa kuendelea .

Awali, wafanyabiashara hao
na wavuvi wanaolitumia Ziwa
Tanganyika walimwomba
Othman kumweleza Rais Sa-
mia kuhusu kero za kukosa
masoko na kuomba kutolifun-
ga Ziwa Tanganyikaili kuzuia
shughuli za uvuvi kwa miezi
mitatu kwa kuwa hatua hiyo
itaongeza ukali wa maisha
kwa wananchi.

Walisema kwamba masuala
kama hayo iwapo yatafanyi-

ka, serikali inapaswa kuweka
mbadala utakaosaidia wa-
nanchi na wafanyabiashara
wa eneo hilo kuwa na mazin-
gira sahihi ya kuendelea na
shughuli zao za kupata riziki
na kujikwamua na ukali wa
maisha.

Othman alisema kwam-
ba atamshauri Rais Samia
kwamba serikali inaweza ku-
tumia utaratibu wa kutenga
maeneo maalumu ya kuzuia
uvuvi na mengine kuendelea
na shughuli hizo kama kawai-
da ili wananchi wapate riziki
halali kutokana na kazizao za
biashara na uvuvi.

Katika hatua nyingine, Oth-
man aliushauri uongozi wa
bandari hizo kufanya jitiada za
kutafuta wawekezaji kutokana
na kuwapo fursa nyingi zaidi
za kusaidia harakati za bi-
ashara katika bandari hizo na
kuchangia kukua kwa uchumi
wa nchi na taifa kupata maen-
deleo.

TATEPA PLC

THE COMPANIES ACT, CAP 212 OF THE LAWS OF TANZANIA AS AMENDED COMPANY LIMITED BY SHARES

TATEPA PLC

THE COMPANIES ACT, CAP 212 OF THE LAWS OF TANZANIA AS AMENDED COMPANY LIMITED BY SHARES

Notice is hereby given that the 30th Annual General Meeting of the Company in respect of the year ended
30" September 2023 will be held at the Coral Beach Hotel Resort, Off Chole Lane, Yacht Club Road, Msasani
Peninsula Dar Es Salaam on Thursday of the 30" Of May 2024 at 10:00 East Africa time. To be immediately
followed by an Extra Ordinary General Meeting as per separate notice.

1. Confirmation of the minutes of the 29" Annual General Meeting held on Thursday the 27 of April 2023 at
the Coral Beach Hotel Resort, Off Chole Lane, Yacht Club Road, Msasani Peninsula Dar Es Salaam at
10:00 AM EAT.

. Toreceive, consider and adopt the report of the Board of Directors, the audited financial statements for
the year ended 30" September 2023, and the report of the Auditors thereon.

. To approve payment of no dividend for the year 2023 as recommended by the Board of Directors of the
Company

. Appointment and Re appointment the following Directors for a period of two (2) years:

N

w

~

a) Mr. George Carmichael Theobald - Chairman
b) Mr. Robin Harrison

c) Mr. Alexander Puxley

d) Mr. Andres De Klerk

e) Mr. David Bulengo

f) Mr. Edward Stiles

5. Appointment of Auditors: To re appoint BAKER TILLY DGP & CO, IT Plaza, 10th floor, phone No. +255 653
6. Any Other Business
A proxy formis attached in hereto and must be lodged at the registered office of the Company not less than

48 hours before the commencement of the meeting.

BY ORDER OF THE BOARD

.'E-i—"iéf"::f;
Rozmin A. Jafferali
Company Secretary
Tatepa Public Limited Company
P.0 BOX 700, Tukuyu-Mbeya, Tanzania.
Date: 05 May 2024
rozmin@tatepa.com

NOTICE OF THE ANNUAL GENERAL MEETING NOTICE OF EXTRAORDINARY GENERAL MEETING

222 299 Ohio street, Dar Es Salaam as the Company auditors as recommended by the Board of Directors.

NOTICE ISHEREBY GIVEN to every member of TATEPA PUBLIC LIMITED COMPANY (“the Company), in accordance
with Section 134 of The Companies Act, CAP 212 of the Law of the United Republic of Tanzania as amended, that
Extraordinary General Meeting ("EGM”) of the Company will be held at the Coral Beach Hotel Resort, Off Chole Lane,
Yacht Club Road, Msasani Peninsula Dar Es Salaam on Thursday of the 30th May 2024 at 10:15 (EAT) prompt or
immediately following the AGM, for the purpose of transacting the following:

SPECIAL BUSINESS
1. To consider and if thought fit, pass the following sub-joined resolution as a Special Resolution of the Company:

(a) That, the Company be and is hereby authorized to sell its 50% shareholding into Wakulima Tea Company
("WTC") to RUNGWE BUSOKELQ TEA CO- OPERATIVE JOINT ENTERPRISE ("RUBUTCOJE") on such terms
and conditions to be agreed by the parties concerned.

(b) That, the Board be and is hereby authorized to do all such acts and deeds as well as take all such steps
(including but not limited to executing such agreements and documents, appoint professional advisers and
other parties, complying with directives of any regulatory authority) which may be incidental, ancillary,
supplemental, or otherwise necessary to give full effect to the above resolution and for the aforesaid
purpose, on behalf of the Company.

EXPLANATORY NOTE

TATEPA PLC owns 1,537,693 shares of each TZS 1,000 equal to 70% of the issued shares in Wakulima Tea Company
Limited ("WTC"), a company incorporated in Tanzania with registration no 39757. Whereas TATEPA PLC intends to
sell 50% of its shares (equal to 1,098,352 shares of each TZS 1,000) in the company to RUNGWE BUSOKELO TEA
CO-OPERATIVE JOINT ENTERPRISE (RUBUTCOJE) which is owned by about 13,838 farmers. After completion of
the intended transaction, RUNGWE BUSOKELO TEA CO-OPERATIVE JOINT ENTERPRISE shall own 80% shares in
Wakulima Tea Company Limited and TATEPA shall own 20% thereto. Further, upon the intended transaction,
TATEPA PLC shall retain its right to lead on governance and control of Wakulima Tea Company Limited by
nominating majority Directors pursuant to the Shareholders Agreement dated 6th November 2000 which means
that TATEPA shall exercise full control over the Company by influencing relevant board resolutions to be made by
the Company.

In light of the above, the Company has convened an EGM to consider, and if thought fit, approve the arrangement
and all matters incidental thereto.

Issueig by The Order of the Board of Directors on this 5™ day of May 2024

T -Gyminy
Rozmin Jaferali, Company Secretary,
Tatepa Public Limited Company,
P.0 BOX 700,
Tukuyu, Mbeya- Tanzania.
Or email to: rozmin@tatepa.com

| TATEPA |




8 Nipashe

Alhamisi Mei 9, 2024

HABARI KITAIFA

Bajeti TARURA Dodoma

yafikia bilioni 66.2/-

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kipindi cha miaka
mitatu ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, bajeti
ya matengenezo na ukara-
bati wa barabara na madaraja
kwa mkoa wa Dodoma im-
eongezeka kutoka Sh. bilioni
12.7 mwaka 2020/21 hadi Sh.
bilioni 66. 2.

Meneja Wakala wa Bara-
bara za Mijini na Vijiji
(TARURA) Mkoa wa Dodoma,
Mhandisi Edward Lemelo, ali-
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mafanikio ya ofisi yake katika
kipindi cha miaka mitatu ya
uongozi wa serikali ya awamu
ya sita.

Mhandisi Lemelo alisema
ongezeko hilo la bajeti ni
kuanzia mwaka wa fedha
2021/22 hadi 2023/24 ambalo
limeongezeka kwa asilimia

412.77 tangu Rais Samia al-
ipoingia madarakani mwaka
2021.

Pia alisema ongezeko la ba-
jeti hiyo limesaidia kuimarika
kwa ubora wa mtandao wa
barabara za lami na zege kuto-
ka kilomita 171.29 hadi 309.71
katika kipindi hicho.

“Barabara za changalawe
zimeongezeka kutoka kilo-
mita 1,258.65 mwaka 2020/21
hadi kilomita 1,827.5 mwaka
2023/24. Pia madaraja 19, ma-
boksi kalavati 45 na mifereji/
mitaro yenye urefu wa mita
73,822.24 vimejengwa.

“Aidha, taa za barabarani
470 zimesimikwa, barabara
mpya zenye urefu wa kilo-
mita 544.60 zimefunguliwa
ambazo hazikuwapo kabisa,
hii inaakisi kaulimbiu yetu
ya tunakufungulia barabara
kufika kusiko fikika,” alisema
Mhandisi Lemelo.

Kadhalika, alisema

oL 1S

mtandao wa barabara zenye
hali nzuri zimeongezeka ku-
toka asilimia 10, Februari 2021
hadi kufikia asilimia 34.70
Machi 2024.

Alisema, barabara zenye
hali mbaya zimepungua ku-
toka asilimia 60 Februari 2021
hadi asilimia 31 Machi 2024.

Vile vile, alisema katika kip-
indi hicho cha miaka mitatu,
TARURA mkoa wa Dodoma
imeongeza vitendea Kkazi
pamoja na kuboresha mazin-
gira ya kazi kwa watumishi.

“Magari manane mapya ya-
menunuliwa na kusambazwa
katika ofisi za mameneja wa
wilaya na mkoa, ununuzi wa
mitambo ya ujenzi wa bara-
bara ikiwamo ‘Motor Grader’,
‘Roller’, ‘Bulldozer’ na ‘Excu-
vator'’ na ‘Loadbed vimen-
unuliwa na kukabidhiwa kwa
meneja wa Wilaya ya Chamwi-
no. Ununuzi wa vitendea kazi
umerahisisha utendaji kazi na

kuongeza ufanisi wa kazi za
wakala,” alisisitiza.

Meneja huyo pia alise-
ma idadi ya watumishi im-
eongezeka kutoka 69 mwaka
2021 hadi 84 mwaka 2024
wakiwamo wa kada ambazo
awali hazikuwapo ambazo ni
mkaguzi wa ndani, mchumi
na ofisa maendeleo ya jamii.

Pia alisema TARURA mkoa
imeendelea kutekeleza mira-
di ya kielelezo ikiwamo ujenzi
wa barabara za lami katika mji
wa serikali za kilomita 12.6,
ujenzi wa barabara ya lami
Mwanga - Kisasa - Medelii kil-
omita 10.7 na barabara ya lami
Swaswa - Mpamaa - Arusha
Road Jct kilomita 8.2.

Mingine ni ujenzi wa bara-
bara ya lami ya mzunguko
Mlimwa kilomita 1.55, bara-
bara katika Soko la Machinga
kilomita 0.6 na barabara ya
kuzunguka Makazi ya Waziri
Mkuu kilomita mbili.

Mkurugenzi Mtendaji mpya wa Bank of Africa Tanzania, Esther Cecil Maruma (wa tatu kulia), akiwa katika mkutano na
Mwenyekiti wa Bodi wa Benki hiyo, Nehemiah Mchechu, kwa ajili ya kujitambulisha na kueleza mikakati ya maen-
deleo ya benki hiyo. Wengine ni Mkurugenzi wa BoA wa Kanda, Kobby Andah (wa pili kulia), Mratibu wa Huduma

za Benki, Hamza Cherkaoui (kushoto), Naibu Mkurugenzi wa BoA Tanzania, Wasia Mushi (kulia) na Meneja Mkuu wa
Fedha, Derick Lugemala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jela miaka 5 kumjeruhi mke kwa panga séhemu za siri

Na Hamisi Nasri, MASAS|

MAHAKAMA ya Wilaya ya Masasi
mkoani Mtwara, imemhukumu
Abdallah Mataka (56) mkazi wa
hapa kifungo cha miaka mitano
jela baada ya kukutwa na hatia
ya kumjeruhi mke wake, Halima
Hashim (38) kwa kumcharanga
na panga sehemu za siri akim-
tuhumu kuishi na mwanamume
mwingine.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi miji-

Kicheko kituo
cha afya
kupatiwa gari

Na Munir Shemweta, MLELE

WANANCHI wa Kibaoni katika
Wilaya ya Mlele wameonyesha
furaha yao baada ya kituo cha
Afya cha Kibaoni kukabidhiwa
gari la wagonjwa.

Gari hilo lilikabidhiwa juzi na
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Geo-
phrey Pinda, ambaye ni Mbunge
wa Kavuu, Halmashauri ya
Mpimbwe mkoani Katavi.

Pinda alikabidhi gari hilo katika
hafla maalum iliyofanyika eneo
la Kibaoni na kuhudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa Wilaya
ya Mlele, wakiwamo Mkuu
wa wilaya hiyo, Alhaji Majid
Mwanga, na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mpimbwe, Shamim
Daud.

Kukabidhiwa gari hilo ku-
naifanya Halmashauri ya
Mpimbwe kuwa na magari
matatu ya kubebea wagonjwa
yanayohudumia vituo vya afya
vya Kibaoni na Usevya huku gari
moja likihudumia Hospitali ya
Wilaya ya Tupindo.

Akizungumza wakati wa kuka-
bidhi gari hilo, Pinda aliwaomba
wananchi wa Kibaoni kulitumia
kwa manufaa yao huku akimtaka
mkurugenzi kuhakikisha gari hilo
linabaki kwa matumizi ya kituo
hicho na si vinginevyo.

Aliweka wazi kwamba gari hilo
litaongeza uwezo kwa kituo hi-
cho kwa kuwa mtu akipata rufani
kutoka Kibaoni kwenda hospitali
va wilaya, mafuta hayatatumika
sana tofauti na awali ilipolazi-
mika mgonjwa kupelekwa Sum-
bawanga.

Upatikanaji wa gari la wag-
onjwa kwenye Kituo cha Afya
Kibaoni utasaidia kutatua
changamoto za usafiri sam-
bamba na kurahisisha huduma
za dharura kwa maeneo jirani
kutokana na kuongezeka kwa
mahitaji katika eneo la Kibaoni
kama vile uwapo wa Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA)
Kampasi ya Mizengo Pinda.

ni hapa na Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Batista Kashusha baada ya
mahakama kujiridhisha na viele-
lezo vya ushahidi vilivyotolewa
mahakamani hapo na upande wa
Jamhuri na upande wa mashtaka.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu
Kashusha alisema kesi hiyo nam-
ba 203/2023 ilikuwa na mashahidi
watatu ambao walitoa ushahidi
wao pasipo shaka, hivyo mahaka-
ma imemtia hatiani mshtakiwa
kwa mujibu wa sheria kwa kum-
hukumu kifungo hicho baada

ya kuridhishwa na ushahidi uli-
otolewa.

Hakimu Kashusha alisema
mshtakiwa alifanya kosa hilo na
kumjeruhi mke wake kwa kum-
kata sehemu za siri kwa kutumia
panga katika tukio hilo alilifanya
Oktoba 8, 2023 majira ya asubuhi
akiwa nyumbani kwake.

Alisema mshtakiwa alifika
nyumbani majira ya jioni na ha-
kumkuta mke wake akiwa nyum-
bani ndipo mzozo wa wivu wa
mapenzi ulipojitokeza na muda

fupi baadaye, Mataka aliingia
chumbani na kutoka na panga
kisha kumwangusha chini mke
wake kuanza kumcharanga, hivyo
kumjeruhi vibaya sehemu za siri.

Kashusha alisema hukumu
hiyo imezingatia vipengele vyote
vya msingi vya kisheria ikiwa ni
pamoja na ushahidi wa kitabibu
uliotolewa na daktari aliyempatia
matibabu mwanamke huyo aliye-
jeruhiwa.

Awali, Mkuu wa Mashtaka
Wilaya ya Masasi ambaye ni

Wakili wa Serikali Mwandamizi
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
Mkuu wa Serikali (DPP) Wilaya
ya Masasi, Miraji Kajiuli, aliiomba
mahakama kutoa adhabu kali
kwa mshtakiwa ili iwe fundisho
kwa watu wengine wenye nia ya
kufanya vitendo kama hivyo.

Mshtakiwa alipopewa nafasi
ya kujitetea, aliiomba mahakama
kumpunguzia adhabu kwa saba-
bu ni baba wa familia yenye wato-
to watatu ambao wanamtegemea
kimaisha.
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IS piwani, mkandarasi watunishiana
misulu mbele ya mbunge Mbise

TARI yaanzisha
kampeni
upandaji miti
va matunda

Na Steven William, MUHEZA

KITUO cha Utafiti wa Kilimo cha TARI
Mlingano wilayani hapa Mkoa wa
Tanga kimeanzisha kampeni ya kuha-
masisha upandaji miti ya matunda na
Mazao ya Vviungo ili kuimarisha lishe
bora nchini na kukabiliana na utapi-
amlo kwa watoto.

Jana, Mkurugenzi wa Kituo hicho,
Catheline Senkoro alisema kuwa ku-
tokana na tatizo la lishe kuwa tishio
nchini, TARI imeanza kuwahimiza
wananchi kupanda miti hiyo na mazao
ya viungo katika mikoa tisa ya Tanza-
nia Bara.

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

IWANI wa Kata
ya Muriet ya Hal-
mashauri ya Jiji la
Arusha, Francis
Mbise na mkandarasi wa
Kampuni ya Ujenzi ya Hari
Singh & Sons Limited, ali-
yepewa zabuni ya ujenzi wa
barabara za kata hiyo kwa
kiwango cha changarawe,
wametunishiana misuli’ had-
harani, kisa Sh.600,000 za
kuwekewa moramu kutotu-
mika kama walivyokubali-
ana.
Tukio hilo lilitokea wiki il-
iyopita mbele ya Mbunge wa

Arusha Mjini (CCM), Mrisho
Gambo, aliyekuwa amek-
wenda kwenye kata hiyo ku-
kabidhi gari la wagonjwa la
Kituo cha Afya Muriet.

Inaelezwa kwamba Diwani
Mbise, alimpa mkandarasi
huyo fedha hizo kwa ajili ya
kuweka moramu barabarani
ili kuharakisha mradi huo
wa ujenzi, kitu ambacho ha-
kutekeleza.

“Ninavyoongea hapa, ni-
kimaliza nataka pesa yangu
irudi niliyotoa kwa ajili ya
kuweka moramu kwenye hii
barabara. Baada ya kuona
mambo ya ujenzi hayaendi,
matokeo yake pesa sioni na

kazi haifanyiki.

“Kama mpaka  mimi
mmenirusha pesa yangu, je,
hii barabara itakamilika kwa
wakati kweli? Alihoji Mbise,
huku akisisitiza kurudishiwa
fedha hizo.

Kwa mujibu wa diwani
huyo, tangu alipomkabi-
dhi mkandarasi fedha hizo
ambazo wananchi wake
walichangishana,  hakuna
kilichofanyika zaidi ya ku-
wekewa mitambo na kutele-
kezewa katika barabara.

Alipoulizwa kuhusiana na
madai hayo, mkandarasi ali-
yekuwapo katika eneo hilo
la mradi, Stephen Mhauka,

alisema aliyechukua fedha
hizo kwa Diwani huyo ni
mfanyakazi wake, aliyemtaja
kwa jina moja la Innocent,
huku akiahidi kumtafuta ili
arejeshe.

Alisema mkataba wao
katika mradi huo, unafikia
ukomo Juni 15, mwaka huu,
lakini kutokana na mvua zi-
nazoendelea kunyesha, ame-
omba kuongezwa muda hadi
Julai mwaka huu.

Wakati wa majibishano
hayo, Gambo alikuwa akien-
delea kusikiliza kero za wa-
nanchi baada ya kukabidhi
gari hilo la wagonjwa kwa
kituo hicho cha afya.

Senkoro, alisema hadi sasa wana
miche 16,153 ya miti ya kivuli, mbao,
limao, embe, michungwa, migomba,

kokoa na mipapai.

“Hiyo miche ya viungo ni mdalasini,
karafuu na tangawizi,"alisema Sen- 1

koro.

Wakati huo huo; Mbunge wa Muheza
na Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Hamisi Mwinjuma ametoa !
msaada wa majlko ya ge5| 135 kwa |

na Tanganyika.

Akizungumza kabla ya kugawa 1
majiko hayo, Mbunge huyo, alisema
ni kwa ajili ya kuwasaidia kuepuka
gha_rama kubwa ya nishati ya mkaa na

kuni.

Mbunge wa Muheza 5
na Naibu Waziri wa Utam-
aduni, Sanaa na Michezo, | .
Hamisi Mwinjuma ametoa
msaada wa majikoyagesi : ¥
135 kwa mama lishe ka-

Tanganyika.

Wafugaji

Na Godfrey Mushi, SIHA

WATANZANIA  wanaokabiliwa
na uhaba wa maji wametakiwa
kubadili aina ya ubebaji wa vy-
ombo wanavyochotea maji ili
kuepuka kupata maradhi ya
uti wa ngongo na kibiongo ku-
tokana na kuelemewa na uzito
kichwani kwa muda mrefu kwa
kutumia madumu yenye magu-
rudumu.

Rai hiyo imetolewa na Rais
wa Rotary Club ya Midhurst &
Petworth ya Uingereza, John
Maguire, wakati akizungumza
na wafugaji wa jamii ya Kimasai
inayoishi Kata ya Miti Mirefu,
Wilaya ya Siha mkoani Kiliman-
jaro, Maguire.

Maguire, alisema baadhi ya
nchi za Afrika zimeanza teknolo-

Mshakangoto. PICHA: STEVEN WILLIAM

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na M|chezo ambaye ni Mbunge wa Muheza Hamisi l\/IW|nJuma ‘Mwana FA’
akimkabidhi jiko Ia ge5| mmoja wa wajasiriamali Jestina Hoza, aligawa majiko ya gesi 135 bure kwa mamalishe

Miti Mirefu washushwa ndoo kichwani

jia mpya ya madumu ya kuburu-
za badala ya kubeba kichwani ili
kuepuka madhara ya kiafya.

Alisema Rotary Club ya Mid-
hurst & Petworth ya Uingereza,
Rotary Club ya Kilifi-Kenya,
Rotary Club ya Addiscombe &
Shirley, Chichester Harbour na
E-Club Innovation za Uingereza,
zimejitosa kuisaidia jamii hiyo
kukabiliana na tatizo hilo kwa
kuwapa madumu hayo yenye
magurumu.

Rangesh Nallan, Raia wa Sin-
gapore ambaye amejitolea ku-
leta mradi huo nchini baada
ya kupanda Mlima Kilimanjaro
mwaka 2022, alisema Rotary
Club, wanaunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan kupitia
sera yake ya ‘mtue mama ndoo
kichwani.’

“Watoto sasa wa jamii hii ya
Kimasai wanaweza kwenda
shule na akina mama wanaweza
kutumia madumu haya yanay-
otembea bila kusaidiwa kuweka
kichwani au kuumia mgongo
kwa kubeba dumu la lita 20
mpaka 30 mara tatu hadi nne ili
kutosheleza huduma ya maji ny-
umbani,” alisema Rangesh.

Baada ya ugawaji wa vifaa
hivyo vya kuburuza, Kiongozi
wa mila wa jamii hiyo ya Kima-
sai (Laigwanani), Michael Laizer,
alisema wanaendelea kuiomba
Rotary kuwasaidia zaidi ku-
sogezewa huduma ya maji ka-
ribu na makazi yao.

“Sisi wafugaji tunapenda ku-
washukuru Rotary Club ambao
wametusaidia madumu ya ku-
chotea maji yanayoburuzwa.

Wanawake na watoto wa Kima-
sai katika eneo la Miti Mirefu,
wanatembea umbali wa kilomi-
ta tano kila siku kwenda kuteka
maji Mto Ngarenairobi,” alisema
na kusisitiza kuwa:

“Kama kuna uwezekano
tunawaomba wasichoke kutu-
saidia tupate maji ya bomba
au visima virefu kwa karibu
na makazi yetu kwa sababu ki-
namama na watoto wengi wao
ni wanafunzi wanateseka kua-
mka usiku kwenda kutafuta maji
mtoni.”

Vilevile, aliiomba serikali iian-
galie jamii hiyo kwa jicho la pili
kwa kuwapelekea maji karibu
na makazi yao kwa kuwa wa-
nakabiliwa na ukosefu wa maji
ya bomba na visima.

Sarah Petro, mwanafunzi na

alisema: “Tunaomba mtusaidie
kwa sababu kuna wazee kule na
wanafunzi wanatumia muda
mwingi kutafuta maji badala ya
kufanya shughuli za uzalishaji
kiuchumi.”

Akifafanua kuhusu teknolojia
hiyo, Maulid Mshahame, Mra-
tibu wa Mradi wa Roll Out The
Barrel Afrika Mashariki alisema

au watu wasiojiweza, wanawake,
watoto na jamii ya watu wenye
ulemavu.

Alisema  madumu  hayo
yanawaepusha pia watumiaji
uzeeni kuepuka maradhi ya
kibiongo (kupinda mgongo) na
kuathirika uti wa mgongo kwa
kubeba madumu mazito ya maji
kichwani kwa miaka mingi.
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HABARI KANDA ZIWA

Kiama wauza mafuta kwenye vidumu

Na Neema Sawaka, SHINYANGA

AMLAKA ya Udhibiti

wa Huduma za Ni-

shati na Maji (EWURA

) Kanda ya Magharibi,

inatarajia kuanza msako wa wa-

fanyabiashara mafuta kwenye vi-

dumu na mapipa hivi kwa kukiu-

ka sheria na kuhatarisha maisha
ya wananchi.

Msako huo ulitangazwa na Me-

neja wa EWURA wa Kanda hiyo,
Walter  Chirstopher,  wakati
akizungumza na waandishi wa
habari mjini hapa ili kudhibiti
biashara hiyo na madhara yake
katika jamii.

Christopher alisisitiza kuwa
wafanyabiashara hao wa mafu-
ta aina ya petrol, disel na taa
wanatakiwa kutambua kuwa
siku zao zinahesabika na kuon-
ya kuwa wakikamatwa watafik-

ishwa mahakamani kujibu
mashtaka ya kukiuka sheria za
mamlaka hiyo na kuhatarisha
maisha ya wananchi kwenye
maeneo yao.

“Sheria ya mafuta ya mwaka
2015 kifungu cha 131 inasema
mtu yoyote haruhusiwi kuuza
mafuta hayo bila kuwa na leseni
kutoka EWURA,” alisema na
kufafanua kuwa: “ Masharti ya
EWURA mfanyabiashara anay-

otakiwa kutimiza ni kuwa na
leseni na kujenga kituo  cha
mafuta.”

Mhandisi  Mwandamizi wa
Mafuta wa EWURA, Ibrahimu
Kajugusi, alisema mamlaka hiyo
imepunguza masharti ya kuan-
zisha biashara hiyo na kwamba
taratibu ziko wazi kwa mfan-
yabiashara anayetaka gharama
zimeainishwa.

o s = T P

“Kwa taarifa ya Aprili 30,
mwaka huu tulikuwa na vituo
vya mafuta 464 vilivyojenga vi-
la kusogeza huduma karibu na
wananchi na kuondokana na bi-
ashara ya kuuza mafuta kwenye
chupa za maji ndani ya makazi
ya watu, tunaendelea kuweka
mazingira wezeshi ili viendelee
kujengwa zaidi,” alisema.

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati na Maji (EWURA) Kanda ya Magharibi, Watter Christopher, akitoa
elimu kwa waandishi 30 wa Mkoa wa Shinyanga namna Ewura inavyofanyakazi na kudhibiti uchakachuaji wa mafuta kwa
kuweka vinasaba, wakati wa mafunzo yaliyofanyika mkoani humo juzi. PICHA: SHABAN NJIA

Ulawiti wadhibitiwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

VITENDO vya baadhi ya watoto wa kiume
kulawiti katika Kata ya Iselamagazi wilayani
Shinyanga vimedhibitiwa baada ya watuhu-
miwa kukamatwa na kuchukuliwa hatua kali.

Hayo vyalibainishwa juzi na Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Iselamagazi, Amos Daudi, wakati
akizungumza na Nipashe kuhusu wanavyoshu-
ghulika na matukio ya ukatili dhidi ya watoto
na wanawake. ) )

Kwa mujibu wa Daudi, kwenye kata hiyo
awali kulikuwa na matukio mengi ya ulawiti
dhidi ya watoto wa kiume, yakifanywa na
watu wazima. _

Alisema serikali baada ya kupata taarifa
kuhusiana na vitendo hivyo vya kinyama,
ilianza kuzifanyia kazi, kuwakamata watuhu-
miwa na kufikishwa mahakamani. )

Ofisa Maendeleo ya Jamii Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, Aisha Omary, alitoa wito
kwa wazazi kujenga tabia ya kuwachunguza
watoto mara kwa mara ili kubaini kama wana-
fanyiwa vitendo hivyo. o

“Kuna mtoto mmoja alianza kulawitiwa
akiwa darasa la kwanza na kubainika akiwa
darasa la tatu ameharibiwa vibaya sehemu za
haja kubwa,” alisema Aisha na kuwataka wa-
toto kutoa taarifa za ukatili katika mabaraza
ya shuleni ili kutokomeza vitendo hivyo
katika jamii.

Kijana matatani
kwa kutaka Kkujiuva

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mwanza
linatarajia kumhoji Mwikwabe
Range (20) kwa tuhuma za ku-
taka kujiua kwa kujirusha kwenye
daraja la watembea kwa miguu
lililopo eneo la Mabatini kwa kina-
chodaiwa ni kutokana na wivu wa
mapenzi.

Kamanda wa Polisi mkoani hapa,
Wilibroad Mutafungwa alisema
kuwa hatua hiyo inafuatia mtuhu-
miwa huyo kuonekana katika picha
ya video iliyosambaa juzi katika
mitandao ya kijamii.

Kipande cha picha hiyo kilimuo-
nyesha mtuhumiwa huyo akijiru-
sha katika daraja hilo kwa kile
kilichoelezwa kukerwa na kitendo
cha mpenzi wake aliyekuwa akim-
somesha kugundua kuwa amezaa
na mwanamume mwingine.

Mutafungwa, alisema mtuhu-
miwa huyo, Mkazi wa Wilaya ya Ta-
rime mkoani Mara, alijaribu kujiua
kutoka kwenye daraja hilo lenye

urefu wa mita 5.5 na kukimbizwa
katika Hospitali ya Rufani Mkoa
Sekou-Toure.

“Alijirusha katika kivuko hicho
na kuanguka katikati ya barabara
Mei 3, 2024 baada ya kumkuta
mchumba wake aliyekuwa
akimsomesha akiwa na mtoto
na mwanamume mwingine na
wala hayupo masomoni,” alisema
kamanda huyo.

Alisema mtuhumiwa huyo ali-
pata majeraha usoni na mikononi
na kupelekwa hospitali kwa ajili ya
matibabu akiwa chini ya ulinzi wa
polisi kwa ajili ya mahojiano.

“Vilevile tunaendelea na upele-
lezi wa tukio hili utakapokamilika
mtuhumiwa atafikishwa mahakam-
ani kujibu tuhuma zinazomkabili,”
alisema.

Aliwataka wazazi na walezi kua-
cha kuchukua maamuzi kwa mi-
hemuko bali watafute ushauri ku-
toka kwa viongozi wao wa dini na
watu wenye busara badala ya kutoa
uhai kwa maamuzi yasiyo sahihi.

Wazazi
wanaoozesha
wanafunzi
wabanwa

Na Shaban Njia, SHINYANGA

KAMATI ya Mpango Kazi wa
Taifa wa Kutokomeza Ukatili
dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) Kata ya Mwamala
mjini hapa imedhibiti utorosh-
waji wanafunzi wasichana na
kuozwa kinyume cha sheria,
imeelezwa. o

Hayo yalielezwa juzi na Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Kata
hiyo, Sophia Philbert wakati
akizungumza na Nipashe kuhusi-
ana na hali ya ukatili katika kata
yake kufuatia utekelezaji wa
Mradi wa Wanajamii na Vyombo
vya Habari katika kutokomeza
ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto ufadhiliwa na
Mfuko wa Wanawake Tanzania
(WFT).

Sophia, alisema wamekuwa
wakipata taarifa baadhi ya
wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari kutoka kwa walimu
wakuu wao kuwa hawajulikani
walipo hasa wasichana.

Alisema wakuu wao hao,
wamekuwa wakifuatulia wana-
baini wameozeshwa na wazazi
wao kwa kulipwa mahari ya
ng'ombe. .

Ofisa Mtendaji wa kata hiyo,
Suzana Kayange, alisema wame-
ingia makubaliano ya pamoja ya
kukagua umri wa kila anayeo-
lewa kwenye cheti cha kuzaliwa
na kadi ya kliniki ili kukabiliana
na ndoa na mimba za utotoni
ambazo kwa kiwango kikubwa
zinakatisha ndoto za wanafunzi
kupata elimu.

Alisema kabla ya kuweka
utaratibu huo, wasichana wenye
umri chini ya miaka 18 walikuwa
wakiolewa bila kufuata taratibu
kimya kimya baina ya wazazi
kwa wazazi baada ya kulipana
mahari.

Alisema baada ya utaratibu
huo kuanza, hakuna tena ndoa
za utotoni na wanafunzi wasi-
chana wanaendelea na masomo.

Mmoja wa wajumbe wa
MTAKUWWA, Ramadhani Ma-
hona, alisema ili wawafike wa-
nanchi wengi na kuwaelimisha
wanatakiwa kuwezeshwa usafiri
wa baiskeli na vocha kwa ajili ya
mawasiliano ili kupeana taarifa.
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«Ni mwathirika kifamilia, ameanza nayo kitambo

Na Yasmine Protace
UNA shida katika
kuongezeka idadi ya

wagonjwa wa saratani

kila mwaka. Idadi ya wa-
naobainika kila mwaka ni 40,000
na wanaofariki ni 27,000.

Ni tahadhari inayoleta nakisi in-
ayoongeza idadi ya wagonjwa wa
kansa, 13,000 kila mwaka. Hapo
inamshtua Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, katika vita vyake, oneo
hilo la kuumba wabobezi na wa-
bobevu wa kupambana nayo.

Kujibu tishio hilo, Rais Dk. Sa-
mia anatoa ofa ya ’kuwaumba’ ma-
bingwa 30 kila mwaka, Waziri wa
Afya. DkUmmy Mwalimu, akiwa
na ufafanuzi: “ Dk. Samia Super-
Specialized  scholarship  Pro-
gramme imetoa nafasi za ufadhili
wa masomo ya ubingwa na ubing-
wa bobezi ambapo kwa mwaka wa
masomo 2023/2024.

“Jumla ya shilingi bilioni 10.9
zimetengwa na kuwawezesha wa-
nafunzi 1,109 kwenye masomo ya
ubingwa na ubingwa bobezi (30 ni
wa saratani).”

Kimsingi, Rais Dk. Samia
alishafafanua utashi na ushiriki
wake katikia vita hivyo miaka sita
iliyopita, akiwa Makamu wa Rais,
kwamba ukishafikia kwa karibu
familia yake.

Hiyo ilikuwa katika uzinduzi wa
kampeni vita dhidi ya Saratani ya
Mlango wa Kizazi, inayoongoza
kwa kuua, kati ya saratani zote,
ikiwa tukio la uzinduzi wa chanjo
dhidi yake, katika viwanja vya
Mbagala Zalheim, Aprili 2018, aki-
tamka: “saratani hii ndiyo iliyom-
wondoa mama yangu kipenzi.

Mtendaji wake wizarani, Ummy,
hadi sasa bado ziko aina nyingi za

m

Ndivyo ilivyo tukio, tukio mojawapo la Mwezi wa Uelimishaji Saratam katika Taasisi ya Saratani
Ocean Road, Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA.

saratani zinazochukua maisha ya
wengi nchini na kwa jumla ya vifo
vote, saratani ya mlango wa kizazi
ina asilimia 25 ya wote wanaougua
saratani, ikifuatiwa na saratani ya
matiti yenye asilimia 10.

Ilikuwa kwenye uzinduzi wa
Jengo la Huduma za Saratani, ka-
tika Hospitali ya Aga Khan, Dar
es Salaam, lenye uwezo wa kuhu-
dumia wagonjwa 100 kwa siku,
mgeni rasmi akiwa Naibu Waziri
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk.
Doto Biteko, wiki iliyopita.

Kuhusu mwelekeo wa hali
ya saratani nchini, Ummy ana
ufafanuzi wa Kiserikali:“Vifo vito-
kanavyo na saratani vitaongezeka
iflkapo mwaka 2030, kama hatu-
tachukua hatua za kushughulikia
ukubwa wa tatizo hili la saratani
nchini, inakadiriwa kufika vifo mil-
ioni moja.”

VITA VILIVYOKO

Waziri anasema, serikali kupi-
tia Wizara ya Afya inaendelea na
mapambano dhidi ya saratani,

kwamba fedha zimepatikana za
kuboresha miundombinu, ununu-
zi wa vifaa vya kisasa na kusome-
sha wataalamu katika matibabu
ya saratani (mabingwa 30 kila
mwaka).

Akifungua Mkutano wa Mwaka
wa Chama cha Madaktari Bingwa
wa Magonjwa ya Ndani Tanzania
(APHYTA) katika ukumbi wa Kina-
aifa wa Mwalimu Julius Nyerere
ka huu idadi ya madaktarl wanao-
jiendeleza, kuna ziada ya 582, kul-

inganisha na mwaka uliopita wa
masomo.

Anafafanua  wanafunzi 79
watasomea udaktari bingwa wa
magonjwa ya ndani na kati yao,
madaktari 11 sawa na asilimia
33, wameenda kusoma ubingwa
bobezi wa magonjwa ya ndani.

Hapo Waziri Ummy anatoa wito
kwa madaktari vijana wajitokeze
kwa wingi kujiendeleza katika
masomo ya ubingwa na ubobezi
na wakirudi, wawe tayari kupangi-
wa vituo vya kazi sehemu yoyote
kitaifa, wanakohitajiwa.

“Kupitia muundo huu mpya wa
Sekta ya Afya, tutaweza kuwatam-
bua kwa kuwawekea mazingira
mazuri madaktari wenye ubobezi
katika maeneo mbalimbali, ikiwa-
mo wa masuala ya magonjwa ya
ndani,” anasema.

Katika mkutano huo, Waziri
Ummy akawataka madaktari hao
kujadiliana, wao wizarani wapate
mapendekezo ya jinsi ya kupun-
guza magonjwa yasiyoambuki-
za, kwa kuwa sasa kuna kasi ya
ongezeko lake.

Vilevile, Waziri Ummy akawa-
taka madaktari hao kujadiliana
na kutoa maoni yao katika mwon-
gozo sahihi wa kitaifa wa mat-
ibabu, pamoja na orodha ya taifa
ya dawa, ili penye mapungufu
yarekebishwa.

“Suala la ‘Kitita cha Bima ya Afya
NHIF linatakiwa lijadiliwe kuanzia
kwenye mwongozo wa kitaifa wa
matibabu, pamoja na orodha ya
Taifa ya dawa, tukishakubaliana,
tunamwambia NHIF atambue na
afuate mabadiliko hayo,” anasema.



Daktari bingwa achambua wasiyojua
watu wengi ndani ya ugonjwa kifafa
« Abainisha vyanzo: uvimbe ubongo, hitilafu umeme...

Na Christina Mwakangale

ANAOUGUA  kifafa

wanaelezwa  wana

hatari ya vifo, mara

sita zaidi ya wengine.
Tabibu bingwa wa maradhi ya
ubongo, Dk. Patience Njenje, ana-
bainisha katika mazungumzo na
Nipashe, akitaja mahususi maradhi
yako katika kiwango cha asilimia
60.

“Kuwa na kifafa ni hatari. Kifo ni
muda wowote..ikilinganishwa na
ambao hawaugui ugonjwa huo,”
anasema bingwa.

Anaendelea kwa ufafanuzi:
“Utakuta mtu alikuwa amepanda
juu ya mti, akaanguka ghafla, au
anaendesha gari, lakini ana kifafa,
kinamkamata wakati anaendesha
gari, mwendokasi mkubwa, ana-
pata ajali.”

Dk. Njenje anasema, ugonjwa
huo humkumba anayeugua muda
wowote, akitumia mfano wamo
waliokuwa wanaogelea, wakad-
hurika na maji, wakazama na hati-
maye kifo.

Kwa mujibu wa daktari huyo,
asilimia mkubwa ya wanaougua
anawataja ni vijana kuanzia umri
wa miaka 15, akibainisha, baadhi
yao huangukia kwenye moto na
kukosa msaada wa kuwanusuru.

“Mwenye kifafa anaanguka! Aki-
anguka anapoteza fahamu. Anaku-
wa hajijui. Akiangukia kwenye
moto ataungua, akiungua atapata
madhara, makovu au ulemavu!

“Asilimia zaidi ya 25 wanaou-
gua kifafa wana ulemavu. Ukiwa-

chukua wote wanaougua milioni 60
duniani, kati yao asilimia 25 wana
ulemavu,” anafafanua bingwa huyo
ambaye anahudumia Kkliniki ya
PCMC, iliyoko Mwenge, Dar es Sa-
laam.

“Watu wanaoishi na kifafa ni zaidi
ya watu milioni 60 duniani kote na
ni ongezeko la watu 34 hadi 76 kwa
kila watu 200,000 kwa mwaka.
Kaulimbiu ya mwaka - 2024 ni ‘Tu-
likotoka, tulipo na tunakoelekea.”

Anasema, uhalisia huo mwilini
anakuwa nao mgonjwa, hata kum-
jengea vikwazo kimaisha, kwamba:
“Huu ni ugonjwa wa kibaolojia. Hizo
ni dhana tu. Kwenye ubongo huwa
kuna shida, labda kuna uvimbe, hiti-
lafu ya mfumo wa umeme.

“Ikitokea basi mtu atapata shida.
Uchawi, mapepo ni imani potofi,
ni dhana tu. Asilimia 50 katika jamii
watu wanamini kifafa ni ugonjwa wa
kuambukiza.

“Kifafa ni miongoni mwa ma-
gonjwa yasiyoambukiza. Mimi mwe-
nyewe nikiwa shule ya bweni niliku-
wa nakimbia, niliamini mtu mwenye
kifafa akianguka utaambukizwa,
tuliamini akijisaidia, akitoa hewa
chafu utaambukizwa,” anasema.

“Lakini kwa sababu nilienda
shule, sasa ninajua, nimeelimika. Ki-
fafa kikikukamata, maana yake, mi-
suli yote inakakamaa, ndio maana
mtu anajisaidia, kama tumbo lilijaa
ataishia kujisaidia haja ndogo au
kubwa.”

Anasema, wanaougua pia hun-
yanyapaliwa, wakikosa tofauti kama
vile elimu na wanatengwa na jamii
hata familia zao.

Tabibu bingwa, Dk. Patience
Njenje wa Dar es Salaam. CHRI-
AKANGALE.

“Mtu anatakiwa aripoti shule fu-
lani, anaambiwa ‘hapana, nenda
shule nyingine. Utakuta mwalimu
mkuu (au mkuu wa shule) anakataa,
anaonekana ataambukiza watu.

“Kuna unyanyapaa, wengine wa-
nafukuzwa kazi. Lakini ni ugonjwa
kama magonjwa mengine, kama
kifafa hakiambukizi..kama ni hivyo
basi wenye presha, kisukari, saratani
wafukuzwe.

“Afrika ni mojawapo, ina asilimia

kubwa ya watu wanaoishi na kifafa.
Inafahamika ni watu 20-58 kwa kila
watu 1,000, anasema na kuendelea:

“Pia, Tanzania ina idadi kubwa ya
wagonjwa wa kifafa katika Afrika na
dunia, mojawapo kati ya nchi zenye
wagonjwa wengi zaidi.”

Bingwa huyo anatumia mifano,
Mahenge, mkoani Morogoro, vina
idadi kubwa ya wenye vifaa, wastani
wa watu hadi 37, katika kundo la
kila watu 1,000, hali inayotajwa ku-
wafanya watu zaidi ya milioni moja
Tanzania, wanaugua.

Kuhusu matibabu, bingwa huyo
anasema asilimia tano pekee ndio
wanaofika hospitalini, wengi kwe-
nye tiba za kiimani tofauti, kama vile
kuombewa makanisani na misiki-
tini, au kwenye tiba za kienyeji.

Mtazamo wake daktari kitalamu
ni kwamba, maradhi kifafa kisipewe
uhusiano na homa za watoto, am-
bazo mara nyingi huwasababishia
degedege.

Anataja aina ya uhusiano ulioko
ni kwamba, panapokuwapo homa
kali kwa mtoto, hata kumsababi-
sha apoteze fahamu, ni hatari in-
ayoweza kumsababishia kuwa na
kovu kwenye mishipa ya ubongo
hatimaye, kifafa.

HALIZAO ZILIVYO

Bingwa huyo anaeleza, watoto
wenye umri wa kwenda shule we-
nye tatizo hilo, kwa asilimia 45 ha-
wapelekwi shule. Vilevile, asilimia
68 ya mahudhurio yao hayaridhishi,
huku asilimia 37 ndio hupata elimu

Za msingi.

“Watoto hawa hawaruhusiwi
kucheza na wengine, hivyo hufich-
wa katika jamii. Asilimia 75 ya wag-
onjwa huenda kuwaona waganga
wa jadi na wengine huenda kuwao-
na viongozi wa kiroho (dini).

“Kuna watu wengi ambao wana
shida ya kifafa kidogo. Sio hadi aan-
guke, wengine wanapoteza fahamu,
wengine wanatikisika tu, labda
mkono. Inapotokea kaanguka.
usimshikilie, usimzuie, ana hatari ya
kufyatuka bega wakati huo.

“Muache ajing’ate, atapona. Usim-
shikile, mlaze ubavu wa kushoto,
asilale chali. Akizinduka mpeleke
hospitali,” daktari huyo anatafsiri
uhalisia na hali ya awali, akiende-
leza ufafanuzi kuwa:

“Tunawafundisha pia wagonjwa
wa kifafa kwamba, kwanza us-
iendeshe gari hatujui lini kitakushi-
ka, usiogelee, usipande magorofani
au majengo marefu, ngazi, asikwee.”

Anatoa angalizo kwamba, si kila
anayeanguka au kupoteza fahamu,
mgonjwa wa kifafa, huku akitoa
mbinu za kujikinga na visababishi
vinavyozuilika ni kama vile, kumjali
mama mjamzito kipindi chote cha
ujauzito na kuhudhuria kliniki.

“Ugunduzi na matibabu ya
haraka kwa watoto wanapopata
homa, kuhimiza choo bora na kwa
wale wanaokula nyama ya nguruwe
iive, kuacha kuwabagua wagonjwa.
Serikali ihakikishe uwapo wa utoaji
dawa za kutosha kutibu wagonjwa
hawa,” anasema.

TANZANIA KUANZISHA VITUO 2 VIKUU VYA TIBA KINYWA AFRIKA MASHARIKI

Na Yasmine Protace

WAKATTI kuna juhudi za mabore-
sho kitaalamu, miundombinu na vi-
faa vikiendelea kuboresha afya nchi-
ni, Waziri mwenye dhamana, Ummy
Mwalimu, anatambulisha wana
hatua mpya kiserikali kwa Baraza la
Mawaziri wa Kisekta ya Afya Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC).

Katika hilo, anasema kuna maom-
bi ya Tanzania kuanzisha vituo viwili
vya umahiri kwa Afrika Mashariki vi-
takavyohudumia afya ya kinywa na
meno, pia upandikizaji uloto.

Waziri Ummy ameyasema hayo,
kwenye Mkutano wa 24 wa Baraza
la Mawaziri wa Kisekta wa Afya
wa EAC, uliofanyika mjini Dar ss
Salaam, pia ukiwakutanisha maka-
tibu wakuu na manaibu wa wazira
husika, kutoka nchi tano za Afrika
Mashariki.

“Chuo Kikuu cha Muhimbili kupi-
tia Idara ya Kinywa na Meno, ina
wataalamu wa kutosha pamoja na
vifaa. Kwa hiyo, tunataka wataalamu
wote wa kinywa na meno wa Afrika
Mashariki waje Tanzania kujifunza
katika taasisi yetu ya MUHAS,” ana-
fafanua.

Anasema, hadi

sasa Tanza-

nia inafanya vizuri katika masu-
ala ya upandikizaji viungo, ikiwamo
upandikizaji wa uloto hususan kwa
watoto wenye changamoto za siko-
seli.

Nchini kunatajwa ni kati mataifa
matano duniani, yenye idadi kubwa
ya watoto wanaozaliwa na shida ya
sikoseli.

Anasema, Hospitali ya Benjamini
shafanya upandikizaji wa uloto kwa
watoto 10 wenye tatizo hilo la sikose-
li na kati yao, watoto sita wakathibiti-
ka kupona ugonjwa huo wa sikoseli.

Waziri Ummy anasema, katika
mkutano huo wakaujadili magonjwa
ya kuambukiza, Afrika Mashariki
kukikabiliwa na changamoto za ma-
gonjwa ya malaria, Ukimwi na kifua
kikuu.

“Tumeona ongezeko la magonjwa
yasiyoambukiza. Tumeona sasa ipo
haja kama Mawaziri wa Afya wa Af-
rika Mashariki, tuweze kuweka mi-
kakati ya kupambana na magonjwa
hayo, ikiwamo kuhamasisha na kue-
limisha umuhimu wa kufanya ma-
zoezi,” anahitimisha Ummy.

Anasema, siri kubwa ya kuepuka
magonjwa hayo ni kuzingatia ulaji
wa vyakula, kupunguza unywaji

wa pombe na ufanyaji wa mazoezi,
kwa Tanzania kila siku ya Jumamosi
kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa
3:00 asubuhi imetengwa kuwa ni
muda wa mazoezi ambapo Waziri
Mkuu alitoa agizo la kufungwa na
Daraja la Tanzanite kwa muda huo
ili kuwapa uhuru watu wanaofanya
mazoezi.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu
Wizara ya Afya Kenya, Mary Mutho-
ni, anasema jamii inapaswa kuelimi-
sha juu ya afya kwa kuwa afya inaan-
zia nyumbani, “usipokata vichaka
shida inaanzia nyumbani, usipokula
vizuri shida inaanza nyumbani, usip-
oweka maji safi na salama shida in-
aanzia nyumbani.

Akizungumza madaktari 1,109
kunufaika na ufadhili wa Rais Samia
Suluhu Hassan katika ufadhili wa
masomo.

‘WAZIRI UMMY ANASEMA KUWA,

Dk. Samia Super-Specialized
scholarship Programme imetoa na-
fasi za ufadhili wa masomo ya ub-
ingwa na ubingwa bobezi ambapo
kwa mwaka wa masomo 2023/2024,
jumla ya Shilingi 10.9 bilioni zimet-
engwa na kuwawezesha wanafunzi
1,109 kwenye masomo ya ubingwa

na ubingwa bobezi.

‘WAZIRI UMMY ANAYASEMA HAYO,

wakati akifungua mkutano wa
Mwaka wa Chama cha Madaktari
Bingwa wa Magonjwa ya ndani Tan-
zania (APHYTA) uliofanyika katika
ukumbi wa Kinataifa wa Mwalimu

“Serikali imeendelea kutoa kip-
aumbele kwa madaktari bingwa ka-
tika kuwaendeleza kitaaluma kupi-
tia programu ambayo imetoa nafasi
za ufadhili wa masomo ya ubingwa
kwa mwaka wa masomo 2023/2024,
kwa wanafunzi 1,109 ikiwa ni ongeze-
ko la wanafunzi 582 ukilinganisha
na mwaka wa masomo 2022/2023,”
anasema.

Anaongeza kuwa katika idadi ya
wanafunzi wote ambao wamepata
ufadhili kupitia programu hiyo,
wanafunzi 79 watasomea udaktari
bingwa wa magonjwa ya ndani na
kati yao madaktari 11 sawa na asilim-
ia 33 wamekwenda kusoma ubing-
wa bobezi wa magonjwa ya ndani.

Aidha, Waziri Ummy ametoa wito
kwa madaktari vijana kujitokeza
kwa wingi kwenda kujiendeleza ka-
tika masomo ya ubingwa bobezi hu-
susan kwenye magonjwa ya ndani

na wakirudi wakubali kupangiwa se-
hemu yoyote kwa kuwa mikoa min-
gine pia inahitaji madaktari bingwa
wabobezi.

“Kupitia muundo huu mpya wa
Sekta ya Afya, tutaweza kuwatam-
bua kwa kuwawekea mazingira
mazuri madaktari wenye ubobezi
katika maeneo mbalimbali ikiwemo
wa masuala ya magonjwa ya ndani,”
anasema.

Katika hatua nyingine Waziri
Ummy amewataka madaktari hao
kujadiliana na kuja na mapendek-
ezo ya jinsi ya kupunguza magonjwa
Yasiyoambukiza kwa kuwa kwa sasa
kumekuana ongezeko kubwa la ma-
gonjwa hayo.

Pia, Waziri Ummy amewataka
madaktari hao kujadiliana na kutoa
maoni yao katika mwongozo wa ki-
taifa wa matibabu pamoja na orodha
ya Taifa ya dawaili kama kuna ma-
pungufu yaweze kurekebishwa.

“Suala la kitita cha Bima ya Afya
NHIF linatakiwa lijadiliwe kuanzia
kwenye mwongozo wa kitaifa wa
matibabu pamoja na orodha ya Taifa
ya dawa, tukishakbaliana tunam-
wambia NHIF atambue na afuate
mabadiliko hayo.” anasema.
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MUDA KABLA WALIKUWA HAWAJAMBO...

simulizi ya mjamzito apasuliwa kwa
mwanga simu, wafa mama na mwana

Na Mwandishi Wetu

ATIKA hospitali ya manispaa

huko Bhandup, East Upnar,

Mumbai, mjamzito alifany-

iwa upasuaji wa kujifungua

(CS) kwa kutumia mwanga wa tochi ya

simu baada ya umeme kukatika. Yeye

na mtoto walipoteza maisha kwenye
yao kutokana na upasuaji huo.

Familia ya Ansari, ilijiandaa kush-

erehekea mwaka mmoja wa ndoa na

kuzaliwa kwa mtoto, lakini ghafla ika-

kumbwa na huzuni, ambako matukio |

ya uzembe wa wauguzi na madaktari
umetawala.

Khusruddin Ansari, baba wa mtoto
mchanga aliyekufa, akatazama kam- *

era nakusema: “Mtoto anapozaliwa
hushuka chini hadi tumboni chini, la-
kini mtoto wa mkwe wangu alikuwa
kifuani na madaktari wawili walikuwa
wakijaribu kumsukuma chini kutoka
juu.

“Mtoto wetu alikufa tumboni wakati
huo. Walimpeleka kwenye chumba
cha upasuaji kwa ajili ya upasuaji na
kisha wakatoka ili kupata saini ya
mwanangu kwenye hati kwani mambo
yalienda vibaya.

"Wakati mkwe wangu alipochuku-
liwa, umeme ulikatika. Lakini walien-
delea kumfanyia upasuaji wa kujifun-
gua wakitumia mwangaza wa tochi ya
simu . Binti yangu na mjukuu wangu
walikuwa tayari wamekufa."

Sahidun na Khusruddin Ansari wa-
likuwa anatarajia kufanya sherehe ya
maadhimisho ya kwanza ya harusi yao
tarehe 15 Mei

Khusruddin ana mguu mmoja. Fa-
milia nzima ya Ansari ilikuwa na fura-
ha kwani ndoa yao ilipangwa baada ya
muda mrefu na habari njema ya ku-
pata mtoto ingekuja ndani ya mwaka
mmoja.

Katika kipindi cha miezi tisa, wa-
nafamilia wanaeleza kwamba, muda
wote anafanyiwa uchunguzi, alikuwa
na afya njema.

MZIZI WA TATIZO

Sahidun Ansari, mwanamke mwe-
nye umri wa miaka 26, mkazi wa Mum-
bai, alilazwa hospitalino hapo, saa 8.
00 asubuhi Aprili 29 kwa ajili ya kuji-
fungua, daktari akamchunguza mzazi
na kusema angejifungua kwa njia ya
kawaida.

Hata baada ya saa 12 jioni, harakati
hazikusimama, hivyo ndugu wal-
imuuliza daktari tena. Daktari anase-
ma itachukua muda, kwani ni mtoto
wa kwanza.

Baada ya muda kusonga, daktari
alisema mama na mtoto wako katika
hali nzuri na wanazidiwa na maumivu,
jamaa na wanapowaomba madaktari
kufanya upasuaji wa kujifungua.

Hata hivyo, familia inasema kuwa
daktari akasema kuwa uzazi wa asili
utafanyika kwa saa moja hadi saa moja
na nusu.

Lakini jamaa hao wakaisema
kwamba ikiwa ana maumivu, mfanyie
upasuaji wa kujifungua. Walidai kuwa

g

Mkuu wa hospitali iliyokumbwa na balaa, Dk. Chandrakala Kadam, akihudumia wagonjwa wake.

daktari hakusema chochote kuhusu
hilo.

Wakasimulia, mgonjwa walim-
patia chai na biskuti kwa ushauri
wa daktari na jioni, kiwango cha
moyo wa mtoto kilikuwa 110. Dak-
tari akaahidi wanaweza kuhitimisha
uzazi huo kwa njia ya upasuaji.

Rehmunnisa, shangazi wa Sa-
hidun, aliarifu kuwa daktari huyo
alimpasua kwa wembe Sahidun,
bila ruhusa ya jamaa zake na kump-
asua kwa lazima. Damu nyingi ilitoka
mwilini mwake.

Anarejea maelezo mengine ya
daktari, kwamba kiwango cha moyo
wa mtoto kilikuwa pointi 40, hali in-
ayolazimisha kufanyika upasuaji.

Mwili wa mzazi ulivuja damu sana,
anasimulia Rehmunnisa akaongeza
na baada ya hapo, wakamwambia
wampeleke kwenye chumba cha
upasuaji.

Anasimulia, hapakuwapo shanga-
zi zake au wauguzi kutoka hospitali
hiyo wakati wa kumpeleka huko na
nguo yake ilijaa damu.

"Nilipoona haya yote nilikuwa na
hofu na nilitokwa na machozi. Dak-
tari aliniomba niondoe nguo yake.
Alinipa mkasi wa kurarua nguo yake
iliyokuwa imejaa damu.

“Hawakuwa na kiti cha maguru-
dumu au kitanda cha kumpeleka
kwenye chumba cha upasuaji. Tuki-
shikilia nguo nyuma yake, tulimbeba
hadi kwenye chumba cha upasuaji.
Wakati huo huo, umeme wa hospi-

tali ulikatika," anaeleza Rehmunnisa.

Anaendelea: "Sahidun alikuwa na
maumivu makali..baada ya upasuaji
huo, wakati mtoto wa kiume alipo-
tolewa, baba yake aliitwa na kuambi-
wa kuwa afya ya kijana huyo ilikuwa
mbaya..mtoto alikuwa amekufa, la-
kini walimficha.

"Baada ya muda walifika na kuse-
ma kuwa mtoto huyo amefariki.
Baada ya hapo mama huyo alipele-
kwa hospitali nyingine.’

Inaelezwa, hawakuwa na watu wa
kumhamisha mgonjwa kwenye gari
la wagonjwa. Ni watu wa familia ndio

walifanya kazi hiyo, kwenye gari la
wagonjwa hawakuwa na hata hewa
ya oksijeni..

"Tulipowauliza, walisema alikuwa
na uwezo wa kufanya hivyo. Kwa
kweli, alikufa hospitalini. Hata hivyo,
binti yetu alipelekwa katika hospitali
ya Sion. Alitangazwa kuwa amekufa
huko."

WENYE MAMLAKA

Ofisa Mkuu wa Afya wa Manispaa
Mumbai, Daksha Shah, anasema
wameunda kamati ya madaktari
10 wataalamu kutoka hospitali tatu

kubwa, wakipewa wiki moja ku-
wasilisha ripoti, kwa ajili ya hatua
kuchukuliwa.

Inaelezwa hospitalini hapo penye
mkasa, siku hiyo umeme ulikatika
kila mara katika eneo lote na kuhusu
mbadala wa kutumika mwanga wa
tochi ya simu katika upasuaji, kuki-
fafanuliwa;

"Timu yetu ilishughulikia hali hiyo
vizuri. Siku hiyo hiyo, wafanyakazi
wetu walitengeneza mwingine wa
asili. Tunajaribu kutoa vifaa mbada-
la wa umeme kwa ajili ya kutoa
mwangaza."

Agruti Patil, aliyekuwa mkuu wa
idara hiyo penye mkasa, anakiri
kumekuwapo na matukio ya uzem-
be wa madaktari katika hospitali ya
Sushma Swaraj Prasrutigriha.

Patil anasema; "Hospitali ya Man-
ispaa haina vifaa. Licha ya malala-
miko ya mara kwa mara, hakuna
hatua zinazochukuliwa. Nilifika
huko saa 12.30 jioni siku ambayo
tukio hilo lilitokea na nilikuwa hos-
pitalini hadi saa 4.50 asubuhi.

‘Baada ya simu za mara kwa mara,
mkuu wa hospitali saa nane na nusu
asububhi, alifika huko. Jenereta katika
hospitali haijatumika tangu tarehe
27 Aprili. Pia tumelalamika kuhusu
suala hilo kwa serikali."

Jagruti Patil anasema, umeme
ulikatika mara saba tangu asubuhi
ya siku ya tukio hilo.

Mkuu wa Hospitali hiyo Dk. Chan-
drakala Kadamm, anakubali ma-
kosa hayo ya kiutendaji na amesha-
waandikia barua wafanyakazi wake
wahusika.

Mhandisi Umeme, Mayur Bhag-
wat, kutoka idara husika serikalini
anakana kuhusika kwamba: wizara
yao haihusiki na umeme wa hospi-
tali.

Anaendelea: “Hatujui nini hasa kil-
ichosababisha kukatika kwa umeme
katika eneo hilo na ikiwa jenereta ya
hospitali imewashwa au imezimwa."

. Kwa mujibu wa BBC

Sehemu va jengo la hospitali hiyo iliyoko Mumbai, India. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Wakunga wakusanyika na mambo
saba wanayodai kitaaluma, masiahi

Na Sabato Kasika

EI 5 mwaka huu, iliku-

wa ni maadhimisho

ya Siku ya Wakunga

Duniani. Kitaifa
yalifanyika Dar es Salaam, huku
wakunga wakija na maombi saba
kwa serikali, katika utekelezaji wa
majukumu yao vizuri.

Rais wa Chama cha Wakunga
Tanzania (TAMA), Dk. Beatrce
Mwilike, akafafaua maombi yao
kuwa, wanaitaka serikali iwaten-
genezee mfumo unaowawezesha
wakunga kuwahudumia kinama-
ma na watoto wachanga wakati
wa maafa.

Pia apendekeza, haja ya wakun-
ga kujengewa uelewa kuhusu ma-
badiliko ya tabianchi yaliyvo kwa
undani, athari zake kwenye afya
ya uzazi, jinsi ya kuwahudumia
waathirika na kuzuia matatizo ya-
tokanayo na athari hizo.

Katika ombi la tatu, rais huyo
wa TAMAS, ambaye ni Mhadhiri
Mwandamizi katika Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS), akaitaka
serikali iongeze idadi ya wakun-
gakwenye vituo vya kutolea hudu-
ma kwa kutoa ajira mahususi kwa
wakunga wanaohitimu mafunzo
ambao bado hawajaajiriwa.

"Tunaomba mazingira ya ku-
tolea huduma kwa wakunga
yaboreshwe zaidi, wajengewe
nyumba karibu na vituo vyao vya
kazi, kwani huduma zao zinahi-
taji saa 24, zikiwamo za dharura,”
anasema Dk. Beatrice.

Rais huyo anataja ombi la tano
kuwa wanahitaji kuanzishwa kwa
mafunzo ya ualimu wa ukunga ili
wahitimu wa ukunga wanaomal-
iza mafunzo, watoke na ujuzi na
stadi za kutosha.

"Vilevile tunaomba kutambu-
liwa kwa taaluma ya ukunga ka-
tika mfumo wa utumishi umma,
kwani wakunga wakihitimu, bado
wanaajiriwa kwa cheo ofisa muu-
guzi, kitendo ambacho kinasaba-
bisha kupunguza morali ya ku-
fanya kazi," anasema.

Ombi lao la saba kwa serikali,
ni kutaka walipwe mishahara na
marupurupu mengine kulingana
na ngazi zao za elimu, hasa kuan-
zia ngazi ya wakunga wabobezi.

UFAFANUZI NAFASI YAO

Dk. Beatrice anawataja wakun-
ga kuwa ‘ni jeshi kubwa na
mashujaa wa huduma za afya
ya uzazi, na kwamba jeshi hilo
linahitaji kuwezeshwa, ili liweze
kutumia mbinu mbalimbali ku-
wafikia kinamama na watoto pop-
ote walipo na kuwapatia huduma
wanazohitaji.

"Ni ukweli usiopingika kwam-
ba wanawake na watoto ni
waathirika wakubwa wa maafa
ya aina zote. Katika wanawake
wanaoathirika na maafa, wapo
wajawazito wenye uchungu na

Wakunga katika mkusanyiko wao. PICHA ZOTE: MTANDAO

wengine kwenye arobaini ya uza-
zi. Wote hawa ni wateja muhimu
wa mkunga," anasema.

Anafafanua changamoto kub-
wa walio nayo, ni jinsi mkunga
anavyowafikia walengwa hao,
ili wakatoa huduma kipindi hi-
cho cha maafa.

Hapo Dk. Beatrece, anasisitiza
kwamba ni muhimu kuwapo mi-
kakati endelevu na madhubuti, ya
kuwawezesha wakunga kuwafikia
waathirika pale inapohitajika kwa
ajili ya kukabiliana na hali hiyo.

"Kaulimbiu ya maadhimisho
ya mwaka huu ni; wakunga ni su-
luhisho muhimu kwa mabadiliko
ya tabianchi', inatukumbusha wa-
jibu wetu kama wakunga kwamba
tunahitajika kufanya kazi katika
mazingira tofauti yanapotokea
mabadiliko ya tabianchi,” anase-
ma.

Anasema, kutokana na mabadi-
liko hayo, kumekuwa na ongeze-
ko la kubwa la joto na kwamba
utafiti mbalimbali uliofanyika,
umeonyesha kuwa joto kali lin-
aweza kuathiri ujauzito na kuhar-
ibika mimba au mama kujifungua
kabla ya wakati na kuathiri mtoto
atakayezaliwa.

"Wakunga tunapaswa kuwa na
uelewa mpana wa mabadiliko
hayo ili tupange kutoa huduma
kulingana na athari za mabadi-
liko hayo. Tukumbuke ujauzito,
uchungu na kujifungua havijui
maafa,” anasema.

Rais huyo anaongeza kuwa mi-
kakati hii inaweza kuwa ya kupi-
tia elimu, kuwa na mifumo ya
tahadhari na kujiandaa mapema
ili kuwalinda watoa huduma na
wapokea huduma wakati wote.

"Takwimu za Mwaka 2022 za
Umoja wa Mataifa na Shirika la

Afya Duniani, zinaonyesha kuwa
mkunga mtaalam anaweza ku-
zuia au kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi kwa asilimia 70,"
anasema.

Anasema, iwapo mkunga ata-
patiwa elimu stahiki, mazingira
mazuri na usimamizi mzuri wa
kila mara, ku a matarajio wata-
fanya kazi yake vizuri.

Hapo anashauri umuhimu wa
kupata ushirikiano wa TAMA,
serikali na wadau wengine wa
afya ya mama na mtoto.

"Sisi kama chama, tumekuwa
tukitoa mafunzo mbalimbali
kwa watoa huduma ili kuwawez-
esha kuokoa maisha ya mama na

mtoto mchanga hasa panatokea
dharura,” anasema.

Anasema, wamekuwa wak-
ishiriki kikamilifu kampeni ya
Rais Dk.Samia Suluhu Hassan ya
usimamizi wa huduma za mama
na mtoto iitwayo 'Mama Samia

Supportive Supervision Cam-
paign'.
WAKUU SERIKALINI

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
aliyekuwa mgeni rasmi katika
maadhimisho hayo, anawaagiza
watumishi wa Wizara ya Afya,
wadau wa afya kushirikiana ili
kuboresha huduma ya afya ya
mama na mtoto.

Majaliwa anasema, watumishi
wa Wizara ya Afya washirikiane
na vyama vya kitaaluma kama
Chama cha Wakunga Tanza-
nia (TAMA), kwa kuwa wadau
muhimu katika afya.

"Huduma za ukunga zinahi-
taji ushirikiano kati ya wadau wa
afya na jamii kwa ujumla, kwa
kuzingatia kuwa kila aliyezaliwa
amepitia mkononi mwa mkunga,"
Waziri Mkuu Majaliwa anasema.

Anasema, njia hiyo itaendelea
kusaidia kupunguza idadi ya vifo
vya mama wajawazito na watoto
vinavyotokea wakati wa kujifun-
gua, kwa kuwa ushirikiano huo
umesaidia kupunguza vifo hivyo
kutoka 558 mwaka 2015/16 hadi
kufikia 104 mwaka 2022.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akahimiza weledi na pia
wakunga na wauguzi kuepuka
lugha chafu kwa watu wanaohita-
ji hufuma yao, kwa kuwa kufanya
hivyo, ni kuharibu taaluma.

"Fanyeni kazi kwa weledi na
kutambua wajibu wenu wa kui-
marisha afya za wateja wenu, ili
kufanikisha Dira ya 2025 ya Tan-
zania na Maendeleo Endelevu
yenye malengo ya kutoa huduma
ya afya ya uzazi inayokidhi mahi-
taji ya ya afya ya uzazi kwa mama
na mtoto," anasema Ummy.

Anafafanua kuwa serikali im-
eongeza upatikanaji wa huduma
za uzazi salama, huduma za uzazi
wa mpango, upimaji wa virusi
vya Ukimwi kwa wajawazito na
upimaji wa saratani ya mlango wa
kizazi.

Waziri Ummy anaongeza kuwa,
serikali pia inatoa chanjo kwa rika
zote pamoja na elimu ya afya ya
uzazi, na kwamba hatua hiyo im-
esaidia kupunguza vifo vya wa-
jawawazito kwa asilimia 80.




HABARI DODOMA

Uwanja wa

Ndege Msalato

kutumika
Oktoba
mwakani

Na Joseph Mwendapole, DODOMA

UWANJA wa Ndege wa Kimataifa
wa Msalato mkoani Dodoma
ambao utakuwa na uwezo wa
kuhudumia ndege kubwa na
abiria 1,500,000 kwa mwaka,
unatarajiwa kuanza kutumika
Oktoba mwakani.

Hayo yalisemwa juzi jijini
Dodoma na Msimamizi wa mradi
huo Mhandisi wa Wakala wa
Barabara nchini TANROADS,
Mahona Luhende, wakati akizun-
gumza na wahariri wa vyombo
vya habari nchini walipotembe-
lea mradi huo.

Alisema mradi huo hadi kuka-
milika kwake utagharimu Sh. bil-
ioni 360 ambazo ni mkopo nafuu
wa Benki ya Maendeleo Afrika
(AfDB) wakati serikali ya Tanza-

nia ilitoa fidia kwa wananchi wal-

iokuwa wanaishi eneo hilo.

Alisema uwanja huo unajengwa
na kampuni mbili za Beijing
Construction Engineering Group
Co. Ltd inayojenga majengo ya
uwanja huo na Kampuni ya Sino-
hydro Corporation Ltd inayojen-
ga miundombinu ya barabara.

Alisema mkandarasi wa ujenzi
wa majengo ya uwanja huo Bei-
jing Construction alianza ujenzi
huo Novemba mwaka 2022
na amefikia asilimia 22.5 na
kwamba anatarajiwa kukamilisha
ujenzi Oktoba mwaka 2025.

Alisema mkandarasi wa miun-
dombinu ya barabara za uwanja
huo amefikia asilimia 56 ya
ujenzi.

“Mvua zilizonyesha zilisababi-
sha baadhi ya shughuli kusimama
na bila mvua huenda mkandarasi
wa majengo ya uwanja an-
gekuwa amefikisha asilimia 60
lakini tunafurahi kuona kwamba
mkandarasi wa barabara za
uwanja ameshafikia asilimia 56,"
alisema.

Alisema sehemu ya kurukia na
kutua ndege imefikia sehemu
nzuri na kwamba wanatarajia
mpaka Oktoba mwaka huu baa-
dhi ya ndege zitaanza kupelekwa
kutua kama sehemu ya majaribio.
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Washauri mafunzo vokoaji
vatolewe kwa wananchi

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI ~ imeombwa

kutoa mafunzo maal-

umu ya mbinu za

uokoaji kwa wananchi
wa maeneo ya rn1]1n1 na vijiji
ili kusaidia majanga yanapo-
tokea badala ya kusubiri vikosi
vya ukoaji kutoka Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji.

Ombi hilo limetolewa na
wananchi kwa nyakati tofauti
wakati wakizungumza na Ni-
pashe lililotaja kujua waliweza
kushiriki kwa kiasi gani katika
ukoaji kwenye majanga yanay-
otokea hapa nchini kama vile
mafuriko, ajali, vimbunga na
matukio ya moto.

John Samweli mkazi wa
Wilaya ya Kilosa mkoani Mo-
rogoro, alisema ushiriki wa
wananchi kwenye majanga
hayo unakuwa hafifu kwasa-
babu wengi hawana mbinu za
uokoaji, hali ambayo imekuwa
ikisababisha vifo vingi vya
watu.

“Wananchi wangekuwa na
mafunzo ya mbinu za uokoaji
vifo na upotevu wa mali vina-
vyotokea vingeweza kupun-
gua lakini kwa kuwa wananchi
wengi wanakuwa hawana
elimu ya uokoaji ndiyo maana
maafa yakuwa makubwa,”
alisema Samweli.

Christopher Awe ambaye
ni mkazi wa Kateshi wilayani
Hanang® mkoani Manyara
alisema kulipotokea janga la
maporomoko ya matope wa-
nanchi wengi walipoteza mai-
sha na mali zao kwasababu ya
vikosi vya uokozi kuchelewa
kufika.

Alisema kama wananchi
wangekuwa na mbinu za
uokoaji na kuwa na vikosi
uokozi vingeweza kusaidia
kuokoa watu wengi katika
janga hilo.

Atupele Mwakatumbula
mkazi wa Majengo jijini Mbeya
alisema Tanzania bado iko
nyuma katika masuala ya

uokozi kunapotokea majanga
makubwa ukilinganisha na
nchi nyingine.

Alisema mfano katika baa-
dhi ya wilaya hadi sasa hazina
hata magari ya zimamoto
kiasi kwamba kunapotokea
matukio ya nyumba kuwaka
moto inakuwa vigumu kuu-
dhibiti, kwamba wananchi
ambao nao wanakuwa ha-
wana mbinu za uokoaji wa-
nashiriki kujaribu kuokoa bila
mafanikio kutokana na uko-
sefu wa vitendea kazi.

Hassan Abdallah mkazi wa
Mikocheni jijini Dar es Salaam
alisema mafuriko yakiyotokea
maeneo mbalimbali nchini
ikiwemo Dar es Salaam yame-
toa somo kwa serikali kuan-
galia uwezekano wa kutoa
mafunzo ya mbinu za uokoaji
kwa wananchi.

Alisema wananchi wakip-
ewa mafunzo hayo hata kwa
kila mtaa na kuunda kikosi
maalum cha uokoaji itasaidi
kunapotokea majanga wasai-

die kwenye uokoaji kabla ya
askari wa Jeshi la Zimamoto
na Uokozi halijafika.

Mwanahamisi Juma mkazi
wa Mikindani mkoani Mt-
wara alisema katika tukio la
Kimbunga Hidaya wananchi
walikuwa wanapewa taarifa
tu kwamba hicho kimbunga
kimefika sehemu fulani kina
mwendo kadhaa, lakini ha-
wakujulishwa mbinu za ku-
jiokoa kutokana na janga hilo.

Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni, al-
ipoulizwa serikali ina mkakati
gani madhubuti katika ku-
kabiliana na majanga yanay-
otokea nchini alisema suala
hilo atalitolea ufafanuzi wakati
akisoma bajeti ya wizara hiyo
Mei 15, 2024.

“Nitatoa ufafanuzi nikisoma
bajeti ya wizara hivi karibu-
ni,” alisema Masauni katika
ujumbe aliomtumia mwandi-
shi wa habari hizi katika
mtandao wa WhatsApp.

l\/lkuu wa Wilaya va Dodoma Jab|r Shek|mwer| ak|tengeneza tofari kwa ajili ya uwekan wa sehemu ya watembea kwa
miguu kwenye zahanati ya Cha_mvvmo mradi ambao unaotekelezwa na wanufaika wa TASAF uliopo Kata ya Chamwino
Maili Mbili, Wilaya ya Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

AsKkari wanaovujisha siri za wananchi waonywa

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Singida, Amon Kakwale, ametoa
onyo kwa askari yeyote mkoani
hapa atakayebainika kutoa siri
anazopewa na raia, kusababisha
madhara kwa mtoa taarifa.

Alisema hatua zitazochukuliwa
kwa atakayebainika ni pamoja na
zile za kinidhamu ikiwamo ku-
fukuzwa kazi.

Alitoa onyo hilo juzi katika kikao
alichokiitisha cha wadau wa ulinzi
na usalama wa Manispaaa ya Sin-
gida kwa aqjili ya kujitambulisha
kwao baada ya kuripoti mkoani
Singida akitokea mkoa wa kipolisi
wa Temeke jijini Dar es Salaam.

Kikao hicho ambacho pamoja
na mambo mengine kililenga ku-
weka mikakati ya kuimarisha ul-
inzi.

Katika kikao hicho kilihudhuri-

wa na wenyeviti wa serikali za mi-
taa, viongozi wa vyama vya siasa,
madiwani, wafanyabiashara, vion-
gozi wa dini na wa masoko yali-
yopo Manispaa ya Singida.

Baadhi ya washiriki wa kikao hi-
cho walidai kuwa wakati mwing-
ine wananchi wanakuwa wagumu
kutoa ushirikiano kwa Jeshi la
Polisi kutokana na baadhi ya aska-
ri wasio waaminifu kuvujisha siri
wanazopewa.

Kufuatia hali hiyo, Kamanda
Kakwale alisema ili Jeshi la Polisi
liweze kupata mafanikio katika
utendaji kazi wake askari wana-
takiwa kuwa na nidhamu, kuten-
da haki, weledi na uadilifu.

Alisema tukio la hivi karibuni la
walinzi wawili waliouawa maeneo
ya Stendi Kuu ya Mabasi Singida
lilikuwa ni sawa na Jeshi ka Polisi
kupigwa za uso.

Alisema suala la kulinda raia na

mali zao ni jukumu la kila mwa-
nanchi, hivyo kinachotakiwa ni
kwa wananchi kutoa ushirikiano
kwa Jeshi la Polisi kwa kutoa taari-
fa za matukio ya uhalifu.

Kakwale alisema kwa kutambua
kuwa Jeshi la Polisi pekee haliwezi
kufanya chochote mwaka 2006 li-
likuja na mfumo mpya wa ushirik-
ishwaji wa jamii, kuwa na mkakati
wa polisi kata lengo likiwa ni kuso-
gea karibu na wananchi.
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Siku 14 watoto 10 wafanyiwa
vitendo vya ukatili kijinsia

Na Elizabeth John, NJOMBE

ATOTO 10
wameripotiwa
kufanyiwa viten-
do vya ukatili iki-
wamo kulawitiwa na kubakwa
katika Halmashauri ya Mji wa
Makambako mkoani Njombe,
kwa kipindi cha wiki mbili
hadi kufikia Aprili 29, mwaka
huu.

Hayo yamebainishwa na
Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Mji wa Makamba-
ko, Masinde Masinde, wakati
akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake.

Alisema kati ya watoto hao,
tisa wamefanyiana wenyewe
kwa wenyewe ikiwamo tukio

la kaka mwenye umri
wa miaka 13 kumbaka
mdogo wake mwenye mi-

Kati ya aka minne, huku mmoja
watoto hao, akibakwa na baba yake
tisawame- Mmzaz.

fanyiana “Ni kitu kigumu sana
wenyewe kwenye mji wetu wa
kwa we- Makambako na ukifua-
nyewe tilia mengi wanafanyiana
ikiwamo watoto kwa watoto. Wa
tukio la miaka 13 au 14 anamfany-
kaka mwe- ia labda miaka minne,
nye umri miaka mitano anam-
wa miaka fanyia miaka sita kwa
13 kumbaka hiyo changamoto inakuja
mdogo kwamba ni wao wenyewe
wake mwe- npdiyo  wanafanyiana,”
nyemiaka  alisema Masinde.
minne. Masinde alisema hali

hiyo inasababishwa na

wazazi kutumia muda
mwingi kwenye shughuli
za kiuchumi na baadhi
ya vijana kuwa na familia
mapema licha ya kutoku-
wa na uwezo wa kuzihu-
dumia.

Mtaalamu wa saikolojia
kutoka Chuo Kikuu cha
Iringa, Michael Mistini,
alisema ili kukabiliana
na matukio ya ulawiti
ni lazima wazazi
wahakikishe watoto
ambao  wamefanyiwa
vitendo hivyo wapatiwe
ushauri wa kisaikolojia
ili. nao wasiendelee
kuwafanyia wengine.

Kwa upande wa baadhi
ya wazazi mjini Makam-

bako wakiwemo Evodia
Msigwa na Pascal Shauri
walisema utandawazi na
wazazi kushindwa kukaa
karibu na watoto wao ni
moja ya sababu kubwa
inayosababisha vitendo
hivyo kuzidi kuongezeka

siku hadi siku.
Evodia Msigwa alise-
ma: “Katika dhambi

mbaya ni pamoja na hii
ndiyo maana alishuka
akaiangamiza Sodoma na
Gomola na una kitu nak-
iona kwamba ndiyo saba-
bu kubwa wa hili tatizo
leo hii teknolojia ipo juu
sana watoto wetu hawa
wanaangalia simu am-
bayo inataka madudu.”

g 1,
Madaktari Bingwa wa DK. Samia Suluhu Hassan wameanza kufanya kazi za kitabibu ya
Halmashauri ya Mji Njombe (Kibena) mkoani Njombe. PICHA: ELIZABETH JOHN

—

Wanafunzi 671 wapatiwa msaada taulo za Kike

Na Elizabeth

John, WANGING'OMBE

WANAFUNTZI 671 kutoka Shule
ya Sekondari Wanging'ombe
mkoani Njombe wanatarajia
kuondokana na changamoto
ya kukosa taulo za kike wakati
wa hedhi baada ya kupatiwa
msaada wa taulo za kike za vi-
tambaa.

Msaada huo umetolewa na
Shirika la Hust lililopo mijini
Njombe, lengo likiwa ni ku-
wawezesha wanafunzi hao
kuhudhuria masomo siku
zote.

Akizungumza wakati wa
kugawa taulo hizo, Mkuu wa

Idara ya Afya na Mazingira ku-
toka shirika hilo, Faraja Elieza,
alisema pamoja na kugawa
taulo hizo pia wametoa elimu
ya hedhi salama.

“Tumetoa elimu ya hedhi
salama na kuzuia ukatili kwa
watoto 1,320 pamoja na uga-
waji wa taulo za kike za vitam-
baa za muda mrefu zinazo-
dumu miaka minne,” alisema
Elieza.

Elieza alisema lengo la uga-
waji huo ni kuhakikisha wana-
pandisha kiwango cha ufaulu
kwa wanafunzi wa kike kwa
kuwawekea mazingira rafiki
pamoja na kufungua milango
ya kujiamini.

“Taulo hizo za muda mrefu

hutolewa na shirika letu bure
ili kusaidia watoto wa kike hasa
waliopo kwenye shule za kata
ili kuwasaidia waweze kuud-
huria masomo vema wawapo
katika hedhi ili kufikia ndoto
zao,” alisema Elieza.

Baadhi ya wanafunzi wali-
opokea msaada huo akiwamo,
Neema Mhesi alisema elimu
ya hedhi salama waliyoipata
itawasaidia kuwaokoa dhidi
ya magonjwa kama fangasi na
yale ya mfumo wa mkojo ya-
nayosabishwa na kutozingatia
usafi wakati wa hedhi.

“Pia tunashukuru Shirika
la Hust kwa msaada wa taulo
hizi za muda mrefu utatu-
fanya kuwa nadhifu pamoja

na kuongeza muda wa maud-
hurio ya vipindi vya masomo
darasani wakati wote tukiwa
hedhi,” alisema Mhesi.
Wangingombe, Frank Ny-
eregeti, aliitaka jamii kuvunja
ukimya juu ya masuala yahu-
suyo hedhi sambamba na kue-
puka unyanyapaa.

Alisema: “Ni mradi unaow-
alenga baadhi ya wanafunzi
wa kike na umeleta tija sana
kwa sababu watoto wa kike
wamekuwa wakikosa maso-
mo kutokana na hedhi lakini
kwa sababu wamepaata Kkitu
cha kujisitiri itasaidia kuwa-
fanya kuudhuria masomo kwa
wakati”.

]
Asilimia sita
va wakazi H/
shauri Njombe
wanakula mayai

Na Elizabeth John, NJOMBE

IMEELEZWA kuwa asilimia sita
va wakazi wa Halmashauri ya
Mji Njombe mkoani Njombe
ndiyo wanaokula mayai, huku
unywaji wa maziwa ukiwa asil-
imia 16 jambo ambalo linafifi-
sha jitihada za kupambana na
udumavu.

Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa
Ofisa Lishe Halmashauri ya Mji
Njombe, Michael Swai, aliyoitoa
katika Kongamano la Wanawake
la kuwajengea uwezo katika
kutokomeza udumavu katika
Tarafa ya Njombe Mjini.

Swai alisema wananchi wengi
hawatumii mayai na maziwa
ilihali ni miongoni mwa vyakula
muhimu katika kupambana na
udumavu, huku pia mimba za
utotoni nazo zikitajwa chanzo
cha kuongezeka udumavu na
utapiamlo.

“Lakini vile vile katika
matumizi ya vyakula tuna asil-
imia sita tu ya wananchi ndiyo
wanatumia mayai na asilimia
16 ndiyo wanatumia maziwa,”
alisema Swai.

Naye Mratibu wa Huduma za
Mama na Mtoto Halmashauri
va Mji Njombe, Grolia Mlowe
alisema watoto wengi wanapata
ujauzito bila ya kutarajia, hivyo
wanajificha bila ya kutoa taarifa
na kusababisha kutokupata
huduma muhimu.

“Wanatakiwa kufika kwenye
vituo vyetu vya afya ili kupata
huduma kuhusu uzazi na namna
va kujizuia na ujauzito,” alisema
Mlowe.

Awali Ofisa Tarafa wa Njombe
Mjini, Lilian Nyemele, alisema
kongamano hilo limekuja kwa
lengo la kutokomeza udumavu,
elimu ya ujasiriamali kwa
wanawake pamoja na kueleza
umuhimu wa matumizi ya bima.

“Kila mtaa wapate kinara wa
lishe, kila ubalozi wa nyumba
kumi utachagua kinamama wa-
siopungua watano ili kuwatam-
bua wajawazito walioanza
kliniki," alisema Nyemele.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Mji
Njombe, Kuruthumu Sadick,
alisema ili kuweza kuleta tija
inapaswa makongamano hayo
yvafanyike hadi katika maeneo

Wakizungumza na Nipashe
baada ya elimu hiyo mmoja wa
wakazi wa mjini Njombe, Vumil-
ia Bange, alisema waamini elimu
hiyo inakwenda kuwakomboa
watoto wao na kisha kuahidi
kuanza kuzingatia malezi na
mlo licha ya kuwa bize na maju-
kumu na kutafuta maisha.



Upungufu wa
damu, lishe
duni tatizo
wajawazito

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UPUNGUFU wa damu na lishe duni
bado ni changamoto kwa wajawa-
zito visiwani Zanzibar, kunako-
sababishwa na kutokula mlo kamili
wenye virutubisho ikiwamo mboga
na matunda.

Ofisa Uzazi Salama kutoka Kitengo
Shirikishi wa Afya ya Mama na
Mtoto, Safia Haidhuru Ramadhan,
aliyasema hayo wakati akizungumza
na waandishi wa habari.

Alisema takwimu zinaonesha
kuwa asilimia 60 ya wajawazito wa-
naokwenda kujifungua wanatatizo la
upungufu wa damu.

Safia alisema kukosekana kwa
damu ya kutosha kwa baadhi ya
wajawazito kunachangiwa kwa kiasi
kikubwa kukosa mlo kamili wa lishe

Alisema hivi sasa kinamama wengi
hawazingatii chakula cha lishe kwa
kula vyakula vilivyokuwa havina
faida katika afya zao ikiwemo ulaji
wa chipsi kuku, urojo, udongo na
vyakula vyenye mafuta mengi am-
bavyo havina faida kwa mama na
mtoto.

Aidha, alisema mjamzito anapok-
wenda hospitali akiwa na damu
pungufu na akicheleweshwa kufik-
iIshwa katika kituo cha afya husaba-
bisha kifo. Pia, alisema hali ya vifo
kwa wajawazito vitokanavyo na
Uzazi vimepungua na kwa mwaka
2022 waliripotiwa ni 70 na kwa
mwaka 2023 ni 52.

Alisema kupungua kwa vifo hivyo
kunatokana na elimu inayotolewa
kwa kinamama wakati wanapok-
wenda kliniki. Alisema licha ya
kupungua kwa vifo vya mama
wajawazito wakati wa kujifungua
lakini bado idadi ya vifo vya watoto
wachanga imeongezeka na mwaka
2021 hadi 2022 ilikuwa vifo 1,727.

Safia alisema katika kuhakikisha
kuwa mtoto mchanga anakuwa
salama, kitengo hicho cha afya kina-
toa e||mU kwa wananchi na wajawa-
zito juu ya kumtunza mtoto kabla ya
kuzaliwa na baada ya kujifungua.

Na Rahma Suleiman, ali-
yekuwa Babati

ANAWAKE ku—
navyozunguka
Hifadhi ya Buru-
ge WMA wameeleza namna
mradi wa ‘USAID Tuhifadhi

Maliasili’  ulivyowakomboa
kiuchumi.
Wanawake hao kutoka

wilayani Babati mkoani Man-
yara kwa sasa wamejikita
katika kufanya kazi za ujasiri-
amali na kuachana na uhar-
ibifu wa mazingira katika
maeneo ya hifadhi za wany-
amapori.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari wa Chama
cha Waandishi wa Habari
za Mazingira Tanzania (JET)
wanawake hao walisema
kwa sasa wamejielekeza ka-
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tika kutengeneza vikapu vya
kitamaduni, mikeka, shanga,
fagio, majiko sanifu na bidhaa
zingine ambapo soko lao kuu
ni katika sekta ya utalii.

Walisema kabla ya ufadhili
wa mradi huo walikuwa waki-
jishughulisha na ukataji wa
kuni pamoja na kula nyama
Za wanyamapori.

Lydia Yasfat alisema elimu
hiyo imewawezesha kuten-
geneza bidhaa mbalimbali
ikiwamo vikapu na soko lao
kuu ni watalii wanaofika ka-
tika hifadhi za wanyamapori
kwa ajili ya kuangalia wany-
ama na kujifunza mambo
mbalimbali.

Alisema  wanawake ni
waathirika wakubwa wa-
naoingia katika migogoro ya
ujangili kutokana na kuuziwa
nyama zitokanazo na wany-
amapori, hali inayowaweka

HABARI ZANZIBAR

I WWasimulia mradi Tuhifadhi
Maliasili ulivyowakomboa

matatani.

“Mimi nimeshakaa ger-
ezani miezi sita kwa kukutwa
na nyama ya mnyamapori na
wala siyo mimi niliyewinda
bali nilinunua tu kwa mmoja
wa kijana ambaye aliniuzia
kwa ajili ya kupika nyumbani
kwangu,” alisema.

Hata hivyo, alisema baada
ya kutoka gerezani alipati-
wa elimu ya uhifadhi wa
wanyamapori na ujangili na
kwasasa amekuwa mfano wa
wanawake wenzake na jamii
katika kutoa elimu ya uhifa-
dhi.

Ofisa mradi chini ya mradi
wa ‘Tuhifadhi wa Maliasili’
unaotekelezwa na Asilia Giv-
ing, Zacharia Laizer, alisema
wanawawezesha wananchi
hasa wanawake wanaoishi
pembezoni mwa hifadhi za
taifa kulinda mazingira katika

hifadhi hizo.

Alisema baadhi ya shughuli
za uhifadhi wanazozifanya
kwa kuwashirikisha jamii zi-
nazoishi pembezoni mwa
hifadhi hizo ni kuanzisha
vikundi vya ujasiriamali na
kuviwezesha vikundi hivyo
ambavyo asilimia 80 ni wa-
nawake.

Alisema vikundi hivyo ni
vyo pembezoni mwa Hifadhi
ya Tarangire ikiwamo Ngol-
ley, Vilima Vitatu, Kakoi, Ola-
siti na Sangaiwe.

Mkurugenzi wa JET, John
Chikomo, alisema waandishi
wa habari wananafasi kubwa
katika kuhamasisha jamii
kuhusu masuala ya uhifadhi
wa mazingira na hifadhi za
wanyamapori ili kuwa na
taifa imara lenye kuzingatia
uhifadhi wa mazingira.

Baadhi ya wanawake wajasiriamali vvllayam Babati Wanaotengeneza wkapu Vvya utamadum waliowezeshwa kupitia
Mradi wa USAID Tuhifadhi Maliasili ili kuachana na shughuli za uharibifu wa mazingira, wakiwa kando ya barabara
kuu itokayo Arusha kwenda Manyara wakiuza bidhaa hizo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kesi za udhalilishaji 471 zaripotiwa ndani va siku 90

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KESI 471 za udhalilishaji wa kijin-
sia visiwani Zanzibar zimeripoti-
wa katika maeneo mbalimbali ka-
tika kipindi cha Januari hadi Machi
mwaka huu.

Hayo yalisemwa na ofisa ku-
toka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali Zanzibar, Ramla Hassan
Pandu, wakati akiwasilisha mada
katika warsha ya usambazaji wa
matokeo ya uhamasishaji wa
matumizi ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022 kwa asasi
za kiraia.

Alisema katika vitendo hivyo
240 ni vya ubakaji, 31 kulawiti, 19
kuingiliwa kinyume na maumbile,

shambulio la aibu 50 na kutorosha
ni saba.

Ramla alisema bado kuna
changamoto ya upatikanaji wa
takwimu halisi hasa kwa matokeo
hayo kutokana na baadhi ya fa-
milia za waathiriwa kumalizana
nyumbani.

Alisema licha ya asasi za kirai
pamoja na taasisi za serikali kue-
ndelea kutoa elimu katika jamii
juu ya kuripoti matukio haya ka-
tika vyombo vinavyohusika, lakini
bado baadhi ya jamii hawafanyi
hivyo.

Ramla alisema kulingana na
hali hiyo inaonesha kuwa licha ya
jamii kupewa elimu juu ya athari
za kutoripoti vitendo vya udhalil-

ishaji, lakini bado hawana hamasa
ya kuripoti matukio hayo.

“Tunaona jitihada kubwa zina-
chukuliwa na taasisi za kiserikali,
mashirika na hata hizi taasisi zi-
sizo za serikali lakini bado baadhi
ya jamii hawajahamasika kuri-
poti haya matukio hasa kwa yale
yanayafanywa ndani ya familia,”
alisema.

Ofisa kutoka Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali, Asha Mahmoud,
akiwasilisha takwimu za ajali za
barabarani kwa miezi mitatu alise-
ma ajali 550 zimeripotiwa.

Alisema chanzo cha ajali hizo
mara nyingi zinatokana na uzem-
be wa madereva kutofauta sheria
za barabarani ikiwamo mwendo

kasi.

Asha alisema katika takwimu
hizo ajali nyingi zimesababishwa
na madereva wanaume, huku ajali
ambazo zimesababishwa na ma-
dereva wanawake zikiwa chache.

Kamisaa wa Sensa ya Watu na
Makazi, Balozi Mohmmed Haji
Hamza, alisema takwimu hizo za
sensa zitawasaidia taasisi hizo za
kiraia katika miradi yao ya kui-
saidia jamii.

Alisema kupitia takwimu hizo za
idadi ya watu na makazi wataweza
kupanga mipango yao kwa mujibu
wa mabhitaji yanayohitajika katika
sehemu husika kulingana na idadi
iliyopo.

“Takwimu hizi zitaisaidia seri-

kali katika maendeleo lakini zita-
wasaidia katika kupanga mipango
yenu ya miradi ambayo mnaifanya
kupitia mambo mbalimbali,” alise-
ma.

Naye Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Salum Kassim Ali, alisema
watajitahidi kutoa takwimu za
matukio mbalimbali kila mwezi
kupitia vyombo vya habari pamo-
ja na mitandao ya ofisi hiyo ili
jamii ijue kinachoendelea katika
maeneo yao.

Hivyo, aliwataka viongozi wa
asasi za kirai kutosita kufika ka-
tika ofisini kwake kuchukua tak-
wimu wanazozihitaji kwa ajili ya
kufanyia kazi katika mambo yao
wanayopanga.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

AT

MWAJIBU KHAMISI ZUBERI anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
namba TAE 431823 iliyotolewa makao
makuu DAR ES SALAAM PCO mwaka 2021.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA :
PHQ/DAR/KIN/82899/2024

ATHUMANI IDDY MWEMZUNDU
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S3177-0021 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia KIBINDU
SEKONDARI mwaka 2013. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/KIN/78488/2024.

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

BILL THADEUS CHRISPINE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0504/0060
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MRIKE SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/ARU/ARU/13742/2024.

KUPOTEA KWA HATI

YA KUSAFIRIA

ROGERS LEONIDAS RWEYONGEZA
Anatangaza kupotelewa na hati ya kusafiria
yenye namba TAE368031 iliyotolewa na Idara
ya Uhamiaji Tanzania tarehe 26/10/2020, na
mwisho wa matumizi yake ni tarehe
25/10/2030. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi au Ofisi ya Idara ya Uhamiaji
iliyopo jirani yake. Taarifa yajeshi la polisi.
PHO/SHI/KAH/2955/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo KAWE Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KAWE Mkoa DAR ES SALAAM
ShaurilaMdai  RAHIM MOHAMED
Jinalamdaiwa KHALID WARID ADAM

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za Taratibu Madai katika mahakama za Mwanzo)

Kwa: KHALID WARID ADAM
KINONDONI DAR ES SALAAM

Kwa kuwa Mdai/Wadaiwa ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba (eleza hapa habari za madai)

KWAAUJILI YA UTEKELEZAJI WA HUKUMU kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 24 mwezi 05
mwaka 2024 saa 03:00 Asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako ma vielelezo vyote vinavyohusu shauri
hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hiiimetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
08 Mwezi 05 Mwaka 2024
Sahihi ya mdaiwa

HAMUTIRAZL
A 0
AHAKAMAYAMWANZ
WA

MWENYEKITI BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA SINGIDA
MAOMBI NAMBA 21 YA MWAKA 2024
ANASTAZIA ALOYCE BUGINGO..........cnerrrned MUOMBAJI
VERSUS

STANLEY PETER SHIRIMA (Msimamizi wa mirathi ya Peter

Shirima) JJIBUMAOMBINA. 1
PASCALINA PETER SHIRIMA. JIBUMAOMBINA. 2
FREDY PETER SHIRIMA.... JJIBUMAOMBINA. 3
PENDO PETER SHIRIMA.. MJIBU MAOMBI NA. &
HAPPY PETER SHIRIMA.. ...MJIBUMAOMBINA.5

KWA: PASCALINA PETER SHIRIMA, FREDY PETER SHIRIMA,
PENDO PETER SHIRIMA, HAPPY PETER SHIRIMA - POPOTE MLIPO
TANZANIA

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa Muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala ya maombi ambazo zinaweza kupatikana
katika baraza hili. Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria tarehe
22/05/2024 saa 2:00 asubuhi siku ya kutajwa kwa shauri hilo.
ANGALIA: kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saa iliyotajwa
hapo juu kesi itaendelea kusikilizwa siku hiyo na uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Baraza hii leo
tarehe 19 Mwezi wa 4 Mwaka 2024. 53

—

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ISIHAKA MAULID MTERUKA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za Usajil
T 849 DNC aina ya MITSUBISHI
CANTER, yenye Chassis
No.FE337B440578, Engine
No0.4D32Z440JC. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo jirani yake!
Taarifa ya polisi.
PHO/SHI/KAH//2981/ 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 8150 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI
RUBENI ENEA MRUTU
JOSEPHMRUTU MOSSES ..

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki jatika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa Muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 03 Mwezi
JUNI, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 6 Mwezi MEI
mwaka 2024.
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IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.6785 OF 2024

In the Matter of the Etate of the late ELIMU
RAYMOND LYATUU

By 1.EVA ELIMU LYATUU
2

ALL persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of probate(or letter of administra-
tion)is made to the above- named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 23 day of MAY 2023.

Dated at L’Lu[ggoro this 29 day of APRIL 2024.

A)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.28/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU PAULO EDWARD MSINGWA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA ABUBAKARY PAULO MSINGWA

TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 20 Mwezi 05 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 03 Mwezi 05 Mwaka 2024.

o
b FIMARY COURT MNGLSTRATE

%

.1

A | AR o
i )

0 RN DO

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MI-

RATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

P0.BOX 31042, DAR ES SALAANM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Dunia yataharuki |
uvamizi wa Rafah

GAZA, Palestina

HALI ya hofu imetanda miongoni mwa
Wapalestina tangu Israel ilipotangaza na ku-
ingiza vikosi vyake vya kijeshi katika mji wa
Rafah, ulioko kusini mwa Ukanda wa Gaza.

Jeshi la Israel lilisema tayari limedhibiti
kituo cha mpakani ambacho kilikuwa kiki-
tumika kuingiza misaada ndani ya Ukanda
wa Gaza.

Mpaka wa Rafah ndio pekee wa |[Ukanda
wa Gaza unaopakana na Misri na umekuwa
lango muhimu la kupeleka mahitaji ya kiutu
tangu vita vilipoanza Oktoba 7, mwaka jana.

Tangazo la jeshi la Israel kwamba lin-
akidhibiti kivuko cha Rafah lilizusha wasi-
wasi kwa nchi mbalimbali kiasi cha Rais
wa Marekani Joe Biden, kusema hatua hiyo
haikubaliki.

Msemaji wa Ikulu ya Marekani, Karine
Jean-Pierre aliwaambia waandishi habari
kwamba kituo hicho pamoja na vingine am-
bavyo ripoti zilisema vimefungwa, ni lazima
kifunguliwe.

Alisema hiyo inajumuisha kituo kingine
cha mpakani cha Kerem Shalom ambacho
duru zimearifu kilifungwa jana.

Hata hivyo, kuhusu operesheni ya jeshi la
Israel inayofanyika katika mji wa Rafah, seri-
kali ya Marekani ilisema imepatiwa ahadi
kutoka serikali ya Israel kwamba itakuwa ya
kiwango cha wastani.

5

-
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Hayo yameelezwa na msemaji wa Baraza
la Usalama wa Taifa la Marekani John Kirby,
alipozungumza na waandishi habari usiku
wa kuamkia jana.

Kwa miezi kadhaa sasa serikali ya Waziri
Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, im-
ekuwa ikisisitiza kwamba ni lazima ipeleke
wanajeshi wake wa ardhini kwenye mji wa
Rafah kukamilisha kile wamekitaja kazi ya
kulisambaratisha kundi la Hamas.

Maofisa wa Israel walisema operesheni
ya Rafah inalenga kuzuia uingizaji silaha
kwenda kwa wapiganaji wa Hamas kupitia
Misri na kuharibu miundombinu yote ya
kundi hilo ambalo llimeorodheshwa kuwa
la kigaidi.

Hata hivyo operesheni hiyo inapingwa
kwa sehemu kubwa ya jumuiya ya kimataifa
kutokana na ukweli kwamba mji huo ndiyo
kimbilio la mwisho kwa mamilioni ya Wa-
palestina waliojikuta katikati ya mapigano
kati ya Israel na Hamas.

Wakati huo huo, Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa, Antonio Guterres, aliitaja siku
hiyo majeshi ya Israel walipovamia mji wa
Rafah kuwa ya wasiwasi.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa Ujerum-
ani, Annalena Baerbock, aliitahadharisha
nchi ya Israel dhidi ya kufanya operesh-
eni kubwa ya kijeshi kwenye mji wa Rafah
akieleza watu milioni moja wa Kipalestina
hawawezi kupotelea hewani, akimaani-

) 2\\\ @‘ i .
Raia wa Palestina waliokuwa wanajihifadhi kwenye mji wa Rafah wakilazimika kuukimbia mji huo baada ya Israel kupeleka
wanajeshi wa ardhini kufanya operesheni ya kupambana na Hamas. PICHA: AFP

sha idadi hiyo kubwa ya watu wanaweza
kuangamia.

Nchi ya Misri, ambayo inaloongoza jitiha-
da ya kumaliza vita, ilisema juzi jioni kwam-
ba pande zote muhimu kwenye mazun-
gumzo ya kusaka amani yanayafofanyika
mashauriano zaidi.

Hatua hiyo inafuatia upinzani ul-
ioonyeshwa na Israel juu ya rasimu mpya
ya makubaliano ya kusitisha vita ambayo
kundi la Hamas iliikubali.

Israel kwa upande wake ilisema rasimu
hiyo iliyoandaliwa na Misri na Qatar haija-
timiza vya kutosha matakwa yake ikiwamo
suala la kuachiwa mateka wanaoshikiliwa
na Hamas.

Wakati hayo yakijiri, polisi kwenye
mataifa kadhaa barani Ulaya walikuwa na
kibarua kigumu kuanzia juzi kuvunja maan-
damano yaliyoandaliwa na wanafunzi wa-
naowaunga mkono Wapalestina.

Wanafunzi kwenye vyuo vikuu kadhaa
nchini Ujerumani, Ufaransa na Uholanzi
walipiga kambi kwenye viunga na majengo
ya taasisi hizo za elimu ya juu kuonyesha
mshikamano na raia wa Kipalestina.

Kwenye mji wa Leipzig nchini Ujerum-
ani kulitokea vurumai kidogo pale polisi
walipofika kwenye chuo kikuu kimoja ku-
watawanya wanafunzi.

Jengo laporomoka, laua 6 Afr

CAPE TOWN, Afrika Kusini

SERIKALI ya Afrika Kusini, imesema vy-
ombo mbalimbali vimefanikiwa kuwanasua
watu 26 kutoka kwenye kifusi cha jengo lil-
iloanguka katika eneo la George, mashariki
mwa jiji la Cape Town.

Katika tukio hilo, watu kadhaa wameri-

potiwa kufa na juhudi zinafanyika kutoka
vikosi vya uokoaji vikijaribu kuwapata watu
zaidi waliohai ambao bado wamenaswa
chini ya kifusi. Hadi kufikia jana jioni watu
27 wameokolewa kutoka kwenye vifusi vya
jengo hilo la ghorofa sita ambalo lilikuwa
likiendelea kujengwa, sita kati yao wakiwa
wamefariki dunia.

Kulingana na mamlaka ya serikali, wakati
wa ujenzi huo wafanyakazi 75 walikuwa
wakiendeleza ujenzi wa jengo hilo wakati
wa tukio hilo.

Shughuli za uokoaji zinaendelea kujaribu
kuwaokoa makumi ya watu ambao bado
wamekwama kwenye vifusi vya jengo hilo.

Aidha bado haijabainika chanzo cha

Kenya
‘kufungua
shule
Jumatatu

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto
ametangaza kuwa shule zote
zitafunguliwa Jumatatu baada
ya nchi hiyo kukabiliwa na
mafuriko yaliyosababisha miun-
dombinu mbalimbali kuharibiwa.

Akihutubia wananchi, Rais
Ruto alisema ameamua kutoa
tarehe ya kufungua shule baada
ya kupata ushauri kutoka mam-
laka ya utabiri wa hali ya hewa
nchini humo.

Wiki iliyopita kiongozi huyo
alitangaza kuendelea kufungwa
kwa muda usiojulikana kwasa-
pbabu ya mvua zinazoendelea
kunyesha.

Shule zilitakiwa kufunguliwa
Mei 6, baada ya tarehe ya
awali ya Aprili 29, mwaka jana
ambayo shule zilitakiwa kufun-
guliwa kusogozwa mbele.

Wakati huo huo, watu 44
wamekumbwa na ugonjwa wa
kipindupindu katika kaunti va
Tana River nchini humo.

Taarifa ya Shirika la Afya
Duniani (WHOQ) ilisema maofisa
wa Kenya wanaoshirikiana na
mashirika mengine wanafuatilia
hali ya afya baada ya kutokea
mafuriko nchini kote.

Mafuriko hayo yameathiri
zaidi ya watu robo milioni huku
vifo 238 vimeripotiwa kutokea.

BBC.

Ika Kusini

kuporomoka kwa jengo hilo ambalo lili-
kuwa na eneo la kuegesha magari katika
sehemu ya chini ya jengo hilo.

Rais wa nchi hiyo, Cyril Ramaphosa, ame-
tuma salamu za pole kwa jamaa na marafiki
ya waathiriwa wa mkasa huo, huku akitaka
uchunguzi ufanyike ili kuepuka matukio
mengine kama hayo. RFI
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HABARI MICHEZO

KOCHA PAMBA ATAKA FUNGU
LA USAJILILIGI KUU MAPEMA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Pamba FC, Renatus
Shija, amependekeza uongozi wa klabu
hiyo kuanza maandalizi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu ujao mapema kwa ku-
toa fungu kwa ajili ya kusajili wachezaji
wapya, pamoja na kuwalinda waliopo
wasiondoke huku akiwataka mashabiki
wa soka Mwanza kuwa watulivu.

Akizungumza juzi kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar es Salaam,
baada ya kumalizika mechi maalum ya
kuikabidhi KenGold ubingwa wa Cham-
pionship, kocha huyo alisema Ligi Kuu
Tanzania kwa sasa imebadilika kwani ina
ushindani mkubwa, hivyo maandalizi ya

mapema yanatakiwa ili kuifanya Pamba
kuwa timu ya ushindani.

“Tumeshapanda Ligi Kuu, huu sasa siyo
wakati wa maneno maneno, wakazi wa
Mwanza watulie, Pamba inahitaji maan-
dalizi ya mapema, tunakwenda kwenye
Ligi Kuu huko ushindani ni mkubwa
zaidi, menejimenti iweke fungu la usajili,
pamoja na la kuwalinda wachezaji kwa
sababu ushindani ni mkubwa wa kugom-
bea wachezaji.

“Hatuwezi kuingia moja kwa moja na
kuweka ushindani mkubwa moja kwa
moja, lazima kwanza tuizoee ligi,” alise-
ma kocha huyo aliyepandisha Pamba
kwa mara ya kwanza baada ya miaka 23.

Katika mechi hiyo, timu hizo ambazo

zote zimepanda Ligi Kuu, zilitoka sare ya
bao 1-1 na KenGold kupewa kombe lao.

Wakati huo huo, Kocha Kengold, Ju-
manne Chale ameonekana kuwa na wasi-
wasi na kibarua chake.

Beki huyo wa zamani wa RTC Kagera,
alisema anasikia maneno maneno kuwa
huenda asiendelee kuifundisha timu
hiyo, badala yake ataletwa kocha mwing-
ine.

“Huenda nisiendelee kuwa katika timu
hii, au hata nikiendelea nitakuwa kocha
msaidizi, lakini ndiyo soka lilivyo, nakiri
kabisa kuwa hayo maneno yapo, lakini
hayawezi kunifanya mimi nisiendelee
kufundisha soka, mimi najua ninacho-
fanya,” alisema kocha huyo.
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Wanariadha wa mkoani Mbeya wakishiriki mbio ya ‘amsha amsha’ jana ikiwa ni maandalizi ya msimu wa saba wa Betika Mbeya
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Betika yalipia washiriki Mbeya Tulia Marathon

Mwandishi Wetu

WAKATI wanariadha nchini wakihesabu
saa za kuanza kusaka medali za msimu wa
saba wa mbio ya ‘Betika Mbeya Tulia Mara-
thoni’ kesho na keshokutwa, wadhamini
wakuu wa mbio hizo wamewagharamia
watu wote waliojitokeza jana kwenye
amsha amsha ya maandalizi ya kushiriki
mashindano hayo.

Washiriki 420 kutoka jijini Mbeya jana
walishiriki mbio maalumu ya ‘amsha am-
sha’ ikiwa ni sehemu ya maandalizi kujiwe-
ka fiti tayari kukimbia kwenye msimu wa
saba wa Betika Mbeya Tulia Marathoni ita-
kayofanyika kwenye uwanja wa Sokoine.

Amsha amsha hiyo ambayo haijawahi
kutokea katika mbio nyingi nchini ilianzia
kwenye eneo la Ruandanzovwe hadi kwe-
nye ofisi ya Mkuu wa Wilaya, Beno Malisa
ambaye aliwakabidhi bendera ya Twende
kibingwa washiriki wa mkoa huo ambao
kati yao, 420 watagharamiwa na Betika
kushiriki marathoni hiyo kubwa nchini.

Hamasa ya mbio hiyo maalumu kwa ajili
ya kukusanya fedha ili kuboresha miun-
dombinu ya afya na elimu jijini Mbeya na

mikoa jirani imefanyika kwa wiki kadhaa
ikiwamo jijini Mbeya kwa siku nne mfu-
lulizo kuanzia Jumapili iliyopita.

Mikoa mingine iliyofanyika ni Morogoro
ambako iliongozwa na Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndum-
baro, Dodoma iliongozwa na Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson na Dar es Salaam
iliongozwa na Naibu Waziri wa Michezo,
Hamis Mwinjuma (Mwana FA).

Mikoa mingine ambako amsha amsha
ilifanyika ni Rukwa ambako iliongozwa na
Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga, Nyakiya
Chilukile, Newala iliongozwa na Meya wa
Newala, Hamis Namata na Iringa iliongo-
zwa na Meya wa Iringa, Ibrahim Gwada
na waliofanya vizuri kwenye mikoa hiyo
wamegharamiwa kwenda kuchuana jijini
Mbeya kesho na keshokutwa.

Akizungumza jana, Ofisa Habari wa Be-
tika, Rugambwa Juvenalius, alisema kuan-
zia leo wataanza kupokea washiriki kutoka
nje ya Mkoa wa Mbeya ili kuungana na
wenyeji ambao kampuni hiyo itawaghara-
mia gharama zote za kushiriki mbio hizo
msimu huu.

“Kama wadhamini wakuu, pamoja na

mambo mengine tumeamua kuongeza
hamasa hii kwa washiriki ili kuwapa fursa
kuonyesha vipaji vyao,” alisema Rugamb-
wa. Washiriki hao watakimbia mbio ndefu
za barabarani za kilomita 10, 21 na 42 zina-
zofanyika Jumamosi zikitanguliwa na zile
za mita 100, 200, 400, 800 na 1,500 zitaka-
zofanyika kesho Ijumaa kwenye Uwanja
wa Sokoine.

Katika mbio hizo, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, anatarajiwa kuwaongoza wakim-
biaji zaidi ya 5,000 kusaka mabingwa wa
marathoni (kilomita 42), nusu marathoni
(kilomita 21) na kilomita 10.

Miongoni mwa wanariadha maarufu
watakaoshiriki katika mbio hizo ni Sarah
Ramadhan ambaye kwa mujibu wa ko-
cha wake, Amani Ngoka mbali na kusaka
medali ya dhahabu, ataitumia mbio hizo
kama sehemu ya kujipima kasi na kuwa
moja ya maandalizi ya kutafuta viwango
vya kushiriki mashindano yajayo ya dunia.

Ofisa Habari wa Taasisi ya Tulia Trust
wanaoandaa mbio hizo, Joshua Edward
alisema maandalizi yako katika hatua
za mwisho na tayari baadhi ya washiriki
wameanza kuwasili jijini Mbeya.

I
Fei Toto:
Sishindani na
mtu kwenye
kufunga

Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa Azam FC, Fei-
sal Salum ‘Feitoto’ amesema kila
anachokifanya uwanjani ni kwa
ajili ya timu yake na anapofunga
hakuna anayeshindana naye bali
ni kuipa matokeo mazuri timu
yake.

Nyota huyo amesema anafurahi
kuona anaisaidia zaidi timu yake
kuweza kupata matokeo mazuri
katika kila mchezo.

Azam leo inashuka uwan-
jani kuumana na Simba kwenye
mfululizo wa michezo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara inayokwenda
ukingoni.

“Kila ninachokifanya uwanjani
ni kwa ajili ya timu yangu, sichezi
kwa kushindana na mtu nacheza
kuisaidia timu kufanya vizuri,
nashukuru Mungu kwa kila kitu
Kizuri ninachokifanya kwa ajili
ya timu, ushindi tunaopata niwe
nimefunga mimi au mtu mwingine
unatokana na jitihada na juhudi za
wachezaji wote,” alisema Feitoto.

Feitoto mpaka sasa ameifungia
timu yake mabao 15 na kutoa pasi
za magoli ‘asisit’ saba akilingana
na kiungo wa Yanga, Azizi Kii.

Mashabiki wa soka nchini tayari
wameanza kuwashindanisha nyo-
ta huyo kutokana na kasi yao ya
kufunga huku wakiwa wamelinga-
na idadi ya mabao ya kufunga na
wanaamini mfungaji bora msimu
huu atatoka kati yao.

Simba yataka
pointi 3 kwa
Bunda Queens

Na Saada Akida

VINARA wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania Bara, Simba
Queens, wanashuka dimbani
leo kusaka pointi tatu muhimu
dhidi ya Bunda Queens mchezo
utakaopigwa Uwanja wa Azam
Complex saa 10:00 jioni.

Simba Queens inayoongoza ligi
hiyo imejipanga vizuri kuhakiki-
sha wanaendelea walipoishi
kwa kushinda kila mechi iliyopo
mbele yao kwa ajili ya kufikia
malengo yao ya kutaka kumaliza
ligi bila kupoteza.

Akizungumzia mchezo huo
Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Mussa Hassan ‘Mgosi’, alisema
kazi kubwa ya maandalizi wali-
ifanya mwanzoni mwa msimu
muda huu anasahihisha makosa
yanayojitokeza katika mchezo
uliopita.

Alisema wachezaji wake wapo
tayari kupambana kwenye
mchezo huo ili kusaka alama tatu
muhimu ili kuyafikia malengo
vao va kutaka kushinda mechi
zote za mzunguko wa pili.
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TEN HAG BADO YUPO

KLABU ya Manchester United haina nia ya
kumfukuza kocha Erik ten Hag kabla ya fainali ya
Kombe la FA Mei 25. (Telegraph)

TUCHEL AITAKA BAYERN

KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel ana
nia ya kuwa kocha wa Manchester United iwapo
klabu hiyo itaamua kumfukuza Erik Ten Hag. (Tel-
egraph)

MOURINHO NAE AITAKA

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Jose
Mourinho angependa kurejea kwa kipindi cha
pili lakini klabu hiyo haitaki kumteua tena Mreno
huyo mwenye umri wa miaka 61, ambaye alitimuli-
wa na Roma Januari. (Manchester Evening News)

MARC GUEHI KUUZWA

KLABU ya Crystal Palace iko tayari kumuuza
mlinzi wa England, Marc Guehi mwenye umri wa
miaka 23, badala ya kumtoa winga wa Ufaransa
Michael Olise mwenye miaka 22, au winga wa Uin-
gereza Eberechi Eze mwenye miaka 25, msimu
huu. (Givemesport)

GASSOVA ATAKIWA

WEST Ham imeanza mazungumzo ya kumsajili
winga wa Corinthians mwenye umri wa miaka 19
raia wa Brazil, Wesley Gassova, ambaye analengwa
na Liverpool. (Standard)

CHELSEA KUMUUZA BROJA

CHELSEA inatafuta mnunuzi wa mshambuliaji
wa Albania, Armando Broja kufuatia kipindi cha
mkopo cha mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22 kwenye klabu ya Fulham. (Fabrizio Romano)

CHELSEA YAMUWINDA WILLIAN

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo ya kumsajili
winga, Estevao Willian mwenye umri wa miaka 17
kutoka Palmeiras. (Mail)

PICKFORD AWINDWA ENGLAND

CHELSEA pia wamemtambua mlinda mlango wa
Everton, Jordan Pickford mwenye umri wa miaka
30 kama wanayemlenga majira ya joto. (Football
Insider)

KELLY HUYO NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imefikia
makubaliano ya kumsajili beki wa Bournemouth,
Lloyd Kelly mwenye umri wa miaka 25. (Foot Mer-
cado)

HALL ATAKIWA B. DORTMUND

MLINZI wa kushoto wa Newcastle United, Lew-
is Hall mwenye miaka 19, ameibuka kama nyota
anayelengwa na Borussia Dortmund msimu wa
joto. (Givemesport)

LAPORTA AMTAKA GREENWOOD

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta amewasiliana
na Getafe kuhusiana na hali ya mshambuliaji wa
Manchester United Mwingereza anayecheza kwa
mkopo, Mason Greenwood mwenye umri wa mia-
ka 22. (Radio Marca)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MARCO REUS APAGAWA
DORTMUND KUTINGA FAINALI

@ @ ®Asema ni furaha isiyoelezeka kucheza hatua hiyo

baada ya miaka ...
PARIS, Ufaransa

MARCO Reus aliita kurejea kwake
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya miaka 11 akiwa na
Borussia Dortmund “haielezeki”
wakati timu yake ilipoishinda PSG
kwa jumla ya mabao 2-0.

Mats Hummels alifunga bao pe-
kee katika ushindi wa 1-O mjini Paris
siku ya Jumanne na kutinga fainali
hiyo itakayopigwa Juni 1 huko Lon-
don.

Mnamo 2013, Reus alipoteza kwa

2-1 dhidi ya Bayern katika fainali aki-
wa na Dortmund iliyokuwa na nyota
Robert Lewandowski na Ilkay Giin-
dogan chini ya Kocha Jurgen Klopp.

Shujaa wa Jumanne usiku Hum-
mels pia alikuwa mchezaji mwenza
wa Reus mwaka 2013.

“Haielezeki. Baada ya zaidi ya
miaka 10, niko kwenye fainali na
Borussia tena,” alisema Reus, am-
baye anaiacha timu hiyo mwishoni
mwa msimu huu.

“Jinsi  tulivyoshinda mchezo,
hakuna atakayeuliza. Cha muhimu

ni kwamba Borussia Dortmund iko
kwenye fainali tena.”

Reus aliingia uwanjani muda
mfupi baada ya Hummels kufunga
bao lake la kichwa kutokana na
krosi ya Florian Wirtz na kuisaidia
Dortmund kupata ushindi wa pili
wa bao 1-0 dhidi ya mabingwa hao
wa Ligue 1.

“Leo (juzi) ilikuwa wazi kwamba
tulihitaji kuteseka na kwamba tu-
lihitaji bahati, lakini walichofanya
wachezaji wenzangu ni wazimu,”
aliongeza Reus kwa furaha.
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MBAPPE: NILAUMIWE
PSG KUTOLEWA UEFA M

PARIS, Ufaransa

MCHEZAJI nyota wa PSG, Kylian
Mbappé, anapata sifa timu yake
inaposhinda, lakini ameamua
kubeba lawama baada ya kutole-
wa kwenye nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Jumanne.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa alisema kufungwa kwa
timu yake na Borussia Dortmund
katika nusu fainali hiyo kwa jum-
la ya mabao 2-O yeye anapaswa
kubeba lawama.

“Nilijaribu kuisaidia timu yangu
kadri nilivyoweza lakini sikufanya
vya kutosha,” alisema Mbappé

BARCELONA, Hispania

Silva anaweka tarehe ya
mwisho kuondoka City

KIUNGO wa Kati wa Man-
chester City, Bernardo Silva,
anataka mustakabali wake
utatuliwe ifikapo mwisho wa
Euro 2024 huku akihusishwa
na Barcelona.

Silva mwenye umri wa miaka
29 amefurahia maisha mazuri
akiwa Man City, akishinda
mataji matano va Ligi Kuu,
mawili ya Kombe la FA na
Ligi ya Mabingwa Ulaya
akiwa kwenye Uwanja wa
Etihad.

Alihamia Ligi Kuu England
mwaka 2017 baada ya ku-
furahia muda katika Liga ya
Ureno akiwa na Benfica kabla
ya muda mfupi wa Ligue 1
akiwa na Monaco.

Baada ya miaka saba ya ma-
fanikio chini ya Pep Guardio-
la, Silva anasemekana kutaka
changamoto mpya.

Kujiunga na Barca kunaweza
kumfanya kiungo huyo kuhu-
sishwa na wachezaji wen-
zake wa Ureno na walioko
kwa mkopo kwa sasa Joao
Cancelo na Joao Felix - am-
baye amedai Silva ameonesha
nia ya kuhamia Katalunya na
Ilkay Gundogan, mshirika wa
zamani wa City.

Hapo awali iliripotiwa kwam-
ba Silva anapenda Barcelona
kama jiji na ,ana kichaa“ juu
va kujiunga na klabu h|yo
wakati fulani katika siku
Zijazo.

Hata hivyo, Silva hatasu-
biri hadi siku ya mwisho ya
dirisha la uhamisho ili kujua
mustakabali wake uko wapi,
kwa mujibu wa Sport.

Ripoti inadai Silva anataka
kujua klabu yake ijayo kabla

baada ya mechi hiyo iliyochezwa
Parc des Princes.

“Unapoongelea kuwa na ufanisi
kwenye uwanja nadhani mimi
ndiye ninayelengwa, mimi ndiye
ninayepaswa kufunga mabao na
kuwa na maamuzi. Mambo yan-
apokuwa mazuri huwa najitangaza
na yanapokuwa sivyo nawajibika.

“Wa kwanza ambaye alipaswa
kufunga leo (juzi) usiku ni
mimi. Hayo ndiyo maisha
na tunapaswa kusonga
mbele, mimi na timu,”
alisema Mbappe.

Wakiwa na umiliki wa
takriban asilimia 70 na

ya mwisho wa Euro 2024, na
kufanya tarehe 14 Julai kuwa
mwisho wake.

Wakati huu wa mwisho utam-
ruhusu Silva kufurahia utulivu
baada ya mchuano bila kuwa
na wasiwasi kuhusu hatima
yake ijayo. Inaweza pia kum-
ruhusu kushiriki katika mich-
ez0 ya kabla ya msimu mpya
kwa klabu yake mpya.

Kocha wa Barca, Xavi ame-
kuwa akimpenda mchezaji
huyo na atasalia kwa msimu
mwingine baada ya kubadili-
sha umuzi wake wa kuondoka
mwishoni mwa kampeni ya
sasa.

Matatizo ya kifedha ya

Barca yanamaanisha kwamba
watalazimika kuuza wacheza-
ji kabla ya kuweza kusajili
msimu huu wa joto.

Pia wamehusishwa na nyota
wa Liverpool, Darwin Nunez
kama mbadala wa mshambu-
liaji Robert Lewandowski.

mashuti 30 katika mechi
hiyo, mabingwa hao
wa Ligue 1 waligonga
mwamba wa goli mara
nne na kutoka mikono
mitupu, lakini Mbappé
alisema PSG walikuwa
na bahati mbaya.

“Sijui kama walikuwa
bora kuliko sisi. Hatuhi-
taji kuwadharau,” alise-

ma Mbappé.
,Kwa maoni yangu
walikuwa bora. Wali-

kuja mara moja au mbili
kwenye lango letu na
wakafunga. Mara ny-
ingi tulikwenda kwao na
hatukufanikiwa kufun-
ga. Ni ukweli,” alisema
Mbappe.

Dortmund walifunga
mapema katika kipindi
cha pili kupitia kwa Mats
Hummels na kufanya
kazi nzuri ya kumzuia
Mbappé.

Huenda huo ulikuwa
mchezo wa mwisho wa
Mbappé wa Ligi ya Ma-
bingwa akiwa na PSG,
huku mshindi huyo wa
Kombe la Dunia akita-
rajiwa kuondoka katika
klabu hiyo mwishoni
mwa msimu huu.

Lakini alipoulizwa
kuhusu taarifa yake ya
kuhamia Real Madrid

Mi

QATA "

AIRWAY; A

msimu huu wa joto,
Mbappé aliwakodolea
macho waandishi wa
habari na kuondoka.

“Sidhani tulikuwa
duni katika mechi zote
mbili,“ kocha wa PSG,
Luis Enrique alisema.

“Matokeo ndivyo yal-
ivyo na ninawapongeza
na kuwatakia kila la
heri kwa ajili ya fainali,
kwa upande wetu tuna-
hitaji kupona kipigo hiki
kizito.

“Ni wakati wa hu-
Zuni unapopoteza na
haswa kwa njia hii.
Nawapongeza Borussia,”
alisema kocha huyo.

Dortmund iko mbioni
kunyakua taji lao la pili la
Ligi ya Mabingwa baada
ya kushinda 1997, waka-
ti kwa PSG ni msimu
mwingine unaomalizika
bila kuinua taji ambalo
wamiliki wao wa Qatar
wanalitamani.

“Wachezaji na kocha
walijitolea kwa kila kitu.

Hongera kwa Dortmund,
tulistahili. Ni mchezo
mgumu. Ninajivunia

timu yangu, changa zaidi
barani Ulaya,” Rais wa
PSG Nasser al-Khelaifi
alisema.

Man United
haina haraka
na Ten Hag

MANCHESTER, England

WAMILIKI wa Manchester United wa-
tachukua muda wao kabla ya kufanya
uamuzi kuhusu hatima ya Erik ten
Hag, vyanzo vimeiambia ESPN.
Nafasi ya Ten Hag kama kocha
ipo hatarini kufuatia msimu
mbaya, lakini mmiliki mwenza
| mpya Sir Jim Ratcliffe na timu
yake ya INEOS wameendelea
kupanga Mholanzi huyo kuwa
mkufunzi mpaka fainali
ya Kombe la FA dhidi ya
Manchester City Mei 25.
Hata hivyo, kuna kuku-
balika kwamba kichapo
cha aibu cha Jumatatu
cha 4-0 dhidi ya Crystal
Palace kimemwacha
kocha huyo wa zamani
wa Ajax mwenye umri
miaka 54 kuwa hatarini

G.

W a
zaidi.
Timu mpya ya uongozi wa soka ikiwa
ni pamoja na mkurugenzi mpya wa
ufundi Jason Wilcox, hawataki kufan-
ya uamuzi ,wa hofu” licha ya shinikizo
kuongezeka.

Ten Hag ana mkataba Old Trafford
hadi 2025, lakini hajapewa hakikisho
rasmi kwamba atakuwapo msimu ujao.
Kuna hofu ndani ya klabu hiyo
kwamba, baada ya United kuporomoka
hadi nafasi ya nane, kiwango cha timu
hiyo ni kibovu kiasi cha kuhatarisha
aibu zaidi katika michezo yao iliyo-
salia ya ligi.

United itamenyana na Arsenal, New-
castle United na Brighton kwenye Ligi
Kuu kabla ya kampeni kuisha kwa
fainali ya kombe la FA dhidi ya Man
City kwenye Uwanja wa Wembley.
Watalazimika kumaliza angalau nafasi
va saba, au kushinda Kombe |a FA, ili
kupata nafasi ya kucheza Ulaya msimu
uUjao.

Matumaini ya kufuzu kwa Ligi ya
Mabingwa Ulaya tayari yametoweka,
lakini nafasi ya kucheza Ligi ya Europa
au Ligi ya Europa Conference itatoa
fedha muhimu na kupunguza shinikizo
la kifedha la klabu kabla ya dirisha la
usajili.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba kuna
huruma kwa Ten Hag, ambaye alilazi-
mika kuchezesha kikosi cha pili dhidi
ya Crystal Palace wakati anashughu-
likia orodha ndefu ya majeruhi, lakini
pia kuna hisia kwamba maonesho vya
hivi karibuni yamekuwa ya kutisha
sana.

United wameshinda mechi mbili pekee
kati ya 10 zilizopita za Ligi kuu, wa-
Kiruhusu mabao 21 katika mchakato
huo.

Bayern Munich wameonyesha nia ya
kutaka Ten Hag awe kocha wao mpya,
lakini amewaambia wababe hao wa
Ujerumani anapendelea kubaki United.
Bayern wanatafuta kocha mpya
kuchukua nafasi ya Thomas Tuchel,
ambaye ataondoka Allianz Arena
mwishoni mwa msimu huu.
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DEWJI SASA KUSIMAMIA
MWENYEWE USAJILI SIMBA

Na Adam Fungamwango

MWEKEZA]JI na Rais wa Heshima wa
Klabu ya Simba, Mohamed Dewji, anata-
rajiwa kuwa sehemu ya wafanya uamuzi
ndani ya klabu ya Simba ikiwa pamoja na
kusimamia usajili wa wachezaji kuelekea
msimu ujao wa mashindano, imefaha-
mika.

Habari za ndani ya klabu hiyo zinase-
ma inatarajia kuandaa muundo mpya
ambapo Dewji atakuwa sehemu ya wa-
toa uamuzi wa mambo mbalimbali ikiwa
pamoja na usajili wa wachezaji watakao-
idhinishwa na benchi la ufundi.

Taarifa zinasema hali hiyo inakuja ku-
fuatia kile kilichoelezwa klabu hiyo im-
ekuwa haifanyi vizuri kwenye madirisha
ya usajili kwa siku za karibuni.

Imeelezwa uongozi umekuwa ukileta
wachezaji wengi ambao hawakidhi vi-
wango vya kuichezea klabu hiyo kitu am-
bacho hata mwenyewe (Dewji) amekuwa
akikilalamikia.

Taarifa zinaenda mbali zaidi na
kusema Simba imekuwa haifanyi vizuri
kwenye usajili tangu Dewji alipoondoka

katika nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi, imekuwa ikisuasua katika
masuala ya usajili kiasi cha kutegemea
wachezaji wale wale wa zamani huku
idadi kubwa ya wageni wakionekana
kuwa na uwezo wa kawaida.

LHivi sasa klabu inaandaa muundo
mpya kuelekea msimu ujao, Dewiji ata-
husika kwa karibu zaidi na timu kuliko
hapo awali, yaani atawekwa karibu zaidi
katika mambo yanayoihusu klabu.

,Sasa atakuwa sehemu ya uamuzi
utakaokuwa unachukuliwa kwenye kla-
bu ikiwa ni pamoja na kufuatilia usajili wa
wachezaji wapya, hii ina maana atakuwa
anafuatilia kila kitu kinachofanyika au
kutokea, kwa sababu ya haya yanay-
otokea. Timu haifanyi vizuri, misimu mi-
tatu sasa sawa na madirisha sita ya usajili,
wachezaji wanaoletwa wako chini ya ki-
wango cha kuichezea klabu kubwa kama
hii, hivi sasa kuna kelele za mashabiki
wa Simba nchi nzima, watu hawaendi vi-
wanjani, haya yote yamesababisha haya
mabadiliko, lengo ni kuirudisha Simba
ile ambayo watu wameizoea,” kilisema
chanzo hicho.

Katika hatua nyingine, Meneja Habari
na Mawasiliano wa Simba amesema kwa
sasa akili yao wameielekeza kusaka na-
fasi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika
msimu ujao na si kingine.

Alisema mambo yote ya klabu,
ikiwemo usajili yatajulikana baada ya
msimu kumalizika.

.Nadhani kwa sasa Wanasimba tuna-
paswa tushirikiane ili tumalize ligi sala-
ma na kupata nafasi ya kushiriki Ligi ya
Mabingwa Afrika msimu ujao.

,Baada ya hapo tutakwenda kukaa
chini sisi kama viongozi wa Simba na
kuangalia nini tufanye, wapi turekebishe,
lakini kwa kuwa timu yetu msimu huu
haijafanya vizuri, maana yake tuna wa-
jibu wa kufanya maboresho makubwa ili
tuwe na msimu ujao mzuri.

,Kama jahazi linayumba, kuna mambo
mawili, kwanza kupunguza mizigo ili li-
kae sawa, au ugeuze, urudi pwani ili uji-
pange upya, kwa hiyo sisi kuna mambo
tutayafanya ili kujiweka vizuri, sisi kama
viongozi tunajua nini cha kufanya kuele-
kea msimu ujao,” alisema Ahmed.

Mkurugenzi wa Biashara
wa Benki ya NBC, Elvis
Ndunguru (katikati),
akimvalisha medali
mmoja wa wachezaji wa
timu ya Kengold baada
va kuibuka vinara wa
Ligi Daraja la Kwanza
‘Championship’ katika
hafla iliyofanyika jana
Uwanja wa Chamazi
Complex. Wanaoshuhu-
dia ni Mkuu wa Wilaya
yva Chunya, Mbaraka
Batenga (kulia) na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Ligi
Kuu Tanzania (TPLB),
Steven Mnguto (wa pili
kulia). PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

NBC yakabidhi Kombe Ia Ubingwa Championship kwa Kengold FC

Na Faustine Feliciane

MABINGWA wa Championship 2024,
Kengold FC wamekabidhiwa rasmi kombe
la ubingwa na wadhamini wakuu wa
mashindano hayo, Benki ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC).

Kengold walitwaa ubingwa huo na kuka-
tatiketi ya kushiriki Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao pamoja na klabu ya Pamba Fc
ya Mwanza waliomaliza katika nafasi ya
pili.

Hafla ya kukabidhi kombe hilo ilifanyika
jana katika Uwanja wa Chamazi Complex
kirafiki kati ya mabingwa hao na washindi
wa pili (Pamba FC)mechi iliyoisha kwa
timu hizo kutoka sare ya bao 1-1.

Mkurugenzi wa Biashara wa benki hiyo,
Elvis Ndunguru, alimwakilisha Mkuru-
genzi Mtendaji wa NBC, Theobald Sabi
kwenye tukio hilo lililopambwa na uwepo
wa Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mbaraka
Batunga likishuhudiwa pia na mamia ya
wapenda soka wakiwamo mashabiki wali-

osafiri kutoka mikoa ya Mbeya na Mwanza.
Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi Kuu Tanzania
(TPLB), Steven Mnguto, alimwakilisha Rais
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), Wallace Karia kwenye tukio hilo.

Akizungumza baada ya Kengold kuka-
bidhiwa kombe hilo, Mkuu wa Wilaya ya
Chunya, Batenga alisema pamoja na kui-
pongeza timu ya Kengold kwa kuibuka
kinara wa ligi hiyo iliyokuwa na ushindani
mkubwa miongoni mwa timu shiriki, ali-
ishukuru Benki ya NBC kuwa mdhamini
mkuu wa ligi hiyo akibainisha kuwa ud-
hamini huo kwa kiasi kikubwa umecho-
chea ushindani kwenye ligi hiyo hatua am-
bayo anaamini imesaidia kutoa washindi
wenye sifa ya kushiriki Ligu Kuu ya NBC
msimu ujao.

“Udhamini wa NBC umewezesha
kuongeza ushindani kwenye ligi hii na
kuboresha soka letu. Leo hii sisi Wana-
chunya tunajivunia kuwa washindi wa ligi
iliyokuwa na ubora kama tulioushuhudia
na kupitia ushindani huo tunaamini tu-

nakwenda kutoa changamoto haswa kwe-
nye timu tutakazokutana nazo Ligi Kuu ya
NBC. Baada ya ubingwa huu tunakwenda
kujipanga kuanzia kikosi hadi benchi la
ufundi ili kujiweka sawa zaidi kwa ajili ya
Ligi Kuu msimu ujao, tunawakaribisha
sana Chunya,” alisema Batenga.

Kwa upande wake Ndunguru alisema
benki hiyo inayodhamini ligi tatu muhimu
hapa nchini, itaendelea kuboresha zaidi
ligi hizo ili ziendelee kutoa matokeo chan-
ya kulingana na malengo ya udhamini huo
ikiwamo suala zima la kuzalisha ajira am-
bapo kwa sasa jumla ya ajira 7000 za moja
kwa moja zimezalishwa kupitia udhamini
huo.

“Tunawapongeza sana washiriki wote
wa Ligi ya Championship lakini kiupekee
zaidi tunawapongeza Kengold kwa kuibu-
ka washindi kwenye ligi hii. Pongezi zetu
pia tunazielekeza Pamba FC kwa kuwa
mshindi wa pili na hivyo anakwenda kush-
iriki Ligi Kuu ya NBC msimu ujao...honge-
reni sana,” alisema Ndunguru.

Simba, Azam vita
ya nafasi ya pili
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tatu ambazo ni muhimu sana, leo
tutaendelea kumkosa Chama (Clatous)
ambaye ni majeruhi na anatumikia
adhabu, Miquison, Ntibazonkiza,
Onana wote ni majeruhi pia, lakini
hiyo sio tatizo kwa kuwa wachezaji
waliopo ni waajiriwa wa Simba ata-
kayepewa jezi atatakiwa kutumikia
timu na kuhakikisha tunapata ushin-
di,” alisema Mgunda.

Mchezaji wa Simba kwa niaba ya
wachezaji wenzake, Hussein Kazi
alisema wapo vizuri na wanatam-

bua umuhimu wa mchezo wa leo na
kuhakikisha wanapambana kusaka
pointi tatu muhimu.

Kwa upande wake, Kocha wa Azam
FC, Bruno Ferry alisema mara ya
mwisho walikutana na Simba katika
mashindano ya Muungano na ku-
poteza, hivyo wataingia uwanjani kwa
tahadhari wakitaka pointi tatu.
Alisema wamejipanga vizuri,
wachezaji wapo tayari kwa ajili ya
mchezo wa leo na kusaka pointi tatu
muhimu mbele ya wapinzani wao
kwa ajili ya kufikia malengo yao.

“Ni mechi ya ushindani mkubwa, Sim-
ba wako vizuri, tumefanya maandalizi
mazuri na wachezaji wapo tayari

kwa mchezo, naomba waamuzi kuwa
waungwana kwa sababu maamuzi
mengi yamekuwa yakiharibiwa, wawe
makini ili uwe mchezo wa haki,”
alisema Bruno.

Nahodha wa Azam FC, Lusajo Mwai-
kenda alisema wanataka kulipa kisasi
cha kufungwa kwenye mashindano ya
Muungano, watapambana kuhakikisha
wanapata ushindi.

“Mchezo wa kesho (leo ) ni muhimu
kwa Kila timu kwa sababu ya kila
mmoja wetu anataka pointi kulingana
na jinsi alama tulizopishana, tunawa-
fahamu Simba na wao wanatufahamu
pia, utakuwa mchezo mgumu, tuna-
paswa kucheza kwa nidhamu va hali
va juu,” alisema Lusajo.

Yanga
yaweka

dau mezani
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ni DR Congo yanaendelea,” alisema
mtoa taarifa hizo.

Ofisa Habari wa Yanga, Ally Kam-
we alibainisha kuwa wapo makini
sana katika usajili na wanachoki-
fanya ni kuanza kuangalia na ku-
fanyia kazi mapendekezo ya awali
ya benchi la ufundi katika usajili.

“Niwaambie kuwa tuta-
washangaza watu kwenye usajili
ujao, kwa sababu tunahitaji msimu
ujao tuendelee kufanya vizuri katika
mashindano mbalimbali ya ndani
na kimataifa, wasubiri kuona kile
viongozi wanachofanya,” alisema
Kamwe.
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® ® @ Kwa ajili ya kumvuta

Reus apagawa Dortmund kutinga fainali

Kibu Jangwanl, Azam nayo...

L ers oo

Na Saada Akida

YANGA ni kama imeamua kujiima-
risha zaidi kwa ajili ya msimu ujao,
inaelezwa chini ya Rais wa klabu hiyo,
Hersi Said, wameanza mazungumzo na
nyota wa Simba, Kibu Denis.

Mkataba wa mchezaji huyo na Simba
unaisha mwishoni mwa msimu huu
ingawa Simba wanataka kumbakisha
mchezaji huyo, taarifa zinasema tayari
uongozi wa Yanga umeingilia kati na
kuanza mazungumzo ya kumsajili nyo-
ta huyo.

Inaelezwa Yanga wameweka mezani
ofa ya shilingi milioni 150 pamoja na
gari kwa mchezaji huyo wa zamani wa
Mbeya City na tayari uongozi wa Yanga
upo kwenye mazungumzo na wawak-
ilishi wa mchezaji huyo.

Imeelezwa kuwa ofa waliyoweka
Yanga ni Sh. milioni 150 na gari ikiwa ni
sehemu ya ofa yao ya kumubhitaji nyota

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

huyo ambaye mkataba wake unafika
ukingoni mwishoni mwa msimu huu
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Taarifa zilizopatikana jana mchana
zinasema viongozi wa Yanga wamean-
7Za mazungumzo na nyota huyo na
kuweka ofa hiyo mezani lakini Kibu
hajatoa tamko lolote la kukubali au ku-
kataa ofa hiyo iliyokwa mezani na ma-
bosi wa Yanga.

Mtoa taarifa amesema Kibu ameingia
katika orodha ya wachezaji wanaotak-
iwa na Yanga baada ya Kocha Miguel
Gamondi kutaka kuongezewa msham-
buliaji mzawa kwa lengo la kuimarisha
safu hiyo ya ushambuliaji.

“Licha ya kuwekewa ofa hiyo hadi
sasa Kibu hajasema lolote kuhusu
kukubali au kukataa, hii inatokana na
kusubiria waajiriwa wake Simba kuhu-
su ofa yao, pia Azam FC nao wameo-
nyesha nia ya kuhitaji huduma ya nyo-
ta huyo,” alisema mtoa taarifa hizo.

Rl

‘ Kibu Denm

.?‘f‘l

Alisema Simba nao hawajakata
tamaa ya kumbakisha mchezaji huyo
kwani nao wamemwekea ofa mezani
mchezaji huyo.

“Sasa hivi Kibu ndio mwenye uamuzi
kuamua wapi atie saini, ana ofa mbili
za uhakika lakini pia Azam wameonye-
sha nia ya kumtaka pia,“ alisema mtoa
habari huyo.

Aliongeza kuwa mchakato wa usajili
unaendelea kwa kasi ndani ya Yanga,
baada ya viongozi na benchi la ufundi
linaloongozwa Gamondi kukubaliana
kuachana na Agustino Okrah na nafasi
yake kuchukuliwa na Prince Dube.

“Kuhusu Musonda (Kennedy) kuna
uwezekano mkubwa Yanga kubadilis-
hana na mchezaji kutoka TP Mazembe,
Phillipe Kinzumbi, mazungumzo Kkati
ya Hersi na Rais wa klabu hiyo ya nchi-
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Simba,
Azam vita
va hafasi
va pili

Na Saada Akida

NYASI za Uwanja wa Benjamin Mkapa
Dar es Salaam leo zitawaka moto
katika mchezo wa kusaka heshima
na nafasi ya kukata tiketi ya kucheza
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
mMSimu Ujao.
Azam FC leo wanakuwa
nyumbani kuwakaribisha
Simba, kwenye uwanja huo
mchezo utakaochezwa saa
12:15 jioni huku timu zote
zikihitaji matokeo katika
mchezo huo.
Simba wako nafasi ya tatu wak-
iwa na alama 53 ikiwa na mchezo
mmoja mkononi huku wakiwa chini ya
Azam kwa tofauti ya pointi nne huku
Wanalambalamba hao wakishika nafasi
va pili nyuma ya vinara Yanga.
Katika mchezo wa leo timu zote zinahi-
taji kupata matokeo chanya na endapo
timu yoyote itaibuka na ushindi
itajiweka kwenye mazingira mazuri ya
kumaliza nafasi ya pili na kuendelea
kutoa msukumo kwa Yanga kwenye
kuwania ubingwa msimu huu.
Kama Simba ikipoteza mechi ya leo
itajiweka kwenye nafasi ngumu ya
kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
mara ya kwanza baada ya misimu zaidi
ya mitano.
Katika michezo 18 waliyokutana timu
hizo, Simba imeshinda mara sita,
imepoteza tatu na Azam FC imepata
matokeo mara tatu na kupoteza sita,
wote wametoka sare mara tisa.
Kuelekea mchezo huo wa leo, Kaimu
Kocha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda
alisema maandalizi ya mchezo wa
leo yamekamilika na wapo tayari
kushindana kupata matokeo mazuri.
Alisema wanatambua Azam ni timu
nzuri yenye kutoa ushindani lakini
wamejipanga kufanya vizuri na kuon-
doka na pointi tatu.
“Siku zote mchezo wa mpira kuna
makosa hayakwepeki, kikubwa ni
kuyafanyia kazi katika uwanja wa ma-
zoezi, mechi iliyopita tulifanya makosa
naamini tumesahihisha na kuyapun-
guza tayari kwa mchezo wa leo.
,Soka ni mchezo wa wazi hakuna kufi-
cha, tunaingia uwanjani kusaka pointi
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