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ABAINISHA wenye vijipesa wanatoa rushwa kununua haki, ataja maeneo
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Rais Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na Waziri wa Sheria na Katiba, George Simbachawene, baada ya kuwasili katika viwanja
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Udalali ya Tambaza, Abdaallahn Abeid (kulia), akijadiliana jambo

na baadhi ya madalali wa mahakama, wakati wa kilele cha maadhimisho ya siku ya sheria nchini,

lgalula Auction Mart, Mwavua Kiguru na (wapili kulia) ni Mkurugenzi wa Active Auction Mart, Abdallah

Makata. PICHA: MIRAJI MSALA

Samia asema pesa
zinatembea Kortini

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema bado Ma-
hakama inakabiliwa na vitendo vya rushwa jambo am-
balo linawanyima haki wasio nacho. Hivyo kusababisha
malalamiko katika jamii.

Pia amesema yako malalamiko mengi kwa wananchi
juu ya ucheleweshaji wa haki hususan kwenye masuala
ya mirathi kwa wajane na migogoro ya ardhi.

Kutokana na hali hiyo, amewataka watendaji wa ma-
hakama kutoa haki bila kufungwa na masharti ya kiu-
fundi na kutazama utu wa mtu.
kilele cha Siku ya Sheria nchini yenye kauli mbiu Zama
za Mapinduzi ya Nne ya Viwanda: Safari ya Maboresho
Kuelekea Mahakama Mtandao.’

Alisema rushwa bado iko katika ngazi ya mahakama
na kusababisha mwenye haki kukosa haki na wasio na
haki kupewa.

“Bado vijipesa pesa vinatembea. Inawezekana si ka-
tika ngazi za juu lakini huko ngazi za chini bado vijipesa
vinatembea ambavyo vinasababisha mwenye haki any-
imwe haki au kwa lugha rahisi niseme rushwa bado iko
ndani ya mahakama,” alisema.

Rais alisema Mahakama imepewa jukumu kisheria la
kutoa haki na kuwataka watendaji wa idara hiyo kutoa
haki bila kufungwa na masharti ya kiufundi.

“Mwananchi anapoleta kesi yake mahakamani hajui
chochote anategemea wakili kwa yule mwenye uwezo
wa kuweka wakili lakini asiye na uwezo tunasema seri-
kali tuna wajibu wa kumpa wakili. Lakini anayeshtakiwa
ana uwezo wa kuweka wakili, sasa hawa kwa kutumia
njia zao za kiufundi humnyima haki mwenye haki,”
alisema. “Angalia utu unakwambiaje uchukue fedha
utelekeze utu wa mtu. Umetumia umahiri wa vifungu
kumnyima mwenye haki, utu wako unakwambiaje? Ni-
ombe sana kuzingatia utu wa mtu,” alisema.

Alipongeza kuanzishwa kwa Mahakama Mtandao
kwa kuwa itasaidia kupunguza gharama za uendeshaji
mashauri na vitendo hivyo.

AIPONGEZA TLS

Rais Samia alikipongeza Chama Cha Wanasheria
Tanganyika (TLS) kwa kubadilika na kuendana na lengo
la kuundwa kwake huku akiahidi kuwa serikali itashiriki-
ana nao.

“Niwapongeze TLS kwa kujitambua na kwamba kwa
sasa TLS inajitambua na inaelekea kwenye lengo la kuan-
zishwa kwake. Hapa katikati mnajua TLS mlichokuwa
mnakifanya. Serikali iko pamoja nanyi na tutakwenda
sambamba,” alisema.

Kuhusu ombi la TLS la kuunganisha kada ya mawakili
wa umma na binafsi, Rais Samia aliagiza washirikiane na
Waziri husika kuangalia kama suala hilo linawezekana.

Awali, Jaji Mkuu, Prof. Ibrahim Juma, alisema mfumo

wa kuendesha mashauri kwa njia ya video umesimikwa
katika vituo vya mahakama na baadhi ya Magereza na
kwamba mashauri 17,979 yalisikilizwa na kuokoa Sh. bil-
ioni 2.75 kwa mwaka kwa upande wa magereza, mawak-
ili, mahakama na wadau wengine.

Pia alisema kwa sasa mahakama inafanya maboresho
makubwa ya mfumo wake wa Menejimenti ya Mashauri
ili uendane na mabadiliko ya kiteknolojia.

“Mfumo huu pamoja na mambo mengine hautar-
uhusu ufunguaji wa mashauri kwa njia ya kawaida na
utakuwa na uwezo wa kutengeneza jalada la kielektron-
iki la mashauri,” alisema. Prof. Juma alisema mfumo
huo utashuka hadi mahakama za mwanzo na utafani-
kisha kuondokana na matumizi ya karatasi na kwamba
wameanza kwa majaribio Mahakama ya Wilaya ya
Kigamboni na kupata mafanikio.

Pia alisema zimenunuliwa kompyuta mpakato (lap-
top) 1,388 kwa ajili ya majaji na mahakimu kwa ajili ya
shughuli za mahakama hiyo ikiwamo kuandika hukumu
na mwenendo wa mashauri.

“Mahakama ya Tanzania haiwezi kufumbia macho
yale yanayoendelea katika jamii wala kubaki nyuma au
kuendelea katika jamii wala kubaki nyuma au kuende-
lea kukumbatia mifumo ya kizamani ya uandishi wa
mienendo ya mahakama kwa kuandika kwa mkono
wakati akili bandia ipo kuwezesha kufanya kazi kwa
wepesi na bila gharama,” alisema.

Naye Rais wa TLS, Dk. Edward Hosea, alisisitiza mam-
bo sita ikiwamo jamii kukubali na kuwa na elimu ya
mabadiliko ya bongo bandia ambayo italeta maendeleo
katika utoaji haki nchini.

Alisema lazima mifumo yote ya utoaji haki ifuatwe ili
kutenda haki na kusisitiza utu wa mtu katika dhana ya
utawala wa sheria.

Alitoa rai kwa vyombo vya dola kuzingatia utawala wa
sheria ili haki itendeke kwa watu wote.

Dk. Hosea alisema chama hicho kitaanzisha vituo vya
utoaji msaada wa kisheria nchini ili wananchi wasio na
uwezo kifedha wapate nasaha za kisheria na kupunguza
mashauri mahakamani.

Alisema uwekezaji wa Mahakama Mtandao utapungu-
za muda wa mashauri kukaa mahakamani, kupunguza
gharama za uendeshaji kesi.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Jaji Dk. Eliezer Fe-
leshi, alisema matumizi ya TEHAMA yanaziba mianya
ya rushwa na kwamba ofisi yake inaendelea kuboresha
mifumo ili isomane na mingine.

“Mahakama mtandao itafanikisha utoaji haki kwa
wakati, kuanzia juzi yamefunguliwa mashauri 301 kati
ya hayo 296 yalifunguliwa kwa mtandao na matano ndio
yaliyofunguliwa kwa mkono, pia kuanzia Januari hadi
leo kati ya mashauri 5,447 yaliyofunguliwa mashauri
5,235 yalifunguliwa kielektroniki na mashauri 212 tu yali-
funguliwa kwa njia za kawaida,” alisema.

Serikali yabanwa
‘Bwawa la Nyerere

Na Salome Kitomari, DODOMA

MBUNGE wa Kisesa (CCM), Luhaga Mpina, ameihoji

: serikali juu ya kukamilika kwa ujenzi wa Bwawa la
: Nyerere, huku akieleza mawaziri wamekuwa na majibu
* kinzani kwa jambo moja.

Aidha, alitaka kujua kauli moja ya serikali kuhusu

mgawo wa umeme na sababu za kuwapo.

Akiuliza swali la nyongeza baada ya kujibiwa swali

¢ la msingi alisema walipokuwa kwenye Kamati ya Bajeti
: Novemba mwaka jana, Waziri alieleza sababu za mradi
¢ kuchelewa ni mkandarasi kukaidi muundo uliowekwa

: na wataalamu wa kujenga mahandaki matatu kwa

: ajili ya kuchepusha maji, lakini alijenga moja, hivyo

: kuchelewesha kazi.

“Mbele ya Kamati sababu za UVIKO-19 zilikataliwa

: na majibu haya yako kwenye kumbukumbu za Bunge

: kwenye kamati, lakini leo hii wamekuja na majibu men-
: gine,” alisema. “Kwa sababu haya majibu yanakanganya
: kwenye kamati waliyakataa majibu kwamba hayana

: ukweli wakasema majibu sahihi ni uzembe na atapigwa
] faitr)l_i kwa kuchelewesha mradi wa Watanzania wanaou-
 subiria.

“Sasa Waziri atuambie kamati ni sehemu ya Bunge,

: na hapa wamekuja na majibu mengine na ushahidi wa
: kumbukumbu za Bunge upo, nini majibu ya serikali ya
¢ kucheleweshwa mradi huu kwa sababu majibu mawili
: yameshatolewa,” alisema na kuongeza:

“Kwa majibu haya yaliyotolewa mradi wetu huu wa
kufua umeme wa Bwawa la Mwalimu Nyerere hauwezi

kukamilika kama mkataba unavyosema.”

Katika swali la msingi, Mpina alitaka kujua sababu

: zilizosababisha kuchelewa kukamilika kwa ujenzi huo,
¢ kwa nini mkandarasi ameshindwa kujaza maji kwenye
: Bwawa kufikia Novemba 15, 2021 kama ilivyokuwa

. imekubalika na hatua zilizochukuliwa kutokana na

: ucheleweshwaji huo.

MAJIBU YA SERIKALI
Akijibu , Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Byabato,

§ alisema muda wa kukamilika kwa mradi kimkataba ni
: Juni, mwaka huu, na kwamba hiyo tarehe haijafika.

Alifafanua kuwa ili bwawa hilo lianze kujazwa maji,

: ni sharti liwe limejengwa kufikia kimo cha mita 95 juu
© ya usawa wa bahari, kazi ambayo imekamilika.

“Ilitakiwa handaki lililojengwa kuchepusha maji ya

¢ Mto Rufiji kuzibwa. Kazi ya kuziba/kufunika handaki

: kwa kutumia vyuma maalumu vizito ilihitaji mfumo

: (maalum wa kudumu) wa mitambo ya kubebea milango
: hiyo (Hoist Crane system) kuwapo katika eneo la

: mradi,"alisema na kuongeza:

“Mfumo huo unatengenezwa mahsusi kwa ajili ya

: kazi hii na kazi inapoisha crane hizo huondolewa na

* hautumiki kwa kazi nyingine. Mitambo hiyo ilichelewa
+ kufika kwa wakati kutokana na viwanda kufungwa na

: safari za meli kuathiriwa kutokana na UVIKO 19. Milan-
: g0 na mtambo wa kubebea imefika na kazi za kuifunga
: zinatarajiwa kukamilika Machi, mwaka huu.”

MGAWO WA UMEME
Katika swali la pili la nyongeza, Mbunge huyo alihoji

i majibu kinzani ya viongozi hao kuhusu kuwapo kwa
: mgawo wa umeme nchini na sababu zake.

“Kata kata ya umeme inayoendelea na mgawo

¢ unaoendelea hivi sasa mwanzo tulielezwa sababu

: ni matengenezo ambayo hayakufanyika kwa miaka

: mitano na kuwa wako kwenye matengenezo, baada ya
: muda mfupi tukaambiwa kwa sababu ya mabwawa ya
. kufua umeme kukauka kutokana na mifugo na ukaidi

: wa binadamu,” alisema na kuongeza:

“Sasa hivi tena TANESCO wanasema hakuna mgawo

¢ wa umeme baadaye TANESCO wanatangaza mgawo wa
: umeme. Sasa tuelezwe na serikali kwa sababu katakata
: umeme inaathiri Watanzania, viwanda vinafungwa,

: wananchi wapo kwenye dhiki kubwa, huduma za afya
¢ zimevurugika, huduma za maji zimevurugika kwa

: ujumla taifa liko kwenye hali ngumu ya ukosefu wa

: umeme, tunataka waseme nini kinasababisha katakata
: ya umeme.”

Katika majibu yake, Byabato alisema “Do not cross

. the river before you reach there’ (usivuke mto kabla

: ya kuufikia) muda utakapofika kama mradi hautakami-
: lika hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa mkataba kwa
: atakayesababisha ucheleweshaji.

Kwa mujibu wa Byabato, , TANESCO haikati umeme

. kwa kuwa hakuna aliyeajiriwa kwa ajili ya kukata

: umeme, bali mifumo inafanyakazi kulingana na mazin-
¢ gira na mitambo ikizidiwa na matumizi inakata umeme
* na wanapobaini tatizo wanawasha.
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Mlinzi wa shule avawa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MLINZI wa Shule ya Mchepuo wa Kiin-
gereza ya Winning Spirit iliyoko eneo la Ter-
kikatili na watu wasiojulikana baada ya
kutenganishwa kichwa na kiwiliwili na ki-
sha wauaji kuondoka na kichwa chake.

Shule hiyo inamilikiwa na Meya wa Jiji la
Arusha, Maximilian Iranghe.

Jana, Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Joshua Mwafilango, alithibitisha
kuwa mlinzi huyo aliuawa usiku wa kuam-
kia juzi huku wauaji wakiondoka na kichwa
chake muda mfupi baada ya kutekeleza
mauaji hayo.

Kwa mujibu wa Mwafilango ambaye ni
Mkuu wa Upelelezi wa Mkosa ya Jinai wa
Mkoa wa Arusha (RCO), hadi kufikia sasa
wanamshikilia mlinzi mmoja aitwaye Ray-
mond Mollel kwa uchunguzi zaidi, huku ak-
idai kuwa katika uchunguzi wa awali mlinzi
huyo amekiri kuhusika na tukio hilo.

“Tunamshikilia huyu mlinzi maana ka-
tika eneo hili la shule lina walinzi wawili
ambapo mmoja ndiyo huyu marehemu
na mmoja huyu tuliyenaye ambaye am-
ekiri kuhusika, tunaendelea na mahojiano
kufahamu zaidi chanzo cha mauaji haya,”
alisema.

Aliongeza kwa baada ya msako wa
kimyakimya, makachero wa polisi pia wali-
fanikiwa kupata kichwa cha marehemu
huyo.

Kamanda Mwafilango alisema mwili
umehifadhiwa katika Chumba cha Kuhifa-
dhi Maiti cha Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Arusha (Mount Meru).

Alipoulizwa kuhusu tukio hilo, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Olkung’'u ulioko Kata
ya Terati, Daud Topiwo, alisema aliitwa na
wananchi wake kwenda eneo la tukio kuo-
na kiwiliwili cha mlinzi huyo jana asubuhi
na alipofika alishangaa kuona kikiwa bila
kichwa.

Alisema mlinzi huyo ni wa siku nyingi
katika eneo hilo linalomilikiwa na meya na
wamemzoea, hivyo kitendo kilichofanywa
na watu wasiojulikana ni cha kinyama na
kibaya.

Alisema wao kama wananchi wanali-
achia Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi na
utaalamu walionao kubaini wahalifu wa
tukio hilo.

“Ila mimi kama kiongozi wa mtaa huu ni-
taitisha mkutano wa hadhara na wananchi
wangu ili tuweke mikakati ya kuimarisha
ulinzi na usalama wa eneo letu,” alisema.

Aliwaomba wananchi kutojiingiza katika
vitendo hivyo vya kinyama na visivyofaa
kwa binadamu kwa kuwa “Mungu yupo na
malipo yapo hapa duniani”.

Mmiliki wa eneo hilo, Meya Iranghe,
alisema amesikitishwa na kitendo hicho
cha kinyama na kukiri kuwa aliyeuawa ni
mmoja wa wafanyakazi wake.

“Lakini siwezi sema mambo mengi zaidi,
tuliachie Jeshi la Polisi lifanye kazi yake,”

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni (kushoto), akipokea
zawadi ya jarida linalozungumzia masuala mbalimbali ya Marekani, kutoka kwa Balozi
wa Marekani nchini, Dk. Donald Wright, baada ya mazungumzo kuhusu ushirikiano

27 mbaroni kwa tuhuma wizi lori lililopata ajali

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam linawashikilia watu 27 kwa tuhuma
za kuiba saruji mifuko 368 kwenye matukio
mawili ya wizi wa magari eneo la Mbagala
Misheni, Wilaya ya Temeke.

Kamanda wa kanda hiyo, Jumanne Mu-
liro, alibainisha hayo jana mkoani humo
alipozungumza na waandishi wa habari na
kusema kuwa watu hao walikamatwa katika
matukio yaliyotokea Januari 4 na 5, mwaka
huu wilayani humo.

Alisema imezuka tabia ya baadhi ya watu
pindi ajali inapotokea, badala ya kusaidia
majeruhi, wanajihusisha na vitendo vya
uhalifu.

Kamanda Muliro alisema Jeshi la Polisi lili-

baini kuwapo kwa matukio hayo na baada
ya ajali lilifanya msako wa nyumba zilizoku-
wa karibu na tukio na kuwakamata watu
hao pamoja na mifuko ya saruji 368.

Pia alisema wamekamata pikipiki tatu na
bajaji ambazo wakati wa matukio hayo zili-
tumika kusafirisha saruji hiyo.

Alisema watuhumiwa wamehojiwa na
upelelezi unakamilishwa ili wafikishwe ma-
hakamani.

“Hatutasita kuwashughulikia kisheria
watu wote ambao kwa sasa wamekuwa
wakikimbilia matukio ya ajali badala ya
kuokoa watu na mali wanageuka kuwa wa-
halifu,” alionya.

Kamanda Muliro alisema Jeshi la Polisi li-
naendelea kuwasaka wahusika wote mpaka
mtu wa mwisho aliyehusika katika wizi wa
mali hiyo.

NOTISI KULIPA DENI NA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

JINA LA MDAIWA

idhini

Kampuni ya MASE INTERNATIONAL LIMITED, BROVITAS COMPANY LIMITED, JOSINA
COMPANY LIMITED & AUCTIONEER, INDEPENDENCE AGENCIES & COURT BROKER NA
HOLLYNESS & RESPISHERS COMPANY LIMITED Kwa
MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye
jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD.
Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama
dhamana ya mkopo. Tarehe za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya
matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

tuliyopewa na FINCA

NOTISI KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MASE INTERNATIONAL LIMITED
AINA YA DHAMANA

| MAHALI

ILIPO DHAMANA

MARIESTA A KIMARIO

DAUD LIFU MREFU NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO CHOMETE- TARIME
KIWANJA CHENYE HATI KIWANJA NO.597, KITALU NN,
ANDREA .N. MAJANGA ILIYOPO, UGWETO-SHINYANGA. UGWETO-SHINYANGA
BROVITAS COMPANY LIMITED
JOHN STEPHEN MAKUNDI KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MSHANGANO-SONGEA
GEORGE GERLOD MGAYA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MKUZO-SONGEA
AJIBU HEMED AMAN NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MSAMALA MAKING'INDA-SONGEA
ELIZABET CLEMENCE MZUMALA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MKUZO-SONGEA
LOIRUCK EMANUEL LOSARU KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO RUHUWIKO NA MWENGEMSHINDO-SONGEA
FELIX ANDREA NJAU KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MKUZO-SONGEA
JABU MOHAMED ALLY KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO RUVUMA-SONGEA
GERLAD JOSEPH NCHIMBI KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MALIASILI-SONGEA
PETER PETER MAPUNDA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO RUVUMA-SONGEA
ASHA O NJADI NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO LIZABONI-SONGEA

INDEPENDENT AGENCIES &COURT BROKER LTD

NYUMBA YENYE HATI KIWANJA NO 492, KITALU E-
MSARANGA MOSHI

MSARANGA-MOSHI

RACHAEL BARIKIEL MASSY

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

HOLLYNESS & RISPERSHERS COMPANYLIMITED

WASOMALI, HAI-MOSHI

SUBIRA ISSA SADALA

AYUB M SUMUN NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO VINGUNGUTI-MBEYA

DAUDI A MWAIBOFU NYUMBA YENYE HATI KIWANJA NO.444, BLOCK M TTIJFMBEYA

ELIAS K MWAKASEKELE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO VETA-MBEYA
JOSINA COMPANY LIMITED& AUCTIONEER

INNES L KALINJUNA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KASHENYE-BUKOBA

CLEMENT KIHAMA MANYALA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KIBETA-BUKOBA

EDIGAR CHARLES DAUDI NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO ITAWA-BUKOBA

GADAU AUCTION MART& COMPANY LIMITED

MKUNDI-MOROGORO

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

JOSEPH MABULA MAIGE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MJI MPYA-MOROGORO

[PETERJOANUISO | GARTAINA YA TOVOTA VENVE USAJILINO.T 164 ARD | MOROGOROTOWN |
GARTAINA YA BREVIS YENYE USAJILTNO.T 952 CLX NA

THECLA R KALAGE NISSAN MISTRAL YENYE USAJILI NO.T549 AUM WOROGORO TOWN

ANGEL B MPEPO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NA. 1203 SQ KAYENZI-MOROGORO

ABDALA AMINI MUANGA Kokonon T KATAA WA WAUZIANO NAASHINE ZA 11k AMANE-HOROGORO
SSARWWBAGA [ NYUNWBAVENVEWKATABAWAMAUZANO | LUKOBEKAWBITANOWOROGORO

EMANUEL F MARWA GARI AINA YA SCANIA YENYE USAJILI NO.T252 BZD MOROGORO TOWN

ALLAN ELIAPENDA MAKUNDI VIWANJA VIWILI VYENYE MKATABA WA MAUZIANO KILAKALA & MKUNDI - MOROGORO

MASHARTI YA MNA

Mkurugenzi Mtendayji,
Brovitas Conpany Limited
S.L.P
Songea
NAMBA ZA SIMU: 0628555260

DA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75%
iliyosalia atalipa ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada, Kinyume na hapo
kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu
kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

Mkurugenzi Mtendaji
Mase International Limited
S.L.P 6197 Mwanza

Mkurugenzi Mtendayji.
Josina Company Limited and Auctioneer
S.L.P 40855 MWANZA
NAMBA ZA SIMU; 0713203040/
0768203040

NA

NA

Mkurugenzi Mtendaji,
Hollyness & Respishers Company Limited

Namba Za simu: 0743 S.L.P
885084/0710885084 Dar es Salaam
NA Namba za simu; 0762058614

NA

Mkurugenzi Mtendayji,
Gadau Action Mart & Company Limited
S.L.P 40855
NAMBA ZA SIMU: 0752051755

Finca Microfinance Bank Ltd
P.O. Box 78783
Mobile#: 0768790399, 0754774949

166879
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HABARI KITAIFA

Corona yagharimu maisha ya mawakili

Na Elizabeth John, NJOMBE

CHAMA cha Wanasheria wa
Tanganyika (TLS) Mkoa wa
Njombe kimesema tangu kuli-
puka kwa ugonjwa wa UVIKO-19,
mawakili 65 nchini wamefariki
dunia huku kikishuhudia athari
kubwa kiuchumi kwa kada hiyo.

Mratibu wa TLS Mkoa wa
Njombe, Innocent Kibadu, ali-
bainisha hayo jana wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Sheria
yaliyofanyika viwanja wa ma-
hakama mjini hapo.

Alisema kuwa athari za
UVIKO-19 hazikuishia tu ku-
chukua maisha ya wapendwa
wao, bali pia zimeathiri kwa kiasi
kikubwa hali ya kiuchumi kwa
mawakili binafsi na familia zao.

“Athari za UVIKO-19 ni ny-
ingi ikiwa ni pamoja na watu
kupoteza maisha, kudhoofika
mwili, kupunguza kasi ya kufan-
ya kazi, kuathiri uwezo wa taasisi
mbalimbali zinazojitegemea na
za umma kujiendesha kiufanisi
na kurudisha nyuma mipango
ambayo kila taasisi imejiwekea,”

alisema Kibadu.

Aliongeza: “Sisi kama chama
tumepoteza mawakili wenzetu
wapatao 65.”

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Mar-
wa Rubirya, Mkuu wa Wilaya ya
Njombe, Kissa Kasongwa, alise-
ma jamii inapaswa kujitokeza
kupata chanjo ya UVIKO-19 kuwa
kuwa ni salama kwa binadamu.

“Chanjo ipo kwenye vituo vy-
ote vya kutolea huduma, chanjo
hii ni salama, nendeni mkachan-
je ili muwe salama,” alihimiza

Kasongwa.

Hakimu Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Njombe,
Liadi Chamshama, alisema
uanzishwaji wa mahakama ya
kimtandao utasaidia kupunguza
mrundikano wa mashauri ma-
hakamani.

“Mbali na kupunguza mrundi-
kano wa watu, pia itasaidia
ufanisi na kupunguza uwapo wa
mashauri mengi yanayoletwa
mahakamani kwa mujibu wa she-
ria,” alisema Chamshama.

|Il
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Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, Ramadhan Ng'anzi, akiwaonyesha waandishi wa habari, mkoani humo jana, gari aina ya Toyota IST
la dereva Taxi, Respikius Anastaz, aliyeuawa kwa kunyongwa na kamba na kutobolewa macho na abiria waliomkodi Januari 26, mwaka
huu, katika eneo la Buzuruga, Wilaya va llemela na kudaiwa kufanyia mauaji hayo wilayani Sengerema. PICHA: ROSE JACOB

Utendaji kazi serikalini kupimwa kielektroniki

Na James Mwanamyoto,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama amesema serikali in-
aboresha Mfumo wa Uwazi wa
Kupima Utendaji Kazi wa Taasisi,
maarufu kama Mfumo wa Mika-
taba ya Utendaji Kazi katika ngazi
ya Taasisi za Umma kuwa wa
kielektroniki ili utumike kupima
utendaji kazi wa taasisi za umma
nchini.

A1<izungumza jana  ofisini

jijini  hapa, Mhagama

alisema mfumo huo wa kielek-
troniki utawezesha makubaliano
ya kimaandishi kati ya seri-
kali na taasisi za umma kuhusu
malengo ambayo taasisi husika
itayatekeleza katika kipindi cha
mwaka mmoja.

“Malengo yaliyomo ndani ya
mkataba yatakuwa na vigezo,
shabaha na viashiria vitakavyo-
tumika kupima utendaji kazi wa
taasisi kila mwisho wa mwaka.
Mkataba huu unalenga kuimari-
sha utendaji unaojali matokeo,
kuboresha utoaji wa huduma
bora kwa wananchi na kuongeza
uwajibikaji wa viongozi katika

taasisi za umma,” alisema Mhaga-
ma.

Aliongeza kuwa  mfumo
huo wa kielektroniki ukikami-
lika utatumika kulinganisha na
kushindanisha utendaji wa taasi-
si na kutoa tuzo za utendaji bora
kwa taasisi zenye utendaji mzuri
kila mwaka.

Kuhusu faida za mfumo huo,
Mhagama alisema utaongeza
uwajibikaji katika utekelezaji wa
sera, mikakati na vipaumbele vya
taasisi, sekta na taifa kwa ujumla
ikiwa ni pamoja na kuboresha
utoaji huduma kwa umma, kui-
marisha utamaduni wa utend-

aji unaojali matokeo na kuleta
matumizi bora ya rasilimali za
umma.

Pia aliwataka makatibu wakuu
na watendaji wakuu wote wa
taasisi za umma kuendelea kusi-
mamia utekelezaji wa mfumo
huu kikamilifu na kuhakikisha
wanatenga bajeti kwa ajili ya
kusimamia utekelezaji katika
taasisi wanazoziongoza.

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora imejipanga vizuri kujenga
na kusimamia mifumo yenye
tija kupitia sekta ya Utumishi wa
Umma.

Kesi Kina
Sabaya
yaahirishwa
kidijitali

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA va Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha imeahirisha
kusikilizwa kwa shauri la ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, kwa kuwa tarehe ya
usikilizwaji wa kesi hiyo imein-
giliana na kilele cha maadhim-
isho ya Wiki ya Sheria.

Hakimu wa mahakama hiyo,
Patricia Kisinda, aliahirisha
kesi hiyo kwa njia ya mtandao
jana akiwa kwenye maadhim-
isho ya Wiki ya Sheria kiwilaya
katika Mahakama ya Wilaya ya
Monduli.

“Ninaahirisha kusikiliza shauri
hili hadi hapo kesho (leo) Feb-
ruari 3, mwaka huu tutakapoen-
delea na usikilizwaji wa kesi
majira ya saa 3:30 asubuhi,”
alisema Hakimu Kisinda.

Sabaya ambaye ni shahidi
wa pili wa upande wa utetezi
kwa mshtakiwa wa kwanza,
anakabiliwa na kesi ya uhu-
jumu uchumi namba 27 katika
mahakama hiyo.

Mbali na Sabaya washtakiwa
wengine ni Silvester Nyegu(26),
Enock Togolani (41), Wat-
son Mwahomange (27), John
Odemba, Jackson Macha (29)
na Nathan Msuya(31) wanaka-
biliwa na mashtaka matano
yakiwamo la kuongoza genge la
uhalifu, kujihusisha na vitendo
vya rushwa, matumizi mabaya
ya madaraka na utakatishaji wa
fedha.

Akizungumza mahakamani
huko jana, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Janeth Sekule, al-
idai kwamba shauri lilikwenda
kwa ajili ya kusikilizwa lakini
aliomba liahirishwe kwa kuwa
muda ulikuwa umekwenda na
hakimu alikuwa kwenye maa-
dhimisho ya Wiki ya Sheria
katika Mahakama Wilaya ya
Monduli.

Wakili wa Upande wa Utetezi,
Mosses Mahuna, alidai wali-
kuwa tayari kwa ajili ya usikili-
zwaji wa shauri lakini hawaku-
wa na pingamizi la kuahirishwa
kusikilizwa kesi hiyo.

Katika kesi hiyo, shtaka la
kwanza ni la kuongoza genge la
uhalifu linalowakabili washtak-
iwa wote, la pili ni kujihusisha
na vitendo vya rushwa, likim-
kabili mshtakiwa wa kwanza
peke yake na la tatu ni la kuji-
husisha na vitendo vya rushwa
l[inalomkabili mshtakiwa wa
kwanza peke yake.

Shtaka la nne ni la matumizi
mabaya ya madaraka, linalom-
kabili Sabaya peke yake na
shtaka la tano ni la utakat-
ishaji wa fedha linalowakabili
washtakiwa wote saba.
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MATANGAZO

*i'k SOS CHILDREN'S

VILLAGES

KUWA SEHEMU YA MSISIMKO WA “FAMILIA YA SOS”

Je unataka kuwahamasisha watu na wakati huo huo
kuchangia katika jamii yenye tija, jumuishi na
endelevu zaidi? Tuna nafasi kwa ajili yako ili uwe
sehemu ya familia kubwa ya shirika la SOS, kama
Mjumbe wa Kitaifa wa Chama cha Hiari. Kwa sasa
tuko katika mchakato wa kuchagua Wanachama wa
Chama cha Kitaifa. Ungana nasi kwenye dhamira
yetu ya kusaidia watu wenye uhitaji. Njoo ushiriki
kwenye safari ya kusisimua ya kubadilisha maisha
kuwa bora zaidi.

Shirika la SOS Children's Villages ni shirika
linalolenga watoto, lisilo la kiserikali linalotoa
matunzo na msaada kwa watoto ambao
wamepoteza malezi ya wazazi au walio katika hatari
ya kupoteza malezi ya wazazi wa familia zao halisi.
Shirika la SOS Children's Villages, Tanzania, ni
mwanachama wa shirika la Kimataifa la SOS
Children’s Villages, ni moja ya shirika kubwa lisilo la
kiserikali na lisillo la kidini linalofanya kazi na
jumuiya, wadau na mataifa mbalimbali ili
kuhakikisha haki za watoto wote zinatimizwa katika
kila jamii. Nchini Tanzania, kuna matawi manne ya
shirika la SOS Children's Villages ambayo yako chini
ya Programu ya Malezi ya Familia ya shirika la SOS
zinazotekelezwa Arusha, Dar es Salaam, Mwanza na
Zanzibar (Unguja). Programu zingine ni pamoja na;
Uimarishaji wa Familia, Utetezi, Elimu na Uwezeshaji
wa Vijana. Shirika la SOS Children’s Villages
Tanzania linatekeleza programu zake katika maeneo
sita; Arusha, Dar es Salaam, Iringa, Mwanza, Pemba
na Unguja.

Maono yetu:
Kila mtoto alelewe kwenye familia na kukua kwa
upendo, heshima na usalama

Dhamira yetu:

Tunajenga familia mbalimbali kwa ajili ya watoto
wenye uhitaji,  tunawasaidia kuwajengea
mustakabali wao na baadaye tunashiriki katika
uendelezaji wa jamii zao.

Maadili Yetu
+ Ujasiri - Tunachukua hatua.
+ Ahadi - Tunatimiza ahadi zetu.
+ Imani - Tunaaminiana.
+ Uwajibikaji - Sisi ni washirika wa uhakika.

Dhamira ya jukumu:

Wanachama wa Chama cha Kitaifa watakuwa na
jukumu la kufanya uchaguzi na upigaji kura kwa ajili
ya kujaza nafasi za uongozi wa shirika, kulisaidia
shirika katika kutimiza malengo yake ya kimkakati,
kupokea taarifa za maendeleo ya shirika kwa njia
yoyote ya mawasiliano, kuhudhuria mkutano mkuu
kikamilifu na kushiriki katika shughuli zote za
shirika, kadiri zitakavyohitajika.

Majukumu makuu ya wanachama:

+ Kupokea na kuidhinisha ripoti za Mwenyekiti.
Kuidhinisha taarifa za fedha zilizokaguliwa.
Kupendekeza na kuchagua wajumbe wa bodi
wa kitaifa.

+ Kuteua na kuidhinisha wakaguzi wa hesabu kwa
mwaka ujao.

+ Kuchagua na kuteua kamati huru ya uteuzi
ambayo itasajili wanachama wapya.

+ Kushiriki katika shughuli za chama za kitaifa
baada ya kupewa mwaliko.

+ Kuidhinisha mabadiliko katika sheria na
kuidhinisha  shughuli  kubwa kama vile
muungano na utanguzi wa shirika.

Sifa, maadili na mtazamo binafsi:

+ Mshiriki anayethamini michango ya wengine,
anayeweza kutengeneza mazingira ya uungwaji
mkono na salama kwa wengine katika shirika.
Mwenye uwezo wa kukabiliana na matatizo,
mwenye uthabiti na ustahimilivu uliothibitishwa
wakati wa kukabiliana na matatizo ya ndani au
nje ya shirika.

Mtu anayefikiri “Nje ya boksi'.

Mwenye uwezo wa kufanya maamuzi ambayo
yatasaidia shirika kusonga mbele na kustawi.

+ Mtu asiye na rekodi za uhalifu.

Mitazamo:
+ Mwenye shauku na mbinu za ufumbuzi/utatuzi
wa tatizo zenye kuleta matokeo chanya.
+ Mwenye utayari wa kuchangia utaalamu, uzoefu
na kujua jinsi ya kulisaidia shirika.

+ Mwenye uwezo wa kuhisi maono ya mwingine
ambayo  yanaongeza  ushirikishaji  na
uwezeshaji.

+ Mwenye imani thabiti kuhusu mfumo wa haki
dhidi ya mfumo kandamizi.

* Mwenye shauku kubwa kuhusu mbinu za
ubunifu na uongozi wa mabadiliko kwa ajili ya
utendaji bora.

Vigezo vya chini vinavyohitajika kwa wanachama:

+ Anapaswa kulifahamu shirika la SOS Children’s
Villages na awe ameshaliunga mkono hapo
kabla, au awe tayari kuwa rafiki wa shirika la
SOS.

Anapaswa kujitolea kwa ajili ya maono, dhamira

na maadili ya shirika la SOS Children'’s Villages.

+ Anapaswa kuwa mtu mwenye uadilifu wa hali ya

juu na mwenye uwezo wa kuchunguza na kutoa

ushauri na ufumbuzi wa changamoto za shirika.

Anapaswa kuwa mtu ambaye hana mgongano

wa kimaslahi unaoweza kukiuka katiba ya

shirika, sheria za nchi na kanuni.

+ Anapaswa kuwa na uwezo katika mojawapo au
maeneo kadhaa kati ya yafuatayo: haki za
watoto na mbinu za malezi ya watoto, masuala
ya kijamii na watoto nchini, na uendeshaji wa
jumla wa mashirika yasiyolenga kutengeneza
faida.

+ Anapaswa kuwa mtu ambaye atajitolea muda
wa kutosha kwa ajili ya shughuli za shirika
kuunga mkono mwelekeo wa jumla wa
kimkakati.

+ Mtu mwenye uwezo usiotiliwa shaka wa

kuwakilisha masilahi ya msingi ya shirika kote

ndani na nje ya shirika.

Mwenye uelewa mkubwa sana kuhusu ulinzi wa

mtoto ikiwa ni pamoja na, lakini sio tu sera na

sheria za viwango vya kitaifa na kimataifa.

+ Ni lazima awe na ufahamu wa jumla wa

mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za

watoto.

Anapaswa kuwa na uwezo wa kulipa ada ya

mwaka ya uanachama.

Kiwango cha chini cha ujuzi na sifa zinazohitajika:

+ Aliyehitimu kuanzia kidato cha nne hadi ngazi ya

chuo kikuu.

+ Awe na uzoefu wa kazi uliothibitishwa wa
kufanya kazi na kushiriki katika programu
mbalimbali za kusaidia makundi ya watu walio
katika mazingira hatarishi.

Awe na uzoefu wa kutekeleza programu/miradi

mbalimbali inayohusiana na watoto.

+ Awe na rekodi nzuri ya kufanya kazi za
programu jumuishi.

+ Awe na ujuzi thabiti na uwezo wa kuwasiliana na

watu wa chimbuko mbalimbali.

Awe anajua lugha ya Kiswahili kwa ufasaha na

uwezo wa kuwasiliana kwa lugha ya Kiingereza.

+ Awe na uwezo wa kutii sera yetu ya ulinzi wa

watoto.

Awe na uwezo wa kulipa ada ya uanachama ya

kila mwaka ambayo ni sawa na Dola za

Kimarekani 100.00

+ Awe na umri wa kuanzia miaka 35 - 50

Shirika la SOS Children’s Villages Tanzania lina
sheria kali za ulinzi wa mtoto na sera ya kutovumilia
kabisa unyanyasaji wa kijinsia, unyonyaji na
unyanyasaji mahali pa kazi. Sambamba na uwezo
wa kitaaluma, uajiri, uteuzi na maamuzi ya kuajiri
litaweka msisitizo unaostahili katika kutathmini
ulinganifu wa maadili ya waombaji na uchunguzi wa
kina wa historia, michakato ya uchunguzi wa taarifa
za polisi.

Jinsi ya Kutuma Maombi:

Kama unatamani kuwa sehemu ya harakati za
kiulimwengu za kuwapa watoto makazi yenye
upendo tafadhali wasilisha Wasifu wenye ukurasa 1
ambao unaelezea umri, sifa za kitaaluma, uzoefu na
barua fupi ya motisha yenye angalau anwani za watu
(3) wanaoweza kuwasiliana nao, maombi.
yanapaswa kutumwa kwa njia ya kielektroniki
kupitia barua pepe

Member.Association@sos-tanzania.org.

Maombi yote yanapaswa kuwasilishwa kabla ya
tarehe 17 Februari 2022 na  waombaji
waliochaguliwa tu ndio watawasiliana nao.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: KUBUNI NA KUTEKELEZA MIRADI YA
UWEKEZAJI WA KIJAMII KWA MAKUNDI YA KIKABILA YANAYOGUSWA

NA MRADI WA EACOP
KUMBUKUMBU NAMBA. 0010007446

TotalEnergies East Africa Midstream B.V (Kampuni] Tanzania, Kampuni
ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi, inaalika  taasisi (kampuni au AZAKI)
zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kubuni na
kuteze|ezo mpango wa uwekezaji wa kijamii kwa makundi ya kikabila
yanayoguswa na Mradi.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la
kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya
nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania kwa ajili ya
kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, Mkoa wa Y(ongo nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP)

unatafuta huduma kutoka kwa shirika lenye uzoefu wa kutosha,
LKompuni au AZAKI inaweza kuitikia kwa kuonyesha nia ili kubuni na
utekeleza mipango ya uwekezaji wa kijamii na kujenga uwezo kwa
jomii zilizochaguliwa za makundi ya kikabila yaliyoguswa na Mradi
Loﬁko mikoa ya Tabora, Manyara, Dodoma na Wyongo.

Muundo wa programu utalenga kutoa msaada wa uboreshaiji wa
maisha kimila (wafugaiji au wawindaiji) wa makundi haya ikijumuisha
lakini sio tu usimamizi wa ardhi, afya ya mifugo na ufugaii, mahitaii
maalum ya wanawake bali unapaswa kuundwa kwa njia ambayo
inazingatia mahitaji ya uhifadhi na vendelevu.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuleta maombi yao pamoja na
faarifa zifuatazo:

e Uthibitisho wa uzoefu katika kusaidia makundi ya kikabila yaliyo
katika mazingira hatarishi - ikiwa ni pamoja na kubuni na kutoa
programu za maendeleo kwa jamii na jumuiya hizo.

e Uthibitisho wa usajili na leseni ya sasa ya biashara kwa
makampuni au AZAKI kwa  Asasi zisizo za kiserikali (AZAKI).

e Uthibitisho wa usoLih wa Mamlaka ya Mapato Tanzania gRA

amoja na cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa
edha uliopita.

* Inashauriwa kuwasilisha maombi ya usaiili kwenye kazi data ya
EWURA ya Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa konesha

nia ya maombi haya.

e Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017
na ufafanuzi wa kampuni ya ndani.

Taasisi yenye nia, ambayo ina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu inapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe
usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya soa 11 alasiri sao za Afrika
Mashariki (EAT), tarehe Februari 16 2022 . Kichwa cha Barua pepe
kiwe 0010007446.

166887

Muhimu: Kwa ajili ya kutengeneza orodha ya (Makampuni au AZAK)
ya awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotlumwa na faaisi zenye nia. Mwaliko kwa taasisi kutuma maombi
a zabuni ulatumwa kwa taasisi za awali zenye vigezo baada ya faasisi
Kizo kusaini Makubaliano ya UtunzajiwaTaarifa (NDA). Maombi yote ya
kuonesha nia ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

166867
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ipashe

MWANGA WA JAMII

Tutengeneze umeme
bila kuuzima kwanza

SEHEMU kubwa ya Tanzania kwa sasa inakumbana na athari za kukatika
kwa umeme kutokana na mgawo uliotangazwa na serikali, ambao uta-
chukua siku 10.

Katika utekelezaji huo, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Ju-
matatu lilitoa ratiba ya mgawo wa umeme kuanzia juzi hadi Februari
10, mwaka huu, ambapo mikoa 19 ya shirika hilo imetajwa, huku nishati
hiyo ikikosekana kwa saa 16 kwa siku kuanzia saa 02 asubuhi hadi saa
06 usiku.

Hata hivyo, wakati wakazi wa maeneo ya mikoa ya TANESCO ambayo
itaathirika ni Dar es Salaam (Temeke, Kinondoni na Ilala), Kilimanjaro na
wilaya zake, Arusha, Mara, Mbeya, Manyara, Njombe, Morogoro, Mwan-
za, Singida, Pwani, Ruvuma, Shinyanga, Tanga, Tabora, Dodoma, Song-
we, Iringa na Geita, mgawo huo, maeneo nyeti kama ya Jeshi na hospitali
hayataguswa. Mikoa ya TANESCO ambayo haitaathirika kwa mgawo ni
Bukoba, Katavi, Kigoma, Lindi, Mtwara, Pemba Kaskazini na Kusini, Ruk-
wa, Simiyu, Zanzibar, Unguja Kaskazini na Magharibi.

Lengo la kufanyia matengenezo miundombinu ya umeme ni zuri na
linakubaliwa na kila mmoja, kwa kuwa ni kuiboresha, hivyo kuongeza
ubora wa huduma kwa watumiaji wa nishati hiyo.

Jumatatu ikiwa siku moja kabla ya mgawo huo kuanza juzi ambao
unachukua saa 16 kwa siku kwa mujibu wa ratiba ya shirika, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TANESCO, Maharage Chande, alitembelea kituo cha
kupozea umeme cha Kunduchi mkoani Dar es Salaam na kutoa ufafanu-
zi kuhusiana na suala la kukatika kwa umeme katika maeneo yaliyoorod-
hesha, akisema kwamba hakuna eneo umeme utakatika kwa siku tatu
mfululizo.

Alisema wanaendelea na maboresho na kwamba wamejipanga kujua
matatizo, majawabu yake na kuwa na mipango ya kuitatua. Alieleza kuwa
Tanzania nzima wanajua kila mahali tatizo ni nini, majawabu ni nini
na tarehe ya kuyatatua ni lini, hivyo kwa sasa wapo kazini kutekeleza.
Kwamba katika zoezi la kuongeza mitambo ya uzalishaji wa umeme,
kutakuwa na uhitaji wa gesi zaidi, akifafanua kuwa hilo linalazimu ma-
boresho kufanyika katika visima vya gesi.

Kwa mujibu wa Chande, wakati maboresho hayo yanafanyika, watat-
umia siku 10 kufanya uboreshaji wa miundombinu ya umeme, huku
akieleza kuwa hilo litasababisha umeme kukatwa kwa baadhi ya mae-
neo na siyo nchi nzima kama ambavyo baadhi ya watu wamekuwa wak-
isema. Pamoja na mgawo kukusudia kufanyia marekebisho miundom-
binu, tunaona kuwa utaathiri kwa kiwango kikubwa watumiaji hususani
watu waliojiajiri kwenye sekta binafsi ambao hujishughulisha na kuuza
vinywaji baridi, kushona nguo, kuchomelea vyuma na nyingine ambazo
hutegemea umeme.

Tunaishauri TANESCO kutafuta majawabu kuhusiana na lipi lifanyike
ili nchi yetu iondokane na adha ya kukatikakatika kwa nishati hiyo au
mgawo kila uchao. Moja ya ufumbuzi wa tatizo hili ni kuanza kutumia
teknolojia ya kufanya matengenezo ya umeme bila kuzima umeme.

Teknolojia hii imeshaanza kutumika katika nchi kadhaa barani Afri-
uka, na jambo la kujivunia ni kwamba Tanzania ina mtaalamu mzawa
Mcdonald Liveline Technology LTD 123 Tanzania, ambaye katika miaka
ya nyuma aliwahi kufanyakazi na TANESCO.

Mtaalamu huyo amekuwa akitoa mafunzo na kufanyakazi katika nchi
kadhaa za Afrika kama Ghana, Zambia, Botswana na nyingine za ku-
fanya matengenezo ya umeme kama kuhamisha nguzo, kukata miti bila
kuzima umeme, hatua inayosababishia umeme watumiaji na taifa kwa
ujumla. Kwa nini tusiwaamini, kuwathamini na kuwatumia wataalamu
wetu kama huyo badala ya kutumiwa na kuzinufaisha nchi zingine?

Tunaamini kwa kuwa serikali yetu ni sikivu, viongozi wakuu wa TA-
NESCO na Wizara ya Nishati chini ya Waziri January Makamba, watau-
chukua ushauri wetu na kuufanyia kazi, ili kuwaondolea Watanzania
kadhia ya kukatikakatika umeme na kuwaathiri.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Salome
Mwasamale

Operesheni ‘safisha mji’ imetakatisha
barabara, kufufua fremu na masoko

WASWAHILI wanasema
‘mnyonge mnyongeni haki
yake mpeni. Kwanini?
Hivi karibuni tulishuhudia
operesheni ‘safisha mji’
iliyowaondoa  wafanyabi-
ashara walioko pembezoni
mwa barabara na walio-
weka biashara zao mbele ya
maduka makubwa.

Hapo waliondolewa na
kupelekwa katika masoko
makubwa  yaliyoandaliwa
na serikali, kwa ajili yao. Ni
operesheni iliyoleta usum-
bufu mkubwa kwa baadhi
ya wafanyabiashara wal-
iokuwa pembezoni, lakini
ikarejesha neema kubwa
kwa wenye fremu za madu-
ka.

Tulishuhudia baadhi ya
watu hata wasiokuwa wa-
fanyabiashara wakilaumu
operesheni hii, lakini baa-
dhi yao walipongeza na ku-
dai kuwa mji sasa unaone-
kana vizuri na utulivu upo,
ikilinganishwa na awali
walipokuwa  barabarani,
maana kulikuwapo mson-
gamano mkubwa.

Operesheni sasa ime-
onyesha kuzaa matunda
ambayo hata waliokuwa
wanapinga, wanapongeza
japo kimoyo moyo au
kimyakimya.

Aina ya operesheni in-
atoa nafasi kwa fremu za
biashara kwenye maeneo
zilizokuwa hazitumiki, sasa
zinagombewa na wafanya-
biashara, tena kule ambako
kulitelekezwa kabisa.

Pia, yanakuwa maeneo
ambayo  yanapandishwa
bei sasa, pakiwekewa vitega
uchumi vikubwa vinavy-
olipa ushuru na kuongeza
pato la taifa.

Niende na mfano hai wa

jirani na Soko la Karume,
ingawa ina ujumbe wa ki-
taifa, maana mustakabali
wa mazingira na biashara
tajwa yanafanana.

Mabhali hapo tumeshuhu-
dia maduka makubwa ya
vitambaa yamejengwa
na hata katika balaa hili
la moto fremu hizo hazi-
jaathirika kutokana na aina
ya ujenzi imara wa kisasa.

Tunataka ujenzi wa
masoko wa aina ile, ambao
hata ikitokea hitilafu ya
umeme au aina nyingine ya
uhalifu kama kuacha mshu-
maa kama ule uliosababi-
sha hasara kubwa katika
Soko la Karume, hauachi
vilio vikubwa na wala hau-
sababishi madhara kwa
jamii. Maeneo mbalimbali
ya jiji hili sasa tunashuhu-
dia ujenzi wa maduka
makubwa namazuri katika
mpangilio bora, wafanyabi-
ashara nao wanaonekana
kuchangamkia fursa hizo,
hata pato la taifa litaongeze-
ka. Hivi sasa maeneo kwa
mfano kama Chanika, Mvu-
ti kwa Bwaja, Mwembeni.
Msongola, Gongolamboto,
Mbagala na mengine men-
gi yanapendezeshwa na
maduka makubwa katika
mpangilio bora, ambayo
awali yalichafuliwa na vu-
rugu za biashara ndogo nje
ya maduka, taka zikatupwa
hovyo, mitaro ikajazwa taka
na kuziba.

Waache waseme we-
nyewe!l.Mo Nurdin ni
mfanyabiashara wa viazi
eneo la Chanika, ambaye
yuko wazi kumpongeza
Rais  Samia Hassan Su-
luhu, kwa kuwa na maono
ya usafi wa jiji, kupitia kwa
kuelekeza operesheni hiyo,
inayoenda mbali kwa ma-

tokeo yake, ikitengeneza
uhusiano mzuri kati ya wa-
fanyabiashara na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA).

Ni wazo linalomfikia hata
Philipo Rali, mfanyabiasha-
ra wa nguo anayesema op-
eresheni hiyo imepunguza
ajali za barabarani na athari
zake kwa wafanyabiashara
walioko barabarani wali-
oziba njia hata kukawapo
msongamano.

Makamu Mwenyekiti wa
Soko la Zingizilwa, Hassan
Namkwacha, anaipongeza
operesheni tajwa, akidai
imesababisha kuboreshwa
baadhi ya masoko yaliyoku-
wa tatizo kwa miaka mingi,
hata kutelekezwa kabisa.

Anasema, Halmashauri
ya jiji la Ilala sasa imeanza
kuyafanyia  marekebisho
masoko mbalimbali yali-
yopo katika jiji hilo, kwa

kuyajengea mazingira
rafiki kibiashara, ikiwamo
miundombinu sokoni,

akitoa mfano wa Zingizil-
wa, chumba kilichokuwa
Shilingi 15,000 sasa Shilingi
30,000 kwa kuwa wafan-
yabiashara wameongezeka
sokoni hapo.

Mkuu wa Masoko jijini
Ilala, Victor Rugemalila,
anasema pesa zimetengwa
na jiji la Tlala kwa ajili ya ku-
wezesha uwezo wa kubeba
watu 200 hadi 250 katika
soko la Zingiziwa.

Rugemalila anasema
mradi huo awamu ya
kwanza utayagusa masoko
ya Zingizilwa, Pugu Kaji-
ungeni, Kigogo Freshi na
Tabata Muslim.

Niseme asante Mama Sa-
mia kwa operesheni ,watu
wameyakumbuka masoko
yaliyosahaulika kwa muda
mrefu.
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Fedha UVIKO-19 zanufaisha

wenye matatizo ya voni hafifu

¢ madiwani kufanya mkutano na
: kuelezea miradi ya maendeleo
: iliyotekelezwa na serikali kutat-
ua vikwazo mbalimbali kwenye
¢ jamil.

Na Salome Kitomari

SERIKALI imesema kuwa kupitia
mpango wa maendeleo kwa ustawi
wa taifa na mapambano dhidi ya
UVIKO-19, ilitenga Sh. milioni 704
kwa ajili ya kuchapa nakala 18,200
za wanafunzi wasioona.

Akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Khadija Taya,
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omari Kipanga (picha-
ni), alisema jana bungeni mjini
Dodoma kuwa vitabu hivyo ni kwa
ajili ya wanafunzi wasioona vya
masomo yote ya sekondari.

Alisema nakala 9,100 ni vitabu
vya nukta nundu na 9,100 ni vya
michoro.

“Uchapaji wa vitabu hivyo upo
katika hatua za mwisho na utaka-
pokamilika vitasambazwa Kkatika
mikoa yote kulingana na mahitaji,”
alisema.

Naibu Waziri Kipanga alisema
serikali itaendelea kuboresha maz-
ingira ya kufundishia na kujifunzia
kwa wanafunzi wenye mabhitaji
maalum katika mikoa yote waki-
wamo wanafunzi wasioona.

Akiuliza swali la nyongeza,
Mbunge Taya alitaka kujua ni lini
serikali itapeleka mwongozo kwa

walimu wote kujua namna ya ku-
fundisha wanafunzi wenye uoni hafi-
fu kwa kuwa wanapata tabu kuona
ubaoni na kusoma vitabu.

Alitaka kujua mkakati wa serikali
kuongeza miundombinu ili wenye
mahitaji maalum wasome vizuri na
kuondokana vikwazo vilivyoko.

Akijibu maswali hayo, naibu wa-
ziri huyo alisema serikali inatambua
uwapo wa dosari hizo na wizara iko
mbioni kukamilisha mwongozo wa
kushughulikia wenye uoni hafifu
kwa kushirikiana na Shirika lisilo la
Kiserikali la Under the Same Sun na

utakapotiwa saini utasambazwa nchi
nzima.

“Namhakikishia mbunge kuwa
serikali imesambaza vitabu vya
maandishi makubwa kwa wenye
uoni hafifu kwenye shule za msingi
na sekondari, mambo yanakwenda
vizuri,” alisema.

Kwa mujibu wa naibu waziri huyo,
mgawanyo wa fedha za UVIKO-19
zilizotolewa ni Sh. bilioni 2.4 zime-
jenga matundu ya vyoo 2,200 na
mchakato unaendelea kwa mengine
4,549 kwa wanafunzi wenye mabhitaji
maalum.

TRA yaanzisha kampeni

kodi mlango kwa mlango

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI kupitia Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) imesema
imeanzisha kampeni ya mlango
kwa mlango ili kutatua kero zina-
zowakabili walipakodi.

Sambamba na kampeni hiyo,
imesema inatoa elimu ya kodi,
kuwatambua walipakodi wapya na
kuwasajili kwa lengo la kurahisisha
usajili wa walipakodi kwa kuwa-
sogezea karibu huduma wafanya-
biashara wote kwa kuwafuata ka-
tika maeneo yao ya biashara badala
ya kuwasubiria waende TRA.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Hamad Hassan Chande (picha-

imeongeza kasi ya usajili wa wali-
pakodi katika jiji la Dar es Salaam
na Tanzania kwa ujumla,” alisema
Naibu Waziri.

Alisema kampeni hiyo ilian-
za Agosti, mwaka jana katika mikoa
yote ya kikodi katika mkoa wa Dar
es Salaam, ikiwamo Manispaa ya
Kinondoni na itaendelea nchi nzima.

“Ni matumaini ya serikali kuwa
suala hili litaongeza idadi ya wali-
pakodi waliosajiliwa, hivyo kurahi-
sisha upatikanaji wa ‘Tax Clearance’
ili leseni za biashara zitolewe kwa
uharaka,” alisema.

Pia Mbunge huyo katika swali la
nyongeza alihoji kama serikali haio-
ni umuhimu ikashuka chini kuan-

Madiwani watakiwa ushirikishaji wananchi

Na Julieth MKireri, RUFIJI

MKUU wa Wilaya ya Rufiji,
Meja Edward Gowele, amewataka

Meja Gowele aliyasema hayo

: juzi katika Baraza la Madiwani
wa Halmashauri ya Rufiji ambapo
: alisema mikutano ni mojaya tiba
: kwa wananchi kwani inatumika
¢ kueleza yale yaliyotekelezwa na
: ambayo yanafanyiwa kazi.

Alisema madiwani ni moja ya

: viongozi wanaotegemewa kuise-
* mea serikali kwa wananchi hivyo
: ni vema wakawaeleza wananchi

kila kinachofanyika waelewe
namna serikali yao inavyoshu-
ghulikia matatizo yao.

“Madiwani msibweteke kwa
mafanikio yanayopatikana,
nendeni mkafanye mikutano
kuisemea serikali, mikutano ndio
tiba inatoa fursa kwa wananchi
kufahamu nini kimefanyika na
wao kueleza kero zao ili zitatuliwe
kwa wakati,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya pia ame-
wataka madiwani kuhimiza wa-
nanchi kushiriki kwenye miradi
ya maendeleo.

“Tumebaini kwenye miradi
ya maendeleo wananchi hawa-
shiriki ipasavyo, kuna baadhi
tumetembelea kwenye miradi la-
kini hatujawakuta wananchi hii si
nzuri,” alisema.

Nyumba la W

ya Mwenyekii

Popote milipo mnaarifiwa miike katika Baraza la Archi na
wea ya Morogore tarel 2
E. Mogasa nyinyl wenyewe binafsi au

; JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
‘“BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MOROGORO

MAOMBI NAMBA 57 YA 2021

AGNESS ALBIN AWETT na SAFARI SEBASTIAN

DHIDI YA
JUMA SAID MAGODL MICHAEL CHIGOMA; JOHN MGANGA; AWADH MAKUSY;
HALIMA KAZIULAYA; JOSEPH SOMNGALELL ALEX STEPHAN MONJI; MICHAEL
SAMSON; JUDITH D. MASHEGU; MICHAEL ARON; NEEMA MCHOME; ELIZABETH
PIUS; ZAINA LUANDA; LUCY KEMBE; PIUS MSAGWA; FRANK FABIAN FOLEA;
MOHAMED [55A; NEEMA KIHAGE: IDD ALPHONCE; ADAM LAGA; ISACK MELA;
ABBAS SAID; BENJAMIN GEORGE: ‘GABRIEL NYUNZA; ZIADA ALLY HUSSEIN;
BASHIRU AMINJ; ZABRON SUMBE; FAUSTI MAKOYE; MOHAMED 155A MOHAMED;
JONAS KOBOKO; DUES [. PETER; NARCIS M. LEENGA; LIGHTNESS ELIAKIM
NDOWO: ALEX NYAMANDA; KISININI WILLIAM; HENERIKO ABEDL EDGAR
KAMUGISHA; ELIAS KAMUGISHA; ANTHONY NGATUNGA

WITO/KUTTWA SHAURINT KWA:

2 7{2/2022 m

miume muwakilishi wenu bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa. Endapo hamtahudhuria maombi
yatatajwa na kwusikiizwa upande mmoja dhidi yenu na
kutolewao vamuzi

imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 13 Mwezi Janugry-263

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORO.
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IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY)

AT DARES SALAAM
CIVIL CASE No. 77/2021
KUANG JIAN BIN.....cccveniuninnnnnne PLAINTIFF
VERSUS
KANAK INDUSTRIES DMCC........cccevunennen 1ST DEFENDANT
FORTUNE CEMENT (T) CO. LTD. ...2ND DEFENDANT
WENG TAK FUNG............... 3RD DEFENDANT

PREM CHIMANLAL AHUJA.
NIHAR SURESH AHUJA....

...4TH DEFENDANT
.5TH DEFENDANT

MINAKSH PREM AHUJA................cccccceeeeeee...6TH DEFENDANT

ni), alisema hayo jana bungeni jijini
Dodoma wakati akijibu swali la
Mbunge wa Kinondoni (CCM), Ta-
rimba Abbas.

Tarimba aliuliza ni kwa nini
serikali isiiagize TRA kushuka mi-
taani ili kubaini biashara ndogo za
maduka katika Manispaa ya Kinon-
doni kuzisajili na kutoa cheti cha
kuidhinisha kuwa mfanyabishara
hadaiwi (Tax Clearence) ili leseni
zitolewe.

Mbunge huyo alisema utoaji wa
leseni za biashara kwa biashara
ndogo za maduka katika manispaa
hiyo una changamoto nyingi kuto-
kana na kukosa ‘Tax Clearence’.

Alisema cheti hicho huwaweze-

sha wafanyabiashara hao kusajiliwa
na kupatiwa namba ya utambulisho
wa mlipakodi (TIN Number).
“Katika kutatua changamoto
hii kwa wafanyabiashara, serikali

dikisha wafanyabiashara kwa kuwa
hajaiona hiyo kampeni huku aki-
itaka serikali kuweka maofisa kodi
ngazi ya kata na mtaa.

Alisema ni muhimu kuanzisha
utaratibu wa kuwabaini wafanyabi-
ashara wadogo kweye mitaa ili wa-
pate elimu ya kodi ili utekelezaji uwe
wa nadharia.

Naibu Waziri huyo alisema wali-
pakodi 432,433 walisajiliwa kwenye
kampeni hiyo kati ya hao 17,1973 ni
wafanyabiashara.

Chande alisema serikali inashuka
hadi serikali za mitaa kuwafikia wa-
nanchi, na kuhusu kuwa na maofisa
wa kukusanya kodi ngazi za mitaa
watalifanyia kazi

SPANDAN PREM AHUJA............cccenuee
TO: WENG TAK FUNG,
COAST REGION.

SUMMONS FOR PUBLICATION.

eesseseeeses7 TH DEFENDANT

Whereas the Plaintiff has instituted a suit against you, you are hereby summoned to appear in this
court person or by a pleader duly instructed and able to answer all material question relating to
the suit or who shall be accompanied by some person able to answer all such question on the 07th
February, 2022 at 09:00 a.m. O'clock before Hon. Dr. J. L. Masabo J, to answer the suit, you must be
prepared to produce on that day all the documents upon which you intend to rely in support of
your defence. Take notice that, in default of your appearance on the day before mentioned, the
appeal will be heard and determined in your absence given under my hand and the seal of this

court this 6th day of January, 2022. - )
i courtthis. " ayof ShANMA NI 20

DEPUTY R%E?IA?

DAR ES SALAAM ZONE

166883
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Watembea kilomita 35
kufuata huduma za afya

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAGONJWA wakiwamo wajawazi-
etu wilayani Kahama Wanatembea
umbali wa zaidi ya kilomita 35
kwenda na kurudi kwa ajili ya ku-
pata huduma za Kituo cha Afya cha
Bulugwa.

Kilio hicho kilitolewa jana na baa
dhi ya wananchi wa Kkijiji
mbele ya Kamati ya Siasa ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Shinyanga iliyotembelea na ku-
kagua ujenzi wa majengo ya kituo
cha afya katika eneo hilo.

Kituo hicho cha afya sasa kitaku-
wa na uwezo wa kuhudumia zaidi
ya wakazi 20,940 baada ya kuka-
milika.
we, Alex Lukala, alisema wajawa-
zito walikuwa wanateseka kutem-

bea umbali mrefu wanapopewa
rufani ya kwenda kituo cha afya
kupata matibabu.

Pia alisema wananchi hao pia ha-
wakuwa na huduma ya chumba cha
kuhifadhia maiti wanapofiwa.

Diwani wa kata ya hiyo, Kul-
wa Emanuel, alisema kulikuwa
na  msongamano wa wagonjwa
owazunguka ambavyo vina Wakam
zaidi ya 57,000.

Alisema kwa kipindi kirefu
hawakuwa na huduma za upas-
uaji pamoja na kulaza wagonjwa
ambao walikuwa  wakifikishwa
hapo.

Kwa sasa, alisema shida mbalim-
bali zimeanza kutatuliwa baada ya
kupandisha hadhi zahanati yao
na kuwa kituo cha afya ambacho
kimefikia hatua nzuri katika ujenzi
wake.

"

Mganga Mfawidhi wa Zahan-
ati hiyo, Dk. Mafwele Kasomelo,
alisema walipokea Sh. milioni
500 kwa ajili ya ujenzi wa ma-
jengo.

“Kituo hiki kimeelemewa na idadi
kubwa ya watu wanaotaka hudu-
ma wakiwamo wajawazito 1,920
hadi 2,160 kwa mwaka, wato-
to wa umrichini ya miaka mitano
4,271 na wagonjwa wa nje 8,400,”
alisema Dk. Mafwele.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu

Taifa (NEC) ya CCM, Gasper
Kileo alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuwapatia

fedha za kujenga kituo hicho cha
afya.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Sophia Mjema, alisema shida
mbalimbali za wananchi zitatatuli-
wa na serikali kwa kupeleka fedha
za miradi mbalimbali.

e
s,
&

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi, Judith Nguli, akishiriki ujenzi wa Kituo cha Afya cha Kata ya
Barikiwa, alipokwenda kukagua maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho, juzi. Anayeshuhudia ni Mwenyekiti
wa CCM wa Wilaya hiyo, Mohamed Kitura. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yahimiza
upandaji miti

Na Christina Haule, MOROGORO

KATIBU wa Umoja wa Vijana wa
Chama cha Mapinduzi (UVCCM) Wilaya
ya Morogoro Mjini, Hussein Egobani,
amewashauri vijana kujikita katika
kuboresha mazingira kwa kupanda miti.

Amesema miti ni uhai, maji na ajira
itakayowaingizia vijana kipato badala ya
kukaa vijiweni wakipoteza muda.

Egobani aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na Vijana kutoka UVCCM Wilaya
ya Morogoro Mjini walipokuwa eneo
la Bwawa la Mindu wakipanda zaidi ya
miche 3,000 kati ya 25,000 inayoku-
sudiwa kupandwa kuelekea kilele cha
maadhimisho ya miaka 45 za kuzaliwa
kwa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Feb-
ruali 5 mwaka huu.

Egobani alisema UVCCM inatarajia
kupanda miti 5,000 hadi 25,000 katika
eneo linalozunguka Bwawa la Mindu ili
kulinda chanzo hicho cha maji.

Kamanda wa Kikosi na Shirika la Mz-
inga Morogoro, Meja Elihuruma Mny-
enye, aliwasisitiza wakazi wa Manispaa
ya Morogoro kushirikiana kwa karibu
katika kupanda miti kuzunguka eneo la
Bwawa la Mindu na kufanya kuwa msitu
ili jeshi lilinde vyema kama lilivyopewa
jukumu. .

Meja Mnyenye alisema wamepewa
jukumu la kulinda bwawa hilo ambalo
linatumiwa na karibu asilimia 80 ya
wakazi wa Manispaa ya Morogoro.

Meneja Biashara kutoka Mamlaka ya
Majisafi na Majitaka Mkoa wa Moro-
goro (MORUWASA), Lyang'ong'o Kiguhe,
alisema ili kulilinda bwawa hilo, MORU-
WASA ina lengo la kupanda miti zaidi ya
500,000 mwaka huu.

Kiguhe alisema bwawa hilo lin-
alopokea maji kutoka mito mitano
va Mzinga, Lukurunge, Mgera, Mlali
na Ngerengere, likizungukwa na miti
ipasavyo, litakuwa katika ulinzi unao-
leta faida za kijamii na hata kiuchumi,
akiiomba UVCCM kuendelea kuwaunga
mkono katika shughuli za utunzaji
mazingira na kufanikisha upandaji miti
kwenye eneo hilo.

Alisema kampeni ya upandaji wa miti
ndani ya mita 60 kutoka kwenye kingo
za mito na ndani ya mita 500 husaidia
utunzaji wa mazingira na kuwapo
ubora wa maji yanayotumika ambayo
yanaweza kuonekana sio safi kama watu
watafanya shughuli za kibinadamu ndani
ya mita 60 au ndani ya mita 500 kutoka
kwenye vyanzo vya maji.

Katibu Hamasa UVCCM Kata ya
Mkundi, Rukia Ramadhani, alisema Vi-
jana wameamua kuntokeza kupanda miti
Ili kuimarisha mazingira ya bwawa hilo
ili yawe salama kwa manufaa ya wakazi
wa Manispaa ya Morogoro.

TEMESA yatakiwa kujitathmini utendaji

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya
Ujenzi), Mhandisi Balozi Aisha
Amour, ameitaka Wakala wa
Ufundi na Umeme Tanzania
(TEMESA), kujipanga upya ili
kukidhi matarajio ya taasisi
hiyo kwa serikali.

Akizungumza jana baada
ya kukutana na menejimenti
na mameneja wa TEMESA wa
mikoa, Balozi Amour aliwa-
taka watendaji hao kuleta ma-

badiliko makubwa ya utendaji,
hivyo kuvutia taasisi za serikali
na wadau wote kutumia hudu-
ma za wakala.

“Kila mtumishi awajibike
kikamilifu kuanzia leo (jana).
Boresheni huduma zenu na
mwangalie upya gharama za
utengenezaji wa magari ili ku-
wavuta wateja wengi kutumia
huduma zenu,” alisema Balozi
Amour.

Pia aliitaka TEMESA kutath-
mini upya gharama zake katika
utengenezaji wa magari na ku-

hakikisha inaboresha kitengo
cha huduma kwa wateja.

Kuhusu vivuko, aliwataka
mameneja wanaosimamia
vivuko nchini kuhakikisha
vinatoa huduma bora na kwa
wakati ili kuepuka udanganyi-
fu katika ukusanyaji wa ma-
pato.

“Simamieni uadilifu wa wa-
tumishi wenu kwa kufuata
taratibu, kanuni na miongozo
katika mazingira yenu ya kazi”,
alisisitiza Balozi Amour.

Pia aliwataka watendaji wote

wa taasisi zilizo chini ya sekta
ya ujenzi kuthibiti utoro na ku-
hakikisha watumishi wanapata
stahiki zao kwa wakati ili ku-
wajengea motisha ya kufanya
kazi kwa bidii.

Naye Mtendaji Mkuu wa TE-
MESA, Lazaro Kilahala, amem-
hakikishia Katibu Mkuu kuwa
TEMESA imeandaa mkakati wa
mabadiliko utakaotekelezwa
hivi karibuni ili kupunguza
changamoto na malalamiko
mengi kwa watumiaji wa hu-
duma za wakala.

Alisema mkakati huo pia
utawezesha wataalamu wa TE-
MESA kupata mafunzo ya mara
kwa mara ili kuwawezesha ku-
mudu kutengeneza magari ya
kisasa yanayotengenezwa kwa
teknolojia ya hali ya juu.

Katibu Mkuu Balozi Aisha
Amour yuko katika ziara ya
kukagua miradi na kukutana
na watendaji wa taasisi zi-
lizo chini ya sekta ya ujenzi
na ameambatana na Naibu
Katibu Mkuu, Ludovick
Nduhiye.
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Wanufaika TASAF
wabainisha sababu
kujitosa ufugaji

Na Elizabeth Zaya, aliyekuwa
HANDENI

WALENGWA wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini, unaosimamiwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), wameelezea namna wal-
ivyoingia kwenye ufugaji kwa ajili ya
kujiongezea kipato.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
wilayani Handeni, walisema chanzo
cha kuanza ufugaji huo kilitokana na
kuwekeza kidogo pesa waliyokuwa
wakipatiwa na TASAF.

“Nilianza na mbuzi mmoja kufuga
na huyo nilimnunua kwa Sh. 35,000
baada ya kujibana kifedha kidogo ni-

nayopewa na TASAF, na hiyo ni baada

ya kutoa ya matumizi yote muhimu
ikiwamo ya chakula na mengine ya
wanafunzi,”
mnufaika kutoka Mkata Mashariki.

Fatma alisema aliendelea na uta-
ratibu huo wa kuongeza mifugo kwa
kuwekeza kidogo kidogo kila pesa
aliyokuwa akipata na mpaka sasa ana
mbuzi zaidi ya 20.

“Na malengo yangu ni kuongeza
mbuzi zaidi ya hawa, ninaamini
kwamba kupitia mifugo nitajiongezea
kipato zaidi na nitafika mbali ki-
maendeleo na kuondokana na shida
ndogo ndogo,"alisema Fatma. Fatma
Muya, mlengwa wa TASAF ambaye
pamoja na shughuli nyinginezo, yeye
anafuga ng'ombe na kuku ambao

alisema aliwapata baada ya kuingizwa
katika mpango huo wa kunusuru kaya :

maskini.

“Kupitia TASAF, nimenufaika na
mambo mengi sana, nimetoka katika
maisha ya kutaabika niliyokuwa nayo

mwanzo kabla ya kuingia na sasa niko §

vizuri. Wakati naanza kupokea pesa
nilianza kuwekeza kidogo na nikawa
nafanya biashara ndogo ndogo,”
alisema Muya.

“Mpaka sasa Kati ya vitu nilivyo na- 1

VYO ambavyo nimenufaika ni pamoja
na ng'ombe wa maziwa wawili,
naishukuru sana TASAF kwa kunifiki-
sha hapa nilipo.”

Mbali na ng'ombe, pia alisema
anafuga kuku na kwamba mpaka sasa
wako 15.

“Na hawa kuku wakati mwingine
nikipata shida ya haraka ndio huwa
natumia kuuza na naendelea kupam-
bana kuwalisha vizuri ili waendelee
kuzaliana,” alisema Muya.

alisema Fatma Ramadhani :

| RC ataka wazawa wanufaike na mgodi

Na Faustine Feliciane,
KAHAMA

KUU wa Mkoa wa

Shinyanga, Sophia

Mjema, amesema

Watanzania husu-
sani wenyeji wa Mkoa wa Shin-
yanga wanapaswa kunufaika na
uwapo wa Mgodi wa Dhahabu
wa Bulyanhulu kwa kupewa
nafasi ya kufanya biashara kwa
kuuza malighafi zinazohitajika
mgodini huko.

Akizungumza wilayani hapa,
Mjema alisema zipo malighafi
zinazohitajika kila siku mgodi-
ni, hivyo ni vyema wazawa ku-
pewa fursa ya kuuza na kufanya
biashara na mgodi huo.

“Huu mgodi ni wa Watanza-
nia kwa sababu kuna muunga-
no wa kampuni zinazoendesha
mgodi huu. Kuna Barrick na

Twiga ambayo ni kampuni ya
Kitanzania, lakini yapo mahi-
taji mbalimbali yanayohitajika
mgodini, Watanzania lazima
wanufaike kwa kuuza malighafi
hizo na kufanya biashara,”
aliagiza. Alisema mgodi huo wa
Bulyanhulu utaendelea kuwapo
mpaka mwaka 2045, hivyo ni
vyema kipindi hicho chote Wa-
tanzania waendelee kunufaika.

Kuhusu masuala ya kimaen-
deleo kwa jamii yanayofanywa
na mgodi huo, Mjema alisema
kwa sasa uongozi wa mkoa
umeamua kuwashirikisha
wabunge na viongozi wengine
kwenye kamati za maendeleo
di huo (CDC) ili kuhakikisha
mgodi huo unanufaisha mkoa
mzima.

“Wabunge nao watapata
fursa ya kuchangia mawazo na

mipango ya maendeleo kabla
ya kuwapelekea wenzetu wa
mgodi kwa utekelezaji, na jam-
bo zuri ni kwamba wenzetu
hawa wapo tayari kufanya kile
ambacho tutapanga,” alisema.

Mjema alisema walikubali-
ana wananchi wenyewe ndiyo
waamue ni maeneo gani wana-
taka kusaidiwa na Barrick.

“Tutakuwa tukifanya tath-
mini ya pamoja juu ya maeneo
ambayo tunaona tunahitaji
msaada, wananchi wenyewe
kwenye vikao vya kamati ya
maendeleo watakuwa wakiaini-
sha maeneo ambayo wanataka
kupatiwa msaada na baadaye
tunawapelekea wenzetu wa
Barrick kwa ajili ya kuchukua
hatua. Sasa hivi wenzetu wa
Barrick ndiyo wanapanga wa-
fanye nini,” alisema.

Rais na Mtendaji Mkuu wa

Barrick, Mark Bristow, alisema
mgodi huo unashirikisha wa-
dau wengine wazawa Kkatika
mambo mbalimbali. Alisema
wanatumia pia malighafi ny-
ingine za ndani ya Tanzania
pamoja na kuingia mikataba na
kampuni zingine za Kitanzania
kwenye miradi mbalimbali nda-
ni ya migodi ya Barrick.

“Kwenye suala la maende-
leo tunaendelea kushirikiana
na wananchi wanaozunguka
migodi yetu na tupo tayari
kutekeleza miradi mbalimbali
tutakayokubaliana kama am-
bavyo tumekuwa tukifanya
hivyo kwenye sekta za afya,
maji na elimu,” alisema Bristow.

Aliongeza kuwa wanaende-
lea kushirikiana na serikali na
uongozi wa Mkoa wa Shinyanga
katika kuhakikisha wanasaidia
jamii inayowazunguka.

va kuendesha sekta ya elimu kwa njia ya ‘mtandao kupitia mpango wa ‘School Connectivity Project’, utakaosaidia
kuongeza ufaulu kwa asilimia tano kwa wanafunzi nchini. Katikati ni Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya TEHAMA, Mhandisi
Samson Mwela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau waombwa udhibiti ukatili Kijinsia

Na Sabato Kasika

KAMATI ya Mkakati wa Kutokomeza Uka-
tili wa Kijinsia kwa Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA), Mkoa wa Dar es Salaam, im-
ewaomba wadau kuendelea kushirikiana
nayo, ili kufanikisha vita dhidi ya vitendo
vya udhalilishaji, unyanyasaji na ukatili wa
kijinsia katika jamii.

Ombi hilo lilitolewa jana na mwenyekiti
wa kamati hiyo, ambaye pia ni Mganga Mkuu
wa mkoa huo, Dk. Rashid Mfaume, kwenye
mkutano wa kutambulisha mradi wa majar-
ibio unaolenga kuzuia, kukabiliana na ud-
halilishaji na unyanyasaji wa kingono.

Utambulisho huo ulifanywa na Mkuru-
genzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), Wakili Anna Henga, ambaye
alielezea jinsia unavyofanyika wilayani
Kinondoni na mafanikio yake.

“Kwanza kabisa niwapongeze LHRC kwa
kazi nzuri mnayofanya, kwani vitendo vya

ukatili huo vipo ndani ya jamii kuanzia ka-
tika familia, hivyo ni vyema kila kiongozi
kwenye eneo lake hata wajumbe wa nyum-
ba kumi kufuatilia na kutoa taarifa,” alisema
Dk. Mfaume.

Aliongeza; “Pamoja nayo, tunawaomba
wadau mkiwamo nyie LHRC. Jukwaa la Utu
wa Mtoto (CDF) na wengine kuendelea kush-
irikiana na MTAKUWWA hata kwa kutoa
rasilimali zenu ili kufanikisha vita hii katika
jamii.” Mganga Mkuu huyo alisema, Dar es
Salaam ni mkoa wenye watu wengi na ku-
fafanua kuwa, uwezekano wa kuwapo viten-
do vingi vya ukatili ni mkubwa na kwamba
jambo la msingi ni ushirikiano wa wadau
wote ili kuvikomesha.

Akielezea kuhusu mradi huo, Mkurugenzi
wa LHRC alisema, utafiti uliofanywa na kituo
hicho mwaka 2019/202, ilibainika kuongeze-
ka kwa vitendo vya udhalilishaji na ukatili
wa kingono katika Wilaya ya Kinondoni.

“Kuna matukio takribani 57,626 na kati

ya hayo mengi yalikuwa udhalilishaji na
ukatili wa kijinsia hasa udhalilishaji wa king-
ono. Kutokana na hali hiyo, kituo kiliingia
makubaliano na Shirika la Maendeleo la Ja-
pan (JICA) kutekeleza mradi wa majaribio,”
alisema Henga.

Alisema lengo lilikuwa ni kujenga uw-
ezo na kuhamasisha wadau mbalimbali, ili
kuzuia na kukabiliana na changamoto za
matukio ya udhalilishaji wa kingono kwa
makundi mbalimbali na kufanya tathmini ya
jinsi ya kuandaa programu za kukabiliana na
vitendo hivyo kuwa zenye tija na ufanisi.

“Mradi huu unatekelezwa katika Hospitali
ya Mwananyamala ambayo ni Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dar es Salaam na jamii
inayoizunguka zikiwamo Kata za Mwanany-
amala na Makumbusho,” alisema.

Mkurugenzi huyo alifafanua kuwa mradi
huo wa kipindi cha miezi takribani mitatu,
unatekelezwa kwa pamoja na wadau wen-
gine wakiwamo madiwani, wenyeviti na

watendaji wa serikali za mitaa na kata katika
eneo la mradi.

“Kuna Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto,
maofisa wa elimu, maendeleo ya jamii na
ustawi wa jamii ngazi ya mkoa, manispaa
na kata, wanafunzi na walimu wa shule za
sekondari na msingi katika eneo la mradi,”
alisema. Aliwataja wadau wengine kuwa ni
klabu za michezo, madereva wa bodaboda;
wanahabari, asasi za kiraia na wadau wen-
gine wenye nia moja na malengo ya mradi.

“Mapambano dhidi ya tatizo gumu la un-
yanyasaji wa kingono na kijinsia yanahitaji
ushirikiano na jitthada za pamoja kati ya
jamii, sekta, asasi na taaluma mbalimbali,”
alisema.

Henga alisema, kwa ushirikiano huo,
mradi huo umekuwa na mafanikio ikiwamo
kupokelewa vizuri na wadau wote, kwa
kushiriki tangu hatua ya awali, na kwamba
unaweza kuibadilisha jamii ikaacha na uka-
tili.
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Serikali

vasema suluhisho ni

Viwanja vinne

Kujua visababishi afya akKili

ERIKALI imesema

kuna haja ya kushu-

ghulikia visababishi vya

ongezeko la wagonjwa
wa akili nchini, badala ya ku-
jenga hospitali nyingine kama
ilivyoshauriwa na baadhi ya
wabunge.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel, alisema hayo
jana bungeni wakati akijibu
swali la nyongeza la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Mariam
Kisangi, aliyetaka kujua mpan-
go wa serikali kujenga hospitali
nyingine mbali na Mirembe,
mkoani Dodoma.

Alisema kwa sasa kuna

ongezeko la wagonjwa wa afya
ya akili hususan vijana wenye
umri wa miaka 15 hadi 35 kwa
sababu mbalimbali za maisha
na kwamba kuwapo kwa Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum itashughulikia kwa ka-
ribu visababishi hivyo.

“Tunapaswa kuangalia vi-
sababishi na si kujenga hos-
pitali nyingine. Tumeanza na
Kigoma ambako walipewa ba-
jeti ya kutosha ili wapate tiba.
Kwa sasa tunapiga CT- Scan za
ubongo ili watibiwe, lakini lazi-
ma tushughulikie visababishi,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mollel,
katika kusogeza huduma kwa
wagonjwa wa afya ya akili, seri-
kali ina mkakati wa kujumuisha
huduma hizo kwenye hospitali
zingine zilizojengwa.

Pia alisema Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa ya Temeke iko
katika mchakato wa kukara-
bati jengo lililokuwa linatumika
kwa wagonjwa wa kisukari ku-
laza wagonjwa wa akili.

Dk. Mollel alikuwa akijibu
swali la msingi la Mbunge Ki-
sangi aliyetaka  kufahamu

mpango wa serikali wa kujen-
ga wodi za wagonjwa wenye
matatizo ya ubongo na akili

tika mkoa wa Dar es Salaam za

amala.

Alisema Hospitali ya Rufani :
ya Mwananyamala imetenga :
Sh. milioni 200 kwenye bajeti :
ya mwaka 2021/22 kwa qjili ya :
ujenzi wa jengo la wodi ya wag- :
. patikana na kazi itaanza karibuni.

“Pia Hospitali ya Rufani ya :
Amana kwa kuwa ujenzi huu :
uko kwenye mpango mkakati :
wa miaka mitano, wameeleke- :
zwa kutenga bajeti ya ujenzi :
wa jengo la afya ya akili ka- :

onjwa wa akili.

tika bajeti ya mwaka 2022/23,”
alisema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deogratius Ndejembi, akijibu baadhi ya maswali yali-
youlizwa na wabunge, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

OFISI ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) imesema Hal-
mashauri ya Manispaa ya
Musoma imeandaa andiko la
kuboresha stendi ya mabasi ya
Bweri ili kuondoa kero iliyoko
sasa.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais-TAMISEMI, Dk. Festo
Dugange, alisema hayo jana
wakati akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Ghati
Chomete, aliyetaka kujua ni lini
ahadi ya Rais kuhusu ujenzi wa
stendi hiyo utakamilika.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri alisema fedha hizo zitato-
kana na ufadhili wa Benki ya
BADEA.

“Tayari Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma imean-

daa andiko la mradi huo na
limeshawasilishwa Wizara ya
Fedha na Mipango kwa gjili ya
uchambuzi wa kutengewa fed-
ha kutekeleza ujenzi wa mradi
huo kupitia ufadhili wa Benki
ya BADEA,” alisema.

“Serikali inaendelea na tara-
tibu za kupata ufadhili huo
ili mradi huo pamoja na mi-
radi mingine inayotarajiwa
kutekelezwa kupitia ufadhili
huo utekelezaji wake uweze
kuanza,” aliongeza Naibu Wa-
ziri. Alisema stendi ya mabasi
ya Bweri ilijlengwa mwaka
2007 kwa mapato ya ndani
ya halmashauri kwa kutumia
mkandarasi CMG Construction
Company Limited aliyeingia
mkatabawa Sh. bilioni1.36 na
kwamba alifanya kazi zenye

thamaniya Sh. milioni 921.17.

Naibu Waziri alisema kwa
sasa stendi hiyo yenye uwezo
wa kuingiza magari 35 hadi 45
ina miundombinu iliyochakaa
hivyo inahitaji kuboreshwa.

Katika hatua nyingine, Nai-
bu Waziri huyo akijibu swali la
Mbunge wa Manonga (CCM),
Seif Gulamali, alisema serikali
inaendelea kujenga vituo vya
kutolea huduma za afya katika
mamlaka za serikali za mitaa
ili kuboresha utolewaji wa hu-
duma ya afya ya msingi kwa
wananchi.

Mbunge huyo alitaka kujua
lini serikali itatekeleza ahadi
ya Rais kutoa fedha kwa ajili
ya ujenzi wa Kituo cha Afya
Kata ya Ziba wilayani Igunga,
aliyoitoa wakati wa kampeni za

uchaguzi 2020.

“Ujenzi na ukarabati wa vi-
tuo unahusisha utekelezaji wa
ahadi za viongozi kwa kadri ya
fedha zinavyopatikana. Katika
kutekeleza mkakati huu, seri-
kali imepeleka Sh. bilioni 58.25
kwa gjili ya kuanza ujenzi wa
vituo vipya vya afya 207 katika
tarafa ambazo zilikuwa hazina
vituo vya afya na kata 26 za
kimkakati, alisema.

Pia alisema serikali im-
epeleka Sh. milioni 250 katika
Halmashauri ya Wilaya ya Ig-
unga kwa ajili ya ujenzi wa
kituo cha afya katika kata ya
Ziba na kwamba wataendelea
kutekeleza ahadi za viongozi
kujenga au kukarabati vituo
hivyo kwa kadri ya upatikanaji
wa fedha.

vyandege
- Kujengwa,

katika hospitali za rufani za ka-

- kukarabatiwa

Temeke, Amana na Mwanany- :

SERIKALI imesema miradi minne
va ujenzi na kukarabati viwanja
vya ndege kwa ufadhili wa Benki
ya Uwekezaji ya Ulaya (EIB) na
kwamba makandarasi wamesha-

Hayo yalisemwa jana bungeni
na Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mhandisi Godfrey
Kasekenya, huku akivitaja viwan-
ja hivyo kuwa ni Kigoma, Tabora,
Sumbawanga na Shinyanga.

Alisema hayo wakati akijibu

: swali la msingi la Mbunge wa

Buhigwe (CCM), Kavajuru Felix,

aliyetaka kujua mkakati wa seri-
: kali kupanua uwanja wa Kigoma

ili ndege kubwa zitue.
Naibu Waziri alisema miradi

hiyo imeshapata makandarasi

isipokuwa kiwanja cha ndege cha
Kigoma.
“Kwa sasa taratibu za

makubaliano ya kimkataba tayari
: zimekamilika kati ya serikali na
: mfadhili (EIB),” alisema.

Alisema pamoja na mradi wa
Kiwanja cha Ndege cha Kigoma

: kuwa na mfadhili EIB, kazi zingine
: ambazo ziko nje ya makubaliano

: zitatekelezwa na serikali moja

: kwa moja.

Aidha, alisema serikali itahusika

* na kazi ya urefushaji wa barabara
¢ ya kuruka na kutua ndege kutoka
: mita 1,800 hadi 3,100 na kwamba
: tayari usanifu wa kina ume-

¢ fanyika kwa lengo la kuwezesha

: ndege kubwa kutua na kuruka bila
: matatizo yoyote.

Pia alisema serikali inasubiri
idhini kutoka kwa mfadhili ili ku-

: kamilisha mchakato wa manunuzi
¢ kwa ajili ya kumpata mkandarasi
: atakayetekeleza mradi huu.

Alizitaja kazi ambazo zinata-

© rajiwa kufanywa kwa ufadhili
© wa benki hiyo ni ujenzi wa jengo
¢ jipya la abiria, jengo la kuongozea
: ndege, upanuzi wa maegesho ya
: ndege, usimikaji wa taa za kuon-
: gozea ndege pamoja na uzio wa

o ° : Usalama.
Fedha za BADEA kukarabati stendi ya Musoma : ‘serii meiper
: upanuzi wa Kiwanja cha Ndege
¢ cha Kigoma mara baada ya kump-
: ata mkandarasi atakayetekeleza
: mradi huu,” alisema.

“Serikali imejipanga kuanza

b I

Habari zote na Augusta
Njoji na Salome Kitomari




Trakoma: Maradhi yanayotishat
hatima ya wengi kumudu kuona

Usalama wake mtoto ulikojikita
na Kingo za sheria zinatetea

Na Honesta Kaaya, SJMC

AMII kwa maana ya bin-

adamu katika nafasi zake

wamegawanyika katika

nafsi kadhaa, kuu ni kijin-
sia kwa maana ya wanaume na
wanawake, pili umri.

Hapo napo watu wanagawanyi-
ka katika maeneo kadhaa; wazee,
watu wazima, wa kati, vijana na
watoto, ambao kwa tafsiri ya she-
ria inayowahusu nchini ni umma
wenye umri chini ya miaka 18.

Mapatano ya kimataifa kuhusu
Haki za Watoto yamekubaliwa
na wanachama wa Umoja wa
Mataifa, ndio yanazaa tafsiri ya
mtoto iliyopo nchini katika She-
ria ya Watoto 20009.

ASEMAVYO MWANASAIKOLOJIA
Mwanasaikolojia katika Hospi-
tali ya Manispaa ya Ubungo, Dk.
Hashim Limila (inayoendelea ku-
jengwa), anafafanua haki za wa-
toto zinajumuisha kushirikiana
na wazazi wote wawili, kutam-
buliwa kibinadamu na mabhitaji
ya msingi ya ulinzi wa mwili.
Pia, anataja haki ya chaku-
la, huduma za afya na sheria
zinazofaa kwa ukuaji mtoto,
haki za kiraia, uhuru na kuto-
baguliwa kwa rangi, jinsia, asi-
li, ulemavu, dini na kabila.
Anafafanua namna inavyowa-
pa watoto tafsiri ya haki zinazo-
lenga kuwajengea uhuru kimwili,
kiakili na kimhemko kutokana na
unyanyasaji.
Wakati watoto wote wanatajwa
kuwa na haki ya kulindwa na kui-

AFYA NA MAZINGIRA
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Watoto wakiwa mchezoni. PICHA: MTANDAO.

shi salama chini ya ama wazazi
au walezi ambao nao wanatam-
buliwa na kutafsiriwa hadhi ka-
tika Sheria ya Watoto, 2009 kwa
matarajio wakue katika mazin-
gira salama.

Familia ndicho chanzo cha ul-
inzi wa mtoto, wazazi au walezi
wengine wana jukumu la msingi
la kutengeneza mazingira ya ny-
umbani ambayo ni salama na
yenye upendo.

“Pia, shule na jamii ina jukumu
la kutengeneza mazingira ya nje
ya nyumbani ambayo ni salama
na rafiki kwa mtoto,”anafafanua
mwanasaikolojia huyo.

Ukweli uliopo, ikiwamo taarifa

zinazosambaa kupitia nyanja
mbalimbali ikiwamo vyombo
vya habari, zinaonyesha kuwapo
kundi kubwa la watoto wanaoko-
sa ulinzi na usalama unaotakiwa

Aina hii ya ukiukwaji haki za
watoto inapunguza uwezekano
wao wa kuishi, kukua vizuri na
kufikia ndoto zao. Ni vyema,
wasichana na wavulana waka-
himizwa na wasaidiwe ili wazun-
gumze kuhusu utetezi wa haki
zao kama watoto,” anafafanua.

Anaendelea: “Vijana hawana
budi kuwa msitari wa mbele ka-
tika ulinzi wao wenyewe dhidi ya
unyanyasaji na ukatili.”

Sheria ya Mtoto ya 2009 ina

ufafanuzi kwamba kila mtoto
ana haki ya kukulia katika familia
na endapo familia haina uwezo
wa kumhudumia mtoto, mam-
laka katika jamii husika zichukue
hatua ya kujua sababu za hali
hiyo, huku mbadala wa malezi na
matunzo ya mtoto yakifanyika.
Sheria hiyo inaelekeza haki
ya kwanza ya motto ni kui-
shi na wazazi wake au mbadala
wa walezi na asiwapo wa ku-
zuia haki hizo, familia ikiratibu
maandalizi ya mtoto kuwa na
mazingira salama ya kuishi na
makuzi, isipokuwa ikiamuliwa
vinginevyo na mahakama, kwa
maslahi ya usalama wa mtoto.

Ukurasa 12

Fahamu namna unyanyasaji
unavyodhuru afya ya mtoto
kimwili, hadi kisaikolojia

“ Mtoto ataku-
wa na haki ya jina, utaifa nakuwa-
fahamu wazazi wake wa kum-
zaa na ndugu wengineo.

“Watoto wadogo wa jinsi
zote yaani wakike na waki-
ume hawana budi kulindwa
dhidi ya aina zote za ukatili na
unyanyasaji,”inaeleza sheria, iki-
tafsiri unyanyasaji unagusa kim-
wili, kingono na kihisia.

Wasichana na wavulana wa-
naweza kufanyiwa ukatili na
unyanyasaji wa kingono katika
maeneo ya nyumbani, shuleni,
kazini au ndani ya jamii.

“Ni lazima hatua zichukuliwe
kuzuia hali hiyo, pia kwa watoto
ambao wamefanyiwa vitendo
vya unyanyasaji na unyonyaji wa
kingono wanaohitaji msaada wa
haraka wa kuwawezesha kuon-
dokana na hali hiyo,” anafafanua
mwanasaikolojia Dk. Limila.

KUTOKA WORLD VISION

Asasi ya World Vision nchini
inaorodhesha haki za mtoto ka-
tika maeneo makuu manne kwa
maana ya: Kuishi, inayogusa
kumlinda na kuendeleza uhai
wa mtoto, ikiwamo umuhimu wa
lishe na tiba bora, mavazi, maji
na usafi .

Pili, anataja haki ya kuendele-
zwa kiakili, kwa maana ya elimu
rasmi na isiyo rasmi, kiroho, mila
na desturi.

Tatu, ni mtoto anapaswa
kulindwa dhidi ya unyanyaswaj,
ubaguzi, ukatili wa kimwili, king-
ono na kihisia, kunyonywaji kwa
namna zote, ikiwamo kudhibiti
ajira za utotoni.

Pia, haki ya mwisho ni ya kush-
iriki kutoa maoni wakitakiwa
kuwa na haki za kidemokrasia
wakitoa mawazo yanayozingati-
wa kwa uamuzi wa yanayo athiri
maisha yao.
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Fahamu namna unyanyasaji unavyodhuru
afya ya mtoto kimwili, hadi kisaikolojia
«Simulizi za wataalamu na mikasa ya Mara

Na Igembya James, SJMC

UNYANYASAJI, uonevu na ukatili
dhidi ya watoto ni suala linalokuwa
kwa kasi duniani, wengi wakitende-
wa mambo yasiyoendana na malezi
yao kiumri na kiafya.

Hiyo tafsiri yake inaangukia kati-
ka uvunjaji sheria na haki za mtoto,
kwa kushuhudiwa athari za kim-
wili, kimaadili au kihisia, ikiwamo
vipigo, kutukanwa, kubaguliwa, ku-
tojaliwa unyanyasaji wa kingono na
utumikishwaji.

Haki za mtoto zimeainishwa moja
kwa moja katika Sheria ya Mtoto
Tanzania ya Mwaka 2009, ikimtaja
ni mwenye umri chini ya miaka
18 na atakuwa na haki kuishi huru
bila ya ubaguzi wa aina yeyote, kwa
maana ya jina, utaifa au kufahamu

wazazi na ndugu wengine kifamilia.

Hiyo inatajwa kuwa ni sambam-
ba na kuishi na wazazi au walezi,
isipokuwa tu kama kuishi na wazazi
au familia kutaleta madhara kwa
mtoto awe katika hatari ya unyan-
yasaji na hakuna manufaa kwake.

Kumekuwapo mikasa mingi
ikiripotiwa kwa mamlaka husika
dhidi ya unyanyasaji, uonevu na
ukatili kwa watoto ambazo baadhi
zimeacha simanzi na maumivu kwa
ndugu, jamaa na walio karibu na
mwathirika.

Hapo panatajwa mikasa kama ya
vifo, ulemavu na magonjwa yato-
kanayo na ama unyanyasaji au uo-
nevu kwa mtoto.

Kwa kurejea ripoti ya Polisi nchi-
ni iliyonukuliwa na redio ya kigeni
Aprili mwaka huu, kuna ongezeko
la asilimia 25.95 la ukatili dhidi ya
watoto katika mwaka 2020, mikasa
7388 iliyoripotiwa kitaifa, tofauti na
mwaka 2015 kulikuwapo matukio
5,803.

Watetezi wa haki za watoto
wanataja imani za kishirikina na
utandawazi ni miongoni mwa saba-
bu za ongezeko la matukio hayo.

Ni taarifa zinazochukua nafasi,
huku ikitangazwa kwamba ni kipin-
di ambacho wazazi na walezi wengi
wanatajwa kutokuwa karibu na wa-
toto wao, wengi wakihangaikia ma-
hitaji ya msingi ya watoto.

KILIO VS UKEKETAJI

Mkoani Mara ndiko kunatajawa
kuwapo mikasa mingi ya unyan-
yasaji na ukatili kwa watoto, hasa
ukeketaji. Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC) nacho kinase-
ma ukeketaji mabinti umekithiri
mwaka 2020, ikiwa imejikita ndani
ya mila na desturi za wenyeji.

Sura mojawapo ni kuongezeka
idadi ya wasichana wanaokimbia
familia zao kutafuta hifadhi kwing-
ineko, ikiwamo katika nyumba
salama zilizoanzishwa na wadau
wanaopinga ukatili huo kwenye
mkoa husika.
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Kikao kinachohusu udhibiti wa ukeketaji kikiendelea.

MKASA ULIVYO

Mkasa mmojawapo unamhusu
msichana mmoja (jina tunalo)
mwenye umri wa miakal6 wilaya ya
Butiama mkoani Mara, aliyekeket-
wa baada ya kushindwa kujiokoa
dhidi ya ukeketaji husika.

Inaelezwa kwamba, baada ya
kukeketwa aliweza kukimbia kuk-
wepa hatari iliyofuata kuolewa ka-
tika umri huo mdogo. Anafafanua:
“Baba alinilazimisha mimi na dada
yangu tukeketwe akasema kwamba

tusipokeketwa atatuua. Akatuke-
keta!
“Alipotukeketa, akampeleka

dada yangu shule akaniacha mimi,
akaniambia kwamba ‘wewe nataka
unipe mahari..Mwaka 2019 wa-
chumba wakaanza kuja, akanich-
agulia mume akasema, ‘sasa nataka
uolewe ili nipate mahari’.
“Nikasema baba mimi sitaki mimi
ni mdogo, akasema kwamba ‘sitaki
kusikia upuuzi wako na utaolewa
kwa lazima ngombe 11 hizo siwezi
kuziacha..” “Nikatoroka nyumbani
nikalala na kushinda njaa siku
mbili, Mama Kurwa alikuja usiku
saa 10 akanileta shirika la Hope,”

WADAU WANAVYONENA

Wadau wa kupinga ukatili wa
kijinsia, Shirika la Hope for Girls
and Women in Tanzania (HGWT),
pamoja na Association for Termina-
tion of Female Genital Mutilation
(ATFGM), kwa kushirikiana na seri-
kali wameanzisha nyumba salama
tatu wilayani Serengeti, Butiama na
Tarime, mahsusi kusaidia wasicha-
na waliokimbia familia zao wakiho-
fia ukeketaji.

Pia, kuna mtandao wa kisiasa am-
bao Aprili mwaka juzi, umetaja vita

dhidi ya ukeketaji mkoa wa Mara
yazidi kuota mizizi, ikirejewa sim-
ulizi yao msichana mwenye umri
wa miaka 14 mkazi wa wilayani
Serengeti, kukeketwa saa saba za
usiku hata kukamsababishia kuvuja
damu nyingi na akazimia kwa saa
kadhaa.

Huyo ni mwanafunzi wa darasa
la sita mwenye ndoto ya kuwa
daktari bingwa wa magonjwa ya
wanawake, sasa anapatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Wilaya ya
Nyerere.

KUTOKA KWA WATAALAMU

Mganga Mkuu Mfawidhi, Dk.
Tanu Waryoba, anathibitisha kum-
pokea msichana huyo, huku Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Mara,
Daniel Shillah, akikemea vikali
tukio hilo la binti kukeketwa.

Kutoka mtandao wa Wildlaf Feb-
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ruary 24 mwaka juzi, inaelezwa
ukatili tajwa una matokeo mabaya
kwa wanawake na watoto, sam-
bamba na madhara ya kudumu
maishani na yanayoweza kuharibu
fursa ya mtu kuishi vizuri kiafya na
penye mafanikio.

Inatajwa, ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto una athari ki-
afya, kimwili, kisaikolojia na kiroho,
ukiathiri uwezo wa mwanamke
kushiriki masuala ya kiuchumi hata
kufifisha uwezo katika uboreshaji
maisha ya familia.

Lingine katika mustakabali huo
wa kitaalamu ni kwamba, ukuaji
ubongo unaathirika pindi wanap-
opatwa au kushuhudia vitendo vya
kikatili.

Pia, ukuaji mwili na afya nao un-
aathirika kuishia mtoto kushindwa
kufanya vizuri masomoni anakuwa
na tabia isiyokubalika katika jamii

na shuleni.

Nicolaus Magesa, mtaalamu wa
mambo ya afya, anayepatikana
katika Hospitali ya Rufani Mbeya,
anaeleza: “Mtoto mwenye umri wa
miaka sifuri hadi minane, anaweza
kupata utapiamlo pale anapopitia
manyanyaso kama vile kunyimwa
chakula na kuanzia miaka nane
hadi kumi na nane.”

Anaendelea: “Kuna uwezekano
mkubwa wa kupata msongo wa
mawazo unaweza Kkupelekea ma-
gonjwa mbalimbali kama vile ma-
gonjwa ya akili.

“Kubwa, ni maumivu na majer-
aha yanayoweza pelekea kifo kwa
mtoto inategemeana na aina ya un-
yanyasaji na uonevu kwa mtoto.”

Mtaalamu wa afya, Matiku Ma-
koye ana maoni: “Unyanyasaji wa
kutopata huduma za afya kama ku-
kosa chanjo kunaweza kusababisha
kupata magonjwa ya kudumu, ma-
gonjwa hatarishi, unyanyasaji kwa
watoto hasa kipigo kinaweza saba-
bisha ulemavu wa kudumu.”

Pia, anafafanua kwamba: “Unyan-
yasaji wa kingono, nao unachangia
mtoto kuugua magonjwa ya zinaa,
ukimwi na mimba za utotoni.”

Simulizi nyingine inahusu mkasa
wa mtoto mwenye ulemavu wa
ngozi anayeishi mkoani Mara ni
kutoka kwa mlemavu wa mguu
mmoja, alioupata kutokana na un-
yanyasaji na ukatili uliofanywa na

wasiojulikana, hata wakampatia
ulemavu wa kudumu.
Kunatajwa kuwapo jitihada

kubwa zinazochukuliwa na serikali
nchini kutokomeza unyanyasaji,
uonevu na ukatili kwa watoto, kwa
kuanzishwa taasisi za kiserikali na
zisizo za kiserikali, kawekwa sheria
kali na kuchukuliwa hatua dhidi ya
unyanyasaji au uonevu kwa watoto
hao.

Shughuli za huduma va Kliniki zikiendelea. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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MAGONJWA YASIYOPEWA VIPAUMBELE...

Trakoma: Maradhi yanayotisha
hatima ya wengi kumudu kuona
« Serikali yajipanga ‘stop’ ifikapo 2030
« USAID vaahidi kuendelea ‘kusapoti’

Na Mwandishi Wetu

ILA tarehe 30 ya Januari

kila mwaka dunia inaa-

dhimisha siku ya magonjwa

yaliyokuwa hayapewi kip-
aumbele. Nchini, Wizara ya Afya kwa
kushirikiana na wadau mwishoni
mwa wiki iliyopita iliadhimisha siku
hiyo mkoani Dodoma.

Magonjwa yanayotajwa hayakupe-
wa kipaumbele nchini yanajumuisha
usubi, kichocho, minyoo ya tumbo,
trakoma au vikope, matende na
mabusha. Lengo la maadhimisho ni
kuangalia mafanikio yaliyopatikana
na katika namna ya kutatua changa-
moto zilizopo.

Wizara kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali, kama Shirika la Maende-
leo la Marekani (USAID) na Research
Triangle Insitute International (RTI)
wamechukua hatua kudhibiti ma-
gonjwa hayo, kukishuhudiwa mafani-
kio.

Hiyo ni hatua kwa kushirikiana na
asasi ya USAID kuanzia mwaka 2010
hadi sasa, kuna ushuhuda wa ma-
fanikio, asasi hiyo ikichangia Dola za
Marekani bilioni moja (Sh. trilioni 2.3)
kusaidia dawa za kupambana na ma-
gonjwa hayo na imeahidi kuendelea
kusaidia.

Mratibu wa Kitengo Kinachopa-
mbana na Trakoma cha Mpango wa
Taifa wa Kupambana na Magonjwa
Yaliyokuwa Hayapewi Kipaumbele
(NTDs), Ambakisye Mhiche, anaeleza
undani wa ugonjwa huo, akianza na
undani wa tafsiri yake.

Anafafanua trakoma au vikope, ni
ugonjwa sugu unaoshambulia macho
na kusababisha kope kupinda kugu-
sa kioo cha jicho, haya husababisha
makovu juu ya kioo cha jicho, chanzo
kikuu ni bakteria anaowataja kwa jina
‘Chlamydia Trachomatis.’

Mhiche anasema trakoma ina-
punguza uwezo wa kuona na hata
kusababisha upofu usiotibika, pale
isipochukuliwa hatua mapema na
ndio unaoongoza duniani kusababi-
sha upofu, ikikadiriwa zaidi ya watu
milioni 154.5 duniani wameathirika
na baadhi wako hatarini kuambukizi-
wa.

NAMNA UNAVYOSAMBAA

Mhiche anaeleza ugonjwa huo
unaenea kwa njia kuu mbili; kupi-
tia inzi watokao kwenye mti wenye
waadudu waambukizao, mambukizi
kwenda kwa mwingine na njia ya pili,
ni kwa kugusa au kutumia nguo, ki-
tambaa, leso au taulo la mtu mwenye
maambukizi, kisha kushika usoni

Anafafanua kwamba nchini taarifa

za kuwapo trakoma zimekuwapo
tangu mwanzoni mwa mwaka 1980
na inaelezwa kuwa miongoni mwa
matatizo makubwa ya afya ya jamii
katika sehemu kubwa nchini.

Pia, anasema mwanzoni mwa mi-
aka ya 1990, trakoma ilikadiriwa ku-
changia asilimia 26 au robo ya upofu
nchini, katika mikoa iliyopo kanda ya
kati ya nchi.

Tanzania kwa kushirikiana na
wadau hasa Shirika la Afya Duniani
(WHO), Shirika la International Tra-

Daktari akiwa kazini kumhudumia mgonjwa wake. PICHA: MTANDAO.

koma Innitiative (ITI) na USAID, ili-
chukua hatua kutathmini na kutam-
bua ukubwa wa trakoma kitaifa, kati
ya mwaka 2000 hadi 2012.

Anasema ilitambulika zaidi ya
Watanzania milioni 12.5 kwenye hal-
mashauri zaidi ya 71 wapo hatarini
kupata maradhi ya vikope, wakati
huohuo wapo zaidi ya watu milioni
nne waliokwishaathirika, baadhi
wako hatarini iwapo hakuna hatua
stahiki za kuwasaidia kwa wakati sa-
hihi.
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HATUA ZILIZOCHUKULIWA

Kunatajwa kuchukuliwa hatua
kubwa kutokomeza trakoma, am-
bako katika jumla ya halmashauri
65 sawa na asilimia 91 ya malengo,
ilifanyika hatua ya usawazishaji ma-
kope kutoka 167,000 hadi 27,000.

Ambakisye anasema, serikali

inaendelea kushirikiana na wadau
na sekta mbalimbali kuhakikisha hu-
duma za maji usafi wa mazingia na
vyoo inaimarishwa ili kuutokomeza
ugonjwa huu katika hatua endelevu .

Katika ngazi ya dunia, juhudi za
kutokomeza ugonjwa wa vikope du-
niani zinaendelea, mwaka 1998 WHO
ililipitisha Azimio la Kutokomeza
Ugonjwa Trakoma Duniani ifikapo
mwaka 2020.

Pia, kuna mkakati maalumu
anaoutaja kwa jina SAFE (Surgery,
Antibiotic, Face Washing and En-
vironmental Improvement) yaani
SAFI “Sawazisha Kope, Meza Dawa
aina ya Antibaiotiki’, Imarisha Usafi
wa Uso na Mazingira, ili nchi wana-
chama walioathirika na vikope kuu-
tokomeza.

Mhiche anaeleza malengo yali-
kuwa kufikia Desemba 2020, lakini
takribani nchi 20 duniani ikiwamo
Tanzania zilikuwa hazijafikia lengo la
kutokomeza trakoma, kama walivy-
oelekezwa na WHO.

Mwaka huo shirika hilo la afya
likaweka malengo mapya ya miaka
10 kuhakikisha ifikapo mwaka 2030,
ugonjwa wa trakoma na mengineyo
yaliyokuwa hayapewi kipaumbele
yanatokomezwa duniani.

HISTORIA YA VIKOPE

Mtaalamu huyo na Mratibu wa
Magonjwa Yasiyopewa Vipaumbele
anarejea  historia  inayoonyesha
vikope vimekuwapo duniani kwa mi-
aka mingi, ikitambulika rasmi tangu
takribani miaka 10,000 Kabla ya Kris-
to, wakati binadamu walianza kuishi
katika makundi kama jamii moja.

Anasema binadamu walianza
kushambuliwa na vikope walipoanza
shughuli za utafutaji mali kama vile
kilimo, hali iliyowafanya kukusanyika
sehemu moja kuunda jamii na kadri
walivyoongezeka, hali ya afya na usafi
ikazidi kudororola, hivyo maambuki-
zi yakasambaa kwa wengi zaidi.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
ugonjwa huo ulianza kujulikana zaidi
katika jamii za mwanzo zilizoishi ku-
zunguka mito minne mikubwa kwe-
nye mabonde ya Yangtze na Hwang
nchini China, India Kusini mwa bara
la Asia na Euphrates na Tigris maaru-
fu kama Mesopotamia, kwenye
mwambao wa Mto Nile, nchini Misri.

Aidha, Mhiche anasema kuna baa-
dhi ya viashiria vinaonyesha uwapo
wa vikope tangu miaka ya 2,700
Kabla ya Kristo ambako kunaseme-
kana kufanyika upasuaji wa macho,
kusawazisha kope zilizoathirika na
ugonjwa wa trakoma.

Kwa kipindi chote hicho, anasema
maradhi hayo hayakujulikana kama
trakoma mpaka miaka ya 40 na 90
Baada ya Kristo, ndipo mwanasayan-
si wa Kigiriki ajulikanaye Dioscorides,
alitumia kwa mara ya kwanza neno
‘trachoma’.

Anasema baada ya hapo, ku-
kawapo mijadala, uchambuzi na
ugunduzi mwingi kuhusu vikope,
hali iliyosababisha kutambulika zaidi
miongoni mwa jamii za wataalamu
wa afya duniani kote.

Anasema licha ya ugonjwa kuju-
likana tangu jamii za mwanzo kabisa
za maisha ya binadamu, haukuweza
kusambaa zaidi hadi karne ya 19, pe-
nye zama za mapunduzi ya viwanda,
ambazo zina mwingiliano .

Miche anafafanua kuwa miaka 150
iliyopita, ugonjwa trakoma haukuwa
tatizo kubwa barani Afrika, ikilingan-
ishwa na Ulaya, pia Marekani.
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Zahanati mpya kunusuru wajawazito
Safari ya kilometa 30 ndani ya Ushetu
« Zawadi ya mnunuzi tumbaku kuirejesha faida

« Walitembea kwa hofu ‘watoro’ faini Sh. 50,000
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Ubagwe, kwenye uzinduzi wa zahanati yao npya PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

Na Shaban Njia, KAHAMA.

ANANCHI wa-

naoishi  pembezoni

mwa nchi, wame-

kuwa wakikutana na
changamoto za ukosefu wa hudu-
ma za kiafya karibu na makazi yao,
hali inayowafanya kutembea um-
bali mrefu kutafuta huduma za mat-
ibabu, hata wengine kukimbilia kwa
waganga wa jadi kupata mbadala
wa tiba.

Hatua hiyo imekuwa ikisababi-
sha wajawazito kujifungua njiani
ama majumbani na kuzalishwa na
wananchi wasio na sifa za utabibu
na imekuwa ikisababisha vifo vito-
kanavyo na uzazi usio salama kwa
mjamzito kutokana na matumizi ya
dawa nyingi wakati wa kujifungua.
cha Misayu, katika kata ya Ubagwe,
Halmashauri ya Ushetu mkoani
Shinyanga, wananchi wanatembea
umbali wa kilometa 30 kwenda na
kurudi kutafuta huduma za matiba-
bu katika zahanati ya Ubagwe, huku
wajawazito wakishindwa kuhud-
huria kiliniki, kama inavyotakiwa
kiafya.

Pia wakati wa kipindi cha mvua
za masika, barabara inayoungani-
Ubagwe, hujaa maji na kushindwa
kupitika. Wengi wanashindwa ku-
fika kituo cha afya ni lazima kuiji-
fungulia kwa wakunga wa jadi licha
ya kutambua ni hatari sana kwao
kiafya.

Kwa mujibu wa Mpango wa
Maendeleo ya Afya ya Msingi

paswa kuwa na Zahanati, hali kad-

halika Kituo cha Afya kwa kila kata,
wilaya inakuwa na Hospitali, mkoa
Hospitali ya Rufani, hivyo hivyo hos-
pitali za rufani za kanda na juu kuna
Hospitali ya Taifa Muhimbili(MNH).

Ili kukabili shida iliyoko na
umuhimu wa kujifungua katika
zahanati na vituo vya afya, serikali
Ubagwe ziliweka tozo ya Sh.50,000
kwa mjamzito atakayebainika kuji-
fungua nyumbani.

Kutokana na uhalisia wa faini hiyo
na hali halisi kiuchumi, wajawazito
wengi wanalazimika kutembea um-
bali huo kufika Zahanati ya Ubagwe,
ili kuepukana na faini hiyo.

ZAHANATI MPYA RASMI

Kwa wananchi wa kijiji cha Mis-
ayu kupata adha hiyo, kampuni ya
ununuzi wa zao la Tumbaku yaJTI,
imeamua kujenga zahanati mpya ya
kisasa katika kijiji hicho, ili kutatua
magumu ya wananchi hao kutem-
bea umbali tajwa, fedha za ujenzi
zikitokana na faida waliyoipata
baada ya kununua na kuuza tum-

Misayu kata ya Ubagwe.

baku.

Menejawa]TIKandaya Ulyanku-
Iu na Ulowa, Joram Kissia, anasema
walianza ujenzi wa zahanati hiyo Ju-
lai Mosi mwaka jana na ikakamilika
mnamo Desemba 31 mwaka huo,
kwa thamani ya Sh.milioni 289.135.

Hiyo ni baada ya kuona wananchi
wanapata shida ya kutembea um-
bali mrefu kutafuta matibabu.

Kissia anasema, pia wame-
toa vifaa tiba vyenye thamani ya
Sh.milioni 49.9 kwa zahanati hiyo
mpya, ili ianze kutoa huduma kwa
wananchi, huku serikali ikijiandaa
kupeleka vifaa tiba, dawa na wakun-
ga. Anaahidi wataendelea kutatua
changamoto za kiafya, maji na elimu
kwa wananchi hao.

Aidha, anasema zahanati hiyo
ni ya kisasa zaidi na itakuwa inatoa
huduma za mama na mtoto, wag-
onjwa wa nje, pia kuna nyumba ya
Mganga Mfawidhi, ili awe karibu na
kituo, hata inapotokea tatizo nyakati
za usiku, iwe rahisi kufika katika za-
hanati na kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Meneja huyo anafafanua kwa
kipindi cha mwaka jana zaidi ya
Sh.milioni 527.94 zimetolewa katika
miradi ya maendeleo ya afya, maji
na elimu na bado mwaka huu kam-
puni hiyo inaendelea na kuchimba
kisima kirefu cha maji safi na salama
kijijini Nonwe na mradi uko katika
hatua za mwisho na wataukabidhi
hivi karibuni.

DMO USHETU AFAFANUA

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Halmashauri ya Ushetu Nicodemus
Senguo, anasema zahanati hiyo
itasaidia kupunguza msongamano
wa wagonjwa katika zahanati ya
Ubagwe, ambayo kwa siku inahu-
dumia kati ya wagojwa 30 hadi 40
na kuwaondolea adha ya kutembea
umbali mrefu.

Anasema, zahanati ya Ubagwe
kwa mwaka wanawake 22,000 hu-
jifungua inayosababisha zahanati
kuelemewa, hivyo hatua hiyo mpya
inawasaidia na wengine kupata
huduma ya karibu na makazi yao,
wajawazito kudhuria kliniki kipindi
chote cha ujauzito.

“Tumeshapokea vifaa vya kuan-
zia kutoa huduma kwa wananchi
kutoka kampuni ya JTI na zahanati
hii itaanza kutoa huduma hivi kar-
ibuni ili wananchi waache kutembea
umbali wa kilometa 30 kwenda na
kurudi kutafuta huduma za afya za-
hanati ya ubagwe” anasema Senguo.

DED & MIPANGO YAKE

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ushetu, Linno Mwageni,
anasema wana jumla ya zahanati
23, vituo vya afya vitatu na hospitali

moja ya wilaya na zote zinatoa hu-
duma kwa wananchi, huku hali ya
huduma kufikia umma ni asilimia
20 tu kwa sasa.

Anaendelea kusema, mwaka
huu wameomba kusajili zahan-
ati saba na zitaongeza huduma
za matibabu kwa wananchi na
kuongeza asilimia 29 za kiwango
cha huduma, kila mwaka na wa-
takuwa wanasajili zahanati sita
lengo likiwa ni kusogeza huduma
kwa wananchi na kuwaondolea
changamoto zinazowakabili.

MBUNGE USHETU/WEO

Emmanuel Cherehani, anamta-
ka Mganga Mkuu wa Halmashauri
hiyo Nicodemus Senguo, kutenga
dirisha la wazee katika zahanati
hiyo na kuwasimamia watoa hudu-
ma kuwa na lugha nzuri kwa wate-
ja wao, kwani amekuwa akipokea
malalamiko ya kauli zisizofaa za
watoa huduma.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ubag-
we, Andrew Mshobozi anasema,
kuna jumla ya wakazi 20,870 na
mwaka jana zaidi ya wajawazito
10 walilazimika kujifungulia nji-
ani wakieleea zahanati, katika sa-
fari ya kuogopa kupigwa faini ya
Sh.50,000.

Anasema, faini hiyo iliwekwa na
viongozi wa serikali ya vijiji sita vi-
navyounda kata hiyo, kuhakikisha
wajawazito wanahudhuria kliniki
na kujifungua zahanati, lakini
baadae ilifutwa na Diwani wa kata,
baada ya kuona wananchi wake
wanashindwa kumudu gharama
hiyo.

WAKAZI KICHEKO
Charles anasema,kabla ya kujeng-
wa kwa zahanati hiyo walilazimika
kutembea umbali wa kilometa 30
kwenda na kurudi kutafuta hudu-
ma za matibabu katika Zahanati ya
Ubagwe hali ambayo wasiokuwa
na uwezo walitumia miti shamba
kujitibia.

Anasemawajawazito  walilazi-
mika kutembea umbali huo kuk-
wepa kutozwa faini ya Sh.50,000
iliyokuwa inatozwa kwa mjamzito
atakayebainika kujifungulia ny-
umbani na kuzalishwa na mtu
asiyekuwa na ujuzi na wengi wao
walijifungulia njiani wakielekea za-
hanati hiyo.

“Ndugu yao alipata uchungu
na kujifungulia njiani wakati tu-
namsindikiza kwenda kujifungua
zahanati ya ubagwe,alijifungua
salama lakini tulilazimika kupem-
bea kondo la uzazi hadi kituoni
ili tusipigwe faini ya Sh.50,000,”
anasema Charles.

Grace Mabula anasema, wengi
walilazimika kukimbilia kwa wa-
ganga wa jadi kwa siri kupata
matibabu, sasa kukamilika kwa
zahanati imewasaidia kuondokana
na changamoto hiyo na watahud-
huria kiliniki vipindi vyao vyote
nane vya ujauzito na kujifungulia
kituoni.
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DC ataka
waliofaulu
kidatocha 1
kuripoti

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimwei, amewaagiza wa-
zazi na walezi wenye watoto
waliofaulu kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka huu kuhakikisha :
wanaripoti shule bila kisingizio cha :
kukosa sare na madaftari. :

Onyo hiyo alilitoa juzi alipokuwa
akizungumza na wananchi wa Kata
va Kikuyu Kusini jijini hapa.

Shekimweri alisema kuwa seri-
kali imetoa fedha nyingi kwa ajili
ya ujenzi wa madarasa mikoa yote :
nchini na kwa wilaya hiyo madara- :
sa 143 yameshajengwa na kuka-
milika na kuwekewa mahitaji yote
yanayohitajika kwa wanafunzi na
walimu.

“Hivyo hakuna kikwazo kwa
wazazi na walezi wote wenye
watoto ambao bado wamewaweka
majumbani kwa kisingizio cha
kushindwa kuwapeleka shule
kutokana na kukosa sare kinacho-
takiwa wapelekwe kwanza na si
vinginevyo,” alisema.

Alisema suala la sare sio sababu
va kutokuwapeleka shule watoto
waliochaguliwa kuanza elimu ya
kidato cha kwanza wakati fedha
nyingi zimetolewa ili wote wa-
some na kusiwapo hata mojawapo
aliyefaulu akashindwa kupata
elimu kwa kisingizio cha kukosa
madarasa. o

“Ninatoa agizo kwenu nyinyi
wazazi na walezi wenye watoto
mnaowaweka majumbani kwa
kisingizio cha kukosa sare na
mahitaji mengineyo, msiwakwam-
ishe watoto wenu hao, badala yake :
wapelekeni shuleni masuala ya :
sare na madaftari hayo yatafuata
baadaye,” alisema.

Alisisitiza hataki kusikia au kuo-
na mtoto yeyote ambaye amefaulu
na kuchaguliwa kuanza kidato cha
kwanza amekwamishwa na mzazi
kwa kukalishwa nyumbani kwa
madai kuwa hana sare za shule na
madaftari.

“Tusipowapeleka shule watoto
hao watakuwa wageni wa nani
kwenye suala zima la uchumi,
hata katika kupata kazi za ajira za
kuajiriwa na kujiajiri maana zote
hizo wanatakiwa vijana waliosoma :
kidato cha kwanza had| VYUO Vikuu :
na sivyo vinginevyo,” alisema. :

Pia aliwataka wananchi wa
Dodoma kuwa na tabia ya kupanda :
miti na kuitunza kwenye maeneo
yao wanayoishi ili kuifanya Do-
doma kuwa ya Kkijani wakati wote.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru, aliwaonya wa-
nanchi kuacha tabia ya ujenzi
holela na uharibifu wa mazingira
na kuwataka kufuata sheria zi-
lizowekwa na Jiji hilo.

Mafuru alisema haitawafumbia
macho na kuwaonea huruma kwa
wale wanaojenga na kuharibu :
mazingira, hivyo wananchi wafuate :
taratibu na sheria zilizowekwa :
pindi wanapohitaji kujenga.

Aliwataka pia kutoa ushirikiano
katika suala zima la ufanyaji wa
usafi wa mazingira, badala ya ku-
subiri kushinikizwa.

Gharama Kipimo cha
'DNA vyawekwa bayana

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KEMIA Mkuu wa

Serikali, Dk. Fi-

delice Mafumiko,

amesema gharama
za uchunguzi kwa kipimo cha
vinasaba kwa mtu mmoja ni
Sh.100,000.

Dk. Mafumiko alitoa ufafanu-
zi huo kwenye maonyesho ya
Mahakama ya Tanzania yanay-
ofanyika viwanja vya Nyerere
sehemu ya maadhimisho ya
Wiki ya Sheria yaliyohitimishwa
jana.

Alisema kumekuwapo na
taarifa za upotoshaji kuhusu

gharama hizo wakidai kuwa ni
Sh. milioni mbili jambo ambalo
si sahihi.

“Mara nyingi nimekuwa ni-
kisikia gharama za Mkemia
Mkuu wa Serikali za kuchukua
hivi vipimo ni shilingi milioni
mbili, shillingi 500,000, shilingi
700,000, hiyo ni taarifaambayo
siyo sahihi,” alisema.

Alibainisha kuwa serikali im-
ebeba sehemu kubwa ya ghara-
ma za uchunguzi wa vinasaba,
hivyo kuwezesha gharama ya
uchunguzi kwa kipimo anacho-
chukuliwa mtu mmoja kwa sasa
kuwa Sh. 100,000.

“Kwa mfano, unataka kujua
uhusiano wa baba, mama na
mtoto. Pale tutachukua sam-

puli kutoka kwa watu watatu na
gharama yake ni Sh. 300,000,
lakini kukiwa kuna watoto
wanne, watano, gharama yake
itaongezeka hivyo hivyo, la-
kini, kwa kila tunayemchukua
sampuli gharama yake ni Sh.
100,000,” alifafanua Dk. Mafu-
miko.

Kwa mujibu wa mkemia
huyo, kuna wakati fulani wali-
wahi kusema kuwa kwa kuanga-
lia vitenganishi vyake, gharama
ya kipimo ingekuwa kati ya
Sh.700,000 hadi 800,000 kama
serikali isingebeba sehemu ya
gharama hizo, lakini hadi sasa
bado ofisi yake inatoza ghara-
ma ile ile ya Sh. 100,000 kwa
kila wanayemchukua sampuli.

Alitoa wito kwa wananchi
wanapotaka kufanya kipimo
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali
kinachohusiana na masuala
ya kijinai kutumia mamlaka zi-
lizoko badala ya wao wenyewe
kama wateja kwenda moja kwa
moja katika ofisi hiyo.

“Kunamamlaka zilizowekwa
kwa ajili ya kumwomba Mkemia
Mkuu wa Serikali vipimo. Kama
ni suala la kijamii kuna maofisa
ustawi wa jamii, kuna mawakili
walioandikishwa, kama ni suala
lipo mahakamani kuna ma-
hakama na wenzetu wa Jeshi la
Polisi, kama ni suala la kimatib-
abu kuna madaktari, kama sua-
la la majanga, kuna wa wilaya,”
alisema.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma za Shena W|zara ya Mambo ya Ndani, Marlin Komba (kushoto), akijadiliana
jambo na Kamishna wa Polisi Utawala na Rasilimali Watu, CP Benedict Wakulyamba kabla ya kuanza kwa kikao cha
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Mambo va Nje, Ulinzi na Usalama, bungeni jijini Dodoma, jana. PICHA: WMNN

Uingereza, Tanzania zajadili uwekezaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRT wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji, amefanya mazungumzo
na Balozi wa Uingereza nchini,
David Concar, kwa lengo la kue-
ndeleza ushirikiano na kukuza
uwekezaji na biashara kati ya
nchi hizo.

Akizungumza jana na Balozi
wa Uingereza katika ofisi za
wizara hiyo jijini hapa, Dk. Ki-

jaji alisema Tanzania itaende-
lea kushirikiana na Uingereza
kutekeleza maazimio ya Mku-
tano wa Serikali kwa Serikali
(G2G) yaliolenga kuboresha
mazingira ya biashara na
uwekezaji kati ya Tanzania na
Uingereza.

Kwa upande wake, Balozi
Concar alisema kuwa Seri-
kali ya Uingereza itaendelea
kutekeleza maazimio hayo kwa
kushirikiana na Tanzania katika

kutekeleza mpango kazi jumui-
shi.

Alibainisha kuwa mpango
huo unalenga kuziwezesha
taasisi za umma na binafsi zi-
nazohusika na uwekezaji na
biashara kupanga vipaumbele
vya kibiashara vinavyotekeleze-
ka kwa kuzingatia mabadiliko
mbalimbali yanayoweza kuji-
tokeza.

Kongamano la Biashara na
Uwekezaji kati ya Tanzania na

Uingereza lilifanyika Novemba
16, 2021, Dar es Salaam na lili-
lenga kupanua zaidi wigo wa
ushirikiano katika maeneo ya
biashara na uwekezaji husu-
san sekta za nishati, madini,
miundombinu, kilimo, uchumi
wa bluu na utalii, kuhamasisha
wafanyabiashara wa Uingereza
kuja kuwekeza nchini na wafan-
yabiashara wa Tanzania kuuza
bidhaa zao Uingereza.



1 6NipaShe Alhamisi Februari 3, 2022

HABARI MBEYA

Tanzania, Malawi zajadili
matumizi ya meli

Na Nebart Msokwa, KYELA

ERIKALI za Tanzania na Malawi,
zimeanza mazungumzo yanay-
olenga kuruhusu meli za abiria na
mizigo zilizoko katika Ziwa Nyasa
kutia nanga kwenye bandari za pande zote
mbili ili kuchochea uchumi wa nchi hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliyasema hayo alipokuwa ana-
zindua tena safari za meli ya MV- Mbeya
IT ambayo ilisitisha safari zake ili kupisha
matengenezo baada ya kupigwa na dho-
ruba miezi tisa iliyopita.

Meli hiyo ilipigwa na dhoruba katika
eneo la ufukwe wa Matema ikiwa na abiria
zaidi ya 80 na kuharibika baadhi ya mi-
fumo ikiwemo injini ya kulia hali ambayo
ilillazimu Serikali kumuagiza mkandarasi
wa Kampuni ya Songoro Marine kuifanyia
matengenezo.

Alisema zipo bidhaa za Tanzania am-
bazo zinahitajika Malawi, lakini hulazimika
kusafirishwa kwa njia ya barabara kwa
sababu ya kutokuwepo kwa ushirikiano
wa usafiri wa majini.

Alisema zipo Meli za Tanzania ambazo

zimejengwa na Serikali kwa gharama
kubwa lakini hazifanyi kazi ipasavyo lakini
mazungumzo hayo yakikamilika zitafanya
kazi vizuri.

“Ninachoomba ni uadilifu kwa mana-
hodha wetu na wafanyakazi wote wa meli,
mfanye kazi kwa weledi ili kwa pamoja
tufanikishe azma ya serikali ya kuzijenga
meli hizi, tukisafirisha mizigo kwa njia ya
maji tutanusuru hata barabara zetu” alise-
ma Homera.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Ismail Mlawa,
alisema tangu meli ya MV-Mbeya IT iliposit-
isha safari zake, wananchi wa wilaya hiyo
wamepata shida na hata baadhi ya shughu-
li za kiuchumi zilikuwa hazifanyiki vizuri.

Alisema wananchi walikuwa wanalazi-
mika kusafiri kwa kutumia vyombo am-
bavyo usalama wake sio wa uhakika kama
ilivyo meli na hivyo akaishukuru Serikali
kwa kufufua meli hiyo.

“Kuna baadhi walikuwa wanasafiri kwa
kutumia mitumbwi na majahazi, vyombo
ambavyo uhakika wa usalama wake sio
wa uhakika, sasa naamini kwa kuzinduli-
wa tena safari za meli yetu hii wananchi
wanafungua ukurasa mpya wa maisha,”

alisema Mlawa.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
Angelina Lutambi, alisema usafiri wa meli
ni wa haraka zaidi kuliko majahazi na mi-
tumbwi na kwamba hata gharama yake ni
nafuu kwa wananchi.

Alisema usafiri huo utasaidia kuongeza

kasi ya maendeleo kwa wananchi wa :

maeneo ya pembezoni mwa Ziwa Nyasa
huku akisisitiza kuwa Serikali ina

mipango ya kuboresha miundombinu ya

barabara.

Kaimu Meneja wa Bandari za Ziwa Nya-
sa, Abdallah Mohamed, alisema Meli hiyo
ilipigwa na dhoruba Mei 3 mwaka jana na
ikaharibika baadhi ya mifumo.

Alisema kwa sasa meli hiyo imefanyiwa :

matengenezo na kufanyiwa majaribio
baada ya kukaguliwa na Shirika la Uwakala
wa Meli Tanzania (TASAC) ambalo wataal-
amu wake walisema iko sawa.

Alisema meli hiyo ni kiunganishi
muhimu kati ya wananchi wa maeneo
yote ya mwambao mwa Ziwa Nyasa, hivyo
akawataka wananchi waliokuwa wa-

nahangaika usafiri kuanza tena kuitumia :

meli hiyo.
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Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya,
Juma Homera
(katikati), ak-
ishirikiana na
viongozi mbal-
imbali kukata
utepe kuzindua
safari za meli
yva MV-Mbeya
I, kwenye
Bandari ya )
Kiwira, wilayani
Kyera, mkoani
humo juzi. Meli
hiyo, ilisiti-

sha huduma
kwa takribani
miezi tisa kwa
ajili ya ukara-
bati, baada ya
kupigwa na
dhoruba na
kuharibika baa-
dhi ya mifumo.
PICHA: NEBART
MSOKWA

TARI yaja na mbegu
mpya za maharage
kukabili tabianchi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI) Kituo cha Uyole
na wadau mbalimbali wa kilimo,
wamezalisha mbegu mpya za
maharage ambazo zina uwezo
wa kukabiliana na mabadiliko
va tabianchi.

Aidha mbegu hizo zinadaiwa
kuwa na uwezo wa kuzaa sana
tofauti na zile za asili na hivyo
kuwa na uwezo wa kuwainua
wakulima kiuchumi na
kuwahakikishia usalama wa
chakula.

Mkurugenzi wa TARI Kituo cha
Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki,
aliyasema hayo juzi wakati wa
kikao cha wadau wa kilimo cha
maharage kutoka katika mikoa
minne ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini cha kutathimni
mbegu mpya za maharage.

DKk. Bucheyeki alisema mbegu
hizo zina uwezo wa kuhimili
magonjwa na hali mbaya va
hewa ikiwemo mvua nyingi na
hata ukame hivyo akasisitiza
kuwa uzalishaji wake hauna
gharama kubwa ikilinganishwa
na aina zingine.

Alisema mbegu hizo zinaanza
kufanyiwa majaribio katika
wilaya 10 za mikoa minne va
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
kabla ya kuanza kusambazwa
kwa wakulima wa mikoa min-
gine.

“Sasa hivi tunaenda kidigitali
zaidi, hizi mbegu tunazifanyia
tathimini kila mdau kwa njia
anazojua yeye, lakini leo tu-
nafanya tathimini ya pamoja
ili tuwe na uhakika wa kile
tunachowapelekea wakulima,”
alisema Dk. Bucheyeki.

Alisema kwa sasa kilimo
kinahitaji kuwa na teknolojia ya
kisasa ili kiwe na tija kutokana
na mabadiliko ya tabianchi am-
bayo kwa sasa yanaitesa dunia .

Wataka maboresho ya barabara Shizuvi-llembo Chunya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Kata ya Shizuvi
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, wameiomba Serikali
kuwaboreshea barabara inay-
ounganisha Kata hiyo na Kata
ya Ilembo ili kuwarahishia ma-
wasiliano hasa kipindi hiki cha
mvua ambacho walisema haipi-
tiki kabisa.

Walitoa kilio hicho wakati wa
mkutano wa hadhara ulioitishwa
na Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, DK.
Rashid Chuachu, na kufanyika
bapo walisema barabara hiyo ni
kero yao ya muda mrefu na inak-
wamisha maendeleo.

Mmoja wa wananchi hao,
Mariam Mwamahonje, alisema
wanawake ndio wanaopata shida

zaidi ya barabara hiyo hasa wa-
napotakiwa kwenda kujifungulia
kwenye Kituo cha Afya cha II-
embo.

Zahanati lakini wakati mwingine
huwa inashindikana kujifungulia
hapo na wanapewa rufani ya
kwenda kujifungulia Ilembo am-
bako alisema ni mbali na bara-
bara yao imekuwa ikiwaongezea
matatizo.

Alisema wanapopewa rufani
ya kwenda kujifungulia Ilembo
huwa wanasafirishwa kwa pikipi-
ki jambo ambalo alisema kuto-
kana na ubovu wa barabara hiyo
matatizo huwa yanaongezeka
zaidi na wakati mwingine huwa
wanaumia.

Alisema huwa wanaanguka
na pikipiki, hivyo kufika kituo

cha afya wakiwa wamechoka na
hivyo kujifungua kwa shida kuto-
kana na uchovu unaosababishwa
na ubovu wa barabara.

“Wakati mwingine mwanamke
anajifungua kabla ya wakati
kutokana na kurushwarushwa
na pikipiki, wengine wanapata
shida kujifungua kwa sababu
wanakuwa wamechoka, sasa tu-
naomba utufikishie salamu kwa
rais wetu Samia atuonee huruma
wanawake wenzake,” alisema
Mariam.

Naye Sophia Shila alisema ku-
tokana na ubovu wa barabara
hiyo wanatumia gharama kubwa
kusafirisha bidhaa hali ambayo
inasababisha hata bei kuongeze-
ka.

Alisema wajasiriamali wa eneo
hilo wananunua bidhaa kama

nyanya katika soko la Ilembo la-
kini usafirishaji wake ni mgumu
kutokana na ubovu huo wa bara-
bara ambapo alisema nyanya za
Sh. 10,000 zinasafirishwa kwa Sh.
8,000.

Oran Njeza, aliiomba Serikali kui-
pandisha hadhi barabara hiyo ili
badala ya kusimamiwa na Wakala
(TARURA) isimamiwe na Wakala
wa Bararara Taanzania (TAN-
ROADS).

Alisema barabara hiyo ni
muhimu kwa sababu inaungani-
sha Kata mbili za Wilaya ya II-
eje na tatu za Wilaya ya Mbeya na
hivyo ni muhimu kwa maendeleo
ya pande hizo mbili.

“Hili eneo ni miongoni mwa
maeneo muhimu sana kiuchumi,

wananchi wa huku ni wakulima
wazuri sana, lakini tatizo hili la
barabara linawaathiri sana hivyo
Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya
tunaomba ipandishwe hadhi,”
alisema Njeza.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Chuachua, aliahidi kushughu-
likia tatizo hilo kwa kuwaagiza
TARURA kuikarabati ili iwe in-
apitika mwaka mzima badala ya
kupitika kipindi cha kiangazi pe-
kee.

Alisema mbali na barabara
hiyo pia zipo barabara zingine za
wilaya hiyo ambazo miundom-
binu yake sio mizuri hasa kipindi
hiki cha mvua na hivyo akasisitiza
kuwa atawaagiza TARURA kuzi-
weka kwenye vipaumbele vya
ujenzi.
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Norway kusaidia
utafiti tiba asilia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Norway imesema ipo
tayari kusaidia kazi za utafiti wa miti
shamba kutibu tiba asilia za maradhi
mbalimbali hatari ambayo yamekuwa
yakisababisha vifo vingi.

Balozi wa Norway nchini, Elizabeth
Jacobsen, aliyasema hayo jana alipo-
ZUNgumza na uongozi wa Wizara ya
Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia
na Watoto, ukiongozwa na Waziri Nas-
sor Ahmed Mazrui ofisini kwake Mnazi
Mmoja, Unguja.

Alisema miti shamba imekuwa iki-
tumika katika kutoa tiba na utafiti wa
maradhi katika nchi nyingi na hivyo
kutoa ahueni kubwa.

Alisema Norway ipo tayari kuleta
wataalamu watakaosaidia kufanya
kazi za utaalamu katika miti shamba
kutoa tiba ya maradhi mbalimbali.

“Serikali ya Norway ipo tayari ku-
saidia kazi za utafiti wa miti shamba
kwa ajili ya kutoa tiba asilia kupam-
bana na maradhi mbalimbali hatari ya-
nayotishia afya za wananchi,” aliahidi.

Alibainisha kufurahishwa na juhudi
zinazochukuliwa na Serikali ya Zanzi-
bar katika kuwapatia makazi bora na
huduma zote wazee ambao mchango
wao kwa taifa na familia ni mkubwa.

Waziri Mazrui aliipongeza Serikali
ya Norway kwa juhudi zake kubwa za
kusaidia maendeleo ya Zanzibar na
kujikita katika sekta ya afya na wazee.

Alisema Norway inaingiza fedha ny-
ingi katika miradi ya kimataifa ambayo
husaidia katika sekta ya wazee, watoto
pamoja na wanawake.

Mazrui alimwomba Balozi wa Nor-
way kuipatia Zanzibar mashine ya
kuangalia saratani ya matiti kwa
wanawake, akisisitiza kuwa maradhi
hayo ni tishio kwa kundi la wanawake
wakiwamo wanafunzi.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
inaridhishwa na misaada inayotolewa
na Norway ambayo imejikita katika
sekta ya afya kwa watoto, wanawake
na wazee pamoja na upatikanaji wa
dawa muhimu,” alisifu.

Taasisi ya utafiti wa maradhi iliyoko
Binguni Wilaya ya Kati Unguja, imean-
za kufanya utafiti wa miti shamba kwa
ajili ya kutibu maradhi mbalimbali iki-
wamo matumizi ya kujifukiza, maarufu

Makosa 1,100 yatua

polisi mwaka mmoja

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKOSA 1,161 dhidi

ya binadamu ya-

meripotiwa polisi

Zanzibar kwa
mwaka 2021 yakiwamo ya
udhalilishaji na mauaji, sawa
na ongezeko la makosa 204
kulinganishwa na makosa
957 ya mwaka 2020.

Naibu Mkurugenzi wa
Upelelezi na Makosa ya Jinai
Zanzibar, Zuberi Chembela,
alibainisha hayo jana alipo-
zungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake Makao
Makuu ya Jeshi la Polisi Kili-
mani, Zanzibar kuhusu hali
ya usalama na matukio yali-

yoripotiwa.

Alisema kuongezeka kwa
makosa hayo kunatokana
na wananchi kupata uelewa
na mwamko wa kuyaripoti
matukio hayo tofauti na ili-
vyokuwa awali.

Kuhusu mauaji, alisema
jumla ya matukio 41 yal-
iripotiwa mwaka 2021 kul-
inganishwa na matukio
33 yaliyoripotiwa mwaka
2020, sawa na ongezeko la
matukio manane.

Alisema kuwa matukio
ya makosa ya kuwania mali
ambayo yanajumuisha ma-
kosa ya unyanganyi wa ku-
tumia nguvu, uvunjaji, wizi
wa pikipiki, wizi wa mazao,
mifugo, fedha bandia na

mengineyo ni 1,666 kwa
mwaka 2021.
“Makosa hayo 1,666 ni up-

ungufu wa makosa 410 yali-
yoripotiwa mwaka 2020 am-
bayo makosa yote yalikuwa
2,076,” alisema Chembela.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kutoa ushirikiano kwa
Jeshi la Polisi kwa kuwari-
poti wahalifu wa matukio
mbalimbali na kutosita
kutoa ushahidi jeshi hilo
linapofanya uchunguzi wa
matukio hayo.

Alibainisha vikwazo vikub-
wa vinavyolikabili jeshi hilo
ni pamoja na muhali kwa
kuwa wahalifu wa matukio
hayo hasa ya udhalilishaji ni
watu wanaofahamika katika

-

jamii na watu wa karibu ka-
tika familia za waliodhalil-
ishwa.

“Bado muhali umeta-
wala katika jamii hasa kwa
matukio haya ya udhalil-
ishaji, tunapofanya upelelezi
wa kesi hizi tunakosa ush-
irikiano wa jamii kutokana
na kuwaonea aibu wabhalifu
hao kwa kuwa ni watu wa
karibu katika familia,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa hali ya
usalama kwa sasa ni nzuri na
wananchi wanaendelea na
shughuli zao za kujitafutia
maendeleo na hakuna tukio
lolote lililojitokeza ambalo
limeleta fadhaiko kwa wa-
nanchi.

!‘k;

kupiga nyungu katika kupambana na

ugonjwa wa UVIKO-19.

Gharama ya

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Soraga, amesema ghara-
ma za ukodishwaji wa visiwa 10
vilivyokodishwa kwa wawekezaji
ni zaidi ya dola milioni 260.

Aliyasema hayo jana alipotoa
ufafanuzi kuhusu ukodishwaji
wa visiwa hivyo alipozungumza
na waandishi wa habari ofisini
kwake Mwanakwerekwe, Zanzi-
bar.

Waziri huyo alisema Serikali
ya Zanzibar imekodisha visiwa
hivyo kwa ajili ya kukuza sekta

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Ramadhan Soraga (kulia), akikabidhi cheti kwa mhitimu Asma

Makame Haji, wakati wa mahafali ya chuo cha Microtech Institute of Business Technology, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA

SULEIMAN

ya utalii na kupata mapato yato-
kanayo na visiwa hivyo kwa kuwa
ilikuwa hainufaiki na uwapo wa
visiwa hivyo.

Alibainisha kuwa hadi sasa
fedha zilizolipwa kwa ajili ya uko-
dishwaji wa visiwa hivyo 10 vili-
vyotangazwa na serikali ni zaidi
ya dola milioni 14.

Alisema kuwa fedha hizo zili-
zolipwa na nyingine ambazo zi-
talipwa zitatumika kwa shughuli
mbalimbali za kimaendeleo iki-
wamo uboreshaji wa huduma za
kijamii.

Waziri huyo alisema katika
ukodishwaji wa visiwa hivyo sua-
la la utunzaji wa mazingira limez-

ingatiwa na ni marufuku kwa
wawekezaji kutumia saruji au
matofali na badala yake watumie
mbao katika ujenzi wa hoteli ka-
tika visiwa hivyo.

Alibainisha kuwa katika visi-
wa hivyo vilivyokodishwa bado
umeme wa gridi ya taifa haujafi-
ka, hivyo wawekezaji hao watat-
umia nishati ya umeme mbadala
ambao ni umeme wa jua ulio
rafiki mzuri kwa utunzaji wa
mazingira.

Alisema serikali inafahamu
kwamba baadhi ya visiwa vili-
vyokodishwa kuna harakati za ki-
jamii zinazofanywa na wananchi
ikiwamo uvuvi hivyo hakuna ata-

kayezuiwa au kufukuzwa kuen-
delea na shughuli hizo.

Alisema wanatarajia kupita

""" vilivyokaribu na
visiwa hivyo 10 vilivyokodishwa
kwa awamu ya kwanza kwa ajili
ya kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu dhamira ya serikali
kukodisha visiwa hivyo ili kuon-
dosha kasumba zilizoenea mi-
taani kuhusu uamuzi huo wa
serikali.

Hivi karibu akizungumza na
waandishi wa habari, Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
alisema visiwa vinne vilivyokod-
ishwa awali serikali haikufaidika
kwa sababu ilikuwa ikitoza kodi

Ukodishaji visiwa yatangazwa 19

ya ardhi pekee ambayo ni fedha
ndogo na kuvitaja visiwa hivyo
ni Bawe, Mnemba, Chumbe na
Vision Island ambavyo sasa vime-
ingia katika visiwa 10 vilivyokod-

ishwa kwa wawekezaji.
Alibainisha kwamba serikali
tayari imeshatangaza visiwa

vingine 10, hivyo ni matarajio
kwamba wawekezaji wengine
watajitokeza kuwekeza katika
visiwa hivyo kama zilivyo nchi
zingine duniani.

Visiwa 10 vilivyokodishwa kwa
wawekezaji ni Njao, Matumbini,
Misali, Bawe, Changuu, Kwale,
Pamunda A na B, Chwapwani na
Chumbe.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

N AHAKAMAYA TANZANIA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA CHETI
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
NzEGh KADI ZA GARI T PASPORT

Kituo cha IGUSULE mkoa wa TABORA
Usimamizi wa miorathi na 1/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU SHABANI MZEE MAGANGA WA HAPPYNESS JOSEPH
BOMBANI IGUSULE NZEGA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MAMAIDA anatangaza
MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA . .
NA SOPHIA SHABANI MZEE kupotelewa na kadi ya gari
TANGAZO iili
(kanuni ya 5(2) ya kanuni ya usimamizi wa yenye namba za UsaJ|I| T 520
mirathi mahakama za mwanzo) DM K aina ya TOYOTA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote i -
/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu aliyetajwa VANGUARD ’ChaSIS namba o ’ -

hapo juu wanalikwa kuja na kuhudhuria katika aca335132326,engine FILBERT FRANCIS TEMBA

shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo

tarehe 18/2/2022 kabla ya huyo mwombaiji MALEMBO D. SILAS Anatangaza kupotelewa na Mtajwa hapo juu amepotelewa na
Igajateuliwadkuwa linSimamiZi wa mirathi hiyo. namba 2a22827794,yey0te cheti chakuhitimu kidato cha nne index No passport yenye no, TAE 154092 GLORY SIMON MOSHI anatangaza kupotelewa
ingatia:endapo kuna yeyote mwenye wosia wa . . - il .. ! o . . K

marehemu  anaweza  kuuleta  mahakamani atakayeIOkOta atoe taal’lfa $1877-0057 kilichotolewa na DR NCHIMBI |I|y0t0|eWa na ofisi ya Uhamlajl na cheti cha kidato che nne chenye index

K N SECONDRY SCHOOL Mwaka 2014. cheti cha ili
ukaguliwa kitUO chochote cha OliOSi ehuo NTA Level 6 No. 0089479 kilichotoleawa Mwaka 2019 Dar Es Salaam. namba S.3068/0034 kilichotolewa na Baraza la

Imetolewa leo tarehe 26/1/2022 . . . it i , it
o - . P na SHIRATI COLLEGE OF HEALTH SCIENCES Kwa yeyote atakayeiona atoe taarifa M'“h;”'z(';;a\'(fa kt“p'i'ak RAiFSA StEKO't“DA?'
N Polisi taarifaARU/ARU/ mwaka 2019. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi ?th a cha‘ ezZIi'a aTz);er'flaona aaoe :ZF:
kituo cha polisi.  Taarifa polisi: 1 sl ! Yy ISt

MAHLEANE 78 AN RB/38211/2022 MAR/BUN/RB/562736/2021. KL/MOS/RB/45517/2022 DAR/MAG/RB/279660/2021.
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JKUPOTEA KWA

TANGAZO KUPOTEA

]
TANGAZO! Uz,

KADI YA PIKIPIKI AFRIWELD INDUSTRIES LTD

Nafasi ya kazi

HATI YA KIWANJA

. Chenye Thamani
SUNDAY LESTON MWASENGA John Edward Mwangosi mkazi

Anatangaza kupotea kwa kadi wa Salasala, Kinondoni, mkoa umri kuanzia miaka 25-35
yake ya Pikipiki yenye jina la wa Daressalaam. .Anata.ngaz.a Nafasi: Mauzo
NETA LESTON MWASENGA no | | kupotelewa na Hati ya Kiwanja | | \iopiapinpa wa kuvutia utatolewall
za usajili MC 471CRS CHASES chenye naml?a 10755. Kwa wahi sasa Kupata nafasi nzuril!
NO. md2b15bx71we90495, yeyote atakaeiona atoe taarifa Kwa mwasiliano zaidi piga simu

ENGINE NO. juxwle02486 kwa kituo cha P(.)I.|5| kilichopo Karibu namba: 0719 184 070
au awasiliane na  John

Wanahitajika wasichana Wenye

Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

kaei if; : : H na cheti cha kidato cha nne. Chenye namba e o
yey?te atakaeiona atoe ta'a'rl @ Mwangosi kwa simu namba Piga simu muda wa kazi TU saa 5.1062.0053 kilichotolewa na Baraza la Mtihani Tup’g’e
kituo chochote cha Polisi. 0784540998 RB namba MBILI mpaka saa KUMI NA | | wa Taifa kwa mtihani wa mwaka 2018 katika
Taarifa ya Polisi. : MOJAJiOﬂi shule ya sekondari MALENGA. Ka yeyote
KW/RB/5993/2021 control kaeki ifa kituo chochote ch
DOD/DOD/RB/49152/2022 | | o o 01/01/2022 MPAKA 15/02/2022 | | pgic - o e (e ceaee e 0782253676
’ Asante Taarifa ya Polisi namba

116653602 MBE/MBE/RB/355281/2021

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

NiPaShe 0782253676

wivn ippmegia com MWANGA WA JAMIT

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

B Kimbunga chaathiri shule

Mwanajeshi
apata cheo baada
yva Kkumsaidia
mama kujifungua

Lusaka, ZAMBIA

MWANAJESHI amepandishwa cheo cha
kijeshi kwa kumsaidia mwanamke kuji-
fungua mtoto katika shamba la mahindi.

Humphrey Mangisani, amepadishwa
cheo kutoka askari asiye na cheo hadi
koplo kamili kwa ujasiri wake.

Tukio la kuzaliwa kwa mtoto huyo, kwa
mujibu wa taarifa kutoka Zambia, lilitokea
wiki iliyopita katika Wilaya ya Mashariki
mwa nchi, Petauke.

Koplo Mangisani, alisema aliitwa kum-
saidia mwanamke huyo ambaye alikuwa
amepata uchungu wa uzazi.

Alimtafutia pikipiki ya bodaboda am-
bayo ilimpeleka hospitali na kumfuata
nyuma na bodaboda nyingine, ili kufua-
tilia hali yake.

Alisema ingawa uchungu wake ulikuwa

wa haraka, kiasi alilazimika kuweka kando

pikipiki na kumsaidia kujifungua mtoto
katika shamba moja la mahindi, lililoko
kando ya barabara.

“Nilitafuta na kupata wembe haraka na
kumsaidia kukata kitovu. Mvua ilikuwa
inanyesha alipojifungua. Nikamchukua
mtoto haraka nikampeleka hospitalini na
mama yake akafuata nyuma,” alisem%

BB

25 wafariKi
kKwa umeme,
shambulio DRC

Kinshasa, DRC

POLISI Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), imesema watu 25 wamefariki
dunia, baada ya waya unaopeleka umeme
wenye nguvu kukatika na kuanguka kwe-
nye nyumba na soko katika kitongoji cha
mji mkuu Kinshasa.

“Waya wa umeme wenye nguvu uliangu-
ka kwenye nyumba kadhaa katika Wilaya
va Matadi-Kibala na kwenye soko, watu
kadhaa walifariki papo hapo,” Mkuu
wa Polisi Kinshasa, Sylvano Kasongo,
alisema.

Video kutoka sokoni ambazo zilisam-
bazwa kwenye mitandao ya kijamii zilio-
nyesha watu wakiomboleza kando ya miili
kadhaa, ikiwa imelala kwenye madimbwi
ya maji ambapo watu hao walifia.

Shirika la habari la Reuters halikuweza
kuthibitisha video hizo.

Wakati huohuo mjini Beni, watu wameri-
potiwa kuuawa kwenye shambulia
Mashariki mwa DRC, jana, kwa mujibu wa
kambi ya makazi na kundi la msaada wa
Kiutu.

Vyanzo vya taarifa viliiarifu Reuters
kwamba kikosi cha CODECO kinadaiwa
kuhusika na tukio hilo lililotokea kambi ya
Savo, Jimbo la Ituri.

Msemaji wa Jeshi Ituri, Jules Ngongo
alithibitisha tukio hilo akidai CODECO
kuhusika na kwamba 20 walivawa.

VOA

800 nchini Msumb

Maputo, MSUMBIJI

TAKRIBANI shule 800
zimeharibiwa na kimbunga
Ana wiki iliyopita, Wizara ya
Elimu, imesema.

Mahema yamewekwa ku-
tumika kama madarasa ya
muda kwa wanafunzi wa-
patao 300,000 na walimu
4,700 walioathiriwa.

Kimbunga Ana, kiligonga

Kusini mwa Afrika wiki iliyo-
pita na kuua zaidi ya watu 80
na kuwaacha maelfu ya watu
bila makazi.

Kanda hiyo sasa inaji-
andaa kwa kimbunga cha
pili kinachotarajiwa kutua
baadaye wiki hii.

Wataalamu wa utabiri wa
hali ya hewa, walisema kim-
bunga cha tropiki kiitwacho
Batsirai, kiliongeza kasi yake

Jumanne wiki hii, huku Mau-
ritius ikitoa onyo la kiwango
cha tatu, kiwango cha pili
cha juu cha tahadhari ya hali
ya hewa.

Familia nyingi katika
kisiwa cha Bahari ya Hin-
di, zimekuwa zikikimbilia
madukani ili  kuhifadhi
chakula na zimeambiwa
zisiende baharini.

Usafishaji wa maeneo

iji

unaendelea katika majimbo
ya Manica, Nampula Sofala,
Tete na Zambézia, ambako
shule 778 ziliharibiwa na
kimbunga Ana.

Gina Guibunda, Msemaji
wa Wizara ya Elimu, alitoa
tangazo hilo mwanzoni
mwa mwaka wa masomo wa
Msumbiji.

BBC

Karen Maite (16), akisaidiwa na watoa huduma za msaada eneo ambalo kulitokea maporomoko ya udongo, mjini Quito, nchini
Ecuador, juzi. Takribani watu 24 walipoteza maisha kwenye tukio hilo, na wengine 12 hawajulikani waliko. PICHA: REUTERS

Jaribio mapinduzi limedhibitiwa: Rais Embalo

Bissau, GUINEA BISSAU

RAIS wa Guinea-Bissau,
Umaro Sissoco Embalo,
amewaambia waandishi
wa habari Jumanne kwam-
ba, baada ya sintofahamu
kuripotiwa kuhusu nchi
kupinduliwa, akidai
limeshindwa.

Milio ya risasi ilisikika kati-
kati mwa mji huo karibu na
taasisi za nchi. Milipuko iliyo-
sababisha wakazi kupatwa
na hofu.

Rais Embalo alionekana
mbele ya waandishi wa
habari Jumanne jioni, baada

ya saa kadhaa ya sintofa-
hamu katika mji mkuu wa
Guinea-Bissau.

Akiwa amezungukwa na
Waziri Mkuu, Naibu Waziri
Mkuu na Waziri wa Sheria,
Rais Embalo, alivishukuru
vikosi vya ulinzi na usalama
vya nchi hiyo, kwa kuzuia
mapinduzi hayo ambayo
lengo ilikuwa ni kuhatarisha
demokrasia.

“Kilikuwa ni kitendo kili-
choandaliwa na kupangwa,”
alisema Rais wa Guinea-
Bissau, ambaye alihusisha
jaribio hili la mapinduzi na
maamuzi aliyoyachukua hu-

susan mapambano dhidi ya
biashara haramu ya dawa za
kulevya na ufisadi, bila kuta-
ja wazi wahusika wa mapin-
duzi hayo.

“Washambuliaji waliweza
kuzungumza nami kabla ya
matukio haya ya umwagaji
damu, ambayo yamesababi-
sha vifo vya watu kadhaa na
wengine kujeruhiwa vibaya,”
alisisitiza Rais Embalo, bila
hata hivyo kutaja idadi ya
watu waliouawa.

Kiongozi huyo, alidai ku-
likuwa na mpango wa ku-
muua yeye na Baraza lake
la Mawaziri na watu walioji-

hami kwa kile anachosema
ni kutokana na juhudi zake
za kupambana na ufisadi na
biashara haramu ya dawa za
kulevya.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Antonio Guter-
ess, alilaani kilichotokea
nchini Guinea Bissau na ku-
taka taasisi ya kidemokrasia
kuheshimiwa.

Umoja wa Afrika (AU) na
Jumuiya ya nchi za Afrika
Magharibi (ECOWAS), imesh-
tumu pia jaribio hilo la map-
induzi. Kwa sasa hali inaele-

zwa kuwa tulivu.
RFI
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SERIKALI KAMILI KUSAKA
VIPAJI MTAA KWA MTAA

Na Salome Kitomari, DODOMA magumu, pamoja na kushirikiana na
sekta binafsi kuwa na matamasha.

Akijibu swali hilo, Mchengerwa alise-
ma:

“Tumejipanga vizuri na kuna mfumo
maalumu kwenye mitaa, wilaya na mkoa
kusaka vijana wenye vipaji, na kila jam-
bo litakuwa na uzito wake na kila kina-
chohusu sekta hiyo kitapewa uzito.Tuna
shule 56 za kuendeleza vipaji nchini.”

Awali, akijibu swali la msingi la
Mbunge huyo aliyetaka kujua mpango
wa serikali wa kutoa ajira rasmi na zi-
sizo rasmi kupitia tasnia ya sanaa, waziri
huyo alisema ili kukamilisha hilo serikali
itafanya mambo matano.

Mchengerwa aliyataja kuwa ni ku-
hakikisha vifaa na vitendea kazi vya

sanaa vinapatikana kwa bei nafuu kwa
kufanya mapitio kwenye kodi za vifaa
hivyo.

Jingine kupitia upya tozo kwenye Ka-
nuni za BASATA, COSOTA na Bodi ya
Filamu Tanzania ili ziwe Rafiki kwa wali-
paji.

Pia, kuanzisha mifumo mbalimbali ya
kielektroniki ya usajili, maombi ya vibali
na leseni pamoja na mfumo rasmi wa
ukusanyaji mirabaha kutoka kwa wa-
tumiaji wa kazi za Sanaa.

Jingine ni kujenga miundombinu ya
sanaa kama vile Arts Arena, National Art
Gallery na One Stop Center.

Pia, kuanzisha mfuko utakaokuwa su-
luhisho la kimitaji na mafunzo kwa wa-
dau wa sekta ya sanaa.

SERIKALI imesema itasaka vipaji vya
vijana mtaa kwa mtaa, kata kwa kata,
wilaya kwa wilaya na mkoa kwa mkoa ili
kuwaibua kwa lengo la kuonyesha uw-
€70 wao pamoja na kujiajiri.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Mohamed Mchengerwa, aliyasema
hayo jana bungeni wakati akijibu swali
la nyongeza la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Sylivia Sigula, mpango wa serika-
li kwenye kuibua na kutumia vipaji vya
vijana nchini.

Alisema ni jukumu la serikali kukuza
na kuendeleza sanaa na kwamba kuna
vijana wenye vipaji, ila wanashindwa
kuvitumia kwa sababu ya mazingira

Kamanda wa Polisi Kanda Maalumu ya Dar es Salaam, Jumanne Murilo, akionyesha jezi feki za Yanga zilizokamatwa
katika maeneo mbalimbali jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Polisi yakamata jezi feki 1,700

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam, linawashikilia watu 17 baada ya ku-
kutwa na jezi feki 1,708 za Yanga inayoshiri-
ki Ligi Kuu Tanzania Bara, imefahamika.
Kamanda Muliro alisema watuhumiwa hao
wamekamatwa kwa nyakati tofauti katika
mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Mwanza na
Zanzibar.

Muliro aliwataja watuhumiwa hao ni
Zahiri Hassan (17) anayedaiwa kukutwa

katika eneo la Uwanja wa Benjamin Mkapa
akiwa na jezi 52.

“Katika mtaa wa Agrey, Kariakoo
alikamatwa, Majibu Ndahya akiwa na jezi
124, Mohamed Ramadhani (jezi 86), John
Stanslaus (jezi 39) na Emanuel Kinasa ali-
yekutwa na jezi 60.

Aliongeza watuhumiwa hao waliwataja
wenzao kutoka Zanzibar ambao wa-
likamatwa katika Uwanja wa Amani wak-
iwa na jezi 36 huku akisema jezi nyingine
134 zilipatikana kwa kushirikiana na Jeshi
la Polisi Mkoa wa Tanga huku nyingine 811

zilikamatwa Mwanza na jumla ya watuhu-
miwa tisa wanashikiliwa kwa kosa hilo.

“Jeshi la Polisi linawakumbusha wale
wote wanaojihusisha na vitendo hivi vya
kutengeneza, kusambaza na kuuza bid-
haa hizi kwa kuiga au kufananisha nembo
ya bidhaa ya mtu mwingine iliyosajiliwa
kisheria kuwa ni kinyume cha sheria,”
Murilo alisema.

Aliongeza kwa sasa wanaendelea ku-
wasiliana na mamlaka nyingine za kisheria
ili watuhumiwa hao wachukuliwe hatua
zinazostahili.

]
Nyoso, Lyanga
kuikabili Polisi

Na Adam Fungamwango

WAKATI ikijiandaa kucheza dhidi
ya Polisi Tanzania katika mechi ya
Ligi Kuu Bara itakayochezwa Ju-
mapili, nyota watatu wa Geita Gold FC,
Danny Lyanga, Jeremiah Rubanguka
na Juma Nyoso ambao walikuwa
wajeruhi, wameanza mazoezi na wako
tayari kwa mchezo huo.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana inasema Nyoso na Lyanga afya
zao zimeimarika na watakuwa sehemu
va kikosi kitakachoivaa Polisi Tanza-
nia.

Taarifa hiyo ilimtaja Rubanguka pe-
kee ndiyo hatacheza mechi hiyo kwa
sababu ya kuchelewa kuanza mazoezi
ya pamoja na wachezaji wenzake,
hivyo mwalimu amempa muda zaidi
wa kujiimarisha.

Lyanga alipata maumivu ya nyama
za paja katika mechi ya Ligi Kuu dhidi
ya Dodoma Jiji iliyochezwa Januari
15, mwaka huu ambayo ilimalizika
kwa sare ya bao 1-1.

“Juma Nyoso alipasuka paji la uso
katika mechi hiyo hiyo dhidi ya
Dodoma Jiji, sasa ameshapona na
ameanza mazoezi tayari. Jeremiah Ru-
banduka alipata maumivu ya nyonga
kwenye mchezo wa Kombe la FA dhidi
ya Tunduru Korosho, amepata mat-
ibabu, anaendelea vizuri,” iliongeza
sehemu ya taarifa hiyo.

Kisiwani, Kipanga,
JKU, Sailor vitani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI KUU Zanzibar inatarajiwa kue-
ndelea tena kesho kwa JKU kuwavaa
Black Sailor kwenye Uwanja wa
Amaani wakati Kisiwani watawakari-
bisha ‘Maafande’ wa Kipanga kwenye
Uwanja wa Gombani, Pemba.

Ligi hiyo inarejea tena baada ya
kufungwa kwa dirisha dogo la usajili.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi

Zanzibar, Hashim Salum, alisema
tayari bodi hiyo imeshatoa ratiba na
klabu zote 16 zinatakiwa kuendelea
na maandalizi kwa ajili ya kushuka
dimbani kuwania pointi tatu muhimu.

“Bodi va ligi imeshatoa ratiba
yake ya kuendelea na Ligi Kuu, huku
ligi daraja la kwanza Kanda pia
inaendelea, kama tunavyojua ratiba
imetolewa kwa kuangalia mwezi wa
ramadhani, kwa kawaida Zanzibar ligi
zote husimama ili kupisha mwezi huo
mtukufu,” alisema Salum.

Aliongeza katika kuhakikisha wa-
nakabiliana na changamoto ya ratiba
hiyo iliyotolewa, bodi hiyo imepanga
kukutana na viongozi wa timu zote ili
kuangalia namna watakavyotangua
changamoto zilizojitokeza hususani
za usafiri.

“Kuna malalamiko kuhusiana na
timu moja kukaa muda mrefu katika
kituo hali ya kuwa hawana uwezo wa
kujikimu,” alisema kiongozi huyo.
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CITY KUMSHAWISHI HAALAND

MANCHESTER City “itafanya kila iwezalo” kumshawi-
shi mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Erling Braut
Haaland (21), ili kujiunga na klabu hiyo mwishoni mwa
msimu huu, licha ya nyota huyo wa Norway kuonekana
anataka kuhamia Real Madrid. (Athletic)

MADRID YATOA MSIMAMO

ERLING Haaland mwenye umri wa miaka 21, ana-
daiwa hayuko katika mipango ya Real Madrid kwa sasa,
huku klabu hiyo ya Hispania badala yake ikitaka kum-
sajili mshambuliaji wa PSG, Kylian Mbape (23), ifikapo
mwishoni mwa msimu huu. (EI Chiringuito)

VLAHOVIC ALIIKATAA ARSENAL

MSHAMBULIAJT wa Timu ya Taifa ya Serbia, Dusan
Vlahovic mwenye umri wa miaka 22, amesema ilikuwa
uamuzi rahisi kuipuuza Arsenal na kujiunga na Juventus
wakati wa dirisha la uhamisho la Januari. (Metro)

KOUNDE ANUKIA CHELSEA

KIUNGO wa kati wa West Ham mwenye umri wa mi-
aka 23 na England, Declan Rice, beki wa kati wa Sevilla,
Jules Kounde (23) na Aurelien Tchouameni (22), ku-
toka Monaco, wameorodheshwa na kocha wa Chelsea
kama wachezaji wanaolengwa na timu hiyo mwisho wa
msimu huu (Athletic)

NAPOLI YAIGOMEA NEWCASTLE

OMBI la Newcastle United la dau la pauni milioni 40 la
kumsajili kiungo wa kati wa Napoli na Timu ya Taifa ya
Hispania, Fabian Ruiz mwenye umri wa miaka 25 lime-
kataliwa.(Corriere dello Sport)

HOWE AMTAKA BOTMAN

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe atawasili-
sha ombi la kumsajili, Sven Botman mwenye umri wa
miaka 22, mwishoni mwa msimu huu baada ya kumkosa
beki huyo wa Lille na Uholanzi kwa dau la pauni milioni
35. (Mirror)

CARVALHO KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL ina matumaini ya kukamilisha usajili wa
mapema wa mshambuliaji wa Fulahm, Fabio Carvalho
mwenye umri wa miaka 19, kama mchezaji huru mwis-
honi mwa msimu huu. (Sky Sports)

ZAPATA ALIOTA MBAWA

KLABU ya West Ham ilishindwa katika siku ya mwisho
ya dirisha la uhamisho kumsaini mshambuliaji wa Co-
lombia, Duvan Zapata mwenye umri wa miaka 30 kwa
mkopo kutoka klabu ya Italia, Atalanta. (Sky Sports)

DEMBELE KITAELEWEKA

RAIS wa Klabu ya Barcelona, Joan Laporta anaamini
winga wa Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye umri
wa miaka 24, amekubali kufikia mkataba na klabu ny-
ingine kama mchezaji huru mwisho wa msimu huu.
(Goal)

GIL ALITAKIWA HISPANIA

WINGA wa Hispania, Bryan Gil mwenye umri wa mi-
aka 20 amesema familia yake ilimtaka kurudi Hispania
kuichezea Valencia kwa mkopo miezi sita tu baada ya
kujiunga na Tottenham Hotspur. (Sun)

LEWIS : SIENDI KOKOTE

MLINZI wa Newcastle United, Jamal Lewis mwenye
umri wa miaka 24 anadaiwa kukataa ombi la kuhamia
katika klabu ya Stoke City na Birmingham City. (Foot-
ball Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

-

> el BEHF

AUBAMEYANG: KUONDOKA
ARSENAL KUMENIUMA SANA

@ ® ®Asema klabu hiyo itaendelea kubakia kwenye
moyo wake kwa kipindi...

LONDON, England

IERRE-Emerick Aubamey-

ang ameumizwa na kuon-

doka kwake Arsenal lakini

amesisitiza mara zote “nili-
jitoa kwa asilimia 100 kwa ajili ya
kuipigania klabu.”

Jumanne Arsenal ilitangaza Au-
bameyang ameondoka kwenye
Uwanja wa Emirates kwa maele-
wano ya pande zote mbili.

Alijilunga na Barcelona kwa
uhamisho huru, ingawa taarifa
kamili juu ya uhamisho huo hazi-
jawekwa wazi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32 kwa mara ya mwisho ali-
ichezea Arsenal Desemba 6, mwaka

jana na alipokonywa unahodha na
kuwekwa nje na kocha, Mikel Arte-
ta kutokana na utovu wa nidhamu.

Baada ya Arsenal kuthibitisha
kuondoka, Aubameyang aliposti ka-
tika mtandano wake wa Instagram:
“Kwa mashabiki wa Arsenal, asante
kwa kuifanya London kuwa nyum-
bani kwangu na familia yangu kwa
miaka minne iliyopita. Tumepi-
tia mabonde na milima pamoja,
na sapoti yenu ina maana kubwa
kwangu.

“Kupata nafasi ya kushinda mata-
ji na heshima ya kuwa nahodha wa
klabu hii ni kitu ambacho kitaishi
kwenye moyo wangu milele.

“Mara zote nilijitoa kwa asilimia
100 kwa klabu na kufanya kila nil-

iloweza, lakini kuondoka kabisa
bila kusema kwaheri maalumu ina-
niumiza sana, lakini hii ndio soka.

“Nina huzuni sikupata nafasi ya
kuwasaidia wachezaji wenzangu
kwa wiki chache zilizopita, lakini
zina cha ziada lakini ni kuiheshimu
klabu hii na kuwatakia mafanikio
makubwa kwa siku zijazo! Nawap-
enda sana, Auba.”

Aubameyang alifunga mabao 92
katika mechi 162 kwenye mashinda-
no yote kwa Arsenal baada ya kuji-
unga nao kutoka Borussia Dort-
mund Januari, mwaka 2018.

Alishinda kiatu cha dhahabu kwa
ufungaji bora kwenye Ligi Kuu Eng-
land msimu wa 2018-19, pamoja na
Mohamed Salah na Sadio Mane.
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BumpLAY SRAGEST

MECHI KALI
CAMEROON

VE RS US

EGYPT

ALLI AMSHUKURU, .
POCHETTINO BAADA

YA KUONDOKA SPURS

LIVERPOOL, England

YOTA mpya wa Everton, Dele Alli 1

ametoa ujumbe wa shukrani maalu-
mu kwa kocha wa zamani wa Totten-
ham Hotspur, Mauricio Pochettino

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
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2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
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6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:

0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

baada ya kukamilisha uhamisho wa kwenda
Goodison Park katika siku ya mwisho ya ku-
fungwa kwa dirisha dogo la usajili.

Miaka saba ya Alli ya kukaa Tottenham
ilifikia mwisho Jumatatu na kwenda Everton

kwa uhamisho huru wa awali.

Everton watatakiwa kulipa pauni milioni
10 kwa kiungo huyo baada ya kucheza mechi
20, ambapo itategemea na kiwango chake na
ada inaweza kupanda hadi pauni milioni 40.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25
alifunga mabao 67 na asisti 55 katika mechi
269 pale Spurs, akiwa alihamia hapo aki-

tokea MK Dons mwaka 2015.

mwake.

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta
ameshangaa, Ousmane Dembele
kuamua kubaki kwenye klabu hiyo
hadi mwisho wa msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa kabla ya dirisha dogo la
usajili kufungwa Jumatatu, alikuwa
akihusishwa na klabu mbalimbali
baada ya kushindwa kufikia mua-
faka kuhusu mkataba wake.

Katika harakati za kutotaka kum-
wachia aondoke huru majira ya
joto yajayo ili kupunguza mzigo wa
mishahara.

Paris Saint Germain na Chelsea zi-
likuwa tayari kumsajili kabla ya ku-
fungwa kwa dirisha la usajili, lakini
dili hilo likashindikana.

- Alli aliamua kuposti ujumbe maalumu
| Jumanne kwa kuishukuru klabu yake ya za-
| mani, akisema “mara zote” itakuwa moyoni

“Huu ndio ukurasa wa mwisho, lakini sio
kitabu,” aliandika. “Asante kwa ujumbe wenu.
“Nataka kumtaja rasmi Mauricio (Pochet-
tino) na benchi lake la ufundi kwa kuniweze-
sha kuwa kwenye kiwango hiki tangu walip-
onipokea kwa mara ya kwanza pale Spurs.

Nasasa Laportaameibuka na kum-
kosoa Dembele kwani haileti maana
ya yeye kubaki kwenye klabu hiyo
na akasema; “Tulimpa mapende-
kezo mawili na yalikuwa mazuri, la-
kini tunashangaa hakuyakubali.

“Moja lilikuwa kutoka kwenye
klabu ya Uingereza, lakini hakutaka
kwenda alichagua kubaki hapa kwa
miezi sita, si vyema yeye kubaki
kwenye klabu, kwa sababu kusaini
kwake mkataba mpya ingetupa
ahueni ya bajeti ya mishahara.

“Timu ya Dembele ni ngumu
kuielewa, Xavi anafanyia kazi kwa
ajili ya msimu ujao, tulifikiria kuwa
Dembele ameshakubaliana na klabu
nyingine, hivyo ndivyo wakala wake
alivyotuambia,” alisema Laporta.

e W
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MECHI WIKI HI1
? O BASHRIKWA USAHIF MECH ZOTE TS

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

YACOUBA, KIBWANA, NINJA
WAREJEA KUICHEZEA YANGA

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJT wa Yanga waliokuwa
majeruhi kwa muda mrefu, Yacouba
Songne, Kibwana Shomari na Abdal-
lah Shaibu ‘Ninja’ wameanza mazoezi
ya pamoja na wenzao tayari kurejea
dimbani kuitumikia timu hiyo inayo-
pambana kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara pamoja na Kombe
la FA.

Msemaji wa Yanga, Haji Manara,
alisema wachezaji hao wamerejea
kikosini baada ya kupona kufuatia
miili yao kuimarika kutokana na mati-
babu sahihi ya nje ya nchi waliyopata.

“Ninja, Kibwana na Yacouba wame-
anza mazoezi ya viungo, kwa hiyo lile

Wachezaji wa lhefu FC ya Mbeya wakifanya mazoezi kujiandaa na
mechi ya Ligi ya Championship dhidi ya Gwambina itakayochezwa ke-
shokutwa kwenye Uwanja wa Gwambina ulioko Mwanza. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

wimbi la wachezaji majeruhi katika
timu yetu linaanza kupungua siku hadi
siku. Huu ndiyo mpira, kwenye klabu
ni lazima kutakuwa majeruhi, mati-
babu ya upasuaji yanakuwa ni kawaida
kwenye timu za mpira,” alisema
Manara. Wachezaji hao walipelekwa
Tunisia kwa nyakati tofauti, kwa ajili
ya matibabu zaidi, baada ya kupata
majeraha kwenye mechi mbalimbali
za Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo in-
aendelea.

Yacouba, raia wa Burkina Faso ndiye
aliyekuwa mchezaji wa kwanza kupata
majeraha yaliyomfanya kukaa muda
mrefu msimu huu kwenye mechi ya
Ligi Kuu kati ya Yanga dhidi ya Ruvu
Shooting iliyochezwa Novemba 2,

mwaka jana kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Kibwana na Ninja wao walipelekwa
Tunisia Januari mwaka huu, baada
ya kupata majeraha kwenye mechi
mbalimbali za Ligi Kuu na kuwafanya
wakose michuano ya Kombe la Mapin-
duzi mwaka huu.

Wakati huo huo, Manara amesema
wachezaji, Yannick Bangala na Djuma
Shaaban walitarajiwa kuwasili leo
wakitokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRC), walikokuwa wameitwa
kwenye timu ya taifa, huku kipa namba
moja Djigui Diarra naye anatarajia ku-
wasili wakati wowote akitokea kwenye
michuano ya Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON) baada ya Mali kuondole-

01.05/02/22 Hull City vs Preston

02.05/02/22 Maritimo vs GD Estoril

03.05/02/22 St Etienne vs Montpellier

04.05/02/22 Swansea vs Blackburn

05.05/02/22 Pacos Ferreira vs Portimonense

06.05/02/22 Twente vs Vitesse Arnhem

07.06/02/22 Valencia vs Real Sociedad

08.06/02/22 Alanyaspor vs Galatasaray

09.06/02/22 Amorebieta vs Real Oviedo

10.06/02/22 Sampdoria vs Sassuolo

11.06/02/22 Barcelona vs Atletico Madrid

12.06/02/22 Udinese vs Torino

13.06/02/22 Betis vs Villarreal

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 03/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1

Onduparaka FC vs Kampala City Council

X

Hadiya Hosahina FC vs Jimma Aba Jifar

Shabab Al Dhahiriya vs Shabab Alsamu

Nyota Bara
wafunika
Championship

Na Adam Fungamwango

MASTRAIKA waliowahi kucheza Ligi
Kuu Tanzania Bara wakiwa na timu
mbalimbali, hivi sasa wanashindana ku-
saka Kiatu cha Dhahabu katika Ligi ya
Championship, ambayo hutoa timu zita-
kazopanda daraja na kucheza Ligi Kuu
msimu ujao.

Amissi Tambwe, straika wa zamani wa
Simba na Yanga ambaye kwa sasa anaitu-
mikia DTB FC, amezidi kuliongoza kundi
hilo akiwa na mabao 12 huku timu yake
ikiwa kileleni na pointi 39 wakati nyota
wa zamani mwingine wa Simba, Nicolaus
Gyan akikamata nafasi ya pili akiwa na
mabao 10.

Wakati akiichezea Simba Ligi Kuu 2017
hadi 2019, Mghana huyo alikuwa akicheza
kama beki wa kulia, lakini kwa sasa akiwa
na DTB anacheza nafasi ya straika ambayo
alikuwa akiichezea kabla ya kujiunga na
Simba, akitokea Ebusua Dwarfs ya Ghana.

Wachezaji wengine wanaofuatia katika
orodha ya kupachika mabao katika ligi
hiyo ni Warsha Machungwa wa Mwadui,
Abiudi Mtambuku (Kitayosce), Danny
Mrwanda (Kengold) na Edward Songo wa
JKT Tanzania ambao kila mmoja amefun-
ga magoli saba.

Samuel Kamuntu yeye amefunga ma-
bao sita, akiwa naye aliicheza Ligi Kuu aki-
wa na JKT Tanzania na ameshuka nayo na
bado anaendelea kuitumikia, huku straika
wa zamani wa Azam, Andrew Simchimba
naye akiwa na mabao sita, kwa sasa anai-
chezea Thefu kwa mkopo, ingawa naye ali-
kuwa kwenye kikosi hicho msimu uliopita
ikiwa Ligi Kuu, kabla ya kuteremka daraja.

PS Tni vs Bali Utd Pusam

Paradou AC vs CS Constantine

Mumbai City FC vs ATK Mohun Bagan

Doxa Katokopia vs Ethnikos Achnas

Rio Ave U23 vs Benfica U23

Atromitos vs Lamia

Mosaset AL Bireh vs Thagafi Tulkarem

Anorthosis Famagusta vs Pafos FC

Bahir Dar Kenema FC vs Saint George FC

Simba vs Tanzania Prisons

Jazira Abu Dhabi vs AS Pirae

USM Alger vs JS Kabylie

Potenza SC vs Foggia

Avellino vs Juve Stabia

CD Trofense vs Porto B

Monte Azul SP vs Atibaia SP

Resende RJ vs Portuguesa RJ

Luziania DF vs Ceilandia Esporte Clube DF

Cameroon vs Egypt

La Equidad vs Rionegro Aguilas

Manchester City W vs Tottenham W

Real Sociedad vs Betis

Eupen vs Anderlecht

Sporting Farense vs Academica

Athletic Bilbao vs Real Madrid

MAA - 04/02/2022

AD Guanacasteca vs AD Grecia

Union Magdalena SM vs Deportivo Pasto

Aimore RS vs Caxias RS

Mirassol SP vs Guarani SP

Ituano SP vs Inter De Limeira SP

Jaguares de Cordoba vs Patriotas FC

Fluminense vs Audax Rio EC RJ

Guadelupe FC vs AD San Carlos

Juventude RS vs Novo Hamburgo

Bragantino SP vs Sao Paulo

Atletico Nacional vs Deportes Tolima

CS Cartagines vs Sporting San Jose

Adelaide United vs Sydney FC

Al Arabi Doha SC vs Al-Shamal

Al Ahli Doha SC vs Al Khoor

Kerala Blasters FC vs Northeast United FC

CS Mioveni vs Voluntari

Umm-Salal SC vs Qatar SC

Wolfsberger AC vs Floridsdorfer AC

Nieciecza KS vs Jagiellonia

Slaven Belupo vs HNK Sibenik

Kayserispor vs Hatayspor

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® ®Mnyama atamba

uteja basi kwa sababu
amepata dawa ya...

Saada Akida na
Faustine Feliciane

KISASI au kumaliza ute-
ja, hayo ndio maneno ku-
toka kila upande kuelekea
mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kati ya mabingwa
watetezi, Simba dhidi ya
Prisons itakayochezwa
leo kuanzia saa 1:00 usiku
kwenye Uwanja wa Ben-
Salaam.

Makocha wa timu hizo
wote kutoka nje ya nchi,
Pablo Franco wa Simba ku-
toka Hispania na Mkenya
Patrick Odhiambo anayei-
fundisha Prisons wataku-
tana kwa mara ya kwanza
tangu watue kwenye timu
hizo.

Simba inashuka dimbani
leo ikiwa na kumbukumbu
ya kuchapwa bao 1-0 ka-
tika mechi yake ya mwisho
dhidi ya Kagera Sugar ili-
yochezwa kwenye Uwanja
wa Kaitaba, Kagera lakini
ikiwa na morali ya ushindi
wa mabao 6-0 dhidi ya Dar
City kwenye mchezo wa
Kombe la FA (ASFC).

Wakati Simba ikisuasua,
Prisons pia haina msimu
mzuri kutokana na ma-
tokeo mabaya iliyopata
katika mechi zake zilizo-
pita, wao pia wakisonga
mbele katika michuano ya
Kombe la FA kwa kuiondoa
Rhino Rangers ya Tabora.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Msaidizi
wa Simba, Selemani Ma-
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tola, alisema wamejiandaa
vizuri kupambana kwa ajili
ya kuhakikisha wanazibak-
isha pointi zote tatu katika
mchezo huo dhidi ya Pris-
ons lakini watashuka dim-
bani kwa tahadhari.

Matola alisema licha ya
Prisons kuwa katika nafasi
ya chini kwenye msimamao,
haina maana timu hiyo
‘mbovu sana’ na anaamini
watakapokutana nao wa-
takuwa tofauti na michezo
yao iliyotanguliwa.

“Tumejiandaa vizuri
kuelekea mchezo wetu
dhidi ya Tanzania Prisons,
tumejipanga kufanya vi-
zuri katika mechi hiyo kwa
kuongeza umakini, tutain-
gia uwanjani kesho (leo)
kwa ajili ya kutafuta pointi
tatu.”

“Tumepitwa pointi 10
na Yanga, hatuliangalii
hilo zaidi ya kupambana ili
kushinda mechi zetu, ku-
pata pointi tatu kwa sasa
ndio muhimu, tunatam-
bua ligi ni mbio ndefu na
bado kuna mechi nyingi
mbele yetu, kikubwa ni ku-
pambana kuchukua pointi
tatu kutoka kwa Tanzania
Prisons kwanza,” alisema
Matola.

Naye Meneja wa Sim-
ba, Patrick Rweyemamu,
alisema matokeo wali-
yoyapata katika mechi tatu
za mwisho ni ya kawaida
katika mpira duniani kote
na anashangaa kwa hapa
nchini imekuwa ni ‘mase-
mango’ kwa upande wao.

-
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Wachezaji wa kimataifa wa Simba kutoka Zambia, Rally Bwalya
(kulia) na Clatous Chama wakikumbatiana kwa furaha katika
mechi ya michuano ya Kombe la FA dhidi ya Dar City FC. Simba
ilipata ushindi wa mabao 6-0. PICHA: MTANDAO

Rweyemamu alisema wanafa-
hamu ukubwa na mafanikio ya
timu yao ndio sababu ya kusem-
wa lakini wanaamini watarejea
katika ushindani na hatimaye
kulibakisha taji Msimbazi.

“Siku zote timu kubwa inapo-
poteza mchezo ndio inasemwa
sana, haya yanayoendelea
yanatokana na ukubwa wetu
na mafanikio yetu, kwetu haya
yanatupa hamasa ya kujipanga
tena ili kuendelea kufanya vi-
zuri katika michezo ya mbele,”
alisema Rweyemamu.

Aliongeza msimu uliopita pia
timu yao ilipoteza mechi mbili
mfululizo lakini mwisho wa
msimu walichukua ubingwa ku-
tokana na kikosi chao bora ku-
pambana kwa ajili ya kurejesha
furaha kwa mashabiki na wana-
chama wao.

“Tumejiandaa vyema, yali-
yopita yamepita bado malengo
yetu yapo pale pale, hatuna pre-
sha wala wasiwasi, tutacheza
mchezo wetu tukifahamu kitu
wanachokihitaji mashabiki

wetu ni ushindi tu,” alisema
meneja huyo.

Kocha Msaidizi wa Prisons,
Shabani Kazumba, alisema
wanawaheshimu Simba kwa
sababu ni mabingwa watetezi
lakini wataingia uwanjani ku-
pambana kutafuta pointi tatu
muhimu.

Alisema watacheza kwa ta-
hadhari kubwa kwa sababu
Simba ni bora licha ya kusuas-
ua katika baadhi ya mechi zake,
hivyo wanahitaji kuongeza
umakini katika mchezo huo.

“Kuwa nafasi ya chini haina
maana tuko vibaya, nina imani
anayechanga karata zake ndio
atakayepata matokeo mazuri,”
alisema Kazumba.

Mechi nyingine ya ligi hiyo
itakayochezwa leo itakuwa ni
kati ya Ruvu Shooting dhidi ya
Mbeya Kwanza, ambapo Kocha
wake Msaidizi, Nizar Khalfani,
alisema kikosi chake kiko katika
hali nzuri na kimejiandaa kupa-
ta matokeo chanya.

UKURASA 21

Nabi na hesabu
kulisogelea taji

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema anafurahi
kuona kikosi chake kimeendelea
kuimarika kwa ajili ya kuhakikisha
wanatimiza malengo ya kuibuka
na ushindi katika mchezo wao
dhidi ya Mbeya City utakaochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja wa

hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ambao mpaka sasa hawajapoteza
mechi hata moja.

Nabi aliliambia gazeti hili ‘hes-
abu zake' kuelekea mechi hiyo zi-
nakwenda vyema na kila mchezaji
anaonekana yuko tayari kuisaidia
timu ipate ushindi.

Hata hivyo, Nabi alisema
wachezaji wake wanatakiwa
kuongeza umakini kufuatia baa-
dhi ya matukio anayoyaona
wanapokuwa katika mazoezi kwa
sababu anafahamu wapinzani wao
pia wamejipanga.

Kocha huyo alisema malengo
yao makubwa ni kuhakikisha
msimu huu wanabeba ubingwa
kwa sababu hiyo kwao kila mechi
wanayocheza ni sawa na fainali.

“Kikubwa ambacho tunahitaji
ni pointi tatu muhimu, ili kupata
pointi ni lazima tushinde mchezo
wetu. Ushindani ni mkubwa na kila
timu inafanya kazi kubwa kusaka
pointi, kazi ni kubwa na wachezaji
watahakikisha wanatekeleza kile
tunachokifundisha kwenye ma-
zoezi kwa kukipeleka uwanjani,”
alisema Nabi.

Alisema wapinzani wao wame-
kuwa na kikosi imara zaidi msimu
huu na wamejiandaa kukutana na
ushindani mkubwa katika mechi
hiyo kutokana na mabadiliko yali-
yofanywa kwenye kikosi chao.

“Tunazihitaji pointi, nimeandaa
kikosi changu kwa ajili ya kupata
matokeo mazuri, hakuna mechi
ndogo, hakuna timu ndogo, ligi hii
ni ngumu, kikubwa ni kuongeza
utulivu ili kujiimarisha katika mbio
za ubingwa, tunapokuwa na mpira
na kujipanga pale unapokuwa kwa
wapinzani wetu, “ Nabi aliongeza.
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