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HABARI KITAIFA

Mjini Kibaha, mkoani Pwani, jana.

# . "

Waziri wa Mambo y Nani, George Simbachawene

(Iia)

=il

., akiangalia kitambulisho kilichokamilika, baada ya ku-
hakikiwa katika kitengo cha kuhakiki ubora wa kadi zilizozalishwa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA),

-—

Kulia kwake ni Mkurugenzi Mkuu wa NIDA, Dk. Arnold Kihaule. PICHA: WMNN

Tatizo la vitambulisho NIDA lapata ufumbuzi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRI wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George
Simbachawene, ameiagiza
Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA) kukamili-
sha utoaji wa vitambulisho
milioni 12 hadi ifikapo Julai,
mwaka huu.
Simbachawene  aliagiza
jana baada ya kufanya ziara
ya siku moja katika mamlaka

tambo mipya inavyofanya
kazi na kuondoa vikwazo
vilivyokuwapo awali  vya
kuchelewesha utoaji wa vi-
tambulisho.

Alisema awali NIDA ili-
lenga kukamilisha kutoa vi-
tambulisho milioni 12 Agosti,
mwaka huu, lakini ametaka
ihakikishe ifikapo Julai,
mwaka huu, vitambulisho
ambavyo wananchi wana
namba zao, wavipate.

Simbachawene  alisema

mitambo ya zamani hai-
kuwa na uwezo wa kutoa
vitambulisho vinavyotakiwa
na kwamba kwa sasa baada
ya kufunga mitambo mipya,
uzalishaji ni kadi 1,000 hadi
2,000 kwa saa na kwa saa 16
ni kadi 32,000.

Alisema baada ya kumali-
za kadi 5,000,000 za zamani
wataanza awamu ya pili am-
bayo uzalishaji utakuwa kadi
4,000 hadi 4,500 kwa saa
na katika saa 16 zitazalishwa

kadi 72,000 hadi 75,000.

Waziri alisema kwa sasa
hakutakiwa tena na kikwazo
cha kuchelewa kwa vitam-
bulisho kutokana na kufung-
wa mitambo mipya.

Pia alisema wizara kwa
sasa inaangalia uwezekano
wa kukifanya kitambulisho
cha taifa kutumika na taasi-
si zingine zikiwamo benki
kumwondolea mwananchi
kuzunguka na vitambulisho

Mwenyekiti CCM
afariki dunia

Na Happy Severine, MASWA

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Simiyu, Enock
Yakobo, amefariki dunia akiwa nyum-
bani kwake wilayani Meatu.

Taarifa iliyotolewa na Katibu Mwen-
ezi wa CCM Mkoa wa Simiyu, Ma-
yunga George, ilisema kabla ya umauti,
Yakobo aliugua malaria na kulazwa
kwa wiki moja katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa.

Alisema Yakobo baada ya kupatiwa
matibabu, aliruhusiwa kwenda ny-
umbani ambako alikuwa akiendelea
kutumia dawa alizokuwa amepatiwa.

George alisema kifo cha mwenyekiti
huyo ni pigo kwa wanachama wa
chama hicho na wananchi wa mkoa
huo. Alisema enzi ya uhai wake,
Yakobo alikuwa mstari wa mbele
kukipigania chama na kuyaunganisha
makundi mbalimbali ndani na nje ya
chama.

“Kama ambavyo mnamjua mwe-
nyekiti, nashindwa hata kueleza sifa
na jitihada alizokuwa akizifanya ndani
na nje ya chama. Amekuwa na mchan-
go mkubwa kwetu sisi na amesaidia
kuondoa makundi ndani ya chama,”
alisema George.

Aliongeza kuwa enzi za uhai wake,
mwenyekiti huyo alitumia muda
mwingi kukitumikia chama na aliki-
jenga na kuweka misingi mizuri kwa
viongozi na wanachama kwa kufanya
kazi kwa ushirikiano na upendo.

Alisema kwa sasa wanawasiliana
na familia ili kujua taratibu za maziko
na kwamba ratiba kamili itatolewa

hiyo mjini hapa kuona mi-

NAMPULA AUCTION MART AND COMPANY LTD

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu NCBA BANK TANZANIA LIMITED
tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana za wadaiwa ambao
wameshidwa kulipa deni wanalodaiwa na benki hiyo.

Mnada utafanyika mahari nyumba zilipo

Jina la mdaiwa Dhamana Maelezo ya dhamana| Tarehe ya mnada
Geoffoson nyumba Plot no 434 block “b” | 20/3/2020
INVESTMENT LTD ct no 86418

kinyerezi wilaya ya

ilala

1.NO Geoffoson
Geoffoson nyumba Plot no 616 17/03/2021
INVESTMENT LTD block”s” ct no

36359 mbulu area,

kahama

1.NO
LUSEKELO nyumba Plot no 1block™” ct | 20/03/2021
JOSEPH no 125899
KASSANGA malamba mawili

wilaya ya ubungo

.NO LUSEKELO

JOSEPH
RAMADHANI nyumba Plot no 1029 ct no 22/03/2021
NASOR 104000 wilaya
MAULID ya temeke

MASHARTI YA MNADA
(@) Mnunuzi atalazimika kulipa 25%ya bei liyofiki wakati wa mnada
papohapo asilimia iliyobakia .75% italipwa ndani ya siku 14 toka
tarehe ya mnada huo.
(b) Endapo mnunuzi atashidwa kulipaa silimia 25% siku ya mnada basi mshindiwa pili
anahaki ya kuweka hela siku hiyohiyo .
(c) Mnunuzi akishidwa kutimiza sharti la 75% malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa
(d) Gharama za kubadilisha umiliki, kumtoa mtu kwenye nyumba na gharama nyingine
zozote zitakazojitokeza itakuwa juu ya mnunuzi. .gharama zozote zitakazojitokeza nje ya
utaratibu wa kibenki hatutahusikanazo

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA DALALI WA BENKI MOBILE: 0782757829, / 0719441711

vingi.

baadaye.

Mpango aanika
alivyopigania uhai

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango, ameruhusiwa
kutoka katika Hospitali ya Benja-
mini Mkapa (BMH), alikokuwa ak-
itibiwa na kueleza alivyoishi kwa
mtungi wa oksijeni kwa takribani
siku 28.

Dk. Mpango alisema hayo, jana,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kuruhusi-
wa kutoka katika hospitali hiyo
alipolazwa kwa siku 14.

“Leo ni siku 14 nimekaa hapa
hospitalini nikihudumiwa hapa
kwa siku 14. Nilikuja hapa na
mtungi wa oksijeni. Leo ni siku ya
tatu sijagusa kabisa mtungi wa ak-
sijeni,” alisema.

Alisema hivi sasa hali yake imei-
marika vizuri kabisa ndiyo maana
jopo la madaktari wameona
anaweza kuruhusiwa na kuende-
lea na shughuli za kulijenga taifa.

“Sasa niko vizuri kabisa hata
baadhi ya kazi nimeanza kuzifany-

ia hapa. Kwa wale rafiki zangu
wanaotumia benki ya NMB, leo
(jana) nina uhakika wameshaona
kitu kimeingia tayari,” alisema.

Pia alisema kuwa shukrani ya
kwanza anaitoa kwa Mwenyezi
Mungu kwa kumtendea makubwa,
kutoka alipokuwa nyumbani kwa
siku 14 akitibiwa na madaktari na
hadi walipomhamishia hospitalini
hapo kwa siku zingine 14.

“La pili kwa nafasi ya pekee
sana, napenda kumshukuru Rais
wangu, Dk. John Magufuli na fa-
milia yake. Nitasema tu ukweli
hakuna siku ambayo hakuacha
kunipigia simu na amekuwa akitu-
ma wasaidizi wake na madaktari
wake kunihudumia. Sina maneno
ya kumshukuru,” alisema.

Aliwashukuru pia Makamu wa
Rais, Samia Suluhu Hassan, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, Jaji Mkuu
wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma,
Spika Job Ndugai na Watanzania
wote kwa kufuatilia afya yake kila
siku.

Katika hatua nyingine Dk.
Mpango alijikuta akitoa machozi
alipokumbuka vifo vya baadhi ya
viongozi wa kitaifa na ndugu zake
waliopoteza maisha hivi karibuni.

Aliwataja viongozi hao kuwa ni
aliyekuwa Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Maalimu Seif
Hamad; Katibu Mkuu wa Kiongo-
zi, Balozi John Kijazi na mwalimu
wake, Prof. Benno Ndulu, aliye-
wahi kuwa Gavana wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT).

Mkurungenzi Mtendaji wa BMH,
Dk. Alphonce Chandika, alisema
huduma zinazotolewa hapo ni
bora, hivyo akawasihi viongozi na
Watanzania kwa ujumla waitumie
kupata huduma za afya.

Dk. Chandika alisema watumi-
shi wanafanya kazi kwa ari na ush-
irikiano na wataalamu wana vifaa
vya kutosheleza kuwahudumia
wananchi wote.

Pia alisema huduma zote zime-
boreshwa na Dk. Mpango ametibi-
wa na madaktari wote wazalendo.
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BoT yapiga
marufuku kodi,
ada VICOBA

Na Salome Kitomari, MTWARA

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) imesema
hakuna tozo au ada yoyote inayotakiwa
kutozwa na mamlaka yoyote ya serikali
kwenye usajili wa vikundi vidogo vya fed-
ha hususan VICOBA.

Aidha, vikundi ambavyo vimetozwa
fedha au vitatozwa fedha za usajili na hal-
mashauri au manispaa yoyote vinatakiwa
kutoa taarifa BoT ili hatua zichukuliwe.

Pia vikundi vimetakiwa kutokuwa chini
ya mdhamini au Chama cha Akiba na
Mikopo (SACCOS), bali vitatakiwa kusajil-
iwa moja kwa moja na halmashauri au
manispaa pekee na kupewa cheti cha us-
ajili ambacho kinatolewa bure.

Ufafanuzi huo ulitolewa jana na Meneja
wa Huduma Ndogo za Fedha na Maduka
ya Kubadilisha Fedha, Victor Tarimu
(pichani), wakati akiwasilisha mada ya
usimamizi wa watoaji huduma ndogo za
fedha mjini Mtwara kwa waandishi wa
habari wanaohudhuria mafunzo ya kuan-
dika habari za uchumi, biashara na fedha.

Alitoa ufafanuzi kutokana na maswali
ya waandishi wa habari juu ya uwezo wa
taarifa za kutozwa kodi kwenye fedha za
wanachama kila mwezi na mwisho wa
mwaka.

“Hakuna fedha yoyote itayotozwa kodi
kwenye mtaji ya wakopaji wala faida wali-
yoyapata wanakikundi mwisho wa mwa-
ka,” alifafanua.

Alisema usajili wa VICOBA bado hau-
jaanza kwa kuwa walisubiri mwongozo
wa mfumo wa kujaza taarifa za kikundi
na kwamba vimekamilika ikiwamo kutoa
elimu kwa maofisa maendeleo ya jamii
ambao wanawajibu wa kutangaza katika
maeneo yao usajili unaanza lini.

“Kumekuwa na maneno mengi ila taar-
ifa rasmi ya BoT ni kuwa hakuna kikundi
kinalazimika kuwa chini ya SACCOS au
mdhamini. Kinachotakiwa wasajiliwe na
wafuate matakwa ya kisheria,” alisema
Tarimu.

“Halmashauri au Manispaa hairuhusiwi
kutoza fedha yoyote kwa kikundi. Kuna
taarifa tulipata kuwa kuna vikundi vilito-
zwa Sh. 30,000 ya usajili. Ikitokea wak-
ituandikia tutafuatilia na fedha zao zi-
tarudi. Usajili hadi kupata cheti ni bure na
hairuhusiwi kutoza fedha yoyote.

“Bila mifumo ingekuwa shida maana
maofisa maendeleo ya jamii hawakuwa na
elimu, wakitoka kwenye mafunzo ndani
ya mwezi mmoja hadi miwili wanatakiwa
wawe wamesajili vikundi. Kinachotakiwa
kwa vikundi ni idadi ya wanachama, vion-
gozi, katiba na muhtasari wa wanachama
kuanzisha kikundi,” alisema na kuongeza:

“Usajili unachukua saa mbili na baada

na kila moja lina kanuni zake na mamlaka
iliyokasimiwa kusimamia.

Alisema daraja la kwanza ni benki zina-
zotoa huduma ndogo za fedha ambazo zi-
nasimamiwa na BoT.

Daraja la pili ni taasisi zinazotoa mikopo
bila kupokea amana za umma ikijumuisha
kampuni za kukopesha, watoa huduma
ndogo kwa njia za kudijitali na watu bin-
afsi wanaokopesha.

Aidha, alisema hadi sasa wamepokea
maombi 663, leseni 293 zimeshatolewa na
mengine yamekataliwa na baadhi yako ka-
tika hatua za usajili hadi Februari 2, mwaka
huu. Alibainisha kuwa zaidi ya waombaji
wa kampuni binafsi za ukopeshaji baada
ya kupewa masharti hawakurudi na wengi
hawakuwa wamesajiliwa Brela na BoT ku-
pata leseni ya kazi husika.

Alisema daraja la tatu ni la vyama vya
ushirika vya akiba na mikopo (SACCOS)
ambavyo usimamizi wake umekasimiwa
kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(TCDC), na hadi sasa kuna maombi 241 kati
ya 1,000 zilizopo.

Meneja huyo alisema kuwa daraja la nne
ni la vikundi vya huduma ndogo za fedha
vya kijamii (VICOBA, VSLAs), ambayo usi-
mamizi wake umekasimiwa kwa mamlaka
za serikali za mitaa.

Alisema utaratibu huu unakwenda ku-
kabiliana na wagopaji sugu kwa kuwa taar-
ifa za watu zitakuwapo kwenye mfumo
ambao benki, taasisi za fedha, saccos na
vikundi vitaona.

“Mfumo huo utaonyesha mwenendo wa
mkopaji, kama amekopa sehemu A na ana-
vyorejesha, lakini itaonyesha hata ankara
mbalimbali anazolipa au halipi kama za
maji, umeme, ni mfumo mzuri utasaidia
sana kuepukana na mikopo chechefu,”
alisema.

ADA KWA WATU BINAFSI/KAM-
PUNI

- ]
Zanzibar yatahadharisha
magonjwa va kuambukKiza

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

inaendelea na jitihada hizo, ni
vyema kuchukua tahadhari za

SERIKALI ya Zanzibar imewataka
wananchi kuchukua tahadhari
dhidi ya maradhi ya kuambukiza
ikiwamo corona.

Tamko hilo lilitolewa jana na
hayo valielezwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais (Sera, Uratibu na Baraza la
Wawakilishi), Dk. Khalid Salum
Muhammed, na kusema hivi
karibuni kumejitokeza wananchi
wengi kusumbuliwa na maradhi
va homa ya mapafu, homa kali
na shida ya kupumua.

Alisema serikali inaelewa
jambo hilo na inalifuatilia kwa
karibu sambamba na kuchukua
jitihada kubwa kupitia wataal-
amu wa afya ili kudhibiti hali
hiyo.

“Kama tunavyofahamu kuwa
dunia imeendelea kuathiriwa
milipuko mbalimbali ya maradhi,
yakiwamo maradhi ya homa
ya mapafu, homa kali, shida ya
kupumua na maradhi yanayo-
sababishwa na virusi vya corona
(Covid-19); hali hii inapelekea
haja ya kuchukua tahadhari
kwa ajili ya kulmda maisha ya
wananchi wetu,” alisema waziri
huyo.

Alieleza kuwa wakati serikali

kujilinda na maradhi hayo ili ku-
punguza maambukizi ya maradhi
yanayoambukiza katika jamii.

Aidha, Dk. Khalid alisema kila
mmoja anatakiwa kuzingatia
kudumisha usafi wa mikono kwa
kunawa mara kwa mara kwa
maji tiririka na sabuni au vitaka-
sa mikono (sanitizers).

“Maeneo yote yanayotoa hu-
duma kwa watu wengi ni vyema
wahusika wakaweka sehemu na
vifaa vya kunawia mikono kwa
maji tiririka na sabuni au vitaka-
sa mikono,” alisema Dk. Khalid
na kuongeza

“Tuepuke mikusanyiko isiyo
ya lazima muda wote na pale tu-
napolazimika kukaa watu wengi
kwa pamoja tukae kwa masafa
ya angalau mita moja kati ya
mtu na mtu.”

Aliwataka wananchi kuvaa
barakoa hasa zile zilizotengen-
ezwa kwa vitambaa na barakoa
hizo zifuliwe kwa maji na sabuni
kabla ya kutumia tena.

Alisema kwa wale wenye dalili
za kukohoa, mafua makali au
shida ya kupumua wanatakiwa
kuripoti katika kituo cha afya
kilicho karibu ili kupata ushauri
unaostahiki.

NOTISI/ TANGAZO

MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTOR (T) LTD, NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY
MANAGERS CO.LTD, CHAMPION AUCTION (T) MART LTD, SUNDI AUCTION MART (T) LTD, SMARK-
CORE GROUP (T) LTD, WAUNGWANA AUCTION MART (T) LTD, BEST GROUP (T) LTD NA SALEI
AUCTION MART (T) LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki
ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku
14 kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

S/No | JINA LA MTEJA JINA LA AINA YA DHAMANA TAREHE YA
MDHAMINI DHAMANA ILIPO MNADA
i. ISSA SIXSTUSI ISSA SIXSTUSI | GARITOYOTA MBEYA 10/03/2021
SANGA SANGA TOYOACE
T173DNR
ii. KASSIMU MOHAMED NYUMBA MLAMLENI 10/3/2021
MOHAMED MILALA KASSIMU YENYE HATI YA | KATA YA
MILALA MAUZIANO TAMBANI -
MKURANGA
iii. SAMWEL MAHANDO | SAWEL NYUMBA YANGEYANGE- | 11/3/2021
TEMBO MAHANDO YENYE HATI YA | WILAYA YA
TEMBO MAUZIANO ILALA
iv. TAUSI SUBIRI MR&MRS TAUSI | NYUMBA MSONGOLA- 12/3/2021
KIBAIZI WINCHRAUS YENYE HATI YA | YANGE YANGE
MAUZIANO
V. LILIAN JOHN AGNESS PAULO [ NYUMBA KIBAHA 13/03/2021
MUNUO MOKIWA YENYE HATI
Vi. JONATHAN ZAWADI | JONATHANI NYUMBA MBEZI 14/03/2021
MHANDO ZAWADI YENYE HATI MSAKUZI
MUHANDO MILIKI
Vii. VICTORIA PAUL VICTORIA PAUL | GARI TOYOTA TABATA 10/3/2021
BAMULANGE BAMULANGE IST NO. T316 CHAMA
DMH
viii. WAMBURA RYOBA WAMBURA NYUMBA YANGEYANGE | 11/3/2021
MASHANI RYOBA MSONGOLA-
MASHANI ILALA

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika

ya hapo ndani ya siku 14 kikundi kina-
takiwa kiwe kimepata cheti cha usajii kili-
chosainiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa
halmashauri husika.”

MADARAJA NA WALIOSAJILIWA
Kwa mujibu wa meneja huyo, kuna ma-
daraja manne yaliyotambuliwa Kisheria

Kwa mujibu wa kanuni ya sheria ya
huduma ndogo za fedha ya mwaka 2017,
watoa huduma ndogo za fedha wasi-
opokea amana ikiwamo kampuni za
mikopo, watu binafsi wanaokopesha na
wakopeshaji kwa njia ya kidijitali wata-
takiwa kulipa Sh. 500,000 kwa kampuni
na Sh. 300,000 kwa watu binafsi.

na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

wa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishi-

3. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa

Kwa mawasiliano zaidi; Tupigie simu no. 0713077474/0765999000.
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Madereva masafa marefu walivyowekewa
mkakati kukabiliana na ugonjwa corona

Magari yakiwa katika msururu mpakani kusubiri madereva kupimwa Corona. PICHA ZOTE: MAKTABA

Na Romana Mallya

TANGU kuibuka kwa virusi vina-
vyosababisha ugonjwa wa corona
(COVID- 19), dunia imekuwa ka-
tika harakati za kupambana na
tatizo hilo huku kila nchi, taasisi
na watu vinafsi wakichukua hat-
ua mbalimbali juu ya kijikinga.

Nchini Tanzania, kwa mfano,
miongoni mwa hatua ambazo
zimekuwa  zikichukuliwa  ni
pamoja na kunawa mikono kwa
sabuni na maji tiririka, kutumia
vitakasa mikono (sanitizers),
kuvaa barakoa na hata kutumia
njia za asili kama vile kujifukiza,
maarufu kama nyungu, na kula
vyakula vya kinga kama vile
malimau, tangawizi na vitunguu
swaumu.

Kwa ngazi ya kijamii, watu
wamekuwa wakishauriwa kukaa
kwa nafasi kutoka mtu mmoja
hadi mwingine hasa kwenye mi-
kusanyiko kama vile ibada, miku-
tano na sehemu zenye makutano
ya watu wengi. Taasisi mbalimba-
li pia zimekuwa zikitoa miongozi
kwa wafanyakazi wao juu ya kijik-
inga na ugonjwa huo.

Moja ya taasisi hizo ni kampuni
ya usafirishaji mafuta ya Primefu-
els Tanzania Limited ambayo im-
ewaanzishia madereva wa masa-
fa marefu utaratibu wa kusafiri na
vifaa vya kujikinga na COVID-19
ili kuhakikisha wanakuwa salama
wakati wote wawapo safarini.

Mkuu wa Idara ya Rasilimali
Watu na Utawala wa Primefuels,
Calvin Bhillon, alisema hayo hivi
karibuni alipohojiwa na gazeti
hili lilipotaka kujua kampuni ina-
vyowalinda madereva wake na
janga la corona hasa wanaovuka
ndani na nje ya mipaka ya Tan-
zania.

Bhillon alisema baada ya mlipu-
ko wa pili wa corona kutangazwa
duniani, baada ya ule wa kwanza

Mmoja wa madereva akipimwa virusi vya corona.

kutokea mwaka jana, wiki mbili
zilizopita walirejea katika utarati-
bu wa mwaka jana wa kuwapatia
madereva vifaa vya kujikinga na
ugonjwa huo, ili wavitumie pindi
wawapo safarini.

“Kwa kuwa madereva wetu wa-
nakwenda nchi mbalimbali, wiki
mbili zilizopita tumeanza upya
kuwapatia vifaa kama barakoa,
vitakasa mikono ili wavitumie ku-
jikinga na maambukizi ya virusi
vya corona,” alisema.

Bhillon alisema kampuni yao
ina madereva 367 ambao wame-
kuwa wakifanya safari katika nchi
mbalimbali za Afrika zikiwamo
Burundi, Jamhuri ya Demokrasia
ya Congo (DRC), Uganda, Malawi,
Kenya, Rwanda na Zambia.

Utaratibu kama huo, alisema
waliufanya mwaka jana wakati
janga hilo la corona liliporipotiwa
kwa mara ya kwanza mwezi Apri-
li. Kwa mujibu wa Bhillon, tangu
kutangazwa kwa janga hilo la co-
rona, kumekuwa na utaratibu wa
madereva kupimwa afya kwenye
mpaka wa nchi husika anapoin-
gia na kueleza kuwa ziko baadhi
ya nchi ambazo hazipimi.

“Kipindi cha nyuma ilikuwa

unapimwa mfano Dar es Salaam
unakwenda na majibu ya vipimo,
lakini baadaye walikuwa wana-
hitaji kufanya vipimo tena lakini
kwa sasa wanapimwa wakiwa
wanaingia kwenye nchi husika,”
alisema.

Kuhusu gharama za vipimo vya
corona, anasema kila nchi am-
bazo hutoa huduma hizo ina zake
lakini wakilinganisha na kwing-
ine Tanzania zipo juu.

Anaeleza kuwa kwa sababu ut-
aratibu wa kuondoka na vyeti vya
majibu ya corona kutoka Tanza-
nia hauko tena, usumbufu ulioko
ni ule wa dereva kusubiri majibu
kwa siku mbili mipakani.

“Tangu mwaka huu uanze
hatujapata kesi za madereva wetu
kupimwa na kukutwa na corona,
lakini kama kampuni tumeona ni
vizuri wafanyakazi wachukue ta-
hadhari,” alisema.

Bhillon alibainisha kuwa uta-
ratibu wa kuvaa barakoa, kunawa
mikono kwa sabuni maji tiririka
kila wakati pamoja na matumizi
ya vitakasa mikono na kuzingatia
umbali wa mita moja kati ya mtu
na mtu, uliwasaidia  madere-
va mwaka jana na ulipunguza

maambukizi miongoni mwao.

Alisema kampuni yao iliku-
wa ikihakikisha kila dereva al-
ipokuwa safarini lazima awe na
vifaa kinga ndiyo maana baada
ya mlipuko wa pili kutanga-
zwa, wameamua kurejea upya
utaratibu huo. Bhillon alisema
wito wao kwa baadhi ya nchi za
Afrika Mashariki ambazo wanak-
wenda ni kwamba waondokane
na dhana kuwa Tanzania kuna
corona, watu hawapimwi na maji-
bu yanayotolewa ni ya uongo.

“Serikali ya Tanzania kupitia
balozi zake wafikishe ajenda hii
kwenye nchi za majirani zetu,
ili kuhakikisha unyanyapaa kwa
Watanzania wanaokwenda kwe-
nye nchi hizo haupo tena mwaka
huu kama ilivyojitokeza mwaka
jana.

“Kulikuwa na unyanyapaa hasa
kwa madereva wetu na usum-
bufu wa askari wakati mwingine
wamekuwa wakiwakataza hata
kushuka kwenye magari kupata
huduma yalijitokeza kipindi cha
nyuma,” alibainisha.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
miliki wa Malori Tanzania, Chuki
Shabani, naye alishauri majibu
ya corona kutoka nchi moja ya-
heshimiwe na nchi nyingine ili
kuondoa usumbufu kwa madere-
va wanaosafirisha bidhaa mbal-
imbali.

“Wito wetu kama vile ifanyi-
kavyo mpaka wa Tanzania na
Kenya, wakipimwa waondoke na
majibu na yaheshimike na kama
kuna kupimwa nchi nyingine
kusiwe na gharama yoyote,” alise-
ma.

Kiongozi huyo alisema mwan-
zoni mwa mwezi huu, lilitokea
tukio la madereva wao watatu ku-
fungiwa kwenye kontena baada
ya kufika mpaka wa Burundi kwa
madai kuwa wana virusi vya co-
rona na baadaye walipelekwa

hospitalini.

“Tulipokea malalamiko haya
kwa madereva wetu wakitu-
eleza kuwa walipofika mpaka-
ni walipimwa na wakaambiwa
kwamba wana corona sasa wal-
itupigia wakawa wanalalamika
kuwa wameonewa kwa sababu
wakati wote wa safari walikuwa
na utingo wao wakiwa wanakula
na kulala pamoja kwenye gari na
kuhoji mbona wao ni wazima lak-
ini madereva tu ndio waonekane
na corona,” walilalamika.

Shabani anasema baada ya vi-
pimo hivyo madereva hao wak-
iwa na wenzao wanane kutoka
nchi nyingine walichukuliwa na
kufungiwa kwenye kontena na
baadaye walipelekwa hospitalini
na mpaka hivi karibuni walikuwa
wametoka.

UTARATIBU WA AWALI

Baada ya janga la corona kuri-
potiwa kwa mara ya kwanza
mwaka jana, moja ya makundi
ambayo yalitakiwa kuchukua ta-
hadhari ni pamoja na madereva
wa malori.

Mei mwaka jana, Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto (wakati huo),
Ummy Mwalimu, alipokutana na
madereva, aliwaambia wahakik-
ishe wanakula vyakula ambavyo
vitalinda kinga zao za mwili na
wasiache kupiga nyungu.

Waziri Ummy alizungumza na
kundi hilo mwezi huo wakati upi-
maji wa madereva wa kampuni
za malori zinazosafirisha mizigo
nje ya nchi ukifanyika katika
Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii
iliyoko Mabibo, Dar es Salam.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Maabara hiyo, Ambele Mwafulan-
go, katika takwimu zake alizoz-
itoa alisema kwa siku walikuwa
wakiwapima madereva 200 wal-
wale walioko mikoani waliweka
utaratibu maalum wa kuchuku-
liwa sampuli ambazo zilikuwa
zinatumwa kwa ajili ya vipimo.

“Katika maabara hii ya Mabibo
tuna mashine mpya tano ambazo
ndani ya saa 24 zinapima vipimo
1,800, hii imetufanya kupima vi-
pimo vingi zaidi ukilinganisha
na ilivyokuwa katika maabara ya
Taifa ya Afya ya Jamii iliyoko ofisi
za NIMR (Taasisi ya Utafiti wa Ma-
es Salaam. Tulikuwa na mashine
mbili ambazo zilikuwa zinapima
vipimo 300 hadi 400 jambo
ambalo lilikuwa linachelewesha
utendaji wetu wa kazi,” alisema.

Serikali iliweka utaratibu maal-
um kwa ajili ya madereva wa mal-
ori wanaosafirisha mizigo nje ya
nchi kwa kufanyiwa vipimo vya
corona kabla ya kusafiri ili ku-
hakikisha hawana maambukizi
na kuwaepusha na usumbufu
wawapo safarini.



s o1 NIPASHE@ 5

HABARI KITAIFA

Wanafunzi 400 wakaa darasa moja chini

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI 400 wa Shule ya
Msingi Kabale katika Halmashauri
ya Msalala, Kahama mkoani Shin-
yanga, wanakaa chumba kimoja
cha darasa huku wengine wakiwa
wamekaa chini kutokana na uhaba
wa vyumba vya madarasa.

Shule hiyo ina wanafunzi 1,900
ikiwa na vyumba vya madarasa

vinane, huku darasa moja likitu-
miwa kama ofisi ya walimu.

Aidha, wanafunzi wa darasa
la kwanza na la pili wanalazimika
kusoma kwa awamu huku darasa
la kwanza wakiingia asubuhi na
darasa la pili wakiingia mchana.

Hayo yalibainishwa jana katika
shule hiyo na Mwalimu wa Taalu-
ma, Kurwa Lufungulo, wakati wa
kukabidhiwa vifaa vya ujenzi vilivy-

otolewa na kampuni ya Ako Group
vyenye thamani ya Sh. milioni tano.

“Tatizo hili limesababishwa na
ongezeko la wanafunzi. Kila mwa-
ka tuna vyumba vinane vya madar-
asa kimoja tunakitumia kama ofisi
ya walimu na wanafunzi wanakaa

watano katika dawati moja,” alise-
ma Lufungulo.
Naye mwanafunzi Perepetua

Leonard, alisema wanakabiliwa na

Mgomo daladala
na maduka
waendelea

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

BAADHI ya wakazi wa Halmashauri
va Manispaa ya Songea, wamei-
omba serikali kuona umuhimu wa
kufanya mazungumzo na wafanya-
biashara, ili kumaliza mgomo uli-
0sababisha kufungwa kwa maduka,
masoko na mabasi ya abiria ulioin-
gia siku ya pili jana.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti mjini Songea jana,
baadhi ya wakazi hao walisema
tatizo la wafanyabiashara kugoma
l[imesababishwa na mabasi kuzuiwa
kuingia mjini Songea na kulazimika
kuishia kituo kikuu cha mabasi
kilichoko Shule ya Tanga umbali
wa kilomita 17. Dikson Ngonyani,
mkazi wa Ruhuwiko Manispaa
ya Songea, alisema njia sahihi ya
kutafuta maridhiano ya pamoja kati
va wadau wa maendeleo na seri-
kali, ni lazima kukaa na kusikiliza
malalamiko yaliyopo na siyo kutoa
maagizo mazito ambayo hayawapi
nafasi wananchi kusikilizwa.

Ngonyani alisema kutokana na
mgomo huo, nauli ya kutoka Son-
gea kwenda Namtumbo imepanda
hadi Sh. 7,000 kutoka Sh. 2,500 na
kutoka Songea kwenda Mbinga sasa
ni Sh. 10,000 badala ya Sh. 4,000.

Alisema kuwa nauli ya kutoka
Shule ya Tanga kwenda Songea
Mjini kwa bodaboda ni kati ya Sh.
7,000 hadi 15,000 badala ya nauli
ya zamani Sh. 5,000, jambo ambalo
[imeonekana kuwa ni kero kwa
wananchi ambao wengi wao wana
hali mbaya kiuchumi.

Salumu Brashi, mkazi wa Nam-
tumbo, alisema uamuzi wa jana wa
serikali kuwataka wafanyabiashara
warudi kufungua biashara zao nda-
ni ya saa 24 ni agizo zito ambalo
bado linaleta shida kwa wakazi wa
Songea kwa kuwa maduka bado
yamefungwa.

Meya wa Halmashauri ya Ma-
nipsaa ya Songea, Maiko Mbano,
alisema nia ya halmashauri ni
kuwataka wafanyabiashara waen-
delee kufanya shughuli zao kama
kawaida na siyo vinginevyo, lakini
kwa wafanyabiashara ambao bado
wanaendekeza huo mgomo, wa-
nakwenda tofauti na maagizo ya
serikali.

Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

PM ataka Watanzania

kuendelea

kushikamana

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, amewataka Watanzania
waendelee kushikamana ka-
tika kipindi hiki ambacho du-
nia ina mahangaiko makub-
wa na magonjwa mbalimbali

ya maambukizi.
“Tuendelee kumtegemea
Mwenyezi Mungu kama

Mheshimiwa Rais Dk. John
Magufuli alivyotusisitiza na
tuendelee kuiamini serikali
na jitihada za viongozi wake
tutapata utulivu.”

Waziri Mkuu aliyasema
hayo,  juzi, aliposhiriki
mazishi ya mfanyabiashara
maarufu katika mikoa ya
Lindi na Mtwara, Ally Nalaga,
yaliyofanyika Mnazimmoja
Lindi. Alisema magonjwa
hayo yameleta tafsiri tofauti
na wakati mwingine kutoku-
wa na utulivu, kwani watu
wanatishana sana, hali am-
bayo inawafanya wasiwe na

amani na kuwajengea hofu.

Waziri Mkuu alisema seri-
kali inaendelea kufuatilia
mwenendo wa aina zote za
magonjwa ambayo yanawak-
abili wananchi katika mae-
neo mbalimbali nchini na
kuyatafutia tiba.

Hata hivyo, Waziri Mkuu
aliwasisitiza wananchi waen-
delee kuchukua tahadhari
ya kila ugonjwa. “Ukisikia
Ukimwi kuna tahadhari zake,
ukisikia kipindupindu kina
tahadhari zake.”

Pia Waziri Mkuu aliwaom-
ba viongozi wa dini zote
nchini waendelee kuliombea
Taifa na viongozi ili liendelee
kuwa na amani na kimbilio
kwa walipoteza amani.

Akimzungumzia ~ mare-
hemu Nalaga, Waziri Mkuu
alisema alikuwa mcheshi
na mwenye upendo kwa
kila mtu na alijitoa sana ka-
tika shughuli mbalimbali za
maendeleo ya jamii.

uhaba wa madawati na kwamba
kwa sasa  wanafunzi 1,900 wa-
nakaa kwenye  madawati 216,
huku darasa la kwanza, pili na awali
wakikaa chini wakati wa masomo.
Akikabidhi vifaa hivyo kwa Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo, Dk.
Ntana Kilagwire, Meneja Mkuu

wa Ako Group, Athanas Kahindi,
alisema wametoa mifuko 45 ya
saruji, nondo 35, mbao, mchanga

malori 10 na mawe lori 10 na Sh.
600,000 ambazo zitatumika kulipa
mafundi wakati wa ujenzi wa vy-
umba vya madarasa.

Akipokea vifaa hivyo, Dk. Kilag-
wire alikiri kuwapo kwa tatizo hilo
na kusema kwa sasa wameunda
kamati ya ujenzi ambayo itasimamia
ujenzi wa madarasa mapya na ku-
waomba wazazi na wadau wengine
wa elimu kuchangia ujenzi huo.

NAMPULA AUCTION MART AND COMPANY LTD

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Mnada utafanyika mahari nyumba /dhamana zilipo

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu NBC BANK TANZANIA tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara
dhamana za wadaiwa wao ambao wameshidwa kulipa deni wanalodaiwa na banki hiyo.

Jina Ia mdaiwa Jina la dhamana dhamana

Maclezo ya dhamana Tarche ya

MMETA
KAOMBWE
SAIDI

MMETA
KAOMBWE
SAIDI

NYUMBA

mnada
Ctno 24918 LR 13/3/2021
MWANZA ,LO
NO370508,PLOT
NOS896"R"CHEMCHEM
MANISPAA YA TABORA
LN.O.MMETA SAID
KAOMBWE

KITWAN
MIRAMBO

KITWAN
KASONGO
MIRAMBO

nyumba

Ctno 47080LR 14/3/2021
MWANZA L.O.NO
479617 PLOT NO 85
BLOCK “E”
BARABARA YA
MWANZA ROAD
MANISPAA YA
TAROR

MASUDI
OMARI
OTHMANI

MASUDI
OMARI
OTHMANI

NYUMBA

CT NO 22035 LR
MWANZA L.O.NO
229290 PLOT NO 19
BLOCK EE”
MABATINI
MANISPAA YA
TABORA INO
MASUDI OMARI
OTHIIMANIL

14/3/2021

MASUDI OMARI | MASUDI
OMARI OMARY
ATHUMAN

NYUMBA

PLOT NO 19

BLOCK EE™
MABATINI
MANISPAA YA
TABORA VALUED BY
MAJENGO ESTATE
DEVELOPERS LTD

147372021

JEREMIAH F
MANYIWA

IDDY
RAMADHANI
SHABAN

NYUMBA

CT NO 40920,-LR
MWANZA L.O.NO
479552 POLT NO 439
BLOCK “L™
KANYENYE,

13/3/2021

MANISPAA YA
TAROE

JOHN .N.
MAGINA

JOHN .N. NYUMBA

MAGINA

ILN.O IDDY
RAMADHANI
SHABAN

CT NO 21505 LO,NO

17/03/2021

NDALAHWA MAGINA

MASHARTI YA MNADA

siku hiyohiyo .

(a) Mnunuzi atalazimika kulipa 25%ya bei liyofiki wakati WA mnada papohapo asilimia iliyo
bakia .75% italipwa ndani ya siku 14 toka tarehe ya mnada huo.
(b) Endapo mnunuzi atashidwa kulipaa silimia 25% siku ya mnada basi mshindiwa pili anahaki ya kuweka hela

(€) Mnunuzi akishidwa kutimiza sharti la 75% malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa
(d) Gharama za kubadilisha umiliki, kumtoa mtu kwenye nyumba na gharama nyingine zozote zitakazojitokeza
itakuwa juu ya mnunuzi. .gharama zozote zitakazojitokeza nje ya utaratibu wa kibenki hatutahusikanazo

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA DALALI WA BENKI MOBILE: 0782757829, / 0719441711
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Elimu ya kujilinda ni

muhimu nyakati hizi

VIONGOZI mbalimbali wa serikali wamesisitiza wa-
nanchi kuchukua tahadhari, ikiwamo kukaa umbali
wa mita moja, kuepuka misongamano na safari zisizo
za lazima, kuvaa barakoa na kunawa mikono mara
kwa mara kwa maji tiririka na sabuni pamoja vitakasa
mikono.

Aidha, viongozi wakuu wa serikali wamesema haku-
na marufuku yoyote ya kuvaa barakoa, lakini msisitizo
mkubwa ni tahadhari na kumwomba Mungu kwa bidii
na ndiyo maana Rais John Magufuli alitangaza maombi
ya siku tatu kwa waumini wa dini zote.

Tahadhari hizi zimesisitizwa pia ulimwenguni na
kuna nchi nyingi zimefungia wananchi wake kutokana
na kasi ya maambukizi ya ugonjwa wa homa ya ma-
pafu unaosababishwa na virusi vya corona.

Kama ambavyo msisitizo wa sasa wa serikali ni kuwa
Tanzania siyo kisiwa kutokana na kupakana na nchi
mbalimbali ambazo zote na zimekumbwa na maam-
bukizi.

Maana yake hata nchini tunaweza kupata maam-
bukizi, hivyo ni muhimu kuchukua tahadhari ya ku-
jikinga kwa nguvu zote kuhakikisha tunakuwa salama
muda wote.

Lakini bado tunaendelea kupokea wageni na watalii
wanaokuja kwa sababu tofauti tofauti, ambao wanain-
gia kwa njia nyingi. Hata hivyo, kwa jinsi virusi vya co-
rona vilivyo, mtu anaweza kupata wakati wowote na
mahali popote.

Msisitizo ni muhimu, laini bado tunaona kuna jiti-
hada za makusudi zinatakiwa kufanyika kuhakikisha
tahadhari inachukuliwa katika vyombo vya usafiri wa
umma kama mabasi, daladala na mwendokasi, amba-
ko maisha yaendelea kama kawaida licha ya kuwapo
changamoto ya upumuaji.

Kadhalika, katika maeneo ya biashara ule utaratibu
wa kuhakikisha kila eneo kuna maji tiririka na sabuni
na mtu anawe kabla ya kuingia kununua au kupata hu-
duma yoyote ni muhimu sana.

Pia, katika maeneo ya taasisi za elimu na shule am-
bazo mwaka jana zilikuwa na mwongozo wa kuchukua
tahadhari, tunaona ni muhimu kwa sasa wakatekeleza
ili kuendelea kubaki salama.

Tunasema tahadhari ni muhimu sana ili kuende-
lea kujilinda na corona inayosumbua dunia kwa sasa.
Mathalani unapotembelea kituo kikuu cha mabasi
Ubungo ambacho kinatumiwa na watu wa mataifa
mbalimbali, jambo la kusikitisha hakuna tahadhari
yoyote.

Pia, bado hakuna msisitizo katika kuvaa barakoa
kwa wasafiri na watoa huduma, jambo ambalo tunao-
na ni muhimu sana likafanyika kwa kuwa Ubungo ni
kituo kinahudumia watu wengi.

Pia ni muhimu viongozi wa serikali za mitaa, viton-
goji na ngazi nyinginezo kushirikiana na wataalamu
wa afya wakatoa elimu ya uvaaji wa barakoa, am-
bao wakati mwingine bila kufuata masharti ni rahisi
kusambaza virusi.

Tunaamini wananchi wakielimishwa watafuata na
kuchukua hatua madhubuti, kama ilivyofanyika kwe-
nye maradhi mengine ambayo yamewahi kuisumbua
dunia na nchi kwa ujumla.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Zisikike sauti kudai nafasi kwa wanawake

UPO msemo kuwa uchaguzi
mmoja  ukiisha  huanzisha
mwingine. Kwa hiyo baada ya
kumalizika uchaguzi wa Oktoba
2020 yanayofuata sasa ni maan-
dalizi ya uchaguzi wa 2025.

Hoja yangu ni kutaka mikakati
iwape nafasi wanawake kwa vile
baada ya uchaguzi mkuu sauti
za uteuzi wa wanawake kushika
nyadhifa mbalimbali zimeanza
kupoa moto.

Itakumbukwa mwaka jana
ulikuwa msimu wa masuala ya
wanawake kuzungumzwa kila
upande na zilisikika sauti kuhim-
iza uteuzi wao kuwa wagombea
kwenye majimbo au kata wakati
wa uchaguzi mkuu.

Ilikuwa habari kubwa ya vy-
ama kwa sababu ilionekana
kuwa kuteuliwa kinamama
kushika nyadhifa hizo majimbo-
ni au kwenye kata kilikuwa kigu-
gumizi kinachovipata vyama
vingi. Vyama vinaoongozwa na
hofu kuwa iwapo watapelekwa
majimboni au kwenye kata ha-
watachaguliwa.

Vipo baadhi ya vyama vili-
wapa kinamama nafasi za ku-
gombea ubunge, urais na hata
udiwani na kimojawapo ni ADC.

Kiliteua kinamama kushika
nafasi hizo kwenye majimbo
yote ya Dar es Salaam na katika
kata pia. Kampeni za kuhimiza
uteuzi wa wanawake zilikuwa
zinawahamasisha ~ Watanzania
kuwachagua wanawake kushika
nafasi mbalimbali za kuongoza
taifa kwani wana sifa zikiwamo
umakini na utulivu, uadilifu na
uchungu kwa watoto na familia
Zao.

Lakini kampeni kwa vyama

zilivihimiza

kubeba jukumu la kuwapa
wanawake nafasi za uongozi
wa kuchaguliwa kwa misingi ya
kuheshimu ajenda na usawa wa
kijinsia. Leo inafaa tena ajenda
ya kuwatetea wanawake kupewa
nafasi tena iwe endelevu hata
baada ya miezi mitano ya uch-
aguzi.

Vyama vinatakiwa kuendelea
kuweka mbele ajenda za kuwapa
nafasi na kujadili mikakati ya ku-
wawezesha kinamama kushiriki
kwenye uchaguzi bila vikwazo.
Huu ndiyo wakati wa kuanza ku-
hamasisha tena vyama vya siasa
pamoja na Watanzania kubadili-
sha mitazamo na kufuta mawazo
hasi kwamba kinamama ha-
wawezi. Wanawake wanafanya
kazi kubwa na nzuri ndani ya
serikali zote kuanzia awamu ya
kwanza hadi ya tano.

Kwa kipindi cha miaka mitano
iliyopita na sasa ni jambo am-
balo linatosha kuamua kuwapa
nafasi kwenye uchaguzi ujao wa
2025. Baada ya uchaguzi ndiyo
wasaa wa vyama kutengeneza
uhusiano mwema na wananchi
ili uchaguzi ufanyike kwa mis-
ingi ya kijinsia, uhuru na wa haki
tena unaokubalika.

Hivyo ni lazima vyama vitam-
bue umuhimu wa kushirikisha
wanawake na viwe na uelewa
kwamba wanawake wamecho-
shwa na kauli kuwa ukishindwa
kubali matokeo.

Kuwaandaa wanawake kuwa
wagombea wa majimbo na
kata nyingine za 2025 ni jambo
linalotakiwa kuanza kuandaliwa
sasa na hata kama watajitokeza
wagombea wanaume mchujo

ufanyike kwa haki.

Lakini, pamoja na kuwapa
nafasi ni vyema vyama vianze
kuwapa jukumu la kuviongoza.

Kina mama waanze kupewa
majukumu ya kuongoza vyama
na kufahamika kwa wananchi
badala ya vyama vyote kuongo-
zZwa na wanaume ambao ndiyo
wanaojitokeza na kupewa kip-
aumbele kwenye uchaguzi kwa
kuwa wanafahamika.

Lakini, ili wanawake wapigiwe
kura ni muda pia wa kufikiria
namna bora ya kufanya siasa
ili kila chama kinadi sera zake
kwa wananchi na kuwatangaza
wanawake badala ya kutegemea
muda finyu wakati wa kampeni
za uchaguzi. Ni wakati pia wa vy-
ama visivyo na ruzuku kutafuta
njia bora ya kuwaandaa wa-
nawake na kuwafikisha kwa wa-
piga kura wanaowalenga.

Sababu za wanawake wengi
kushindwa kushiriki kwenye
kampeni za majimboni na kata
ni pamoja na ukosefu wa pesa.

Katika mikakati ya kuandaa
uchaguzi wa 2025 vyama vi-
natakiwa kuunga mkono wa-
nawake kwa kuwa uchaguzi ni
gharama na zinahitajika pesa
nyingi kwenye kampeni.

Aidha, huu ndiyo muda wa ku-
pata majibu ya maswali ya wapi
pa kupata fedha hizo.

Mathalani, mkutano mmoja
wa kampeni kwenye jimbo
unaelezwa kuwa hugharamia
takribani Sh. 1,000,000 nacho ni
kiasi cha chini mno.

Vyama vianze kupanga mi-
kakati ya kuwaandaa kinamama
ili isiwe ni maneno zaidi kuliko
vitendo.
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Jaji ataka mahakimu kuheshimu viapo

Na Mwandishi Wetu, LUSHOTO

JAJI Kiongozi wa Mahakama Kuu
ya Tanzania, Dk. Eliezer Feleshi,
amewataka mahakimu wakazi
wapya 71 kuamua mashauri
kwa kuzingatia viapo vyao vina-
vyowataka kutenda haki pasipo
kuangalia rangi, dini, chama,
umri wala jinsia ya mtu.
Akifungua juzi mafunzo eleke-
zi kwa mahakimu yanayofanyika

Waziri wa Madini,

katika Chuo cha Uongozi wa Ma-
hakama, mjini hapa, Jaji Kiongo-
zi alisema uamuzi wa mashauri
yatakayofanywa na mahakimu
hao lazima yazingatie sheria,
ushahidi uliopo na miongozo ya
kimahakama na si vinginevyo.
“Msiamue mashauri hayo
kwa chuki, huba, tetesi, hisia,
kwa misukumo na mihemko.
Nendeni mkawe mwarobaini wa
kutoa suluhisho kwenye maeneo

ambayo yamekuwa yakilalamiki-
wa na wananchi katika mahaka-
ma za mwanzo,” alisisitiza.

Jaji Feleshi aliyataja baadhi
ya mashauri hayo kuwa ni ya
mirathi, mgawanyo wa mali za
ndoa, matunzo na hifadhi ya
watoto pia kukazia na kutimiza
hukumu.

Aliongeza kuwa wajibu wao ni
kuwa makini na kuchukua tahad-
hari kwa kuwa uamuzi mbaya

juu ya maeneo haya huumiza
makundi maalumu yanayohusi-
sha wototo, wajane, wagane na
wazee, hivyo kuondoa imani ya
wananchi kwa mahakama.

Pia Jaji Kiongozi aliwakumbu-
sha maofisa hao wa mahakama
kujiepusha na vitendo vinavy-
oweza kuharibu taswira ya ma-
hakama kama matumizi ya lugha
chafu, kujigeuza miungu watu,
mavazi yasiyozingatia maadili

ya kazi, kujihusisha na mapenzi,
ubabaishaji, ulevi na kuchelewa
kuanza mahakama.

Sambamba na hayo aliwa-
taka kuacha kuingilia au kuhoji
maswali wakati kesi ikiendelea
kwa kiwango cha kupitiliza,
kuchelewesha uamuzi na ku-
totoa nakala za hukumu. Alise-
ma mambo haya ni kinyume
cha maadili ya utumishi wa ma-
hakama.

Doto Biteko (kulia),
akikabidhi moja

ya tuzo ambayo
Kampuni ya Barrick
Kupitia migodi ya
North Mara, Bu-
zwagi na Bulyanhulu
ilishinda kwa Meneja
Mkuu wa Migodi ya
Buzwagi na Buly-
anhulu, Benedict
Busunzu, wakati

wa Mkutano wa
Kimataifa wa
Uwekezaji katika
Sekta ya Madini uli-
es Salaam jana. MPI-
GAPICHA WETU

RC ataka muda ulipaji kodi

Kagera yakusanya kahawa ya bil.96/-

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MKOA wa Kagera umekusanya

¢ kahawa ghafi ya kilo milioni 78.3

¢ yenye thamani ya Sh. bilioni

: 96.4 kutoka kwa wakulima katika

: msimu wa mwaka 2020/21 un-

¢ aoelekea kumalizika.

: Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brige-

: dia Jenerali Marco Gaguti, alisema

¢ jana kuwa kiwango hicho kime-

: vunja rekodi ambayo haijatokea

¢ kwa zaidi ya miaka 10 iliyopita.

: Gaguti aliwapongeza wakulima

¢ wa zao hilo kwa kuzingatia maele-

¢ keo ya kitaalamu, yaliyowezesha
makusanyo ya kahawa kuongezeka
kutoka kilo milioni 52 za msimu wa

mwaka 2019/20.

“Ukiangalia kumbukumbu msimu
huu, makusanyo yamepanda zaidi
maana hata msimu wa mwaka
2018/19 tulikusanya kahawa ghafi
kilo milioni 58. Niombe tunapoka-
ribia kuanza msimu mpya Mei,
mwaka huu, wadau wote wa
kahawa tulinde mafanikio tuliyoya-
pata,” alisema.

Jenerali Gaguti alisema ma-
fanikio hayo yanapaswa kulindwa
kwa kuendelea kutumia mbinu
na njia bora za kilimo, kuboresha
mashamba na kuitunza kahawa
kuanzia shambani mpaka sokoni ili
iendelee kuwa na ubora unaokuba-
lika kimataifa.

Na Veronica Kazimoto, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, Marwa Ru-
birya, ameipongeza Mamlaka ya Mapato
(TRA) kwa kutoa elimu kwa mlipakodi,
akiishauri kuongeza muda kwa kampeni
hiyo kufanyika mlango kwa mlango.

Amesema wiki moja iliyopangwa kwa
kampeni hiyo kufanyika mkoani hapa hai-
toshi kutokana na umuhimu wa elimu ya
kodi kwa wafanyabiashara.

Akizungumza jana na timu ya maofisa
wa TRA wanaofanya kampeni hiyo mkoa-
ni hapa, Rubirya alisema kutembelea wa-
fanyabiashara duka kwa duka siyo kazi
rahisi, hivyo inahitaji muda wa kutosha ili
kuhakikisha wafanyabiashara wote wana-
pata elimu hiyo muhimu.

“Ninawapongeza sana TRA kwa kue-
ndesha utoaji wa elimu hii ya mlango kwa
mlango katika mikoa mbalimbali na hati-
maye mmefanikiwa kufika hapa Njombe.

“Lakini, huu muda wa wiki moja hau-
toshi, ninashauri siku nyingine mpange
siku za kutosha ili kila mfanyabiashara
anufaike na elimu hii,” alisema Rubirya.

Mkuu wa mkoa huyo aliongeza kuwa
elimu inayotolewa na TRA, itasaidia
kuongeza kasi ya ukusanyaji wa kodi kwa
manufaa ya nchi na kuchochea maende-
leo.

“Kama kuna eneo ambalo linasaidia
katika ukusanyaji kodi, ni kuhakikisha
wafanyabiashara wengi zaidi wanakuwa
na elimu ya kodi ambayo itawasaidia
kuongeza uelewa na hatimaye kujisikia
fahari kwenda kulipa kodi,” alisema.

Baadhi ya wafanyabiashara wa mkoani
hapa baada ya kutembelewa na maofisa
wa TRA, walisema utaratibu huo ni mzuri
na utasaidia kuwapa elimu ya kutosha wa-
fanyabiashara wengi na kuacha kuogopa
maofisa wa TRA pindi wanapokuwa wan-
apita kwenye maeneo ya biashara zao.

Bahati Mtweve, mmoja wa wafanyabi-

ashara hao, alisema: “Kwa utaratibu huu,
ninadhani hakuna mfanyabiashara yey-
ote atakayekuwa anawaogopa TRA kwa
kuwa wengi watakuwa na uelewa wa ku-
tosha na watahamasika kulipa kodi kwa
wakati.”

Winfrida Mponela, mfanyabiashara
mwingine mkoani hapa, alisema elimu
inayotolewa na TRA katika kampeni hiyo,
imewasaidia kufahamu zaidi juu ya utun-
zaji wa kumbukumbu.

Alisema kufika kwa maofisa wa TRA
mkoani hapa, pia kumewawezesha wa-
fanyabiashara kujua mambo mengi ya-
nayohusu kodi.

“Kwetu sisi tumeona ni faida sana
kutembelewa na maofisa wa TRA kwani
wametupatia elimu ya matumizi sahihi ya
mashine ya EFD kama sehemu ya utun-
zaji wa kumbukumbu na hii itatuepusha
na faini zisizo za lazima ambazo mtu ana-
pewa kwa kosa la kutokutoa risiti,” alise-
ma Mponela.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wafanyabi-
ashara mjini Njombe, Eliud Pangamawe,
aliwaomba maofisa wa TRA, akiwamo
Meneja wa Mkoa wa Njombe, Shabani
Musibu, kuendelea kutoa elimu hiyo kila
mara, ili kuondoa dhana iliyokuwa im-
ejengeka awali kwamba TRA ni adui wa
wafanyabiashara.

“Mnatakiwa kufanya kampeni hii mara
kwa mara ili kuongeza ukaribu na urafi-
ki kati yetu sisi na ninyi na pia kuondoa
dhana potofu ya kusema ninyi ni maadui
zetu,” alisema.

Kampeni ya elimu kwa mlipakodi mkoa-
ni Njombe imelenga kuwajengea uelewa
wa kutosha wafanyabiashara na walipako-
di kwa ujumla juu ya masuala mbalimbali
yanayohusu kodi, kusikiliza maoni yao
kwa ajili ya kuboresha huduma za TRA,
kuwakumbusha kulipa kodi stahiki na
kwa wakati, kusikiliza kero za kikodi wali-
zonazo na kuzitafutia ufumbuzi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO

TANGAZO KWA MASHIRIKA YASIYO YA
KISERIKALI (NGOs)

Mashirika yote Yasiyo ya Kiserikali (NGOs) yanakumbushwa kuwa

yanatakiwa kuwasilisha taarifa zake za mwaka 2020 pamoja na kulipa ada

ya mwaka husika (Annual Subscription Fee) ambayo ni; Shilingi Elfu

Hamsini (50,000/=) kwa Mashirika ya Kitanzania (Local NGOs) na Dola za

rr:lflggzk)ani Mia Moja (USD 100) kwa Mashirika ya Kimataifa (International
S).

Matakwa hayo ni kwa mujibu wa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
Sura ya 56, Kifungu cha 29(1)(a) &(b) na marekebisho yake ya mwaka
2005 na 2019.

Mwisho wa kuwasilisha taarifa hizo ni tarehe 15 Aprili, 2021 Saa 9.30
Alasiri, Aidha, baada ya tarehe na muda uliopangwa kupita, malipo ya ada
yatalipwa pamoja na faini kama ifuatavyo; Shilingi Laki Moja (100,000/=)
kwa Mashirika ya Kitanzania (Local NGOs) na Dola za Marekani Mia Tatu
(USD 300) kwa Mashirika ya Kimataifa (International NGOs).

Taarifa zote na malipo ni kupitia mfumo wa nis,jamii.go.tz kwa kufuata
maelekezo (User Guide).

Limetolewa na;

frtor—
Vickness G. Mayao
MSAJILI WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI
Tel: 0737 569 583/ 0737 569 584

Website: www.jamii.go.tz/ www.tnnc.go.tz
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Taasisi yajitosa kufadhili
masomo udaktari,

Na Daniel Limbe, KARAGWE

LICHA ya serikali kutumia fedha nyingi
kugharamia mikopo ya elimu ya juu, baa-
dhi ya taasisi za kiraia zimeonyesha nia
ya kutoa ruzuku na ufadhili kwa vijana
wa kike kusomea udaktari na uhandisi.

Moja ya taasisi hizo ni shirika lisilo la
kiserikali la Mavuno lililoko wilayani
Karagwe mkoani Kagera.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mavuno,
Charles Bahati, alisema juzi kuwa ni
matarajio yao kuwasaidia vijana wa kike
kusoma fani za udaktari na uhandisi
Ujerumani, Sweden na Marekani ili
kuongeza wataalamu wa fani hizo.

“Mpango wetu unalenga kuongeza

wataalamu wa fani hizo sambamba na
kupunguza malalamiko ya vijana wengi
wa elimu ya juu kukosa mikopo kutoka-
na na uwezo wa serikali,” alisema Bahati.

Alisema mpango huo unafanyika kwa
ushirikiano wa karibu na marafiki wa
shirika hilo kutoka katika nchi hizo.

“Ili kufikia malengo tuliyojiwekea,
shirika letu limeanza ujenzi wa shule ya
kidato cha tano na sita ya “Mavuno Girls
Model” ili kutoa fursa kubwa kwa wa-
nafunzi wa kike mkoani Kagera kunufai-
ka na ruzuku na uhisani huo. Tutakuwa
tumeipunguzia mzigo serikali na jamii
kwa ujumla,” alisema.

Mbali na kulipongeza Shirika la Ma-
vuno, Mkuu wa Wilaya ya Karagwe, Geof-

uhandisi

frey Mheluka, alisema limekuwa msaada
mkubwa kwa wananchi wa wilaya za
Karagwe na Kyerwa, hasa katika nyanja
za kilimo, maji na nishaji ya umeme jua
(solar).

Heluka alitumia fursa hiyo kuzitaka
taasisi zingine za kiraia wilayani hapa
kuiga mfano wa Mavuno kwa ustawi wa
serikali na jamii.

Baadhi ya wakazi wa Wilaya ya Karag-
we, Jeneroza Kaijage na Asteria Exsavery,
wameliomba shirika hilo kutoa kipaum-
bele kwa wanafunzi waliopo kwenye
wilaya hiyo na kwamba itapunguza wim-
bi la mabinti kuolewa katika umri mdogo
na wengine kupelekwa mjini kufanya
kazi nyumbani.
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.15 MABUNDA AUCTIONEER MART CO. LTD
P.O. Box 61424 DAR ES SALAAM, TANZANIA
TELL: 0787129539/0719656930
Dealers in: Auctioneer & Debt collection
Email: mabundacompanyltd @gmail.com

ya kutoka kwa tangazo.
Harvest Class CS228
Tractor Massey Fergusson 9240

Trailer 18 t

Crops sprayer Nodet

Planter Kinze 3650 — 16/31
Fertilizer sprayer 24m Amazon
Ripper / per ripper

9. Crusher

10. Bulldozer Caterpillar D5 LPG

ONO>O A ®N S

12. Excavator 10t Case

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo

bei iliyofikiwa

ya kufanyika kwa mnada

]
- Wasaidizi
kKisheria

- wawezeshwa

Na Frank Monyo

SHIRIKA linalofanya kazi ya kukuza
upatikanaji wa haki nchini kupitia
uwezeshaji wa Kisheria la Legal Ser-
vices Facility (LSF) kwa kushirikiana
wadau mbalimbali na mashirika
zaidi ya 200 ya wasaidizi wa kishe-
ria, limetoa elimu ya masuala ya
kisheria iliyowafikia watu takribani
milioni 6.4 mwaka jana.

Uongozi wa shirika hilo umesema
kuwa kati yao, asilimia 45 ni wa-
naume na asilimia 55 ni wanawake.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa LSF, Lulu
Ng'wanakilala, alibainisha hayo
fungua mkutano wa siku mbili U|I-
ofanyika kwa njia ya mtandao kwa
lengo la kukutana na wadau wake
ambao ni mashirika zaidi ya 200 ya
wasaidizi wa kisheria nchi nzima.

Alisema lengo la mkutano huo
ni kujadili masuala ya kiutendaji
katika utoaji wa huduma za msaada
wa kisheria na wasaidizi wa kishe-
ria kwa makundi yenye uhitaji
hususani wanawake na watoto.

“Tumekuwa tukifuatilia kwa
karibu kazi zinazofanywa na wadau
wetu. Tunatumia taarifa hizi kwa
ajili ya kupanga mikakati mizuri ili
kuweza kuwafikia watu wengi hasa
wenye uhitaji kama vile wanawake
na watoto.

“Lengo letu ni kuleta maendeleo
kwa kuwa tunaamini kabisa hakuna
maendeleo bila haki. Nina furaha
sana kuonana nanyi leo. Ingawaje
mko mbali, lakini kupitia teknolo-
jia tunaweza kukutana na kujadili
masuala muhimu katika mustaka-
bali mzima wa upatikanaji wa haki.

Buzwagi, Bulyanhulu zapata

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na BUBALE LIMITED tutauza kwa mnada wa hadhara
vifaa vilivyotajwa hapo chini kuanzia tarehe 10/03/2021 na kuendelea baada

Tractor Massey Fergusson 9240 - as it is stands

11. Bulldozer Caterpillar D5 LPG - as it is stands

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14)
Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo
yote ya awali ya asilimia 25% na mnada kurudiwa.

4. Taratibu za kuona au kukagua vifaa, zitafanyika tarehe 01/03/2021 kabla

Kwa mawasiliano zaidi
0787129 539/0655 129 539
Email: mabundacompanyltd @gmail.com

cheti cha usafi wa mazingira

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Barrick Gold
imesema inazingatia kwa makini
suala la utunzaji wa mazingira na
ndiyo sababu migodi yake ya Bu-
zwagi na Bulyanhulu imepatiwa
vyeti vya utunzaji wa mazingira
kwa ubora wa viwango vya ki-
mataifa.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar
es Salaam na Mtendaji Mkuu wa
kampuni hiyo, Dk. Mark Bristow,
wakati akitoa mada kwenye kon-
gamano la kimataifa la madini.

Kongamano hilo la kimataifa
lililowashirikisha ~ wachimbaji
wadogo na wakubwa kutoka
nchi tisa duniani lilifunguliwa
rasmi jana na Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan, katika
Ukumbi wa Kimataifa wa Miku-
tano wa Julius Nyerere, jijini Dar
es Salaam.

Dk. Bristow alisema hadi ku-
fikia kipindi cha nne cha mwaka
huu, kampuni hiyo itahakikisha
mgodi wa North Mara nao unain-

gizwa na kutambuliwa kimataifa
kwa ubora wa utunzaji wa maz-
ingira ili kuhakikisha migodi yote
ya Barrick inatunza mazingira
kwa viwango vya kimataifa.

Alisema tangu ianze shughuli
zake, kampuni hiyo imefanikiwa
kutimiza ahadi zake kwenye usi-
mamizi wa maji na imepata ma-
fanikio makubwa kwa kubore-
sha mtambo wake wa kusafisha
maji.

Alisema wameongeza uw-
ezo wa kusafisha maji kutoka
wastani wa lita milioni 2.5 hadi
kufikia lita milioni 28.6 kwa siku
na kwamba wakati wanachukua
mgodi wa Acacia ulikuwa kwe-
nye hali mbaya sana, lakini
wamefanikiwa kuuboresha.

Kuhusu mgodi wa North
Mara, alisema umekuwa mgodi
wa uchimbaji chini ya ardhi ka-
tika kipindi cha mwaka mmoja
na wamefanya maboresho
makubwa kuhakikisha shughuli
za uchimbaji zinafanyika kwa
ufanisi mkubwa.

Alisema ili Barrick iendelee
kuwa kampuni bora wameende-
lea kuwekeza kwenye teknolojia
ya hali ya juu na ili kushindana
kwenye sekta hiyo ya madini
kulinganisha na mataifa mbalim-
bali.

“Tunaamini kuna fursa ny-
ingi kwa vijana wa Tanzania tu-
napowatafuta wale wenye vipaji
wafanye kazi kwenye migodi
yetu na migodi yetu imeendelea
kuzalisha dhahabu nyingi kwa
kufuata mwongozo wetu wa
mwaka 2020 na kumekuwa na
maboresho makubwa mwaka
hadi mwaka,” alisema.

Alisema wamepata mafanikio
makubwa tangu wachukue mgo-
di wa Acacia na Mgodi wa Nortn
Mara umezalisha kwa kiasi ki-
kubwa kulinganisha na migodi
mingine ya kampuni hiyo.

Alisema shughuli za utafutaji
madini katika mgodi wa Buly-
anhulu zinaonyesha mafanikio
makubwa na inaonyesha mgodi
huo utakuwa wa kimataifa.
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Askofu
atoa neno
magonjwa
tishio

Na Gurian Adolf, NKASI

Waliozozania SUA
wasuluhishwa

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

ASKOFU wa Kanisa la Moraviani
Jimbo la Sumbawanga mkoani
Rukwa, Conrad Nguvumali, ame-
wata waumini wa kanisa hilo
kuchukua hatua zinazostahiki
katika kujikinga na magonjwa ya
kuambukiza kama homa kali ya
mapafu Covid-19 kwa kuwa ma-
gonjwa haya si pepo kama wengi
wanavyodhani.

Akizungumza kwenye ibada ya
Jumapili katika Kanisa la Mora-
vian Usharika wa Namanyere
wilayani Nkasi, alisema waumini
wengi wanaomwamini Mungu

wameuchukulia ugonjwa wa homa

ya mapafu ni pepo na kujikita
kwenye kumwomba Mungu tu na
kuacha kuchukua tahadhari za

kitaalamu za kujikinga na maradhi

hayo ya kuambukiza.
Alisema magonjwa haya mapya

jamii inaweza kujikinga nayo kwa

kufuata maelekezo ya kitaalamu
kama ilivyo katika magonjwa
mengine kama kipindupindu,
malaria na mengineyo, badala ya

kujifungia ndani kufanya maombi

ya kumuomba Mungu bila ya ku-
chukua tahadhari.

“Wameibuka Wakristo wenye
imani kali, ambao wanasema
kuwa magonjwa haya yaliyopo
ni pepo, huku wakiamini katika

maombi pekee na kuacha kufuata
kanuni za afya juu ya kukabiliana

na maradhi hayo, kitu ambacho
Si sawa.. pamoja na kumuomba

Mungu pia wafuate maelekezo ya

wataalamu wa afya,” alisema.

Aliwataka waumini wa kanisa hilo

kutodharau maelekezo ya kitaal-
amu, kwa kuwa hiyo ndiyo njia
pekee ya kukabiliana na maradhi
haya hatari, ingawa pia hawa-
nabudi kumwomba Mwenyezi
Mungu ili kutuepusha balaa la
magonjwa hayo hatari.
Mchungaji wa Kanisa hilo, Joel

Kalinga, alisema Mungu alimuum-

ba mwanadamu na kumpa ujuzi,

hivyo ni lazima ayatumie maarifa

hayo katika kukabiliana na ma-
gonjwa hayo, huku akiendelea
kumwomba Mwenyezi Mungu.

GOGORO wa

muda mrefu wa

kugombania

Shule ya Sekond-
ari ya SUA, Kata ya
Mbuyuni na ya Magadu ka-
tika Manispaa ya Morogoro,
umemalizika kwa kila kata
kupewa kazi ya kujenga ma-
darasa.

Katika mvutano huo wa
siku nyingi ambao, kila kata
ilidai kuwa shule hiyo ni mali
yake, ulitatuliwa kwa namna
tofauti na Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Loata Ole Sanare,
kuwatwisha  mzigo  wa-
tendaji wa mitaa ya kata
hizo kujenga vyumba vitano
vya madarasa ndani ya mwe-
zi mmoja. Uamuzi wa Ole
Sanare, umekuja baada ya
kuzuru kata hizo na kush-
uhudia kuwa hakuna ujenzi
wa madarasa, kwa kisingizio

kuwa hafahamiki mmiliki ha-
lali wa sekondari ya SUA.

Baada ya kusikiliza mael-
ezo ya pande zote mbili na
kujiridhisha, Mkuu wa Mkoa
alieleza kuwa mvutano huo
hauna tija kwa wanafunzi wa-
naohitaji kuingia madarasani
yanayotakiwa kujengwa
haraka ili waanze masomo.

Aliwaagiza watendaji wa
mitaa wa kata zote mbili kusi-
mamia ujenzi huo.

Katika maagizo yake alitoa
mwezi mmoja kujenga vy-
umba vitano vya madarasa
pembeni mwa majengo ya
shule, lakini ndani ya eneo
lake ili kukamilisha haraka
kukabiliana na changamoto
ya upungufu wa madarasa
katika shuleni hapo.

Ole Sanare, alisema Kata ya
Mbuyuni yenye mitaa sita ita-
jenga vyumba viwili wakati
Magadu yenye mitaa tisa ita-
jenga vyumba vitatu vya ma-
darasa na kuwezesha kupati-

kana vyumba vitano.

“Natoa mwezi mmoja kwa
kila kata kujenga vyumba
hivyo tulivyowapangiana na
vifikie usawa wa linta. Ninata-
ka yakikamilika mumkabidhi
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Manispaa ili kuyamalizia,”
alisema. Kuhusu mvutano
uliokuwapo, mkuu huyo wa
mkoa aliwataka viongozi wa
pande zote mbili kukubali-
ana kujenga madarasa hayo
matano mbali kidogo na ma-
jengo ya sasa ya shule hiyo
na yatakapokamilika siku
zijazo kupitia majengo hayo
wanaweza kuamua kuifanya
shule inayojitegemea, hivyo
kila kata kuwa na shule yake
na kuondoa mvutano ulioku-

wapo.

Diwani wa Kata ya Mbuyu-
ni, Samwel Msuya, alisema
changamoto iliyokuwapo ka-
tika ujenzi wa sekondari ya
SUA, ni baada ya kata yake
ya Mbuyuni kushtakiwa na

kukatazwa kuendeleza shule
hiyo, hali iliyosababisha ku-
dorora kwa ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa.

Msuya alisema hadi sasa
changamoto  hiyo  imek-
wishatatuliwa na wananchi
wa Mbuyuni na Magadu wapo
tayari kuendeleza ujenzi wa
madarasa katika shule hiyo.

Meya wa Halmashauri ya
Manispaa ya Morogoro, Pas-
cal Kihanga, alisema, umiliki
wa shule hiyo iwe ya nani
siyo muhimu kwao.

Aliwaambia kinachotakiwa
ni kujenga madarasa ili wa-
toto waliokosa nafasi ya ku-
soma waingie madarasani na
kuanza kusoma na kwamba
wahusika wakuu wa kujenga
madarasa hayo ni wenye wa-
toto ambao ni wazazi wanao-
ishi katika kata hizo.

Aliwataka washirikiane
kutekeleza agizo la Mkuu wa
Mkoa la kujenga madarasa
hayo matano.

Wanahabari wahimizwa kuchochea maendeleo

Na Mwandishi Wetu, MT-
WARA

VYOMBO vya habari vimekum-
bushwa kutambua nafasi yao kati-
ka maendeleo ya taifa na kusaidia
kufanikisha jitihada za serikali za
kufikia uchumi wa viwanda kwa
kuandika taarifa zitakazosukuma
agenda muhimu.

Akifungua semina ya wana
habari za uchumi, biashara na
fedha jana mjini Mtwara, Naibu

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), Julian Banzi, alisema wajibu
wa vyombo hivyo ni kuelezea mi-
pango ya kuelekea uchumi wa vi-
wanda, changamoto na namna ya
kuzitatua.

Kaimu Mkurugenzi wa BoT, Mt-
wara, David Mponeja, akisoma ho-
tuba kwa niaba ya Banzi, aliwataka
waandishi kujua kuwa maendeleo
ya utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya kiuchumi ambayo ikikami-
lika itachangia kwa kiasi kikubwa
maendeleo ya nchi.

Aidha, aliwataka kufahamu jinsi
kila mmoja anavyoweza kuchang-
ia uchumi kusonga mbele.

“Kwa mfano, tumieni weledi
wenu kuwafahamisha wananchi
hatua mbalimbali ambazo serikali
inazichukua katika kuwatumikia,
msiache kuwaeleza hatua ambazo
miradi ya kimkakati kama reli ya
kisasa, mradi wa bomba la mafuta
kutoka Uganda hadi Bandari ya
Tanga na ujenzi wa mitambo ya
kuzalisha umeme katika Mto Ru-
fuji umefikia na faida ambazo taifa

litapata,” alisema na kuongeza:

“Kufanya hivyo ni kuwajibika,
ndiyo uzalendo. Maendeleo ya
taifa letu yanawategemea sana
ninyi kutekeleza majukumu yenu
kwa uadilifu, weledi na uzalendo
kwa taifa lenu.”

Kadhalika, Banzi alisema
makala za sekta mbalimbali kama
benki na taasisi za fedha, uchumi,
huduma za bima, afya, kilimo,
ujenzi pamoja na mifano mbal-
imbali ya watu na kampuni zina-
zojishughulisha na kazi hizo ni

kichocheo kwa wengine kupenda
kujishughulisha.

“BoT inafurahi kuona miaka
ya hivi karibuni vyombo vingi vya
habari vimekuwa vikitenga muda
na kurasa maalum kutangaza
habari za uchumi, biashara na
fedha,” alipongeza Banzi.

Awali, mwenyekiti wa chama
hicho, Abduel Elinaza, alisema
mafunzo hayo ni muhimu katika
kuwajengea uwezo wanahabari
kuandika taarifa za kina za masu-
ala ya fedha, uchumi na biashara.
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HABARI KITAIFA
GGML mshindi wa jumla sekta ya madini

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Geita Gold
Mining Limited imeibu-
ka mshindi katika vi-
pengele vitatu muhimu
na mshindi wa jumla wa kampuni
inayofanya vizuri katika sekta ya
madini mwaka 2019/2020.

Tuzo hizo zimetolewa na seri-
kali kwenye mkutano wa kila
mwaka wa madini na uwekezaji
katika Ukumbi wa Kimataifa wa
Dar es Salaam.

Katika tukio hilo, ambalo mgeni
rasmi alikuwa Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan, GGML

imetambuliwa kwa mchango
wake katika sekta ya madini na
ukusanyaji wa mapato ya serikali,
utendaji mzuri katika masuala
ya mazingira na usalama sanjari
na utekelezaji mzuri wa miradi
ya uwajibikaji wa kampuni kwa
jamii kwa mwaka 2019/2020.
Akizungumza baada ya kukabi-
dhiwa tuzo hizo, Makamu wa Rais
wa GGML anayeshughulikia mi-
radi endelevu, Simon Shayo, ali-
ishukuru serikali kwa kutambua
mchango wa GGML na kuahidi
kuendelea kufanya kazi na wa-
dau wote katika sekta ya madini
ili kufikia malengo ya serikali ya
kuongeza mchango wa sekta ya

madini katika pato la taifa.
“Kuibuka mshindi katika vi-
pengele vya kodi, mazingira na
usalama sanjari na utekelezaji
mzuri wa miradi kwenye jamii
inayotuzunguka ni ushuhuda wa
dira ya kampuni yetu ambayo
ni kuwa kampuni ya kwanza ya
madini duniani. Tuzo hizi zina-
tambua pia mchango wetu kama
washirika muhimu wa maende-
leo kwenye Serikali ya Tanzania
pamoja na tunu zetu muhimu za
kuhakikisha jamii inayozunguka
mgodi inafaidika kutokana na
shughuli zetu,” alisema Shayo.
“Kwa miaka 21 iliyopita, kam-
puni ya GGML imekuwa mshiri-

ka muhimu wa kusaidia jitthada
za serikali ya Tanzania katika
kuboresha sekta ya madini iki-
wamo michakato ya kushirikiana
na kujadiliana ambayo imekuwa
ikichochewa na Wizara ya Ma-
dini,” alisema.

Alisema GGML itaendelea ku-
fanya kazi na serikali ili kufikia
malengo ya serikali ya kuhakiki-
sha sekta ya madini inachangia
zaidi ya asilimia 10 ya pato ghafi
la taifa ifilkapo mwaka 2025.

Mwaka huu GGML walikuwa
mojawapo pia ya wadhamini
wakuu wa mkutano huo wa siku
mbili ambao umemalizika Febru-
ari 23, 2021.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akimkabidhi tuzo Makamu wa Rais wa Kampuni ya GGML anayeshughulikia miradi
endelevu, Simon Shayo, baada ya kampuni hiyo, kuibuka mshindi katika vipengele vitatu muhimu na mshindi wa jumla wa
kampuni inayofanya vizuri katika sekta ya madini mwaka 2019/2020. MPIGAPICHA WETU

WMA yaonya wafanyabiashara
wanaokiuka sheria

Na Richard Makore,
MWANZA

WAKALA wa Vipimo
(WMA), Mkoa wa Mwanza,
umewaonya wafanyabiashara
wanaokiuka sheria na kuharibu
mizani ama kujaza mizigo kupi-
ta kiasi ikiwamo magunia ya
‘Lumbesa’.

Umesema kwamba watakao-

bainika watakabiliwa na adhabu
yakulipa fainiya Sh. milioni 50.

Akizungumza na Nipashe,
Kaimu Meneja wa WMA mka-
oni Mwanza, Balisco Kapesa,
alisema sheria ya vipimo ina-
wataka kutoza faini kama hiyo
pamoja na kutaifisha chombo
ikiwamo gari itakayokutwa im-
ebeba mizigo isiyoruhusiwa
kisheria.

Alisema sambamba na kutoza

faini hiyo, WMA kupitia maofisa
wake wanatoa elimu kwa jamii
wakiwamo wakulima na wafan-
yabiashara kuhusu umuhimu
wa kutumia mizani katika ku-
nunua na kuuziana vitu.

Alisema wafanyabiashara wa-
natumia vipimo vya Lumbesa
kuwaibia wakulima na kwamba
WMA imejua hilo na inawa-
tumia maofisa wake kwenda
kutoa elimu.

Hata hivyo, alisema kuwa mi-
zani za kisasa ‘digital’ zimesaidia
kwa kiasi kikubwa kupunguza
wizi uliokuwa unafanywa na
wafanyabiashara kwa  kuwa
yote imekaguliwa na kuwekewa
alama maalum na WMA.

Aliitaka  jamii  kuendelea
kutoa ushirikiano na taarifa wa-
napohisi kuibiwa kupitia mizani
ili WMA iweze kuchukua hatua
za haraka kumaliza tatizo hilo.

Madiwani wataka
uchunguzi wanawake,
vijana mikopo

Na Happy Severine, BUSEGA

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Busega mkoani Simiyu,
wametaka vikundi vya vijana, wenye
ulemavu na wanawake kufanyiwa
uchunguzi wa kina kabla havijapewa
mikopo.

Walisema vikundi hivyo vichungu-
zwe kama vinafaa kupewa mikopo
na kama vipo halali ili kupunguza
changamoto iliyopo kwenye hal-
mashauri hiyo kwa baadhi ya vijana
kupewa mkopo kisha kugawana.

Walisema hayo juzi na kwenye
kikao cha kawaida cha Baraza la Hal-
mashauri, siku chache tangu Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kubaini madudu kwa
vikundi vilivyopewa mikopo.

Taasisi hiyo ilibaini uwapo wa Vi-
kundi hewa ambavyo vilipewa mkopo
na halmashauri hiyo, huku vingine
wanufaika wakigawana fedha bila ya
kutekeleza mradi walioombea mkopo
na vingine vikikutwa havina ofisi.

Diwani wa Kiloleli, Vumi Mago-
ti, alisema tatizo kubwa lipo kwenye
ofisi ya maendeleo ya jamii ambao
wameshindwa kuvikagua vikundi
ambavyo vimekuwa Vikileta maombi
kwao ya kupewa mikopo.

Mbunge wa Jimbo hilo, Simon
Songe, aliviomba vyombo vya
ulinzi na usalama katika wilaya hiyo
ikiwamo TAKUKURU kusaidia katika
k u -vichunguza vikundi ambavyo
vina-leta maombi ya kupatiwa
mikopo.

Walalamika taka
kwenye vizimba

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAKAZI wa Majengo Makaburini ka-
tika Manispaa ya Shinyanga, wamelala-
mikia uchafu kwenye vizimba vya
kukusanyia takataka katika makazi yao.

Wamesema uchafu huo unahatarisha
afya zao na kuhofia kupata magonjwa
ya mlipuko ikiwamo kipindupindu.

Walipaza kilio chao jana wakati
Nipashe ilipotembelea maeneo hayo
na kushuhudia kizimba hicho kikiwa
kimeja uchafu.

Mmoja wa wakazi wa eneo hilo jirani
na kizimba hicho, Bakari Saidi, alisema
mvua zinaponyesha uchafu hupelekwa
na maji kwenye maeneo ya makazi yao
na kusababisha harufu mbaya.

“Tunaomba utusaidie kupaza sauti
kwa mamlaka husika, afya zetu zipo
hatarini ikiwamo kupata magonjwa ya
mlipuko, uchafu huu unafika mahala
una zagaa kwenye makazi yetu na
watoto kuanza kuuchezea,” alisema
Bakari.

“Hata Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga alishapita hapa na kujionea hali
halisi, tukajua kwamba uchafu huu uta-
zolewa muda si mrefu, lakini hali bado
iko vilevile na kipindi hiki cha mvua
sidhani kama tutapona kweli tunaomba
msaada jamani uchafu uzolewe,” al-
jongeza.

Naye Meya wa Manispaa ya Shinyan-
ga, David Nkulila, alisema alishapita ku-
kagua maeneo yote yenye vizimba na
kutoa maelekezo uchafu huo uzolewe
haraka hata kwa kukodi magari ili
kulinda afya za wananchi.
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Nipashe

Na Sabato Kasika

EO ni wiki moja tangu Seri-
I kali ya Umoja wa Kitaifa

(SUK) ilipompoteza Maka-
mu wa Kwanza wa Rais

Zanzibar, Maalim Seif Sharif Ham-
ad aliyefariki dunia Februari 17.

Kifo chake kilihitimisha safari
ya kisiasa ya mwanasiasa huyo
mashuhuri aliyejizolea sifa luku-
ki visiwani Zanzibar, kutokana na
jinsi alivyokuwa amebeba siasa
za upinzani kwa miaka 30.

Maalim Seif amefariki dunia
akiwa ametumikia wadhifa wa
Makamu wa Kwanza wa Rais nda-
ni ya siku 100 baada ya kuteuliwa
kushika nafasi hiyo mwanzoni
mwa Desemba, mwaka 2020.

Itakumbukwa kuwa kiongozi
huyo alidumu kwa muda mrefu
akiwa Katibu Mkuu wa Chama
cha Wananchi (CUF) kabla ya
kuibuka mgogoro wa kiuongozi,
katika chama hicho, uliosaba-
bisha aondoke na kujiunga na
Chama cha ACT-Wazalendo.

MWASISI KAMAHURU

Kabla ya kurejeshwa kwa
mfumo wa vyama vingi vya siasa
mwaka 1992, kulikuwa na vugu-
vugu la kutaka mageuzi, huko
visiwani Zanzibar na kulikuwa
na Kamati ya Kupigania Mageuzi
na Uhuru wa Zanzibar (KAMA-
HURU).

Waanzilishi wa  vuguvugu
hilo walikuwa ni Maalim Seif na
baadhi ya wenzake waliofuku-
zwa CCM wakiwamo Shaban
Mloo, Hamad Rashid Mohamed,
Maulidi Makame, Ali Haji Pandu,
Khatib Hassan, Soud Yusuf Mgeni
na Ali Salim.

Baadaye Maalim Seif aliwekwa
kizuizini na alipotoka, alishauri
KAMAHURU iungane na “Civil
and Legal Rights Movement” ya
Tanzania Bara, ambapo waliun-
gana na kuzaliwa CUF iliyomaan-
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Umaarufu wa Maalim Seif
umedumu kwa sababu...
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Aliyekuwa Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad. PICHA: MTANDAO

isha “Civic United Front.”

Civic United Front ambayo
baadaye ilikuja kuwa Chama cha
Wananchi (CUF), ilikuwa ikiongo-
zwa na James Mapalala ambaye
alichaguliwa kuwa wa chama hi-
cho, huku Shaaban Mloo akiwa
Makamu Mwenyekiti.

Maalim Seif alichaguliwa kuwa
Katibu Mkuu, na alishikilia wa-
dhifa huo kwa zaidi ya miaka 20
chini ya Mapalala, na hata Ma-
palala alipoondolewa katika cha-
ma mwaka 1994 na kuchaguliwa
Prof. Ibrahim Lipumba, Maalim
Seif aliendelea kuchaguliwa ka-
tika nafasi hiyo.

Aliachia nafasi hiyo ya ukatibu

mkuu Machi mwaka 2019 baada
ya kuondoka CUF na kujiunga na
ACT-Wazalendo na kuchaguliwa
Mwenyekiti hadi alipofariki du-

nia wiki iliyopita.
KUDUMU MUDA MREFU
Naibu Katibu Mkuu CUF,

Magdalena Sakaya, anasema,
Maalim Seif alikuwa kiongozi
mwenye uzoefu mkubwa kisiasa
kati ya viongozi wa upinzani, aki-
anzia utumishi wa juu serikalini
alipokuwa kijana.

“Uzoefu wake ulikuwa ni si-
laha tosha binafsi nilijifunza
mengi kwake, alijiamini, jasiri na
hakuwa mwoga, ndiyo maana

aliaminika na kuchaguliwa kuwa
Katibu Mkuu kila uchaguzi ulipo-
fanyika,” anasema Sakaya.

Anafafanua kuwa Katiba ya
CUF inaelekeza kwamba Mwe-
nyekiti wa CUF atatoka Bara na
Katibu Mkuu Visiwani, hivyo ku-
tokana na msimamo usioyumba,
aliendelea kuchaguliwa kwa kura
nyingi.

“Tofauti zilizojitokeza ndani ya
CUF kuzijadili, lakini ninaweza
kusema kuwa msimamo, uja-
siri na kutoyumba, ni mojawapo
ya siri iliyomfanya adumu kwa
muda mrefu katika nafasi ya Ka-
tibu Mkuu wa CUF hadi alipoha-
ma,” anasema.

Sakaya anasema, katika siasa,
Maalim Seif amewahi kupitia ki-
fungo cha kisiasa, kutokana na
msimamo wake, lakini hakuyum-
ba na badala yake akageuka kuwa
shujaa na kujizolea umaarufu.

Mtu anayeweza kukaa gerezani
kwa ajili ya demokrasia na akato-
ka kisha akaendelea kuipigania,
inamjenga katika sifa ya uvumili-
vu na kutokata tamaa, ninadhani
anafaa kuwa kiongozi,” anasema.

Anamwelezea kuwa kwa kip-
indi kirefu Maalim Seif amepam-
bana na utawala wa CCM bila
kuchoka wala kurudi nyuma na
amesimama kidete na kuhakiki-
sha masilahi ya wananchi wa
Zanzibar yanalindwa.

“Kutokana na ushawishi wake
katika siasa wa kutaka haki sawa
kwa wote, ilifikia wananchi wa
Zanzibar na hasa Pemba kukataa
wawakilishi kutoka CCM bali
wale wa chama ambacho Maalim
Seif yumo,” anasema.

Naibu Katibu Mkuu huyo
anasema, Maalim Seif ana
mchango mkubwa katika kuima-
risha upinzani usiyumbishwe na
wasioutakia mema, na kwamba
alikuwa hana mzaha.

KOSA KIUFUNDI

Inaelezwa kuwa pamoja na
kwamba alikuwa kiongozi mwe-
nye msimamo na ushawishi
mkubwa kwa Zanzibar, bahati
mbaya hakuandaa watu wa ku-
vaa viatu vyake baada ya yeye
kustaafu au kufariki dunia.

Hatua hiyo ya kutoandaa vi-
jana wa kumrithi, inaweza ku-
futa upinzani visiwani Zanzibar,
kwa madai kwamba hakuna
mtu mwenye ushawishi kama al-
ivyokuwa Maalim Seif.

INAENDELEA UK.14
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‘DPP Fatou Bensouda

sasa kung'atuka ICC’

Y

Na Christina Mwakangale

ATIKA masuala ambayo
Kyanagusa utetezi wa haki

za binadamu na uende-

shaji mashtaka ya ki-
mataifa, hukosi kulifahamu jina,
Fatou Bensouda, Mwendesha
Mashataka wa Mahakama ya Ki-
mataifa ya Jinai (ICC).

Mwanamama huyu ambaye
pengine angeitwa DPP’ kwa
Tanzania, asili yake ni Gambia,
amewahi kuwa Waziri wa Haki
wa nchi hiyo na amefahamika
duniani kutokana na uendeshaji
wa mashtaka kimataifa.

Mwendesha Mashtaka wa Ma-
hakama ya Kimataifa ya Jinai
mwaka huu anamaliza muhula
wake wa miaka 10 ifikapo Juni.

Kwa wengi hawatasahau kazi
yake yapo mengi ambayo ali-
kumbana nayo katika kazi yake,
ikiwamo maswali tata na kutajwa
kuziangazia pekee kesi za wakuu
wa serikali za Afrika.

Fatou alimrithi, Luis Moreno
Ocampo, anayetoka Argentina,
mtangulizi wake huyo ni wakili,
alichukuwa wadhifa huo baada
ya kufanya kazi ICC kama Kaimu
Mwendesha Mashtaka kuanzia

Mwendesha
Mashtaka
wa Mahaka-
ma va Ki-
mataifa va
Jinal mwaka
hUu anamal-
I7za muhula
wake wa
miaka 10
Ifikapo Juni.

W

Mwendesha Mashtaka wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, Fatou Bensouda. PICHA: MTANDAO

mwaka 2004 hadi 2012.

UZOEFU

Nchini Gambia, alikuwa mwa-
nasheria na msomi aliye na Sha-
hada ya Uzamili wa Sheria ya Ki-
mataifa ya Shughuli za Baharini.

Mwanamama huyu alijijengea
uzoefu mapema akishauri masu-
ala ya kisheria kwenye jopo la
mahakama inayoungwa mkono
na Umoja wa Mataifa (UN), am-
bayo iliwahukumu viongozi
wakuu wa mauaji ya kimbari,
nchini Rwanda.

Baada ya wajumbe wa nchi wa-
nachama wa ICC kukutana mjini
New York, Marekani na kumcha-
gua mwendesha mashtaka anay-
emrithi Fatou, mstaafu huyo,
atakuwa anakamilisha muhula
wake.

MRITHI WA FATOU

Wagombea tisa, walijitokeza
kuwania wadhifa wa mwende-
sha mashtaka wa ICC wakiwamo
majaji wawili kutoka Nigeria na
mwingine Uganda.

Mshindi wa nafasi hiyo anay-
emrithi Fatou amekwishapati-
kana ni Karim Khan (50) wakili
kutoka Uingereza, aliyekuwa kati

ya wagombea tisa.

Wengine waliogombea ni Rob-
ert Petit, mwendesha mashtaka
kutoka Canada, Jaji Susan Oka-
lany (Uganda), Jaji Morris Anyah
(Nigeria), Fergal Gaynor ambaye
ni mwendesha mashtaka kutoka
Ireland.

KAZI IcC

Kwa vipindi tofauti, Fatou ali-
watia hatiani washtakiwa kadhaa
ikilinganishwa na Moreno.

Hivi karibuni alisema mwasisi
wa zamani wa Uganda, Kamanda
Dominic Ongwen, amekutwa
na hatia za uhalifu wa kivita na
kuhukumiwa, pia aliwahi kutoa
mashtaka yaliyowakabili Rais
wa Kenya, Uhuru Kenyatta na
aliyekuwa Rais wa Sudan Omar
al-Bashiri.

Kitendo hicho, baadhi ya vion-
gozi wa nyadhifa tofauti kutoka
barani Afrika na duniani, wal-
imkosoa wakidai kwamba, DPP
huyo anangangania kufuatilia
uhalifu unaojiri Afrika ingawa
ICC ina nchi wanachama 123 hadi
kufikia mwaka jana, ambako pen-
gine kuna uhalifu kama huo.

ICC ilimshtaki Al-Bashir (75)
kwa makosa ya uhalifu wa kiv-

ita na mauaji ya halaiki katika
mgogoro wa Darfur uliojitokeza
miaka ya 2000.

Licha ya Al-Bashir kuwa
na mashtaka mengine nchini
mwake na kukutwa na hatia ya
makosa ya utakatishaji fedha,
rushwa, alikutwa na fedha ny-
ingi za ndani na za kigeni pamoja
mali bila hati za umiliki na kum-
hukumu kifungo cha miaka mi-
wili, Sudan ilikataa kumpeleka
ICC.

KAMANDA LRA

Pia, ICC, mwaka huu imem-
kuta na makosa ya uhalifu wa
kivita na kumtia hatiani, mbabe
wa zamani wa kivita wa kundi la
Lord’s Resistance Army (LRA) la
Uganda, Dominic Ongwen.

Hukumu ilisomwa na Jaji Ber-
tram Schmitt, na kusema “hatia
yake imepatikana bila ya kuwa
na mashaka yoyote.”

Hukumu hiyo ya ICC ni baada
ya kesi hiyo kuendeshwa zaidi ya
miaka minne tangu mwaka 2016.

Ongwen katika mashtaka 70,
anayodaiwa kufanya uhalifu
dhidi ya binadamu, na kundi
la waasi la LRA, likongozwa na
Joseph Kony, mwaka 2000, am-
baye hata hivyo hajapatikana na
kufikishwa ICC..

Katika utetezi wake, Ongwen
amejitetea na akiapa kwa jina
la Mungu kwamba hana hatia,
mawakili walisema mashtaka
dhidi yake yaondolewe kwa
kuwa mbabe huyo wa Kkivita
aliathiriwa kisaikolojia baada ya
kuchukuliwa mateka na waasi al-
ipokuwa mtoto.

VIONGOZI KENYA

Mwendesha Mashtaka Fatou
alitaka ushahidi zaidi kwenye
kesi iliyomhusisha Rais wa Ken-
ya, Uhuru Kenyatta, kwa mash-
taka ya ghasia zilipoteza maisha
ya watu kadhaa, baada ya uch-
aguzi katika mwaka wa 2007
hadi 2008.

Septemba 9, mwaka 2014, ICC
ilimtaka Kenyatta kufika ma-
hakamani kwa madai kwamba
serikali yake inazuia nyaraka
zinazotakiwa na mwendesha
mashataka.

ICC ilikataa ombi la Mwende-
sha Mashtaka ICC, Fatou kuahiri-
sha kesi dhidi ya Kenya na kumpa
wiki moja kutupilia mbali kesi
hiyo au atoe taarifa mahakamni
kwamba, amepata ushahidi wa
kutosha kuendelea na kesi hiyo.

Majaji wa mahakama wa-
likataa hoja ya Fatou kwamba
serikali ya Kenya imekataa kutoa
ushirikiano.

Alikiri kwamba hana usha-
hidi wa kutosha, aliomba muda
ili aendelee kutafuta ushahidi,
baada ya mashahidi aliokuwa
nao kuamua kujiondoa katika
kesi hiyo, huku akiituhumu seri-
kali ya Kenya kukataa kutoa ush-
irikiano.

LAURENT GBAGBO

Kesi ya ICC dhidi ya aliyekuwa
Rais wa Ivory Coast, Laurent
Gbagbo, Januari 28, mwaka
2016, mwendesha mashtaka
huyo katika kesi hiyo iliyowasil-
ishwa Novemba 30, mwaka 2011,
mashtaka manne yalithibitishwa
ikiwamo uhalifu dhidi ya ubin-
adamu, ikiwamo mauaji, ubakaji
na vitendo vingine vya kikatili,
vikiwa ni jaribio la kuua na ute-
saji.

Gbagbo alishtakiwa pamoja
na Charles BlIé Goudé, raia wa
Ivory Coast, ambaye alikabiliwa
na mashtaka hayo. MITANDAO
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Mtihani nan

Na Joseph Kulangwa

ARA zote kila baada ya
uchaguzi, kuna usemi
mashuhuri  kwamba
mwisho wa uchaguzi

mmoja ni mwanzo wa mwingine.
Maana yake ni kwamba, maan-
dalizi huanza sawia.

Uchaguzi mkuu wa Tanzania
hufanyika kila baada ya miaka
mitano na kwa utaratibu uliozo-
eleka, rais anayeondoka akiwa
ametumikia mhula mmoja, ana
fursa nyingine ya kugombea kwa
ajili ya miaka mingine mitano.

Kihistoria, utaratibu huo tangu
uanzishwe baada ya Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere ku-
maliza kipindi chake cha miaka
24, haujawahi kukosewa, Rais
akaongoza kwa muhula mmoja
tu wa miaka mitano, kama ili-
vyotokea kwa Donald Trump wa
Marekani hivi karibuni.

Rais John Magufuli mwaka
jana, alichaguliwa tena kwa
muhula wa pili na wa mwisho wa
miaka mitano na ifikapo mwaka
2025, atatoa fursa kwa mwingine
kuongoza nchi.

Kwa kawaida, kipindi ambacho
rais mpya hutarajiwa, huwa kina
mvutano miongoni mwa wana-
siasa na wafuasi. Hivyo, kwa kuli-
baini hilo, ni dhahiri vuguvugu
limeshaanza chini chini, kwa
kuwa lango litakuwa wazi.

Hata hivyo, kwa hali ilivyo,
kinyang’anyiro kitaweza kuwa
kigumu zaidi, kutokana na uk-
weli kwamba mwelekeo uliopo,
bado hakuna picha ya wa kum-
rithi Rais Magufuli, ambaye tayari
ameshatangaza kutoongeza
muda, mgombea anayemtaka asi-
we anamzidi umri wakati ukifika.

Huo nao ni mtihani, kwamba
kwa watakaokuwa wanamzidi
umri Rais Magufuli, ifikapo
mwaka 2025, hawatakuwa na
nafasi ya kuingiza mguu kwenye
kinyang’anyiro hicho, isipokuwa
kama wazo hilo litabadilika.

Huko nyuma ilikuwa rahisi
kutabiri nani atagombea urais na
hata kuchaguliwa, ili mradi ana-
tokana na CCM. Hiyo ilitokana
na mchango na sifa kihistoria
alizokuwanazo mtarajiwa, kiasi
kwamba hata wengine walijiwe-
ka kando baada ya kuzibaini.

Ilikuwa hivyo, kwa Alhaji Ali
Hassan Mwinyi, ambaye aliweka
historia ya kujiuzulu uwaziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, kuto-
kana na kashfa ya mauaji ya ma-
habusu mkoani Shinyanga, lakini
kuiongoza Zanzibar akiwa Rais
kwa mafanikio.

Pia ilitokea kwa Benjamin
Mkapa, ambaye akiwa Waziri
wa Mambo ya Nje, alishiriki ka-
tika majadiliano muhimu ya ki-
mataifa yaliyoihusisha Tanzania
na kuipa sifa, ikiwa ni pamoja na
siasa za Kusini mwa Afrika.

Mkapa alihutubia Baraza Kuu
la Umoja wa Mataifa kwa umabhiri
mkubwa na kueleweka.

Tanzania iliheshimika  ki-
mataifa, kutokana na uongozi
wa Nyerere na hata Mkapa akiwa
Waziri wa Mambo ya Nje, am-
bapo alisikilizwa kila alipowasili-
sha hoja katika mikutano mikub-
wa ya kimataifa.

Jakaya Kikwete, akiwa Waziri
wa Mambo ya Nje, aliendeleza al-
ipoachia Mkapa, kwa kuitangaza
Tanzania na kuitetea katika med-
ani ya kimataifa, huku akihudhu-
ria mikutano mingi ya kimataifa
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Rais John Magufuli na Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally, wakati utakapofika ni miongoni wa wakuu wa chama wanaota-

rajiwa kuwaambia Watanzania nani ni nani 2025. PICHA: MTANDAO

akimwakilisha Rais Mkapa na
kote aliheshimika hata kuwasili-
sha mada na hoja katika vyuo
vikuu vya kimataifa.

Mbali na hiyo, Kikwete licha
ya kufahamika ndani ya chama
chake, lakini hata mitaani ali-
heshimiwa na kupendwa, kuto-
kana na alivyojishusha na kuwa
karibu na watu.

Rais Magufuli pia, akiwa Waziri
wa Ujenzi chini ya Rais Mkapa,
alijizolea sifa ya uthubutu na
umakini katika utekelezaji kazi
zake, hata kufikia hatua Mkapa
kumpa sifa ya askari wa mwavuli,
akidhibiti magari ya serikali yali-
yokuwa yakitumiwa ovyo.

Ni Rais Magufuli, aliyekuwa
akikagua ujenzi wa barabara na
kuhenyesha makandarasi wal-
iokuwa wakitekeleza majukumu
yao chini ya viwango. Alitembea
vifaa kukagua viwango vya un-
ene wa lami.

Akiwa Waziri aliyesimamia
uvuvi, alikamata meli ya uvuvi
ya kigeni ikivua samaki kwa njia
haramu katika bahari kuu ya
Tanzania na kufanya dunia ku-
tambua jinsi taifa linavyolinda
raslimali zake, ili kujenga zingine
kwa ajili ya viongozi.

Rekodi hizo zilisababisha vion-
gozi hao kuingia kirahisi kwe-
nye kinyang’anyiro cha urais na
kushinda huku siri kubwa ikiwa
ni kwamba ili uingie kwenye
mbio sharti upate kuwa waziri
huko nyuma.

Hii ndiyo iliyotokea kwa
Mwinyi, Mkapa, Kikwete na sasa
Magufuli.

Mtu atajiuliza hivi, je, nani
atakuwa nani ifikapo mwaka
2025? Je, kutakuwa na uweze-

kano wa kupata rais ambaye ha-
takuwa na historia ya kuwa wazi-
ri? Inawezekana. Lakini sifa hiyo
itakuwa imebebwa na kigezo
kipi? Lazima kiwe cha utendaji
kazi uliotukuka, ambao ikiweze-
kana uzidi wa viongozi hao wali-
otangulia.

Hivi sasa kwa jicho la haraka,
ni mtihani mzito kumwona
mtu ambaye atavaa viatu hivyo,
baada ya Rais Magufuli kuvivua
Oktoba 2025?

Kwa kuwa suala la ‘atake asi-
take, tumlazimishe’ halitaku-
wapo kwa mujibu wa msisitizo
wake.

Baadhi ya viongozi wa-
naomsaidia Rais Magufuli hivi
sasa, wameshindwa kumsoma
na kufuata nyayo zake am-
bazo pengine zinaweza kuwa-
saidia au kuwaangusha, katika
kinyang’anyiro cha 2025, au kwa
kushindwa kwenda na kasi yake
au kuizidi.

Inawezekana, wapo baadhi ya
viongozi wanaogopa kutekeleza
majukumu yao, wakihofia ku-
haribu na hatimaye kutumbu-
liwa. Hao wanalinda matumbo
yao, hawapo kwa ajili ya kusaidia
wananchi, licha ya Rais kuwaam-
bia “tekeleza ukosee ukimsaidia
mwananchi kuliko kusubiri mpa-
ka Rais nije”.

Wapo wanaotekeleza na kuzidi
hadi kujiharibia, kwa kudhani
wanamfurahisha kumbe wa-
nakosea. Ndiyo hao wanaofikia
hatua ya kujichukulia sheria
mkononi na kukosesha vyombo
vya sheria haki ya kutenda haki.

Wote wanaoyafanya hayo, si tu
wanawakosea wananchi, lakini
wanajipora sifa za kuaminiwa

Mbali na
Niyo, Kik-
wete licha
va kufaha-
mika ndani
vVa chama
chake, lakini
nata mitaani
aliheshimiwa
na kupend-
wa, kutokana
na alivyo-

JiIshusha na

kuwa karibu
Na watu.

kupewa fursa ya kugombea na
kushinda urais mwaka 2025.
Kutajwa vizuri, kunatokana na
mchango wa mhusika katika ku-
saidia wananchi.

Ikumbukwe, nje ya CCM ali-
pata kutokea Waziri Augustine
Mrema, ambaye akiwa Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi na
Naibu Waziri Mkuu wa Serikali
ya CCM, kisha baadaye akaham-
ishwa kuwa Waziri wa Kazi na
Vijana.

Ndio hapo alijitoa CCM, akiwa
na rekodi hasa katika wizara ya
mwanzo, alifanya makubwa kwa
jamii kiasi cha kuaminika kuwa
angeweza kuwa Rais mzuri mwa-
ka 1995 pale alipovaa kofia ya up-
inzani, akipambana na Mkapa na
wengineo.

Lakini, zamani kabla ya hatua
hiyo, urais wa Tanzania ulikuwa
unatoka kwa utaratibu wa zamu
kati ya Tanzania Bara na Visi-
wani. Wapo ambao katika jicho
la kisiasa walimmulikia Waziri
Mkuu, Edward Sokoine, kwamba
huenda asingepoteza maisha
mwaka 1984, angeingia katika
orodha za wale huenda wange-
pokea kijiti kwa Mzee Mwinyi.

Sokoine anakumbukwa kwa
vita vyake dhidi ya uhujumu
uchumi, ambavyo alisababisha
wafanyabiashara waliokuwa
wamehodhi fedha, kuzitoa huku
wengine wakitupa mali zao ba-
harini kuchelea kukamatwa ku-
tokana na jinai hiyo.

Hivyo, kama zamu hiyo ingeen-
delea, majina mengine maarufu
yanayotajwa ndani ya mtiririko
huo wa zamu, tukitafakari nani
wa kuingia 2025.

Siku njema.
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JUKWAA LA UONGOZI

Katibu Mkuu Kiongozi, John Kijazi wakati wa uhai wake. PICHA: MTANDAO

akilijaza

Kijazi ameondoka,
mema taifa

walioandikishwa iliongeza ku-
toka 10,201,972 mwaka 2015 hadi
12,034,599 mwaka 2020, kwa
shule za msingi.

Aidha, kwa upande wa shule
ya sekondari idadi ya wanafunzi
wa awamu ya nne waliokuwa
milioni 1.8 mwaka 2016, lakini leo
wamefikia milioni 2.02 na kwam-
ba tangu kuanza kwa utekelezaji
wa kugharamia elimu serikali
kuanzia Desemba 2015 hadi Juni,
2020, serikali imetumia Sh. tril-
ioni 1.09 kugharamia elimu bila
malipo.

Kijazi anahusika kuhakikisha
kuwa hadi kufikia Juni 2020,
mwaka huu, ujenzi wa shule
mpya za msingi 905 ulikuwa
umekamilika hivyo kuongeza
idadi yake kutoka 16,899 mwaka
2015 hadi 17,804 mwaka 2020,
haikuwa kazi ndogo.

Kadhalika kwa wushauri uli-
otukuka aliotoa serikalini taifa
limeongeza sekondari mpya 228
na hivyo kuongezeka kutoka
shule 4,708 mwaka 2016 hadi
5,330 mwaka 2020.

Pamoja na ujenzi huo shule
kongwe zimekarabatiwa na ku-
wekewa miundombinu mipya ili
kuboresha elimu.

Mafanikio ya elimu hayaweza
kutajwa bila kuzungumza kazi
zilizofanywa na kiongozi huyo
ambaye amefanikisha mambo
yalifanyika serikalini.

Katika uongozi wake ucham-
buzi wa miswada, madokezo na
ushauri mbalimbali umefanyi-
ka na kufanikisha kuanzishwa
mamlaka za usimamizi ikiwamo
TARURA, inayosimamia bara-
bara kama TARURA inayohusika

Mwandishi W. delea kulifikisha taifa kwenye uchumi umepaa na kuifanya na barabara ndogo za mijini na
andishi Wetu hatua za juu kimaendeleo zitaka-  Tanzania kuingia kwenye uchu-  Vijijini wakati TANROAD inayosi-
UHUDI za kuwavusha Wa- zoendelea kuishi kwenye vitabu  mi wa kati. mamia barabara kuu.
tanzania kwenye umas- vinavyozungumzia mafanikio ya Tukiangalia zaidi elimu am- Mamlaka nyingine ni Wakala
kini, kuinua maisha yao Tanzania. bayo inawahusu Watanzania Wa Usambazaji Maji na Usafi na
na kulifikisha taifa kwenye Akiunganisha mafanikio hayo, wote, takwimu zilizotolewa Mazingira Vijijini (RUWASA) ili-
uchumi wa kati ndilo ua la waridi . k Balozi Kijazi, aliendelea kusima- na Ofisi ya Waziri Mkuu katika ~yoanza kazi 2019.
analoliacha Katibu Mkuu Kiongo- M d fa NIKIO mia utumishi wa umma kubore- awamu ya nne, zinasema serikali Licha ya kuwa mtaalamu wa
zi, John Kijazi, likinukia kwenye : sha elimu na kuifanya ipae zaidi  hiyo ilipoondoka madarakani ili- miundombinu na barabara kazi
bustani za taifa hili. Va e imu na kuwa na matokeo makubwa acha shule za msingi 16,538. zak% nyingi mmefamk@ha ujenzi
i isi anayoonekana kwenye jamii Wakati huo wanafunzi katika Wa lanzania mpya ambayo wen-
shgigldaa ﬁ 1}%1;;?11;1 Eji;r;lc;lisicgﬁ h ayawezZd %/eo. Y el shule hizo walikuwa 8,202,892 8i %\(/?[ﬁ W%I}E{ifurl?_l_lia: "
engineering) kutoka Chuo Kikuu : : Awamu ya tano inapoingia katika kipindi hicho. andisl jjazi ameifanya
Chgl])ar es %aam na kisha kupa- kU J[aJ Wd b | | d madarakani ikiongozwa na Rais Kwa upande wa sekondari Tanzal_nﬁ YOtll? kufu_ngt%ka ga ku-
ta shahada ya uzamivu wa bara- John Magufuli na Katibu Mkuu awamu ya tano ilizikuta 4,753 na ~ unganishwa kuanzia ‘lunduma,
bara kuu (h}i]ghway engineering) |’<U ZUn g umdzd Kiongozi Kijazi, iliendeleza men- wanafunzi kuanzia kidato cha hadi Mwanza, Arusha, Tabora,
nchini Uingereza, hakuwa mwa- N gi kwenye sekta hiyo na kuacha kwanza hadi cha sita walifikia ~Kigomana mtandao wa barabara
nasiasa. ' |’<a yARVA | /0~ mambo ya kujivunia. milioni 1.7. wenye lamllna n}qijarlaj? 1yalklsa-
Kijazi aliyefariki wiki iliyopita, Akiwa kiongozi wa makatibu Kadhalika vyuo vikuu vilikuwa Sa yamewekwa Kkila kulikokuwa
amejtukukayna kuwa Sehe“{nﬁ ya ]Ca N y Wd nda wakuu na mkuu wa utumishi wa 49 na wanafunzi waliodahiliwa —Namito na madaraja duni.
mafanikio makubwa Tanzania k : umma, halikadhalika Katibu wa kwa takwimu za mwaka 2013/14 Dar es Salaam, Arusha, Do-
inayojivunia leo. Akiwa mshauri 10N 80 /| Baraza la Mawaziri ambalo Rais  walikuwa zaidi ya 204,176. doma 1313 MWEIHZE%3 ni nﬁashuhuda
mkuu wa Rais na mtendaji mkuu ni Mwenyekiti, Balozi Kijazi, ame- Kwa kuangalia elimu pekee Wa madardja na barabara zenye
anayesimamia utumishi Jna shu- N uyoO dim- fanya makubwa ambayo hayata-  kuanzia Janue%ri 2016, idadi kub- Vl‘{"j?ngq na hadhll_ za 1<1111<1_ata1fa.
huli za umma, ataendelea kui- sahaulika, licha ya kwamba Wa- wa ya wanafunzi wanaoandik- jenzi wa rell ya Kisasa ya
ghi. bave ame- tanzania wengi hawamfahamu. ishwa darasa la kwanza na wa- Sng llnayojﬁngwa kllaln_Z&a Dar
Kijazi akiwa mshauri wa Rais N Katibu Mkuu Kiongozi, siyo naojiunga na kidato cha kwanza €S Salaam, Mwanza na kidogo ni
Johrf Magufuli, anakumbukwa ]Ca Nl k IS h d mwanasiasa kwa hiyo hafaha- kwa shule za umma iliongezeka n}'at?kleol ya Uh];lllldls;llg?l u_shaurl
kwa kufanikisha mambo makub- : miki kama walivyo wanasiasa zaidi, kutokana na utekelezaji UllOtukuka wa baloZi Xljazl. .
wa kuanzia, elimu, ujenzi wa Mmaim bO \/a| |- wengine, lakini jukumu lake la  wa sera ya serikali kugharamia Ni ukweli kuwa serikali wakati
viwanda na miundombinu am- : : kuwasimamia makatibu wakuu elimu, Kijazi aliyokuwa anaisima- ~Wwa Katibu Mkuu Kiongozi im-
bayo ni kazi zlizotukuka zina- ]Ca ﬂy| ka Seri- wote, linabakia kuwa ufanisi mia. efanya mambo makubwa mijini
zoendelezwa na awamu ya tano. kalini wake ndiyo unaoleta maendeleo ~ Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 1a vijijini na kwamba kuna vitu
Kijazi anakuwa daraja lin- allni. kwenye sekta zote. Tawala za Mikoa na Serikali zaMi- ~ vingi ambavyo vimefanyika na la
alounganisha mafanikio ya awa- Kwa usimamizi na ufuatiliaji taa (TAMISEMI), Selemani Jafo, —msingini kuvithaminisha na kue-
mu ya nne na ya tano na kuen- wake utendaji kazi serikalini, anasema, idadi ya wanafunzi ndelea kuvipa ubora na viwango

Umaarufu wa Maalim Seif umedumu kwa sababu..

INATOKA UK.11

Mwanasiasa Thomas
Ngawaiya anasema, ni lazi-
ma madhara ya kutokuwapo
kwake yakuwa ni makubwa
katika siasa za upinzani Zan-
zibar, kutokana na kinara
wake kufariki dunia.

“Kwa miaka 30 ambayo
amekuwa katika upinzani
amefanya mengi, lakini ba-

zibari walimwona Maalim
Seif kama taasisi hadi
kufikia kusema kuwa CUF
ni Seif na Seif ni CUF, kwa
kuwa walimuona ndiye
anayefaa kuwaongoza.
Mwanasiasa huyo anase-
ma, kwa mtazamo huo,
alisababisha watu na wam-
fuate yeye badala ya iti-
kadi ya chama, na kwamba
mazingira hayo yanaweza

hati mbaya alifanya kosa la
kiufundi la kutoandaa vijana
wa kufuata nyayo zake,
kwani sioni kama atatokea
mtu kama yeye,” anasema
Ngawaiya.

Anasema, kila anayefua-
tilia siasa za Zanzibar, ana-
tambua nguvu na ushawishi
wa Kisiasa wa Maalim vili-
kuwa vikubwa na kwamba
ndiye aliyeiva CUF pale al-

ipohamia ACT-Wazalendo na
kuondoka na kundi kubwa la
wanachama.

“Lakini ni Maalim huyo
ambaye amechangia kutu-
liza hali ya hewa Zanzibar,
ingawa baadhi ya watu
walimwona kama msaliti
pale alipokubali kushiriki
kwenye Serikali ya Umoja
wa Kitaifa,” anasema.

Anafafanua kuwa Wazan-

kuchangia upinzani kukosa
Nnguvu Zanzibar.

“Pamoja na mengi ali-
ofanya ikiwamo kusaidia
kuwanganisha Wazanzi-
bar, mimi ninaona kosa
la kiufundi alilotebda la
kutoandaa watu wa kuvaa
viatu vyake ili upinzani
uendelee kuwa na nguvu,”
anasema.



HABARI DODOMA &
I RC Mahen

Wataalamu
maendeleo
jamii kuteta

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

CHAMA cha Wataalamu wa Maende-
leo ya Jamii Tanzania (CODEPATA),
leo kinatarajia kufanya kongamano
kujadili masuala mbalimbali ziki-
wamo kero zinazowakabili ili kada
iwe na tija.
Akizungumza na waandishi wa
chama hicho, Wambura Sunday,
alisema kongamano hilo litakutani-
sha wataalamu takribani 400.
Alisema kongamano hilo ni muhimu
kwa sababu litawakutanisha wataal-
amu wa maendeleo ya jamii kutoka
maeneo mbalimbali ili kubadilishana
uzoefu, mbinu na mikakati ita-
kayosaidia kwenye utekelezaji wa
majukumu yao.
“Tutakutanisha wanachama ili
kupeana mbinu na mikakati itakay-
owezesha kutekeleza majukumu
yetu kwa ufasaha zaidi pia kubadil-
ishana uzoefu na mbinu mpya,”
alisema Wambura.
Alisema pamoja na mada mbalimbali
zitakazowasilishwa, pia kutakuwa
na maonyesho ya bidhaa mbalimba-
li zinazotengenezwa na vikundi vya
wajasiriamali, watu binafsi, asasi za
kiraia na taasisi.
“Tutawasilisha mada mbalimbali na
majadiliano zitawasilishwa na ku-
jadiliwa wakati wa kongamano kati
ya mada sita, tatu zitawasilishwa
katika majadiliano ya vikundi,”
alisema.
“Pia tutazindua tovuti ya chama,
uchaguzi mkuu wa chama kuchagua
rais, makamu wa rais, katibu wa
chama, mweka hazina na waratibu
wa kanda saba,” aliongeza.
Alisema Katibu Mkuu Wizara ya
Afya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Idara Kuu
ya Maendeleo ya Jamii, Dk. John
Jongu, atawasilisha mada kuu
kuhusu uongozi wa kimkakati katika
kutekeleza na kusimamia shughuli
za maendeleo ya jamii.
Alisema mkutano huo ni wa nne
na mikutano mitatu imeshafanyika
wakishirikiana na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto tangu mwaka 2017
ikishirikisha sekretarieti za mkoa,
mamlaka za serikali za mitaa, taasisi
Za wizara, na wizara za kisekta na
asasi za kiraia.
Wambura alisema kwa muda mrefu
wamekuwa wakifanya shughuli
mbalimbali za maendeleo ya kijamii,
lakini bado hazijatambuliwa na
jamii.
Katibu Mkuu wa CODEPATA, Paschal
Mahinyila, alisema chama hicho
kilianzishwa rasmi mwaka 2017 na
kusajiliwa rasmi mwaka 2019 sam-
bamba na kuweka miongozo mbal-
ihmbali katika kuendesha taaluma
iyo.
Naye Mratibu wa CODEPATA, Kanda
ya Ziwa ambaye ni Mjumbe wa
Kamati ya Utendaji wa chama hicho,
Aliadina Peter, alisema walianzisha
chama hicho kwa lengo la kusima-
mia taaluma hiyo ili kufanya kazi
vizuri katika taaluma ya maendeleo
ya jamii.
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ge ataka tathmini sera,

matamko vifo vyva mama na mtoto

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk.

Binilith Mahenge, ameagiza

kufanyika kwa tathmini juu ya

sera na matamko yanayohusu
udhibiti wa vifo vya mama na mtoto, ili
kujua kama yanasaidia katika udhibiti hali
hiyo nchini.

Dk. Mahenge alitoa ushauri huo jijini
hapa alipokuwa akifungua kikao kazi cha
kujadili mpango mkakati wa kupunguza
vifo vya mama na mtoto Kanda ya Kati.

Alisema mara nyingi kumekuwa na
matamko mengi na sera juu ya udhibiti wa
vifo vya mama na mtoto ni wakati kufanya
tathmini ili kuona ufanisi wake.

“Tuna matamko mengi na sera je,
zimetufikisha wapi? Nashauri mkae
mwangalie tumefanikiwa wapi na tumek-
wama wapi ili turekebishe na kupunguza
hivi vifo vya mama na mtoto ambavyo
vingi vinaepukika,” alisema.

Hata hivyo, alisema takwimu zinaonye-
sha vifo vya uzazi vinaongezeka licha ya
mikakati iliyofanyika kwa kanda ya kati,
ambapo 2019 kulikuwa na vifo 162 na mwa-
ka 2020 kuna vifo 175.

Alitaja baadhi ya vitu vinavyochangia
vifo hivyo ni kutokwa na damu nyingi
baada ya kujifungua kwa kinamama, kifafa
cha mimba, kupasuka kwa mji wa uzazi na
uambukizo mkali, ambavyo vinazuilika ku-
punguza vifo vya uzazi.

“Vifo vya watoto wachanga pia ni tatizo
katika kanda hii takwimu zinaonyesha ku-
pungua ambapo mwaka 2019 kulikuwa na
vifo 1,173 na mwaka 2020 kulikuwa na vifo
1,009,” alisema.

Dk. Mahenge alitaja vitu vinavyosababi-
sha vifo kwa watoto ni kushindwa kupu-
mua baada ya kuzaliwa, mtoto kuzaliwa
kabla ya wakati na mtoto kuzaliwa na uzito
pungufu na pneumonia.

Mkurugenzi wa Huduma ya Kinga ku-
toka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,

Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Leonard Subi,
alisema mpaka sasa wamepiga hatua kub-
wa katika mapambano ya kuzuia vifo vya
mama na mtoto kwa kuimarisha huduma
za msingi za afya.

Alisema katika kikao hicho watatumia
katika kutathmini utekelezaji wa mpan-
go wa mapambano dhidi ya kupunguza
vifo vya uzazi hasa kwa mama na mtoto
na kuweka mikakati mipya kuhakikisha
wanapunguza vifo vya uzazi na kupokea
utekelezaji wa mpango huo kwa hal-
mashauri.

Dk. Subi alibainisha kuwa wizara im-
ejiwekea malengo kuhakikisha ifikapo
mwaka 2030 vifo vya uzazi vinapungua
hadi kufika vifo chini ya 70 kati ya vizazi
na 100,000 katika kuhakikisha tatizo hilo
linapungua na kuwa na takwimu sahihi,
amewataka wakurugenzi kupata takwimu
za vifo vya uzazi kila siku asubuhi wak-
ishirikiana na watendaji wa ngazi zote ka-
tika halmashauri zao.

bidhaa hiyo, imekuwa na mahitaji makubwa kwa hivi sasa, baada ya wataalamu wa afya kushauri kutumia kwa wingi.
PICHA: PETER MKWAVILA

Jiji lakomaa na vifungashio vya nje

Na Peter Mkwavila,

dhibiti na kusababisha kuza-

DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji la Do-
doma, Jemes Yuna, amewata-
ka wafanyabiashara wanaosa-
firisha bidhaa za matunda na
nyanya kwenye vifungashio
kuondoka navyo pindi wana-
pomaliza kushusha ndani ya
masoko.

Yuna alisema hayo jana al-
ipokuwa akitoa elimu kwa wa-
fanyabiashara ambao wana-
osafirisha bidhaa zao zikiwa
kwenye vifungashio na kush-
usha katika masoko yaliyoko
ndani ya Jiji la Dodoma.

Alisema bado kuna wafan-
yabiashara wanaoshusha bid-
haa zao zikiwa katika vifun-

gashio kutoka nje ya mkoa na
kuvitelekeza kwenye masoko,
hatua ambayo ni kinyume
kwa mujibu wa sheria na ka-
nuni zilizoko ndani ya hal-
mashauri.

Ofisa huyo alisema bid-
haa hizo zinazoletwa zikiwa
kwenye vifungashio, hivyo
vinatakiwa kukusanywa na
kuondolewa kwa kuwa taka
zinazotakiwa kubaki ni zile
zinazozalishwa na wafanyabi-
ashara ndani ya masoko.

“Suala la usafi ni la kila
mmoja wetu, awe mfanyabi-
ashara wa kutoka nje ya mkoa
au wa ndani vinginevyo wote
wanatakiwa kujiweka kwenye
mazingira ya usafi, na husu-
sani kwenye maeneo ambayo

yanayotumika kwa shughuli
za kujiingizia kipato,” alisema.

Alisema kuna baadhi ya wa-
fanyabiashara  wanaotumia
magari kusafirisha bidhaa
kama vile matunda na nyanya
zikiwa kwenye vifungashio na
wakishashusha huziacha bila
kuziondoa.

Ofisa huyo aliwataka wafan-
yabiashara wadogo, maarufu
machinga, kuhakikisha kwe-
nye maeneo yao wanayofanya
shughuli za kibiashara, ku-
hakikisha wanadhibiti uchafu
kwa kuweka takataka katika
mazingira yaliyo rafiki kwa
ajili ya kuziondoa.

Alisema wengi wamekuwa
wakifanya biashara zao na
kuziacha takataka bila kuzi-

gaa ovyo mitaani, hali ambayo
imekuwa ikileta sura mbaya
ndani ya jiji.

Makamu Mwenyekiti wa
Machinga Mkoa wa Dodoma,
Bruno Mponzi, aliwataka
machinga kuhakikisha wa-
natoa ushirikiano mkubwa
katika wusafi wa mazingira
kwenye mitaa mbalimbali am-
bayo wanayofanyia biashara
na kujiingizia kipato.

Alisema badala ya kusubiri
takataka hizo kuondolewa na
wengine, wanatakiwa kuwa
mabalozi wa mfano wa kuzi-
ondoa ili kuunga mkono juhu-
di kubwa zinazofanywa na jiji
katika kuhakikisha usafi wa
mazingira unadumus siku zote.
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HABARI MBEYA

Takwimu za vifo vya vuzazi tishio

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKWIMU za vifo vitokanavyo na uza-

zi nchini, zinatisha ambapo kuanzia

mwaka 2018 mpaka sasa wanawake

kati ya 1,700 na 1,800 hupoteza mai-
sha kila mwaka wakati wa kujifungua kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Mkurugenzi Msaidizi Afya ya Uzazi na
Mtoto kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Ah-
mad Makuhani, aliyasema hayo juzi jijini
Mbeya wakati wa kikao cha kujadili namna
ya kukabiliana na vifo hivyo, kilichohusisha
wataalamu kutoka mikoa ya Mbeya, Rukwa
na Songwe.

Alisema mbali na vifo hivyo vya kinama-
ma, pia watoto wachanga kati ya 10,000 na
12,000 hufariki kila mwaka nchini, hali am-
bayo inahitaji ushirikiano wa wadau katika
kukabiliana na matatizo hayo.

Dk. Makuhani alisema asilimia 90 ya vifo
hivyo hutokea katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya kutokana na makundi hayo
kukosa huduma sahihi ambazo yanastahili
kutokana na hali zao pamoja na kukosekana

kwa stadi sahihi miongoni mwa watoa hu-
duma. “Hali hii haikubaliki, hawa ni Watan-
zania ambao tulikuwa tunatarajia kwamba
wangeweza kuchangia katika maendeleo ya
nchi hii, sasa lazima tujiulize kwamba tume-
fanikiwa wapi na tumeshindwa wapi tureke-
bishe,” alisema Dk. Makuhani.

Aidha, Dk. Makuhani alisema pamoja na
matatizo hayo ya vifo vya mama na mtoto
kumekuwa na ongezeko la utumiaji wa
huduma za afya ikiwamo mahudhurio ya
wajawazito kliniki kufuatilia maendeleo ya
ujauzito wao.

Alisema kwa sasa mahudhurio ya wajawa-
zito mara nne yameongezeka na kufikia zai-
di ya asilimia 75, wanawake wanaojifungulia
kwenye vituo vya kutolea huduma za afya
wamefikia zaidi ya asilimia 80 na kinamama
wanaoenda kliniki saa 48 baada ya kujifun-
gua imefikia zaidi ya asilimia 70.

Alisema ili kukabiliana na matatizo hayo
yanayosababisha vifo, wadau wanatakiwa
kuimarisha uongozi na usimamizi ili kutia
chachu katika kupunguza vifo.

Akizungumza huku akichanganya na
mizaha, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert

Chalamila, alisema kwa kawaida madaktari
huwa hawazuii vifo bali huwa wanachelew-
esha vifo kwa maelezo kuwa kifo kipo wakati
wote.

Chalamila alisema wakati mwingine vifo
hivyo vya kinamama na watoto huwa vina-
tokea kwa sababu ya matatizo ya uongozi
kwenye maeneo husika, hivyo akawataka
wahusika kuimarisha uongozi wao kwenye
maeneo wanayoongoza.

Alisema mikakati ambayo wataalamu wa-
naanzisha inaweza ikasaidia kuchelewesha
vifo vya mama na mtoto endapo wataimari-
sha stadi za uongozi.

“Pamoja na takwimu hizo kuonyesha
kwamba vifo vya mama na mtoto viko juu,
lakini ni ukweli usiopingika kwamba idadi
ya vifo imepungua ukilinganisha na miaka
ya nyuma, takwimu za mwaka 2016 hazilin-
gani na za 2020,” alisema Chalamila.

Aliwataka Watanzania kuwa na utaratibu
wa kupima afya zao mara kwa mara ili wak-
ibainika kuwa na maradhi watibiwe haraka,
huku akiwataka kuacha hofu isiyokuwa na
sababu ikiwamo ya ugonjwa wa homa kali
ya mapafu.

R

. N

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Mazingira Mkoa wa Mbeya (Mbeya-UWSA), wakiendelea na ujenzi wa miundombinu
yva maji katika mradi wa maji wa Mwashali-lIsyesye jana, ambao unatarajiwa kukamilika Februari 28, mwaka huu. PICHA:
NEBART MSOKWA

Watendaji wabanwa matumizi ya fedha

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

BARAZA la Madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, limeiagiza Ofisi ya
Mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri hiyo,
kuwachukulia hatua watendaji wote wana-
okusanya mapato na kuzitumia fedha kwa
shughuli ambazo hazijaidhinishwa.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, Mpokig-
wa Mwankunga, alitoa agizo hilo wakati wa
kikao cha baraza hilo cha kawaida, ambapo
alisema kumekuwa na tabia ya watendaji
hao kufuja fedha za serikali kwa kutumia
mapato ghafi.

Alisema kwa mujibu wa sheria, kila fedha
inayokusanywa inatakiwa ionekane kwenye
akaunti za halmashauri kisha kutumika kwa
kazi ambazo zimeidhinishwa na serikali.

“Nakuagiza mkurugenzi wale wote ambao
wameonekana kuanza kuzitumia fedha hizi
kinyume cha malengo, anza kuwachukulia
hatua ili wazirejeshe haraka sana ili zifanye
kazi zinazotakiwa,” alisema Mwankunga.

Aidha, alisema halmashauri hiyo imefanya
vizuri kwenye ukusanyaji wa mapato katika

kipindi hiki ambapo mpaka sasa imefikia
asilimia 56, na kwamba kwa mwendo huo
mpaka kufikia Julai watakuwa wamefikia
zaidi ya asilimia 100.

Alisema ili kufikia kiwango hicho kila
mtendaji anatakiwa kushiriki kikamilifu kwe-
nye kukusanya mapato hayo na kuyawasili-
sha halmashauri.

Alisema mwaka huu halmashauri hiyo ili-
kuwa inakabiliwa na upungufu wa vyumba
vya madarasa 25 kwa ajili ya wanafunzi wa
kidato cha kwanza, na kwamba mpaka sasa
vyumba hivyo vimekamilika na wanafunzi
wote wameshaanza masomo.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya,
Eliah Chigoji, alisema Tume ya Mkoa ili-
yokuwa imeundwa kufuatilia ukusanyaji
wa mapato ilibaini kuwa asilimia kubwa ya
wenye dhamana ya kukusanya mapato sio
waaminifu.

Aliwataka ambao wanakusanya fedha hizo
kuhakikisha wanaziwasilisha halmashauri ili
kuepuka madeni ambayo hayana ulazima na
kwamba kutumia fedha za serikali bila idhini
ni kosa kwa mujibu wa sheria.

“Mtu unakusanyaje fedha za serikali hala-
fu unakaa nazo? Kuna watu inaonyesha wa-
nadaiwa sasa kama madeni hayo ni halali si
walipe? Sasa naomba wafuatiliwe ili walipe,”
alisema Chigonji.

Alisisitiza watendaji wa serikali kujiepu-
sha na matumizi mabaya ya fedha za seri-
kali ili kuepuka adhabu ambazo zinaweza
zikawakumba ikiwamo kufukuzwa kazi.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe, Castory
Makeula, aliwataka watendaji wa kata na viji-
ji kuwasilisha mapato hayo benki kwa wakati
ili kuepuka mkono wa sheria.

Alisema wanaendelea kuwabana watend-
aji ambao wanadaiwa fedha za halmashauri
hizo ili wazirejeshe na ziiingizwe kwenye
matumizi yaliyoidhinishwa na Baraza la
Madiwani.

Alisema wanaendelea kushirikiana na
baadhi ya vyombo ikiwamo Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) kuwabana watendaji ambao hawawasili-
shi makusanyo ili wazirejeshe.

I
Mchimbaji

dhahabu
ajitolea
vjenzi
shule

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MCHIMBAJI wa dhahabu
katika Mji wa Makongolosi
wilayani Chunya, George
Mtasha, amejitolea kujenga
shule ya msingi katika Mji
huo, ili kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi kwenye
shule chache zilizopo kwenye
mji huo.

Akizungumza jana na Ni-
pashe, Mtasha ambaye ni
Mwenyekiti wa Chama cha
Wachimbaji Wilaya ya Chu-
nya alisema mpaka sasa
ametumia zaidi ya Sh. milioni
40 kujenga shule hiyo na
anaendelea na ujenzi huo.
Alisema aliamua kujitolea
baada ya kubaini kuwa kume-
kuwa na ongezeko kubwa

la wanafunzi kwenye shule
zilizopo kwenye mji huo hali
ambayo imesababisha ku-
Wapo na msongamano wa wa-
nafunzi hao.

Alisema katika mji huo zipo
shule za msingi za serikali
nne pekee ambazo ni Shule
ya Msingi Makongolosi,
Chipoka, Nyerere na Kilomb-
ero na kwamba shule anay-
oijenga itakuwa ya tano na
itasaidia kupunguza mson-
gamano kwenye shule za
zamani.

“Nimeamua kujitolea kujenga
shule hii kama mchango
wangu kwenye maendeleo ya
wananchi wa mji huu ambao
mimi nimewekeza shughuli
zangu, lakini ni sehemu ya
kuiunga mkono serikali kwe-
nye uboreshaji wa sekta ya
elimu nchini,” alisema Mta-
sha.

Hata hivyo alisema anapata
ushirikiano mzuri kutoka
serikalini kutokana na ku-
peleka wataalamu mara kwa
mara kukagua ujenzi huo na
pamoja na kushauri namna
bora ya miundombinu hiyo
kuwa.

Alisema mradi huo ni historia
anayotaka kuiweka katika mji
huo ili kuwasaidia watoto wa
mji huo kupata elimu ambayo
itawasaidia katika maisha
Vao.

Alisema baada yva kuikamili-
sha shule hiyo ataikabidhi
kwenye uongozi wa Hal-
mashauri ya Mji huo kwa ajili
va kuendelea na taratibu za
usajili pamoja na kuifungua.



Mji MKongwe
kupandishwa

hadhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imesema inakusudia kuupandi-
sha hadhi Mji Mkongwe wa Zanzi-
bar na kuufanya kuwa sehemu ya
kivutio cha watalii kwa kutumia
majengo va kale na makumbusho
va kihistoria.

Hayo valisemwa na Waziri wa
Utalii na Mambo ya Kale, Lela
Mohamed Mussa, wakati akielezea
mikakati ya wizara katika kukuza
sekta ya utalii na vivutio vyake.
Alisema Mji Mkongwe umebeba
historia kubwa ya mambo ya kale
kwa kutumia tawala mbalimbali
zilizopata kuongoza Zanzibar ziki-
wamo Waarabu na Wareno.
Aliyataja maeneo ambayo yatatu-
mika kwa ajili ya kuutangaza Mji
Mkongwe wa Zanzibar ni Kanisa la
Mkunazini ambalo mchango wake
katika kutokomeza biashara ya
utumwa ni mkubwa.

Aidha, aliyataja maeneo ya jengo
la wananchi la Forodhani ambalo
yapo makaburi ya watawala wote
waliotawala Zanzibar kabla ya
Mapinduzi ya Januari 12, mwaka
1964.

“"Mji Mkongwe wa Zanzibar tu-
taugeuza kuwa kitovu cha utalii
Zanzibar kutokana na hadhi yake
ya kuwa na vivutio vingi vy-
enye historia ya mambo ya kale,”
alisema.

Mji Mkongwe wa Zanzibar ume-
ingizwa na kutambuliwa kuwa

na hadhi ya urithi wa kimataifa,
kutokana na kutunza majengo ya
Kihistoria ya mambo ya kale yali-
opo hadi leo.

“Mji Mkongwe wa Zan-
zibar tutaugeuza kuwa

kitovu cha utalii Zanzibar

kutokana na hadhi yake
ya kuwa na vivutio vingi
vyenye historia ya mam-
bo ya kale,” alisema.
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HABARI ZANZIBAR

Mkuya akoleza moto
sakata la vileo

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

AZIRI wa zamani wa Serikali

ya Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania na Mwakilishi

wa kuteuliwa na Rais, Saada
Mkuya, amesema Bodi ya Vileo Zanzibar
imevunja sheria na Katiba kwa kuruhusu
kampuni sita kuingiza pombe badala ya
tatu.

Pia amesema kuna ukiukaji wa sheria
namba 9 ya mwaka 2020, jambo ambalo
amesema  waliotekeleza wamekwenda
kinyume cha matakwa ya Katiba ya Zanzi-
bar ya mwaka 1984.

Mkuya alitoa matamshi hayo wakati ak-
ichangia hotuba ya Mwelekeo wa Hali ya
Uchumi, Mpango wa Maendeleo na Bajeti
ya Sh. trilioni 1.5 katika mkutano wa pili wa
Baraza la Wawakilishi unaoendelea.

Mkuya alisema Kifungu cha 33(1) cha
Sheria ya Kudhibiti na Kusimamia Uingi-
zaji, Uhifadhi Uuzaji, Usambazaji na Uny-
waji Vileo Namba 9 ya Mwaka 2020, im-
eweka ukomo kwa kampuni tatu tu ndizo
zinazotakiwa kupewa vibali vya uingizaji
vileo Zanzibar.

Alisema kwa mujibu wa Katiba ya Zan-
zibar, Baraza la Wawakilishi ndilo lenye
dhamana ya kutunga sheria, na kwamba
Bodi ya Vileo imefanya makosa kutoa viba-
li zaidi ya vitatu, jambo ambalo alisema ni
kinyume cha sheria iliyotungwa na Baraza
la Wawakilishi na kuanza kutumika baada
ya Rais wa Zanzibar kusaini Mei, mwaka
2020.

“Sheria inataja kibali cha kuingiza ki-
tatolewa kwa waingizaji wasiozidi watatu,
leo waingizaji vileo wamefikia sita Zan-
zibar,” alisema Mkuya, huku wajumbe
wakimsikiliza kwa makini.

“Leo tunasikia watendaji wanasema
wametumia busara eti kwa sababu seri-
kali inahitaji kukusanya mapato. Kufikia
waingizaji sita ni kuvunja sheria inawataja
watatu, huko ni kwenda kinyume cha
utashi wa kikatiba,” Mkuya.

Alisema kimsingi, lengo la baraza la ku-
tunga sheria mpya ya vileo limevunjwa na
Bodi ya Udhibiti na Kusimamia Vileo Zan-
zibar, jambo ambalo halikubaliki katika
kufuata misingi ya utawala wa sheria.

“Leo wanakuja watendaji wanase-
ma sisi tumetumia busara kuongeza
waingizaji kwa sababu serikali inahitaji
mapato. Nani aliyewaambia serikali kama
inahitaji kukusanya mapato iende kiny-
ume cha sheria na kuvunja katiba?” Alihoji
Mkuya. Mkuya alisema kumekuwapo na
ongezeko la baa Zanzibar na kutoa mfano
katika Mtaa wa Mbweni kilomita moja
kuna baa zaidi ya tisa katika mtaa huo,
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja.

Mpaka sasa Wawakilishi waliojitokeza
kuzungumzia uvunjwaji wa sheria uliyo-
fanywa na Bodi ya Udhibiti na Usimamisi
wa Vileo ni Mwakilishi wa Viti Maalum,
Salha Mwinyijuma Mohamed ambaye
alisema bodi haina mamlaka ya kisheria
kuweka kando sheria na kutoa vibali kwa
kampuni kuingiza vileo kinyume cha she-
ria.

Alisema kama sheria ilikuwa na kaso-
ro katika utekelezaji wake, walitakiwa
kushauri serikali ipeleke mapendekezo ya
marekebisho ya sheria badala ya kufanya
maamuzi yanayokwenda kinyume cha
sheria.

Mwakilishi wa Jimbo la Chaani, Nadir
Abdulratifu, alisema inasikitisha sheria ya
vileo imeanza kuvunjwa miezi 10 tangu
kupitishwa na Baraza la Wawakilishi na
kuanza kutumika Januari mwaka huu.

Alisema kampuni zote zilizopewa vibali
vya ziada vya kuingiza vileo Zanzibar zi-
takuwa zinafanya biashara kinyume cha
sheria ya vileo namba 9 ya mwaka 2020.

Lakini Mwenyekiti wa Bodi ya Vileo
Zanzibar, Bwana Abdulrazaki Abdulkadiri,
alisema wamelazimika kutoa vibali hivyo
kwa kampuni zaidi ya tatu za kuingiza
vileo kinyume cha sheria, ili kulinda mapa-
to ya serikali kupitia kodi na tozo za vibali.

Wakati hayo yakiendelea kujitokeza,
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maimamu
Zanzibar (JUMAZA), Sheikh Khamis Yus-
suf Khamis, alisema wameamua kufungua
kesi Makahama Kuu dhidi ya bodi baada
ya kuvunja sheria kwa kutoa vibali kwa
kampuni nane badala ya tatu kinyume cha
sheria.

Aidha, alisema kwa mujibu wa kifungu
cha 28(k) sheria ya vileo kimesema baa
kabla ya kuanzishwa lazima iwe umbali wa
mita 1,000 kutoka katika eneo la huduma
za jamii kama shule, hospitali, madrasa au
nyumba ya ibada, lakini masharti ya sheria
yamekuwa yakipuuzwa na bodi.

32

Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, aki-
saini kitabu cha
maombolezo ya
aliyekuwa Maka-
mu wa Kwanza
wa Rais wa Zan-
zibar, marehemu
Maalim Seif Sharif
Hamad, katika
ukumbi wa Sheikh
Idrisa Abdulwakil
Kikwajuni, jijini
Zanzibar jana. PI-
CHA: IKULU

Deni la Zanzibar lafikia bil. 896/-

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha
na Mipango, Jamal Kassim Ali, amesema
deni la taifa limefikia Sh. bilioni 896.2
likiwa lipo chini ya asilimia 22 ambalo ni
himilivu na linairuhusu Zanzibar kukopa
katika miradi yenye tija ya kukuza uchu-
mi na maendeleo.

Ali alisema hayo wakati akijibu hoja za
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wali-
ochangia Mwelekeo wa Hali ya Uchumi
kwa Mwaka 2021-2024 katika Baraza la
Wawalkilishi.

Alisema deni la nje limefikia Sh. bil-

ioni 691.5 ambapo asilimia 95.9 linad-
haminiwa na kulipwa na Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ikiwamo
miradi mikubwa ya majisafi na salama,
huku asilimia 4.1 lipo chini ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Aidha, alisema deni la ndani limefikia
Sh. bilioni 204.9, ambalo kutoka katika
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Zanzibar
(ZSSF) ni Sh. bilioni 51.7 na hatifungani
kutoka Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ni
Sh. bilioni 154.1.

Alisema hadi kufikia Desemba mwaka
2020, wastani wa uwiano wa deni la taifa
kwa uchumi ni asilimia 22 ikiwa ni chini

ya kiwango cha ukomo kinachokubalika
kimataifa cha asilimia 50.

Alisema kiwango hicho kinaashiria
kwamba hali ya deni ni himilivu na Zanzi-
bar inao uwezo wa kukopa fedha kwa ajili
ya miradi ya kimkakati zaidi yenye tija ka-
tika kukuza uchumi wake.

“Mheshimiwa Naibu Spika, kiwango
cha uwiano wa deni la taifa kwa uchumi
kimefikia asilimia 22..kiwango hicho ki-
naashiria kwamba deni letu ni himilivu
na tunaweza kukopa zaidi katika miradi
yenye tija ya kimkakati kukuza uchumi,”
alisema.

Waziri huyo alisema kwamba serikali
itakopa fedha katika miradi muhimu
kwa kuzishirikisha sekta binafsi ikiwamo
ujenzi wa bandari na sekta ya uwekezaji
wa uchumi wa bluu na nishati ya umeme.

Alisema miradi ya uchumi wa bluu ndi-
yo kipaumbele cha serikali katika kufikia
malengo yake ya kuona Zanzibar inafikia
uchumi na kuwa kitovu cha biashara kati-
ka ukanda wa Afrika ya Mashariki na Kati.

“Tumejikita katika uwekezaji wa uchu-
mi wa bluu kwa kushirikiana na sekta bin-
afsi, ambazo tumezipa nafasi ya kushiriki-
ano nazo kuona tunapiga hatua kubwa ya
maendeleo ya kiuchumi,” aliongeza.
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Wakenya kupigia kura

marekebisho Katiba mpya

Nairobi, KENYA

KENYA inatarajiwa kuandaa kura
ya maamuzi kuhusu marekebisho ya
Katiba, baada ya muswada wa Build-
ing Bridges Initiative (BBI), kuidhin-
ishwa katika mabunge 24.

Mabunge ya majimbo 10 zaidi
yanajadili muswada huo kwa sasa,
huenda idadi ya majimbo yanayoun-
ga mkono mchakato huo kuongeze-
ka.

Ijapokuwa muswada wa BBI uta-
hitajika kuidhinishwa na Bunge la
Kitaifa na Bunge la Seneti, kura ya

maamuzi itafanyika hata mabunge
hayo yasipouunga mkono.

Baadaye maspika wa mabunge
hayo mawili watamfahamisha rais
kuhusu uamuzi wao.

BBI, ni Jopokazi la Maridhiano
nchini Kenya handshake, lilian-
zishwa Machi 9, mwaka 2018, baada
ya Rais Uhuru Kenyatta na mpinzani
wake mkuu wa kisiasa, Raila Odinga
kuamua kusalimiana hadharani.

Hatua hiyo ilimaliza wasiwasi wa
miezi kadhaa kufuatia uchaguzi ulio-
kumbwa na utata, ambao mara kwa
mara husababisha migawanyiko na

ﬁ .

kusababisha ghasia nchini Kenya.

Kwa upande mmoja, kwa sababu
matokeo ya uchaguzi yalikuwa ya-
mefutwa na mahakama ya juu nchini
Kenya na uchaguzi ulirudiwa na ku-
susiwa na Raila Odinga.

Lengo kuu la BBI likiwa kuungani-
sha taifa ambalo nusura litumbukie
kwenye vita kufuatia uhasama uli-
ozuka baada ya kinyang’anyiro cha
uchaguzi wa urais, mwaka wa 2017.

Viongozi hao walikubaliana kuun-
da kamati iliyolenga njia ya kumaliza
hali hiyo ya ukosefu wa uthabiti.

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta (kushoto) na Kiongozi wa Upinzani, Raila Odinga. Viongozi hawa waliunda kamati ya watu
14 na mikutano ya umma kwenye majimbo 47, ili kupokea maoni baada ya uchaguzi mkuu mwaka 2017. PICHA/MAKTABA

Maelfu waathiriwa na mafuriko Indonesia

Jakarta, INDONESIA

WATU 28,000 wameathiriwa na
mafuriko katika eneo la Bekasi na
Karawang katika Jimbo la Java Maghar-
ibi.

Mafuriko yalitokea katika eneo la
Bekasi na Karawang katika Jimbo la Java

Magharibi mwa Indonesia.

Raditya Jati, Mkuu wa Kituo cha
Habari na Mawasiliano cha Wakala wa
Kitaifa cha Maafa, alisema katika taar-

mafuriko yaliyosababishwa na mvua
kubwa tangu wikiendi.

Ripoti ilisema kwamba kiwango cha
maji kimeongezeka hadi mita 2.5 katika
baadhi ya mikoa, Jati amesema kuwa
zaidi ya watu elfu 28 waliathiriwa na
mafuriko, na kwamba uhamishaji wa
watu 4,184 kwenda maeneo salama
unaendelea.

TRT

Theluji yaleta
hofu wakimbizi
Lebanon

Beirut, LEBANON

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la kuhudumia
Wakimbizi (UNHCR), limesema hali mbaya ya
hewa inayoambatana na baridi kali na theluji
Mashariki ya Kati, imeongeza wasiwasi kwa
mamilioni ya wakimbizi.

Nchini Lebanon katika makazi yasiyo rasmi
ya wakimbizi bonde la Beka, theluji imesaba-
bisha athari kwa asilimia 70 ya makazi.

UNHCR ilisema maelfu ya wakimbizi
wameathirika na kiasi kikubwa tangu Feb-
ruari 12, mwaka huu, nchini Lebanon na ku-
sababisha baridi kali, mvua kubwa, barafu na
upepo mkali.

Mahema mengi katika makazi ya bonde la
Beka yamejengwa kwa maturubahi yanavuja
na kuzidiwa uzito na theluji na kuporomoka.

Shirika hilo lilisema hofu ni kwa ambao ha-
wana huduma muhimu, ikiwamo majiko ya
kupasha joto mahema yao.

Mamlaka ya Lebanon na wadau wengine
wa misaada UNHCR, wameanza kupeleka
msaada wa dharura ikiwamo mavazi ya baridi,
vifaa vya kupasha moto mahema, ukarabati
wa mahema.

Rais Biden

UN

aomboleza vifo

500,000 corona

Washington, MAREKANI

RAIS Joe Biden ametoa wito kwa taifa kuun-
gana nae katika kuwakumbuka waliopoteza
wapendwa wao kutokana na virusi vya COV-
ID-19.

Juzi jioni alitembea upande wa pili wa
jengo la White House, uliopambwa kwa ben-
dera nyeusi pamoja na mishumaa 500, ikiwa
ishara kuomboleza vifo laki tano sababu ya
COVID-19.

Rais Biden alikuwapo na mkewe Jill Biden
na Makamu Rais Kamala Harris pamoja na
mumewe Doug Emhoff.

Wote walisimama kimya wakati bendi ya
Marine Corps ikipiga wimbo wa Amazing
Grace.

Dakika chache kabla, ukumbi wa Cross
Hall ghorofa ya kwanza ya White House, Rais
Biden alitoa wito kwa taifa kuungana nae ka-
tika ukimya kukumbuka wapendwa wao kuto-
kana na virusi vya COVID-19.

VOA

Waasi FDLR-FOCA wahusishwa mauaji balozi

Goma, DRC

SIKU mbili tangu kifo cha Balozi wa Italia
nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Luca Attanasio, kundi la waasi wa
FDLR-FOCA, wenye asili ya Rwanda, limeta-
jwa kuhusika.

Balozi Attanasio alishambuliwa na ku-
uawa juzi karibu na mji wa Goma, Mashari-
ki mwa DRC.

Balozi alikuwa katika msafara wa Shirika
la Mpango wa Chakula Duniani (WFP) na
gari lao kushambuliwa.

Hata hivyo, kundi la FDLR -FOCA, lime-
kanusha kuhusika na shambulizi hilo, na
kwamba vikosi vyake viko mbali na eneo la
shambulizi hilo.

Maofisa katika mbuga ya wanyamapori
ya Virunga walisema, shambulio hilo liliku-
wa jaribio la utekaji nyara lililoshindikana.

Makundi mengi ya wapiganaji wenye si-
laha yameendelea kujiimarisha ndani na
pembezoni mwa mbuga hiyo, inayopakana
na nchi jirani za Rwanda na Uganda.

Waziri wa Mambo ya Nje wa DRC, Ma-
rie Ntumba Nzeza alisema kuwa, serikali
imeanza uchunguzi kubaini wahusika
wa mauaji hayo na kwamba bado hawa-
jakamatwa.

Mbali na balozi huyo wa Italia kuuawa,

ofisa wa ubalozi wa Italia, dereva wa gari
raia wa Congo pia waliuawa katika tukio
hilo. Kwa mujibu wa WFP abiria wen-
gine waliokuwa wakisafiri na ujumbe huo
wamejeruhiwa wakati wa shambulio hilo.

Ujumbe huo ulikuwa unasafiri kutoka
Goma kuzuru programu ya WFP ya mlo
shuleni katika eneo la Rutshuru wakati
shambulio hilo lilipotokea.

RFI/UN
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Arteta
ajipanga
kumbakiza
Odegaard

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta
anafanya kila jitihada kuhakikisha,
Martin Odegaard anasalia klabuni
hapo hata baada ya kumalizika kip-
indi chake cha mkopo.

Kwa mujibu wa gazeti la Marca,
Arsenal wanataka kumbakiza nyota
huyo ambaye anacheza kwa mkopo
akitokea Real Madrid.

Madrid wenyewe wameshabaini-
sha kwamba, watambhitaji mchezaji
huyo mwishoni mwa msimu wakati
ambao atakuwa amemaliza kipindi
chake cha kucheza kwa mkopo.

Hata hivyo, Arteta amebaini-
sha baada ya msimu huu, watakaa
mezani ili kujadili na kuamua ha-
tima ya uhamisho wa nyota huyu.

“Mwisho wa msimu huu tunata-
rajia kukaa chini na kuangalia kama
tunaweza kuendelea zaidi kuwa na
Martin, ni jambo ambalo halitege-
mei upande wetu pekee,” alisema
Arteta akinukuliwa na Sky Sport.

Odegaard anatajwa kutokuwa na
uhusiano mzuri sana na Kocha wa
Real Madrid, Zinedine Zidane, na
upande wa Real Madrid bado ha-
wana uhakika na kile ambacho wa-
nataka kukifanya juu ya nyota huyo.

Uzuri ni kwamba, Odegaard
mwenyewe ameonyesha nia ya ku-
taka kuendelea kucheza kwenye
dimba hilo la Emirates baada ya
kipindi chake cha mkopo kumal-
izika.

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesema kwa
mwendo ambao Liverpool wa-
nakwenda nao kwa sasa anaamini
itakuwa ngumu kwao kutetea taji
la Ligi Kuu England, EPL. wese
Liverpool inapitia kwenye kip-
indi kigumu kwa sasa ndani ya
uwanja kwa kuwa haipati ma-
tokeo chanya, jambo linalompas-
ua kichwa kocha huyo ambaye ni
bingwa mtetezi. ==

Juzi ilikubali kichapo cha ma-
bao 2-1 kutoka kwa majirani zao
Everton kwenye uwanja wa An-
field na kuwafanya wabakie kwe-
nye nafasi ya sita katika msimamo
wa Ligi Kuu England.
Liverpool imecheza mechi 25 za
Ligi Kuu England na imekusanya
pointi 40 kibindoni kwa msimu
wa 2020/21.
Klopp akizungumza na waandi-
shi wa habari amesema: “Ligi ni
ngumu na kila timu inahitaji ku-
fanya vizuri, hivyo ninaona kwam-
ba kuna ugumu kwenye kutetea
taji la ligi licha ya kwamba lolote
linaweza kutokea.
“Kwa mwenendo wa Liverpool
kwa sasa, nafasi ya kulitetea taji
hili ni ngumu sana, ingawa kwe-
nye mpira wa miguu lolote lin-
aweza kutokea,” alisema Klopp.
Matokeo mabovu inayopata ni
kutokana na kuwa na idadi kubwa
ya wachezaji ambao wanasumbu-
liwa na majeraha ikiwa ni pamoja
na beki kisiki, Virgil Dijk na Fabi-
nho.

LONDON, England wamepoteza mechi nne kati ya kabla ya kuchukua kazi ya Liv-
tano za mwisho. erpool, na raia huyu wa Ireland
KOCHA wa Leicester City, Mourinho raia wa Ureno, Kaskazini atakuwa kipaumbele

Brendan Rodgers ameripotiwa anaonekana kuwa mbioni ku- kwa bosi huyo endapo Mourinho

kuwa anaongoza kwa makocha
wanaopewa nafasi ya kuchukua
mikoba ya Jose Mourinho katika
kikosi cha Tottenham Hotspur.
Mustakabali wa Mourinho kwe-
nye klabu hiyo yenye maskani
yake London Kaskazini umekuwa
na walakini na ni suala linalopewa
mjadala mkubwa kutokana na hali
ya hivi karibuni kufanya vibaya
kwenye Ligi Kuu England, ambapo

poteza kibarua chake kama msi-
mamizi wa timu hiyo, kama vile
ilivyo kwa Jurgen Klopp kule Liver-
pool, ingawa mwenyekiti wa klabu
ya Spurs, Daniel Levy ameripotiwa
tayari kumpa muda wa kufanya
mabadiliko hapo Tottenham.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
chanzo kimoja cha ndani ya Spurs,
Levy alitaka Rodgers kuchukua
nafasi klabuni hapo mwaka 2012,

atatumbuliwa.

Rodgers amefanya kazi nzuri
kule Leicester msimu huu, wakiwa
wanashika nafasi ya tatu katika
jedwali la Ligi Kuu England.

Kocha wa klabu ya RB Leip-
zig ya nchini Ujerumani, Julian
Nagelsmann - ambaye hapo awali
alikuwa akihusishwa na Chelsea,
pia ametajwa kama mbadala wa
Mourinho.

7
» 4
|

Vaa



Jumatano Februari 24, 2021 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL inahusishwa na
mpango wa dili la mabadilishano
ya kumnasa nyota wa Atletico
Madrid, Lucas Ocampos ili atue
Anfield katika kipindi cha majira
ya joto kinachokuja.

Kocha Jurgen Klopp anatajwa
anamfuatilia kwa ukaribu nyota
huyo raia wa Argentina katika
mpango wake wa kuboresha
kikosi chake kwa ajili ya msimu
ujao.

Kwa mujibu wa La Razon,
Klopp yupo tayari kufanya mab-
adilishano na kuongeza kiasi cha
fedha kitakachotakiwa.

MANCHESTER, England

LIVERPOOL YAJIPANGA
KUMSAJILI OCAMPOS

UNITED YAJIIMARISHA
KUMNASA ANSU FATI

Dili la mabadilishano litam-
husisha mchezaji wao, Takumi
Minamino raia wa Japan kwen-
da Atletico ambao wanatumia
Uwanja wa Ramon Sanchez
Pizjuan.

Minamino kwa sasa anacheza
kwa mkopo Southampton baada
ya kukosa nafasi katika kikosi
chake kwanza cha Anfield.

Wachezaji hawa wawili wa-
natofautiana thamani na Ocam-
pos mkataba wake una thamani
ya pauni milioni 56, wakati Mi-
namino akiwa na thamani ya
pauni milioni 10 na Liverpool
wapo tayari kulipa kiasi kitaka-
chotakiwa.

IMEELEZWA Klabu ya Manchester United imemtengea pauni mil-
ioni 130 nyota wa Barcelona, Ansu Fati ili kupata saini yake baada ya
dili lake msimu uliopita kutua Old Trafford kukwama.

Mshambuliaji huyo mwenye miaka 18 yupo kwenye kikosi cha
kwanza kwa sasa na anauwezo mkubwa wa kucheka na nyavu jambo
ambalo linawapa nguvu United kuipambania saini yake.

Akiwa ndani ya Nou Camp tangu msimu uliopita amefunga jumla
ya mabao nane kwenye mechi 33 ambazo alipata nafasi ya kucheza.

Ofa ya mwanzo ndani ya Barcelona ilikataliwa na rais aliyejiuzulu,
Josep Bartomeu kwa kile alichoeleza hawawezi kuacha kipaji hicho
kiondoke, ingawa kwa sasa anapewa nafasi kubwa ya kuondoka ndani
ya La Liga na kuibukia kwenye Ligi Kuu England kutokana na timu
hiyo kuyumba kiuchumi.

Hata hivyo, Fati kwa sasa anauguza majeraha na anatarajia kurudi
uwanjani katikati ya Aprili mwaka huu.

Kocha wa United, Ole Gunnar Solkjaer baada ya kumkosa Jadon
Sancho kutoka Borussia Dortmund, anaona kwamba Fati ndiye mwe-
nye nafasi kubwa ya kutua hapo Old Trafford.

DORTMUND, Ujrumani -n-lchezo wa Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, dhidi ya Schalke.
MARCO Reus amempa sifa » Mshambuliaji huyo mwenye
mchezaji mwenzake wa Borussia umri wa miaka 20, alifunika kwe-
Dortmund, Erling Haaland kwa nye vichwa vya habari siku ya
kumwita ‘mashine’ ya mabao. =g Jumatano kufuatia ushindi wake
Haaland baada ya kufunga ma- mzuri wa mchezo wa Ligi ya Ma-
bao mawili kwenye Ligi ya Mabing- ~ bingwa Ulaya dhidi ya Sevilla.
wa Ulaya, akafunga tena kwenye “Erling ni mashine kamili,” alise-

HARIYAND

NIIMASHINEYA'MABAO - REUS ¢

ma Reus akmukuhwa na gazeti la
Bild. = ————

“Ana njaa sana ya mabao. Un-
aliona hilo katika kila mchezo.

. Tunatumaini kuwa ataendelea na

morali hii. - ~= ——

“Nguvu yake nzuri uwanjani ina-
tusukuma sisi sote kuendelea ku-
pambana zaidi,” aliongeza kusema

e

>
Reus.

Haaland amekuwa mchezaji wa
kwanza kufikisha magoli 10 katika
timu moja ndani ya muda mfupi
katika michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya. - - — -

Amefunga mabao hayo 10 katika
mechi saba alizoichezea Borussia
Dortmund msimu huu. U

wr
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AMTAJA DE
GEA TATIZO UNITED

® ® ®Nyota huyo wa zamani wa kikosi hicho amemtaka
Solskjaer pia kuboresha nafasi ya beki wa kati...

MANCHESTER, England

PAUL Scholes amesema golikipa,
David de Gea amekuwa ni tatizo hal-
isi katika timu ya Manchester United
na pia kunahitajika uboreshwaji wa
nafasi ya beki wa kati.

Nyota huyo wa zamani wa United
amesema anahitaji kuona kwenye
usajili wa kocha Ole Gunnar Solsk-
jaer wa kipindi cha majira ya joto
kinachokuja, kunafanyika maboresho
makubwa.

Ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Newcastle kwenye mchezo wa Ligi
Kuu England, mwishoni mwa wiki,
umewahakikishia vijana hao wa Old
Trafford kuwa kwenye mbio na Man-
chester City katika kuwania ubingwa
wa ligi hiyo.

Walipata ushindi huo, lakini ha-
wakuweza kuzuia nyavu zao ku-
tikiswa kwa mara nyingine na mas-
wali yamekuwa yakiulizwa juu ya
kiwango cha timu, hasa safu yake ya
ulinzi. Scholes ameiambia BT Sport
madhaifu ya golikipa De Gea, kwam-
ba hayupo imara langoni.

Kauli ya Scholes imekuja kutoka-
na na De Gea, raia wa Hispania ku-
fungwa bao ambalo lilikuwa kwenye
uwezo wake wa kuokoa na mchezaji
wa Newcastle, Allan Saint- Maximin
baada ya mabeki kufanya uzembe.

“Tulilitaja hili kabla ya mchezo
kuanza, nadhani huo ni upungufu
mkubwa katika timu hii,” alisema
Scholes.

“De Gea tena, alifanya makosa
baada ya kuzuia mpira wa kona ili-

yookolewa katika eneo baya.

“Kuna mambo De Gea anayafanya
ambayo kwa akili ya kawaida un-
aona ni makosa ya kizembe ambayo
yanaweza kurekebishwa, lakini hali
inaendelea hivi katika kila mechi.

“Kwa namna yoyote usajili wa kip-
indi cha majira ya joto, Manchester
United lazima ikubali kufanya ma-
boresho kwenye nafasi ya golikipa,
maana bila hivyo matatizo yatakuwa
makubwa.”

Pia Scholes akainyooshea kidole
safu ya ulinzi ya United, kwamba
nayo bado haijajipanga na inahitaji
maboresho.

“Nafikiri beki ya kati kuna tatizo,
kunahitaji maboresho ya haraka, in-
aonekana hakuna umakini mkubwa,”
alisema Scholes.

KWA UFUPI

MBAPPE, HAALAND KUMEKUCHA

MGOMBEA urais wa Barcelona, Toni Freixa
anaamini wataweza kuwasajili washambuliaji wa
PSG na Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri
wa miaka 22, na nyota wa Borussia Dortmund na
Norway, Erling Braut Haaland (20). (Marca)

ISAK ANUKIA BARCA

BARCELONA imeongeza nia yake ya kutaka
kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Swe-
den, Alexander Isak mwenye umri wa miaka 21.
(ESPN)

HENDERSON NJIA MOJA

GOLIKIPA wa England, Dean Henderson (23),
atajaribu kuondoka Manchester United mwisho-
ni mwa msimu huu, iwapo hatohakikishiwa ku-
pata nafasi katika kikosi cha kwanza cha msimu
ujao. (Manchester Evening News)

MOURINHO KUTI KAVU

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda ikam-
wajiri Kocha wa RB Leipzig, Julian Nagelsmann
kuchukua nafasi ya Mreno Jose Mourinho. (Tel-
egraph)

AGUERO AGOMBEWA ULAYA

JUVENTUS na Inter Milan zimejiunga katika
kinyang'anyiro cha kuwania kumsajili mshambu-
liaji wa Manchester City, Sergio Aguero (32), na
raia wa Argentina, ambaye tayari amezungumza
na Barcelona na Atletico Madrid kuhusu uweze-
kano kuhamia katika klabu hizo mwisho wa
msimu huu. (Sun)

LINGARD AGEUKA LULU

KLABU ya Manchester United imekataa kutoa
baraka kifungu kitakachoruhusu West Ham kum-
sajili moja kwa moja, Jesse Lingard mwenye umri
wa miaka 28 mwishoni mwa msimu huu. (Times)

DOHERTY NJIA PANDA

MLINZI wa Ireland, Matt Doherty anakabiliwa
na sitofahamu kuhusu hatima yake katika klabu
ya Tottenham Hotspur, huku kocha Jose Mour-
inho akiondoa wasiwasi kuhusu mchezaji huyo.
(ESPN)

SABITZER SOKONI

RB Leipzig inajiandaa kumuuza mchezaji
anayelengwa na Tottenham, Marcel Sabitzer
ambaye ana umri wa miaka 26, huku wakitafuta
mchezaji atakayechukua nafasi yake mwisho wa
msimu huu. (Football Insider)

TUCHEL ALIMTAKA SUAREZ

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel amekiri
kujaribu kumsajili mshambuliaji wa Uruguay,
Luis Suarez mwenye umri wa miaka 34, wakati al-
ipokuwa akiiongoza PSG, lakini kwa sasa hafikirii
kumsajili nyota huyo wa zamani wa Liverpool
pale Stamford Bridge. (London Evening Stand-
ard)

MARRISON SAFARI IMEIVA

KLABU ya Huddersfield imethibitisha inafikiria
kumsajili aliyekuwa kiungo wa kati wa West Ham,
Ravel Morrison kwa uhamisho wa bure. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28 kwa sasa hana
timu baada ya kuondoka ADO Den Haag ya
Uholanzi hapo Januari mwaka huu. (Sun)

JAGIELKA AITAKA LIVERPOOL

MLINZI wa kati wa Sheffield United, Phil Jag-
ielka mwenye umri wa miaka 38, amesema yupo
tayati kujiunga na Liverpool. (Mail)
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AZAM FC YAENDELEA

KUUKIMBIA UBINGWA

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kutoka sare ya bila
kufungana na Tanzania Prisons katika mechi
ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa juzi usiku, Ko-
cha Msaidizi wa Azam FC Mrundi, Vivier
Bahati, amesema wachezaji wake waliingia
kwenye ‘mtego’ wa kuiga mfumo uliokuwa
unatumiwa na wapinzani wao.

Matokeo hayo yaliifanya Azam FC ifikishe
pointi 37 baada ya kucheza mechi 21 huku
Tanzania Prisons iliyopo katika nafasi ya
nane ilifikisha pointi 26 baada ya kushuka
dimbani mara 20.

Yanga yenye pointi 49 inaendelea kuongo-
za katika msimamo wa ligi hiyo yenye timu
18 ikifuatiwa na mabingwa watetezi Simba
wenye pointi 42, lakini wamecheza mechi
pungufu tatu.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mchezo huo kumalizika, Vivier alisema
wachezaji wa Prisons walicheza mfumo wa

kutumia nguvu na kugongana, kitu amba-
cho kilisababisha nyota wa timu yake kuiga
aina hiyo ya mchezo na kuifanya mechi hiyo
kuwa ngumu.

“Mchezo ulikuwa wa nguvu na kugonga-
na. Tulitengeneza nafasi nyingi, hasa kipindi
cha kwanza, lakini hatukuzitumia. Kipindi
cha pili tuliongeza washambuliaji, tukawa
tunacheza na mastraika wawili, lakini kwa
sababu mipira yenyewe ilikuwa ya juu. Tuli-
jiingiza wenyewe kwenye mtego, kwani tuli-
kuwa tunapiga mipira ya juu kwa washam-
buliaji wetu, kumbe na wao wako vizuri kwa
mipira ya aina hiyo,” alisema Vivier.

Kocha huyo alisema endapo mawinga
wake wangefungua na kupata nafasi ya kupi-
ga krosi, hali ingekuwa tofauti, lakini hilo ha-
likuwezekana kutokana na tayari wachezaji
wao walikuwa wakiiga mchezo wa wapin-
zani wao. “Hatukuwa na bahati ya kupata
pointi tatu kwa sababu mchezo ulikuwa wa
kutumia nguvu kubwa, pia tulikosea kuwai-

ga walivyocheza wapinzani wetu, tumeliona
kosa na hatutarudia katika mechi nyingine,”
Vivier alisema.

Aliongeza kikosi chake kilikuwa na wakati
mgumu zaidi kwenye dakika 45 za kwanza,
lakini kipindi cha pili walifanya mabadiliko
na kuongeza nguvu kwenye safu ya usham-
buliaji ambayo haikuzaa matunda kwa saba-
bu wapinzani wao walifanikiwa kuicheza
mipira ya juu na kuondoa hatari.

“Haikuwa bahati kwetu, tulifanikiwa
kutengeneza nafasi nyingi, lakini ilikuwa
ngumu kuzitumia kwa kuwa muda mwingi
wapinzani wetu wanafika katika eneo la
tukio na kutupokonya mipira ya juu,” alise-
ma Vivier.

Baada ya mechi hiyo, Azam inajipanga
kuwakaribisha Mbuni FC katika mechi ya
mzunguko wanne wa mashindano ya Kombe
la FA wakati Tanzania Prisons yenyewe ita-

i Kiungo wa
kimataifa
wa Simba
Queens
kutoka Bu-
rundi, Joelle
Bukuru
(kulia), aki-
jiandaa kum-
toka beki
wa Ruvuma
Queens, Eva
Jackson
katika
mechi ya
Ligi Kuu ya
Wanawake
Tanzania
iliyochezwa
kwenye
Uwanja
wa Mo
Simba Arena
es Salaam
' juzi. Timu
hizo zilitoka
sare ya bao
o 1-1. PICHA:
MTANDAO

Mwadui waomba msaada Kujinasua

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mwadui FC, Amri Said
amesema ana kazi kubwa na anahitaji sapoti
kubwa kutoka kwa uongozi wa timu hiyo
ili kuhakikisha wanabakia kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara katika msimu ujao.

Mwadui FC inaburuza mkia ikiwa na poin-
ti 15 baada ya kucheza mechi 21, huku timu
nyingine zilizo kwenye hatari ya kushuka
daraja ni pamoja na Mbeya City yenye pointi
15, Ihefu FC yenye pointi 20 sawa na Gwam-

Amri aliliambia gazeti hili ili kuondoka
katika hatari hiyo, mabosi wake wanatakiwa
kuongeza nguvu na ushirikiano kwenye
timu kwa sababu uwezo wa kupambana
kufanikisha wanatimiza malengo ya kubaki
kwenye ligi hiyo wanao.

Beki huyo wa zamani wa Simba alisema
wachezaji wake wataendelea kupambana
kutafuta matokeo chanya katika michezo
iliyopo mbele yao lakini hilo litawezekana
endapo mabhitaji muhimu yatatekelezwa.

“Tumepoteza pointi sita, sio kama tu-
mecheza vibaya hapana, ukiangalia mechi

yetu dhidi ya KMC FC, tumecheza vizuri lak-
ini kuna makosa madogo ambayo wapinzani
wetu waliyatumia na kutufunga, kuna mab-
adiliko katika kikosi changu kwa kutazama
kiwango kilichoonyeshwa tulipocheza dhidi
ya Biashara United na KMC FC,” alisema
Amri.

Aliongeza upungufu ambao bado un-
aitesa timu yake kwenye safu ya ulinzi am-
bayo inakosa umakini na utulivu na hivyo
kuruhusu mashambulizi ya mara kwa mara
katika lango lao.

Waogeleaji 150
kuchuana Taliss

Na Shufaa Lyimo

KLABU sita zimethibitisha kushiriki
katika mashindano ya kuogelea ya Taliss
yaliyopangwa kufanyika Jumamosi na Ju-
mapili kwenye bwawa la kuogelea la klabu
ZWa.

Meneja wa klabu ya Taliss, Hadija Shebe
alizitaja klabu hizo ni ya Dar es Salaam
(DSC), Bluefins, Mwanza, FK Blue Marlins,
Mis Piranhas na wenyeji Taliss.

Shebe alisema maandalizi ya mashinda-
no hayo yamekamilika na klabu hizo zi-
takazochuana zinaendelea kujiimarisha ili
kuwania medali na vikombe mbalimbali
vitakavyotolewa.

Aliwataja wadhamini wa mashindano
hayo kwa mwaka huu ni pamoja na benki
ya NMB, Smiles Car, Jubilee Insurance,
Azam, Pepsi, Klabu ya Gymkhana, ITV Me-
dia, Knight Support, Kampuni ya Champi-
on Rise, Flames, The Range, Justfit Sports
Gear, Tarmal Industries na A2 Washpoint.

“Tunatarajia kuwa na waogeleaji zaidi
ya 150 kushiriki. Pia tunatarajia kuona
ushindani mkubwa katika mashindano
haya ya kwanza kufanyika tangu seri-
kali iliruhusu michezo kurejea tangu Juni,
mwaka jana,” alisema meneja huyo.

Aliongeza ili kuleta ushindani wa
kweli, kila mwogeleaji atashindana katika
matukio nane, sita ya mmoja mmoja na
mawili ya kundi maarufu kwajinala relay’.

Alisema siku ya kwanza, waogeleaji
watashindana katika matukio 71 na siku ya
pili kutakuwa na matukio 34.

Washindi Betika
Deile wazawadiwa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya michezo ya kubahatisha

ya Betika imewatangaza washindi watatu
wa Jackpot yake ya ‘Kitonga Deile” inay-
ofanyika kila siku ambao wamejinyakulia
kitita cha Sh. milioni 21.3.
Mkuu wa Kitengo cha Utawala na Fedha
wa kampuni hiyo, Deodata Kalumia al-
imtaja mshindi wa kwanza kuwa ni Habib
Juma ambaye ni dereva wa bodaboda wa
Arusha ambaye amejinyakulia Sh. milioni
134.

Kalumia alisema mshindi huyo aliba-
shiri kwa usahihi kwa kutumia dau la Sh.
1,000.

Alisema ushindi wa Juma unatoa fursa
ya ajira kwa vijana kama akiamua ku-
nunua bodaboda nyingine kwa kutumia
fedha hizo za zawadi alizopokea kupitia
shindano hili.

“Juma sasa yuko katika nafasi nyingine
tofauti, kupitia zawadi aliyopata anauwezo
wa kununua bodaboda sita ambazo zitam-
wezesha kuongeza kipato chake,” alisema
Kalumia.

Alimtaja mshindi wa pili katika jackpot
hiyo ni Shaban Hayuma kutoka Dodoma
ambaye amejinyakulia Sh. milioni 4.4
baada ya kuweka dau la Sh. 2,000 huku
mshindi wa tatu akiwa ni mfanyabiashara,
Mohamed Nassor aliyeshinda Sh. milioni
3.3 baada ya kuweka dau la Sh.1,000.
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YANGA YAIANDALIA
‘MAUAJI' KENGOLD

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, amesema
kikosi chake kitaingia tofauti katika mechi ya
mzunguko wa nne wa mashindano ya Kombe la FA
dhidi ya Kengold ili kujihakikishia ushindi mnono na
kusonga mbele kwenye michuano hiyo.

Kaze alisema anataka kuona kikosi chake kinapata
mabao mengi katika mechi hiyo ili kuongeza morali
kabla ya kurejea kwenye mechi za Ligi Kuu Tanza-

Winga wa Simba, Luis Miquissone (katikati), akijiandaa kupiga shuti huku golikipa wa Al Ahly, Ahmed El Shenawy (kush-
oto) akifanikiwa kuondoa hatari kwenye lango lake katika mechi ya Kundi A ya mashindano ya Ligi ya Mabingvva Afrika
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jij

SIMBA BABA LAO

® ® eYaichapa Al Ahly 1-O na kuongoza katika Kundi A...

Na Adam Fungamwango

SIMBA baba lao. Hivyo ndivyo inavyoweza
kuelezwa baada ya mabingwa hao wa Tan-
zania mara tatu mfululizo sasa, kuwafunga
mabingwa wa Afrika, Al Ahly kutoka Misri
bao 1-0.

Katika mchezo uliochezwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
raia wa Msumbiji, Luis Miquissone, maarufu
kama Konde Boy, ndiye aliyefunga bao hilo
pekee ambalo limeiwezesha Simba kufiki-
sha pointi sita na kukaa kileleni mwa Kundi
A la michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Miquissone alifunga bao hilo dakika ya 31
baada ya kuupata mpira nje ya eneo la ha-
tari, akawazungusha mabeki wa Al Ahly na
kuachia shuti kali la mguu wa kushoto kisha
mpira kugonga mwamba wa juu, ukatinga
wavuni.

Kwa ushindi huo, Simba imeendeleza re-
kodi yake ya kutopoteza mechi yoyote kwe-

nye ardhi ya Tanzania, ikicheza na timu za
Afrika Kaskazini, maarufu kama Waarabu
kwenye historia ya klabu hiyo.

Kama vile haitoshi, inakuwa mara ya tatu
kuifunga Al Ahly nchini Tanzania. Mara ya
kwanza ikiwa mwaka 1985 ikishinda ma-
bao 2-1 kwenye Uwanja wa CCM Kirumba,
Mwanza na mara ya pili Februari 12, 2019
ikishinda bao 1-0 kwenye michuano kama
hii hatua ya makundi, zilipokuwa kwenye
Kundi D.

Lakini inaendeleza rekodi yake safi ya
kutopeteza mechi yoyote ya kimataifa kwa
miaka saba sasa ikicheza nchini Tanzania.
Mara ya mwisho ilifungwa kwenye Kombe
la Shirikisho la Afrika, Februari 17, 2013 dhi-
di ya Recreativo do Libolo ya Angola.

Katika mechi ya jana, kila timu ilionye-
sha uwezo wa hali ya juu, huku zikishambu-
liana kwa zamu, lakini Simba ikikosa mabao
mengi.

Dakika ya sita tu, Luis Miquissone nusura

aipatie Simba bao, kama si kuukokota sana
mpira na kusukumwa kidogo na beki wa Al
Ahly kabla ya kuanguka na mpira kuwahiwa
na kipa Ahmed Al Shenawy.

Shomari Kapombe alichelewa kuuwahi
mpira uliotangulizwa mbele yake, akiwa
kwenye eneo la hatari na kipa Shenawy
akauwahi.

Dakika ya 16, Kahraba aliwahadaa mabeki
wa Simba, Joash Onyango na Paschal Wawa,
akaachia shuti kali lililopita juu ya lango la
Simba. Wachezaji wa Simba walipata kigu-
gumizi cha kuuweka mpira wavuni, uliopig-
wa na Miquissone ukizua kizaazaa kwenye
lango la Al Ahly, kabla ya mabeki wa timu
hiyo kuufagia na kuondosha hatari.

Dakika moja baadaye, Walter Bwalya
aliruka juu na kuupiga kichwa mpira uli-
otoka nje kidogo ya lango la Simba. Kipa El
Shenawy, aliwaokoa Al Ahly dakika ya 39,
alipopangua shuti la Chriss Mugalu na kuwa
kona ambayo haikuzaa matunda.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nia Bara ambayo iko kwenye mzunguko wa pili.

Kocha huyo alisema amewataka wachezaji wake
kuongeza utulivu na kuzitumia vyema nafasi za
kufunga wanazozitengeneza na kwa kufanya hivyo,
watafikia mapema malengo yao.

“Tunajua mechi hiyo ni sawa na fainali, kwa
sababu ili uendelee na mashindano ni lazima
ushinde, tunataka kuwapa furaha mashabiki wetu,
tumejipanga na tunaendelea kujiimarisha kuelekea
mechi hiyo muhimu,” Kaze alisema.

Kocha huyo alisema wachezaji wake waliokuwa
majeruhi akiwamo kiungo Mkongomani Mukoko
Tonombe ambaye aliumia katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Mtibwa Sugar hali yake
imeimarika na yuko tayari kuitumikia Yanga katika
mechi inayofuata.

Yanga itaikaribisha Kengold FC Jumamosi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa wakati mabingwa
watetezi wa michuano hiyo, Simba wao watawavaa
African Lyon siku inayofuata.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya mab-
adiliko, Simba ikiwatoa Thadeo Lwanga
aliyeumia na kuingia Erasto Nyoni, Meddie
Kagere akichukua nafasi ya Mugalu, na Fran-
cis Kahata nafasi ya Miquissone, Clatous
Chama akitoka na ikachukuliwa na Kennedy
Juma.

Mzamiru Yassin aliikosesha Simba bao
dakika ya 71 baada ya shuti lake kuzuiwa na
beki, Yasser Ibrahim na kuwa kona.

Dakika tano za mwisho, Al Ahly ilicharuka
na kukosa mabao mawili ambayo yangeleta
majonzi kwa Watanzania. Dakika ya 85, Mo-
hamed Wahid aliikosesha timu yake bao, ali-
popiga mpira ulitoka nje ya lango.

Aishi Manula aligeuka kuwa shujaa dakika
moja kabla mechi kumalizika, alipopangua
kwa ustadi shuti la Mahmoud Kahraba.

Aidha, katika mechi nyingine ya kundi
hilo iliyochezwa jana AS Vita ikiwa ugenini

wa mabao 4-1, dhidi ya Wenyejl El Merrik.
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