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Idrisa Mwangobola aliyekuwa akituhumiwa kwa kesi ya mauaji ya mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Do-
doma, Happiness Mbonde, akiwa chini ya ulinzi wa Askari Magereza katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar 
es Salaam juzi, kabla ya kusomewa hukumu ya kunyongwa hadi kufa. PICHA: IMANI NATHANIEL
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DINI NA SIASA:

RIPOTI MAALUM:

 “Serikali isimame katika 
kweli na haki. Hakuna dini 
inayoruhusu mali za nchi 
kukabidhiwa kwenye nchi 
nyingine bila ya kufuata 
taratibu za kisheria, hivyo 
lazima wasimame ka-
tika kuwatetea wananchi 
wake.” - Mbowe.

“Kuna mambo mengi 
sana hapa tukiyapu-
uzia, yatakuja kutupa 
gharama kubwa ka-
tika kuyarekebisha. 
Suala la kuchanganya 
dini na siasa halina 
afya kwa taifa.”  
- Jaji Mutungi.
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HABARI KITAIFA

CHADEMA yamjibu Msajili wa Vyama

Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa 
kwa kumuua mwanafunzi UDOM
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA kuu Kanda ya Dar es 
Salaam, imemhukumu Idris Mwaka-
bola kunyongwa hadi kufa, baada ya 
kupatikana na hatia ya kumnyonga 
Happiness Mbonde, aliyekuwa mwa-
nafunzi wa mwaka wa kwanza wa 
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM).

Mwakabola alifikia uamuzi wa ku-
muua mpenzi wake huyo kwa kuhisi 
ana uhusiano na mwanamume 
mwingine. Kabla ya kufanya kitendo 
hicho, alimwingilia kimwili mpenzi 
wake huyo bila ridhaa yake  kisha 
kumpa kinywaji chenye kilevi na ha-
timaye  kumnyonga. 

Akisoma hukumu hiyo juzi, Jaji 
Ephery Kisanya, alisema maelezo 
yanaonyesha kuwa Mwakabola al-
imuua Happiness baada ya kupata 
hasira na kwamba kifungu cha 201 
cha Kanuni ya Adhabu itatumika, 
lakini pia maelezo hayo lazima 
yathibitishe kuwa mauaji yalifanyi-
ka wakati mshtakiwa alipokuwa na 
hasira. 

“Lakini lazima mshtakiwa ahojiwe 
wakati ule ule baada tu ya tukio. Kwa  
shauri hili, Happiness hakuuawa 
pale pale baada ya mshtakiwa kuo-
na amepigiwa simu na mpenzi wake 
wa zamani. hakuna kinachoshawi-
shi kwamba aliuawa kwa hasira, bali 
inaonyesha Idris (Mwakibola) alid-
hamiria,” alisema Jaji Kisanya.

Jaji Kisanya alisema uchunguzi 
wa daktari unaonyesha kuwa kifo 
cha Happiness kilitokana na kukosa 
hewa kwa kunyongwa na mshtak-
iwa alimweleza mama yake kuwa 
mpenzi wake huyo anaumwa huku 
akijua kabisa si kweli. 

Pia alisema hati ya maelezo ya 
onyo aliyotia saini Mwakabola 
mbele ya baba yake mzazi wakati 
akihojiwa na polisi, alikiri kumuua 
Happiness kwa kumnyonga. Maele-
zo  hayo hakuyapinga mahakamani 
kwa hiyo mshtakiwa inathibitisha 
kwamba alitenda kosa hilo kwa 
kukusudia.

“Baada ya kusikia yote hayo, ili 
kumtia mtu hatiani lazima ma-
hakama ipitie na kujiridhisha kwa 
mambo matatu, kama  kifo si cha 
kawaida, kitendo cha mshtakiwa si 
halali na nia ya mkosaji.”

“ Swali la kujiuliza je! upande wa 
Jamhuri umethibitisha hoja namba 
moja kwa mujibu wa hati ya mash-
taka? Hoja hiyo haikubishaniwa na 
haikupingwa kwani shahidi namba 
tatu alithibitisha Happiness alifariki 
dunia kwa kukosa hewa baada ya 
kunyongwa,” alisema

Jaji Kisanya aliendelea kucham-
bua hukumu hiyo kuwa hakuna 
aliyemwona mshtakiwa anamuua 
Happiness, lakini mashahidi wawili 
kati ya tisa walieleza mshtakiwa al-
ivyokiri kumuua.

Pia alisema shahidi wa tano, am-
baye ni Mjumbe wa Serikali ya Mtaa 
alieleza kushuhudia upekuzi chum-
bani kwa Mwakabola na kukuta 
vitu mbalimbali vya marehemu iki-
wamo tiketi ya kusafiria ya basi la 

Kimbinyiko. 
Jaji Kisanya alisema shahidi nam-

ba saba, Sajenti Samuel wa kitengo 
cha upelelezi Kigamboni,  aliwasili-
sha taarifa ya uchunguzi wa daktari 
kuhusu kifo hicho na kuthibitisha 
pia kuwa tiketi ya basi iliyokutwa ili-
kuwa ya marehemu Happiness.

Alisema ushahidi wa shahidi nam-
ba nane, Brass Kaijango, kutoka Ofisi 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali, aliye-
chukua sampuli za vinasaba kutoka 
kwenye kiatu aina ya sandoz iliyo-
kutwa kwa mshtakiwa na kulingani-
sha na mama mzazi wa marehemu,  
pia umethibitisha bila shaka uhusi-
ano wao. 

Jaji Kisanya alisema mshtakiwa 
katika maelezo yake alisema vielel-
ezo vyote vililetwa kwake na polisi, 
lakini saini ya mshtakiwa huyo ilith-
ibitisha kuwa vitu hivyo vilikutwa 
kwake.

“Kutokana na maelezo yote na 
vielelezo, tiketi na sandos, pia 
mshtakiwa alimwingilia Happiness 
bila ridhaa, sioni sababu ya kutokua-
mini ushahidi ulitolewa na vielelezo 
kupatikana kwa mshtakiwa; tena 
maelezo ya kukiri ya Idrisa yame-
tolewa mbele ya mtu thabiti, (baba 
yake mzazi),” alieleza Jaji Kisanya.

“Idrisa umetiwa hatiani kwa mu-
jibu wa Sheria ya Kanuni za Adhabu 
ya mwaka 2019 toleo la 2020 na 
unahukumiwa adhabu ya kifo kwa 
kunyongwa na pia kwa mujibu wa 
kifungu cha sheria namba 223, msh-
itakiwa una haki ya kukata rufani 
ndani ya siku 30,” alisema. 

Kabla ya kutoa hukumu hiyo, Jaji 
Kisanya alitoa nafasi kwa Wakili 
wa Serikali, Salome Matunga aki-
saidiana na Upendo Mono na Aziza 
Mhina, ambao waliiomba mahaka-
ma kwa busara zake impe adhabu 
inayomstahili, kwa sababu mauaji 
aliyoyafanya ni ya kikatili na hay-
aelezeki. 

Wakili wa utetezi, Hilda Mushi, 
aliyemwakilisha Wakili Godfrey Al-
bert, aliiomba mahakama impun-
guzie adhabu mshtakiwa kwa kuwa 
bado ni kijana mdogo anayetegeme-
wa na familia yake na ni nguvu kazi 
ya taifa.  Baada ya hukumu hiyo ku-
tolewa, mshtakiwa alianza kutiririk-
wa na machozi, huku mama yake 
na ndugu wengine wakiangua kilio 
mahakamani. 

Tukio hilo la mauaji lilitokea 
Machi 18, 2019 wakati Happiness 
akijiandaa kurejea chuoni kwa 
masomo. Siku hiyo alikwenda ku-
kata tiketi ya basi la Kimbinyiko kwa 
ajili ya kusafiri siku inayofuata lakini 
alikutana na Idrisa anayedaiwa ali-
kuwa mpenzi wake na kwenda naye 
nyumbani kwao, Kigamboni.

Happiness hakurudi nyumbani 
hadi mwili wake ilipookotwa mae-
neo ya Buza Relini usiku huo wa 
Machi 18, 2019 baada ya kutupwa na 
mshtakiwa. Ulitambuliwa  na baba 
yake mzazi katika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa ya Temeke baada ya 
kuarifiwa na polisi kuwa kuna miili 
ya watu wawili imeokotwa maeneo 
tofauti wilayani Temeke.

Na Restuta Damian,        
BUKOBA

WAKATI Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, Jaji Francis 
Mutungi, akiviita vyama 
vya siasa katika mkutano 
wa dharura kwa lengo 
la kuwekana sawa kuhu-
su ushiriki wa viongozi 
wa dini katika shughuli 
za kisiasa, Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimetoa  msi-
mamo wake.

Akizungumza jana ka-
tika mkutano wa ufun-
guzi wa ‘Operesheni +255 
Katiba Mpya Okoa Bandari 
Zetu’ uliofanyika katika 
Manispaa ya Bukoba 
mkoani hapa, Mwenyeki-
ti CHADEMA, Freeman 
Mbowe, alisema chama hi-
cho hakina dini bali kina-
heshimu misingi ya imani 
ya kila Mtanzania.

Mbowe alisema kila 
anayehusika katika kudai 
haki si kwamba ni mwa-
nasiasa bali ni sehemu ya 
kutetea haki za Watanza-
nia.

Juzi, katika mkutano 
wake na wahariri wa vy-
ombo vya habari, Jaji Mu-
tungi alitangaza kuitisha 
mkutano wa dharura wa 
vyama vya siasa utakao-
fanyika Jumanne, Dar es 
Salaam, wenye lengo la 
kukumbushana sheria na 
taratibu za nchi ili kufanya 
siasa bila  kuvuruga umoja 
wa kitaifa.

Jaji Mutungi alisema 
hivi karibuni kumekuwa 
na hali ya baadhi ya vion-
gozi wa kidini kushiriki 
katika shughuli za kisiasa 
kinyume cha taratibu zi-
lizowekwa kisheria, hivyo 
kutishia mshikamano wa 
kitaifa.

Akijibu hoja hiyo katika 
mkutano wa CHADEMA 
uliohudhuriwa na mamia 
ya wananchi na wanacha-
ma, Mbowe alisema chama 
hicho hakiwezi kurudi ny-
uma katika usimamizi na 

utetezi wa haki za nchi na 
wananchi wake.

Mbowe alisema uwapo 
wa viongozi wa dini katika 
mkutano huo, unadhihiri-
sha kauli ya kuwa chama 
hicho hakina udini.

 “Serikali isimame katika 
kweli na haki. Hakuna dini 
inayoruhusu mali za nchi 
kukabidhiwa kwenye nchi 
nyingine bila ya kufuata 
taratibu za kisheria, hivyo 
lazima wasimame ka-
tika kuwatetea wananchi 
wake,” alisema Mbowe.

Kuhusu uwekezaji, kion-
gozi huyo aliwataka wana-
chama na wananchi kuwa 
na sauti ya pamoja yenye 
kusimamia maslahi ya 
umma na kubadili maisha 
ya Watanzania. Alisema 
mategemeo ya ujenzi wa 
nchi ni kwa ajili ya kizazi 
cha baadaye, hivyo lazima 
kuwe na uwekezaji wenye 
tija.

“Katika kulinda rasili-
mali za taifa, lazima kuten-
geneza yaliyo mema kwa 
ajili ya Watanzania na ki-
zazi kijacho, hivyo lazima 
tusimamie vyema ili kuwa 
na wawekezaji wenye tija,” 
alisema Mbowe.

Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho, Tundu Lissu, 
alisema ili kuwapa haki 
wananchi lazima serikali 
iweke wazi juu ya maswali 
yanayoulizwa katika mka-
taba wa bandari ikiwa ni 
pamoja na, faida litaka-
zopata taifa kutokana na 
mkataba huo, ukomo wa 
mkataba na kutaja mwisho 
wa shughuli za kampuni 
hiyo bandarini kama uko-
mo wa mkataba kuwa si 
sahihi.

  “Ukisema tutanufaika 
kupitia makusanyo ya 
TRA (Mamlaka ya Mapato 
Tanzania) si sahihi kwani 
kama taifa lilishapitia 
miradi kama hiyo katika 
sekta ya madini, kwa kile 
kinachotajwa kuwapo 
kwa punguzo la tozo kwa 
wawekezaji kutoka nje, 

hivyo nchi kushindwa 
kupata faida ya rasilimali 
zake,” alieleza Lissu.

Alisema chama hicho 
kitaendelea kutoa elimu 
kwa umma na kuhakiki-
sha jamii inaelimika juu ya 
mambo yanayofanywa na 
serikali ambayo siyo sahihi 
ili iweze kuchukua hatua.

Lissu alisema elimu hiyo 
itawasaidia wananchi ku-
chukua hatua madhubuti 
ikiwa ni pamoja na kupi-
gania taifa na kukakikisha 
rasilimali za nchi zipo 
salama na kufanya uamuzi 
sahihi wakati wa Uchaguzi 
Mkuu wa 2025.

Kadhalika, alisema ku-
hakikisha wanashiriki ki-
kamilifu katika kuomba 
mchakato wa haraka wa 
Katiba Mpya itakayom-
wondolea vizuizi kion-
gozi mkuu yeyote pale 
anapokosea akiwa ma-
darakani.

“Ili taifa kuwa na vion-
gozi wenye nidhamu na 
rasilimali za wananchi 
bila kujali wanatokea 
chama gani, ni lazima 
tuwe na Katiba pya am-
bayo itawawajibisha pale 
wanapofanya kinyume 
tofauti na sasa, kiongozi 
anafanya makosa anarudi 
kuyaandika kwenye vi-
tabu akijua kuwa, hakuna 
wa kumwajibisha,”alieleza 
Lissu.

Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho, John Mnyi-
ka,  alisema mtazamo wa 
chama ni kuanza na upa-
tikanaji wa Katiba Mpya 
ambayo ndiyo itakayosa-
idia katika urekebishaji wa 
sheria mpya za nchi.

  Alisema mabadiliko ya 
katiba yatakuwa chachu ya 
mabadiliko ya sheria mbal-
imbali na kueleza kuwa, 
siyo sahihi kwa sasa seri-
kali kuanza kukimbizana 
na mabadiliko ya sheria 
mbalimbali zikiwamo za 
uchaguzi bali itazamwe 
kwanza katiba ambayo ni 
sheria mama.

Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. 
Ashatu Kijaji ak-
ionyesha Tuzo ya 
Taasisi Bora ya 
Udhibiti Barani 
Afrika kwa mwaka 
2023, iliyotolewa 
na Jarida la African 
Business Leadership 
kwa Shirika la vi-
wango Tanzania (TBS) 
na katika hafla ya 
uwasilishaji jijini Dar 
es Salaam juzi. Kulia 
ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya TBS, Othm-
ani Chande. PICHA: 
IMANI NATHANIEL
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CCM yakoleza moto 
uwekezaji bandari
Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dan-
iel Chongolo, amekoleza 
moto wa uendeshaji wa 
Bandari kupitia mwekezaji, 
kampuni  ya DP World na 
kusisitiza kuwa serikali hai-
tarudi nyuma.

Akizungumza jana ka-
tika mkutano wa hadhara 
uliofanyika Dar es Salaam, 
Chongolo alisema wanaop-
inga uwekezaji huo wa-
nafahamu wanachofanya 
isipokuwa wanasubiri CCM 
irudi nyuma wapate hoja ya 
kusimamia kwenye Uchagu-
zi Mkuu wa 2025.

Mkutano huo ni miongoni 
mwa mikutano iliyofanyika 
katika kanda saba kueleza 
utekelezaji wa Ilani ya CCM 
na miradi ya maendeleo in-
ayotekelezwa na serikali.

Juzi, viongozi wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), wakion-
gozwa na Mwenyekiti wake, 
Freeman Mbowe na Maka-
mu Mwenyekiti, Tundu Lis-
su, walifanya mkutano wao 
wa hadhara mkoani Kagera 
kupitia kampeni ya Op-
eresheni Komboa Bandari, 
ikilenga kupinga uwekezaji 
huo.

Chongolo alisema: “La-
zima tutende tunayoahidi 
kwenye Ilani ya Uchaguzi 
ya 2020 -2025  kwa sababu 
dhamira yake ni kuhakiki-
sha tunapata fedha za kuto-
sha ili kukimbiza utekelezaji 
wa ilani na kutatua changa-
moto za wananchi.

“Suala la bandari wapinza-
ni wanafahamu kuwa wame-
shikwa pabaya kwa sababu 
wanafahamu ukitekelezwa, 
serikali itapata fedha za ku-
toka kupitia bandari kwa 
ajili ya   kutekeleza miradi 
ya maendeleo.”

Alisema wapinzani wame-
zungumza hoja za uongo na 
kwa sasa wameamua kuin-
gia kwenye matusi baada ya 
kuona chama tawala kina-
jibu hoja zao.

“Upinzani wanaeleza hoja 
zao na CCM nayo inabaki 
kwenye hoja zake za msingi 
na hakitajihusisha na kwe-
nye hili la Bandari serikali   
itaendelea na mchakato 
wake kwa kusikiliza maoni 
ya watu wenye nia njema ya 
kujenga,” alisisitiza Chon-
golo.

Alisema CCM ndicho cha-
ma kinachoongoza nchi kwa 
kushika usukani na lazima 
waonyeshe ujasiri wa kue-
ndesha nchi kwa kuwa wana 
dhamana hiyo na kwamba 
suala la upinzani kuanza ku-
zungumzia hoja za ubaguzi 

ni dhambi kubwa.
Alisema wamekosa hoja 

za msingi ndiyo sababu wa-
najenga hoja za kibaguzi 
(bila kuutaja) hali itakayole-
ta chuki ndani ya jamii na 
taifa kwa ujumla.

“Ukiona adui yako 
anakushangilia wakati una-
fanya jambo, achana nalo 
kwa sababu halina maana 
lakini ukiona anakupiga vita 
endelea mbele kwa sababu 
lina manufaa makubwa,” 
alisema Chongolo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Mipango na Uwekeza-
ji, Prof. Kitila Mkumbo, 
aliwatolea uvivu wapinzani 
wanaoibeza serikali kuwa 
imegawa nchi kwa kuuza 
bandari kuwa hawajui wa-
nachokisema.

Alikataa pia kuwa wanao-
dai mkataba wa bandari ni 
mbaya kuliko yote iliyowahi 
kutiwa Saini nchini ni waon-
go na hawana ushahidi.

Prof. Mkumbo ambaye pia 
ni Mbunge wa Ubungo, ali-
ubeza mkutano wa CHADE-
MA uliofanyika mkoani 
Kagera juzi kwa madai kuwa  
umedhihirisha udhaifu wao 
wa kukosa hoja za msingi na 
wananchi wa kuwasilikiza.

Alisema mkataba huo 
unahusu Bandari ya Dar 
es Salaam na mwekezaji 
anapewa asilimia kidogo 
na sehemu ya eneo na siyo 
bandari yote kama ambavyo 
wapinzani wanadanganya 
wananchi.

“Kimsingi hoja za kitaal-
am na za kisera zimeshajibi-
wa na hoja zilizobaki ni za 
kisiasa. Hoja za kisheria na 
za kitalaam zote zimejibiwa 
kiufasaha na za kisiasa zi-
tajibiwa kisiasa,” alisema 
Mkumbo.

Alifafanua kuwa serikali 
ina dhamira njema ya ku-
saidia wawekezaji nchini na 
imejipanga na kuweka maz-
ingira wezeshi.

Mwanasiasa mkongwe, 
Stephen Wassira, alisema 
wanaopinga hoja ya bandari 
ni wale wanaonyemelea 
urais na wale ambao wal-
iokuwa wanadhani Rais 
Samia atashindwa kuon-
goza nchi. “Sasa wanajiuliza 
kufikia uchaguzi mkuu wa 
2025 watamsemea wapi? 
Maeneo  yote amefanya 
vizuri na ndiyo sababu 
wakaona wamzulie jambo 
kuwa ameuza bandari, mara 
ameuzwa nchi.

 “CCM haiwezi kuuza nchi 
na wala haitafikia mikononi 
mwa CCM kwa sababu sisi 
ndio tuliodai uhuru wa nchi 
hii na waasisi waliiacha 
mikono salama nchi hii,” 
alisema Wassira.

Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Map-
induzi (CCM), 
Daniel Chon-
golo akihutubia 
wananchi na 
wanachama wa 
chama hicho, 
katika viwanja 
vya Tanganyika 
Packers Kawe, 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
IMANI NATH-
ANIEL

Kampeni ya Samia yaibua vitendo
vya ubakaji, ulawiti kwa watoto
Na Ibrahim Joseph, SONGEA 

KAMPENI ya huduma ya 
msaada wa kisheria ya Mama Sa-
mia imewaibua wazazi wa watoto 
wanane waliofanyiwa vitendo vya 
ulawiti na ubakaji katika Manis-
paa ya Songea mkoani Ruvuma.

Wazazi hao walitoa kilio hicho 
juzi  walipokutana na timu ya hu-
duma ya msaada wa kisheria inay-
oendelea na kazi maeneo tofauti 
tofauti mkoani hapa. 

Mmoja wa wazazi hao ( jina li-
nahifadhiwa) alisema mtoto wake 
ni miongoni mwa watoto wanane 
waliofanyiwa kitendo hicho  tan-
gu Machi, mwaka jana.

Mzazi huyo alisema watoto 
wote waliofanyiwa vitendo hivyo 
ni wakazi wa Mtaa wa Seedfarm 
katika Manispaa ya Songea    na 
mtuhumiwa anayedaiwa kufanya 
vitendo hivyo ni mkazi wa mtaa 
huo jirani na wanapoishi.

Mzazi huyo alimtaja mtuhu-
miwa anayedaiwa kuwafanyia 
watoto hao vitendo hivyo kuwa ni 
Sabri Milanzi ambaye alikuwa ki-
wafanyia vitendo hivyo nyumbani 
kwa wazazi wake. 

  Alibanisha kuwa taarifa za 
watoto hao kuhusu kufanyiwa 
vitendo hivyo wazazi, walipewa 
na walimu wa shule wanayosoma 
baada ya kuona hali zao wakiwa 
kuwa si kama zilivyozoeleka.

Baada ya walimu kuzungumza 
na mmoja wa watoto, alisema uk-
weli kuhusu kufanyiwa kitendo 
hicho na mtuhumiwa anayedai-
wa kuwafanyia hivyo mara kwa 
mara. Aliongeza kuwa baada ya 
mazungumzo hayo, mtoto ali-
wataja na wenzake wengine saba 
ambao wamekuwa wakifanyiwa 
vitendo hivyo na mtuhumiwa na 
amekuwa akiwatishia kuwa wak-
isema kwa wazazi wao atawaua, 
hivyo walikuwa wanaogopa.

Aliongeza kuwa baada ya hapo, 
walimu walichukua jukumu la 
kuwaita wazazi wa watoto hao na 
kuwaeleza taarifa za wanafunzi 
hao waliobanika kufanyiwa vi-
tendo hivyo na kwamba baada 
ya kupewa taarifa hizo wazazi 
hao waliungana na kutoa taarifa 
Kituo Kikuu cha Polisi Songea na 
wakaendelea na taratibu za ku-
wapeleka Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa ya Songea ambako walidai 

kupewa majibu ya vipimo  kuwa 
watoto wako salama.

Kwa mujibu wa mzazi huyo, 
wote hawakuridhika  na majibu 
hayo ya madaktari, hivyo  ikabidi 
wachukue hatua ya  kupewa gari 
na Jeshi la Polisi kwenda Hospitali 
ya Misheni ya Peramiho na vipi-
mo vilionyesha kuwa watoto hao 
walifanyiwa vitendo hivyo.

Baada ya majibu hayo, alisema 
walirudi polisi na kutoa taarifa 
hizo kisha   kujibiwa kuwa jeshi 
litafanya utaratibu wa kumtafuta 
mtuhumiwa ili sheria ichukue 
mkondo wake lakini mpaka sasa 
hawajapata taarifa  za kukamat-
wa kwake.

Pia alisema, cha kusikitisha ni 
kuwa jeshi hilo limekaa kimya na 
hakuna kinachoendelea na ndipo 
waliposikia  taarifa za uwapo wa 
kampeni ya msaada wa kisheria 
ya Mama Samia mkoani Ruvuma, 
hivyo wakafika kuomba msaada 
wa kisheria kuhusu tukio  hilo.

WAZAZI WA MTUHUMIWA
Nipashe ilizungumza na mzazi 

wa mtuhumiwa anayedaiwa ku-
fanya vitendo hivyo, Abdul Milan-
zi, ambaye alisema taarifa kuhusu 
madai hayo walipewa na polisi 
baada ya kukamatwa na kuulizwa 
aliko mtoto wao.

Milanzi alisema baada ya ku-
kamatwa    walikaa mahabusu 
wiki moja yeye na mke wake la-
kini wakadhaminiwa na kupewa 
masharti ya kushirikiana na  jeshi 
hilo kumtafuta mtuhumiwa lakini 
mpaka sasa hawajui alikokimbilia. 
Alisema wamefanya juhudi za ku-
watafuta kwa ndugu zao lakini ha-
wajampata.

KAULI YA RPC
Timu ya waandishi wa habari 

ilimtafuta Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Ruvuma, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Alfred Hus-
sein, ambaye alisema Machi 23, 
2022 ilipokea taarifa katika kituo 
cha Songea kuwa watoto wanane 
, wa kiume saba na wa kike mmo-
ja    wenye umri tofauti kuanzia 
miaka sita hadi 12, walifanyiwa vi-
tendo vya ulawiti na ubakaji  ka-
tika Mtaa wa Making’inda, Manis-
paa ya Songea.

ACP Hussein alisema baada 
ya vipimo    na uchunguzi wa 
madaktari, ilibainika kuwa watoto 

wanne walionyesha dalili    za 
kulawitiwa na mmoja wa kike 
kubakwa na watoto watatu ha-
wakuonyesha dalili za kufanyi-
wa  vitendo hivyo.

Alisema watoto wawili 
miongoni mwa hao wanne 
waliolawitiwa, walimtaja Jack-
son Peter,  mkazi wa mtaa wa 
Making’nda kuwa ndiye ame-
wafanyia vitendo hivyo na wa-
tatu waliobaki akiwamo mtoto 
wa kike, walimtaja Sabri Milan-
zi ambaye alitoroka baada ya 
kusikia anatajwa kuhusiana na 
tuhuma hizo.

Kamanda alisema mtuhumi-
wa Jakson Peter (17) alikamat-
wa na polisi na kufikishwa ma-
hakama ya watoto kwa tuhuma 
za kulawiti na kuhukumiwa 
viboko vitatu kwa kila kosa, 
hivyo alitumikia adhabu ya vi-
boko sita kwa makosa hayo.

Pia alisema juhudi za Jeshi la 
Polisi kumtafuta mtuhumiwa 
Sabri Milanzi zinaendelea na 
atakapokamatwa atafikishwa 
mahakamai kujibu tuhuma zi-
nazomkabili.

Kampeni ya huduma msaada 
wa kisheria ya Mama Samia, ili-
zunduliwa mkoani Ruvuma Ju-
lai 22, mwaka huu, na Makamu 
wa Rais, Dk Philip Mpango na 
inaendelea maeneo mbalim-
bali mkoani hapa.

Lengo la kampeni hiyo ni 
kutoa elimu na kutatua mata-
tizo ya migogoro na kero za wa-
nanchi kwa nchi nzima. 
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Uchafu vyoo unavyoweka hatarini maisha wanafunzi
Na Adela Madyane, KIGOMA

HALI si shwari kwa wanafunzi na wal-
imu. Ndivyo hali halisi ilivyo kutokana 
na kilio cha wanafunzi wa shule kongwe 
za msingi katika Manispaa ya Kigoma 
Ujiji kutokana na kuwa katika hali ya 
hatari inayowakabili. 

Kwa mujibu wa wanafunzi wanaoso-
ma shule za msingi za Lake Tanganyika 
na Kigoma, katikati ya mji wa Kigoma, 
wako katika hatari ya kukumbwa na 
magonjwa ya kuambukiza kutokana na 
uchafu uliokithiri katika vyoo vya shule 
hizo.

Licha ya kuwapo kwa uchafu pia vyoo 
hivyo, kilio kingine cha wanafunzi hao 
ni ukosefu wa maji, hivyo  kuwalazimu 
kutumia makaratasi kujisafisha huku 
wengine wakiamua kujisaidia nje ya 
vyoo na wengine mtaroni ambako hu-
jisafisha kwa kutumia maji yanayopita 
katika mtaro huo ulioko pembeni mwa 
shule hizo.

 Hamisi Issa, mwanafunzi wa darasa 
la nne kutoka Shule ya Msingi Lake Tan-
gayika, alisema mabomba kwa ajili ya 
kutoa maji yapo japo hayafanyi kazi na 
ndoo zilizopo chooni ni chache haziki-
dhi mahitaji ya wanafunzi waliopo 
ndiyo maana wanaamua kujisaidia  na 
kujisafisha kwa kutumia makaratasi.

  Naye Latifah Shaaban, mwanafunzi 
wa darasa la nne kutoka Shule ya Msingi 
Kigoma alisema wanasafisha vyoo kila 
siku lakini wakienda chooni wanaku-
tana na uchafu ukiwa umezagaa juu 
ya choo. Alisema hali hiyo inawafanya 
kuona kinyaa na kuamua kujisaidia haja 
kubwa na ndogo nje.

  Mwanafunzi mwingine, Haidari Ju-
manne, wa  darasa la saba kutoka Lake 
Tanganyika, alisema kutokana na hali 
ya uchafu, wanapatwa na magonjwa ya 
homa za matumbo, maambukizi kwa 
njia ya mkojo (UTI) na kuwashwa se-
hemu za siri (fangasi) hali inyoongeza 
gharama za matibabu. 

Kutokana na hali hiyo, wanafunzi hao 
wamewaomba wazazi kujitolea mchan-
go ili kuhakikisha kunakuwa na maji ya 
kutosha na vifaa vya usafi ili kuweka 
vyoo katika hali ya usafi.

  Ongala George, mwanafunzi wa 
darasa la saba Shule ya Msingi Kigoma, 
alisema maji ya kisima yalipoko shu-
leni kwao si masafi na miundombinu 
ya chooni si mizuri   ndio maana baa-
dhi yao wanaamua kujisaidia nyuma ya 
vyoo ili kuepuka uwezekano mkubwa 
wa kupata magonjwa.

 
KAULI WALIMU WAKUU

Akijibu malalamiko ya wanafunzi, 
Mwalimu Mkuu wa Lake Tangayika, 
Lunuguye Kalabona, alisema vyoo vin-
achafuliwa na watu wa mitaani, kama 
mateja na wavuta bangi kwa kuwa wa-
nakosa pesa ya kulipia kwenye   vyoo 
vya stesheni ya reli.

  Kwa mujibu wa mwalimu mkuu 
huyo, shule yake ina wanafunzi 339 
na vyoo vinane, vinne kwa watoto wa 
kike na vinne kwa watoto wa kiume 
ambavyo vinatosheleza mahitaji, hivyo 
isingekuwa rahisi kwa vyoo kuchafuka 
kwa kiasi kikubwa kwa kuwa  vinasa-
fishwa kila siku asubuhi kabla ya kuan-
za masomo.

  Ili kutatua kero hiyo, Kalabona 
alisema wameamua kushirikiana 
na Umoja wa Wazazi na Walimu 
(UWAWA) na kukubaliana kuanza ku-
changa Sh. 10,000 kila mzazi ili kupa-
ta Sh. milioni 2.5 zitakazowawezesha 
kujenga uzio na kununua milango ya 
magrili ambayo itakuwa suluhisho la 
kudumu.

 Naye Bujaga Simon, Mwalimu Mkuu 
wa Shule ya Msingi Kigoma alisema 
sambamba na mwingiliano wa jamii, 
shule ina upungufu wa matundu 22 
ya vyoo kwa kuwa ina wanafunzi 785, 
hivyo matundu tisa yaliyopo hayaki-

dhi mahitaji ya uwiano wa tundu moja 
kwa wanafunzi 25 wavulana na tundu 
moja kwa wanafunzi 20 kwa kike.

 Alisema pamoja na vyoo kusafishwa 
asubuhi na saa 6:00 mchana, bado vyoo 
vinakuwa vichafu kwa kuwa havina mi-
fumo ya maji na vifaa kwa ajili ya kusafi-
sha pamoja na kutunzia maji. Hali hiyo 
alisema inawafanya wanafunzi kuchota 
maji kisimani na kwenda nayo   choo-
ni na kuwa mwanafunzi aliyekanwa 
na haja, inakuwa ngumu kukumbuka 
kubeba maji.

  Ili kupata suluhusho la kudumu, 
Mwalimu Simon aliiomba serikali na 

mamlaka za elimu nchini kuwawezesha 
kujenga uzio ili kudhibiti mwingiliano 
wa jamii unaosababisha uchafuzi wa 
mazingira na wizi wa vifaa vya usafi shu-
leni. Pia aliomba msaada wa mapipa ya 
kutunzia maji karibu na vyoo pamoja na 
kuwanunulia vifaa vya usafi.

 
VIONGOZI WAIBUKA

Ofisa Elimu ya Awali na Msingi wa 
Manispaa ya Kigoma Ujiji, Richard Mtau-
ka,   alisema kero hizo zinafahamika na 
tayari mikakati ya utatuzi imeanza kwa 
kufanya vikao na wazazi ili kuwahama-
sisha kujitolea kwa ajili ya maendeleo 
ya shule zao. Alisema hali itakayosaidia 
kupunguza kero hizo wakati serikali 
ikijipanga kuweka uzio kwa shule zote 
kongwe na za kisasa.

  “Halmashauri imetenga Sh. milioni 
100 kwa mwaka wa fedha 2023/24 kwa 
ajili ya kujenga uzio katika shule zote 46 
ili kuwaweka watoto salama na mbali na 
mwingiliano wa jamii. Vilevile manispaa 
ina bajeti ya Sh. milioni 92 ambayo itatu-
mika kuweka miundombinu ya maji vy-
ooni na mpaka sasa barua ya kuomba 
huduma ya maji ishapelekwa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigo-
ma (KUWASA) ili maji yatoke shuleni 
bila kukatika kutokana na mgawo,” ali-
bainisha Mtauka.

  Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Salum 
Kali, aliwaagiza wakuu wa idara, waku-
rugenzi na maofisa elimu wa Halamsa-
hauri ya Wilaya ya Kigoma na Manispaa 
ya Kigoma Ujiji  kuanza maandalizi ya 
kujenga uzio kupitia wazazi  ili   ku-
walinda watoto dhidi ya hatari kutoka 
kwa watu ambao si waaiminifu kwa 
kuwa  kutakuwa na uangalizi mkubwa 
kujua nani anaingia na nani anatoka.

Picha ya juu ya chini: Ni Hali halisi ya vyoo katika shule za msingi Lake Tanganyika na Kigoma. 
PICHA: ADELA MADYANE
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Tani milioni 3.7 
saruji Tanzania 
zauzwa nje 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, 
Dk. Ashatu Kijaji, amesema takwimu za 
uzalishaji wa saruji kwa mwaka 2022 zi-
naonyesha ziada ya tani milioni 3.75 im-
euzwa katika soko la nje ya nchi.

Akizungumza juzi kuhusu mwenendo 
wa bei za bidhaa muhimu, Dk. Kijaji 
alisema saruji hiyo inauzwa katika nchi 
za Jamhuri ya Kidemorasia ya Congo 
(DRC), Rwanda, Uganda, Malawi, Zam-
bia na Msumbiji.

“Hadi kufikia Juni, mwaka huu, Tanza-
nia ina viwanda vya saruji vipatavyo 14. 
Kati  ya hivyo, viwanda saba ni vikubwa 
na vilivyobakia vinazalisha saruji kuto-
kana na malighafi (clinker) iliyozalishwa 
na viwanda hivyo saba.

“Takwimu za uzalishaji wa saruji kwa 
mwaka 2022, zinaonyesha kuwa vi-
wanda vya saruji nchini vinazalisha tani 
10,850,000 za saruji kwa mwaka na ma-
hitaji ya ndani ya nchi ni tani 7,100,000 
kwa mwaka. Hivyo, kuna ziada ya tani 
3,750,000 ambazo huuzwa katika soko 
la nje hususani Congo, Rwanda, Uganda, 
Malawi, Zambia na Msumbiji,”alisema.

Hata hivyo, alisema kuanzia Julai, 
2022 hadi Juni, mwaka huu, uchambuzi 
unaonyesha saruji aina ya 32.5R iliuzwa 
kwa Sh. 17,009 kwa mfuko wa kilo 50.

“Wastani wa bei ya chini ya saruji ya 
aina hiyo nchini kwa kipindi hicho ili-
kuwa Sh. 14,203 huku Julai, 2022 ukiwa 
na bei ya chini kuliko miezi yote kwa Sh. 
12,500 kwa mfuko wa kilo 50,” alisema.

Pia alisema saruji ya aina ya 42.5R, 
uchambuzi unaonyesha kuwa kwa 
mwaka 2022/23 wastani wa bei ulikuwa 
Sh. 18,217 kwa mfuko wa kilo 50.

“Wastani wa bei ya chini katika kipin-
di hicho ulikuwa ni Sh. 14,917 kwa mfuko 
wa kilo 50 huku Julai 2022 ukiwa na bei 
ya chini kuliko miezi yote kwa Sh. 13,500 
kwa mfuko wa kilo 50,” alisema.

Alibainisha kuwa wastani wa bei ya 
juu ilikuwa Sh. 23,800 kwa mfuko wa 
kilo 50 na miezi ya Aprili, Mei na Juni, 
2023 ikiwa na bei ya juu kuliko miezi 
yote kwa Sh. 24,500 kwa mfuko wa kilo 
50.

Russia yaahidi kuboresha uchumi Afrika
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali ya 
Russia imeahidi kushirikiana 
na Afrika kuboresha uchumi 
ikiwamo Tanzania.

Majaliwa aliyasema hayo 
juzi baada ya kumalizika kwa 
Mkutano wa Pili wa Wakuu 
wa Nchi na Serikali kutoka 
mataifa ya Afrika na Russia, 
akimwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Ofisi ya Waziri 
Mkuu, mkutano huo ulifanyi-
ka kwenye kituo cha miku-
tano na maonyesho cha Expo 
Forum, jijini St. Petersburg, 
Russia.

“Mwelekeo wa mkutano wa 
leo ( juzi) ulikuwa kuona nam-
na gani tunaweza kuboresha 
uchumi wa nchi za Afrika kwa 
pamoja na Russia. Wao wame-
toa mwelekeo wa namna am-
bavyo wataweza kushirikiana 
na nchi za Afrika kuboresha 
uchumi wa kila nchi na sisi tu-
meeleza mkakati wa kiuchumi 

kwenye nchi yetu ambao Rais 
Vladmir Putin ameuridhia,” 
alisema. 

Waziri Mkuu alisema Tan-
zania itaendelea kuimarisha 
miundombinu ya usafirishaji 
kwa lengo la kuboresha uchu-
mi na biashara kwa kutumia 
rasilimali zake ikiwamo ma-
dini, maliasili na kilimo hasa 
upatikanaji wa mbolea.

“Tumesisitiza pia, matumizi 
ya nishati mbadala kama njia 
muhimu ya kuwawezesha 
wananchi wa vijijini ili nao 
wamudu kutumia nishati 
mbadala kukuza uchumi 
wao,” alisema.

 Alilitaja eneo lingine kuwa 
ni kukuza biashara ya mazao 
baina ya Afrika na Russia  na 
kwamba yenyewe inaweza 
kuwa soko la moja kwa moja 
au kwa kuwatumia marafiki 
zake. “Ili kufikia hayo, jitihada 
za kila nchi kwenye kilimo 
zimesisitizwa. Tanzania tu-
meeleza mkakati wa kukuza 
kilimo ikiwamo umwagiliaji. 
Pia tunahitaji mbolea, dawa 
na vitendea kazi ili tufanikiwe 
kwa kasi zaidi,” alisema.

Waziri Mkuu aliwaeleza 
viongozi hao wa Afrika juu 
ya Mkakati wa Rais Samia wa 
kutoa elimu bure na vifaa vya 
kufundishia kwa lengo la ku-
wapunguzia mzigo wazazi.

  Akifungua mkutano huo, 
Rais Putin alisema nchi za Af-
rika zimekuwa na uhusiano 
mzuri na wa muda mrefu na 
Russia na kwamba nchi hiyo 
imekuwa ikiendelea kutoa 
misaada bila vikwazo kwenye 
maeneo mbalimbali.

Rais Putin alisema nchi 40 
kutoka Afrika zimenufaika na 
misaada ya kijeshi ikiwamo 
mafunzo.

“Ukaribu wa uhusiano kati 
ya Afrika na Russia unazidi 
kuongezeka. Tunatarajia ku-
fungua balozi zetu kwenye 
nchi nyingine kama vile Burki-
na Faso na Equatorial Guinea. 
Pia tunatarajia kufufua vituo 
vya utamaduni vya Kirusi. Hivi 
sasa, vituo kama hivyo vina-
fanya kazi kwenye nchi nane 
tu,” alisema.

Kiongozi huyo alisema nchi 
hiyo itaendelea kutoa mis-
aada kwenye sekta ya kilimo 

ili kuimarisha upatikanaji wa 
chakula.

“Jana ndiyo maana nilitoa 
ahadi ya kuzipatia nafaka 
nchi sita, tani kati ya 25,000 
hadi 50,000 na kwamba zi-
tasafirishwa bure. Nchi hizo ni 
Mali, Burkina Faso, Zimbabwe, 
Jamhuri ya Afrika ya Kati, Eri-
trea na Somalia,” alisema.

Alisema Russia imepanga 
kutoa Dola za Marekani mil-
ioni 90 kwa nchi za Afrika 
kulingana na maombi ambayo 
yamepokewa kutoka Umoja 
wa Afrika (AU). 

  Rais wa Uganda, Yoweri 
Museveni alisema mwishoni 
mwa mkutano huo watoke na 
tamko la kisera ya kwamba 
mataifa ya nje yanapaswa 
kununua kutoka Afrika bid-
haa zilizosindikwa badala ya 
mazao ghafi. 

“Napendekeza tutoke na 
tamko la kisera kwa nchi 
zote kwamba wakija kwetu 
wanunue chokoleti badala ya 
kakao, kahawa iliyosindikwa 
badala ya ghafi na bidhaa za 
chuma zilizosanifiwa badala 
ya chuma ghafi,” alisisitiza.

ACT Wazalendo yatamba ina watu makini wa kuongoza nchi
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Ado Shaibu, 
amesema chama hicho kiko 
tayari kushika uongozi wa  nchi 
kwa kuwa kina watu makini wa 
kutekeleza majukumu yote ya ki-
serikali bila ya kuyumba.

Shaibu alitoa kauli hiyo jana 
Bagamoyo, mkoani Pwani, waka-
ti akitoa mada kwenye mafunzo 
maalum ya kuwajengea uwezo 
mawaziri vivuli wa chama hicho 
ili kufanya kazi kwa ubora zaidi, 
pamoja na tathmini ya mwaka 
mmoja tokea baraza hilo lilipoa-
sisiwa kwa ajili ya kuisimamia 
serikali.

Alisema wakati Halmashauri 

Kuu ya Chama hicho ilipokutana 
Januari 28, 2022 na kuazimia 
kuundwa kwa kamati ya kuisi-
mamia serikali nje ya Bunge, 
maoni ya watu wengi yalikuwa 
kama kamati hiyo itaweza kuzi-
ba ombwe la wasemaji wa Kam-
bi Rasmi ya Upinzani ndani ya 
Bunge, suala alilosema baaada 
ya mwaka mmoja, maswali hayo 
yameisha na chombo hicho ku-
geuka kuwa tegemeo la watu 
mbalimbali katika kuisimamia 
serikali.

“Mimi ndiye mtendaji mkuu 
wa chama chetu. Kwa  sasa na 
nina nafasi nzuri ya kuelezea ma-
fanikio ya Baraza Kivuli la ACT 
Wazalendo tokea kuanzishwa 
kwake. Ninaomba  niwaambie 

kwa namna mnavyoshughulikia 
na kutoa majawabu ya masuala 
mbalimbali ni wazi sasa tumeiva 
kushika dola na kuiongoza kwa 
ufanisi mkubwa sana,”alisema 
Shaibu. Aliwataka mawaziri vi-
vuli wanaohudhuria mafunzo 
hayo ya kujengeana uwezo,  wa-
tumie nafasi hiyo kufanya kazi 
kwa umakini zaidi kwa lengo la 
kuiaminisha jamii.

Mwenyekiti wa Chama hicho, 
Juma Duni Haji, alisema Tan-
zania inaumizwa kutokana na 
viongozi wanaopewa dhamana 
ya uongozi kutokuwa waadilifu 
na kutoheshimu taratibu na 
malengo yaliyowaweka madara-
kani.

Alisema malalamiko mbalim-

bali ya uadilifu unaolalamikiwa 
serikalini kwa kiasi kikubwa, 
umechangiwa na viongozi wa 
ngazi za juu kutokuwa waadilifu.

“Kiongozi unatakiwa uwe 
mfano kwa wengine, ukisimama 
katika uadilifu na kuheshimu 
sababu zilizokuweka katika na-
fasi hiyo ya uongozi ni wazi walio 
chini yako watafuata mwenendo 
wako, lakini ukiwa mpigaji hata 
wa chini yako watapiga kwa uku-
bwa wao na ushindwe kuwake-
mea,” alisema.

Mjumbe wa Kamati Kuu wa 
chama hicho,  Ismail Jussa, aki-
toa mada katika mafunzo hayo 
juu ya ahadi za ACT Wazalendo 
kwa Watanzania, alisema lengo 
kubwa ni kuhakikisha inajengwa 

Tanzania huru yenye kukua kiu-
chumi na kijamii.

Alisema haitoshi kukua kwa 
namba ya ukuaji wa uchumi 
usioendana na hali halisi ya mai-
sha ya wananchi, na kwamba ni 
jukumu la viongozi waliopewa 
mamlaka kuhakikisha ukuaji 
huo, unawanufaisha wananchi 
wa kawaida.

“Idadi ya watu tulio nao ni uta-
jiri tosha ikiwa tutatumia vizuri, 
ACT Wazalendo tuna Tanzania 
tunayoitaka nayo ni ile yenye 
kujali uhuru wa watu wake, haki 
na uwajibikaji kwa kuhakikisha 
wenye mamlaka wanawatumikia 
wananchi badala ya wananchi 
kuwatumikia wenye mamlaka” 
alisema Jussa.

Baadhi ya 
madiwani 
wanawake 
kutoka wilaya 
za Kaskazini 
A na B, Mkoa 
wa Kaska-
zini Zanzibar, 
wakijifunza 
kutengeneza 
mkaa mbada-
la walipo-
fanya ziara 
ya mafunzo 
katika Kituo 
cha Sauti ya 
Jamii Kip-
unguni, jijini 
Dar es Salaam 
juzi. PICHA: 
SABATO 
KASIKA
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MAONI & UCHAMBUZI

WAMACHINGA ni miongoni 
mwa wafanyabiashara muhimu, 
katika kukuza uchumi wao na 
wa nchi pia. Kwa umuhimu huo, 
serikali imekuwa ikiwajengea 
masoko wafanye shughuli zao 
katika mazingira mazuri.

Hatua ya kuwajengea masoko 
inatokana na kwamba wengi 
wao wamekuwa wakifanya 
biashara katika maeneo yasiyo 
rasmi na mengine ya hatari 
kwa usalama wao yakiwamo ya 
barabarani na chini ya nyaya za 
umeme mkubwa.

Hata hivyo, pamoja na 
juhudi hizo za serikali, baadhi 
ya wafanyabiashara hao 
wamekuwa wakihamishwa na 
kisha kurudi katika mazingira 
walioondolewa huku wakiwa na 
sababu mbalimbali.

Kwa mfano, soko la 
Mawasiliano lililopo Sinza Dar 
es Salaam, inaelezwa kuwa awali 
lilikuwa na wafanyabiashara 
2,600, lakini kwa sasa wamebaki 
964 baada ya kundi kubwa 
kuondoka na kurudi kule 
walikoondolewa.

Makamu Mwenyekiti wa 
soko hilo, Mussa Mbwani, 
anataja sababu ya baadhi ya 
wamachinga kuondoka kuwa ni 
mtindo wa kufanya biashara kwa 
mazoea unaoweza kusababisha 
waendelee kuhangaika huku na 
kule.

Kila mara katika masoko 
mbalimbali, wamekuwa 
wakilalamika kwamba hayana 
miundombinu yote, na kwamba 
yamejengwa mbali ambako 
wateja hawawezi kufika, lakini 
soko la Mawasiliano lina 
miundombinu yote.

Soko hilo lina choo, maji 
na usafiri wa daladala kutoka 
maeneo mbalimbali ya jijini 
Dar es Salaam, lakini ajabu ni 
kwamba lina wafanyabiashara 
wachache, ninadhani ipo haja 
kwa Manispaa ya Ubungo 
kutafakari na kuchukua hatua 

Soko la Mawasiliano 
likumbukwe liendelee kustawi

 Muungwana Lazima Nilonge

Lugha za matusi na ubaguzi 
ni sumu kwa ustawi wa nchi
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KWA takriban miezi miwili sasa, kumekuwa na mjadala kuhusu 
suala la uwekezaji wa bandari kati ya Tanzania na serikali ya 
Dubai kupitia kampuni ya DP World. Mjadala huu umewagawa 
Watanzania kwa misingi ya itikadi za vyama vya siasa na wadau 
wengine wakiwamo viongozi wa dini, wanasheria na wacham-
buzi wa masuala ya kijamii na kiuchumi. 

Makundi yanayohusika na mjadala huo, yaliibuka mara baada 
ya Bunge kuridhia azimio la makubaliano kati ya pande husika 
(IGA), yaani Tanzania na Dubai kwa nia ya kuleta ufanisi ka-
tika uendeshaji wa bandari nchini ili kuwe na tija na hatimaye 
kuongeza mapato yatokanayo na rasilimali hiyo. 

Chama Cha Mapinduzi (CCM) kikiongozwa na viongozi wake 
wakuu, mawaziri, wabunge na makada wakongwe, baada ya 
kuibuka mijadala hiyo, kimezunguka katika maeneo mbalimbali 
ya nchi kwa kile ilichosema ni kuwaelimisha wananchi umuhimu 
wa mpango huo wa kuendesha bandari kwa ufanisi kupitia DP 
World ya Dubai. Wakati CCM ikifanya hivyo, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), kimeanza kampeni yake maarufu 
kama  +255 Katiba Mpya Okoa Bandari Zetu’ kwa kile ilichodai ni 
kupinga mkataba huo.

Kadhalika lipo kundi la wanasheria ambalo limefungua kesi ka-
tika Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya likitaka tafsiri ya mkataba 
huo ambao limedai kuwa unakiuka sheria za nchi na kwamba 
ukuu wa nchi kuhusu ulinzi wa rasilimali zake umepokwa na ku-
pewa nchi nyingine. 

Hakuna jambo la ajabu katika jambo hilo kwa kuwa kuila 
upande unajaribu kutoa msimamo wake juu ya kile unachoki-
amini. Hiyo inatokana na ukweli kwamba Tanzania inaheshimu 
uhuru wa watu kujieleza, kutoa maoni ikiwa ni sehemu ya haki za 
binadamu kama zilivyoainishwa katika Katiba ya nchi. 

Pamoja na ukweli huo, katika mijadala hiyo na mikutano inay-
oendelea kwenye majukwaa mbalimbali, kumekuwa na dalili za 
kuvukwa kwa mipaka ya uhuru huo kutokana na lugha zinazotu-
mika ambazo asilani si za kiungwana. Ni lugha za matusi, kebehi 
na maudhi ambazo zinaweza kuamsha hisia mbaya miongoni 
mwa Watanzania na hata kufikia hatua ya kuibuka uhasama kwa 
misingi ya imani na itikadi. 

Suala la mikataba linahusiana nini na suala la imani ya mtu 
kuwa ni wa dini fulani? Inakuwaje mtu anasimama jukwaani na 
kuporomosha matusi dhidi ya mtu mwingine bila kujali ni mkub-
wa kwake kiumri na anaongoza mamilioni ya Watanzania?     

Sambamba na kugha hizo za matusi, pia kumekuwa na chem-
bechembe za udini na ubaguzi kati ya imani moja na nyingine 
na upande mmoja dhidi ya mwingine wa pande za Muungano. 
Jambo hili pia linaweza kusababisha nyufa ndani ya Muungano 
hata kufikia watu kuhasimiana na hatimaye kuweka rehani tunu 
zetu za amani, umoja na mshikamano.

Watanzania hawajazoea masuala la kutukana na kukashfiana 
kwa misingi ya itikadi na imani ndiyo maana wamekuwa wakiun-
gana na kushirikiana katika shida na raha bila kujali kabila, dini, 
rangi wala itikadi. Mambo haya yanapoibuka sasa wakati Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar, uliozaa Tanzania, unakaribia 
kufikisha miaka 60, yanaleta ukakasi miongoni mwa Watanzania 
na wapenda amani kwa ujumla.

Ni vyema wanasiasa na wanasheria wanaposimama na kutoa 
kauli zao, wajenge hoja ambazo zitawafanya Watanzania wa-
vutwe nazo badala ya kuibua matusi, kebehi na kejeli dhidi ya 
upande mwingine. Hoja lazima itolewe ili kushawishi watu wasio 
upande wa mtoa hoja na kama kuna ulazima ijibiwe kwa hoja ze-
nye Mashiko na si vinginevyo. 

Matusi ya aina mbalimbali, lugha za maudhi na ubaguzi kwa 
misingi ya imani na itikadi havina nafasi katika taifa la Tanzania 
na yeyote mwenye tabia hiyo, katu asivumiliwe. 

Na Sabato 
Kasika

za kuhakikisha linakuwa na 
wafanyabiashara wengi.

Huko walikokwenda sidhani 
kama ni salama na pia sidhani kama 
watakuwa wanalipa ushuru wa 
manispaa, kwani wengi wao ni wale 
wanapanga bidhaa kandokando ya 
barabara.

Lakini pia inaelezwa huko 
kandokando ya barabara, 
wamekuwa wakitozwa shilingi 
1,000 wakiambiwa ni za ushuru, 
lakini zinaingia mifukoni Sh. 1,000 
ambazo zinaingia katika mifuko 
ya wajanja wachache, kitendo 
ambacho kinaweza kuikosesha 
manspaa mapato.

Ushuru ambao mfanyabiashara 
analipa kila siku sokoni hapo, ni 
shilingi 500, hivyo waliokimbia 
kwenda kwingine, ninadhani 
ni sawa na kuruka majivu na 
kukanyaga moto, hivyo wangeamua 
kurudi.

Yawezekana wakawa wanauza 
bidhaa kwa wingi, hivyo hawaoni 
umuhimu wa kurudi sokoni hapo, 
lakini jambo la msingi ni kwamba 
masoko yamejengwa kwa ajili yao, 
wangeyatumia.

Masoko mengi ya Dra es es 
Salaam, yamekuwa yakifanyiwa 
maboresho ikiwamo kujenga 
vibanda kulingana na biashara 
ambayo machinga anafanya ili 
kuvutia wateja

Pamoja na jitihada hizo, baadhi ya 
wamachinga wamekuwa wagumu 
kuzijali, badala yake ni kukimbizana 
na serikali huku na kule ili mradi 
waendelee kubaki katika maeneo 
yasiyo rasmi.

Kwa ujumla, soko hilo liko eneo 
zuri, linafikika, ila shida moja tu ya 
baadhi ya wafanyabiashara kutojali 
kile ambacho kimefanywa kwa ajili 
ya, matokeo yao ni kukimbilia huku 
na kule badala ya kutulia sehemu 
moja.

Ninadhani, serikali bado ina kazi 
kubwa ya kuelimisha kundi hili kwa 
lengo la kulisaidia kujua haki na 
wajibu ili kuepusha migogoro isiyo 
ya lazima.

Kila mara ka-
tika masoko 
mbalimbali, 
wamekuwa 
wakilalami-
ka kwamba 
hayana 
miundom-
binu yote, 
na kwamba 
yamejengwa 
mbali am-
bako wateja 
hawawezi 
kufika, 
lakini soko la 
Mawasiliano 
lina miun-
dombinu 
yote.
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Tusizozanie posa mchumba akaghairi FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Kama vipi chupa ya chai 
ivunjwe tutumie mabakuli

K
UNA hadithi ya mtoto 
mharibifu, aliyekuwa 
na tabia ya kuharibu 
vifaa nyumbani, kiasi 

cha kumfanya mama yake kuwa 
kama kichaa akimlinda kila 
wakati.

Hali hiyo ilimfanya mtoto 
kuishi kwa wasiwasi, huku ak-
ipendelea sana kuwa karibu na 
chupa ya chai ambayo ilihusika 
katika kumtunzia uji na maziwa 
na kila mara akihatarisha kuiv-
unja.

Mama naye aliingiwa na wasi-
wasi kuwa endapo chupa hiyo 
itavunjika atafanya nini wakati 
hali yake kiuchumi ilikuwa 

U
ELIMISHAJI umma 
kuhusu DP World na 
bandari zetu ume-
pamba moto. Kila mtu 

anaweza kuelimisha umma 
kuhusu hoja za kisheria? 
Hongera Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kujitolea kuelimisha 
umma. Ukweli utabaki kuwa 
wananchi hawahitaji hoja za 
kisheria bali matokeo chanya, 
bandari zetu ziboreke, zifanye 
kazi kwa ufanisi, Tanzania tu-
pate manufaa na maendeleo 
endelevu.

  Hii IGA ya DP World na 
bandari zetu, imetusaidia sana 
kujua mambo mengi, si tu ime-
tusaidia kutuonyesha matundu 
kwenye paa la nyumba yetu 
kwa kutuonyesha panapovuja. 
Pia imetufungua macho kuona 
tuna wanasheria wa aina gani, 
wenye elimu gani na uwezo 
gani, ndiyo maana tunaingia 
mikataba ya ajabu ajabu, min-

gine ni mikataba ya ovyo. Tuki-
ja kushtuka, tunavunja hiyo 
mikataba, tunashtakiwa,  tu-
nashindwa, tunatozwa tuzo, tu-
najimwambafai kuwa  hatulipi! 
Lakini  mwisho wa siku, huwa 
tunalipa hizo tozo kimyakimya 
au tunalipishwa kwa nguvu 
kwa lazima baada ya mali zetu 
zikiwamo ndege kukamatwa.

  Siku zote sheria ni fani 
yenye heshima kubwa katika 
jamii. Wanasheria ni watu na-
dhifu, wanavalia nadhifu, wa-
navaa majoho, wanaongea kwa 
mapozi,   hivyo kuna wengi 
walitamani kuwa wanasheria 
lakini hawakuweza. Zamani 
kupata nafasi kusoma sheria ili-
kuwa kwa wale wanafunzi wali-
ofaulu vizuri – wenye ufaulu wa 
daraja la kwanza pekee. Kwa 
maana hiyo, sheria ilikuwa fani 
ya vipanga tu.

  Lakini sasa kutokana na 
kuongezeka kwa vyuo vikuu 
vya binafsi nchini, sasa kila mtu 
anaweza kusomea sheria. Si 
vipanga tu, hata vilaza nao sasa 
wana fursa ya kujiunga na vyuo 
vikuu wakasomea sheria,   wa-
nahitimu na kupata shahada ya 
sheria (LL.B) lakini uanasheria 
wao ni wa makaratasi, wa vyeti, 
yaani kusoma sheria. Kuhitimu 
na kupata cheti ni jambo moja, 
lakini uwezo wa kuifanya she-
ria ni jambo lingine.

 Wanasheria hawa hawawezi 
kupenya Shule ya Sheria kwa 

Vitendo (LST) na kuwa mawak-
ili! ila ni wazuri kwa kuongea. 
Wazuri kwa kufanya ‘lobbying’ 
na kujipenyeza kwenye nafasi 
mbalimbali. Usikute sasa baa-
dhi ya hawa ndio wanasheria 
wetu tegemewa kwenye baa-
dhi ya taasisi muhimu kama 
hiki kinachoendelea kwenye 
mjadala huu wa mkataba/
makubaliano ya IGA ya bandari. 

 Haya mambo ya kudogosha 
mambo makubwa, hayakuanza 
leo. Yalianza tangu enzi za Jei 
Kei na Eddo. Walikuwa vijana 
wawili marafiki. Katika  uch-
aguzi mkuu wa mwaka 1995, 
walikodi ndege moja pamoja, 
wakaenda   Dodoma pamoja, 
wakachukua fomu za kugom-
bea urais kupitia CCM pamoja, 
wakazitembeza pamoja kutafu-
ta wadhamini na kuzirejesha 
pamoja. Watu wakawabatiza 
jina la Boys II Men, mmoja 
alionekana kama ‘a boy’ na 
mwingine ‘a man’.

  Baada ya Boys II Men 
kushindwa uteuzi wa mwaka 
1995, ili kujiandaa kwa uch-
aguzi wa mwaka 2005 kundi 
la “mtandao” liliasisiwa likiju-
muisha watu mbalimbali, waki-
wamo waandishi wa habari 
na vyombo vya habari, kazi 
yao kubwa ikiwa kuhakikisha 
‘a boy’ ndiye anapenya katika 
uteuzi wa urais. Kweli ‘The Boy’  
akashinda urais, akaunda seri-
kali, huku ‘the Man’ akifanywa 

kiranja Mkuu. Baadaye Boys II 
Men wakafarakana, ikamlaz-
imu Eddo kuachia ngazi.

  Kutokana na ‘the Boy’ ku-
maliza muda wake wa uongozi 
wa miaka 10, mwaka 2015 ku-
katokea harakati na vuta niku-
vute za kugombea urais. Kuna 
watu wakajiona kama ‘the Boy’ 
ameweza kuwa rais, basi kila 
mtu anaweza kushika nafasi 
hiyo ya juu kabisa katika uon-
gozi wa nchi, wakajitokeza wag-
ombea 62! 

Hiki kinachoendelea kwenye 
mjadala wa IGA ya DP World 
na bandari zetu, kumeidogosha 
sana fani ya sheria. Sasa kila 
mtu anajiona ni mwanasheria. 
Hali hiyo imefanya wanasheria 
waonekane si watu muhimu. 
Mtu yeyote anaweza kuwa 
mwanasheria na si kila mwa-
nasheria aliyesomea sheria ni 
mwanasheria. Wengine  ni wa-
nasheria makaratasi tu, naen-
delea kusisitiza. 

Hoja  za kisheria zilizoibuliwa 
kuhusu hii IGA zijibiwe kisheria 
na si kisiasa. Kwa vile na mimi 
ni mwanahabari mwanasheria, 
najitolea kuelimisha umma 
kuhusu IGA na HGA. Kwa  lugha 
rahisi, IGA ni kama barua ya 
posa tuu kwa DPW kumposa 
binti yetu Bandari.

 Uhusiano wa wawili hawa ul-
ianza toka Februari, 2022 waka-
ti wa Expo Dubai. Mwarabu wa 
Dubai, alimwona binti Bandari 

Dar es Salaam, kampenda. 
Akamwalika mzazi wa binti 
kutembelea Dubai wakati wa 
Expo Dubai, ndipo DPW aka-
tangaza nia ya kumposa binti 
Bandari Dar es Salama. 

Kwa nia njema makubaliano 
ya awali (MoU) kati ya Bandari 
na DPW yakatiwa saini Dubai 
huku mzazi akishuhudia. 
Makubaliano hayo ni ni kum-
ruhusu DPW kuleta barua ya 
posa. Oktoba, DP World  katua 
nchini na mshenga wake kuleta 
barua ya posa, ndiyo hii IGA.

  Mzazi wa binti ni Mama 
Harusi akamruhusu mjomba 
mtu, Profesa   kuipokea ba-
rua hiyo ya posa, ikapokewa 
Oktoba, 2022. Mzazi wa binti 
Bandari,  akaipeleka posa 
kwenye kikao cha wanafa-
milia, kuomba ridhaa ya posa 
ikubaliwe binti Bandari aposwe 
na DPW. Kikao cha familia, ki-
karidhia, ndicho kile kikao cha 
Bunge kuridhia IGA.

  Baada ya posa kukubaliwa 
yaani baada ya ile IGA kuridhi-
wa sasa ndio mahari ya binti 
yetu inapangwa ambayo itaku-
wa ni HGA. Kiafrika kitendo 
cha binti kuposwa ni heshima 
kubwa. Wajomba msipigie 
kelele barua ya posa, mchumba 
asije kughairi. Tutulie, tupange 
mahari ya maana, binti Bandari 
aolewe!

Wasalaam, 
Paskali 0754 270403

duni, hivyo asingemudu ku-
nunua nyingine.

Mara zote akawa mtu wa 
kukemea, akijua ikitokea 
akakaa mbali huyu mwanawe, 
bila shaka maisha ya chupa ile 
yatakuwa shakani na hatapata 
nyingine.

Kwa kuwa sasa ilionekana 
kero kwa mtoto yule, siku moja 
akapata wazo la kumaliza wasi-
wasi aliokuwa nao, nalo likawa 
la kuivunjilia mbali ili isiwapo 
tena na kelele za mama ziishe.

Kweli, siku moja alipoamka 
na kupata kifungua kinywa 
chake kama kawaida kupitia 
chupa ile, mama aliaga kwenda 
sokoni kununua mahitaji ndipo 
mtoto akaona huo ndio uliku-
wa wakati mwafaka.

Aliivunjilia mbali chupa ile 
na mama aliporudi akakutana 
na vipande vipande na alipo-
hoji kwa hasira, mwanawe alilia 
na kumwambia hakuwa na jin-
si, ila kuondokana na udhia ule.

Kuanzia siku hiyo, nyumba 
ikawa ya amani licha ya sasa uji, 
chai na maziwa kuhifadhiwa na 
kunywewa kwenye vikombe na 
mabakuli na hatimaye kila kitu 
kikasahaulika na maisha ya-
kaendelea.

Nimemsikia takriban mara 
tatu, nne hivi, Mama, Chifu 
Hangaya, Rais Samia Suluhu 

Hassan, akililia amani na utu-
livu wa nchi na hasa kuchelea 
Watanzania kugawanyika kuto-
kana na jambo, mtu au kikundi 
cha watu.

Kilio chake kinapaa zaidi ku-
tokana na muktadha wa kelele 
za mkataba wa ushirikiano wa 
serikali za Tanzania na Dubai, 
kuhusu uwekezaji kwenye 
bandari za Tanzania.

Anaona kama tunavyoona 
sisi kwamba kuna mgawanyiko 
unaolemea Watanzania wanao-
jadili mkataba huo katika nyan-
ja na medani mbalimbali, waki-
wamo wanaopinga mkataba, 
wanaounga mkono na wasio na 
msimamo.

Kuna mgawanyiko wa kimsi-
mamo na kimawazo baina ya 
wanasiasa, wataalamu, wana-
habari, viongozi wa dini na wa-
nasheria, kila upande ukivutia 
ngozi kwake kwa sababu dha-
hiri na fiche.

Jina maarufu linalobamba 
miongoni mwa ndimi za jamii 
ya Watanzania ni DP World, 
kampuni inayopigiwa upatu 
na kupingwa kuwekeza katika 
bandari nchini. Uzuri ni kwam-
ba makundi yote hayo hakuna 
linalopinga uwekezaji.

Bali katika makundi hayo, 
kuna wanaohoji mkataba na 
vipengele vyake, lakini wapo 

wasiotaka kujishughulisha na 
mkataba ila DP World apewe tu 
hata kama ni bandari zote, ziki-
wamo za mabwawani.

Bila shaka Chifu Hangaya 
pia ametishwa na jinsi matusi 
yanavyorushwa ovyo na watu 
bila kujali rika, utadhani wame-
vutishwa bangi. Mdogo anam-
tukana mkubwa bila kujali na 
mkubwa anamwaga mitusi bila 
aibu wala hofu!

Kwa hali hiyo, mama yeyote 
mwenye dhamana ya kuangalia 
wanawe akitaka waishi pamoja 
kwa mshikamano thabiti, lazi-
ma atasimama na kukemea hali 
hiyo isiyo na siha, kwa mustak-
abali mwema wa familia, ukoo 
na taifa kwa ujumla.

Lakini ili kuondokana na 
sintofahamu hiyo, Watanzania 
wachache miongoni mwetu, 
wakaona ni bora kwenda ma-
hakamani kuangalia ni nini 
hasa kilichomo kwenye mkata-
ba na kama kinaweza kufafan-
uliwa na kueleweka ili kuondoa 
mtanziko uliopo.

Ni bora Mahakama ikavunja 
chupa hii, ili tuondokane na 
taharuki iliyopo hivi sasa kwa 
sababu hakuliki, hakulaliki hivi 
sasa kisa ni mkataba-chupa ili-
yoko mikononi mwa mtoto.

Watu wanataka kujua; je, 
uwekezaji huu unaungwa mko-

no na kila Mtanzania? Kutiwa 
saini, kuwasilishwa bungeni na 
kuridhiwa kwake kulishiriki-
sha Sheria ya Mamlaka ya Nchi 
kuhusu Umiliki wa Rasilimali 
na Maliasili?

Je, kulishirikisha Sheria ya 
Mapitio na Majadiliano kuhusu 
masharti hasi katika mikataba 
inayohusu Rasilimali na Ma-
liasili za Nchi? Umma uliari-
fiwa na kupewa muda mwafaka 
kushiriki na kutoa maoni yake?

Je, zile ibara 14 za mkataba 
wenyewe zinakiuka ibara zile 
tatu za Katiba ya Tanzania? Na 
ibara mbili za mkataba zinakiu-
ka kile kifungu kimoja cha She-
ria ya Mikataba ya Tanzania?

Kama haitoshi, je, 
makubaliano (IGA) kati ya Tan-
zania na Dubai yalifuata tara-
tibu za kisheria, kuchagua njia 
ya ununuzi ambayo iko chini 
ya kifungu cha 64 cha Sheria 
ya Ununuzi wa Umma? Na je, 
makubaliano hayo ni mkataba 
na walioshiriki kuyasaini wali-
kuwa na nguvu ya kisheria? 

Majibu ya je, je, je hizi, yata-
patikana mahakamani na ndi-
po sasa Watanzania wataona 
nini kinafaa. Vinginevyo Mama 
avunje tu chupa ya chai ili tuen-
delee na maisha ya kunywea 
kwenye vikombe na mabakuli. 
Alamsiki!
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Nchemba: Uswisi
ina msaada mkubwa 
uchumi wa Tanzania

Kinana abeba dhamana kilio bei ya pamba
Na Maulid Mmbaga, ITILIMA 

KILIO cha wakulima wa pam-
ba kuhusu kushusha kwa bei ya 
zao hilo na kuchangia kuende-
lea kuwa maskini kimepokewa 
na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na kuahidi  kuzungumza 
na serikali kuona namna ya ku-
tatua tatizo hilo.

Jana, wilayani Itilima mkoani 
Simiyu, wakulima waliwasili-
sha kilio chao kuhusu kushuka 
kwa bei ya pamba na kuchang-
ia    kuendelea kutafunwa na 
umaskini kauli ambayo Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Bara, 
Abdulrahman Kinana, aliahidi 
kuzungumza na serikali kuona 
namna ya kuitatua.

Akijibu swali la wakulima ka-
tika mkutano wa hadhara uli-
ofanyika Kata ya Laini, Kinana 
alisema changamoto hiyo ina-
paswa kutatuliwa na serikali.

Kinana aliahidi    kuliwasili-
sha ngazi za juu ili kuona namna 
ya kujenga viwanda vya ndani 
vya kuchakata zao hilo kwa 
kutengeneza nyuzi na nguo na 
kunusuru bei  ambayo inashu-
ka kila msimu.

Malalamiko ya wananchi 
yanalenga zao hilo kuwa na 

bei elekezi ili kuondokana na 
changamoto ya kila msimu 
pamba kuuzwa bei ya chini na 
hata inapouzwa malipo huwa 
nusunusu na kushusha thamani 
yake huku gharama za uzal-
ishaji zikipaa.

Akizungumza na wananchi 
Kinana alisema: “Jambo hili si la 
kwenu wakulima  ni la serikali 
na mimi nalichukua kwenda 
kuonana na wakubwa kuwaam-
bia, wakulima wanalima bei 
inashuka kwa sababu hakuna 
viwanda nchini.”

Alisema serikali inapaswa 
kujitahidi kujenga viwanda vya 
kuchakata zao hilo ikiwamo 
kutengeneza nyuzi na nguo ili 
wakulima wasitegemee soko la 
nje ya nchi pekee katika kuuza.

Pia, alisema kuendelea ku-
peleka pamba kwenye soko la 
nje ya nchi ni wazi kwamba bei 
ya zao hilo itaendelea kuwa ya 
chini kwa kuwa wao wanapan-
ga wanunue malighafi hiyo kwa 
bei ya chini. “Jibu lingine la bei 
nzuri ya zao hili kila mkulima 
anatakiwa kulima kilimo cha 
kisasa, mfano nimeona Singida 
kuna mkulima mmoja anapata 
kilo 1,000 wakati Mkuu wa 
Mkoa wa Simiyu aliyelima kar-

ibia heka moja alipata kilo 500.
“Wewe unayelima hapa kwa 

utaratibu wako heka moja una-
pata kilo 150 hamuwezi kufa-
nana kimapato. Sasa ni kazi 
ya serikali kuwaleta wataala-
mu wawafundishe wananchi 
walime kilimo cha kisasa,” 
alisema.

Kinana alisema kutokana na 
changamoto hiyo anakusudia 
kuonana na Waziri wa Kilimo ili 
kuzungumza naye kuhusu ku-
suasua kwa malipo ya wakuli-
ma baada ya kuuza zao hilo.

“Kuendelea kulipwa nusunu-
su kila wanapouza pamba yao 
linafanya zao linakosa thamani 
na kuendelea kuwasumbua 
wakulima wanaotumia ghara-
ma kubwa katika uendeshaji wa 
zao hili,” alisema Kinana.

Mkurugenzi Mkuu  wa Bodi 
ya Pamba (TCB), Marko Mtunga, 
alisema asilimia 80 ya pamba 
inayozalishwa  inapelekwa nje 
ya nchi ndiyo maana hakuna 
bei elekezi inayojulikana.

“Ni vigumu kwa wakulima 
wanaokwenda shambani mwe-
zi Desemba kufahamu bei na 
ili tuweze kuwaeleza bei, tuna-
paswa kuwa na mfuko wa kinga 
ya bei. Ukiwa na fedha kwenye 

mfuko bei, ikishuka mfuko una-
toa fedha unajazia,” alisema 
Mtunga.

Hata hivyo, alisema tayari 
serikali imeanza kuchukua hat-
ua na katika mwaka huu wa fed-
ha, imeanzisha mfuko wa kili-
mo ambao, moja ya kazi yake 
ni kudhibiti soko na kuwafanya 
wakulima kuwa na uhakika.

“Ni ukweli mwaka huu bei 
imeshuka. Mwaka jana wapo 
waliouza kwa bei ya Sh. 2,000 
kwa kilo moja wakati bei ele-
kezi ikiwa Sh. 1,560 na wakati 
tunapanga bei hiyo msimu ulio-
pita katika soko la dunia bei zili-
kuwa kubwa,” alisema Mtunga.

Mkulima Eliya Ngenda alitaja 
changamoto nyingine wanayo-
kutana nayo ni pembejeo.

“Dawa wanazoletewa kwa 
ajili ya zao hili zimekuwa chini 
ya kiwango, tunapulizia ndani 
ya muda mfupi magonjwa kama 
funza wanaendelea kushambu-
lia mazao,” alisema Ngenda.

Mkulima Sagata John    alise-
ma: “Serikali imekuwa kimya na 
chama hakijaja kutoa elimu bei 
imeshuka na tunapaswa kufan-
ya nini? Wametuacha tukipam-
bana na madalali kila kukicha 
na hakuna wakutusaidia.”

TenMet yaomba nyongeza ya ruzuku shule za msingi
Na Mary Geofrey

MTANDAO wa Elimu nchini 
(TenMet), umeishauri serikali 
kuongeza ruzuku ya wanafunzi 
wa shule za msingi kuwa zaidi ya 
6,000 kwa mwanafunzi mmoja 
katika bajeti ya kutoa elimu bure.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi jijini Dar es Sa-
laam, Mkuu wa Programu wa 
TenMet, Martha Makale, alisema 
wanaishauri serikali isimamie 
uwajibikaji, utendaji wa viongozi 
na watoa huduma katika sekta 
ya elimu na utawala.

Pia iboreshe upatikanaji wa 
walimu, kuwagawa kwa uwiano 
sawa kwa kuzingatia jinsia ma-
hitaji maalum na mpangilio wa 

jiografia.
Ushauri huo aliutoa wakati 

akizungumzia kuhusu taarifa 
ya uwezeshaji jamii katika kusi-
mamia serikali za mitaa na wa-
toa huduma katika kuhakikisha 
upatikanaji wa elimu bora katika 
shule za umma katika mradi uli-
otekelezwa kwenye halmashauri 
10.

Makale alisema mradi huo 
ambao umehusisha wadau wa 
ngazi ya jamii zikiwamo kamati 
za shule, viongozi wa vijiji, hal-
mashauri, taasisi za sekta bin-
afsi na watunga sera, umebaini 
kuwa, ruzuku zinazotolewa kwa 
shule za msingi zipo chini ya ki-
wango cha 6,000 kwa kila mwa-
nafunzi.

Alisema asasi ya TARUCODE-
FU iliyoko Kibiti, mkoani Pwani, 
ilibaini ruzuku iliyofika shuleni 
ni 5,400 hadi 5,600 kwa mwaka 
wa fedha wa 2021/22 badala ya 
6,000, hivyo wanataka iongezwe 
ili kukidhi mahitaji.

Alitaja jambo lingine ni wazazi 
kutokuwa na taarifa sahihi na 
kutoshirikishwa katika vipaum-
bele vya shule, ikiwa ni pamoja 
na mipango na mchakato mzi-
ma wa makadirio ya mapato na 
matumizi.

Mshauri wa TenMet, Japhet 
Makongo, alisema wamebaini 
kukosekana kwa miundombinu 
sahihi ya kufundishia ikiwamo 
madarasa, vyoo, nyumba za wal-
imu, viwanja vya michezo na vi-

faa.
“Katika shule zote zilizofikiwa 

na mradi wa SAM/PETS, kuliku-
wapo na msongamano wa wa-
nafunzi darasani hususani kwa 
madarasa ya awali katika vijiji 
vya mbali au vilivyoko pembe-
zoni wilayani Kalambo, Nsimbo, 
Mvuha/Morogoro, Pangani, 
Nachingwea na Kibiti,” alisema.

Alisema pia, kumekuwapo na 
ndoa za utoto na mimba kwa wa-
sichana na unyanyasaji wa kijin-
sia ulioshuhudiwa katika wilaya 
za Chamwino, Kalambo, Nsimba, 
Pangani na Nachongwea.

“Tatizo linachangiwa na we-
nye mamlaka kushindwa kuwa-
jibika ipasavyo,” alisema.

Meneja Umegaji na Rasilimali, 

William Chacha, alishauri ku-
wapo kwa uwajibikaji na ufua-
tiliaji wa Rasilimali za Umma 
(SAM), unatengeneza mfumo 
wa kuhamasisha jamii kushiriki 
moja kwa moja katika kuibua 
mawazo mbalimbali, kupata 
taarifa na kusimamia uwajibi-
kaji.

“Hii inaonyesha kuwapo kwa 
umuhimu wa mabadiliko ya ma-
wasiliano kati ya serikali na jamii 
na serikali, kuzingatia misingi ya 
utawala bora,” alisema Chacha.

Aliongeza kuwa SAM umewez-
esha kuwapo kwa mabadiliko 
katika kujenga uhusiano kati ya 
jamii na serikali, hivyo kuwajen-
gea hali ya kujiamini na kuwa 
tayari kufuatilia watoa huduma.

Mkuu wa Wilaya ya 
Nachingwea mkoani 
Lindi, Mohamed  
Moyo (wa tatu kulia),  
akikabidhi msaada 
wa vitu mbalim-
bali kwa mmoja wa 
wagonjwa waliola-
zwa katika kituo cha 
Afya cha Naipanga, 
kama sehemu ya 
maadhimisho ya  siku 
ya mashujaa  hivi ka-
ribuni. Wa (pili kulia) 
ni Mkurugenzi  Mtend-
aji wa Halmashauri 
ya wilaya hiyo,  
Mhandisi Chionda 
Kawawa.  PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, amesema Seri-
kali ya Uswisi, imekuwa msaada 
mkubwa katika kukuza uchumi 
wa Tanzania kupitia uwekezaji 
walioufanya kwenye sekta mbal-
imbali ikiwamo biashara na 
uwekezaji.

Nchemba aliyasema hayo 
juzi kwenye sherehe ya maa-
dhimisho ya pili ya miaka 732 
ya Shirikisho la Uswisi, yaliyo-
fanyika nyumbani kwa Balozi wa 
Uswisi, Osterbay mkoani Dar es 
Salaam.

Alisema kwa miaka mingi seri-
kali ya Uswisi imekuwa mdau 
mkubwa katika shughuli mbal-
imbali za kiuchumi ikiwamo, 
kilimo, elimu, utalii, biashara, 
uwekezaji na ustawi wa jamii.

“Tunawapongeza pia, kwa 
kuendelea kutuunga mkono 
kwenye maeneo mengine kama 
mafuta na gesi, usafiri wa anga, 
na maeneo mengine ya kiuchu-
mi,” alisema.

Dk. Nchemba alisema urafiki 
kati ya nchi hizo unaendelea 
kukua siku hadi siku na kwamba 
kwa sasa wanaangalia namna ya 
kuufanya kuwa imara na endel-
evu.

Kiongozi huyo alisema miaka 
ya hivi karibuni Uswisi ilitajwa 
kuwa ni miongoni mwa nchi zi-
nazoisaidia Tanzania kwenye 
nyanja mbalimbali.

“Kupitia huu urafiki, tutaen-
delea kuomba msaada kwao, 
ili kutimiza ile adhma ya kuwa 
Tanzania ya viwanda,” alisema 
Nchemba.

Balozi wa Uswisi Nchini,  Di-
dier Chassot, alisema serikali 
yao imekuwa ikitoa msaada kwe-
nye miradi mingi ya maendeleo 
tangu mwanzoni mwa miaka ya 
1960 na kwamba nchi hizo zina 
historia ndefu ya ushirikiano we-
nye manufaa.
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PAKA RANGI

MTOTO wa miaka sita alimuuliza babake:
MTOTO: Baba, eti sisi wanadamu tulikuja vipi
     duniani?
BABA: Mungu alimuumba Nabii Adam na Hawa.
            Kisha wao wakaanza kuzaa watoto na watoto
            wakazaa mpaka tukazaliwa sisi. (Mtoto hakuri   

                dhika akamfuta mamake)
MTOTO: Mama, eti sisi wanadamu tulikuja vipi
              duniani?
MAMA: Wanasayansi wamesema sisi tulitokana na
              manyani baadae tukawa binadamu. (Mtoto    

                 akarudi kwa baba)
MTOTO: Baba mbona mama anasema sisi tulikuwa
              manyani mwanzo?Au wanidanganya?
BABA: Mwanangu, mimi nimekuelezea kuhusu ukoo
            wetu. Mamako amekuelezea kuhusu ukoo wao.

SWALI
Samaki aina ya Pweza ana mikia mingapi?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tumalizie sehe-
mu ya mwisho ya mfu-
lulizo wa makala zetu 

kuhusu mke, mume na wakwe 
katika maisha ya ndoa. Wiki iliyo-
pita tuliona mambo mbalimbali 
anayopaswa kufanya mke awapo 
kwenye ndoa.

Leo nimulike mambo anayo-
paswa kufanya mwanamume an-
apokuwa hai ili kuiepushia ugu-
mu familia yake   siku za usoni. 
Kila mwanamume mwenye heki-
ma huhudumia familia yake kwa 
ajili ya maisha ya hapo baadaye, 
iwe yuko hai au la.

Yampasa mtu ajiulize je, iki-
tokea umeondoka duniani nini ki-
tatokea kwa mke na watoto wako? 
Hatuombei lakini Maisha Ndivyo 
Yalivyo kwamba kuondoka hapa 
duniani ni ratiba ya Mungu vile 
impendezavyo. 

Je, wataishi maisha bora au wa-
tachanganyikiwa? Je, ni vitu gani 
umeviandaa au bado wewe un-
aamini kuwa bado ni mdogo sana 
kufa mapema. Kumbuka watu 
kwenye umri mdogo wanaweza 

kufa kwa sababu ambazo Mun-
gu peke yake anazijua.

Fanya maandalizi ya siku za 
usoni kwa ajili ya mke na wanao. 
Uchunguzi ambao umefanyika 
umeonyesha kuwa asilimia 90 ya 
wanawake na watoto wao hupata 
mateso ya ajabu sana pale waume 
zao wanapofariki dunia.

Ndugu zako wanaojifanya wan-
apenda familia yako na mkeo, hu-
wageuka pale wanapojua haupo 
tena kusimama na kuwatetea. 
Nikutajie hapa baadhi ya mambo 
wanayopitia wajane pamoja na 
watoto wao.

Kwanza, huwa wanatengwa. 
Hakuna mtu anayetaka kuju-
muika nao. Pili, huwa wanadhal-
ilishwa. Wengine hulazimishwa 
kufanya mambo ambayo ni kiny-
ume cha utu wa mtu. Huwa wa-
nakuwa wapweke, wenye hofu na 
shaka muda wote.

Wengine husingiziwa wameua 
waume zao. Mfano, kipindi cha 
kuuguza, hata kama mama ame-
jitahidi vipi kumhudumia, bado 
ataonekana msaliti.

Wengine hunyang’anywa mali 

zao na ndugu wa mwanaume na 
kuwaacha kuhudumia watoto 
wao peke yao. Wanapoteza heshi-
ma za waume zao waliokufa kwa 
kulazimishwa kuolewa na ndugu 
upande wa waume zao.

Pia husingiziwa uchawi. Wajane 
huonekana kama mzigo, hivyo 
watu huwakimbia na kukaa mbali 
nao. Kama watoto walikuwa wa-
nasoma,  wengine huacha hata 
shule kwa kushindwa kulipa ada. 
Hakuna ndugu anayetoa msaada 
wowote.

Wajane huonekana kama watu 
wasiofaa katika jamii nyingi. 
Inakuwa mbaya zaidi kama waka-
ti wa uhai, mwanamume alikuwa 
hana ushirikiano na ndugu au 
jamaa zake.

Sasa, ufanyeje ili uhakikishe 
mke na watoto wanabaki salama 
wakati wewe haupo? Kwanza, 
mshukuru Mungu kwamba bado 
uko hai, bado unaweza kufanya 
kitu. Na kama unaweza basi usi-
poteze muda, fanya haraka.

Hakikisha kuwa mrithi wa mali 
zako anakuwa mkeo. Usithubutu 
kumfanya mama yako, kaka, 

dada, binamu na kadhalika kuwa 
mrithi wako, kama hutaki familia 
yako kukosa mali zote, ulizo-
taabikia miaka mingi na kuwafan-
ya waendelee kutaabika!

Hakikisha umeandikisha nyara-
ka zako za urithi na kumwandika 
mke wako mpenzi kama msi-
mamizi wa mali zako zote. Hilo 
ni jambo bora na la busara kuliko 
yote unayoweza kufanya.

Nunua nyumba nyingi, magari 
na uandikishe kwa majina yenu 
wawili, au zaidi kwa jina lake au 
majina ya watoto wenu. Mpende 
mke wako na usikubali ndugu 
zako wawatenganishe.

Usije ukathubutu kumsema 
mke wako vibaya kwa ndugu 
zako. Ni wanaume wachanga wa-
naoweza kufanya hivyo! Mkatie 
mkeo na watoto bima ya maisha 
yao.

Mke wako anapaswa kufaha-
mu miradi yako yote. Fungueni 
akaunti ya pamoja wewe na 
mke wako. Mweke mke wako wa 
kwanza, katika jinsi unavyowahu-
dumia na jinsi atakavyohudumi-
wa na ndugu zako. 

Omba kwa ajili ya maisha mare-
fu na yenye mafanikio. Fanyeni 
maombi ya pamoja kusambara-
tisha na kubatilisha kila mipango 
ya adui juu ya familia yenu. Kuwa 
mwaminifu kwa mkeo. Usipo-
fanya hivyo utakuwa umejitafutia 
kufa mapema pale utakapokuwa 
na wanawake wengine nje ya 
ndoa (makahaba, nyumba ndo-
go).

Hakikisha mke wako anafanya 
kazi ili umjengee msingi mzuri wa 
kujisimamia pale utakapokuwa 
haupo duniani. Usimlazimishe 
awe mama wa nyumbani kwani 
atateseka sana utakapokuwa 
haupo.

Wapeleke watoto wako shu-
leni, wape elimu bora ili baadaye 
wawe na uwezo wa kujitegemea. 
Waongoze watoto kumjua Mun-
gu. Huu ni urithi mkubwa utaka-
okuwa umewaachia watoto wako.

Mfanye Mungu awe kiongozi 
wa nyumba yenu, mkabidhini 
maisha yenu yote ya siku za usoni. 

Je, una maoni, kisa? Ujumbe 
mfupi 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Anayopaswa kufanya mwanamume anapokuwa hai

WAKATI nakua, nilikuwa ni-
kimsikia mama yangu na hata 
wanajamii wengine wanaotuzun-
guka wakitumia misemo ya zaidi 
ya aina nne, inayosisitiza juu ya 
huruma, upendo na kukirimiana 
kati ya mdogo na mkubwa.

Moja ya misemo ambayo nai-
kumbuka hadi leo ni huu una-
osema “hicho chakula mbaki-
zieni mdogo wenu.”

Kipindi fulani, mama yangu 
alikuwa akiniagiza, mkifua nguo 
zenu msisahau na za mdogo 
wenu. Mara utamsikia akikazia 
jambo hilo hilo, chezeni mich-
ezo mizuri msimuumize mdogo 
wenu.

Au tulipokuwa tumetoka zetu 
kucheza mtaani na watoto wen-
gine, mama anatuuliza mie na 
dada yangu, mmerudi wenyewe 
mdogo wenu yuko wapi?

Jamii iliyostaarabika duniani 
kote inajua, asasi za kiraia au ma-
shirika yasiyo ya kiserikali (NGO) 
ni mkono wa pili wa serikali. 
Kwamba, kila wanachokifanya, 
ni kile ambacho serikali inapas-
wa kukifanya kuhudumia watu 
wake, ndiyo ukweli ulivyo!

Lakini sera na taratibu zinazo-
simamia utozaji kodi kwa asasi 
za kiraia, bado si rafiki kwa wa-
naoanzisha na kuendesha ma-
shirika hayo yasiyo ya kiserikali.

Hakuna shaka kwamba asasi 
za kiraia zinawajibika kulipa 
kodi na kuwasilisha marejesho 
(returns0  kwa mujibu wa Sheria 
Namba 24 ya Mwaka 2002 inay-
ounda asasi hizo.

Kiuhalisia, ritani ya kodi ni hati 
inayowasilishwa kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) am-
bayo inaonyesha mapato, ghara-
ma na taarifa zingine zinazohu-
siana na mwenendo wa shughuli 
za kiuchumi kama inavyotakiwa 
kisheria.

Hivi sasa, ritani ya kodi ina-
hitajika kuwasilishwa kwa njia 
ya kielektroniki (e - filling) kwa 
madhumuni ya urahisi.

Ni kweli kwamba mashirika 
yasiyo ya kiserikali yamesame-
hewa kodi ya ongezeko la tham-
ani (VAT) kwenye uingizaji au/
ununuzi wa bidhaa au huduma 
kwa shirika lenye makubaliano 
na serikali, kwa ajili ya mradi un-
aotekelezwa na shirika lisilo la 

kiserikali.
Yote hayo yanafanyika ikiwa 

makubaliano hayo yameain-
ishwa kuwa msamaha wa kodi ya 
ongezeko la thamani kwa bidhaa 
au huduma.

Wiki hii, kuliripotiwa kilio cha 
tozo ya kodi ya mwaka ya asil-
imia 30 inayotokana na mavuno 
ya mapato ya mashirika yasiyo 
ya kiserikali (NGO) kwamba 
inawaumiza kwa vile wao ha-
wafanyi biashara zaidi ya kutoa 
huduma.

Mratibu wa Taifa wa Mtandao 
wa Watetezi wa Haki za Binada-
mu Tanzania (THRDC), Wakili 
Onesmo Olengurumwa, amen-
ukuliwa akisema ziko kodi za 
kawaida ambazo wanaweza 
wakalipa, lakini zingine ambazo 
wanapigwa, kwa mfano kodi ya 
mwaka ya asilimia 30 ya mapato, 
wao hawana mapato.

Olengurumwa anasema: “Sisi 
tuna ruzuku na ruzuku si ya mtu 
binafsi ni ya kuhudumia. Sasa ru-
zuku yangu ambayo inatumika 
mwaka kesho, ukipiga asilimia 
30 maana yake umeenda ku-
tumia hela ya miradi.

Watawala, NGO ni mkono wa pili wa serikali
“Ndiyo maana tumeona tukae 

vizuri na ndugu zetu wa TRA 
pamoja na serikali ili tuweze 
kuona ni namna gani tutabore-
sha sheria za kodi zikatutambua 
sisi kama walipa kodi, ambao tu-
nafanya kazi za kijamii. Tubakie 
tu na zile kodi za msingi kama 
ukilipa mishahara lazima ukatwe 
kodi.”

Maana yake ni kwamba kilio 
hiki cha asasi za kiraia kimeza-
gaa kila kona ya nchi. Wanalia! 
na ombi lao kubwa ni kupata   
misamaha ya kodi hiyo inayolala-
mikiwa.

Kwa mfano, Msajili Msaidizi wa 
NGO Mkoa wa Kilimanjaro, Jesca 
Nyaki, amenukuliwa akisema 
mkoa huo wenye jumla ya ma-
shirika yasiyo ya kiserikali 443, 
yaliyosajiliwa chini ya Sheria ya 
Uratibu wa Sheria ya Mashirika 
Yasiyo ya Kiserikali, Namba 24 
ya Mwaka 2002, ni 110 pekee 
ambayo yamewasilisha taarifa 
zao na miradi yanayoitekeleza, 
lakini 333 yameficha taarifa zao 
na hayajulikani yanafanya nini.

Mashirika yaliyojisalimisha 
mwaka 2022, ni yale yanay-

otekeleza shughuli mbalimbali 
zikiwamo shughuli za afya, elimu 
ya masuala ya ukatili wa kijinsia 
na elimu ya ujasiriamali.

Mengine ni yale ya ukuzaji wa 
uchumi, utunzaji wa mazingira 
na wako wadau ambao wanatoa 
huduma za msaada wa kisheria 
na kusaidia watoto wanaoishi 
katika mazingira magumu kwa 
kuanzisha vituo vya kulea wa-
toto.

Tukiangalia kwa mwaka 2022, 
yametekeleza shughuli mbal-
imbali ambazo zina takribani 
thamani ya Sh. bilioni 6.1. Hawa 
wapewe maua yao.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, kwa mamka uliyo 
nayo na nafasi uliyopewa ya 
kumshauri Rais Samia Suluhu 
Hassan katika masuala ya kodi, 
itazame upya tozo ya kodi ya asil-
imia 30 wanayotozwa NGO.

•	 Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

wArAKA wA NDANI



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201512

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015 HARUSI

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015 JUMAPILI JULAI 30, 202312

Njia 
za kumsh-

tukiza mpenzi 
wako kama una-

taka kumchumbia 
ziko nyingi. Pichani 

ni baadhi ya picha zi-
nazoonyesha jinsi ya 
kumwomba uchum-
ba kwa namna ya 

kipekee.
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KOTI 
LINAKUPA 

HADHI
J

UKUMU la kuteua nguo 
gani za kuvaa, linabaki 
kwako binafsi ili kuon-
doa malalamiko.

Hata hivyo, uchaguzi ni la-
zima kuwa na uelewa mpana 
kuhakikisha unapata nguo bora 
na maridadi.

Kwa ujumla kabla ya kupata 
aina yoyote ya nguo ni muhimu 
kuzingatia mambo mengi.

Tuangalie namna unavy-
oweza kufanya chaguo sahihi la 
kupata koti safi.

Kwanza zingatia mtindo 
wako wa vazi. Hapa ndipo lad-
ha inachukua jukumu la msingi 
wakati wa kuchagua kati ya 
aina tofauti za koti. 

Hivi sasa kuna aina anuwai ya 
koti za wanaume kwenye soko. 

Haitofautiani tu kwa sura, bali 
pia kwa mtindo. Koti imeundwa 
kwa nyenzo tofauti ambayo ina-
fanya utafutaji uwe rahisi zaidi. 

Pili,  rangi hutumika kama 
hitaji kuu kulingana na mwone-
kano wako.

Mfano ya makoti ya kisasa 
kwa wanaume inamfanya aone-
kane maridadi.

Vazi hili linachanganya rangi 
na mitindo ya suruali kuwa 
nguo rasmi. 

Aidha, Blazer kwa wanaume 
ni kitu cha kupendeza zaidi, in-
atumika ikiwa maeneo ya kazini 
au kwenda matembezi.

Kumbuka kuwa koti inaleta 
tofauti ambayo inampa mtu 
mwonekano mzuri.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Vileja vya tambi
VILEJA ni aina ya vitafunwa 

ambavyo mara nyingi familia 
hupendelea kula lakini kupika 
wengi hawafahamu.

Mahitaji
Tambi nyembamba mifuko 

miwili, siagi vijiko vya supu 
vinne, maziwa ya sona 300Ml

zabibu kavu kikombe kimoja,  
arki (vannila) Kijiko cha supu 
kimoja,

Jinsi ya kupika
Weka karai au sufuria kwenye 

moto kiasi tia siagi, weka tambi 
uzikaange usiachie mkoni mpa-
ka ziwe rangi ya dhahabu.

Kisha weka zabibu huku una-
koroga, weka maziwa na huku 
unakoroga usiachie mkono na 

weka arki.
Ipua karai, tumia kijiko cha 

chai kwa kuchotea na utie kwe-
nye kikombe cha kahawa nusu 
usikijaze.

Kipindue kwenye sahani utoe 
kileja na acha kwa dakika 10 vi-
takuwa tayari kwa kuliwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI JULAI 30, 2023

K
UNUKA kikwapa  ni  tati-
zo kubwa katika mwili wa 
binadamu. Tatizo hili hu-
sababishwa na bakteria 

wanaovutiwa na jasho au unyevu-
nyevu chini ya kwapa.

Kuna njia nyingi ambazo watu 
wengi huzitumia ili kwapa liwe na 
harufu nzuri, kavu na safi.

Wengine hutumia njia za kisasa 
ambazo ni pamoja na kupa-
ka doodoranti au pafy-
umu zinazosaidia 
kuondoa harufu 
mbaya mwilini.

L a k i n i 
kama hiyo 
h a i t o s h i , 
kuna njia za 
kisasa zina-
zoweza ku-
zuia harufu 
ya kwapa.

Njia za asili
Kupaka kip-

ande cha limao 
kwenye kwapa na 
kuacha lipate hewa   safi 
ili kuua vijidudu na kutoa tezi za 
jasho kuondoa harufu mbaya.

Kuvaa nguo safi zenye nyuziny-
uzi za asili kama pamba, hariri na 
sufi zitasaidia kufyonza unyevu na 
kuliacha kwapa lako kuwa kavu, 
safi na bila harufu mbaya.

Kuoga kila siku na kusafisha 

nguo kwa maji safi kunasaidia 
kuua bakteria na ambao husababi-
sha harufu mbaya.

Pia kunywa maji mengi kila siku 
kunakusaidia kutoa sumu mwilini 
na hivyo kupunguza harufu mbaya 
ya kwapa.

Njia nyingine inayoshauriwa ni 
kuhakikisha kuwa unaosha kwa-
pa mara kwa mara kwa kutumia 
sabuni zenye dawa kemikali ya 

medicated.
Mambo ya kuzingatia

Aidha, kupunguza 
kula chakula che-

nye viungo vingi 
hasa vitunguu. 
I n a s e m e k a n a 
kuwa kula vi-
tunguu vingi 
k u n a c h a n g i a 

mwili kutoa 
harufu kali.
Pia inashauriwa 

kuwa baada ya kuo-
ga jifute kwa taulo au 

kitambaa safi na usiache 
unyevu unyevu ambao huwavu-

tia bakteria kukua katika maeneo 
yaliyojificha.

Mbinu nyingine ni kujitahidi ku-
nyoa nywele za kwapa mara kwa 
mara na kuepuka kukaa sehemu 
zenye joto kupita kiasi kwa muda 
mrefu.

Utafanyaje kuondoa kikwapa? 
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
IONGONI mwa maeneo am-
bayo huwa ni faraja na ya 
kupumzisha akili baada ya 
shughuli nyingi ni nyumbani.

Nyumbani ndipo palipo na mku-
sanyiko wa maisha, kumbukumbu na 
upendo kwa asilimia kubwa ya watu.

Binadamu kila mmoja hujishughuli-
sha na mambo mbalimbali lengo likiwa 
ni kujitafutia riziki na kuhakikisha mko-
no unakwenda kinywani na mambo 
mengine ya kifamilia yanakwenda sawa.

Pamoja na kujishughulisha huko, 
mwisho wa siku lazima arejee  
nyumbani kujipumzisha bila kujali 
umbali wake.

Hivyo basi, kwa vyovyote vile lazima 
uhakikishe nyumbani panakuwa mahali 
sahihi, panapokupa furaha, amani na 
utulivu.

Si tu kwa utulivu, ni muhimu kuzinga-
tia kwamba nyumba hiyo ya kuishi ipo 
eneo ambalo halitakusababishia karaha, 
kuanzia aina ya watu wanaokuzunguka, 
mandhari yake, ufikikaji na vitu vingine 
muhimu. Utulivu huo si tu kwako, bali 
na kwa familia yako kwa wale wenye 
nazo.

Watu wengi hasa tunaopanga, huwa 
tunakosa utulivu tunapotafuta nyumba 
za kupanga kutokana na kutokujipa 
muda wa kutosha kutafuta nyumba 
hizo, hivyo wakati mwingine tunajikuta 
katika wakati mgumu baada ya kuha-
mia kwenye nyumba. Hiyo ni baada ya 
kubaini kwamba ama hazikuendana na 
sisi au zinaendana nasi lakini mazingira 
yanayozunguka nyumba si rafiki.

Na kwa sababu hiyo, watu wengine 
hulazimika au kutamani kuhama 
kwenye nyumba ndani ya muda mfupi 
hata kama pesa ya pango waliyolipia 
haijaisha.

Moja ya vitu vinavyosababisha watu 
watamani kuhama kwenye nyumba 
kabla ya wakati ni pamoja na aina ya 
majirani wanaowazunguka, kwamba 
baadhi yao ni wakorofi mpaka kufikia 
hali ya kukosesha amani na utulivu, 
kwamba kila siku migogoro haiishi, 
wanaanzisha jipya kila wakati.

Hata mwenye nyumba mwenyewe 
anaweza kuwa chanzo cha wewe 
kutamani kuhama nyumba yake kwa 
sababu ya ‘chokochoko’ zake za hapa 
na pale, au ukahamia lakini ukabaini 
kwamba eneo iliyoko nyumba kuna-
fanyika mambo ambayo ni kinyume 
cha  wewe au na imani yako, kwa hiyo 
ikakukosesha amani. 

Kutokufanikiwa kutimiza ndoto ya 
kuishi kwenye nyumba zilizo katika 
mazingira yanayoendana nasi hunasa-
babisha hata ufanisi katika utendaji kazi 
wakati mwingine kupungua. 

Wakati wote mtu anawaza atakumba-
na na lipi lingine jipya au kutokuwa na 
uhakika na amani ya familia yake. Kwa 
hiyo ni muhimu kuishi kwenye nyumba 
zilizo katika mazingira yanayoendana 
na sisi.

ISHI NYUMBA 
INAYOKUPA FURAHA

  kioo kinabadili 
mwonekano wa 
nyumba yako
Na Restuta James

WATAALAM wa mapambo wa-
naeleza kuwa ujenzi wa nyumba 
hauishi, kwamba ni kazi ya kila siku; 
hili halina ubishi kwani nyumba ni 
sehemu ambayo mkazi anapaswa 
kupafurahia na ndio maana kila 
wakati mwenye nyumba anabadili 
mwonekano ndani na hata nje.

Katika mwendelezo wa makala za 
mapambo ya ndani, leo tunakuletea 
maajabu ya pambo la kioo na nguvu 
yake katika kubadili mwonekano.

Wataalam wanaeleza kuwa kioo 
ni pambo ambalo limetumika kwa 
karne kadhaa na halichuji.

Inaelezwa kuwa kioo kikitumika 
kupamba chumba kidogo kinabadili 
mwonekano na kuwa ‘kikubwa’ na 
chenye mvuto.

Eneo likiwa kubwa, kioo kinaweza 
kulibadili na mtu akaliona la kawaida 
na lenye kuvutia hata kama uhalisia 
hauko hivyo

 Jambo la kwanza la kuzinga-
tia unapotaka kutumia kioo kama 
pambo ni ukubwa wa chumba na wa 
kioo pia. Mathalani, usitundike kioo 
kikubwa sebuleni kuliko sofa am-
balo liko kwenye ukuta husika wala 
kisiwe kidogo kuliko nusu ya sofa 
hilo.

Katika eneo la sofa, urefu wa 
kioo sio tatizo sana bali upana na 
kinatakiwa kuwekwa nchi sita toka 
linapoishia sofa lako.

Vioo vidogo vina vionjo vyake 
kama vikiwekwa vingi sehemu moja. 
Muhimu zaidi ni kupima kile kitaka-
chokuwa kinaonekana kwenye kioo 
muda mwingi. Wengine hupenda 
kuweka ua picha itakayoonekana 
zaidi kwenye kioo.

 Jambo lingine unalopaswa 
kuzingatia ni eneo lenye mwanga. 
Inaelezwa kwamba kioo kinachotu-
mika kama pambo kikiwekwa karibu 
na dirisha kinaongeza nuru ndani 
hivyo kuongeza umaridadi hasa 
katika chumba kidogo.

 Eneo la kona linatajwa kufaa sana 
kuwekwa pambo la kioo kwani kita-
onesha ukuta mwingine na mgeni 
anaweza kudhani ukuta unaendelea 
na hivyo kuongeza mvuto. Kona 
ikiwa inatazama mlango inanoga 
zaidi. 



Jumapili  Julai 30,  202316

KATUNI



17

HABARI KIMATAIFA

Trump ajigamba 
ana uwezo
mkubwa kuingia 
Ikulu 2024

WASHINGTON, Marekani
WATIA nia kiti cha urais wa chama cha 

Republican, wameshiriki mkutano wakiwa 
pamoja kwa mara ya kwanza katika mchakato 
wa kupata nafasi ya kwenda Ikilu mwakani.

Wagombeaji hao walikutana katika hafla ya 
kampeni iliyofanyika katika jimbo la Lowa.

Wapinzani wakuu ndani ya chama hicho, 
Donald Trump na Ron DeSantis waliongoza 
hafla hiyo ya kila mwaka maarufu kama Lin-
coln Dinner.

Wagombea wote 13 walipewa dakika 10 za 
kuzungumza wakati wa hafla hiyo.

Kura za maoni zinaonyesha kuwa Trump 
anaongoza dhidi ya wapinzani wake licha ya 
kukabiliwa na changamoto za kisheria.

Aliwaambia waliohudhuria kuwa yeye ndi-
ye mgombea pekee ambaye anaweza kushin-
da uchaguzi wa mwaka ujao na kudai kuwa 
hiyo ndiyo sababu pekee ya yeye kukabiliwa 
na msururu wa mashtaka ya jinai.

Trump amesisitiza kuwa atawania kiti hi-
cho na kwenda Ikulu ya White House, hata 
kama atapatikana na hatia.

Kulikuwa na zaidi ya watu 1,200 katika ka-
tika hafla hiyo, ambayo iliwajumuisha wag-
ombea wote ambao wana ushawishi mkubwa.

BBC
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Watu tisa wajeruhiwa kwa makombora
KYIV, UKRAINE
WATU tisa wamejeruhiwa wakiwemo 

watoto wawili baada ya makombora 
kushambulia majengo mawili katika 
mji wa Dnipro mashariki mwa Ukraine.

Waandishi wa BBC walioko nchini 
humo wamethibitisha kuwa jengo hilo 
la makazi lilikaribia kuharibiwa kabisa 
katika shambulio hilo la Ijumaa jioni.

Rais Volodymyr Zelesky, alisema jen-
go la idara ya usalama ya Ukraine (SBU) 
pia lilishambuliwa.

Alilaumu kitendo hicho kuwa ni cha 

kigaidi kutoka kwa Russia.
Kiongozi huyo alichapisha video 

kwenye mtandao wa Telegram ikionye-
sha moshi ukipaa juu kutoka kwa ma-
jengo yaliyoharibiwa.

Alisema ameitisha mikutano ya 
dharura na SBU, wizara ya mambo ya 
ndani, huduma za dharura na maafisa 
wa eneo kufuatia tukio hilo.

Mkuu wa mkoa Serhiy Lysak alisema 
kuwa watoto wawili, wenye umri wa 
miaka 14 na 17, walikuwa miongoni 
mwa waliojeruhiwa. 

Aliongeza kuwa walikuwa wakitibiwa 
nyumbani.

Hakuna vifo vilivyoripotiwa kufua-
tia shambulio hilo lililofanyika saa saa 
mbili usiku kwa saa za Ukraine.

Shambulio hilo la Russia lilikuwa la 
tatu dhidi ya jengo la SBU, kulingana na 
Meya wa Dnipro, Borys Filatov.

Alisema majengo yote mawili kwa ki-
asi kikubwa yalikuwa hayana watu, na 
jengo la makazi lilikuwa limekamilika 
hivi karibuni.

BBC.

Kiongozi wa RSF aonekana 
hadharani mara ya kwanza

KHARTOUM, Sudan
KIKOSI cha wanajeshi wa kazi maal-

um wa Sudan (RSF) kimetoa video 
ya kiongozi wake Jenerali Mohamed 
Hamdan Dagalo, akiwahutubia wapi-
ganaji wake.

Hiyo ni mara ya kwanza kwa kion-
gozi huyo kuonekana tangu mapigano 
yalipoibuka mwezi Aprili mwaka huu.

Jenerali Dagalo, anayejulikana kama 
“Hemedti”, alionekana kwenye video 
hiyo iliyochapishwa katika ukurasa wa 
Twitter, akionekana mwembamba.

Hata hivyo, wachambuzi wanasema 
mkono wake mmoja ulionekana kama 
hauko sawa.

Kumekuwa na uvumi kuwa kaman-
da huyo ambaye ana umri wa miaka 

40 hivi amejeruhiwa katika vita hivyo.
Hotuba yake ilijumuisha matamshi 

yake ya mara kwa mara dhidi ya Jen-
erali Abdel Fattah al-Burhan, mkuu 
wa jeshi ambaye anakabiliana naye 
katika mzozo wa kupigania utawala 
wa nchi hiyo. Alisema iwapo uongozi 
wa jeshi hilo utabadilika, atakubali 
makubaliano ya amani ndani ya saa 72.

Hemedti aliingia madarakani kwa 
mara ya kwanza kupitia safu ya wan-
amgambo wa Janjaweed, wanaotuhu-
miwa kwa mauaji ya kikabila wakati 
wa mzozo wa Darfur.

RSF iliundwa na Rais wa zamani 
Omar al-Bashir, ambaye aliondolewa 
madarakani kufuatia maandamano ya 
umma mwaka 2019.

Kiongozi wa RSF aliunga mkono 
kuondolewa kwake kama njia ya kuji-
ingiza katika nafasi yenye nguvu zaidi.

Lakini muungano wake na Jenerali 
Burhan ulisambaratika vibaya miezi 
mitatu iliyopita. 

Tangu vita kuanza, wanamgambo 
wa RSF wamehamia katika maeneo ya 
makazi ndani ya miji mitatu inayoun-
da mji wa Khartoum, ambao ni Bahri, 
Khartoum na Omdurman.

Akiwa amezungukwa na wapiga-
naji wenye silaha katika kanda hiyo ya 
video ya dakika tano,  alikanusha kuwa 
wale wanaotuhumiwa kwa uporaji 
mjini Khartoum na kwingine walikuwa 
wanachama wa RSF.

BBC

Marekani 
kumuunga 
mkono rais 
aliyepinduliwa 
Niger

WASHINGTON, Marekani
WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Marekani, 

Antony Blinken, ametangaza kumpa msaada 
wa dhati rais wa Niger aliyeondolewa ma-
darakani Mohamed Bazoum.

Blinken amewatahadharisha wanaomshi-
kilia kiongozi huyo kuwa, msaada wa kifedha 
wa mamilioni ya dola kwa taifa hilo uko ha-
tarini. 

Taarifa ya msemaji wa wizara hiyo, Matt 
Miller ilisema Blinken ametangaza kwa mara 
nyingine kuwa Marekani inamuunga mkono 
Bazoum.

Alisema hayo wakati Blinken alipokuwa 
akikamilisha ziara yake katika mataifa kad-
haa ya ukanda wa Pasifiki juzi Ijumaa.

Matamshi ya Blinken yametolewa siku 
moja baada ya Jenerali Abdourahamane 
Tchiani kujitangaza kuwa kiongozi mpya 
wa mpito wa Niger baada ya mapinduzi ya 
kijeshi yaliyotokea Jumatano wiki hii. 

DW

KIONGOZI wa upinzani nchini 
Senegal, Ousmane Sonko ame-
kamatwa baada ya kuvutana na 
maofisa wa usalama waliokuwa 
wamezingira makazi yake.

Mwanasiasa huyo alikamatwa 
jana baada ya kutokea mvutano 

na askari hao waliokuwa wamez-
ingira nyumba yake kwa siku 
nzima. 

Awali Sonko mwenye (49), 
aliandika kupitia mtandao wa X, 
zamani ukijulikana kama Twit-
ter, kwamba wanajeshi walim-

chukua video kwa kutumia simu 
zao wakati alipokuwa akirejea 
kutoka Msikitini na kusababi-
sha purukushani baina yake na 
maafisa wa usalama aliowataka 
kufuta video zake.

Sonko alihukumiwa adhabu 

ya kifungo cha miaka miwili jela 
mnamo mwezi Juni, hukumu am-
bayo ilisababisha maandamano 
yaliyoambatana na vurugu. 

Hukumu hiyo ilitia doa nia 
yake  ya kuwania urais katika 
uchaguzi wa mwaka ujao.

Mwanasiasa huyo alisusia kesi 
mahakamani na kusalia nyum-
bani kwake mjini Dakar tangu 
hukumu hiyo itolewe, akidai 
vikosi vya usalama vilivyokuwa 
nje ya nyumba yake vinamzuia 
kuondoka.

Kiongozi wa kikosi cha RSF, Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo, akionekana kwa mara ya kwanza wakati akizungumza na 
wapiganaji wake juzi. PICHA: BBC

Kiongozi wa upinzani Senegal akamatwa na maafisa usalama



Kusema  hivyo 
haikuwa udhaifu 
lakini ulikuwa 
uimara kwa sababu 
pengine angeficha 
na akachaguliwa 
kuwa Rais wa nchi, 
inawezekana inge-
tokea siku moja mtu 
akasema huyu Rais 
amewahi kuvuta 
bangi. 
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KUKUBALI MAKOSA NA KUSAHIHISHA SI UDHAIFU MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Penye penzi hapakosi tezi, bila
ya vizabizabina hamna mapenzi

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

W
ASWAHILI wanase-
ma bila usiku hakuna 
mchana, bila mwezi 
hakuna jua na binad-

amu wote waliofanikiwa ni lazima 
walipitia kwenye changamoto.

Ili binadamu afanikiwe, abadi-
like au ajue kitu alichonacho ni 
cha thamani ni lazima apitie misu-
kosuko fulani ambayo itamfanya 
ashtuke na kubadilisha mtazamo 
na msimamo wake.

Kwenye mapenzi au ndoa nako 
ni hivyo hivyo kupitia changamoto 
ni lazima ili wahusika wakomae na 
waweze kujirekebisha na kujibore-
sha. 

Ukiona penzi lolote linakwenda 
tu bila watu kutia fitina, uchongani-
shi, wivu, zengwe, au maneno ma-
neno, basi inabidi mjitafakari upya.

Hilo itakuwa ndoa au penzi la 
kawaida sana ambalo haliwashu-
ghulishi watu kwa namna yoyote 
ile, badala yake wanataka liendelee 

SAFU

K
ATIKA kitabu cha TU-
JISAHIHISHE, kilicho-
andikwa na Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere mwaka 1962, 
kina maneno yanayosema: “Watu 
walio katika hatari kubwa ni wale 
ambao wanafikiri kuwa wanajua 
kila kitu na hawana haja ya kuji-
funza zaidi. hii ni tabia mbaya am-
bayo  huzuia kabisa maendeleo”

Kutokana na maneno hayo, ni 
wazi kwamba hakuna anayejua 
kila kitu na kama ndivyo, basi 
hakuna mkamilifu, hivyo tuna-
kosea kila siku katika kuwaza na 
kutenda kwenye  shughuli zetu za 
kila siku.

Kumekuwapo na kasumba au 
tabia iliyojengwa katika mila na 
desturi zetu kwamba mkubwa 
hakosei au kiongozi hakosei hasa 
katika jamaii yetu ya kiafrika na 
ikitokea mtu au kiongozi fulani 
akafanya makosa na kisha akaom-
ba msamaha, inaonekana kwamba 
ni dhaifu.

 Ukweli ni kwamba kiongozi 
akifanya makosa na akayaona ma-
kosa hayo, akafikia hatua ya kuom-
ba radhi juu ya makosa yake, huo 
utakuwa si udhaifu bali ni ukoma-
vu wa fikra.

Faida kubwa ya kuyaona makosa 
na kuomba radhi huwa ni mwanzo 
wa kujifunza mambo mapya na 
kuonyesha uungwana na utu wako 

kama kiongozi. Katika  kitabu cha 
TUJISAHIHISHE, Nyerere amey-
ataja makosa mengi ambayo mara 
nyingi yanafanywa na viongozi au 
na wale wanaokuwa na dhamana 
ya kimamlaka mahali popote. 

Yeye mwenyewe binafsi anakiri 
kwamba kuyataja makosa hayo 
lakini haimaanishi kwamba yeye 
hakuwa na makosa hayo. Anase-
ma  waziwazi kuwa ama amewahi 
kuyafanya au aliendelea kuyafan-
ya na anasema: “Katika kosa kub-
wa tunalofanya ni kutaja makosa 
tusiyo nayo na kuficha makosa tu-
liyo nayo sisi wenyewe.” 

Kukiri kutolifahamu jambo ni 
mwanzo mzuri wa kujifunza. Tuk-
ishatambua  kwamba hatujui basi 
ulazima wa kusikiliza ushauri na 
kukoselewa unakuwapo. Vion-
gozi  wazuri huwa wanakubali 
udhaifu wao na kwa kufanya hivyo 
ni mwanzo wa mabadiliko kuele-
kea maendeleo katika mwelekeo 
chanya.

Rais mstaafu wa Marekani, Ba-
rack Obama, wakati wa kampeni 
za urais, alikiri kwamba katika 
ujana wake aliwahi kuvuta bangi. 
Kusema  hivyo haikuwa udhaifu 
lakini ulikuwa uimara kwa sababu 
pengine angeficha na akachaguli-
wa kuwa Rais wa nchi, inaweze-
kana ingetokea siku moja mtu 
akasema huyu Rais amewahi ku-
vuta bangi. 

Yapo makosa ambayo tunaya-
fanya tukiwa na wengine, hivyo 
hayawezi kuwa siri tena na ikiwa 
kiongozi utayafanya kuwa siri 
basi hilo litakuwa anguko lako. 
Simaanishi  kwamba kila ulilonalo 
uliseme. Yapo mambo ambayo 
unayasema kwa faida yako mwe-
nyewe ama kwa faida ya umma au 
kwa masilahi mapana ya nchi.

Kiongozi yeyote anapochaguli-
wa au kuteuliwa kuwa mtumishi 
wa mahali fulani, haimaanishi 
amepimwa na kuonekana anajua 
sana kufikiri kuliko wengine bali 
sababu za uchaguzi au uteuzi wake 
zinaweza kuwa nyingi kama vile 
urafiki, mapenzi, rushwa, kujikom-
ba, uwezo binafsi na elimu. Haim-
aanishi kwamba akishachaguliwa 
au kuteuliwa basi hatendi makosa 
na kwamba hata kama anatenda 
makosa hana sababu ya kukubali. 

Mwalimu Nyerere katika kitabu 
chake cha TUJISAHIHISHE, anase-
ma tena: “Demokrasia haiwezi 
kudumu ikiwa wachache hawa-
takubali matakwa ya wengi, lakini 
matakwa ya wengi hujulikana ka-
tika majadiliano au mazungumzo 
ya waziwazi, kadhalika matakwa 
ya wachache hujulikana katika 
majadiliano na mazungumzo bila 
wale wachache kusema waziwazi 
matakwa yao majadiliano hayana 
maana.”

 Kwa msingi huo, ni kwamba ka-

tika majadiliano au mazungumzo 
ndipo mahali aliyetenda makosa 
anapokiri makosa yake wala hau-
takuwa udhaifu.

Kuna wakati tunajaribu kupima 
ukweli wa jambo kwa kutazama 
wingi wa watu wanaolitetea, la-
kini ni muhimu kupima ukweli na 
uhalisia wa jambo lenyewe. 

Kuna  wakati pia tunashindwa 
kuwatetea wadogo wanaoonewa 
japo tunajua wazi hawana makosa 
na kuwasifu wakubwa ilhali tuna-
jua wanakosea. Uimara  wa hoja 
juu ya ukweli wa jambo vilevile 
haujengwi kwa wingi wa maneno 
bali ukweli.

Ikiwa wapo watu wanapiga 
kelele dhidi yako ukiwa kiongozi 
mahali fulani, lazima utafakari 
juu ya yale wanayopigia kelele na 
hayawezi kudharauliwa kwa saba-
bu wanaopiga kelele ni wachache. 

Uchache  wao lazima upimwe 
kwenye mambo yenyewe,  si wingi 
wao bali hoja zao. 

Ukiona  zina msingi basi huna 
budi kukiri kwamba katika eneo 
linalopigiwa kelele umefanya ma-
kosa, hivyo unahitaji kujisahihisha 
ili wanaopiga kelele wasiwe wengi 
maana ukisubiri kelele zizidi basi 
inaweza kuleta wakati mwingine 
tafrani ambazo zingeweza kuzui-
wa.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

ili waone vituko au kile ambacho 
wanapenda kukiona kutoka kwa 
wapenzi hao.

Na mara nyingi itakuwa kitu 
kibaya, sababu mara nyingi bin-
adamu hawapendi kuona watu 
wanaishi vizuri kwenye mapenzi 
au ndoa zao.

Ndiyo maana narudia tena, 
ukiona ndoa au penzi lipo tu, 
hakuna mtu anayelitilia fitina, 
uongo, chuki au kutaka kuwaten-
ganisha hapo hakuna kitu. Itabidi 
tu mjitazame upya.

Ndoa imara au penzi la kweli 
ni lazima tu liwe na baadhi ya 
watu ambao kwa sababu zao bin-
afsi watalifuatilia, watalipiga vita 
na kulifanyia kila aina ya vitimbi 
ili lisambaratike kwa sababu lin-
awakera.

Ukiona ndoa au penzi lako lina-
pigwa sana vita ujue ni la ukweli, 
madhubuti, hivyo linawaumiza 
watu na wanachotaka ni kulihari-
bu, kulivunja ili kuondoa kile kitu 
kinachokupa furaha.

Mara nyingi maneno yanaanza 
kupenyezwa huku na huku. Mmo-
ja ataambiwa hili na mwingine lile. 

Msipokaa imara au kutambua 
kuwa maneno maneno au fitina 
huwa yapo kwenye ndoa au map-
enzi, ni rahisi sana kutengana.

Vijana Jazz Band miaka ya 
1990, walifyatua kibao cha kimoja 
wakakiita ‘Sabetina’, utunzi wake 
Athumani Momba (marehemu) 

aliimba.
“Ndoa ina tamu na chungu un-

ielewe hivyo mpenzi wangu ee, 
tunapooana tutafanya sherehe 
kubwa lakini kumbuka maisha 
ya ndoa yana tamu na chungu, 
tusiyafuate maneno ya wambea, 
tusiyafuate maneno ya pembeni, 
yataharibu bure, ndoa yako.

Uvumilivu kwenye ndoa ni 
muhimu Sabetina, hakuna ndoa 
inayokosa misukosuko, Sabetina.

Uvumilivu ni alama ya ushujaa 
Sabe katika ndoa yako eee, kwani 
ngome ya mapenzi, haivunjwi na 
fitina, Sebatina.”

Ni mashairi murua yaliyomo 
kwenye kibao hicho. Yoyote anaye-
ingia kwenye ndoa au mapenzi 
kama hawezi kuhimili misuko-
suko ya wambea na vinenoneno 
vya uongo na kuamini kila ana-
chosikia, basi hawezi kudumu 
kwenye mahusiano kwa muda 
mrefu.

 Atakuwa mtu wa kuhangaika na 
kujiona kama ana mkosi.

Cha muhimu ni kuwaona viza-
bizabina ni kama mbu wanaopiga 
kelele nje ya chandarua.

 Narudia kwa kusema yoyote 
anayeingia kwenye mahusiano, 
iwe ndoa au mapenzi atarajie ku-
kutana na watu hao ambao ndiyo 
mkate na siagi kwenye mapenzi. 
Ukiona penzi linakwenda tu kama 
gari lipo kwenye barabara ya lami, 
muanze kujichunguza wenyewe, 

kuna kitu hakijakaa sawa hapo.
Vizabizabina na vilata wa mtaa 

ndiyo chachu yenyewe kwenye 
ndoa na mapenzi na kama waki-
tokea wapenzi wawili wakawa 
wote wanalifahamu hilo basi wa-
takuwa wanainjoi sana kwa saba-
bu kashikashi zao ndiyo zitakuwa 
zinawaweka pamoja na kuzidi ku-
wakera, ili wakereke zaidi.

Watatoka kila wiki endi, wata-
vaa nguo nzuri, watakula chakula 
kizuri, ili kuendelea kuwakera, hilo 
linafanya pia penzi kuzidi kunoga 
na kukomaa zaidi

Ndiyo maana Juwata Jazz Band 
wakaimba siku zote penye penzi 
hapakosi tezi, na huwezi kula 
muwa bila kukuta fundo.

Wimbo huu ulitingwa na mare-
hemu Suleiman Mbwembwe mwa-
ka 1989 akiwa na Msondo Ngoma.

“Penzi letu halikuanza zamani 
naye Mwajabu, na wala kamwe 
hatufanyi vishindo ooh mama, la-
kini watu wamenza maneno yao, 
ndiyo maana mwanzo nilisema 
mlisikia, kwa kuwa tunapendana 
mengi utasikia lakini usijali eee. 
Kwa kuwa tunapendana mengi 
utasikia, lakini usijali ee.” 

Hiyo ni beti ambayo mwanaume 
anaelezea kuwa alitambua mape-
ma kuwa wambea watalitikisa 
penzi lao, hivyo akamtahadharisha 
bibie. Mwanamama naye akamjibu 
mpenzi wake kwa beti hii.

“Mimi sina wasiwasi bwana, 

naelewa, nimeyazoea, nimeshaku-
wa mtu mzima, naelewa penye 
penzi hapakosi tezi, wakale wal-
isema na huwezi kula muwa, bila 
kukuta fundo.

Hata leo naeleza mbele yao 
wasikie hehe. Wasikie mama ma-
neno maneno mama eee. 

Naelewa kuwa bwana huyu 
bado kijana. Mama mama mama 
mama ee, kuna wapenzi wengi 
kabla yangu ambao wanakupenda, 
hata hivyo moyo wangu wampen-
da.

Na hizi ni dalili kwamba, roho 
zenu siyo njema kwake. Hata akila 
vizuri mnasema, anaiba mali ya 
umma. 

Akibadili mavazi mnasema, kija-
na anaringa nini? Japokuwa hana 
ubaya nanyi Mola atamlipia.”

Safi kabisa, mwanamke ame-
shajua lengo la watu ni kumfitini-
sha jamaa, na akajua lengo kuwa 
kuna baadhi ya wasichana wali-
kuwa wanampenda kabla yeye 
hajachukuliwa, hivyo ni fitina tu 
ili amuache, kijana wa watu abaki 
anahangaika.

Amewashtukia kuwa bwana 
yake kila anachokifanya wao wa-
naona anaringa, yeye hatomua-
cha na kwa sababu hana ubaya na 
wafitini, Mola atamlipia tu. Kwa 
penzi hili, vizabizabina wajifungie 
ndani tu.

Tuma maoni 0716 350534
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kwanza nani kakutajia jina langu?”
“Wewe unajulikana huku kila mtu 

anakufahamu, kwa nini nisilijue?”
“Kwanza nimekuheshimu wewe 

kikaragosi, huna hadhi ya kuongea 
na mimi.”

“Inawezekana, lakini naomba uni-
pe hiyo nafasi tafadhali.” Bado sauti 
yake ilikuwa ya mtu asiyejiamini ku-
tokana na kupata upinzani mkali na 
dharau kutoka kwa Carry.

“Mimi ni mstaarabu na mwema 
sana, hutojutia kuwa na mimi, ni-
kubalie.” Aliendelea kuomba akiwa 
hamuangalii Carry usoni.

Ghafla kikafuatia kicheko cha ke-
jeli na dharau kutoka kwa Carry. 
Halafu akamuuliza kwa sauti, “un-
asema?”

Ile sura ya ukali na hasira usoni 
mwake ilitoweka na kubakia ya taba-
samu ambalo pamoja na kwamba 
halikuwa halisi, lakini lilimfanya ku-
vutia na kuzidi kuonekana mrembo.

“Naomba uwe mpenzi wangu.” 
Akajibu James.

“Naomba uwe mpenzi wangu.” 
Carry akarudia neno hilo kwa nam-
na ya kejeli huku akiwa amebana 
pua moja kwa kidole.

Wakati huo uso wake aliugeuza 
na kuangalia sehemu nyingine, ali-
pomaliza kumuiga, akamshikia tena 
kiuno na kumtazama usoni.

“Hivi kama nikikukubalia ki-
karagosi wewe, utanipa nini? Hivi 
unavyojiona.” Akanyamaza lakini 
kidole chake akawa anakionyesha 
kwa James akikishusha na kukip-
andisha kiasi cha mara nne hivi.

“Umeniona mimi nilivyo? Hivi 
unaweza kunihudumia ikiwa wewe 
mwenyewe tu huwezi kujihudumia 
hapo ulipo.”

“Carry, duniani watu hawafana-
ni...”

“He he he, we bwana koma kunii-
taita jina langu, unataka kila mtu ali-
jue, nimekustahi kwa pua tu hapa ni-
mesimama napoteza muda juu yako, 
halafu unataka kunichefua tena, sa-
mahani eee.”

“Basi samahani dada.” James bado 
alikuwa kwenye wakati mgumu aki-
bananishwa kwenye kona na msi-
chana mrembo, Carry.

“Enhee, ulikuwa unasemaje vile, 
maana hata nimeshasahau tulikuwa 
tunazungumza nini.”

“Si nimekwambia mimi nakuhi-
taji?” Akajitutumua.

“Kaka ukome ee.” Haikwenda 
hivyo hivyo, akamalizia kwa kumtia 
singi.

James alibaki mpole kama kawaida 
yake hakutaka kufanya kitu chocho-
te. Jambo alilichokoza mwenyewe. 
Amelikoroga ni lazima alinywe.

Uso wake ulikuwa amejikunja na 
kusawijika kwa maneno ya kila aina 
ya dharau, ufedhuli, unyanyasaji na 
ukosefu wa adabu.

“Hivi wewe vitu hivi vya thamani 
nilivyovyaa unaweza kuninunulia 
wewe?”

James akajitutumua tena na ku-
jibu. “Nitajitahidi tu, nitapambana 
kadri ya uwezo wangu ili kuweze 
kutimiza mahitaji yako.”

Carry akamtazama James kwa 

K
AMA kawaida yake, ni mtu 
mwnye kujiamini na kujari-
bu licha ya uonekano wake 
duni.

“Habari yako bibie!” Akasalimia, 
akiwa tayari kujibiwa lolote lile.

Salamu haikujibiwa haraka. Carry 
aliyekuwa amevaa blauzi ya nyeupe 
yenye madoa meusi iliyomkaa vema 
na sketi ya bluu fupi iliyoacha sehe-
mu ya mapaja yake wazi alimtazama 
kama mtu ambaye anajaribu kum-
kumbuka amemuona wapi.

Hata hivyo, bado uangaliaji we-
nyewe ulikuwa wa dharau.

“Umenisahau dada? Mimi si yule 
ambaye majuzi tulikutaka kule 
Kinondoni Moscow chini kidogo 
hivi? Tena siku hiyo ulikuwa na dada 
yako.” Ilionekana kama Carry kam-
kumbuka hivi.

“Hivi kwa nini wewe kama unap-
enda kutufuatilia, kuna kitu unatu-
dai?”

“Hapana dada.”
“Sasa mbona unapenda kutufua-

tilia mimi na dada yangu, haya siku 
ile sijui mwenyewe unasema ume-
tusalimia, leo nini tena kimekutuma 
unisalimie?”

“Dada kwani salamu inagombwa?”
“Wee, koma, aliyekwambia ana-

taka kusalimiwa nani? Kama kusal-
imiwa mali si ningekuwa nimejaza 
mapesa ndani.”

“Mimi sifanyi hivi kwa ubaya, ina 
nataka tu kuwasalimia tufahamiane.”

“Enhee, unataka kunifahamu 
vipi?” Carry alionekana kutulia ili 
kumpa nafasi ya kufahamiana. La-
kini kwa jinsi alivyokuwa anamwan-
galia huku akiwa amemshikia kiuno 
mikono yote miwili ilimuwia vigumu 
mno James kuongea. Kwa sababu 
alijua kwa jinsi ilivyo hata akiongea 
nini sidhani kama atakubaliwa.

“Najua nakuchelewesha.” Akaan-
za kuongea kwa namna ya woga na 
kigugumizi.

“Ongea vizuri wewe, ningekuwa 
nachelewa nisingesimama hapa.”

“Unajua dada wewe ni mzuri sana, 
mrembo sana sijaona mwanamke ali-
yejaaliwa uzuri, aliyeumbwa akaum-
bika kama wewe katika eneo lote hili 
kuanzia Kinondoni Mkwajuni hadi 
Moscow.”

“Kwa hiyo, ndiyo unataka kuse-
maje?” Akauliza kwa dharau aki-
geuza uso wake kwanza akaangalia 
sehemu nyingine, halafu akaurudi-
sha kumtazama mzungumzaji kwa 
namna ya nyodo.

Niseme tu nimetokea kukupenda 
Carry.” “We, koma, ishia hapo hapo, 

“Hivi wewe 
vitu hivi vya 
thamani nilivy-
ovyaa unaweza 
kuninunulia 
wewe?”
James akaji-
tutumua tena 
na kujibu. 
“Nitajitahidi tu, 
nitapambana 
kadri ya uwezo 
wangu ili ku-
weze kutimiza 
mahitaji yako.”

Kafie kwenu-4

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

namna ya dharau na huruma ya 
mzaha, halafu akaangua kicheko.

“Yaani unanichekesha wewe! 
Hivi unajua unachokiongea wewe?” 
James hakujibu kitu.

“Siwezi kutembea na wewe un-
asikia?” Sasa aliongea na sauti ya 
chini, lakini nzito na yenye msisiti-
zo.

“Huna hadhi ya kuwa mpenzi 
wangu sawa?” Akamuonyeshea 
kidole cha shahada.

“Mimi naenda zangu, sitaki ku-
rudiarudia kuongea, sasa nasema 
ukome kunifuatafuata au kunisi-
mamisha au hata kuniita jina langu. 
Ukiniona tupishane kama hatu-
juani, uniheshimu kama chongo la 
mkweo.

“Sawa nitafanya yote hayo unay-
osema, samahani sana, lakini mimi 
nakupenda na nitaendelea kuku-
penda.”

“Hivi wewe baba una wazimu?” 
Akawa kama amepandishwa tena 
mashetani kwani alirudia kuongea 
kwa sauti kubwa na ya hasira tofauti 
na ile ya dakika chache za mwisho. 

“Unampenda nani we masikini? 
Hivi wewe, au hunioni vizuri, una 
tatizo la macho? Hebu niangalie 
kwanza. Unaniona nilivyo.” Carry 
akaanza kuanza kugeuka kwa ma-
daha akimuonyesha uzuri aliojaali-
wa na mwenyezi Mungu.

“Umeniona eee, haya, umeridhi-
ka? Kama umeniona vizuri nadhani 
akili yako lazima ikuambie kuwa hii 
siyo taipu yako. Kwamba mbaya, 
hauvutii...”

“Basi! Usiendelee tena, maana 
unaendelea kunidhalilisha bara-
barani, afadhali tungekuwa ndani 
dada.” James alionekana kama ku-
choshwa na ukali wa maneno ya 
Carry.

Maneno hayo yalionekana kum-
kasirisha Carry. Akacheka kicheko 
ambacho si halisi. Ni cha hasira.

“Sasa hapa aliyemdhalilisha 
mwenzake nani? Wewe ndiyo ume-
nidhalilisha kwa kusimama hapa 
na kikaragosi kama wewe. Narudia 
tena ukome, usinichoshe, nisiku-
choshe, tusichoshane, kwa heri ya 
kuonana, hebu nipishe mie.” Aka-
ondoka Carry kwa hasira na kumsu-
kuma kwa kutumia mwili James.

Pamoja na kwamba mwili wake 
ulikuwa mwembamba na laini lakini 
alifanikiwa kumtingisha James aka-
pepesuka nusu kuanguka.

Mwili wake pamoja na kwam-
ba ni mkakamavu ulikuwa 
umeshanyong’onyea kwa maneno 
aliyovurumishiwa na Carry.
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JACQUELINE WOLPER

MWANAMUZIKI nyota kutoka Nigeria, 
Burna Boy anazidi kuonyesha yeye 
ndiye mwamba baada ya kutoa wimbo 

mkali Big 7, ambao sasa umewashika 
mashabiki.

Kuachiwa kwa wimbo huo, ni 
hatua ya mwisho ya kukamilisha 

albamu yake mpya inayoitwa 
‘I Told Them’ ambayo itatoka 

Agosti 24.
“Big 7, imetayarishwa na 

kampuni ya MDS ambayo ni  
maarufu kwa kutoa nyimbo 

zinazovutia.
Video ya muziki kibao 

hicho imeongozwa na 
mtengenezaji wa filamu 

maarufu Benny Boom.

Hakuna kama 
Burna Boy

M
WIGIZAJI mkongwe katika 
bongo muvi, Jacqueline Wolp-
er, amesema watoto wamem-
badilisha tabia na kuwa mwa-

namke mwenye mapenzi mazito.
Amesema, kuwa na mtoto ni jambo 

lingine, kama huna upendo na mapenzi 

huwezi kuwa na malezi bora na 
yanayofuata maadili.

“Watoto wangu nawapenda sana, 
ratiba zangu wamezibadilisha. Tangu 
2019 nilianza kubadilika wakati nilihitaji 
kuwa mama, nilivyopata watoto 
nimebadilika sana,” amesema.

wAtoto wAMeMbAdiLishA
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United ime-
kataa dau la pauni milioni 
20 kutoka West Ham kwa 
ajili ya Harry Maguire, vy-

anzo vimeiambia ESPN.
Man United ipo tayari kusikiliza 

ofa, lakini watamruhusu tu mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
30 kuondoka ikiwa ofa muhimu 
itatolewa.

Beki huyo wa England 
ana thamani ya karibu

pauni milioni 40 na ikiwa
 haitafikiwa kocha, Erik 
ten Hag ana furaha kum
bakisha mchezaji huyo

 wa zamani wa Leicester
 kwa msimu ujao.

Ten Hag amekuwa akiwatumia 

    Iko tayari kumruhusu beki 
huyo kuondoka ikiwa kutakuwa na 
timu itakayotoa ofa nzuri inayofikia….

habari micheZO
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Man Utd Yakataa ofa 
Ya kUMUUza MagUire

ZiSiKupite

zaidi Lisandro Martínez na Raphaël 
Varane kama mabeki wa kati na 
Mholanzi huyo alimvua unahodha 
Maguire mapema msimu huu  
wa joto, lakini anataka angalau 
mabeki wanne wa kati kwenye 
kikosi chake.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba West Ham wanazingatia 
hatua yao inayofuata lakini 
wanasita kutoa ofa zaidi ya kile 
ambacho tayari wametoa.

Hata kama ofa ya West Ham 
itakubaliwa, jambo lingine la 
kushikilia ni mshahara wa Maguire. 

Ana miaka miwili pamoja na 

chaguo la mwaka mmoja kwenye 
mkataba wake na mshahara wake 
utaongezeka msimu huu wa joto 
baada ya United kufuzu Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba United haitazamii 
kumwachia Maguire lakini atapata 
chaguo la kuhama ikiwa ofa kubwa 
itatolewa. Hali hiyo hiyo inatumika 
kwa Scott McTominay, ambaye pia 
anasakwa na West Ham.

Wakati huohuo, United wametoa 
ofa ya takribani pauni milioni 
51 kumnunua mshambuliaji wa 
Atalanta, Rasmus Höjlund. 

raya ataKiwa ujerumaNi
KLABU ya Bayern Munich imeanza mazun-

gumzo na Brentford kuhusu mpango wa kum-
nunua kipa wao, David Raya mwenye umri wa 
miaka 27, huku mlinda mlango wa Uswisi, Yann 
Sommer mwenye miaka 34, akijadili kuhamia 
Inter Milan. (Sky Sports)

maNe aNuKia al NaSSr 
BAYERN Munich pia imekubali ombi la Al-

Nassr kumnunua mshambuliaji wa Senegal, Sa-
dio Mane mwenye umri wa miaka 31. (Fabrizio 
Romano)

KaNe Na bayerN
MAAFISA wa Bayern hawatasafiri kwenda 

London kukutana na wawakilishi wa Tottenham 
kuhusu mpango wa kumnunua mshambuliaji wa 
England, Harry Kane mwenye umri was miaka 
30, lakini klabu hiyo ya Ujerumani bado ina-
wasiliana na Spurs. (Sky Sports)

SpurS yamtaKa tel
TOTTENHAM Hotspur itatumia mazungumzo 

yao na Bayern kuhusu Harry Kane kujadili 
nia yao ya kumnunua mshambuliaji wa klabu 
hiyo ya Ujerumani mwenye umri wa miaka, 18 
Mathys Tel. (Telegraph)

luKaKu KuuZwa KabiSa
CHELSEA imekataa ombi la Juventus la kutaka 

kumsajili kwa mkopo mshambuliaji wa Ubelgiji, 
Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 30 kwa 
sababu wanataka kumuuza kabisa. (Tuttosport)

Dembele huyO pSG
KLABU ya Paris St-Germain inakaribia kuka-

milisha dili la kushtukiza kumsajili winga wa 
Ufaransa, Ousmane Dembele kutoka Barcelona. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 ana 
kifungu cha kutolewa cha euro milioni 42.8 am-
bacho kinamalizika Jumatatu. (ESPN)

chelSea waKataa
CHELSEA wamekataa ombi la Juventus la 

kutaka kumsajili kwa mkopo mshambuliaji wa 
Ubelgiji, Romelu Lukaku. (Mail)

maximiN auZwa
KLABU ya Newcastle United imemuuza winga 

Mfaransa, Allan Saint-Maximin mwenye umri 
wa miaka 26 kwa Al-Ahli ya Saudi Aarabia kwa 
euro milioni 30. (Mail)

heNDerSON KweNDa FOreSt
MANCHESTER United wapo tayari kumruhusu 

mlinda mlango wa England, Dean Henderson 
mwenye umri wa miaka 26 ajiunge na Notting-
ham Forest kwa mkopo. (Manchester Evening 
News)

peDrO haSajiliwi
KLABU ya Aston Villa haitamsajili winga wa 

Sporting Lisbon na Ureno, Pedro Goncalves 
mwenye umri wa miaka 25, kwa sababu ofa yao 
ya juu ya pauni milioni 38.6 ilikuwa pungufu ya 
bei ya Sporting. (Recorg)

FreD avutiwa
KLABU ya Galatasaray inavutiwa na kiungo 

wa kati wa Manchester United na Brazil Fred 
mwenye umri wa miaka 30, lakini kuna pengo 
katika uthamini kati ya klabu hizo mbili. (Sky 
Sports)

FOreSt imeKataa
KLABU ya Nottingham Forest imekataa ombi 

la rekodi ya klabu la pauni milioni 35 kutoka 
kwa Brentford kwa ajili ya mshambuliaji wao 
wa Wales, Brennan Johnson mwenye umri wa 
miaka 22. (Telegraph)
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Juventus yafungiwa 
mashindano ya Uefa
TURIN, Italia

JUVENTUS imeondolewa rasmi 
kwenye michuano ya Ulaya na kuamri-
wa kulipa faini ya euro milioni 10 kuto-
kana na makosa ya kifedha.

Faini hiyo inaweza kupanda hadi 
euro milioni 20 ikiwa watashindwa na 
mahitaji ya haki sawa ya kifedha ka-
tika miaka mitatu ijayo. 

Nafasi yao katika raundi za awali za 
Ligi ya Europa Conference itachuku-
liwa na Fiorentina iliyo nafasi ya nane.

Juventus ilikiuka na mfumo wa ud-
hibiti wa fedha wa Uefa na makubalia-
no ya suluhu yaliyotiwa saini Agosti 
2022.

Klabu hiyo ilipokonywa pointi 10 
kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Mei 
kwa kupandisha ada za uhamisho kwa 

njia isiyo halali ili kuongeza mtaji.
Hiyo iliwafanya hatimaye kushuka 

kutoka nafasi ya tatu hadi ya saba, na 
kufuzu michuano ya Europa Confer-
ence.

Kwa kuzingatia hali hiyo, mawakili 
wa Juve walifanya kazi na Uefa kuku-
bali makubaliano ya rufaa, bila kuwa-
jumuisha kutoka kwenye mashindano 
ya Ulaya kwa mwaka mmoja.

PARIS, Ufaransa

K
LABU ya Paris Saint-Germain iko tayari ku-
kamilisha dili la kushangaza la kumsajili 
Ousmane Dembele kutoka Barcelona, vyan-
zo vimeiambia ESPN.

Mabingwa hao wa Ufaransa wamekuwa wakim-
taka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 kwa 
muda mrefu, na, kulingana na vyanzo, fowadi huyo 
tayari amekubali mkataba wa miaka mitano PSG.

Dembele ana kipengele cha kutolewa cha euro 
milioni 50 katika mkataba wake na Barca ambayo 
itatumika hadi Julai 31, wakati itapanda hadi euro 
milioni 100.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa pia ana 
ofa ya nyongeza kutoka kwa Barca mezani, lakini 
PSG wana uhakika kwamba mchezaji huyo anavu-
tiwa zaidi na mradi wao.

Kulingana na vyanzo, bado kuna maelezo ya kutat-
uliwa lakini mazungumzo kati ya wakala wa mche-
zaji, Moussa Sissoko, na Luis Campos, Mkurugenzi 
wa michezo wa PSG, ni mazuri.

Vyanzo vya habari viliongeza kuwa kocha wa 
Barca, Xavi anataka kumbakisha Dembele kwa 
kuwa anamchukulia kama mchezaji muhimu, lakini 
anaelewa klabu hiyo inajua kwamba kupokea ada 
kubwa ya uhamisho kutawasaidia katika masuala 
yao ya kifedha.

Klabu hiyo ya Katalunya haitaweza kufanya lolote 
ikiwa Dembélé atakubali kuhama na PSG kulipa ki-
fungu cha kutolewa.

Dembele alisajiliwa kwa wababe hao wa LaLiga 
kutoka Borussia Dortmund mwaka 2017 kwa dili la 
thamani ya euro milioni 105, lakini amekuwa akik-
abiliwa na matatizo ya majeraha wakati alipokuwa 
Camp Nou.

Fowadi huyo amefunga mabao 40 katika mechi 
185 alizochezea Barcelona na ameshinda mataji 
matatu ya LaLiga nchini Hispania.

Dembélé anakaribia kuwa ujio wa hivi karibuni 
zadi PSG, ambao wamewasajili Marco Asensio, Man-
uel Ugarte, Lucas Hernández, Cher Ndour, Lee Kang-
in na kocha mpya, Luis Enrique.

RIYADH, Saudi Arabia

RIYAD Mahrez amekuwa nyota wa 
hivi karibuni zaidi kuhamia Ligi Kuu 
ya Saudi Arabia, Saudi Pro League, 
baada ya kukamilisha uhamisho wa 
kwenda Al Ahli kutoka Manchester 
City.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba 
mabingwa hao wa Ligi Kuu ya England 
walikubali mkataba wa pauni milioni 
30  na Al Ahli kwa Mahrez, ambaye 
alikuwa na nia ya kucheza nchini 
Saudi Arabia. 

Mkataba huo unajumuisha malipo ya 
uhakika ya pauni milioni 26 pamoja na 
nyongeza nyingine ya pauni milioni 4.

Mahrez alishinda mataji manne ya 
Ligi Kuu England akiwa na City, yak-
iwemo mataji matatu msimu uliopita. 

Alicheza mechi 236 tangu ajiunge 
nayo kutoka Leicester City mwaka 
2018.

“Kuichezea Manchester City imeku-
wa heshima na fursa nzuri,” alisema 
Mahrez akiiambia tovuti ya City. 

“Nilikuja City kushinda mataji na 
kufurahia soka langu na nilifanikisha 
hayo yote na mengine mengi.

“Nimekuwa na miaka mitano isi-
yoweza kusahaulika na klabu hii ya 
soka, nikifanya kazi na wachezaji wa 
ajabu.

“Nimeweka kumbukumbu nzuri 
maishani mwangu na namna tulivy-
oshinda taji la Ligi Kuu ya England na 
vita ambavyo tumekuwa navyo na 
Liverpool na, mwaka jana, Arsenal, 
ilisisitiza hamu na mawazo yetu ya 
kuwa bora zaidi.

“Manchester City daima itakuwa 
sehemu kubwa na yenye furaha mais-
hani mwangu.”

Mahrez mali  
ya Al Ahli

Dembele 
akaribia 
kutua PSG
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Kagera Sugar Kufuata 
maKali uganda jumanne 
Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Kagera Sug-
ar inatarajiwa kuon-
doka nchini jumanne 
kwenda Uganda kwa 

ajili ya kucheza michezo ya ki-
rafiki  ya kujiandaa na msimu 
mpya wa ligi kuu inayotara-
jiwa kuanza Agosti 15.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, 
Ally Masoud amesema safari 
hiyo ina lengo ya kwenda ku-
saka makali kabla ya kuanza 

msimu mpya.
“Tutasafiri na wachezaji na 

benchi la ufundi lote,tukiwa 
huko Uganda tutafanya 
mazoei kwa siku kadhaa na 
tutacheza mechi tatu za kirafi-
ki,” alisema Masoud.

Hata hivyo hakutaja majina 
ya timu ambazo watacheza 
nazo, akisema watazitan-
gaza baada  ya  kufika  nchini  
humo. 

Kuhusu maandalizi yanayo-
endelea hivi sasa alisema kiko-

si kimeondoka juzi mkoani 
Kagera kwenda Mwanza 
ambako watacheza mchezo 
mmoja wa kirafiki kabla 
yakuanza safari ya Uganda

“Kikosi kimeshaanza safari 
taratibu, kimekwenda Mwan-
za kwa ajili ya mechi za kirafiki 
na timu za Ligi Kuu siku ya Ju-
mapili (leo) na kama itaweze-
kana Jumatatu pia tutakuwa 
na mechi na Jumanne tutaon-
doka,” alisema.

Akizungumzia usajili alise-

ma tayari wameshakamilisha 
idadi ya wachezaji 12 wapya 
mabao walihitaji kuwasajili 
kwa msimu huu, huku wakiwa 
wameacha wachezaji saba.

“Sisi tulishaanza kambi 
muda tu, tumeshasajili wa-
chezaji 12 wapya na kuwaacha 
saba,” alisema.

Alisema suala la usajili wal-
ishamaliza na sasa ni wana-
fanya maandalizi makubwa 
kwa sababu hawataki kufanya 
vibaya kwenye ligi.

inatoka  Uk. 24

Wasanii wa muziki wa kizazi kipya wakitoa burudani katika shindano la miss Tanzania lilofanyika hivi karibuni 
jijini Dare s Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Ni vita ya ndugu CeCafa leo

Yanga SC 
yaiuzia 
silaha Azam

Na Saada Akida

 TIMU ya Taifa ya Tanzania 
Bara ya Wasichana wenye 
umri chini ya miaka 18  (U-18) 
inashuka dimbani leo kuvaana 
na ndugu zao kutoka Visiwani 
Zanzibar  katika mashindano 
ya kuwania ubingwa kwa 
ukanda wa Afrika  Mashariki 
na Kati  (CECAFA).

Mchezo huo unatarajiwa 
kuchezwa majira ya saa 12:00 
ya jioni,  baada ya kukamilika 
kwa mchezo wa kwanza kati 
ya Ethiopia dhidi ya Burundi 
utakaopigwa saa 9:00 alasiri, 
ambapo michezo yote itache-
zwa kwenye uwanja wa  Azam 
Complex uliopo Chamazi nje 
kidogo ya jiji la Dar es Salaam 
huku Tanzania ni wenyeji wa 

mashindano hayo.
Tanzania Bara inashuka 

dimbani ikiwa na kumbukum-
bu ya ushindi katika michezo 
yake miwili ilyotangulia am-
bapo ilianza kwa kuifunga Bu-
rundi mabao 2-0 na kushindi 
mabao 3-0 dhidi ya Ethiopia.

Zanzbibar ambao mchezo 
wa leo utakuwa wa pili kwao 
katika michuano ya mwaka 
huu, itaingia uwanjani ikiwa 
imetoka kupoteza mbele ya 
Uganda kwa kukubalikipigo 
cha mabao 3-0. 

Katika mchezo wa leo timu 
zote zinahitaji matokeo ku-
jiweka sehemu salama ya 
kuendelea na mashindano 
hayo huku Tanzania Bara ikid-
hamilia kutwaa ubingwa wa 
nichuano hiyo.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti makocha wa timu hizo 
kila mmoja amejinasibu ku-
buka na ushindi.

Kocha wa Tanzania Bara, 
Bakari Shime alisema ingawa 
kwao ni mechi ngumu lakini 
ni lazima wapambane kupata 
ushindi ili kujiweka katika 
mazingira mazuri yakufuku-
zia ubingwa huo.

Alisema licha ya Zanzibar 
kupoteza mechi ya kwan-
za hawatawadharau kwa 
kuwa anaamini mechi ya leo 
watakuja kivingine kwa kuhi-
taji matokeo mazuri.

“Hii mechi  sio rahisi, tuna-
hitaji kupambana kushinda 
ninaimani watakuja kivingine 
tofauti na walivyocheza mechi 
yao ya kwanza, kikubwa wa-

chezaji wako tayari kwa ajili 
ya kupambana kusaka ushindi 
katika mechi yetu ya kesho 
(leo),” alisema Shime.

Kwa upande wake  Kocha 
wa Zanzibar,  Abdulmutik Haji 
alisema ameshafanyia kazi 
mapungufu aliyoyaona kwe-
nye mechi ya kwanza dhidi 
ya Uganda na wako tayari 
kupambania ushindi kwenye 
mchezo wa leo.

“Tumejiandaa vizuri, wa-
chezaji wangu wako tayari 
kwa mchezo huu, utakuwa 
mchezo mgumu na wenye 
ushindani, lakini hakuna nam-
na lazima tupambane kupata 
ushindi kwa sababu tulishapo-
teza mchezo wa kwanza, 
ushindi unawezekana kesho 
(leo),” alisema Abdulmutik.

inatoka  Uk. 24

“Nataka niwaambie tu wa-
nachana na mashabiki wa Simba 
waniamini mimi,  lile ‘pira’ biriani 
limerudi, halafu lingine  linaitwa 
‘pira’ Uturuki, pia kuna samba la 
kocha Robertinho (Roberto Olive-
ria), hilo ndiyo wataiinjoi zaidi,” 
alisema mchezaji huyo.

Kibu ambaye alifunga mabao 
mawili katika mechi tatu za 
kirafiki za kimataifa walizocheza 
Uturuki aliwataka wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo ku-
furika kwa wingi siku ya Simba 
Day ambapo mbali na burudani 
zingine kuna mechi kati ya timu 
hiyo dhidi ya Power Dynamos ya 
Zambia.

“Nawaamini Wanasimba, najua 
watakuja siku hiyo kwa wingi na 
wataujaza uwanja, hawatoondoka 
kwa huzuni, watainjoi kwa kile 
tutakachokionyesha,” alisema 
Kibu.

Kikosi cha Simba kinatarajiwa 
kurejea nchini Agosti Mosi tayari 
kwa ajili ya maadhimisho ya 
tamasha la Simba Day pamoja na 
msimu mpya wa ligi kuu utaka-
oanza Agosti 15.

Kabla ya kuanza msimu mpya, 
Simba itacheza mchezo wa 
kusaka Ngao ya Jamii dhidi ya 

tika maboresho ya kikosi chao na wa-
nasajili mchezaji ambaye anaonekana 
ataisadia timu hiyo.

“Kocha  Youssouph Dabo anaende-
lea na kazi ya kuboresha kikosi hivyo 
mashabiki watarajie chochote katika 
kikosi hicho, tumedhamiria  kufanya 
vizuri katika msimu ujao, so tusibiri 
kama huyomchezaji amejiunga na sisi 
au anatarajia kujiunga watu watajua 
tu” alisema Zaka.

Wakati huo huo, Zaka alisema kikosi 
cha timu hiyo kinatarajiwa kurejea 
nchini leo saa 7:00 mchana kikitokea 
Tunisia walipokuwa wameenda kuwe-
ka kambi kujiandaa na msimu mpya.

Kibu apagawa na 
ubora wachezaji 
wapya Simba
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MAKALA MAALUM

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

    Yamruhusu Bangala kujiunga 
nayo, yajivunia uwepo wa mchezaji 
atakayeziba nafasi yake huku ikipokea....

Na Adam Fungamwango

WINGA wa klabu ya Simba, 
Kibu Denis ameonyesha kufura-
hishwa mno na viwango vya 
wachezaji wapya Aubin Kramo, 
Willy Onana, Che Fondon Malone 
na Fabrice Ngoma akisema ni 
vya hali ya juu, huku akiwataka 
wanachama na mashabiki kufuri-
ka kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa siku ya kilele cha tama-
sha la Simba Day ili kuthibitisha 
kile anachokisema.

Kibu, ambaye wakati mwingine 
huchezeshwa kama mshambuliaji 
wa kati amesema kwa muda am-
bao wamekaa nao kambini nchini 
Uturuki, vitu wanavyoonyesha 
wachezaji hao si vya kawaida na 
ana uhakika wataisaidia Simba 
kufanya vizuri kwenye Ligi kuu 
na mshindano ya kimataifa.

“Wanachana na mashabiki wa 
Simba safari hii wataburudika 
sana, kuanzia Simba Day wata-
pata vitu adimu, yaani mbali na 
sisi wachezaji wa zamani am-
bao wanatufahamu, lakini kuna 
hao wapya kina Kramo, Malone, 
Ngoma, Onana  wana vitu vya 
ajabu hao, wana vitu vikali kiasi 
kwamba ukiwalinganisha na hata 
baadhi ya wachezaji tunaowaona 
kwenye ligi mbalimbali barani 
Ulaya, yaani kama ni wale wale 
tu hakuna utofauti,” alisema Kibu 
ambaye yupo na kikosi cha timu 
hiyo kambini nchini Uturuki.

Alisema msimu huu wana-
chama na mashabiki wa Simba 
watarajie aina ya soka ambalo 
walilizoea misimu miwili iliyo-
pita ambalo lilikuwa likiitwa 
‘biriani’, likifananishwa na aina 
hiyo ya chakula.

Kibu 
apagawa 
na ubora 
wachezaji 
wapya 
Simba
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Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa klabu 
ya Yanga umekubali 
kumuachia kiungo 
wake Yanick Bangala 

kujiunga na klabu ya Azam FC 
kwa dau la shilingi milioni 100, 
imefahamika.

Yanga hawakumtambulisha 
mchezaji huyo bora wa ligi kuu 
(MVP) msimu wa 2021/2022 
kwanye kilele cha tamasha lao 
la mwananchi lililofanyika wiki 
iliyopita pamoja na Shaban 
Djuma ambapo taarifa za awali 
zilieleza wawili hao walikuwa 
na mgogoro na uongozi wa 
klabu hiyo.

Taarifa kutoka ndani ya 
klabu hiyo zinasema uongozi 
wa timu hiyo umekubali ku-
muachia kiungo huyo raia wa 

Man Utd yakataa kumuuza Maguire UK.  21

inaendelea  UK. 23

inaendelea  UK. 23

Aliyekuwa kuingo wa Yanga, Yanick Bangala (kushoto) akisaini mkataba wa kujiunga na klabu ya Azam jana jijini 
Dar es Salaam, kulia ni Afisa Mwandamizi wa klabu hiyo Abubakar Mapwisa. PICHA: AZAM FC

Yanga Yaiuzia 
silaha azam fc

Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo kujiunga na Azam hasa 
baada ya kufanikiwa kupata 
mrithi wake kwenye kikosi 
hicho ambaye ni Pacome Zou-
zoua.

Awali Yanga ilitaka ku
watoa kwa mkopo

 wachezaji hao kwenda
 Singida Fountain Gate

 lakini wakongo hao wa
ligomea maamuzi hayo.

Mmoja wa viongozi wa 
Yanga alisema Bangala yupo 
kwenye hatua za mwisho ku-

tangazwa kuwa mchezaji wa 
Azam hasa baada ya kuelezwa 
ukweli kuwa hayupo kwenye 
mipango ya kocha Miguel 
Gamondi.

“Bangala yuko kwenye 
hatua ya mwisho kukamilisha 
usajili wake na kwenda Azam 
FC na baada ya kukamilika 
watamtambulisha kwa sababu 
tumemueleza kuwa hayuko 
kwenye mipango ya Kocha 
Gamondi, hata kwa Djuma 
pia, lakini kwa Bangala tayari 
Azam wameafikiana na Yanga 
kuhusu malipo” alisema kion-

gozi huyo.
Kiongozi huyo alisema 

anaamini taarifa rasmi itatole-
wa klabu kabla ya kufungwa 
kwa dirisha la usajili usiku wa 
leo.

Mkataba wa Bangala na Yan-
ga umebakisha mwaka mmoja 
kumalizika.

Kwa upande wake uongozi 
wa Azam FC kupitia kwa Ofisa 
habari wake Thabit  Zacharia 
‘Zaka’ alisema  bado wapo ka-
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