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HABARI KITAIFA

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe (katikati) na
wenzake wakitoka katika Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi,
mkoani Dar es Salaam jana, kusikiliza mashtaka yanayowakabili. PICHA: JUMANNE JUMA

Warioba atema cheche
rushwa kwenye uchaguzi

Na Thobias Mwanakatwe,
NGORONGORO

WAZIRT Mkuu mstaafu, Jaji
Joseph  Warioba, amesema
tatizo la rushwa kwenye siasa
hususani wakati wa uchaguzi li-
nashindwa kukomeshwa nchini
kwa sababu Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa nchini
(TAKUKURU) imebaki kuwa
chombo cha kupewa maagizo
na viongozi, ambao baadhi yao
ndio wanaojihusisha na rushwa.

Alisema hayo juzi katika ma-
hojiano na Kipindi cha Dakika
45, kinachorushwa na runinga
ya ITV kuhusu tathmini ya mia-
ka 60 ya Uhuru wa Tanganyika
mambo mbalimbali yaliyofanyi-
ka.

Jaji Warioba alisema kwenye
siasa rushwa inaonekana wa-
ziwazi ambapo mtu anayetaka
uongozi siku hizi analazimika
kutumia fedha na bila fedha hu-
wezi kupata uongozi, jambo am-
balo linafanya rushwa iendelee
kuenea.

Alisema TAKUKURU ilian-
zishwa kwa lengo la kupambana
na rushwa na hasa rushwa kub-
wa, na kwamba huko nyuma
chombo hicho kilifanya kazi
nzuri, lakini hivi sasa kimekuwa
kikosi cha kupewa amri na vion-
gozi.

“Ni wasiwasi mkubwa kwa
jinsi ambavyo TAKUKURU ina-
tumika, imekuwa kama Jeshi la
Polisi, inapewa maagizo wakati
huko nyuma kilikuwa kikosi am-
bacho kinafanya kazi yake bila
kuingiliwa ndio, maana ilikuwa
na uwezo hata kuchunguza
mambo yanayohusu wakubwa,”

alisema na kuongeza:

“Lakini hivi sasa kimekuwa
kikosi cha kupewa amri, sasa ni
kama kipo chini ya viongozi, ni
vigumu sana kikosi hicho ku-
wachunguza viongozi, na ndio
maana rushwa ya siasa inaen-
delea na hatuoni hatua ziki-
chukuliwa kwa sababu ambao
wangeweza kuchukua hatua ni
TAKUKURU, lakini wanapewa
maagizo na viongozi.”

Alisema inashangaza kuona
hivi sasa kila mmoja anatoa
maagizo kwa TAKUKURU na
kuifanya taasisi kuwa kama ipo
chini ya wakubwa na inapofika
wakati wa uchaguzi viongozi
hao hao wanakuja na fedha ny-
ingi sana.

Warioba alisema sheria ya
kuzuia rushwa inataka lazima
uonyeshe fedha ulizonazo na
chanzo chake, lakini suala hilo
halitiliwi maanani wakati wa
uchaguzi.

“Ukiona mishahara wanay-
oipata haiwezekani wakawa na
fedha nyingi lazima kuna uba-
dhirifu, wizi umefanyika katika
taasisi na hili kwa kuwa lipo kwa
uongozi inakuwa kazi ngumu
kulidhibiti,” alisema.

Alisema ifike wakati viongozi
wakubali kuwa kuna tatizo la
rushwa na lipo ndani ya uon-
gozi, hivyo kinachotakiwa ni
kuweka utaratibu kushughulikia
rushwa ndani ya viongozi na
viongozi wenyewe wakiamua
kulikomesha litafanikiwa.

Warioba alisema serikali ya
awamu ya tano na sasa ya sita
mwelekeo wake ulikuwa mzuri
wa kupambana na rushwa, uba-
dhirifu na kulinda rasilimali za

taifa, lakini bado rushwa ndogo
kwenye huduma kama afya,
umeme na ardhi zipo kama
kawaida.

MATABAKA

Akizungumzia kuhusu ma-
tabaka, alisema mambo haya
yanakuja kwa kasi nchini hasa
kwa upande wa siasa.

“Limekuja tabaka la wa-
heshimiwa na tabaka la watu wa
kawaida ambapo waheshimiwa
viongozi wanaanza kuonekana
kama tabaka fulani,” alisema.

Warioba alisema ukienda ka-
tika mikutano kunakuwa na mi-
sululu mirefu ya utambulisho na
wanaotambulishwa ni viongozi
na watu wengine wananuna
wasipoitwa waheshimiwa.

Aliongeza kuwa huko nyuma
ulikuwa ukipata nafasi ndio hes-
hima yako, kama mtu amech-
aguliwa rais hiyo ni heshima au
waziri, mbunge na diwani hiyo
ni heshima, lakini hivi sasa in-
aonekana kama hiyo haitoshi,
lazima tuongezee mambo men-
gine.

“Juzi juzi hapa Spika alizun-
gumza kwenye Bunge kuwa
anakerwa sana na hawa wa-
nasheria wanaojiita wasomi, na-
dhani alichukua mfano mbaya...
mimi nadhani ni kwa viongozi
wanapenda sana kuonekana
wao ni tofauti, na wengine wa-
najitambulisha mimi mheshim-
iwa fulani,” alisema.

Warioba alisema kufanya
hivyo ni kama unataka kujenga
kundi la waheshimiwa wakati
utamaduni huo huko nyuma
haukuwapo.

-]
KESI YA MBOWE

Jaji aomba muda
uamuzi wa ‘diary’

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na
Uhujumu Uchumi inatarajia kutoa uamuzi mdogo wa
malumbano ya kisheria kuhusu maombi ya kuondolewa
kwa shahidi wa Jamhuri aliyekutwa na ‘diary’ kizimbani
wakati akitoa ushahidi.

Uamuzi huo katika kesi ya ugaidi inayomkabili Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe na wenzake
watatu ulitakiwa kutolewa jana na Jaji Joackim Tiganga,
lakini uliahirishwa, baada ya jaji kuomba muda zaidi wa
kuandaa.

“Niliahirisha shauri nikasema nitatoa uamuzi leo
(jana), lakini kutokana na wingi wa hoja, naomba muda
zaidi, naomba radhi kwa ahirisho hili ambalo hatukulita-
rajia wote,” alisema.

Alisema uamuzi huo atautoa leo kisha, aliahirisha kesi
na kuamuru washtakiwa waendelee kukaa mahabusu
hadi leo.

Mawakili wa pande zote mbili waliingia katika malum-
bano ya kisheria baada ya jopo la mawakili wa utetezi
kuwasilisha hoja za kutaka shahidi wa pili kwenye kesi
ndogo, Koplo Msemwa kuondolewa na ushahidi wake
vondolewe kwenye kumbukumbu za Mahakama kwa
sababu hafai.

Wakili Jeremiah Mtobesya akiwasilisha hoja alidai No-
vemba 12, mwaka huu, shahidi akiwa kizimbani anatoa
ushahidi kwenye kesi ndogo, alionwa akiwa na ‘diary’,
simu na kalamu.

Anadai wakati Wakili Peter Kibatala anatoa hoja,
diary hiyo ilikuwa wazi na baada ya kuwasilisha hoja
Mahakama iliona busara kumrejeshea simu na kuba-
kia na diary. Alidai suala hilo limejitokeza kati kati
ya mwenendo wa shauri, shahidi aliyekuwa kizim-
bani anaruhusiwa kuwa na nyaraka yoyote endapo
ataruhusiwa na Mahakama na ruhusa itatoka pale
anapotakiwa kufanya rejea. Mtobesya alidai ikitokea
kuna umuhimu wa kiambatanisho au nyaraka kuingia
mahakamani basi utaratibu utafuatwa na utaratibu uli-
otajwa kwenye sheria ya mwaka 2019 sura ya 200 ni
shahidi kuomba ruhusa kwa Mahakama.

Alidai taratibu lazima zifatwe ili washtakiwa wapate
haki zao wakati wa maswali ya dodoso, ikitokea sha-
hidi kafanya kwa kificho inamnyima haki mshtakiwa ya
kujua shahidi alirejea kwenye nini.

Mtobesya alidai mahakama hiyo ina uwezo wa kum-
wondoa shahidi na msimamo wa upande wa utetezi
kuwa shahidi alikuwa akitoa majibu kwenye diary
wakati anatoa ushahidi.

Akiwasilisha hoja Wakili Peter Kibatala alidai ni mis-
ingi ya kisheria kwamba hairuhusiwi kuwa na nyaraka
kizimbani, isipokuwa kifaa kazi cha uapishaji.

“Kwa mujibu wa sheria, shahidi ambaye ameingia na
nyaraka isiyoruhusiwa sio shahidi sahihi, kwanza kwa
kuingia nayo na pili kwa kushindwa kuomba ruhusa.

“Kama kumwondoa shahidi ni hatua kali basi turuhusu
tuone alikuwa anaandika nini humo, majina ya askari
aliokuwa anawataja, tarehe alizokuwa anataja au taarifa
aliyokuwa anatoa,”alidai Kibatala.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Abdallah Chavula, ak-
ijibu hoja za utetezi alidai msimamo wao hawakubaliani
na misingi ya hoja za upande wa utetezi, lakini ha-
wakubaliani na maombi yaliyowasilishwa.

“Wakati shahidi anaongozwa kuanzia maapisho mpaka
anatoa ushahidi wake, Mahakama ilikuwa ikimtazama,
hakuna hata mmoja wetu aliyesimama kwamba shahidi
alikuwa akiongozwa na kuna vitu alikuwa anasoma,
kuvirejea, hiyo hoja haikuletwa,” alidai Chavula.

Alidai hakuna mahali ilionyesha kuwa shahidi haelewi
na majibu aliyokuwa anatoa hayana mahusiano mbele
ya mahakama na pili hakuna mahali ilipoelezwa kuwa
wakati anahojiwa na mwendesha mashtaka alishindwa
kujibu maswali. Wakili wa Serikali, Mwandamizi, Pius
Hillar, akiongezea hoja alidai hoja za mawakili wa utete-
zi hazipo sawasawa na Mahakama haijaelekezwa kwa
kujitosheleza.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Mbowe, Adamu Kasek-
wa, Mohammed Ling'wenya na Halfani Bwire, washtaki-
wa wanakabiliwa na mashtaka sita ikiwamo kula njama,
kufanya vitendo vya kigaidi ikiwamo kumdhuru ali-
yvekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya.
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Kijana alazwa
ICU tuhuma za
kichapo cha polisi

Na Romana Mallya

NI unyama! Ndivyo unavyoweza ku-
uita. Hii ni baada ya mkazi wa Goba
mkoani Dar es Salaam, Issa Kassim
(20), ambaye amelazwa Chumba cha
Uangalizi Maalum (ICU) katika Taasisi
ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI),
kudaiwa kupigwa na kujeruhiwa na
askari wa Jeshi la Polisi wa kituo cha
Goba.

Tukio hilo ambalo linadaiwa ku-
tokea Novemba 10, mwaka huu, kit-
uoni hapo baada ya kijana huyo ku-
kamatwa na askari polisi kwa madai
ya wizi wa luninga, tayari Jeshi la Poli-
si Kanda Maalum ya Dar es Salaam
limeshafungua jalada la uchunguzi
huku likiita malalamiko ya ndugu ni
marzito.

“Kijana huyu inadaiwa alikamatwa
Novemba 10, kwa tuhuma za wizi wa
luninga na baadaye kupigwa huku
ikidaiwa ndugu zake walikuwa waki-
ombwa rushwa ili aachiwe.

“Malalamiko hayo ni mazito hivyo
Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam limeshafungua jalada la
uchunguzi na mifumo ya kisheria
itatumika ili kupata ukweli wa jambo
hili na ikibainika ni kweli hatua za
kisheria na za kinidhamu zitachuku-
liwa dhidi ya wahusika. Uchunguzi
umeshaanza.” Kamanda Muliro alise-
ma.

Taarifa ya ndugu iliyosambaa
mtandaoni jana ambayo ndiyo ili-
yoibua kuwapo kwa tukio hilo, ilifi-
chua madai ya ndugu yao kupigwa
na askari hadi kulazwa ICU na kudai
polisi kutaka fedha ili wamuachie.

Ndugu hao walibainisha kwam-
ba madaktari wamewaeleza kuwa
kupona kwake utakuwa muujiza wa
Mungu.

Sehemu ya taarifa hiyo ilidai kijana
huyo alikamatwa na polisi nyumbani
kwao Goba baada ya kuuziwa runinga
ya wizi, tukio ambalo ndugu hao wal-
idai mtuhumiwa alikana kulitenda.

“Baada ya kumkamata waliondoka
naye wakidai wanampeleka kituo
cha polisi Goba, lakini kabla ya kufika
huko kituoni walimuomba awapigie
simu ndugu zake waweze kumuokoa.

“Mtuhumiwa alipiga simu kwa
mama yake akazungumza na mmoja
wa polisi hao (wanamtaja kwa jina
moja) wa Kituo cha Polisi Goba,
katika mazungumzo na mama wa
mtuhumiwa huyo, alimuomba atume
Sh. 800,000 ili kijana wake waliy-
emshikilia kwa tuhuma ya kununua
runinga ya wizi waweze kumuachia”
ilidai taarifa hiyo.

Ndugu hao walidai kuwa mama
wa mtuhumiwa aliomba apunguzi-
we dau hilo, badala ya Sh. 800, 000
atume Sh. 500, 000, ombi ambalo
polisi hao walilikubali ingawa mtuhu-
miwa baada ya kusikia maongezi
hayo alimzuia mzazi wake kufanya
hivyo kwani hajatenda kosa, anasin-
giziwa.

“Baada ya mtuhumiwa huyo kuzuia
fedha kutumwa, polisi hao wakion-
gozwa na (wanawataja polisi mawili),
walimpiga sana, hasa maeneo ya
kichwa kwa kutumia nyaya ngumu
wakidai ni jeuri anazuia wao wasitu-
miwe fedha ili aachiwe,” ilidai.

Taarifa hiyo ilidai kuwa polisi
walimtaka apige simu kwa ndugu
mwingine ambapo safari hii alipigiwa
binamu wa mtuhumiwa, Tusekile
Shadrack, na alipoomba namba ita-
kayopokea ndipo polisi wakamtaka
atume kwa Kassim au kwa wakala in-
gawa nalo halikufanikiwa.

Taarifa hiyo ilidai, siku iliyofuata
(Novemba 11), asubuhi, mmoja wa
askari hao walimpigia simu mama wa
mtuhumiwa wakimtaka afike Hospi-
tali ya Mwananyamala kwani hali ya
mwanaye ni mbaya na ndugu wal-
imkuta akizungumza kwa shida na
kutokana na hali yake alihamishiwa
Muhimbili.

MOI WAZUNGUMZA

Ofisa Uhusiano wa MOI, Patrick
Mvungi, aliithibitishia NIPASHE jana
kuwa majeruhi huyo amelazwa hapo
na yupo chini ya uangalizi maalum.

KAULI YA SAMIA KWA PoLISI

Agosti 25, mwaka huu, Rais Samia
Suluhu Hassan, alimuagiza Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini IGP, Simon Sirro,
kuliangalia upya suala la uwapo wa
matukio ya watu kufia mikononi mwa
polisi na waangalie namna mpya ya
kukomesha matumizi makubwa ya
nguvu kwa raia.

Kauli hiyo aliitoa wakati akifungua
kikao kazi cha maofisa wakuu waan-
damizi wa Jeshi la Polisi, makamanda
na vikosi na kuwaeleza kuwa, “Mtumi-
wa anapokufa mikononi kwako,
askari wa polisi umemchukua huko
umeshamchapa virungu vya kutosha
binadamu sisi tuko wa afya za tofauti
tofauti.

“Mwingine hata uchape vipi bado
yuko ngangari mwingine vifimbo
viwili tu tayari kashafariki mbele ya
haki, kesi za watu kufa kwenye vituo
vya polisi havileti sifa nzuri.” Rais Sa-
mia alisema siku hiyo.

LHRC WAFUNGUKA

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC), Anna
Henga, amelitaka Jeshi la Polisi ku-
tenda haki kuhusiana na tukio hilo
kwa sababu hakuna sehemu yoyote
ya sheria inasema polisi wampige
mtu.

“Utaratibu wa makosa ya jinai ni
kwamba mtu kama yupo ndani yupo
chini ya ulinzi hivyo tayari hana
msaada na hatakiwi mtu kupigwa
akiwa kituo cha polisi, hata kama
anafanya fujo atatulizwa kiutalaam.
Ukiangalia ripoti yetu ya haki za bi-
nadamu iliyopita, matukio ya watu
kupigwa vituo vya polisi na wengine
wanakufa ndani ya vituo hivi yapo.”

Naibu Waziri Mkuu wa Singapore, Heng Swee Keat (kulia), akimwonyesha Makamu wa
Rais, DK. Philip Isdor Mpango, mandhari pamoja na namna nchi ya Singapore ilivyo-
pangiliwa katika ujenzi wa majengo na miundombinu katika eneo la Shenton Way

nchini jana. PICHA: OMR

Ajali magari
manane
ilivyojeruhi 16

Na Mwandishi Wetu

MAGARI manane yakiwamo ya Jeshi la Polisi
yamegongana na kujeruhi watu 16.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu wa Usalama
barabarani Mkoa wa Tanga, Leopard Fungu,
tukio hilo lilitokea Jumapili jioni barabara ya
kata ya Kwedibomba, Tarafa ya Mzundu,
Wilaya ya Handeni Mkoa wa Tanga.

Taarifa yake ilisema gari namba T. 131 DVU
aina ya HOW lenye tela namba T.329 DMR lil-
ilokuwa likiendeshwa na Saimon Kristo (36),
mkazi wa Kibaha Pwani likitokea Kabuku
kuelekea Chalinze lilipojaribu kulipita gari la
mbele yake mahali pasipo ruhusiwa ndipo
mbele yake likatokea gari lingine.

“Gari hilo lingine lilikuwa likitokea Chal-
inze kuelekea Kabuku lenye namba PT. 4036
Ashok Leyland, mali ya Jeshi la Polisi Tanzania
lililokuwa likiendeshwa na H.3637 CPL Juma
Chuo cha Polisi CCP Kilimanjaro.

“Dereva huyo wa gari la Polisi naye alisima-
ma ghafla ili kuepuka ajali na ndipo likatokea
gari lingine nyuma yake lililokuwa likitokea
Kabuku PT4087 Ashok Leyland lililokuwa
likiendeshwa na F.7658 CPL John Robert wa
Makao Makuu Madogo ya Polisi Dar es Salaam
na kugonga kwa nyuma ghafla na hapo hapo
nyuma yake ikaja gari namba PT.4097 Ashok

Leyland lililokuwa likiendeshwa na F.5889
CPL Kigiri wa Polisi Makao Makuu Madogo
Dar es Salaam na kusimama ghafla.

“Na PT.4087 Ashok Leyland na kusababisha
gari namba PT.2370 Isuzu Bus ikiendeshwa na
G.6123 CPL Abel wa Chuo cha Polisi Kidatu na
kugonga ubavuni gari namba PT.4087 Ashok
Leyland.”

Taarifa hiyo ilisema lilitokea lingine namba
T.573 AYR Toyota Corolla ikiendeshwa na
Amin Rasul, mkazi wa Tanga na kusimama
ghafla baada ya kuona ajali na kusababisha
garinamba SU 44275 GX V8 mali ya TANESCO
Dar es Salaam ikiendeshwa na Juma Hassan
na kuigonga kwa nyuma gari T.573 AYR Toyota
Corolla.

Pia taarifa hiyo ilisema ikasababisha gari
nyingine namba T 773 CND Toyota Hilux
kuigonga kwa nyuma gari hiyo ya TANESCO
na kusababisha majeruhi kwa watu 16 ambao
walitibiwa na kuruhusiwa.

Ilisema chanzo cha ajali ni uzembe wa dere-
va wa gari T.131 DVU lenye tela T.329 DMR am-
baye alijaribu kulipita gari iliyokuwa mbele
yake pasipo kuchukuwa tahadhari na kwa
sasa anashikiliwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Safia
Jongo, alipotafutwa jana jioni, simu yake ya
kiganjani ilipokewa na msaidizi wake ambaye
alisema bosi wake alikuwa kwenye kikao.
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PM akaribisha wawekezaji kutoka Uingereza

Na Christina Mwakangale

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
ameita wawekezaji kutoka Uin-
gereza kuwekeza nchini hususan
kwenye mwambao wa ufukwe wa
Bahari ya Hindi.

Amesema eneo hilo linahitaji
mtaji na teknolojia ya kisasa kue-
ndelezwa ili kuinua uchumi wa
bluu utokanao na malighafi zili-
zomo baharini ikiwamo nishati ya
mafuta na gesi.

Majaliwa aliyasema hayo jana
gua Jukwaa la Wafanyabiashara
la Tanzania na Uingereza lililo-
kutanisha wadau tofauti kutoka

ndani na nje ya nchi katika sekta
ya viwanda, biashara na uwekezaji
wapatao 200.

Alisema Tanzania ina mazingira
bora ya uwekezaji kutokana na
jlografia, rasilimali watu, usalama,
amani na malighafi zilizopo am-
bazo zipo baharini na nchi kavu,
na kwamba mwaka 2016 hadi
2020 imefanikiwa kuingia kwenye
uchumi wa kati.

“Kuanzia Machi hadi Agosti
mwaka huu, Tanzania imeongoza
kwa viwango vya uwekezaji kwa
ukanda wa Afrika Mashariki na
kufikia Dola za Kimarekani bilini
2.984. mafanikio haya yamechang-
iwa na usimamizi mzuri wa sera

za uchumi..ripoti ya dunia ya
uwekezaji iliyotoka Juni mwaka
huu, uwekezaji wa mwaka 2020
ulifikia dola bilioni moja,” alisema
Majaliwa.

Majaliwa alifafanua  kwam-
ba uhusiano wa Tanzania na
Uingereza ni wa kihistoria na
unaimarika wa kibiashara na
fursa zipo pande zote huku aki-
sisiza kuondolewa kwa vikwazo
vya uwekezaji kwenye nchi
hizo, bila kuathiri soko na ushinda-
ni.

“Tangu mwaka 1990 hadi 2021
miradi yenye thamani ya Dola
bilioni tano kwenye miradi 956
katika viwanda na miradi hii ime-

sahauliwa. Hivi karibuni tumeona
uwekezaji wao kiwanda cha sukari
Kilombero.

“Kuna taasisi kutoka UK ambayo
tayari imetoa paundi bilioni 2.5
kwa ajili ya miradi ya mafuta na
gesi..Mwingereza njoo uwekeze
Tanzania imeendelea, tuna nishati
ya kutosha, inaunganishwa na
nchi sita zisizo na bandari,” alise-
ma Majaliwa.

Kadhalika, alisema Tanzania
inahitaji uwekezaji kwenye vi-
wanda vya dawa, uvuvi, uchakataji
mazao, teknolojia ya kisasa, huku
akisema kuna soko la Watanzania
takribani milioni 60, ikiongezwa
na lililopo nchi za Afrika Mashariki

milioni 177 na Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC)
milioni 300.

Awali, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji), Geofrey
Mwambe, alisema kuna ongezeko
la miradi iliyosajiliwa kutoka 133
mwaka jana na kufikia 164 na
kwamba hivi karibuni utafanyika
mradi wa bilioni tatu eneo la
Kigamboni.

Mwakilishi wa Waziri Mkuu wa
Uingereza, Lord Walney, alisema
jukwaa hilo limelenga kukutani-
sha wawekezaji wa nchi mbili,
akisema matarajio ni kuona Tan-
zania ukuaji wake unaongezeka
miaka ijayo.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akifurahia jambo baada ya kuzindua jengo jipya la kiwanda cha kutengeneza kemikali za
ujenzi cha Sika Tanzania, Mbezi Salasala, mkoani Dar es Salaam jana. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin
Gondwe (kulia), Mbunge wa Kawe, Josephat Gwajima (wa pili kulia), Meneja Uzalishaji kiwanda hicho, Mwijarubi Shinda (wa
tatu kulia) na (wa tatu kushoto) ni Meneja Mkazi Sika Tanzania, Dennis Ott. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mstaafu asotea mafao miaka 11

Na Beatrice Shayo,
KAGERA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimeshangazwa na
mwalimu mstaafu kuzun-
gushwa kupatiwa mafao
yake tangu mwaka 2010,
kutokana na manispaa yake
kudaiwa riba na mfuko wa
jamii.

Akizungumza jana mkoani
Kagera wakati wa maju-
muisho Katibu Mkuu wa
CCM, Daniel Chongolo, al-
ipokea taarifa kutoka kwa
Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Tanzania Bara, Christine Mn-
deme, akieleza kile alichok-
ibaini katika ziara yake.

Alisema mstaafu huyu
amekosa mafao yake ambayo
ameyafuatiia kwa muda

mrefu kwa masharti hal-
mashauri ilipe riba kwenye
mfuko wa jamii.

“Mstaafu anachapwa fimbo
kwa kosa ambalo hajalitenda
mawasiliano  yamefanyika
kati ya halmashauri na Haz-
ina matokeo yake mpaka
sasa hajapatiwa mafao yake
miaka 11 anaangaikia haki
yake,”alisema Mndeme.

Kwa mujibu wa Mndeme,
mfuko huo wa jamii wana-
taka walipwe riba kwa kosa
ambalo lilifanywa na watu
wengine kwa sababu Mkuru-
genzi aliyepita hawakupeleka
michango kwenye mfuko
huo.

“Mimi ni mtumishi hiyo
adhabu inanihusu nini hilo ni
kosa la mtendaji tuliangalie
hili na sheria zetu zinawatesa

wastaafu huyu mzee alieleza
anakaribia kufa hajapatiwa
mafao yake ukitaka kujua
shida hii staafu kesho utajua
umuhimu wa haya mafao
tulifanyie kazi jambo hili,”
alisema Mndeme.

Chongolo baada ya
kupokea taarifa hiyo alisema
jambo hilo halijakaa sawa
kwa mstaafu kufuatilia mafao
yake tangu mwaka 2010 na
kuwataka viongozi kulifuatil-
ia kwa kina aweze kupatiwa
fedha zake.

Alisema anachokifahamu
mishahara ya serikali in-
apelekwa kwa halmashauri
kwa asilimia 100 ni kwa nini
mtumishi hakupelekewa fed-
ha zake katika huo mfuko wa
jamii.

“Lazima wakuu wa wilaya

kufuatilia suala hilo sababu
ya fedha hizo kutokwenda
kulipa akiba za uzeeni za
mtumishi zilikuwa ni nini,”
alisema Chongolo.

Aliongeza: “Kama fedha
ilikuja ni kiasi gani kama ili-
kuwa na upungufu kwa nini
na kama hapakuwa na up-
ungufu fedha ilienda wapi?
Usikute kuna mtu yupo sehe-
mu na amepandishwa cheo
wakati huyu mzee anateseka
hilo haliwezi kukubalika
fuatilieni kizizi na kiini cha
tatizo.”

Chongolo alisema kama
fedha ziliidhinishwa ziju-
likane ziliishia wapi isije
ikawa kuna mtu alichepusha
fedha hizo na kujinufaisha na
mhusika kubaki na mateso.

Waliotimuliwa CUF

rasmi Kwa msajili

Na Sabato Kasika

MAKADA 10 wa Chama cha Wa-
nanchi CUF), wanaodai kuvuliwa
Uongozi na uanachama, wamefikisha
malalamiko yao kwenye Ofisi ya
Dodoma.

Baadhi ya makada hao ni Makamu
Mwenyekiti wa CUF Zanzibar, Mussa
Haji Komba, aliyekuwa mgombea
mwenza wa urais 2020, Hamida Ab-
dallah Weshi na Mjumbe wa Baraza
Kuu, Abdul Kambaya.

Akizungumza na gazeti hili kwa
njia ya simu jana, baada ya ku-
fikisha malalamiko katika Ofisi ya
Msajili, Kambaya alisema, Kilichoba-
ki ni kusubiri uamuzi wa ofisi hiyo
ili wajue hatima yao ndani ya chama
hicho.

Kambaya alitaja sababu za wao
kwenda Ofisi ya Msajili kuwa ni
kutaka tafsiri ya uamuzi wa kikao
kilichowaondoa katika nafasi zao na
ndani ya chama, kwa madai kwamba
kuna ukiukwaji wa taratibu.

“Tumefikisha malalamiko kwa
Msajili, kwani utaratibu uliotumika
kutuvua uanachama haukufuata
misingi ya Katiba ya chama ikiwamo
kutotimia kwa akidi ya wajumbe
na kuwapo wajumbe feki,” alisema
Kambaya.

Msajili Msaidizi wa Vyama vya
Siasa nchini, Sisthy Nyahoza, alith-
ibitisha kupokewa kwa malalamiko
ya wanachama hao, na kufafanua
kuwa yatafanyiwa kisha watapewa
majibu.

“Niko safari, lakini nimeshapata
taarifa kuwa wamefikisha malala-
miko yao, nikirudi tutakaa kuyapi-
tia kisha watapewa majibu, hivyo
uamuzi ambao utatolewa na Ofisi
ya Msajili watajulishwa,” alisema
Nyahoza.

Nyahoza alisema, Ofisi ya Msajili
ina jukumu la kulea vyama vya siasa
ikiwamo kutatua migogoro inayo-
vikabili, na kwamba ina wajibu wa
kupokea malalamiko au kuingilia
kati kwa lengo kuimarisha demokra-
sia.

Naibu Katibu Mkuu wa CUF Bara,
Magdalena Sakaya, alisema ni haki
vao vya kikatiba kufikisha malala-
miko yao kwa msajili, ili apitie
katiba ya chama hicho kisha kutoa
uamuzi sahihi usio na upendeleo.
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HABARI KITAIFA

Ndugu jela
Kwa mauaji

Na Samson Chacha, TARIME

MTU na mdogo wake wakazi wa
Kitongoji cha Nyandege Kijiji
cha Kegonga tarafa ya Ingwe, wilay-
ani Tarime mkoani Mara, wamehu-
kumiwa kifungo cha miaka mitatu
na nusu kila mmoja, baada ya kukiri
mauaji ya kutokukusudia.

Watu hao ni Menganyi Mwita
(45) na Kerato Mwita (47) ambao
walikutwa na hatia ya kumuua
Ryoba Masiaga kwa kumchoma kitu
chenye ncha kali kifuani baada ya
kutokea ugomvi baina yao wak-
inywa pombe. Hukumu hiyo ya kesi
namba Pl 81/2021 ilitolewa juzi
katika Mahakama Kuu Kanda ya
Musoma na Jaji wa Mahakama hiyo,
Sedekia Kisanya.

Awali, ilidaiwa na Mwanasheria
wa Serikali, Mafuru Moses, kuwa
tukio lilitokea Novemba 28, mwaka
2020 katika Kitongoji cha Nyandege
miwa hao wakinywa pombe kwenye
kilabu ya Ghati Ryoba, walirushiana
matusi na Masiaga (marehemu ).

Kwamba waliokuwapo walijaribu
kuwazuia kwa kuwatoa nje, lakini
ilishindikana kwa kuwa waliendelea
na Masiaga kuchomwa na kitu che-
nye ncha kali mara tatu kifuani na
ubavuni, hivyo kufariki papo hapo
baada ya kutoka na damu nyingi.

Washtakiwa hao walikiri makosa
yao na kuomba kusamehewa kwa
kuwa wanajutia makosa yao, na
kwamba licha ya kutolewa nje ya
klabu, lakini Ryoba aliwafuata na
kuanzisha ugomvi upya ndipo wa-
likasirika.

Aidha, Menganyi alidai kuwa ana
mke na watoto sita huku Kerato ana
mke na watoto saba, na kwamba
baadhi ni wanafunzi.

Mwanasheria huyo aliiomba Ma-
hakama hiyo kutoa adhabu kali kwa
watuhumiwa hao ili iwe fundisho
kwa wengine. Katika hatua ny-
ingine, Mahakama hiyo chini ya Jaji
Sedekia Kisanya imemhukumu Ki-
fungo cha miaka mitatu jela, Nyam-
Koleri Mugumu Serengeti, kwa kosa
la kumkatakata kwa mapanga na
kumsababishia ulemavu wa kudumu,
Juma Ntigira.

Mtuhumiwa huyo alihukumiwa ki-
fungo hicho baada ya kukiri kutenda
kosa hilo.

Awali, ilidaiwa na Mwa-
nasheria wa Serikali, Maf-
uru Moses, kuwa tukio
lilitokea Novemba 28,
mwaka 2020 katika Kiton-
Kegonga wakati watuhumi-
wa hao wakinywa pombe
kwenye Kilabu ya Ghati
Ryoba, walirushiana matu-
si na Masiaga (marehemu).

B

Alivekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya (kushoto), akiteta jambo na Wakili wake, Mosses
Mahuna, kabla ya kuanza kusikilizwa kwa shauri linalomkabili la uhujumu uchumi, katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa

wa Arusha jana. PICHA: ALLAN ISACK

KESI YA SABAYA
Shahidi adai kuidhinisha

kutolewa mil. 90/- benki

Na Allan Isack, ARUSHA

MENEJA wa Benki ya CRDB tawi la Kwa
(40), amedai kwamba akiwa kiongozi
mkuu wa benki hiyo katika eneo hilo, ali-
idhinisha mfanyabiashara Francis Mroso
kutoa fedha taslimu Sh. milioni 90 kwa
mkupuo mmoja.

Pia ofisa huyo alidai baada ya kumhoji
mfanyabiashara huyo kwa nini anatoa
fedha hizo nyingi kwa wakati mmoja alim-
weleza kwamba kuna mtu anataka kum-
lipa na alikuwa ameambatana naye.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi Tersila Gervas, shahidi huyo
alidai kwamba amekuwa meneja wa
benki katika tawi la kwa Murombo tangu
Januari 2020.

Ole Sabaya na wenzake wanakabiliwa
na mashtaka matano katika mahakama
hiyo, likiwamo la matumizi mabaya ya ma-
daraka, utakatishaji wa fedha, kujihusisha
na vitendo vya rushwa, kuongoza genge
la uhalifu na kujihusisha na vitendo vya
rushwa.

Wengine katika shauri hilo ni Silvester
Nyengu (26), Enock Togolani (41), Watson
Mwahomange (27), John Odemba, Jackson
Macha (29) na Nathan Msuya (31).

Ofisa huyo shahidi wa tisa wa Jamhuri,
alitoa madai hayo, mbele ya Hakimu wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha, Patricia Kisinda wakati akitoa
ushahidi mahakamani huko.

Shahidi huyo alidai mahakamani hapo
kwamba benki imeweka utaratibu wa
kulinda fedha za wateja wao, kwa kuwa na
mifumo bora na imara ya ulinzi ukiwamo
wa CCTV Kamera.

Kadhalika alidai, akiwa meneja wa ben-
ki amekuwa akisimamia kuhifadhiwa kwa
nyaraka mbalimbali za kibenki kutokana
na huduma za wateja walizopatiwa.

Pia, amekuwa akisimamia kuhifadhiwa
kwa matukio yaliyorekodiwa kwenye
mfumo wa CCTV Kamera kwa kipindi cha
miezi sita hadi mwaka mmoja.

Shahidi huyo, alidai kwamba Januari 22,
mwaka huu, majira ya saa 11 jioni akiwa
katika kituo chake cha kazi, alikwenda
kwa Mhasimu wa benki na alimweleza
kwamba mteja wao, Francis Mroso, ana-
taka kutoa fedha nyingi hivyo alitaka me-
neja huyo kwenda kuzungumza naye.

Shahidi huyo, alidai mahakamani huko
kwamba baada ya kumuuliza Mhasibu
huyo na alimjulisha kwamba Mroso ana-
taka kutoa fedha benki kiasi cha Sh. mil-
ioni 90.

“Nilimfuata Mroso kumuuliza kwa nini
anatoa fedha nyingi kiasi hicho kwa wakati
mmoja, alinieleza kuna mtu anataka kum-
lipa nikamwambia kwa nini asimhamishie
hela kwenye akaunti yake kama anayo na
alinijibu labda mimi nikazungumze naye
kama atakubali.

“Nilimfuata yule kijana kuzungumza
naye kumuuliza kama ana akaunti benki
na alinijibu kwamba hana, nilimshauri
afungue akaunti ili tuweke fedha hizo
kwa ajili ya usalama zaidi, lakini alikataa
alitaka kulipwa fedha taslimu na alisema
angekuja siku nyingine kufungua akaunti.

Alidai mahakamani hapo kuwa baada
ya mteja huyo kutaka kulipwa fedha ta-
slimu akiwa Meneja wa tawi aliidhinisha
fedha hizo kutolewa na wahusika wali-
patiwa na kuwekewa kwenye boksi.

Kadhalika shahidi alidai kwamba
karatasi ya kutoa fedha inathibitisha
kwamba siku hiyo, Mrosso alijaza karatasi
hiyo kwa ajili ya kutoa fedha, karatasi
ya taarifa za kibenki (bank statement),
pamoja na muhuri wa benki uliogongwa
kwenye karatasi hiyo.

Hata hivyo, shahidi huyo, alidai kwam-
ba Mei 31, mwaka huu, alipokea barua

mbili kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), waliomba
kupewa video za CCTV Kamera za Januari
22, Bank Statement ya Francis Mroso na
karatasi ya kutoa fedha benki (withdraw
statement).

“Baada ya kupewa ridhaa na ofisi yan-
gu nilimpigia kijana yule aliyeleta barua
zile anaitwa Ramadhani kwa kuwa siku
ya kuleta barua nilimwomba aniachie
namba yake ya simu na wakati akija ali-
kuwa ameambatana na Johnson Kisaka
kutoka TAKUKURU na nilimuita Ofisa
TEHAMA wa benki Kanda ya Kaskazini,
Geofrey Nnko, kuongozana nao kwenda
katika chumba cha mfumo wa CCTV Kam-
era.

“Baada ya Geofrey Nko, kumaliza kazi
hiyo kwenye mfumo kwa kutoa CCTV
Kamera walikuja kwangu kunieleza
kwamba wamemaliza kazi hiyo na mimi
nilisaini karatasi ya kuwakabidhi kwamba
nimeshawapatia,” alidai shahidi huyo.

Katika hatua nyingine shahidi huyo al-
izitambua mahakamani nyaraka za kutoa
fedha na taarifa za benki na kuiomba ma-
hakama kuzipokea nyaraka hizo kama
vielelezo vya ushahidi mahakamani.

Baada ya ombi la shahidi huyo, Wak-
ili wa Utetezi, Mosses Mahuna, alipinga
kupokelewa kwa nyaraka hizo, kama
vielelezo vya ushahidi akidai kwamba
utaratibu wa kisheria wa kuwasilishwa
mahakamani nyaraka hizo haukufuatwa.

Akijibu hoja za upande wa utetezi,
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Tersila
Gervas, alidai kwamba, akirejea ushahidi
ulitolewa na shahidi huyo, alipaswa kuo-
nyesha usahihi wa kutolewa kwa nyaraka
hizo kutoka kwenye mfumo.

Baada ya mabishano ya kisheria hakimu
aliahirisha shauri hilo, hadi leo, mahaka-
ma itatoa uamuzi mdogo wa pingamizi
hilo.
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MWANGA WA JAMII

Jitihada za kutunza
magzingira ziongezeke

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Se-
lemani Jafo, juzi alieleza kuwa uchomaji ovyo wa misitu umekuwa moja kati
ya sababu zinazochangia kwa kiasi kikubwa uharibifu wa vyanzo vya maji
nchini.

Alisema katika maeneo mengi hivi sasa kumekuwapo matukio ya
uchomaji misitu ovyo hali inayotishia uharibifu wa vyanzo vya maji nchini.

Aidha, alitolea mfano kuwa Bwawa la Mindu, mkoani Morogoro, miaka ya
nyuma lilitumika kama chanzo cha maji cha uhakika, lakini hivi sasa kuto-
kana na uharibifu wa mazingira pamoja na uchomaji misitu kumekuwapo
ukame mkubwa.

Pia, alisema wizara nane zimejipanga kushirikiana kushughulikia kero
ya uchaguzi wa mazingira utokanao na kelele za muziki kwenye kumbi za
starehe na nyumba za ibada.

Aidha, alikiri kuwa kero ya miaka yote kwa wizara hiyo ni uchafuzi wa
mazingira utokanao na makelele katika kumbi za starehe pamoja na nyumba
za ibada. Dunia kwa saa inakabiliwa na uharibifu mkubwa wa mazingira am-
bao umesababisha mabadiliko ya tabia nchi na sasa majira ya mvua yame-
badilika, ongezeko la baridi, joto na ukame wa muda mrefu.

Mathalani, Tanzania inakabiliwa na ongezeko la joto huku mikoa ya Dar
es Salaam, Kilimanjaro na Ruvuma ikiongoza, huku mvua zikichelewa ku-
nyesha na kwa mujibu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), zinata-
rajiwa kuanza kunyesha mwanzoni mwa Desemba.

Ni muhimu sasa kutunza misitu kwamba sheria ndogo za kila halmashauri
zifanye kazi kuliko kuendelea kuwa nazo lakini utekelezaji haupo, kasi ya
ukataji miti kwa ajili ya mkaa na matumizi ya nishati inaongezeka.

Lakini, tunaona ni muhimu wananchi wakawa na nishati mbadala ili
waachane na matumizi ya mkaa ambao kwa sasa ni asilimia 80 ya watumiaji,
ikiwa hili litafanikiwa basi kasi ya ukataji miti itapungua.

Licha ya kuhamasisha watu kukata miti na kupanda upya ila tujiulize mti
unaokatwa sasa ulipandwa miaka mingapi iliyopita na je, inakatwa mingapi
kupata mkaa wa kutosha kwa ambaye amejiajiri.

Mathalani, licha ya marufuku ya serikali kukata miti, lakini kwenye bara-
bara zote kuu ikishafika saa 11 jioni ndiyo mkaa unavyotolewa kuuzwa bara-
barani, na yote hiyo ni miti imeteketea.

Ni muhimu serikali ikafuatilia kwa karibu ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
nishati mbadala kama gesi inashuka bei, itawezesha watu wengi kutumia ni-
shati hiyo na kuachana na kuni au mkaa ambayo inateketeza mazingira. Pia
moja ya eneo korofi waziri alilizungumzia ni kelele za nyumba za ibada na
sehemu za starehe, hii inaonekana ni fupa gumu lililozishinda mamlaka kwa
kuwa sasa tunaona msimamizi naye anageuka kuwa mlalamikaji badala ya
kutumia sheria kuchukua hatua.

Nyumba hizi za ibada na sehemu za starehe zipo kwenye maeneo yetu na
ujenzi unapoanza unaonekana hata serikali za mitaa wanaona, lakini wakati
mwingine nguvu ya fedha hutumika kuhakikisha biashara hiyo inaendelea.

Licha ya kutakiwa kufunga biashara hizo saa sita usiku wapo wanaoende-
lea, lakini huoni wakichukuliwa hatua kiasi cha wengi kushindwa kulala hasa
wanafunzi na wagonjwa.

Miaka ya nyuma baadhi ya watu binafsi na taasisi walijitolea kupanda miti,
na kampeni hiyo iliuongezwa na Mwenyekiti wa Kampuni za IPP, Hayati Dk.
Reginald Mengi, ambaye alihamasisha wananchi kupanda miti na kutunza
mazingiza nchini.

Hamasa hiyo ilisaidia sana kuwa na mwamko kwa watu binafsi, shule za
msingi, sekondari na vyuo kupanda miti kwa wingi.

Lakini ni muhimu sheria ya kuzuia shughuli za binadamu umbali wa mita
60 kutoka kwenye chanzo cha maji ikaheshimiwa kwa kuwa ni kawaida shu-
ghuli za kilimo kufanyika hadi kwenye kingo za mito na kuharibu mazingira.

Bila kusimamia sheria nchi itaendelea kukabiliwa na ukame ikiwamo up-
ungufu wa maji, na tayari tunaona mgawo wa maji unavyoshika kasi nchini
na kwa kuwa umeme wetu ni wa maji basi muda siyo mrefu kiasi cha maji
kitapungua kwenye mabwawa.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Hakuna mafanikio kupitia
udanganyifu wa mitihani

KUANDAA vijana kwa ajili ya
uongozi wa taifa ni jambo la
muhimu, kwa vile walio kwe-
nye nyadhifa mbalimbali unafi-
ka muda wanastaafu na kupi-
sha wengine kuongoza nchi.

Ni kutokana na ukweli huo,
ndiyo maana kuna falsafa ya
‘vijana ni taifa la kesho’, am-
bayo inalenga kuwatayarisha
kielimu, maadili na ujuzi wa
nyanja nyingine nyingi, ili
baadaye washike uongozi wa
taifa katika nyadhifa mbalim-
bali.

Elimu ni miongoni mwa
maandalizi muhimu kwa vi-
jana ili hatimaye wapatikane
wataalamu wa fani za kila
namna watakaosukuma mbele
maendeleo ya nchi na uongozi
wa taifa.

Mitihani ni moja ya njia za
kuwaandaa na kuwapima uele-
wa vijana, lakini ndani ya eneo
hilo kumekuwapo na tatizo la
‘kuchakachua’ mitihani na ku-
haribu uwezo kiakili na kifikra
wa viongozi bora wa baadaye.

Tatizo la kuwapo udanganyi-
fu kwenye mitihani ya taifa kila
mwaka ni hali ambayo huenda
ikasababisha vijana ambao ni
taifa la kesho kulinganishwa
na jeshi la akiba lisilokuwa na
manufaa kwa taifa lake.

Kwa mfano, mwaka jana,
wanafunzi 215 walifutiwa ma-
tokeo kutokana na vitendo
hivyo vya udanganyifu. Kati
yao 77 ni wa darasa la nne, 63
wa kidato cha pili na 75 wa ki-
dato cha nne ambao jumla yao
ni 215.

Hizo ni takwimu za mwaka
jana, lakini karibu kila mwaka
taarifa za Baraza la Mitihani la
Taifa (NECTA), hutangaza ku-
futwa kwa matokeo ya mitiha-
ni na kukamatwa kwa baadhi
ya walimu na wanafunzi kwa
kujihusisha na udanganyifu
huo.

Uchakachuaji huo  un-
achangia kupatikana viongozi
wa baadaye ambao hawana
uwezo, maarifa wala umuhimu
kwa taifa.

Ni kutokana na ukweli kuwa
ufaulu wao unatokana na njia
zisizo halali na wenye masha-
ka.

Tunayasema hayo tukirejea
kinachoendelea wakati huu
ambao takribani wanafunzi
539,243 wanafanya mtihani wa
kuhitimu kidato cha nne kote
nchini.

Mtihani huo wa upimaji,
unafanyika pamoja na ule wa
maarifa (QT) ambao watahini-
wa wake waliosajiliwa ni 9,865

Katibu Mtendaji wa NECTA,
Dk. Charles Msonde, anaonya
na kusema, haiwezekani udan-
ganyifu utokee katika shule
ukafanikiwa bila ushiriki wa
mkuu wa shule, mmiliki au
mratibu wa elimu kata.

Siyo mara ya kwanza NECTA
kutoa onyo kuhusu udanganyi-
fu, kwani inaonekana umeku-
wa sugu, hivyo ingefaa wenye
dhamana ya usimamizi wa
mitihani kuzingatia utaratibu
ili kusaidia taifa kupata vion-
gozi wa baadaye.

Kwa ujumla, Tanzania inahi-

taji viongozi na wataalamu wa
aina mbalimbali wa baadaye,
katika sekta zote ikiwamo ya
uchumi na huduma za kijamii
wenye ufaulu usiopatikana
kwa mazingira ya udanganyifu.

Hivyo, wakati huu ambao
wanafunzi wa kidato cha nne
wanaendelea na  mitihani
yao, ingekuwa ni vyema kama
wataifanya kulingana na tara-
tibu zinazotakiwa ili wafaulu
kulingana na uwezo wao wa
darasani.

Wanaofanya nitihani ni
miongoni mwa wale wanaoan-
daliwa kuwa taifa la kesho,
hivyo muda ambao baadhi
yao wamekuwa wakiutumia
kwa mipango ya udanganyifu
wangeuelekeza katika kufanya
vizuri mitihani hiyo.

Hatua hiyo inaweza ku-
saidia nchi kuwa na wasomi
na wataalamu wenye uwezo
mkubwa katika fani mbambali
watakaochangia na kuharaki-
sha maendeleo ya taifa lao kwa
kutumia ujuzi walionao.

Lakini, njia hiyo ndiyo inay-
owezesha kuwapata wasomi
wabobezi kuliko kuwapa wa-
nafunzi ushindi feki ambao
mbele ya safari katika masomo
wanaweza kufanya vibaya kwa
kukosa msingi mzuri wa elimu.

Kila heri wanafunzi wa ki-
dato cha nne walioanza mti-
hani wiki hii, wafanye kwa
kutegemea uwezo wao na jinsi
walivyofundishwa na siyo njia
ya mkato ambayo inaweza ku-
wafanya wasifae kuwa taifa la
kesho.
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NEC
yapitisha
11 ubunge

Ngorongoro

Na Thobias Mwanakatwe,

NGORONGORO

WAGOMBEA 11 kutoka
vyama mbalimbali kati
va 14 waliochukua fomu
va kuomba kuteuliwa
kuwania ubunge katika
uchaguzi mdogo Jimbo la
Ngorongoro mkoani Aru-
sha, wameteuliwa na Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kuwania nafasi hiyo.
Msimamizi Mkuu wa
uchaguzi huo ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Ngorongoro,
Dk. Juma Mhina, akizun-
gumza na gazeti hili jana,
alisema wagombea wa vy-
ama vya CCK, AAFP na TLP
hawakuteuliwa kutokana na
kushindwa kurejesha fomu.
Dk. Mhina aliwataja wag-
ombea na vyama vyao wali-
oteuliwa baada ya kutimiza
masharti yote ya uchaguzi
kuwa ni Emmanuel Lekis-
honi Shanghai kutoka Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Simon
Jonhson Bayo (SAU), Amina
Amiri Mcheka (NLD), Mary
Moses Daudi (UPDP) na Frida
Marko Nnko (UMD).
Wengine ni Paulo Mwita
Makuru (UDP), Shafii Ki-
tundu (ADC), Feruziy Feruzi-
yson (NRA), Simon Ngilisho
(Demokrasia Makini), Jonson
Gagu (ACT-Wazalendo na
Zuberi Hamis (ADA-TADEA).
Kwa mujibu wa ratiba ili-
yotolewa na NEC, kampeni
kwa ajili ya uchaguzi huo
zilipaswa kuanza jana na zi-
tahitimishwa Desemba 10 na
siku ya kupiga kura itakuwa
Desemba 11, mwaka huu.
Uchaguzi huo unafanyika
kufuatia kifo cha aliyekuwa
mbunge wa jimbo hilo kupi-
tia CCM, William Tate Ole
Nasha aliyefariki Septemba
27, mwaka huu.

'Wadau wa habari waipa
‘mapendekezo serikali

Na Mwandishi wetu

WADAU wa Habari wamewasilisha serika-
lini mapendekezo ya marekebisho ya she-
ria mbalimbali zinazogusa sekta ya habari
nchini.

Mapendekezo hayo yanagusa sheria na/
au baadhi ya vifungu vya sheria ambavyo
kwa mtazamo wa wadau wa habari nchini,
vinakwaza kwa namna moja au nyingine
uandishi wa habari na vyombo vya habari
katika utekelezaji wa majukumu yake.

Akiwasilisha mapendekezo hayo kwa
niaba ya wadau wengine jana mjini Do-
doma kwa Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk. Ashatu Kijaji,
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri wa
Habari Tanzania (TEF), Deodatus Balile,
alisema yalitokana na maoni ya wadau
wote wa sekta ya habari.

Wadau hao ni kupitia Umoja wa Haki
ya Kupata Taarifa (CORI) (ambao TEF ni
mwanachama wake, ukiunganisha taasisi
11 chini ya Uenyekiti wa Baraza la Habari
Tanzania (MCT).

Ni pamoja na TEF, Taasisi ya Vyombo vya
Habari Kusini mwa Afrika - Tawi la Tanza-
nia (MISA - TAN), Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA),

Chama cha Wanasheria wa Tanganyika
(TLS), Kituo cha Taarifa kwa Wananchi
(CIB), Twaweza, SIKIKA na Kituo cha Sheria
na Hakiza Binadamu (LHRC).

Balile alisema muhtasari uliowasilishwa
unalenga kuiwezesha serikali kuzingatia
mapendekezo ya wadau wa habari katika
mchakato wa marekebisho ya sheria husi-
ka, kabla ya kupelekwa bungeni kwa ajili ya
kupata baraka za Bunge.

“Sheria zilizochambuliwa katika muun-
ganisho huu ni Sheria ya Huduma za
Habari, 2016, Sheria ya Haki ya Kupata
Taarifa, 2016 na ile ya Mawasiliano ya Kiele-
ktroniki na Posta; (Maudhui ya Mtandaoni)
Kanuni, 2020 na Sheria ya Uhalifu wa
Mtandao, 2015,"alisema Balile.

Alitaja baadhi ya mambo ambayo wa-
dau wanaomba kufanyiwa marekebisho au
kubadilishwa katika Sheria hizo ni mam-
laka ya Ofisi ya Mkurugenzi wa Idara ya
Habari (Maelezo) ambayo inaweza kufun-
gia vyombo vya habari vinapodhaniwa au
kutuhumiwa kuwa vimekosea, bila suala au
makosa husika kufikishwa katika vyombo
vya kisheria vya kiuamuzi kama Mahaka-
ma.

Jingine ni Sheria ya Huduma za Habari
(MSA) kuanzisha vyombo vinne vya kusi-

mamia sekta ya habari, tofauti na sekta au
taaluma nyingine ambako masuala husika
husimamiwa na chombo au mamlaka moja.

“MSA inaanzisha Bodi ya Ithibati, Mfuko
wa kusomesha waandishi wa habari na
Baraza Huru la Habari, sisi katika hili tu-
napendekeza kuwapo kwa chombo kimoja
pekee cha kuratibu sekta badala ya kuwa
na vyombo vingi,” alisema.

Akizungumza baada ya kupokea
muhtasari wa mapendekezo hayo, Waziri
wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Dk. Kijaji, alisema serikali itaya-
fanyia kazi mapendekezo hayo kwa lengo
la kuiwezesha sekta ya habari kuwa rafiki
kwa wadau wake, hususan waandishi wa
habari.

“Lengo la serikali ni kuhakikisha kwam-
ba sekta ya habari inakuwa rafiki na ni
dhamira yetu sote kupiga hatua na kufikia
malengo ya ufanisi utakaokuwa na faida
kwa kila mmoja. Hatua ya leo ni mwanzo
mzuri na ninaamini tutapiga hatua kwa
faida ya taifa letu,”"amesema.

Baada ya kupokea mapendekezo hayo,
waziri huyo ameyakabidhi kwa Katibu
Mkuu wake, Dk. Zainab Chaula pamoja na
Naibu Katibu Mkuu, Dk. Jim Yonazi kwa ajili
ya kuanza kuyafanyiwa kazi.

YA UHURU;
va, Kazi iendelee.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk. Ashatu Kijaji, akizungumza na waandishi wa habari, jijini
Dodoma jana, kuhusu mafanikio ya sekta ya habari, mawasiliano na teknolijia ya habari, ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Taarifa Makonda kuvamia Clouds kuanikwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema ripoti ya
kamati ya uchunguzi wa tukio
la uvamizi wa kituo cha Redio
cha Clouds FM, lililofanywa na
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Saalam, Paul Makonda,
itatolewa baada ya kukamilika
na kila mtu atafahamu nini am-
bacho kamati hiyo imebaini.
Waziri wa Habari, Mawasiliano

na Teknolojia ya Habari, Dk.
Ashatu Kijaji, alibainisha hayo
jana jijini Dodoma alipokuwa ak-
itoa taarifa yake kwa waandishi
wa habari kuhusu mafanikio ka-
tika sekta ya habari, mawasiliano
na teknolojia ya habari katika
kipindi cha miaka 60 ya Uhuru
wa Tanganyika.

DK. Kijaji akijibu swali lililohoji
kuwa ni lini wizara hiyo haijatoa
majibu ya kamati iliyoundwa

na aliyekuwa wizara hiyo, Nape
Nnauye, kuchunguza tukio la ku-
vamiwa kwa kituo hicho, alisema
ripoti ya tukio hilo itakapokami-
lika itawekwa wazi.
Akizungumzia utekelezaji
wa sheria ya habari kuhusu ka-
nuni inayowataka waandishi
wa habari kuwa na kiwango cha
elimu ya Diploma ifikapo Januari
2022, alisema suala hilo linafany-
iwa kazi kati ya serikali na Juk-

waa la Wahariri Tanzania (TEF).
“Kilitolewa kipindi cha
waandishi wa habari kwenda
kusoma ili  kufikia katika
kiwango cha Diploma, lakini
hamjaenda kusoma kwanini?
Lakini kwa kushirikiana na
Jukwaa la Wahariri tayari
wameshatuandikia ripoti yao
ambayo sisi kama serikali
tutakwenda kufanyia kazi na
kutoa majibu kabla ya Januari 1,

2022,” alisema Kijaji.

Kuhusu vyombo vya habari
vilivyofungiwa na serikali, alise-
ma wizara yake inaeendelea ku-
fanyia kazi maelekezo ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa maslahi
mapana ya pande zote.

“Jambo hilo lipo mezani kwan-
gu na wizara tunaendelea na ma-
jadiliano kwa maslahi mapana
ya pande zote na maamuzi yata-
tolewa,” alisema.
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Mkuu wa Wilaya

ya Liwale, mkoani
Lindi, Judith Nguli
(kulia), akikabidhi
Makata na Mitawa
A kwa Meneja wa
VETA, Kanda ya
Kusini-Mashariki,
Neema Mwakaluk-
wa, kwa ajili ya
utoaji wa ardhi ekari
50 ili kujenga Chuo
cha Ufundi Stadi
(VETA) cha wilaya
hiyo, juzi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Kampuni ndogo kibiashara kuwezeshwa

Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), inatarajia kutoa
mafunzo kwa kampuni ndogo za
kibiashara, kuboresha biashara,
kujitangaza pamoja na kufungua
fursa za kiuchumi kwenye soko
la dunia.

Mafunzo hayo ambayo yana-
fanyika chini ya mradi wa Africa
Franchising Accelerator Project
(AFRAP), utakapokamilika uta-
wanufaisha Watanzania na kutoa
ajira zipatazo 80,000 utafanyika
kwa miezi 48 ukitarajia kukami-
lika Januari, 2025.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF,
Francis Nanai, akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam, alisema mradi huo ni
fursa kwa wafanyabiashara hao,
na kwamba taasisi hiyo iliingia
makubaliano ya Sh. bilioni 2.2
na Benki ya Maendeleo Afrika

(AfDB), kutekeleza mpango huo.

“Juni 2016, Benki ya AfDB
kwa niaba ya Sekta Binafsi Af-
rika (FAPA) tulisaini mkataba
na TPSF kutekeleza mpango wa
kuziinua kampuni za kiafrika na
kujitangaza kwa makubaliano ya
Dola 799,800 kutoka nchi za Ja-
pan na Austria.

“Mpango huu utapunguza
kiwango cha uhaba wa ajira na
kuchangia pato la taifa. AFRAP
umelenga kutoa mbinu za kujiku-
za kwa watu 2,250 na kuongeza
ajira za moja kwa moja 38,250
na zisizo za moja kwa moja
56,250 kwa Watanzania,” alisema
Nanai.

Mkurugenzi Mkuu wa Chama
cha Wanawake Wafanyabiashara
Tanzania (TWCC), Mwajuma
Hamza, alisema wanawake ni
kati ya watakaonufaika na AFRAP
kwa asilimia 50, kutokana na wa-
nachama wa chama hicho, kuwa

na vigezo kwa kiwango kikubwa
kujiunga na mradi.

“Wanawake wa TWCC ni kati
ya watakaonufaika na AFRAP
kwa sababu asilimia 50 ya wana-
chama, biashara zao zinafahami-
ka, zimesajiliwa, wanalipia kodi,”
alisema Mwajuma.

Kiongozi wa mradi huo, Wam-
bugu Gichohi, alisema mafunzo
ya siku sita yataanzia visiwani
Zanzibar kisha mkoani Mbeya,
Mwanza, Dodoma, Arusha na
Dar es Salaam, ikiwa ni sehemu
ya mchakato wa kuzipata kam-
puni zitazowezeshwa kukuza bi-
ashara zao.

“Vigezo vitazingatiwa, kam-
puni iwe na mauzo ya faida ya Sh.
milioni 250 kwa mwaka, biashara
iliyofanyiwa hesabu kwa miaka
mitatu nyuma, iliyosajiliwa na
mwendesha biashara awe halisi
sio bosi wa kampuni au kiongozi
fulani.”

-
Shaka aagiza uchunguzi utoaji zabuni

Na Beatrice Shayo, GEITA

KATIBU wa Itikadi na
Uenezi wa Chama cha Map-
induzi (CCM), Shaka Hamdu
Shaka, ameagiza kufanyika
kwa uchunguzi wa utoaji wa
kazi kwa makandarasi Hal-
mashauri ya Wilaya Geita,
kwa kuwa kunaonyesha
viashiria vya rushwa.

Alitoa maagizo hayo jana
katika Kata ya Mgusu akiwa
kwenye ziara ya wajumbe
wa Sekretarieti ya CCM
kukagua utekelezaji wa llani
ya Uchaguzi.

Aidha, alimwagiza Mkuu
wa Wilaya ya Geita, Wilson
Shimo, kufanya uchunguzi
wa suala hilo kujua kwanini
Mhandisi ameamua kuondo-
ka na mwingine kuondole-
wa na kukwamisha kazi,
inaonyesha kuna tatizo.

“Ipo harufu ya rushwa
hapa, fanyeni uchunguzi
kubaini ni nini kinasaba-
bisha makandarasi hawa
Kujitoa. Tusije tukawalaumu
kumbe tatizo lipo kwetu,”
alisema Shaka.

Aidha, Shaka alisema
amepewa taarifa hal-
mashauri hiyo kwa mwaka
inakusanya zaidi ya Sh.
bilioni 10, lakini fedha hizo
hazilingani na miundombinu
na huduma za maendeleo
zinazotekelezwa.

Alisema wananchi wa-
nalalamika ingawa kuna ta-

rakimu nzuri za makusanyo,
lakini uzuri wake hauoneka-
ni katika uboreshaji wa mji
huo na huduma za kijamii.

“Wananchi wanalalamika
kutokuwapo kwa miun-
dombinu na huduma bora
mfano; barabara nyingi haz-
zimekamilika muda mrefu
lakini hazijaanza kutoa
huduma, masoko ya wafan-
yabiashara wadogo kukosa
mazingira rafiki ya kufanyia
biashara kwa kisingizio cha
ufinyu wa bajeti. Hii haiko
sawa,"alisema.

Alisema viongozi wa
halmashauri hiyo wakion-
gozwa na Mkuu wa Wilaya
na Mkurugenzi Mtendaji,
Zahara Michuzi, kuhakiki-
sha makusanyo ya mapato
yanaendana na miradi ya
maendeleo.

Shaka alitaka kuwapo
uwazi katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo
kwa kuitenganisha inay-
ogharimiwa na mapato ya
ndani, ruzuku ya serikali
kuu na CSR, ili kuleta tija
kwa wananchi na kuhakiki-
sha fedha zinazopatikana
zinatumika kwa ufanisi.

Aliagiza wachimbaji wa-
dogo zaidi ya 2,000 katika
Kata ya Mgusu wasikilizwe
ombi lao la kuongezewa
eneo la kutoka msitu wa
Geita ili wafanye shughuli
zao kwa amani na utulivu.
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[ MONITORING, EVALUATION AND LEARNING (MEL) OFFICER ]

[ GENDER SPECIALIST COLLEGES AND INSTITUTES CANADA, DAR ES SALAAM ]

Colleges and Institutes Canada (CICan) invites eligible candidates to indicate their interest in employment as a Monitoring,
Evaluation and Learning (MEL) Officer to the Empowerment through Skills Program (ESP) in Tanzania, implemented by CICan
in close collaboration with the Ministry of Education, Science and Technology (MOEST) through the Department of Technical
and Vocational Training (DVET).

The Monitoring, Evaluation, and learning (MEL) Officer will act as the principal resource on all monitoring, evaluation and
learning issues, practices, and tools relevant to the implementation of the project. The MEL Officer is primarily responsible
for developing and implementing

Candid will be eval d on the following

qualifications and experience:

i Full fluency in English and Swathili.
ii Tanzanian citizen or legally permitted to work in Tanzania. Note: CICan will not provide a work permit or sponsor
individuals.

iii Master's degree or higher in one or more of MEL, statistics, economics, international development, or a related field.

iv At least 5 years of professional experience working on MEL on international development projects, ideally in the
education or TVET sector.
v Strong analytical skills with the ability to collect, organize, analyze, and disseminate significant amounts of

information.
vi Experience working with different types of data and different types of surveys.
vii Experience conducting research and synthesizing primary and secondary data.
viii  Experience with impact evaluation and related methodologies (e.g., propensity score matching)

ix Proficiency with current statistical analysis and data visualization software (e.g., Power Bl, SPSS, SAS, R, etc.).

X Experience using statistical techniques and software to determine correlations and attribution relationships (i.e.,
logit models).

Xi Strong experience in mobile/ digital data technology (ODK/ONA preferred) including the ability to quickly
digitalize/script large and complex surveys in XLS forms.

Xii Understanding of content analysis of qualitative data; ideally with experience using qualitative data analysis
techniques.

xiii ~ Familiar with the design and implementation of results-based management and outcome mapping frameworks
(e.g., Global Affairs Canada Logic Model and Performance Monitoring Frameworks).

xiv Experience developing data analysis plans and supporting data analysis teams.

XV Demonstrated ability to write up statistical analysis, study findings and other types of results in clear, concise, and
error-free English.

xvi  Experience working with an international team, government ministries at national and county level.

xvii  Demonstrated competence in the planning, implementation, administration, and reporting of donor-funded projects,
ideally with experience with Global Affairs Canada.

xviii  Excellent organizational, communication, and interpersonal skills.

xix  Ability to work both independently and collaboratively on a team.

xx  Very strong writing, computer, and data skills.

Interested candidates should send their applications electronically ONLY to info@tz.collegesinstitutes.ca no later than 28"
November 2021. Only shortlisted candidates will receive a detailed job description.

The application should comprise of:

+ Curriculum Vitae (CV)

+ Cover Letter.

+ Copies of relevant certificates, permission to work in Tanzania; and

+ Name, physical addresses, and contact details of three references who can comment on personal conduct and previous
work done.

216574301

Colleges and Institutes Canada (ClICan) invites eligible candidates to indicate their interest in
employment as Gender Specialist to the Empowerment through Skills Program (ESP) in Tanzania,
implemented by CICan in close collaboration with the Ministry of Education, Science and Technology
(MOEST) through the Department of Technical and Vocational Training (DVET).

The Gender Specialist will be responsible for supporting general program activities and to specifically
provide effective and efficient gender equality (GE) activities support to the ESP project office in
Tanzania. Duties will include but not be limited to supporting the Senior Technical Advisor (Gender),
implementing recommendations from the gender analysis, implementing gender equality strategies,
and supporting project partners and stakeholders.

Candidates will be evaluated on the following minimum qualifications and experience:

i Fluency in English and Swahili.

ii Tanzanian citizen or legally permitted to work in Tanzania. Note: CICan will not provide a work
permit or sponsor individuals.

i Bachelor's degree or equivalent in gender studies, development, or a related field.

iv. A minimum of 5 years’ professional experience in a similar role with an international
organization working on gender on international development projects, ideally in the education
or TVET sector.

v Superior written and verbal English and Swahili communication skills along with the ability to
effectively present and clarify requirements, expectations, ideas, and concepts to various
audiences/stakeholders

vi A minimum of 5 years’ proven experience combining formal expertise on gender mainstreaming
and gender equality with experience of applying these concretely to specific development
sectors, plans, policies, and business processes.

vii  Strong analytical skills with the ability to collect, organize, analyze, and disseminate significant
amounts of information.

viii - Familiar with development cooperation and working with international organizations.

ix ~ Demonstrable Monitoring, Evaluation and Learning experience of social projects

X Demonstrated competence in the planning, implementation, administration, and reporting of
donor-funded projects, ideally with experience with Global Affairs Canada or a similar
organization.

xi  Excellent organizational, communication, and interpersonal skills and Strong writing, computer,
and data skills.

xii  Ability to work both independently and collaboratively on a team.

Interested candidates should send their  applications electronically  ONLY  to
info@tz.collegesinstitutes.ca no later than 28" November 2021. Only shortlisted candidates will
receive a detailed job description.

The application should comprise of:

216574301

+ Curriculum Vitae (CV)

+ Cover Letter.

+ Copies of relevant certificates, permission to work in Tanzania; and

+ Name, physical addresses, and contact details of three references who can comment on personal
conduct and previous work done.

A
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B Mwandishi nguli: Mchango wa
wawekezaji wazawa uthaminiwe

Kampuni yawapa

wafanyakazi wake

elimu ya corona

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya uchimbaji madini ya
OreCorp Tanzania Ltd (OreCorp) im-
eunga mkono jitihada zinazofanywa
na serikali Wilaya ya Sengerema,
mkoani Mwanza katika kampeni
va kutoa elimu ya ugonjwa wa
UVIKO-19.

Kampeni hiyo inalenga katika
kujenga ufahamu ili kupambana na
maambukizi ya UVIKO -19 katika
wilaya hiyo.

Hatua hiyo inafuatia matembezi
katika mgodi wa dhahabu wa Nyan-
zaga yaliyofanywa Jumapili na kuon-
gozwa na Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Sengerema, Dk. Saumu Kambisaga
na timu yake kwa lengo la kutoa
mafunzo, elimu pamoja na chanjo
kwa wafanyakazi wa kampuni hiyo.

Akizungumzia zoezi hilo, ikiwa ni
awamu ya matembezi hayo katika
mgodi huo ndani ya miezi kadhaa,
Dk. Kambisaga aliishukuru OreCorp
kwa kuendelea kutuunga mkono
kwa kutoa elimu na ufahamu kuhusu
janga hili. Pia aliwashauri wananchi
kwenda kupata chanjo kwenye vituo
vya huduma.

Aidha, OreCorp imeendelea ku-
hakikisha kuwa wafanyakazi wake,
washauri na wageni wanaotembelea
mgodi wa mradi wa Nyanzaga wana-
chukua tahadhari za kutosha kuhu-
siana na UVIKO-19 ikiwamo kupima
viwango vya mwili joto, kuosha
mikono kwenye vituo maalum.

Meneja Mkuu wa OreCorp, Damien
Valente, alisema kuwa kampuni hiyo
inachukua hatua kuhakikisha kuwa
usalama wa wafanyakazi wake ni
kipaumbele kwenye mgodi huo.

“Kama kampuni tunaendelea kutoa
mafunzo kwa kila anaehusika kwe-
nye mradi huu ili waweze kujilinda
wenyewe pamoja na watu wanaowa-
zunguka dhidi ya maambukizi ya
UVIKO-19," alisema na kuongeza:

“Pia tunafurahi kuwa tumeweza
kuiunga mkono Wilaya ya Sengerema
kupitia Afisa Afya wa wilaya katika
kuongeza ufahamu juu ya manufaa
va kupata chanjo na kutimiza sehemu
ya wajibu wetu dhidi ya janga hili.”

Na Elizabeth Zaya
WANDISHI  nguli
na aliyewahi kuwa
mwandishi wa

habari wa Mawaziri
Wakuu wastaafu, Edward Lo-
wassa na Mizengo Pinda, Said
Nguba, amesema kuna haja
ya kuwathamini na kutambua
mchango wa wawekezaji wa-
zawa katika kuinua uchumi wa
nchi.

Nguba alitoa kauli hiyo jana
Dar es Salaam aliposhiriki hafla
ya uzinduzi rasmi wa nyumba
za makazi, uwekezaji uliofany-
wa na mzawa, Said Msonda
katika eneo la Boko Basihaya,
Kinondoni Dar es Salaam.

Alisema Watanzania wame-
jenga utamaduni kwamba watu
wenye uwezo wa kuwekeza ni
wa kutoka nje ya Tanzania pe-
kee, jambo ambalo siyo kweli.

“Inabidi ifike mahali na sisi

Watanzania tujione na kujiami-
ni kwamba tunaweza kufanya
mambo makubwa, hii tabia
ya kusema kwamba wazawa
hawana uwezo wa kuwekeza
inabidi ife, tumekusanyika
kwa wingi wetu hapa kush-
uhudia uwekezaji mkubwa
wa majumba haya makubwa
ambayo wanayaita ‘Appart-
ments’ ambayo yamewekezwa
na Mtanzania mwenzetu huyu
Msonda,”alisema Nguba.

“Hivi kwani huyu ametoka
nje ya Tanzania? Ifike wakati
tubadilike na tujiamini na
tuwathamini na kutambua
mchango wa wawekezaji wetu
wa ndani. Hii kazi aliyofanya
hapa si ndogo, amejenga ny-
umba hizi na zinasaidia kutoa
huduma kwa wananchi, na
kupitia hizi anatoa ajira na kuli-
pa kodi, hivyo kukuza uchumi
wetu, haya ndio viongozi wetu
wakuu wanatusisitiza kila siku

tuyafanye.”

Mwenyekiti wa Mtaa wa Basi-
haya, Andrew Samson, alisema
wawekezaji kama Msonda
wanatakiwa watumiwe na wa-
nanchi kujifunza namna ya
kufanikiwa na kujenga jamii
yenye maendeleo.

“Binafsi nimejifunza jambo
kubwa kupitia tukio hili la
leo, na nimeamini kila kitu
kinawezekana tukijenga jamii
ya kujiamini na kufanya kazi
kwa bidii. Msonda angeweza
kwenda kuwekeza hata nje ya
Tanzania kwa hatua aliyofikia,
lakini ameona afanye hapa
nchini na kuinufaisha nchi na
watu wake, watu kama hawa
waungwe mkono,” alisema
Andrew. Kwa upande wake,
Msonda alisema siri iliyochang-
ia yeye kufikia katika hatua
hiyo aliyonayo kwa sasa ni
kufanya kazi kwa bidii, kuwa
na nidhamu ya kujinyima baa-

dhi ya mambo ambayo siyo ya
muhimu sana na kutunza akiba
kidogo kidogo.

“Kwa kweli niseme tu kwam-
ba mimi nimetoka katika maz-
ingira ya kawaida sana, na
nimefanya kazi za kuajiriwa
kwa kipindi kirefu sana, ka-
tika miaka yote kazini, kila
nilichokuwa nakipata nilikuwa
najitahidi kujiwekea akiba na
sikuwa ni mtu wa starehe sana
hata marafiki zangu walikuwa
wananishangaa, kwa hiyo kila
nilichokuwa nikikipata nak-
iweka kwenye maendeleo hadi
hapa nilipofikia leo nashukuru
Mungu,” alisema Msonda.

Miongoni mwa huduma
ambazo zimewekwa katika
makazi hayo ni saluni kwa ajili
ya kunyoosha viungo vyenye
shida hususani wanaopatwa
na magonjwa ya kiharusi na
huduma nyinginezo pamoja na
maduka makubwa.
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Mganga Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Saumu Kumbisaga (katikati), akizungumza na wafanyakazi wa kampuni ya madini ya
OreCorp Tanzania Ltd, wakati wa kampeni ya ufahamu na umuhimu wa chanjo ya UVIKO-19 katika viwanja vya eneo la mradi wa
megodi wa Nyanzaga, wilayani Sengerema, mkoani Mwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wananchi w

Sabato Kasika

Mitawa A, wilayani Liwale, Mkoa
wa Lindi, wametoa ekari 50 za
ardhi ili kujenga Chuo cha Ufundi
Stadi (VETA), kusaidia vijana ku-
pata ufundi wa fani mbalimbali
utakaowawezesha kujiajiri.

Akipokea taarifayamakubaliano
ya wakazi hao kutoka kwa Mkuu
wa wilaya hiyo, Judith Nguli jana,
Meneja wa VETA Kanda ya Kusini-
Mashariki, Neema Mwakalukwa,
aliwapongeza wananchi hao kwa
uamuzi huo.

Meneja huyo alisema utoaji wa
ekari hizo umeongeza uzito am-

bao unaonyesha kuwa wananchi
hao wanahitaji chuo hicho am-
bacho kitakuwa na manufaa kwa
wilaya hiyo na maeneo mengine.

“Chuo kikishajengwa na kuka-
milika kitasaidia watu mbalimbali
wakiwamo vijana na watu wazima
kupata elimu ya ujuzi wanaotaka,
hasa kwa kuzingatia kwamba
mafunzo ya VETA hayachagui
umri,” alisema Neema.

Neema alisema taarifa hiyo
ataifikisha kwa wakubwa wake,
ili kuweka mikakati ya ujenzi huo
ikiwamo kutathmini gharama za
ujenzi, kisha mikakati yote ya ku-
fanikisha ujenzi huo itatolewa.

Mkuu wa wilaya hiyo, Judith

Nguli, alimshukuru meneja huyo
kuitikia ombi la wana Liwale la
kuhitaji chuo VETA, na kwamba ki-
tendo chake cha kufika kuchukua
taarifa ya makubaliano yao ya
kutoa ardhi imeonyesha anajali.
“Lakini pia hatua ya wakazi
kutoa ardhi yao inaonyesha ni jinsi
wanavyounga mkono mkakati wa
serikali wa kutaka kujenga chuo
cha VETA kila wilaya,” alisema
Judith. Alisema, kwa sasa serikali
inaendelea na mkakati wa kujenga
vyuo vya VETA katika kila wilaya
na kwamba, kitendo cha wakazi

unga mkono juhudi za serikali za

kuwa na VETA kila wilaya.

Mtendaji wa Kata ya Makata,
Hadija Eriyo, alisema iwapo chuo
hicho kitajengwa na kukami-
lika, kata hiyo itachangamka, kwa
kuwa itapokea watu mchang-
anyiko na pia shughuli za kiuchu-
mi zitaongezeka.

“Wito wangu ni kwamba, wa-
nanchi wote wa Liwale wawe
tayari kushiriki kwa hali na mali
katika ujenzi wa chuo, kwani haki-
takuwa kwa ajili ya wakazi wa Kata
ya Makata, bali Liwale nzima,”
alisema Hadija.
tawa ‘A, Ahmad Mchijila, alisema,
wamekubaliana na wenzao wa

atoa ardhi kujenga chuo cha VETA

Makata kutoa ardhi hiyo bila
hivyo na wilaya kwa ujumla kupa-
ta elimu ya ufundi.

“Awali eneo tulilolota lilikuwa ni
shamba la ushirika ambalo wakazi
mazao mbalimbali, lakini sasa
tumekubaliana kubadili matumizi
ili kujenga chuo cha VETA,” alise-
ma Mchijila.

Katika kubadili matumizi ya
ekari hizo, walianza kujenga ma-
jengo mawili, kwa ajili ya sekond-
ari. Lakini wakaachana na mpango
huo kwa kuwa tayari sekondari ny-
ingine ipo na sasa wanataka chuo
cha VETA.
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HABARI KITAIFA

Usalama, afya za wafanyakazi
vituo vya mafuta kuboreshwa

Na Mwandishi Wetu

AKALA wa

Usalama na

Afya Mahali pa

Kazi (OSHA)
na Chama cha Wamiliki na
Waendeshaji wa Vituo vya
Mafuta Nchini (TAPSOA),
wamekubaliana kushiriki-
ana katika kuboresha hali ya
usalama na afya za
wafanyakazi wa vituo vya
mafuta.

Ushirikiano huo ni kupitia
ukaguzi, mafunzo pamoja
na ushauri utakaokuwa una-
tolewa na wataalam wa OSHA
katika vituo hivyo.

Makubaliano hayo ya-
mefikiwa katika kikao cha
mashauriano baina ya mene-
jimenti ya OSHA na wanacha-
ma wa TAPSOA wa mikoa ya
Kanda ya Ziwa kilichofanyika
hizo mbili zilikutana kujadili-
ana kuhusu namna bora ya

kutekeleza Sheria ya Afya na
Usalama Mahali pa Kazi ya
mwaka 2003 pamoja na ka-
nuni zake.

Kikao hicho kilifunguliwa
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge,
Uratibu, Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu), Jenista
Mhagama, ambaye pamoja na
kusisitiza OSHA na TAPSOA
kushirikiana kikamilifu katika
utekelezaji wa sheria tajwa,
alielezea umuhimu wa sekta
ya mafuta katika uchumi wa
nchi.

“Nani anasema nyinyi
hamjachangia nchi hii ku-
fikia uchumi wa kati, kim-
singi mmekuwa na mchango
mkubwa katika kufika uchu-
mi wa kati. Kama nchi tuna-
taka kupambana na umaskini
na nyinyi ni wadau muhimu
ambao mtatusaidia katika
hilo kama nilivyoelezwa
awali hapa kwamba asilimia
66 ya wawakezaji wa vituo

vya mafuta nchini ni Watanza-
nia na zaidi ya asilimia 60 ya
wafanyakazi katika sekta hii
ni wanawake hivyo mnaweza
kuona jinsi sekta hii ilivyo
muhimu katika uchumi na
maendeleo ya Taifa letu na
kwasababu hiyo ni lazima
tuitunze ili nayo itutunze,”
alisema Mhagama.

Katibu Mkuu wa TAPSOA,
Augustino Mmasi, ambaye
alikuwa mwenyekiti mwenza
wa kikao hicho, alisema wa-
nachama wake wanaamini
kwamba endapo hoja na
mapendekezo yao yanayo-
tolewa kupitia vikao mbalim-
bali vya kuelimishana, basi
azma ya serikali ya kuondoa
ama kudhibiti vihatarishi ka-
tika sehemu za kazi itaweza
kufikiwa.

Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema
chimbuko la makubaliano
hayo ni tathmini iliyofanywa
na Taasisi yake katika usi-

mamizi wa Sheria ya Usalama :
na Afya Mahali pa Kazi am- :
bayo ilibainisha ombwe katika :
ukusanyaji wa taarifa mbalim- :
bali za usalama na afya nchini :
ambazo ni muhimu katika :
uundaji wa sera za nchi zina- :
zohusu masuala ya usalama :

na afya mahali pa kazi.

“Tulifanya tathmini yanam- :
na tunavyosimamia masuala :
ya usalama na afya nchini na :
kubaini kwamba kwa uta- :
ratibu tuliokuwa nao ilikuwa :
ni vigumu kuyafikia maeneo :
mengi ya kazi, kufanya uk- :
aguzi na kushauri namna ya :
kuboresha zaidi mifumo ya :
usalama na afya hivyo tukaja :
na utaratibu wa kufanya kagu- :
zi zetu kisekta ambapo kupi- :
tia utaratibu huto tumepata :
mafanikio makubwa ikiwamo :
kuzifikia sekta zote muhimu :
ikiwemo sekta ya madini, ma- :

wasiliano, huduma za fedha,

bandari na viwanda,” alisema :

Mwenda

Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa
Kampuni ya
Sigara Tanza-
nia (TCC) PLC,
Michal Bachan,
akizungumza
na waandi-

shi wa habari
waliotembelea
kiwanda cha
TCC, Barabara
Dar es Salaam
juzi, ikiwa ni
sehemu ya
maadhimisho ya
miaka 60 tangu
kuanzishwa
kwake. Kulia ni
Mkurugenzi wa
Mahusiano na
Mawasiliano wa
kampuni hiyo,
Patricia Mhondo.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Mkumbo aeleza umuhimu wa bidhaa bora

Joseph Mwendapole

SERIKALI imeitaka Wizara

ya Viwanda na Biashara na
Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) kuchukulia kwa uzito
mkubwa ushiriki wa shinda-
no la tuzo ya bidhaa bora ya-
nayoandaliwa na Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).
Dar es Salaam jana na Waziri
wa Viwanda na Biashara, Prof.
Kitila Mkumbo, wakati wa
uzinduzi wa Tuzo ya Ubora
wa Bidhaa Kitaifa kwa mwaka
2021, JIJINI Dar es Salaam.

Alisema wao kama wizara
tuzo hizo wanazichukulia kwa
uzito mkubwa kwa sababu ni
maandalizi muhimu sana ya
kuingia kwenye soko kubwa

la biashara la Afrika.

Alisema tuzo hizo ni
muhimu kwa sababu Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
iliridhia kuingia kwenye Soko
Uhuru la Biashara Afrika le-
nye uchumi wa wastani wa
Sh. bilioni 3.2. Alisema huo ni
uchumi mkubwa, hivyo Tan-
zania inaenda kushiriki tuzo
hizo kwa lengo la kushindana.

“Kwa hiyo ni lazima sasa
bidhaa zetu zikae kikanda ki-
kanda na kimataifa.

Kuziduliwa kwa tuzo hizi za
kitaifa za bidhaa bora zinatu-
sogeza huko, kwani ubora ni
sehemu ya mipango ya Seri-
kali ya kuendelea kuboresha
huduma kwa ubora wa bid-
haa,” alisema Prof. Mkumbo.

Alisema bidhaa kukidhi
viwango vya kikanda na ki-

mataifa ni jambo la msingi
sana na haya ni maandalizi ya
ushiriki kwenye mashindano
ya tuzo za ubora za SADC.

Kwa mujibu wa Prof.
Mkumbo, Tanzania ilikuwa
hajawahi kushiriki tuzo za
SADC, kwa hiyo ni lazima
kuandaa  wafanyabiashara
nchi ili waweze kushiriki kwe-
nye kunyang’anyiro cha tuzo
hizo.

“Kwenye upande wa SADC
wenzetu walishaanza siku ny-
ingi, mara ya kwanza shinda-
no hilo lilifanyika mwaka
2011 kwa hiyo 2019 yalikuwa
mashindano ya tisa na mwaka
jana (2020) hayakufanyika
(kutokana na changamoto ya
UVIKO 19) kwa hiyo mwaka
huu yatakuwa ni mashindano
10, hivyo hii ni hatua muhimu

ambayo tunachukua na ni la-
zima tutashinda.”

Mkurugenzi Mkuu wa TBS,
Dk. Yusuf Ngenya, alisema
tuzo za ubora kitaifa zinazo-
lenga kukuza sekta ya biasha-
ra kupitia ubora wa bidhaa na
huduma katika Ukanda wa
SADC. Alisema jukumu la
kuandaa tuzo hizo limekabi-
dhiwa kwa shirika hilo kwa
kushirikiana na Taasisi ya
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF).

“Tumekabidhiwa jukumu
la kuanzisha Tuzo za Ubora
za kitaifa na Wizara ya Vi-
wanda na Biashara kufuatia
makubaliano baina ya wanan-
chama wa SADC ili kutambua
na kukuza sekta ya biashara
kupitia ubora wa bidhaa
na huduma katika ukanda
huu,”alisema.

Mkazi Dar azoa bajaji
ya Bonge la Mpango

Na Mwandishi Wetu

MSHINDI wa Droo ya Nne ya Msimu wa
Pili wa Kampeni ya Weka Akiba na Ushin-
de inayoendeshwa na Benki ya NMB ‘NMB
Bonge la Mpango - 2merudi Tena,” Richard
Jeremiah Iranga, amekabidhiwa pikipiKki
ya miguu mitatu aina ya Skymark yenye
thamani ya Sh. milioni 4.5.

Iranga, ambaye ni mfanyabiashara
wa mazao na mkazi wa Goba, wilayani
pikipiki hiyo jana na Meneja wa NMB Tawi
la Mlimani City, Deogratius Kawonga, hafla
ya makabidhiano ikifanyika Viwanja vya
Stendi ya Daladala ya Mawasiliano ‘Simu
2000.

Akizungumza kabla ya kukabidhi zawadi
hiyo, Kawonga alisema NMB Bonge Ia
Mpango ni kampeni ya miezi mitatu,
inayohamasisha utamaduni chanya wa
kuweka akiba, ambako kila wiki washindi
10 huzawadiwa pesa taslimu Sh. 100,000
kila mmoja, huku wengine wawili wakit-
waa pikipiki ya Skymark ya Sh. milioni 4.5
(moja kwa kila mshindi.

Wiki 12 za droo hiyo, zitazalisha jumla
ya washindi 170 watakaozoa zawadi
zenye thamani ya Sh. milioni 237, kigezo
cha ushiriki kikiwa ni kufungua akaunti na
kuweka angalau Sh. 100,000 ama mteja
mwenye akaunti kuweka akiba isiyopun-
gua kiasi hicho.

Kwa upande wake, Iranga alieleza ku-
furahia zawadi hiyo, na kwamba kwake
ni zaidi ya mtaji, kwani itaenda kumpun-
guzia gharama za usafirishaji wa mazao
va biashara kutoka sehemu moja kwenda
nyingine, ambao ulikuwa unamgharimu
pesa nyingi na kumpa wakati mgumu.

Sungusungu 300
kukabili wahalifu

Na Shaban Njia,KAHAMA

Halmashauri ya Msalala mkoani Shinyanga,
wameanzisha jeshi la jadi (Sungusungu)
lenye askari 300 na kupatiwa mafunzo
maalum kwa ajili ya kukabiliana na vitendo
vya uhalifu, uporaji wa mifugo na madini
katika maeneo yao.

Ofisa Mtendaji wa kata hiyo, John Ma-
hona, aliyabainisha hayo juzi katika hafla
ya kuwasimika walinzi hao wa jadi kutoka

Aidha alisema, kata hiyo inamwingiliano
mkubwa wa watu kutoka sehemu mbalim-
bali kwa sababu ya uwapo wa shughuli za
uchimbaji wa madini ya dhahabu katika
mgodi mdogo wa Wisolele sanjali na uwapo
karibu wa makao makuu ya halmashauri
hiyo, hivyo baadhi ya vijana wamekuwa
wakifanya uhalifu.

“Vijana hawa 300 wamepewa mafunzo
maalumu kwa ajili kukabiliana na matukio
va watu kuvamiwa na kuporwa mali zao
nyakati za usiku na baadhi watu wasiokuwa
waadilifu na kwa uwapo wa jeshi hil tuta-
komesha vitendo hivyo,” alisema Mahona.

Nae Mtemi mkuu wa Sungusungu wa
kata hiyo, Wilson Kengele, alisema kabla ya
kuwapo kwa walinzi hao wa jadi,matukio
ya wizi wa ng'ombe na mbuzi, madini na
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BUNDI NDANI YA CUF

Waliovuliwa

wanapotinga

Ofisi ya Msajili

IWadau wakiona kiama
cha chama hicho

Na Sabato Kasika

INTOFAHAMU ya makada 10

wa Chama cha Wananchi CUF

wanaodai kuvuliwa uanacha-

ma kitatanishi, umefikia hat-
ua nyingine, baada ya kutinga rasmi
Dodoma kwenye ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa.

“Wamefikisha malalamiko yao
kwa msajili,” anasema Sisthy Nyaho-
za, Naibu Msajili wa vyama, anapo-
zungumza na Nipashe na kuongeza
kuwa madai yao yalipokelewa jana
na yatafanyiwa kazi na watapewa
maelezo.

Anaendelea kusema: “Niko safa-
rini, lakini nimeshapata taarifa kuwa
wameyafikisha ofisini. Tutayapitia
na watapewa majibu, hivyo uamuzi
ambao utatolewa na ofisi ya msajili
utaupata,” anaahidi.

Anasema, ofisi hiyo ina jukumu
la kulea vyama vya siasa ikiwamo
kutatua migogoro inayovikabili, na
kwamba ina wajibu wa kupokea
malalamiko au kuingilia migogoro ili
kudumisha ustawi wa demokrasia.

Ni mara ya pili bundi kuingia CUF,
ya kwanza ilihusisha mgogoro wa
kiuongozi baada ya uchaguzi mkuu
wa 2015, uliosababisha wanachama
kadhaa pamoja na Katibu Mkuu Seif
Shariff Hamad, kujiunga na ACT-Wa-
zalendo, na sasa kinajikuta tena kwe-
nye mgogoro wa madai ya kuvuliwa
uanachama kitatanisha.

Makada hao 10 waliotemwa uon-

gozi na uanachama ni pamoja na
Makamu Mwenyekiti wa CUF Zan-
zibar, Mussa Haji Komba, mgombea
mwenza wa urais 2020, Hamida
Abdallah Weshi wanaopinga kuen-
guliwa.

Sababu za kwenda kwa msajili
huyo ni kutaka tafsiri ya uamuzi wa
kikao  kilichowavua uanachama
mwanzoni mwa mwaka huu, wana-
chodai kina ukiukwaji wa taratibu za
kisheria.

Abdul Kambaya ni miongoni mwa
waliokumbwa na fagio hilo la CUF,
ambaye anadai kuwa utaratibu ulio-
tumika kuwavua uanachama hauku-
fuata misingi ya katiba ya chama hi-
cho ikiwamo kutotimia kwa akidi ya
wajumbe.

Akizungumza na vyombo vya
habari jijini Dar es Salaam hivi kar-
ibuni, Kambaya anadai, pamoja na
akidi kutotimia, vilevile waliingizwa
wajumbe feki kwenye kikao Kkili-
chowaondoa kwenye chama hicho.

KUELEKEA KIAMA

Katika mahojiano na Nipashe
kuhusu mkwamo huo, baadhi ya
wachambuzi na wadau wa siasa wa-
nauchukulia mgogoro huo wa kisiasa
kama kiama cha CUF.

Maggid Mjengwa ni mchambuzi
wa siasa ambaye anasema, huenda
huo ukawa ni mwisho wa umaaru-
fu wa chama hicho katika siasa za
Tanzania iwapo viongozi wake ha-
watachukua hatua za kusawazisha
mambo.

HABARI BORA NA KAMILIFU

,

Ukurasa 14

oy
SUDAN YAMKINI
SI SHWARI TENA

Naibu Msajili wa Vyama vya siasa, Sisthy Nyahozza.

Anasema, kawaida tofauti
zozote katika vyama hu-
malizwa ndani ya vikao, na
kwamba inapofikia wana-
chama wanatoka hadharani
kueleza udhaifu wa viongozi
wao, kuna jambo.

“Kwanza inawezekana hao
wanaotoka nje kuzungumzia
mambo ya vikao vya chama
hawajui taratibu au wamejar-
ibu kuzifuata imeshindikana
na sasa wameona na liwalo
na liwe,” anasema Mjengwa.

Anasema, chama  ki-
napofikia hatua hiyo, kuna
uwezekano wa kukosa ngu-
vu za ushawishi kwa wa-
nanchi, kwamba ni vy-
ema viongozi wa chama
hicho wakatafakari na kupata

ufumbuzi.

Mchambuzi huyo anasema,
viongozi wa CUF wangeji-
funza kupitia mgogoro wa
kwanza kati ya Katibu Mkuu
Hamad na Mwenyekiti Profe-
sa Ibrahimu Lipumba, ambao
umesababisha chama hicho
kukosa nguvu, na kwamba
wakiendelea kuulea anadai
kitawafia mikononi.

“Ukiangalia =~ CUF inad-
hoofika, haina nguvu kama
zamani kutokana na mgogoro
wa kwanza, sasa unaibuka
mwingine, katika mazingira
hayo hakiwezi kuwa imara,”
anaonya.

CHANZO CHAMIGOGORO
Abbas Mwalimu, mcham-

buzi wa siasa kutoka Chuo cha
Diplomasia Dar es Salaam,
anaihusisha migogoro ndani ya
vyama, katiba na falsafa.

Anasema, “Vyama vingi havina
falsafa na badala yake vinapata
wanachama kutokana na mtindo
wa kufuata umaarufu wa mtu, na
kwamba mtindo huo unasababi-
sha viwe na migogoro.”

Anataja katiba za vyama,
ambazo wakati mwingine zina
matatizo ambayo yanaweza ku-
sababisha wanachama wahoji
na wanapouliza unapoibuka
migogoro hadi kuhama, ni eneo
jingine.

Anasema, chama kuondokewa
na wanachama ni hatari kwa
ustawi na kwamba ni vyema
vyama vikaanza kutafakari upya
kuhusu falsafa na katiba kama
zake iwapo zina upungufu.

“Kwa mfano upande wa katiba
kwa muda mrefu wapo wenyeviti
wa vyama ambao wameendelea
kushika nafasi hizo muda mrefu
na inawezekana hilo limesaba-
bisha wana CUF kuhoji, waka-
chukuliwa hatua,” anasema.

Anasema, mgogoro wa CUF
unaweza kuwa mpana zaidi, kwa
madai kwamba Msajili anaanga-
lia katiba ya chama hicho inase-
maje, na kwamba uamuzi wake
ndiyo wenye hatima ya wana-
chama hao.

“Uamuzi unaweza kuwarudis-
ha au kuhamia chama kingine au
waanzishe kipya, lakini wowote
kati ya huo, unaweza ukaifanya
CUF kuendelea na mgogoro,”
anasema.

MSIMAMO WA CUF

Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho bara, Magdalena Sakaya,
anapinga madai ya taratibu kuki-
ukwa na kusisitiza kuwa zilifuat-
wa ikiwamo kuwa na wajumbe
halali waliotakiwa na kutimiza
akidi kama katiba inavyoelekeza.

“Kikao cha maadili siyo lazima
kiwe na mwanasheria kina wa-
jumbe watano wa lazima ambao
ni Makamu Mwenyekiti Bara na
Zanzibar, Manaibu Katibu Mkuu
Bara na Zanzibar na Mkurugenzi
wa Itifaki na Mafunzo,” anasema
Sakaya na kuongeza kuwa wa-
jumbe watatu wanaweza kuonge-
zwa ikimpendeza mwenyekiti.
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Watiania kwenye uchaguzi mkuu wa 2022, Raila Odinga (kushoto) na William Ruto, ndani ya harakati za kisiasa nchini Kenya.
PICHA: MTANDAO

Wapigakura wa Mlima
Kenya wanavyopasua
Kichwa Ruto, Odinga

Na Mwandishi Wetu

ENYA inaelekea kwenye
uchaguzi mkuu Agosti
mwakani kuchagua rais,

wabunge, maseneta,
magavana na wajumbe wa ma-
baraza ya kaunti.

Hata hivyo, kutokana na histo-
ria za kisiasa na kijamii, kuna isha-
ra za hofu kujitokeza juu ya masu-
ala kadhaa, ikiwamo idadi ndogo
ya wanaojiandikisha kupiga kura.

Kufanyika kwa uchaguzi huo
kunatarajiwa kuibua ushindani
mkali kati ya upande unaomuun-
ga mkono Makamu wa Rais, Wil-
liam Ruto na kinara wa upinzani
anayeegemea upande wa Rais Uh-
uru Kenyatta, akitokea Chama cha
Orange Democratic Movement
(ODM), Raila Odinga.

Wanasiasa hao watatu wame-
kuwa na historia ya kushirikiana
na wakati mwingine kuachana
katika kipindi cha uchaguzi mkuu
kwa miaka iliyopita.

Kubwa ni tukio la mwaka 2007,
wakati  matokeo ya uchaguzi
mkuu yalipoibua vurugu, mapi-
£ano na mauaji.

Wakati huo, Ruto alikuwa
anamuunga mkono Odinga lakini
Kenyatta akiwa upande wa Rais
mstaafu Mwai Kibaki.

Kutokana na vurugu na mauaji
ya baada ya Uchaguzi Mkuu wa
2007, Ruto na Kenyatta walikuwa
miongoni mwa washtakiwa sita

waliofunguliwa kesi kwenye Ma-
hakama ya Kimataifa ya Makosa
yaJinai (ICC) nchini Uholanzi.

Wakati mashtaka hayo yak-
iendelea Ruto na Kenyatta
walishiriki uchaguzi mkuu wa
2013 Kenyatta akigombea urais
na Ruto mgombea mwenza au
makamu wa rais, baada ya ushin-
di.

Hivi sasa viongozi hao wawili
wanajiandaa kuingia kwenye uch-
aguzi mkuu mwakani wakiwa ‘ha-
wapikiki chunga kimoja’. Japo si
jambo geni katika mwenendo wa
siasa na uchaguzi wa Kenya.

Wanasiasa Ruto na 0Odinga,
wamejikita katika maeneo mengi
ya nchi hiyo wakijinadi ili wach-
aguliwe, ingawa katika uhalisia
wake, eneo wanaloliangazia zaidi
ni ukanda wa Mlima Kenya.

Ruto amekuwa akijinasibu
kwamba ngome yake ya kisiasa
ipo mahali hapo, mtazamo ambao
unapingwa na upande wapambe
wa Odinga.

Miongoni mwa wanaochochea
hisia za Ruto kukubalika huko ni
hatua ya karibuni ya mwanasiasa
aliye mbunge wa Gatundu Kusini,
Moses Kuria, kutangaza kuihama
Jubilee Februari mwakani.

Hatua hiyo ya Kuria inaweza
kutafsiriwa kama ni moja vya via-
shiria vya kutanuka kwa kambi
ya Ruto kuelekea uchaguzi mkuu
huo.

Akihojiwa na televisheni ya Citi-
zen nchini humo hivi karibuni,
Kuria anasema, “hivi sasa nime-

fika ukomo dhidi ya Jubilee. Nita-
jlondoa mwaka ujao..nimejikita
kuwasaidia watu washinde uch-
aguzi.”

Hata hivyo, anasisitiza kuwa
na matamanio ya kufanya kazi
na Naibu wa Rais Ruto anayem-
taja kuwa ni rafiki yake wa miaka
mingi, ingawa mazingira yaliyopo
hayamruhusu.

“William Ruto ni rafiki
yangu, tumehangaika pamoja.
Nilingolewa kutoka Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Usafiri kwa sababu ya mahusi-
ano yangu na Ruto,” anadai.

“Washirika wa Ruto ‘wam-
etazamwa’ kuwa wapinzani nda-
ni ya Jubilee kwa muda mrefu,”
anasema Kuria anayedai pia al-
iondolewa ujumbe wa Kamati ya
Bunge ya Fedha kutokana na ush-
irika na Ruto.

Anaongeza kuwa kupunguza
ushirikiano na Ruto kunafanyika
ili kukinusuru kuanguka Chama
chake cha Kazi (CCK).

Odinga anawategemea zaidi
viongozi wa jamii zinazoishi
kwenye ukanda wa Mlima Kenya
wakiwamo magavana, wabunge,
maseneta na wazee maarufu, ili
kuungwa mkono.

Miongoni mwa magavana
wanaotegemewa na Odinga Lee
Kinyanjui wa Nakuru, Francis
Kimemia wa Nyandarua, James
Nyoro wa Kiambuu na Ndiritu
Mureithi wa Laikipia.

Marafiki wa Rais Kenyatta
katika ukanda wa Mlima Kenya

anapotokea, wakiwamo Peter
Kenneth, mbunge wa kuteuliwa,
Maina Kamanda na Kanini Kega
wa Kieni wanawekwa kwenye
orodha wa vinara wanaotegeme-
wa na Odinga ‘kunyakua’ kura
kwenye ukanda huo.

Ili kuwavutia watu wengi kush-
iriki mikutano yake, Odinga ame-
kuwa akiwatumia wasanii kama
Ben Githae, Sarafina Salim na Jose
Gatutura.

Katika ziara kwenye kaunti
zilizopo ukanda huo, Raila ame-
fanikiwa kuongozana na maga-
vana saba kati ya 10 waliopo huko,
hivyo kutoa taswira ya namna
anavyoungwa mkono.

Lakini, Mwakilishi wa
Wanawake katika kaunti ya
Nyandarua aliye mfuasi wa Ruto,
Faith Gitau, hakualikwa kwenye
ziara ya Odinga, akiamini kwamba
ni sahihi kwa vile eneo hilo lipo
huru kwa kila mwanasiasa kufika.

“Mimi pamoja na tunaomuunga
mkono Ruto hatukualikwa, waka-
zi wa Nyandarua wana busara na
wanamjua kiongozi watakayempi-
gia kura 2022,” anasema Faith.

Kama ilivyokuwa kwa Raila,
Ruto naye, miongoni mwa mae-
neo mengine, alifika kaunti ya Ki-
ambu akitafuta kuungwa mkono
kutoka ukanda wa Mlima Kenya.

Kiambu ndipo nyumbani
kwa Rais Kenyatta ambapo Ruto
alihutubia mikutano kwenye mae-
neo ya Juja, Ruiru, Githunguri na
mjini Kiambu na kufanya miku-
tano kama hiyo kwenye Jimbo la

Gatanga huko Murang’a.

Hata hivyo, Ruto amekuwa
akilichukulia eneo hilo kama se-
hemu yenye ngome yake kisiasa,
lakini upande wa Odinga anap-
inga mtazamo huo.

Odinga amewahi kuzungumza
aliposhiriki ibada kwenye kanisa
la AIC huko Naivasha, kwamba
ahitaji ruhusa yoyote kuingia kwe-
nye maeneo ya ukanda wa Mlima
Kenya.

Anayasema hayo alipomjibu
Ruto ambaye siku chache kabla
ya hapo, alitamka akiwa Laikipia,
kwamba kiongozi huyo wa ODM
ana hiari ya kulitembelea eneo
hilo ingawa wakazi wake wame-
shafanya uamuzi wa nani wata-
kayemchagua kuwa Rais.

“Nyahururu ni kituo cha
kwanza katika kuupanda Mlima
Kenya. Nimewasikia baadhi ya
watu wakisema Odinga anapaswa
kupata kibali chao kuingia kwe-
nye eneo hilo,” Raila anasema.

Odinga akatoa mfano uliom-
husu baba yake mzazi, Hayati Ja-
ramogi Oginga Odinga, kwamba
aliingia mlimani hapo kwa mara
ya kwanza na kuhakikisha Jomo
Kenyatta anaachiwa huru kutoka
jela na kuwa Rais wa kwanza wa
taifa hilo.

Anaongeza, “nilishapanda mli-
ma huu siku nyingi zilizopita nil-
ipomuunga mkono Mwai Kibaki.
Nilipokuja na kauli mbiu ya Kiba-
ki Tosha, nilijua alikuwa Mkikuyu
na Wakikuyu ni Wakenya.”

Anasema wakati Kibaki akiwan-
ia urais na kupata ajali, alikuwa
naye karibu huko mpinzani wake
katika uchaguzi huo, Ruto akiwa
hajulikani mahali alipokuwa.

Agosti 20, mwaka huu, Ma-
hakama ya Rufani ya Kenya ilifu-
tilia mbali mabadiliko ya katiba
‘yaliyopigiwa debe’ kwa pamoja
na Rais Kenyatta na Raila Odinga.

Mtazamo wa wawili hao wal-
iokuwa wapinzani wa Kkisiasa
kabla ya kushikana mkono Machi
9, 2018 ulikuwa tofauti na ule wa
Ruto na washirika wake, hivyo
kuyafanya maamuzi ya mahaka-
ma hiyo kuwa yenye ‘’kuubeba’
upande wa Ruto.

Mabadiliko yaliyopendekezwa
na Mpango wa Maridhiano (BBI)
ni pamoja na kungemwezesha
mrithi wa Kenyatta baada ya uch-
aguzi mkuu kuwateuwa wabunge
wa kuchaguliwa kuingia kwenye
baraza la mawaziri.

Katiba ya Kenya ya mwaka
2010 ilizuia wabunge kuwa mawa-
ziri na Rais Kenyatta akawa katika
mkakati wa kuhakikisha wana-
siasa hao wanaingizwa serikalini.
Haikuwa hivyo.

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa
2017, dalili za Rais Kenyatta ku-
wakumbuka kwa vyeo washirika
wake zilionekana baada ya ku-
unda wadhifa wa Katibu Tawala
Mkuu kwenye wizara na aliwa-
teuwa, miongoni mwa wengine,
wanasiasa walioshindwa katika
uchaguzi huo.

Kuna wakati mkakati wa kum-
dhibiti Ruto ulishika kasi, ukiwa-
mo wa makatibu tawala wakuu
wa wizara kadhaa, kumshambu-
lia kwa ukiukwaji wa kanuni za
utumishi wa umma.

Wakati hayo yakitokea, serikali
ya Kenyatta ilipiga marufuku mi-
kutano ya hadhara kutokana na
hofu ya kuenea kwa COVID- 19,
hivyo ilimpasa Ruto kuyatumia
makazi yake yaliyopo Karen, ku-
fanya mikutano na watu wa kada
tofauti wakiwamo wafuasi wake.

Pia Ruto alitumia misiba
na nyumba za ibada kupenyeza
ujumbe wa kampeni zake kwa
Wakenya.
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BIBI TITI MOHAMED

Alivyo ‘jeshi
kubwa’ laKini

taarifa zake
hazifahamikKi

- Rais Samia ataka zikusanywe,
ziandikwe kumuenzi shujaa

Na Beatrice Shayo, aliyvekuwa RUFLJI

KTOBA 23, mwaka huu ilikuwa siku

ya pekee kwa wakazi wa Ikwiriri

wilayani Rufiji mkoa wa Pwani. Ni pale

walipokusanyika kushuhudia tukio la
kihistoria, si kwao tu, bali pia kwa Watanzania
wote, wakati Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT) wa CCM ulipofanya maadhimisho ya
kilele cha Wiki ya Wanawake.

Tukio hilo lingekuwa la kawaida kama linge-
fanyika mahali pengine, lakini hatua ya kuich-
agua Rufiji kama eneo maalum kwa maadhim-
isho hayo mwaka huu, pamoja na dhima ya
kumbukizi ya Bibi Titi Mohammed, mwasisi wa
UWT linaongeza upekee wa siku hiyo.

Kumbukizi hiyo inayofanyika kwenye Vi-
wanja vya Ujamaa, inabeba maana kubwa kwa
historia ya Tanzania, kwani mbali ya kuwa
mbunge wa kwanza mwanamke wa kuch-
aguliwa akiiwakilisha Rufiji, Bibi Titi ndiye ali-
yekuwa mwenyekiti wa kwanza wa UWT tangu
umoja huo ulipoanzishwa mwaka 1955 na Cha-
ma cha TANU.

Ni kupitia Bibi Titi harakati na mchango wa
wanawake katika kudai Uhuru wa Tanganyika
zilijidhihirisha kiasi cha kuvuka mipaka ya nchi.

Pamoja na historia hiyo, tukio hilo la Rufiji
linaongezewa upekee kutokana na kuwapo kwa
Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye alikuwa
mgeni rasmi, anayemtaja Titi kuwa ni mwan-
amama shupavu anayepaswa kuigwa.

Katika hotuba yake, anawahimiza viongozi
kufuata nyayo zake kama shupavu na kinara wa
kupigania uhuru wa nchi na kutetea maslahi ya
wanawake.

“Licha ya mchango wake mkubwa kwa taifa
na Afrika, mambo mengi ya Bibi Titi hayaju-
likani. Shujaa huyu, aliyezaliwa Juni 1926 jijini
Dar es Salaam kwa wazazi Mohamed na mama
Hadija waliotokea Rufiji, waliokuwa waki-
ishi Mzizima, hakuna mambo mengi kumhusu
yanayojulikana.” Anaongeza.

Rais Samia anatoa rai kuandikwa taarifa
kuhusu mama huyo wa shoka katika siasa za
ukomborzi ili ziweze kufahamika kwa kuwa ali-
fanya mambo makubwa ya kishujaa.

“Mambo hayo makubwa ya kishujaa aliyoya-
fanya ndiyo msingi wa hamasa ya ushiriki wa
wanawake katika siasa za harakati za ukombozi
wa Tanganyika, anasema.” Na kuongeza:

“Bibi Titi alifanikiwa kwa kushirikiana na
viongozi, akiwamo Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere na Rajab Diwani, kwa kiasi ki-
kubwa kuwashawishi wanawake na wanaume
kuungana naye katika harakati za kudai uhuru.”

Anasema Titi, akiwa kiongozi wa wanawake
wa TANU alitembea nchi nzima kuwahimiza ki-
namama kujiunga na chama hicho.

“Huyu ndiye mwanamke wa kuigwa na
ningependa wanawake wote kuiga matendo na
dhamira yake. Mwanamke alitakiwa tu kuone-
kana lakini siyo kusikika kwa sababu kwa waka-
ti ule sauti yake haikuruhusiwa kuvuka ukuta
wa nyumba yake,” anakumbusha Rais.

Anaongeza: “Hatuwezi kuzungumzia
harakati za Baba wa Taifa za kudai Uhuru wa
Tanganyika bila kumtaja Titi, katika kipindi cha
mpito cha kuelekea kwenye Uhuru, mwanama-
ma huyu alikuwa mjumbe wa Baraza la Kutun-
ga Sheria (LEGICO) akiwa peke yake alipaza
wanawake wengi hata leo.”

Anakumbusha  kuwa, baada ya uhuru
huo, Titi alikuwa mbunge na Naibu Waziri na
aliendelea kupaza sauti yake katika kutetea ma-
slahi ya wanawake na kuhimiza uwepo wa fur-
sa sawa kati ya wanawake na wanaume kwenye
ajira, elimu na afya huku akitumia muda mwin-
gi kusukuma agenda ya haki za mtoto wa kike.

“Tukumbuke wakati Bibi Titi akiyafanya
hayo hata vuguvugu la kudai haki za wanawake
katika nchi za Magharibi halijapamba moto,
hivyo maono ya mpendwa wetu huyu kutetea
na kupigania haki za mwanambke yalitangulia ya
nchi za kimagharibi ambazo kwa sasa zinaone-
kana mabingwa wa kutetea haki hizo,” anasema
Rais.

Anataja sifa nyingine ya Titi kuwa ni mwan-
amke mwenye msimamo na kujiamini na suala
la jinsia halikumfanya aache kujiamini, alikuwa
mtu wa kufanya kile analichoamini ni sahihi.

“Tukio kubwa linalotukumbusha ujasiri
huu ni pale alipokataa kuunga mkono Azimio
la Arusha na kuamua kuachia vyeo vyote al-
ivyokuwa navyo kwa wakati huo, na mengine
yaliendelea... huyo ndiye Titi Mohamed mwana
wa Rufiji, mchango wake katika harakati za
ukombozi za mtu mweusi kutoka katika maku-
cha ya wakoloni ni mkubwa japo hajaandikwa
vya kutosha,” anasema.

MASWALI MAGUMU UWT

Rais Samia anasema wanapoadhimisha kum-
bukumbu ya Bibi Titi wajiulize maswali haya,
wanayafuata yale aliyokuwa anayafanya wakati
huo?

“Sisi tuliopo leo tunayaishi aliyoyatetea na
kuyaishi shujaa wetu huyu? Tunaendana na
yale aliyofanya shujaa wetu huyu? Ni wangapi
miongoni mwetu tunaweza kubeba ajenda ya
ukombozi wa mwanamke kwa ujumla na ku-
tokukubali kutumiwa kwa maslahi binafsi ya
wakubwa ama ya watu wengine?” Anahoji Rais
Samia.

Anaongeza: “Tumefanya jitihada zozote ku-
hakikisha ukombozi wa mwanamke kudai haki
za watoto wa kike unaonekana? Ni wangapi
miongoni mwetu wana ujasiri na moyo wa dha-
ti wa kuwaunganisha wanawake wa Tanzania
ili wafikie lengo la ukombozi kifikra, kisiasa na
kiuchumi... ni wangapi?” Anahoji.

Rais Samia anasema, alipouliza maswali
hayo hakumaanisha kupata majibu katika maa-
dhimisho hayo, bali iwe ni tafakari kwao na
waende kuyatakari kila mmoja kupitia taasisi
zao na kupata majibu.

Anasema, watu walikusanyika kumsifu shu-
jaa wao, lakini sifa hizo zisiwe kilemba cha
ukoka bali wamsifu na wakiondoka katika eneo
hilo wajuwe kuwa wanakwenda kujipanga na

UMOIA WA

WANAWAKE

TANZANIA (UWT)
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maono, matendo na dhamira ya shu-
jaa wao.

ILIPO HISTORIA YA TITI

Abdallah Mohammed ni”ggwanaki-
wameweka mnara kwa ajili ya kum-
kumbuka Bibi Titi kutokana na haraka-
ti zake za ukombozi.

“Kikubwa tunakikumbuka kwa
Titi wakati akiwa kiongozi alishawishi
ujenzi wa barabara ya lami kutoka Dar
es Salaam hadi Kibiti na mengine men-
gi,” anasema Mohamed.

Anakumbusha kuwa alimshawi-
shi Mwalimu Nyerere kufanya Mku-
tano Mkuu wa Halmashauri ya Taifa ya
TANU kijijini hapo mwaka 1970.

“Kuna mnara mwingine umewek-
wa wa kumbukizi ya Mkutano wa Hal-

mashauri ya Taifa ya TANU uliofanyika
mwaka 1970, ulizinduliwa na Mkongea
Ali, kiongozi wa Mbio za Mwenge wa
Uhuru Julai 26, 2019,” anasema.

Wana Rufiji wanamkumbuka Titi
kwa sababu alikuwa jasiri asiyeogopa
na alisimamia maendeleo ya nchi ak-
ishirikiana na Mwalimu Nyerere katika
harakati za kuleta uhuru.

“Titi alikuwa jasiri aliyejitoa mu-
hanga kwa ajili ya kuleta maendeleo
ya nchi hii, ndiyo maana tumemjengea
kuongeza kuwa

kinachoonekana leo nchi ikiongo-
zwa na mwanamke ni kielelezo cha
ndoto zake kutimia.

Anasema, Rais Samia anawateua
wanawake mbalimbali kushika nafasi
serikalini, jambo ambalo ni moja ya
ndoto alizokuwa anazipigania Bibi Titi.
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JUKWAA LA UONGOZzI

SUDAN YAMKINI SI SHWARI TENA

B Abdel Fattah al-Burhan, anairudisha rasmi kwenye udikteta
B Hamdock, baraza la raia, jeshi vyawekwa pembeni

Kiongozi wa mapinduzi wa Sudan Abdel Fattah al-Burhan.

Na Christina Mwakangale

UDAN ni nchi ya tatu kwa
ukubwa barani Afrika, iliyo
na migogoro ya uongozi
huku ikirekodi majaribio
kadhaa ya mapinduzi na hivi ka-
ribuni Waziri Mkuu Abdalla Ham-
dok, akinusurika kuuawa kwenye
shambulio la bomu nyumbani

Baadaye kupitia taarifa za
mtandao wa twitter akielezwa
kuwa Waziri Mkuu yuko salama.
Hamdok aliyeteuliwa kuongoza
serikali ya mpito, Agosti 2019,
baada ya kiongozi wa muda mre-
fu, Omar al-Bashir kuondolewa
madarakani na majeshi kufuatia
miezi kadhaa ya maandamano ya
kuupinga utawala wake.

Hamdok mwezi uliopita alipo-
nea chupuchupu, kwenye sham-
bulio lilitokea baada ya bomu
kupiga gari lake, lakini hakukuwa
na vifo wala majeruhi, baadaye
mitandao ikaeleza kuwa yuko
salama licha ya kwamba ameon-
dolewa kwenye uongozi.

Vyombo vya habari vinaeleza
shambulio hilo kutokea karibu na
kaskazini mashariki liliko daraja
la Kober, ambalo linaunganisha
eneo la kaskazini na jiji la Khar-
toum. Wakati hayo yakitokea viko-
si vinavyotaka demokrasia vilitoa
wito kwa watu kufanya maanda-

mano makubwa mwishoni mwa
juma kuonyesha nia yao ya kuen-
delea kulikaidi jeshi.

Jeshi la Sudan lilitwaa mamlaka
na kumkamata Waziri Mkuu Ham-
dock na mawaziri kadhaa katika
mapinduzi kwa siku chache, kisha
kumwachilia huru kiongozi huyu
anayelaumiwa kwa kusababisha
kudorora uchumi na maisha ya
watu.

Mapinduzi hayo yamemaliza
kipindi cha utawala wa pamoja
wa jeshi na vikosi vinavyounga
mkono demokrasia tangu kusam-
baratika kwa serikali ya kiimla
mwaka 2019, na katika mji mkuu
wa nchi hiyo, Khartoum, waanda-
manaji waliingia mitaani kupinga
mabadiliko.

MAPINDUZI

Kiongozi wa mapinduzi Sudan,
Abdel Fattah al-Burhan, baada ya
mapinduzi alifahamu kwamba ni
chanzo cha kutengwa na jumuiya
za kikanda na kimataifa, ikiwamo
kuondolewa misamaha muhimu
ya madeni na misaada ya ki-
mataifa iliyokuwa imeahidiwa.

Marekani imesitisha msaada
wa dola milioni 700 na mpango
wa kusamehewa deni lilitokana
na makubaliano na jitihada za
Hamdok. Abdel Fattah, aliyekuwa
mkuu wa baraza huru la Sudan na
jeshi kwenye serikali ya pamoja
ya jeshi na raia hadi ametwaa ma-
daraka yote.

Waziri Mkuu, Abdalla Hamdock, aliyenusurika kifo mwezi uli-
opita sasa amewekwa pembeni na jeshi. PICHA ZOTE: MTANDAO

Baada ya kuvunja baraza la
mawaziri la raia, anamkamata
Waziri Mkuu Abdalla Hamdok na
watu wengine mashuhuri ambao
jeshi lilikuwa limeafikiana nao ku-
gawana madaraka hadi wakati wa
uchaguzi mwakani.

Anaonyesha wazi kutokuwa na
uvumilivu na uongozi wa Ham-
dok, akiwa kama mtawala mwe-
nye nguvu kijeshi, aliona anahi-
taji kuiokoa nchi hiyo.

Wakati wa maandamano ya hivi
karibuni, yaliyoungwa mkono na
jeshi kwenye Mji Mkuu Khartoum,
waandamanaji walimlaumu
Hamdok kwa kudorora viwango
vya maisha.

KAULI ZA WADAU

Chama cha Wasomi Sudan Kkili-
choongoza maandamano yasiyo
yenye ghasia yaliyoangusha uta-
wala wa miaka 30 ya Omar al-Ba-
shir mwaka 2019, walijiandaa kwa
awamu mpya ya maandamano
mitaani.

Umoja wa Afrika (AU), Umoja
wa Mataifa (UN) na Shirika la
Maendeleo la Afrika Mashariki na
Pembe ya Afrika (IGAD) na wafa-
dhili wote wa Sudan wa nchi za
magharibi walilaani mapinduzi
hayo na kutoa wito wa kurudi
kwenye utawala wa kiraia.

Saudi Arabia na Milki ya Nchi za
Kiarabu walitoa msaada muhimu
wa kifedha kwa Gen Burhan mwa-
ka 2019 hawakusema neno la-

kini Jeneral Burhan tayari alikuwa
mtu mwenye nguvu zaidi nchini
humo na nafasi yake ilihalalishwa
na makubaliano ya kugawana
madaraka ya mwaka 2019 kati ya
jeshi na makundi ya raia ya ‘Forc-
es for Freedom and Change -FFC.

Kulingana na makubaliano
hayo, Gen Burhan angengatuka
kama mwenyekiti wa baraza huru
mwishoni mwa mwaka huu.

Wakati huo raia ambaye ange-
teuliwa na FFC angekuwa kion-
gozi na raia serikalini wangekuwa
na nafasi nzuri ya kutekeleza yali-
yokuwa kwenye ajenda zao. Moja
ya ajira ni uwajibikaji kwa ukiu-
kaji wa haki za binadamu. Serikali
ilijitolea kumsalimisha rais wa
zamani Omar al-Bashir kwenda
mahakama kimataifa ya uhalifu
wa kivita ICC nchini Uholanzi.

ANACHOPINGA HAMDOK

Hamdok amekuwa akilikosoa
jeshi kwa kuingilia uchumi, jeshi
linasimamia mgawo mkubwa
wa bajeti, kampuni zinazomi-
likiwa na jeshi hazilipi ushuru
na zimetuhumiwa kuhusika na
ufisadi. Hata hivyo kuliweka jeshi
chini ya udhibiti wa raia ilikuwa
ajenda kwa awamu ambayo inge-
fuatia ya kipindi cha mpito.

Baada ya mapinduzi hayo yali-
yofanyika mwezi uliopita, Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa ((UN),
Anténio Guterres, anaeleza kush-
tushwa kwa shambulizi hilo na

kwamba yuko pamoja na Waziri
Mkuu na watu wa Sudan.

Umoja wa Mataifa na Muun-
gano wa Afrika wa Kulinda Amani
Darfur, (UNAMID), ulitoa taarifa ya
ukieleza masikitiko yake kuhusu
jaribio hilo la mauaji. Wakati hayo
yakitokea intaneti na mitandao ya
kijamii imefungwa kwa kiwango
kikubwa, wanajeshi wamewafy-
atulia risasi waandamanaji na
kuripotiwa kuua watu 10.

Wanaharakati wameshinda
hatua kama hizo awali na kulazi-
misha jeshi kulegeza kamba hasa
baada ya mauaji ya Juni 2019.
Makubaliano ya amani mwaka uli-
opita yaliyaleta makundi kadhaa
yenye silaha ndani ya serikali, japo
hadi sasa hakuna makubaliano
yaliyofikiwa na makundi mawili
makubwa ya waasi. Huko Darfur
kuna kundi la Sudan Liberation
Movement linaloongozwa na Ab-
del Wahid al-Nur, na katika mili-
ma ya Nuba, Kordofan Kusini lipo
kundi la Sudan People’s Libera-
tion Movement-North, linaloon-
gozwa na Abdel Aziz al-Hilu, bado
makubaliano hayajafikiwa.

Mwaka 2019 kufuatia harakati
mbaya za jeshi kwa makundi ya
waandamanaji, Marekani, Uin-
gereza, Saudi Arabia na Falme za
Kiarabu walishinikiza kuwapo
suluhu kwa njia ya mazungumzo
suluhu iliyopatikana mwezi uli-
ofuatia.

MAANDAMANO

Watu kadhaa waliripotiwa ku-
fariki dunia wakati wa maanda-
mano ya kuunga mkono demokra-
sia, katika mji mkuu wa Sudan
Khartoum, maandamano mapya
ya kuunga mkono demokrasia
yalifanyika, Jumamosi iliyopita
wiki tatu baada ya mapinduzi ya
kijeshi ya Jenerali Abdel Fattah al-
Burhan.

Hali ni ya wasiwasi katika mae-
neo kadhaa ya mji mkuu wa Su-
dan Khartoum, huku watu wata-
no miongoni mwa waandamanaji
wakiripotiwa  kufariki ~ dunia
baada ya kupigwa risasi. Waanda-
manaji wengine wameuawa mjini
Khartoum Jumamosi iliyopita na
kufikisha idadi ya watu watano
kutoka kambi ya upinzani wa
mapinduzi waliouawa kwa kupig-
wa risasi na kurushiwa mabomu
ya machozi na vikosi vya usalama,
chama cha madaktari wanaounga
mkono demokrasia umesema.

Maelfu ya Wasudani wanaen-
delea kupiga kelele “hapana kwa
utawala wa kijeshi” katika mitaa
ya Khartoum na miji mingi nchini
Sudan wakati wa maandamano
nchini humo dhidi ya mapinduzi
yaliyoongozwa na Jenerali Abdel
Fattah al-Burhane.

“Watu wengi wamejeruhiwa
kwa kupigwa risasi katika mae-
neo tofauti ya Khartoum”, chama
cha madaktari wanaounga mko-
no demokrasia kinad na kuarifu
kuwa takriban waandamanaji
20 wameuawa tangu Oktoba 25,
mwaka huu, huku vyombo vya
usalama vikitumia gesi ya kutoa
machozi maeneo kadhaa ya Khar-
toum.

MITANDAO
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CRDB kukopesha CBE yaitiSha mkUtaI'IO

mabilioni kiwanda

Na Renatha Msungu, DODOMA

BENKI ya CRDB imeonyesha nia
ya kutoa Sh. bilioni 1.2 kwa ajili
ya kufufua mradi wa kiwanda cha

mawese cha Trolle Meesle Tanzania :

Limited cha kuchakata kilichopo
eneo la Sido mkoani Kigoma.

Serikali imeanza mazungumzo
na Benki hiyo ili kuona namna ya
kukifufua kiwanda hicho.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
agizo la Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, alilolitoa kwa Waziri wa
Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, eneo la
Sido mkoani Kigoma,

na Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein

Bashe baada ya kumaliza mazun-
gumzo yake na wadau mbalimbali
wa mradi huo akiwamo mmiliki wa
Kitanzania ambaye amewekeza Sh.
milioni 450 na dhamana ya ny-
umba na shule ili kuanzisha mradi
huo.

imeonyesha dhamira ya kukubali
kufadhili wakulima ambao watain-
gia kwenye chama cha ushirika
(AMCOS) na kupata fedha za kuen-
deleza kilimo cha michikichi yao.
Bashe alisema mradi huo ambao
ulikwama ni wa miaka 6 ambao
uko chini ya Kampuni ya Prima-
slii, mradi ulifadhiliwa na Ubalozi
wa Denimark kupitia shirika lake
la Maendeleo ya Kimataifa (Da-
nida) kwa kushirikiana na serikali,

ulikamilika mwaka 2019, na baadae

TIDB na Danida walikubaliana
kufadhili mradi huo wa kiwanda
hicho katika mkoa wa Kigoma.

Aliafafanua kuwa katika
uwekezaji wa kiwanda hicho,
asilimia 70 ya ununuzi wa vifaa
za kiwanda zilifadhiliwa na Da-
nida, huku asilimia 30 zikitolewa
na mwekezaji binafsi na kwamba
waliweka makubaliano ya kisheria
katika uwekezaji huo na kiasi cha
Sh. milioni 450.

Hatua hiyo ni utekelezaji
wa agizo la Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, alilolitoa

kwa Waziri wa Kilimo, Prof.
Adolf Mkenda, eneo la Sido :

mkoani Kigoma,

Alisema katika ufadhili huo, CRDB :

‘kupokea, kujadili utafiti

Na Paul Mabeja, DODOMA

HUO cha Elimu ya Bi-

ashara (CBE) kimeandaa

mkutano wa kitaaluma

wa siku mbili wenye
lengo la kuwasilisha na kujadili
matokeo ya utafiti unaofanywa
na wataalamu kutoka ndani na
nje ya nchi.

Makamu Mkuu wa chuo hi-
cho (Taaluma, Utafiti na Ushauri
wa Kitaalamu), Prof. Tandi Lwo-
ga, alibainisha hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maandalizi ya
mkutano huo.

“Huu ni mkutano wa pili uki-
tanguliwa na ule uliofanyika

no wa mwaka huu unaenda na

dhima iitwayo ‘Ukuaji wa Uchu-
mi kwa Maendeleo Endelevu,’
alisema Pro. Lwoga.

Alisema, mbali na uwasil-
ishaji wa matokeo ya utafiti vi-
levile kutakuwa na uwasilishaji
wa mada mahsusi zinazahusu
uchumi na biashara kwa maen-
deleo shirikishi.

“Mada hizo zitatolewa na Prof.
Honest Ngowi kutoka Chuo Ki-
kuu cha Mzumbe, Prof. Alfred
S Sife (MOCU), na Mheshimiwa
Jumanne Kishimba (Mbunge)
wengine ni Maida Waziri , mja-
siriamali, Godfrey Nyaisa kutoka
Brela na wengine wengi,” alise-
ma.Kadhalika, alisema mkutano
wa mwaka huu utafunguliwa na
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa Dk. Stergomena Tax.

Aidha, alisema mkutano huo
utahudhuliwa na watafiti kuto-
ka ndani na nje ya nchi, wafan-
yabiashara na wanazuoni zaidi
ya 300.

“Katika mkutano huu ma-
tokeo ya utafiti zaidi ya 80 yata-
wasilishwa ambapo utafiti wa
mwaka huu umejikita katika
maeneo ya ubunifu na ujasiri-
mali, uchumi na maendeleo
endelevu, fedha na biashara,
uchumi wa kidijitali, biashara za
kimataifa, TEHAMA na biashara
,elimu ya biashara na fursa za
uwekezaji,” alisema.

Alisema, faida za mkutano
huu wa kitaaluma ni kuibua
fursa za biashara na kiuchumi
na washiriki kuongeza mtandao
kwa kukutana na watu wenye

nia sawa.

“Faida nyingine ni kupanua
maarifa na kupata suluhisho la
matatizo na kupata mbinu mpya
na taarifa ambayo haijachap-
ishwa, watapata taarifa za utafiti
mkubwa pamoja na wawasil-
ishaji wenye majina makubwa
katika maeneo yao, alisema.

Vilevile, alisema mikutano ya
kitaaluma ni njia nzuri ya watu
kukutana na wenzao bila ku-
jali vyeo vyao, taaluma zao na
mataifa yao.

“Sisi kama chuo ili kue-
nzi mambo yetu na kuhakiki-
sha matokeo ya tafiti hizi
yanawafikia walengwa wengi
zaidi tumeamua kutumia lugha
adhimu ya Kiswahili ili kuenzi
lugha yetu,” alisisitiza.

OFIST VA RATS
prm—T Ll s
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bi, Naibu Katibu Mkuu, DK. Francis Michael (wapili kushoto) na Mwenyekiti wa Bodi, Sophia Kaduma. PICHA: UTUMISHI

Waziri apigia debe mikopo kwa wanafunzi wa VETA

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeiagiza Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu kuangalia
namna ya kutoa mikopo kwa wa-
nafunzi wanajiunga na vyuo vya
Mamlaka ya Ufundi Stadi (VETA)
na vya maendeleo ya jamii.

Lengo ni kuwawezesha waende
kuisaidia serikali katika miradi ya
kimkakati inayotekelezwa.

Aidha serikali imeagiza kuan-
zia juzi ajira zote zinazoombwa
zifanyiwe kazi na Sekretarieti ya

Ajira na ili kupunguza rushwa, uk-
abila, udini na undugu ambao ul-
isheheni katika taasisi mbalimbali.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi

wa Umma na Utawala Bora), Mo-
hamed Mchengerwa, alibainisha
hayo juzi wakati akizindua Bodi ya

Waziri Mchengerwa alisema ni
vyema Bodi ya Mikopo ikaliangalia
suala la utoaji mikopo katika vyuo
vya VETA na Maendeleo (FTC)
ambavyo vinatengeneza wabhit-
imu wanaokwenda kujiajiri wao

wenyewe na kuipunguzia serikali
mzigo.

Alifafanua kuwa vyuo hivyo vil-
ianzishwa na Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere ambavyo
miaka ya nyuma vilisaidia kupun-
guza mzigo wa ajira serikali, hivyo
na wao wanapaswa kuvijali na ku-
wajali wanafunzi wanaotaka kuji-
unga na vyuo hivyo.

Akizungumzia kuhusiana na
ajira zote kupitia Sekretarieti ya
Ajira Mchengerwa alisema hivi
sasa ajira zote zitapitia katika
sekretarieti hiyo ili kupunguza

rushwa, ukabila, udini na undugu
ambao ulikithiri katika baadhi ya
taasisi na idara mbalimbali za seri-
kali.

Aliitaka Sekretariati ya Ajira
kupitia Katibu Mkuu na Naibu
wake kwenda kuliondoa hilo ili ku-
weka uwazi wakati wa kutoa ajira.

“Kuna baadhi ya taasisi zilianza
kuajiri wenyewe, naomba hili ju-
kumu lichukuliwe na wizara na li-
fanyiwe kazi kwa uwazi na usawa,”
alisema Mchengerwa.

Mchengerwa aliwataka wakuu
wa Wilaya na Mikoa kuhakiki-

sha wanatengeneza ajira binafsi
kupituia fursa za serikali zinazo-
tolewa katika maeneo hayo ili ku-
wasaidia wananchi.

Alisema wakuu hao wanapaswa
kutumia miradi ya kimkakati na
TASAF ili kutengeneza ajira na
kuondoa umaskini kwa wananchi.

Aliwataka pia kuangalia baadhi
ya taasisi ambazo watumishi wa-
nalipwa bila kufanya kazi yoyote
kutokana na halmashauri kuwa
na watumishi wengi wakati hal-
mashauri nyingine hazina watumi-
shi.
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Asasi hatarini kufutwa kutohuisha usajili

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ERIKALI inakusudia ku-

futa usajili wa asasi zote za

kijamii nchini  ambazo

zitashindwa kuhuisha vyeti

vyao vya usajili ifikapo Novemba
30, mwaka huu.

Msajili wa Asasi za Kijamii katika

hayo juzi wakati akizindua uhu-
ishaji vyeti vya usajili vya asasi za
kijamii mkoani Mbeya.

Alisema hatua hiyo ni kwa mu-
jibu wa sheria za usajili wa asasi za
kijamii na kwamba kwa sasa kazi
hiyo inazihusu taasisi zisizo za ki-
dini.

“Tumebakiwa na siku 15 tufunge

kwa kufika katika ofisi za Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya kwa wakazi wa
Mkoa wa Songwe na Mbeya, Ruk-
wa na Katavi na Iringa wananchi
wa Njombe wafike ili kuhuisha vy-
eti vyao au kusajili kama hawaku-
fanya hivyo,” alisema Kihampa.
Alisema miongoni mwa asasi
zinazotakiwa kusajiliwa au ku-

kundi vya kitaaluma na kikanda.

Pia alisema miongoni mwa faida
za usajili na uhakiki wa taarifa za
vikundi vya kijamii ni kuisaidia
serikali kufahamu uhaiwa asasi
hizo ili kupatiwa mahitaji sawa-
sawa na zilizovyasajiliwa.

Alisema kazi hiyo inafanyika
kwa mara ya kwanza tangu mwa-

kini na kufahamu idadi ya vikundi
vilivyo hai hadi sasa.

Mkoa ya Mbeya una asasi 300
ambazo zinajumuisha za kidini
na zisizokuwa za kidini na kwam-
ba mchakato wa kubaini idadi
ya makanisa yaliyoko mkoani
humo unaendelea huku zoezi la
kuhuisha vyeti vya usajili wa asasi

ka 1955 na kwamba ni miaka 66
sasa jambo ambalo linahitaji uma-

za kijamii likifanyika kwa siku
tatu mfululizo mkoani humo.

Walia na utitiri
Wwa vyama vya
wafanyakazi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

hakikiwa taarifa zao ni pamoja na
vikundi vya kuinua kiuchumi, vi-

Wizara ya Mambo Ndani ya Nchi,
Emmanuel Kihampa, alisema

usajili wa asasi za kijamii. Naom-
ba muda uliobaki utumiwe vizuri

BAADHI ya viongozi wa
vyama vya wafanyakazi
wameiomba serikali kufanya
marekebisho ya sheria ili ku-
punguza idadi ya vyama vya
wafanyakazi.

Wamesema wingi wa vyama
hivyo hauwasaidii wafan-
yakazi kutetea maslahi yao na
badala yake unazidi kuwadid-
imiza.

Viongozi wa vyama vya
wafanyakazi, walisema hayo
jana wakati wakizungumza na
Kaimu Msajili wa Vyama vya
Wafanyakazi na Waajiri nchini,
Pendo Berege, alipotembelea
Chuo cha Wafanyakazi (OTTU),

- JWEHILILA uziNDUZI KuANZA
- RASMI UsENzI wa MADARASA 636 YA

MPANGO WA MAENDELEC wa
TAIFANA MAPAMBANO DHIDI YA
UVIKO-19 KIMKOA LIMEWEKWA NA
MHE. JUMA ZUBERI HoMERA
MKUU WA M

OA WA MBEYA,
TAREHE 08/

Rose Lamosai, Mwakilishi wa
Chama cha Wafanyakazi wa
Afya na Serikali Kuu (TUGHE)
mkoa wa Mbeya, alisema ni
muhimu wafanyakazi kuun-
gana kwa pamoja kuimarisha
chama kimoja ambacho kitatea
maslahi yao kuliko kugawanyi-
ka na kuanzisha migogoro.

“Wingi wa vyama vingi
haimaanishi kuwa wamoja
badala yake tunatengeneza
migogoro naomba tuweke ngu-
vU kuimarisha umoja wetu am-
bao unatuunganisha watumishi
wote na kutetea maslahi yetu,”

N : alisema Lamosai.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kushoto), akizindua ujenzi wa vyumba vya madarasa 636 vya mpango wa : Kaimu MKuu wa Chuo cha

maendeleo wa Taifa na mapambano dhidi ya Uviko 19, jijini Mbeya juzi. (Wapili kulia) ni Mbunge wa Jimbo la Mbeya e .
mjini, DK, Tulia Akson. PICHA: GRACE MWAKALINGA ?agu\;i'\gﬁg‘; \'/-V"av'\t/'ggfna;'yja

Mbunge ahimiza uhuru, demokrasia

mzuri mahali pa kazi ili kuepu-

sha migogoro miongoni mwa

wafanyakazi na waajiri.
Berege alisema Sheria ya

Na Grace Mwakalinga, kuelekea miaka 60 ya uhuru wa  kusimamia haki ili Mwenyekiti utendaji kazi wa viongozi wal- usajili wa Vyama vya Wa-
MBEYA Tanganyika. wa CHADEMA, Freeman Mbowe, iowachagua katika maeneo fanyakazi inaweza kubadil-
Alisema yako mengi ya kuji- aachiwe huru na kuendelea na yao hususani madiwani na ishwa endapo mchakato huo
MBUNGE wa Viti Maalum vunia na yaliyofanywa na Hayati majukumu yake ya kulijenga wabunge. utaanzia kwa wafanyakazi

Alisema kwa kufanya hivyo
kutaongeza uwajibikaji na kush-
irikishwa kwenye miradi mbal-
imbali ya maendeleo kuliko ili-
vyo sasa wamesahau wajibu wao
kwa wananchi hadi wakati wa
uchaguzi utakapowadia ndipo
wataanza kuwabembeleza.

Pia alisema katiba mpya ndiyo
suluhisho la kutetea haki za wa-
nanchi na kuongeza uwajibikaji
baina ya viongozi na wananchi
kupata maendeleo.

taifa.

Alisema uhuru wa kujieleza
na kutoa maoni ni muhimu
ukaheshimiwa bila kujali iti-
kadi za kisiasa na kusisitiza utu
na uzalendo katika kujenga
nchi.

Hivi karibuni, mwanahabari
mkongwe nchini, Jenerali Ulim-
wengu, akiwa mkoani Mbeya
wakati wa kongamano la katiba
aliwahamasisha Watanzania
kuwa majasiri katika kuhoji

Nyerere ikiwamo kulikomboa
taifa dhidi ya wakoloni na kuhim-
iza ujamaa na kujitegemea.
“Tunajivunia kuwapo kwa
mfumo wa vyama vingi vya kisia-
sa imetusaidia kuwa huru kucha-
gua vyama tunavyovitaka licha
ya kupitia vipindi mbalimbali la-
kini bado tunaendelea kuwaom-
ba viongozi walioko madarakani
kutekeleza haki na demokrasia,”
alisema Mwakagenda.
Mwakagenda aliiomba serikali

Mkoa wa Mbeya kwa tiketi ya
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Sophia
Mwakagenda, amewaomba
viongozi kuendelea kudumisha
uhuru na demokrasia iliyoasisi-
wa na Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere ili mwananchi awe huru
kuchagua chama cha Kkisiasa
anachokitaka.

Mwakagenda alitoa ushauri
huo jana wakati akizungumza na
Nipashe juu ya mtazamo wake

wenyewe.
Alisema wingi wa vyama vya
wafanyakazi unadaiwa hausai-
dii kutetea maslahi ya mfan-
yakazi na badala yake unazidi
kuwadidimiza, hali ambayo
imesababisha baadhi ya vion-
g0zi wa vyama hivyo kuiomba
serikali ifanye marekibisho
va sheria kwa lengo la ku-
punguza idadi ya vyama vya
wafanyakazi nchini.
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Wawakilishi wataka

makandarasi waadilifu :

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMATI ya Ustawi wa Jamii ya Baraza
la Wawakilishi Zanzibar, imeitaka Wizara
va Elimu na Mafunzo ya Amali kuhakiki-
sha wanatafuta makandarasi wenye uw-
ez0 na waaminifu katika miradi mikubwa
ili kuepuka hasara.

Akizungumza jana wakati wa kikao
cha kuwasilisha ripoti ya utekelezaji wa
mpango wa elimu kwa Kkipindi cha robo
va Julai-Septemba 2021/2022 katika

ukumbi wa Taasisi ya Sayansi na Teknolo- :

jia Karume, Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Mwantatu Mbarak Khamis,
alisema kumekuwapo ubabaishaji kwa
badhi ya makandarasi wakati wa ujenzi
wa miradi, hali inayopelekea kuchelewa
kwa ujenzi wa majengo kwa mujibu wa
mkataba ulivyokusudiwa.

Pia, aliitaka Wizara kuwa na umakini
kwa makandarasi kwa kuepuka gharama
kubwa hasa wanapojenga miundombinu
hiyo katika maeneo ya visiwa pamoja na
kuwa makini katika ufuatiliaji wa miradi
hiyo kwa ukaribu zaidi.

Hata hivyo kamati hiyo kupitia mwe-
nyekiti, aliitaka Wizara ya Elimu kuwasi-
mamia walimu katika utendaji wao wa
kazi ili kupunguza tatizo la kufeli kwa
wanafunzi, pamoja na kuwafuatilia katika
mahudhurio yao.

Akiwasilisha ripoti ya utekelezaji wa
mpango wa elimu kwa kipindi cha robo
va Julai-Septemba 2021/2022, Waziri
wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Simai
Mohammed Said, alisema Wizara yake
imekusanya jumla ya Sh. milioni 90 am-
bapo imekiuka shabaha iliyojiwekea ya
kukusanya Sh.milioni 42, 475,500.

Alisema makusanyo hayo yameku-
sanywa katika kipindi cha robo mwaka
ambapo ongezeko la makusanyo hayo
yametokana na ukusanyaji wa chanzo
kipya cha mapato, ambacho ni malipo va
mitihani ya shule za binafsi pamoja na
malipo ya leseni za walimu na usajili wa
shule binafsi.

Simai alisema fedha hizo zimetumika
katika masula mbalimbali ya kuimarisha
masuala ya elimu katika nyanja mbalim-
bali.

Alisema pamoja na wizara hiyo
kukusanya fedha hizo, lakini bado ina
changamoto ya bajeti na hiyo inapelekea
kusuasua kwa baadhi ya utekelezaji wa
majukumu yake.

Mwinyi ataka biashara ya pamoja Afrika

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amezitaka nchi za
ara la Afrika ku-
hakikisha zinafanya biashara
ya pamoja badala ya kuele-
keza nguvu zaidi nje ya bara
hilo.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema
hayo katika hotuba yake ali-
yoitoa kwenye ufunguzi wa
Mkutano wa Maonyesho ya
Biashara baina yanchiza Af-
rika, unaofanyika Durban, Af-
rika Kusini ambapo amemu-
wakilisha Rais Samia Suluhu
Hassan.

Dk. Mwinyi alisema kuwa
ili kufikia azma iliyokusudi-

wa, ni muhimu kutekeleza
malengo na madhumuni ya
kuanzishwa kwa eneo huru
la Biashara Afrika (AfCFTA)
ambapo katika utekelezaji
wake alihimiza haja ya nchi
wanachama wa AfCFTA kush-
irikiana katika kuzifanyia
kazi changamoto zilizopo,
ambazo ni kikwazo kwa
maendeleo ya biashara na
uwekezaji.

Alizitaja miongoni mwa
changamoto  zinazozifanya
nchi za Afrika zishindwe
kufanya biashara baina yao
kutokana na  kukabiliwa
na vikwazo vingi vinavyo-
sababisha kiwango cha bi-
ashara kuwa ndogo baina
yao pamoja na ufinyu wa

miundombinu kati ya nchi
zenyewe, utatanishi uliopo
kuhusu viwango vya ushuru,
migongano ya sheria na
uhaba wa bidhaa zinazozal-
ishwa.

Rais Dk. Mwinyi alisisitiza
kwamba lengo la mkutano
pamoja na maonyesho hayo
ya Biashara ni kuimarisha
uhusiano wa kibiashara baina
ya nchi za Afrika hivyo, kuna
kila sababu ya kutiliwa mkazo
na kufanyiwa kazi ipasavyo
azma hiyo.

Aidha, alieleza kwamba ki-
wango cha kufanya biashara
baina ya nchi za Afrika bado
ni kidogo mno na badala yake
sehemu kubwa ya biashara
inafanywa katika nchi zi-

lizoendelea zikiwamo za Ul-
aya na Marekani.

Marais na viongozi kutoka
nchi mbalimbali waliohud-
huria mkutano huo walipata
fursa ya kueleza mikakati na
juhudi zinazochukuliwa na
nchi zao katika kuhakikisha
suala zima la biashara huria
linapewa kipaumbele katika
Bara la Afrika ili maende-
leo zaidi yaweze kupatikana
huku wakieleza athari za
UVIKO 19 zilivyorejesha nyu-
ma hatua hiyo.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa, ambaye ndiye
mwenyeji wa mkutano huo,
alieleza utayari kwa nchi hiyo
katika kutoa ushirikiano juu
ya suala hilo.

UVIKO -19. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Mama Mariam MWinyi atabiria wanawake fursa uchumi wa bluu

Na Rahma Suleiman,
ZANZINAR

MKE wa Rais wa Zanzibar,
Mariam Mwinyi, amesema kuna
uwezekano mkubwa kwa wa-
nawake kustawi katika uchumi
wa bluu ikiwa usawa wa Kkijinsia
utaboreshwa na wanawake wa-
taunganishwa katika maeneo
yote.

Hayo yalibainishwa na  Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Dk
Sada Mkuya Salum, aliposoma
hotuba kwa niaba yake katika
warsha ya fursa za uchumi wa
bluu kwa wanawake ilioandaliwa
na Shirika la Maendeleo la UN
WOMEN. Warsha hiyo ilifanyika
Mjini Zanzibar na kuzindua ri-

poti  kuhusu uwezeshaji wa
wanawake kiuchumi katika uvuvi,
uchumi wa bluu katika Bahari ya
Hindi. Alisema kunahitaji mabadi-
liko ya sera na fikra, ili vikwazo
vinavyozuia uwezeshaji wa wa-
nawake kiuchumi katika sekta ya
uchumi wa bluu ikiwa ni pamoja
na sheria za kibaguzi, kanuni, mila
na mitazamo hasi viondolewe.

Alisema wakati Zanzibar in-
atekeleza sera yake ya Uchumi wa
Bluu, ni lazima kuhakikisha wa-
nawake wanainuliwa kiuchumi na
hawaachwi nyuma.

Aidha, alisema bado kuna
changamoto kubwa za kimaende-
leo zinazopaswa kushughulikiwa
ili kuhakikisha kuwa wanawake
wananufaika sawa na fursa za kiu-
chumi.

Alieleza kuwa ili kukabiliana na
changamoto hizo, sera, mikakati
na hatua mahususi zinatakiwa
kushughulikia mahitaji mahususi
ya wanawake na wasichana na ku-
wezeshwa kutambua haki zao za
kiuchumi.

Alieleza kuwa asilimia 32 ya
kaya zinazoongozwa na wa-
nawake Zanzibar zinafanya kazi
katika sekta ya kilimo au uvuvi,
na wanawake ndio wengi katika
sekta ya utalii na ufugaji wa sama-
ki, hivyo ni muhimu kuwezeshwa
katika uchumi wa bluu.

“Kuna uwezekano mkubwa kwa
wanawake kustawi katika uchumi
wa bluu ikiwa usawa wa kijinsia
utaboreshwa na wanawake wa-
taunganishwa katika maeneo
yote,” alisema.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik  Ramadhan  Soraga,
aliipongeza UN WOMEN kwa
mchango wao mkubwa katika ku-
unga mkono, kusaidia na kuima-
risha ajenda ya uchumi wa bluu
Zanzibar hasa katika kupigania
na kuhakikisha haki na maslahi ya
wanawake katika uchumi wa bluu
yanashirikishwa na kutekelezwa
kwa ukamilifu. Alieleza kuwa war-
sha hiyo ni muhimu katika kufani-
kisha mwendelezo wa juhudi za
serikali katika kuhakikisha haki na
usawa wa wanawake na na jamii
kwa ujumla kufanikisha azma ya
uchumi wa bluu hasa katika uvuvi
na mazao ya baharini.

Mwakilishi wa UN WOMEN
Hodan Addou, alisema mchango

wa wanawake ni mkubwa katika
mapato ya kaya na usalama wa
chakula, kiuchumi katika kujipa-
tia kipato, lakini bado kazi zao ka-
tika uvuvi  inakosa kutambuliwa
rasmi na wanawake hawajawakil-
ishwa sana katika sera na kufanya
uamuzi.

“Ikiwa tunataka kuboresha ki-
kamilifu rasilimali za bahari zetu
ili kukidhi mahitaji yetu ya maen-
deleo kwa njia endelevu, ikiwa ni
pamoja na kuunda nafasi za kazi
na kupunguza umaskini na ukose-
fu wa usawa, jukumu la wanawake
haliwezi kupuuzwa,” alisema.

Alisema hilo ni muhimu sana
kwa Zanzibar, kwa sababu rasil-
imali na huduma za bahari zinaju-
muisha zaidi ya asilimia 37 ya Pato
la Taifa.
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KUPOTEA KWA CHETI
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HURBERT DICKSON MBUGI
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
S$0341-0633 kilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary
SANGU mwaka 2012, vyeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
CONTROL NAMBA 9910811394462

JAMHURI YAMUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA \ SHAURI LA RUFAA YA MADAI
NA. 22/2020
(Asilia kutoka Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya shauri la
Madai Na.74 ya Mwaka 2013)

NIKO INSURANCE (T) LTD.......ccuvrunrnrrrrerrers

DHIDI YA
1.YAHAYA BROWN MWANJOKA
(administrator of the estate of the late Asia Yahaya, Fatuma
Bahati and Abubakari Matia)

poo—— Y |V 7.\

2.CIPEX COMPANY LTD.................... WARUFANIWA
3.ABDILAH BAKARI

KWA: ABDILAH BAKARI.
POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI MJIBU RUFAA NA 3.
Unataarifiwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakama
Kuu Kanda ya Mbeya Tarehe 08/12/2021 siku ya Juma tano
Saa3:00 Asubuhi,ambapo Shauri limepangwa kusikilizwa.
ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo Shauri litasikilizwa
bila wewe kuwepo na Uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa Mahakama
leo hii Tarehe28 Mwezi OCTOBA Mawka 2021.

(0]

AT MEASTLY
[ MAMAKAMA KUU YA TANZSNLS
MBEYA

=

KUPOTELEWA NA

KADI ZA PIKIPIKI.

NDUGU RWEGESILA VALENTINE
MFUNGO WA LAMAD BUSEGA
SIMIYU ANATANGAZA
KUPOTELEWA KWA KADI ZAKE
TATU ZA PIKIPIKI AINA YA
SUNLG MC429BTX,MC745CQN
NA MC 541 CPS TAARIFA
IMETOLEWA KITUO CHA POLISI
LAMAD BUSEGA
SIMIYU,LAM/IR/1000/2020
YEYOTE ATAKAYEZIONA
AWASILIANE NAYE KWA NAMBA
0774905844 AU KITUO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NICO MABOGA KANIAGE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI CANTER
yenye namba za usajili
T 698 AEA chasis namba
FE537B502171 engine
namba 4D33D50842,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa

JAMHURI YAMUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA MBEYA
\SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 155/2020

(Asilia Shauri la Jinai Na.246/2019 Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya)
JAMHURL.......oovvnrrrirrnrinnnsiniann MRUFANI

DHIDI YA

JOSEPH JUMA KYANDO.................. MJIBU RUFAA
KWA BWANA: JOSEPH JUMA KYANDO.

POPOTE ULIPO.
KUITWA SHAURIN.

Unaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakamani, Tarehe 22/11/2021 siku ya Juma tatu Saa3:00
Asubuhi bila kukosa. ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku
hiyo Shauri litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo
na Uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii Tarehe 06 October,2021.
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CHOCHOTE CHA POLISI KILICHO MAHAKAMA KUU YA TASGEATA
KARIBU NAYE. MKB/RB/239/2021. &

KUPOTEA KWA CHETI

ADAM VITUS MAPUNDA wa
Magagura Songea anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.183/01
kilichotolewa Baraza na Mitihani la
Taifa kupitia STELLA MATUTINA
LUGHANO SEMINARY mwaka
2002. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: SO/RB/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MWANG'OMBA Mkoa wa TANGA
KUITWA SHAURINI MSHITAKIWA
(Aya ya 9 Nyongeza ya 111 ya sharia ya Mahakama
za Mahakimu)

Kwa: MARIAM OMARI
% M/K KWAHEZA
Kwa kuwa imelazimika uhudhurie ili ujibu shtaka
dhidi yako TSH. 4,500,000/=

Unaamriwa na Mahakama uhudhurie mbele ya
Mahakama hii tarehe 23 Mwezi wa 11 Mwaka 2021
saa 2:30 asubuhi ili shauri liweze kusikilizwa.
Endapo utashindwa kuhudhuria siku na muda
uliopangwa hapo juu, na ikithibitika kwamba
umepokea kuitwa shaurini, hati ya kukamatwa
itatolewa dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa

Mahakama hii leo tarehe 10 Mwezi wa 11 Mwaka 2021.
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HARTRD™
AHAKAMA YA NWANZO
A AWANG? OMBE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya njombe

Kituo cha njombe mjini
Mkoa njombe

Usimamizi wa mirathina 105/2021

Katika shauri la mirathi ya
DENIS SULEMAN SAFARALL.....marehemu wa njombe

Katika shauri la maombi ya kumteua msimamizi
yaliyoletwa na ALLY SELEMAN SAFARALI...muombaji

TANGAZO KWA UMMA

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirthi
mahakama ya mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa kuhudhuria katika
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
23/11/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi .mapingamiziyoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa kabla u mpaka tarehe tajwa hapo juu

Zingatia:endapo kuna yoyote mwenye wosia wa
marehemu anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tareh

NI IAZ A2
o

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Bukoba
kituo cha Kyaka Mkoa wa Kagera

Usimamizi wa Mirathi Na 19/2021

Katika Shauri la Mirathi ya Marehemu WILBARD
RWEHUMBIZA BAJUNANA Wa
Bugandika-lgurugati
Katika Shauri la Maombi ya Kuteua Msimamizi
yaliyoletwa na HARUNA SAIDI KISHUGI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
masilahi yoyote na mirathi na marehemu tajwa hapo
juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
.Endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
23Mwezi 11 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi tajwa.

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 22/0Ctgba/2021
e

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY

(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.14 OF 2021
In the matter of estate of the late ADON MUGETA
KATONDO
And
In the matter of application for letters of
administration by ALICE NYABINA MUNISI
GENERAL CITATION

(rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceeding if they think fit before the letters
of administration is made to the above named petitioner
Objections to the grant should be filed on or before the
17" day of December 2021

Dated at ADAR ES SALAAM this 16" day of October, 2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KERRY WILLIAMS
MAKUNDE anatangaza
kupotea kwa kadi ya

gari yenye namba za
usajili
T 759 DMD
SUZUKI SWIFT.
Chassis namba
ZC31S201889. Yeyote
atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KAWE/RB/4994/2021.

MAJEMBE AUCTION MART LTD
(VIJANA WA KAZI)

TANGAZO LA

MNADA WA MAGARI

Kwa niaba ya K-FINANCE LTD tutauza kwa
mnada wa hadhara gari la wadaiwa
wanaotajwa hapo chini.

Mahali: Mwananyamala, Komakoma
nyuma ya Biashara Complex

JINALA | JINALA | DHAMANA TAREHE YA
MDAIWA | MDHAMINI MNADA
DANNICK | ANGELA | GARIAINAYA | JUMANNE
MTANGA | ROBERT | TOYOTAIST | 23/11/202
MCHOME | NAMBA YA 1 KUANZIA
USAJILI T 834 | SAA 5:00
DHF ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalipa hela yote iliyoafikiwa
kwenye mnada.

2. Gharama za kubadilisha umiliki ni za
mnunuzi

3. Kwa maelezo Zaidi wasiliana nasi kwa
simu namba 0738165605/ 0764525253/
0715980025 na 0738165606.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHA HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

UTHITIBITHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 30 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
MAREHEMU:

REGINA MUTEMBEI RWEYEMAMU

MWOMBAJI: ALISON RICHARD MUTEMBEI NA ANDERS
RICHARD MUTEMBEI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 01 Mwezi wa Desemba, 2021.

Imewasilishwa D; £ salaam, leo tarehe 10 Mwezi wa
Novemba, 202> /,{'.‘0‘/\‘
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NAIBU MSAJILT

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHA HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

UTHITIBITHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 30 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI MAREHEMU:
PROSCOVIA MUTEMBEI TEMMY

MWOMBAJI: ALISON RICHARD MUTEMBEI NA RICHARD
TEMMY BAMWENZAKI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 01 Mwezi wa Desemba, 2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 10 Mwezi wa

NAIBU MSAJILI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HIYASINTA ANTONI
MALLYA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 552 CJG - TOYOTA
STARLET. Chassis namba
EP 910310775. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DOD/CHA/
RB/424640/2021.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Milipuko miwili yaua, yajeruhi Uganda

Kampala, UGANDA

WATU wanne miongoni mwao maofi-
sa wawili wa polisi, wameuawa Kka-
tika milipuko miwili tofauti katika mji
mkuu, Kampala, vyombo vya habari
vya ndani vimeripoti.

Kwa mujibu wa mashuhuda, mli-
puko mmoja ulitokea karibu na kituo
cha polisi na mwingine karibu na jen-
go la bunge.

Shirika la Utangazaji la Uganda
(UBC), lilisema baadhi ya wabunge
wameonekana wakikimbia nje ya
jengo la bunge.

Msaidizi wa Inspekta Jenerali wa
Polisi wa Uganda, Edward Ochom, al-
ilieleza shirika la habari la AFP, kwam-
ba hadi sasa wanachoweza kusema,
lilikuwa ni shambulio na wanachun-
guza kubaini wahusika.

Msemaji wa Wizara ya Afya, Aine-
byoona Emmanuel, alisema Hospitali
ya Mulago iliyopo mjini Kampala, in-

Miili mi-
wili ime-
patikana
baada ya
mlipuko
katika
barabara
ya bunge
katikati
mwa Kam-
pala.

awahudumia watu 24 waliojeruhiwa,
wanne kati yao wako mahututi.

Tovuti inayomilikiwa na serikali ya
New Vision ilisema kuwa miili miwili
imepatikana katika eneo la mlipuko ka-
ribu na jengo la bunge.

“Miili miwili imepatikana baada ya
mlipuko katika barabara ya bunge kati-
kati mwa Kampala,” ilisema.

Televisheni binafsi ya Urban, inasema
maofisa wawili wa polisi walithibit-
ishwa kuuawa katika shambulio tofauti,
lililolenga kituo kikuu cha polisi katika
mji mkuu.

Tovuti ya Independent, inasema hos-
pitali kuu mjini Kampala imezidiwa na
idadi ya waathiriwa wa milipuko hiyo
miwili. Milipuko hiyo miwili inafuatia
shambulio la bomu la Oktoba 23, katika
mgahawa mmoja mjini Kampala, mtu
mmoja aliuawa.

Kundi linalojiita Islamic State (IS)
baadaye lilidai kufanya shambulizi hilo.

Polisi Uganda wanatumia mbwa wa

kunusa kutafuta ushahidi zaidi na ku-
gundua vilipuzi vyovyote kwenye mae-
neo ya milipuko katikati mwa mji mkuu,
Kampala.

Gazeti la Daily Monitor lilichapisha
picha za operesheni hiyo.

Meja Jenerali Abel Kandiho, Mkuu
wa Ujasusi wa Kijeshi (CMI) na maofisa
wengine wa usalama wamefika katika
eneo la tukio.

Maofisa wa usalama waliongeza do-
ria katika jiji lote, NTV Uganda iliripoti.
Gazeti la Daily Monitor linaripoti kuwa
bunge limesitisha vikao vyake.

Wodi ya majeruhi ya hospitali kuu
katika mji mkuu wa Uganda, Kampala,
imejaa watu waliojeruhiwa katika mili-
puko ya asubuhi, tovuti ya habari ya In-
dependent inaripoti.

Inasema wengi wa waliojeruhiwa am-
bao walikuwa wameletwa katika Hospi-
tali ya Mulago kwa magari ya wagonjwa
ni maofisa wa polisi.

Kituo cha runinga cha NTV kimezun-

gumza na daktari katika kituo kingine
cha afya ambaye alisema walipokea ma-
jeruhi 17.

Kumi na wawili walishauriwa kwenda
Mulago huku wengine watano wakirud-
ishwa nyumbani.

Maofisa wa usalama walikagua ma-
jengo ya bunge mjini Kampala, Uganda
kufuatia milipuko miwili katikati mwa
jiji, ambayo moja ililipuka karibu na
bunge. Spika wa Bunge ameahirisha vi-
kao vya jana. Polisi walimwondoa spika
na maofisa wengine.

Mwandishi wa habari wa Uganda
alituma video ya mbwa wa kunusa kwe-
nye mtandao wa twitter wakiwa ndani
ya majengo ya bunge:

Mtu mmoja aliuawa na wengine saba
kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea
mjini Kampala Oktoba 23. Mlipuko
mwingine ulitokea siku mbili baadaye
katika basi la abiria na kumuua msham-
buliaji wa kujitoa muhanga, kwa mujibu
wa polisi. BBC/DW

Burkina Faso
yaomboleza
kitaifa

Soum, BURKINA FASO

BURKINA FASO, imetangaza siku
tatu za maombolezo ya kitaifa
baada ya shambulio lililotokea
katika eneo la Inata katika jimbo la
Soum Jumapili Novemba 14.
Taarifa iliyotolewa juzi jioni,
askari 28 na raia wanne, waliuawa.
“Tunapaswa kuwa na umoja na
mshikamano dhidi ya makundi ya
kikatili ambayo yanataka kutuin-
giza katika vita visivyo na huruma,

ambavyo lengo lake ni kuwaangam-

iza raia,” Rais wa Burkina Faso
alisema Jumatatu, kwenye akaunti
yake ya Twitter.

Katika taarifa yake, serikali
imethibitisha kuwa takriban watu
32 waliuawa katika shambulio la
Jumapili.

Idadi hiyo inaweza kuongezeka,
huku walionusurika wakiendelea
kutafutwa.

Watu wenye silaha walivamia
kikosi cha wanajeshi Novemba 14.
Ni moja ya shambulizi baya zaidi
kutekelezwa dhidi ya vikosi vya
ulinzi na usalama, tangu masham-
bulizi kuanza nchini humo.

Jeshi la Anga liliitwa kusaidia
kurejesha udhibiti wa eneo lili-
loshambuliwa. Chanzo cha usalama
kimesema watu waliotekeleza
shambulizi hilo walikuwa hapo
kuanzia saa tisa usiku na walikaa
hapo hadi saa 12 asubuhi.

Operesheni ya kutafuta watu
wanaosadikiwa kutoweka unaen-
delea. Eneo ambalo shambulio hilo
lilifanyika ni kubwa kabisa kwa
mujibu wa mamlaka.

Novemba 12, maofisa saba wa
polisi walivawa katika shambulio
katika eneo hilo. RFI

Wakimbizi waliokusanyika eneo la mpakani mwa Belarusian na Polish wakivuka kuelekea Bruzgi-Kuznica, jana. Pl-

CHA: REUTERS

Askari magereza
wakamatwa kutoroka
kwa wafungwa

Nairobi, KENYA

SERIKALI ya Kenya inasema viten-
go vya usalama viko katika hali ya
tahadhari baada ya kutoroka kwa
wafungwa watatu, waliopatikana na
hatia ya kuwa magaidi kutoka kwa
jela inayolindwa zaidi Kenya.

Mmoja ya waliotoroka alihuku-
miwa kwa shambulio la 2015 katika
chuo kikuu cha Garissa, takribani
watu 150 waliuawa. Mwingine aliku-
wa amepatikana na hatia kwa jaribio
lililotibuliwa la bunge la Kenya na wa
tatu kwa kuvuka Somalia kujiunga na
al-Shabab.

Vitengo vya usalama vimeimari-
sha usalama katika mipaka ya Kenya

huku askari magereza saba walienda
jela, wakikamatwa.

Maofisa wa upelelezi wanachun-
guza jinsi watu wanaotajwa kuwa ha-
tari zaidi wanaweza kutoroka katika
jela ya kamiti. Gereza hilo, linalolind-
wa zaidi lipo kilomita 20 Kaskazini
Mashariki mwa mji mkuu wa Nairobi.

Katika taarifa, Waziri wa masu-
ala ya Ndani, Fred Matiangi, alisema
kwamba wachunguzi wanachungu-
za iwapo wafungwa hao walitoroka
kutokana na uzembe au ulegevu wa
maofisa. Tayari serikali imetangaza
donge nono la dola 550,000 iwapo
mtu yeyote atawajulisha polisi
walipo watuhumiwa wa tukio hilo.
BBC

- Jenerali Haftar wa
. Libya atangaza
. kuwania urais

Tripoli, LIBYA

JENERALI wa Libya, Khalifa Haftar,
ambaye jeshi lake liko Mashariki
mwa nchi hiyo, ametangaza kuwa
ana nia ya kugombea urais katika
uchaguzi utakaofanyika mwezi ujao.

Katika hotuba yake kwa njia ya
televisheni, Jenerali Haftar amesema
uchaguzi ndio njia pekee ya kutoka
katika mgogoro mkubwa wa Libya.

Mwendesha mashtaka wa kijeshi,
Mohamed Gharouda, tayari aliwataka
wasimamizi wa uchaguzi kukataa
uwezekano wa Jenerali Haftar
kugombea, kwa sababu ya masham-
bulizi aliyoanzisha dhidi ya mji mkuu
wa Tripoli mwaka 2019. BBC
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NCHIMBI BADO MWEZI

MMOJA KUSEPA YANGA

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Yanga, Ditram Nchimbi,
amebakisha mwezi mmoja tu kwenye kla-
bu hiyo kumaliza mkataba wake wa miaka
miwili, huku kukiwa na uwezekano mkub-
wa wa kuondoka kutokana na kukosa nam-
ba kwenye kikosi cha kwanza.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli,
amesema kuwa mkataba wa Nchimbi una-
malizika Desemba 15, lakini mpaka sasa wa-
namhesabia kuwa ni mchezaji wao mpaka
pale utakapomalizika, ndipo watatangaza
au kuamua vinginevyo.

Bumbuli amekanusha taarifa kuwa

mchezaji huyo ameandika barua ya kuom-
ba kuondoka kwenye klabu hiyo, na badala

b

yake amesema kutoonekana kwake kuna-
tokana na kuomba ruhusa kwa sababu ya
matatizo ya kifamilia.

“Hakuna barua yoyote aliyoandika, kwa
sababu mkataba wake umanalizika tarehe
15 mwezi ujao, na ndicho kipindi pia cha
usajili wa dirisha dogo kinaanza, hivyo
wala hakuwa na hana sababu yoyote ya
kuandika ili aondoke, kwa sababu ikifika
muda huo anakuwa huru, hapo anaweza
kuondoka, au vinginevyo,” alisema Bum-
buli.

Kuhusu kutoonekana kwake kwenye
mechi mbili za kirafiki ambazo Yanga
ilicheza Zanzibar, alisema kumetokana na
kuomba likizo fupi ya kushughulikia mata-
tizo ya kifamilia yanayomkabili.

“Hatuwezi kumwita haraka kabla mata-
tizo yake hayajaisha, tunasubiri yaishe na
tutakaa na kuzungumza naye, kama tut-
aendelea naye sawa, lakini kama ikishindi-
kana basi tutamalizana naye kiungwana
na ndiyo uungwana wa timu ya Wananchi,
ametufanyia kazi nzuri na tutamtakia kila
la kheri, lakini mpaka sasa bado ni mcheza-
jiwety,” alisema.

Nchimbi kwa sasa amekuwa siyo se-
hemu ya kikosi cha kwanza cha timu hiyo
kutokana na usajili mkubwa uliofanyika
msimu huu.

Nchimbi alisajiliwa Desemba, 2019 kip-
indi cha dirisha dogo akitokea Polisi Tan-
zania, alikokuwa akiichezea kwa mkopo
akitokea Azam FC.

PICHA: JUMANNE JUMA

SGA Security yadhamini tamasha la watoto

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya SGA Security imetangaza
kuendelea kukuza vipaji vya vijana wenye
umri mdogo kupitia akademi za mpira
nchini.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa SGA Tanzania, Eric Sambu, wakati
wa tamasha la mpira la siku moja maarufu
kama ‘All Stars Day’ lililoandaliwa na Mag-
net Youth Academy ya jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki.

Tamasha hilo la kila mwaka, liliwaku-
sanya zaidi ya watoto 300 kutoka akademi
zote za Magnet ambapo SGA Security iliku-
wa moja ya wadhamini. SGA pia inadhami-
ni timu za mpira za chini ya umri wa miaka

17 na 19 ambazo zinashiriki kwenye Ligi ya
Taifa ya Vijana (National Youth League).

Sambu aliipongeza akademi hiyo kwa
kukuza vipaji ambapo vijana wengi wa-
mechaguliwa kwenda kwa majaribio aka-
demi kubwa barani Ulaya.

Timu ya wauguzi wa SGA wakiwa na
magari ya huduma ya kwanza walishiriki
vilivyo katika tamasha hilo kuhakikisha wa-
shiriki hawaondoki na majeraha.

“Dira yetu kama SGA ni kutoa huduma za
ulinzi, lakini pia tunalipa kipaumbele suala
la afya ndio maana tuna magari ya huduma
ya kwanza kila kona ya jiji ili kusaidia pale
ambapo kuna uhitaji. Matamasha kama
haya ya michezo ni kichocheo kikubwa
cha afya njema katika nyanja mbalimbali

ikiwamo mchezo wa soka,” alisema Sambu.

Mwenyekiti wa Magnet Sports Academy,
Tuntufye Mwambusi, aliipongeza SGA
na kampuni nyingine kwa kuendelea ku-
changia tamasha hilo la kila mwaka huku
akibainisha kuwa SGA imekuwa mdhamini
kwa miaka mitatu sasa.

Alisema akademi yake imezalisha
wachezaji katika ngazi mbalimbali za ki-
taifa. “Wachezaji wetu wana upeo mkubwa
kwani wameshiriki katika matamasha
makubwa ya mpira nchini Sweden, Nor-
way, Ujerumani na nchi za Kiarabu (UAE).
Tumepata pia fursa ya kufundishwa na ma-
kocha wazoefu kutoka Hispania na wengi
wa wachezaji wetu wameshaenda kwa ma-
jaribio barani Ulaya,” alisema.

Mchezaji Dodoma Jiji
asajiliwa na Al Hilal

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Do-
doma Jiji, David Uromi, amejiunga
na klabu ya Al Hilal ya Sudan,
huku timu yake hiyo ikimtakia kila
la kheri kwenye majukumu yake
mpya na kulitangaza vema jina la
Tanzania.

Taarifa iliyotolewa jana na
Idara ya Habari na Uhusiano ya
klabu hiyo, imeeleza imefikia
makubaliano na Al Hilal kuhusu
uhamisho wa mchezaji huyo wa
zamani wa Ruvu Shooting ambaye
pia ana uwezo wa kucheza kama
winga wa kulia, ingawa haijaweka
wazi dau lililotumika kumng'oa na
usajili wake ni wa miaka mingapi.

“Klabu yetu inapenda kuwaju-
lisha wanahabari, mashabiki na
wapenzi wa soka kuwa tumefikia
makubaliano ya uhamisho wa
mchezaji David Uromi kujiunga na
Klabu ya Al Hilal, inayoshiriki Ligi
Kuu nchini Sudan.

“Klabu yetu inatoa shukrani za
kipekee kwa mchezaji Uromi kwa
mchango wake mkubwa kwenye
timu yetu na tunamtakiwa Kila
la kheri kwenye majukumu yake
mapya,” ilieleza taarifa hiyo ya
Dodoma Jiji.

Ulomi alisajiliwa na Dodoma Jiji
Agosti mwaka huu, akiitumikia
timu hiyo kwa kipindi kisichozidi
miezi miwili na nusu, akitokea
Ruvu Shooting.

Tanzania Ufukweni
kuivaa Msumbiji leo

Na Saada Akida

KIKOSI cha timu ya Tanzania ya
Soka la Ufukweni, kimetua salama
nchini Afrika Kusini na kesho
kitashuka katika Uwanja wa South
Beach Arena kucheza mechi yake
ya kwanza dhidi ya timu ya Taifa
ya Msumbiji kwenye mashindano
ya COSAFA, ambayo yalianza jana
nchini humo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa timu ya Tanza-
nia ya Soka la Ufukweni, Boni-
face Pawasa, alisema kikosi cha
wachezaji 14 kimewasili nchini
humo salama na wamefanya
maandalizi mazuri na wako tayari
kwa ajili ya mechi yao hiyo ya
kesho dhidi ya Msumbiji.

Alisema malengo yao makubwa
ni kuhakikisha wanapeperusha
vema bendera ya Tanzania na ana
atarajia kuona wachezaji wake
wakipambana kutafuta matokeo
mazuri katika mchezo huo.

“Hakuna mashindano rahisi,
tuna waheshimu wapinzani wetu
na tumejiandaa vizuri kuhakiki-
sha tunapata ushindi katika
mechi yetu dhidi ya Msumbiji
kwa kucheza kwa tahadhari na
nidhamu ya hali ya juu,” alisema
Pawassa.
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SALAH HUYO BARCA

BARCELONA “inafanyia kazi kimya kimya” mpango
wa kumvuta mshambuliaji wa Liverpool na Misri, Mo-
hamed, Salah, kumleta Nou Camp, huku kocha mpya
Xavi akimtaka nyota huyo mwenye umri wa miaka 29
“kwa gharama yoyote”. (El Nacional)

CHO KWA CHELSEA, ATLETICO

AC Milan imeungana na Chelsea na Atletico Madrid
katika mbio za kumwania mshambuliaji wa timu ya
Taifa ya Ufaransa chini ya miaka 17, Mohamed-Ali Cho,
kutoka Angers. (LEquipe)

LACAZETTE KUONDOKA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Alexandre Lacazette
mwenye umri wa miaka 30, na mshambuliaji wa zamani
wa timu ya Taifa ya England chini ya miaka 21, Eddie
Nketiah mwenye miaka 22, wanajiandaa kutimka Arse-
nal mikataba yao itakapomalizika katika majira ya joto.
(Football London)

AZPILICUETA NAYE ATAJWA

BARCA wanafuatilia pia suala la Cesar Azpilicueta
mwenye umri wa miaka 32 pale Chelsea. Mlinzi huyo
Mhispania yuko katika miezi nane ya mwisho ya mka-
taba wake pale Chelsea. (ESPN)

STERLING HAIWEZEKANI

MPANGO wa Barca wa kumsajili kwa mkopo winga wa
England, Raheem Sterling kutoka Manchester City Janu-
ari “unaonekana kama si rahisi” kwa sababu ya hali yao
kifedha na mshahara wa nyota huyo mwenye umri wa
miaka 26. (Sport)

KULUSEVSKI KUBADILISHWA NA PEPE

JUVENTUS wanataka kumwondoa winga wake raia
wa Sweden, Dejan Kulusevski mwenye umri wa miaka
21, huku kukipendekezwa mpango wa kubadilishana na
Arsenal ili wamchukue winga wao kutoka Ivory Coast,
Nicolas Pepe mwenye umri wa miaka 26. (Calciomer-
cato)

TCHOUAMENI ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inamtaka kiungo wa Monaco
na Ufaransa Aurelien Tchouameni, 21, ambaye pia ana-
sakwa na klabu za Chelsea, Liverpool, Manchester City,
Real Madrid, Paris St-Germain na Bayern Munich. (El
Nacional, via Sun)

VILLA WAMTAKA PATTERSON

ASTON Villa wanamtaka mlinzi wa Rangers, Nathan
Patterson kutokana na ujio wa Steven Gerrard kama
kocha wao mpya akitokea kwa mabingwa hao wa Scot-
land, Rangers. (90min)

NUNO KWENDA UFARANSA

NUNO Espirito Santo anataka kurejea kufundisha
haraka katika Ligi Kuu England baada ya kutimuliwa
Tottenham, lakini wakala wake anaangalia uwezekano
wa kocha huyo kwenda Ufaransa huku timu za Lyon na
Lille zikionekana kituo kinachoweza kufuata kwake.
(Sun)

SWIFT AGOMBEWA ENGLAND

LEEDS United, Wolves na Burnley zinamnyatia kiungo
wa Reading na mchezaji wa zamani wa timu ya Taifa ya
England chini ya miaka 21, John Swift mwenye umri wa
miaka 26. (Sheffield Star)

JESSE MAMBO SAFI

NEWCASTLE United wanamatumaini kwamba fursa
ya kuanza kikosi cha kwanza kutaongeza nafasi yao ya
kumsajili kiungo wa England, Jesse Lingard mwenye mi-
aka 28, kutoka Manchester United Januari. (Northern
Echo)

DE VRIJ KUONDOKA INTER

MLINZI wa Uholanzi, Stefan de Vrij mwenye miaka 29,
amewaambia marafiki zake anataka kuondoka Inter Mi-
lan kujiunga na Tottenham Januari. (Football Insider)
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KANE AJIWEKEA REKODI

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ENGLAND IKIFUZU QATAR

® ® ®Amefunga mabao manne wakati wakiiadhi-
bu San Marino 9-0 na kuweka historia baada ya...

LONDON, England

AHODHA wa England,

Harry Kane ameweka

rekodi mpya kwa ‘Simba

Watatu” hao kwa kufun-
ga bao lake la 13 kwa kalenda ya
mwaka mmoja 2021 dhidi ya San
Marino, Jumanne.

Kane kwenye mchezo huo ali-
funga mabao manne wakati Eng-
land ikiiadhibu San Marino ma-
bao 9-0.

George Hilsdon (mwaka 1908)
na Dixie Dean (mwaka 1927) kwa
muda mrefu walishikilia rekodi ya
kuifungia mabao 12 timu ya Taifa

ya England kwa mwaka mmoja,
kabla ya Kane kuifikia mwaka
2019.

Mshambuliaji huyo wa Totten-
ham Hotspur aliifikia tena rekodi
hiyo wakati akifunga mabao ma-
tatu dhidi ya Albania Ijumaa sam-
bamba na hat-trick yake ya nne ya
kimataifa.

Ushindi wa mabao 5-O pale
kwenye dimba la Wembley uli-
maanisha kwamba, England wa-
likuwa wakihitaji pointi moja tu
dhidi ya San Marino ili kufuzu
kushiriki michuano ya Kombe la
Dunia 2022 nchini Qatar.

“(Kane) ni mchezaji mwenye

haraka na mwepesi, hivyo kufun-
ga kwake ni jambo la kawaida,”
alisema kocha wa England, Ga-
reth Southgate baada ya mchezo
huo.

Katika mchezo huo wa Juma-
tatu, Kikosi cha England pia kil-
ishuhudiwa kutolewa nafasi kwa
Emile Smith Rowe, ambaye alifun-
ga bao akiwa mmoja wa wachezaji
wasio wazoefu.

Kane katika mchezo huo alifun-
ga mabao manne akiaanza kwa la
tatu kwa penalti katika dakika ya
27 baada ya Harry Maguire kuan-
za kufunga la kwanza na Filippo
Fabbri kujifunga.




22 Nipashe

Jumatano Novemba 17, 2021

HABARI MICHEZO

MECHI KALI
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LONDON, England

OMELU Lukaku amerudi kwenye
mazoezi Jumatatu katika kikosi cha Chel-
sea ikiwa ni baada ya kukosa mechi tano
kutokana na kuumia kifundo cha mguu.

Lukaku mchezaji wa kimataifa wa Ubelgiji, ali-
lazimika kutolewa nje dakika ya 23 wakati Chel-
sea ikishinda mabao 4-0 kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Malmo Oktoba 20
baada ya kukwatuliwa na Lasse Nielsen.

Timo Werner pia aliumia misuli kwenye mche-
7o huo na amekuwa nje tangu wakati huo, lakini
Chelsea walicheza mechi tatu bila kupoteza kab-
la ya mapumziko ya mechi za kimataifa.

‘Blues’ hao walikuwa na wastani wa mabao 2.6
kwa mchezo.

Katika mechi zao nane za mashindano yote
msimu huu wakati Lukaku na Werner wakiwamo
kikosini, Blues walikuwa na wastani wa mabao
21.

Hata hivyo, mabao 11 kwenye ligi ya Chelsea,
yalifungwa wakati wawili hao wakiwamo uwan-
jani.

Kuna matumaini kwamba, Lukaku, ambaye
hajafunga kwa kikosi hicho cha kocha, Thomas
Tuchel tangu Septemba, anaweza kuanza kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Leicester City Ju-
mamosi.

Marcos Alonso pia alianza mazoezi Jumatatu
hiyo, ikiwa ni baada ya kukaa nje kwenye sare
dhidi ya Burnley kabla ya mapumziko ya mechi
za kimataifa kwa tatizo la kifundo cha mguu.

ROME, Italia

ROBERTO Mancini ana
“imani kubwa” Italia ita-
fuzu kwenye michuano
ya Kombe la Dunia Qatar
2022, baada ya sare ya bila
kufunga na Ireland Kaska-
zini kuwafanya washindwe
kufuzu moja kwa moja.

Mabingwa hao wa Ulaya
2020, walikwenda kwenye
mchezo wao wa mwisho wa
Kundi C pale kwenye dimba
la Windsor Park Jumatatu
wakiwa kileleni mwa msi-
mamo kwa tofauti ya ma-
bao na Uswisi.

Lakini Ireland Kaskazini
ilionekana kama imewa-
saidia Uswisi kufuzu, baada
ya ‘Azzurri’ kushinda ku-
pata ushindi huku golikipa
Bailey Peacock-Farrell akii-

CHEZA USHINDE

JACKPOT

buka shujaa kwa kuzuia
mashuti ya Italia.

Uswisi hawakuwa na
tabu hiyo, kwani wao wali-
wafunga Bulgaria mabao
4-0 na kupaa kileleni mwa
msimamo na hivyo kufuzu
moja kwa moja kwenye mi-
chuano hiyo mwakani.

Azzurri sasa lazima wash-
inde mchezo wa mtoano
wa timu zilizoshika nafasi
ya pili ili wapate nafasi ya
kufuzu kwenda kwenye mi-
chuano hiyo mikubwa zaidi
duniani huku wao wakiwa
moja ya timu zilizotwaa
kombe hilo mara nyingi
zaidi.

Italia imetwaa mara nne
Kombe la Dunia sawa na
Ujerumani, wakiongozwa
na Brazil iliyolibeba mara
tano.

Michuano ya Kombe la
Dunia ya mwaka 2018, Italia
walishindwa kufuzu, lakini
wakaamkia kwenye mash-
indano ya Euro 2020 am-
bapo walitwaa kombe hilo.

Baada ya mchezo huo,
Mancini aliwaambia
waandishi wa habari: “Li-
cha ya kutawala mchezo,
tulishindwa kufunga ma-
bao na hilo kwa sasa na-
liona kama tatizo.

“Tulihitaji kufunga mape-
ma, lakini tulishindwa. Ni
aibu kwa sababu tulitakiwa
kumaliza mambo kwa ura-
hisi tu katika kundi hili.

“Lakini nina imani kub-
wa tuna nafasi kubwa ya
kufuzu kwenye mechi za
mtoano kwa washindi wa
pili Machi mwakani.”
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BA - A A 0)
AR DA O )
1.20.11.21 [18:00 Burnley vs Crystal Palace |[2.80|3.21 |2.55
2.20.11.21 |18:00 | Aston Villa vs Brighton 2.50|3.25|2.85
o 3.20.11.21 |18:00 | Newcastle vs Brentford 2.69(3.24|2.64
) 4.20.11.21 [18:00 |Wolverhampton vs West Ham 3.0113.21 |2.41
5.20.11.21 [18:00 Hull City vs Birmingham 2.63(312 [2.63
6.20.11.21 |18:00 Reading vs Nottingham 2.89|3.18 | 2.39
7.20.11.21 | 20:00 Lazio vs Juventus 2.78(3.36[2.48
8.20.11.21 |20:45 |Sparta Rotterdam vs Twente 2.6113.20]|2.61
9.20.11.21 |22:45 | Fiorentina vs AC Milan 3.09|3.39]|2.26
10.21.11.21 |15:00 Brest vs Lens 3.03|3.43]|2.26
1.21.11.21 [17:00 | Salernitana vs Sampdoria 3.00|3.29|2.37
12.2111.21 |17:00 Troyes vs St Etienne 2.35|3.34|2.94
KUVAA J EZI 13.21.11.21 |17:00 Metz vs Bordeaux 242|328|2.88
A [
YA BARCA AN KOs ox ot
A DA
AN A O O =yA O
. . AR AMEID o
BARCELONA, Hispania -
13:00| 2374 Junior Sevan vs Alashkert Martuni 2.55(298| 269
- 13:30 | 5198 Levski 2005 Krumovgrad vs Montana 2.85| 333|223
ANI Alves amesema kuvaa jezi ya
gy . 13:30 | 5986 AD Alcorcon B vs Alcobendas Sport | 2.60| 3.03 | 2.60
Barcelona kunamfanya kujihisi .
“« « . 14:00| 2192 |[FC Olimp Dolgoprudny vs Torpedo Moscow | 3.86 | 3.28 | 1.86
kama “shujaa” baada ya kurudi
PP “« . 14:00| 5123 Gazovik Orenburg vs Tom Tomsk 1.33 | 454 7.73
pale Camp Nou akijaribu “kuio- .
» . 15:00| 1334 Czarni Sosnowiec W vs Gornik LecznaW | 1.80 | 3.80| 3.56
koa” klabu hiyo.
. . 15:00| 1629 Stropkov vs FK Puchov 284|361 | 212
Alves anarudi kwa miamba hao wa La- ;
. a1 15:00| 2508 Nong Bua Pitchaya vs Bangkok Glass | 3.95 | 3.32 | 1.83
Liga kwa mara ya pili baada ya kuondoka : ——
. . . 15:00| 5456 Yenisey Kr vs Tekstilshchik | 1.42 | 416 | 6.39
kwenda nyumbani kwako Brazil kuichezea
16:00| 1508 FC Rotor Volgograd vs Metalurg Lypetsk | 1.35 | 4.52 | 7.31
klabu ya Sao Paulo. , :
. . . 17:00| 3116 Neftekhimik vs Baltika Kaliningrad | 2.39 | 3.09| 2.80
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka P R T —— Tcoiliaza
38, beki wa pembeni ambaye amesaini mka- 18:OO 3347 Urozhay K rardu VSFC Ar\m‘a vf;ivin 3 51 3.42 1 §1
taba utakaomweka hadi mwishoni mwa T B es s K'°Z o ZS”" :’VS - a”: e ST Eea
msimu huu, hataruhusiwa kucheza hadi e T ras:c’l o . i I”erg'ya I
Januari. 8:00 : ron (;yattl vs a‘ e - 2( : . ,28
Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil alion- ] : ij; ‘"’"‘A‘Z vsVo gakr:\;”a Sk ‘17 3'132 S
doka Barcelona miaka mitano iliyopita aki- 830 Veles vs Spartd °ST°W 87 13521 356
wa ameichezea meChi 247 tangu alipotua 18:30 | 3032 Pinatar Arena FC vs CF Castillo Huercal Overa | 2.03 | 3.27 | 3.32
hapo akitokea Sevilla mwaka 2008. 20:00 1436 Sandecja vs Skra Czestochowa | 1.81 | 3.52 | 3.81
AliShinda mataji sita ya Langa na matatu 20:00 1438 : .CF Getafe B vs AD Complutense Alcala | 1.62 | 3.43 | 5.21
ya ngl ya Mabingwa Ulaya katlya makombe 20:00 2443 Union Viera CF vs CD Vera 3.05|3.15 | 2.39
23 aliyobeba akiwa hapo. 20:00 2891 Atletico Madrid B vs Carabanch.el : 129 | 455|968
“Kuna jeZi mblll nikivaa najisikia kama 20:00 3309 JK Tammeka Tartu Il vs Parnu Ja\gp.alhklubl 1.91 425 3.21
shujaa:]ezi ya Brazil na Barcelona,” alisema 20:45| 5406 Kopparberg?s Go W vs SL Benfica W 1.69 | 3.85| 4.05
AlVeS akiiambia Barca TV. 21:00| 1091 Carl Zeiss Jena vs VfB Auerbach | 1.36 | 4.72 | 6.56
“Kwa kuvaa jezi hll, kwa hakika l<abisa, 21:30 | 2902 Taftea IK vs Skellefteaa FF | 3.95 | 3.80 | 1.71
najiona ITlllTll ni Shujaa na nimekuja hapa 21:30 | 4459 Sandvikens AIK FK vs FC Stockholm Internazionale |13.53 | 7.92 | 1.1
kuimarisha klabu.” 22:00| 1371 CD Galapagar vs CF Pozuelo De Alarcon| 3.15 | 3.15 | 2.34
22:00| 2091 |CF Fuenlabrada B vs ED Moratalaz | 1.98 | 3.35| 3.90
22:00| 3502 [ CDF Tres Cantos vs RSD Alcala 318 | 298| 2.22
22:00| 4845 AD Parla vs AD Villaviciosa 1.59 | 3.77 | 483
22:30| 1057 AD Torrejon CF vs Colonia Moscardo | 1.56 | 3.66 | 5.39
22:30| 1199 LAS Rozas vs Rayo Vallecano B | 2.22 | 3.30| 3.30
22:30| 2915 Trival Valderas A. vs Villaverde Boetticher | 1.74 | 3.50 | 5.00
22:45( 1226 Stockport vs Bolton 3.21 | 3.56| 2.07
LONDON' England Waliona klpa_]l Cha kiungo 22:45| 5567 Gosport Borough vs Kings Langley 1.50 | 414 | 5.20
huyo bah Che]sea pla wanam- 23:00| 1826 |Bayern Munich W vs Lyon W 327371 | 1.91
KIUNGO wa Monaco, Aure- tolea macho Tchouameni na A A 8 O :B'JOF
lien Tchouameni, anazivutia ~wamemweka katika orodha ya 00:15| 3537 | CD Municipal Limeno vs Jocoro FC 8.40| 5.00[ 135
klabu mbalimbali barani Ulaya wachezaji wanaotakiwa kutua 00:3d 2451 CD FAS vs Chalatenangol| 1.68 | 3.56 | 4.43
baada ya kuonyesha kiwango darajani. 01:00| 2394 | America Mineiro MG vs Atletico GO 165 | 3.42 ] 5.01
bora ndani ya Ligi Kuu Ufaransa, Na klabu hiyo ya Ligi Kuu Eng- 01:00| 4098 Cuiaba MT vs Internacional | 2.74 | 2.93 | 2.54
Ligue 1, pamoja na kufanikiwa land ndio wagombea wakuu na 01:00| 4239 Santos vs Chapecoense| 137 | 4.25 | 7.35
kuitwa katika Timu ya Taifa ya wanatarajia mchezaji huyo wa 02:00 4766 Fortaleza CE vs Ceara CE 2.06| 3.08| 3.46
Ufaransa. Monaco kuhamia ‘The Blues’ 02:00 4817 Bogota FC vs Union Magdalena SM | 2.23 | 3.22 | 2.93
Klabu ya Real Madrid ni majirayajoto yanayokuja. 02:30| 2666 Juventude RS vs Fluminense | 2.56|2.80| 2.85
miongoni mwa zilizoonyesha Kwa mujibu wa Transfer- 02:30| 3404 Palmeiras vs Sao Paulo 192 | 338 | 3.80
nia ya kutaka kupata huduma markt, klnda huyo danaweza ku- 03:30| 4710 Flamengo vs Corinthians 149 | 3.80| 5.97
ya mC.hezaJI huyo mwenye umri Par}da thamani kutoka euro mll' 04:05 2104 Junior Barranquilla vs La Equidad 150 | 3.75 | 5.97
wa miaka 21. ioni 18 mpaka euro milioni 36 10:30| 2527 Henan Jianye W vs Beijing Baxy W | 2.99 | 3.66 | 2.03

Lakini si wao pekee yao

tangu kuanza kwa msimu huu.
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PABLO ADUWAZA " -,
UFUNDI SIMBA

@® ® ®Sasa ni ‘mpera mpera’ tu, [
wachezaji ni kugusa, kuachia
na kufungua, uongozi wataja
sababu kumleta Castro...

Na Adam Fungamwango

UKU uongozi wa Klabu ya Simba ukieleza sababu ya

kumleta fundi mwingine, Don Daniel de Castro kutoka

nchini Hispania, ambaye ni kocha wa viungo, huko ma-

zoezini unaambiwa ni mwendo wa ‘mpera mpera’ (kasi ya
ajabu), anayoitaka Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mhispania Pablo Franco
wakati wachezaji wakiwa na mpira na wanapoteza.

Simba juzi ilimtangaza kocha mpya wa viungo, De Castro kutoka His-
pania, ambaye ameungana na Kocha Mkuu Mhispania mwenzake, Fran-
co aliyejiunga na kuanza kazi hivi karibuni.

Hata hivyo, katika mazoezi ya timu hiyo yanayoendelea Uwanja wa
Boko Veterans, Dar es Salaam, Franco ameanza kukibadilisha kikosi hi-
cho kwa kutaka mchezo wa pasi za haraka na kasi kwa wachezaji.

Franco anaonekana kuwa muumini wa pasi za haraka kwani katika
mazoezi hayo, amekuwa akiwataka wachezaji kugusa mpira mara
moja na kuachia kisha kukimbia mbele kufungua vyumba, lakini pia
akiwazuia kupiga pasi za nyuma (back pass).

Mbinu nyingine ambayo Franco anaonekana kuitumia ni wachezaji
kukabia juu ya mstari na nyuma wakibaki mabeki watatu.

Kocha Msaidizi wa Simba, Thierry Hitimana, tayari amekiri si
wachezaji tu wananufaika na mbinu za kocha huyo bali hata yeye kuna
vitu vingi vipya ameanza kujifunza kutoka kwa Franco.

Hitimana amesema kuna mambo mengi mapya anayapata ku-
toka kwa kocha huyo na anaamini ni muda tu unahitajika kabla ya
mashabiki kushuhudia mabadiliko makubwa katika kikosi chao.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa klabu hiyo, Murtaza Mangungu,
amesema Castro, aliyetua kuchukua mikoba ya Adel Zrane raia wa
Tunisia aliyeondolewa hivi karibuni, wamemchukua kwa sababu
ya kukidhi matarajio ya klabu, lakini pia ni masharti yaliyowekwa
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF) na la Tanzania (TFF).

“Tumemchukua kwa sababu ya kukidhi matarajio ya klabu yetu, .
tumeona atatufaa, lakini kikubwa ni masharti ya CAF na TFF wa-
naotaka wataalamu hao ni lazima wafike viwango fulani, kwa
hiyo sisi pamoja na kwamba tumeridhika naye, pia vigezo
vyake vinakidhi na kukubaliana na masharti yaliowekwa na
wanaoongoza soka,” alisema Mangungu.

Elimu ya Castro ni shahada ya utaalamu wa elimu ya mwili
(UEFA-A) aliyoipata katika Chuo cha Laguna, Hispania mwa-
ka 2010, huku pia akiwa na shahada ya mafunzo ya utima-
mu wa mwili katika soka aliyoipata 2018/19 kwenye chuo
cha Madrid.

Pia amefanya kozi ya mafunzo ya uchambuzi wa vi-
wango katika soka kutoka Chuo Kikuu cha Plytechnic
Madrid mwaka 2018.

Kuhusu wasifu wa kocha huyo, msimu wa 2018 alikuwa
kocha msaidizi wa Real Madrid wa vijana chini ya miaka 18
ambayo ilitwaa ubingwa wa Hispania, msimu wa 2020/21
alikuwa kocha msaidizi wa viungo wa timu ya Politehnica
ya Romania na 2019/20 alikuwa kocha msaidizi wa viungo wa
timu ya Rapid Bucharest ya Romania pia.

- b -
Kocha Mkuu wa Simba, {\
Pablo Franco.

-

Kane aweka rekodi Engla L iKifuzu Qatar
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Namungo yaanika
pakupenya Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo
FC, Hemed Morocco amese-
ma wanaendelea vizuri na
maandalizi na wanatambua
Yanga wako vizuri, lakini
hawajawa kamili kwa asil-
imia 100, hivyo watatumia
udhaifu huo kupata pointi
tatu katika mchezo wao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Namungo FC watakuwa we-
nyeji katika mchezo huo wa
raundi ya sita utakaopigwa
Jumamosi wiki hii katika
Uwanja wa llulu mkoani
Lindi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Morocco alisema ame-
pata bahati ya kuiona Yanga
inapocheza na wamekuwa
na matokeo mazuri katika
michezo mitano waliyocheza
tofauti na wao ambao ha-
wakuanza vizuri.

Alisema mbali na kutoanza
vizuri katika ligi hiyo na
ubora wa wapinzani wao,
wataingia uwanjani kuwa-
heshimu na kutumia udhaifu
wa Yanga kutafuta pointi
muhimu katika uwanja wa
nyumbani katika mechi hiyo.

“Yanga imeanza vizuri na
kuonekana bora, ukiangalia
kiufundi hawajakamilika kwa
asilimia zote, wanaupungufu
ambao tutautumia kutafuta
matokeo chanya ili kuondoka
na pointi tatu katika mchezo
huo,” alisema Morocco.

Alisema wanaiheshimu
Yanga, lakini hawataiogopa
na anatarajia mchezo huo
utakuwa mzuri kwa sababu
ya aina ya wachezaji wali-
kuwa nao.

“Hatuwezi kuweka silaha
zetu kwa wapinzani wetu, ila
tunaingia kwa staili nyingine
na mbinu tofauti na mechi
tano tulizocheza. Tumejiima-
risha kila idara na hatutowa-
pa nafasi washambuliaji wa
wapinzani kuleta madhara
katika eneo letu ili kuhakiki-
sha tunapata pointi tatu
katika mchezo huo na kuji-
weka sehemu salama katika
msimamo,” alisema Morocco.
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