
CCM yajivunia kufanya 
kampeni za kisayansi

Ukurasa 2

Mchunguzi  
TAKUKURU

mbaroni 
tuhuma za 

rushwa

W
ALIPOONDOKA kati-
ka lebo ya Kings Mu-
sic, Wanamuziki Killy 
na Cheed, walikuwa na mengi ya kujitetea ikiwamo kile walichosisitiza kwamba wao  wanafuata ushauri wa wazazi wao.

Wengi walishangaa sababu hiyo, wengine walihoji kwa nini wasanii wote waondoke na sababu iwe moja? Lakini kwa wale waelewa walijua safari 

hiyo kuna nahodha anawaon-goza.
Pamoja na kuacha ghafla ka-tika lebo hiyo iliyowatangaza, Ali Kiba ambaye ndiye kion-gozi, hakuwa na maneno mengi badala yake aliwatakia safari njema na kuwashukuru kwa kumtambua kama ndiye aliye-waibua.

Juma hili, wasanii hao 
waliibuka tena, safari hii walitangaza kujiunga na lebo ya Konde Gang, ambayo bosi 

wake ni mwanamuziki Harmo-nize.
Katika ujumbe wa wasanii hao wakati wakijiunga na lebo hiyo, walimshukuru sana Ali Kiba kwa kuwatoa kimuziki, pia wakamsifu Harmonize, kwa kuwakubalia wajiunge katika kundi hilo kubwa.

Harmonize, aliwakaribisha kwa ujumbe wenye nasaha na angalizo makini kwa vijana hao.“ Karibuni Killy na Cheed, silaha yetu ni upendo pamoja na kazi, maana hizo ndiyo haja za wananchi wanaoifanya leo hii Konde Gang Music kuwa ul-imwenguni, Konde Gan ni lebo kubwa kwa hiyo acha tufanye”.Killy na Cheed wanakum-bushwa kwamba pamoja na furaha ya kujiunga na Konde Gang, lakini wakumbuke kwam-

ba ni lazima wachape kazi na kuacha utoto unaofanywa na watoto pacha.
Huko sasa hakutakuwa na mfumo wao wa ‘wawili’ kila mmoja atambue umuhimu wake na watakula kutokana na kazi wanazofanya na si vinginevyo.

Wakitaka kufanikiwa ni lazima waache ‘upacha’ wao kwani wakiendelea na mtindo huo watajikuta wakikumbuka ‘pera’ walioacha kula kule kwa Ali Kiba na kukimbilia ‘Tufaa’ la Harmonize ambalo watashind-wa kutafuna.

Wameshindwa 
pera kwa Ali Kiba,
wataweza tufaa
la Konde Boy?
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Maalim Seif ashinda 
pingamizi, rasmi urais
MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia 
Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif 
Sharif Hamad, ameshinda pingamizi...

YALIYOMO

Mgombea ubunge wa Jimbo la Ubungo kwa tiketi ya Chama cha ACT- Wazalendo, Saed Kubenea, akifuta machozi 
wakati akizungumza na waandishi wa habari, baada ya kuachiwa kwa dhamana katika Mahakama ya Wilaya ya Arusha 
jana. Kubenea anashtakiwa kwa makosa mawili likiwamo la utakatishaji fedha. Kulia ni Wakili wake, Shecky Mfinanga 
na kushoto ni Mwenyekiti wa chama hicho, Mkoa wa Arusha, Mwahija Chogga. Picha ndogo: Kubenea akitolewa kwenye 
mahabusu ya mahakama hiyo, baada ya kupata dhamana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Kubenea 
amwaga chozi 
akiachiwa 
kwa dhamana

ukurasa 2

ukurasa 2
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Jaji Mark Bomani afariki dunia Dar,
kuzikwa Jumatatu  shambani kwake
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Kubenea amwaga machozi 
akiachiwa kwa dhamana

Mchunguzi 
TAKUKURU 
mbaroni 
tuhuma 
rushwa 
Na Joseph Mwendapole

OFISA Uchunguzi Mwan-
damizi (II) wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Kinondoni, Nina 
Saibul, amekamatwa na 
taasisi hiyo kwa tuhuma 
za kuomba na kupokea 
rushwa ya Sh. milioni 4.9.

Taarifa iliyotolewa jana 
na TAKUKURU na kutiwa 
saini na Ofisa Uhusiano 
wake wa makao makuu, 
Doreen Kapwani, ilisema 
ofisa huyo anadaiwa 
kuomba rushwa hiyo ku-
toka kwa mfanyabiashara 
anayejihusisha na shughu-
li za ujenzi wa nyumba za 
kupangisha (Real Estate).

Ilisema kama ambavyo 
imekuwa ikitokea kwa 
taarifa za watuhumiwa 
wengine, TAKUKURU 
Mkoa wa Kinondoni il-
ipokea taarifa za malala-
miko dhidi ya ofisa wake 
huyo kuomba rushwa ili 
asiendelee na uchunguzi 
unaodaiwa kuwa ulikuwa 
ukiendelea.

Taarifa hiyo ilibainisha 
kuwa baada ya taarifa 
hiyo kupokewa uchunguzi 
wa awali wa kuthibitisha 
tuhuma hizo ulifanyika 
na kubaini kuwa upo 
ukweli wa tuhuma hizo 
za kuomba hongo, lakini 
hakukuwa na tuhuma 
wala jalada lolote la 
uchunguzi unaoendelea 
dhidi ya mlalamikaji.

“Baada ya TAKUKURU 
kujiridhisha na uchunguzi 
huo wa awali, iliandaa 
mtego uliowezesha 
kukamatwa kwa Nina na 
mumewe, Ramadhani Ma-
koye, wakipokea kiasi hi-
cho cha pesa kilichoomb-
wa na Nina,” ilibainishwa 
katika taarifa hiyo.

Ilisema taasisi hiyo 
imechukua hatua hiyo 
ili kuhakikisha inajisafi-
sha dhidi ya watumishi 
wake wachache wenye 
tabia ovu zenye kuchafua 
taasisi hiyo na kwamba 
uchunguzi wa shauri 
hilo unakamilishwa ili 
mtuhumiwa afikishwe 
mahakamani.

“Kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mkuu wa TAKUK-
URU, tunawashukuru 
wananchi na wadau wen-
gine ambao wameendelea 
kushirikiana na taasisi 
katika kufanikisha jukumu 
hili la kuzuia na kupam-

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA Ubunge wa Kinon-
doni (ACT-Wazalendo), Saed 
Kubenea, ameachiwa kwa dha-
mana    baada ya kudhaminiwa 
kwa Sh. milioni 14.5  mbele ya 
Hakimu Martha Mahumbuga 
katika    Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Arusha.

Kubenea aliachiwa jana 
baada ya kudhaminiwa na wad-
hamini wawili ambao ni Mwe-
nyekiti wa    Wilaya wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) Ephata Nanyaro na 
Mwenyekiti wa Chama cha ACT-
Wazalendo Mkoa wa Arusha, 
Mwahija Choga.

Hakimu Mahumbuga alisema 
mshtakiwa  ametimiza masharti 
ya dhamana aliyotakiwa kuyafua-

ta ikiwa ni pamoja na kulipa Sh. 
milioni 14.5 na kuwa na wad-
hamini  wenye mali isiyoham-
ishika.

“Hivyo, mshitakiwa huyu 
atakuwa nje kwa dhamana hadi 
Septemba 21 mwaka huu, kesi hii 
itakapotajwa tena,” alisema.

Kabla ya mshtakiwa kud-
haminiwa, Wakili wake, Sheck 
Mfinanga, akishirikiana na Wak-
ili Alute Munghwa, waliwasilisha 
mahakamani hapo vielelezo vya 
dhamana hiyo zikiwamo na-
kala za malipo ya fedha hizo, 
barua za utambulisho toka seri-
kali za mtaa za wadhamini wake 
na kukubaliwa na upande wa 
mawakili wa serikali.

Septemba 7, mwaka huu, Kube-
nea alisomewa mashtaka  yake 
na Wakili wa Serikali Innocent 

Njau mbele ya Hakimu Mahum-
buga kwa kuingia nchini kiny-
ume cha kifungu cha 45(1)(i) 
na (2) cha Sheria    ya Uhamiaji 
Sura ya 54. Ilidaiwa mahakamani 
huko kuwa Kubenea alikamatwa 
mpakani Namanga Mkoa wa Aru-
sha Septemba 5, mwaka huu na 
baada ya kupekuliwa    alikutwa 
na fedha za kigeni.

AMWAGA MACHOZI
Nje ya mahakama, Kubenea 

akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kuachiwa huku 
akitokwa na machozi, aliwashuk-
uru wananchi wa Mkoa wa Aru-
sha na waandishi wa habari kwa 
kufuatilia shauri lake hatua kwa 
hatua tangu akamatwe Septem-
ba 5, mwaka huu.

Katika hatua nyingine, Chama 

Cha ACT-Wazalendo kimesema 
kitaendelea na kampeni za 
mgombea wake huyo zilizosima-
ma kutokana na kukamatwa na 
polisi kwa tuhuma za utakatishaji 
fedha na kuingia nchini kinyume 
cha sheria.

“Chama cha ACT-Wazalendo 
kinapenda kuutaraifu umma 
wa Watanzania na wananchi wa 
Kinondoni kwamba mgombea 
wetu wa ubunge, Ndugu Saed 
Ahmed Kubenea amepata dha-
mana ya Hakimu Mkazi Arusha 
leo ( jana),” ilielezwa katika taar-
ifa hiyo iliyosisitiza chama hicho 
kuendelea na kampeni kwenye 
jimbo hilo.

lImeandikwa na Cynthia 
Mwilolezi (ARUSHA) na Enock 
Charles (DAR)

Na Mwandishi Wetu 

MWANASHERIA Mkuu wa 
zamani wa Tanzania, Jaji (mstaa-
fu) Mark Bomani (88), amefariki 
dunia katika Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili (MNH) jijini Dar es 
Salaam. 

Jaji Bomani ambaye alikuwa 
Mtanzania wa kwanza kuwa 
mwanasheria mkuu na wa pili 
tangu uhuru, alifariki dunia usi-
ku wa kuamikia jana hospitalini 
hapo alipokuwa amelazwa kwa 
siku 24.   

“Jaji Mstaafu Bomani amefariki 
majira ya saa 4:00 usiku na ali-
kuwa hapa hospitalini kwa siku 
24,” alithibitisha Ofisa Uhusiano 
wa MNH, Aminiel Aligaesha. 

Habari ambazo zilipatikana 
baadaye zilieleza kuwa nguli 
huyo wa sheria anatarajiwa 
kuzikwa Jumatatu shambani 

kwake,    Goba jijini Dar es Sa-
laam. 

Bomani aliyekuwa na shahada 
ya sheria kutoka Chuo Kikuu 
cha Makerere, Uganda, alikuwa 
Mwanasheria Mkuu wa Tanzania 
kuanzia mwaka 1965 hadi mwaka 
1976 akichukua nafasi hiyo ku-
toka kwa Roland Brown. Kabla 
ya kuwa mwanasheria mkuu, ali-
kuwa Naibu Mwanasheria Mkuu 
kuanzia mwaka 1962.  

Jaji Joseph Warioba alichukua 
nafasi yake na kudumu nayo 
mwaka 1976 hadi 1985 alipoteuli-
wa kuwa Waziri Mkuu na Maka-
mu wa Kwanza wa Rais.

Tangu mwaka 1976 alikuwa 
mshauri mwandamizi wa she-
ria wa Umoja wa Mataifa (UN) 
kuhusu uhuru wa Namibia hadi 
mwaka 1990. 

Pia alikuwa msaidizi wa Rais 
wa Kwanza wa Tanzania, Mwal-
imu Julius Nyerere na baadaye 

Rais wa zamani wa Afrika Kusini, 
Nelson Mandela, katika usuluhi-
shi wa mgogoro wa Burundi ku-
tokana na vita vya wenyewe kwa 
wenyewe.

Licha ya nafasi hizo, Jaji Bom-
ani aliwahi kuwa Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
Serengeti Breweries Limited. Pia 
alikuwa akimiliki kampuni ya 
uwakili ya Bomani and Company 
Advocates.

Mwaka 1995, Bomani alikuwa 
mmoja wa wanachama wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) wal-
iojitokeza kugombea urais wa 
Tanzania lakini alienguliwa ka-
tika ngazi za awali. Rais (mstaafu) 
Benjamin Mkapa (sasa marehe-
mu) ndiye aliyeshinda na kuwa 
mgombea baada ya kumshinda 
Rais (mstaafu) Jakaya Kikwete 
katika raundi ya pili ya uchaguzi. 

CCM YAMLILIA

Chama cha Mapinduzi (CCM), 
kimeelezea kusikitishwa na kifo 
cha mwanasheria huyo mkong-
we ambaye pia aliwahi kuwa 
mwanachama wake. 

Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa CCM, Humprey Polepole, aki-
zungumza na waandishi habari 
wilayani Chato jana, alisema 
wamepokea kwa masikitiko kifo 
cha Jaji mstaafu Bomani.

Polepole alisema Jaji Bomani 
aliitumikia CCM kwa muda mre-
fu na kugombea nafasi ya kuteuli-
wa kuwania nafasi ya urais ndani 
ya chama.

“Jaji Bomani alikuwa mwa-
nachama mwaminifu na mtiifu 
ndani ya CCM. Pia  alidumu kama 
Mjumbe wa Baraza la Wadhami-
ni ndani ya chama. CCM imepata 
msiba mkubwa kwa kuondokewa 
na kada mtiifu. Natoa pole kwa 
umma wa Watanzania kwa msiba 
huu,” alisema Polepole.

Jaji Mark Bomani afariki dunia 

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Humphrey Polepole, akizungumza na waandishi wa habari mjini Chato, Mkoa wa 
Geita, jana. PICHA: IKULU
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Maalim Seif ashinda 
pingamizi, rasmi urais 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA Urais wa Zanzibar kupitia Cha-
ma cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif 
Hamad, ameshinda pingamizi lililowekwa 
dhidi yake kupitishwa kuwania urais katika 
uchaguzi wa mwaka huu.

Mwanasiasa huyo mkongwe aliwekewa 
pingamizi kuhusu tarehe ya kiapo chake, lakini 
jana Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) ilimpiti-
sha baada ya kushinda pingamizi hilo na kuun-
gana na wengine 16 waliopitishwa awali.

Wakati huo, Chama cha Alliance for Demo-
cratic Change (ADC), jana kilizindua rasmi 
kampeni zake za kuwanadi wagombea wa 
Urais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Urais wa Zanzibar, uwakilishi, wabunge 
na madiwani katika Viwanja vya Mnazi Mmoja 
Mjini Zanzibar.

Pia, chama hicho kilizindua ilani yake ya 
utekelezaji ya uchaguzi kwa mwaka 2020-
2025, ikiweka kipaumbele cha kujenga uchumi 
imara kwa manufaa ya wote.

Mgombea wa urais wa Tanzania kupitia cha-
ma hicho, Queen Cuthbert Sendiga, alisema ak-
ichaguliwa kuwa rais, atahakikisha anaongeza 
thamani zao la karafuu na kuwawezesha 
wakulima kupata fedha nyingi na kupiga hatua 
kiuchumi na maendeleo.

“Nikichaguliwa kuwa rais, nitahakikisha 
karafuu inaongezwa thamani yake ili ku-
wawezesha wakulima kupiga hatua kubwa ya 
maendeleo na kiuchumi,” aliahidi.

Alisema chama chake kwa kupitia ilani yake 
hiyo, kimeweka vipaumbele katika mambo 
matatu ikiwamo kuimarisha miundombinu ya 
sekta ya kilimo, barabara na viwanda.

“Hayo ndiyo mambo ya msingi yaliyomo 
katika ilani hii... imejikita katika suala la ajira 
pamoja na kilimo cha viwanda kuona mazao 
mbalimbali yanayozalishwa yanaongezwa 
thamani yake,” alisema.

Mwenyekiti wa ADC, Hamad Rashid Moham-
ed, alimkabidhi ilani ya chama hicho mgom-
bea huyo na kumtaka kuinadi kwa wananchi 

Mgombea 
urais wa 
Jamuhuri 
ya Muun-
gano wa 
Tanzania, 
kupitia 
Chama cha 
ADC, Queen 
Sendiga, 
akizun-
gumza kati-
ka ufunguzi 
wa mku-
tano wa 
kampeni 
za chama 
hicho, 
uliofanyika 
viwanja 
vya Mnazi 
Mmoja 
mjini Zan-
zibar jana. 
PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN

Na Gwamaka Alipipi, CHATO

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimesema 
kinajivunia kufanya kampeni zake za uchaguzi 
mkuu kisayansi, kikitamba kuwa hadi kufikia 
Oktoba 27, mwaka huu, kitakuwa kimekifikia 
kila kijiji nchini.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa chama hicho, 
Humphrey Polepole, aliwaambia waandishi wa 
habari Chato mkoani Geita jana kuwa CCM kwa 
sasa inafanya kampeni za kisayansi na weledi 
wa hali ya juu kwa kujigawa katika makundi ya-
nayoshambulia kila kona ya nchi.

Polepole alikuwa akizungumzia tathmini ya 
siku 10 za mwanzo za kampeni za chama hicho, 
akidai kuwa wamebaini endapo uchaguzi mkuu 
ukifanyika sasa, mgombea urais kupitia chama 
hicho, Dk. John Magufuli ataibuka mshindi kwa 
asilimia 85.

Alisema hadi sasa Dk. Magufuli ameshafan-
ya kampeni katika mikoa minane, mgombea 
mwenza, Samia Suluhu Hassan, ameshafika 
mikoa ya nyanda za juu, kusini na kati, akitumia 
usafiri wa barabara na kufanikiwa kufika kila 
kijiji.

Alisema mjumbe wa kamati kuu, Kassim Ma-
jaliwa, Waziri Mkuu, ameshashambulia mikoa 
ya Dodoma, Manyara na Arusha wakati vion-
gozi wengine akiwamo Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete wakifanya kampeni mikoa ya kusini, 
huku mjumbe mwingine wa kamati kuu, Mizen-
go Pinda na Spika Job Ndugai, wakishambulia 
mikoa ya kanda ya kati.

“Hadi ifikapo Oktoba 27, mwaka huu (siku 
moja kabla ya uchaguzi), tutakuwa tumefika 
kila kijiji, kila kata, kila kitongoji, kila mkoa tut-
akuwa tumefika, tumejigawa na tunashambulia 
kila kona,” alitamba Polepole.

Polepole alisema CCM ina kitengo cha utafiti 
ambacho kimekuwa kikishirikiana na vitengo 
vinginevyo na kwamba Februari kiliwahoji wa-
nanchi 4,998 na kupata matokeo ya asilimia 90 
ya ushindi kwa Dk. Magufuli.

Alisema kuwa katika utafiti wa kisayansi wal-
ioufanya, endapo uchaguzi ungefanyika mwezi 
huu, CCM ingeshinda kwa asilimia 75 upande 
wa wabunge na asilimia 85 kwa madiwani.

“Tutaimaliza nchi hii awamu hii yote, kisha 
tutapiga awamu nyingine, na kisha tutapiga 
awamu nyingine. Kwa sasa tumejiimarisha, wa-
nachama tulionao kwa sasa ni milioni 17,” ali-
tamba.

Polepole pia alijibu hoja ya wapinzani wao 
kisiasa kuhusu serikali kutoongeza mishahara 
kwa watumishi wa umma, akisema kuwa tangu 
Dk. Magufuli aingie madarakani Novemba 5, 
2015, hakujawahi kutokea mfumuko wa bei.

“Rais amedhibiti mfumuko wa bei, 
amewafutia kodi wafanyakazi ambao 
mishahara yao haizidi Sh. 300,000, 
kodi kwa watumishi wa umma ilikuwa 
tarakimu mbili na sasa imeshuka hadi 
tarakimu moja, amefanikiwa kuweka 
nidhamu katika matumizi pamoja na 
kuongeza makusanyo,” alisema.

Alisema kwenye nyanja ya diploma-
sia, Dk. Magufuli alipoingia madara-
kani na kupewa uenyekiti wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC), alisimamia 
nidhamu na matumizi na baadaye ali-
teuliwa kuwa Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Maendeleo Nchi Kusini mwa Af-
rika (SADC) na kufanikiwa kukipigania 
lugha ya Kiswahili na kuimarisha Bo-
hari Kuu ya Dawa (MSD). 

“Sasa hivi dawa zote za SADC zina-
toka MSD, MSD imeshonwa, imeima-
rishwa vizuri, nidhamu iko juu na hiyo 

ndiyo imesababisha kuendelea kuwa 
kinara katika ukanda huu. Kwa hiyo, 
nitoe rai ifikapo Oktoba 28, mwaka 
huu, Watanzania wakamchague Dk. 
Magufuli kwa maendeleo ya Tanza-
nia,” alisema Polepole.

Kuhusu hoja ya wapinzani wao 
kwamba wananchi wanafurika kwe-
nye mikutano ya kampeni za CCM 
kwenda kuona wasanii na wengine 
kupelekwa kwa magari maalum, Pole-
pole alisema:

“Mikutano yetu inakuwa na malen-
go mawili, kwanza tunasherehekea 
mafaniko ya miaka mitano pamoja na 
kuomba kura, hapo tunatumia wasanii 
kufikisha ujumbe kwa sanaa, pili tu-
naomba dhamana ya muhula wa pili.

“Watu wanakuja kwenye mikutano 
yetu kwa kujitegemea kwa usafiri na 
wengine wanakuja kwa miguu.”

CCM yajivunia kufanya kampeni za kisayansi
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Mgombea ubunge NCCR ajiunga CCMMajaliwa 
kuzindua
rasmi 
kampeni 
ubunge 
Tanga
Na Steven William        
MHHEZA

WAZIRI Mkuu Kassim 
Majaliwa anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi katika 
uzinduzi wa kampeni za 
ubunge wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) jimbo la 
Tanga Mjini.

Uzinduzi huo ambao 
utafanyika katika uwanja 
wa Tangamano, ni mahu-
susi katika harakati za ku-
komboa jimbo hilo kutoka 
mikononi mwa upinzani 
baada ya CCM kulipoteza 
miaka mitano iliyopita. 

Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Tanga, Henry 
Shekifu, alisema maan-
dalizi yote yamekamilika 
kampeni zitapambwa 
na wasanii mbalimbali 
wakiongozwa na Hamisi 
Mwinjuma, maarufu kama 
Mwana FA, ambaye pia ni 
mgombea ubunge kupitia 
CCM Jimbo la Muheza.

Mbali na mgeni rasmi 
Majaliwa, Shekifu alisema 
wametoa mwaliko kwa 
wageni kutoka sehemu 
mbalimbali wakiwamo 
wagombea ubunge 
majimbo mengine.

Alisema shughuli hiyo 
itaanza saa 1:00 asubuhi 
mpaka saa 12:00 jioni.

Naye mgombea ubunge 
jimbo la Tanga Mjini, 
Ummy Mwalimu, alisema 
tayari maandalizi ya 
kampeni yamekamilika na 
tayari vyombo vya usafiri 
vimewekwa stika zenye 
picha zake na mgombea 
urais, John Magufuli.

Sumaye aibuka na kukemea uchochezi 
Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu wa awa-
mu ya tatu, Frederick Sumaye, 
ameibuka na kuitaka serikali na 
vyama vya siasa kuchukua hatua 
dhidi ya wagombea ambao wa-
natoa kauli zinazohatarisha ku-
vunjika kwa amani.

Pia amesema ushindani wa 
vyama na wagombea upo japo si 
mkali sana kulinganisha na uch-
aguzi uliopita.

Sumaye ambaye alikuwa aki-
zungumza jana katika mahojiano 

maalum na gazeti hili, alisema 
amani ya   Tanzania lazima idum-
ishwe kwa kiwango chochote kile, 
hivyo haitakiwi mgombea au vion-
gozi wa chama kutoa kauli amba-
zo zinahatarisha amani.

“Wanaotaka kuleta vurugu, 
kwanza vyama vyao viwashu-
ghulikie lakini kama haviwezi ku-
washughulikia serikali ipo iwashu-
ghulikie,” alisema Sumaye licha ya 
kwamba  hakutaja wagombea am-
bao wanatoa kauli za kuhatarisha 
amani.

Sumaye ambaye amekuwa 
kimya kwa muda mrefu tangu 

aliporejea Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) akitokea Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), alisema wananchi 
kwa upande wao wawaadhibu 
wagombea wanaoleta vurugu kwa 
kutokuwapa kura.

“Hatutaki watu wanaotaka kule-
ta fujo kwenye nchi kwa sababu tu 
wanatafuta madaraka. Mgombea 
wa namna hiyo hafai kuwa kion-
gozi,” alisema Sumaye.

Aliongeza kuwa amani ya Tan-
zania ni lazima ilindwe kwa kila 
mtu na si kitu cha kuchezea kwa 
kuwa nchi yoyote ikishapoteza 

amani huwa hairudi tena.
Kwa mujibu wa Sumaye, katika 

kipindi cha kampeni wagombea 
wanatakiwa kujikita zaidi katika 
kunadi      sera za vyama vyao ili 
wananchi       wazichuje na ku-
wachagua wale ambao sera zao ni 
nzuri.

Sumaye alisema Tanzania ndiyo 
nchi pekee katika Afrika ambayo 
wananchi wake wamekuwa waki-
furahia amani kwa hiyo haitaraji-
wi     mtu yeyote afanye mambo 
ambayo yanahatarisha amani ya 
nchi.

Alisema kiongozi yeyote ana-

takiwa awaonyeshe wananchi kwa 
kuwaletea maendeleo na si kuleta 
mapigano.

“Kama kuna chama ambacho 
kinasema sera yake ni kuleta fujo 
itabidi kishughulikiwe tofauti, 
japo najua hakuna chama amba-
cho kitaandikishwa kama chama 
cha siasa kikiwa na sera ya kuleta 
vurugu,”alisema.

Uchaguzi mkuu wa kucha-
gua madiwani, wabunge na rais 
umepangwa kufanyika Oktoba 
28, mwaka   huu, ambapo kwa 
hivi sasa vyama vinaendelea na 
kampeni.

Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA

MGOMBEA ubunge Jimbo la 
Rungwe Mkoani Mbeya kupitia 
NCCR-Mageuzi, Robert Mwandi, 
amejitoa katika kinyang’anyiro 
hicho na kujiunga na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Mwandi alijiunga CCM juzi 
mbele ya Makamu Mwenyekiti 
wa CCM (Bara), Philip Mangula, 
wakati akizungumza na viongozi 
na wanachama wa CCM kwenye 
mkutano uliofanyika Tukuyu 
mjini.

Mangula ambaye ni mlezi wa 
CCM Mkoa wa Mbeya, yuko kati-
ka ziara ya kutembelea majimbo 

yote ya mkoa huo.
Mgombea huyo akizungumza 

baada ya kutangaza kujitoa kati-
ka kinyang’anyiro hicho, alisema 
ziko sababu kuu mbili ambazo 
zimemsukuma kuamua kujitoa 
katika vyama vya upinzani.

Alizitaja sababu hizo kuwa ni 
vyama vya upinzani kukosa sera 
na mwelekeo ambao unaweza 
kuvifanya kuishinda CCM katika 
uchaguzi huu kwa sababu seri-
kali ya CCM imefanya mambo 
makubwa ya  maendeleo katika 
miaka mitano iliyopita.

Sababu ya pili, alisema ni ubin-
afsi ambao unaviandama vyama 
vingi vya upinzani, hivyo kuvi-
fanya vishindwe kuwa na mwele-

keo mzuri wa kuweza kuhimili 
ushindani na chama tawala.

“Kwa mfano (Bernard) Membe, 
mgombea urais wa ACT Wazal-
endo, amedumu kwenye siasa 
muda mrefu lakini eti sababu 
kura hazikutosha akiwa CCM 
anahamia upinzani. Huu  ndio 
ubinafsi,”  alisema Mwandi.

Alisema hata mgombea urais 
kupitia Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, ni ubinafsi kuutaka 
urais sababu kama alishindwa 
kutatua kero za jimboni kwake 
wakati akiwa mbunge ataweza 
kumudu urais?

Mwenyekiti wa NCCR-Mageu-
zi Jimbo la Rungwe, Anyimike 

Mwasakilali, akizungumzia hatua 
ya mgombea wao kujiondoa na 
kujiunga na CCM, alisema jambo 
hilo limewasikitisha sana kwa 
sababu hawakutegemea kijana 
afanye hayo. “Huyu mgombea 
wetu amefanya jambo ambalo 
sasa watu wasiwe wanawaamini 
na kuwathamini vijana kupewa 
uongozi kwasababu wamekuwa 
ni vigeugeu,” alisema.

Mwasakilali alisema mgom-
bea huyo amejitoa katika 
kinyang’anyiro ikiwa ni siku moja 
tu baada ya Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kutangaza ru-
fani yake ya pingamizi ambapo 
ameshinda na kuruhusiwa kuen-
delea na kinyang’anyiro.

Mgombea ubunge Jimbo la Kibamba kwa tiketi ya chama cha ACT-Wazalendo, Mwesigwa Siraji, akihutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi 
mkuu katika stendi ya daladala ya Mbezi Mwisho jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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Mavunde awapa matumaini wakulima wa mboga 
Na Augusta Njoji, DODOMA

MGOMBEA Ubunge Jimbo la 
Dodoma Mjini kupitia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Anthony 
Mavunde, ameahidi kuandaa 
mpango mkakati wa kuongeza tija 
kwenye kilimo cha mboga ili wa-
nanchi wa Ihumwa wanufaike na 
uwepo wa reli ya kisasa (SGR).

Akizungumza jana kwenye 
mkutano wa kampeni kata ya 
Ihumwa, Mavunde alisema eneo 
hilo litakuwa maarufu kwa kilimo 
hicho na wakulima wamekuwa 
wakisafirisha maeneo mbalimbali 

nchini ikiwamo Dar es salaam.
Mavunde Alisema mbali na 

kuongeza tija kwenye kilimo hi-
cho, pia atatafuta soko la uhakika 
zaidi ndani na nje ya nchi ili wa-
nanchi watumie vyema fursa 
ya uwapo wa usafiri wa treni ya 
umeme. “Najua hapa kinamama 
ndio wazalishaji wakuu wa mboga 
kupeleka soko la Kariakoo la Dar 
es Salaam. Endapo mtanipa rid-
haa tena nitahakikisha naandaa 
mpango maalum kwa kush-
irikiana na TAHA (Chama cha 
Wakulima wa Mboga Tanzania) 
ili kuongeza tija kwenye mazao 

yetu,” alisema. Mavunde alisema 
hatua hiyo itabadilisha maisha ya 
wananchi kwa kukuza kipato cha 
mtu mmoja mmoja. “Ndugu zangu 
wana Ihumwa nasimama hapa 
tena kuwaomba nafasi ya ubunge 
kupitia CCM, nikiwaomba mnipi-
gie kura tena ili ile kazi niliyokuwa 
nimeianza niikamilishe hasa ka-
tika kutatua kero za msingi za kata 
ya Ihumwa,” alisema.

Mgombea huyo pia alisema 
kuna tatizo la maji kwenye eneo 
hilo ambapo visima vikubwa vi-
mechimbwa lakini usambazaji 
kwa wananchi wote bado ni tatizo.

“Wakazi wa kata ya Ihumwa 
naomba niwahakikishie katika 
bajeti ya mwaka 2020/21, Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dodoma (Duwasa), imet-
enga fedha kwa ajili ya ukarabati 
wa miundombinu ili kuhakikisha 
maji yasambae katika eneo lote na 
wananchi waondokane na adha 
ya maji,” alisema.

Mavunde alisema alisema ak-
ichaguliwa kuwa mbunge ata-
hakikisha anashughulikia tatizo 
hilo kwa kuwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM ya mwaka 2020- 2025.

Mgombea urais Chama Cha Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim Lipumba, akizungumza na wananchi wa Rufiji,   mkoani  Pwani juzi, katika mkutano wa 
kampeni za uchaguzi mkuu. PICHA:  BONIFACE GIDEON

Afungwa 
maisha 
kwa
kulawiti 
mtoto 

Saratani yaongezeka kwa waishio mijini 
Na Romana Mallya

MKURUGENZI wa Huduma za 
Kinga, Taasisi ya Saratani Ocean 
Road (ORCI), Dk. Crispin Kahesa, 
amesema kuna ongezeko la sara-
tani zinazosababishwa na mfumo 
wa maisha hasa kwa watu wanaoi-
shi kwenye miji mikubwa nchini.

Dk. Kahesa aliyasema hayo jana 
katika mahojiano maalum na Ni-
pashe jijini Dar es Salaam kuhusu 
hali ya saratani kwa sasa nchini na 
mikakati ya kuinusuru jamii dhidi 
ya baa hilo.

Alisema kwa ujumla hali ya 
saratani Tanzania siyo nzuri, 
akirejea takwimu za mwaka 2018 
za Shirika la Global Fund ambalo 
chini ya Shirika la Afya Duniani 
(WHO), lilibainisha kuwa Watan-
zania ina wagongwa 42,060 wa 
saratani.

Dk. Kahesa pia alirejea takwimu 

za nchi za mwaka 2018/19 zinao-
nyesha kuna wagonjwa 12,205 
waliopata huduma za matibabu 
ya saratani katika hospitali mbal-
imbali nchini na kwa ORCI pekee, 
wagonjwa 7,624 wanahudumiwa.

“Miaka 10 iliyopita, tukizun-
gumzia mwaka 2010 Taasisi ya 
Saratani Ocean Road ilikuwa na 
wagonjwa wanaofika hapa 2,800. 
Kwa haraka, hapa pana ongezeko 
zaidi ya mara tatu,” alisema.

Dk. Kahesa alisema aina ya sara-
tani walizokuwa wakiziona kwa 
kipindi hicho ni tofauti na za sasa.

“Kipindi cha miaka 10 ya nyuma, 
asilimia 66 saratani zilizokuwa 
zinaongoza ni zile zinazoendana 
na maambukizi. “Vyanzo vya sara-
tani vipo vingi na miongoni ni vya 
kibailojia na kusababishwa na 
vijidudu vinavyoleta saratani ya 
tumbo, shingo ya kizazi, kichwa, 
nyingi ziliendana na maradhi ya 

HIV na maambukizi mengine,” 
alisema. Alisema kwa sasa saratani 
iliyo juu, bado ni ya shingo ya ki-
zazi ingawa zile zinazosababishwa 
na mfumo wa maisha nazo zina-
panda mfano ya matiti ambayo 
inashika nafasi ya pili wakati awali 
ilikuwa inakuwa ya tano na sita 
kwenye orodha ya aina za saratani 
zinazotesa nchini.

“Kuna tezi dume, saratani ya 
utumbo mkubwa nayo inapanda. 
Na awali tulikuwa tukizungumzia 
umri wa watu wanaopata sara-
tani ni zaidi ya miaka 60 lakini 
kwa sasa kijana mwenye umri wa 
miaka 25 anayo,” alisema.

Aliongeza kuwa watu wanapata 
visababishi vya saratani mapema, 
lakini ili mabadiliko yatokee na 
kujitokeza, kunachukua miaka 15 
mpaka 20. “Inawezekana awali ili 
mtu akutane na visababishi, umri 
wake unakuwa umekwenda lakini 

sasa wengine wanazaliwa nayo 
na wengine wakifikisha umri wa 
miaka 25,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
taasisi yao inaendelea kutoa elimu 
kwa makundi mbalimbali kwenye 
jamii ili wajue namna ya kujiepu-
sha wasipate saratani.

“Tuna programu maalum 
shuleni ambayo imelenga kutoa 
elimu kwa wanafunzi ili watam-
bue kwamba ugonjwa huu upo na 
visababishi vyake, lakini pia kwa 
wanafunzi wa vyuo wao tunawapa 
elimu na kuwapima kwa sababu 
wamefikia umri ambao kwa sasa 
wengi wanakutwa na tatizo hili,” 
alisema.

Dk. Kahesa alisema mikakati 
mingine kama hospitali ni kuima-
risha huduma za matibabu kwa 
kununua mashine za kisasa am-
bazo zitasaidia kubaini ugonjwa 
mapema.

Na Jumbe Ismailly, 
SINGIDA

MAHAKAMA ya 
Hakimu Mkazi Mkoa 
wa Singida imem-
hukumu kifungo cha 
maisha jela mkazi wa 
Mtaa wa Minga, Hal-
mashauri ya Manispaa 
ya Singida, Hussein 
Azizi (34), baada ya 
kukiri kosa la kumla-
witi mtoto mwenye 
umri wa miaka minne.

Akitoa hukumu hiyo, 
Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Robert Oguda, 
alisema anatoa ad-
habu kwa mshtakiwa 
ili liwe fundisho kwa 
watu wengine wenye 
tabia kama hiyo.

Awali, Mwanasheria 
wa Serikali, Eliza-
beth Barabara, alidai 
kwamba mshtakiwa 
alitenda kosa la kum-
lawiti mtoto mwenye 
umri wa miaka minne, 
Agosti 6, mwaka 
huu, katika  Mtaa wa 
Minga.

Kwa mujibu wa 
mwanasheria huyo, 
mshtakiwa alidai kuwa 
watoto hao walikuwa 
wakimfuata hadi ma-
chungani kutokana 
na kuwa walimpenda 
sana na kwamba 
hakuwa amefanya 
tendo hilo mara moja 
bali alikuwa akifanya 
mara kwa mara.

Barabara alidai 
kuwa mshtakiwa huyo 
baada ya kusomewa 
shitaka lake hilo, aliki-
ri kwamba hakuwa 
akifanya kitendo hicho 
kwa mtoto huyo peke 
yake bali kulikuwa na 
mtoto mwingine am-
baye aliyefanya naye 
bila kugundulika.

Baada ya kusomewa 
mashtaka na kukiri 
na kabla ya kutiwa 
hatiani, mshtakiwa 
alijitetea kwa kuomba 
msamaha na kuahidi 
kwamba hatarudia 
tena kufanya kitendo 
kama hicho.

Pia katika utetezi 
wake, mshtakiwa aliki-
ri kwamba kitendo 
alichokifanya kwa 
watoto hao wawili, 
hakikuwa kizuri, hivyo 
aliiomba mahakama 
imwonee huruma na 
kumpa adhabu ndogo.



Jumamosi Septemba 12, 20206

MAONI & UCHAMBUZI

JUMATANO wiki hii, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Simba 
Mohammed ‘Mo’ Dewji, alimtambulisha rasmi Barbara Gonzalez 
kwa wahariri wa habari za michezo nchini, kuwa Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa klabu hiyo yenye makao makuu yake Msimbazi jijini Dar 
es Salaam. 

Tangu kuteuliwa kwa Barbara katika nafasi hiyo, akirithi mikoba 
ya Senzo Mazingisa ambaye alijiuzulu mwezi uliopita, kumekuwa 
na maneno mengi mitandaoni na vyombo vya habari mbalimbali, 
kwa baadhi ya wadau kutia shaka uwezo wake katika nafasi hiyo.

Hofu kubwa ya baadhi ya wanachama imekuja kutokana na kile 
wanachodai kuwa hana uzoefu katika masuala ya soka, kama ilivyo 
kwa mtangulizi wake, Senzo ambaye amehudumu katika nafasi 
hiyo katika klabu mbalimbali lakini pia akiwa na taaluma ya uko-
cha. Lakini pia baadhi walifika mbali kwa kudai kwamba Barbara 
ambaye  tangu Aprili 2016, amekuwa akihudumu kama Mkurugen-
zi Mtendaji wa Taasisi ya Mo Dewji Foundation, hafahamu kabisa 
masuala ya soka na uteuzi wake ni pendekezo la Mo, ambaye ana-
taka kurahisisha mambo yake ndani ya klabu hiyo.

Hata, hivyo wakati akimtambulisha rasmi kwa vyombo mbalim-
bali vya habari jijini Dar es Salaam, Mo alisema uteuzi huo ni pen-
dekezo la wajumbe wote wa bodi ya wakurugenzi na si yeye kama 
ambavyo imekuwa ikidaiwa. Kwa ujumla kukosolewa kwa Barbara 
kumekuwa kwingi hasa kutokana na madai ya kutokuwa na uzoefu 
lakini pia hilo likichangiwa na jinsi yake, wakiamini ni vigumu kwa 
mwanadada kubeba jukumu hilo. 

Lakini, elimu ya Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Maende-
leo aliyoipata Chuo Kikuu cha Uchumi na Siasa jijini London, Uin-
gereza na Shahada ya Uchumi na Siasa aliyohitimu Chuo cha Man-
hattanville jijini New York, Marekani inatufanya kuona ipo haja ya 
Barbara kupewa muda kuweza kudhihirisha uwezo wake katika 
nafasi hiyo badala ya kukosolewa mapema.

Lakini, imani yetu kwa Barbara inaongezeka zaidi hasa tukiz-
ingatia ukweli kwamba, alishiriki katika mchakato wa mabadiliko 
Simba tangu mwaka 2016, kwa kwenda Uingereza kupata uzoefu 
na kubadilishana maarifa ya namna klabu za huko zilivyofanikiwa 
kuingia katika mfumo kama huo. 

Nipashe tunapinga vikali wale wanaegemea katika ‘mfumo 
dume’ wakimbeza Barbara kuwa viatu vya Senzo havitamtosha 
kwa sababu tu eti ni mwanamke na hajabobea katika masuala ya 
soka. Katika hilo tuna mifano mingi ya wanawake waliofanikiwa 
katika nafasi kama hiyo ya Barbara na kwenye klabu kubwa Ul-
aya, mmojawapo ni Marina Granovskaia, Mkurugenzi wa Klabu ya 
Chelsea, ambaye aliteuliwa akitoka kufanya kazi katika kampuni za 
mafuta za mmiliki wa klabu hiyo, Roman Abramovich.

Kama ilivyo kwa Barbara, kadhalika Marina, hakuwa na elimu 
yoyote ya mambo ya soka, lakini leo ndiye anayehusika katika mas-
uala yote ya kuidhinisha wachezaji wa kusajiliwa huku akiwa ame-
fanikisha dili kubwa ya udhamini wa Kampuni ya Nike ambayo in-
aiingizia klabu hiyo pauni milioni 60 kwa mwaka. Ikumbukwe pia 
Marina, ndiye alimuajiri Kocha Mkuu wa Chelsea, Frank Lampard, 
ambaye anaendelea kuisuka klabu hiyo.

Wanawake wengine ambao wanaendelea kuziongoza klabu kwa 
mafanikio barani Afrika ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa AS Vita ya DR 
Congo, Jannifer Haid na Ainisha Muhoozi wa KCC ya Uganda, hivyo 
hakuna sababu ya kumbeza Barbara kwa sababu tu ya jinsi yake.

Nipashe tunasisitiza, Simba kumpa ushirikiano Barbara na yeye 
mwenyewe kuruhusu kuzungukwa na timu imara ya ufundi, ili ku-
weza kutekeleza majukumu yake hayo mapya.

Tunategemea kuona akiiwezesha Simba kupiga hatua zaidi kuto-
ka hapo ilipofikia kwenye mchakato wao wa kuendeshwa kwa uta-
ratibu wa mfumo wa hisa, lakini pia timu hiyo ikifanya vizuri kwe-
nye mashindano mbalimbali inayoshiriki ya ndani na kimataifa, na 
hicho ndicho kiwe kipimo cha kumpima Barbara na si vinginevyo.

‘HATIMA’ ni mwisho wa jam-
bo. Maana yake ubaya huwa 
na mwisho m-baya. Methali 
hii hutumiwa kutukumbu-
sha kwamba nia mbaya au 
dhamira aghalabu haiwezi 
kufanikiwa, kwani mwisho 
wake huwa mbaya. Binada-
mu twahimizwa tuwe na nia 
nzuri au tusiwafanyie wen-
zetu mambo mabaya.

‘Muungwana’ ni mtu 
anayejistahi, mtu mwenye 
tabia inayokubalika katika 
jamii. ‘Chuki’ ni hisia ya ku-
topenda kitu au jambo. 
‘Chukia’ (chukiana, chukiwa, 
chukiza) ni tabia ya mtu ku-
topenda mtu mwingine au 
kitu. ‘Chukiza’ ni kitendo cha 
kufanya jambo la kuudhi.

Kero ( jambo linaloudhi) hii 
ndiyo inayotawala kwenye 
klabu za Simba na Yanga in-
gawa zipo kwenye nchi moja 
na jiji moja ambalo zamani 
liliitwa ‘Bandari ya Salama’ 
ambalo sasa ndilo jiji la bi-
ashara. U’wapi huo ‘usalama’ 
ilhali timu hizi zachukiana 
kiasi cha kufanyiana ubaya ili 
kuhakikisha moja inapoteza 
mwelekeo.

Neno ‘Usiri’ lina maana 
zaidi ya moja ila ninalolizun-
gumzia hapa ni tabia ya kuto-
zungumza mambo ya ndani 
kwa watu. Timu hizi mbili 
kongwe nchini na zenye wa-
nachama na mashabiki ndani 
na nje ya Tanzania zashind-
wa kutambua umuhimu wao. 
Kwa hakika zingekuwa mfa-
no mzuri kwa timu zingine 
nchini lakini zaoneshana 
ubabe, yaani ujanja na hila za 
kutumia nguvu; ugangwe.

	 Ingekuwa bora 
kama timu hizi zingefanya 
mambo yao kwa siri yaani 
jambo au tokeo ambalo 
bado halijatakiwa kudhi-
hirishwa, kisha wanachama 
na mashabiki washitukie 
maendeleo yanayofanywa 
na viongozi waliowachagua. 
Baada ya kukamilisha shu-
ghuli za kuziendeleza katika 
hatua mbalimbali ndipo wa-

fanye mikutano ya ndani na 
wanachama wao na kueleza 
mambo yaliyofanywa na ku-
weka wazi kiasi cha fedha zili-
zotumika. Kadhalika, kueleza 
matatizo yaliyopo klabuni 
na kutaka wanachama kutoa 
msaada wa hali na mali. 

Kwa maana hiyo, wana-
chama wawe wanasomewa 
matumizi ya fedha zinazo-
tumika kila mwaka na kuthi-
bishwa na wakaguzi wa ma-
hesabu. Kwa utaratibu huu 
watu wanaogombea nafasi 
za uongozi kwa lengo la kile 
wanachokiita ‘kupiga fedha’ 
hawatopata mpenyo wa ku-
fanya ujanja wa kudokoa hela 
za klabu. Viongozi fanyeni 
uchunguzi tangu viongozi 
vimbaumbau (wenye miili 
myembamba, wasio na kauli 
ya kuaminika, vigeugeu) jinsi 
miili yao inavyobadilika kwa 
unene na vitambi!

Maana yangu ni kwamba 
matumizi ya fedha za klabu 
yakaguliwe kila mwaka na 
wanachama waelezwe jinsi 
zilivyotumika. Masuala ya 
fedha kulipwa wachawi 
yasiwapo kwani kandanda 
haichezwi kwa kutumia 
uchawi bali ni mafunzo ya 
walimu waliosomea jinsi ya 
kuwafundisha wachezaji. 
Kama uchawi una maana, 
kuna sababu zipi zinazofanya 
viongozi wa timu kuajiri wal-
imu kutoka nje ya nchi na ku-
walipa fedha nyingi ambazo 
walimu wetu wa Tanzania 
hawalipwi hivyo?

	 Mungu ndiye 
muumba wa vyote. “Usiwe 
na miungu mingine ila mimi. 
Usijifanyie sanamu ya ku-
chonga, wala mfano wa kitu 
chochote kilicho juu mbin-
guni, wala kilicho chini ya 
dunia; usivisujudie; wala ku-
vitumikia; kwa kuwa Mimi, 
BWANA, Mungu wako, ni 
Mungu, mwenye wivu; nawa-
patiliza wana maovu ya baba 
zao hata kizazi cha tatu na 
cha nne cha wanichukiao, 
nami nawarehemu maelfu 

elfu, wanipendao na kuzishi-
ka amri zangu.”

Hao wanaoabudiwa na 
baadhi ya binadamu ni vi-
umbe kama sisi. Kwa nini tu-
namsahau Muumba wetu na 
kuamini ushirikina (tabia ya 
kuamini uwezo wa kiumbe 
kingine juu yako badala ya ule 
wa Mwenyezi Mungu)? Kuna 
faida gani ya kwenda kwenye 
nyumba za ibada yaani ma-
kanisani na misikitini kama 
hatumwamini Mungu muum-
ba wa vyote vinavyoonekana 
na visivyoonekana? 

Kuna ushirikina mwingi 
uliofanywa na unaoendelea 
kufanywa na klabu za Simba 
na Yanga ili kupata ushindi 
na hali hiyo inaendelea hata 
kwa timu za mchangani! 
Ukioneshwa mambo yanay-
ofanywa na klabu kubwa 
ili kushinda michezo yao 
utashangaa na kumwomba 
Mungu atusamehe kwa ubozi 
(ujuha; ujinga, upumbavu, 
ubaradhuli) wetu. Kadiri tu-
navyowaendekeza wachawi 
ndivyo tunavyomsahau 
Muumba wetu! Tukumbuke 
kuwa siku za mwisho wa-
naoabudu wachawi na wa-
naoabudiwa, wote watakuwa 
kwenye moto wa milele! 

Sasa kila timu ya Tanza-
nia inashiriki mambo ya 
kishirikina. Chunguza jinsi 
timu zetu zinapoingia uwan-
jani utaelewa ninaloeleza 
hapa. Ni mambo ya ajabu, ya-
nayoshangaza na kusikitisha 
lakini TFF imekuwa kimya 
bila kukemea. Si ajabu hata 
viongozi walipitia njia hiyo 
hiyo wakati walipoomba kura 
kwa kujua wakichaguliwa 
watapata nafasi ya kile ki-
itwacho ‘kupiga pesa.’ Baa-
dhi ya viongozi walitumia 
rushwa kuwapa wapiga kura 
ili wachaguliwe wakijua fika 
kuwa wakichaguliwa, fedha 
walizotoa zitarudi maradufu. 
Lahaula (tamko linalotumiwa 
na mtu anapotanabahi baada 
ya kusahau au kushtukia 
jambo)!

Ubaya hatima yake mbaya

 Muungwana Lazima Nilonge

Barbara apimwe kwa
mafanikio Simba SC

Na Barnabas 
Maro
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TCRA yafunga Wasafi FM kwa siku sabaVikwazo 
vine vya 
uwekezaji 
vyatajwa 
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imesema licha 
ya utekelezaji wa sera ya 
uwekezaji ya mwaka 1996 
kusaidia nchi kuingia kwenye 
uchumi wa kati, bado kuna 
vikwazo vinne vinavyoikabili 
sekta hiyo, vikiwamo vya kikodi 
na visivyo vya kikodi.

 Akizungumza jana wakati wa 
ufunguzi wa warsha ya kutath-
mini ya sera hiyo, Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Dorothy 
Mwaluko, alisema vikwazo ving-
ine ni uratibu wa masuala ya 
uwekezaji, utangazaji wa fursa 
za uwekezaji na uwezeshaji 
uwekezaji. 

Mwaluko alisema serikali 
imeendelea kuweka mazin-
gira wezeshi ya biashara na 
uwekezaji ili kuiwezesha sekta 
binafsi kuwa shindani. 

Alisema mafanikio hayo 
yamedhihirisha ubora wa sera 
na utekelezaji wa sheria mbal-
imbali zinazohusika na kuha-
masisha, kufanikisha na kuvutia 
uwekezaji nchini. 

“Napenda tukumbush-
ane kuwa hivi sasa kila nchi 
inafanya jitihada za kuvutia 
wawekezaji kwa kuweka maz-
ingira wezeshi ya uwekezaji ili 
kulinda na kukuza uchumi kwa 
kuvutia teknolojia bora, mitaji, 
fedha za kigeni na kuongeza 
ajira katika mataifa yao, hivyo 
tunahitaji kuwa na sera mad-
hubuti za kuvutia uwekezaji,” 
alisema.

Katibu Mkuu aliwaomba 
wajumbe wa kikao hicho kutoa 
maoni ambayo nchi itapaswa 
kuweka mazingira wezeshi ya 
biashara na uwekezaji ili kuvu-
tia wawekezaji wa ndani na nje 
ya nchi na kuandaa mkakati wa 
kitaifa wa kuvutia uwekezaji 
nchini.

Naye Mtafiti wa Sheria za 
Uwekezaji nchini, Dk. Saudin 
Mwakaje, alisema katika ki-
kao hicho watatathmini hali 
ya uwekezaji nchini na kero 
zinazozikabili taasisi katika 
kutekeleza sera.

Alisema watapitia sera 
mbalimbali na kuona kama 
zinaendana na hali ya sasa 
na kama kutakuwa na uhitaji 
watatoa mapendekezo ya kuzi-
badili ili ziendane na wakati wa 
sasa.

“Tuna sera ambayo ilipitishwa 
mwaka 1996 ndiyo tutaijadili 
utekelezaji wake. Tunajua kuna 
mabadiliko mengi ya sheria am-
bayo yanaathiri utekelezaji wa 
sera za uwekezaji, hivyo tuta-
jadili mafanikio na changamoto 
kuboresha sera hizo,” alisema.

NICOL yatoa gawio kwa wanahisa
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya National In-
vestments Plc (NICOL), imetoa 
gawio kwa wanahisa wake la 
miaka mitatu iliyopita hali in-
ayodhihirisha kuendelea kui-
marika kwa kampuni hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na kampuni hiyo jana, 
gawio hilo ni kwa mwaka 2016, 
2017 na 2018 fedha ambazo 
zimelipwa kupitia akaunti ya 
benki ya kila mwanahisa.

“Tunapenda kuwatanga-
zia wanahisa wote kwamba 
kama ilivyoidhinishwa kwenye 
mikutano mikuu iliyopita ya 

wanahisa tumefanya malipo 
hayo kwa kila mwanachama,” 
ilisema.

Taarifa hiyo iliwataka wana-
hisa ambao hawajapokea gawio 
kuwasilisha nyaraka za umiliki 
wa        hisa      pamoja na taarifa 
za benki ili kulipwa magawio 
yao.

“Wanachama wetu ambao 
hawajapata gawio wawasilishe 
nyaraka zao za umiliki wa hisa 
na taarifa za akaunti zao kabla 
ya Septemba 30, mwaka huu, na 
fomu ya gawio inapatikana kwe-
nye tovuti yetu,” ilisema taarifa 
hiyo. 

Taarifa hiyo pia ilisema kam-
puni hiyo ilianzishwa mwaka 

2001 na wanahisa wachache 
ambao walitoa michango yao 
lengo ikiwa ni kuwawezesha 
wananchi kumiliki uchumi.

Ilisema tangu kuanzishwa 
kwake, kampuni hiyo haikuwa-
hi kutoa gawio hadi wananchi 
walipolalamika na kuchagua 
uongozi mpya mwaka 2012 am-
bapo Dk. Gideon Kaunda alich-
aguliwa kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi.

Ilisema pamoja na changa-
moto mbalimbali uongozi huo 
mpya ulianza kutoa gawio la 
kwanza mwaka 2016 la Sh 25, 
mwaka 2017 gawio la Sh 26 na 
mwaka 2018 gawio la Sh. sita 
ambapo ilifanikiwa kulipa ma-

dai na malimbikizo na kodi seri-
kali Sh. bilioni 1.5.

Ilisema katika kuendelea 
kuhakikisha inalipa gawio zuri 
kwa wanahisa wake, NICOL 
imejiwekea mikakati mipya ya 
kuikuza kampuni hiyo na kuwa 
miongoni mwa kampuni kubwa 
hapa nchini zinazolipa kodi na 
kutoa gawio zuri kwa wanahisa 
wake.

“Uongozi mpya wa bodi chini 
ya uongozi wa Dk. Kaunda ume-
fanya mageuzi makubwa na 
unaendelea kujidhatiti na kuwe-
ka mikakati kuhakikisha kam-
puni inaendelea kuwa imara ili 
kuwanufaisha wanahisa wake,” 
ilisema.

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Mawasiliano 
(TCRA), imesitisha utoaji hudu-
ma za utangazaji za Wasafi FM 
kwa muda wa siku saba, baada 
ya kubainika kutumia lugha ya 
matusi      na isiyo na staha kwa 
jamii        katika kipindi chake 
cha ‘The Switch’ na Masham-
sham.

Vilevile, TCRA imekitaka 
kituo hicho cha redio kusitisha 
matangazo yake yote ya jana 
kuanzia agizo lilipotoka jana 
mchana na kutumia muda huo 

kuomba radhi kwa umma wa 
Tanzania kwa kukiuka kanuni 
za utangazaji.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Mkurugenzi Mkuu wa 
TCRA, James Kilaba, alisema 
endapo Wasafi FM itashindwa 
ama kukaidi uamuzi huo, hatua 
zaidi za kisheria na kiudhibiti zi-
tachukuliwa.

Kilaba alisema watangazaji 
hao wametumia lugha yenye 
matusi ambayo hata yeye hawe-
zi kuyanukuu na kufanya hivyo 
ni kinyume cha kanuni namba 

11(1)(c) na (d) za Kanuni za Ma-
wasiliano ya Kieletroniki na 
Posta za Mwaka 2018.

Alisema maudhui ya 
utangazaji wa redio na tel-
evisheni zinamtaka mtoa hu-
duma wa maudhui kuhakiki-
sha kuwa anatangaza maudhui 
yenye lugha za staha.

“Mtoa huduma ya maudhui 
anapaswa kufuata sheria, ka-
nuni na masharti ya leseni sam-
bamba na maelezo yanayotole-
wa na mamlaka ya mawasiliano 
Tanzania katika utangazaji na 
maudhui yake,” alisema.

Mkurugenzi huyo alibainisha 
kuwa kutokana na ukiukwaji 
wa kanuni,wameamua kuwa-
chukulia hatua Wasafi FM na 
kuwataka watangazaji kuzinga-
tia maadili.

“Ikumbukwe kwamba uamu-
zi wa namna hii siyo kiwango 
cha makosa mtakayoendelea 
kuyatenda. Niendelee kutoa rai 
kwa vyombo vya utangazaji vy-
ote na watangazaji wake kuzin-
gatia kanuni zote za utangazaji 
kwa lengo la kulinda maslahi 
mapana ya nchi yetu kimaadili,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Asasi ya Agenda ya Vijana Tanzania, Rogers Fungo, akizungumza kwenye mkutano wa uchaguzi wa viongozi wa Jukwaa la 
wanaharakati wa haki za vijana wanawake, uliofanyika makao makuu ya Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Mabibo, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: SABATO KASIKA 
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Selimundu bado tishio SADC
Huduma 
majisafi 
kuboreshwa 
zaidi 
Na Happy Severine, 
BARIADI

UPATIKANAJI wa 
huduma ya majisafi na 
salama Mkoani Simiyu  
unatarajiwa kuongezeka 
kutoka  asilimia  51  ya 
mwaka 2019  hadi  57.4  
ifikapo mwezi ujao.

Hatua hiyo inatokana 
na mafanikio ya mradi 
wa lipa kulingana na 
matokeo (PF4R ) hali 
itakayosaidia wananchi 
kuepukana na  adha ya 
upatikanaji wa huduma 
hiyo kwa uhakika na 
urahisi.

Mbali na ongezeko 
hilo, pia kutakuwapo na 
ongezeko la ajira kwa 
wananchi ambao wataji-
patia  kazi kupitia mradi 
wa usambazaji  wa 
mabomba katika miradi 
23 ya mradi huo.

Hayo yalisemwa 
jana  na Meneja wa 
Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA), Mhandisi 
Mariam Majala, wakati 
wa makabidhiano ya 
mabomba yatakayotu-
mika kutekeleza miradi 
ya maji mkoani hapa 
yaliyofanyika katika 
ofisi za RUWASA mjini 
hapa.

Mhandisi Majala 
alisema  mpaka sasa 
wamepokea  asilimia 70 
ya mabomba ya maji 
yenye thamani ya Sh. 
Milioni 823 ambayo 
yatatumika kutekeleza 
miradi 23 kwa mkoa 
mzima huku wakisubiri 
wakati wowote kuwasili 
kwa asilimia 30 ya ma-
bomba  yaliyobaki.

Aliongeza kuwa hali 
ya upatikanaji wa hu-
duma ya maji kwa sasa 
si mbaya na wanawa-
hakikishia wananchi 
ongezeko kubwa la 
huduma hiyo.

Awali, akikagua 
mabomba hayo,  Ka-
tibu Tawala wa Mkoa 
wa Simiyu, Mariam 
Mmbaga, aliwataka wa-
nanchi kushiriki kwenye 
mradi huo kwa kutunza 
miundombinu ili lengo la 
ongezeko hilo waliloku-
sudia lifikiwe.

Mjumbe wa Bodi ya 
Ununuzi, Ekwabi Mu-
jungu, aliomba kazi 
ifanyike kama ilivyopag-
wa ili thamani ya fedha 
ionekane.

Wakazi DDC walalamikia harufu majitaka
Na Frank Maxmillian,       TU-
DARCo

WAKAZI wa mtaa wa DDC Man-
ispaa ya Kinondoni, jijini Dar Es 
Salaam, wamelalamikia kero ya 
maji machafu na harufu kali kuto-
kana na mitaro inayopitisha maji 
hayo kujaa kiasi cha kusambaa 
kwenye makazi ya watu.

Baadhi ya wakazi wa eneo hilo 
wakizungumza na Nipashe jana 
kwa nyakati tofauti, walisema 
maji hayo yanayotoa harufu kali 
yamejaa kwenye barabara in-

ayokatisha mtaani hapo na ku-
sababisha hofu ya kukumbwa na 
magonjwa ya mlipuko.

Walisema hali ambayo iliyoan-
za mwanzoni mwa mwezi huu, 
imekuwa kero kwao kiasi cha ku-
hatarisha afya zao, hasa watoto.

“Maji hayo yamekuwa yak-
itiririka mfululizo, hivyo kusaba-
bisha eneo kuwa chafu na hata-
rishi hasa kwa watoto waishio,” 
alisema Emmanuel Sanga.

“Tumezungumza sana kuhusu 
hali iliyotokea hapa mtaani, lakini 
DAWASA (Mamlaka ya Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Dar es Salaam) 
hawajatufikia kutupatia msaada. 
Inanipa shida zaidi kwa sababu 
hili ni eneo langu la biashara,” 
alisema Rosemary Chacha.

Wakizungumzia kero hiyo, 
Mwenyekiti wa Mtaa huo, Selem-
ani Masale na Bibi Afya wa Mtaa, 
Nancy Zakayo, walisema maji 
hayo ni changamoto kubwa kwa 
wakazi wa DDC na kuiomba DA-
WASA  kushughulikia suala hilo 
haraka iwezekanavyo.

“Majitaka hayo ni hatari kwa 
afya hasa za watoto wachezao 

eneo hilo, hivyo basi linapaswa 
kushugulikiwa mapema,” alisisiti-
za Zakayo.

Mwandishi wa habari hii 
alishuhudia majitaka yakiwa ya-
mesambaa mtaani huku kukiwa 
na harufu kali na huku wananchi 
wakiendelea na shughuli zao 
wakipata shida kupita baraba-
rani.

Akizungumzia suala hilo, Mse-
maji wa DAWASA, Evalyster Lya-
ro, alisema “tatizo tumelipokea 
na tupo mbioni kulifanyia kazi ka-
tika kulinda usafi wa mazingira.”

Na Christina Mwakangale

NCHI zilizopo Kusini mwa Jang-
wa la Sahara, zina idadi kubwa ya 
wagonjwa wa selimundu hususan 
watoto walio chini ya miaka mi-
tano.

Kati ya watoto 300,000 hadi 
500,000 wenye ugonjwa huo hu-
zaliwa kila mwaka duniani, huku 
zaidi ya asilimia 70 wakizaliwa 
katika nchi za Kusini mwa Sahara.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi 
zinazojishughulisha na Ugonjwa 
wa Selimundu Tanzania (TAN-
SCDA), Dk. Deogratius Soka, 
aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na  Nipashe, kuhusu 
mwezi Septemba ambao ni maal-

um kwa uelimishaji ugonjwa huo 
duniani.

Alisema ugonjwa wa selimun-
du, kwa hapa nchini unachangia 
vifo vya watoto wenye umri wa 
miaka mitano kwa asilimia 6.7.

“Ugonjwa huu wa kurithi, 
hurithiwa katika njia sawa sawa 
na mtu anavyorithi rangi yake ya 
mwili au macho, urefu, mtu hu-
zaliwa na ugonjwa huu. Selimun-
du huathiri mamilioni ya watu 
duniani kote na hasa wale wana-
toka Jangwa la Sahara,” alisema 
Dk. Soka.

Alisema Tanzania ni moja ya 
nchi zenye wagonjwa wengi du-
niani, inakadiriwa kati ya watoto 
8,000 hadi 11,000 wanazaliwa na 

ugonjwa huo kila mwaka.
“Inakadiriwa kuwa asilimia 

15 hadi 20 ya watu wote nchini 
wana vinasaba vya ugonjwa wa 
selimundu. Watoto wanane kati 
ya watoto 1,000 wanaozaliwa, hu-
zaliwa na ugonjwa huu.

Tanzania inashika nafasi ya nne 
duniani kwa wingi wa wagonjwa 
wa selimundu, nyuma ya Nigeria, 
India na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC),” alisema Dk. 
Soka.

Dk. Soka alisema kuwa wag-
onjwa wenye ugonjwa huo, huwa 
na upungufu wa damu, kupata 
maambukizi ya vimelea vya ma-
gonjwa ikiwamo homa ya uti wa 
mgongo na watoto kupata ni-

monia huku watu wazima waki-
kumbwa na kiharusi.

“Chembe nyekundu za seli-
mundu hushindwa kupita kwa 
urahisi katika mishipa midogo 
ya damu na hivyo kukwama na 
kuziba mzunguko wa damu. Hali 
hii husababisha maumivu yenye 
ukali tofauti, pia kukwama na kuz-
iba mzunguko wa damu kwenda 
kwenye kichwa husababisha ki-
harusi,” alisema Dk. Soka.

Kadhalika Dk. Soka aliiasa 
jamii kuacha kunyanyapaa wag-
onjwa wa selimundu kwa kuwa 
na dhana kuwa, wenye ugonjwa 
huo hawawezi kujihusisha na ma-
husiano, kuolewa na hata kuzaa 
watoto.

Gari la maji likisambaza huduma hiyo kwa wakazi wa eneo la Goba Tegeta A, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Ndoo moja inauzwa 300/-. 
PICHA: MIRAJI MSALA 



Jumamosi  Septemba 12, 2020 9

HABARI dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA

 ASKOFU wa Kanisa la Interna-
tional Evangelism Tanzania (IEC), 
Jimbo la Morogoro, Lucy Londo, 
amewataka wanawake wanalioji-
andikisha kupiga kura, kuhakiki-
sha wanawachagua viongozi 
bora kenye uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu.

 Askofu Londo aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari jijini hapa.

Londo alisema wanawake hao 
wanapaswa kujitokeza kwa wingi 
siku ya kupiga kura ili kuwacha-
gua viongozi watakaofaa kwa 
ajili ya maendeleo ya taifa na si 
vinginevyo. 

“Pia wanawake tuendelee na 
maombi kila siku bila kuchoka 
kwa ajili ya kuombea uchaguzi 
mkuu utakaofanyika mwaka huu 
ili taifa lipate viongozi watakao-
tokana na chaguo la Mungu,” 
alisema. 

Naye Mwenyekiti wa Idara ya 
Wanawake Watumishi wa Kanisa 
hilo, Mchungaji Martha Mbisse, 
aliwataka wagombea kunadi sera 
zao kistaarabu kwenye majuk-
waa ya kampeni bila kutumia 
lugha za uchochezi na matusi.

 Mbisse alisema wanawake wa 
kanisa hilo watachagua vion-
gozi wenye sera zinazokubalika 
zinazowaletea maendeleo na si 
wanaotumia matusi na watoa 
rushwa. 

“Tunataka wagombea wa 
vyama vya siasa katika kipindi 
hiki cha kuelekea uchaguzi wa 
viongozi vwa vyama vya siasa 
kufanya kampeni za kistaarabu 
na siyo zenye lugha chafu,” 
alisema.

 

Askofu 
atahadharisha 
wanawake 
uchaguzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

T
UME ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) imezionya 
asasi za kiraia, ambazo 
hazijapatiwa kibali cha 

kutoa elimu kwa mpigakura ku-
tojihusisha na shughuli zozote 
za uchaguzi mkuu kwa kuwa ku-
fanya hivyo ni kosa la jinai.

Ofisa wa Sheria wa NEC, Rich-
ard Lugomela, alitoa onyo hilo 
jana kwenye uzinduzi wa elimu 
ya mpigakura uliofanywa na 
Shirika la Elimu ya Amani Tan-
zania.

Lugomela alisema tume hiyo 
haitasita kuchukua hatua za 
kisheria kwa asasi na mashirika 

yote yatakayojihusisha na uvun-
jifu huo wa sheria, kanuni na 
taratibu za uchaguzi.

“Kwa asasi ambayo bado haina 
kibali kutoka NEC, haitakiwi ka-
bisa kufanya shughuli yoyote ya 
kutoa elimu ya mpigakura katika 
uchaguzi mkuu mwaka huu ving-
inevyo itakuwa imejiingiza ka-
tika jinai na sheria zitachukuliwa 
dhidi yake,” alisema Lugomela.

Kadhalika, alisema kwa asasi 
yoyote ambayo imepatiwa kibali 
cha kutoa elimu ya mpigakura 
katika uchaguzi mkuu, haipaswi 
kuingia ubia na asasi ambayo 
haina kibali.

“Asasi ambayo itakiuka sheria, 
kanuni na taratibu za Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi, hatua kali zi-
tachukuliwa ikiwa ni pamoja na 
kufutiwa usajili wake,” alisema  
Lugomela.

Pia alisema asasi za kiraia zina-
takiwa kutoa elimu ya mpigakura 
kwa mujibu wa vibali ilivyoomba 
na si vinginevyo.

Aidha, alisema NEC inatarajia 
kuona asasi zote zilizopatiwa 
vibali hazitajihusisha na kampeni 
za kisiasa na kuacha majukumu 
yao kwa mujibu wa sheria.

“Ni matumaini yangu kuwa 
asasi hazitajingiingiza kuwa 
upande mmoja wa chama katika 
uchaguzi, kwani kujiingiza katika 
chama kimoja itakuwa imewany-
ima haki wananchi wengine,” 

alifafanua.
Lugomela alisema wanata-

rajia uchaguzi mkuu mwaka huu 
kuwa huru na wa haki na ha-
wategemei asasi za kiraia kuwa 
chanzo cha uvunjifu wa amani.

Naye Ofisa Uhamasishaji wa 
Shirika hilo, Hamisi Kiyogoma, 
alisema lengo la kutoa elimu hiyo 
ni kuhakikisha kuwa uchaguzi 
mkuu 2020 unafanyika kwa am-
ani bila kikwazo chochote.

“Elimu hii tunaitoa nchi 
nzima, katika mikoa yote kwa 
kushirikiana na NEC ili wananchi 
watambue umuhimu wa kushiri-
ki kupiga          kura na kutambua 
thamani ya kura yao,” alisema 
Kiyogoma.

NEC yaonya asasi elimu ya mpigakura

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imezindua muundo 
wa utumishi wa kada ya ustawi wa 
jamii na miongozo saba ya huduma 
za ustawi wa jamii ikiwamo uan-
zishaji na uendeshaji wa makazi ya 
wazee na wasiojiweza.

Kutokana na hilo, imezionya 
taasisi binafsi kutotumia fursa hiyo 
kibiashara bali zinapaswa kutoa 
kama huduma kwa wazee.

Akizindua miongozo hiyo jana, 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, 
Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii, 
Dk. John Jingu, alisema pamoja na 
serikali kuwa na nyumba za wazee 
17, imekuwa ikipokea maombi ku-
toka taasisi hasa mashirika ya kidini 
kutaka kuanzisha makazi hayo.

“Hadi sasa kuna makazi 18 bin-
afsi ya wasiojiweza. Sasa tumetoa 
mwongozo ambao utaweka utara-
tibu mzuri na viwango ili isije mtu 

akatengeneza kibiashara. Hii  ni hu-
duma siyo biashara ni kuwasaidia 
wazee,” alisema.

Dk. Jingu alifafanua kuwa mion-
gozo hiyo imetengenezwa baada ya 
kufanya utafiti na kutumia mbinu 
mbalimbali za kisayansi ili kupata 
vitu vitakavyosaidia kuwa na mion-
gozo bora.

“Huduma bora za ustawi wa 
jamii ndio msingi wa taifa. Familia 
zikiimarika na taifa linakuwa imara, 
zikiyumba na taifa linayumba. Tuna 
jukumu kubwa la kuhakikisha hu-
duma zinaimarika na kwa kufanya 
hivyo ndiyo tumekuja na miongozo 
mbalimbali,” alisema.

Alisema kati ya miongozo hiyo 
saba kuna wa uanzishaji wa nyum-
ba salama kwa ajili ya wahanga wa 
ukatili na usafirishaji wa binadamu.

“Kwa mfano mtoto amefanyiwa 
ukatili mkubwa na mzazi kumwa-
cha pale si salama na ni kumhatari-

sha mtoto. Sasa tunaanzisha nyum-
ba ambazo zitatoa hifadhi ya muda 
kwa mtu wa aina hiyo wakati suala 
lake linashughulikiwa na watapata 
huduma zinazostahili ikiwemo za 
unasihi,”alisema.

Pia alisema kuna mwongozo un-
atoa fursa ya kuwa na wawakilishi 
wa watoto mahakamani ambao ni 
wasaidizi wa kisheria huku uwepo 
wao ukinufaisha  watoto 700 na hu-
duma za kisheria.

“Kuna mwongozo wa programu 
za kijamii za marekebisho ya tabia 
kwa watoto waliokinzana na she-
ria na wale walio katika hatari ya 
kukinzana na sheria ambapo huu 
unaweka utaratibu wa uanzishaji, 
uendeshaji na usimamizi wa vituo 
baada ya kuwachepusha watoto 
kutoka mfumo wa jinai,” alisema.

Mingine ni wa kuwaunganisha 
watoto na familia zao, utambuzi wa 
huduma kwa watoto walio katika 

mazingira hatarishi na mwongozo 
wa majukumu ya maofisa ustawi 
wa jamii katika mamlaka za serikali 
za mitaa.

Kuhusu muundo wa utumishi wa 
kada ya ustawi wa jamii, alisema 
lengo lake ni kubainisha kwa kina 
majukumu hasa ya maofisa ustawi 
wa jamii ili kuondoa mkanganyiko 
uliokuwapo wa kufanya kazi zilizo-
paswa kufanya na ofisa maendeleo 
ya jamii au mtu mwingine.

“Pia muundo utasaidia vyuo vy-
etu vinavyotoa taaluma ambazo 
ni muhimu katika fani za ustawi 
wa jamii waimarishe mitaala yao. 
Hatuwezi kujua ni watu wa aina 
gani tunahitaji katika kada ya usta-
wi wa jamii na hapa tumeboresha 
na kuongeza idadi ya fani ambazo 
zinastahili na hatua hiyo itaongeza 
ajira,” alisema.

Naye Mwakilishi Mkazi wa Shiri-
ka la Kimataifa la Uhamiaji (IOM), 

Dk. Qasim Sufi, alisema duniani 
kuna waathirika takribani milioni 
20.9 wanaolazimishwa kufanya 
kazi na usafirishaji haramu wa bi-
nadamu jambo ambalo linapaswa 
kukomeshwa.

  “Wahanga (waathirika) wana-
safirishwa kutoka vijijini hadi mijini 
kwa ajili ya kazi na kunyanyaswa 
kijinsi. Waathirika wa biashara har-
amu na walionusurika na ukatili wa 
kijinsia na watoto wako kwenye ha-
tari na wanahitaji ulinzi kutokana 
na vitisho wanavyopata, hivyo kwa 
kushirikiana na wizara imetengen-
ezwa miongozo hii ili kutokomeza 
ukatili huo,”alisema.

Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya 
Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe ku-
toka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Rashid Maftaha, alisema ofisi hiyo 
imejipanga kuhakikisha miongozo 
hiyo inatekelezwa ipasavyo.

Serikali yazindua muundo ustawi wa jamii 

Wakulima wakitumia trekta kupura uwele, badala ya kupigapiga na fimbo, katika eneo la Busi, Halmashauri ya Kondoa, mkoani Dodoma 
juzi. PICHA IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

 MOJA ya sababu za 
kuongezeka kwa maradhi 
yasiyoambukiza Zanzibar 
ni jamii  kuacha kutumia 
vyakula vya asili na 
kutumia zaidi vile vya 
makopo ambavyo vina 
kemikali.

Mkuu wa Kitengo cha 
Maradhi ya Kisukari, 
Dk. Faiza Kassim Sulei-
man,  alisema hayo jana 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari 
katika ukumbi wa Malaria, 
Mwanakwerekwe  waka-
ti  wa mkutano wa wadau 
wa maradhi hayo.

Alisema kubadilika kwa 
mfumo wa maisha na 
wananchi kula chakula bila 
mpangalio kumesababi-
sha kiwango kikubwa cha 
maradhi yasiyoambukiza 
ambayo yamekuwa yaki-
poteza maisha ya watu 
wengi. Dk. Faiza aliitaka 
jamii kupunguza matumizi 
ya vyakula vya makopo 
ambavyo haviimarishi 
afya zao na kuwashauri 
wananchi kutumia zaidi 
matunda na mboga huku 
wakitilia mkazo kufanya 
mazoezi kuimarisha afya 
zao.

Mratibu wa Maradhi 
Yasiyoambukiza, Omar 
Abdalla Ali, alisema hatua 
zinazochukuliwa ni pamoja 
na kutoa elimu na ushauri 
kwa jamii.

Alisema kwa mujibu wa 
utafiti uliofanyika  Zanzi-
bar mwaka 2011, kati ya 
watu 100, 33 wamegun-
duliwa na maradhi yasi-
yoambukiza wenye umri 
wa miaka 25 hadi 69.

Omar aliyataja maradhi  
yasioambukiza ambayo 
yanaongoza zaidi ni kisu-
kari, shinikizo la damu, 
saratani ya shingo ya kiza-
zi, saratani ya tenzi dume, 
saratani ya matiti, ajali za 
barabarani na matatizo ya 
meno. Alisema kinamama 
12,212 waliofika kuchun-
guzwa saratani ya shingo 
ya kizazi katika Hospitali 
ya Rufani ya Mnazi Mmoja, 
371 sawa na asilimia tatu 
waligundulika na maradhi 
hayo na 34 walipelekwa 
Ocean Road kwa matibabu 
zaidi.

Naye Dk, Suleiman 
Selele, Mratibu wa Tama-
sha la  Vyakula vya Asili, 
alisema ushirikishwaji wa 
jamii katika masuala ya 
kiafya utasaidia utumi-
aji wa vyakula vilivyo 
sahihi ambavyo havina 
vichocheo vya maradhi 
yasioambukiza.

Sababu maradhi
yasiyoambukiza
zawekwa wazi

Waziri ajivunia huduma ya afya kidigitali
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Hamad   
Rashid Muhammed, amesema 
hatua ya kuanzisha huduma za 
afya kwa njia ya digitali ni moja 
ya maendeleo makubwa ndani ya 
Zanzibar.

Alisema mfumo huo ni 
umuhimu ambao utazitambua 
taarifa na takwimu mbalimbali za 
wagonjwa wanaougua maradhi 
mbalimbali ambao hufika vituo 
vya afya kupatiwa matibabu.

Hamad alisema  hayo jana mji-
ni hapa wakati akizindua mkakati 
wa digitali wa  afya huku akibaini-
sha kuwa mfumo huo utakuwa 
na umuhimu wake kwa vile sasa 
dunia inaelekea katika mambo ya 
teknolojia .

Alisema mabadiliko ya maen-
deleo hayo hayakutokea kwa 
siku moja bali ni ya miaka mingi 
na hata Shirika la Afya Duniani 
(WHO) linalitambua hilo.

Hamad alisema uwapo wa hu-
duma za afya za kidigitali utawez-
esha kuongeza nguvu za utoaji wa 

huduma kwa jamii.
Waziri huyo alisema katika kue-

ndelea na mfumo huo wananchi 
wa Zanzibar sasa hawapati shida 
tena iwapo mfumo huo utakuwa 
unaeenda kama ulivyotarajiwa.

Alisema katika kasi ya kuendana 
na mfumo huo, lazima mitambo 
ya kisasa ipate nafasi katika ukuaji 
na uendeshaji wa mfumo huo.

Pia alisema mfumo huo hau-
takuwa na maana yoyote iwapo 
serikali haijafanya jitihada za 
makusudi kuwasomesha wa-
nafunzi wa shule na vyuo vya afya 

juu ya mfumo huo.
Naye Mkurugenzi na Uende-

shaji wa Utumishi,  Ramadhan 
Khamis Juma, alisema iwapo mfu-
mo huo utafanya kazi kama ulivy-
otarajiwa, utaokoa muda katika 
kutoa matabibu kwa wagonjwa na 
kuokoa gharama.

Mwakilishi wa WHO, Dk. Ande-
mi Chael Ghairinay, alisema katika 
kufikia malengo ya mfumo huo, la-
zima kuwashirikisha wananchi na 
kwa Zanzibar itakuwa moja ya mi-
pango ya kuwasogezea wananchi 
huduma bora za matibabu.

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) leo kinatarajiwa 
kuzindua kampeni zake 
huku mgombea wake 

wa urais Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, akitazamiwa kutangaza 
Ilani ya chama hicho kwa wa-
nanchi.

  Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar, Dk. Abdalla Juma Sad-
ala, aliwaambia waandishi wa 
habari jana kuwa uzinduzi huo 
unatarajiwa kufanyika katika Vi-
wanja vya Demokrasia, Kibanda 

Maiti.
Alisema kazi ya uzinduzi huo 

unatarajiwa kuongozwa na Maka-
mu Mwenyekiti wa CCm  Zanzi-
bar, Dk. Ali Mohamed Shein, am-
baye atamtambulisha mgombea 
wa CCM.

‘’Napenda kuwajulisha wa-
nanchi kwamba CCM Zanzibar in-
atarajia kufanya mkutano mkub-
wa wa uzinduzi wa kampeni 
zake. Mgombea wa urais wa Zan-
zibar kwa tiketi ya CCM, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi,  atatambulishwa 
kwa wapigakura,” alisema.

Aliwataka wananchi, wanacha-
ma  na wafuasi wa chama hicho 

kujitokeza kwa wingi katika uzin-
duzi huo.

“Mkutano huu licha ya 
kumtambulisha mgombea wetu 
wa urais wa Zanzibar, Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2020-2025 itazinduliwa kwa wa-
pigakura ili waweze kuifahamu 
na kuifanyia kazi. Ilani hii im-
ejikita katika mambo muhimu ya 
maendeleo, uchumi na ustawi wa 
jamii,” alisema.

Pia alisema katika mkutano 
huo, vikundi mbalimbali vya 
sanaa, vinavyowajumuisha vijana 
wa kizazi kipya, vitatoa burudani 
kwa wananchi na wanachama 

watakaohudhuria.
  Baada ya uzinduzi huo, 

alisema mikutano mingine ya 
kampeni inatarajiwa kufanyika 
Unguja na Pemba huku wag-
ombea wa chama wakiwamo 
wabunge, wawakilishi na madi-
wani watafanya mikutano katika 
majimbo ya uchaguzi. 

Kiongozi huyo alisema CCM 
itafanya kampeni za kistaarabu, 
hivyo aliwataka viongozi wa vy-
ama vingine vya siasa kufanya 
kampeni ambazo hazitachochea 
fujo wala vurugu na badala yake 
kufanya kampeni zitakazohama-
sisha amani ya nchi.

CCM kuwasha moto wa kampeni Zanzibar 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia) na Mgombea Urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Hussein Mwinyi (wa pili kulia), Mke wa Rais Mama Mwanamwema Shein (wa tatu kulia) na Mke wa Mgombea Urais 
Mama Maryam Mwinyi (wa pili kushto), wakisoma ratiba ya hafla ya taarab maalum ilioandaliwa na chama hicho, katika ukumbi wa Sheikh 
Idrisa Abdulwakil Kikwajuni, mjini Zanzibar juzi usiku. PICHA: IKULU



W
ALIPOONDOKA kati-
ka lebo ya Kings Mu-
sic, Wanamuziki Killy 
na Cheed, walikuwa 

na mengi ya kujitetea ikiwamo 
kile walichosisitiza kwamba 
wao  wanafuata ushauri wa 
wazazi wao.

Wengi walishangaa sababu 
hiyo, wengine walihoji kwa 
nini wasanii wote waondoke na 
sababu iwe moja? Lakini kwa 
wale waelewa walijua safari 

hiyo kuna nahodha anawaon-
goza.

Pamoja na kuacha ghafla ka-
tika lebo hiyo iliyowatangaza, 
Ali Kiba ambaye ndiye kion-
gozi, hakuwa na maneno mengi 
badala yake aliwatakia safari 
njema na kuwashukuru kwa 
kumtambua kama ndiye aliye-
waibua.

Juma hili, wasanii hao 
waliibuka tena, safari hii 
walitangaza kujiunga na lebo 
ya Konde Gang, ambayo bosi 

wake ni mwanamuziki Harmo-
nize.

Katika ujumbe wa wasanii 
hao wakati wakijiunga na lebo 
hiyo, walimshukuru sana Ali 
Kiba kwa kuwatoa kimuziki, 
pia wakamsifu Harmonize, kwa 
kuwakubalia wajiunge katika 
kundi hilo kubwa.

Harmonize, aliwakaribisha 
kwa ujumbe wenye nasaha na 
angalizo makini kwa vijana hao.

“ Karibuni Killy na Cheed, 
silaha yetu ni upendo pamoja 
na kazi, maana hizo ndiyo haja 
za wananchi wanaoifanya leo 
hii Konde Gang Music kuwa ul-
imwenguni, Konde Gan ni lebo 
kubwa kwa hiyo acha tufanye”.

Killy na Cheed wanakum-
bushwa kwamba pamoja na 
furaha ya kujiunga na Konde 
Gang, lakini wakumbuke kwam-

ba ni lazima wachape kazi na 
kuacha utoto unaofanywa na 
watoto pacha.

Huko sasa hakutakuwa na 
mfumo wao wa ‘wawili’ kila 
mmoja atambue umuhimu 
wake na watakula kutokana 
na kazi wanazofanya na si 
vinginevyo.

Wakitaka kufanikiwa ni 
lazima waache ‘upacha’ wao 
kwani wakiendelea na mtindo 
huo watajikuta wakikumbuka 
‘pera’ walioacha kula kule kwa 
Ali Kiba na kukimbilia ‘Tufaa’ la 
Harmonize ambalo watashind-
wa kutafuna.

Wameshindwa 

pera kwa Ali Kiba,

wataweza tufaa

la Konde Boy?
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KILLY&CHEED

Kumbe Burna Boy, Stefflon 
ni mke na mume? Ukurasa.14



MSANII wa filamu za Bongo Muvi, Niva Supa Marioo, 
amesema kitendo cha kumfumania mpenzi wake kilimfanya 
kulala mahabusu baada ya kutembeza kipigo.

Niva Marioo, amesema alipelekwa mahabusu mara mbili 
mara ya kwanza ni baada ya kumfumania mpenzi wake, 
mara ya pili alikamatwa baada ya kwenda kufanya shoo na 

marehemu Udeude. 
“Kwenye maisha yangu 

sijawahi kwenda jela, 
ila polisi na mahabusu 
niliwahi kuingia mara 
mbili, kosa la mara ya 
kwanza ilikuwa kum-
piga Ex wangu ambaye 
nilimfumania, kama 
unavyojua unapomfu-
mania mtu unakua kama 
kichaa, tena nilimfuma 
akiwa anapigwa kisi na 
mwanaume mwingine 
kwenye gari, nilikuwa 
nimemfuata tukafurahi  
kula bata ila nikajikuta 
nimelala kituoni”

Niva Marioo amesema 
baada ya tukio hilo 

kutokea alikaa chini na kujutia kwa sababu ndiyo ilimfanya 
kwenda polisi kwa mara ya kwanza.

MSANII chipukizi wa muziki wa Bongo Fleva,Joshen 
Adam, maarufu kama 
‘Giny’amekamilisha 
singo yake mpya inay-
oitwa ‘Jini Baba’.

Akizungumza na BT, 
msanii huyo amesema 
wimbo huo umetayar-
ishwa katika studio ya 
Asset Music chini ya 
prodyuza ‘Kazu Beats’ 
ya jijini Dar es Salaam.

Amesema wimbo huo 
ambao upo katika mfu-
mo wa ‘Audio’utaanza 
kusikika hivi karibuni 
baaada ya utaratibu wa 
kuutambulisha rasmi 
kufanyika.

“Nipo kwenye gemu 
kwa muda mrefu la-
kini kupitia wimbo huu, 
mashabiki wa muziki 
watarajie kupata radha 

mpya yenye kuleta mabadiliko katika muziki,” amesema 
Gyni.
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Na Adam Fungamwango

DUNIA ni duara. Nenda utaka-
kokwenda. Zunguka utakavyo-
zunguka, lakini siku moja utaji-
kuta huenda umerejea kulekule 
ulikotoka. Hii ndiyo maana 
halisi ya methali ya ‘mwenda 
tezi na omo, marejeo ngamani’. 
Ni msemo wa kipwani, Maana 
yake ni kwamba utaenda mbele 
na nyuma ya tanga la baharini, 
pande hizo zote mbili zinaitwa 
tezi na omo, lakini marejeo yake 
ngamani, ikiwa na maana lazima 
tu mtu atarejea katikati ya tanga 
ambapo panaitwa ngamani.

Tujikite kwenye filamu yetu ya 
leo ambayo inashabihiana sana 
na msemo huu. Inaitwa ‘Vanesa 
in Dilema.’

Imechezwa na wasanii Ra-
chel Haule aliyefariki 2014 jijini 
Dar es Salaam. Wengine ni Haji 
Adam, Simon Mwapagata na 
wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha kwe-
nye ofisi moja, kijana George 
anampenda mfanyakazi mwen-
zake aitwaye Vanesa. 

Penzi linanoga na kuonekana 
kwa kila mtu. Nyuma ya pazia 
ya maisha ya Vanesa miaka 
mingi iliyopita ni kwamba al-

ipewa mimba na mpenzi wake 
akiwa shuleni na mwanaume 
aliyekuwa akiitwa Jacob wakati 
wanasoma. Ilimfanya asimame 
shule na Jacob akakimbia mkono 
wa sheria. 

Vanesa baada ya kujifungua, 
baadaye alijiendeleza na kuen-
delea na masomo hadi alipofaulu 
na kupata kazi mjini, iliyomku-
tanisha na George.

Vanesa furaha sasa inarudi 
kwa kukutana na mwanaume 
mwingine George. Siku moja 
aliamua kwenda kumtambulisha 
nyumbani kwao. Siku hiyo kaka 
yake kutoka Marekani alikuwa 

amewasili.
Wakati anatambulishwa 

kukazuka mshangao mkuu. 
Kumbe Vanesa anamfahamu 
kaka wa mpenzi wake. Ndiye 
Jacob. Vanesa anazirai. Kila 
kitu kinaanikwa wazi. Kumbe 
miaka mingi nyuma, Jacob ndiye 
alimpa mimba Vanesa shuleni 
na kukimbia, kabla ya kutimkia 
Marekani. Na mtoto mwenyewe 
yupo kijijini kwa bibi yake.

Ndugu wawili wakaingia 
kwenye bifu la kumgombea 
mwanamke mrembo Vanessa. 
Mwenyewe hajui la kufanya, in-
gawa alionekana kumpenda sana 

Jacob, yule aliyekuwa naye shu-
leni. Lakini kwa sasa anaishi na 
George. Hii ilimkera sana George. 
Kila wakati alikuwa akigombana 
na mwenzake.

Kukosa msimamo kwa Vanesa 
kulichochea uhasama na kuoam-
inika pande zote mbili, kiasi cha 
kila mmoja kuanza kuamua kum-
kwepa. Baadaye waliona ni bora 
wamalize ugomvi kila mmoja 
atafute mwanamke mwingine. 

Sasa Vanesa akawa hapati 
mapenzi, au hapapatikiwi na 
yoyote kati ya wanaume hao 
wote wawili ndugu.

Akaanza kuona mabadiliko 

kwa kukosa upendo. Bahati 
mbaya sana, tayari alikuwa 
na ujauzito wa George, ambao 
mwanzo alitaka kwenda kuutoa 
ili tu awe na Jacob.

Jacob, anaamua kumuomba 
msamaha ndugu yake George na 
kumaliza bifu, huku akiaga kuwa 
anarejea nchini Marekani. Lakini 
akamshauri ndugu yake kumuoa 
Vanesa, kwa sababu anaujauzito 
wake, pia yeye mwenyewe ana 
mtoto kwake.

Baada ya kujishauri kwa muda 
mrefu, tena baada ya kuona 
Vanesa anapata tabu, George 
aliamua kumsamehe na kumuoa.

BASI SAWA

Joshen awachezesha 
‘Jini Baba’

Supa Marioo kwa nini 
ulimpiga tunda lako?

MWANAMUZIKI  wa BongoFleva, Amber 
Lulu, ameamua kuruka kama ndege 
kunguru, akisema watu wamuache 
kumhusisha kimapenzi na Uchebe.

Amber Lulu hivi karibuni aliweka 
ujumbe kwenye Insta Story akisema 
“Acheni Ujinga, mimi na Uchebe wapi 
na wapi mxiuuu” na kuibua mjadala 

mkali katika mtandao wa Istagram..
“Hayo ni mambo ya Instagram nime-

shayazoea hayanipi shida pia sipendagi 
kuyaongelea, sijui hata yameanzia wapi 
na sina hata cha kuwaambia, hata ni-
kisema niweke sawa suala hili wao ita-
wasaidia nini kwanza hayo mambo ya 
Uchebe kamuulizeni Shilole,’ amesema.

   

ALIYEKUWA mume wa mwana-
muziki na mjasiriamali, Shilole, 
ameibuka na kusema msanii huyo 
anatakiwa kufuata taratibu za 
kidini kwa kukaa eda baada ya 
kupewa talaka.

Akizungumza na East Africa 
radio, Uchebe amesema amempa 
talaka Shilole kwa awamu kama 

imani ya Kiislam inavyotaka, 
hivyo ni lazima naye kufuata 
kwa kukaa eda ili yeye ampatie 
huduma zote muhimu.

“Matatizo yanaponikuta huwa 
namuomba sana Mungu nisifanye 
jambo la ajabu, maana wa-
nawake wana vitu viwili, kwanza 
anapomkosea mumewe hakubali 

anataka kushindana naye na 
kwenye ndoa ndiyo inawabeba 
sana” amesema Uchebe 

Halafu akamalizia “Sipo karibu 
na mwenzangu na nimetoa talaka 
ambazo zina awamu, pia ana-
takiwa akae eda kupata huduma, 
ukitaka kuoa kuna misingi mingi 
unatakiwa kuifuata”.

Haya Uchebe ndo 
kasema, Shilole kaa eda

Vanesa in Dilema; Mwenda tezi na omo, marejeo ngamani

Na Adam Fungamwango

WATU hawacheleweshi, yaani 
mwezi Septemba bado hata 
haujapambazuka vizuri, watu 
wameshatoa vitu vipya.

Tayari baadhi ya wasanii 
wameshatoa ngoma kali amba-
zo zimeanza kubamba kwenye 
mitandao ya kijamii  na hata 
vyombo vya habari.

Hizi ni baadhi ya ngoma kali 
ambazo zimetoka mwanzoni tu 
mwa mwezi Septemba na kuzu-
sha gumzo mitaani.

Nitajaribu-Salha
Hivi sasa kuna ingizo jipya la 

msanii wa kike aitwaye Salha.  
Yeye Septemba 2, ametoa ngo-
ma yake aliyoiita ‘Nitajaribu’ Ni 
ngoma ya mapenzi na maudhui 
yake yanaonyesha jinsi msi-
chana alivyoumizwa na mpenzi 
wake, hivyo anajaribu kujipoza 
kwa maneno ya faraja.

Anasema yeye hakopeshi 
wala hauzi, ila yeye ni wa 
kuumia kwa sababu akipenda 
anapenda mazima, akitekwa 
anatekwa mazima. Hata hivyo, 
ameumizwa kwenye mapenzi, 
ameachwa, hivyo anadhani 
kuwa wake yeye hajazaliwa.

Sina Nyota-Mbosso
Siku mbili baadaye, yaani 

Septemba 4, msanii maarufu 
nchini Mbosso, yeye alitambu-
lisha ngoma yake iitwayo ‘Sina 
Nyota’.

Wimbo huu nao ni wa map-
enzi. Ni yale yale tu malalamiko 
ya mtu anayeumizwa na map-
enzi, lakini hii inaonekana kuwa 

pia tatizo lingine ni kipato kuwa 
kidogo.

Coco-Willy Paul
Huyu ni mmoja wa wasanii 

mwenye sauti nzuri na laini. 
Akimshirikisha Avril, ametoa 
ngoma yake  Septemba 4 am-
bayo inaitwa ‘Coco’. Ni wimbo 
wa mapenzi pia. Lakini mapenzi 
haya ya hawa ni yale ya wale 
wanaoanza kupendana. Yanaku-
wa kama njiw a wanaofuatana 
wawili wawili. Wanaimba kwa 
kupokezana na kusifiana. Siku 
zote mwanzo wa mapenzi ni 
raha sana.

Nitachelewa-Ibraah
Septemba 5  ikatoka pini noja 

kali inayoitwa ‘Nitachelewa’. 
Imetolewa na msanii Ibraah 
na kuwa ni moja ya ngoma 
zilizotoka mapema mwezi huu 
na tayari zimeshaanza kuingia 
kwenye mioyo na ubongo wa 
mashabiki wa muziki wa bongo 
fleva nchini.

Ngongingo-Rayvanny
Inaonekana ni ngoma ambayo 

itafanya vizuri sana kutokana 
na maudhui ya wimbo yenyewe 
na staili yake. Nasema hivi kwa 
sababu Wabongo wanapenda 
sana muziki ambao unakuja 
na staili tofauti na waliozoea, 
kwenye maudhui na uimbaji 
pia. ‘Wowowo na ngongingo’ 
ni misemo ya miaka ‘90, hivyo 
inawakumbusha watu mbali. 
Hata aina yake ya uimbaji ni ile 
ya ucheshi, kutokana na Ray-
vanny kumshirikisha Baba Levo. 
Imetoka Septemba 6.

Hawa wamewahi bwana!

Mmh! Amber Lulu, 
aisifiaye mvua…
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WANAMUZIKI watatu kutoka 
Nigeria,  watakwenda nchini 
Tanzania kwa ajili ya kutoa bu-
rudani katika shoo ya aina yake.

Wasanii hao ambao kila 
mmoja ana ngoma zake zime-
fanya vizuri duniani, ni Singahj, 
Joeboy na Wurld.

Shoo ambayo itawakutanisha 
wanamuziki hao kwa pamoja 
itafanyika Septemba 26 jijini Dar 
es Salaam.

MWIGIZAJI mkongwe kutoka 
Nollywood, Stella Damasus na 
mumewe Daniel Ademinokan, 
inadaiwa wapo katika hatua ya 
mwisho ya kuachana baada ya 
kuishi katika ndoa kwa muda 
mrefu.

Kulingana na taarifa zi-
lizopatikana, wanandoa hao 
wameshindwa kuondoa to-
fauti zao na sasa hakuna uamuzi 
mwingine watakaouchukua, bali 
hatua inayofuata ni kupeana 
talaka.

Stella na Ademinokan, tayari 
wamefuta kila kitu kinachowa-
husu katika akaunti zao za 
Instagram, jambo ambalo lin-
aashiria shari imetawala kuliko 
heri.

Stella, 
Edeminokan si 
wanandoa tena

VITUKO vinazidi kujitokeza ka-
tika kesi ya talaka inayomhusu  
mwanamuziki mkongwe Dr Dre, 
na mkewe Nicole Young, baada 
ya mwanamama huyo kudai 
alipwe zaidi ya dola mlioni mbili 
kila mwezi kama ya matunzo ya 
watoto.

Mtandao wa PageSix, umedai 
katika maombi mapya waliyo-
wasilishwa siku ya Alhamisi 
iliyopita, Young anataka Dre 
amlipe dola 1,936,399 kwa ajili 
ya kusaidia kuwatunza watoto 
wao.

Aidha, mkewe huyo amedai 
amekuwa na wakati mgumu wa 
kulipa bili mbalimbali ambazo 
alikuwa akipatiwa kwa miaka 24 
ya ndoa yao, kutokana na Dre 
kuzuia kila kitu tangu kuanza 
kwa sakata hilo.

Vituko tupu 
talaka ya Dr 
Dre na mkewe

Wanigeria 
kuwaburudisha 
Watanzania

MWIMBAJI nyota wa Nigeria, 
Burna Boy, na mpenzi wake 
ambaye ni rapa, Stefflon Don, 
inadaiwa wamefunga ndoa kwa 
siri.

Uvumi kwamba wawili hao 
wamefunga ndoa, unakuja baada 
ya Burna Boy, kuweka video fupi 
katika ukurasa wake wa Isra-
gram, akionekana akimuita rapa 
huyo mke wake.

“Niangalie mke wangu,” 
alisikika Burna Boy na kuendelea 
“ “Unaona, unahitaji mke kama 
ninaye mimi, hili ni tatizo.

Kumbe Burna 
Boy, Stefflon ni 
mke na mume?

Bilionea na staa wa filamu nchini 
Marekani, Tyler Perry, ameonyesha 
kwamba jarida la Forbes halikukosea 
kumtaja kama kuwa na ukwasi wa 
fedha, baada ya kuonyesha jumba lake 
jipya linalojengwa ambalo litakuwa na 
kiwanja binafsi cha ndege.

Kulingana na mtandao wa TMZ, ny-
umba hiyo ya kifahari itachukua eneo 
lenye ukubwa wa futi 35,000, sawa na 
heka 1,200.

Ujenzi wa nyumba hiyo tayari 
umeanza karibu na jiji la Atlanta, 
utajumuisha viwanja vya michezo, 
mabwawa makubwa ya kuogelea na 
kiwanja kikubwa cha kutua na kuruka 
ndege yake binafsi.

JUMAMOSI septemba 12, 2020

Tyler jumba lake

kufuru tupu
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M
ATUMIZI ya simu kwa 
madereva wa vyombo 
vya moto baraba-
rani ni jambo lina-

loshuhudiwa kila siku na ajali ny-
ingi zinaonekana zikisababishwa 
na kutumia simu.

Mara kadhaa wanaotumia simu 
huwagonga wenzao kwa nyuma, 
huparamia ukingo na wakati 
mwingine husababisha foleni na 
zogo barabarani.

Zogo hutokea pale wanapoen-
delea kusimama wakati magari ya-
meruhusiwa . Matukio hayo hush-
uhudiwa kwa sababu madereva 
wahusika hawaangalii mbele ku-
jua iwapo wameruhusiwa na taa 
au polisi, kwa sababu macho yao 
yameng’ang’ana na simu.

Mara nyingi madereva wanaow-
agonga wenzao kwa nyuma ni 
wale wanaotumia simu kuchati 
au ‘kutongoa’. Wapo wengine wa-
naopanda ukingo wa barabara na 
kuanguka kisa, anachati.

Lakini, sharia zinazungumziaje 
kuhusu mazoea haya? Kama hapo 
ni wakati wa kufikiria jambo lolote 
ili kuokoa abiria, vyombo na miun-
dombinu.

Ni muda mrefu sasa, imezoele-
ka dereva kutumia simu wakati 
ameshika usukani. Linakuwa kama 
jambo la kawaida licha ya kwamba 
ni kosa hata kama sharia hazikata-
zi.

Lakini, changamoto iliyoko leo 
ni wazi kuwa, siyo rahisi dereva 
kama walivyo Watanzania wen-
gine, hawezi kuishi bila kuwa na 
simu. Lakini kwa upande mwing-
ine iwapo ataendesha na kuzun-
gumza na simu ni dhahiri madhara 
yake yanayojulikana.

Dereva hawezi kuacha kutumia 
simu kwa sababu ni chombo 
muhimu cha mawasiliano, lakini si 
lazima kukitumia wakati wote.

Suala hili linahusu maisha ya 
watu, kwa hiyo ni vyema sasa seri-
kali au mamlaka ziamue cha kufan-
ya kunusuru maisha ya wananchi, 
kwani Sheria ya Usalama Baraba-
rani Sura ya 168 haijaweka kip-
engele cha kukataa kutumia simu 
dereva akiwa kwenye usukani.

Na ukweli ni kwamba, sheria 
husika haina kipengele chochote 
kinachopiga marufuku matumizi 
ya simu moja kwa moja, au kuwe-
ka ‘head au ear phones ’masikioni 
na kuendesha gari, au hata dereva 
kuangalia video ndani ya gari 
awapo barabarani.

Sheria ya Usalama Barabarani il-
itungwa mwaka 1973, na kufanyiwa 
marekebisho ya mara kwa mara ya 
mwisho, yakifanyika 1996 na sasa 
yanasubiriwa yafanyike mengine 
kuhusu matumizi ya simu.

Kwa upande mwingine Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafirishaji wa 
Nchi Kavu (LATRA) kanani zake za 
mwaka 2007 zinakataza matumizi 
ya simu wakati dereva anaende-
sha. LATRA ambayo awali ilikuwa 
SUMATRA  kanuni za usafirishaji 
abiria za mwaka 2007, kanuni ya 
18(1)(i) inakataza dereva kuende-
sha gari wakati anatumia simu.

Kwa hiyo ni makosa kwa mujibu 
wa kanuni za LATRA, dereva wa 
daladala na basi la masafa la abiria 
yakiwamo ya wanafunzi kutumia 
simu za mikononi , kuweka ‘head 
au ear phones’ wakati yuko bara-

barani na wasafiri ndani ya chom-
bo? Jibu ni hapana. Kwa sababu 
siyo sharia ya Usalama Barabarani 
inayokataza. .

Aidha, kanuni za Leseni ya Usa-
firishaji wa Magari ya Mizigo za 
mwaka 2012, zinakataza dereva 
wa gari la shehena kutumia simu 
au kifaa kinachofanana na hicho 
wakati wa kuendesha lori la mizigo 
. Hata hivyo kanuni hizo hazina 
nguvu kwa kila dereva kwa sababu 
zinawahusu madereva waliopewa 
leseni na SUMATRA au LATRA 
wakati huu.

Zama hizi leseni za kuendesha 
hutolewa na Mamlaka ya Mapato 
(TRA). Lakini cha msingi ni She-
ria ya Usalama Barabarani, ireke-
bishwe kukataza matumizi ya simu 
barabarani. Mara ya mwisho sharia 
hiyo ilirekebishwa mwaka 1996 na 
sasa ni wakati wa kuiangalia, ili ku-
jali usalama na maisha ya watu.

Suala la kutumia simu lime-
achwa kwa askari wa usalama bara-
barani, kuamua kuhusu matumizi 
yake wakati wa kuendesha gari. 
Kifungu cha 42(c) cha Sheria ya Us-
alama Barabarani kinasema, askari 
wanaweza kutoa tafsiri kuhusu ki-
fungu hicho kuangalia na kufanya 
maamuzi ya kutumia simu wakati 
wa kuendesha gari.

Polisi ndiyo wanaoweza kusema 
ni uendeshaji wa hatari au wa 
kipuuzi. Lakini hakujawa na kata-
zo kisheria la moja kwa moja.

Kuna haja ya watunga sheria 
wakati huo, kujiongeza kiteknolo-
jia kwenye matumizi ya simu 
ya mkononi, ili kukabiliana na 
changamoto hiyo, ambayo in-
achangia ajali nyingi za barabarani.

Pengine kuna haja yakufanyika 
marekebisho na kuweka katazo 
la kutumia simu za mkononi kwa 
madereva, wakiwa wanaendesha 

chombo cha moto.
Iwe basi la abiria, gari binafsi, 

pikipiki, baiskeli, lori la shehena 
na treni. Iwe ni katazo la kisheria ili 
kuipa nguvu zaidi.

Licha ya kwamba asasi za kiraia 
kama Chama cha Wanahabari Wa-
nawake (TAMWA), zimekuwa ziki-
sisitiza sharia hiyo kubadilishwa, 
ili kuweka adhabu kali na kupiga 
marufuku ulevi na kukataza kilevi 
kwa madereva kwani ni chanzo 
cha ajali hizo, bila shaka kuna haja 
ya kuongeza kipengele kukatazwa 
madereva kuongea na simu wak-
iendesha chombo cha moto.

Itangazwe kisheria kuwa ni kosa 
la jinai na ziandaliwe kanuni na ad-
habu kwa yeyote atakayepatikana 
na hatia ya kuendesha na kutumia 
simu.

Mataifa yaliyoendelea kwa 
mfano nchi za Ulaya, madereva 
wanaruhusiwa kuendesha waki-

zungumza na simu . Sheria zao 
zinawaruhusu kutumia simu, la-
kini si kuishika mkononi. Pengine 
aongee kwa kutumia kitu wana-
chokiita ‘handheld device’.

Lakini, kwa magari ya abiria sha-
ria zinakataza ni lazima dereva ae-
geshe gari pembeni tena eneo le-
nye usalama ashuke, ndipo aanze 
kuzungumza na simu.

Pengine huu ndiyo wakati 
wa Tanzania kupata mwongozo 
washeria na abiria kufumbua 
macho kuhusu usalama wao wa-
napoendeshwa na dereva anayeo-
ngea na simu, wakati huo huo 
anaendesha chombo cha moto 
kiwe daladala, basi la masafa, lori 
la shehena na mwendo wa haraka.

Sivyo tu, hata pikipiki au teksi na 
bajaji. Simu ni hatari kwa uende-
shaji magari barabarani kwa dere-
va, abiria, watumia miguu, miun-
dombinu na mazingira.

Hata lini simu zitaachwa
 ziendelee kuua abiria? 

Dereva ‘anachati’ na kuendesha bila kujali madhara . PICHA: MTANDAO.
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A
FRIKA imepewa nafasi 
ya kipekee kwa kuingiza 
wagombea watatu kati 
ya wanane, wanaowania 

kuongoza Shirika la Biashara Du-
niani (WTO).

Tangu kuanzishwa kwa shirika 
hilo, hakuna Mwafrika aliyepata 
nafasi ya kuwa Mkurugenzi Mkuu, 
hivyo ni nafasi nzuri kuonyesha 
tofauti endapo mmoja wao atach-
aguliwa.

Wagombea wa Afrika ambao 
majina yao yamepitishwa katika 
kinyang’anyiro hicho ni Ngozi 
Okonjo-Iweala wa Nigeria, Amina 
Mohamed wa Kenya na Abdel-Ha-
mid Mamdouh kutoka Misri.

Uchaguzi huo unavuta hisia kati 
ya wanadiplomasia wa Kiafrika, 
ambao wanataka kuona mtu kuto-
ka bara hilo anaingia kwenye uon-
gozi    wa juu katika shirika hilo.

Kati ya, Ngozi, Amina na Abdel-
Hamid, mmoja wao akishinda 
kwenye mchakato wa uchaguzi, 
bara la Afrika litajivunia kuwa na 
mtu wake.

Kazi ya WTO ni kuweka sheria 
za biashara ulimwenguni na ku-
tatua mizozo ya kibiashara kati ya 
mataifa wanachama. 

Shirika hilo ambalo makao yake 
makuu yako Geneva, Uswiss, pia 
linaweka  kanuni na misingi kwa 
kila nchi ambazo zimesaini.

Mkurugenzi mkuu pamoja na 
kazi zingine, anahudhuria miku-
tano ya nchi tajiri duniani za G20 
na G7, pia anaweza kutekeleza 
makubaliano yaliyofikiwa kati ya 
viongozi wa nchi mbalimbali.

Ingawa, Mkurugenzi Mkuu ju-
kumu lake ni usimamizi peee, la-
kini endapo kiongozi huyo atatoka 
Afrika anaweza kusaidia kuhakiki-
sha masilahi ya bara yanazingati-
wa katika shughuli za WTO.

Mategemeo ni kuona kutakuwa 
na unafuu kutoka kwa wenye vi-
wanda, wafanyibiashara ambao 
wanavuka mpaka kununua bidhaa 
hadi kwa mnunuzi wa hali ya chini 
wanapata nafuu.

Barani Afrika, biashara inaone-
kana ndio nguzo muhimu inayo-
sababisha ukuaji wa uchumi na 
maendeleo endelevu katika ku-
pambana na umasikini.

“Misaada kutoka nje haitafaidi 
Afrika. Ni biashara pekee itakay-
oneemesha kama mahali pengine 
popote,” anasema David Luke, 
mkuu wa kituo cha sera za biasha-
ra katika Tume ya Uchumi ya UN 
ya Afrika.

“ Waafrika wa kawaida wa-
taelewa pale mwafrika mwenzao 
akiongoza WTO na kuonyesha tu-
nazingatia usawa wa biashara.”

Bi Okonjo- Iweala ameliambia 
Shirika la Utangazaji la Uingereza 
(BBC) kuwa, katika sera zake ana-
jali zaidi mwafrika wa kawaida.

“Nataka kujua namna wa-
nawake na vijana, ambao wako 
nyuma ya injini  za ukuaji barani 
Afrika, wanafaidika na biashara 
ya ulimwengu”.anasema Okonjo.
CHANZO CHA PICHA,GETTY IM-

AGES
Nia yake ni kuona Afrika in-

aondokana na biashara ya kusa-
firisha malighafi, badala yake ni 
lazima kuanza kujishughulisha 
na uongezaji thamani kwa bidhaa 
zake ili kushindana katika soko la 
kimataifa.

Anasema, kwa mfano, asilimia 
94 ya dawa kwenye bara hilo zina-
toka nje, wakati tunaweza kuzali-
sha hapa Afrika.

Amina kwa upande wake,  am-
baye amewahi kuwa waziri wa 
biashara na mambo ya nje wa 
Kenya, anasema anaweza kuleta 

mtazamo mpya ambao ulikuwa 
unahitajika tangu zamani.

Hata hivyo, mgombea huyo ha-
kutaka kuhukumiwa katika kuone-
kana kama kiongozi mwenye fikra 
za Pan Afrika, lakini anajipam-
banua kuwa yeye atakuwa kama 
kiongozi mzoefu na mjenzi wa 
makubaliano.

Mamdouh, ambaye amekuwa 
mwakilishi wa siku nyingi wa Misri 
tangu mwaka wa 1985, anasema 
uzoefu wake katika shirika hilo, 
utamwezesha kuona jinsi gani 
anaweza kulisaidia bara la Afrika 
na watu wake.

AFRIKA YANUSA WTO

“Ajenda yangu kwa Afrika 
itakuwa kuwajumuisha watu 
wote  katika mfumo wa biashara,” 
anaisema.

Anaongeza kwa kueleza “Pia 
nitatoa wito kwa viongozi wa ki-
siasa katika nchi za kiafrika kuzi-
fuata sera zao za kibiashara.”

Pamoja na matumaini ya wag-
ombea hao kutaka kunyanyua 
bara la Afrika kibiashara, lakini 
wanaweza kumkwamisha ku-
tokana na nafasi hiyo ya WTO 
anaweza kushawishi marais, laki-
ni hawezi kuwalazimisha kufanya 
kile anachotaka.

Mkataba wa Biashara Huria 
ndani ya Afrika (AfCTA), kiongozi 
wa shirika hilo anaweza kuingilia 
na kutoa uamuzi.

Makubaliano hayo ambayo 
utekelezwaji wake umeahirishwa 
kutokana na janga la virusi vya 
covid- 19, unatarajia kuanzisha 
eneo kubwa zaidi la biashara hu-
ria duniani.

“Hii itahakikisha bidhaa za hali 
ya juu zinazalishwa kutoka bara, 
na hivyo, itasaidia kuongezeka 
kwa kipato kwa watu na kusaidia 
kutokomeza umaskini wa muda 
mrefu,” anasema Luke ambaye ni 
mtaalamu wa biashara.

Sheria na malengo ya AFCTA 
yanaambatana na yale ya WTO, 
hivyo kama kiongozi wa kiafrika 
ataongoza shirika hilo la biashara 
anaweza kusaidia kuielekeza mis-
aada kwa bara hilo.

Katika nafasi hiyo, anaweza 
kuongoza kutoa msaada ya kiu-
fundi, uchambuzi wa biashara, 
utaalamu wa sera, na kuleta ndoto 
ya biashara huria.

Hata hivyo, wakati jicho na 
matumaini ya Waafrika kuona 
wanaongoza shirika hilo, kuna 
ongezeko la matamshi  yenye kue-
gemea kujilinda binafsi kwa vion-
gozi wa mataifa tajiri duniani.

Vita vya biashara kati ya Mare-
kani na China, na sera za Rais 
wa Marekani Donald Trump za 
kutekeleza mfumo wa kuipa kipau 
mbele dhidi ya marafiki zake wa 
kibiashara, zinaonekana kugeuza 
wimbi dhidi ya imani ya biashara 
huria.

Vikwazo vilivyowekwa kwa 
sababu ya kukabili maambukizi ya 
virusi vya corona, pia vimeathiri 
harakati ya usafirishaji huduma 
na bidhaa muhimu kwa wanaozi-
hitaji. 

HOFU YATANDA

HOFU ya Marekani kukataa kui-
dhinisha uteuzi au kuteuliwa kwa 
viongozi na majaji wa WTO, am-
bao  wanaosimamia rufaa dhidi ya 
maamuzi ya shirika hilo, imeweka 
katika hali ya sintofahamu kuhusu 
mchakato huo. 

Hali hiyo inatishia kudhoofisha 
shirika hilo kwa jumla. Pia kuan-
zisha sheria mpya zenye  misingi 
ya usawa kwa nchi zote, imekuwa 
changamoto nyingie. 

Mwaka wa 2001, WTO ilizin-
dua mazungumzo yanayoitwa 
“Mazungumzo ya Doha”, ambayo 
yalitakiwa kuandaa mipangilio 
mipya ya kusaidia mataifa yanay-
oendelea.

Karibia miongo miwili, mazun-
gumzo hayaleta matunda, hivyo 
kiongozi mpya anayetarajiwa ku-
patikana Novemba utakuwa mti-
hani wake wa kwanza.

nWagombea wake watatu wapitishwa
nKenya, Nigeria, Misri watoana jasho

Wagombea wa nafasi ya Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Biashara Duniani (WTO), kutoka kushoto Amina Mo-
hamed wa Kenya, Ngozi Okonjo-Iweala wa Nigeria na Abdel-Hamid Mamdouh kutoka  Misri.

 Jengo la makao makuu ya WTO
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habari kimataifa

LONDON, Uingereza

UMOJA wa Ulaya (EU) ume-
onya muswada mpya wa Uingereza 
kuhusu biashara utakuwa moja ya 
ukiukaji wa mpango wa Brexit. 

Kauli hiyo imetolewa baada ya ku-
fanyika kwa mkutano wa dharura kati ya 
Umoja huo na Uingereza, mazungumzo 
ambayo yameonekana kukwama.

Uingereza inataka kuidhinisha muswa-
da wa Soko la Ndani, ambao utaweza 
kuipa nguvu za kuubadilisha mpango 
wa Brexit ambao umeharibu kwa kiasi 
kikubwa uaminifu kati ya pande hizo.

Miongoni mwa maswala mengine, 
Umoja wa Ulaya unadai muswada huo 
mpya utahujumu kile kinachojulikana 
kama makubaliano ya ‘Ijumaa Njema’ 
ambayo yalimaliza miongo kadhaa 
ya machafuko Ireland Kaskazini.

Uingereza yakataa 
kubatilisha muswada

BRUSSELS, Ubelgiji

MAHAKA moja nchini  
Ubelgiji, imeamuru kurud-
ishwa jino la Waziri Mkuu 
wa zamani wa  DRC, Patrice 
Lumumba, ambalo lilichuku-
liwa baada ya kuuawa miezi 
michache baada ya nchi hiyo 
kupata uhuru.

Jaji aliyetoa uamuzi huo, 
aliamuru jino hilo kukabi-
dhiwa familia yake.

Lumumba aliyekuwa wa-

ziri mkuu wa Congo baada 
ya kujipatia uhuru kutoka 
kwa Ubelgiji 1960, aliuawa 
mwaka 1961 baada ya kutek-
wa na wapiganaji waliotaka 
kujitenga.

Serikali ya Ubelgiji ilihusi-
ka katika kifo chake na mwa-
ka 2002 iliomba msamaha 
rasmi. Jino la Lumumba 
lilichukuliwa na ofisa mmoja 
wa polisi wa Ubelgiji ambaye 
alisaidia kuuzika mwili wake, 
na baadaye serikali ya Ubel-

giji ililichukua na kulihifadhi.
Mahakama hiyo, ilisema 

jino hilo sasa linafaa kupewa 
mtoto wa kike wa Lumumba, 
Juliana Lumumba , ambaye 
aliandika barua kwa mfalme 
wa Ubelgiji akiomba lirud-
ishwe. Uliripoti mtandao wa 
Brussels Times.

Kulingana na mtandao 
huo, uamuzi huo uliotolewa 
siku ya Alhamisi wiki iliyopi-
ta, unafuatia uamuzi mwen-
gine wa ofisi ya kiongozi wa 

mashtaka wa jimbo ambaye 
alitaka mabaki ya Lumumba 
kurudishwa kwa familia 
yake.

Familia yake imepongeza 
hukumu hiyo wakisema ni 
hatua nzuri ya kutambua utu 
wa kiongozi huyo.

Mpwa wake Jean Lu-
mumba alisema familia yake 
haikumzika ndugu yao kwa 
sababu mwili wake uliyey-
ushwa kwa tindikali.

BBC.

Jino la Lumumba sasa 
kurudishwa nyumbani

LUSAKA, Zambia

MABAKI ya samaki maaru-
fu kwa jina la ‘Mafishi’nchini 
Zambia, ambaye kifo chake 
kiliombolezwa na wananchi 
wa Zambia, yameibwa na 
watu wasiojulikana.

Mabaki ya ‘Mafishi’ yali-
gundulika yametoweka kati-
ka sehemu yalipohifadhiwa 
katika Chuo Kikuu cha Cop-

perbelt (CBU), mjini Lusaka.
Samaki huyo ambaye 

aliishi kwenye kidimbwi 
cha maji ndani ya Chuo hi-
cho kwa zaidi ya mwongo 
mmoja na wanafunzi walim-
chukulia kama chanzo chao 
cha bahati.

Kifo cha samaki hiyo, 
kiliombolezwa na viongozi 
wakuu serikalini, akiwamo 
Rais Edgar Lungu na baadhi 

ya mawaziri wake.
Gazeti la Zambia Daily 

Mail, lilimnukuu Naibu 
Mkuu wa chuo hicho, Nai-
son Ngoma, akithibitisha ku-
toweka kwa mabaki hayo na 
kueleza uchunguzi umean-
zishwa kubaini kilichotokea.

 “Nilifahamishwa kwam-
ba samaki huyo alianza 
kutoa harufu mbaya kwe-
nye jokofu, Iakini nilipouli-

zia yuko wapi niliambiwa 
ametoweka’’alisema.

Prof. Ngoma alisema 
huenda samaki huyo ameli-
wa au kutupwa.

Alisisitiza ripoti ya uchun-
guzi huo ikitolewa, hatua za 
kinidhamu zitachukuliwa 
dhidi ya wale wote walio-
husika kwa kutoweka kwa 
mabaki ya samaki huyo.

BBC

Mabaki ya samaki ‘Mafishi’ yaibwa

Nchi 1O 
kuwachukua 
watoto 400
NCHI 10 za Ulaya zimekubali ku-

wahifadhi watoto 400 walionusurika 
katika ajali ya moto iliyotokea ndani 
ya kambi ya wakimbizi ya Moria.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa Uje-
rumani, Horst Seehorfer, alisema nchi hizo 
wanachama wa Umoja wa Ulaya, zimekubali 
kuwachukua watoto hao wadogo ambao ha-
wana wazazi wala jamaa katika kambi hiyo.

Ujerumani na Ufaransa zitachukua 
idadi kubwa ya watoto hao, kila nchi 
ikijitolea kuwachukua 100 hadi 150.

Maelfu ya waomba hifadhi wamelala 
nje kwa usiku wa tatu mfululizo kwenye 
kisiwa cha Lesbos, baada ya kambi hiyo 
kubwa ya wahamiaji kuteketea kwa moto. 

Polisi walifika jana katika eneo hilo kulin-
da usalama, huku wengine wakiwazuia wa-
hamiaji wasifike katika bandari ya karibu.

Kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, akishiriki jaribio la urushwaji wa kombora la kisasa zaidi la masafa marefu. Picha 
hiyo ilitolewa juzi na shirika la habari la nchi hiyo (KCNA).(PICHA: REUTERS)

MOSCOW, Urusi

URUSI imesema inapanga kumhoji kiongo-
zi wa upinzani Alexei Navalny anayetibiwa 
nchini Ujerumani, baada ya serikali ku-
puuza madai ya kuhusika na kumpa sumu.

Ujerumani ilidai ina uthibitisho kuwa 
kiongozi hiyo alipewa sumu aina ya Novi-
chok, inayoathiri mishipa ya fahamu.

Polisi wa Urusi ilisema kufuatia ri-
poti kuwa Navalny, ameanza ku-
pata fahamu, huenda watahitaji ku-
muhoji  kuhusu ufafanuzi, wakiwa 
pamoja na wenzao wa Ujerumani.

Serikali ya Urusi inapinga majaribio 
yoyote ya kuilaumu  kwa tukio hilo la sumu, 
ikisisitiza inataka kujua nini kilitokea. 

DW

Urusi yataka 
kumhoji Navalny 
hospitalini
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kwa kuona ana uwezo na upeo mkub-
wa wa mambo ua kiitelejensia kama 
vile askari mpelelezi.

Hata hivyo Eddy alivyokuwa akim-
wambia ni yale mambo ya msingi tu na 
si ya ndani.

Vyote hivyo vilimfanya Shani azidi 
kumpenda Eddy na kujiona mwenye 
bahati kubwa kupata mtu wa aina ile.

“Huyu ndiye mlinzi wangu, huyu 
ndiye mtu niliyekuwa namhitaji kwe-
nye maisha yangu. Huyu ndiye mpenzi 
niliyemtaka. Na huyu ndiye nataka awe 
mume wangu.” Alijiambia mwenyewe 
akiwa ofisini baadaye kuteremshwa 
na gari, huku na yeye akielekea ofisini. 
Shani pia hakujua kuwa Eddy alikuwa 
anafanya kazi wapi. Alichotambua 
kwa kuambiwa na mwenyewe kuwa 
ni  mchakarikaji tu wa mjini maarufu 
kama ‘mesheni tauni’.

*********************************
Kitu kilichompa faraja kidogo Eddy 

ni kujua kuwa yoyote aliye nyuma 
ya mpango wa kumuua Shani, tayari 
alishajua kuwa mipango imeenda 
kama ilivyopangwa.

Wanachosubiri tu ni Shani kufa, na 
ndiyo maana walimuua Fikiri kwa kud-
hani kuwa tayari ameshamaliza kazi 
waliyomtuma.

Ni kipindi ambacho watakuwa wa-
nasubiria matokeo, Eddy aliamua kuki-
tumia kufanya upelelezi wake mdogo, 
bila kuhusisha ofisi yake.

Alijua ofisini hawawezi kukubali 
afanye kazi ndogo kama hiyo ambayo 
pia hawana uhakika nayo.

Kazi ya kuchunguza nani aliyempa 
sumu marehemu Fikiri kuweka kwe-

nye chakula cha msichana Shani.
Halafu hapo hapo siku chache 

baadaye aliyebambwa na sumu hiyo 
naye anauawa, ni kazi ya polisi wa 
kawaida, siyo mtu kama yeye ambaye 
amefuzu kwenye nyanja za juu zaidi za 
kipelelezi.

Hivyo alichotaka kufanya ni kui-
peleleza kimya kimya bila yoyote ku-
jua. Lengo ni kutaka tu kujua ni nani 
anayefanya vitendo hivi, ili tu akusanye 
ushahidi wa kumtia kwenye mikono ya 
polisi.

Ilipotimu jioni alimpitia kwenye ofisi 
yake iliyopo maeneo ya Posta jijini Dar 
es Salaam na kumrejesha nyumbani 
wake Ununio.

“Kuanzia leo mimi ndiyo nitakuwa 
dereva wako. Lile gari lako litaendelea 
kukaa pale hadi hapo nitakapokwam-
bia vinginevyo. Sawa?”

Sura ya Eddy ilionekana kubadilika. 
Mara nyingi akiongea maneno yenye 
mlengo ya kipelelezi, huwa hata sura 
yake inabadilika kiasi fulani.

Shani aliligundua hilo. Ndiyo maana 
wakati mwingine anamuona kama ni 
mtu wa ajabu kidogo.

“Sawa dereva, usiwe na wasiwasi, na 
ikifika mwisho wa mwezi nikumbushe 
mshahara wako.” Shani alizungumza 
kwa mzaha. Mzaha ambao ulimlainisha 
Eddy kutoka kwenye sura yake kikazi, 
na kurejea ile ya kawaida iliyozoeleka 
sana. Shani alifanya vile kwa makusudi 
ili kumuondoa kwenye hali ile.

Alijua kuwa mara nyingi Eddy ni mtu 
wa maneno ya mapenzi, mzaha, utani 
na ni kama komediani fulani hivi. La-
kini cha ajabu kuna wakati anageuka 
na kuwa kama askari fulani hivi.

Na Adam Fungamwango

ILISEMWA hapo zamani kuwa 
dunia inaharibiwa na vitu viwili 
tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi 
vinaweza kumfanya binadamu 
aende popote. Afanye chochote 
kile ili awe navyo, wengine wa-
nakwenda mbali zaidi mpaka 
ikiwezekana hata kutoa uhai 
wa wenzao.

Shani, binti wa kitajiri anapi-
tia kwenye mikasa mikubwa 
mizito ya kupotezwa kwa 
wazazi wake na kumsababishia 
ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo 
pekee kwa wazazi wake akiele-
kea kurithi utajiri wa wazazi 
wake, kiu ya damu inaanza  
kuwaingia baadhi ya ndugu za 
wazazi wake ili apoteze maisha, 
wao waweze kumiliki mali hizo.

Hapo ndipo uhai wa Shani 
unapokuwa matatani na 
patashika nguo kuchanika 
inapoanza. Fuatilia mkasa huu 
kuburudisha, kuelimisha na 
kusikitisha. 

M
aelezo ya Shani 
alianza kumpa wasi-
wasi Eddy. Kama mwe-
nyewe ameshaanza 

kugundua kuwa ndugu zake wa-
namtenga, au hawamchangamkii 
tena kama zamani, je mioyo ya 
baba zake wadogo ikoje?

Alianza kuunganisha matukio. 
Hivi ni kweli baba zake wadogo 
wanaweza kukubali msichana 
mdogo kama yule kurithi mali 
zote? Lakini si walishaambiwa 
zingine watapewa? Inawezekana 
hawakuridhika.

Ni nini hawa ndugu wana-
chofikiria kwa msichana huyu? 
Je, tukio la chakula kile cha sumu 
alichotaka kuwekewa siku ile na 
marehemu Fikiri lina uhusiano ya 
jambo hili?

Iwe ni baba zake wadogo, au 
watu wengine, lakini ni ukweli 
usiopingika kuwa Shani alikuwa 
anawindwa ili auawe. Hilo Eddy 
alilitambua vema.

Na ndiyo maana baada ya jana 
yake kulala naye mpaka asubuhi,  
alimshauri aliache gari lake pale 
nyumbani kwake na Eddy kum-
taka kupanda gari lake aina ya 
Toyota Brevis, akimpeleka ofisini.

Ndani ya gari, kuna vitu kadhaa 
ambavyo Eddy alimshauri Shani 
aachane navyo na pia kurekebisha 
mwenendo wa vitu ambavyo ame-
kuwa akivifanya au kwenda kula 
siku, ili kuepuka maadui ambayo 
wanaweza kuwa wanamfuatilia. 
Alikubali kufuata, ingawa yeye 
hakudhani kama yuko kwenye 
hatari kubwa kiasi hicho. Ni Eddy 
pekee aliyejua kuwa Shani alikuwa 
hatarini, lakini hakutaka kum-
wambia ili kutomtisha.

Kwa jinsi alivyokuwa akim-
weleza, Shani alimshangaa Eddy 

Alijiambia 
mwenyewe 
akiwa ofisi-
ni baadaye 
kuterem-
shwa na 
gari, huku 
na yeye 
akielekea 
ofisini. 
Shani pia 
hakujua 
kuwa Eddy 
alikuwa 
anafanya 
kazi wapi. 
Alichotam-
bua kwa 
kuambiwa 
na mwe-
nyewe 
kuwa ni  
mchaka-
rikaji tu 
wa mjini 
maarufu 
kama 
‘mesheni 
tauni’.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali 
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 

Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea 
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili 
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na 
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

HADITHI
Mauaji Harusini-29

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

“Kwa wewe sitaki mshahara wa pesa, 
najua unazo tu, utanilipa.” Alidakia 
Eddy.

“Sasa unataka nikulipe nini ambapo 
sina?”

Jibu hilo lilimfanya Eddy aangue 
kicheko.

“Mhh Shani siku hizi na wewe hujam-
bo kwa maneno.”

“Si umenifundisha mwenyewe.”
“Na kweli. Tena vya kufundishwa 

huwa vinazidi,”
“Kweli kabisa.”
“Sasa wewe ulitaka nikulipe nini?” 

Shani alirudi swali.
“Unilipe wewe.” Ni jibu lililowafanya 

wapenzi hao wapya waange vicheko.
“Yaani Eddy wewe, sijakupatia 

mwezio, unajua wewe una vituko?”
“Kwani wewe uliponiuliza hilo swali, 

utarajia nikujibu nini?”
“Kwa hiyo nikulipe mimi.”
“Wewe ndiyo.”
“Haya nitakulipa.”
“Hayo ndiyo maneno.”
Alipomshusha kwake, Eddy alirudi 

nyumbani kwake Kijitonyama.
Hata hivyo akili yake ilimwambia 

kuwa itafika wakati itabidi awe naye.
Awe naye kama mpenzi wake, lakini 

pia ni kwa ajili ya ulinzi wake pia.
Aliwaza jinsi Shani alivyo mwenye 

furaha sana kwa sasa kwa ajili yake.
Na pia hajui chochote kuhusu ku-

wepo kwenye hatari. Hicho ndicho ali-
chokuwa akikitaka Eddy.

Hakupenda msichana huyo aishi kwa 
hofu. Kuishi kiitelejensia awaachie wao 
kina Eddy.

Itaendelea Jumamosi
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LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp 
amesema klabu yake haiwezi kufanya 
usajili kama washindani wao wana-
vyofanya, kwani klabu zinatofautiana 
kuanzia umiliki na mikakati. 

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
nchini England, hadi sasa wamefanya 
usajili wa mchezaji mmoja tu ambaye 
ni Kostas Tsimikas kwa dau la pauni 
milioni 11.7 wakati wapinzani wao 
kama Chelsea tayari wametumia zaidi 
ya pauni milioni 200.

Klopp amesema uwapo wa janga 
la virusi vya corona umetengeneza 
utofauti wa kiuchumi baina ya klabu 
wakati nyingine zikiimarika.

“Tumekuwa hivi tulivyo na hatuwezi 
katika siku moja kubadilika kuwa kama 
Chelsea katika namna ambayo wana-
sajili wachezaji,” alisema Klopp am-
baye ni kocha wa zamani wa Borrusia 
Dortmund.

“Kwa baadhi ya klabu imekuwa 
tofauti, kwani umiliki wetu pia unato-
fautiana, nyingine zinamilikiwa na nchi, 
watu binafsi na nyingine zinamilikiwa 
na Koo za kitajiri na huo ndio ukweli.

“Tumekuwa klabu ya kitofauti kidogo. 
Tumefika fainali mbili za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya miaka miwili iliyopita, 
tukashinda mwaka uliofuata ubingwa 
wa EPL kwa kutofanya usajili kama 
klabu nyingine”.

Klopp 
azungumzia 
usajili wa 
Liverpool

LONDON, England 

WAZIRI Mkuu wa England, Bo-
ris Johnson amesema wataupi-
tia upya mkakati wa uweze-
kano mpya wa kuwaruhusu 
mashabiki kuingia viwanjani 
kuanzia Oktoba Mosi, mwaka 
huu.

Johnson amethibitisha hilo 
wakati akizungumzia uweze-
kano wa mashabiki kurudi 
viwanjani ambapo amesema 
baadhi ya matukio kutakuwa 
na idadi maalumu ya kuingia 

kwa watazamaji 1000 pekee 
waliokaa katika hali ya mita 
moja kutoka kwa mwingine.

“Lazima tuje na mpango 
kazi juu ya kuruhusu idadi 
kubwa ya mashabiki kwenye 
viwanja vya michezo baada ya 
mwezi huu, lakini tunafikiria 
mashabiki wanaweza kurejea 
kuanzia Oktoba Mosi,” alisema 
Boris.

Waziri wa Utamaduni, Oli-
ver Downden alisema, “Tuna-
jua mashabiki wana hamu ya 
kurudi na baadhi ya kazi zina-

husiana na matukio hayo, lak-
ini matumaini yapo makubwa 
kuwa kufikia siku kuu za mwis-
honi mwa mwaka huu hadhira 
itakuwa imerudi.”

Michezo mikubwa Eng-
land imekuwa ikiendelea bila 
uwapo wa mashabiki ambapo 
FA iliruhusu michezo kuche-
zwa baada ya kupungua kwa 
makali ya mlipuko wa virusi 
vya corona, michezo kama 
Kombe la FA, Ligi Kuu nchini 
England, formula 1 pamoja na 
michezo mingine.

Mapema Jumatano Mkuru-
genzi wa EPL, Richard Mas-
ters alisema: “Ingewezekana 
mashabiki wangerudi mape-
ma viwanjani kwani kuchele-
wa kufanya hivyo klabu zit-
aingia kwenye hasara ya pauni 
milioni 700 katika msimu wa 
2020/21 unaoanza Jumapili hii.

Mwishoni mwa Agosti, 
mashabiki 2500 waliruhusiwa 
kuingia uwanjani kuangalia 
mechi kati ya Chelsea dhidi 
ya Brighton katika dimba la 
Amex.

England kurudisha mashabiki viwanjani

Dyabala 
kupewa 
miaka 
mitano 
Juventus

TURIN, Italia 

K
LABU ya Juventus ina mpan-
go wa kumpa mkataba mpya 
wa miaka mitano, Paulo Dy-
bala.

Mkataba wa awali ya Dybala ndani 
ya Juventus unatarajiwa kumalizika 
Juni 2022 baada ya kuusaini mwaka 
2017.

Juventus wanataka kumuongeza 
straika huyo mkataba kutokana na 
ubora ndani ya timu hiyo na amekuwa 
kati ya wachezaji tegemeo.

Dybala ambaye msimu uliopita alii-
buka kuwa mchezaji bora ndani ya Se-
rie A, pia  aliisaidia timu hiyo kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu na kuifikisha 
timu yake hatua ya 16-Bora ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Ripoti zinaeleza kuwa, Mkurugenzi 
wa Ufundi wa Juventus, Fabio Paratici 
yupo kwenye mazungumzo na wakala 
wa Dybala Jorge Antun kwa ajili ya 
mkataba mpya.

Uongozi wa klabu hiyo una mpango 
wa kumpa mkataba wa miaka mitano 
kwa maana hiyo Dybala atakuwa ni 
mchezaji wa pili kulipwa vizuri ndani 
ya kikosi hicho baada ya Cristiano 
Ronaldo.

Dybala atakuwa analipwa kiasi 
cha euro milioni saba kwa msimu 
na euro milioni 10 kama bonasi 
ndani ya kikosi hicho.

Juventus inataka kuka-
milisha dili hilo baada ya 
Klabu za Man United, 
PSG na Real Ma-
drid kuon-
ekana ku-
saka saini 
ya mche-
zaji huyo.
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LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amesema alijiunga na klabu 
hiyo kwa ajili ya kushinda mataji na si kung’ang’ania nafasi ya nne 
kama timu nyingine zinavyofanya.

Kauli hiyo inakuja kipindi ambacho Lampard amesaidiwa na 
mmiliki wa timu hiyo, Roman Abramovich, ambapo Chelsea ni 
miongoni mwa timu ambazo zimetumia kiasi kikubwa cha fedha 
kwenye majira haya ya dirisha kubwa la usajili, pauni milioni 200 
zimetumika kuwavuta wachezaji sita.

Klabu hiyo ilikuwa chini ya zuio la Fifa msimu uliopita, ambapo 
Lampard alilazimika kutumia wahitimu wa akademi yao na kumal-
iza nafasi ya nne na kufika fainali ya Kombe la FA wakapoteza dhidi 
ya Arsenal. 

Lampard alisema kuingia kwa wachezaji wapya kumeongeza 
morali kwao na kufanya vizuri zaidi ya msimu uliopita.

“Sikuja hapa kupigania nafasi ya nne au kuwapandisha vijana 
kutoka timu ya wadogo, nimekuja hapa kushinda kila kitu. Msimu 
uliopita hatukufanya usajili msimu huu tumefanya hivyo,” alisema.

Chelsea wamemsajili kiungo mshambuliaji wa Ujerumani, Kai 
Havertz ,kwa ada ya pauni milioni 72, lakini wakamchukua pia Mje-
rumani mwingine Timo Werner kwa pauni milioni 48 na beki wa 
pembeni wa Leicester City, Ben Chilwell kwa pauni milioni 45.

Hakim Ziyech, Thiago Silva na Malang Sarr ni miongoni mwa 
majina mapya Stamford Bridge katika msimu unaoanza kesho.

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United 
imefikia pazuri katika kuka-
milisha uhamisho wa winga 
wa timu ya Taifa ya England 

na Borrusia Dortmund, Jadon Sancho. 
‘Mashetani Wekundu’ hao, ni kama 

wameamua kuvunja kibubu cha ku-
kubali mshahara wa mchezaji huyo na 
ada ya wakala kwa lengo la kukamili-
sha usajili wa “mtu anayetajwa kuwa 
tegemeo la usajili dirisha hili kubwa.”

Licha ya hatua hizo, lakini bado 
hakuna makubaliano yoyote am-
bayo yamefikiwa baina ya Borussia 
Dortmund na Man United, ambapo 
Dortmund wanahitaji pauni milioni 
120, wakati United wanaonekana ku-
tokuwa tayari kulipa kiasi hicho kue-
lekea mwishoni mwa dirisha la usajili 
Oktoba 5.

Baadhi ya ripoti zinadai kuwa huen-
da Dortmund wakashusha bei ya 

staa huyo, endapo dirisha la usajili 
litakaribia kufungwa bila kujitoke-
za kwa timu zenye uwezo wa kum-

nunua, ingawa pia pauni milioni 
100 zinaweza kukubaliwa.

Wiki iliyopita, Man United 
walikamilisha usajili wa 
kiungo mshambuliaji wa 
timu ya Taifa ya Uholanzi 

na Ajax, Donny van de Beek 
kwa dau la pauni milioni 35 

na kuwa usajili wa kwanza 
kwa kocha Ole Gunnar Solsk-

jaer.

LONDON, England 

NYOTA mpya wa Everton, James Rod-
riguez, anaamini klabu hiyo ipo makini 
kwenye mambo yake, lakini pia ame-
panga kuifanya timu kuwa kubwa na 
kuwania mataji.

James ambaye alikuwa sehemu ya 
kikosi cha Real Madrid kilichoshinda 
taji la LaLiga nchini Hispania, msimu 
uliopita na sasa anaamini watafanya 
makubwa zaidi akiwa na Everton.

Itakumbukwa mwaka 2014 aliibuka 
kuwa mfungaji bora wa Kombe la Du-
nia na amejiunga na Everton kwa ada 
ya pauni milioni 12 ambapo alifunga 
mabao 17 kwenye mechi 40 ambazo 
alicheza chini ya uongozi wa kocha 
Carlo Ancelotti pale Real Madrid.

Licha ya kushinda mataji tisa, lakini 
kiwango chake kimekuwa hakieleweki 
ambapo kilikuwa kinabadilika kila kuki-
cha kama ‘homa ya msimu’.

Raia huyo wa Colombia mwenye 
umri wa miaka 29, anaamini kufanya 
kazi chini ya kocha Ancelotti, kutam-
fanya kurejesha makali yake na kushin-
da mataji ndani ya Everton, kwani 
uwezo wanao.

“Everton ni klabu inayofanya bi-
ashara, kuna watu waliojidhatiti katika 
viwango vya juu kuifanya timu kufikia 
makubwa yaani kushinda makombe,” 
alisema James ambaye amewahi ku-
fanya kazi na Ancelotti, akiwa Bayern 
Munich kwa mkopo.

“Sio jambo ambalo linatokea kwa 
usiku mmoja, ni mpango wa muda 
mrefu. Lakini, tumeona saini nzuri na 
kuna ishara tunakoelekea ni kuzuri 
maradufu. Inaonekana mataji hayako 
mbali nasi kama si mwezi ujao, miezi 
na miaka ijayo”.

Everton mpaka sasa wamefanya us-
ajili wa wachezaji watatu kwa jumla ya 
pauni milioni 53, ambazo zimewaleta 
katika timu hiyo James Rodriguez, Al-
lan na Abdoulaye Doucoure.

Lampard: Nimekuja 
kuipa Chelsea mataji

United sasa 
yafikia

 pazuri na 
Sancho

James 
aahidi 
makombe 
Everton



Samatta kuondoka Villa

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Tanzania, Mbwana 
Samatta mwenye umri wa miaka 27, ataweza kuondoka 
Aston Villa ikiwa ni miezi minane tu baada ya kujiunga na 
klabu hiyo. (Mail)

Chelsea yamkatalia Kante

CHELSEA imekataa ofa ya Inter Milan kwa ajili ya ki-
ungo wake aliyetwaa Kombe la Dunia akiwa na Ufaransa, 
N’Golo Kante mwenye umri wa miaka 29, ofa ambayo 
inajumuisha kubadilishana na kiungo wa Croatia, Marcelo 
Brozovic, 27. (Guardian)

Smalling kutua rasmi Roma

MLINZI wa Manchester United, Chris Smalling mwenye 
umri wa miaka 30, hajahudhuria mazoezi wiki hii akika-
ribia kutua ligi ya Italia, Serie A, kwenye timu ya Roma, 
kwa uhamisho wa kudumu. (Telegraph)

Wijnaldumu ateta na Klopp

KIUNGO wa Liverpool, Georginio Wijnaldum mweye 
umri wa miaka 29, amefanya mazungumzo yaliyoenda 
vizuri na kocha Jurgen Klopp kuhusu mustakabali wake 
klabuni hapo. Mholanzi huyo amebakiza mwaka mmoja 
kwenye mkataba wake pale Anfield. (Sky Sports)

Rose kuondoka Tottenham

MLINZI wa England na Tottenham, Danny Rose, 30, 
anakaribia kutimka Ligi Kuu ya England na kujiunga na 
kikosi cha Genoa ya Italia. (PA, via Team Talk)

Martinez anukia mi4 villa

GOLIKIPA wa Arsenal, Emiliano Martinez , 28, ame-
kubali mkataba wa miaka minne na Aston Villa, wenye 
thamani ya pauni 60,000 kwa wiki, wakati huo klabu 
hizo zikitarajiwa kukubaliana ada ya uhamisho ya zaidi ya 
pauni milioni 15. (Independent)

Fred apuza kutua Uturuki

KIUNGO wa Manchester United na Brazil, Fred mwenye 
umri wa miaka 27, amepuuza ripoti kwamba anaweza 
kuondoka msimu huu na kujiunga Galatasaray ya Uturuki. 
(Four Four Two)

Ivanovic kuibukia Chelsea

KLABU ya West Brom ipo kwenye mazungumzo 
ya kumnasa mlinzi wa zamani wa Chelsea, Branislav 
Ivanovic , 36, kwa uhamisho huru baada ya kutemwa na 
Zenit St Petersburg ya Urusi. (Telegraph)

Morrison kutimkia Uholanzi

KIUNGO wa zamani wa Manchester United, Ravel Mor-
rison, 27, yuko kwenye mazungumzo na klabu za Uholan-
zi za Vitesse Arnhem na Utrecht baada ya kutemwa na 
Sheffield United. (Mail)

Woodburn kwenda sparta

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Wales, Ben Wood-
burn, 20, anatarajiwa kujiunga na Sparta Rotterdam ya 
Uholanzi kwa mkopo wa msimu mzima. (Standard)

wamshindwa Soumare

OFA ya Newcastle ya pauni milioni 32 imekataliwa na 
Lille kwa ajili ya kumsajili kiungo wa Ufaransa mwenye 
umri wa miaka 21, Boubakary Soumare. (Fabrizio Ro-
mano)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

S
TRAIKA wa Arsenal, Pierre-
Emerick Aubameyang anata-
rajiwa kusaini mkataba mpya 
wa miaka mitatu ambao utam-

fanya kuwa mchezaji anayelipwa fed-
ha nyingi zaidi klabuni hapo.

Aubameyang ambaye ana 
umri wa miaka 31, ndiye

 mchezaji  aliyefunga ma-
bao mengi katika kikosi
 chote cha Arsenal kwa

 msimu uliopita ambapo
 alitikisa nyavu mara 29.

Wawakilishi wa Aubameyang na 
Arsenal wamekuwa kwenye mazun-
gumzo kwa zaidi ya mwezi mmoja na 
ripoti zinadai kuwa muafaka wa ma-
zungumzo hayo unakwenda kumpa 

mkataba wa miaka mitatu ambao 
utakuwa na mshahara mkubwa zaidi 
ya ule anaopokea Mesut Ozil wa pau-
ni 350,000 kwa wiki.

Inalezwa kuwa mchezaji huyo 
amefikia uamuzi wa kubaki baada 
ya ushawishi mkubwa uliofanywa na 
baba yake pamoja na kocha wa mi-
amba hiyo, Mikel Arteta.

Nahodha huyo wa Arsenal kwa sasa 
amebakisha mwaka mmoja kwenye 
mkataba wake ambapo anachukua 
pauni 200,000 kwa wiki, jambo lil-
ilowaweka Arsenal kitanzini kuamua 
kati ya kumpa mkataba mpya.

Inter Milan na Barcelona ni kati ya 
klabu ambazo zinaitamani saini ya 
mchezaji huyo, lakini mbali ya klabu 
hizo miamba kadhaa ya soka barani 
Ulaya imekuwa ikimmezea mate.

Auba ataongeza mkataba huo wa 

miaka mitatu ambao utamfanya 
kubaki hapo hadi mwaka 2023, baada 
ya mazungumzo yaliyofanywa na 
Raul Sanllehi kabla ya kufika kwa 
Mkurugenzi wa Ufundi, Edu na mtu 
wa mwisho kukamilisha dili hilo ni 
Huss Fahmy ambaye anahusika na 
masuala ya mikataba ya wachezaji.

Mshahara mpya utamfanya kumpi-
ta hadi Willian, aliyesajiliwa kutoka 
Chelsea, anayelipwa pauni 220,000 
kwa wiki.

Mchakato wa kutaka kumbakisha 
ulianza mara tu baada ya Arteta ku-
teuliwa kuwa kocha mpya wa kikosi 
hicho, hiyo ikiwa ni baada ya Arsenal 
kushindwa kumsainisha mkataba 
mpya mwaka 2019.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ga-
bon alitua Arsenal akitokea Borussia 
Dortmund mwaka 2018.

    Mchezaji huyo wa kimataifa wa Gabon 
alitua Arsenal akitokea Borussia Dortmund...

habari michezo
Jumamosi Septemba 12, 2020

Aubameyang apewa 
miaka mitatu Arsenal
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Na  Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIPENGA cha kuanza kwa Ligi Kuu 
Zanzibar kimepulizwa rasmi baada ya 
Shirikisho la Soka visiwani hapa (ZFF), 
kutangaza kalenda yake ya matukio 
mbalimbali kwa msimu mpya wa 
2020/2021.

Katika kalenda hiyo, imeonyesha 
Ligi Kuu Zanzibar kwa msimu huu wa 
2020/21 unatarajiwa kuanza Novemba 7, 
mwaka huu ambapo Novemba Mosi uta-
pigwa mchezo wa Ngao ya Jamii.

Ligi Kuu Zanzibar msimu huu itashirik-
isha jumla ya timu 12, huku Ligi Daraja la 
Kwanza Kanda ya Unguja ikiwa na timu 
12 wakati Kanda ya Pemba zitakuwa timu 
18, lakini pia kutakuwa na Ligi Kuu ya 
Wanawake pamoja na Ligi ya Vijana.

Aidha, kalenda hiyo inaonyesha 
kuwa Oktoba 5, mwaka huu kutakuwa 
na semina elekezi kwa  makatibu wa 
klabu na wenyeviti itakayohusu kanuni 
ya mashindano kwa msimu huu, huku 
mtihani wa kujipima utimamu wa mwili 
kwa waamuzi (Copa test) ukitarajiwa ku-
fanyika Oktoba 25.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mkurugenzi wa Mahindano wa ZFF, 
Ali Mohammed Ameir, alisema klabu 
zinatakiwa kufuata kalenda hiyo ili 
kuepuka usumbufu wa kuchelewa 
kufanya taratibu zote ikiwamo kipindi 
hiki cha usajili.

Alisema baadhi ya klabu  zinachelewa 
makusudi kufanya usajili hadi tarehe za 
mwisho ambapo husababisha usumbufu 
ikiwamo kuchelewa kurejesha fomu 

kwa wakati uliowekwa licha ya ZFF ku-
chukua hatua kwa mujibu wa kanuni ya 
mashindano.

“Ni muhimu klabu kufuata Kalenda 
ya ZFF, kulingana na matukio yote yali-
yowekwa yanayohusu mashindano, hii 
itasaidia kwenda na muda, inabidi sote 
kwa pamoja tubadilike katika kukim-
bizana na muda kutokana na msimu 
uliopita kuvurugika kulikosababishwa 
na mlipuko wa virusi vya corona, hivyo 
msimu huu tujitahidi kufanya shughuli 
zetu zote kwa wakati,” alisema.

Ligi Kuu Zanzibar msimu huu ita-
shirikisha timu za MLandege FC, Malindi 
SC,  Chuoni FC, KVZ SC, KMKM SC, Zi-
mamoto SC, Kipanga FC, Polisi FC, JKU 
SC, Mafunzo SC, Black Sailor na timu 
moja kutoka Kanda ya Pemba.

Kipenga Ligi Kuu Z’bar chapulizwa

Na Adam Fungamwango

M
JUMBE wa Bodi wa Simba, 
Crescentius Magori ame-
watoa hofu wanachama na 
mashabiki wa Simba kuhusu 

uwekezaji ndani ya Simba kwa kusema 
uko sahihi na ucheleweshwaji wa ku-
ingizwa kwa fedha kiasi cha Sh. bilioni 
20 hauko mikononi mwao, bali kwenye 
taasisi zingine za kifedha na kiserikali 
na uhakiki ukishamalizika, kila kitu ki-
takuwa sawa.

Akizungumza jijini Dar es
 Salaam jana, Magori alisema

 watu wanaohoji bilioni 20
 wasitarajie kuwa zikiwekwa 

basi watagawana, au zitato-
sha kuiendesha klabu kwa

 miaka yote, bali zitafanya mi-
pango ya kuiendesha Simba,
 kutokana na kuwa na mahi-
taji makubwa mno kwa sasa.
Mjumbe huyo alisema hayo kufuatia 

baadhi ya watu kuibuka hivi karibuni 

na kuhoji uwekezaji ndani ya klabu 
hiyo, huku wakiuliza ucheleshwaji wa 
pesa hizo zilizoahidiwa na Mwekezaji 
Mohamed “Mo” Dewji.

“Kwanza mpaka sasa hakuna mtu 
ambaye anaweza kubadilisha hiki kili-
chopo. Ni wanachama na klabu ndiyo 
waliamua hivi, ndiyo waliobadilisha kat-
iba na ndiyo waliomkubali mwekezaji 
Dewji, tena kwa kuendesha mchakato 
wa kumsaka hadi akapatikana,” alisema 
Magori.

Alisema ucheleweshwaji huu una-
tokana na ugeni wa klabu ya mpira 
kwenda kwenye uwekezaji, kitu am-
bacho hakikuwapo huko nyuma kwa 
klabu nyingi si Tanzania tu, bali Afrika 
Mashariki.

“Halafu pia kuna watu wanauliza 
pesa imecheleweshwa au uwekezaji 
unachelewa kukamilika wakati tuliona 
hapa nyuma kuna watu walizuia hati ya 
jengo, sasa watu watawahi vipi wakati 
kuna watu kazi yao kuzuia tu maende-
leo?” Alihoji.

Magori anaamini kuwa baada ya 

taasisi za kifedha na kiserikali kuka-
milisha kila tu, kiasi cha Sh. bilioni 20 
kitaingizwa, lakini hao hao watu wanao-
hoji kwa sababu hawana nia nzuri, bado 
watazua kitu kipya.

Alisema mwaka 2003 wakati Dewji 
alipojiondoa kuidhamini Simba, kuna 
baadhi ya watu walijitokeza kuichangia 
klabu hiyo, lakini hawaongei maneno ya 
kukatisha tamaa au kuiongelea vibaya 
klabu, lakini watu wasio na uchungu 
ndiyo wameonekana zaidi kutoa ma-
neno yasiyofaa.

Kuhusu Ofisa Mtendaji mpya, Bar-
bara Gonzalez, Magori alisema kuwa 
tangu yeye akiwa Ofisa Mtendaji, mwa-
nadada huyo alikuwa akimsaidia mam-
bo kadhaa, hivyo hakuona ulazima wa 
kuajiriwa mtendaji mwingine, hivyo 
alimwambia Mwenyekiti wa Bodi kuwa 
mwanadada huyo anafaa.

Alisema Barbara ndiye aliyesaidia ku-
wahi kusajiliwa kwa Chriss Mugalu ku-
tokana na kufanya mambo kwa haraka 
na uhakika zaidi, jambo ambalo kama si 
yeye ingeshindikana.

Magori awatoa hofu 
Simba uwekezaji wa Mo

Na Saada Akida 

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
limeingia mkataba wa miaka miwili 
wenye thamani ya Sh. milioni 240 na 
Kampuni ya Playmaster kwa ajili ya 
kusaidia maendeleo ya soka nchini 
ikiwamo Ligi Daraja la Kwanza na la 
Pili.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Rais wa TFF, Wallace Karia 
alisema wameingia makubaliano na 
kampuni hiyo ambayo inajishughuli-
sha na Mchezo ya Kubahatisha kwa 
ajili ya maendeleo ya soka hasa kwa 
ligi Daraja la Kwanza na Pili ambazo 
hazina mdhamini.

Alisema baada ya kukaa kwa muda 
mrefu bila kupata mdhamini wa ligi 
hizo mbili, sasa wameingia mkataba 
na kampuni hiyo ili kusaidia timu 
hizo kuendelea kufanya vizuri.

“Ukizingatia tunatoa timu kutoka 
Daraja la Kwanza na kwenda kucheza 
Ligi Kuu, sababu hiyo, tunahitaji 
kuona ligi hizo mbili zinakuwa na 
ushindani mkubwa,” alisema Karia.

Naye Meneja Mwendashaji wa kam-
puni hiyo, Mourice Meshack, alisema 
wameingia makubaliano hayo kwa 
lengo la kuboresha soka la Tanzania 
hasa Ligi Daraja la Kwanza na la Pili.

“Tumepanga kufanya makubwa 
ndani ya soka letu, ukiachilia ligi 
hizo mbili pia tutajikita na Ligi Kuu,” 
alisema Meshack.

Na Adam Fungamwango

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Hassan Abbas, leo anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi kwenye ufunguzi wa 
mashindano ya Riadha Taifa yata-
kayofanyika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Shirikisho la Ri-
adha nchini Tanzania, Tulo Chambo, 
alisema jijini jana kuwa, michuano 
hiyo itafunguliwa leo na kumalizika 
kesho Jumapili ambapo itafungwa 
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Aboubakar Kunenge.

“Tayari mikoa imeshaanza kuwasi-
li. Mikoa yote ya Zanzibar imesha-
wasili, Kilimanjaro, Arusha, Kigoma 
na mingine iko njiani,” alisema Tulo.

Hata hivyo, alisema mikoa mitatu 
ya Rukwa, Katavi na Lindi itako-
sekana kutokana na kutothibitisha 
kushiriki michuano hiyo ya kila 
mwaka.

Alisema lengo la mashindano 
hayo ni wanariadha kuonyesha 
vipaji vyao na watakaofanya vizuri 
wataingizwa kwenye rekodi ya Riad-
ha Taifa na kunufaika kwa kushiriki 
michuano mbalimbali nchini na nje 
ya nchi.

Ofisa Habari huyo alisema kuwa 
zawadi kwenye michuano hiyo 
si fedha, bali ni medali, ambapo 
washindi wa kwanza watapata 
medali za dhahabu, medani za fedha 
kwa washindi wa pili na wale wa-
takaokuwa wa tatu watazawadiwa 
medali za shaba.

Daraja la Kwanza, 
zapata mdhamini

Riadha Taifa 
leo kwa Mkapa

Rais wa TFF, Wallace Karia (kulia) na Mkurugenzi wa Kampuni ya Playmaster, Gevorg Aznauryan, 
wakibadilishana mikataba jana jijini Dar es Salaam baada ya kampuni hiyo kuingia mkataba wa kudhamini Ligi 
Daraja la Kwanza na la Pili nchini kwa kipindi cha miaka miwili. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Saada Akida 

JEZI Mpya za Klabu ya Yanga zimekuwa gumzo baada 
ya kuteka hisia za mashabiki wengi waliojitokeza katika 
makao makuu ya timu hiyo yenye maskani yake mitaa ya 
Twiga na Jangwani jijini Dar es Salaam.

Jezi ya nyumbani imeonekana kuwa kivutio zaidi kwa 
mashabiki wao na kuibua shangwe kutokana uzuri na 
ubora wake, wakati zikitambulishwa rasmi jana.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Mkurugenzi 
Uwekezaji wa Yanga, Mhandisi Hersi Said, alisema jezi za 
msimu huu zina ubora na zimetengenezwa kuendana na 
utamaduni wa Kitanzania kwa kufuata rangi ambazo zipo 
katika bendera ya Taifa, hivyo zinaendana na uhalisia wa 
timu ya Wananchi.

“Tumezindua jezi mbili ya nyumbani na ugenini, mbadala 
ya tatu tunataraji kuiweka hewani hivi karibuni, katika 
utengenezaji wa jezi za msimu huu zinaendana na uta-
maduni wa Afrika hasa kwa kuzingatia nchi yetu ikiwamo 
rangi,” alisema Hersi.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Fredrick Mwakalebela, 
alisema; “Tumechelewa kuzindua jezi kwa sababu ya kutokea 
kwa janga na corona, ukizingatia kuna mataifa mengi bado 
mipaka yao haijafunguliwa, ila sasa tayari tumezipata tu-
naomba mashabiki wanunue jezi halisia na kuachana na feki.”

Kwa upande wa Mkurugenzi wa SpotiPesa Tanzania am-
bao ni wadhamini wa klabu hiyo, Abbas Tarimba amezitaka 
mamlaka ya vyombo vya usalama kuwachukulia hatua kali 
wanaotengeneza na kuuza jezi feki.

Jezi mpya Yanga 
zaibua shangwe

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick Mwakalebela (kushoto) akimpongeza Mkurugenzi 
wa Uwekezaji wa Kampuni ya GSM, Mhandisi Heris Said, wakati wa kutambulisha jezi mpya za 
klabu hiyo katika uzinduzi uliofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Miquissone, Mugalu 
wainogesha Simba

    Sven awatahadharisha wakati wakiivaa 
Mtibwa leo huku akiutaja uwanja...

Na Somoe Ng’itu, MOROGORO

M
ABINGWA watetezi wa Ligi Kuu 
Bara, watashuka katika dimba la 
Jamhuri mjini Morogoro leo kuiv-
aa Mtibwa Sugar katika mechi ya 

raundi ya pili ya ligi hiyo msimu huu huku 
wakijivunia kikosi kipana kwa wachezaji 
wote kuwa fiti kucheza mechi hiyo inayota-
rajiwa kuwa ngumu kwa pande zote.

Baada ya kuwakosa mshambu-
liaji wake mpya, Chris Mugalu, 
kiungo mshambuliaji Luis Mi-

quissone, kiungo wa kati Gerson 
Fraga na beki wa kati Pascal 

Wawa kwenye mechi ya ufungu-
zi wa ligi hiyo dhidi ya Ihefu FC 
wakati wakishinda 2-1 kwenye
 Uwanja wa Sokoine, wachezaji
 hao wameelezwa kuwa tayari 

kwa mchezo huo wa leo.

Kiu ya mashabiki wa Simba ni kuona Mi-
quissone akicheza winga ya kulia huku Mgha-
na Bernard Morrison akitawala winga ya 
kushoto na Mugalu akisimama kama msham-

Aubameyang apewa miaka 3 Arsenal UKurasa  22

UZI MPYA...

buliaji wa kati.
Katika mechi ya awali, wachezaji hao wali-

achwa jijini Dar es Salaam wakiendelea na 
progamu maalum kutokana na kuchelewa 
kujiunga kambini na wenzao, lakini Meneja 
wa Simba, Patrick Rweyemamu, amesema 
kwa sasa wapo fiti vya kutosha kuweza 
kucheza mechi hiyo.

“Tumekuja Morogoro na wachezaji wote 
28 waliosajiliwa, Miquissone, Wawa na Mu-
galu wote wapo fiti ni jukumu la kocha tu 
kuamua nani wa kuanza,” alisema Rwey-
emamu.

Alisema mechi hiyo itakuwa ngumu, lakini 
lengo lao ni kupata pointi tatu na hawatain-
gia uwanjani wakitazama matokeo waliyoya-
pata msimu uliopita katika uwanja huo.

Msimu uliopita Simba ilivuna pointi zote 
sita dhidi ya Mtibwa ambapo mechi ya 
mzunguko wa kwanza katika Uwanja wa 
Mkapa ilishinda mabao 2-1 kabla ya kushuka 
dimba la Jamhuri mjini Morogoro ambapo 

John Bocco, Hassan Dilunga na Meddie 
Kagere wakaiongoza kushinda 3-0.

Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck, yeye amesema Uwanja wa 
Jamhuri eneo la kuchezea (pitch) si nzuri na 
kwamba ni afadhali ule wa Sokoine, hivyo 
amewataka wachezaji wake kulifahamu 
hilo mapema wakati wakishuka dimbani leo 
kuivaa Mtibwa. 

“Katika mchezo uliopita dhidi ya Ihefu 
mara nyingi ilibidi tutumie mipira mirefu 
kwa kuwa hatukuweza kucheza soka letu la 
pasi fupi fupi sababu ya uwanja kutokuwa 
mzuri, lakini huu wa Jamhuri nao hauridhi-
shi, tumefanya mazoezi na kugundua hauna 
tofauti na ule wa Sokoine, hivyo inabidi 
wachezaji wauzoee mapema. 

“Kwa ujumla wachezaji wapo kwenye hali 
nzuri, japo eneo la kuchezea sio nzuri, lakini 
tumejipanga kukabiliana na hali yoyote,” 
alisema Sven ambaye amerithi mikoba ya 
Mbelgiji mwenzake, Patrick Aussems. 

Kuhusu mchezo huo, alisema mara 
zote Simba inapokutana na Mtibwa Sugar 
ushindani unakuwa mkubwa ingawa msimu 
uliopita walipata ushindi katika mechi zote 
mbili za ligi. 

Mechi nyingine zitakazopigwa leo itakuwa 
ni JKT Tanzania dhidi ya Dodoma Jiji wakati 
KMC FC ikiialika Tanzania Prisons katika 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Ligi hiyo itaendelea kesho kwa Yanga kui-
karibisha Mbeya City kwenye Uwanja wa 
Mkapa huku Ihefu FC ikiwa mwenyeji wa 
Ruvu Shooting katika dimba la Sokoine jijini 
Mbeya na Biashara United ikiialika Mwadui 
FC kwenye Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Karume mjini Musoma.
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