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ISABELA DOS SANTOS
Mama tajiri Afrika matatani, mahakama

ikiamuru kushikwa mali zake Dola bn.1.4/- 

 Na Thobias Mwanakatwe, 
Ikungi 

KILIMO ni kiungo muhimu katika kuchagiza maendeleo na kuhakikisha uhakika wa chaku-la.  Wakati kilimo kinabaki kuwa uti wa mgongo wa jamii nyingi barani Afrika, katika baadhi ya nchi kumejengwa mazoea kwam-ba kazi hiyo inafanywa na kada fu-lani pekee katika jamii.
Hapo ndipo Shirika la Farm Af-rica kwa kushirikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya wanawake UN-Women, zimeamua  kuwekeza kwa kada ya wanawake katika kilimo zao la alizeti.

Meneja Mwandamizi wa Farm Africa, Tumaini Elibariki, anaiam-bia Nipashe, kwamba shirika hilo limejikita kuwawezesha kiuchumi kupitia kilimo cha alizeti amba-cho, miongoni mwa wanufaika wake ni wanawake na wasichana kutoka katika vijiji vya Mnang’ana kata ya Sepuka, kipumbiko kata ya  Dung’unyi na Irisya na Munyu ku-toka katika kata ya Irisya Wilaya ya Ikungi mkoani Singida.
Anasema Farm Africa inayofa-dhiliwa na Shirika la Maendeleo ya Korea (KOICA), inawaunga mkono wanawake kwa asilimia 100, kwa ajili ya kuboresha huduma za kili-mo cha alizeti kwa jamii.

Elibariki anasema, kampuni  hiyo na washirika wake, wame-shafanya mengi kwa wanawake wa kata ya Sepuka, Irisya na Dung’unyi, ambayo ni pamoja na kutoa huduma za ugani kwa wakulima wanaopewa ushauri, mafunzo na utafutaji wa masoko ya zao la alizeti.

Elibariki anaeleza kwamba, kupitia shirika hilo wameweza kuboresha Chama cha Ushirika cha Mnang’ana na vyama vilivy-opo vijiji  jirani, ikiwamo Amunyu ambako wamejifunza matumizi ya mbegu bora na namna ya upanda-ji, hali kadhalika matumizi sahihi ya pembejeo.

MAOFISA SERIKALI
Kwa upande wake, Mkuu wa Idara ya Kilimo Wilaya ya Ikungi, Gurisha Msemo, anasema mradi huu ambao unajulikana kama ‘Tu-fikie usawa kijinsia wa kumuwez-esha mwanamke, unatekelezwa katika vijiji vya Kipumbiko, Irisia, Munyu na Mnang’ana.

Anataja miradi inayotekelezwa ni pamoja na kilimo cha alizeti na mbogamboga, mpango bora wa matumizi ya ardhi na umilikishwa-ji na mradi wa kupunguza ukatili wa kijinsia.
Msemo anasema, katika ku-hakikisha miradi hiyo inakuwa na mafanikio kumejengwa soko la kisasa la mboga Ikungi mjini, kituo cha kutoa taarifa kwa wahanga wa ukatili wa kijinsia na anataja idadi ya wananchi walionufaika ni kati ya 6,000 hadi 14,000.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, Justice Kijazi, anasema kimsingi miradi hiyo in-ayoendeshwa na shirika la Farm Africa imeleta manufaa makubwa kwa wananchi, hususani wa-nawake kwa kuwainua kiuchumi.
Anasema wanufaika wa miradi hiyo jambo la msingi ni kuitunza na kuienzi miradi hiyo ili iweze kuwanufaisha zaidi kwani hata halmashauri inapata mapato yake kupitia sekta ya kilimo.

Mwenyekiti wa AMCOS kata ya Mnang’ana wilayani Ikungi, mkoa wa Singida, Elizabeth Juma, akimuo-
nyesha Balozi wa Sweden nchini Tanzania, Charlotta Ozaki Macias, (aliyeshika mkoba) mashine ya 
kupandia, inayotumiwa na wanawake wanaolima alizeti katika kata hiyo PICHA: THOBIAS MWA-Shughuli nyingine ambazo wa-nawake wananufaika nazo anataja ni kupewa huduma za pembejeo, yaani mbegu, mbolea na dawa, hai kadhalika huduma ya zana na teknolojia ya kilimo shambani na hifadhi baada ya mavuno.
Elibariki anasema katika ku-hakikisha wanawake hao walioji-unga katika kikundi wanaendesha shughuli zao kisasa, Farm Africa imewajengea ghala la kuhifadhi mazao katika Kijiji cha Mnang’ana.

Anasema ni mradi unaotekele-zwa kijijini Mnang’ana katika 

kata ya Sepuka, ukilenga kusaidia wananchi kiuchumi, ambako hadi sasa umewafikia zaidi ya wa-nawake 500 wa vijiji vinne vya mradi.
Elibariki anaweka wazi manu-faa wanayopata wanawake hao, baada ya Balozi wa Sweden nchini Tanzania, Charlotta Ozaki Macias, kutembelea mradi huo kujifunza, akikiri wanufaika wa mradi huo wameweza kupewa mafunzo mbalimbali ya kilimo cha alizeti, kuongeza thamani ya mazao na jinsi ya kutafuta masoko ya ndani 

na nje ya nchi.
“Kupitia mradi huu wanawake na watu wengine wa vijiji vya kata ya Sepuka kumewawezesha kuboresha Chama cha Ushirika cha Mnang’ana na vyama ving-ine vya Mng’unyu na Amcos ya Mng’unyu” anasema Elibariki.

Pia, anafafanua kuwa, wa-nawake hao wamefundishwa uzal-ishaji mbegu bora, hivyo ni wakati sasa wa kuongeza kasi ya kilimo, kwa kupanua maeneo ya kilimo ili kuwawezesha kuvuna mazao men-gi na kupata kipato na soko kubwa.
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Askofu aibua hoja ukosoaji serikalini

IPP yang’ara 
katika tuzo Habari 
za Watoto 
Na Elizabeth Zaya

WAANDISHI wa habari wa IPP 
Media kupitia gazeti la Nipashe 
na East Afrika Radio wametwaa 
tuzo za Uandishi wa Habari za 
Watoto za mwaka huu.
Tuzo hizo hutolewa na Jukwaa 

la Wahariri (TEF) kwa ushiriki-
ano na Shirika la Kimataifa lin-
alohudumia Watoto (UNICEF).
Walioshinda kwa Nipashe ni 

Marko Maduhu aliyeshinda Tuzo 
ya Mwandishi Bora wa Habari 
za Watoto kwa ujumla na Juli-
eth Mkireri aliyenyakua Tuzo 
ya Habari za Watoto - Ndoa za 
Utotoni.
Mwingine wa IPP Media ali-

yeshinda ni Anna Sombida wa 
East Afrika Radio, aliyetwaa 
Tuzo ya Mwandaaji Bora wa 
Kipindi cha Radio - Habari za 
Watoto.
Tuzo hizo zilotolewa jana jijini 

Dar es Salaam, jumla ya waandi-
shi wa habari 12 wakitunukiwa, 
huku Mshindi wa Jumla akiwa 
ni Faraja Masinde wa Mtanzania 
Digital.
Washindi wengine wa tuzo 

hizo ni Tumaini Msowoya wa 
gazeti la Mwananchi, Aidan 
Mhando wa Chanel Ten,  Anold 
Kailembo wa Radio Kwizera, 
Shua Ndereka wa Mwiwata Ra-
dio,  Vick Kimaro wa HabariLeo, 
Judith Ferdinard wa Majira, 
Sabina Martin wa Chai FM Radio 
na Stansilaus Lameck wa Blogu 
ya Dar 24.
Akizungumza katika hafla 

hiyo, Mwenyekiti wa TEF, Deo-
datus Balile alisema kampeni 
ya kupinga ndoa za utotoni 
ni lazima iwe endelevu kwa 
kila mwandishi wa habari ku-
hakikisha anashiriki kikamilifu 
kuandika habari za kuelimisha 
jamii kupinga ndoa za utotoni ili 
kusaidia watoto kutimiza ndoto 
na malengo yao.
Aliishukuru UNICEF kwa kuen-

delea kuunga mkono jitihada za 
kupinga ukatili dhidi ya watoto 
nchini.
Mwakilishi wa UNICEF, Ous-

mane Niana, alipongeza TEF 
kwa kuunga mkono mapambano 
dhidi ya ukatili kwa kuandika 
habari za kupinga ukatili dhidi 
ya watoto na kuhakikisha wana-
pata haki zao za msingi.
Alisema kuna haja kuendelea 

kuhamasisha jamii kupinga vi-
tendo vya ukatili kwa watoto 
ikiwamo kupinga ndoa za uto-
toni ili wasome na kufanikisha 
ndoto zao.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Elimu Pentekoste Tanzania, Pe-
ter Konki amewataka wasaidizi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan 
kuacha alichokiita kumtupia 
mishale kiongozi huyo, badala 
yake wamsaidie kutimiza maju-
kumu yake.

Vilevile, Askofu Konki amese-
ma ni vizuri wasaidizi wa Rais 
wakatoa nafasi kwa wananchi 
kuikosoa serikali.

Akizungumza jana wakati 
wa mkutano mkuu maalum 
wa 19 wa kanisa hilo uliofanyi-
ka mjini Babati, askofu huyo 
alisema wasaidizi wa Rais wa-

napaswa kubeba jukumu lao 
kwa uzito na si kumfanya Rais 
ashindwe kutimiza malengo 
yake.

Akifafanua hoja ya ukosoaji 
serikalini, Askofu Konki alikuwa 
na angalizo lake katika hilo, 
akisema kuwa kama kuna mtu 
anataka kuikosoa serikali, inabi-
di afanye hivyo kwa lugha yenye 
staha na siyo kutukana.

Alisema miongoni mwa ma-
jukumu makuu aliyonayo Rais 
ni kusimamia ujenzi wa miradi 
mikubwa ya kimkakati ikiwamo 
ya ujenzi wa Bwawa la Nyerere 
mkoani Pwani na Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa Msalato 
mkoani Dodoma.

“Wito wangu kwa wasaidizi 
wa Rais ni kwamba, wamsaidie 
Rais ili atimize malengo yake 
aliyojiwekea kwa ajili ya kuwa-
tumikia Watanzania,” alisema 
Askofu Konki.

Aliwataka wasaidizi wa Rais 
walioko mpaka ngazi za chini, 
kuwasaidia wananchi kufikisha 
mahitaji kwa Rais ili ayafanyie 
kazi.

Kuhusu ujenzi wa kanisa 
hilo unaoendelea mjini Babati, 
alisema mpaka sasa wamesha-
tumia Sh. milioni 99 na jumla ya 
gharama yote itakayotumika ni 
Sh. milioni 800 hadi kukamilika 
kwake.

“Mradi huu wa ujenzi wa 

kanisa ukikamilika, utabadili 
mandhari ya Mji wa Babati kwa 
kuwa hakuna kanisa kubwa 
kama hilo,” alisema. 

Alibainisha kuwa hawana 
vitega    uchumi vya kitaifa ka-
tika kutekeleza miradi ya maen-
deleo,    hivyo wanategemea 
zaka.

Alifafanunua kuwa ili wa-
jenge uchumi wa kanisa hilo, 
tayari wameshanunua ekari 
tatu kwenye eneo la Msalato 
mkoani Dodoma ambako wata-
jenga Shule ya Sekondari.

Alisema “kanisa hilo tayari 
limenunua eneo la kujenga 
makao makuu yake mkoani Do-
doma kwenye eneo la Ihumwa”.

Muhimbili yafafanua huduma kuhamishiwa tawi Mloganzila
Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH), imesema uamuzi 
wake wa kuendelea kuhamisha 
wagonjwa na baadhi ya kliniki 
kwenda Mlonganzila ni kupun-
guza msongamano.

Pia imesema hakuna tofauti 
ya huduma baina ya Muhim-
bili na Mloganzila kwa sababu 
wataalamu wamegawanywa 
kwa usawa na wengine wana-
hudumia kote kulingana na ma-
hitaji na sio kwamba huduma 
za eneo jipya ni mbovu.

Ufafanuzi huo ulitolewa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
Prof. Mohamed Janabi, wakati 
akizungumza na Nipashe kwa 
simu.

Nipashe ilitaka kupata 
ufafanuzi kuhusu uwapo wa 

malalamiko ya baadhi ya wag-
onjwa wanaohudhuria kliniki 
Muhimbili kuhamishiwa Mlo-
ganzila huku baadhi ya watu 
wakidai huduma za eneo jipya 
si nzuri ndiyo maana wanakil-
imbilia eneo la zamani.

Alisema tangu kuanzishwa 
kwa kliniki za magonjwa yasi-
yoambukiza yakiwamo kisuka-
ri, moyo na kiharusi, Mloganzila 
imesaidia kupunguza msonga-
mano kwenye kliniki hizo MNH-
Upanga, kutoka wagonjwa 
2,000 hadi 1,600 kwa siku.

Prof. Janabi alisema  jamii 
inapaswa kufahamu kwamba 
lengo la hospitali kuhamishia 
kliniki hizo Mloganzila ni ku-
panua wigo wa matibabu, huku 
wataalamu watoa huduma 
wakiwa ni wale wale waliokuwa 
wakitoa huduma MNH-Upanga.

“Dhana itabakia kuwa dhana 
lakini madaktari ni wale wale. 
Tumewahamisha wote kule 
(Mloganzila) na  hatuwezi na 
magonjwa yote haya ya kulipu-
ka kujazana Muhimbili Upanga. 
Hivi  tulivyopeleka kule (Mlo-
ganzila), Muhimbili bado tu-
naona wagonjwa 1,600 kabla 
ilikuwa 2,000 kwa siku.

“Kasi ni kubwa zaidi madak-
tari wana vyumba kila daktari 
ana chumba, kina nafasi, kuna 
mashine za kisasa zaidi na kwa 
wodi ni kubwa zaidi na sehemu 
ya kufanyia mzaoezi, hakuna to-
fauti ya dhana hii hata waandi-
shi mtusaidie, kwamba hos-
pitali zote hizi,” alisema Prof. 
Janabi.

Alisema Hospitali ya Mlo-
ganzila yenye vitanda takribani 
600, imesaidia kupunguza 

idadi ya wagonjwa wanaolazwa 
Muhimbili kwa kuwa miundom-
binu ilizidiwa huku wagonjwa 
wakilazimika kulala wawili kwe-
nye kitanda kimoja.

  “Saratani, moyo, kiharusi 
na kisukari kliniki inafanyika 
Mloganzila. Mwitikio ni mzuri 
sasa hata wenzetu wa usafiri 
wa mwendokasi biashara yao, 
imeongezeka na wagonjwa wa-
nashushiwa ndani ya eneo la 
hospitali,” alisema Prof. Janabi.

Novemba Mosi, mwaka huu, 
MNH  iliamua kuimarisha 
kliniki za magonjwa  makubwa 
manne, yakiwamo  ya moyo 
na magonjwa ya mfumo wa fa-
hamu,  kwenda  MNH-Mlogan-
zila, kwa kuwa kuna vifaa vya 
kisasa, wataalamu  na eneo la 
kutosha kuwezesha  watoa hu-
duma kufanya kazi kwa ufanisi.

Mafundi wakiendelea na maboresho ya Bandari ya Tanga kwa kuongeza kina cha maji kutoka mita tatu hadi 13 na 
upana wa mita 73 kwenye njia ya kuingiza/kutokea meli kilomita 1.7. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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 Re-Advertisement for 
A JOB VACANCY IN ARUSHA 

A Printing Company operating from Arusha has retained 
us to help recruit a Sales & Business Promotion Manager 
for their operations in Arusha. 
Required qualifications are: 

 Good Academic Education with outstanding passes 
 Recognized Relevant Professional training 

especially in Graphic Designing 
 3 – 5 years of working experience especially in the 

Printing Industry 
 Valid driving licence  

Attractive pay package including performance-based 
sales bonus will be offered. 
 
Please email your detailed CV together with certificates 
in PDF format before 10th January 2023 to: 
 
Eugen@infojep.com 
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Mwinyi akunwa ukusanyaji kodi ZRB
Na Rahma Suleiman,              
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema anari-
dhishwa na ukusanyaji wa kodi 
na mapato kutoka Bodi ya Ma-
pato Zanzibar (ZRB).

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
jana katika kilele cha sherehe za 
mwezi wa shukurani na furaha 
kwa walipakodi, zilizofanyika 
Hoteli ya Golden Tulip, Zanzibar. 

Sherehe  hizo ziliambatana na 
utoaji wa zawadi kwa walipakodi 
bora huku Taasisi ya Zanzibar 
Petroleum ikiibuka na ushindi 
wa jumla katika tuzo hizo.

Alisema tangu kuanza kwa 
mwaka huu wa fedha katika kip-
indi cha miezi mitano, ZRB im-
ekuwa na mafanikio makubwa 
na makusanyo ya kodi kutokana 
na kuongezeka.  Katika kipindi 
cha Julai hadi Novemba, mwaka 
huu, ZRB imekusanya   Sh. bil-
ioni 236.39 wakati lengo lilikuwa 
kukusanya Sh. bilioni 238.5.

Rais alisema ukusanyaji huo 
wa mapato ni sawa na ongezeko 
la ukasanyaji wa asilimia 67.6 ikil-
inganishwa na makusanyo ya Sh. 
milioni 141 kwa kipindi cha Julai 
hadi Novemba,  mwaka 2021.

Alisema mafanikio hayo yana-
tokana na kazi nzuri inayofany-
wa na ZRB pamoja na mwamko 
wa wananchi kulipa kodi.

“Penye kazi nzuri lazima tu-
pongeze na tutoe sifa zinazos-
tahiki. Tusiwe  tu tunasema 
mambo yanapokuwa mabaya. 
Binafsi  nilifika ZRB kipindi cha 
nyuma na kueleza kutoridhish-
wa na ukusanyaji wa kodi lakini 
leo ( jana) nasema hadharani 
sasa naridhishwa na ukusanyaji 
wa kodi wa ZRB,” alisema Dk. 

Mwinyi.
Kwa mafanikio yanayopati-

kana kutokana na ukusanyaji wa 
kodi, aliwapongeza wafanyakazi 
wa ZRB kwa jitihada wanazo-
chukua ambazo zimeongeza 
ufanisi na kukua kwa kasi la 
ongezeko la ukusanyaji wa kodi.

Aliwataka watendaji hao 
kuendelea na jitihada za kuku-
sanya kodi kwa mujibu wa she-
ria zilizoko na kuwashirikisha 
walipakodi kwa lengo la ku-
tatua changamoto zilizoko ili 
kuongeza uwezo wa serikali ka-
tika kuwahudumia wananchi.

Aidha alisema pamoja na jiti-
hada hizo za kuongeza ufanisi 
katika ukusanyaji wa mapato 
lakini, sheria zilizoko pia zi-
mechangia ukusanyaji wa ma-
pato kwa sababu ukuaji huo wa 
uchumi ni matokeo ya mazingira 
mazuri yanayoendelea kujeng-
wa na serikali kwa wawekezaji.

Alisema mwelekeo wa kuku-
sanya mapato zaidi upo na kama 
ilivyoelezwa katika Ilani ya Uch-
aguzi ya  Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kwamba ifikapo mwaka 
2025 mapato yanayokusanya 
na ZRB na Mamalaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) yafikie tirioli 1.5 
kwa mwezi.

Dk Mwinyi alisema lengo la 
serikali ni kujenga utawala wa 
kodi utakaoiwezesha ZRB kuku-
sanya mapato yote ya serikali 
yanayostahiki kwa kiwango cha 
juu zaidi kwa sababu serikali 
inaendelea kuimarisha mifumo 
ya kodi ili kuboresha ukusanyaji 
wa mapato.

Ili kufanikisha azma hiyo, ali-
wataka maaoisa masuhuli wote 
wa taasisi na idara za serikali am-
bazo zimepewa uwakala wa ku-
zuia kodi kutoka kwa wafanya-

biashara waliopatiwa huduma, 
kuhakikisha wanazuia kodi hiyo 
na kuiwasilisha kwa wakati ZRB 
na TRA kama sheria inavyoeleza 
.

“Serikali haitosita kumchuku-
lia hatua ofisa masuhuli yeyote 
ambaye ama hazuii kodi au ha-
wasilishi kodi aliyoizuia kwa 
wakati na kwa ukamilifu,” alise-
ma. 

Kamishna wa ZRB, Yus-
suf Mwenda, alisema katika 
kuongeza makusanyo ya kodi, 
ZRB kwa mwaka huu wa fedha, 
imepanga kukusanya Sh. bilioni 
579 na ifikapo Juni, mwakani ku-
fikia asilimia 100 ya ukusanyaji 
wa kodi.

Alisema usimamizi mzuri na 
ufanisi wa bodi ndio umesaba-
bisha makusanyo makubwa ya 
kodi na kuimarisha mifumo ya 
usimamizi wa kodi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Dk. Saada 
Mkuya, alisema bila  kodi, maen-
deleo hayatapatikana, hivyo ali-
wasisitiza wananchi kuendelea 
kudai risiti kila wanapofanya 
ununuzi.

Alisema tayari Baraza la 
Wawakilishi limeshapitisha 
muswada wa sheria ya kubadili-
sha bodi ya mapato na kuwa 
Mamlaka ya Mapato Zanzibar 
baada ya Dk. Mwinyi kutia saini 
sheria hiyo. Alisema mabadiliko 
hayo yataleta ufanisi mkubwa 
katika ukusanyaji wa kodi.

Pia alisema mabadiliko hayo 
yataifanya mamlaka hiyo kuwa 
chombo kinachoaminika kwa 
jamii na kutoa huduma bora 
zaidi za mapato. Katika sherehe 
hizo, Dk. Mwinyi alitunukiwa 
tunzo ya mlipaji kodi mzuri.

Na Neema Hussein, MPANDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani Katavi imewafikisha ma-
hakamani watumishi wawili wa 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mpanda (MUWASA) 
kwa mashtaka mawili, ikiwamo 
kuisababishia mamlaka hasara 
ya Sh. milioni 17.817.

Hatua hiyo imechukuliwa iki-
wa ni siku 17 tangu Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa kuwatuhumu 
kwa hujuma za kiofisi na kui-
agiza TAKUKURU mkoani hapa 
kuwachukulia hatua za kisheria.

Watumishi waliofikishwa ma-
hakamani jana ni Mkurugenzi 
wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mpanda (MUWA-
SA), Hussein Nyemba na Kaimu 
Ofisa Usimamizi wa Fedha na 
Utawala wa mamlaka hiyo, Jus-
tine Wambali.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Naibu Mkuu wa 
TAKUKURU Mkoa wa Katavi, 
Stuart Kiondo alisema mbali na 
shtaka hilo, pia wanakabiliwa na 
shtaka la matumizi mabaya ya 
madaraka. Alisema washtakiwa 
hao pia wanatuhumiwa kutumia 
madaraka yao vibaya, kuajiri wa-
tumishi wapya 37 bila ya baraka 
za kisheria kutoka Bodi ya MU-
WASA.

Kiondo alidai watuhumiwa 
hao waliofikishwa mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwandamizi 
Mfawidhi wa Mahakama ya 

Wilaya, Mpanda Luoga, wali-
tenda makosa hayo kati ya No-
vemba na Desemba Mosi mwaka 
huu.

Alidai hatua hizo zilikuwa 
kinyume cha kifungu cha 31 cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa.

“Ofisa utumishi alikuwa ana 
uwezo wa kumshauri mkuru-
genzi wake kuhusiana na tukio 
hilo la ajira za watumishi 37,” al-
idai Kiondo.

Baada ya kufikishwa ma-
hakamani, washtakiwa hao 
walisomewa mashtaka yali-
yodai kwamba walishindwa 
kutekeleza majukumu yao na 
kuisababishia MUWASA hasara.

Hata hivyo, washtakiwa wote 
wawili walikana mshtaka dhidi 
yao, Mkurugenzi Mtendaji wa 
MUWASA, Nyemba, akiachiwa 
kwa dhamana huku Kaimu Ofisa 
Usimamizi wa Fedha na Utawala, 
Wambali, akirudishwa rumande 
kutokana na kushindwa kutimi-
za masharti ya dhamana.

Masharti hayo yalijumuisha 
kuwapo mshtakiwa kuwasilisha 
dhamana ya mali isiyohamishi-
ka yenye thamani isiyopungua 
Sh. milioni tano, hali kadhalika 
awapo mdhamini mwengine 
anayeweka bondi mali isiyo-
hamishika yenye thamani kama 
ya mshtakiwa.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Januari 17 mwakani itakapokuja 
kwa ajili ya washtakiwa kusome-
wa maelezo ya awali.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mpanda (MUWASA), Hussein 
Salum Nyemba na Kaimu Ofisa Usimamizi wa Fedha na Utawala wa Mamlaka hiyo, Justine 
Wambali, wakifikishwa katika Mahakama ya Wilaya ya Mpanda jana. PICHA: NEEMA HUSSEIN

Vigogo mamlaka ya maji
kortini madai ubadhirifu
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Mkurugenzi mahakamani madai ya kujipatia bil. 5.1/ kwa udanganyifu
Na Grace Gurisha 

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Kampuni ya JATU Public Ltd, Peter 
Gasaya (32), amefikishwa katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, Dar es Salaam, kwa tuhuma za 
kujipatia Sh. billioni 5.1 kwa njia ya 
udanganyifu. 

Gasaya anadaiwa kujipatia fedha 
hizo kutoka Chama cha Akiba cha 
Kuweka na Kukopa cha (SACCOS) 
cha JATU kwa madai kuwa ataizal-
ishia faida. 

Mkurugenzi huyo alifikishwa 
jana mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Mary Mrio, na kusomewa shitaka 
moja la kujipatia fedha kwa njia ya 

udanganyifu na Wakili wa Serikali, 
Tumaini Mafuru. 

Mafuru alidai kuwa kati ya Janu-
ari Mosi, 2020 na Desemba 31, 
2021 mshtakiwa akiwa ndani ya jiji 
na mkoa wa Dar es Salaam kama 
mkurugenzi wa kampuni hiyo, ali-
jipatia Sh 5,139,865,733 kwa njia ya 
udanganyifu kutoka JATU SACCOS. 

Mshtakiwa anadaiwa alichukua 
fedha hizo kwa madai kuwa atazi-
panda na kuzalisha faida huku aki-
jua si kweli. 

Baada ya mshtakiwa kusomewa 
shtaka lake, alikana kuhusika na 
tuhuma hizo. Mafuru alidai upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujakami-
lika na kuomba tarehe nyingine ya 

kutajwa. 
Hakimu Mrio alisema mahaka-

ma hiyo haina mamlaka ya kutoa 
dhamana inayozidi Sh milioni 300 
kwa hiyo mshtakiwa atapelekwa 
mahabusu.   Kesi hiyo imeahirish-
wa hadi Januari 11, mwakani kwa 
ajili ya kutajwa na kuangalia hatua 
ya upelelezi ilipofikia. 

Wizara yatoa kalenda masomo 2023
Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia imetoa ratiba mpya 
kwa mwaka wa masomo 2023, 
huku ikiagiza kuzingatiwa kwa 
kalenda hiyo ili kupata matokeo 
chanya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Kamishna wa Elimu, 
Dk. Lyabwene Mtahabwa, kalenda 
hiyo imeandaliwa ili kuzingatia 
idadi sahihi ya siku za masomo 
na kutekeleza mtaala kwa ufanisi, 
kwa shule za awali, msingi na se-
kondari kwa mwaka wa masomo 
2023.

Kalenda hiyo inaonyesha 
kwamba mhula wa kwanza utaan-
za Januari 9, 2023, ambao utaenda 
hadi kwenye likizo fupi inatakay-
oanzia Machi 31 hadi Aprili 11 na 
kwamba likizo ndefu itaanzia Mei 
31 hadi Julai 3, mwakani. 

“Muhula wa pili utaanzia Ju-
lai 3 utaenda hadi kwenye likizo 
fupi itakayoanza Septemba mosi 
hadi 18, tarehe hiyo watakaporudi 
wataendelea na masomo hadi De-
semba 7 itakapoanza likizo ndefu 
hadi Januari 9,” alisema.

“Kalenda hiyo inatakiwa ifuatwe 
na kuzingatiwa ipasavyo ili kupata 
matokeo chanya, siku za masomo 

kwa mwaka ni 194 na mashindano 
ya UMITASHUNTA yatafanyika 
Juni mbili hadi 13 na UMISENTA 
yataanza Juni 15 mpaka 26,” al-
iongeza. 

Pia alisema mashindano ya 
michezo ya shule za sekondari 
za Afrika Mashariki (FEASSSA) 
yatafanyika Agosti 18 hadi 28 na 
kwamba mwongozo huo utaanza 
kutumika kuanzia Januari Mosi,  
2023.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Halima Hussein, mkazi wa mkoani 
Dar es Salaam, alisema ratiba ya 
awali iliyokuwa ikitumika wakati 
wa janga la UVIKO-19 na sensa ili-
kuwa ikitoa muda mrefu wa kukaa 
nyumbani kwa wanafunzi jambo 
alilotaja kuwa lilikuwa linachangia 
kurudisha nyuma ufaulu wa wa-
nafunzi.

Pia aliipongeza Wizara ya Elimu 
kwa kutoa ratiba na mwongozo 
ambao utawafanya wanafunzi ku-
tumia muda mwingi wakiwa shu-
leni, akidai kwamba hiyo itasaidia 
kwa kiasi kikubwa kuongeza ufau-
lu kwa watoto wao.

Aidha, ikiwa zimebaki siku 
10 shule kufunguliwa, Halima 
alibainisha kuwa kumekuwa na 
tatizo kubwa la kupanda kwa bei 
za vifaa vya wanafunzi, ikiwamo 

daftari, viatu na sare za shule 
akieleza kuwa hali hiyo itachangia 
kudhorotesha kasi ya wanafunzi 
kuwasili shule kwa wakati pindi 
shule zitakopofunguliwa.

“Watanzania wengi kipato che-
tu ni cha chini, sasa kipindi kama 
hiki wanapotupandishia bei sio sa-
hihi kabisa, hii imekuwa ni kama 
mazoea ni jambo linalojirudia ka-
ribu kila mwaka, wakati mwingine 
unashindwa unaona ni bora usub-
iri kipindi hiki kipite ndio uende 
kununua,” alisema na kuongeza:

“Ni muhimu serikali ilitazame 
hili suala, ikiwezekana wapange 
bei elekezi kama wanavyofanya 
kwenye bidhaa zingine ili kuwe 
na uwiano na iwadhibiti na kuwa-
chukulia hatua wafanyabiashara 
wanaopandisha bei kiholela ka-
tika kipindi hiki ambacho kuna 
uhitaji mkubwa wa vifaa hivi,” 
alisema Halima.

Bakari Mashambo, mkazi wa 
Moshi Mkoani Kilimanjaro, ali-
bainisha bei za vifaa vya shule 
uliyoko sokoni kwa sasa, alisema 
daftari walizokuwa wananunua 
Sh. 500 zimepanda hadi 800, 
walizokuwa wakinunua 1,500 
zimepanda hadi 2,000, zilizokuwa 
zikiuzwa 2,500 sasa ni 3,000 na 
za 3,000 zimepanda hadi 3,500 

kulingana na ukubwa, ikiwa ni on-
gozeko la wastani wa Sh. 300 hadi 
500.

“Viatu tulivyokuwa tunanunua 
Sh. 25,000 vimepanda hadi 
30,000, shati za shule zilikuwa 
6,000 saivi ziko 8,000 mpaka 
10,000, kaptura awali 10,000 sasa 
wanauza 13,500 hadi 15,000, su-
ruali zilikuwa 15,000 zimepanda 
hadi 20,000,” alisema Mashambo.

Naye Ally Masudi ambaye ni 
mfanyabiashara anayezunguka 
katika minada mbalimbali mkoani 
Dar es Salaam, akiuza vifaa tofauti 
vikiwamo vya shule, alisema bid-
haa nyingi za shule katika kipindi 
hiki zinapanda bei kwasababu 
uhitaji wake ni mkubwa.

“Kule tunakokwenda kufun-
gasha vinakuwa ni vichache na bei 
zinakuwa zimeongezeka kwasaba-
bu kila mtu anang’ang’ania apate, 
hivyo na sisi tunapokuja sokoni 
tunalazimika kuongeza kidogo ili 
tupate faida,” alisema Masudi.

Kwa mujibu wa wizara ya elimu, 
takribani wanafunzi milioni moja 
wanatarajiwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza Januari 2023 na 
kwamba shule zitakapofunguliwa 
idadi ya wanafunzi wa kidato cha 
kwanza hadi cha nne itakuwa zai-
di ya milioni 2.7.

Mtoto 
aliwa na fisi 
akiogeshwa 
mtoni

Na Rose Jacob, MWANZA

MTOTO Emmanuel Mi-
chael (3), mkazi wa Kijiji 
cha Mwangika, Kwimba 
mkoani Mwanza, ame-
fariki dunia kwa kuliwa 
na fisi wakati akiogeshwa 
mtoni na dada yake.
Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Mwanza, 
Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) 
Wilbroad  Mutafungwa, 
alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo Desemba 27, 
mwaka huu, majira ya 
saa 12:00 jioni wakati 
mtoto huyo na wenzake 
wakiogeshwa kwenye 
mto na dada yao.
“Mtoto Emmanuel alik-

wenda mtoni akiwa na 
dada yake,  Mary Michael 
(14) akiwa na ndugu zake 
wanne ambao walikuwa 
wakiogeshwa na binti 
huyo. Ghafla alitokea 
fisi mkubwa na kuanza 
kuwashambulia,” alisema 
Mutafungwa.
Alisema, Mary alipamba-

na na fisi huyo kwa ajili 
ya kuwaokoa wadogo 
zake lakini ilishindikana, 
maana mnyama huyo 
alimzidi nguvu  ndipo 
akafanikiwa kumng’ata 
mkono wa kulia mtoto 
Emmanuel na kukimbia 
naye porini.
Aidha, Mutafungwa 

alisema Jeshi la Polisi 
mkoani Mwanza kwa 
kushirikiana na Idara 
ya Wanyamapori na 
wananchi, walifanya 
msako na kufanikiwa 
kupata mabaki ya viungo 
vya mtoto huyo na nguo 
alizokuwa amevaa.
“Jitihada za kumsaka fisi 

huyo zinaendelea ili asije 
kuleta madhara mengine 
kwa jamii ya maeneo 
hayo. Nawaomba wa-
nanchi kuchukua tahad-
hari  ya kuweka uangalizi 
wa karibu kwa watoto, 
katika maeneo yote ha-
tarishi ili kuwaepusha na 
vifo na hatari inayoweza 
kuepukika,” alisema Mu-
tafungwa.

Mchungaji wa Kanisa la Waadventista Wasabato Mbezi Luis Dar es Salaam, Onesmo Dzombe, akizungumza jana, katika 
ibada maalum ya siku nne za maombi ya kumshukuru Mungu kumaliza mwaka  salama. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Bandari Tanga kuanza kuhudumia 
moja kwa moja meli kubwa Januari
Na Mwandishi Wetu, TANGA

UONGOZI wa Bandari ya Tanga 
umesema matumizi ya eneo jipya 
kwa meli kubwa za mizigo kushu-
sha shehena moja kwa moja, una-
tarajiwa kuanza Januari, mwakani. 

Hatua hiyo inatokana na upanu-
zi wa bandari hiyo umefikia asil-
imia 82.

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi jijini hapa, Meneja wa 
Bandari ya Tanga, Masoud Miri-
sha, alisema  mradi huo umegha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 429.1 na 
ulianza Agosti 3, 2019 kwa lengo 
la kuongeza kina cha maji kutoka 
mita tatu hadi 13.

Sambamba na hilo, ujenzi huo 
umeongeza upana wa mita 73 kwe-
nye njia ya kuingiza na kutokea 
meli kilomita 1.7, sehemu ya kugeu-
zia meli kutoka mita tatu hadi mita 
13 yenye kipenyo cha mita 800.

Alisema awamu ya kwanza ya 
mradi ambayo ni manunuzi ya 
mitambo imekamilika kwa asil-

imia 100, na kwamba ya pili il-
ianza Septemba 2020 kwa miezi 
22 kwa lengo la kuboresha magati 
mawili yenye urefu wa mita 450 
kwa kuongeza mita 50 upande wa 
mashariki na mita 92 magharibi.

Mirisha alisema hadi sasa 
mkandarasi amekabidhi kipande 
chenye urefu wa mita 300 huku 
akiendelea kukamilisha kipande 
cha mita 150.

“Hii ni bandari kongwe kuliko 
zote nchini lakini meli zilikuwa zi-
nakuja na mzigo umbali wa kilomi-
ta 1.7 kutoka kwenye gati kutokana 
na kina cha maji kuwa ni mita 3 
hadi 3.5 hali ambayo haikuruhusu 
meli kubwa. Hii ilileta gharama 
mara mbili kuupakua na kuupaki-
za halafu kupakua tena,” alisema.

Kuhusu matarajio baada ya mra-
di kukamilika ni uwezo wa bandari 
utaongezeka kutoka kuhudumia 
shehena tani 750,000 hadi milioni 
3, kuongezeka kwa kodi, pato la 
mkoa na taifa kutokana na mizigo 
itakayosafirishwa kupitia bandari 

hilo.
Alisema kukamilika kwa mradi 

huo ni neema kwa mikoa ya Kanda 
ya Kaskazini na nchi jirani, lakini 
kwa uchumi wa mikoa wa Tanga 
pamoja na kuongeza fursa kwa wa-
nanchi  kwa ujumla.

“Maboresho haya yatasaidia 
sana kupunguza gharama za 
uendeshaji wa bandari  kuondo-
kana na gharama mara mbili kwa 
kuwa mizigo itashushwa moja kwa 
moja       eneo la bandari, pia tuna-
tarajia      kuongezeka kwa ufanisi 
katika utendaji wa bandari,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Meneja huyo, 
baadhi ya changamoto  na mikaka-
ti ya kuzitatua ni uhaba wa eneo 
la kufanyia kazi ndani ya bandari 
ambayo Mamlaka ya Bandari Tan-
zania (TPA) imeshaanza taratibu 
za kutwaa maeneo yaliyo karibu 
na kwamba taratibu zinaendelea.

Pia wanatarajia kutumia eneo la 
Mwambani lililoko kilomita saba 
kutoka bandarini kwa ajili ya eneo 

la kuhifadhi mizigo.
Naye Ofisa Masoko wa Bandari 

ya Tanga, Rose Tandiko, alisema 
wameandaa mkakati wa kuitan-
gaza bandari hiyo ndani na nje ya 
nchi kwa kukutana na wafanyabi-
ashara wakubwa na wamiliki wa 
meli kuwaeleza faida za kutumia 
eneo hilo.

“Ili bandari hii ifanye kazi vizuri 
tunaiomba serikali itoe tamko 
kwamba mizigo fulani ipitishiwe 
hapa, mfano tuna mazao ya bi-
ashara kama kahawa iwapo itase-
ma mazao haya yatapitia bandari 
fulani itasaidia sana, au mizigo 
inayokwenda Kanda ya Kaskazini 
ipitia hapa itainua bandari hii na 
kuchagiza uchumi wa maeneo 
haya,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Tan-
ga, Pili Mnyema, alisema kwa kip-
indi cha Rais Samia Suluhu Hassan 
kumekuwa na mabadiliko makub-
wa ikiwamo kuharakisha mabore-
sho ya bandari hiyo, ili ianze kazi 
ambayo itakwenda kuinua uchumi 

wa mikoa na kuongeza fursa kwa 
mwananchi mmoja mmoja.

“Kwa sasa treni inaweza kuin-
gia moja kwa moja hadi ndani ya 
bandari, itarahisisha kazi ya utoaji 
shehena, niwahisi wafanyabi-
ashara na wasafirishaji wa mizigo 
kutumia bandari yetu, hii ni fursa 
ya kukuza uchumi wa wananchi na 
mikoa ya kaskazini, lakini itapun-
guza gharama,” alisema.

Moja wa wafanyakazi wa bandari 
hiyo, Mwanahamisi Msemo, alise-
ma uwepo wa maboresho hayo 
kumemwezesha kufanyakazi na 
kupata kipato cha kumsaidia kue-
ndesha maisha.

“Nimeanza kazi Januari hapa 
ninachokipata sio sawa na kukaa 
nyumbani, kuna watu wako ny-
umbani hawajui wakapate wapi 
kipato, ninachokipata kinanisaidia 
kulipa kodi, kulisha watoto na 
mahitaji mengine. Inanipunguzia 
kudharaulika kwamba mwanamke 
siingizi kipato chochote kwa famil-
ia,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

MATUKIO ya watu kujiua au kuua wenzao yanaweza kudhibitiwa 
kama watafuata ushauri wa madaktari na wanasaikolojia.

Mengi ya matukio hayo yanaeleweka, husababishwa na hasira 
na mihemko ambayo kama itadhibitiwa mapema itapunguza 
madhara.

Elimu kwa jamii ni jambo muhimu kwa sababu itawafanya 
watu kuelewa vitu vya kuepuka wanapoona viashiria vyovyote 
vya vitendo vya mauaji.

Imeshauriwa pia watu wanapohisi hali isiyo ya kawaida kuon-
doka eneo ama mazingira yanayochochea kutenda mambo ma-
baya. Njia hiyo imetajwa kuwa dawa inayoweza kudhibiti ama 
kupunguza matukio ya watu kujiua au kuua.

Daktari Bingwa wa Binadamu, Idara ya Afya ya Akili kutoka Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Mbeya, Raymond Mgeni, anaeleza kuwa 
jamii inapaswa kudhibiti msukumo wa hasira unaochochewa na 
sababu yoyote, ikiwamo kuudhiwa ama kusingiziwa jambo lolote 
kwa sababu ni kati ya visababishi vya ongezeko la matukio ya 
mauaji nchini ni ukosefu wa kudhibiti hali hiyo.

Takwimu zilizotolewa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC) mwaka juzi kuhusu haki za binadamu, zinaonesha kuwa 
watu wanne kati ya 10 waliojiua mwaka jana (2021), walikuwa ni 
vijana wenye umri kati ya miaka 15 hadi 35.

Ili kudhibiti matukio ya watu kujiua au kuua, jamii inapaswa 
ijenge mazoea na utaratibu wa kujifunza na kuwafundisha wa-
toto. Kutoruhusu kuchukua hatua wapatwapo na msukumo huo 
na kuondoka eneo ama mazingira yanayowasababishia hasira.

Daktari anafafanua kuwa, matukio yanayoongezeka ya watu 
kujiua hutokana na kuchochewa na misukumo isiyodhibitiwa 
kutokana na hasira; ikiwamo mazingira yanayowazunguka na ku-
sababisha mtu kuamua jambo bila kutarajia na kufahamu athari 
zake baadaye.

“Kuna wakati mwingine unaongea na mtu anakuudhi, kuna 
wengine hawana udhibiti, wengine wanaoudhiwa wanapoam-
biwa jambo ambalo hawajalitenda wanajikuta wakipatwa na 
hasira. Mwingine akipandwa na hasira anaweza kuchukua kitu 
ajichome au anywe sumu.”

Hali hiyo pia inaweza kuchangia kisasi na matukio mengi. Watu 
walikuwa kwenye mazungumzo wakapishana kauli mmoja anan-
yanyua jiwe au chupa na kumrushia mwenzake. “Tuidhibiti hali 
hiyo na iwe ni utaratibu kwenye maisha yetu ya kila siku.”

Ripoti ya LHRC kuhusu haki za binadamu kwa mwaka 2021/22, 
inazungumzia haki ya kuishi inavyokiukwa kutokana matukio 
kadhaa hasa ongezeko la mauaji yatokanayo na wivu wa kimap-
enzi.

Ripoti hiyo inasema, wanawake ndiyo waathiriwa wakuu wa 
matukio ya ukatili wa kijinsia, wanauawa na wapenzi wao kwa 
sababu ya wivu wa mapenzi, ingawa takwimu zinabainisha pia 
wanaume ambao wanaongoza kwa kuchukua maamuzi magumu 
ya kujiua.

Kadhalika, takwimu za Shirika la Afya Dunani (WHO), zinaone-
sha kwamba Watanzania milioni saba, wana tatizo la afya ya akili 
wengi wao wakiishi Dar es Salaam.

Pia kuna mtu mmoja hufariki dunia katika kila sekunde 40 ku-
tokana na kujiua.

Aidha, takwimu za LHRC kuhusu haki za binadamu mwaka 
2021, inabainisha kwamba watu wanne kati ya 10 waliojiua mwa-
ka jana (2021) walikuwa ni vijana wenye umri kati ya miaka 15 
hadi 35.

Mvua, jua zinavyowatesa abiria
wa vituo vya daladala vya Dar

Matukio ya kujiua, kuua 
yanaweza kudhibitiwa
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THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

MATESO wanayokumbana 
nayo baadhi ya wakazi wa 
Dar es Salaam wanaotumia 
usafiri wa umma, iwe da-
ladala au mwendo kasi ni 
mengi. Hii ni pamoja na ku-
pambana kupata kiti, mlun-
dikano wa abiria, lugha za 
maudhi kutoka kwa ma-
kondakta na yanayofanana 
nayo. 

Wakazi hao pia hasa wa-
naotumia usafiri wa dalada-
la wanakumbana na foleni, 
ambayo huwachelewesha 
kwenye shughuli zao za 
muhimu, wakati mwing-
ine baadhi yao hulazimika 
kuamka mapema ili kufidia 
muda unaoliwa na foleni. 

Pamoja na hayo, kuna 
kero nyingine kubwa am-
bayo inawakabili baadhi 
ya wasafiri hao wakiwamo 
wanafunzi wa ngazi zote na 
wagonjwa, ni kukosekana 
majengo ya vituo vya da-
ladala na mwendo kasi ka-
tika baadhi ya maeneo. 

Hali ya kukosekana miun-
dombinu hiyo, watumiaji wa 
usafiri hujikuta katika waka-
ti mgumu, maana wakati wa 
jua wanapokuwa wanasu-
biri magari linawachoma, 
pia wakati wa mvua nao ni 
mateso, maana hakuna ma-
hali pa kujisitiri. Wanaweza 
kuwa salama bila kulowesh-
wa na mvua. 

Hali hiyo kwa namna fu-
lani inazua maswali mengi 
kwa mfano katika Barabara 
ya Morogoro, jijini Dar es 
Salaam ambako barabara 
ya mabasi ya mwendo kuna 

vituo maalum kuanzia Ki-
vukoni au Gerezani hadi 
Kimara na  baada ya hapo 
kuendelea mbele ya Stop 
Over Kimara, hakuna jengo 
la kituo hadi ukifika Mbezi 
Mwisho. 

Hapo Mbezi Mwisho, ma-
basi ya mwendo kasi yana-
tumia kituo cha kawaida, 
japo ni wazi kuwa kuna 
gharama katika kujenga ma-
jengo ya vituo vya mabasi, 
kunaweka abiria salama dhi-
di ya mvua na jua. Ni mam-
laka husika zikawathamini 
wasafiri, kama ilivyofanywa 
kwa wafanyakazi wa mwen-
do kasi kujengewa vibanda 
maalum.

Awali, wafanyakazi hao 
nao walisota kwa kuwa 
hakukuwapo majengo ya 
ofisi na walilazimika ku-
toa huduma za kukatisha 
tiketi kwenye jua na mvua. 
Serikali iliona mateso yao, 
ikajenga vibanda maalum 
ambavyo kwa hakika vina-
wasitiri sasa, abiria wengine 
nao waonewe huruma vituo 
vijengwe.

Kuna kitengo cha miun-
dombinu ambacho pamoja 
na majukumu mengine, 
kinawajibika kutoa huduma 
za kitaalamu zinazohitajika 
kwa mamlaka za serikali za 
mitaa, katika kuendeleza 
miundombinu.

Vitengo vya miundombi-
nu ndiyo vyenye majukumu 
kadhaa ikiwamo ya kuratibu 
utekelezaji wa Sera, Sheria, 
Kanuni na Viwango katika 
nyanja za Barabara, Majen-

go, Upimaji, Ardhi na Mipa-
ngomiji. 

Pia, inawajibika kuzijen-
gea uwezo mamlaka za seri-
kali za mitaa katika nyanja 
za barabara, majengo, upi-
maji, ardhi na mipangomiji 
na kuwasiliana, kuwa daraja 
kuunganisha baina ya mam-
laka zinazohusika kwenye 
serikali kuu na mamlaka za 
serikali za mitaa juu, ya mas-
uala ya ujenzi.

Kitengo hicho pia kinawa-
jibika katika kushauri masu-
ala ya barabara, ujenzi, vi-
wanja na uboreshaji mifumo 
na kusimamia na kushauri 
juu ya kazi za ujenzi zina-
zotekelezwa ndani ya mkoa, 
pia kuzisaidia mamlaka za 
serikali za mitaa kutwaa ar-
dhi, kwa ajili ya matumizi ya 
serikali kuu. 

Nimelazimika kuitaja ‘sek-
sheni’ hii ili kukumbusha 
jinsi gani ambavyo wakazi 
wa maeneo tofauti Dar es Sa-
laam, wanavyoteseka hivyo 
ione umuhimu na ichukue 
hatua ya kuhakikisha, kuwa 
vituo pia vinajengwa, ili wa-
nanchi wapate huduma ya 
usafiri angalau vinavyojali 
afya zao, kwa namna fulani.

Nimetolea mfano bara-
bara ya Morogoro, lakini 
ukweli ni kwamba, kwa sasa 
imekuwa desturi barabara 
zinajengwa mpya na haku-
na majengo ya vituo vya 
kusitiri abira kwa jua wala 
mvua, ni kama vile havione-
kani kuwa ni muhimu kul-
inganishwa na madaraja au 
mirefeji .

Na Beatrice 
Moses

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA                                     Na Fadhili Mohammed                                  

Na Gurian Adolf, KALAMBO

ZAIDI ya wakazi 25,000 wa 
Kata ya Mbuluma wilayani Kal-
ambo mkoani Rukwa wataondo-
kana na adha ya kuamka usiku 
wa manani na kutembea umbali 
mrefu kutafuta maji baada ya 
serikali kutoa Sh. bilioni 1.7 kwa 
ajili ya mradi wa bwawa la maji 
kwenye Kijiji cha Kalemasha 
wilayani humo.
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Wilaya ya Kalambo ilibainisha 
hayo jana ilipofanya ziara ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa 
mradi huo na kuridhika na kasi 
yake, ikieleza kuwa ukikamilika, 
utatoa huduma kwa wakazi wa-
naoishi kwenye vijiji vitano vya 
kata hiyo.
Akizungumza kwenye eneo 

la mradi huo, Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Tano Mwera, alisema fedha 
zinazotumika kujenga mradi huo, 
zimetolewa na Mfuko wa Maji 
wa Taifa na kwamba awamu ya 
kwanza inahusisha ujenzi wa 
miundombinu ya maji itakayotoa 
huduma kwa wakazi wa vijiji vi-
tano vya Kata ya Mbuluma.
“Ujenzi wa miundombinu ya 

bwawa unafanywa na Kampuni 
ya Chelesi General Entreprises 
Limited na gharama za mkataba 
ni Sh. bilioni 1,771 ambapo ujenzi 
wake unatarajia kukamilika Juni 
30, 2023,” alifafanua Mwera.
Awali akitoa taarifa ya 

utekelezaji wa mradi huo, Kaimu 
Meneja wa Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) wilayani Kalambo, Fran-
cis Mpunda, alibainisha kuwa 
mpaka sasa Sh. milioni 192.062 
zimetumika.
Aliutaja mradi huo kuwa ni wa 

ukombozi kwa wakazi wa vijiji 
hivyo wanaokabiliwa na adha ya 
uhaba wa maji kwa muda mrefu.
Kaimu Mkurugenzi huyo alise-

ma wana jukumu la kumsimamia 
mkandarasi ili atekeleze mradi 
huo kwa wakati, kwa thamani 
halisi ya fedha na kwa ubora 
wa hali ya juu ili mradi ulete tija 
kwa wananchi na utumike kwa 
muda mrefu na tatizo la maji ili-
baki historia kwenye kata hiyo.
Mmoja wa wakazi wa kijiji hi-

cho, Mariana Richard, aliishukuru 
serikali kwa kutekeleza mradi 
huo, akiutaja kuwa utayabadili 
maisha yao kwa kuwa walikuwa 
wakipitia vikwazo vingi ikiwamo 
kuamka nyakati za usiku kwenda 
kutafuta maji, pia kuibuka kwa 
migogoro baina ya wanandoa 
kwa kuwa muda mwingi wa-
nawake wanautumia kutafuta 
maji.

Bilioni 1.7/- 
kutatua kero
uhaba wa 
maji vijiji 
vitano

Diwani wa Kata ya Naisinyai wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Taiko Laizer (kulia), akiwakabidhi cheti cha kutam-
bua mchango wao kwa jamii viongozi wa Shirika lisilo la Kiserikali la AKO Tanzania Community Support, linavyosaidia 
vijiji vya Kambi ya Chokaa na Lengasti juzi, kushoto ni Mkurugenzi wa shirika hilo, Hilda Kimath. PICHA: GIFT THADEY

Anayedaiwa kuchoma moto mwili
wa mkewe aomba atete na hakimu
Na Grace Gurisha 

MFANYABIASHARA Khamis 
Luwonga (38)  anayetuhumiwa 
kumuua mkewe, Naomi Mari-
jani kwa kumchoma moto kwa 
kutumia magunia mawili ya 
mkaa, amemwomba hakimu 
amsaidie aonane na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es 
Salaam. 

Luwonga aliwasilisha 
maombi hayo jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwandamizi, 
Rhoda Ngimilanga, kwa njia ya 
mtandao wakati kesi yake ya 
mauaji ilipoletwa kwa ajili ya 
kutajwa na kuangalia hatua ya 
upelelezi ulipofikia. 

“Mheshimiwa hakimu, 
ninaomba nisaidie nionane na 
Mfawidhi wa Mahakama hii, “al-
idai Mshtakiwa Luwonga.

Akijibu ombi hilo, Hakimu 
Ngimilanga alimweleza mshtak-
iwa kuwa anachokisema utara-
tibu upo wazi, anachotakiwa ni 
kuandika barua kisha aipeleke 
kwa mfawidhi, naye akishaipata 
atatoa maelekezo, hivyo yeye 
hana utaratibu wa kumsaidia. 

Baada ya Hakimu Ngimilanga 
kusema hayo, aliahirisha kesi 
hiyo hadi Januari 13 mwakani 
kwa ajili ya kutajwa na kuangalia 
hatua iliyofikiwa katika upelele-
zi. Awali Wakili wa Serikali, Fara-
ja Ngukah, aliiomba mahakama 
hiyo ipange tarehe nyingine ya 
kutajwa kwa kesi hiyo kwa kuwa 
upelelezi haujakamilika. 

Mshtakiwa Luwonga alidai 
mke wake Naomi kila siku ali-
kuwa anamwomba Mungu 
afe kuliko kuendelea kuishi 
katika ndoa yao na alikuwa 
anang’ang’ania kifo chake kwa 

nguvu, hivyo kwa sasa mtoto 
wao anaishi bila wazazi.

Pia alidai kifo cha Naomi haki-
kusababishwa na yeye peke 
yake, bali kuna watu wengine 
waliohusika zikiwamo familia 
za pande zote mbili, maofisa wa 
polisi na watumishi wa ngazi za 
chini serikalini.

“Kama tukio nililoshtakiwa 
nalo Watanzania wanaaangalia 
uharibifu uliotokea, hawaan-
galii chanzo nini, nina maumivu 
makubwa sana ya kifo cha mke 
wangu kipenzi Naomi kwa saba-
bu baadhi ya watu wanaodha-
rau matukio.

“Walipaswa kuzuia mambo ya 
hatari kutokea na siyo kusubiri 
uharibifu kutokea. Hata vitabu 
vya dini vinaeleza hayo, kwenye 
Quran na kwenye Biblia ukiso-
ma utaona ninachokizungumza 
kwamba ukimwona mtu ana-

taka kukengeuka, unamweka 
sawa,” alidai Luwonga. 

Alidai siyo yeye peke yake 
anayehusika na kifo cha mke 
wake, akiituhumu familia yake, 
familia ya mkewe, baadhi ya 
maofisa wa polisi, watumishi wa 
chini wa serikali na jamii kwa 
ujumla kwa kushindwa kufanya 
uamuzi.

Katika kesi hiyo ya mauaji 
namba nne ya mwaka 2019, 
mshtakiwa Luwonga ambaye 
ni mkazi wa Kigamboni, Dar es 
Salaam, anadaiwa Mei 15, 2019, 
akiwa Gezaulole eneo la Kigam-
boni, alimuua Naomi Marijani.

Mshtakiwa huyo anadaiwa 
kumuua mkewe, Naomi, kisha 
kumchoma moto kwa kutumia 
magunia mawili ya mkaa na 
baadaye kuchukua majivu ya 
mwili huo na kwenda kuyafukia 
shambani kwake.
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Na Mwandishi Wetu

MENEJA wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) Mkoa wa 
Kikodi Kariakoo, Alex Katundu 
amezindua kampeni ya ‘Twende 
Nao Tukawaelimishe’ yenye 
lengo la kuwaelimisha wanunuzi 
kuhusu umuhimu wa kudai risiti 
za kielektroniki (EFD) kila wan-
aponunua bidhaa kwenye eneo 
la kibiashara la Kariakoo.
Akizungumza jana jijini Dar es 

Salaam wakati akitoa elimu ya 
umuhimu wa kudai risiti kwa 
wanunuzi waliokutwa wamen-
unua bidhaa bila kudai risiti, 
meneja huyo amesema elimu ya 
kodi imekuwa ikitolewa mara 
kwa mara kwa wafanyabiashara, 
itakuwakumbusha wanunuzi 
wengi kutosahau wajibu wao wa 
kudai risiti.  
“Mara nyingi tumekuwa tukitoa 

elimu kwa wafanyabiashara 
kuhusu matumizi sahihi ya 
mashine za kutolea risiti za 
EFD na sasa hivi tumekuja na 
mkakati maalum wa kuwaelimi-
sha wanunuzi juu ya haki yao 
ya kudai risiti kila wanapofanya 
ununuzi,” alisema.
Meneja Katundu alisema 

kampeni hiyo itafanyika kwa ku-
wakusanya wanunuzi wote wa-
takaokutwa wamenunua bidhaa 
bila kuwa na risiti na kupelekwa 
kwenye Ofisi ya TRA Kariakoo 
iliyoko Mitaa ya Lumumba na Ki-
pata, Dar es Salaam kwa ajili ya 
kuwaelimisha.  
“Kwa kuwa wanunuzi hawa 

wanakutwa katika maeneo mbal-
imbali ya Kariakoo, hivyo kazi 
hii inafanyika kwa kuwakusanya 
wote wanaokutwa wamenunua 
bidhaa lakini hawana risiti am-
bapo wanaletwa hapa ofisini 
kwa ajili ya kuwaelimisha na 
kuwaomba wawe mabalozi kwa 
wengine wenye tabia ya kutoku-
dai risiti,” alifafanua Katundu.
Alisema elimu hiyo itakuwa 

ikitolewa bure kwa kuwaeleza 
wanunuzi umuhimu wa kudai 
risiti ili kuepuka adhabu ya faini 
ya Sh. 30,000 hadi sh. milioni 1.5.
Mmoja wa wanunuzi wa bid-

haa Kariakoo, Elizabeth Kimaro 
alitoa wito kwa wanunuzi wen-
zake wenye tabia ya kutokudai 
risiti, kutumia haki na wajibu 
wao wa kudai risiti kwa maende-
leo ya taifa.  

TRA 
Kariakoo 
yazindua 
kampeni 
kuelimisha 
wanunuzi 
kudai risiti

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa Geita wakiwa wameuchukua  mwili wa marehemu Benjamini John baada 
ya kuuopoa kwenye Mto Nyapa Mtaa wa Nyapa Kasamwa, Mkoa wa Geita jana. PICHA: JOCTAN NGELLY

Fundi ujenzi afa maji akivuka mto kwenda kujenga
Na Joctan Ngelly, GEITA

FUNDI ujenzi, Benjamin John 
(30), amekufa maji baada ya ku-
zama kwenye mto Nyapa wakati 
akivuka kwenda kujenga nyum-
ba Mtaa wa Nyapa Kasamwa, 
mkoani Geita.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kaimu Kamanda 
wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
mkoani hapo, Edward Lukuba 
alisema, tukio hilo lilitokea De-
semba 28, majira ya saa mbili 
asubuhi eneo la Kasamwa.

Alisema askari wa Zimamoto 

walipata taarifa majira ya saa 
sita mchana na kufika eneo la 
tukio kumtafuta, lakini hawaku-
fanikiwa kumpata kutokana na 
maji kuwa mengi.

Lukuba alisema Desemba 29, 
saa moja asubuhi walifanikiwa 
kuuona mwili ukielea juu ya 
maji na askari wa Zimamoto 
waliutoa mwili na kuupeleka 
katika Kituo cha Afya Kasamwa, 
Wilaya ya Geita kwa uchunguzi 
zaidi.“Mtu kazama maji De-
semba 28 mwaka huu majira 
ya saa mbili asubuhi wananchi 
walijaribu kumtoa baada ya 

kushindwa ndipo wakatoa 
taarifa kwetu sisi Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji majira ya saa 
sita mchana kitendo hicho ki-
nafanya mtu kupoteza maisha 
yake, lakini taarifa ingetolewa 
mapema kwenye Jeshi la Zima-
moto lingeweza kuyaokoa mai-
sha yake kwa wakati,” alisema.  

Kaka wa marehemu Zakayo 
John (36) alisema mdogo wake 
alikuwa anavuka Mto Nyapa 
kwenda kujenga nyumba, la-
kini alipoingia ndani ya mto 
huo maji yalimzidi nguvu na 
kuzama.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Nyapa, Kasamwa Maneno (52) 
alisema alipata taarifa majira ya 
saa tatu asubuhi na kukuta Ben-
jamin akiwa ameshazama maji.

Alisema matukio ya watu ku-
zama kwenye mto huo ni tukio 
la saba, ameiomba serikali ku-
jenga daraja ili kuokoa maisha 
ya watu kwa sababu wakazi wa 
wengi wa Kasamwa wanalima 
pembezoni mwa mto huo.

Mganga Mfawidhi wa Kituo 
cha Afya Kasamwa, Dk. Emma-
nueli Alex, alithibitisha kupokea 
mwili wa marehemu Benjamin.

Jela miaka 30 kwa kumnajisi 
binti wa umri wa miaka 16
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA 

MKAZI  wa Kijiji  cha Geilai-
lumbwa wilayani Longido 
mkoani Arusha, Lemindia Le-
siria amehukumiwa kutumikia 
kifungo cha miaka 30 gerezani 
baada ya kutiwa hatiani kwa 
kosa la kumnajisi msichana 
mwenye umri wa miaka 16.

Lesiria alihukumiwa kutu-
mikia adhabu hiyo jana na Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Aru-
sha. Hukumu hiyo ilisomwa na 

Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Regina  Oyier aliyekuwa 
anasikiliza shauri hilo.

“Mahakama hii imekutia 
hatiani mshtakiwa Lemindia 
Lesiria katika kosa la kubaka 
ambalo ni kinyume cha kifungu 
cha 130(1), (2)(e) na 131(1), (3) vya 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu, 
Sura ya 16 kama ilivyofanyiwa 
marejeo mwaka 2002,” alisema.

Katika hukumu hiyo, Hakimu 
Oyier alisema mshtakiwa Le-
siria na mshtakiwa mwenzake, 
Kulasa Mandeu walitenda kosa 

hilo na walisababisha majeraha 
kwa msichana huyo baada ya 
kumnajisi.

Iilidaiwa mahakamani huko 
kuwa washtakiwa hao wali-
tenda kosa hilo la kujeruhi kwa 
fimbo kabla ya kumnajisi mtoto 
huyo Septemba 14 mwaka huu.

Kosa hilo la kushambulia na 
kujeruhi ni kinyume na kifungu 
cha 225 cha Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai.

Kwa mujibu wa Hakimu huyo, 
mahakama hiyo imewatia ha-
tiani katika makosa yote matatu, 

baada ya ushahidi wa upande 
wa mashtaka kuthibitisha ma-
kosa hayo pasipo na shaka.

Alisema, mahakama hiyo im-
emhukumu mshtakiwa wa pili, 
Kulasa Mandeu kifungo cha 
miaka mitano gerezani kwa kila 
kosa na kulipa faini ya Sh. milio-
ni mbili kama fidia ya kumjeruhi 
msichana huyo.

Hakimu Oyier alisema kosa la 
kujeruhi kwa kumchapa viboko 
msichana huyo ni kinyume cha 
kifungu cha 225 cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai.
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Na Munir Shemweta, 
NANYUMBUNA  

S
ERIKALI imeamua ku-
wapanga upya wananchi 
wa vijiji vya Mbagala 
Mbuyuni na Marumba. 

Nanyumbu mkoani Mtwara ili 
kutatua migogoro ya matumizi 
ya ardhi na kuleta usalama kwe-
nye maeneo hayo. 

Akizungumza na wananchi 
wa kitongoji cha Wanika kata 
ya Mkonona wilayani hapa juzi 
wakati wa ziara ya mawaziri wa 
wizara za kisekta, Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
alisema kitakachofanyika kila 
kijiji kitapewa utaratibu utakao-
simamiwa na mkuu wa mkoa 
atakayewapanga wananchi 
wake na kuyaacha maeneo am-
bayo si salama kukaliwa na wa-
nanchi huku akisisitiza hakuna 
haki ya mtu itakayopotea. 

“Mheshimiwa Rais (Samia 

Suluhu Hassan) anatambua tu-
nayo shule yenye madarasa ma-
tatu na hapa tulipo kuna kaya 
94 ambazo ziko hapa na uk-
ienda kitongoji jirani ziko kaya 
134, hivyo serikali inajua idadi 
ya watu kwenye maeneo hayo 
na mahitaji yao,” alisema.

“Timu ya mawaziri wanane 
wa wizara za kisekta inazungu-
ka nchi nzima kuzungumza na 
wananchi sambamba na kuwa-
fahamisha dhamira njema ya 
serikali yao katika kuhakikisha 
inalinda usalama wao pamoja 
na usalama wa mipaka ya nchi,” 
aliongeza. 

Kwa mujibu wa Dk. Mabula 
ambaye ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mawaziri Wanane 
wa Wizara za Kisekta, serikali 
itafuata utaratibu mzuri wa ku-
wapanga wananchi wa maeneo 
hayo kwenye vijiji husika ili kila 
mtu aendelee na maisha yake 
bila tatizo.  “Kama Mheshimiwa 
Rais ametoa kinachostahili, kipi 

ambacho kitakuwa kimebaki? 
Ikolojia tunataka kuiona inavy-
okwenda ninyi wote ni masha-
hidi ukipita huko kina cha maji 
kinazidi kupungua, kuna ma-
hali unaona mchanga ni kwa 
sababu shughuli za kibinadamu 
zimeenda katika vyanzo vya 
maji,” alisema Dk. Mabula.

  Awali, wananchi wa Nany-
umbu waliieleza kamati ya 
mawaziri wa kisekta kuwa  
wamepokea maelezo na kusub-
iri kitakachofanyika.  

Mkazi wa kitongoji cha Wani-
ka, Othman Said, maarufu kama 
Gonga, alibainisha kuwa anaishi 
kwenye vijiji hivyo kama nyum-
bani lakini pia kama walinzi na 
kueleza kuwa huko nyuma wali-
wahi kuwakamata watu waliod-
haniwa kuwa ni al Shabab.

  Mkuu wa Wilaya ya Nany-
umbu, Mariam Chaurembo, ali-
waambia wananchi wa wilaya 
hiyo uamuzi wa serikali ku-
panga upya vijiji, utatoa nafasi 

kwao kuanza kufanya shughuli 
za uchumi maeneo sahihi na 
kubainisha kuwa vijiji vitaten-
genezewa matumizi bora ya 
ardhi kwa lengo la kubainisha 
maeneo ya kilimo na ufugaji.

 Awali, akizungumza na uon-
gozi wa mkoa wa Mtwara, Dk. 
Mabula alisema mkoa huo una-
husisha migogoro ya matumizi 
ya ardhi katika vijiji na mitaa 12 
iliyoainishwa sehemu kuu tatu 
kulingana na aina ya mgogoro. 

Aliitaja sehemu ya kwanza 
kuwa, ni vijiji na mitaa 10 am-
bayo wananchi wake wataon-
dolewa kwenye eneo la hifadhi 
na shamba la MATI na TARI 
huku sehemu ya pili ikihusisha 
kijiji kimoja ambacho mgogoro 
wake wa mipaka na hifadhi 
umerejewa kwa njia shirikishi 
kati ya halmashauri ya wilaya ya 
Masasi, halmashauri ya kijiji cha 
Chingulungulu na wataalamu 
wa Pori la Msanjesi lilipo chini 
ya TAWA.

Serikali kuwapanga upya wananchi 
waliovamia eneo Hifadhi Nanyumbu

Wananchi 
walia na 
uporaji 
ziwani

Na Gurian Adolf, NKASI

BAADHI ya wakazi wa 
vijiji vilivyoko mwam-
bao wa Ziwa Tanganyika 
mkoani Rukwa, wameiomba 
serikali mkoani hapa kuko-
mesha ujambazi unaoone-
kana kuanza kushamiri siku 
hadi siku katika maeneo 
yao.

Ombi hilo walilitoa juzi 
wakati wa mkutano wa had-
hara uliofanyika katika kijiji 
cha Lyapinda, kata ya Ki-
zumbi wilayani hapa wakati 
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, 
Queen Sendiga, akisikiliza 
kero mbalimbali zilizoibu-
liwa katika mkutano huo na 
kuwapatia majibu. 

Mmoja wa wakazi hao, 
Paul Chizya, alimwambia 
mkuu huyo wa mkoa kuwa 
hivi sasa kumekua na vi-
tendo vya ujambazi katika 
kata za Wampembe, Kirando 
na Kabwe wilayani Nkasi 
na inadhaniwa kuwa watu 
kutoka mataifa jirani wame-
kuwa wakifanya ujambazi 
huo.

Alisema, kata hizo ziko 
mwambao wa Ziwa Tang-
anyika na wakazi wake ni 
wavuvi na kwamba wame-
kuwa wakivamiwa na ma-
jambazi wanapokuwa ziwani 
wakivua samaki na kuporwa 
vyombo vyao vya uvuvi 
pamoja na mali mbalimbali.

“Majambazi hao wanatute-
ka tukiwa ziwani, wanatupo-
ra vyombo vyetu vya uvuvi 
pamoja na mali nyingine, 
kitendo kinacholeta hofu 
pindi tunapofanya shughuli 
zetu ziwani. Tunaiomba seri-
kali ya mkoa ikibidi itumie 
Jeshi la Wananchi Tanzania 
(JWTZ) ili lipambane na ma-
jambazi hao na kuwamaliza 
kabisa,” alisema Chizya.

Kutokana na hoja hizo, 
Sendiga aliwahakikishia 
wananchi hao kuwa serikali 
kamwe haitakubali majam-
bazi waendelee kufanya 
vitendo vya kihalifu na iko 
makini katika kushughulikia 
kero hiyo na itawamaliza 
kabisa.

Pia aliitaka Idara ya Uha-
miaji Mkoa wa Rukwa ku-
hakikisha inawadhibiti watu 
wanaoingia nchini kinyume 
cha sheria kwa kuwa, baadhi 
yao ndio wanaofanya vi-
tendo hivyo. 

Mkuu huyo wa mkoa ali-
wataka wananchi wanaoishi 
vijiji vya mwambao na vile 
vilivyoko mpakani kuacha 
kuwapokea wageni wanao-
toka nchi jirani  kwa kuwa 
baadhi yao ndio wanaofan-
ya vitendo vya ujambazi.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA

WATU 140 wanaoishi na 
ugonjwa wa ukoma katika kijiji 
cha Nungwi, Mkalama mkoani 
Singida, wamepewa msaada wa 
vyakula na mavazi ili kushere-
hekea sikukuu ya kuukaribisha 
Mwaka Mpya wa 2023.

Vitu vilivyotolewa ni pamoja 
na mahindi, mchele, sabuni, 
sukari, nguo na mashuka ya ku-
jifunika. Msaada huo umetolewa 
na ofisi  ya Mkuu wa Wilaya 
Mkalama, Mkurugenzi wa Hal-

mashauri na Kanisa la Marana-
tha lililoko Nduguti.

Akikabidhi vifaa hivyo, Mkuu 
wa Wilaya ya Mkalama, Sophia 
Kizigo, alisema msaada huo 
umelenga kuhakikisha wenye 
ukoma hao wanasherehekea 
sikukuu hiyo kwa furaha na 
amewatia moyo kwa kuwataka 
kutokata tamaa kutokana na 
changamoto waliyonayo kwani 
tatizo hilo linaweza  kumpata 
yeyote. Kizigo alisema, wako 
watu wenye ulemavu unaoone-
kana na usioonekana hivyo, 
jamii inapaswa kuishi na watu 

hao kwa usawa na kutowanyan-
yapaa kwa namna yoyote.

“Nimedokezwa na mwe-
nyekiti wenu hapa kuwa mme-
toka kujishughulisha, hivyo ni-
wapongeze sana kwani pamoja 
na hali mliyonayo, bado mna-
jishughulisha na  uzalishaji mali, 
kazi  ambazo kwa kiasi kikubwa 
zinachangia maendeleo ya 
wilaya ya Mkalama na taifa kwa 
ujumla,” alisema.

Baadhi ya wanufaika wa 
msaada huo,   Helena Samweli 
na Ilanda Salehe, waliushukuru 
uongozi wa wilaya ya Mkalama 

kwa kuwapelekea msaada huo 
na kuwaomba wasisite kufanya 
hivyo wanapopata nafasi   kwa 
kuwa, kitendo hicho kimewa-
fanya wajisikie wenye furaha 
na kuthaminiwa na viongozi wa 
ngazi za juu.

Uongozi wa Wilaya ya Mkala-
ma kwa kushirikiana na wadau 
wake mbalimbali umekuwa 
na utamaduni wa kuwatembe-
lea na kuwapeleka misaada kwa 
jamii hiyo ambayo imekuwa ikii-
shi na changamoto ya kuathiri-
wa na ugonjwa wa ukoma kwa 
muda mrefu.

Watu wanaoishi na ukoma wapewa msaada 

Mwenyekiti wa kikundi cha wajasiriamali wa kutengeneza majiko eneo la Majengo, Kipara Ally, akiwa na wenzake kwenye 
eneo lao la kazi jijini Dodoma jana, wajasiriamali hao wanaomba uongozi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma kuwasaidia eneo la 
kudumu la kufanyia shughuli  zao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI KITAIFA

China kuanza tena kutoa pasipoti, 
visa kuanzia Januari 8, 2023
Na Mwandishi Maalum

C
HINA itaboresha sera na 
hatua za usimamizi wa 
uhamiaji kuanzia Janu-
ari 8, 2023 kwa kutilia 

maanani hatua za kukabiliana 
na UVIKO-19 nchini humo.

Idara ya Taifa ya Uhamiaji 
ya China imetoa taarifa De-
semba 27, mwaka huu, ikisema 
kwamba sera na hatua zilizob-
oreshwa ni pamoja na kuanza 
tena kukubali na kuidhinisha 
maombi ya raia wa China ya 
pasipoti za kawaida kwa mad-
humuni ya utalii na kutembe-

lea marafiki nje ya nchi kuan-
zia tarehe hiyo. Kwa mujibu 
wa taarifa ya tovuti ya gazeti la 
umma nchini humo, Idara hiyo 
pia itaanza upya mchakato wa 
uidhinishaji kwa wakazi wa 
China Bara kutembelea Mkoa 
wa Utawala Maalum wa Hong 
Kong kwa madhumuni ya utalii 
na biashara, pamoja na kutoa 
vibali vya kutoka na kuingia 
vya Jamhuri ya Watu wa China 
na vibali vya kutoka na kuingia 
kwa maeneo ya udhibiti wa 
mpaka.

Huduma zinazohusiana na 
maombi ya visa za kawaida, 

vibali vya ukaazi na vibali vya 
kuishi kwa wageni zitarejesh-
wa, taarifa hiyo imesema, huku 
ikiongeza kuwa taratibu za ku-
harakishwa zinaweza kutumika 
ikiwa kuna uhitaji wa dharura.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
huduma zitakazorejeshwa pia 
zitajumuisha utoaji wa visa 
kwenye bandari, utekelezaji 
wa sera ya usafiri wa visa bila 
malipo ya saa 24/72/144, na 
utoaji wa vibali vya muda vya 
kuingia.

China pia itashuhudia ureje-
shaji wa taratibu wa huduma 
zinazohusiana na kibali cha 

abiria kuruhusiwa kupita kwe-
nye bandari na njia za ardhi, 
pamoja na kutoka na kuingia 
kwa abiria na wakazi wa mpaka 
kupitia bandari za ardhi na kori-
do kwa wakazi wa mipakani. 
Njia za haraka katika bandari zi-
lizo karibu na mikoa ya utawala 
maalum ya Hong Kong na Ma-
cao zitarejea katika shughuli za 
kawaida, imesema taarifa hiyo. 
Na uhudumiaji wa abiria kwe-
nye bandari za majini, pamoja 
na kutoka na kuingia kwa abiria 
wa kimataifa kwenye bandari 
zilizochaguliwa, utaanza tena 
kwa utaratibu.

Na Samson Chacha, TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime 
mkoani Mara, Kanali Michael Mten-
jele, amekemea vitendo vinavyo-
fanywa na baadhi ya wazazi katika 
Tarafa ya Ingwe kuwapeleka watoto 
wao wa kiume waliopata tohara 
vituo vya afya na kuwalazimisha 
kuwarejesha kufanyiwa upya ya 
kimila.

Akikemea vitendo hivyo, Mkuu 
huyo aliyeongozana na Kamati ya 
Ulinzi na Usalama, alisema serikali 
inatoa elimu kwa vijana ambao ha-
wajapata na wanaotaka kufanyiwa 
tohara kwenda katika vituo vya afya 
ili kujiepusha na magonjwa hatari 
yakiwamo Ukimwi.

Kanali Mtenjele alisema: “Tu-
nasikitishwa na baadhi ya wazazi 
ambao vijana wao wamefanyiwa 
tohara salama katika vituo vya afya 
na wengine wameelekea kupona 
na wanaambiwa kwenda kufanyiwa 
tohara za kimila upya, huo ni ukatili 
mkubwa kwa vijana hao tunawaon-
ya wazazi serikali itawachukulia 
hatua kali za kisheria.” 

Alisema mzazi yeyote atakaye-
bainika na kukamatwa akimla-
zimisha mtoto wake wa kiume 
aliyekwisha fanyiwa tohara salama 
kwenda kufanyiwa kwa mara ya pili 
kienyeji hatavumiliwa.

Pia alisema zaidi ya wasichana 
400 wanaopinga unyanyasaji   
wamekwepa kufanyiwa ukeketaji 
wakiwamo wanafunzi waliokimbia 
nyumbani kwao na kwenda kuhi-
fadhiwa katika kituo cha kulelea 
watoto wanaoishi katika mazingira 
magumu na yatima cha Kanisa Ka-
toliki, Masanga Tarafa ya Ingwe na 
wanapata mafunzo mbalimbali 
yakiwamo ya kujikinga na ukatili 
wa kijinsia, ukeketaji na wengine 
kuendelea na masomo katika kituo 
hicho.

Wazazi 
wanaolazimisha 
watoto tohara 
za kienyeji 
waonywa

TRA yawashukuru walipakodi, yakusanya bil. 16.4/-
Na Friday Simbaya, IRINGA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), Mkoa wa Iringa im-
ewashukuru wadau wake wali-
pakodi kwa ushirikiano katika 
matukio mbalimbali kwa mwaka 
2022.

TRA imefanikiwa kukusanya 
Sh. bilioni 16.4 kwa robo ya kwan-
za ya mwaka wa fedha 2022/23, 
wakati lengo lilikuwa ni kukusan-
ya Sh. bilioni 16.1.

Hayo alibainishwa na Meneja 
wa TRA Mkoa wa Iringa, Paul 
Walalaze, wakati akitoa salamu 
za kuuaga mwaka 2022 na kuu-
karibisha Mwaka Mpya 2023 kwa 

wateja wake jana.
Akizungumza na Nipashe, 

alisema kwa mwaka 2022, TRA ili-
pata ushirikiano mkubwa kutoka 
kwa wadau na kuomba uendelee 
hadi mwaka mpya 2023 ili kujen-
ga taifa kwa kulipa kodi.

Walalaze alifafanua kuwa 
wamefanya matukio ya kielimu 
pamoja na kusikiliza kero mbal-
imbali kutoka kwa walipakodi 
kwa mwaka 2022.

Alisema ushirikiano walioupa-
ta kutoka kwa wadau hao ume-
wapatia mwanga wa kukusanya 
kodi kwa robo ya mwaka fedha 
2022/23, ambao wanaendelea ku-
utekeleza. “Mwaka wa fedha wa 

serikali unaanza Julai mosi, 2022 
hadi Juni 30, 2023, tunapokwen-
da kuuaga mwaka 2022, napenda 
kuwaasa walipakodi kwamba 
kila wanapokwenda kufanya 
manunuzi yoyote wadai risiti na 
risiti hizo ziwe za kielektroniki 
(EFD) kulingana na thamani ya 
fedha walioitoa,” aliwakumbusha.

Kwa wauzaji TRA inasisitiza 
kuwa lazima watoe risiti kulin-
gana na mauzo yanayofanywa na 
kuongeza kuwa kutofanya hivyo 
ni kukwepa kodi. “Ziko faini am-
bazo zinaambatana na kutotoa 
risiti sahihi kwa muuzaji kuto-
kana na mauzo na pia faini zina-
zoambata na mtu ambaye hadai 

risiti pindi anapofanya manunu-
zi,” alisema Meneja wa TRA.

Ili kuepukana na watu kulipa 
faini, TRA imekuwa ikitoa elimu 
ya mlipakodi mara kwa mara ili 
kuwawezesha watu kulipa kodi 
kwa hiari (tax compliance) ili ku-
jenga taifa, alisema Walalaze.

“Ikumbukwe kwamba taifa 
haliwezi kujengwa na watu wen-
gine mbali ni sisi wenyewe Wa-
tanzania kulipa kodi mbalimbali,” 
alisema.

Tunapoenda kuuaga mwaka 
2022, TRA inawakumbusha wa-
dau wote kulipa kodi ya mapato 
ya awamu ya nne, ikumbukwe 
kwamba kodi hizi zinalipwa wa 

awamu, awamu ya kwanza inalip-
wa mwezi Machi, wa pili inalipwa 
mwezi Juni, ya tatu mwezi Sep-
temba na awamu ya nne inalipwa 
Desemba 31,” Walalaze alifafanua.

“Tunawahimiza wana Iringa 
wote, wafanyabiashara na walipa-
kodi wote kujitokeza kulipa kodi 
kwa ajili ya maendeleo ya taifa. 
Njooni ofisini kuangalia madeni 
yenu ambayo ni miaka ya nyuma 
na miezi ya nyuma ili kujua kiasi 
unachodaiwa na upewe control 
namba ya malipo,” aliwakumbu-
sha. Alisema mwaka 2023 ni wa 
EFD kwa kudai risiti kutokana na 
ununuzi na kutoa risiti kulingana 
na mauzo yote yanayofanyika.

Mkazi wa Mtaa wa Muhongolo Halmashauri ya Manispaa ya Kahama, Naomi Kusekwa, akieleza namna wanavyo-
fanyiwa vitendo vya ukatili na waume zao ndani ya familia, wakati wa kampeni ya mtaa kwa mtaa ya kutoa elimu 
ya ukatili iliyoandaliwa na Ofisi ya Ustawi wa Jamii Kahama jana. PICHA: SHABAN NJIA
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Na Hamida Kamchalla,  
HANDENI

KIBANO dhidi ya we-
nyeviti wa serikali za vijiji 
na mitaa wanaouza ardhi 
kinyume na utaratibu na 
kusababisha migogoro 
kinanukia.
Mpango wa kuwabana 

viongozi hao unatara-
jia kuanza Januari mosi 
mwaka ujao, ulitangazwa 
jana na Mkuu wa Wilaya 
ya Handeni, mkoani Tan-
ga, Siriel Mchembe.
Mchembe alitangaza uta-

ratibu huo alipokwenda 
Kijiji cha Taula wilayani 
humo kutatua mgogoro 
wa ardhi uliokuwa ukit-
ishia uvunjifu wa amani.
“OCD (Mkuu wa Polisi wa 

Wilaya), wasake, waka-
mate na kuwachukulia 
hatua za kisheria vion-
gozi wa vijiji,  kata na 
wananchi wote ambao 
wanauza maeneo yao 
kinyume na utaratibu na 
kusababisha migogoro 
kila uchao.
“Kama kuna mtu yeyote 

umeuziwa eneo la mtu 
mwingine hapa, mkabe 
aliyekuuzia akurudishie 
pesa yako. OCD, mtu 
aliyetapeliwa ardhi hapa 
Taula na Kwedizinga, 
mkamate aliyetapeli weka 
ndani, fungua kesi. Hatut-
aki migogoro Taula, tuna-
taka maendeleo,” alisema
Katika kikao hicho cha 

utatuzi wa migogoro ya 
ardhi, Mkuu wa Kituo cha 
Polisi Mkata, Juma Wandi, 
aliwaonya wanaojihusisha 
na kuuza ardhi kinyem-
ela, hasa ngazi ya familia 
kufuata taratibu za uuzaji 
wa ardhi.
“Mheshimiwa DC (Mkuu 

wa Wilaya), migogoro 
mingi ya Taula na Kwediz-
inga, inatokana na kudhu-
lumiana. “Inatokea wen-
gine mnadhulumu mali za 
watoto wa ndugu zenu 
walioachwa na wazazi 
wao, kwa sababu tu wewe 
una mamlaka kwenye ile 
familia. Haiwezekani, tut-
akufunga.”
Kutokana na kuchipua 

kwa kasi kwa migogoro 
hiyo, Mkuu wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), 
Wilaya ya Handeni, Rich-
ard Mpungu, alisema 
wameanzisha dawati la 
uchunguzi kuhusu madai 
ya kuwapo vibali vya 
kughushi vya uuzwaji wa 
ardhi, ambavyo huan-
daliwa na viongozi, bila 
kuwashirikisha wananchi 
wao.

Na Mary Mosha, MOSHI 

MKOA wa Kilimanjaro umeipa 
kazi Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba nchini (TMDA), kujielekeza 
zaidi kuyafanyia ukaguzi ma-
jengo na miundombinu inayotu-
mika kutoa huduma ya dawa na 
vifaa tiba, kwa kuwa baadhi yake 
yanahatarisha usalama wa wa-
tumiaji.

Katika ukaguzi huo serikali 
imesisitiza wakaguzi wa dawa na 
vifaa tiba kukabidhi ripoti yake 
kwa TMDA, juu ya madhara yoy-

ote yanayohisiwa.
Katibu Tawala wa Mkoa huo, 

Willy Machumu, alielekeza 
kuanza rasmi kwa ukaguzi huo 
jana, wakati wa ufunguzi wa 
mafunzo kwa wakaguzi wa dawa 
na vifaa tiba wa halmashauri 
saba mkoa huo. 

“Hakikisheni mnalinda afya za 
jamii, kwa kusimamia uingizaji 
wa dawa, vifaa tiba na vitendani-
shi, ambavyo vinakidhi vigezo 
vya ubora, usalama na ufanisi.

“Aidha, fanyeni ukaguzi wa 
mara kwa mara wa majengo 

yanayotoa huduma na kufan-
yabiashara ya dawa na vifaa 
tiba kuhusu madhara yoyote 
yanayohisiwa kusababishwa na 
uchakavu wa majengo ya kutoa 
huduma.”

Kabla ya Machumu kutoa 
maelekezo hayo, Kaimu Meneja 
wa TMDA, Kanda ya Kaskazini, 
Dk. Furaha Nyunza, alisema 
wakaguzi hao wanapewa kwan-
za mafunzo ya maadili ya uk-
aguzi na namna ya kutambua 
bidhaa duni.

Pia watafundwa namna ya ku-

tambua bidhaa bandia, mbinu 
za ukaguzi, maadili, utunzaji 
sahihi wa dawa, vifaa tiba na vi-
tendanishi kama sehemu ya ug-
atuaji wa madaraka kwa ngazi za 
halmashauri.

“Mafunzo haya yanakwenda 
kuwaongezea uelewa wakaguzi 
wetu na tunakwenda kupun-
guza malalamiko ya wateja, am-
bao ni watumiaji      wa dawa,” 
alisema.

Alisema washiriki wa mafunzo 
hayo ni     wafamasia, wataalamu 
wa maabara na maofisa mifugo.

TMDA yapewa jukumu la ukaguzi majengo, miundombinu

Kibano 
wenyeviti 
vijiji, mitaa 
wanaouza 
adhi kihuni 
chanukia

Wanne wakamatwa wakisafirisha kilo 304 za mirungi 
Na Jaliwason Jasson,          
BABATI

J
ESHI la Polisi mkoani 
Manyara linawashikilia 
watu wanne kwa kosa la 
kukutwa wakisafirisha 

dawa za kulevya aina ya mirungi 
bunda 661 ambazo ni sawa na 
kilogramu 304.10.

Watuhumiwa hao walikuwa 
wakisafirisha dawa hizo za 
kulevya kutoka Mkoa wa Aru-
sha kwenda Wilaya ya Kondoa, 
mkoani Dodoma.

Jana Kamanda wa Polisi 
wa mkoani humo, Kamishna 
Msaidizi (ACP), George Katabazi, 
alithibitisha kukamatwa kwa 
watuhumiwa hao.

Kwa mujibu wa Katabazi 
watuhumiwa hao walikamatwa 
wakati wa operesheni ya kusaka 
wauzaji wa dawa za kulevya.

“Ni kweli juzi tulikamata dawa 
za kulevya aina ya mirungi na 
watuhumiwa wanne pamoja na 
magari mawili. Tuliwatia mbar-
oni majira ya saa 10:45 usiku 
katika kizuizi cha Minjingu kili-

choko Kata ya Nkaiti, Wilaya ya 
Babati,” alisema.

“Askari wakiwa katika upekuzi 
wa magari walifanikiwa ku-
wakamata watuhumiwa wawili 
wote wanaume,” alisema Kata-
bazi.

Aidha, alisema watuhumiwa 
walikuwa wameficha dawa 
hizo kwenye eneo la mfumo 
wa viyoyozi vya basi hilo, mali 
ya Kampuni ya Machimula’s 
Express lenye namba za usajili 
T.550DGK.

Kampuni hiyo ya mabasi 

inamilikiwa na mfanyabiashara 
Salum Kanyinyi wa Kondoa, am-
balo hufanya safari zake kati ya 
Arusha na Kondoa.

Vilevile alisema pia katika op-
eresheni hiyo, karibu na Kituo 
cha Polisi Babati waliwakamata 
watuhumiwa wengine wawili, 
wakiwa na bunda 320 za bangi 
zenye uzito wa kilogramu 147.5.

Alisema watuhumiwa hao 
walificha dawa hizo ndani ya 
bodi ya gari namba T.225 APF, 
Nissan Pickup, linalomilikiwa na 
Elibariki Kilep wa Arusha.

Mwenyekiti wa Nyanza Group ya Mji Mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Malimi Kija (kulia), akimkabidhi mwana-
chama wa kikundi hicho, Emmanuel Kipunile, kalenda na fulana juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Waandishi wa habari kuisaidia 
serikali kutangaza vivutio
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

C
HAMA cha Waandishi wa 
Habari mkoani Arusha 
(APC), kimeahidi kui-
saidia serikali kuvitan-

gaza vivutio vya utalii vinavyo-
patikana katika Hifadhi ya Taifa 
ya Ziwa Manyara, kwa kuwa hav-
ipatikani katika hifadhi nyingine 
yoyote nchini.

Moja ya vivutio ambavyo 
havijulikani vizuri hata na Wa-
tanzania wenyewe ni pamoja 
na chemichemi ya maji moto ili 
kuvuta watalii wengi zaidi na ku-
changia kukuza uchumi wa Taifa. 
Akizungumza jana jijini Arusha, 
Mhifadhi Mkuu katika Hifadhi ya 
Taifa ya Ziwa Manyara, Kamish-
na Msaidizi wa Uhifadhi, Neema 

Mollel, akizungumza na  waandi-
shi wa habari waliotembelea hi-
fadhi hiyo na baadaye kufanya 
mkutano mkuu maalum katika 
ukumbi wa hifadhi hiyo, alisema 
bado vivutio vya utalii katika hi-
fadhi hiyo havijulikani na watu 
wengi.

“Ujio wenu wa kutembelea hi-
fadhi yetu na kufanya mkutano 
mkuu wenu tunawashukuru 
mno, tunaamini vivutio vyetu 
ambavyo havijatangazwa mtat-
umia vyombo vyenu vya habari 
kutangaza vivutio vingi vizuri 
vilivyoko katika Hifadhi ya Ziwa 
Manyara ambalo kwa sasa maji 
yamejaa,” alisema.

Vivutio vingine vilivyoko kati-
ka Hifadhi ya Taifa ya Manyara ni 
simba wenye uwezo wa kupanda 
juu ya miti, utalii wa kutumia mi-

tumbwi na  utalii mpya wa kupi-
ta juu ya madaraja ya kamba na 
kuona chini wanyama wa aina 
mbalimbali kwa ukaribu zaidi.

Aidha, alisema vivutio hivyo 
ni fahari ya Tanzania na vipo 
kwa ajili ya kila mmoja, hivyo ni 
vema kila mtu akatumia muda 
wa likizo na sikukuu kutembelea 
hifadhini wakiwa na familiya zao 
kujionea vivutio ambavyo Mun-
gu ameijalia nchi.

Alisema vivutio vingi ambavyo 
Watanzania wanapaswa ku-
viona, badala ya kuachia wageni 
pekee, wazawa wanapaswa kuli-
pia Sh.11, 800 kwa mtu mzima na 
mtoto Sh.2,200 na magari ma-
dogo Sh. 23,000.

Katika kikao hicho, Mwe-
nyekiti wa APC, Claud Gwandu, 
alisema waandishi wa habari ni 

miongoni mwa wadau wakubwa 
wanaopaswa kutembelea hifa-
dhi za taifa na kuzitangaza ili Wa-
tanzania wafahamu umuhimu 
wa kutembelea vivutio vilivyoko 
kwenye hifadhi hizo. 

Alisema waandishi wa habari 
ni chachu ya kutangaza vivutio 
vya utalii nchini na kutokana 
na hilo APC waliamua kufanya  
mkutano huo ili kutoa fursa ya 
kutembelea Hifadhi ya Ziwa 
Manyara kwa ajili ya  kuendelea 
kutangaza vivutio vilivyoko.

Alisema: “Sisi tunakuhakik-
ishia baada ya kumaliza mkuta-
no wetu tumejipanga kutangaza 
hifadhi hii kupitia vyombo mbal-
imbali vya habari, hapa tuko 
waandishi zaidi ya 40 kwa hiyo 
tegemea kuona habari nyingi ka-
tika vyombo nyetu vya habari.”

Na Anjela Mhando, SIHA

CHANJO za kinga ya ma-
gonjwa ya binadamu zi-
taanza kuzalishwa hapa 
nchini wakati wowote kuan-
zia sasa baada ya Hospitali 
ya Taifa ya Magonjwa Am-
bukizi ya Kibong’oto kuka-
milisha mchakato mzima wa 
utekelezaji wa mradi huo.
Jana Mkurugenzi wa Hospitali 

hiyo, Dk. Leonard Subi, alisema 
mradi huo utalisaidia taifa 
kuokoa fedha nyingi za kigeni 
zinazotumika kuagiza chanjo 
nje ya nchi.
Kwa mujibu wa Dk. Subi mra-

di huo unaanza kutekelezwa 
baada ya maabara kubwa na 
ya kisasa kujengwa na serikali 
kwa Sh. bilioni 12.5
“Kuzalishwa kwa chanjo hizo 

hapa nchini itakuwa ni ma-
fanikio makubwa hasa ikitiliwa 
maanani kwamba asilimia 100 
ya chanjo zinazohitajika kwa 
ajili ya matumizi zinatoka nje 
ya nchi,” alisema.
Maabara hiyo ina uwezo wa 

kuchunguza vimelea hatarishi 
vya maradhi duniani kama 
ebora, chikungungunya, coro-
na, kifua kikuu na kifua kikuu 
sugu.
“Kama tunao huo uwezo, 

maana yake hakutakuwa 
na haja ya kupeleka sam-
puli nje ya nchi, badala yake 
tutazichakata Kibong’oto. 
Kwa hiyo fedha zilizokuwa 
zinaenda nje ya nchi zitabaki 
hapa Tanzania, kwa ajili ya 
matumizi mengine ya maende-
leo,” alisema.
Aidha, alisema pia hospitali 

hiyo ya Taifa ya Magonjwa 
Ambukizi imeanzisha huduma 
kwa kutumia gari maalum, 
lenye vifaa vya kisasa vya 
teknolojia ya juu kuwafikia 
wagonjwa wengi.
Hospitali ya Kibong’oto, il-

ianzishwa kama kliniki kwa 
ajili ya kuwahudumia majeruhi 
ambao walikuwa ni waathirika 
wa vita kuu ya pili ya dunia.

Na Oscar Assenga, TANGA

WAKAZI wa Mtaa wa Mwan-
zange ulioko Kata ya Majengo jijini 
Tanga, wamemwomba Mkuu wa 
Mkoa huo, Omary Mgumba, kuin-
gilia kati mgogoro wa ardhi unao-
fukuta hivi sasa kati yao na Taasisi 
ya Muslim Associations.

Wananchi hao wanaituhumu 
taasisi hiyo kuvamia eneo lao la 
makazi na kusababisha mgogoro 
unaotishia uvunjifu wa amani.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa huo, 
Regina Hatibu, aliwasilisha kilio 
cha wananchi hao jana kwa Mkuu 
wa Mkoa alipotembelea eneo hilo.

Regina alisema kuwa wazazi wao 
walikuwapo katika eneo hilo tangu 
mwaka 1930, lakini ilipofika mwaka 
1989, mgogoro huo ulianza baina 
yao na taasisi hiyo, inayodai eneo 
lote la hekari saba ni la kwao.

“Mkuu wa Mkoa tusaidie eneo 
hili ni kubwa lakini siyo eneo lote 
ni la kwao eneo hili ambalo lina 
nyumba 21 ni la wakazi wa mtaa 
huu wa Mwanzange tangu kipindi 
hicho cha wazee wetu,” alisema 
Regina.

Regina alisema kuwa ombi lao 
kwa Mkuu wa Mkoa ni kuachiwa 
kuendelea kuishi katika makazi 
hayo kwa kile wanachokiamini 

wana uhalali wa umiliki wa eneo 
hilo ingawa taasisi hiyo imelifikisha 
jambo hilo mahakamani na kua-
muliwa wananchi hao waondoke 
kwa kupewa notisi.

Aidha, alisema baada ya ma-
hakama kutoa maamuzi hayo ya 
ushindi kwa taasisi hiyo walikata 
rufani katika Mahakama ya Ar-
dhi ambapo bado hakujatolewa 
maamuzi yoyote ingawa wanaishi 
kwa mashaka kutokana na hofu ya 
kuja kuhamishwa.

Hamisi Hassan anayekadiriwa 
kuwa na umri wa zaidi ya miaka 80, 
alisema wazazi wao waliishi katika 
eneo hilo tangu miaka ya 1930 na 

hapakuwa na mtu aliyejitokeza na 
kudai eneo hilo ni mali yake.

Akijibu ombi hilo, Mkuu huyo 
wa Mkoa, alisema serikali ipo 
pamoja na wananchi hao ingawa 
jambo hilo lipo    Mahakama ya 
Ardhi na kutokana na taratibu 
serikali haiwezi kuingilia chombo 
cha kisheria hadi pale kitakapotoa 
maamuzi yake.

Mgumba alisema lengo la ziara 
yake katika eneo hilo la hekari saba 
ambapo kuna sehemu ya maka-
buri, uwanja na makazi ya watu 
ni kuona namna gani wanaweza 
kukaa na pande hizo mbili, Taasisi 
ya Ibadhi na wananchi hao kuona 

njia mbadala ya kumaliza mgogoro 
huo.

“Nimekuja kwa maelekezo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, kushu-
ghulikia jambo hili na sote tunajua 
kuwa mgogoro huu upo mahakam-
ani na hatuwezi kuingilia. Tusubiri 
uamuzi wa kisheria ndipo tutaka-
poona namna ya kufanya,”alisema 
Mgumba.

Hivyo aliwatoa wasiwasi wa-
nanchi hao kwa kuwaeleza kuwa 
ipo njia ya mazungumzo inaweza 
kufanywa na serikali pamoja na ta-
sisi hiyo nje ya makahama na kuu-
maliza mgogoro huo kwa kutumia 
busara.

Wamwomba RC kuingilia mgogoro wa ardhi unaofukuta

Hospitali ya 
Kibong’oto 
kutengeneza 
chanjo za 
magonjwa

Mtafiti Mkuu Mwandamizi wa Kituo cha Utafiti wa Mifugo (TALIRI), Walter Mangesho, akifafanua kuhusu malisho ya mifugo katika 
shamba jana wakati Kamati ya Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili  na Mifugo ya Uwakilishi Zanzibar ilipotembelea kituoni 
hapo, kujifunza maendeleo ya ufugaji.  Wa tatu kulia ni Waziri wa Wizara hiyo Zanzibar, Shamata Khamis na  (wa nne kulia)  ni 
Mwenyekiti wa Kamati, Yussuf Iddi. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA
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 Na Thobias Mwanakatwe, 
Ikungi 

KILIMO ni kiungo muhimu 
katika kuchagiza maendeleo na 
kuhakikisha uhakika wa chaku-
la.  Wakati kilimo kinabaki kuwa 
uti wa mgongo wa jamii nyingi 
barani Afrika, katika baadhi ya 
nchi kumejengwa mazoea kwam-
ba kazi hiyo inafanywa na kada fu-
lani pekee katika jamii.

Hapo ndipo Shirika la Farm Af-
rica kwa kushirikiana na Shirika la 
Umoja wa Mataifa linalohusika na 
masuala ya wanawake UN-Women, 
zimeamua  kuwekeza kwa kada 
ya wanawake katika kilimo zao la 
alizeti.

Meneja Mwandamizi wa Farm 
Africa, Tumaini Elibariki, anaiam-
bia Nipashe, kwamba shirika hilo 
limejikita kuwawezesha kiuchumi 
kupitia kilimo cha alizeti amba-
cho, miongoni mwa wanufaika 
wake ni wanawake na wasichana 
kutoka katika vijiji vya Mnang’ana 
kata ya Sepuka, kipumbiko kata ya  
Dung’unyi na Irisya na Munyu ku-
toka katika kata ya Irisya Wilaya ya 
Ikungi mkoani Singida.

Anasema Farm Africa inayofa-
dhiliwa na Shirika la Maendeleo ya 
Korea (KOICA), inawaunga mkono 
wanawake kwa asilimia 100, kwa 
ajili ya kuboresha huduma za kili-
mo cha alizeti kwa jamii.

Elibariki anasema, kampuni  
hiyo na washirika wake, wame-
shafanya mengi kwa wanawake 
wa kata ya Sepuka, Irisya na 
Dung’unyi, ambayo ni pamoja 
na kutoa huduma za ugani kwa 
wakulima wanaopewa ushauri, 
mafunzo na utafutaji wa masoko 
ya zao la alizeti.

Elibariki anaeleza kwamba, 
kupitia shirika hilo wameweza 
kuboresha Chama cha Ushirika 
cha Mnang’ana na vyama vilivy-
opo vijiji  jirani, ikiwamo Amunyu 
ambako wamejifunza matumizi ya 
mbegu bora na namna ya upanda-
ji, hali kadhalika matumizi sahihi 
ya pembejeo.

MAOFISA SERIKALI
Kwa upande wake, Mkuu wa 

Idara ya Kilimo Wilaya ya Ikungi, 
Gurisha Msemo, anasema mradi 
huu ambao unajulikana kama ‘Tu-
fikie usawa kijinsia wa kumuwez-
esha mwanamke, unatekelezwa 
katika vijiji vya Kipumbiko, Irisia, 
Munyu na Mnang’ana.

Anataja miradi inayotekelezwa 
ni pamoja na kilimo cha alizeti na 
mbogamboga, mpango bora wa 
matumizi ya ardhi na umilikishwa-
ji na mradi wa kupunguza ukatili 
wa kijinsia.

Msemo anasema, katika ku-
hakikisha miradi hiyo inakuwa na 
mafanikio kumejengwa soko la 
kisasa la mboga Ikungi mjini, kituo 
cha kutoa taarifa kwa wahanga wa 
ukatili wa kijinsia na anataja idadi 
ya wananchi walionufaika ni kati 
ya 6,000 hadi 14,000.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ikungi, Justice Kijazi, 
anasema kimsingi miradi hiyo in-
ayoendeshwa na shirika la Farm 
Africa imeleta manufaa makubwa 
kwa wananchi, hususani wa-
nawake kwa kuwainua kiuchumi.

Anasema wanufaika wa miradi 
hiyo jambo la msingi ni kuitunza 
na kuienzi miradi hiyo ili iweze 
kuwanufaisha zaidi kwani hata 
halmashauri inapata mapato yake 
kupitia sekta ya kilimo.

Mwenyekiti wa AMCOS kata ya Mnang’ana wilayani Ikungi, mkoa wa Singida, Elizabeth Juma, akimuo-
nyesha Balozi wa Sweden nchini Tanzania, Charlotta Ozaki Macias, (aliyeshika mkoba) mashine ya 
kupandia, inayotumiwa na wanawake wanaolima alizeti katika kata hiyo PICHA: THOBIAS MWA-

Shughuli nyingine ambazo wa-
nawake wananufaika nazo anataja 
ni kupewa huduma za pembejeo, 
yaani mbegu, mbolea na dawa, 
hai kadhalika huduma ya zana na 
teknolojia ya kilimo shambani na 
hifadhi baada ya mavuno.

Elibariki anasema katika ku-
hakikisha wanawake hao walioji-
unga katika kikundi wanaendesha 
shughuli zao kisasa, Farm Africa 
imewajengea ghala la kuhifadhi 
mazao katika Kijiji cha Mnang’ana.

Anasema ni mradi unaotekele-
zwa kijijini Mnang’ana katika 

kata ya Sepuka, ukilenga kusaidia 
wananchi kiuchumi, ambako 
hadi sasa umewafikia zaidi ya wa-
nawake 500 wa vijiji vinne vya 
mradi.

Elibariki anaweka wazi manu-
faa wanayopata wanawake hao, 
baada ya Balozi wa Sweden nchini 
Tanzania, Charlotta Ozaki Macias, 
kutembelea mradi huo kujifunza, 
akikiri wanufaika wa mradi huo 
wameweza kupewa mafunzo 
mbalimbali ya kilimo cha alizeti, 
kuongeza thamani ya mazao na 
jinsi ya kutafuta masoko ya ndani 

na nje ya nchi.
“Kupitia mradi huu wanawake 

na watu wengine wa vijiji vya 
kata ya Sepuka kumewawezesha 
kuboresha Chama cha Ushirika 
cha Mnang’ana na vyama ving-
ine vya Mng’unyu na Amcos ya 
Mng’unyu” anasema Elibariki.

Pia, anafafanua kuwa, wa-
nawake hao wamefundishwa uzal-
ishaji mbegu bora, hivyo ni wakati 
sasa wa kuongeza kasi ya kilimo, 
kwa kupanua maeneo ya kilimo ili 
kuwawezesha kuvuna mazao men-
gi na kupata kipato na soko kubwa.
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Na Sabato Kasika, aliyekuwa 
Korogwe  

UMOJA wa Wanawake Tanzania 
(UWT), ni mojawapo ya jumuiya 
za CCM ambazo zinamiliki miradi 
midogo midogo ya kiuchumi, am-
bayo imekuwa ikisaidia jumuiya 
hiyo kuendesha shughuli zake.

Miongoni mwa miradi inay-
oendeshwa na umoja huo, inata-
jwa kuwa ni ya vibanda, mashine 
za kusaga na mingine midogo 
ambayo haijaipa UWT nguvu kiu-
chumi kuweza kujitutumua.

Mwenyekiti wa CCM Taifa, Rais 
Samia Suluhu Hassan akifungua 
Mkutano wa 10 wa UWT jijini Do-
doma, ameitaka kwenda kufanya 
miradi mikubwa itakayoipa ngu-
vu ya kiuchumi.

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
huyo, kutokana na udogo wa mi-
radi hiyo, haiwezi kuipa nguvu 
kubwa ya kiuchumi badala yake 
imekuwa ina guswa na kuachwa, 
kwa kuwa haina uwezo wa kue-
ndesha umoja huo.

Kutokana na maelezo hayo, 
Mwenyekiti wa UWT Taifa, Mary 
Chatanda, anayabeba hayo ak-
isema ajenda kuu ya umoja huo 
mwaka 2023, ni kujiimarisha kui-
chumi kwa kubuni miradi zaidi na 
kuongeza wanachama.

Akizungumza na wanachama 
wa umoja huo na wa CCM mkoa-
ni Tanga katika mapokezi yake 
yaliyofanyika mjini Korogwe 
wiki iliyopita, alipotua kwao kwa 
mara kwanza tangu ashike nafasi 

hiyo, Mwenyekiti Mary anaahidi 
kusema, atazunguka kila mkoa na 
viongozi wenzake kuhamasisha 
wanachama wa umoja huo, wabu-
ni miradi ya kiuchumi itakayosa-
idia umoja ujitegemee, lakini pia 
kuongeza idadi ya wanachama.

“Kwa miaka mitano ambayo 
tutakuwa madarakani, tunataka 
kuhakikisha umoja wetu unaku-
wa imara kiuchumi na kuwa na 
idadi kubwa ya wanachama wa-
takaosaidia kukitetea chama na 
serikali yake,” anasema Mary.

Pia, anasema katika kipindi cha 
miaka hiyo, wataenda na dira ili-
yotolewa na Mwenyekiti wa CCM 
Taifa, kwa lengo la kutaka umoja 
ulio imara na ukisaidie chama ka-
tika harakati zake.

“Jambo la msingi ni kusima-
mia miradi iliyopo ili iwe na tija, 
na kuongeza mingine mikubwa, 
hivyo tutashirikiana na wataalam 
wa mambo ya uchumi watusaidie 
jinsi ya kubuni miradi hiyo, ili len-
go letu litimie,” anasema.

Anafafanua kuwa watafikia 
malengo waliyojiwekea ya ku-
jiimarisha kiuchumi na kuongeza 
idadi ya wanachama iwapo wata-
vunja makundi yaliyokuwapo 
wakati wa mchakato wa uchaguzi 
na kuwa wamoja.

“Tuliochaguliwa ndio viongozi 
wa UWT, tutaongoza miaka mi-
tano, kwa mantiki hiyo, wale wote 
waliokuwa wakitushabikia au we-
nye mapenzi ya dhati nasi tuna-
washukuru, tuimbe na tusimame 
na UWT na chama,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema 
ushirikiano ndio njia pekee ita-
kayowafanya wafanikishe ajenda 
mbili ambazo wamepanda kuan-
za nazo mwaka 2023, za kujiima-
risha kiuchumi kwa kubuni mira-
di zaidi na kuongeza wanachama.

MIZINGA NYUKI 
Katika mapokezi nyumbani 

kwao Korogwe, Mwenyekiti huyo 
wa UWT Taifa,  pia alikabidhi miz-
inga ya nyuki kwa wanachama wa 
Umoja wa Wilaya ya Handeni, iki-
wa ni mkakati wa kubuni miradi 
zaidi ya uchumi.

Shamba la Nyuki la Mwambao, 
Handeni, limetoa mizinga 50 kwa 
umoja huo, ambao baadhi yake 
ilikabidhiwa na Mwenyekiti huyo 
na mhifadhi wa shamba hilo, 
Juma Mchafu,   kwa ajili ya UWT 
wilaya ya Handeni.

Mary anaushukuru uongozi wa 
shamba hilo kwa kutoa mizinga 
hiyo na anasema itakuwa ni sehe-
mu ya mkakati wa UWT kujiima-
risha kiuchumi katika wilaya hiyo, 
na kwamba watahakikisha umoja. 

Mwenyekiti wa UWT Wilaya ya 
Handeni, Sophia Masimba, anase-
ma kwa muda mrefu wamekuwa 

na mradi wa maturubai na viti 
ambavyo huwa wanakodisha ka-
tika sherehe na misiba.

“Kwa muda mrefu tuna mradi 
wa maturubai mawili na viti 100 
ambavyo huwa tunakodisha, tu-
rubai dogo shilingi 30,000 na 
kubwa shilingi 60,000. Kwa 
upande wa viti, kila moja tunako-
disha kwa shilingi 300,”anasema 
Sophia.

Pia, anaeleza kuwapo mradi 
huo mwingine wa ufugaji kuku 
wa kienyeji inayofanyika kwe-
nye baadhi ya kata kama Konje, 
Mabanda na Chanika, lakini hai-
jaimarika.

“Handeni ina kata 33, miradi 
inafanyika kata hizo tatu, ny-
ingine wana UWT wanaendelea 
na ujenzi wa mabanda ya kufugia 
kuku. Tunawashukuru Shamba la 
Nyuki Mwambao kwa msaada wa 
mizinga ya nyuki,” anasema.

Anasema wanachosubiri sasa 
ni kupata elimu ya ufugaji, ili wa-
jue ni vifaa gani vinatumika, na 
kwamba wanataka wawe na ki-
wanda kidogo cha kusindika asali 
na kufafanua ana uhakika soko 
la asali ni kubwa ndani na nje ya 
nchi.

Mhifadhi wa Shamba la Nyuki 
Mwambao, Mchafu, anasema 
baada ya kumalizika Sikukuu za 
Krismasi na mwaka mpya wata-
toa mafunzo kwa baadhi ya wa-
nachama hao wa UWT ya jinsi ya 
kuhudumia mizinga.

“Baada ya hapo tutakuwa tu-
nafuatilia kuona kama wanaende-
lea vizuri au kama kuna changa-
moto, zilizo ndani ya uwezo 
wetu, basi tuwasaidie kuzitatua 
ili kuhakikisha mradi huo wa kuf-
uga nyuki uwe na tija,” anasema 
Mchafu.

Mwenyekiti wa UWT Taifa, Mary Chatanda, akipeana mkono na Mhifadhi wa Shamba la Nyuki la Mwambao Handeni, Juma 
Mchafu, alipomkabidhi mwenyekiti huyo baadhi ya mizinga kwa ajili ya mradi wa UWT Wilaya ya Handeni.

Baadhi ya wanachama wa UWT na CCM wakiwa katika mkutano wa mwenyekiti huyo mjini Ko-
rogwe alipotangaza ajenda za kubuni miradi zaidi ya kiuchumi na kuongeza idadi ya wanachama 
wa umoja huo. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA 

• Handeni waanza safari kufuga nyuki
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M
NAMO mwaka 
2019, Isabela dos 
Santos, binti wa 
rais wa zamani 

wa Angola, alitajwa kuwa mwa-
namke tajiri zaidi barani Afrika. 
Mnamo mwaka 2013, chombo 
cha habari Forbes kilitangaza 
kwamba jumla ya utajiri wake 
ulikuwa umezidi Dola za Mare-
kani bilioni mbili, hivyo alikuwa 
bilionea wa kwanza wa kike wa 
Afrika.

Baba yake Isabela, Rais Jose 
Eduardo dos Santos, alifariki Ju-
lai mwaka huu, baada ya kuon-
goza kwa takriban miongo minne 
hadi 2017. Miaka mwili tu baada 
ya kuondoka madarakani baba 
huyo, binti akajikuta anaanza 
kukabiliwa na tuhuma nzito za 
ufisadi, mali zake zikiwa njia 
panda. 

Mnamo mwaka wa 2019, Ma-
hakama ya Juu ya Angola ilia-
muru kukamatwa kwa mali zake 
kwa madai ya kusimamia fedha 
za serikali kwa kampuni ambayo 
alikuwa na hisa wakati wa urais 
wa baba yake, ikiwa ni pamoja 
na kampuni kubwa ya mafuta ya 
Sonangol.

Hatua ya mahakama kuamuru 
kuwekewa kizuizi mali zenye 
thamani ya karibu Dola za Mare-
kani bilioni mbili, ikieleza kwam-
ba kuna ushahidi wa madai ya 
ubadhirifu na utakatishaji fedha 
haramu, sasa ikaamuru kukamat-
wa fedha za Isabela katika taasisi 
zote za benki.

Ukamataji huo pia unaju-
muisha hisa zote alizo nazo ka-
tika kampuni ya Angola ya Em-
balvidro, pamoja na asilimia 100 
ya hisa katika kampuni ya ma-
wasiliano ya simu ya Unitel T+ ya 
Cape Verde na Unitel STP huko 
Sao Tome e Principe. 

Pia, kunatajwa kuwapo asimil-
ia 70 ya hisa zake katika kampuni 
zilizoko nchini Msumbiji, nazo 
mahakama inahimiza zinapaswa 
kukamatwa. Msemaji wa Isabela 
hakujibu mara moja hoja hizo, 
huku mhusika akikanusha ua-
muzi huo wa kisheria una sura za 
kisiasa. Agizo hilo linakuja, huku 
shirika la polisi duniani, Interpol, 
limetoa notisi ya Isabela kutafut-
wa na kukamatwa kokote aliko 
duniani.

Tangu mwaka 2018, serikali 
ya Angola imekuwa ikionyesna 
kusudio la kumshtaki Isabel kwa 
jinai na ufisadi uliochangia kwe-
nye magumu ya kiuchumi nchini 

Angola katika miaka iliyotangulia. 
Lakini Isabel hakurudi tena An-
gola akibaki Ureno, taifa lililomiliki 
koloni Angola. 

Mnamo Desemba 30, 2019, 
Mahakama ya Mkoa wa Luanda 
iliagiza kufungiwa kwa akaunti 
za kwenye benki za Angola na 
kukamatwa hisa zake katika kam-
puni. Baadaye anatajwa kuhamia 
katika Umoja wa Falme za Kiarabu 
(UAE), kama nchi yake rasmi ya 
kuishi. 

Mnamo Januari mwaka 2020, 
serikali ya Angola ilitangaza 

kwamba inachukua hatua za 
kisheria kunyakua mali za dos 
Santos nchini Ureno. 

SAFARI ALIKITOKA
Isabel dos Santos ni mzaliwa wa 

mwaka 1973, mfanyabiashara na 
mjasiriamali wa kike kutoka nchi-
ni Angola, akiwa mtoto wa kwanza 
wa Rais Jose Eduardo dos Santos, 
aliyengoza nchi hiyo tangu mwaka 
1979 walipopata uhuru.

Inaelezwa kuwa, mzizi wa uta-
jiri wake  Isabel dos Santos alizal-
iwa huko Baku, Azerbaijan katika 

iliyokuwa Jamhuri ya  Umoja wa 
Kisovieti (USSR) akiwa binti wa 
kwanza wa Jose Eduardo dos San-
tos na mkewe wa kwanza, Tatiana 
Kukanova raia  wa huko USSR, 
ambaye walikutana alipoenda ku-
soma huko.

Isabela, baada ya kupitia shule 
ya wasichana ya Kent Uingereza, 
alisomea uhandisi umeme katika 
Chuo cha King’s jijini London, am-
bako alikutana na mumewe Sindi-
ka Dokolo, mtoto wa milionea ku-
toka iliyokuwa Zaire, sasa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC). 

bIAsHARA Katika miaka 20 iliyopita, 
baada ya masomo akaanza kazi 
ya Uhandisi Mradi katika kampu-
ni mojawapo, iliyokuwa imeshin-
da mkataba wa kusafisha mji, 
kisha akatumikia nafasi za usi-
mamizi katika kampuni kadhaa 
zilizoorodheshwa kwenye Soko 
la Hisa la Ulaya. 

Baada ya miaka ya 1990 ali-
porejea kwao jijini Luanda, aliji-
unga na baba yake, akaanzisha 
biashara ya malori. Mwaka 1997, 
akaanzisha klabu ya starehe ya 
Miami Beach na kwa kipindi cha 
karibu miaka 20 alipanua biasha-
ra zake, katika sura ya uwekezaji 
zaidi nje ya nchi hasa  nchini 
Ureno. 

Katika siku za mwishoni mwa 
uongozi wa baba yake, alimteua 
Isabela kuwa Mwenyekiti wa 
kampuni ya umma ya Sonangol, 
inayohusika na mafuta nchini 
Angola (nchi hiyo inazalisha  
mafuta), ikawa suala lilizua la-
wama na utata, mtoto wa rais 
kutunukiwa nafasi hiyo. Baada ya 
kuingia madarakani, Raus Joao 
Lourenço, aliyemrithi Mzee Ed-
uardo dos Santos, ndani ya miezi 
miwili kuapishwa, alimuondoa 
Isabela katika nafasi hiyo.

Mnamo Desemba 30, 2019, 
Korti ya Mkoa wa Luanda ilia-
muru kukamatwa kwa akaunti 
ya benki ya binafsi ya dos San-
tos, mumewe, Sindika Dokolo, 
na Mário Filipe Moreira Leite 
da Silva. Kulingana na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
wafanyabiashara hao watatu 
waliingia katika kushughulika na 
serikali ya Angola kupitia kam-
puni Sodiam, inayouza almasi ya 
umma, pia kampuni ya mafuta ya 
serikali. 

Pamoja na mikataba hiyo, seri-
kali ya Angola inatajwa ilipata 
hasara ya dola bilioni 1.14 na korti 
ikatoa hati ya hatua  hizo kisheria 
tajwa. Pia,  Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Ureno imetamka ku-
tambua rasmi kwamba uchun-
guzi umefunguliwa ndani ya 
shughuli kadhaa za Isabel, hata 
mwenyewe ameamua kuhamia 
Dubai kama makazi rasmi ya kui-
shi. 

Kuna mengi yanatajwa dhidi 
yake, kama vile kutia saini ush-
irikiano tata wa pamoja na kibi-
ashara na kampuni alizowajibika 
nazo, Angola, Hadi karibuni ana-
tajwa kumiliki miradi na kampu-
ni kadhaa, ikiwamo Trans Africa, 
kampuni ya Gibraltar iliyoanzish-
wa kufanya biashara ya almasi, 
kampuni za mawasiliano na 
simu, kampuni katika ya nishati 
ya jijini Amstertdam Uholanzi 
inayowekeza katika nishati na 
mafuta.

Isabela anaingia katika rekodi, 
kwani mnamo Novemba 2015, 
Shirika la Habari la Uingereza 
(BBC) lilimuorodhesha katika 
wanawake 100 wenye ushawishi 
mkubwa duniani.

 
Kwa mujibu wa habari za ki-

mataifa.  

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo 
kinachojihusisha na ulimaji mboga na matunda.

ISABELA DOS SANTOS

• Waathirika na dokezo la kilichomo nyuma ya pazia
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Na Christina Haule, Moro-
goro

K
AMPENI dhidi ya 
matukio ya unyan-
yasaji kijinsia na 
mfumo dume, zime-

anza kupungua katika vijiji vya 
mradi wa kuhifadhi misitu, kwa 
kuwezesha Biashara Endelevu ya 
Mazao ya Misitu Tanzania (Co-
ForEST), baada ya wahusika ku-
patiwa elimu ya jinsia.

Ofisa wa Sheria kutoka 
Mtandao wa Jamii wa Usimamizi 
wa Misitu (MJUMITA), Elida Fun-
di, anasema tangu kuanza mradi 
huo mwaka 2015 na kufika 2017, 
katika baadhi ya vijiji wamefani-
kiwa kutoa elimu ya jinsia kwa 
wanavijiji 35 vya mradi huo 
mkoani Morogoro, ambavyo 20 
ni vya wilayani Kilosa, 10 kutoka 
Morogoro Vijijini na vitano vya 
wilayani Mvomero.

Anasema, masuala ya jinsi na 
jinsia yanapaswa kutambulika 
kwenye jamii, ili kuifanya iishi 
katika mitazamo chanya kiakili, 
kisaikolojia pia katika kusaidi-
ana, ili kuweza kukuza uchumi 
wao mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla.

Mmoja wa wanawake anayepa-
ta elimu ya jinsi na jinsia Esther 
Saidi, mkazi wa kijiji cha Lulong-
we, tarafa ya Tununguo, wilayani 
Morogoro, anasema elimu ya jin-
sia imewasaidia wakazi wa kijijini 
hapo katika masuala mbalimbali, 
ikiwamo vijana kuacha kukaa ki-
jiweni na kuhamia kwenye shu-
ghuli za usimamizi wa misitu, 
pia wanaume kuacha kuwatumia 
wanawake kuleta maendeleo na 
kisha kuwatelekeza.

Anaitaja faida nyingine ya 
elimu jinsia kwao, ni kinamama 
wenyewe sasa wanajitambua na 
kujikita kwenye shughuli za Usi-
mamizi Shirikishi wa Misitu ya 
Jamii (USMJ), ikiwamo kukata na 
kuchoma mkaa kwa njia endel-
evu na kuingia kwenye vikundi 
vya vikoba, kwa ajili ya kupata 
mitaji ya kuanzisha biashara na 
kujikwamua kiuchumi.

KUTOKA KIJIJINI
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 

Mlilingwa, Tarafa ya Tununguo 
wilayani Morogoro, Hamisi Mten-
eti, anasema kijiji hicho chenye 
jumla ya wakazi 3,551 kati yao 
wanaume ni 1,628 na wanawake 
1,623 wanajishughulisha na mra-
di huo, kuanzia mwaka 2016.

Anasema katika hilo, wana 
Mpango wa Matumizi Bora ya 
Ardhi na sheria zake ndogo, hata 
wamefanikiwa kubadilika kutoka 

kuwakatalia wanawake zao ku-
miliki mali hadi wanawake kuwa 
na uwezo wa kumiliki mali kama 
majumba na pikipiki.

Mwanamke aliyefanikiwa ku-
jenga nyumba kupitia mradi huo, 
Zainabu Athumani, anasema 
awali hakuona umuhimu ku-
jishughulisha na chochote, lakini 
baada ya kupata elimu na mume 
wake kuelimika, alifanikiwa ku-
kata, kuchoma na kuuza mkaa, 
hata akajenga nyumba ya vyum-
ba vinne.

“Vijana wenzangu na wa-
nawake wenzangu wajitahidi 
kusimama kwenye shughuli za 
maendeleo, kwa sababu, ukiwa 
na chako huwezi kunyanyasika,” 
anasema Athumani. 

Ali Semwali, mkazi wa kijiji cha 
Msolokelo kata ya Pemba wilay-
ani Mvomero, anasema elimu ya 
jinsi na jinsia ambayo imetolewa 
kwa jamii yao, imewasaidia ku-
kabiliana na changamoto wali-
yokuwa wanakumbana nayo, 
kwa wanawake wa kabila hilo 
kutoonekana na thamani mbele 
za wanaume.

Anasema kipindi cha nyuma 
katika kijiji hicho wanawake 
walikuwa wakiachwa nyuma ku-
jadili mambo mbalimbali kwenye 
jamii na ikibainika wamejitokeza 
au wamesema, basi wanaume hu-
chukua hatua, ikwamo  kupigwa.

Semwali anasema, pia elimu 
hiyo imewaondolea ubaguzi 
na unyanyasaji kwa wanawake 
kuonekana kuwa hawana uwezo 
wa kufanya jambo lolote, ambayo 
kwa sasa wanashiriki kwenye mi-
kutano kugombea na hata kuon-
goza katika nafasi mbalimbali za 
uongozi, tofauti na zamani.

“Wanawake walikuwa wana-
banwa kwa kuzuiwa kutoa kauli 
mbele za wanaume, lakini baada 
ya elimu hiyo kutolewa wamepa-
ta fursa ya kuzungumza popote, 
hata kushika nyadhifa za uongo-
zi.” anasema.

Stamili Kisingeli, mkazi wa ki-
jijini Msolokelo kata ya Pemba, 
Mvomero anashukuru kuwapo 
mradi huo, kwa sababu umem-
kweza kuwa mwanamke anaye-
jiamini, akiwa na safari kuanza 
kimiliki ng’ombe watatu na 
akapata elimu hata akaongeza 
ng’ombe wakawa wamefikia 20. 

Pia, anasomesha watoto wake 
watatu, mmoja yupo kidato cha 
nne huku mama huyo akiendelea 
kushiriki katika vikundi mbalim-
bali vya kiuchumi.

Vilevile, anakiri TFCG na MJU-
MITA inawainua kwa kuwaondoa 
wanawake kutoka kwenye lindi la 
umasikini na kuwafanya  wenye 

uchumi mzuri, ikiwa ni zao la kuz-
ingatia mafunzo ya kuchoma mkaa 
endelevu, huku miti inakatwa kwa 
utaratibu wa utunzaji wa mazingira.

KUJIFUNGUA ZAHANATI
Wanawake wa kijiji cha Msolokelo 

wilayani Mvomero, wanajivuna ku-
hamia utamaduni wa kwenda ku-
jifungulia zahanati, ikiwa ni zao la 
elimu ya jinsi na jinsia.

Mwanamke aliyepata elimu jinsia, 
Amina Kiguguye, anasema zamani 
hawakupenda kwenda  kuzalishwa 
zahanati, wakijihisi wangedhalilika 
kuonekana kwa wanaume.

Mama huyo ambaye sasa ni mkun-
ga wa kujitolea, anasema amewahi 
kushuhudia baadhi ya wanawake 
wakipelekwa kwenye zahanati hiyo 
mara ya kwanza, baada ya kujifun-
gua, jambo ambalo ni hatari kwao 
na watoto wao kiafya.

“Kuna dada mmoja nilimshuhu-
dia, aliumwa akaambiwa awahi za-
hanati,  akaondoka kuelekea mtoni 
badala ya zahanati na wakati anata-
ka kuvuka mto tu akajifungua.

“Watu wakamsaidia na mtoto 
wakawaleta zahanati kutibiwa na al-
ipoulizwa alisema aliogopa kuchun-
guliwa na wanaume” anasimulia 
Amina.

Anasema, wanawake kukataa ku-
pata huduma ya zahanati haikuishia 
kujifungua, pia ilihamia hata chanjo, 
dai kuu likiwa wanaweza wakaugua.

Mariam Selemani, anasema 
uelewa mdogo wa wakazi wa kiji-
jini hapo, ulimsababisha kuishi na 
changamoto hiyo ya kuacha kwenda 
kujifungua kwenye zahanati na kuji-

fungulia majumbani, hali iliyosaba-
bisha wakati mwingine kinamama 
kukosa watoto.

Anasimulia zamani hapakuwapo 
zahanati kwenye kijiji hicho na 

walitembea umbali mrefu kwenda 
kliniki vijiji jirani akavitaja majina ya 
Pemba, Kibati na Bwagala kupata hu-
duma za matibabu na kujifungua, jam-
bo lilochangia wakajifungua majum-

bani, hata baada ya kuwepo zahanati.
Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Juma 

Futula, anasema elimu jinsia imewa-
saidia wakazi kubadilisha mitazamo 
yao, hasa kwa wanaume kuwazuia 
wanawake kuongea mbele yao, hata 
kuacha kujitokeza kwenye masuala ya 
maendeleo.

Anasema zamani mwanamke haku-
wa na nafasi ya kuzungumza au kuji-
tokeza kwenye mikutano, lakini sasa 
wanajitokeza na kuendeleza shughuli 
za maendeleo, ikiwamo kuchagua na 
kuchaguliwa kwenye uchaguzi wa ki-
siasa. 

Futula anasema, kwa kushirikiana 
na wanawake walianza shughuli za 
uvunaji miti kitaalamu mwaka 2014 
zenye mita za ujazo 304.3 na kufani-
kiwa kupata shilingi milioni 33.5.

Anasema fedha hizo wamezitumia 
kuimarisha miradi ya maendeleo. 
ikiwemo ujenzi wa barabara, kubore-
sha zahanati, madawati kwenye se-
kondari ya kata na kumalizia nyumba 
za walimu, wakibakiwa na akiba benki 
shilingi milioni 15.4.

SERIKALI NA UN
Ofisa Maliasili Mkoa wa Moro-

goro, Joseph Chuwa, anasema ka-
tika kutekeleza miradi ya uhifadhi 
wa mazingira kwa kushirikiana na 
taasisi za serikali na zisizo za kiserikali 
wakiwemo MJUMITA na TFCG wana-
hakikisha uhifadhi mazingira kupitia 
uhifadhi wa misitu iliyopo unafanyika 
vizuri.

Anasema ni juhudi zinazosaidia 
juhudi za serikali kuhakikisha mazin-
gira na misitu inahifadhiwa kwa mus-
takabali wa maendeleo ya watu wake.  

Shirika la Umoja wa Mataifa (UN), 
katika taarifa yake linasema uka-
tili dhidi ya wanawake na wasichana 
unasalia kuwa kitendo cha ukiukwaji 
mkubwa wa haki za binadamu duni-
ani kote, ukiathiri zaidi ya wanawake 
milioni 1.3, takwimu ambayo hata 
hivyo haijabadilika kwa zaidi ya mu-
ongo mmoja.

Inatamka utokomezaji ukatili dhidi 
ya wanawake ni jukumu la kila mtu, 
ikifafanua: “Onyesha mshikamano 
wako na harakati za utetezi wa hali za 
wanawake na uchechemuzi duniani 
kote. 

“Iwe ni mwanaharakati wa msimu 
au ndio kwanza unaanza, kuna njia 
10 ambazo kwazo unaweza kuchangia 
katika kutokomeza vitendo vya ukatili 
wa kijinsia”

Mambo 10 ya kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na wasichana  
yanajumuisha hoja: ”Paza sauti- zun-
gumza, fahamu tatizo pamoja na 
dalili, kemea unyanyasaji wa kijinsia, 
hoji mfumo dume, fadhili mashirika 
ya wanawake, paza sauti kwa hatua 
na huduma bora, saka takwimu zai-
di, chechemua ili kuwepo na sheria 
thabiti, unga mkono uongozi wa wa-
nawake na harakati nyingine za kuin-
ua wanawake.”

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
Antonio Guterres anasema ukatili 
dhidi ya wanawake na wasichana ni 
ugonjwa wa kimataifa unaoleta fed-
heha kubwa katika jamii zote duniani.

UCHUMI
 

BILA shaka mnajikusanya 
kwa ajili ya Sikukuu ya 
Mwaka Mpya baada ya ku-
pigika kwenye Noeli wiki jana. 
Kusanyeni nguvu, kwa sababu 
siku kuu za leo si lelemama.

Mwaka fulani hivi nilisafiri 
kwenda nchi ya Mashariki 
ya Mbali; Japani. Siku hiyo 
nilitua  kwenye Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Narita 
na kupokewa na mwenyeji 
wangu kwa gari dogo hadi 
hotelini.

Tukiwa njiani baada ya 
kutoka eneo la Narita, ni-
kashangaa kuona ukuta we-
nye kimo kirefu pembeni mwa 
barabara na wenye urefu wa 
kilometa takriban 20 hivi.

Nilishangaa, kwani sikupata 
awali kuona ukuta wa aina 
ile, nilipomwuliza mwenyeji 
wangu ndani ya ukuta huo ki-
nafanyika kitu gani, akasema 
hakuna  kitu ila umejengwa 
na Serikali kwa ajili ya kuzuia 
ngurumo za magari zinazos-
umbua wakazi wa maeneo ya 
pembeni mwa barabara.

Ilinishangaza, kwa sababu 
nchini mwetu sikuzoea kuona 
hilo, kwamba Serikali ina-
poteza fedha zake kujenga 
ukuta eti kwa sababu kuna 
watu wanasumbuliwa na 
ngurumo za magari kweli! 
Leo kuta kama hizo naziona 
Mirerani, Arusha, Ikulu ya 
Chamwino na makazi ya Wa-
ziri Mkuu, Dodoma. 

Lakini, barabarani nashuhu-
dia seng’enge zikijengwa 
kando mwa barabara ya Mo-
rogoro pale Mbezi Luis karibu 
na stendi ya Magufuli, Dar es 
Salaam, pia kando mwa reli ya 
kisasa kuzuia watu na wany-
ama kukatiza!

Serikali imefanya hivyo, ili 
kuokoa maisha ya watu na 
wanyama ambao wanadhani 
wanaweza kukatiza kokote. 
Kwa wanyama naelewa, lakini 
binadamu kweli mnazuiwa ku-
katiza reli au barabara mpaka 
mnajengewa madaraja ya juu, 
lakini bado hamtaki!

Rafiki yangu Eric Majanja 

Hawa ndio Watanzania 
na nchi yao bwana!

TAFAKURI YA MLALAHOI 

kutoka Kigali, Rwanda al-
ipokuja Dar es Salaam wiki 
jana, alishangaa alichokiona 
jijini hapa, aliniuliza kuhusu 
madaraja yaliyojengewa uzio 
kuzuia watu kukatiza, lakini 
akagundua kuna maeneo watu 
hao hao wavivu wa kupanda 
juu ya madaraja, wametoboa 
na kupenya.

Alichokishangaa zaidi ni 
bodaboda walivyo wengi na 
wasivyofuata kabisa sheria 
za usalama barabarani, huku 
wasimamizi wa sheria hizo 
nao wakiwaangalia kama 
vile hawawaoni na kuelekeza 
nguvu kwenye magari.

Majanja akaniambia kwao 
hilo halipo, ni kwamba sheria 
ni sheria na inatekelezwa na 
kuheshimiwa bila shuruti, na 
kwamba akiukaye anakabiliwa 
na adhabu kali ya faini au ki-
fungo jela bila huruma yoyote.

Nikamwambia kwetu hilo 
ni nyimbo tu za Bibi Tara-
bushi, kwamba bodaboda 
ni kama wafalme fulani hivi 
wasioguswa na itokeapo 
wameguswa, huguswa kidogo 
na kuachwa, kwa kile kina-
chodaiwa ni wanyonge.

Nikamwambia, kuwa hapa 
kwetu hivi sasa wanaitwa 
‘maofisa usafirishaji’ hivyo 
wana heshima kubwa kiasi 
kwamba hata wakikosea, 
hutozwa faini ndogo tu am-
bayo huitoa sawia ili wakaen-
delee na mambo yao.

Nikamfahamisha kuwa 
awali ‘maofisa usafirishaji‘ 
hao walikuwa wakitozwa faini 
kama waendeshao magari, Sh 

30,000 kwa kosa, lakini Bunge 
likaamua kushusha mpaka Sh 
10,000 kwa kilichodaiwa kuwa 
ni wanyonge wasio na kitu.

Ikadhihirika, kuwa kumbe 
ukiwa mnyonge hata ukifanya 
kosa gani faini yako nayo 
itatolewa pia kinyonge. Nika-
kumbuka jinsi mwenye gari 
anavyopata kibano ikitokea 
amemgonga ‘ofisa usafirishaji’. 
Atazingirwa na ‘maofisa’ 
wenzake na kusukwasukwa na 
ikiwezekana gari lake lichom-
we moto.

Hiyo maana yake ni kwamba 
kwa unyonge huo dereva 
bodaboda anaweza kuua mtu 
lakini akaachwa au kupewa 
kifungo cha nje au hata faini 
ya Sh. 10,000 kwa sabahu tu 
ni mnyonge!

Nilimsimulia ndugu yangu 
Majanja, akanitazama hakuni-
maliza. Katika kumkomelea, 
nikamwambia nchini hapa 
kuna nyumba za kuabudu am-
bazo kwao Rais Paul Kagame 
alifungia 500 kutokana na 
kuendeshwa visivyo,  pia ku-
toonyesha umuhimu wake kwa 
jamii, hapa kwetu si tu yana-
heshimika bali yanaogopwa.

Kuna mengine yana mazito 
mengine ya karibuni haya-
japoa, yanakinzana na nadha-
ria za kufikia wokovu! Hiyo 
kama si uchawi na ushirikina 
ni kitu gani?

Majanja akaniuliza kwaini 
Rais Samia Suluhu Hassan, asi-
fungie nyumba hizo za ibada, 
nikamjibu kuwa akifanya 
hivyo watasema mengi dhidi 
yake, ni vema akaacha tu watu 
wenyewe waamue kusuka au 
kunyoa, kwani aliyeturoga Wa-
tanzania pengine alishakufa.

Alinitazama kwa kunikatia 
tamaa, huku nami nikim-
shangaa kwa kunihurumia 
mimi na Taifa langu, huku 
nikijisemea kimoyomoyo kuwa 
atuachie kitanda chetu na 
kunguni wetu, kwani pilipili iko 
shamba haitamuwasha asilani. 
Hao ndio Wabongo bwana! 
Alamsiki!

Na Joseph KulaNgwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Mapinduzi jinsia yalivyozalisha makubwa kijijini
kwenye biashara misitu, kinamama waking’ara

Ofisa Mawasiliano wa asasi  TFCG, Betty Luwuge, akizungumza na wakazi wa kijiji cha Msolokero, kata ya Pemba wilayani Mvomero, mkoani 
Morogoro. pICha: ChRIsTINa haule.

Baadhi ya wananchi wakimsikiliza Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja  (hayupo pichani), 
alipozungumza nao kuhusu uvamizi katika msitu wa kuni, wilayani Mvomero, mkoani Morogoro katika ziara 
yake. pICha: MTaNDao.
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Wazalishaji pikipiki waja na toleo
lenye mfumo mwizi hamudu kuiba

Na Halfani Chusi

K
UIBIWA na kuporwa 
pikipiki, ni kati ya 
matatizo makubwa 
yanayo wakumba 

waendesha pikipiki nchini 
maarufu bodaboda, wengi wao 
wamekufa na wengine wamepata 
ulemavu wa kudumu, kwa ku-
jeruhiwa na wezi huku wengine 
wakipoteza maisha kabisa.

Simanzi huwa inaibuka pale 
unapomuona kijana mtaani aki-
wa katika hali ya ulemavu (ame-
poteza kiungo) wakati akipam-
bana na majambazi walipokuwa 
wanataka kumpora pikipiki yake.

Ikiwa kuendesha pikipiki ni 
njia waliyochagua vijana kujik-
imu kimaisha na kufanya familia 
zao zichanue kwa kupata ma-
hitaji muhimu, pasi na shaka kwa 
namna yoyote, wanahitaji kuwa 
salama kumudu huduma za fa-
milia kupitia kazi hiyo. 

Ni kawaida sana unapokaa 
kwenye vijiwe vya bodaboda ku-
kutana na simulizi ya bodaboda 
aliyekufa kwa kudhuriwa wakati 
akiporwa pikipiki au amebaki 
salama lakini pikipiki imeibiwa. 

Licha, ya kuwapo kwa madhila 
hayo yanayowakabili bodaboda 
kwa muda mrefu, lakini bado 

bodaboda, inabaki kuwa nyenzo 
muhimu kwa vijana kujiingizia 
kipato na kuendesha familia zao.

Hiyo inabeba sura kwamba, 
kelele za vijana wengi kukosa 
ajira zinakoma hapo na wengine 
wamefanikiwa kubadili maisha 
kwa kujiajiri humo.

Swali la kujiuliza ni lini? Wa-
husika wa utengenezaji na kuuza 
pikipiki zitakuja na mfumo wa 
mtu anapoibiwa pikipiki aweze 
kuifuatilia na kuipata au kuizima 
isiwake?. 

Kama ilivyo kawaida, wizi una-
tia hasara, umasikini, hasa pale 
mtu anapoibiwa pikipiki yake 
kwa wastani, anakuwa ame-
poteza kiasi cha shilingi milioni 
mbili na ushee, hiyo ni kutokana 
na thamani ya pikipiki ilivyoku-
wa juu.

ZIARA KWA WADAU
Katika kujifunza zaidi Nipashe 

iliamua kutembelea kampuni 
ya kuuza pikipiki yenye makao 
makuu yake Posta Mpya Jijini Dar 
es Salaam, kujifunza zaidi pamo-
ja na kufahamu, wana mikakati 
gani ya kuweka ubunifu utaka-
owawezesha wateja wao kuki-
pata chombo pindi kinapoibiwa?

Maana ukweli uliopo, inaweze-
kana wapo wengi hata  wanao-

gopa kununua pikipiki, wakihofia 
kuibiwa na kuweka maisha yao 
rehani kama ilivyozoeleka. Hapo 
ndipo, Meneja Mauzo wa Kanda, 
Razaki Kasanga, akaja na majibu 
yanayoleta picha ya kukoma ma-
dhila hayo.

Hapo panaorodheshwa vifo 
vya kukatwa mapanga, kupoteza 
mali hali inayofanya wengi ku-
dondokea kwenye ulemavu wa 
kudumu na kubaki tegemezi kwe-
nye familia.  

Kasanga anasema, wizi wa 
pikipiki ulishamiri kwa kiasi ki-
kubwa kipindi cha nyuma, kwa 
sababu hakukuwapo  namna ya 
kuipata pindi inapoibiwa jambo 
ambalo wezi walijivunia.

Meneja huyo anafafanua: “ka-
tika kukabiliana na hali hiyo 
limekuja toleo jingine la TVS CC 
125, ambalo lipo sokoni, lina kifaa 
kama rimoti ambacho unaweza 
kutumia kuizima pikipiki ikiwa 
kwenye umbali kidogo, hivyo 
hata mwizi akishakupora, un-
aweza ukaizima na asiweze kui-
fanya chochote”

ILIVYO TEKNOLOJIA
Meneja huyo wa mauzo, ana-

fafanua namna teknolojia hiyo 
mpya inavyoweza kumuokoa 
mtumiaji pikipiki dhidi ya wezi, 

akitamka: “Hii ni teknolojia am-
bayo ili injini iwake, itahitaji 
mchakato wa uthibitisho kutoka 
kifaa maalumu kinachoitwa ‘Im-
mobiliser Unit.’ Pia kuna kifaa 
kingine kama rimoti kinachoitwa 
‘key fob.’ 

“Kazi yake ni kupeleka mawasi-
liano kwenye’ Immobiliser Unit’ 
ambayo hupeleka mawasiliano 
moja kwa moja kwenye kifaa 
maalumu cha umeme kilichopo 
kwenye pikipiki kinachojulikana 
kama TCI (wengi wamezoea kuita 
CDI) ambacho huamua pikipiki 
iwake au isiwake.

“Kwa hiyo, ‘keyfob’ hupeleka 
mawasiliano kwenye mfumo wa 
pikipiki uliohifadhiwa kwenye 
TCI baada ya kuthibitishwa na 
Immobiliser Unit” anasema.

Meneja Mauzo Kasanga 
anafafanua:”Kwa sasa, teknolojia 
hii ipo kwenye pikipiki zetu mpya  
zenye rangi ya dhahabu, zifanyi-
wa maboresho katika mfumo wa 
injini yenye nguvu zaidi na siti 
imara zenye rangi ya maruni.”

Ili kuunganisha mfumo huo, 
Kasanga anafafanua kiufundi 
kuwa dereva wa pikipiki an-
apoikaribia pikipiki kwa um-
bali unaokadiriwa kuwa futi 10, 
muunganiko hutokea wenyewe 
(automatically), huku akiwa na 

Meneja Mauzo wa kampuni ya kuuza pikipiki, Razack Kasanga (wa tatu kulia) akitoa maelezo jana kwa wateja walionunua 
pikipiki ofisini kwake, namna ya kutumia kifaa cha kuizima pikipiki hata ikiwa mbali, mahususi kwa ajili ya kupambana na wezi, 
kwenye toleo jipya la pikipiki hizo. PICHA: HALFANI CHUSI. 

bIAsHARA
hicho kifaa, pikipiki inakuwa 
kama imemkariri 

Anasema, dereva anapoi-
sogelea pikipiki, anapaswa 
kubonyeza kitufe kwenye ‘key-
fob’ kupitia ‘Immobiliser Unit’ ili 
kuunganishwa na hapo anaweza 
kuwasha pikipiki.

Kwenye ‘keyfob’ utaona taa ya 
kijani kuashiria tayari kwa ku-
washa pikipiki, na taa nyekundu 
kuashiria kuwa pikipiki haiwezi 
kuwaka kwa kuwa haija ungan-
ishwa.

Hivyo ukishaunganisha kwa 
‘key fob’ utaweza kuwasha 
pikipiki yako kwa kutumia fun-
guo ya pikipiki au kwa kutumia 
kiki ikiwa pikipiki yako haina 
betri.

UNAKATAJE MAWASILIANO?
Meneja Mauzo huyo anaeleza 

kitaalamu kwamba, mtu anapo-
taka ama kukata mawasiliano 
au kuzuia pikipiki isiwake waka-
ti imeibwa, dereva atatakiwa 
kubonyeza kitufe kwenye ‘key 
fob’ kusitisha muunganiko, hapo 
utaona taa ya rangi nyekundu 
kuashiria haijaunganishwa na 
pikipiki itakuwa salama .

Anafafanua, hata ikitokea 
mwizi akifika na pikipiki umbali 
wa futi 10, muunganiko utakata 
wenyewe  na pikipiki itazima, 
mpaka dereva atakapoisogelea 
tena.

Kasanga anaasa katika hilo, 
ni taaluma iliyopaswa kutumika 
kwa kila kampuni inayozalisha 
vifaa vya usafirishaji, kuwaweka 
salama wateja wao.

Pia, anaeleza madhara husika, 
kwamba hata anayeiba akiwa 
ameondoka nayo kwenda ma-
hali fulani pikipiki imezima, 
haiwezi kuwaka mpaka mwenye 
mali awe amefika, kwa hiyo ni 
kikwazo kwa muibaji.

Kasanga anaeleza:”Sisi tuli-
kuwa tunatumia sana zamani 
unakuta mteja wetu amekuja 
kununua pikipiki hapa baada 
ya siku kadhaa unasikia analala-
mika kaibiwa pikipiki yake, hilo 
jambo sisi lilikuwa linatuumiza 
kama kampuni ndio maana 
muda wote tulikuwa tunaanga-
lia ni namna gani tutakuja na 
suluhu ya hilo.

“Tukaweka nadhiri tukasema 
tunahitaji kufanya maboresho 
na kuwa kampuni namba moja 
kuleta pikipiki zenye ulinzi am-
bao itakuwa kinga ya mteja aki-
nunua.”

Anasema maboresho ya 
pikipiki huendana na wakati 
na ndiyo maana kasoro zilizo-
zungumzwa awali, zinazidi 
kuboreshwa na ndivyo ilivyo bi-
ashara  hiyo.

Ofisa huyo anahitimisha kwa 
kutaja manufaa yaliyoko inaligu-
sa hata Jeshi la Polisi, kwa kuira-
hisishia kupambana na wezi wa 
pikipiki, kwa sababu itakuwa 
rahisi kwa muhanga aliyeibiwa, 
kumpata mwizi wake.

MRADI NYUMBA WATUMISHI UMMA

•Haiondoki bila ‘kumtambua’ mmiliki…



IJUMAA deseMbA 30, 2022
19

UCHUMI

Na Pankras Luoga 

I
KIWA ni kesho tu saa sita 
yaan usiku, mwaka huu 
2022 unatuaga, ni muhimu 
kukumbushana kufanya 

tathmini ya kina juu ya malengo 
yetu ya mwaka tuliyojiwekea kip-
indi tunaanza mwaka huu. Kwa 
kutumia mfano wa miradi ya 
maendeleo basi malengo yetu ni 
ya mradi wa miezi kumi na mbili.

Na kama tujuavyo umuhimu 
wa kufanya tathimini mara baada 
ya kufika mwishoni mwa muda 
wa utelekezaji wa mradi wowote 
basi sasa ni wakati muafaka wa 
kila mmoja wetu kufanya tath-
mini ili kujua kama ameweza ku-
fikia malengo yake ya mwaka au 
la! Na kuweza kupata mafunzo ya 
kwanini amefanya au hakuweza 
kufanya vizuri katika kufikia 
malengo yake hayo ya mwaka. 

MALENGO YA  MWAKA
Mfano rahisi wa malengo na 

namna ya kufanya tathimini ya 
mwaka, ni mtu anapoweka len-
go la kujenga nyumba nne kwa 
mwaka 2022, yaani ifikapo mwezi 
wa 10 na 12 tarehe 31, 2022 kwa 
kutenga kiasi cha fedha za Kitan-
zania  milioni 40 na huku akiwa 
tayari ana viwanja vinne.

Anaweza kufanya tathimini 
kwa kuanza kuangalia viashiria  
vifuatavyo; je mpaka sasa mwis-
honi mwa mwaka amefanikiwa 
kujenga nyumba ngapi ?; lengo 
lake la mwanzoni mwa mwaka 
likiwa ni kujenga nyumba nne 
ifikapo mwishoni mwa mwaka 
2022.

Mengime ni, je mpaka sasa 
ameshatumia kiasi gani cha pesa 
na mwisho kabisa ni vitu gani 
vimefanya afanye vizuri au vibaya 
katika utekelezaji wa malengo 
husika katika kipindi hiki cha 
mwaka mzima? Hayo yatakuwa 
ni mafunzo katika utekelezaji wa 
malengo ya mwaka ujao 2023.

Majibu ya maswali hayo, 
hutumiwa kulinganishwa na 
malengo yaliyopangwa na kuona 
kama kweli utekelezaji umefikia 
malengo au la. Kwa kutumia 
mfano wa ujenzi wa nyumba 
hapo juu, muda wa miezi 12 na 
siku zilizopita mpaka sasa, yaani 
imebaki siku moja kabla ya muda 
wa utekezaji mradi au malengo 
kuisha basi tunategemea nyumba 
zote nne ziwe zimeshajengwa au 
nyumba ya tatu imekamilika na 
nyumba ya nne ipo kwenye hatua 
za mwisho za umaliziaji. Hivyo, 
inatoa picha kwamba malengo 
ya kujenga jumla ya nyumba nne 
kwa mwaka mzima yamefikiwa 
au la. 

Pia matumizi ya fedha tunat-
egemea kuwa mpaka sasa fedha 
zote ziwe zimetumika yaani mil-
ioni 40 au pungufu kidogo, ili ku-
jua kuwa matumizi yamekwenda 
sawa na mipango iliyowekwa 
mwanzoni mwa mwaka. 

Majibu hayo yatafanya mtu 
mwenye kufanya tathimini katika 
malengo yake aweze kutambua 
kama kweli malengo yake amey-
afikia au siyo. Tukumbuke hii 
ndio hutengeneza mwanzo mzuri 
wa kuweka mipango ya mwaka 
ujao yaani mwaka 2023.

Kumbuka ikiwa uliweza 
kutimiza malengo yako vizuri, 
basi mipango ya mwaka ujao 
utakuwa mpya na kuanza malen-
go mengine, ila kama hukuweza 
kutekeleza, basi mambo yaliyoba-
ki kuyakamilisha mwaka huu 
huwa ya kwanza kuyapanga, ili 
kuyatekeleza mwakani na kuan-
zisha machache mapya.

 Cha msingi hapo ni kuwa, hu-
wezi kuanza kuweka mipango 
mingine mipya ya mwaka mpya 
wakati bado kuna vitu havikuka-
milika katika mpango wa mwaka 
uliopita.

“Ogopa sana kuwa mtu wa ku-
weka mipango mipya kila siku 
bila kuikamilisha na kupenda ku-
hamia kwenye mipango mingine 
wakati ya awali hujakamilisha. 
Kwani, mwishoni huna kitu hata 
kimoja ulichoanza na kukimali-
za,” kuna tahadhari ya kinadha-
ria.

FAIDA ZA TATHMINI
Kuna faida gani za kufanya 

tathimni mara baada ya kufika 

mwisho wa mwaka wa utekelezaji 
wa malengo yetu?

Tathimini mara baada ya kui-
sha kwa mwaka wa utekelezaji 
wa malengo, itakusaidia kufanya 
yafuatayo: kujua utekelezaji na 
ukamilifu wake, kulingana na 
malengo ya mwanzo mwa mwa-
ka; pili kujua nini kiwe malengo 
ya mwaka ujao kutokana na kile 
kilichotokea mwaka huu ikiwa ni 
pamoja na kuanza na kukamili-
sha malengo ya mwaka jana au 
kuweka malengo mengine mapya 
ya kuyatekeleza kwa mwaka 
mpya kwa maana mwaka 2023. 

Pia, inaepusha kuwepo tabia ya 

kuweka malengo mapya kila siku 
na kila mwaka, bila ya kuhakiki-
sha ukamilishaji wa malengo ya 
awali. Mfano hai ni kila mwaka 
mpya, mtu anaanza mpango 
mpya kwa maana mwaka 2022 
alipanga kujenga nyumba kabla 
hajamaliza mwaka 2023, anapan-
ga kuanza kulima shamba hata 
kabla ya kumalizia ile nyumba 
yake ya mwaka 2022. 

Kibaya zaidi inakuwa, inapofi-
ka mwaka 2024, mtu  anaanza 
kufuga kuku kabla ya kutimiza 
lengo la mwaka 2023. Na zaidi 
ya hayo yote tathimini ya kina 
mwishoni mwa mwaka husaidia 

katika kupata mafunzo kutokana 
na utekelezaji wa malengo ya 
mwaka uliopita. 

Mafunzo hayo huwa ni juu ya 
nini kilitokea na kusababisha ni-
fanye vizuri au vibaya katika ku-
fikia malengo ya mwaka husika.

Hiyo itamsaidia katika kufanya 
vizuri katika kuyafikia malengo 
ya mwaka unaofuata kwa kue-
puka yale mambo yaliyokwami-
sha kufikia malengo ya mwaka 
uliopita na kuyashikilia vizuri 
yale mambo mazuri yaliyofanya 
kufikia malengo katika mwaka 
uliopita.

Suala la kujifunza zaidi ni kati-
ka kufanya vizuri katika kupanga 
na kuyafikia malengo kutokana 
na yaliyotokea mwaka uliopita.

Kitaalamu ni kwamba, kila mtu 
afanye tathimini ya mwishoni 
mwa mwaka juu ya utekelezaji 
wa malengo yake huku akilin-
ganisha na malengo yake aliyo-
jiwekea mwanzoni mwa mwaka 
kwa maana ya mwezi wa kwanza 
mwaka 2022. 

Hilo ni muhimu sana katika 
kutambua amefikia malengo 
yake ya mwaka au la! Na pia ku-
pata mafunzo ya nini kilimfan-
ya afanye vizuri katika kufikia 
malengo yake ili mambo hayo 
aweze kuyaendeleza katika mwa-
ka ujao kwa maana mwaka 2023 
ili aweze kufikia malengo yake.

Pia kujifunza mambo gani am-
bayo yalimkwamisha katika ku-
fikia malengo yake kwa mwaka 
2022 ambayo ni muhimu kuy-
aepuka katika mwaka 2023 ili 
kufikia malengo husika atakayoji-
wekea. 

Mwisho kabisa, tathimini ya 
kina ya utekelezaji wa malengo 
ya mwaka na kujua kama yame-
fikiwa au hapana husaidia katika 
kuweka mipango ya mwaka un-
aofuata  kutokana na kile kilicho-
tokea mwaka wa uliopita. 

Huwezi kuanza kuweka mi-
pango mipya ya mwaka 2023 bila 
kwanza kuhakikisha ile ya mwaka 
uliopita yaani 2022 imekamilika 
kikamilifu. La sivyo unaweza 
ukawa mtu wa kuweka mipango 
mipya kila siku kila mwaka ila 
utekelezaji wake ni sifuri.

 Kufanya tathimini ya kina ya 
malengo ya mwaka hutoa mafun-
zo katika upangaji na utekelezaji 
wa malengo ya mwaka unaofuata 
yaani 2023.

 
Mwandishi ni Mhadhiri 

Msaidizi katika fani ya Usi-
mamizi, Ufuatiliaji na Tathi-
mini ya miradi ya afya - Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Tiba 
Muhimbili. Anapatikan kwa 
simu: +255 757645746.

Mwaka 2022 unaaga, 2023 unaingia, 
tathmini yako inakupa majibu gani?

Nyumba katika hali duni.

Nyumba bora katika hatua za ujenzi. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Dondoo: Kulia
1.  nchi ambayo ni mkulima 
mkubwa wa mahindi duniani 
6.  pengine
7.  hali ya mtu kuwa mchafu 
baada ya kufanya ngono 
10.kujiunga na kikundi fulani 
11.mwanasiasa mashuhuri Kenya
12.Jiji kubwa kusini mwa Uturuki
14.dhamira 
16.mojawapo ya madude 
makubwa angani yanayozunguka 
jua 

Chini: 
1.  watu wa karibu 
2.  tunu 
3.  chokaa ya kupaka nyumba
4.  sema kwa heri 
5.  japokuwa 
8.  ahali 
9.  halafu, mwishowe 
13.kitaya
15.kanya 
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Mtoto wa miaka 11 ambaye michoro 
yake inauzwa bei inayotikisa nchi
Na Mwandishi Wetu

HUYU ni Andres Valencia, msa-
nii mpya zaidi katika ulimwengu 
wa sanaa: mvulana wa miaka 11, 
kivutio cha tamasha la Art Miami, 
mojawapo ya maonyesho muhimu 
ya kisasa ya sanaa nchini humo, 
mwishoni mwa juma la kwanza la 
Desemba.

Wakati Andres alipigwa picha na 
waandishi wa habari na watazamaji 
kwenye usiku wa ufunguzi na ku-
wasalimu wakusanyaji na watu 
mashuhuri, Chase Contemporary, 
jumba la sanaa la New York ambalo 
linamwakilisha, liliuza karibu kazi 
zake zote.

Kazi zake karibu zote ziliuzwa ka-
tika tamasha la sanaa huko Miami. 
Ndiyo, hata mchoro wa “wavulana” 
wanaokunywa na kuvuta sigara na 
toleo la ujazo la Venusaur, dinosaur 
unayopenda kutoka kwa mchezo 
wa video wa Nintendo.

Zote mbili, kama turubai zake 
nyingi za rangi, bila shaka zinam-
kumbusha mchoraji wa Guernica. 
Kwa hili alipata jina la utani ‘Picasso 
kidogo’.

“Bei ya wastani ya picha zake za 
uchoraji ni karibu dola 150,000,” 
anasema Bernie Chase, mmiliki wa 
Chase Contemporary.

Mafanikio ya Andres katika Art 
Miami hayakushangaza. Kitu kama 
hicho kilikuwa tayari kimetokea 
mnamo Juni iliyopita, wakati  wa 
onyesho lake la kwanza kwenye 
makao makuu ya jumba la sanaa.

Yeyote aliyerudi nyumbani na 

kazi zozote kati ya 35 zilizoonyesh-
wa alilipa kati ya dola 50,000 na 
dola 125,000.

Kazi nyingine bei ya juu  hivi 
majuzi kwenye mnada ilikuwa ;Bi. 
Cube’, picha ya mtindo wa Cubist 
aliyochora alipokuwa na umri wa 
miaka 9 tu.

Mbali na yeye, kazi ya Maya, kwa 
heshima ya binti ya Picasso, pia ili-
uzwa kwa bei ya juu wakati wa hafla 
ya hisani iliyofanyika Capri, Italia, 
mnamo Julai.

Vipengele vyake vikali na picha za 
uchoraji kutoka kwa mitazamo min-
gi zilikuza mkusanyiko wa Mwigizaji 

wa Kolombia Sofia Vergara, mmoja 
wa waigizaji wanaolipwa pesa ny-
ingi zaidi kwenye televisheni nchini 
Marekani, mjasiriamali mwenye 
nguvu wa muziki Tommy Mottola 
au nyota wa Hollywood Channing 
Tatum.

Mnamo Novemba, mwimbaji wa 

BTS anayejulikana kama ‘V’ alisam-
baza kazi nyingine ya Andres na 
wafuasi wake milioni 50 kwenye 
Instagram.

“Asante @andresvalenciaart 
kwa kazi hii nzuri ya sanaa! Tangu 
nilipoona kazi yako kwa mara ya 
kwanza, nimekuwa shabiki,” aliandi-
ka karibu na picha ya mtu anayelia 
katika michoro ya bluu. Chapisho 
hilo lilikuwa na ‘likes’ zaidi ya mil-
ioni 10.

Haya yote humfanya kijana huyo 
mara nyingi aishie kwenye vichwa 
vya habari.

Elsa na Guadalupe Valencia, wa-
nasema wanajaribu kuwapa maisha 
kwa kadri inavyowezekana watoto 
wao Andrés na Atiana

“Hatujazaliwa tajiri na kabla niwe 
mtaalamu, nilikuwa mfanyakazi wa 
kijamii kwa miaka mingi, nikifanya 
kazi katika nyumba za watoto na 
magereza, na nilijionea jinsi un-
yonge ulivyo. Tuna bahati sana,” 
anasema.

Kwa hiyo, wanasisitiza kwa wato-
to wao umuhimu wa kuchangia ka-
tika jamii. Kitu ambacho, wanasema, 
Andres tayari amefanya.

Mengi ya kile alichopata kutokana 
na sanaa yake kilitolewa kwa ma-
shirika kama vile amfAR na Unicef. 
Na hivi majuzi, alitoa asilimia 100 
ya mauzo ya nakala ya Uvamizi wa 
Ukraine kusaidia watoto katika nchi 
hiyo iliyokumbwa na vita kupitia 
Wakfu wa Klitschko.

 
Kwa mujibu wa BBC. 

Kijana Andres Valencia (11), akiwa amezungukwa na kazi za sanaa yake. PICHA: MTANDAO.
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Na Nebart Msokwa,  
MBEYA

VIONGOZI wa vijiji 
wanaogawa maeneo 
ya uchimbaji ma-
dini katika Wilaya 
ya Chunya Mkoani 
Mbeya kwa kupokea 
rushwa kwa baa-
dhi ya wachimbaji, 
wametahadharishwa 
wakitakiwa kuacha 
tabia hiyo.
Mkuu wa Wilaya 

ya Chunya, Simon 
Mayeka, alitoa ta-
hadhari hiyo juzi 
alipofanya ziara ya 
kukagua shughuli 
za uchimbaji katika 
maeneo mbalimbali 
wilayani humo.
Mayeka alisema 

tatizo hilo ni mion-
goni mwa mambo 
yanayoifanya sekta 
ya madini katika 
wilaya hiyo kushind-
wa kukua na hata 
wananchi kutonu-
faika na madini hayo 
ambayo ni mion-
goni mwa rasilimali 
kubwa katika wilaya 
hiyo.
Aliwataka wachim-

baji wa madini ku-
hakikisha wanauza 
madini hayo kwenye 
masoko yaliyoain-
ishwa na serikali ili 
kuepuka kukumbana 
na mkono wa sheria.
Alisema mtu yeyote 

anayekamatwa aki-
torosha madini hatua 
ya kwanza serikali 
inataifisha madini 
hayo na kumchuku-
lia hatua zingine za 
kisheria ikiwamo 
kupelekwa ma-
hakamani.
Alisema kwa sasa 

kutokana na kukua 
kwa teknolojia, bei 
ya dhahabu inakuwa 
inajulikana katika 
soko la dunia, hivyo 
wachimbaji wanatak-
iwa kabla hawajauza 
dhahabu zao wafua-
tilie kwanza bei ya 
soko la dunia.
Baadhi ya wachim-

baji wa dhahabu 
waliiomba serikali 
kuwasogezea baadhi 
ya huduma kwenye 
maeneo yao ili ku-
wapunguzia gharama 
za uendeshaji wa 
shughuli zao.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HOSPITALI ya Kanda ya Rufani 
ya Mbeya, imeanza mikakati maal-
umu ya kupunguza vifo vya watoto 
wenye umri wa chini ya miaka mi-
tano kwa kuanza kutoa mafunzo 
kwa wauguzi wa baadhi ya mikoa 
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

Hospitali hiyo imeanza kutoa 
mafunzo hayo kwa wauguzi wa 
mikoa ya Mbeya na Songwe kwa 
kuwapatia mbinu za kuwahu-
dumia watoto wachanga wakiwa-
mo wale wanaozaliwa na matatizo

Daktari Bingwa wa Watoto kuto-
ka hospitali hiyo, Dk. Rehema Ma-
rando, alisema  takwinu zinaone-
sha vifo vya watoto wachanga  ni 
karibu asilimia 47 kati ya watoto 

wote walio chini ya miaka mitano.
Alisema mafunzo waliyoyatoa 

kwa wataalamu hao yanalenga ku-
kabiliana na tatizo hilo kwa kupun-
guza takwimu za vifo hivyo hasa 
kuhakikisha kundi hilo linapata 
huduma sahihi.

“Takwimu ambazo zipo Tanza-
nia zinaonyesha kati ya vizazi hai 
1,000, watoto 20 wanafariki, kwa 
hiyo tumeona tuna kila sababu ya 
kujengeana uwezo ili kupunguza 
vifo hivi,” alisema Dk. Rehema na 
kuongeza

“Kati ya hawa wataalamu kuna 
ambao wako kwenye vitengo wa-
nafanya kazi na tunataka wapate 
vitu vipya na kwa ambao hawana 
mafunzo hayo nao waweze kujua 
ili  kuboresha utoaji wa huduma 

kwa kundi hili,” aliongeza.
Mkuu wa Idara ya Watoto katika 

hospitali hiyo, Dk. Nuru Mlimu, 
alisema vipo vifo vya watoto 
wachanga vinavyoweza kuzuilika 
ikiwa wahudumu wa afya watat-
umia vema ujuzi walionao na ku-
wataka wauguzi hao kuwa sehemu 
ya watakaosaidia kuzuia vifo hivo.

Baadhi ya wahudumu wa afya 
na madaktari waliopatiwa mafun-
zo hayo, walisema mafunzo hayo 
yatawasaidia kuongeza ujuzi wa 
namna ya kuwahudumia watoto 
wachanga.

Mmoja wa wataalamu hao, 
Hamza Yunge, alisema ili kuhakiki-
sha wataalamu wanaookoa maisha 
ya watoto wanakuwa wengi, wa-
tahakikisha wanawafundisha na 

wenzao ambao hawakupata nafasi 
ya kushiriki.

Alisema kwenye mafunzo hayo 
walipata mbinu mpya ambazo 
hapo awali hawakuwa nazo na 
kwamba baadhi ya mbinu wali-
kuwa nazo lakini kupitia mafunzo 
hayo wamekumbushwa.

Kaimu Mkurugenzi wa Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya Mbeya, Dk. 
France Rutwashoba, aliwataka wa-
hudumu hao wa afya kwenda ku-
fanya kazi kwa kuzingatia maadili 
ya taaluma yao.

Alisema serikali imewaamini na 
ndio maana imewaajiri na kuwa-
patia mafunzo ya kuwaongezea 
uwezo hasa katika kuokoa maisha 
ya watoto wenye umri wa chini ya 
miaka mitano.

Hospitali ya Rufani yaanza mikakati kupunguza vifo vya watoto

Viongozi 
wapenda 
rushwa 
maeneo ya 
uchimbaji 
waonywa

RC abaini ufisadi ujenzi wa miradi ya afya wilayani
Na Nebart Msokwa,           
RUNGWE

M
KUU wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera, 
ameshtukia ufisadi 
kwenye ujenzi wa 

baadhi ya miradi ya afya wilayani 
Rungwe unaodaiwa kufanywa na 
maofisa manunuzi wa halmashau-
ri.

Maofisa hao hununua vifaa vya 
ujenzi vyenye ubora mdogo kuliko 
ulioainishwa na serikali.

Homera alishtukia upigaji huo 
juzi wilayani Rungwe alipofanya 
ziara ya kukagua ujenzi wa baadhi 
ya vituo vya afya wilayani humo, 
ambako alibaini vifaa vinavyotu-
mika ni tofauti na vilivyoainishwa 
na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na        Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Akiwa katika Kituo cha Afya cha 
Kata ya Ndato, Homera alibaini 
kuwa marumaru zilizotumika zina 

upana wa 40 kwa 40 badala ya 60 
kwa 60 ambavyo ndivyo vilivyoain-
ishwa kwenye mwongozo uliyo-
tolewa na TAMISEMI.

Alisema amebaini kuwa udang-
anyifu huo unafanyika katika mira-
di mingi inayotekelezwa ndani ya 
mkoa huo jambo ambalo linafany-
wa kwa ushirikiano kati ya maofisa 
manunuzi na wahandisi kwa lengo 
la kujinufaisha.

Alisema kutokana na hali hiyo 
amelazimika kuunda timu maalu-
mu ya wataalamu ambao watapitia 
miradi yote kwa lengo la kubaini 
hali ya udanganyifu huo ili hatua 
zichukuliwe kwa mujibu wa sheria.

“Kinachoonekana hapa ni 
kwamba ninyi mnabana matumizi 
ili fedha zinazobaki mzipige, sasa 
kamati kitakachotokea ni kwamba 
mtafidia kwa gharama zenu we-
nyewe, mnachokifanya hapa ni 
kwamba mnamdanganya Rais Sa-
mia maana hii miongozo imeletwa 

na ofisi yake,” alisema Homera.
Alisema maofisa hao wame-

kuwa wakifanya hujuma hizo kwa 
kushirikiana na wafanyabiashara 
wasiokuwa waaminifu kwa kuku-
baliana kutaja bei ya vifaa tofauti 
na iliyoko ili fedha zinazozidi wazi-
chukuwe.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Rungwe, Mpokigwa Mwankuga, 
alimwomba Mkuu wa Mkoa kuwa-
saidia kukabiliana na tatizo hilo 
alkieleza kuwa wamekuwa waki-
wahoji maofisa manunuzi kuhusu 
ununuzi wa vifaa hivyo lakini ma-
jibu wanayopewa huwa hayaridhi-
shi.

Alisema maofisa hao wameku-
wa wakinunua vifaa hivyo kwa bei 
kubwa tofauti na ambayo wao wa-
naijua lakini wakiwahoji wanajibu 
kuwa wafanyabiashara wanauza 
vifaa hivyo kwa bei za aina mbili 
tofauti kulingana na mtu wanay-
emuuzia.

Alisema wamekuwa wakielezwa 
kuwa bei ambayo wafanyabiashara 
hao wanaiuzia halmashauri ni to-
fauti na wanayomuuzia mtu binafsi 
jambo ambalo alisema       limeku-
wa likiwatia wasiwasi.

Ofisa Manunuzi wa Halmashauri 
hiyo, Vumilia Mwaijande, alisema 
wao huwa wananunua vifaa kulin-
gana na maelekezo ya wahandisi 
na kwamba vifaa vyote walivyo-
nunua waliekelezwa vinunuliwe 
vya aina hiyo.

Alisema wahandisi huwa wa-
natoa sababu ya kutaka vifaa vi-
navyonunuliwa viwe tofauti na 
vilivyoainishwa kwenye miongozo 
na hivyo wao huwa wanazingatia 
utaalamu huo.

Pamoja na matatizo hayo am-
bayo yalibainika lakini Mkuu wa 
Mkoa alisema Wilaya ya Rungwe 
wamejitahidi kutekeleza miradi 
kwa wakati tofauti na maeneo 
mengine.

Spika wa Bunge ambaye ni Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ackson, akishiriki kuchimba msingi wa vyumba vya madarasa katika Shule 
ya Sekondari Iganzo jijini Mbeya jana. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Renatha Msungu, 
KONGWA

MKUU wa Wilaya ya 
Kongwa, Remidius Mwe-
ma pamoja na Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya 
Wilaya wamekabidhiwa 
vyumba vya madarasa 
pamoja na shule mbili 
mpya.
Mkurugenzi Mtendaji 

wa Halmashauri ya 
Wilaya Kongwa, Dk. 
Omary Nkullo, alifanya 
makabidhiano hayo ka-
tika hafla iliyofanyika 
katika Kata ya Lenjulu na 
Chiwe wilayani humo.
Makabidhiano hayo 

yalihusisha vyumba vya 
madarasa 70, pamoja 
na shule mbili mpya ka-
tika Kijiji cha Ihanda na 
Masenha zenye thamani 
ya Sh. bilioni 1.4, ambazo 
zitatumiwa na wanafunzi 
wapya wa kidato cha 
kwanza mwakani.
Akipokea madarasa 

hayo kwa niaba ya 
Rais Samia Suluhu Has-
san, Mwema aliwataka 
wananchi kuyatunza ili 
yatumike kama yalivy-
okusudiwa na kuongeza 
kiwango cha ufaulu kwa 
wanafunzi.
Aidha, alisema jukumu 

la kuwapeleka watoto 
shule ni la kila mtu 
wakati huu serikali iki-
futa ada shuleni. 
Naye Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri 
ya Kongwa alisema ujen-
zi wa madarasa hayo na 
shule hizo yamekamilika 
kwa asilimia 100 yakiwa 
na madawati yasiyopun-
gua 40. 
Diwani wa Kata ya Len-

julu, Brown Chisonjela, 
alizitaja baadhi ya kero 
zinazoikabili Shule ya Se-
kondari Lenjulu kuwa ni 
pamoja na upungufu wa 
walimu, ukosefu wa maji 
na mabweni kwa ajili 
ya wanafunzi wanaokaa 
mbali.
Alisema pamoja na kero 

hizo watoto wote wana-
paswa kuripoti shule ifi-
kapo Januari mwakani.
Jennifer Jackson mwa-

nafunzi wa Shule ya Se-
kondari Lenjulu, alisema 
pamoja na matatizo yali-
yoko shuleni hapo lakini 
anaishukuru serikali kwa 
kuwapatia madarasa 
hayo.
Ujenzi wa madarasa 

hayo ulianza  Oktoba 
mwaka huu ikiwa ni 
harakati za serikali 
kuongeza na kuboresha 
miundombinu ya elimu 
ili kuinua sekta ya elimu 
nchini.

DC Kongwa 
akabidhiwa 
madarasa, 
shule mbili 
mpya

Wajasiriamali wa majiko waomba eneo kufanya biashara
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WAJASIRIAMALI  wa kuten-
geneza bidhaa za majiko jijini 
Dodoma wameuomba uongozi 
wa halmashauri hiyo kuwasaid-
ia  kutenga eneo watakalolitu-
mia kufanyika shughuli zao.

Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Wajasiriamali Majengo, Kipara 
Saidi, alitoa ombi hilo jana al-
ipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu ugumu wa maz-
ingira ya kufanya shughuli zao 
za kutengeneza majiko.

Mwenyekiti huyo alisema wa-
nauomba uongozi wa Jiji la Do-
doma kuwatafutia eneo rafiki 

la kufanyakazi zao katikati ya 
Jiji baada ya kuondolewa eneo 
la karibu na soko kuu kwa ajili 
ya kupisha kituo kipya cha da-
ladala.

Saidi alibainisha kuwa awali 
baada ya kuondolewa katika 
eneo hilo uongozi wa Jiji uliwa-
pangia kwenda eneo la Soko la 
Job Ndugai.

“Wakati wameanza operesh-
eni yao za kusafisha mji na sisi 
tuliondolewa, hatuwezi kukataa 
kwamba isifanyike  ni sawa 
tunachoomba watusaidie eneo 
hapa katikati ya  mjini  kuto-
kana na aina ya biashara yetu,” 
alisema. 

Alisema waliomba kupewa 

nafasi eneo la Soko la Machinga 
lakini Jiji wakawapangia kuwa 
waende Soko la Ndugai.

Alisema kuwa kutokana na 
aina ya biashara zao za majiko 
wanazotengeneza haiweze-
kani mtu kutoka mjini kufuata 
mfuniko wa jiko katika Soko la 
Ndugai ambalo lipo mbali.

Kadhalika alisema wajasiri-
amali wapo zaidi ya 30 na kwa 
sasa wanafanyia shughuli zao 
pembeni ya Soko la Majengo 
baada ya kufukuzwa eneo la 
awali. 

Alisema kundi hilo limekuwa 
likitoa mafunzo kwa vijana 
ili kujiajiri lakini kutokana na 
kukosa eneo la kufanyia kazi 

wameshindwa kuendelea kuwa-
saidia.

Naye Katibu wa Wajasiriamali 
hao, Iddy Kazumba, alisema wa-
likataliwa kupewa eneo Soko la 
Machinga kwa madai kuwa wao 
ni wajasiriamali siyo machinga.

  Alisema miundombinu ili-
opo Soko la Ndugai siyo rafiki 
kwa kazi zao kutokana na ku-
tokuwa na umeme, hivyo wa-
naomba kutafutiwa eneo la mji-
ni ili kuendeleza shughuli zao. 

Hata hivyo alisema bidhaa 
wanazozalisha ni za gharama 
ndogo mwananchi hawezi ku-
tumia nauli ya Sh. 2,000 kwen-
da Soko la Ndugai kufuata jiko 
peke yake.

Rais Samia kuongoza maelfu mkesha kuliombea taifa
Na Paul Mabeja,DODOMA

R
AIS Samia Suluhu Has-
san anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi katika 
mkesha wa kufunga 

mwaka wa kuliombea taifa 
utakaofanyika kesho katika vi-
wanja vya Nyerere Square jijini 
Dodoma.

Mwenyekiti wa kamati ya 
mkesha huo kitaifa, Askofu God-
frey Mallasy, alibainisha hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
maandalizi ya mkesha huo wa 
kitaifa.

“Kamati ya mkesha mkubwa 

wa kitaifa imeandaa mkesha 
maalum wa kitaifa kwa ajili ya 
kuliombea taifa utakaofanyika 
Desemba 31 kwenye viwanja vya 
Nyerere Square jijini Dodoma 
kuanzia saa 12 jioni hadi saa 12 
asubuhi,” alisema Askofu Mal-
lasy. Aidha, alisema mgeni rasmi 
kwenye mkesha huo anatara-
jiwa kuwa Rais Samia Suluhu 
Hassan na viongozi wengine 
wakuu wa nchi walioko jijini 
hapo wanatarajiwa kushiriki ka-
tika mkesha huo kuliombea 
taifa,” alisema Mallasy.

Alisema amani katika taifa ni 
moja ya nyenzo muhimu ya kuli-
inua kiuchumi na kukuza ustawi 

wa wananchi.
“Amani ndiyo kila kitu katika 

taifa leo hii tunaweza kufanya 
shughuli zetu kwa amani lakini 
kama kutakuwa hakuna amani 
hakuna kitakachoendelea, 
hivyo lengo la mkesha huu ni 
kuhakikisha kuwa tunatumia 
muda wetu kumwomba Mungu 
kuendelea kutudumishia amani 
yetu,” alisema.

Kutokana na hali hiyo aliwa-
taka wakazi wa Mkoa wa Do-
doma pamoja na mikoa ya jirani 
kujitokeza kwa wingi kushiriki 
maombezi ya kuliombea taifa 
pamoja na viongozi wake.

Alisema mkesha huo umean-

daliwa na Kanisa la Tanzania 
Fellowship of Churches (TFC) 
na kushirikiana na makanisa 
mengine mkoani hapo.

Alisema mkesha huo utaju-
muisha waumini wa dini zote na 
makanisa yote na kutumbuiza 
na kwaya mbalimbali, waimbaji 
binafsi wakiongozwa na timu ya 
kusifu na kuabudu ya The Unity 
Praise Team.

“Kaulimbiu ya mkesha huo 
kila mwaka ni amani, utulivu na 
ustawi nchi nzima, sauti moja, 
ambapo mkesha huu wa kuli-
ombea taifa umekuwa ukifanyi-
ka kila mwaka tangu mwaka 
1997,” alisema.

Mjasiriamali wa miti ambaye jina lake halikupatikana akiwauzia  wateja wake miche ya miti nje ya soko kuu la Majengo jijini Dodoma 
jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkuu wa Mamlaka ya 
Maji Zanzibar (ZAWA), Dk. Salha Mo-
hammed Kassim, amesema kukamilika 
kwa miradi miwili ya maji inayotokana 
na fedha za mkopo kutoka Benki ya 
Exim wa dola bilioni   92.18 na mradi 
wa ahueni ya UVIKO-19, utasaidia ku-
punguza tatizo la upatikanaji wa maji.

Dk. Salha alisema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake Kinazini Zanzibar, huku 
akibainisha kuwa tayari visima 64 
vimeshajengwa kwa ajili ya upatikanaji 
wa huduma hiyo.

Alisema mradi huo utawanufaisha 
zaidi wananchi wa mkoa wa Mjini Ma-
gharibi na mikoa mingine jirani kwa 
sababu utakuwa na uwezo mkubwa 

wa kusambaza maji. Kwa sasa, alisema 
mradi huo umefikia asilimia 68 na 
mapema mwakani unatarajiwa kuka-
milika. “Mafundi wetu wanafanya kazi 
usiku na mchana ili kukamilika Machi, 
mwakani,   kuna uwezekano mkubwa 
wa kukamilika,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Salha, mradi wa 
maji unaotokana na fedha za ahueni 
ya UVIKO-19 wenye thamani ya Sh. bil-
ioni 32.2 ambao unachimba visima 38 
unaendelea vizuri. Alisema mradi huo 
utachangia kwa upatikanaji wa majisafi 
na salama Zanzibar na kuwanufaisha 
wananchi wa Unguja na Pemba na 
tayari matangi ya kuhifadhi maji ya-
naendelea kujengwa ili kukamilika kwa 
wakati.

Mkurugenzi huyo alisema visima 38 
vimeshakamilika na kwa hatua za ku-
malizika mradi mzima unatarajiwa ku-

kamilika Machi, mwakani, na hatimaye 
kukabidhiwa kwa serikali.

Alisema hali ya upatikanaji wa maji 
Zanzibar imeongezeka kutoka asilimia 
55 hadi kufikia asilimia 66 hivi sasa, 
hivyo kukamilika kwa miradi hiyo mi-
kubwa inakwenda kuongeza asilimia 
88 ya upatikanaji wa maji.

“Tumejipanga kuhakikisha  huduma 
ya maji inapatikana bila changamoto 
yoyote,” alisema. Katika kuhakikisha 
kuwa huduma hiyo kuwa bora, alisema  
wamejipanga kuagizia pampu za kisasa 
na kubwa ili patakapotokea tatizo, wa-
nanchi wanafungiwa kifaa haraka.

Alisema katika kuboresha uwende-
shaji mamlaka hiyo hivi sasa wananchi 
wanalipia maji kupitia mfupo wa kiele-
ktroniki na kuwaondosha wananchi 
usumbufu wa kulipia maji na kuwafun-
gia mita za maji.

Miradi ya mabilioni kumaliza kero ya maji 

Na Mwandishi Wetu

MATUKIO 177 ya udhalilishaji wa ki-
jinsia yameripotiwa Novemba, mwaka 
huu, huku waathirika wakuu wakiwa 
wanawake na watoto. 
Hayo yalisema jana kutokana na ri-

poti ya Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali iliyowasilishwa kwa vyombo 
vya habari juu ya matukio hayo kwa 
mwezi huo.
Akiwasilisha ripoti hiyo, Mtak-

wimu Ramla Hassan Pandu, alisema 
waathirika wakuu wa vitendo hivyo 
ni watoto 157 sawa na asilimia 88.7 
miongoni mwao wakiwa wasichana 
124 na wavulana 33.
Matukio kwa mwezi huo, alisema  

yameendelea kuongezeka kutoka 164 
kwa mwezi Oktoba na kuonyesha 
kuwa vitendo vya udhalilishaji bado 
vinaendelea miongoni mwa wanajamii 
visiwani hapa. 
Alizitaja wilaya za Mjini na Magharibi 

‘B’  kuwa ndizo zilizoongoza kuwa na 
matukio mengi (matukio 47 kwa kila 
wilaya), ikifuatiwa na Magharibi ‘A’ 
iliyokuwa na matukio 40 huku wilaya 
ya Kaskazini ‘B’ na Kusini zikiwa na 
idadi ndogo zaidi ya matukio. Kila 
moja  matatu.
Aidha, alisema vitendo vya ubakaji 

ndivyo vilivyoongoza vikiwa na 
matukio 84 (asilimia 47.5), kulawiti 
(20), kuingilia kinyume cha maumbile 
(tisa),  kutorosha (10), shambulio la 
aibu/kukashfu (24) na shambulio 30.
“Magharibi ‘B’ imeripotiwa  kuwa 

na idadi kubwa ya ubakaji ikiwa na 
matukio 20 (sawa na asilimia 23.8),  
ikifuatiwa na Mjini matukio 19 (sawa 
na asilimia 22.6),” alisema Ramla.
Alisema matukio 129  kati ya 177  

yaliyoripotiwa yako chini ya upelelezi 
wa polisi  (asilimia 72.9), matukio 45 
yako Ofisi ya Mwendesha Mashtaka 
(asilimia 25.4) na matatu yapo ma-
hakamani.
Mkurugenzi Maendeleo  ya Jamii, 

Jinsia na Wazee, Siti Abbas Ali, 
alisema jamii  na wazazi wanahitaji 
kujenga ushirikiano katika malezi ili 
kuendelea  kupunguza vitendo vya 
udhalilishaji.
Alisema kutokana na ukubwa wa 

tatizo la udhalilishaji lililoshamiri, 
kuna umuhimu kwa wanajamii kush-
irikiana na kila mmoja atapaswa kutoa 
ushirikiano ili kumaliza tatizo hilo.
Aidha, aliishauri jamii kurudi kwenye 

misingi ya malezi ya pamoja ya wato-
to ili kujenga jamii yenye mustakabali 
bora wa maisha kwa ajili ya maende-
leo ya taifa.
Naye Mkuu wa Divisheni ya Jinsia 

Wizara ya Ustawi wa Jamii, Jinsia na 
Watoto, Halima Abdulrahman Omar, 
alisema  ili kupunguza vitendo vya 
udhalilishaji ikiwamo ubakaji, jamii 
inapaswa kuwekeza katika utoaji wa 
elimu na kuzungumza na watoto ka-
tika njia ya kuwaelewesha namna pia 
ya kujilinda.
Mkaguzi wa Polisi Makao Makuu ya 

Polisi Dawati la Jinsia, Makame Haji 
Haji, alisema ni vizuri kwa wazazi 
wakafuatilia nyendo za watoto wao 
kila siku tena kwa umakini ili kujua 
namna ya kuepusha vitendo vya ud-
halilishaji.
Uwasilishaji wa ripoti hiyo ya ud-

halilishaji chini ya Shirika la Umoja 
wa Mataifa linalohusika na masuala 
ya wanawake ni katika jitihada za 
kupambana na vitendo hivyo dhidi ya 
wanawake na wasichana.

Matukio ya ukatili 
yazidi kuongezeka 

Askari wa jiji wakipandisha bodaboda kwenye gari baada ya kuzikamata katika mtaa wa Samora jijini Dar es 
Salaam jana baada ya vijiwe vyote vya pikipiki katikati ya jiji kuvunjwa. PICHA: MIRAJI MSALA 

Pazia Mapinduzi kufunguliwa kibiashara 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

T
AMASHA la Tisa la Biashara la 
Sherehe za Mapinduzi linata-
rajiwa kuzinduliwa leo visiwani 
Zanzibar na litatoa fursa kwa 

wafanyabiashara na wajasiriamali ku-
tangaza na kuuza bidhaa zao.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari ofisini kwake Mjini Zanzi-
bar kuhusu tamasha hilo, Waziri wa 
Biashara na Maendeleo ya Viwanda, 
Omar Said Shaaban,  alisema tamasha 
hilo linatoa fursa ya soko kwa wafan-
yabiashara na wazalishaji wa ndani na 
nje.

Waziri Omar alisema lengo la tama-
sha hilo ni kutengeneza mtandao wa 
wajasiriamali na ni fursa pekee kwa 
taasisi za serikali ambazo zinatoa hu-
duma mbalimbali zinazoendana na 

biashara wanazozifanya kushiriki.
Alisema tamasha hilo ni sehemu ya 

shamrashamra za kuadhimisha shere-
he za Mapinduzi ya mwaka 1964 na 
kaulimbiu ya mwaka huu ni “Ushirik-
ishwaji wa Jinsia Katika Maendeleo ya 
Biashara”.

Sababu kubwa ya kaulimbiu hiyo, 
alisema ni kuona ushirikishwaji wa 
jinsia katika biashara ni moja ya ajenda 
kubwa za Umoja wa Afrika za ufanyaji 
wa biashara   katika eneo huru la bi-
ashara limesisitiza kuzishirikisha jinsia 
zote ili kuondokana na dhana kuwa bi-
ashara ni suala la wanaume

“Jamii inapopigania usawa wa kijin-
sia, Wizara ya Biashara (na Maendeleo 
ya Viwanda)  haiwezi kuwa nyuma 
lazima kuunga mkono jitihada hizo,” 
alisema.

Aidha, alisema washiriki wa tama-

sha hilo ni wajasiriamali, wazalishaji, 
watoa huduma na taasisi za serikali 
na litakuwa na zaidi ya washiriki 400 
kutoka Zanzibar, Tanzania Bara, Ugan-
da, Kenya, Burundi, Siria, Iran na nchi 
zingine.

Kwa mujibu wa waziri,  tamasha hilo 
pia litakuwa na   shughuli zingine za 
kuhamasisha masuala mbalimbali iki-
wamo siku maalum ya bidhaa za Zanzi-
bar, siku ya Mkurabita ya kurasimisha 
biashara na kuhamasisha matumizi ya 
mkaa mbadala ili kutunza mazingira.

Waziri huyo alisema tamasha hilo 
kwa miaka tisa likichukua sura mpya 
ikiwamo kuwavutia na kuwaweka 
pamoja watu.

Alisema tamasha hilo limefadhiliwa 
na watu na taasisi mbalimbali na lina-
tarajiwa kugharimu zaidi ya Sh. milioni 
277.3.
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Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WAKAZI wa Mkoa wa Kagera hu-
susani katika Manispaa ya Bukoba 
wameombwa kutoa maeneo yao 
bila kudai fidia ili kuruhusu Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) kupitisha 
nguzo za umeme.

Lengo la hatua hiyo ni kuhakiki-
sha wananchi wanapatiwa huduma 
hiyo kwa gharama ya Sh. 27,000, 
kupitia mradi wa kupeleka umeme 
kwenye maeneo ya pembezoni 
mwa miji, manispaa na majiji.

Akizungumza wakati wa kuzin-
dua mradi huo katika Kata ya Ijug-
anyondo iliyoko katika Manispaa ya 
Bukoba, Naibu Waziri wa Nishati, 
Stephen Byabato, alisema kuwa mi-
radi yote haina bajeti ya kulipa fidia.

Alisema makandarasi wa-
naotekeleza kazi hiyo wanafahamu 

kuwa kuna mazao ya wananchi ka-
tika mashamba, hivyo watatumia 
busara wakati wa utekelezaji.

“Nimeamua kulisema hili hapa 
kwa sababu ni mradi wa kwanza wa 
aina hii kwenu huko vijijini wana-
lijua hili, maana wananchi wakitaka 
kulipwa fidia gharama za mradi zi-
takuwa kubwa na serikali itashind-
wa kutimiza lengo lake la kuhakiki-
sha wananchi wengi wananufaika 
na nishati hii,” alisema.

Hivyo, aliwaasa viongozi wakiwa-
mo wenyeviti wa serikali za mitaa, 
madiwani na vyama vya siasa wa 
maeneo ambayo mradi huo utapita, 
kukaa vikao na wananchi na kufan-
ya mikutano ya haraka ili kukubali-
ana na mkandarasi wapi wapitishe 
laini za umeme.

Mkurugenzi Mkuu wa REA, Has-
san Said, alisema wao pamoja na 

kwamba jukumu lao ni kupeleka 
umeme vijijini, lakini walifikia ua-
muzi wa kuwahudumia pia wa-
nanchi wanaoishi pembezoni mwa 
miji, manispaa na majiji, kutokana 
na maeneo hayo kuwa na watu am-
bao maisha yao hayana tofauti na 
wanaoishi vijijini.

Said alisema kuwa mradi huo 
utatekelezwa katika maeneo 47 na 
kwamba kati ya hayo 26 yapo ka-
tika Wilaya ya Bukoba na kuwataka 
wananchi kuondoa vikwazo kwa 
mkandarasi ili huduma hiyo iwafik-
ie mapema. Diwani wa Kata Ijugan-
yondo,  Ally Magimbi, aliishukuru 
serikali kwa kuona umuhimu wa 
kata yake kuwa miongoni mwa 
maeneo yatakayonufaika na mradi 
huo na kwamba wananchi wake 
wapo tayari kuupokea bila ya kik-
wazo chochote.

Waombwa kutoa maeneo bure kupisha mradi wa umeme

Na Vitus Audax, MAGU

HALMASHAURI ya Wilaya ya Magu mkoani 
Mwanza inakabiliwa na uhaba wa watumishi wa 
afya hali inayosababisha ufanisi mdogo katika 
utoaji wa huduma kwa wagonjwa.
Imeelezwa kuwa halmashauri hiyo ina watumishi 

486 ambao wanahudumia katika vituo vyote vya 
afya wilayani humo, ikiwa ni pamoja na zahanati 
na wale walioko katika Hospitali ya Wilaya.
Mganga Mkuu wa Wilaya ya Magu Dk. Mary Kap-

inga aliyasema hayo na kusema kuwa wilaya hiyo 
inakabiliwa na upungufu wa wahudumu wa afya 
kwa asilimia 50.
Alisema kuwa idadi ya watumishi wa afya ni 

wachache kulinganisha na mahitaji, hali ambayo 
kwa wakati mwingine imekuwa ikisababisha hu-
duma kutolewa chini ya viwango vinavyotakiwa.
Dk. Kapinga alisema licha ya serikali kuimarisha 

sekta ya afya lakini bado kuna uhitaji wa wadau 
wa afya kuhakikisha wanaongeza juhudi ili kupa-
tikana wahudumu wa kutosha.
Baadhi ya wanawake wajawazito waliomba seri-

kali kuendelea kuimarisha huduma za afya ili kuk-
abiliana na vifo vya watoto na mama wajawazito.
Wakizungumza kwa nyakati tofauti baadhi ya 

wanawake wajawazito wilayani humo waliiomba 
serikali kuboresha utoaji wa huduma za afya 
katika hospitali na vituo vya afya kwa kuongeza 
watumishi pamoja na vifaa tiba.
Glory Molely alisema wahudumu wa afya hos-

pitalini hapo wanajitahidi kutoa huduma kwa 
wakati japokuwa kuna wakati wanakosa huduma 
stahiki kutokana na uchache wao.
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary 

Masanja, alisema serikali inatambua upungufu wa 
watumishi akiahidi kushirikiana na serikali katika 
kutatua tatizo hilo.

Uhaba watumishi wa afya 
waitesa H’shauri ya Magu

Mafundi wa Shirika la Umeme (TANESCO) wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakipakia nguzo katika lori 
eneo la Msangazi kwa ajili ya kuwasambazia umeme wananchi wa vijijini juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM 

TARURA yawaonya makandarasi 
barabara wababaishaji
Na Restuta Damian, KAGERA

WAKALA wa Barabara Mijini na 
Vijiji (TARURA) mkoani Kagera im-
ewaonya makandarasi wanaomba 
kazi wakati hawana mitaji wala vi-
faa vya kufanyia kazi hiyo.

Akizungumza jana Mjini Bukoba 
katika kikao cha kwanza cha mwaka 
2022/2023, kwa wajumbe wa Bodi 
ya Barabara, Meneja wa TARURA, 
Aviti Thedory alisema, wanapotan-
gaza kazi hujitokeza makandarasi 
wengi kuomba, lakini baadhi yao 
wanapopata hushindwa kuifanya 
na kuimaliza kwa wakati kutokana 

na kukosa vifaa pamoja na mitaji.
Alisema tatizo hilo hufanya 

utekelezaji wa     miradi hiyo 
kushindwa kukamilika    ndani ya 
muda uliopangwa   kati yao na 
mkandarasi.

“Unakuta mtu anaomba kazi,  la-
kini akienda kwenye utekelezaji 
anakosa mitambo na anajikuta 
amevuka ule muda unaotakiwa,” 
alisema Theodory.

“Kazi nyingi zinatolewa ndani ya 
miezi minne hadi sita ziwe zimeka-
milika lakini atakaa kutafuta mitam-
bo ndani ya hiyo miezi hadi  muda 
unaisha na sisi tunampiga adhabu 

ya kulipa fedha,’’   alisema Theo-
dory.

Aidha, alisema zipo shughuli za 
ujenzi na matengenezo ya ukaraba-
ti wa barabara na makaravati ngazi 
ya vijiji na halmashauri kulingana 
na uhitaji.

Alisema wakala inahudumia 
mtandao wa kilomita 6,403 kwa 
mkoa mzima na kilomita 106 
zimewekewa lami na kilomita 6,297 
zipo kwa kiwango cha changarawe 
na udongo.

Aliongeza kuwa mwaka 
2022/2023, serikali iliwatengea ba-
jeti ya Sh. bilioni 28.9.

Bodaboda wachangamkia 
fursa za mikopo ya nishati
Na Neema Emmanuel, MWANZA

BODABODA zaidi ya 150 mkoani Mwanza wamepatiwa 
mkopo wa nishati mbadala ya gesi ikiwa ni hatua ya ku-
dhibiti matumizi ya mkaa na kuni vinavyochangia ongeze-
ko la vifo na hewa ya ukaa nchini.

Hatua hiyo itawezesha makundi mbalimbali kufikiwa 
na kupata mkopo ili kumiliki nishati hiyo na kuwanusuru 
na vifo vitokanavyo na matumizi ya nishati chafu na kuwa 
na taifa lenye watu wenye afya.

Akizungumza baada ya kutoa elimu ya faida za matumi-
zi ya gesi, Meneja Mauzo wa Taifa Gesi, Kanda ya Ziwa, 
Victor Kihwili, alisema wanapambana kuhakikisha watu 
wanaondokana na matumizi ya mkaa na kuni na kutumia 
nishati safi.

Alisema wanaungana na serikali kuyafikia makundi to-
fauti ili kuifikia jamii yote iweze kutumia nishati hiyo na 
kwamba wao wameanza kutoa mkopo wa nishati hiyo 
kwa kundi hilo.

Alisema kuanzia sasa waendesha bodaboda wata-
chukua gesi na kulipa ndani ya miezi miwili na tayari 
wamefanikiwa kutoa mkopo kwa zaidi ya watu 150.

Alisema ili kuokoa afya za Watanzania ni lazima ziwepo 
jitihada ili kunusuru hali hiyo, kwamba kupitia viongozi 
wa bodaboda watawawezesha kupata mkopo huo.

Mrakibu wa Jeshi la Polisi, Dastan Kombe, akimwakili-
sha Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza aliwataka boda-
boda kuwa waaminifu, watii  sheria bila kushurutishwa, 
wasiwe chanzo cha uhalifu na wachangamkie fursa zina-
zojitokeza kuboresha maisha yao.

Mmoja wa wandesha bodaboda, Yohana Kaholwe, ali-
iomba serikali na wadau wa gesi kuwa na nguvu ya pamo-
ja ya uboreshaji huduma za upatikanaji wa nishati hiyo ili 
kuwawezesha wananchi wengi hususani wa kipato cha 
chini.
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Wataalamu wahadharisha 
kuzuka kirusi kipya Corona
BEIJING, China

WATAALAMU waonya huenda kuka-
zuka aina mpya ya kirusi cha Corona, 
wakati huu ambao China inashuhudia 
kiwango kikubwa cha maambukizi ka-
tika mwezi huu, na hivi karibuni ikion-
doa masharti.

Wataalamu hao wa masuala ya afya 
walisema jana kuwa wakati onyo hilo 
likitolewa baadhi ya mataifa ikiwemo 
Marekani ilitangaza masharti mapya 
kwa wasafiri kutoka China.

Katika wiki tatu za kwanza za mwezi 
Desemba pekee, inakadiriwa watu mil-
ioni 248 nchini China waliambukizwa 
virusi hivyo.

Aidha, hospitali na sehemu za  ku-
chomea maiti zinatajwa zikielemewa 
katika taifa hilo ambalo hivi karibuni 
mamlaka ilitangaza kusitisha sera yake 
ya udhibiti wa maambukizi iliyokuwe-
po tangu kuzuka kwa janga hilo miaka 
mitatu iliopita.

Wataalamu wa afya wanahofia 
kwamba China itakuwa ni kitovu cha 
kuzalisha aina mpya ya virusi, ambapo 
hadi sasa vinaweza kusambaa miongo-
ni mwa karibu moja ya tano ya watu du-
niani ambao hawana kinga ya kutosha 
na wale ambao hawajachanjwa.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Afya Ulim-

wenguni katika Chuo Kikuu cha Gene-
va, Antoine Flahault, aliliambia shirika 
la habari la AFP kwamba kila maam-
bukizo mapya yanapoongezeka nafasi 
ya virusi hubadilika.

Hoja hiyo inaungwa mkono na 
Soumya Swaminathan, ambaye aliwahi 
kuwa mwanasayansi mkuu wa Shirika 
la Afya Ulimwenguni hadi mwezi No-
vemba, akisema mtu kutopata chanjo 
hasa kwa makundi ya wazee ku-
naongeza hatari.

“Sehemu kubwa ya wachina wako 
kwenye hatari ya kuambukizwa, kwa 
sababu wazee wengi hawajachanjwa au 
kupata chanjo ya nyongeza,” alisema.

Pia alisisitiza kwamba kwa sasa kuna 
haja ya kuwa makini na aina nyingine 
za virusi vitakavyojitokeza.

MASHARTI MAPYA
Katika kuchukua hatua ya kudhibiti 

maambukizi hayo yanayoshuhudiwa 
kuongezeka, baadhi ya mataifa ikiwemo 
Marekani, Italia, Japan, India na Malay-
sia, wiki hii  yametangaza masharti ya 
kiafya kwa wasafiri  wanaoingia waki-
tokea China pamoja na maeneo yake 
maalum ya utawala ya Hong Kong na 
Makau.

Waziri Mkuu wa Italia, Anthony Alba-
nese, alisema wanatekeleza ushauri wa 
wataalamu wa afya kwa kuhakikisha 

kila mmoja anapima kabla ya kuingia 
nchini humo.

“Tunachokifanya ni kuchukua hatua 
sio tu kwa sababu ni China, na tutafata 
ushauri wa wataalamu katika kujion-
doa kwenye hatari, watu watapaswa 
kupima kabla ya kupanda ndege, hivyo 
kuna hatua mbalimbali tutazichukua,” 
alisema.

Inaelezwa kuwa vituo vya udhibiti 
wa magonjwa nchini Marekani navyo 
vimetangaza hatua hiyo itakayoanza 
kutekelezwa kuanzia Januari tano, 2023 
na wasafiri watalazimika kutoa taarifa 
zao za vipimo na chanjo dhidi ya co-
rona kabla ya kuondoka.

Vile vile, inabainishwa kuwa India na 
Japani nazo zinatekeleza sharti la upi-
maji wa lazima wa kipimo cha PCR kwa 
abiria wote kutoka China, ikiwa ni njia 
moja wapo itakayosaidia, iwapo kuna 
ucheleweshwaji wa taarifa kutoka Bei-
jing.

Mkuu wa taasisi ya kudhibiti virusi 
katika Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia 
Magonjwa China, Xu Wenbo, aliwaam-
bia waandishi wa habari kwamba aina 
nyingine ndogo za Omicron zimegun-
duliwa hivi karibuni nchini China ka-
tika kipindi cha miezi mitatu iliyopita.

DW

Sudan Kusini 
yapeleka 
wanajeshi DRC
JUBA, Sudan Kusini

SUDAN Kusini imetuma wanajeshi 
750 kujiunga na Kikosi cha Afrika 
Mashariki kinachojaribu kuleta 
amani mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) am-
bayo inakabiliwa na machafuko kwa 
muda sasa.
Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir, 

alituma rasmi wanajeshi mashariki 
mwa DRC jana ili kujiunga na kikosi 
cha kanda ya Afrika Mashariki kina-
cholenga kumaliza miongo kadhaa 
ya umwagaji damu nchini humo.
Wanajeshi hao wanaungana na 

vikosi kutoka Kenya, Burundi na 
Uganda, katika kile kinachojulikana 
kama mtihani kwa uwezo wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki kujibu 
ghasia katika eneo hilo na kuleta 
utulivu. Akihutubia wanajeshi mjini 
Juba kabla ya kuondoka, Rais Kiir 
alishauri kikosi hicho kudumisha 
weledi wa hali ya juu.
“Mnakwenda na dhamira ya ku-

fanikiwa kuleta amani Congo. Sasa 
mnakwenda kwenye jukumu la 
kulinda amani, kofia zenu pekee 
ndizo zitabadilika na kuwa za bluu, 
kwa sababu mtashiriki katika op-
eresheni ya pamoja ya nchi zote za 
Afrika Mashariki. Nawasihi mkao-
nyeshe nidhamu na kufuata amri 
pamoja na kutekeleza maagizo,” 
alisema Rais Kiir.
Pia aliwaagiza wanajeshi kutofan-

ya uhalifu kama vile ubakaji.
“SPLA wakati wa mapambano 

ya ukombozi ilikuwa na nidhamu 
kubwa. Sitaki muende kusababisha 
vurugu au uhalifu. Msiende kufanya 
ubakaji wa wanawake na wasicha-
na,” alisisitiza Rais Kiir.
Waziri wa Ulinzi na Masuala 

ya wanajeshi wa zamani Ange-
lina Teny, alisema kwamba kama 
mwanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki, Sudan Kusini ina 
mchango katika usalama na utulivu 
wa DRC.
“Tuliombwa kuchangia kikosi, na 

tumekuwa tukijiandaa kwa muda 
wote huu na kikosi kiko tayari. 
Wamepokea tu maagizo yao ya 
mwisho kutoka kwa rais na amiri 
jeshi mkuu, sasa watakuwa njiani 
kwa ajili ya operesheni hiyo,” alise-
ma Angelina.
Aliongeza kuwa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki imetoa uungaji mkono wa 
kikanda kwa kupelekwa kwa wa-
najeshi wa Sudan Kusini mashariki 
mwa DRC.
Alisema kupelekwa kwa wanajeshi 

wa nchi hiyo ni hatua nzuri inay-
ofanywa na nchi inayopambana na 
maswala yake ya usalama.
Wanajeshi wa Sudan Kusini 

watawekwa katika mji wa Goma, 
ambako watafanya operesheni ya 
kurejesha hali ya kawaida katika 
eneo hilo, ambako wanajeshi wa 
Congo wanapambana na kundi la 
waasi la M23, ambalo linashutumi-
wa kuwalenga raia katika mzozo 
uliodumu kwa takriban muongo 
mmoja.

VOA

Rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir akiwa katika hafla ya kuwaaga wanajeshi wa jeshi la watu wa Sudan Kusini, 
mjini Juba, wakielekea DRC kulinda amani. PICHA: VOA.

KINSHASA, DRC

MAWAZIRI watatu nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) ambao ni 
wanachama wa chama cha 
mgombea urais Moise Ka-
tumbi wamejiuzulu baada 
ya rais wa nchi hiyo kutaka 
kufahamu ni nani wange-

muunga mkono katika uch-
aguzi ujao.

Katumbi, mfanyabiashara 
tajiri ambaye aliwahi kuon-
goza eneo lenye utajiri wa 
madini la Katanga, alitan-
gaza mapema mwezi huu 
kwamba atagombea nafasi 
ya rais katika uchaguzi ulio-
pangwa kufanyika mwishoni 

mwa mwaka 2023.
Inaelezwa kuwa Rais Fe-

lix Tshisekedi aliwaita jana 
mawaziri watano ambao 
ni wanachama wa chama 
cha Katumbi cha Ensemble 
pour la Republique ili ku-
jua msimamo wao na ndipo 
Waziri wa mipango, waziri 
wa uchukuzi na naibu wa-

ziri wa afya walipowasilisha 
baadaye ombi lao la kujiu-
zulu.

Tshisekedi, ambaye ali-
ingia madarakani Januari 
mwaka 2019, tayari ametan-
gaza kuwa ana nia pia ya 
kugombea muhula wa pili 
mwaka ujao.

DW

Mawaziri 3 wajiuzulu DRC
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Rais wa 
Zanzibar 
Dk. Hussein 
Mwinyi,  
akikabidhi 
Tuzo ya 
wanaotoa  
ushirikiano 
zaidi kwa 
ukusanyaji 
kodi kwa 
Wilaya ya 
Kusini,Sheha 
wa  Shehi 
ya  Paje  
Mohamed 
Rajab (Shel-
isheli).

Rais wa 
Zanzibar 
Dk. Hus-
sein  Mwinyi 
akimkabidhi 
Tuzo ya 
mlipa kodi 
mkubwa 
wa Bodi 
ya Mapato 
Zanzibar 
kwa Meneja 
Mkazi wa 
Kampuni 
ya Zanzibar 
Petroleum,  
Actaf Jiwan.
PICHA ZOTE: 
IKULU

Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama wakiwa ni miongoni mwa washiriki ka-
tika sherehe ya maadhimisho ya siku ya shukrani na furaha kwa Mlipakodi  ambayo 
Rais wa Zanzibar Dk Hussein  Mwinyi alitoa tuzo mbalimbali. Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Dk. Juma Akili (kushoto) na Mawaziri wa 

Wizara tofauti wakimsikiliza  Rais wa Zanzibar Dk Hussein Ali Mwinyi

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRB) wakifuatilia kwa makini hotuba 
iliyotolewa na  Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Mwinyi. 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SAFINA  KHALFAN  SELEMAN

anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 

usajili  T  531  DPN. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 

ARU/ARU/RB/491305/2022.

TEGEMEZA AUCTION MART LIMITED
Kesi namba 56/22
Mdai: SAID ISIKE

Mdaiwa: DANFORD ELIASANTE

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Tunatoa siku 14 kwa mdaiwa kulipa deni 
lako. Baada ya huo muda kama hujalipa 
basi mali yako itauzwa kwa mnada.

MASHARTI YA MNADA
Pesa italipwa asilimia 25% siku ya 
mnada baada ya siku 14 itamaliziwa 75% 
kama hautamaliza basi pesa uliyotoa 
awali haitarudishwa. Gharama za 
kubadili umiliki ni za mteja. Mali itauzwa 
kama ilivyo. Kwa mawasiliano piga simu 
namba 0719 187 677.

AINA YA MALI TAREHE MAHALI 

TOYOTA 
NOAH 

 

Muda saa 4:00 
Asubuhi 

BEACH 
BONDENI 

Gari T 612 DDJ 18/01/2023 MBEZI 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JOSEPHAT JEREMIA KAAYA 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya Gari yenye namba za 
usajili T 460 DNL aina ya 

TOYOTA- IST, Chasis 
No.NCP600107116. 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya polisi 

MWA/NYA/RB/493774/2022. 
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Jokate 
ataJa 
Jina la 
mtoto 
wake

MKUU wa Wilaya ya Temeke jijini, Dar 
es Salaam, Jokate Mwegelo amefichua 
sura ya mtoto wake mchanga na kutan-
gaza jina lake.

Jokate ambaye alijifungua wiki chache 
zilizopita, aliweka hadharani picha akiwa 
amempakata mtoto wake mchanga 
mikononi huku akiwa amejawa na furaha 
tele.

Alitangaza jina la mtoto huyo ni Totoo 
na kuwataka watu kuanzia sasa kukoma 
kumuita Jokate bali wamuite mama 

Totoo.
“Jina lake ni Totoo. Niite 
mama Totoo, Shukrani zote 

ni kwa Mungu,” aliandika 
kiongozi huyo.

Jokate ambaye 
alikuwa ni mfanya-

biashara na mtan-
gazaji, aliteuliwa 
na hayati Rais 
John Magufuli 
kama Mkuu 
wa Wilaya 
ya Kisarawe 
mwaka 
2018 

RAPA Tory Lanez wa Marekani amepatikana na hatia ya kumpiga risasi 
mwanamuziki mwenzake wa Hip hop, Megan Thee Stallion, mwaka wa 2020.

Mahakama ya Los Angeles ilimtia hatiani raia huyo wa Canada mwe-
nye umri wa miaka 30 kwa kosa la kutekeleza uzembe wa kufyatua risasi, 
kushambulia kwa kutumia bunduki na kubeba silaha iliyopakiwa na ambayo 
haijasajiliwa.

Anakabiliwa na kifungo cha zaidi ya miaka 20 jela.
Megan, rapa mwenye umri wa miaka 27 aliyeshinda tuzo ya Grammy awali 

alitoa ushahidi alipigwa risasi miguuni baada ya kuondoka kwenye tafrija.
Aliwekwa rumande na anatarajiwa kuhukumiwa ifikapo Januari 27, mwa-

kani.
Akizungumza baada ya kesi hiyo kukamilika, mmoja wa mawakili wa 

Megan, Thee Stallion aliwaambia waandishi wa habari ”majaji wamefanikiwa 
kufikia ukweli. Nashukuru Megan ametendewa haki.’’

MSANII Kanye West 
maarufu kama Ye 
anampa wakati mgumu 
sana Kim Kardashian 
hasa katika malezi ya 
watoto wao baada ya 
wazazi hao kuachana.

Katika mahojiano na 
Podcast ya mtangazaji, 
Angie Martinez, Kim 
amesema kushiriki kwe-
nye suala la malezi na 
Ye ni jambo gumu sana. 

Aidha, Kim aliweka wazi tofauti zake na Kanye 
hataki ziwaathiri watoto na namna wanavy-
omchukulia baba yao.

“Ninaweza kupitia magumu mengi, wakati nipo 
kwenye gari ninawapeleka shule,  wanataka kusiki-
liza nyimbo za baba yao.

“Haijalishi ni yapi tunapitia, inabidi nitabasamu 
na niweke nyimbo zake na nicheze kama hakuna 
kibaya kilichotokea. 

“Nikiwashusha tu na kurudi nyumbani, naangua 
kilio,” alieleza Kim.

KIm: KANye ANANIpA 
wAKAtI mgUmU

MSANII Diamond 
Platnumz amezua gumzo 
mitandaoni baada ya 
kudai anafikiria kuin-
gia kwenye ukumbi wa 
kutumbuiza shoo yake 
ya kufunga mwaka akiwa 
na mnyama wa porini, 
Simba.

Katika video ambazo 
msanii huyo alizipakia 

kwenye Instagram yake, alionekana akifanya ziara 
kwenye ukumbi wa shoo hiyo ambao maandalizi 
kabambe yalikuwa yanaendelea na yeye kuonekana 
amesimama na msanii, Young Lunya.

Katika video hiyo, alisema alikuwa anajaribu kum-
chorea taswira kamili Lunya jinsi anapanga kupanda 
kwenye steji na Simba.

“Nikimwelewesha Young Lunya jinsi nitakavyoin-
gia naye Simba stejini. Lakini mwenyewe kaonekana 
kama ana hofu na hakubaliani kabisa na wazo la 
mimi kuingia stejini na Simba. 

“Naendelea kusisitiza Simba ndio bao za shoo na 
nikimwomba yeye awe ndio kama anamleta hivi, 
ili kesho hadithi iwe mbuzi ndio kamleta Simba,” 
Diamond aliandika kwa utani.

Shoo hiyo kwa jina la Cheers inatarajiwa kufanyika 
kwenye Ukumbi wa Ramada ambapo Diamond na 
msanii wake Zuchu, watatumbuiza.

DIAmoND: NItApANDA 
jUKwAANI NA SImBA
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Yanga Yaifuata Mtibwa
bila nYota wake watatu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumnasa, Adeyum 
Suleiman kutoka Geita Gold, Do-
doma Jiji FC iko mbioni kukamili-
sha usajili wa wachezaji wengine 
wapya wawili ambao watasaidia 
kuongeza nguvu kwenye mechi za 
hatua ya lala salama zilizobakia.

Mjumbe wa Kamati ya Usajili 
ya Dodoma Jiji, Fredrick Mwak-
isambwe, aliliambia gazeti hili 
baada ya kumpata Adeyum, sasa 
wanafanyia kazi mapendekezo ya 
Kocha, Melis Medo kwa kusajili 
mshambuliaji na kiungo wa kati.

“Tumeanza na eneo la beki wa 
kushoto, eneo hilo lilikuwa na 
mapungufu kutokana na mchezaji 
wetu mmoja kuwa majeruhi, sasa 
tulikuwa tunamtumia winga, Emma-
nuel Martin, kwa kipindi hiki  kirefu, 
tumeona kuna haja ya kuongeza 
nguvu eneo hilo.

Lakini bado mwalimu ameendelea 
na tathmini yake, amesema kuna 
eneo la ushambuliaji linatakiwa 
kufanyiwa kazi, ikibidi pia eneo na 
kiungo ili mwisho wa siku kikosi 
kizidi kuimarika zaidi,” alisema 
mjumbe huyo.

Dodoma Jiji inatarajiwa kuika-
ribisha Kagera Sugar katika mechi 
ya raundi ya 19 ya ligi hiyo ita-
kayochezwa kwenye Uwanja wa 
Jamhuri jijini, Dodoma.

Dodoma Jiji FC
kusajili wapya 2

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga kiliondoka jijini Dar 
es Salaam jana kuelekea Morogoro kwa 
ajili ya kuivaa Mtibwa Sugar ikiwakosa  
wachezaji wake watatu, Feisal Salum ‘Fei-
toto’, Denis Nkane na Aboutwalib Mshery 
kutokana na sababu mbalimbali lakini wa-
kiahidi kuwapa wanachama na mashabiki 
wao zawadi nzuri ya mwaka mpya.

Feitoto hayupo kambini kutokana na 
mgogoro wake wa kimaslahi na klabu hiyo, 
Nkane na Mshery ni majeruhi.

Ofisa Habari wa Yanga, Ally Kamwe, 
alisema jana wamejindaa vyema kuele-
kea mechi hiyo itakayochezwa kesho kwa 
sababu wanataka kufunga mwaka 2022 
kwa kutowasononesha mashabiki wao.

“Tunakwenda kuwapambania wana-
chama na mashabiki wa Yanga kwa ku-

hakikisha tunauaga vizuri mwaka 2022 
na tunaingia vizuri mwaka 2023. Nakum-
buka sikukuu ya Krismasi tuliwapa zawadi 
mashabiki pale kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa kwa kuifunga Azam FC mabao 
3-2, kwa maandalizi tuliyonayo, tunaamini 
tunakwenda tena kuuaga mwaka vizuri,” 
alisema Kamwe.

Kuhusu wachezaji majeruhi, Kamwe 
alisema Nkane atakuwa nje kwa muda wa 
wiki sita huku Mshery afya yake inaende-
lea vizuri.

“Nkane aliumia na sasa ni majeruhi, kwa 
mujibu wa madaktari wetu atakuwa nje 
kwa muda wa wiki sita, wiki nne za kuwa 
mbali kabisa na uwanja, na wiki mbili 
zitakazofuata ataanza mazoezi mepesi, 
kabla ya kujiunga na wenzake, Mshery 
yeye muda mrefu ni majeruhi lakini kwa 
sasa anaendelea vizuri na muda si mrefu 

anaweza kuonekana uwanjani,” alisema 
ofisa huyo.

Yanga itakuwa inajaribu kuendeleza 
wimbi la ushindi kwa mechi ya sita mfu-
lulizo, baada ya kupoteza kwa mara ya 
kwanza mabao 2-1 dhidi ya Ihefu SC ili-
yochezwa Novemba 29, mwaka huu.

Baada ya hapo, mabingwa hao watetezi 
wameshinda mechi tano mfululizo, iki-
ichapa Prisons bao 1-0, mabao 2-0 dhidi 
ya Namungo, ikachapa Polisi Tanzania 
mabao 3-0, na idadi kama hiyo ya mabao 
ikageuzwa na Costal Union, kabla ya kua-
dhibu Azam FC mabao 3-2 Desemba 25, 
mwaka huu.

Ikimaliza mechi hiyo, Yanga itaelekea 
Zanzibar kushiriki mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi yanayotarajiwa kufanyika 
kuanzia Jumapili ikishirikisha timu 11 za 
hapa ndani na Aigle Noir kutoka Burundi.

Wachezaji wa Yanga, Dickson Job (kushoto) na Mkongomani, Jesus Moloko wakionyesha pozi ya kulala baada ya kumaliza 
mazoezi jana asubuhi na kusafiri kuelekea Morogoro kuifuata Mtibwa Sugar. PICHA: MTANDAO

Kanda, Shikalo watemwa Mtibwa 
Na Hadija Mngwai

MTIBWA Sugar imetangaza kuachana na 
nyota wake wanne akiwamo mlinda mlan-
go, Farouk Shikalo na Deo Kanda  na nafasi 
zao zitachukuliwa na wachezaji wengine 
kwa ajili ya kuboresha kikosi cha timu hiyo 
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bayo inaendelea.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Mtibwa Sugar yenye pointi 24 iko ka-
tika nafasi ya nane.

Akizungumza na gazeti hili, Ofisa Habari 
wa Mtibwa Sugar, Thobias Kifaru, alisema 
tayari wameshawafungulia mlango wa 
kwaheri wachezaji wanne ili kupisha usa-
jili wa dirisha dogo ufanyike kwa ufanisi.

“Kuna mapendekezo ya Kocha, Salum 
Mayanga ameyatoa na uongozi unayafany-
ia kazi, kuna nyota ambao tunawahitaji 
tunafanyanao mazungumzo na yakishaka-
milika basi watu watawaona uwanjani,” 
alisema Kifaru.

Aliwataja wachezaji wengine ambao 

wamewaacha ni pamoja na Hamadi Juma 
na Nickson Kibabage ambaye amekwenda 
Singida Big Stars.

“Lengo letu tunahitaji kuwa na kikosi 
kilicho bora na chenye ushindani katika 
michezo iliyobakia ya mzunguko wa pili na 
hatimaye kumaliza msimu katika nafasi za 
juu,” alisema Kifaru.

Mtibwa Sugar ambayo imetoka kuchap-
wa mabao 3-1 na Ihefu SC, kesho itawakari-
bisha Yanga kwenye Uwanja wa Manungu, 
ulioko Turiani mkoani Morogoro.

Mkwawa Queens 
yalia na mastraika
Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania ikiwa imesimama kupisha 
kambi ya timu za taifa, Kocha Mkuu 
wa Mkwawa Queens ya Iringa, 
Shaaban Zanzibar, amesema tatizo 
kubwa linaloisumbua kikosi chake 
ni umaliziaji mbovu.

Akizungumza na gazeti hili, 
Shaaban, alisema mastraika wake 
wanashindwa kutumia vye nafasi 
wanazozipata na kuisababishia 
matokeo mabaya timu hiyo.

Kocha huyo alisema amebaini 
safu yake ushambuliaji inahi-
taji kuongeza umakini ili kumaliza 
tatizo hilo na anaamini watazinduka 
na kupata ushindi.

“Tumepoteza mechi mbili mfu-
lulizo na lakini kuna mapungufu 
tumeyaona, nimeanza kuyafanyia 
kazi, tumemaliza sikukuu na sasa 
tumeanza tena mazoezi, pia tu-
lianza kwa kucheza na timu kubwa 
ambazo zimetusaidia kugundua 
mapungufu,” alisema kocha huyo.

Mkwawa Queens ilianza ligi kwa 
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya The 
Tigers Queens na mchezo uliofuata 
ilikutana na kipigo cha mabao 4-0 
kutoka kwa Yanga Princess na mch-
ezo wake uliopita ilifungwa magoli 
2-0 na Fountain Gate Princess.



JUDE KIPAUMBELE MADRID
REAL Madrid itaweka kipaumbele mpango wa kum-

nunua kiungo wa kati wa Borussia Dortmund na Timu 
ya Taifa ya England, Jude Bellingham, hapo mwakani 
huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19 akita-
rajiwa kuchagua Timu ya Hispania badala ya Liverpool. 
(Goal)

GREALISH KUMBADILI LEAO
KLABU ya Manchester City iko tayari kuwapa AC Mi-

lan kiungo wao wa kati, Jack Grealish mwenye umri wa 
miaka 27, ili kubadilishana na mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Ureno, Rafael Leao mwenye miaka 23. (Calci-
omercato)

JOAO APANDISHWA DAU
KLABU za Manchester United, Arsenal na Chelsea 

zina mashaka kuhusu kufikia ada ya uhamisho wa 
mkopo ya Atletico Madrid ya pauni milioni nane kwa 
ajili ya mshambuliaji wake wa Ureno, Joao Felix mwe-
nye umri wa miaka 23. (Sport)

JURANOVIC ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA wanavutiwa na mlinzi wa Celtic na Timu 

ya Taifa ya Croatia, Josip Juranovic, mwenye umri wa 
miaka 27 kama mbadala wa Reece James (23) ambaye 
kwa sasa ni majeruhi. (Sky Sports)

 

DUMFRIES AGOMBEWA EPL
CHELSEA pia inamtazama mlinzi wa Inter Milan 

na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Denzel Dumfries, huku 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 pia akiwa 
kwenye rada za Manchester United. (La Gazzetta dello 
Sport)

NEWCASTLE YAMTEMA JORGINHO
KLABU ya Newcastle United imefutilia mbali uweze-

kano wa kumsajili kiungo wa kati wa Chelsea, Jorginho 
mwenye umri wa miaka 31. (Football Insider)

MILINKOVIC KUTUA ARSENAL
ARSENAL ipo katika nafasi nzuri ya kumsajili kiun-

go wa kati wa Lazio na Timu ya Taifa ya Serbia, Sergej 
Milinkovic-Savic mwenye umri wa miaka 27. (Corriere 
dello Sport, via Express)

MUDRYK KUIKAMUA ARSENAL
KLABU ya Shakhtar Donetsk imesema inataka karibu 

euro milioni 100 kwa ajili ya winga wa Timu ya Taifa ya 
Ukraine, Mykhailo Mudryk mwenye umri wa miaka 21, 
ambaye anaripotiwa kuwa ni chaguo la kwanza la Arse-
nal. (Clciomercato)

UNITED KUTOSAJILI JANUARI
MANCHESTER United itajielekeza zaidi kusajili katika 

dirisha la usajili la majira ya joto mwaka ujao badala ya 
kutumia dirisha la Januari. (Sky Sports)

UNITED YAMTAKA MORATA
MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid na Timu ya Taifa 

ya Hispania, Alvaro Morata mwenye umri wa miaka 30 
ameripotiwa kusakwa kwa mkopo na Manchester Unit-
ed. (ESPN)

MKOREA ANUKIA UNITED
MCHEZAJI mmoja kwenye orodha ya wanaosakwa na 

Manchester United ni mlinzi wa Napoli na Timu ya Taifa 
ya Korea Kusini, Kim Min-jae mwenye umri wa miaka 
26. (Italia)

zISIKUPITE
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HABA

DONDOO zA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe hatasahau 
kichapo cha Ufaransa katika fainali 
ya Kombe la Dunia kutoka kwa Ar-
gentina hivi karibuni, lakini fowadi 
huyo amesema kwa sasa akili yake 
imejikita zaidi kwa Paris Saint-Ger-
main.

Licha ya kufunga mabao matatu 
‘hat-trick’ kwa kikosi hicho cha Ko-
cha, Didier Deschamps, kwenye fain-
ali, Mbappe na wachezaji wenzake 
walilikosa kombe hilo baada ya ku-
fungwa kwa penalti kule Qatar.

Wakati mchezaji mwenzake, Li-
onel Messi bado hajarejea Paris 

baada ya ushindi wake, Mbappe 
alirudi haraka kwenye uwanja wa 
nyumbani, na kupata ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Strasbourg katika 
mechi ya Ligi Kuu Ufaransa iliyoche-
zwa juzi huku Neymar akitolewa nje 
kwa kadi nyekundu.

Akizungumza baada ya kufunga 
penalti dakika ya 96 aliyojishindia 
mwenyewe, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 24 alikiri machungu 
ya kupoteza kwa Ufaransa kule Doha 
atakaa nayo milele, lakini alisisitiza 
haoni wachezaji wenzake wanapas-
wa kulipa gharama ya hisia hizo.

“Binafsi, sitawahi kukataa,” alise-
ma. “Lakini klabu yangu haiwajibiki 

kwa kushindwa timu ya taifa. Nina-
jaribu kurejea na nguvu chanya.

“Nilijaribu kuleta nguvu kwa timu 
yangu, na tunatumaini kuendeleza 
msimu wetu bila kushindwa. Lili-
kuwa Kombe la Dunia - klabu haina 
uhusiano wowote nayo.”

Aliporejea PSG kwa haraka ku-
toka katika majukumu ya kimataifa, 
Mbappe alisisitiza dhamira yake ya 
kuweka mambo ya klabu na nchi to-
fauti, na kuongeza: “Ujumbe ni rahisi. 

“Inaonyesha haijalishi nini kita-
tokea kwa timu ya taifa, PSG ni kitu 
kingine. bado tumedhamiria kubeba 
kila taji.”

    Asema bado maumivu ya kufungwa na 
Argentina yanamsumbua ingawa...

Ijumaa Desemba 30, 2022
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Mbappe: Nguvu zote
sasa Nazielekeza psg



LIVERPOOL, England

CODY Gakpo amebainisha ush-
awishi wa Virgil van Dijk ndio ulio-
changia kwenye uamuzi wake wa 
kujiunga na Liverpool baada ya 
Wekundu hao kuthibitisha rasmi 
kuwasili kwake kutoka PSV Ju-
matano.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uholanzi amesajiliwa na kikosi 
cha Kocha, Jurgen Klopp kwa 
uhamisho unaodaiwa thamani 
ya pauni milioni 37 kutokana na 
msimu wa kuvutia wa Kombe la 
Dunia.

Kuwasili kwa Gakpo hapo Mer-
seyside ni kichocheo kikubwa 
kwa vijana wa Klopp na pigo kwa 
wapinzani wao Manchester Unit-

ed, ambapo fowadi huyo alikuwa 
amepigiwa upatu kuungana na 
raia mwenzake wa Uholanzi, Erik 
ten Hag.

Akizungumza na tovuti ya Liver-
pool baada ya kumaliza uhamisho 
wake, Gakpo alisema ni Mholanzi 
mwingine aliyemsaidia kumshawi-
shi.

“Wakati huo nilikuwa napigiwa 
simu na kocha aliingia ofisini na 
kuniona,” alisema Gakpo alisema 
kuhusu Van Dijk. 

“Tulizungumza kidogo. Tulizun-
gumza mengi kupitia simu.

“Alichoniambia hii ni hatua sa-
hihi kwangu kufanya uamuzi, ku-
kuza kipaji na kuwa mchezaji bora, 
klabu ni kubwa, lakini pia kama 
familia halisi.

habari michezo
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Gakpo: Van Dijk alinishawishi

LIVERPOOL, England 

R
OBERTO Firmino “alichanganyikiwa” 
kwa kutoitwa kwenye kikosi cha Timu 
ya Taifa ya Brazil na kukosa kucheza 
Kombe la Dunia, lakini sasa amesisiti-

za hiyo ataitumia kama motisha kwake.
Fowadi huyo wa Liverpool alikosekana kwa 

mshangao kwa kocha mkuu Tite kwa mich-
uano hiyo iliyofanyika Qatar, ambapo Brazil 
ilitolewa katika hatua ya robo fainali kwa pen-
alti na Croatia.

Firmino alikuwa ameanza vyema msimu 
huu katika ngazi ya klabu, akifunga mabao 
tisa na kuandikisha asisti nne kwenye mechi 
21 alizocheza, (akianza michezo 16).

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 
alisema hiyo ilikuwa sehemu ya “mpango 
wa Mungu”, na anatumaini inaweza kumtia 
moyo kuimarika zaidi.

“Bila shaka ilisikitisha kutoitwa kwenye 
Kombe la Dunia, lakini kama nilivyosema 
hapo awali, hiyo ni sehemu ya mpango wa 
Mungu na ninafuata mpango wa Mungu,” 
alisemaakiiambia talkSPORT.

“Kwa kweli inanipa motisha zaidi na zaidi 
kutokwenda Kombe la Dunia, kwa hiyo nita-
fanya bidii kurejea Selecao.”

Firmino akili yote 
kurudisha kiwango

***

-------------------------
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Feitoto aibukia ZanZibar
akiisaidia Jku kushinda

Gakpo: Van Dijk alinishawishi

simba, Prisons 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI Yanga ikitua salama mkoani 
Morogoro, kiungo wake, Feisal Salum 
maarufu kama Feitoto aliisaidia timu 
yake ya zamani, JKU FC kupata ushindi 
dhidi ya Mlandege katika mechi ya 
kirafiki iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Amaan jana asubuhi.

Feitoto alifunga bao moja wakati 
JKU ilipopata ushindi wa mabao 4-2 
katika mchezo huo wa kujiandaa na 
hatua ya mwisho ya Ligi Kuu Zanzibar 
ambayo kwa sasa itasimama kupisha 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi 
yatakayofanyika kuanzia keshokutwa 
visiwani hapa.

“Naomba nisiongee chochote, naom-
ba sana, ikifika siku ya kuzungumza, ni-
taongea” kiungo huyo wa Timu ya Taifa 
ya Tanzania (Taifa Stars) alisema.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa JKU, Khatib Shazir alise-
ma, timu hiyo haijamsajili  Feitoto na 
huwa ana kawaida ya kwenda kufanya 
mazoezi nao anapokuwa Unguja kwe-
nye mapumziko.

“Leo ( jana) alikuwa kufanya mazoezi 
kama kawaida yake, lakini tulikuwa na 
mechi ya kirafiki kujiandaa na mzun-
guko wa lala salama hivyo akaona ni 
vyema ajumuike na wenzake,” Shazir 
alisema.

Kutokana na kutoonekana kambini, 
Feitoto alishaondolewa katika mipan-
go ya benchi la ufundi la Yanga ambayo 

kesho itaivaa Mtibwa Sugar kwenye 
Uwanja wa Manungu, Turiani mkoani 
Morogoro.

Wakati huo huo Ofisa Habari wa Yan-

ga, Ally Kamwe alisema, mara baada ya 
mchezo wa kesho kumalizika, klabu 
hiyo itatoa taarifa rasmi kuhusiana na 
hatma ya kiungo huyo Mzanzibari.

ya kuwapo kwa tofauti ya 
pointi sita dhidi ya vinara na 
mabingwa watetezi, Yanga, 
lakini pointi hizo ni ndogo 
kwa klabu kubwa kama Sim-
ba.

Kocha Msaidizi wa Tanza-
nia Prisons, Shaban Mtupa, 
alisema wamejipanga vizuri 
na wanatambua wanakutana 
na Simba yenye wachezaji 
wazuri na wakubwa ambao 
wanaweza kuwapa matokeo 
chanya wakati wowote. 

Mtupa alisema wanatam-
bua umuhimu wa mchezo 
huo kwa sababu ya uzoefu 
wa wachezaji wa Simba, 
wataongeza umakini ku-
hakikisha wanazuia wapinza-
ni wao kufika kwenye lango 
lao na kupunguza masham-
bulizi ya mara kwa mara.

“Tumejipanga vizuri, 
tumeona ubora wa wapin-
zani wetu na tumejiimarisha 
katika kila idara ikiwamo safu 
ya ulinzi, tutakuwa  makini 
na washambuliaji wa Simba, 
lakini na washambuliaji wetu 
nao wanatakiwa kutumia vy-
ema nafasi wanazotengeneza 
ili kupata matokeo mazuri,” 
alisema Mtupa.

Simba yenye pointi 41 iko 
katika nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa ligi hiyo ny-
uma ya Yanga yenye pointi 
47 wakati nafasi ya tatu ina-
shikiliwa na Azam FC yenye 
pointi 38.

Mechi nyingine za ligi hiyo 
zitakazochezwa leo ni Do-
doma Jiji FC wakatikaribisha 
Kagera Sugar huku Singida 
Big Stars ikiwaalika Geita 
Gold FC kutoka mkoani Gei-
ta.
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kupiga hodi Azam kwa ajili ya kuanza mchakato wa 
kuwasajili nyota hao.

“Azam wametupa muda wa kusubiri na tunaamini 
Yanga ni timu kubwa na mzigo upo wa kutosha kabisa, 
kwa ajili ya kukamilisha kupata huduma ya wachezaji 
hao. Kuhusu idadi ya wachezaji wa kigeni nani ataacha 
kupisha hao wataweka wazi baada ya kufanikiwa,” 
Kamwe alisema.

Aliongeza kutokana na Fei Toto kutoonekana kambini, 
klabu inaendelea na vikao vya ndani ili kuamua hatima 
ya mchezaji huyo ambayo itatangazwa hivi karibuni.

“Fei Toto bado ni mchezaji halali wa Yanga, kama 
kuna klabu inamhitaji mchezaji huyo basi ifuate taratibu 
zote na kuja mezani kama tulivyofanya sisi kwa Azam 
FC tulivyowaambia tunawahitaji wachezaji wao wawili, 
kusikiliza ofa yetu,” aliongeza.

Fei Toto jana alionekana kwenye Uwanja wa Amaan, 
Zanzibar na kuisaidia JKU kupata ushindi wa mabao 4-2 
katika mechi ya kirafiki dhidi ya Mlandege.
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Yanga, azam Fc



Na Saada Akida 

HUKU ikiendelea kukosa huduma ya 
nyota wake, Peter Banda na Moses Phiri, 
Kocha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda, 
amesema amejipanga kufunga mwaka 
kwa furaha pale atakapoikaribisha Pris-
ons katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mechi hiyo imepangwa kuchezwa 
kuanzia saa 12:15 jioni na Simba itashuka 
dimbani ikiwa na kumbukumbu ya ushin-
di wa mabao 3-1, walioupata kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini, Mwanza 
dhidi ya KMC FC ya Dar es Salaam.

Katika mechi ya mzungumzo wa 
kwanza, Wekundu wa Msimbazi walipata 
ushindi wa bao 1-0, shukrani za pekee zik-
ienda kwa kiungo, Jonas Mkude ambaye 
alifunga goli hilo.

Akizungumza jana jijini, Mgunda, alise-
ma maandalizi yote kuelekea mchezo 
dhidi ya Maafande hao yamekamilika na 
yako vizuri.

Mgunda, kocha wa zamani wa Coastal 
Union alisema anafahamu wanakutana 
na moja ya timu nzuri na yenye ushinda-
ni lakini kikosi chake kitashuka dim-
bani kwa dhamira ya kuvuna pointi tatu 
muhimu.

Kocha huyo alisema anatambua mechi 
hiyo haitakuwa nyepesi kwa pande zote 
mbili kwa sababu wapinzani wao wa-
nacheza soka la ushindani.

“Tunawaheshimu wapinzani wetu, 
timu yao ni nzuri na ina benchi la ufundi 
zuri, kikubwa tumejipanga vizuri katika 
mchezo wa kesho (leo) kuhakikisha tu-
navuna pointi tatu na hatimaye kuelekea 
kufikia malengo yetu.

Kuhusu kutumika kwa nyota wake 
mpya , Ntibazonkiza (Saido), yuko vizuri 
na muda wowote anaweza kuonekana 
ndani ya kikosi cha mchezo wa kesho 
(leo), kwa sababu tayari ni mali ya Sim-
ba,” alisema Mgunda.

Aliongeza katika mchezo huo watashu-
ka dimbani kwa tahadhari kutokana na 
rekodi ya timu hizo kila wanapokutana 
ingawa anaipa timu yake nafasi kubwa ya 
kushinda kwa sababu wanatumia uwanja 
waliouzoea zaidi.

Naye mwakilishi wa wachezaji wa 
Simba, Gadiel Michael, alisema baada ya 
kumaliza mechi za Kanda ya Ziwa, kikosi 
chao kimerejea vizuri jijini na wako tayari 
kwa ajili ya kuwakabili Prisons iliyoahidi-
wa kupata Sh. milioni 30, endapo itashin-
da mchezo huo.

“Tumejipanga vizuri na tuko tayari 
kwa ajili ya mchezo wetu dhidi ya Tanza-

nia Prisons, tunatambua ugumu ya wap-
inzani wetu lakini tumejipanga kuwapa 
furaha mashabiki wetu hasa kwa kipindi 
hiki cha kumaliza mwaka,” alisema Ga-
diel.

Aliongeza kuna presha kubwa baada 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Mgunda awaahidi mashabiki wa 
Msimbazi watafunga mwaka kibabe...

Ijumaa Desemba 30, 2022

Yanga, Azam FC
na vita ya fedha

Na Saada Akida 

AZAM FC imesema kwa sasa hai-
jafikiria kuuza mchezaji wake yeyote 
na inawataka Yanga ambayo imewasil-
isha maombi ya kuhitaji huduma ya 
James Akaminko na Kipre Junior kuwa 
wavumilivu hadi pale bodi ya klabu 
hiyo itakapokutana na kutoa uamuzi 
rasmi.

Yanga kupitia Ofisa Mtendaji Mkuu, 
Endrew Ntime, ilipeleka maombi 
kwa Azam ikihitaji kufahamu ofa ya 
wachezaji hao kwa ajili ya kuimarisha 
kikosi chao.

Taarifa zilizopatikana jijini, Dar es 
Salaam zinasema ada ya kila mchezaji 
ambaye anatakiwa na Yanga ni Dola za 
Kimarekani 400,000.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’, alisema kwa 
sasa akili na nguvu yao wanaielekeza 
katika mchezo wao wa dhidi ya Mbeya 
City ambao ndio kipaumbele chao.

Popat alisema baada ya mechi hiyo 
kumalizika ndio bodi ya klabu yao 
itakutana kujadiliana na benchi la 
ufundi pamoja na wachezaji husika na 
kuwapatia majibu ya maombi yao.

“Tumewajibu wawe na subira kwa 
sababu Jumamosi tunamechi dhidi 
ya Mbeya City, baada ya vikao vya 
bodi na benchi la ufundi na wachezaji 
tutawasikiliza halafu tutaweka wazi, 
soka ni biashara.

Hatuna shida ya Yanga, maana tuli-
fanya biashara nao mwaka 2017 kwa 
Gadiel Michael, kipindi ambacho yuko 
kwetu na hadi leo (jana), hao Yanga 
hawajatumalizia fedha zetu ambazo ni 
Sh. milioni 10,” alisema Popat.

Aliongeza wanashangazwa na suala 
la Feisal Salum ‘Fei Toto’, kuhusishwa 
nao hali ya kuwa hawajawahi kufanya 
mazungumzo yoyote yanayoonyesha 
wanahitaji huduma ya kiungo huyo 
na wakitaka watafuata taratibu za 
kisheria.

“Azam FC tunatambua sheria na 
kanuni za mchezji mwenye mkataba, 
kama tukihitaji huduma ya Fei Toto 
basi tutafuata taratibu kwa klabu 
husika kufanikisha mipango yetu na 
sio inavyoelezwa kwa sasa,” alisema 
Popat.

Ofisa Habari wa Yanga, Ally Kamwe,  
amekiri kupokea barua ya majibu ku-
toka Azam FC ikiwataka kusubiri hadi 
bodi ya timu hiyo itakapokutana.

Kamwe alisema baada ya kuri-
dhishwa na viwango vya wachezaji 
hao, benchi la ufundi linaloongozwa na 
Nesreddine Nabi lilipendekeza kwenda 

Kiungo wa Simba, Mzamiru Yasin (kushoto), akijaribu kufanya shambulizi 
dhidi ya golikipa chaguo la tatu wa timu hiyo, Ally Salim kwa ajili ya ku-
jiandaa na mechi mbalimbali zinazoendelea hapa nchini. PICHA: SIMBA SC
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Mbappe: Nguvu zote sasa nazielekeza PSG

Simba, PriSonS 
hatumwi mtoto
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