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Samia amulika nidhamu ya woga

Viongozi walioap-
ishwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan (kuto-
ka kulia), Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Bunge, Sera 
na Uratibu, George 
Simbachawene, 
Waziri wa Katiba 
na Sheria, Damas 
Ndumbaro, Waziri 
wa Maliasili na Utalii, 
Pindi Chana,  Mwe-
nyekiti wa Baraza la 
Maadili, Jaji mstaafu 
Ibrahim Mipawa, 
Wajumbe wa Baraza 
hilo, Peter Ilomo na 
Suzan Mlawi, wakila 
kiapo cha maadili, 
kilichoongozwa 
na Kamishna wa 
Maadili, Jaji Sivang-
ilwa Mwangesi, Ikulu 
Chamwino mkoani 
Dodoma jana. PICHA: 
IKULU

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ametaja sababu za kufanya 
mabadiliko madogo ndani ya 
Baraza la Mawaziri huku ak-
ibainisha kuwapo nidhamu ya 
woga serikalini.

Akizungumza jana Ikulu 
Chamwino, Dodoma mara 
baada ya kuwaapisha wateule 
wake aliowateua hivi karibuni, 
Rais Samia alisema mabadiliko 
yametokana na kuangalia nani 
anafaa kukaa wapi ili wakuze 
uchumi wa nchi kwa pamoja.

“Mabadiliko yaliyofanyika 
kwa upande wa mawaziri ni 
marekebisho tu ya kuangalia 
nani anafaa kukaa wapi kwa 
sababu wote bado tunasoma-
na,” Rais Samia alibainisha.

Walioguswa katika mabadi-
liko madogo ndani ya Baraza la 
Mawaziri yaliyofanyika hivi kar-
ibuni ni George Simbachawene, 
aliyekuwa Waziri wa Katiba na 
Sheria, amehamishiwa Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Bunge, Sera na 
Uratibu) na Dk. Damas Ndum-
baro, aliyekuwa Waziri wa Mali-
asili na Utalii amepelekwa Wiz-
ara ya Katiba na Sheria.

Mwingine ni  Balozi Pindi 
Chana, aliyekuwa Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Bunge, Sera na Uratibu), ame-
kuwa Waziri wa Maliasili na 
Utalii.

Akiwachambua mawaziri 
hao, Rais Samia alisema Sim-
bachawene ni mzoefu bungeni, 
akitamka: “Umekaa sana bun-
geni, ni bingwa wa sheria, ni-
kaona uende kwa Waziri Mkuu, 
ukamsaidie kazi za Bunge na 
Sera kwa sababu una uzoefu 
mkubwa. 

“Lakini kwa urefu wako na 
‘vimvi’ vimeanza, unaweza 
kumsaidia vizuri Waziri Mkuu 
kuratibu wenzio, sauti yako 
ukisema wenzio watakutizama 
hivi (kwa juu) kuliko ambavyo 
wangemtizama Pindi, nime-
hisi uende pale utafanya vizuri 
zaidi.”

Akimzungumzia Dk. Ndum-

balo Rais Samia alisema, “Na 
miwani yako unaonekana 
jaji, mwanasheria kuliko kule 
kwenye Sekta ya Utalii, ndiyo 
maana nikaona uende kwenye 
hiyo wizara ukasimamie sheria 
zetu, marekebisho panapolega 
ukaze nati.”

Kuhusu Balozi Chana, Rais 
Samia alisema ni mwanasheria 
na ameshapita kwenye diplo-
masia na uongozi wa maliasili 
na utalii anahusika na hilo, ndi-
yo maana ameona huko atakaa 
vizuri kuliko alikomweka awali.

“Kwa hiyo haya ni mabadi-
liko ya kawaida ya nani anafaa 
kukaa wapi, lakini kwa kuchek-
acheka nako huko (Chana) 
nadhani pia ni sifa mojawapo 
kwenye Sekta ya Utalii. 

BARAZA LA MAADILI 

Kuhusu Baraza la Maadili, 
Rais Samia alisema amekuwa 
akijiuliza suala la Tume ya 
Maadili na Baraza la Maadili.

“Nilikuwa sijawahi kulisikia 
Baraza la Maadili, nalisoma la-
kini nilikuwa sijawahi kupokea 
ripoti ya Baraza la Maadili, ni-
kaambiwa wapo, waliteuliwa 
mwaka 2019, wengine baadaye 
lakini hawajaapa.

“Nikasema waite, Kwa hiyo 
baraza halijaanza kazi, sasa 
tume inafanyaje kazi kama 
baraza halipo? Kwa hiyo 2019 
mpaka sasa mnamaliza kipindi 
chenu cha miaka mitatu kama 
wote mliteuliwa sawa.

“Pengine tunafanya mchang-
anyiko, pengine kesi za maadili 
zinakwenda TAKUKURU 
(Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa) au zinak-
wenda kwenye tume za utumi-
shi lakini kumbe baraza lipo 
halifanyi kazi, nimeona muape 
na muanze kazi mara moja,” 
aliagiza.

NIDHAMU YA WOGA

Rais alisema hali ya utumi-
shi wa umma siyo nzuri na 
kwamba wanasifiwa marekebi-

sho yaliyofanyika 2015 kidogo 
yamekuza heshima ndani yake.

“Heshima iliyokuzwa ni 
heshima ya woga kwa sababu 
kulikuwa na ‘Simba wa Yuda’ 
ambaye ulikuwa ukimgusa 
sharubu anakurarua lakini hata 
hivyo hatukukua kivile.

“Heshima inayotakiwa iwe 
ya moyoni, kila mmoja awe 
nayo itikadi moyoni mwake 
kwamba ‘mimi ni mtumishi 
wa serikali, majukumu yangu 
ni haya, mstari wangu ni huu, 
itakiwi kuvuka huku’, kila 
mmoja aheshimu mstari wa 
mwenzake.

“Ndicho tunakosa serikalini, 
kila siku unasikia waziri huyu 
kaparurana na katibu, Katibu 
Mkuu kaparurana na naibu 
wake, naibu sijui hamheshimu 
waziri wake, nani sijui ham-
heshimu nani, ninadhani kuna 
kitu tunakosa mahali,” alionya.

Alisema wanakwenda kukii-
marisha Chuo cha Utumishi 
na Chuo cha Uongozi ili vitoe 
mafunzo kwa Watanzania.

“Urais ni taasisi, siyo mtu! 
Kwa hiyo, wote tukifanya kazi 
kwa pamoja tutakwenda vizuri 
zaidi... niwaombe sana mkani-
saidie, mkafanye kazi. 

“Huko nyuma nilisema sito-
foka, sitofokea mtu, nitafanya 
kazi kwa kalamu, nadhani ndi-
cho ninachokifanya. Nitawa-
kumbusha lakini sitofoka kwa 
sababu hata ukinitizama si-
jaumbwa kufokafoka, na mimi 
ni mama, ni mlezi, nitajaribu 
kuwalea  lakini ulezi utakapon-
ishinda  nitachukua hatua kali,” 
alionya.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa aliwaeleza wateule hao 
kuwa ofisi yake ipo wazi wakati 
wote, hivyo washirikiane kuka-
milisha majukumu waliyopewa 
ili yatoe matokeo ambayo 
wakati wote Rais amekuwa aki-
yasisitiza.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, aliwaahidi kuwa Bunge 
lipo tayari kushirikiana nao ka-
tika sekta ambazo wanakwen-
da kumsaidia Rais kuziongoza.

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAKAMU wa Rais wa Tanzania, 
Dk. Philip Mpango, amezindua rasmi 
mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 
huu, akiagiza mambo saba yanay-
otakiwa kutiliwa mkazo.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa mbio hizo kwenye viwanja vya 
Sabasaba mjini Njombe jana, Dk. 
Mpango aliwataka waratibu wote 
wa Sensa ya Watu na Makazi nchini 
kuwaandaa wananchi ili washiriki 
kikamilifu wakati wa sensa hiyo miezi 
minne ijayo.

Alisema viongozi hao wanatakiwa 
kutoa elimu kwa wananchi juu ya 
umuhimu wa sensa sambamba na 
miongozo na taratibu zitakazofaniki-
sha sensa kwa ufanisi.

Makamu wa Rais aliwataka viongo-
zi wa siasa, dini na mashirika yasiyo 
ya kiserikali kuelimisha na kuhama-
sisha wafuasi wao kuhesabiwa Agosti 
mwaka huu.

Dk. Mpango alisema kuwa kupitia 
mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 
huu, wananchi wote wana jukumu 
la kupambana na rushwa chini ya 
kaulimbiu inayosema ‘Kupambana 
na rushwa ni jukumu langu’.

“Nitumie nafasi hii kuwakumbu-
sha TAKUKURU (Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa) kutekeleza 
agizo la Rais Samia Suluhu Hassan 
kukamilisha uchunguzi wa miradi 52 
iliyotiliwa shaka wakati wa mbio za  
Mwenge mwaka jana.

Aliwataka waliopewa dhamana ya 
kukimbiza Mwenge kuhakikisha wa-
najiridhisha na kufungua miradi am-
bayo inalingana na thamani ya fedha 
zilizotumika.

Dk. Mpango, akizungumzia jambo 
la tatu ambalo ni maambukizi ya Vi-
rusi vya Ukimwi, alisema vijana am-
bao ndiyo nguvu kazi ya taifa, ndiyo 
wanaonekana kuathirika zaidi na 
janga hilo.

“Utafiti wa mwisho wa viashiria na 
matokeo ya Ukimwi hapa nchini uli-
fanyika ngazi ya kaya mwaka 2016/17 
na ulionyesha kuwa mikoa iliyokuwa 
na maambukizi ya juu ya Ukimwi ni 
pamoja na Njombe ambao ulikuwa 
na maambukizi kwa asilimia 11.4,” 
alisema.

Dk. Mpango pia alisema wananchi 
wanapaswa kuchukua tahadhari dhi-
di ya ugonjwa wa malaria kwa kuwa 
una athari kubwa ikiwamo vifo vingi 
hasa kwa watoto chini ya umri wa 
miaka mitano, pia mama wajawazito, 
wazee na vijana.

Makamu wa Rais alisema nguvu 
pia inahitajika katika mapambano 
dhidi ya dawa za kulevya, akiiagiza 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya iendelee na 
operasheni kwenye mipaka ya ndani 
na nje ya nchi na watakaobainika 
wakamatwe kwa sababu wanaharibu 
nguvu kazi ya taifa.

Dk. Mpango pia alisisitiza suala la 
lishe ambalo bado ni tatizo kubwa 
kiafya kutokana na ukosefu wa lishe 
bora kwa wananchi.

“Kila binadamu anatakiwa kula 
chakula bora na cha kutosha chenye 
virutubisho vyote vinavyohitajika uk-
ijumlisha vyakula vya asili ya nafaka, 
mizizi na ndizi jamii ya kunde mboga, 
bila ya kusahau maji safi na salama 
vikiambatana na mazoezi ya mwili 
ambayo ni msingi wa afya njema,” 
alisisitiza.

Makamu wa Rais pia aliwataka 
Watanzania kupunguza matumizi 
ya pombe, vileo, sigara na bidhaa 
nyingine za tumbaku na kuepuka ku-
tumia dawa za kulevya.

Pia alisisitiza suala uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira kama moja ya 
vipaumbele muhimu vya serikali ya 
awamu ya sita.

Awali Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu) Prof. Joyce Ndalichako, 
alisema Mwenge wa Uhuru utakimbi-
zwa kwa siku 195 katika mikoa yote 31 
na    halmashauri zote 195 za Tanza-
nia.

“Kazi hii itafanywa na vijana sita 
kutoka Tanzania Bara na Visiwani 
ambao watatambulishwa kwako,” 
alisema Prof. Ndalichako.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Waziri 
Kindamba, alisema uamuzi wa seri-
kali kuchagua Mkoa wa Njombe kuz-
indua mbio za Mwenge kitaifa mwaka 
huu umefanyika akati mwafaka kwa 
kuwa ni mkoa huo unaoadhimisha 
miaka 10 tangu kuanzishwa kwake  
mwezi Machi mwaka 2012. 

Mwenge kumulika mambo 7 siku 195
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LATRA CCC 
wakunwa 
mwitikio tiketi 
mtandao

Na Costantino Mihambo, TUDARCO

KAIMU Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Ushauri la Watumiaji wa Huduma 
za Usafiri Ardhini (LATRA CCC), 
amewaomba abiria wa mabasi kutoa 
ushirikiano mkubwa katika majaribio 
ya mfumo wa tiketi mtandao yali-
yoanza Aprili Mosi mwaka huu.

Leo Ngowi alitoa rai hiyo jana al-
ipozungumza na waandishi wa habari 
na baadhi ya abiria kwenye Kituo cha 
Mabasi Magufuli kilichoko Mbezi Luis 
mkoani Dar es Salaam.

Alisema kuwa baada ya kufika 
kituoni huko ikiwa ni siku za mwanzo 
za utekelezaji wa majaribio ya ukataji 
tiketi kwa njia ya mtandao, baraza 
limeshuhudia mwitikio mkubwa 
kwa kuwa mabasi mengi yameanza 
utekelezaji wa agizo hilo na abiria 
wengi wamehamasika.

Ngowi alisema matumizi ya mfumo 
huo ni rahisi na abiria wameanza 
kuwa na uelewa juu ya faida za 
ukataji tiketi kwa njia ya mtandao.

“Mfumo huu unamwezesha abiria 
hata kama hana simu janja, ana 
uwezo kwenda kwa wakala wa basi 
na kusaidiwa kukata tiketi mtandao, 
lakini pia mtu yeyote mwenye simu 
janja anaweza kumkatia tiketi mwen-
zie. Mfumo huu ni rafiki kwa mtumi-
aji,” alisema Ngowi.

Akitoa maelekezo jinsi ya kutumia 
mfumo huo, alisema kuwa mtumiaji 
anatakiwa kwenda kwenye ‘play 
store’ ya simu yake kisha kupakua 
mfumo wa tiketi mtandao na baada 
ya kupakua anapata taarifa ya 
mabasi yote kwenye kiganja chake 
na atachagua basi analotaka kusafiri 
nalo.

Alisema kuwa baada ya hapo 
ataanza kuingiza taarifa zake kwenye 
mfumo kama utakavyomwelekeza.

“Taarifa hizo ni kama vile tarehe 
ya kusafiri, kituo cha kuanzia safari, 
kituo cha kumalizia safari, namba 
ya simu, siti ya gari, kisha baada ya 
hapo atapokea taarifa kwamba ombi 
lake limekubaliwa.

“Baada ya kukubaliwa itakuja 
hatua ya kufanya malipo na baada ya 
kufanya malipo, ujumbe utatumwa 
kwenye simu yake ya kiganjani,” 
alifafanua.

Kaimu Katibu Mtendaji huyo alise-
ma baraza limejipanga kikamilifu ka-
tika utoaji elimu juu faida ya matumi-
zi ya mfumo wa tiketi mtandao kwa 
abiria kwa njia mbalimbali kama vile 
kuwafikia kwenye vituo vya mabasi, 
kwa kutumia vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), Ga-
briel Migire, alitangaza kuanza rasmi 
kwa mfumo wa majaribio ukataji 
tiketi kwa njia ya mtandao Aprili 
Mosi mwaka huu na mfumo huo wa 
majaribio utakwenda kwa muda wa 
miezi mitatu na kwamba Julai Mosi 
mwaka huu, ukataji tiketi kwa njia ya 
mtandao utakuwa lazima.

Serikali kuwekeza zaidi kwenye sekta ya uzalishaji
Na Benny Mwaipaja,  
DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipan-
go, Dk. Mwigulu Nchemba, ame-
liambia Shirika la Mpango wa 
Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP) kwamba Serikali im-
ejipanga kikamilifu kuhakikisha 
kuwa sekta muhimu za uzal-
ishaji zinaongezewa fedha ili 
kuongeza tija katika sekta hizo.

Dk. Nchemba alieleza kuhusu 
kusudio hilo alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na ujumbe 
wa Shirika hilo ukiongozwa na 
Mwakilishi wake Mkazi,  Chris-
tine Musisi, jijini Dodoma.

“Katika Bajeti ya mwaka 
2022/2023, na zijazo, tut-

awekeza fedha nyingi kwenye 
maeneo ya uzalishaji ikiwamo 
kilimo kwa kuongeza huduma 
za umwagiliaji na uzalishaji 
wa mbegu bora, uhifadhi wa 
mazao, mifugo bora, uvuvi na 
kuboresha mazingira ya biasha-
ra kwa wamachinga,” alieleza 
Dk. Nchemba.

Alisema  sekta hizo ni kip-
aumbele cha Serikali ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, na inakwen-
da sambamba na utekelezaji wa 
Dira ya Taifa ya mwaka 2025 
na Utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano.

Aliipongeza UNDP kwa ku-
changia maendeleo ya nchi ka-
tika nyanja mbalimbali za kiu-

chumi na kijamii, na kuliomba 
Shirika hilo kuendelea kuunga 
mkono juhudi za Serikali za ku-
waletea wananchi maendeleo.

Naye Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha na Mipango,  
Amina Khamis Shaaban, alise-
ma  Mpango wa Tatu wa Maen-
deleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
unakadiriwa kugharimu Shilingi 
trilioni 114.8 ambapo kati ya 
fedha hizo, Shilingi trilioni 40.6 
zinatakiwa zitoke Sekta Bin-
afsi na kuliomba UNDP kusaidia 
upatikanaji wa fedha hizo kwa 
kushirikiana na washirika wake 
mbalimbali.

Kwa upande wake Mwakilishi 
wa UNDP,  Musisi, aliihakikishia 
Tanzania kwamba Shirika lake 

litaendelea kushirikiana nayo 
kuchangia maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii kupitia miradi 
mbalimbali iliyowekeza fedha 
nchini, ikiwamo kilimo, uchumi 
wa bluu na kuboresha sekta ny-
ingine za uzalishaji.

Aliahidi kuwa Shirika lake 
litaendelea kutoa fedha kwe-
nye maeneo ya uzalishaji na 
uwekezaji kupitia Wizara ya 
Fedha na Mipango, lakini pia 
kuwashawishi wadau wengine 
kote duniani kuwekeza fedha 
katika maeneo mbalimbali ya 
uwekezaji yatakayochangia 
kuondoa umasikini na kutanzua 
vikwazo vyote kwa uzalishaji 
mali kupitia sekta binafsi na wa-
jasiriamali.

Mufti wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zubeir Bin Ally (wa pili kushoto), akipongezwa na Mkuu wa Kitengo cha CRDB Al-Barakah Banking, 
Rashid Rashid, wakati wa hafla ya kuukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhan pamoja na kumpongeza kwa kutunukiwa shahada ya udak-
tari wa heshima (PhD) na Chuo Kikuu cha Gambia, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Jenifer Gilla

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
na wadau wa siasa wamejadili 
kuhusu miaka 100 tangu kuzal-
iwa kwa Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere, wak-
iutazama utekelezaji wa Azimio 
la Arusha.

Katika mjadala huo uliofanyi-
ka jijini Dar es Salaam jana, Zitto 
alisema kwa mazingira ya sasa 
nchini, ni muhimu kuhakikisha 
wenye mitaji hawawanyonyi 
wafanyakazi katika suala la uli-
paji kodi.

“Utafiti nilioufanya mwaka 
2017 kuhusu mwenendo wa uli-
paji kodi kati ya wafanyakazi na 
wenye mitaji, niligundua kuwa 
wafanyakazi wanalipa kodi 
mara mbili zaidi ya wenye mitaji 
kwa sababu ni rahisi kukusanya 
kodi ya wafanyakazi kupitia 
PAYE tofauti na wafanyabiasha-

ra,” alisema.
Zitto aliongeza kuwa wanapo-

zungumzia msingi wa Azimio la 
Arusha, wazingatie mazingira 
yalipo sasa ya kiuchumi kwa 
kuwa wakati linatangazwa kwa 
mara ya kwanza, hali ya uchu-
mi ilikuwa tofauti na sasa, kwa 
maana ya sekta ya uzalishaji na 
maeneo ya utumiaji.

“Wakati ule sekta kuu ya uzal-
ishaji ilikuwa kilimo, na sehemu 
kubwa ya mapato ya kigeni iliku-
wa ni kilimo, tofauti na sasa hivi  
ambapo tunavyo vingi ikiwamo   
dhahabu, utalii,” alisema.

Zitto aliongeza kuwa ingawa 
lengo la Azimio la Arusha lili-
kuwa ni kuweka usawa katika 
umiliki wa     mali      lakini      kiu-
halisia lilikuwa     ni ubepari wa 
kidola.

Alifafanua kuwa mara baada 
ya Azimio la Arusha, serikali 
ilitaifisha njia kuu za uchumi 
kutoka kwa watu binafsi na ku-

zimiliki  kwa niaba ya wananchi 
ikiwamo viwanda, benki, njia 
za usafirishaji, jambo ambalo 
kwake anaona ulikuwa ni ube-
pari wa kidola.

Sabatho Nyamsenda, mwal-
imu wa sayansi ya siasa katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), alisema msukumo 
mkubwa wa kulitaka Azimio la 
Arusha ulitoka kwa wananchi 
baada ya kuona kuwa uhuru un-
awanufaisha wachache wenye 
nacho na kuwanyonya wengi 
wasionacho.

Alisema kuwa moja misingi 
ya Azimio la Arusha ni kubomoa 
ubepari na kujenga ujamaa kwa 
kuziweka njia kuu za uzalishaji 
mali mikononi  mwa umma kwa 
njia mbili -  dola na vyama vya 
ushirika na kuondoa msingi wa 
ukoloni mamboleo.

“Maana yake ni kwamba 
unaondoa ule unyonyaji wa 
watu wachache wanaofaidika 

na sehemu kubwa ya jasho na 
rasilimali zilizopo nchini na sasa 
zinaenda kuleta faida kwa walio 
wengi,” alisema.

Mshiriki wa mdahalo huo 
kutoka Mtwara, Said Manoro, 
alisema alikuwapo kipindi azi-
mio hilo linapitishwa, akisisitiza 
kuwa nchi haiwezi kutoka nje 
ya azimio hilo kwa kuwa ndiyo 
msingi wake.

“Mimi natembea na Azimio 
la Arusha, kutoka nje ya msingi 
ya Azimio la Arusha ni kupoteza 
muda, Azimio la Arusha ndiyo 
Tanzania na ndiyo Watanzania, 
ndiyo serikali ya wananchi,” 
alisema.

Mshiriki wa mdahalo, Chris-
tina Mfinanga, alisema wanapo-
zungumzia Azimio la Arusha, 
wawaangalie wananchi wa hali 
ya chini ambao misingi ya azi-
mio hilo iliwekwa kwa maana 
ya usawa katika umiliki wa 
uchumi.

MIAKA 100 YA NYERERE

Zitto, wadau wajadili Azimio la Arusha
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RIPOTI MAALUM

Risasi iliyomuua mwanakijiji 
mgodini inavyozua mtafaruku 

nVitendawili vyagubika mkasa mzima
nTegemeo la wazazi, mke na kichanga

Na Mwandishi Wetu, KISHAPU

T
ULIMKUTA akiwa amean-
guka chini, amepigwa 
risasi paja la kulia, ikatokea 
upande wa pili. Hata ‘kulwa 

na doto’ (sehemu za faragha) wali-
kuwa wamebomolewa vibaya,” 
Yunge Sheka, mkazi wa Kitongoji 
cha Mwamala, Kijiji cha Iguman-
gobo wilayani Kishapu, anakum-
buka mkasa uliojaa simanzi na 
chanzo cha kifo cha mtoto wake 
wa kwanza.

Yunge (48), akiwa ameketi kwe-
nye gogo nje ya nyumba yake, 
mwili wake akiutanda kwa khanga, 
anaendelea kusimulia kuwa iliku-
wa Machi 10, mwaka huu kijiji hi-
cho kilipotawaliwa na simanzi pale 
kijana wao, Cosmas Hamis (23), al-
ipofariki dunia kwa kupigwa risasi 
jirani na mgodi wa almasi wa El Hi-
lali, mahali ambako siyo mbali na 
alikokuwa anaishi.

Hapo ni umbali wa Km 23.6 
kaskazini mashariki mwa Mji wa 
Shinyanga na safari yake kwa gari 
kutoka mjini Shinyanga inachukua 
takriban nusu saa ukifuata bara-
bara ya lami ya Shinyanga-Mwanza 
kisha unachepuka kulia kuifuata 
barabara ya vumbi kupitia Utemi-
ni, kijiji maarufu kwa watafutaji wa 
almasi nchini.

Yunge anasema ni mkasa ul-
ioibua taharuki na mvurugano, 
akisimulia kwamba siku hiyo mwa-
nawe Cosmas waliyekuwa wanai-
shi naye, aliwafuata shambani saa 
tatu asubuhi, akiwaaga anakwenda 
kutafuta riziki.

Mama huyo anaendelea kuwasil-
isha kilichojiri kwamba, wakiwa 
wamesharejea nyumbani, waka-
pata taarifa mtoto wao amepigwa 
risasi na amedhurika vibaya katika 
eneo jirani na mgodi huo.

Yunge anasema ni taarifa zi-
lizowafanya wachukue uamuzi wa 
haraka kuelekea eneo la tukio, am-
bako siyo mbali na wakaushuhudia 
ukweli huo.

Anasema kuwa mara moja, baba 
wa marehemu kwa kushirikiana na 
wanaume wenzake, walichukua 
gari kumwahisha kwenda Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Shinyan-
ga kwa ajili ya matibabu.

Mama huyo anayezungumza 
kwa sauti ya chini, inafika hatua 
simanzi inamtawala, anasita kuen-
delea na ufafanuzi wake, akihamia 
kwenye kilio.

Wakati Nipashe ikiendelea ku-
dadisi, baba wa marehemu, Hamis 
Kushilimwa (50), analazimika 
kuendeleza mazungumzo hayo, 
akifafanua kwamba wakiwa njiani 
kuelekea hospitalini, mwanawe 
akawa anaendelea kutokwa na 
damu nyingi na hatimaye umauti 
ukamkuta umbali si mrefu na wote 
wakaridhiana kuurejesha mwili 
eneo la tukio.

Anasimulia kwamba baada ya 
kurudi eneo la tukio, waliushusha 
mwili na kupiga mbiu ya kimila, ili-

yokusanya umma wa kijijini ukion-
gozwa na askari wa sungusungu 
waliozonga eneo hilo, wengi wak-
iwa na hisia za ‘hatukubali’.

Kwa mujibu wa mzazi huyo, 
ni hali ya mshikemshike iliyota-
wala mahali hapo na kijiji kizima, 
ujumbe ukifika ng’ambo kutoka 
waliko mgodini na ilipotimu saa 
saba usiku, polisi waliwasili na gari 
lao wakiwa na diwani na mwe-
nyekiti wa kijiji, wakaomba wa-
nanchi wawe watulivu, hata waka-
pewa mwili kwa ajili ya uchunguzi 
hospitalini.

tendo hicho kilifanywa na askari 
wa mgodini.

Anasema kutokana na sintofa-
hamu ya kipato, Mkuu wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai Mkoa 
(RCO) ambaye hakumtaja jina, 
aliwakabidhi Sh. 100,000 kwa 
ajili ya kukodi gari la kuusafirisha 
mwili, tayari kwa maziko kijijini.

“Mwili ulipofikishwa hapa ny-
umbani, ulizikwa na umati mku-
wa wa watu ukizingatia askari wa 
sungusungu nao walikusanyika 
hapa kutokana na kifo cha mwa-
nangu kuwa cha uonevu,” Kush-
ilimwa anasema.

MWENYEKITI WA KIJIJI
Abeid Jilala, Mwenyekiti wa Kij-

iji cha Igumangobo kilichoko Kata 
ya Idukilo, ana ufafanuzi zaidi 
kuhusu tukio la mauaji ya kijana 
huyo na hatua zilizochukuliwa, 
akitamka:

“Cosmas alipigwa risasi akiwa 
karibu na eneo la machimbo ya 
almasi katika Kijiji cha Mwanho-
lo, Kata ya Lohumbo. Tulimkuta 
damu inamwagika kama maji.

“Polisi walifika saa 7:14 usiku, 
kabla hawajafika eneo la tukio, 
wananchi waliambiwa wapun-
gue, waende majumbani maana 
wengi wao walikuwa wameka-
sirishwa na mauaji hayo. Kilicho-
fuata sisi viongozi tuliwaachia 
polisi wafanye uchunguzi ili seri-
kali ichukue hatua stahiki.

“Licha ya tukio hilo, bado wa-
nanchi wanaendelea kwenda 
kuchimba. Mvua mwaka huu 
imegoma, tegemeo pekee la ki-
pato kwa sasa hapa ni uchimbaji 
wa madini.

“Vijiji vinavyowika sana kwa 
kutoa mawe (almasi) ni Mwanho-
lo na Nyenze. Wachimbaji wana-
toka vijiji jirani na maeneo haya 
vya Ikudiko, Utemini, Buganika, 

Baba mzazi wa marehemu Cosmas, Hamis Kushilimwa (wa pili kulia), akifanya mahojiano na Ofisa Mipango 
Mwandamizi wa LHRC, Wakili Joyce Komanya, kijijini Igumangobo wilayani Kishapu hivi karibuni. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Kushilimwa ananukuu mrejesho 
wa kwanza waliopewa hospital-
ini kwamba uchunguzi ulifanywa 
Machi 11 na kilichogundulika mwa-
nawe alipigwa risasi katika namna 
aliyoieleza mama yake na siku 
iliyofuata Machi  12 walikabidhiwa 
mwili.

Hapo ndipo baba huyo anasema 
ukaibuka utata wenye sura mbili. 
Mosi; hata kabla ya kuupokea mwili 
huo, hawakuwa tayari kuuchukua 
kwani kiuchumi walikuwa hoi, ha-
wana pesa za kuusafirisha kutokana 
na hali yao duni, huku mtegemezi 
wao ndiye aliyetangulia mbele ya 
haki.

Pia ufafanuzi wa kisheria wali-
opewa kutoka kwa Ofisi ya Upele-
lezi ya Polisi Mkoa wa Shinyanga, 
ulibainisha Cosmas aliuawa na poli-
si waliotumia bunduki aina ya ‘Sub 
Machine Gun’, maarufu SMG.

Kwa mujibu wa baba wa Cosmas, 
ufafanuzi huo ulimwekea utata 
kwenye uelewa wake kwani kwa 
hatua zote za awali na ilivyoeleweka 
hata kijijini kwake Igumangobo, ki-

“Tulimkuta akiwa 
ameanguka chini, ame-
pigwa risasi paja la 
kulia, ikatokea upande 
wa pili. Hata ‘kulwa na 
doto’ walikuwa wame-
bomolewa vibaya”

Maganzo, Masagala, Wizunza, Bu-
chambi na hata Kolandoto.”       

KAULI YA MGODI
Antony Rafael, Kaimu Meneja 

wa Mgodi wa El Hilali, katika ma-
zungumzo na Nipashe, anakiri 
askari polisi waliokuwa wanalin-
da mgodi wao, walihusika katika 
mauaji ya kijana Cosmas.

“Kilichotokea ni kwamba wali-
ingia hapa mgodini kwa kutuva-
mia, walikuwa wengi, zaidi ya 20. 
Wengi walikimbia baada ya polisi 
kufyatua risasi hewani, walibaki 
watatu wakawa wanapambana na 
polisi.

“Kuna mmoja wa askari aliye-
jeruhiwa, katika kujihami ndipo 
akampiga risasi huyo aliyefariki 
dunia (Cosmas). Ndicho kilicho-
tokea, hakuna tukio lingine zaidi 
kwa sasa tangu lilipotokea hilo (la 
mauaji ya Cosmas),” Rafael anase-
ma.

Nipashe inapohoji uhalali wa 
askari walinzi wa mgodi kuua 
watu kwa kuwapiga risasi, Rafael 
ana ufafanuzi, akitamka: “Hao ni 
wavamizi. Mtu amekuvamia, lazi-
ma ujihami. Sasa katika huko kuji-
hami, ndicho hicho kilichotokea.”

HOSPITALINI SHINYANGA
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga, 
Dk. Luzila Boshi, katika ufafanuzi 
wake kwa Nipashe kuhusu kifo 
cha Cosmas, anakiri hospitali hiyo 
kuufanyia uchunguzi mwili wa ki-
jana huyo.

“Ni kweli tuliupokea mwili wa 
Cosmas Machi 11, mwaka huu na 
wataalamu wetu hapa waliufanyia 
‘postmortem’ (uchunguzi). Mwili 
uliletwa hapa hospitalini na polisi 
ili ufanyiwe uchunguzi, ulikabidhi-
wa kwa ndugu Machi 12, mwaka 
huu. 

“Yule mtu (Cosmas) alikuwa 
anasadikiwa kupigwa risasi. Sisi 
tulifanya postmortem na matokeo 
ya postmortem tuliwakabidhi 
polisi.

 Kwa mujibu wa taratibu za 
kisheria, wao (polisi) ndiyo wenye 
mamlaka ya kutangaza kilicho-
bainika kwenye postmortem,” 
anafafanua.

Kwa mujibu wa kibali cha kuzika 
mwili wa Cosmas kilichotolewa na 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Shinyanga Machi 11 mwaka huu, 
chanzo cha kifo cha kijana huyo 
kimetajwa kwa lugha ya kitabu 
kwamba ni ‘Hypovolemic shock 
secondary to penetrative wound’.

Kwa tafsiri isiyo rasmi, ni hali 
ya dharura ambayo kunatokea 
upotevu wa damu nyingi au maji 
mwilini, hivyo kufanya moyo 
kushindwa kusukuma damu ya 
kutosha mwilini.  Kibali kinaonye-
sha hali hiyo kwa Cosmas ili saba-
bishwa na jeraha lililotokana na 
kitu chenye ncha kali.

lITAENDELEA JUMAPILI IJAYO

Kibali cha kuzika mwili wa Cosmas  Hamis kilichotolewa na Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Shinyanga.
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Wizi wa bodaboda ulivyompeleka jela
Na  Said  Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Lindi, imemhukumu mkazi wa 
Kata ya Mtanda, Hassani Ally 
Lihami (33), kutumikia kifungo 
cha miaka minne gerezani, 
baada ya kupatikana na hatia ya 
wizi wa pikipiki yenye thamani 
ya Sh. 2,250,000/.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi Maria 
Betraine, baada ya kujiridhisha 
na ushahidi uliotolewa na 
upande wa mashtaka.

Baada ya Mahakama ku-
muona ana hatia, mshtakiwa 
aliulizwa iwapo analo neno la 
kuishawishi ili isimpe adhabu 
kali, aliomba imuonee huruma 
kwa madai ni kosa lake la kwan-
za.

Pia,alidai anayo familia aki-
wamo mke na watoto wanne 
wanaomtegemea, hivyo 
kama atapewa adhabu kubwa 
kutaifanya ikose huduma zake.

Baada ya utetezi huo, Hakimu 
Batrane alimuuliza Mwanashe-
ria wa Serikali, Godfey Mramba, 

iwapo anazo kumbukumbu za 
makosa ya zamani kwa mshtak-
iwa, na kujibu hana, aliiomba 
mahakama kumpa adhabu kali 
ili iwe fundisho kwake na wen-
gine wenye  tabia ya wizi.

“Naiomba Mahakama yako 
tukufu impe mshtakiwa adhabu 
kali kukomesha hii tabia ndani 
ya Mkoa wetu wa Lindi,” alise-
ma Mramba.

Hakimu Batraine akitoa hu-
kumu katika kesi hiyo ya jinai 
namba 644/2021,kupitia vifun-
gu 258 (1) na 265 cha Sheria ya 

Kanuni ya Adhabu sura ya 16 
rejeo 2019,      alisema amesikia 
ushahidi     wa pande  zote, 
hivyo anamhukumu kutumikia 
kifungo cha    miaka    minne 
gerezani na kulipa fidia ya Sh. 
2,250,000.

Awali ilidaiwa na Mramba 
kuwa mshitakiwa alifanya wizi 
huo Septemba 16/2021 eneo 
la Kata ya Mkumbi, kwa kuiba 
pikipiki aina ya Sanlg namba 
za usajili MC 909 CMB yenye 
thamani ya Sh. 2,250,000/, mali 
ya Isumaili Issa Omari.

Maaskofu wastaafu KKKT wapewa somo
Na Thobias Mwanakatwe, 
MOSHI

MAASKOFU wastaafu wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) nchini wam-
etakiwa kutokufukua   mbegu 
walizozipanda wakati wa uon-
gozi wao katika kanisa ili kue-
pusha migogoro ambayo inali-
chafua kanisa ndani na nje.

  Aidha, wameombwa kuen-
delea kulibeba kanisa la Mungu 
kwa utulivu na kwa unyenyek-
evu ili kuepukana na mpasuko 
na migogoro inayoepukika.

Wito huo ulitolewa na 

Mchungaji Delton Boaz Mbuya, 
ambaye ni  msaidizi wa Askofu  
wa KKKT Dayosisi ya Ziwa Tang-
anyika, Ambene Mwaipopo 
katika mahojiano maalumu na 
gazeti hili mjini Moshi kufua-
tia mgogoro unaoendelea ka-
tika Dayosisi ya Konde mkoani 
Mbeya.

Alisema kwa hali ilivyo kina-
chojionyesha ni kama baadhi 
ya watumishi wa kanisa hilo 
wamekosa hofu ya Mungu kwa 
kutoheshimu mamlaka za juu 
za kanisa hilo ambazo wamezi-
weka wao wenyewe. 

“Natoa wito kwa Maaskofu 

wastaafu kutokufukua mbegu 
walizozipanda, tuwaombe 
waendelee kulibeba kanisa 
la Mungu kwa utulivu na kwa 
unyenyekevu, kwani kuendelea 
kufanya hivyo kanisa litakuwa 
na mpasuko mkubwa huko 
mbeleni utakaokuwa umeto-
kana na ukosefu wa busara za 
hao wastaafu,” alisisitiza Askofu 
Mbuya.

Askofu Mbuya alisema wako 
baadhi ya maaskofu wastaafu 
ambao walitegemewa wange-
saidia kutokuruhusu mpasuko, 
lakini kwa sasa kanisa linakwen-
da kwenye mpasuko kutokana 

na wao kufukua mbegu wal-
izozipanda wakiwa bado wa-
tumishi. “Tunahitaji kuheshimu 
mamlaka ambazo tumeziweka 
na kuzisikiliza tuache malum-
bano ambayo yanakwenda kuli-
vuruga na kulichafua kanisa,” 
alisema.

“Mgogoro unaoendelea ka-
tika Dayosisi ya Konde ni ma-
tokeo ya baadhi ya watumishi 
na viongozi kutotii mamlaka 
walizoziweka wenyewe kwani 
Kanisa la KKKT lina utaratibu 
wake, hata migogoro ya siku za 
hivi karibuni inasababishwa na 
hali hiyo,” alisema.

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA       
HALMASHAURI ya Wilaya ya 

Igunga,mkoani Tabora imetoa 
mikopo yenye thamani ya shilingi 
471,787,617.01 kwa vikundi vya waja-
siriamali wa makundi ya  wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu katika 
kipindi cha kuanzia Julai-Septemba 
2021/2022 hadi  Oktoba – 2021/2022.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Igunga, Godfrey 
Chezue, alibainisha taarifa hiyo  wakati 
wa hafla ya utoaji mikopo kwa robo ya 
mwaka kuanzia Oktoba hadi Desemba, 
2021/2022 yenye thamani ya jumla ya 
shilingi 88,204,678.01 kwa vikundi 14 
vya wanawake,vijana na watu wenye 
ulemavu iliyofanyika Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga.

Aidha Chezue alifafanua kwamba 
fedha hizo zinazotolewa kwa lengo la 
kuwezesha wananchi kiuchumi zinato-
kana na asilimia kumi ya makusanyo 
yake inayotengwa kutokana na mapato 
yake ya ndani.

Aidha, alisema kwamba idara ya 
maendeleo ya jamii katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Igunga imeendelea 
kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa 
kutoa mikopo kwa makundi hayo ikiwa 
ni utekelezaji wa Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa,sura 290 na kanuni 
za utoaji na usimamizi wa mikopo kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu ya mwaka 2019 kama 
ilivyofanyiwa marekebisho Februari 
mwaka 2021.

Chezue alibainisha kuwa katika mwa-
ka wa fedha wa 2021/2022, Halmashau-
ri ya Wilaya ya Igunga ilitekeleza miradi 
ya maendeleo kwa kutenga jumla ya 
shilingi  228,700,000/= kupitia asilimia 
kumi ya makusanyo ya mapato ya 
ndani inayotengwa na kupelekwa Mfuko 
wa Maendeleo ya Wanawake,Vijana na 
Watu wenye Ulemavu.

Kwa mujibu wa Ofisa huyo, ka-
tika kipindi cha mwaka wa fedha wa 
2021/2022 katika robo ya mwaka kuan-
zia Julai – Septemba 2021/2022,Hal-
mashuri hiyo imekabidhi mikopo yenye 
thamani ya shilingi 113,980,600. 

Alisema  kwamba katika fedha hizo 
zilizotolewa katika robo ya Oktoba- De-
semba 2021/2022 jumla ya vikundi 7 
vya wanawake vilikabidhiwa shilingi  
41,902,339, wakati vikundi sita vya 
vijana vilipokea shilingi  41,302,339 na 
kikundi kimoja cha watu wenye ulema-
vu kilikabidhiwa shilingi milioni 5.

Wakizungumza baada ya kupokea 
mikopo hiyo baadhi ya wajasiriamali 
hao waliishukuru serikali.

Magreth Benjamin, Wakulu Juma, 
Hamisi Kafumu na Kimali Busagara kwa 
nyakati tofauti walisema wanaishukuru 
serikali kwa kutoa mikopo hiyo isiyoku-
wa na riba kwani itawasaidia  kufanya 
biashara zao bila misukosuko yoyote 
na kwamba mikopo hiyo imesaidia pia 
kupunguza ukosefu wa ajira kwa vijana 
kwani wao  wanaenda kujiajiri kwa 
kupitia biashara zao.

Mil. 471/- 
zakopesha 
wajasiliamali 
Halmashauri 
Wilaya Igunga

Sadick Ngwiso, Mkazi wa Kijiji cha Luhunga, kitongoji cha Igoda, wilaya ya Mufindi, mkoani Iringa, akigema ulanzi kijijini hapo jana. 
Ulanzi ni pombe ya asili inayopendwa sana na wenyeji wa mkoa huo. PICHA: FRANCIS GODWIN
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MAONI & UCHAMBUZI

DESEMBA 4, 2021, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan aliivunja 
Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Bandari (TPA) 
kutokana na ubadhirifu 
ulioubaini kuisababishia 
hasara serikali, akiweka wazi 
kuwa upotevu wa mapato 
unachangiwa na mifumo ku-
tokuwa madhubuti. 

Siku moja baada ya uamuzi 
huo wa Rais, Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC), 
Naghenjwa Kaboyoka, al-
ipongeza hatua hiyo ya Mkuu 
wa Nchi, akisema kwamba 
kwa takriban miaka mitano 
kamati yake imekuwa iki-
iagiza bodi hiyo kuhakikisha 
mifumo ya Bandari inafanya 
kazi kwa ufanisi na inaso-
mana lakini utekelezaji wake 
haujafanyika kwa ufanisi.

Kimsingi, dosari katika mi-
fumo zimechambuliwa kwa 
kina Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwenye ripoti yake ya 
ukaguzi kwa mwaka 2019/20.

Mnamo Machi 28, 2021, ak-
iwa na siku tisa pekee tangu 
kuapishwa kushika wadhifa 
wa sasa, moja ya hatua zake 
muhimu za awali, Rais Samia 
alipokea Ripoti ya CAG kwa 
mwaka 2019/20.

Ndani ya mlolongo mre-
fu wa wasilisho lake, CAG, 
Charles Kichere, alichambua 
kasoro nyingi zilizoko ka-
tika ya mifumo ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) na utendaji wake 
serikalini.

Hata Machi 30, mwaka 
huu, Rais Samia alipopokea 
ripoti ya CAG kwa mwaka 
2020/21, dosari katika mi-
fumo ya TEHAMA zimetajwa 
tena na CAG kuwa sehemu ya 
upotevu wa mapato ya nchi.

Kwa kurejea historia ya 
nchi, mchakato wa kuwa na 

sera ya TEHAMA serikalini 
ulianza rasmi mwaka 2003, 
ikiwa ni kuendana na ma-
geuzi yanayochukua kasi du-
niani katika eneo hilo.

Baada ya sera hiyo ku-
dumu kwa zaidi ya muongo 
mmoja, mnamo Mei 16, 2016, 
serikali ilizindua sera hiyo il-
iyofanyiwa mapitio, na miezi 
sita baadaye, yaani Novemba 
2016, ukiwa ni mwanzo wa 
serikali ya awamu ya tano, 
mwongozo maalumu wa 
matumizi yake ukazinduliwa.

Kwa mujibu wa Tovuti 
Kuu ya Serikali, miongoni 
mwa maudhui muhimu yal-
iyoshuhudiwa katika zama 
hizo za uzinduzi miaka mi-
tano iliyopita, yalijumuisha 
mtazamo wa kuelekea kwe-
nye manufaa katika kipindi 
hicho cha uzinduzi yakiwa 
na ufafanuzi:

Mosi ni manufaa ya 
mtandao unaoihakikishia 
serikali inakuwa kama taasisi 
moja kwa kuunganishwa na 
TEHAMA, huku usalama na 
faragha za taarifa za serikali 
na watumiaji ukiimarishwa.

Pili; kuwapo lengo kuu le-
nye mtazamo wa kurahisisha 
utendaji kazi wa serikali na 
kuboresha kwa kiasi kikub-
wa utoaji wa huduma kwa 
wananchi.

Tatu; kubeba mtazamo 
mahususi wa kupunguza 
gharama kubwa ya kuwapo 
mifumo ya TEHAMA serika-
lini, matumizi shirikishi na 
inayotumika kirahisi kwa 
walengwa wa huduma husi-
ka.

Pamoja na kuwapo sura 
hiyo ya manufaa wakati wa 
kuzindua mwongozo, tayari 
kulikuwa na angalizo la kaso-
ro inayopaswa kurekebishwa 
inayonukuliwa kwa ujumbe 
ufuatao utokanao na angal-
izo la uzoefu wa matumizi ya 

TEHAMA serikalini.
Ushauri wa kiserikali uli-

otolewa kuweka sawa do-
sari hizo, ulitaka kujengwa 
uelewa wa viwango stahiki 
vya TEHAMA vinavyohitajika 
serikalini kwa sekta binafsi 
na umma.

Mbali na CAG kukiri kasi 
ya kutumika TEHAMA seri-
kalini, bado ana angalizo 
maalumu kupitia ripoti ya 
ukaguzi wake ya mwaka 
2019/20, akiwa na orodha 
ya udhaifu katika maeneo ya 
utekelezaji.

CAG Kichere anasema 
TEHAMA duni imeipotezea 
bajeti wajibu na haki yake 
kuwa nyenzo ya udhibiti wa 
shughuli za fedha serikalini, 
huku akitoa mfano hai wa 
kuwapo taasisi sita za kiseri-
kali zilizotumia ziada ya jum-
la ya Sh. bilioni 24.41 nje ya 
kiwango kilichoidhinishwa 
katika mwaka wa ukaguzi 
(2019/20).

Vilevile, ananyoshea 
kidole athari za kuwapo 
mifumo miwili au zaidi in-
ayofanya kazi zinazofanana 
kwamba ni hatua inay-
oiongezea serikali ghara-
ma zisizo za lazima katika 
uendeshaji na matengenezo, 
huku akiwa na ufafanuzi zai-
di kwamba:

Kwa kutambua umuhimu 
wa hoja hizi, kuna haja seri-
kali kuzifanyia kazi ili kutun-
za na taarifa za siri za nchi 
na kudhibiti ubadhirifu wa 
fedha za umma unaofanywa 
kwa kuichezea mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato.

Dosari zilizoainishwa na 
Rais Samia kwenye Bandari, 
ni sehemu tu ya madhila 
mengi dhidi ya mapato ya 
serikali yanayofanywa na wa-
tendaji wasio waadilifu kupi-
tia upungufu uliopo kwenye 
mifumo ya TEHAMA.

Mifumo ya TEHAMA imulikwe ili
kutunza siri, kuepuka ubadhirifu 

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sanula 
Athanas
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WIKI iliyopita Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) ili-
patiwa uanachama rasmi ndani ya Jumuiya ya Afrika Mshariki 
(EAC), hivyo jumuiya hiyo iliyoanzishwa mwaka 1967 kufikisha 
wanachama saba.

Hatua ya kuipatia uanachama DRC imepongezwa sana kwam-
ba itanufaika kiuchumi kutokana na mipaka yake kufunguka na 
fursa nyingine ambazo itazipata kutokana na kujiunga na nchi 
za EAC  ambazo nyingi inapakana nazo.

Kimsingi mengi yamezungumzwa na kuhusiana  na kupokele-
wa kwa taifa hilo lenye ukubwa kuliko yote kwa eneo barani Af-
rika katika EAC na manufaa yake na wanachama wake.

Wanazuoni wabobezi katika masuala ya mtangamano (inte-
gration) wanaeleza sababu mbalimbali zinazozifanya nchi ku-
ungana ama kushirikiana kikanda kwamba msukumo mkubwa 
ni kupata; kwa maneno mengine ni kunufaika katika mambo 
ambayo nchi husika inaona hayaiendei sawa.

Sababu hizo ni kunufaika kiuchumi hata kama mataifa hayo 
yana udugu wa kihistoria au ujirani wa mipaka. Hata hivyo, 
kuna sababu nyingine ya tishio la usalama ambayo huzilazi-
misha baadhi ya nchi kujiunga katika ushirikiano ili kujihakik-
ishia usalama.

Sababu zote hizi zinaigusa DRC hususan ya tishio la us-
alama. Ikumbukwe kwamba taifa hilo tangu baada ya kupata 
Uhuru wake kutoka Ubelgiji mwaka 1960 halijawahi kuonja 
amani ya kudumu hadi leo hii. Haikuchukua muda Waziri 
wake Mkuu wa kwanza, Patrice Lumumba akauawa ndani ya 
mwaka mmoja kisha kutumbukia katika utawala wa kidikteta 
wa Mobutu Sesseseko ambao ulisababisha madhila makubwa 
kwa Wacongo hadi mapinduzi yaliyomwondoa madarakani 
kwa njia ya vita.

Hata mrithi wake Laurent Kabila aliyeingia madarakani 1998, 
utawala wake ulighubikwa na machafuko yaliyotokana na ma-
pigano kati ya makundi mengi ya wapiganaji na jeshi la Serikali  
hadi kiongozi huyo alipouawa kwa risasi jijini Kinshasa mwaka 
2001. Utawala wa mwanaye, Joseph Kabila nao haukuifanya 
DRC kupata amani kutokana na kusumbuliwa na mashambulizi 
ya makundi yenye silaha dhidi ya raia na kusababisha mauaji ya 
watu wasio na hatia na kuharibu mali hususan katika maeneo 
ya mashariki  mwa taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa rasilimali.

Hadi sasa katika utawala wa Felix Tshekedi, maeneo ya 
mashariki yanaendelea kukosa usalama kutokana na kuibuka 
upya matukio ya mauaji yanayofanywa na makundi hayo yanay-
oibuka kila uchao yakiwamo M-23 na EDF.

Tunaliona suala la usalama DRC kuwa ni la msingi na lina-
paswa kuchukuliwa kwa uzito mkubwa na wakuu wa EAC, kwa 
kuhakikisha nchi hiyo inapata usalama na amani ya kudumu 
ikiwa ni mwanachama mwenzao.

Hatua hiyo ndiyo itakayolifanya taifa hilo lishiriki ipasavyo  
katika utekelezaji wa  shughuli zote za jumuiya, tofauti na kuwa 
mwanachama ambaye watu wake wanataabika kwa kukosa am-
ani na utulivu. Hilo likifanyika linaweza kupunguza ukubwa wa 
tishio la usalama kwa nchi ambalo lilisababisha nchi hiyo iwe 
na idadi ya vikosi vya walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa 
(UN)  nchini humo (MONUSCO)  kufikia 18,000 mwaka 2017.

Kumekuwapo taarifa zakuzihusisha baadhi ya nchi, zikiwamo 
wanachama wa EAC kufadhili shughuli za makundi kadhaa ya 
waasi nchini humo, hivyo kuzorotesha mahusiano ya kidiplo-
masia. Iwapo nchi wanachama wa EAC zimedhamiria kwa dhati 
kushirikiana na kufikia malengo tarajiwa, tunazishauri ziweke 
mpango mkakati wa kuliangalia kwa jicho la pekee suala la 
usalama wa DRC. Hilo tunaamini kwamba litawezekana kama 
viongozi wakuu katika nchi wanachama watajenga uwazi na 
kuaminiana, ikiwamo kulijadili kwa uwazi kisha kufungua uku-
rasa mpya.

EAC iihakikishie usalama Congo
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Hakika Dunia ni duara! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

 TARURA imefanya maajabu  
kutandika lami hadi vijijini, Ila…

Na Pascal 
Mayalla

M
WEZI huu mzima, 
tunaendelea kush-
uhudia wizara, 
wakala, idara na 

taasisi mbalimbali za umma, 
zikitoa wasifu wa mafanikio ya 
mwaka mmoja wa serikali ya 
awamu ya 6 chini ya Jemedari 
Chifu Hangaya, Rais Mama yetu 
Samia Suluhu Hassan.

  Taasisi nyingi zimefanya 
mengi, makubwa, mazuri, la-
kini mimi nimeguswa zaidi na 
kazi kubwa, nzuri ya kupendeza 
na ya kutukuka ya Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini  
(TARURA), hawa sio tuu wame-
fanya makubwa, bali wamefan-
ya maajabu!.

   TARURA ni Wakala katika 
Wizara chini ya Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) ambao ulian-
zishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Wakala za Serikali Sura Namba 

H
ISTORIA haidanganyi in-
gawa wakati mwingine 
huja na maruweruwe 
fulani hivi yakatuzuia 

kuona mbali. 
Nakumbuka wakati tunaan-

za shule tukiwa wadogo, tuli-
fundishwa katika Jiografia kuhusu 
umbo la Dunia.

Walimu wakitwambia kuwa 
kuna watu wanadhani pengine 
Dunia ni kama meza, kwamba 
ukitembea au  ukakimbia kutoka 
upande mmoja kwenda mwing-
ine, mwishowe utadondoka na 
hapo utakuwa mwisho wa maisha 
yako.

Lakini kumbe baada ya uchun-
guzi na utafiti uliofanywa na  
wataalamu, ikabainika kuwa Dun-
ia ni duara, kwamba hata utembee 
na ukimbie vipi, utazunguka na 
kujikuta  umerudi ulikoanzia.

Ni kweli na ndiyo sababu tu-
katengenezewa kitu aina ya  tufe 
ambacho kina ramani ikituonesha 
kwetu ni wapi na  kwao ni wapi 
na ukitoka kwenu kwenda kwao 
utafikaje na lini. Wakasema kumbe 
pia Dunia inazunguka jua.

Tukaamini walipotwambia 
kuwa ndiyo sababu kuna mchana 
na usiku. Mchana ni pale jua lin-
apoimulika Dunia  na usiku ni pale 
jua linapokuwa limetoweka, hal-

ionekani. 
Walimu wakitwambia jua 

limezama, huku wazee wakitwam-
bia jua limekwenda kulala.

Tuliwaamini wote, lakini tukijua 
tu kuwa jua halitembei, bali liko 
pale pale ila Dunia ndiyo yenye 
kiherehere cha  kulizunguka jua 
na kusababisha kiza na mwanga, 
mchana na usiku. Nasi binadamu 
tukautumia usiku kujipumzisha 
kwa kulala, isipokuwa wachawi.

Kumbe kiini cha kauli ya Dunia 
inazunguka ni hicho cha  kijiogra-
fia, lakini wahenga nao waka-
tumia kitendo hicho  kuasa watu. 
Ukisikia Dunia inazunguka, ujue 
kuna mtu umemkosea na anataka 
kukwambia kuwa ipo siku mtaku-
tana tu.

Wengine wakahanikiza kuwa 
milima haikutani bali binadamu 
ndio hukutana. Na iko hivyo kwe-
nye maisha  yetu haya mafupi. 
Kwamba unaweza kukosana na 
mtu au ukamfanyia roho mbaya, 
lakini ikaja siku mkakutana  ma-
hali usiamini kama ni yeye au ni 
wewe.

Juzi nchi hii ilitikisika kidogo, 
kutokana na uchaguzi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) wa ‘kum-
rejesha kundini’ 

Komredi Abdulrahman Kinana, 
safari hii kama Makamu  Mwe-

nyekiti wa Chama hicho upande 
wa Bara. Ilitikisika, kwa sababu 
ya jina la huyo mtu, ambaye ni 
maarufu katika masuala ya kisiasa, 
akiwa amepitia  milima na ma-
bonde mengi. Lakini mimi nimem-
pongeza kwa uvumilivu wake ka-
tika masuala hayo.

Hivi fikiria, mtu aliyewaweka 
madarakani marais wawili  wa 
nchi hii nao wakafanya yao vizuri 
kwa miaka kumi kumi na kuondo-
ka isipokuwa mmoja ambaye alitu-
mikia  kwa miaka sita kwa kudra 
za Mwenyezi Mungu akanyakuliwa 
mawinguni.

Mtu huyu aliyechungulia shimo-
ni ilikokuwa inatumbukia 

CCM na kufanikiwa kuiopoa na 
kuirudisha juu ya ardhi, na kue-
ndelea kuongoza na leo anarudi 
kiroho safi na kuchukua hatamu 
za kumsaidia Chifu Hangaya  kuka-
biliana na kero za wananchi.

Kumbuka, alivyopata kupitia 
magumu, akisemwa na kunangwa 
na watu ambao hata naona chefu 
kuwataja  hapa, nikiwalinganisha 
na hadhi aliyokuwa nayo Kinana. 

Watu hao wakijinasibu kuwa ni 
ngangari na kumwita  majina haya 
na yale.

Wapo waliomo serikalini, wapo 
waliomo ndani ya chama,  wapo 
walioko mitaani, lakini kwa kauli 

na ushauri wa Mzee  Yusufu 
Makamba, atakuwa amewasame-
he mara sabini na

kuendelea kusukuma gurudu-
mu la maendeleo chini ya  kaulim-
biu ya Kazi Iendelee.

Hapo ndipo sasa tunapojua 
kuwa kumbe kweli Dunia ni  du-
ara na siku hazigandi. Sasa wale 
waliokuwa wakimsema Kinana na 
kumwita majina, huku wengine  
wakisema ni mstaafu anawew-
eseka wanaweka wapi nyuso zao? 
Wataikumbuka hadithi ya Adili na 
Nduguze nakuishia kuziba nyuso 
kwa viganja vyao.

Kwa mchango aliokuwa nao 
Kinana, ni dhahiri watu walikuwa 
wanavumilia kusikia alivyokuwa 
anatwezwa,  tena na vijana hao 
waliokuwa wakiamini kuwa mai-
sha  yataendelea kuwa yale yale na 
vile vile miaka yote, wakishindwa 
wafanye nini kwa muktadha ule.

Siku zote ni vema mengine kum-
wachia Mungu, kwa sababu ndiye 
hupanga yote haya na mengine, 
ndiyo sababu akampangia Kinana 
kuwa CCM ni yako tu, utakaa 
benchi lakini mwishowe utabadili 
jezi utacheza ukishika  nafasi ya 
kiungo mshambuliaji, Philip Man-
gula. Na  imekuwa hivyo, sasa ni 
mabao tu!  

 Alamsiki!

Ni kweli na ndiyo 
sababu tukatengen-
ezewa kitu aina ya 
tufe ambacho kina 
ramani ikituonesha 
kwetu ni wapi na 
kwao ni wapi na uki-
toka kwenu kwenda 
kwao utafikaje na
lini.

MWAKA MMOJA WA SAMIA:

245 na kutangazwa rasmi kwe-
nye Gazeti la Serikali Na 211 la 
tarehe 12 Mei 2017. Wakala ume-
chukua majukumu ya utekelezaji 
kuhusiana na ujenzi na maten-
genezo ya mtandao wa barabara 
za Vijijini na Mijini ambayo hapo 
awali yalikuwa yakitekelezwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

  Jukumu kubwa la Wakala ni 
usimamizi, ujenzi, na matengen-
ezo ya mtandao wa barabara za 
vijijini na mijini ikijumuisha kui-
marisha usalama wa barabara, 
kulinda hifadhi za barabara zi-
sivamiwe na kudhibiti athari za 
mazingira na za kijamii. 

  Tangu kuzaliwa kwangu na 
miaka yangu zaidi ya 50, sikuba-
hatika kuwahi kuona au kush-
uhudia, barabara za vijijini ziki-
pigwa lami, lakini ndani ya huu 
mwaka mmoja wa Samia, nime-
shuhudia kwa macho yangu, 
baadhi ya barabara za vijijini ka-
bisa, ‘deep interior’, zimetandik-
wa lami!.  

Haya ni maendeleo  makubwa 
sana kuwahi kutokea Tanzania, 
tumezoea kuona barabara za vi-
jijini ni za vumbi, au za changa-
rawe, lakini hili la barabara za 
vijijini kuwekwa lami!, kongole 
kwa TARURA, TAMISEMI na Rais 
Mama Samia, sio tuu kwa ku dou-
ble (kuongeza mara mbili), bajeti 
ya TARURA, bali ame triple ka-
bisa  (kuzidisha mara tatu).  

Tanzania tuna mitandao mi-
wili ya barabara, mtandao wa 
kwanza ni mtandao wa bara-
bara za Tanroads, ambazo ni 
barabara kuu za mikoa, miji na 
wilaya, na mtandao wa barabara 
za TARURA, unaohusisha, bara-
bara za vijijini na mijini.  

Hii mitandao ya barabara in-
aitwa ‘system’, sasa ili ‘system’ 
zifanye kazi kwa ufanisi, lazima 
hizo ‘systems’, ziongee lugha 
moja. Wakati tunaanzisha ushu-
ru wa pamoja kwa nchi za Jumui-
ya ya Afrika Mashariki, enzi hizo 
zikiwa tatu, Tanzania, Kenya na 
Uganda, tukajikuta mwanzoni 
tulikwama kwa sababu, mifumo 
ilikuwa haiongei lugha moja. 

TRA ya Tanzania, tulikuwa tu-
natumia mfumo wa Ayscuda ++ 
(inatamkwa Ascuda plus plus), 
wakati Kenya na Uganda wa-
likuwa wanatumia mfumo wa 
Simba.  Baadaye mifumo ilioan-
ishwa ikawa inazungumza lugha 
moja sasa  mambo ya ushuru ni 
supa.

 Vivyo hivyo, ili hii kazi nzuri 
ya TARURA kufungua barabara 
za vijijini kwa nyingine kupigwa 
lami, na kuleta manufaa makub-
wa kwa wananchi wetu wa viji-
jini, ni iwapo mifumo hii miwili 
ya mitandao ya barabara nchini, 
yaani barabara za TANROADS 
na Barabara za TARURA, lazima 
ziongee lugha moja.

  Mfano mzuri ni kule Kilolo , 
Iringa, TARURA imeipiga lami 
barabara ya kilomita 18, kutoka 
Kidabaga hadi Bomang’ombe. 
Lakini barabara inayotoka Kilolo 
hadi Kidabaga ni barabara ya 
vumbi, mvua zikinyesha, haipi-
tiki!. Hivyo wakati wa masika, 
wakulima wa Bomangombe, 
watafaidi sana, kuleta mazao yao 
hadi Kidabaga lami ilipoishia, 
halafu kutoka Kidabaga kwenda 
Kilolo ni vumbi, na mvua ikiwa 
kubwa, inamaana safari yao 
itaishia Kidabaga, na mazao yao 
yataozea barabarani. 

  Wakati TARURA wanapanga 
kutandika lami barabara fulani 
kutokana na umuhimu wake 
kiuchumi, system ya TARURA 
isomeke TANROADS ili kama 
barabara hiyo inatakiwa kuwek-
wa lami na TARURA ni ‘feeder 
road’ kwa ‘main road’ ya TAN-
ROADS, kama TANROADS ha-
wakuwa na mpango wa kuiweka 
lami hiyo barabara ya wilaya, 
basi waiingize kwenye mpango 
kazi wake ili kupata hiyo smooth 
accessibility, na sio kipande ki-
zuri cha lami kijijini, halamu 
kipande kibovu cha vumbi, bara-
bara ya Tanroad.  

Tanroad waulizwe wataweka 
lini lami kipande hicho ili bara-
bara yote ipitike wakati wote. 
Na ikitokea, TANROADS hawana 
kabisa mpango huo kwa kipande 

hicho, then TARURA wawasai-
die TANROADS kukitia lami kip-
ande hicho, kwa complementing 
each other, ila pia kwenye bajeti, 
TARURA wakisaidia TANROADS, 
bajeji ya TANROAD imegwe ku-
pewa TARURA kuifidia kuisaidia 
TANROAD, na ikitokea kwa TAN-
ROAD  barabara fulani ya kijijini 
TANROAD wamesaidia, bajeti ya 
TARURA inamegwa kufidia, ili 
TARURA wakifungua barabara 
ya kijiji fulani kwa kutandika 
lami, lazima TANROAD nao 
waifungue, hivi vipande vya 
lami, vumbi lami vumbi havi-
nogi!.

  Watanzania wenzangu, tu-
ungane kuunga mkono kazi 
nzuri iliyofanywa na TARU-
RA   kwa kuipongeza bodi ya 
ushauri ya TARURA, uongozi, 
menejimenti na wafanyakazi 
wa Tarura, kwa kuzitunza bara-
bara za vijijini na mijini, na bila 
kuacha kumpongeza Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan na 
serikali yake kwa kuiwezesha 
TARURA  kuyafanya hayo baada 
ya kuiongeza bajeti ya TARURA 
mara tatu, hivyo kuwezesha 
TARURA kufanya kazi vizuri.

 
Hongera TARURA, 
Hongera SAMIA
Mungu Ibariki Tanzania.

Pascal Mayalla
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Bilioni 20/- zatengwa mikopo wafanyakazi 
Na Enock Charles 

KAMPUNI ya Fanikiwa Micro-
finance imetenga Sh. bilioni 20 
kwa ajili ya mikopo kwa wafan-
yakazi kutoka sekta binafsi ili 
wajikomboe katika vikwazo vya 
kiuchumi na kufikia malengo 
yao.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa bidhaa mpya ya mkopo 
maalumu kwa wafanyakazi ku-
toka sekta binafsi mkoani Dar 
es Salaam jana, Mkurugenzi wa 

Kampuni hiyo, Nyaswi Makungu, 
alisema wameamua kuja na bid-
haa hiyo baada ya kupata maoni 
kutoka kwa wadau kutoka sekta 
binafsi na kufanya tathmini na 
kuona haja ya kutenga fedha ku-
wakopesha watumishi hao.

“Tulifanya tathmini na kugun-
dua kwamba kuna baadhi ya wa-
teja tunashindwa kufikia malen-
go yao kutokana na huduma 
tunazozitoa,” alisema Nyaswi.

Aliongeza: “Bidhaa hii italenga 
zaidi wateja ambao wameajiriwa 

na mahitaji ni hati zao za msha-
hara za miezi mitatu na hicho 
ndicho kigezo kikubwa na pia 
kampuni iliyokuajiri iwe inatam-
bulika na inafuata sheria zote za 
ajira za nchi.”

Alisema kampuni hiyo imeku-
wa ikitoa mikopo kwa watumishi 
wa umma na wafanyabiashara 
wadogo, lakini walipofanya tath-
mini waliamua kuja na bidhaa 
hiyo kwa wafanyakazi wa sekta 
binafsi.

Alisema Kampuni hiyo kwa 

sasa ina wateja takriban 85,000 
nchi nzima huku ikiwa na mata-
wi 55 katika mikoa mbalimbali 
na inatarajia kufikisha wateja 
100,000 ifikapo mwishoni mwa 
mwaka huu.

Kuhusu mkopo huo, alisema 
Sh. bilioni 20 zimetangwa kwa 
ajili ya kuwakopesha watu kuan-
zia kiasi cha Sh. 50,000 hadi 
Sh. milioni 50 huku riba ikiwa 
ni asilimia tano na kutarajiwa 
kuwafikia wateja zaidi ya 5,000 
kutoka sekta binafsi.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya MDH, Dk. David Sando (kushoto), akizungumza katika Mkutano wa  Wenyeviti wa Serikali za Mitaa na Watendaji 
wa Kata, mkoani  Dar es Salaam, ulioitishwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa huo, kupitia Idara ya Afya na Taasisi hiyo juzi, kwa ajili ya kuhamasisha 
chanjo dhidi ya Uviko- 19. PICHA: JUMANNE JUMA

Aliyeua mama yake mbaroni tuhuma za kumuua mke wake
Na Mwandishi Wetu,                  
MTWARA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mt-
wara limemkamata Shaibu Kuse-
lela 958), mkazi wa Kijiji cha Li-
palwe ‘A’ wilayani Tandahimba 
mkoani Mtwara kisha kumfiki-
sha mahakamani kwa tuhuma za 
kumuua mkewe, Amina Mtausi 
(40), mkazi wa Lipalwe ‘A’.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mjini hapa jana, 
Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mtwara, Kamishna Msaidizi 
Nicodemus Katembo, alisema 
Shaibu anatuhumiwa kutenda 
kosa hilo mnamo Februari 28, 

mwaka huu majira yasiyojulika-
na huko kijijini Lipalwe ‘A’ kisha 
mwili wake kuufukia shambani 
kwao naye kutokomea kusikoju-
likana.

“Baada ya Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Mtwara kupata taarifa hizo, 
lilikamilisha taratibu za awali 
eneo la tukio na kuanza ufuatil-
iaji kupitia taarifa fiche ili kump-
ata mtuhumiwa.

“Mnamo tarehe 25.03.2022, 
mtuhumiwa alikamatwa huko 
Kijiji cha Mvuleni, Wilaya ya Kil-
wa mkoani Lindi. 

Katika mahojiano amekiri ku-
tenda kosa hilo kwa kumtuhumu 
marehemu mkewe kumwam-

bukiza magonjwa ya zinaa. 
Tayari, mtuhumiwa amek-

wishafikishwa katika Mahakama 
ya Wilaya Tandahimba tarehe 
01.04.2022 kwa kesi namba PI 
2/2022,” alisema.  

Kamanda Katembo alisema 
kumbukumbu zinaonyesha 
kuwa mtuhumiwa aliwahi ku-
muua mama yake mzazi mwaka 
2010 na kutiwa hatiani kwa kosa 
la kuua bila kukusudia na alihu-
kumiwa kifungo cha miaka mi-
tano jela.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa Mt-
wara linawashukuru wananchi 
wote kwa ushirikiano ambao 
wamekuwa wakiutoa kwani 

kupitia taarifa fiche ambazo 
wamekuwa   wakizitoa zime-
saidia kupambana na uhalifu,” 
alisifu.

Alisema Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Mtwara pia linaendelea ku-
fanya oparesheni za kudhibiti 
makosa ya usalama barabarani 
kwa kuwakamata na kuwafikisha 
mahakani waendesha pikipiki, 
maarufu     bodaboda wanao-
vunja     sheria za usalama bara-
barani.

“Katika oparersheni iliyofanyi-
ka kati ya tarehe 20.03.2022 hadi 
01.04.2022, jumla ya pikipiki 
300 zimekamatwa kwa makosa 
mbalimbali. Kati ya hizo pikipiki 

140 ziliandikiwa faini na kuachi-
wa, pikipiki 28 watuhumiwa 
wake wamefikishwa mahakama-
ni    ambapo kesi sita zimemal-
izika na watuhumiwa kutiwa 
hatiani. 

“Jeshi la Polisi Mkoa wa Mt-
wara linatoa onyo kali kwa wa-
tumiaji wote wa barabara husu-
sani madereva kuzingatia sheria 
za usalama barabarani. Jeshi la 
Polisi linaendelea na oparesh-
eni kali ili kuwabani wote wa-
naokwenda kinyume na sheria 
hizo na   kwamba yeyote ata-
kayebainika atachukuliwa hatua 
kwa mujibu wa sheria za nchi,” 
alisema.

Na Augusta Njoji, 

DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), Charles 
Kichere, amebaini meli 
za mizigo zinakaa muda 
mrefu katika Bandari 
ya Dar es Salaam na 
kushindwa kushindana 
na bandari za nchi jirani 
huku ikikosesha serikali 
mapato.

CAG Kichere alibainisha 
hayo alipokuwa akiwasili-
sha ripoti ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 
unaoishia Juni 30, 2021 
kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, Ikulu Chamwino.

Alisema Mpango 
mkakati wa bandari 
ulikusudia kupunguza 
muda wa meli kukaa 
bandarini kutoka siku tatu 
hadi mbili na kupunguza 
muda wa kuondoa mizigo 
kutoka siku 10 hadi tano.

“Nilibaini muda wa 
meli kukaa bandarini 
ulikuwa siku tatu hadi sita 
na kupakua mizigo siku 
nane na siku 10, baadhi 
ya mambo yaliyochangia 
ni utaratibu mgumu 
wa ujazaji wa nyaraka, 
kiwango kidogo cha 
matumizi ya TEHAMA 
bandarini hali hii inaha-
tarisha fursa bandari ya 
Dar es salaam,”alisema.

Alipendekeza kuima-
rishwa kwa mifumo ya 
TEHAMA ili kurahisisha 
kazi.

CAG aona 
shida meli 
bandarini 
D’salaam
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M
TOTO Juma alikwenda kwa rafiki yake Jo-
seph mtaa wa pili. Alipofika alimkuta Joseph 
akihangaika huko na huku akitafuta kitu.

Juma: Habari yako Joseph? 
Joseph: Sijambo Juma
Juma: Aiseee! Nakuona unahangaika uko na kule 

nini unatafuta?
Joseph  Dah! Namtafuta mbuzi ambaye nikim-

pata atakuwa na kibao mama anakitaka.
Juma: Hapana mama yako hakumaanisha mbuzi 

anacho kibao, ila anataka kibao cha mbuzi amba-
cho kinakuniwa nazi.

Joseph: Duuu nimeumbuka.

SWALI
Asali inatokana na mdudu anaitwaje?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
katika safu yetu hii ya Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Wiki iliyo-
pita nilieleza kwamba huwezi 
kufanikiwa kwa kufanya kila 
kitu mwenyewe.

N
ikatoa mifano kadhaa 
ya watu waliofanikiwa 
katika maisha kwa kush-
irikisha watu wengine. 

Nikamtaja mmojawapo kuwa ni 
Bill Gates, tajiri mkubwa toka 
Marekani, mwanzilishi wa kam-
puni kubwa ya Microsoft.

Vilevile, nikaanza kutaja mam-
bo kadhaa ya kuzingatia endapo 
unataka kufanikisha malengo 
yako.   Nikasema tafuta wa-
shirika waaminifu na watii. Pia 
tengeneza mfumo madhubuti 
wa utendaji ambao ukizingatiwa 
utaleta mafanikio.

Kingine cha kuzingatia ni 
kwamba, tafuta washirika au 
marafiki wenye ujuzi na uzoe-
fu. Ili upate mafanikio ni vema 
kuanza vema, ukikosea mwan-
zoni itakuwa vigumu sana kuji-
sahihisha baadaye.

Hii itakuepushia makosa men-
gi hapo mwanzoni na kukupa 

wepesi wa kuendelea mbele kwa 
uhakika. Unapokuwa na marafi-
ki na washirika wenye ujuzi na 
uzoefu itakuwezesha kufahamu 
mambo mengi kabla hata hau-
jaanza shughuli yenyewe. Hii ni 
sawa na   kufaulu kwa asilimia 
hamisi tayari.

Inawezekana shughuli unayo-
taka kuifanya huna ujuzi wala 
uelewa wa kutosha, hivyo ni 
muhimu kuwapata wenye sifa 
kwani hao watakusaidia hata 
wewe kukupa uzoefu.

Wapo watu wana mtizamo 
kwamba siyo sahihi kuanzisha   
shughuli ambayo huna ujuzi au 
uzoefu nayo. Msimamo huu siyo 
sahihi kwani lengo siyo wewe 
kufanya kila kitu mwenyewe. 
Kumbuka kwamba unalolifanya 
ni matokeo ya maono Mungu 
aliyokupa.

Kuna watu walioanzisha bi-
ashara ambazo hawakuwa na 
ujuzi nazo kabisa, lakini walifan-
ikiwa kupata wenye ujuzi wach-
ache wakashirikiana na baadaye 
kufanikiwa sana.

Jack Ma, aliyeanzisha mtandao 
wa masoko uitwao Ali Baba, 

hakuwa na ujuzi wala uzoefu. Al-
ipata washirika wachache wenye 
ujuzi wa programu za kompyuta 
na leo amekuwa tajiri mkubwa 
kuliko wote nchini China. 

Huwezi kuwa na ujuzi wa kila 
fani. Tafuta washirika wenye 
ujuzi na uzoefu ambao wewe 
huna na maono yako yatafani-
kiwa.

Lingine la kuzingatia ili kufani-
kisha malengo yako ni kutafuta 
marafiki wenye moyo wa ku-
jitolea. Upo msemo kwamba 
‘mwanzo ni mgumu’ na kwamba 
bila moyo wa kujitolea utashind-
wa mapema sana.

Kupata watu walio tayari ku-
jitolea ni changamoto katika ul-
imwengu ulioweka pesa mbele. 
Washirika au marafiki wanaowe-
ka pesa mbele hawafai kushiriki-
ana nawe katika maono yako 
kwani hawa ni mamluki !

Marafiki wa aina hii ni wepesi 
kuiba na hata kuuza siri za shu-
ghuli zako. Watu walioweka fed-
ha mbele hawajali kama shughu-
li yenu inafanikiwa au la. Tena ni 
wavivu na wazembe. 

Ni kheri kuanza na watu wach-

ache wanaoelewa umuhimu wa 
kujitolea kuliko kundi kubwa la 
watu walioweka maslahi   yao 
binafsi mbele.

Wenye moyo wa kujitolea 
ni wavumilivu huku wakijua 
kwamba upo wakati wa kupan-
da, kupalilia, kuweka mbolea na 
kusubiri mavuno.

Eneo lingine la kuzingatia 
kufanikisha malengo yako ni 
kushirikiana na rafiki mwenye 
ujasiri wa kukwambia ukweli. 
Ukweli unauma lakini huponya 
pia. Anayekupenda kweli na 
kukutakia mafanikio atakwam-
bia ukweli kwa upole na bila 
kumung’unya. Wengi wetu hatu-
pendi kuambiwa ukweli hasa 
tunapokosea kwani tunamuona 
aliyetuambia ukweli kama adui.

Wale unaoshirikiana nao wak-
iwa na ujasiri wa kusema ukweli 
na wewe kuwa tayari kusikiliza, 
utafanikiwa katika maono yako. 
Usishirikiane na kundi la wanafi-
ki, watu ambao wanalolisema 
siyo lile wanalolikiri mioyoni 
mwao.

Jiulize sana aina ya rafiki am-
baye kila wakati hukubaliana 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mambo ya kung’arisha mafanikio yako!

R
IPOTI ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) 
ya mwaka 2020/21 iliyo-

wasilishwa kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan, imeonyesha nam-
na gani kuna ‘upigaji’ mwingi wa 
fedha za umma kwenye maeneo 
mengi, hali inayokatisha tamaa 
wananchi.

CAG hukagua fedha za umma 
ambazo serikali inawajibika kuz-
isimamia ipasavyo ili zitumike 
kwa manufaa ya wananchi wote, 
badala ya wajanja wachache ku-
jipatia kwa manufaa yao binafsi.

Kila mwaka CAG huonye-
sha mianya iliyopo kwenye 
mashirika,taasisi, serikali kuu 
na serikali za mitaa pamoja na 
hutoa mapendekezo ya nini ki-
fanyike, lakini hali imeendelea 
kuwa ile ile na wakati mwing-
ine mbaya zaidi kwa baadhi ya 
maeneo,jambo ambalo linao-
nyesha kuna kazi kubwa ya ku-
fanya.

Baadhi ya mamlaka 
zimeshindwa kutengeneza taar-
ifa zake inavyotakiwa au kukose-
kana viambatanisho na nyaraka 
muhimu za matumizi ya fedha 
ya Watanzania.

Kila Mtanzania analipa 
kodi kwa namna yake, kwam-
ba kuna mwenye biashara, 
kampuni,mfanyakazi au mjasiri-
amali ambao viwango vya kodi 

hutofautiana kutoka mmoja 
kwenda mwingine, lakini un-
aponunua bidhaa lazima utalipa 
Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT); maana yake kila mmoja 
anawajibika kulipa kodi na ana 
haki ya kunufaika na kodi hiyo 
kupitia huduma bora za kijamii.

Katika ukaguzi huo, kati ya 
taasisi za umma 999 zilizok-
aguliwa mwaka 2020/21, zipo 
zilizopata hati zenye shaka na 
zingine CAG alishindwa kutoa 
maoni.

Alimweleza Rais Samia kuwa 
walikagua mifuko ya hifadhi ya 
jamii ya NSSF na PSSSF waka-
baini mafao ya pensheni yana-
zidi mapato yatokanayo na 
michango ya wanachama.

Aidha,vyama vya siasa 
vilivyokaguliwa vilivyopa-
ta hati zenye shaka ni CUF 
,UDP, SAU huku hati chafu ni 
ADC,CHAUMMA,UMD,TLP na 
Chama Cha Demokrasia Makini 
huku akishindwa kutoa maoni 
kwenye hesabu za AFP.

Kwenye Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa, walibaini Sh.bil 
47.07 zilizokopeshwa kwa 
wanawake,vijana na wenye ul-
emavu hazikurejeshwa.

Hili ni jambo la kusikitisha 
kwa kuwa fedha hizi kama 
hazikutumika basi zilipaswa 
kurejeshwa ili wakopeshwe 
wengine na kuona thamani ya 

fedha kwa kuangalia mabadi-
liko kwa waliokopeshwa, lakini 
kwa kutorejeshwa inaonyesha 
kuna tatizo mahali, hivyo lazima 
lishughulikiwe.

Mathalani,wakati wa Mkutano 
wa Sita wa Bunge, baadhi ya 
wabunge walisema mikopo hiyo 
inashindikana kurejeshwa kwa 
kuwa waliokopeshwa siyo wan-
ufaika, bali kuna watu wame-
unda vikundi na kuzichukua 
huku wakitaka Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kuchunguza.

Fedha hizo zinatukumbusha 
mabilioni ya JK ( Jakaya Kik-
wete) ambazo zilitolewa kwa 
kila mkoa kukopesha makundi 
maalum ziliishia ‘kupigwa’ kiasi 
cha lengo kutofikiwa.

Aidha, CAG alisema hal-
mashauri 83 hazikuchangia Sh. 
bilioni 6.68 ya asilimia 10 ya ba-
jeti yao kwa mujibu wa sheria 
kwa ajili ya kusaidia makundi 
hayo kubadilisha maisha yao.

Pia,alibaini halmashauri 
zilifanya malipo ya Sh. mil-
ioni 556.84 kwa wastaafu 
waliofariki,kutoroka,kuacha 
kazi na waliokuwa likizo.

Aidha,alibaini matumizi 
yasiyo na manufaa yaliyofanyi-
ka kwa bidhaa ambazo hazi-
jawahi kutolewa, huku kukiwa 
na matumizi ya fedha mbichi 
(fedha ambazo hazijapelekwa 

benki) zaidi ya Sh. bilioni  17 kwa 
halmashauri 147.

Kwa ujumla huu ni upigaji am-
bao kimsingi unakatisha tamaa 
walipakodi wa nchi hii, ambao 
wanataka kuona fedha wana-
zolipa  zinasimamiwa vyema, 
zinafanya kazi zinazotakiwa na 
siyo watu wachache kuzifanyia 
ubadhirifu  na kunufaika wakati 
wengi wanaumia.

Fedha zilizoibwa zingeweza 
kununua vifaa tiba, dawa na 
kujenga majengo ya zahanati, 
vituo vya afya na hospitali. Pia 
zingeongeza miundombinu ya 
shule na barabara, ili Watanza-
nia wote wanufaike na keki ya 
taifa, lakini zinapigwa na wach-
ache kwa manufaa ya wachache.

Ni muhimu walipakodi waka-
ona uwajibikaji wa wazi wa 
kila shilingi yao; kwamba watu 
wakamatwe na kufikishwa ma-
hakamani, lakini mali walizozi-
pata kwa njia haramu zifilisiwe 
kwa kuwa wametudhulumu 
Watanzania licha ya imani tuli-
yokuwa nayo kwao.

Bila hatua madhubuti kuziba 
mianya ya upotevu wa mapato, 
hali itaendelea kuwa hii am-
bayo itakatisha tamaa, itaone-
kana serikalini ni shamba la bibi 
kwamba mtu anaweza kuingia 
kwa ujanja wake akachota fed-
ha akazitumia na kuendelea na 
maisha kama kawaida.

Bila kudhibiti mchwa hawa, 
Watanzanja watakata tamaa 
itaonekana fedha za umma ni 
shamba la bibi kila mtu anavuna 
atakavyo, hivyo ni muhimu kuo-
na uwajibikaji kwa waliopewa 
dhamana ya kusimamia fedha 
na rasilimali za umma  kwa nia-
ba ya watu takribani milioni 60.

Lazima kujenga misingi imara 
ya kukomesha upigaji wa mali za 
Watanzania ambayo ingepaswa 
kuwanufaisha kupitia huduma 
za kijamii kama afya,elimu,maji 
na miundombinu.

Kila kikao cha Bunge,kwenye 
maswali na majibu wabunge 
huwasilisha kilio cha wananchi 
wao mengi hujikita kwenye Wiz-
ara inayohudumia wananchi 
moja kwa moja TAMISEMI, wak-
itaka kujua lini barabara fulani 
itakamilika, lini zahanati,kituo 
cha afya au hospitali itapata 
vifaa tiba na dawa, lakini ma-
jibu huwa fedha zinatafutwa au 
mchakato unaendelea.

Kama kuna fedha zinapotea 
ambazo zingeweza kutatua 
changamoto hizo inamaanisha 
kwamba lazima hatua zichuku-
liwe kuhakikisha mianya ya wizi, 
ubadhirifu na ufujaji wa rasili-
mali za umma inazibwa, ili kila 
Mtanzania afurahie kulipa kodi 
kwa kuwa fedha yake itakuwa 
salama  na inaonekana inafanya 
nini.

Aliyoyabaini CAG yanakatisha tamaa,  yatafutiwe mwarobaini

nawe na kukusifia tu na hata 
siku moja hakukosoi wala kuku-
sahihisha. Pia tafuta   washirika 
wenye ubunifu. Wapo watu am-
bao Mungu amewapa vipawa 
vya ubunifu. Shirikiana na watu 
kama hao na siyo kuwaonea 
wivu na kuwakatisha tamaa. 
Wapo watu waliobuni vitu mbal-
imbali kwa faida ya nchi yetu lak-
ini hawakusaidiwa kujiendeleza.

Ili maono ya Mungu aliyokupa 
yafanikiwe, atainua watu wenye 
vipawa mbalimbali ili ufanye nao 
kazi. Ingawa maono umepewa 
wewe haimaanishi una uwezo 
wa kufanya kila  kitu.

Mpenzi msomaji, Waingereza 
wanao msemo kwamba ‘ukitaka 
kupata rafiki, kuwa rafiki’. Ili 
kupata rafiki ni muhimu wewe 
mwenyewe kuwa rafiki. Hali hiyo 
itawavuta watu wengine kush-
irikiana  nawe.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umejifunza jambo hapo. Ni-
ishie hapa tukutane tena wiki 
ijayo panapo majaliwa. Ukiwa 
na maoni, kisa, tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

THE GUARDIAN LTD
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Shangwe na vigelegele 
vilitawala kwa ndugu, 
marafiki na jamaa wa fa-
milia ya  Mkele baada ya 
mtoto wao Faraji Mkele 
kuamua kufunga ndoa na 
Fatma Mwandolo. Harusi 
hiyo ilifanyika Machi 25 
mwaka huu  Mbagala 
Mangaya, kisha ilian-
daliwa sherehe ya ku-
wapongeza iliyofanyika 
Mtoni Azimio jijini Dar es 
Salaam.
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M
IWANI ni miongoni 
mwa mapambo yanay-
opendwa kuvaliwa 
na wanaume kwa 

wanawake kama pambo la kuongeza 
mvuto.

Wanaume wanaongoza kwa 
uvaaji wa miwani kuliko wa-
nawake, hivyo wabunifu wame-
chukua nafasi hiyo kwa kubuni 
na kutengeneza aina mbalimbali 
za miwani ya kuvutia. Kwa ujumla 
miwani ipo ya aina mbalimbali, 
lakini leo tutazungumzia jinsi ya 
kutumia ile yenye kioo cha giza 
maarufu kama miwani ya jua. 

Wataalamu wa masuala ya 
mitindo wanasema mwanaume 
anapovaa miwani ya jua, anakuwa 
na muonekano wenye kuvutia na 
ushawishi wa kimahaba.

JINSI YA KUCHAGUA
Kabla ya kuamua kutumia mi-

wani ya jua, hakikisha unafanya 
chaguo sahihi la mavazi yanayolin-
gana.

UKUBWA 
Hakikisha ukubwa wa miwani 

iwe sawa na aina ya kichwa chako, 
usichukue mikubwa au midogo 
sana kwa sababu hayatakukaa vye-
ma na kukupa muonekano tofauti 
na ulivyotarajia.

 
MITINDO
Baadhi ya wanaume wanavaa 

miwani bila kuangalia aina gani 
ya mitindo inayofaa, jambo hili 
linaelezwa ni baya kwa sababu 

mitindo mingine haifai 
kuvaliwa mbele ya jamii. 
Unashauriwa kabla ya 
kuchagua hakikisha una-
pata ushauri wa kutosha 
kutoka kwa mtaalamu au 
muuzaji.

 
NYAKATI
Miwani ya jua imegawanyika 

katika aina tofauti kulingana 
na vipindi itakavyotumika. 
Kama unataka kutumia 
sehemu yenye mwanga 
mkali hasa mchana, un-
atakiwa kuvaa kioo cha 
kiza, sehemu yenye 
uono hafifu kama usi-
ku ni vyema ukavaa 
yenye kioo chenye 
weusi angavu.

Hapa wengi wa-
naonekana vituko 
kwani mara nyingi 
watu wanajikuta 
wakivaa miwani 
yenye kiza nyakati 
za usiku, hivyo 
huwasababishia 
kero na mtazamo 
tofauti kwa jamii. 

NGUO
Kwa wale wa-

naopenda kuwa na 
flemu zenye rangi 
tofauti, unatakiwa 
kuhakikisha rangi 
za flemu zilingane na 
nguo unazotaka kuvaa 
kwa wakati huo. 

MIWANI YA GIZA

Chaguo 
linalopendwa 
na vijana
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Wali wa 
korosho na 
mbogamboga
KAMA wanavyosema wahenga 
kuwa mchele ni mmoja mapishi 
mbalimbali.

Mchele unaweza kupikwa 
mapishi aina tofauti ambayo 
tumezoea kuona, lakini ni vye-
ma ukawa mbunifu ukapika aina 
mpya ya pishi.

Leo katika safu hii tutaele-
kezana namna ya kupika wali 
wa mboga uliochanganywa na 
korosho.

Wote tunafahamu utamu wa 

W
ATU wengi hasa wanawake wanapenda 
kuwa na midomo laini yenye mvuto wa 
kimahaba. 

Lakini kutokana na asili ya mtu na 
hali ya hewa, vimepelekea wengine kuwa na mi-
domo migumu isiyovutia hasa katika swala zima la 
mahaba. 

Hata hivyo kama wewe ni mwathirika wa tati-
zo hili na kwa maana nyingine hata imekupele-
kea  kuzikatia tamaa lips zako.

Kuna njia za asili na kisasa za kutengeneza mi-
domo katika mwonekano wa kuvutia,

KUNYWA MAJI MENGI
Ukosefu wa maji mwilini si mzuri kwa afya ya 

ngozi yako. Njia nzuri ya kukuza afya ya ngozi yako 
ni kwa kunywa maji mengi kila siku.

Hii itakusaidia kuboresha ngozi yako, kukuza seli 
mpya na kuweka ngozi yako hali ya unyevu.

Sugua midomo kwa Tango
Kusugua midomo yako kwa kutumia vipande 

vya tango, itasaidia kulainisha na kuzing’alisha lips 
zako.  Matango yana  kemikali asilia aina ya phy-
tochemicals ambayo itasaidia kulainisha na kunye-
vua midomo yako.

TUMIA MAFUTA YA NAZI
Mafuta ya nazi yana matokeo mazuri sana katika 

ngozi ya mwanadamu.
Paka kiasi kidogo tu cha mafuta ya nazi kwenye 

midomo yako itasaidia kulainisha na kuiweka mi-
domo yako katika hali ya kuvutia.

PAKA MAFUTA YA PETROLEUM JELLY 
Kupaka mafuta ya petroleum jelly muda mfupi 

kabla ya kwenda kulala itasaidia kunyevua mido-
mo yako.  

Ukijiwekea mazoea ya kufanya hivi kwa muda 
mrefu, itakusaidia kuongeza ulaini wa midomo 
yako na kuifanya kuwa na muonekano wa kuvutia 
sana.

TUMIA RANGI YA MIDOMO
Rangi ya midomo maarufu kama ‘Lipstick’ za 

kunyevua midomo zinasaidia kulainisha midomo 
yako, lipstick hizo zimetengenezwa kwa siagi ya 
kakao, siagi ya shea na mafuta ya nazi ambayo hu-
saidia kulainisha midomo yako.

mu halafu kaanga kiasi.
Sasa ongezea ule mchang-

anyiko wa mboga ulizoz-
ichemsha na kisha ukazichuja. 
Kaanga kwa muda wa dakika 
moja.

Ongeza soy sauce pia na 
ukaange kwa muda wa anga-
lau sekunde 15. Sasa ni zamu 
ya kuongezea ule wali wako 
uliopo tayari.

Hapa unaongezea korosho 
pia kama unatumia nyama 
ongeza pamoja na nyama en-
delea kuchanganya ichang-
anyike vizuri.

Unaweza mwagia juu ya wali 
wako majani mabichi ya ki-
tunguu na majani ya giligilani 
ili kuongeza ladha na muone-
kano wa rangi tofauti.

Waliwako utakuwa tayari 
kuliwa wakati wa mchana au 
usiku.

Uonekane 
mwenye 
mvuto zaidi

UREMBO LAINISHA MIDOMO

korosho sasa uchanganye na pi-
lau itakuwaje. 

MAHITAJI
Kilo moja ya wali uliopikwa, 

mchanganyiko wa mboga ma-
jani upendazo, gramu 250 za 
korosho, kitunguu saumu na 
tangawizi mbichi.

Osha na katakata viungo, 
mafuta ya kupikia, vijiko viwili 
vya Soy Sauce na chumvi.

NAMNA YA KUANDAA
Andaa kila kitu na kiwe karibu 

na kikaangio chako kisha washa 
moto meko yako ili kikaango ki-
pate moto.

Weka mafuta ya kupikia kisha 
weka korosho na kaanga ziwe na 
rangi ya kahawia kabla ya kuzie-
pua na kuziweka pembeni.

Kama utatumia nyama ya 
ng’ombe, mbuzi au minofu ya 
kuku, unaweza kukaanga pamoja 

na korosho hizi ili ziive pamoja.
Katika kikaangio, weka kitun-

guu, tangawizi, na kitunguu sau-
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M
IONGONI mwa maeneo 
ambayo huwa ni faraja 
na ya kupumzisha akili 
baada ya shughuli nyingi 

ni nyumba yako.
Nyumbani ndipo palipo na mku-

sanyiko wa maisha, kumbukumbu na 
upendo kwa asilimia kubwa ya watu.

Binadamu kila mmoja hujishughul-
isha na mambo mbalimbali lengo liki-
wa ni kujitafutia ridhiki na kuhakiki-
sha mkono unakwenda kinywani na 
mambo mengine ya kifamilia yanak-
wenda sawa.

Lakini pamoja na kujishughulisha 
huko, mwisho wa siku lazima arejee 
nyumbani kujipumzisha bila kujali 
umbali wake.

Hivyo basi, kwa vyovyote vile lazi-
ma uhakikishe nyumbani kunakuwa 
mahali sahihi, panapokupa furaha, 
amani na utulivu.

Si tu kwa utulivu, ni muhimu kuzin-
gatia kwamba nyumba hiyo ya kuishi 
iko eneo ambalo halitakusababishia 

Umuhimu wa nyumba 
kuwa eneo sahihi na tulivu

Jinsi ya kupamba 
meza ya chakula

NI jambo rahisi kuandaa meza wakati wa 
chakula, lakini kwa baadhi ya watu wana 
changamoto ya kufahamu namna ya kui-
pamba baada ya chakula.

Wakati wote ambao haitumiki, meza 
inatakiwa kuwa na mvuto wa kipekee ili 
kumfanya mtu kuvutika na kuona mandhari 
ya kupendeza.

1: Wakati unapokuwa umekaribisha watu 
nyumbani kwa chakula, ni rahisi kupen-
dezesha meza kuendana na mandhari, rangi 
au hata majira ya tukio kama labda ni kip-
indi cha sikukuu fulani za mwaka. 

2: Pambo moja kubwa katikati ya meza 
ni moja ya njia ya kuipendezesha ambayo 
imekuwa ikitumika tangu enzi. Pambo 
liwekwe katikati ya taa ya kuning’inia juu ili 
kutoa nakshi nzuri.

3: Tumia trei kama hauna pambo moja 
lenye ukubwa wa kutosha kuendana na 
ukubwa wa meza, tengeneza muonekano 
wa kitu kikubwa kwa kukusanya vitu vi-
dogo pamoja kwenye trei.

4: Utepe wa meza unaweza kuupamba 
kwa staili mbili ya kwanza ikiwa ni utepe 
pekee na ya pili ni utepe na mapambo juu 
yake.

Tumia zile mati za kuwekea sahani hata 
kama sio wakati wa kuandaa chakula.

karaha, kuanzia aina ya watu wana-
okuzunguka, madhari yake, ufikikaji 
wake na vitu vingine muhimu.

Utulivu huo si tu kwako, bali na kwa 
familia yako kwa wale wenye nazo.

Watu wengi hasa tunaopanga, 
huwa tunakosa utulivu tunapotafuta 
nyumba za kupanga kutokana na ku-
tokujipa muda wa kutosha kutafuta 
nyumba hizo na hivyo wakati mwing-
ine tunajikuta katika wakati mgumu 
baada ya kuhamia kwenye nyumba 
ambazo baadae hubaini kwamba 
aidha hazikuendana na sisi au nyum-
ba zinaendana nasi lakini mazingira 
yanayozunguka nyumba ndio siyo 
rafiki.

Na kwa sababu hiyo, watu wengine 
hulazimika au kutamani kuhama 
kwenye nyumba ndani ya muda mfu-
pi hata kama pesa ya pango waliyoli-
pia haijaisha.

Mojawapo ya vitu vinavyosababi-
sha watu watamani kuhama kwenye 
nyumba kabla ya wakati ni pamoja na 

aina ya majirani wanaowazunguka, 
kwamba baadhi yao ni wakorofi mpa-
ka kufikia hali ya kukosesha amani na 
utulivu, kwamba kila siku migogoro 
haiishi, wanaanzisha jipya kila wakati.

Hata mwenye nyumba mwenyewe 
anaweza kuwa chanzo cha wewe ku-
tamani kuhama nyumba yake kwa 
sababu ya ‘chokochoko’zake za hapa 
na pale, au ukahamia lakini ukabaini 
kwamba eneo iliyopo nyumba kuna-
fanyika mambo ambayo yako kiny-
ume na wewe au na imani yako, kwa 
hiyo ikakukosesha amani. 

Kutokufanikiwa kutimiza ndoto ya 
kuishi kwenye nyumba zilizo katika 
mazingira yanayoendana nasi kuna-
sababisha hata ufanisi katika utend-
aji kazi wakati mwingine kupungua, 
wakati wote mtu anawaza atakum-
bana na lipi jingine jipya au kutokuwa 
na uhakika na amani ya familia yake.
Kwa hiyo ni muhimu kuishi kwenye 
nyumba zilizo katika mazingira ya-
nayoendana na sisi.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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Wanajeshi wa Russia wazidi kuondoka Kyiv
KYIV, Ukraine 

R
AIS wa Ukraine Volody-
myr Zelensky, amewaonya 
watu wake kuwa makini na 
wanajeshi wa Russia, ambao 

wanaondoka baada ya kuuzingira mji 
mkuu wa Kyiv zaidi ya mwezi mmoja.

Alisema kuondoka kwao wanaten-
geneza mazingira ya maafa nje ya mji 
huo kwa kutega mabomu ya ardhini 
karibu na nyumba na miili ya watu wal-
iokufa.

Kiongozi huyo alisema mapema jana 
kuwa wanajeshi wa Russia wanaon-
doka katika maeneo yao kutokana na 
kushindwa malengo yao ya kuutwaa mji 
huo.

Wakati huo huo, mzozo wa kibinada-
mu katika mji uliozingirwa wa Mariupol 
unaendelea kupamba moto baada ya 
wanajeshi wa Russia  kuzuia operesheni 
ya kuwahamisha watu kwa siku ya pili 
mfululizo.

Mapambano yaendelea Mariupol
Katika mji wa kusini wa Mari-

upol, wakazi waliofanikiwa kukimbia 
mashambulizi ya makombora kwa wiki 
kadhaa walisimulia uharibifu mkubwa 
waliouacha nyuma. Walisema mji huo 
sasa ni kaburi la pamoja kwa kila mtu. 
Takribani watu 160,000 bado wame-
nasa Mariupol, wakisubiri msaada kwa 
sababu hawana maji, chakula wala 
umeme.

 Rais Zelensky alikutana Kyiv na Rais 
wa Bunge la Ulaya Roberta Metsola 

Askari wa Russia wameuzingira Mari-
upol katika jaribio la kuukamata mji 
huo ili kuunganisha na maeneo yali-
yojitenga katika mikoa ya Luhansk na 
Donetsk chini ya askari wanaoungwa 
mkono na Moscow katika upande wa 
mashariki na rasi ya Crimea, ambayo ili-
ichukua mwaka wa 2014. 

Shirika la Kimataifa la Msalaba 
Mwekundu, ambalo timu yake ya wahu-
dumu tisa katika magari matatu waliku-
wa njiani kwenda mjini humo kusaidia 
kuratibu operesheni ya uokozi, walise-
ma walishindwa kufika Mariupol wala 
kusimamia uhamishwaji salama wa raia. 

MAZUNGUMZO YAMEKWAMA BAI-
NA YA UKRAINE NA URUSI

Kwenye uwanja wa mapambano, wa-
najeshi wa Ukriane walianza kuchukua 
tena udhibiti wa baadhi ya maeneo 
yakiwemo ya karibu na mji mkuu Kyiv 
na eneo la kusini la Kherson, mji pekee 
muhimu ambao Urusi ilikuwa imeu-
kamata.

Wizara ya ulinzi ya Ukraine ilisema 
wanajeshi wa Russia wanaendelea ku-
utekeleza mpango wao wa kuondoka 
katika baadhi ya maeneo kuanzia kaska-
zini mwa Kyiv kuelekea mpaka wa Bela-
rus. Raia wanaendelea kuondoka katika 
maeneo yaliyoharibiwa kwa vita wakati 
askari wa Ukraine wakivikomboa vijiji 
11 katika maeneo ya karibu na Kyiv na 
Cherginiv katika upande wa kaskazini.

UINGEREZA YAZUIA 
NDEGE NYINGINE

Serikali ya Uingereza imesimamisha 
kuruka ndege inayohusishwa na Russia, 
Waziri wa Uchukuzi Grant Shapps ame-
andika kwenye ukurasa wa Twitter. 

Ndege hiyo ilizuiwa kupaa kutoka 

Uwanja wa Ndege wa London Luton, ambako 
imebaki ili Idara ya Uchukuzi ifanye uchun-
guzi iwapo ilikiuka vikwazo  vilivyowekwa 
vya kupiga marufuku ndege zinazohusishwa 
na Russia. 

Maofisa hawakutoa taarifa yoyote kuhusu 
jina la mmiliki wake wakati uchunguzi ukien-
delea. 

Idara ya Uchukuzi hivi karibuni imeweka 
kizuizini ndege mbili za binafsi za Eugene 
Shvidler, mshirika wa Roman Abramovich, 
pamoja na helikopta ya binafsi inayomilikiwa 
na HeliCo Group LLC.

UKRAINE YAJIANDAA 
KWA VITA VYA KEMIKALI

Imeripotiwa kuwa Marekani imekuwa iki-
tuma vifaa vya kinga (PPE) kwa Ukraine ku-
tokana na ombi la nchi hiyo ili kujiandaa kwa 
shambulio lolote la silaha za kemikali wakati 
wa vita. 

Msemaji wa Baraza la Usalama la Kitaifa la 
Rais Joe Biden, alithibitisha kwamba vifaa vya 
kuokoa maisha vimetumwa nchini humo. 

PPE inadhaniwa kujumuisha barakoa za 
gesi, suti za hazmat na vifaa vingine. 

Ni kiasi gani ambacho Marekani inapanga 
kutuma haikufahamika mara moja, lakini 
msemaji huyo alisema msaada huo hauhata-

rishi utayari wetu wa ndani. 
Marekani na Russia zimerushiana tuhuma 

katika wiki za hivi karibuni kwamba silaha 
za kemikali na silaha za kibaiolojia zinaweza 
kutumwa. 

Maofisa wa Marekani wanahofia kuwa 
Russia inaweza kuwa inapanga operesheni 
ya uwongo ya bendera kuhusu matumizi ya 
silaha hizo. 

MAREKANI YAAHIDI NYONGEZA YA 
MSAADA

Wizara ya Ulinzi ya Marekani imetangaza 
kutenga kiasi cha kitita cha Dola milioni 300 
kama msaada wa usalama kwa Ukraine ili kui-
marisha uwezo wa ulinzi wa nchi hiyo.

Nyongeza hiyo ni kiasi kingine cha Dola bil-
ioni 1.6 ambacho taifa hilo lilikiahidi kukitoa 
tangu Russia ilipoanza uvamizi wake Febru-
ari mwaka huu.

Taarifa ya msemaji wa wizara hiyo John 
Kirby, ilisema hatua hiyo inaonesha usisiti-
zwaji wa dhamira isiyotetereka ya Marekani 
kwa taifa la Ukraine katika kulinda uhuru 
wake wa kimipaka.

Jumatano iliyopita Rais Joe Biden, na kion-
gozi wa Ukraine,Volodymyr Zelensky, wali-
jadiliana juu ya nyongeza ya msaada wa ziada 
katika kulisaidia jeshi la Ukraine. 

Taarifa hiyo ilitolewa na Ikulu la Marekani 
baada ya mazungumzo hayo kwa njia ya simu.

WATU 3,000 WAMEONDOLEWA MARI-
UPOL 

RAIS  wa Ukraine,Volodymyr Zelensky, 
alisema watu takriban 3,000 wameondolewa 
salama katika mji uliozingirwa wa Mariupol. 

Kupitia hotuba yake kwa njia ya video, 
alitangaza kutimizwa kwa makubaliano kwa 
njia salama ya kuondoka kwa wakimbizi ka-
tika mikoa mitatu ya Donetsk, Luhansk na 
Zaporizhzhia.

Alisema katika hatua hiyo wamefanikiwa 
kuwaokoa watu 6,266, wakiwemo 3,071 ku-
toka Mariupol. 

Jana jioni, mwandishi wa shirika la habari 
la Ufaransa AFP alisema alishuhudia ma-
basi 30 yakitoka katika mji wa Zaporizhzhia, 
miongoni mwa hayo yalikuwa yamewapakia 
watu kutoka Mariupol na kupelekwa katika 
maeneo ambayo yanadhibitiwa na serikali ya 
Ukraine.

Hata hivyo haijawa wazi kama Zelensky ali-
kuwa anazungumzia idadi hiyo ya watu au la. 
Lakini Naibu Waziri Mkuu wa Ukraine Iryna 
Vereshchuk, alisema kuna njia saba za uokozi 
zimepangwa kutoka katika maeneo yaliyozin-
girwa.

nMiji mingine yaendelea kushambuliwa

Polisi akimwangalia mbwa mbele ya wanajeshi wa Ukraine waliokuwa mstari wa mbele wa mapigano mashariki mwa Kharkiv jana. Vikosi vya 
Russia vimeripotiwa kurudi nyuma katika baadhi ya miji ya nchi hiyo. PICHA: AFP
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KUCHAGULIWA KWA KINANA  MWELEKEO MPYA WA CCM MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

Unavikumbuka vipindi vya Redio Tanzania? BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

H
IVI sasa kuna stesh-
eni nyingi sana za 
redio kutokana 
na mabadiliko ya 

teknolojia na wakati pia. Kuna 
televisheni kibao, lakini pia 
zipo televisheni na redio za 
kwenye mitandao maarufu 
kama ‘on line.’

Kama yote haitoshi kuna 
mitandao mbalimbali ya ki-
jamii. Hii inafanya kila mtu 
kuchagua kile ambacho ana-
taka kusikiliza au kuangalia 
kwa wakati huo. Kila mtu 
anasikiliza kivyake. Haikuwa 
hivyo kabla na baada ya uhuru. 
Nchi ilipopata uhuru, miaka 
michache baadaye, kukawa na 
redio moja tu ambayo iliitwa 
Redio Tanzania Dar es Salaam. 
Umaarufu wake iliitwa (RTD).

Hakuna Mtanzania aliyek-
wepa kusikiliza kipindi cho-
chote kile kinachorushwa na 

M
ACHI 31, 2022, Hal-
mashauri Kuu ya 
CCM taifa ilipitisha 
jina la ndugu Kinana 

aliyewahi kuwa Katibu Mkuu 
wa chama hicho, kugombea na-
fasi ya makamu mwenyekiti bara. 
Nafasi ambayo iliachwa wazi na 
mzee Philip Mangula, baada ya 
kung’atuka kwenye nafasi hiyo.

Aprili Mosi Mkutano Mkuu 
Maalum wa CCM taifa ukam-
chagua rasmi Mzee Kinana kuwa 
makamu mwenyekiti Bara.

Binafsi   naona kuchaguliwa 
kwa Mzee Kinana kutatoa mwele-
keo mpya wa siasa ndani ya cha-
ma na siasa za nchi kwa ujumla. 
Tutakumbuka wakati Mzee Ki-
nana akiwa katibu mkuu wa CCM, 
ndiyo wakati ambao siasa za nchi 
hii zilikuwa zenye ushindani wa 
hoja kuliko kipindi kilichofuata 
baada yake. 

Kipindi kilichofuata kukaone-
kana kukosekana kwa demokra-

redio hiyo. Ni kwa sababu hakuku-
wa na redio nyingine. Utake usitake 
utasikiliza. Labda ukichoka ufunge, 
hadi wakati wa kipindi unachokip-
enda.

Ni redio ambayo msingi wake 
mkubwa ilijenga umoja, mshika-
mano, kupendana, kulinda maadili 
ya nchi na utamaduni wa Mtanza-
nia. Kingine ni kutoa elimu na kubu-
rudisha.

Ndiyo miaka ambayo anachok-
isikiliza Mtanzania wa Kigoma, 
ndicho anachokisikiliza wa Pemba. 
Wa Mtwara akisikiliza kitu, basi wa 
Arusha naye ni hicho hicho. Ndiyo 
maana Watanzania wa miaka hiyo 
hadi leo wanazungumza lugha 
moja. Anachokijua wa Shinyanga, 
ndicho hicho anachokijua wa Ru-
vuma. Kwa sasa unaweza kukitaja 
kipindi fulani cha kwenye redio 
mwingine akakwambia kuwa haki-
fahamu. 

Lakini wakati ule ni lazima akifa-
hamu, ndiyo maana leo nimekuja 
na mada ya vipindi vya wakati huo 
ambavyo vitawakumbusha mbali 
wengi kwa sababu hakuna ambaye 
atasema havijui kwani kila mmoja 
ilikuwa ni lazima asikilize RTD.

Angalau baadaye, RTD waliunda 
idhaa nyingine waliyoiita, ‘idhaa 
ya biashara’. Kwa hiyo redio moja 
ikawa na idhaa mbili ‘idhaa ya Taifa 
na idhaa ya biashara’. Ya taifa ilianza 
saa 11 alfajiri hadi saa sita usiku in-
afungwa. Ile ya biashara ilianza saa 
10:00 jioni, nafikiri hadi saa nne 

usiku.
Idhaa ya Taifa ilikuwa ni mambo 

yote ya msingi, ya Kitaifa, Kimataifa, 
ikibeba taarifa ya habari, mambo 
mbalimbali yanayoihusu nchi, kue-
lemisha wananchi juu ya mambo 
mbalimbali kama kilimo, afya, uvu-
vi, kujitegemea na mengine men-
gine kama utamaduni na maadili. Ni 
idhaa iliyokuwa ikipiga nyimbo za 
Kitanzania, zinazopigwa na bendi 
za Tanzania, au Watanzania wa-
naoishi nje ya nchi tu basi. Nyimbo 
za bendi zote za muziki wa dansi 
nchini zilipigwa hapo. Na za Watan-
zania waishio nje, zilikuwa kama 
zile za Simba Wanyika, Les Wanyika 
na nyingine, ili mradi tu bendi au 
kundi ni la Watanzania hata kama 
hawaishi nchini. Pia ilipiga nyimbo 
za asili kutoka makabila mbalimbali.

Idhaa ya biashara ilikuwa ni 
maalum kwa ajili ya makampuni, 
mashirika na taasisi za serikali ku-
tangaza biashara zao hapo. Ndipo 
tulisikia vipindi kama ‘sikiliza bwa-
na umeme’, ‘benki ya maendeleo 
vijijini’, ‘Tasia’, ‘Tafico’, na vingine 
vingi.

Kwenye idhaa hii sasa, ndipo zili-
popatikana hata nyimbo za nje ya 
nchi. Zilipigwa sana nyimbo za wa-
namuziki waliotamba sana wakati 
huo kama Boney M, Jim Reeves, 
James Brown na wengine wengi.

Ziliruhusiwa pia nyimbo za Afrika 
Kusini, Kenya na Zaire (sasa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo).

Nyimbo za bendi za Lipua Lipua, 

Bana Ngenge, Super Mazembe, Les 
Mangelepa, Shama Shama, Kiam, 
Veve na zingine. Huko ndiko ilikuwa 
uwanja wake, lakini haukuweza 
kabisa kuzisikia kwenye idhaa ya 
Taifa.

Hebu twende sasa kwenye vipin-
di ambavyo vilikuwa maarufu sana 
RTD ambayo aliyekuwa mkubwa, 
kijana au mtoto wakati huo kuan-
zia katikati ya miaka ya 1960 hadi 
katikati ya miaka ya 1990 atakuwa 
anavikumbuka na atarudisha kum-
bukumbu zake nyuma.

Baada ya kufunguliwa redio saa 
11:00 alfajiri na kufuatiwa na vipindi 
vya dini, baadaye kinakuja kipindi 
maarufu kabisa ambacho hakiku-
pendwa kabisa na wanafunzi wa 
wakati huo, hicho ni ‘Kumekucha’ 
hiki kipindi kiliwekwa muda ambao 
denti wa wakati huo alitakiwa kua-
mka na kujiandaa kwenda shule.

Baada ya taarifa ya habari ya saa 
moja, kinafuata kipindi cha ‘asu-
buhi njema’ ambacho baadaye kik-
abadilishwa na kuitwa ‘jambo’.

Kuna wakati asubuhi kulikuwa 
na vipindi vingi vya kawaida, lakini 
kuanzia saa tatu kuna muda vili-
wekwa vipindi vya ‘shule zetu’. Ili-
kuwa ni mwendo wa kufundisha tu, 
kama mwalimu na wanafunzi wako 
darasani. Hiyo inakwenda hadi saa 
tano. Hapo unakutana na kipindi 
cha ‘wakati wa kazi’. Wafanyakazi 
wa taasisi mbalimbali wanahojiwa 
na kueleza jinsi gani wanavyofanya 
kazi, kulitumikia taifa, kuwatumikia 

wananchi na kuzalisha mali.
‘Mchana mwema’ unafuata, 

baada ya taarifa ya habari ya saa 
saba, kuna ‘malenga wetu’, usisahau 
pia na kipindi cha ‘mashairi’, ‘sham-
bani’, ‘vijiji vyetu’, ‘misitu ni uhai’, 
‘ombi lako’ na vingine.

Pia itakumbukwa kulikuwa na vi-
pindi vya ‘michezo ya redio’, ‘Pwagu 
na Pwaguzi’, ‘mahoka’, ‘mazun-
gumzo baada ya habari’. ‘Club raha 
leo show’’, ‘jioni njema’, ‘mama na 
mwana’, ‘harakati’, ‘kijaluba’.

Vilikuwa vingi sana, lakini sito-
maliza kama sijakitaja kipindi cha 
‘ugua pole’.

Wimbo wa kiashiria cha kipindi 
hicho ulipigwa na marehemu mwa-
namuziki Omari Kungubaya.

Mtangazaji alikuwa akienda kwe-
nye hospitali mbalimbali na kuwa-
hoji wagonjwa ambao wanakuwa 
wamelazwa kwa matatizo mbalim-
bali. Cha ajabu hata wasomaji am-
bao walishawahi kuvisikiliza vipindi 
hivyo ni kwamba wagonjwa wengi 
waliokuwa wakipewa nafasi ya 
kuchagua wimbo, walichagua ‘Siku 
ya Kufa’ uliopigwa na Orchestra 
Makassy na kuimbwa na Dk Remmy 
Ongalla. Kila kipindi ni lazima wim-
bo huo uombwe, tena na wagonjwa 
hata nne kwa siku moja. 

Na hiyo ilichangia mno wimbo 
huo kuwa maarufu na kupendwa 
sana mwanzoni mwa miaka ya 1980 
na kuendelea.

Tuma meseji 0716 350534

sia kwanza ndani ya chama che-
nyewe, lakini pia kwa nchi kwa 
ujumla.

Ni ukweli uliowazi kwamba, 
kuna kipindi chama kilipitia waka-
ti mgumu japo haikuwa inaele-
zwa na hasa baada ya kufanyika 
mabadiliko madogo katika katiba 
ya chama chenyewe, mabadiliko 
ambayo wengi walisema yalikuwa 
yanafanya chama kiwe na hati 
miliki ya baadhi ya watu ndani ya 
chama hicho, nafikiri katika mku-
tano wa juzi pamoja na mambo 
ya uchaguzi, lakini umeenda sam-
bamba na marekebisho ya katiba 
ya chama ambayo ni matokeo 
ya mabadiliko yaliyofanyika, ka-
tika awamu iliyopita chini ya mwe-
nyekiti wake, John Magufuli.

Sina wasiwasi na uzoefu wa 
Mzee Kinana, kwa sababu kwa 
taaluma tu inaelezwa kwamba 
ni msomi katika Sayansi ya Siasa, 
anao uzoefu wa siasa za ndani na 
za kimataifa ameshika nyazifa ny-
ingi ndani ya nchi hii, zaidi ya yote 
ni muumini wa demokrasia kama 
alivyobainisha katika hotuba ak-
iwa makamu mwenyekiti mpya 
bara.

Kutokana na uzoefu wake 
kama nilivyoeleza hapo juu, sisi 
kama Watanzania tunatarajia atoe 
mwelekeo mpya wa siasa zetu za 
ndani, yeye binafsi ameweka wazi 
kwamba chama hakitakiwi kuwa 
hati miliki ya mtu ndivyo hivyo 
hata nchi haitakiwi kuwa miliki 
ya mtu au kikundi cha watu wach-
ache bali kama ambavyo chama ni 

cha wanachama na wasio wana-
chama.

 Hata nchi inapaswa kuwa ya 
watanzania wote kila mmoja ana-
paswa kutoa mchango wake wa 
maendeleo kwa nchi.

 Kwahiyo chini ya uongozi wake 
tunatarajia aweke uwanja sawa ka-
tika kuhakikisha shughuli zote za 
kijamii na kisiasa zinafanyika kwa 
usawa, kama ambavyo ilikuwa 
kuanzia mwaka 2015 kurudi nyu-
ma kipindi ambacho vijana wengi 
walijihusisha na siasa kwasababu 
walikuwa na uhuru mkubwa wa 
kuzungumza wakaonekana.

Mzee Kinana katika hotuba yake 
fupi amegusia uimara wa chama. 
Nami naungana naye kwamba, 
taasisi imara huwa ni bora zaidi 
kuliko watu imara, ukijenga taasisi 
imara inajisimamia, inajitetea na 
inajiendesha hata ikipata watu 
dhaifu bado itasimama. Chama 
cha Mapinduzi kinatakiwa kusi-
mama chenyewe bila usaidizi wa 
taasisi nyingine yoyote ni chama 
kikubwa na kikongwe, kina uwezo 
wa kujitetea chenyewe bila usaidi-
zi na hayo ndiyo mawazo ya mzee 
Kinana nami namuunga mkono 
mia kwa mia.

Uchaguzi wa Mzee Kinana kuwa 
makamu mwenyekiti si kwamba 
tu utatoa mwelekeo mpya lakini 
pia, naamini umekuwa na funzo 
kubwa sana katika siasa zetu nda-
ni ya vyama na nchi kwa ujumla. 
Nilichogundua ni kwamba siasa 
ni kama gwaride, unaweza kuam-
biwa nyuma geuka ukajikuta uli-

yekuwa umetangulia ukawa nyu-
ma na aliyekuwa nyuma akawa 
mbele!

Kuna umuhimu mkubwa kuwe-
ka akiba ya maneno, tunapokuwa 
kwenye siasa au hata maisha ya 
kawaida tu, kwa hali ilivyokuwa 
wakati fulani haikutegemewa 
kama baadhi ya watu leo wange-
likuwa tena mahala fulani lakini 
imekuwa, kazi yao kubwa sasa si 
kulipa visasi kama alivyoshauri 
mzee Yusufu Makamba lakini liwe 
fundisho kwa kila mtu. 

Maisha hayana fomula, tunajua 
tulikotoka hatujui tuendako.Tu-
napopanda ngazi, tuwaheshimu 
sana walioko chini maana tutawa-
hitaji wakati wa kushuka.

Katika makala zilizopita nime-
wahi kushauri kwamba CCM 
imara inahitaji upinzani imara, 
huwezi kujiona imara kama unad-
hoofisha mshindani wako kwa njia 
zisizo sahihi, kufanya hivyo ni ku-
jidhoofisha mwenyewe pia, maana 
mwisho wa siku utalala na kujiona 
umeshinda kumbe katika uhalisia 
unakuwa dhaifu. 

Chini ya uongozi wa Mzee Ki-
nana naiona CCM yenye kutumia 
hoja kujijenga na siyo kutumia 
nguvu na hii itatoa nafasi kwa 
makada wa chama ambao wal-
ibweteka huku wakiamini kwam-
ba, kuna watu fulani watafanya 
kazi hiyo. 

Naziona siasa za ushindani wa 
kistaarabu na pengine tutarajie ka-
tika uchaguzi mkuu ujao wa mwa-
ka 2025, kuwa na bunge la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania lenye 
mchanganyiko wa wabunge wa 
kila aina, kuliko bunge la sasa le-
nye muelekeo wa chama kimoja.

Tunataka wabunge watowane 
jasho, ili ambao hawana uwezo 
waonekane. Bunge la chama kimo-
ja ni kichaka cha wabunge dhaifu 
au wasiojua chochote kuhusu 
masuala ya siasa na uongozi wa 
nchi, wanajificha kwenye makofi 
ya jumla, tunataka ifike mahala 
ushindani uwachambuwe wanao-
faa na wasiofaa maana wataone-
kana katika kujenga hoja na hilo 
halitaonekana ikiwa bunge lina 
wabunge wa chama kimoja, tut-
akuwa na wabunge wa posho na 
mishahara.

Mwisho. Nina imani na mzee 
kinana, kwamba atajenga chama 
ambacho kila mtu atakuwa na 
nafasi ya kujiona binafsi kwamba 
anafaa kuwa kiongozi, chama ki-
takacho waunganisha wanachama 
wote bila misingi ya ukanda, uka-
bila, udini na kila aina ya ubaguzi.

Chama kitakachopewa nafasi 
sawa kwa vyama vingine kufanya 
siasa, ili chenyewe pia kiweze ku-
jipima ni wapi kipo. Zaidi chama 
kitakachowafanya wanachama 
wake wawe ni wenye furaha na 
uhuru wa kutoa maoni ndani ya 
chama na nje ya chama pia. Ni-
kutakie utumishi mwema na siyo 
utukufu mwema Komredi Abdul-
raman Kinana.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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ka tu na mama naye akatoka ndani na 
kuondoka, akinisisitizia nisimwam-
bie hata baba kama amerudi.”

Mahakama ilimbiwa Chilambo 
alianza kula chakula hicho saa 11:00 
jioni na baada ya nusu saa alianza ku-
jisikia vibaya, lakini alidhani tumbo 
tu la kawaida.  Chakula hicho kilian-
daliwa, kikapikwa na kuwekwa meza-
ni na mshtakiwa Tina Kauzeni.

Upande wa utetezi ukajitetea kuwa 
ni kweli kiliandaliwa na mtuhumi-
wa, lakini hakuweka dawa hiyo kwa 
sababu alimkabidhi Abdallah Mtola. 
Kijana huyo kwa sasa anaishi humo 
humo kwenye hiyo nyumba, na ndiyo 
mara kwa mara anaonekana akitoka 
kwenye nyumba hiyo na gari hilo la 
Toyota Alphard.

Upande huo ukadai kuwa uli-
popeleleza ulidai kuwa kielelezo kili-
chopatikana kutoka kwenye hoteli ya 
Moon Light Sinza kinaonyesha kuwa, 
mke wa marehemu Chilambo, bi Hel-
len Kisa aliingia ukumbini saa nne 
usiku. Itakumbukwa kuwa Eddy Ka-
mal, moja kati ya upelelezi wake wa 
mwisho aliufanya kwenye hoteli hiyo.

Alichofanya kwenda kwenye uon-
gozi wa hoteli na kujitambulisha 
kuwa ni askari polisi. Alitaka kujua 
kama tarehe iliyotajwa siku hiyo na 
mwezi huo kulikuwa na sherehe yoy-
ote kwenye hoteli hiyo.

Akaambiwa ni kweli, kwa mujibu 
wa kumbukumbu ya vitabu inaonye-
sha siku hiyo ukumbi wa hoteli ul-
iokodishwa kwa sherehe za harusi, 
na majina ya wakodishaji yakawekwa 
wazi.

Akaomba mrejesho wa kamera ya 
CCTV ya siku hiyo, ili aangalie kabla 

ya sherehe hiyo ilikuwaje, nani aliin-
gia na saa ngapi.

Kama kawaida, Eddy aliongopa 
kuwa kuna mhalifu mkubwa aliye-
fanya uhalifu hapa nchini, lakini 
anajitetea siku hiyo alikuwa kwenye 
sherehe za harusi, sasa yeye ametum-
wa na Jeshi la Polisi kuja kuthibitisha 
kama alikuwapo au la.

Uongozi ulimruhusu na kamera 
ikarudishwa nyuma hadi siku ya tukio. 
Sherehe ikaonekana kuwa ilikuwapo. 
Nia ya Eddy ni kutaka kuangalia mke 
wa marehemu Chilambo aliingia saa 
ngapi siku hiyo.

Kamera ilimuonyesha akiingia saa 
nne usiku. Alionekana akionyesha 
kadi ya mwaliko. Alikirekodi kipande 
hicho na kumkabidhi Tinga kwa ajili 
ya kukiwasilisha mahakamani. Cha 
ajabu ni kwamba kipande cha video 
ya CCTV kilionyesha aliingia yeye na 
Mtola.

Upande huo wa utetezi ukahoji 
kuwa kama mke wa marehemu alion-
doka nyumbani saa nne ya asubuhi 
kuwapeleka watoto wake Prisca na 
Paul kwa shangazi yao Temeke, ili 
jioni yake aende kwenye sherehe za 
harusi, kwa nini aliingia ukumbini 
saa nne usiku? Muda wote huo ali-
kuwa wapi? Na kwa sababu CCTV im-
emuonyesha akiingia ukumbini saa 
nne usiku, inakazia maelezo ya mzee 
Kalango kuwa alirejea nyumbani saa 
tano na nusu na kujificha chumbani, 
na hata 

Tina aliporejea kununua dawa ali-
zomkabidhi Tinga, yeye mama mwe-
nyewe nyumba alijifungia ndani na 
hakutaka yeyote ajue kama amerudi, 
na saa nane alipoondoka mama naye 

M
ZEE Kalango akase-
ma, Tina Kauzeni 
aliamka na kufanya 
kazi zake kama ilivyo 

siku zote. Ilipofika saa tano asu-
buhi aliondoka nyumbani hapo. 
Alirejea baada ya saa moja. Il-
ipofika saa nane aliondoka tena 
nyumbani hapo kwa tajiri yake. 

Alimwambia Eddy kuwa nusu 
saa tu baada ya kuondoka, mke 
wa marehemu, bi Hellen alirejea 
nyumbani hapo na ni yeye pekee 
ndiye aliyemuona.

“Si kweli kwamba alipopele-
ka watoto wake Temeke kwa 
shangazi yake hakurejea tena 
akaenda moja kwa moja kwenye 
harusi Sinza, alirudi saa tano na 
nusu asubuhi, akaniambia amer-
udi mara moja, lakini nisim-
wambie mtu yeyote yule kama 
amerudi, si Tina wala mumewe 
akirejea, lakini hakuniambia 
wala mimi sikujua kwa nini. 
Baadaye likatokea tukio hilo, 
mimi nikaona naitwa napewa 
pesa nyingi tu, na naambiwa kazi 
basi, lakini nisiseme kitu cho-
chote kuhusu siku hiyo.” Mzee 
Kalango alimwambia Eddy siku 
hiyo alipomtembelea Goba.

Akaongeza kuwa mke alione-
kana amejifungia ndani na hata 
Tina aliporejea hakujua cho-
chote kama tajiri yake amerudi, 
na inaonekana alikuwa ameji-
fungia chumbani kwa kufunga 
na ufunguo kwa ndani, na Tina 
asingejua chochote, kwani ali-
jua hayupo na chumba kilikuwa 
kimefungwa. Asingejua kama 
kuna mtu ndani.

Mahakama ikaendelea kuam-
biwa kwa ushahidi na vielelezo 
kutoka kwa mzee Kalango vili-
vyokusanywa na Eddy kuwa il-
ipofika saa nane, Tina aliondoka 
tena, na ndipo mke wa mare-
hemu alipopata tena fursa ya 
kutoka na kuondoka, akisisitizia 
mlinzi huyo kuwa asimwambie 
yeyote kama amerudi, badala 
yake awaambie hajarudi tangu 
asubuhi.

“Nilipomuuliza mbona unato-
ka tena, alimjibu kuwa alipewa 
ruhusa na mama aende sokoni 
Ilala kununua nguo na pesa al-
impa mwenyewe mama akam-
wambia ikifika saa nane aende, 
na saa kumi awahi kurudi kum-
hudumia mzee chakula. Alipoto-

Baadaye 
likatokea tukio 
hilo, mimi 
nikaona naitwa 
napewa pesa 
nyingi tu, na 
naambiwa kazi 
basi, lakini 
nisiseme kitu 
chochote kuhu-
su siku hiyo.” 
Mzee Kalango 
alimwambia 
Eddy siku hiyo 
alipomtem-
belea Goba.

Ajenda ya siri-24

HADITHI
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa 
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, 
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata 
kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo 
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu 
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) akaondoka, hiyo inatia shaka 

kuwa lengo lake halikuwa zuri.
Pia, kumtaka mlinzi mzee 

Kalengo kutomwambia mtu 
yeyote kama alirudi na akampa 
pesa nyingi, akimuachisha pia 
kazi, kinaonyesha kuna kitu 
alikuwa na nia ya kukifanya, na 
hakutaka siri ijulikane.

Ushahidi mwingine uliowasil-
ishwa kortini hapo ni ule ambao 
Eddy aliupata Mbagala Char-
ambe alipokwenda kwa hausi-
boi wa nyumba ya marehemu, 
Hussein. Itakumbukwa alim-
kuta akicheza drafti na baada 
ya maongezi ya hapa na pale 
alimpa shilingi elfu hamsini na 
kufunguka kila kitu.

Hausiboi huyo aliyefanya 
kazi kwa miaka kumi, alisema 
anaamini ameondolewa kwa 
makusudi ili jambo fulani li-
fanyike.

Na ameshuhudia mambo 
mengi pale ambayo hayapo, 
sawa na kubwa zaidi ni kwamba 
kuna siku aliwakuta Mtola na 
mama mwenye nyumba wame-
kumbatiana kimahaba bustan-
ini. 

“Nilishtuka sana, na sio siku 
hiyo tu, siku moja nilidhani 
mama hayupo, nikaingia ndani, 
nikawakuta Mtola na mama 
chumbani katika namna in-
ayoonyesha kabisa ni mtu na 
mpenzi wake.”

 Tangu siku hiyo mama ali-
patwa na wasiwasi mkubwa 
na akashinikiza mimi niach-
ishwe kazi. Nikaachishwa, lakini 
baadaye mama akanifuata na 
kunipa pesa nyingi ili nisiseme 
chochote. Wale ni wapenzi na si 
mtu na mjomba wake kama al-
ivyokuwa akidhani marehemu 
Chilambo.” Hussein alimwam-
bia Eddy wakati wa mahojiano.

“Mwanzoni tuliambiwa ni 
mtu na mjomba wake, alikuwa 
akija tu na kuondoka, baadaye 
sana alianza kuwa anakuja na 
kukaa hata siku tatu nne, au 
wiki, anaondoka akikaa mwezi, 
atakuja tena, kila mtu akamzoea 
mle ndani, mpaka mimi nilip-
owabamba, lakini sidhani kama 
Tina na mzee Kalango na wote 
tuliokuwa tunaishi nao humo 
tulikuwa tunalitambua hilo, ila 
ni mimi tu nikaja gundua hilo, 
peke yangu, wakawa na hofu 
wakanitimua.”

waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya 
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu 
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai? 
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio 
nyuma ya pazia wa sakata hili.



20

HABARI MICHEZO

MKURUGENZI  mtendaji wa E Media Group, 
Francis Ciza maarufu Majizzo, amewatolea 
uvivu wasanii wanaobeza tuzo za muziki , 
akisema ni hoja za hovyo na hazina uzalen-
do.

Majizo ameyasema hayo kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, baada ya baadhi ya 
wasanii kujitokeza na wengine kuonekana 
hadharani wakizibeza.

Majizzo ameweka wazi kuwa uwepo wa 
tuzo kwenye tasnia ya muziki ni jambo la 
muhimu, na zina mchango kwenye tasnia 
hiyo.

 “Tuliokaa kwenye hii game kwa miaka 
mingi tunafahamu jinsi ambavyo watu wali-
hangaika kuja na tuzo, ‘Kili Music Award’ zi-
likuwa tuzo zetu kubwa zaidi, na japo ziliku-
wa na madhaifu mengi lakini atakuwa mtu 
wa hovyo sana atakayeshindwa kutambua 
mchango wa tuzo zile kwenye muziki wetu,” 
amesema.

Majizzo ameongeza kuwa hawezi kutaja 
majina ya wasanii ambao walivuma wakati 
wa tuzo hizo na wengine kupata tuzo nyingi.

“Hazikuwa tuzo za kimataifa, ni za hapa 
ndani, angalau kumbukeni jinsi ambavyo 
tuzo zilichangamsha game na kufanya watu 
watoe kazi kali sana,” ameongeza.

Akaipongeza serikali kwa kusema “Baada 
ya muda mrefu wa sisi kutamani tuzo, Seri-
kali yetu imetuletea Tuzo za Muziki Tanza-
nia. Ni kichekesho cha mwaka kusikia kuna 
wasanii wametukana tuzo hizi na kusema 
sio lolote. Wamebeza jitihada hizi za Serikali 
na wadau wengine wa Muziki,”

Hata hivyo amewataka wasanii kua-
cha tabia ya ubinafsi na kuona hazikua na 
msaada akiongeza kuwa ni tuzo zilizowai-
nua wasanii wengi na kujenga majina yao.

N
YOTA wa muziki wa 
Hip hop wa Mareka-
ni William Leonard 
Roberts II, maarufu kama Rick Ross, amezidi-

sha joto kwa mashabiki 
wake baada ya kuelezea 
nia yake ya kuitembelea 
Tanzania  kwa lengo la ku-panda mlima Kilimanjaro.

Akiongea katika Podcast 

RICK ROSS 
AITAMANI 
TANZANIA

ya FullSend,  Rick Ross 

amesema kuwa  amekuwa 

akisikia mbuga ya wany-

ama ya Serengeti lakini im-

efika muda wa kuja kuona 

mwenyewe.
” Nimekuwa nikipasikia 

Serengeti kwenye maisha 

yangu, lakini mpaka kufika 
hapa miaka 10 ya msoto 
huko nyuma, imefika muda 
sasa wa kufurahia maisha 
yangu na uwezo niliona 
nao kwa sasa wa kimaisha, 
nina uwezo wa kwenda 
kutembea Mlima Kilima-
jaro,” amesema Rick Ross.

Majizo 
awatolea uvivu 
wanaobeza 
tuzo za Muziki 
Tanzania

Jumapili Aprili 3, 2022
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

D
ROO  ya makundi 
kwa ajili ya michuano ya 
Kombe la Dunia 2022 nchi-
ni Qatar imetolewa, huku 

wawakilishi kutoka Bara la Afrika 
wakipewa vigogo vya soka duniani.

Senegal ipo katika kundi A
 pamoja na Uholanzi, Qatar

 na Ecuador, huku Tunisia 
ikiwa katika kundi D pamo-

ja na Ufaransa, UAE/Aus-
tralia/Peru na Denmark.

Cameroon wamepangwa katika 
kundi G Pamoja na Brazil, Serbia, 
na Uswisi, huku Morocco ipo katika 

kundi F pamoja na Ubelgiji, Canada 
na Croatia.

Wao Ghana wamepangwa kundi 
H pamoja na Ureno, Uruguay na 
Korea Kusini. Timu ya taifa ya Eng-
land imepangwa kundi B pamoja 
na Iran, Marekani, Scotland/Wales/
Ukraine.

Kocha wa England Gareth, 
Southgate, akizungumziaa droo 
hiyo katika mahojiano na BBC 
Sport amesema: “Marekani na Iran 
ni timu ambazo hatujacheza nazo 
kwa muda mrefu na ya tatu haiju-
likani, lakini tutapambana.

“Lazima tutoke nje ya kikundi. 
Lengo la kwanza ni kutoka nje ya 
kikundi na kisha tujenge kutoka 

hapo.”
Droo kamili
Kundi A: Qatar, Ecuador, Uholan-

zi, Senegal
Kundi B: England, Iran, Mareka-

ni, Scotland/Wales/Ukraine
Kundi C: Argentina, Saudi Arabia, 

Mexico, Poland
Kundi D: Ufaransa, UAE/Austral-

ia/Peru, Denmark, Tunisia
Kundi E: Hispania, Costa Rica/

New Zealand, Ujerumani, Japan
Kundi F: Ubelgiji Canada, Moroc-

co, Croatia
Kundi G: Brazil, Serbia, Uswisi, 

Cameroon
Kundi H: Ureno, Ghana, Uruguay, 

Korea Kusini

    Ni katika droo ya makundi ya kombe la Dunia 
nchini Qatar 2022, Senegal waangukia kwa Uholanzi...
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CAMEROON YAPEWA BRAZIL, 
TUNISIA KUIVAA UFARANSA

LACAZETTE ATAKIWA BARCA

BARCELONA inataka kumsajili mshambuliaji wa 
Arsenal na Ufaransa, Alexandre Lacazette, 30, kwa 
uhamisho huru mwishoni mwa msimu, mkataba 
wake utakapomalizika. (Sport)

TORRES AWINDWA MAN

PAUL Torres, 25, wa Villarreal amerudi kwenye 
rada za Manchester United ambao msimu uliopita 
walizungumza na mlinzi huyo wa Hispania kabla ya 
kuamua kumsajili Raphael Varane. (90min)

CITY WAKOMAA NA HAALAND

KLABU ya Manchester City ina matumaini ya 
kuwashinda Real Madrid katika mbio za kumsajili 
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Norway, 
Erling Braut Haaland, 21, msimu huu. (ESPN)

COUTINHO ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inataka kumsajili kiungo 
wa Barcelona na Brazil, Philippe Coutinho, 29, 
ambaye kwa sasa anacheza kwa mkopo Aston 
Villa. (Sport)

OSIMHEN AFUATILIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imekua ikiwafuatilia kwa karibu 
mshambuliaji wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen, 
23, na mshambuliaji wa Inter Milan na Argentina, 
Lautaro Martinez, 24. (CBS Sports)

VILLA NA REKODI

ASTON Villa wanajiandaa kuvunja tena rekodi 
yao ya usajili msimu huu huenda wakatumia zaidi 
ya pauni milioni 150 kwa ajili ya kusajili wachezaji 
wapya. (Football Insider)

TUCHEL KUMBAKIZA RUDIGER

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel “ana uhakika” 
klabu hiyo itaweza kushughulikia suala la mkataba 
mpya wa mlinzi wa Ujerumani, Antonio Rudiger 
mwenye umri wa miaka 29. (Goal)

AARONSON SAFI LEEDS

LEEDS United wako katika nafasi nzuri ya kumsajili 
kiungo wa Marekani, Brenden Aaronson mwenye 
umri wa miaka 21, mazungumzo yakiendelea kwa 
ajili ya uhamisho wake mwishoni mwa msimu aki-
tokea RB Salzburg. (Football Insider)

SOUCEK HAKIELEWEKI

MAZUNGUMZO kuhusu mkataba mpya wa wa ku-
salia West Ham kwa kiungo wa Czech, Tomas Soucek, 
27, yamesimama hadi mwishoni mwa msimu, licha ya 
kusakwa na Klabu kubwa Ulaya. (90min)

CULLEN AWINDWA EPL

WEST Ham na Leeds United ni miongoni mwa 
klabu zinazotaka kumrejesha England kiungo wa 
Jamhuri ya Ireland, Josh Cullen, 25, kutoka Ander-
lecht. (Teamtalk)

MULLER AANZA MAZUNGUMZO

KLABU ya Bayern Munich imeanza mazungumzo 
ya mkataba mpya na mshambuliaji wake, Thomas 
Muller, 32. (Bild)

ZISIKUPITE
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PEP HANA 
UHAKIKA HAG 
KUFANIKIWA 
MAN UNITED 

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola hana uhakika kama 
Erik ten Hag atakuwa na mafanikio 
Manchester United, lakini hana sha-
ka juu ya ubora wa kocha huyo wa 

Ajax.
Ten Hag anahusishwa na kuhamia United 

kuchukua nafasi ya Ralf Rangnick, mara baa-
da ya Mjerumani huyo kuacha jukumu lake 
la muda mwishoni mwa msimu.

Kwa mujibu wa ripoti, Ten Hag alifanya 
mazungumzo na United katika wiki za hivi 
karibuni, na hakukanusha uvumi huo katika 
mahojiano na Sport1 ya Ujerumani.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 52 
alisisitiza tena kwamba lengo lake kamili ni 
Ajax, ingawa aliita United “klabu kubwa ye-
nye mashabiki wakubwa” na kwamba “ha-
kutaka kukataa chochote.”

Kocha wa Manchester City, Guardiola ali-
fanya kazi Bayern wakati huo huo Ten Hag 
alipokuwa akiinoa timu B ya klabu hiyo, na 
anaamini Mholanzi huyo ana ubora wote wa 
kufanikiwa katika Ligi Kuu ya England.

Hata hivyo, Guardiola alisisitiza kuwa ma-
kocha wengi bora wamekuja na kuondoka 
United tangu Alex Ferguson alipostaafu 
mwaka 2013.

Kabla ya pambano la City dhidi ya Burn-
ley jana, Guardiola alisema: “Sijui. Hakuna 
anayejua. Kama ningekuwa na uhakika kwa 
asilimia 100, ningewapigia simu Man United, 
na ningewaambia wanapaswa kumchukua, 
lakini sijui.”

LONDON, England 

THOMAS Tuchel amefi-
chua kuwa ‘anajiamini’ 
Antonio Rudiger atasaini 
mkataba mpya Chelsea, 
licha ya beki huyo kufanya 
mazungumzo na Barce-
lona hivi karibuni.

Mkataba wa sasa wa Ru-
diger unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu, 
na 90min inaelewa kuwa 
ingawa anasubiri matokeo 

ya kununuliwa klabu, 
bado kuna uwezekano wa 
kuondoka kwa uhamisho 
wa bure katika majira ya 
joto.

Takriban timu 11 kubwa 
za Ulaya zimeonesha nia 
ya kutaka kumnunua 
mchezaji huyo huku Man 
Utd, Bayern Munich na 
Paris Saint-Germain ziki-
wa miongoni mwa timu 
zinazowania saini yake. 

Barcelona pia wako 

kwenye kinyang’anyiro 
hicho huku wababe hao 
wa LaLiga wameshafanya 
mkutano wa saa tatu na 
wawakilishi wa beki huyo 
wiki hii.

Akihojiwa kuhusu mus-
takabali wa Rudiger kabla 
ya mechi ya Chelsea dhidi 
ya Brentford jana Juma-
mosi, Tuchel alisisitiza 
kuwa ana matumaini 
kuwa The Blues watam-
funga kwa mkataba mpya.

Apambana kumbakiza Rudiger
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Na Cheji Bakari, TANGA

WANARIADHA Alphonce Simbu na 
Natalia Elisante Sulle leo Jumapili 
watashiriki mashindano ya riadha 
ya kimataifa nchini Italia na Korea 
Kusini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na Chama cha Riadha (RT), Simbu 
atakuwa jijini Milan nchini Italia am-
bapo atashiriki katika mbio za Milan 

International Marathon na Natalia 
atashiriki kukimbia mbio za Daegu 
International Marathon nchini Korea 
Kusini.

Simbu na Natalie ni miongoni mwa 
wanariadha wa timu ya Taifa ya Ri-
adha ambayo inatarajiwa kuiwakili-
sha nchi kwenye mbio za Jumuiya ya 
Madola zitakazofanyika Agosti mwa-
ka huu nchini England.

Katika hatua nyingine, wachezaji 

wanne wa mbio fupi wa timu ya Taifa 
ya Riadha ambao walikuwa wamewe-
ka kambi ya mwezi mmoja eneo la 
West Kilimanjaro mkoani Kiliman-
jaro wamehamishiwa katika kambi 
ya hosteli za Jeshi la Wokovu, Mgulani 
jijini Dar es Salaam.

Wachezaji hao ni Ainess 
Johnson,Ally Gulamu,Winifrida 
Makenji na Elias Turan.

Simbu, Natalie ndani ya mbio za kimataifa leo

JAMHURI, CHIPUKIZI 
ZAPANDA LIGI KUU Z’BAR
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

T
IMU ya Jamhuri na Chipukizi 
zimepanda daraja na zitache-
za ligi Kuu ya Zanzibar msimu 
ujao wa 2022/2023.

Jamhuri na Chipukizi zimefani-
kiwa kupanda daraja baada ya juzi 
kushinda katika mchezo wa ‘play off’ 
kwenye ligi daraja la Kwanza Kanda 
ya Pemba. 

Jamhuri iliifunga New stone Town 1 
-0, wakati Chipukizi waliibuka na ush-
indi mnono wa 4-1 didi ya Hard Rock.

Jamhuri na Chipukizi zimerudi Ligi 

Kuu baada ya kushuka daraja msimu 
uliopita wa 2020-2021.

Wakati Kisiwani Pemba 
tayari ligi daraja la Kwanza

 Kanda imemalizika, lakini
 kwa upande wa ligi daraja 

la Kwanza Kanda ya Un-
guja imebakisha michezo
 10 ili kuzipata timu mbili

 zitakazoungana na timu za 
kanda ya Pemba kucheza

 ligi Kuu msimu ujao.
Akizungumza na gazeti hili, Mwe-

nyekiti wa Bodi ya Ligi ya Zanzibar, 

Haji Kidali alisema kuchelewa kumal-
izika kwa ligi  daraja la Kwanza Kanda 
ya Unguja kumetokana na kusimama 
kwa vipindi viwili.

Alisema ligi ya Kanda ilisimama 
wakati wa michuano ya kombe la 
Mapinduzi  ambapo Pemba ilien-
delea, lakini pia katika kipindi hiki 
cha mfungo wa Ramadhani pia itasi-
mama.

Aidha Bodi ya Ligi imezipongeza 
timu hizo kwa jitahada zao na kurudi 
ligi kuu, lakini pia alizitaka zihakiki-
she zinafuata matakwa ya leseni ya 
klabu.

Wachezaji wa timu ya Wanawake inayolelewa na Kituo cha Jakaya Kikwete (JMK), wakiwania mpira wakati 
walipokuwa wakifanya mazoezi katika viwanja vya Kituo hicho jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA



SIMBA KUSUKA
AU KUNYOA LEO

Wachezaji wa Simba (kutoka kushoto) Joash Onyango, Peter Banda, Shomari Kapombe na Bernard Morris wakiwa kwenye mazoezi kujiandaa na mchezo 
wa Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya US Gendermerie ya Niger, utakaopigwa leo uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Ni katika mchezo wa Kombe la 
Shirikisho dhidi ya Gendermerie ambao...

Na Saada Akida

WAKATI Yanga waki-
hakikisha safu ya ush-
ambuliaji inakuwa imara, 
Azam FC nao wanapanga 
vema beki zao ili ku-
hakikisha hawatoi nafasi 
kwa mastraika wa wapin-
zani wao kutikisa nyavu, 
kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Yanga watakuwa 
ugenini katika mchezo 
huo utakaopigwa Aprili 
6, mwaka huu katika 
uwanja wa Azam Com-
plex uliopo Chamazi nje 
kidogo ya Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kocha Msaidizi 
wa Yanga, Cedric Kaze 
alisema wanaendelea na 
maandalizi ya mchezo 
wao dhidi ya Azam FC na 
kuhakikisha wanaendelea 
kupata matokeo mazuri.

Alisema ameona 
Azam inavyocheza ina 
wachezaji wazuri, pia 
wanatarajia kuingia na 
mfumo tofauti ikiwemo 
kutumia washambuliaji 
wawili katika mchezo 
huo.

“Mchezo utakuwa wa 
ushindani mkubwa kulin-
gana na wapinzani wetu 
ni wazuri, tunatarajia 

kuingia na mfumo tofauti 
ikiwezekana kutumia 
washambuliaji wawili, 
katika mchezo huo ku-
hakikisha tunapata pointi 
muhimu,” alisema Kaze.

Alisema kutokana na 
ushindani na ugumu wa 
mchezo huo wanatarajia 
kutumia washambu-
liaji wawili hali ambayo 
inawalazimu kujenga 
kombinesheni kati ya Fis-
ton Mayele na  Heritier 
Makambo.

“Tumekuwa tukijaribu 
kufanya hivyo katika ma-
zoezi yetu na hata mechi 
zetu za kirafiki kuwapa 
mbinu washambuliji 
wetu kuendelea kupata 
matokeo mazuri katika 
mchezo huo,” alisema 
Kaze.

Naye Kocha wa Azam, 
Moallin alisema ame-
waona Yanga  na anawa-
heshimu na ataingia 
kwa tahadhari kubwa 
kuhakikisha hawapati 
nafasi ya kupata pointi 
tatu.

Yanga yanoa fowadi, 
Azam FC mabeki

Na Adam Fungamwango

N
I kusuka au kunyoa leo 
kwa wawakilishi wa Tan-
zania kwenye michuano 
ya kimataifa, Simba 

wanaotakiwa wapate ushindi 
wa aina yoyote ile dhidi ya US 
Gendermerie ya Niger ili kutinga 
hatua ya robo fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Mechi hiyo inachezwa
 majira ya saa nne

 usiku kwa saa za Afrika
 Mashariki, ikicheza

 pamoja na mechi kati 
ya RS Berkane ya Mo-

rocco dhidi ya Asec Mi-
mosas ya Ivory Coast ili

 kuondoa uwezekano wa
 kupanga matokeo, la-

kini kwa saa za Morocco
 itakuwa ni saa mbili

 usiku.

Itakuwa ikicheza mbele ya 
mashabiki wake wapatao 35,000 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa ambao umekuwa ukiwapa 
ushindi kwa asilimia nyingi pale 

kwenye mechi za kuamua.
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Pa-

blo Franco amesema wachezaji 
wake wako katika hali nzuri ya ku-
pambania timu na Tanzania kwa 
ujumla kwa ajili ya kuhakikisha 
matokeo mazuri yanapatikana.

“Nafahamu ugumu tutakaoku-
tana nao kwa sababu US Gender-
merie siyo timu ya mzaha, lakini 
niwaondoe hofu mashabiki wa 
Simba, kwani wachezaji hawa-
tobweteka, kila mmoja anatakiwa 
kupambana ili kutimiza ndoto ya 
kutinga hatua hiyo,” alisema kocha 
huyo ambaye kikosi chake kilitoka 
sare ya bao 1-1 ugenini dhidi ya 
timu hiyo Februari 20 mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Jenerali Seyni 
Kountche nchini Niger.

Juzi, Rais wa Heshima wa klabu 
hiyo, Mohamed Dewji aliwatem-
belea kambini wachezaji wa timu 
hiyo na kuongea nao, kuongeza 
bonasi ili kuwafanya wapambane 
kwa ajili ya kufanikisha ushindi 
ambao licha ya kuifanya Simba 
kutinga hatua ya robo fainali, 
utaifanya Tanzania kupeleka moja 
kwa moja timu nne kwenye mi-
chuano ya kimataifa msimu ujao.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed Ally, 
naye wiki nzima amekuwa kwe-
nye pilikapilika ya kuhamasisha 
mashabiki kuelekea kwenye mechi 
hiyo, pamoja na kujumuika na wa-
nachama na mashabiki wa timu 
hiyo kwenye stendi ya  Magufuli 
maeneo ya Mbezi Louis, ambapo 
vikundi mbalimbali vya ngoma ku-
toka matawi kadhaa Dar es Salaam 
na Pwani, vilikutana.

Kuelekea kwenye mechi hiyo, 
pia alifanya ziara ya kupanda treni 
ya reli ya kati kutoka Dar es Sa-
laam hadi Pugu na kurejea tena, 
ambapo akiwa ndani alipata fursa 
ya kuzungumza na mashabiki kwa 
ajili ya kuwahimiza wajitokeze na 
kuwapa hamasa wachezaji.

Alijumuika pia na wasanii wa 
bongo fleva na filamu ambao ni 
wanachama na mashabiki wa timu 
hiyo kwa ajili ya kuamsha hamasa.

Simba inakamata nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa Kundi D 
kwa pointi saba na inahitaji ushin-
di ili kwenda robo fainali na timu 
yoyote itakayoshinda kati ya RS 
Berkane au Asec Mimosas, kwani 
itakuwa na pointi 10. 

Tuchel apambana kumbakiza Rudiger UKURASA  22
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