
Mashirika 40 tegemezi 
sasa kupigwa panga 

UKURASA  2 UKURASA  3 UKURASA  5

Na Gaudensia Mngumi

W AKATI taifa linaele-kea kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa Novemba mwaka huu na ule mkuu wa  mwakani,  watetezi wa haki za wanawake wanahimiza washiriki ili  kufikia uwakilishi wa ulinganifu au 50/50. Ni kwenye uongozi wa kisiasa kuanzia viongozi wa vitongoji, mitaani na vijiji, kisha udiwani, ubunge na uwakilishi Bara na Visiwani.
Wakati wadau na taasisi mbal-imbali zikihamasisha, wanawake wanazungumzia jinsi matumizi ya teknolojia ya mawasiliano kwenye mitandao ya kijamii yanavyoweza kuwarudisha nyuma kisiasa.Ndicho chanzo cha unyanyasaji wa kijinsia kwa  wanawake wana-siasa watiania ya kujiingiza kwe-nye siasa.

Taarifa ya Umoja wa Mataifa, inayozungumzia unyanyasaji wa-nawake kidijitali inasema  una-fanyika kwa njia nyingi, mfano kutangaza mambo ya ngono mitandaoni.
Unyanyasaji unatumia  picha, video na sauti, japo ni  za uongo na udanganyifu lakini UN inase-ma ni vitisho vinavyosababisha wanawake kujiweka pembeni na kuogopa kujiingiza kwenye siasa.Njia nyingine zinazotumika ni kuweka picha, kuchapisha habari za kibinafsi au za ndani au fara-gha, yote hayo yakitishia hatima ya wanawake kwenye siasa.Katika mazungumzo na Ni-pashe, Naibu Katibu Mkuu wa Cha-ma cha Wananchi (CUF), Magda-lena Sakaya, anathibitisha kuwa, mitandao inatumiwa kudhal-ilisha wanawake na kuwachafua, na kwamba jambo hilo lilitokea kwake.

Anasema ameshitakiwa kwa familia yake kuwa ana uhusiano usio wa kimaadili na baadhi ya 

viongozi kwenye chama ndiyo maana amezawadiwa cheo cha Naibu Katibu Mkuu.Anaeleza kuwa, wabaya wake walitumia video kueleza kuwa ana mienendo inayokiuka maadili na kuipeleka kwa familia yake jambo ambalo licha ya kuwa ni la kuzushwa linaondoa heshima na hata kusambaratisha familia.Anafafanua kuwa, mitandao ya kijamii kama whatsApp, insta-gram, X au twiter, Tiktok zinaweza kutumika kuchafua wanawake na wale wasiokuwa na moyo mgumu si rahisi kuendelea na siasa.Magdalena anaeleza kuwa ni kitisho kingine cha kuwanyima wanawake fursa ya kushiriki kwe-nye michakato ya kidemokrasia na kuongeza usawa wa kijinsia.“Mwenendo huu unatishia uwapo wa uwakilishi wa 50/50, “anaonya mwanasiasa huyo anay-etetea usawa wa kijinsia, haki na uwakilishi unaojali maslahi ya umma.
Anasema baadhi ya wanasiasa wanaweza kuzungumzia habari za kumchafua mgombea juk-waani na taarifa zikarekodiwa na kurushwa kwenye mitandaoni. Ni mambo yanayofanyika na kwamba kunahitajika sheria za kuwabana wahusika kuanzia, mgombea anayechafua wenzake na timu yake. 

Aidha, anaungwa mkono na Sophia Mwakagenda, anayeeleza kuwa, wakati akigombea ubunge kwa tiketi ya CHADEMA kwenye jimbo la Rungwe, madai kuwa ana titi moja ambapo alitangazwa na kusambazwa kwenye mitandao.Mambo hayo yanayolenga kum-chafua na kuonesha kuwa hafai kwenye ubunge hayakumkatisha tamaa na hata sasa anaendelea na  ni mwanasiasa ngangari.Sophia anawataka wanawake wanasiasa na watiania kuachana na mambo ambayo yanawaweka kwenye hatari ya kuwa sehemu 
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MITANDAO YA KIJAMII ILIVYOTISHIO KUFIKIA 50/50
kanwa na kukashifiwa mitandao-ni na mpinzani wake, lakini aliy-emchafua akaweza kuendelea na uchaguzi akishinda akawa mbunge na bado hukumu ikiwa haijatolewa.
Anaeleza kuwa, licha ya kwam-ba kuna kanuni za uchaguzi zi-nazokataza kampeni za lugha za kuchafuana na mambo yasiyo na maadili, haitoshi ni lazima kuwa na sheria kamili inayoharamisha unyanyasaji wa wanawake kwe-nye mitandao ya kijamii na ku-weka adhabu zake.Felister anasema sheria iwe wazi kuwa anayenyanyasa wa-nawake mitandaoni afungiwe kushiriki shughuli za kisiasa kwe-nye uchaguzi huo na hatua zaidi dhidi yake zichukuliwe mara moja ili kulinda wanawake na uchafuzi mitandaoni.

 Anasema athari za kuchafuana wanawake mitandaoni zinakwa-misha uwapo na kufikia agenda ya 50/50, kadhalika kupunguza idadi ya wanawake bungeni na kwenye michakato mingine ya ki-siasa hasa inayohusisha maamuzi.UNYANYASAJI AFRIKANchini Kenya mgombea urais na mwanasiasa mkongwe Char-ity Ngillu, aliyekuwa mgombea mwenza wa urais na Raila Odinga mwaka jana, amekuwa akilengwa na unyanyasaji mitandaoni, ak-idaiwa kuwa hajaolewa. Ni ma-dai yanayoonesha kuolewa ni muhimu ili mtu awe mwanasiasa wakati pengi si hitaji la lazima.Aidha, binti wa kiongozi wa upinzani Kenya, Raila Odinga naye amekuwa akinyanyaswa na  mitandao ya kijamii kuwa,  ana-shiriki uhusiano ambao haukuba-liki na jamii na kwamba yote hayo ni mfano wa namna ambavyo mitandao inatumiwa kuwarudi-sha nyuma wanawake kwenye siasa Afrika.
Inawachafua kijamii, familia na kuondoa imani na heshima kwa wanaowaheshimu au kuwathami-ni.

Wanawake wanahitaji mitandao ya kijamii kujitangaza na ku-wafikia wapigakura wakionesha kazi wanazofanya bungeni, kwe-nye jamii na pia kujitambulisha kwa wapigakura wasiowafahamu majimboni .

ACT Wazalendo imerejea na zigo la kero za wananchi mikoani

ya kunyanyaswa kijinsia kwenye mtandao.
Anatoa, mfano ‘kuposti’ picha ukiwa sehemu za starehe na fa-milia yako, umevaa mavazi yasiyo na heshima na kuandika mambo yanayokera.

“Lakini tunapokwenda kuwa-tembelea wapigakura wetu viji-jini tubadilike. Haipendezi kuvaa mavazi ya gharama kubwa na kujipamba na vito vya thamani kubwa yanayoshangaza au kukera wengine,”anasema mwanasiasa huyo aliyekuwa mbunge wa Rung-we mwaka 2015 hadi 2020.Anawakumbusha kuwa, picha na video zao zinaweza kutumiwa kama udhaifu na zikazunguka kwenye mitandao ya kijamii ku-waangusha.
 SHERIA 
Licha ya kuwapo kwa sheria 

mfano ile ya Makosa ya Mtandao-ni na Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, zinaone-kana haziwezi kuwabana moja kwa moja watuhumiwa wanao-tuma picha, video na taarifa za kunyanyasa wanawake kwenye mitandao ya kijamii.Kwa mfano, mbunge wa viti maalumu, Felister Njau, anasema sheria ya makosa ya mtandaoni inaweza kuibua jinai na watu wakashitakiwa lakini kwenye sia-sa kunahitajika juhudi zaidi.Mfano kugombea ubunge au udiwani, muda wa kuendesha kesi unaweza kuwa mrefu na uchaguzi ukamalizika bila mtuhu-miwa kuchukuliwa hatua pengine baada ya kukosekana ushahidi usiotia shaka.
Anasema aliyechafuliwa anarudishwa nyuma kwa kutu-
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akiwa na mwenyeji wake, Rais wa Kenya Dk. William Ruto (wa tatu kulia) 
pamoja na viongozi wengine, wakati wa hafla ya uzinduzi wa Kampeni ya Raila Odinga, Waziri Mkuu 
mstaafu wa Kenya anayewania nafasi ya Mwenyekiti Kamisheni ya Umoja wa Afrika (AU), Ikulu ya Nairobi, 
jana. Habari Uk. 2. PICHA: IKULU 
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Aliyenaswa 
wizi mtoto 

adaiwa 
kutaka 

kulipwa  
milioni 50/-

Sakata wodi lazua Sakata wodi lazua 
kizaazaa bungeni kizaazaa bungeni 
• Yaelezwa kulaza wanaume, wanawake na watoto kwa 
pamoja, Spika ataka ukweli ujulikane… Endelea uk. 3Dk. Tulia Ackson

Angelina 
Mabula
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Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson akimwapisha Hamza Johari kuwa Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali (AG), wakati wa mkutano wa 16 wa Bunge, jijini Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Romana Mallya

MKAZI wa Mikwambe, wilay-
ani Kigamboni, mkoani Dar es 
Salaam, Zakia Timu (26), ana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi kwa 
tuhuma za kumwiba mtoto 
Zulkaiya Ndambwe (4) kama 
‘dili’ la kujipatia Sh. milioni 50.

Mwanamke huyo baada ya 
kuhojiwa inadaiwa amekiri 
kumwiba mtoto huyo baada ya 
kupata taarifa ya mtu aliyekuwa 
anatafuta mtoto asiye na wa-
zazi na anaishi katika mazingira 
magumu ili aweze kufuata tara-
tibu za kumwasili.

Shaka iliyojitokeza ni pale 
mwanamke huyo kudaiwa ku-
taka anayehitaji kuasili mtoto 
amjengee nyumba ya vyumba 
vitatu au kupewa Sh. milioni 50 
kwa ajili ya mtoto huyo.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, 
Naibu Kamishna wa Polisi (DCP) 
David Misime alisema jana kuwa 
kutokana na kinachodaiwa 
tamaa za mwanamke huyo, al-
iona amepata ‘dili’ na kwenda 
kuiba mtoto huyo.

DCP Misime alisema kuwa 

Agosti 8 mwaka huu, ilitolewa 
taarifa ya polisi kuwa katika Ki-
jiji cha Jaribu Mpakani, wilayani 
Kibiti, Mkoa wa Kipolisi Rufiji, 
mtoto huyo amepotea.

“Taarifa za kupotea mtoto 
huyo zilisambaa pia katika 
mitandao ya kijamii na baadhi 
ya watu walitoa maoni mbal-
imbali, matamshi na maneno 
chanya na hasi.

“Uchunguzi wa awali ulibaini-
sha kuwa mtoto huyo alichuku-
liwa na mwanamke mmoja 
mweupe alipokuwa anacheza 
na watoto wenzake,” alisema.

DCP Misime alisema Jeshi la 
Polisi lilipokea taarifa nyingi 
na baada ya kuzichambua kwa 
kina, nyingi zilibainika si za 
kweli, zingine zilikuwa ni za ku-
taka kulipiza kisasi na nyingine 
kutaka kusambaratisha familia.

Alisema kwa vile Jeshi la Polisi 
lilisambaza taarifa za kupotea 
kwa mtoto huyo maeneo mbal-
imbali, Agosti 23 mwaka huu, 
zilipokewa taarifa kutoka kwa 
raia wema kuwa mtoto huyo 
amepatikana huko Mikwambe, 
akiwa na mwanamke huyo.

“Amekiri kumwiba mtoto 
huyo na kutokana na kukutwa 
naye na kwa kukiri kwake, Jeshi 
la Polisi linaendelea kumshiki-
likia ili kukamilisha uchunguzi,” 
alisema.

Alisema kilichomsukuma ku-
fanya tukio hilo ni baada ya ku-
pata taarifa ya mtu huyo anay-
etaka kumwasili mtoto.

DCP Misime alisema alipoam-
biwa waanze kufuatilia taratibu 
na kutakiwa alete ndugu wen-
gine, vyeti na waende kwa kion-
gozi wa Serikali za Mitaa kwa 
utambuzi, mwanamke huyo 
alianza kusita na kushindwa 
kutekeleza masharti hayo.

“Ndipo shaka ikaanza na ku-
sababisha kutiliwa shaka. Shaka 
nyingine ilijitokeza pale alipoan-
za kudai ajengewe nyumba ya 
vyumba vitatu au apewe Sh. mil-
ioni 50,” alisema.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, 
Jeshi la Polisi kupitia maka-
manda wake wa mikoa ya Shin-
yanga na Mwanza, lilieleza kuwa 
matukio mengi ya wizi wa wa-
toto yanatokana na wanaoiba 
kutokuwa na uwezo wa kuzaa.

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema nchi za Afrika zina 
wajibu wa kuhakikisha Umoja 
wa Afrika (AU), unaendelea 
kushikamana kwa kuzingatia 
malengo makuu na muhimu 
yaliyowekwa ikiwamo kuzinga-
tia mageuzi ya kikatiba.

Pia, nchi hizo zitambue 
zinawajibu wa kuimarisha uwa-
jibikaji na kuweka silaha chini 
na kuupa nafasi umoja huo 
kutimiza malengo iliyojiwekea 
ikiwamo ajenda ya maendeleo.

Aliyasema hayo jana akiwa 
Nairobi, nchini Kenya katika 
hafla ya uzinduzi wa kampeni 
ya Raila Odinga, Waziri Mkuu 
mstaafu wa Kenya, anayewania 
nafasi ya Mwenyekiti wa Kam-
isheni ya Umoja wa Afrika (AU).

“Pamoja na hatua zilizofiki-
wa na umoja huu, kuna haja ya 
kuyafikia malengo makuu kwa 
kuhakikisha, sauti zetu, sauti za 
Waafrika zinasikika kwenye mi-
jadala ya kidunia, hasa katika 
mabadiliko ya tabianchi kuin-
gia kwenye nishati safi.

Kufikia maendeleo ya Akili 
Mnemba (AI) duniani. Hii ina 
maana kwamba Serikali ya 
Tanzania inamthibitisha Raila 
Odinga, kuwania nafasi ya 
Mwenyekiti wa Kamisheni ya 
Umoja wa Afrika (AU). Tan-
zania inamfahamu Odinga 
kwamba ni Mwafrika kiongozi 
anayeamini katika ushirikiano 
kivitendo,” alisema Rais Samia.

Alisema, Raila mwenye taalu-
ma ya uhandisi anafahamu AU 
inahitaji zaidi miundombinu ili 
kuondokana na pengo lilimo 

kwenye sekta hiyo ili kufikia Af-
rika imara na yenye uwezo.

“Odinga anaweza kusimama 
imara katika kuhakikisha kip-
aumbele cha maendeleo kwa 
Afrika kinazingatiwa. Tanzania 
inawahakikishia kwamba in-
aungana na Wakenya, kumuun-
ga mkono Odinga kuwania 
nafasi hiyo…baba anatosha, 
achaguliwe,” alisema Samia.

Rais wa Uganda, Yoweri Mu-
seveni alisema kwamba tatizo 
kubwau liliopo miongoni mwa 
nchi za kiafrika ni umaskini, 
unaohitaji kupatiwa ufumbuzi 
kwa kuhakikisha kuna huduma 
muhimu bora za kijamii.

“Tunahitaji madaktari wa 
kiuchumi kwenye jamii na uki-
angalia jamii zetu Afrika utaji-
uliza nini tatizo, makabila, dini 
zipo. Tukaja tukabaini ugonjwa 
mkubwa ni ustawi duni kwenye 
jamii, umaskini.

“Watu wanahitaji chakula, 
malazi, elimu na kwa namna 
gani watavipata? Unahitajika 
ustawi wa kijamii. Watu kama 
wanazalisha mali bila hesabu, 
wanashindwa kufanya ucham-
buzi watashindwa kuondokana 
na umaskini,” alisema Musev-
eni.

Alisema katika yote kikubwa 
kinachohitajika ni uzalendo 
kutoka kwa wananchi wa bara 
hilo, kwa kununua bidhaa zi-
nazolishwa nchini mwao ili 
kuinua kiwango cha soko na 
uchumi wa ndani.

Hafla hiyo imehudhuriwa 
pia na Rais Museveni; Rais wa 
Jamhuri ya Sudan Kusini, Salva 
Kiir Mayardit; Waziri Mkuu wa 
Burundi, Gervais Ndirakobuca 
na viongozi wengine.

Aliyenaswa tuhuma kuiba mtoto 
adaiwa kutaka alipwe milioni 50/-

Samia aeleza umuhimu AU 
kuzingatia mageuzi kikatiba
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Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji Jacobs Mwambegele (kushoto), 
akizungumza wakati akifungua  mafunzo ya siku mbili kwa Waratibu wa Uandikishaji wa 
mkoa, Maofisa Waandikishaji, Maofisa Waandikishaji Wasaidizi ngazi ya Jimbo, Maofisa Uch-
aguzi, Maofisa Ugavi na Maofisa TEHAMA wa Halmashauri, mjini Musoma, mkoani Mara juzi.             
PICHA: INEC

Prof. Janabi: Juisi 
ya kukamua hatari
Na Christina   Mwakan-
gale

MKURUGENZI Mtend-
aji wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Prof. 
Mohamed Janabi amesema 
unywaji juisi iliyokamuliwa 
kwa matunda halisi, un-
aweza kuwa hatari kiafya 
kutokana na kiwango cha 
matunda kinachotumika 
kuwa kwa wingi.

Anasema kiafya tunda 
linapaswa kuliwa kama 
lilivyo kabla ya kulichakata 
ama kulikamua na kuwa 
juisi.

Anasema kula matunda 
badala ya juisi kunasaidia 
mlaji kubaini kiwango na 
idadi ya matunda aliyokula.

Prof. Janabi, ambaye pia 
ni Mhadhiri Mshiriki wa 
Chuo Kikuu cha Magonjwa 
ya Moyo cha Marekani 
(FACC), anatoa ‘darasa’ hilo 
katika kitabu chake cha 
‘Mtindo wa Maisha na Afya 

Yako’.
“Ni vyema kula tunda 

lilivyo kuliko kukamua juisi. 
Kwa mfano, ili upate glasi 
moja ya juisi ya chungwa, 
unahitaji machungwa ma-
tano.

“Ukinywa glasi tatu kwa 
siku, yaani asubuhi, mcha-
na na jioni, maana yake 
itakuwa umekula machun-
gwa 15 na kwa siku 10 ni 
sawa machungwa 150 na 
kwa mwezi ni machungwa 
450.

“Hicho ni kiasi kikubwa 
sana ambacho kinaweza 
kuleta shida mwilini kuto-
kana na kiwango chake cha 
sukari,” anasema Prof. Jana-
bi ambaye pia ni bingwa wa 
magonjwa ya moyo.

Anasema tatizo la ma-
gonjwa yasiyoambukiza 
(NCD), ni janga na chim-
buko lake ni tabia ya ulaji 
chakula usio sahihi. “Kwa 
maana hiyo, njia ya kwanza 
kushughulika na janga hili 

Na Paul Mabeja, DODOMA

MBUNGE wa Ilemela (CCM), Dk. 
Angelina Mabula, ameibua sakata 
jipya bungeni: 

Katika siku ya kwanza ya mku-
tano wa Bunge jana, alisema Kituo 
cha Afya Sangabuye, Manispaa 
ya Ilemela, mkoani Mwanza kina 
wodi moja inayotumiwa na wa-
naume, wanawake na watoto.

Kutokana na hoja hiyo ya 
mbunge, Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson, ameelekeza Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) itafute taar-
ifa kwa kina kuhusu suala hilo na 
kutolea ufafanuzi bungeni - watu 
hao wanalalaje katika wodi moja 
ili jambo hilo likae vizuri katika 
taarifa za Bunge.

Akiuliza swali la nyongeza bun-
geni jana, mbunge huyo alisema 
kituo hicho kimetokana na ku-
pandishwa hadhi kutoka zahanati 
na kuwa kituo cha afya mwaka 
1999, lakini hadi sasa kina wodi 
moja inayotumiwa na wanawake, 
wanaume na watoto na kuhoji ni 
lini serikali itakamilisha majengo 
ya kituo hicho pamoja na kujenga 
uzio.

“Katika kituo hicho, kitanda 
kimoja unakuta amelazwa mwa-
namke na kinachofuata, mwana-
mume na kingine mwanamke ana 
mtoto, na ni kutoka mwaka 1999 
miundombinu haijakamilika,” 
alisema.

Kabla ya kumkaribisha Naibu 

Waziri Ofisi ya Rais Dk. Festo 
Dugange, Spika wa Bunge Dk. Tu-
lia Ackson alionesha kushtushwa 
na jambo hilo na kumhoji mbunge 
Mabula:

“Mheshimiwa Angelina Mabula; 
watoto, wanawake na wanaume 
wanalazwa katika wodi moja?”

Mbunge huyo akajibu, “Kweli 
Mweshimiwa Spika”. Spika Tulia 
akauliza tena, “Wanawezaje kwa 
wodi moja, ninapata shaka, yaani 
wameweka mapazia au nini?”

Akitoa ufafanuzi kuhusu hilo, 
Mbunge Mabula alisema, “Katika 
kituo hicho cha afya unaweza 
ukakuta kitanda kimoja amelazwa 
mwanamke, kitanda kinachofuata 
kuna mwanamume na kingine 
kuna mwanamke mwenye mtoto, 
ndani ya wodi moja na ni tangu 
1999 miundombinu hiyo haijaka-
milika.”

Katika majibu yake, Naibu Wazi-
ri wa Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Dk. 
Dugange, alisema kuwa kwa mu-
jibu wa utaratibu na Sera ya Afya, 
hairuhusiwi kulaza wagonjwa wa 
jinsia tofauti katika wodi moja.

“Kwa taarifa hii, TAMISEMI tu-
naipokea kwamba kuna tatizo ka-
tika uongozi wa hospitali hiyo na 
manispaa yenyewe.

“Ninaomba Mheshimiwa Spika 
nichukue hoja hii nimwelekeze 
Mkurugenzi wa Manispaa leo 
( jana) hii afike pale mara moja na 
atupe taarifa rasmi TAMISEMI, ili 
kuona namna nzuri ya kutoa hu-
duma kwa wagonjwa wanaolazwa 

kwa kuwa haikubaliki kulaza wa-
nawake na wanaume wodi moja,” 
alisema.

Dk. Dugange pia alimwagiza 
Mkurugenzi wa manispaa hiyo 
kupitia mapato ya ndani kuanza 
ujenzi wakati TAMISEMI ikitafuta 
fedha kwa ajili ya kuwaunga mko-
no.

Awali katika swali la msingi, 
Mbunge wa Korogwe Mjini (CCM), 
Dk. Alfred Kimea, alihoji lini Kituo 
cha Afya Mgombezi kitapatiwa 
fedha iliyobaki Sh. milioni 250 ili 
kumalizia ujenzi wake.

Akijibu swali hilo, Dk. Dugange 
alisema katika mwaka wa fedha 
2021/22, serikali iliipatia Hal-
mashauri ya Mji wa Korogwe, Sh. 
milioni 250 kwa ajili ya kuipandi-
sha hadhi Zahanati ya Mgombezi 
kuwa kituo cha afya. 

“Fedha hizo zimejenga wodi 
ya wazazi na jengo la upasuaji 
ambapo, jengo la wazazi tayari 
limekamilika na linatumika. Jengo 
la upasuaji lipo katika hatua ya 
umaliziaji ambapo zinahitajika Sh. 
milioni 36 kulikamilisha,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema 
kuwa katika mwaka wa fedha 
2025/26, serikali kupitia mapato 
ya ndani ya Halmashauri ya Mji 
wa Korogwe itakitengea Sh. mil-
ioni 36 kwa ajili ya

ukamilishaji jengo la upasuaji 
na serikali itatenga Sh. milioni 250 
kwa ajili ya ujenzi wa miundom-
binu iliyosalia.

Serikali yatoa kibali 
ajira mpya 47,404
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

SERIKALI imesema 
katika mwaka wa fedha 
2023/24, imetoa kibali cha 
nafasi 47,404 za ajira mpya 
kwa waajiri wote ambazo 
kila mwajiri katika jimbo 
amepata nafasi kwa kuzin-
gatia Ikama ya watumishi 
katika maeneo hayo.

Aidha, katika kutekeleza 
kibali hicho, serikali kupitia 
Sekretarieti ya Ajira katika 
Utumishi wa Umma im-
etangaza nafasi katika kada 
za Elimu na Afya kimkoa 
na usaili utafanyika katika 
ngazi ya mkoa.

Naibu Waziri Ofisi ya 
Rais Menejimeti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, Deus Sangu, alisema 
hayo jana bungeni wakati 
akijibu swali la Mbunge wa 
Nachingwea, Amandus Ch-
inguile (CCM).

Mbunge huyo alihoji 
kuwa serikali haioni haja 
ya kuanzisha mfumo utaka-
owezesha kupata idadi 
sawa ya nafasi za ajira kati-
ka kila jimbo kuliko mfumo 
wa sasa.

Akijibu swali hilo Sangu 
alisema kwa mujibu wa 
Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa 

Umma ya mwaka 2008, 
toleo la pili, aya ya 4.2, na-
fasi za ajira hutolewa kwa 
ushindani na kwa kuzinga-
tia sifa stahiki kwa mujibu 
wa Miundo ya Maendeleo 
ya Utumishi ya kada husika.

“Vile vile, nafasi wazi za 
ajira hutolewa kwa kuzin-
gatia ikama ya watumishi 
katika taasisi husika am-
bayo inajumuisha mahitaji 
halisi yaliyopo katika taasisi 
husika,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa 
hati idhini inayoanzisha 
kila taasisi, mahitaji ya 
watumishi ya taasisi moja 
hutofautiana na nyingine 
kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo ukubwa na 
wingi wa majukumu.  

Vile vile, alisema idadi ya 
taasisi za umma zinatofau-
tiana kwa kila jimbo.

“Kwa msingi huo, idadi ya 
nafasi za ajira hutofautiana 
kati ya jimbo moja na jin-
gine,” alisema.

“Kutokana na maelezo 
hayo, katika mwaka wa fed-
ha 2023/2024, serikali ime-
toa kibali cha nafasi 47,404 
za ajira mpya kwa waajiri 
wote, kila mwajiri katika 
kila jimbo amepata nafasi 
kwa kuzingatia Ikama ya 
Watumishi katika maeneo 
hayo,” alisema.

Sakata wodi lazua kizaazaa bungeni
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Kesi kupinga TAMISEMI 
kusimamia uchaguzi wa 
mitaa kuanza kuunguruma
Na Grace Mwakalinga

KESI ya kupinga Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa  (TAMISEMI) kusi-
mamia uchaguzi wa serikali za mitaa ulio-
pangwa kufanyika Novemba 27, mwaka huu, 
kuanza kusikilizwa leo. 
Kesi hiyo iliyofunguliwa na Watanzania 

watatu, Bob Wangwe, Dk. Ananilea Nkya na 
Bubelwa Kaiza, itasikilizwa katika Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es Salaam 
mbele ya Jaji  Wilfred Dynsobera
Msingi wa pingamizi hilo ni kuiomba ma-

hakama kuiondoa TAMISEMI kusimamia uch-
aguzi huo  kwa kuwa Sheria ya  Tume Huru 
ya Taifa ya Uchaguzi ya mwaka 2024 na 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 Ibara ya 76 (6) (e) inaitam-
bua tume kusimamia uchaguzi.
Wakizungumza jana na waandishi wa habari 

,  walalamikaji hao walisema kitendo cha 
TAMISEMI kusimamia uchaguzi ni batili kwa 
kuwa inapoka haki, uwazi na kusababisha 
michakato kutoaminika.
Dk. Nkya alisema kwa mujibu wa katiba, 

wanaona ni kinyume cha sheria za nchi 
iwapo TAMISEMI itasimamia uchaguzi wa 
serikali za vijiji, kamati za mitaa na wenyevi-
ti wa vitongoji.
Alifafanua kuwa kifungu cha 10 (1) (c) cha 

Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
namba 2 ya mwaka 2024, kinatoa wajibu na 
mamlaka ya kusimamia uchaguzi wa serikali  
za vijiji, kamati za mitaa na wenyeviti wa 
vitongoji kwa  tume na si TAMISEMI.
“Tumefungua shauri hili kwa kutambua 

kwamba raia ndio mamlaka ya nchi kwa mu-
jibu wa  Katiba  ya Tanzania Ibara ya 8 (1) 
(a) ambayo inaeleza  wananchi ndio msingi 
wa mamlaka yote  na serikali itapata ma-
daraka na mamlaka yake yote kutoka kwa 
wananchi,” alisema. 
Dk. Nkya alisema msingi wa kisheria wa 

shauri hilo ni kuhoji TAMISEMI kusimamia 
uchaguzi kunaleta hatari  ya utoaji wa haki 
na uwazi wa mchakato wa uchaguzi, hivyo 
uamuzi wa kupinga, unalenga kulinda haki 
ya kikatiba ya raia wa Tanzania  kushiriki 
mchakato  kidemokrasia.
Wangwe alisema kwa mujibu wa Ibara ya 26 

(2) ya  Katiba,  kila mtu ana haki ya kuchukua 
hatua za kisheria, hivyo uamuzi wao ni sahihi 
katika kulinda demokrasia nchini.
Alisema Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

(INEC)  ndiyo yenye mamlaka ya kusimamia 
uchaguzi  kwa kuzingatia sheria itakayotung-
wa na Bunge na walitegemea kupata sheria 
hizo, badala yake  wameona TAMISEMI ku-
tunga kanuni za kusimamia mchakato.
“Ibara ya 74(6) (e) inaeleza kuwa Tume Huru 

ya Taifa ya Uchaguzi itatekeleza majukumu 
yote yatakayotolewa na Bunge.  Kwa mantiki 
hiyo TAMISEMI haina mamlaka ya kisheria 
kusimamia uchaguzi,” alisema Wangwe.
Kaiza alisema uchaguzi uliopita ulikuwa na 

dosari kadhaa ikiwamo baadhi ya vyama vya 
kisiasa kupitisha wagombea bila kupingwa, 
wengine kuenguliwa na kutokuwapo uhuru 
na haki  kwenye mchakato wa kuwapata 
viongozi.
Alisema wameamua kufungua shauri kupin-

ga TAMISEMI kusimamia uchaguzi ili kuondoa 
dosari zilizojitokeza kwenye uchaguzi uli-
opita na kwamba katika uchaguzi wa mwaka 
huu, wanataka uwe huru, haki na wenye kuz-
ingatia misingi ya demokrasia.

PM ahimiza vyuo kuzalisha 
wahitimu wenye maarifa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI Mkuu Kassim Majiliwa 
ameitaka Taasisi ya Sayansi na 
Teknoloji ya Karume (KTIS) na 
zingine za mafunzo kuzalisha wahit-
imu wengi wenye maarifa na ujuzi 
unaohitajika katika soko la ajira.

Aliyasema hayo jana visiwani hapa 
wakati akizungumza katika sherehe 
za kuadhimisha kutimia miaka 50 
tangu kuanzishwa kwa idara ya ujen-
zi ya Chuo cha Sayansi na Teknolojia 
(KIST), alipomwakilisha Rais Dk Sa-
mia Suluhu Hassan.

Alisema kufanya hivyo ni kuongeza 
kiwango cha kazi na ubobezi am-
bazo zinafanywa na wazawa na ku-
punguza matumizi ya wataalamu wa 
kigeni na ikibidi wakigeni watumike 
katika kujenga na kuimarisha uzoefu 
kwa watanzania.

Aliwataka waajiri wote kuweka ut-
aratibu wa kuajiri wahandisi wahit-
imu wa ndani ili kuwajengea uwezo 
wakati wakiwa kazini kwa manufaa 
taifa.

Aidha, alitaka ushirikiano kwa 
taasisi zinazotoa mafunzo kutenga 
nafasi ya kuwapokea vijana waliopo 
vyuoni na serikali inaendelea ku-
weka mkazo kwenye elimu ya juu 
na kuwataka vijana wa Tanzania 
kuchangamkia fursa kwa mafunzo 
katika fani ya Sayansi na Teknolojia 
ambayo serikali kwa sasa imeweka 
kipaumbele.

Alisema uhandisi ni taaluma inay-
opaswa kuzingatia miiko na maadili 
na kwamba ni vyema wahandisi 
wakafuata maadili kwa miradi wa-
nayoisimamia inakidhi viwango vya 
kimataifa.

Alisema bodi za wasajili zina wa-
jibu kwa mujibu wa kisheria kusima-
mia maadili ya wahandisi na kampu-
ni za kihandisi na kutekeleza wajibu 
wao wa kusimamia kikamilifu taalu-
ma ya kihandisi kwa kuzingatia she-

ria na kanuni.
Aidha, alisema ta-

sisi hiyo imesaidia 
kuzalisha ajira kwa 
kutoa wahitimu ma-
hiri wa Sayansi na 
Teknolojia na ina 
mchango mkubwa 
kupunguza tatizo la 
ajira.

Alisema kila 
mmoja anatam-
bua na kuthamini 
mchango unaotole-
wa na wasanifu, wa-
handisi, wakadiriaji 
majengo pamoja na 
wataalamu wengine 

katika kuleta maendeleo ya nchi. 
Pia, wito umetolewa kwa Watan-

zania hasa watalaamu wa uhandisi, 
kuunda kampuni binafsi na zipo 
fursa kuunda kampuni na kuzisajili 
na serikali ina miradi mingi na ina-
taka kupunguza kuagiza kampuni 
kutoa nje na badala yake kuzitumia 
za ndani.

Alisema kuna ongezeko kubwa la 
miundombinu ya aina mbalimbali 
na katika miradi yote wahandisi wa-
metoa mchango mkubwa kuimari-
sha ujenzi wa miundombinu hiyo.

Aidha, serikali imekuwa ikiimari-
sha majengo ili kuwawezesha was-
omi kusoma katika mazingira bora 
kwa lengo la kuwa wabobezi katika 
fani wanazosomea.

Alizitaka taasisi za sekta binafi 
kutengeneza wigo kuhakikisha chuo 
hicho kinapanda kwa kufungua diri-
sha la kuwaleta wasomi kuja kufanya 
kazi kwa muda mfupi.

Majaaliwa alisema kwa kutambua 
mchango wa wahandisi serikali ya 
awamu ya kwanza chini ya uongozi 
wa Rais Karume ilianzisha chuo 
cha ufundi Karume na hadi sasa ki-
naimarika.

Taasisi hiyo imeendelea kutoa wa-

hitimu mahiri duniani kote na tangu 
kupandishwa hadhi imeshatoa wa-
hitimu 335 wakiwamo wanawake 
108.

Alisema taasisi hiyo ina umuhimu 
mkubwa katika taifa hasa ikizingati-
wa kuwa inatoa mafunzo ya kitaal-
uma ya Sayansi na Teknolojia, pia 
inachangia kukuza utafiti na ubunifu 
na kusisitiza kuwa utafiti unaofany-
wa usiishie katika maonesho bali 
uiingie katika masoko.

 Alitoa wito kwa taasisi binafsi 
kutengeneza wigo ili taasisi hiyo ya 
KITS kupanda na kufungua milango 
kwa wasomi kutoka nje kuja kujifun-
za japo kwa muda mfupi.

Mkuu chuo, Dk. Mahmoud Ab-
dulwahabi, alisema taasisi hiyo ili-
yoanzishwa mwaka 1966 ilianza ku-
toa mafunzo kwa fani mbili ambazo 
ni ufundi mitambo na umeme na 
ilipofika mwaka 1975 ilianza kutoa 
mafuno ya uhandisi ujenzi na sasa 
inatoa mafunzo fani 18 kwa ngazi ya 
shahada na stashahada.

Alisema serikali inaimarisha sekta 
ya afya kwa kujenga hospitali na vi-
faa tiba na katika kuunga mkono hilo 
imeazisha kozi ya injinia wa umeme 
na vifaa tiba.

Mwenyekiti wa Baraza wa KIST, 
Dk. Afua Khalfani Mohamed, alisema 
kwa miaka 50 ni dhahiri imeshajijen-
gea uzoefu mkubwa na hatua kubwa 
imechukuliwa licha ya changamoto 
mbalimbali ikiwamo ya miundombi-
nu. Alisema bado taasisi inahitaji ku-
fundisha watalamu mbalimbali wa 
teknolojia na misaada ili kukabiliana 
na mabadiliko ya teknolojia duniani 
na kupiga hatua.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Lela Muhamed 
Mussa, alimpongeza Rais Samia kwa 
kuwa mhandisi bingwa Tanzania 
kwa kujenga miundombinu ya kisa-
sa ikiwamo barabara, reli ya kisasa 
na usafiri wa anga. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Jukwaa la Katiba Tanzania,  Bob Wangwe (katikati), akizungumza na waandishi 
wa habari, Dar es Salaam jana, akiwataka wananchi wajitokeze katika Mahakama Kuu Tanzania Kanda 
ya Dar es Salaam kusikiliza shauri la kupinga TAMISEMI kusimamia uchaguzi wa Serikali za Mitaa, Vijiji 
na Vitongoji. Kulia ni Mwenyekiti wa Jukwaa hilo, Dk. Ananilea Nkya na Mwanaharakati, Bubelwa Kaiza. 
PICHA: IMANI NATHANIEL

Alisema 
taasisi hiyo 
ina umuhimu 
mkubwa 
katika 
taifa hasa 
ikizingatiwa 
kuwa inatoa 
mafunzo ya 
kitaaluma ya 
Sayansi na 
Teknolojia, 
pia inachang-
ia kukuza 
utafiti na 
ubunifu ...
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MAADHIMISHO ya kilele cha Wiki ya Usalama Barabarani yali-
fanyika juzi jijini Dodoma huku Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go, akiwa mgeni rasmi.  Shughuli mbalimbali zilifanyika katika maa-
dhimisho hayo yakiwamo maandamano ya vyombo vya moto na 
taarifa mbalimbali pamoja na takwimu za ajali za barabarani am-
bazo zimeonekana kuongezeka mwaka hadi mwaka. 

Kuhusu ajali za barabarani, kwa mwaka 2023 ajali za barabarani 
zilikuwa 1,733 zilizosababisha vifo vya watu 1,647 wakati zilizotokana 
na pikipiki katika kipindi hicho zilikuwa 435 zilizosababisha vifo 332 
ikilinganishwa na ajali 376 zilizosababisha vifo 332. 

Kwa mujibu wa takwimu hizo, ajali za barabarani zitokanazo na 
magari na pikipiki, zimekuwa zikiongezeka mwaka hadi mwaka 
na kugharimu maisha ya mamia ya Watanzania huku wengine 
wakiachwa na ulemavu wa kudumu. 

Sababu kubwa ambazo zimekuwa zikitajwa kuwa chanzo cha 
tatizo hilo ni ubovu wa magari na uzembe wa madereva,   pia 
rushwa kwa baadhi ya askari na maofisa wa usalama barabarani 
imekuwa ikitajwa kwamba ni chanzo kimojawapo. 

Kutokana na takwimu hizo, Dk. Mpango alitoa maagizo kadhaa 
katika kudhibiti ajali hizo ikiwamo kufanyika kwa ukaguzi wa mara 
kwa mara wa magari.

 Aliweka bayana kwamba mfumo wa sasa wa ukaguzi wa magari  
unaofanyika mara moja kila mwaka, tena wakati wa Wiki ya Nenda 
kwa Usalama, umepitwa na wakati. Kutokana na ukweli huo, Dk. 
Mpango aliagiza ukaguzi ufanyike angalau mara nne kila mwaka, 
kwa maana ya kila baada ya miezi mitatu. 

Sambamba na Dk. Mpango aliagiza udhibiti wa magari yanayobeba 
wanafunzi, mengi yakiwa ya shule binafsi ambayo alisema hayana 
ubora unaostahili ndiyo maana yamekuwa yakisababisha ajali na 
wanafunzi, yakiwamo mawili mkoani Arusha ambayo yaligharimu 
maisha ya wanafunzi. 

Pamoja na maagizo hayo yote ikiwamo matumizi ya teknolojia 
ya habari na mawasiliano (TEHAMA) katika kudhibiti ajali za 
barabarani, suala la ukaguzi wa magari mara kwa mara tena kila 
robo mwaka ni mwafaka. 

Hatua hiyo ni ya kuungwa mkono, hivyo inapaswa kutekelezwa 
na vyombo vinavyohusika vikiwamo Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Ardhini (LATRA) na jeshi la Polisi kupitia Kikosi cha 
Usalama Barabarani. 

Kama wahenga wasemavyo kisu kimegonga mfupa, ukaguzi wa 
magari na vyombo vingine vya moto mara kwa mara, utasaidia kwa 
kiasi kikubwa kupunguza ajali ambazo zimekuwa zikidaiwa kuwa 
zinatokana na ubovu wa magari. 

Haiingii akilini kuona vyombo vya moto ambavyo vinabeba 
dhamana kubwa ya maisha ya wanadamu vinafanyiwa ukaguzi 
mara moja kwa mwaka. 

Utekelezaji wa suala hili uko wazi na wala hauhitaji kuwapo 
mijadala kwa mustakabali wa maisha ya Watanzania kwa kuwa 
utawezesha kulinda nguvu kazi ya taifa ambayo imekuwa ikiteketea 
kila uchao kwa ajili za magari. Katika suala hili, hakuna kuoneana 
haya wala huruma kwa sababu kufanya hivyo kutasababisha 
Watanzania waendelee kutoa machozi kwa kupoteza ndugu zao 
ambao huangamia kutokana na ajali za barabarani. 

Ni kweli kwamba magari mengi hasa mabasi yanayosafirisha 
abiria ndani ya miji na kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine 
ni mabovu kiasi kwamba yanasababisha abiria kuwa na wasiwasi 
kutokana na hali yalivyo. 

Ni imani kwamba iwapo ukaguzi utafanyika, kuna uwezekano 
mkubwa wa magari mabovu na yasiyokidhi viwango yakawekwa 
kando katika kutoa huduma za usafiri kwa abiria. 

Kaulimbiu ihamasishe
kujitokeza kusajiliwa

Agizo kuhusu ukaguzi wa mara
kwa mara wa magari utekelezwe 
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Na Sabato 
Kasika

NOVEMBA mwishoni mwaka huu, ni 
kuchagua viongozi wa serikali za mitaa, 
na baadaye 2025  ni uchaguzi mkuu wa 
rais, wabunge, wawakilishi na madiwani 

Wakati huu ambao nchi inaelekea 
katika uchaguzi huo, Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi (INEC), nayo iko mikoani 
ikiendelea kuboresha daftari la kudumu 
la wapigakura. 

INEC inafanya kazi hiyo, ikichagizwa na 
kaulimbiu isemayo: “ Kujiandikisha kuwa 
mpigakura ni msingi wa uchaguzi bora”, 
ambayo inahimiza Watanzania kutambua 
umuhimu wa kujiandikisha na kushiriki 
katika  uchaguzi.

Kwa kaulimbiu hiyo, ni wazi kuwa  
tume imedhamiria kufanya mchakato 
wa uchaguzi kuwa bora zaidi, iwapo kila 
mwananchi mwenye sifa atashiriki tangu 
hatua ya kwanza hadi mwisho.

Katika mzunguko wa sasa unaoendelea 
wa kuboresha daftari hilo wapo 
waliojiandikisha kwa mara ya kwanza 
kwa kutimiza miaka 18, hivyo, watashiriki 
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Huenda kufikia uchaguzi mkuu 
mwakani, wakawepo wengine 
watakaokuwa wametimiza miaka hiyo 
wakati huo.

Mchakato unaoendelea sasa ni wa 
muhimu, kwa kuwa ndio unaohimizwa 
na kaulimbiu, inayohimiza kutaka kila 
Mtanzania mwenye sifa ajiandiakishe ili 
achague viongozi wa nchi.

Hivyo, kila anayejua kwamba ana sifa 
za kuwa mpigakura, katika uchaguzi 
ujao, ajitokeze ili tume imuorodheshe 
katika daftari la kudumu la wapigakura au 
iboreshe taarifa zake.

Miongoni mwa sifa zinazotajwa na 
tume ambazo mtu anatakiwa kuwa nazo 
ni uraia wa Tanzania, umri wa miaka 18 na 
akili timamu, 

Kwa kuwa kujiandikisha kuwa 
mpigakura ni msingi wa uchaguzi 
bora,  Watanzania hawana budi 
kulitambua hilo na kulifanyia kazi.

Kwa nini? Kwa sababu wapo baadhi ya 
watu ambao husema hawaoni umuhimu 
wa kupiga kura, kwa maelezo kwamba 
hata wakimpigia mgombea wanayemtaka, 

anashinda mwingine wasiyemtaka.
Hiyo ni miongoni mwa sababu zao, 

lakini sidhani kwamba kususa ni sawa, 
kwani kususa kunamfanya mgombea 
asiyetakiwa kushinda kirahisi. 

Hivyo, njia nzuri ni kuendelea kupiga 
kura katika mazingira yoyote badala ya 
kususia na kuwafanya wengine kuchagua 
mgombea usiyemtaka.

Ninaamini elimu ya mpigakura 
inaendelea kutolewa wakati huu ambao 
tume inaboreaha daftari la kudumu la 
wapigakura, hivyo, tuitumie kutambua 
haki za kuboresha taarifa zetu  ili baadaye 
tushiriki katika uchaguzi.

Kitendo cha tume kuja na  kaulimbiu 
hiyo, kinaonyesha imedhamiria 
kuboresha uchaguzi, hivyo, ingekuwa ni 
vyema kuiunga mkono kwa kujitokeza 
kwa wingi kujiandikisha na kuboresha 
taarifa za kila raia.

Vilevile, tunapokwenda kuboresha 
taarifa zetu au kujiandikisha, ni muhimu 
kuepuka mambo kadhaa ambayo tume 
inayataja, ikiwamo mtu kutoa taarifa zake 
lakini za uongo.

INEC pia inasema ni makosa kutoa 
taarifa za uongo za mtu mwingine kwa 
lengo la kuandikishwa kuwa mpigakura, 
hivyo, hairuhusu hilo litokee.

Pia,  wananchi wanatakiwa kuepuka 
kuomba kuandikishwa zaidi ya mara moja 
au kutoa tamko la uongo kuhusu kupotea 
au kuharibika kwa kadi ya mpigakura 
ama kifo.

Mwananchi pia anatakiwa kuepuka 
kununua au kuuza kadi ya mpigakura 
na kuiba ama kuharibu kadi ya 
mpigakura, mkazo ukiwa ni kaulimbiu ya 
“kujiandikisha kuwa mpigakura ni msingi 
wa uchaguzi bora”. 

  Ninaamini hayo yakizingatiwa, lengo 
la tume la kuandikisha wapigakura 
wapya 5,586,433 litatimia, lakini pia 
lengo la kuboresha taarifa za wapigakura 
litawezesha kupata vijana na raia wengi 
zaidi kushiriki zoezi hilo la kidemokrasia.

Kumbuka uchaguzi wa viongozi wa 
mchakato wa kidemokrasia ambao 
unampa kila raia nafasi ya kumchagua 
anayeamini anafaa kumuongoza.

Jumatano Agosti 28, 2024
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Nsekela, viongozi 
wa dini wateta 
katika uzinduzi 
Akaunti ya Sadaka
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela ameku-
tana na viongozi wa dini 
katika hafla ya uzinduzi 
wa Akaunti ya Sadaka, 
mahsusi kwa ajili ya taasisi 
za dini kukusanya sadaka, 
zaka na michango min-
gine inayolenga kurahi-
sishia waumini kumtolea 
Mwenyezi Mungu wakati 
wa ibada au hata wana-
poshindwa kuhudhuria 
ibada. 

Katika hafla hiyo, mamia 
ya viongozi na waumini 
wa dini na madhehebu 
mbalimbali nchini wame-
pongeza ubunifu uliofany-
wa na benki hiyo kwa kuja 
na Akaunti ya Sadaka am-
bayo itaongeza ukaribu 
kati ya waumini na nyum-
ba zao za ibada.

Akizungumza kuhusu 
Akaunti ya Sadaka, Nai-
bu Katibu wa Baraza la 
Maaskofu Katoliki Tanza-
nia (TEC), Padre Chesco 
Msaga alisema ni map-
induzi yatakayosaidia 
kukumbusha Wakristo 
kumtolea muumba wao 
ili kukamilisha kazi kubwa 
ya uenezi wa injili nchini 
na duniani kwa ujumla.

“Maisha ya mwan-
adamu hayana maana 
yoyote hapa duniani as-
ipomwabudu muumba 
wake na kumtolea zaka na 
sadaka kama ilivyoagizwa 
katika Biblia Takatifu. 

“Ninawapongeza Benki 
ya CRDB kwa ubunifu huu 
na ninawaomba wakristo 
kote nchini kuiona fursa 
hii ya kumtolea Bwana 
kirahisi,” alisema Padre 
Msaga.

Naibu Katibu huyo wa 
TEC alisema fursa zina-
zoletwa na maendeleo 
ya sayansi na teknolojia 
zinapaswa kutumiwa na 
wakristu kuimarisha uka-
ribu wao na Mwenyezi 
Mungu na kumtolea sad-
aka na zaka pamoja na 
michango mingine ni kati 
ya njia kuu za kutimiza 
agano na kuieneza injili 
takatifu.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mufti na Sheikh Mkuu 
wa Tanzania, Dk. Abuba-
kary Zubery Bin Ally, 
Sheikh Hilal Shaweji, al-
maarufu Sheikh Kipozeo, 
naye alipongeza ubunifu 

uliofanywa akisema uta-
wafaa sana Waislamu 
kushiriki kutoa sadaka 
ambayo ni kati ya nguzo 
muhimu za dini ya Kiis-
lamu. “Waislamu tumea-
gizwa kutoa sadaka na 
zaka. Tumeagizwa kutoa 
sadaka kwa ajili ya kuwa-
saidia wasiojiweza na kue-
ndeleza Uislamu duniani. 

“Ubunifu uliofanywa na 
Benki ya CRDB unaturahi-
sishia kutimiza msingi huu 
muhimu kwa imani yetu. 
Tusiwe tena na sababu ya 
kuwa mbali na Mwenyezi 
Mungu,” alisema Sheikh 
Kipozeo.  

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela alisema 
kuwa siku zote wame-
kuwa wakijitahidi kubuni 
huduma na bidhaa zina-
zokidhi mahitaji na ma-
tarajio ya wateja ukigusa 
sekta tofauti ukiwamo 
utamaduni na imani za 
watu watu wanaowahu-
dumia. 

“Maneno matakatifu 
yanasema binadamu 
aliumbwa ili amtukuze 
muumba wake. Hili ni 
jukumu letu wanadamu 
kwa kipindi chote cha 
maisha yetu hapa duniani. 

“Katika kumtukuza 
Mwenyezi Mungu, tuna-
kumbushwa kumtolea 
sadaka na zaka pia. Azma 
ya Benki yetu ya CRDB 
siku zote imekuwa kuki-
dhi matarajio na mahitaji 
ya wateja wetu na jamii 
tunayoihudumia kwa 
ujumla.  

“Katika kufanikisha 
hili tumekuwa tukibuni 
huduma na akaunti zina-
zoendana na misingi ya 
imani pamoja na maeneo 
mengine, mfano biashara, 
uwekezaji na utunzaji aki-
ba,” alisema Nsekela.

Katika jitihada hizi, 
Nsekela alisema tayari 
Benki ya CRDB imebuni 
Huduma za Al Barakah 
zinazoendana na imani ya 
Kiislamu, lakini kuna fursa 
ya kuwahudumia zaidi 
waumini wote pamoja na 
taasisi za dini kwa ujumla 
ndio maana sasa imeleta 
Akaunti ya Sadaka.

Mkurugenzi alihimiza 
Watanzania kumtolea 
Mwenyezi Mungu fungu 
lake bila kukosa kwa kuwa 
benki hiyo imeondoa ugu-
mu uliokuwapo mwan-
zoni. 

Mashirika 40 tegemezi kupigwa panga 
Na Allan Isack, ARUSHA

SERIKALI kwa mwaka wa fedha 
2024/25, inatarajia  kufuta taasisi 
na mashirika ya umma 40 yal-
iyoshindwa kujiendesha kwa 
kutegemea ruzuku na gharama za 
uendeshaji kutoka serikali kuu.

Msajili wa Hazina, Nehemiah 
Mchechu, alisema hayo jana waka-
ti akizungumza na waandishi wa 
habari kuelekea ufunguzi wa kikao 
kazi cha wenyeviti wa bodi na wa-
tendaji wakuu wa taasisi za umma.

Kwa mujibu wa Mchechu, mku-
tano huo utafunguliwa leo na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan na unat-
arajiwa kufanyika  katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa Arusha 
(AICC).

“Tutakuwa na taasisi ambazo 
tunaona mchango wake,ndani ya 
pato la serikali ambazo pia tuna-
ziona zikipunguza utegemezi ku-
toka katika mfuko wa serikali.

“Tunafikiri mwaka huu tuna-
poenda kuumaliza na kuanza 
mwaka ujao wa fedha, lengo letu 
ni kupunguza taasisi tegemezi 
kwa serikali ikiwamo kulipiwa 
mishahara na serikali au gharama 
za uendeshaji angalau taasisi 30 
mpaka 40,” alisema.

Mchechu alisema wakifani-
kiwa kwenye jambo hilo, wata-
waeleza wanaochangia mfuko huo 
kuongeza kasi ya kuchangia gawio 

Mufti wa Tanzania, Dk. Zubery bin Ally (kulia) akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid 
Nsekela (wa pili kulia), katika uzinduzi wa Akaunti ya Sadaka, jijini Dar es Salaam. Wengine (kutoka kushoto) ni 
Naibu Katibu wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC), Padre Chesco Msaga, Rais wa Manabii na Mitume, 
Nabii Joshua Aram Mantyala, Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika wa 
Azania Front, Mchungaji Charles Mzinga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Tunafikiri mwaka huu tuna-
poenda kuumaliza na kuanza 
mwaka ujao wa fedha, lengo 
letu ni kupunguza taasisi 
tegemezi kwa serikali ikiwamo 
kulipiwa mishahara na seri-
kali au gharama za uendeshaji 
angalau taasisi 30 mpaka 40,” 

na serikali itakuwa na fedha za kutosha 
za kutoa huduma muhimu za kijamii.

Pia  alisema Ofisi ya Msaili wa Haz-
ina imepewa jukumu la kusimamia 
uwekezaji wa umma mahali popote 
ikiwamo kwenye mashirika ya umma 
na nje ya mashirika hayo.

Alisema kwa sasa wana mashirika ya 
umma 248 na yasiyokuwa ya umma 58 
ambayo serikali ina gawio la kuanzia 
asilimia 50 kushuka chini.

Mchechu pia alisema uwekezaji wa 
mashirika hayo una thamani ya Sh. 
trilioni 76 na kuelekea kufunga hesabu 
za mwaka huu, wanatarajia uwekezaji 
utaongezeka kutokana na utendaji kazi 
unaoendelea kufanywa na serikali.

“Hizi Sh. trilioni 76 ni fedha nyingi 
sana katika hatima ya Watanzania kwa 
kuwa ni uwekezaji mkubwa kupitia 
serikali na ni kitu muhimu kwa uchumi 
wetu,” alisema Mchechu.

Alisema kundi la washiriki wa mku-
tano huo wanaokutana mkoani humo, 
ndio wanasimamia mapato yasiyoku-

wa ya kikodi kwa zaidi ya asilimia 
95 kwa mapato hayo serikali ina-
pata kwa sehemu kubwa kwenye 
uwekezaji wake.

“Kikao hiki ni muhimu sana kwa 
kuwa kwa sehemu kibwa kinagusa 
uchumi wa nchi na wamefanikiwa 
kufanya mabadiliko mengi na ma-
boresho ya usimamizi wa taasisi 
hizi,” aliongeza.

Mchechu pia alisema taasisi 
zilizochangia mwaka wa fedha 
uliopita kutoa gawiwo kwa seri-
kali ziliongezeka kutoka taasisi 109 
mpaka 145 na ongezeko ni taasisi 
36.

Alisema katika kipindi cha 
mwaka huu wa fedha wameima-
risha mafunzo ya bodi zinazoon-
goza hizo taasisi,kutoa miongozo 
mbalimbali ikiwamo uimarishaji 
wakazi.

Kadhalika, alisema katika kikao 
hicho, watakuwa na mawasilisho 
mbalimbali yatakayofanywa na 
watoa mada wa ndani ya nchi na 
nje na  kikao kimejikita kuzisu-
kuma taasisi za umma kuanza ku-
fikiria uwekezaji nje ya mipaka ya 
Tanzania.

Mchechu alisema washiriki wata-
pata fursa ya kubadilishana uzoefu 
kupitia maazimio waliyokubaliana 
katika  kikao cha mwaka jana, ku-
kumbushana matarajio ya serikali 
na kuweka mipango mkakati ya 
mwaka huu.
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‘Usafiri majini 
utachochea 
ukuaji uchumi 
wa Tanzania’
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Uchuku-
zi, Prof. Godius Kahyarara amesema 
serikali inatekeleza mipango mad-
hubuti ya kuchochea ukuaji uchumi 
wa Tanzania kwa kuwekeza katika 
ujenzi wa miundombinu ya usafiri wa 
majini.

Prof. Kahyarara aliyasema juzi 
wakati akifungua Mkutano wa 27 wa 
Kamati ya Kusimamia Utekelezaji wa 
Hati ya Makubaliano ya Ukaguzi wa 
Meli katika Bahari ya Hindi (IOMOU), 
wenye lengo la kujadili na kubadilis-
hana uzoefu kuhusu ukaguzi wa meli 
zinazoingia katika bandari za nchi wa-
nachama.

Alisema serikali imewekeza katika 
bandari, hali inayochochea mageuzi 
makubwa na kuleta matunda yenye 
tija kubwa, ikiwamo kupunguza foleni 
za meli kusubiri kutia nanga kutoka 
meli 40 hadi kufikia meli 18 kwa siku.

“Kwetu Tanzania, Bahari ya Hindi ni 
muhimu kwa sababu, asilimia 98 ya bi-
ashara za nje zinapita katika Bahari ya 
Hindi,” alisema Prof. Kahyarara.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC), 
Mohamed Salum alisema TASAC im-
efarijika kupata fursa ya kuratibu na 
kuandaa mkutano huo wa kimataifa 
kwa nchi za ukanda wa Bahari ya Hin-
di.

Alisema mkutano huo unatoa fursa 
kwa nchi wanachama kubadilishana 
uzoefu kuhusu ukaguzi wa meli zina-
zoingia katika bandari za nchi wana-
chama.

“Wataalamu kutoka maeneo mbal-
imbali duniani wamekutana kuanzia 
leo ( juzi) Agosti 26-30 mwaka huu, ili 
kujengeana uwezo wa namna bora 
ya kushirikiana katika kutekeleza 
makubaliano ya ukaguzi wa meli za 
kimataifa zinazoingia bandarini,” alise-
ma.

Salum alisema waday hao pia wana-
jadiliana namna ya kuimarisha udhibi-
ti wa usalama, ulinzi wa vyombo vya 
usafiri na utunzaji mazingira majini.

Mkutano huo wa 27 wa IOMOU una-
fanyika katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius Nyerere, jijini Dar 
es Salaam.

Nchi 14 zinashiriki ambazo ni Aus-
tralia, Afrika Kusini, Comoro, Kenya, 
Msumbiji, Madagasca, Msumbiji, Visi-
wa vya Shelisheli, India, Iran, Japan, 
Myamar, Sri Lanka na wenyeji Tanza-
nia.

IOMOU inaadhimisha miaka 25 tan-
gu kuanzisha makubaliano hayo na 
Tanzania ikiwa ni miongoni mwa nchi 
sita za mwanzo kukubali kutia saini 
mkataba huo ambao kwa sasa kuna 
nchi zaidi ya 20 zinazoshirikiana ka-
tika kuutekeleza.

IOMOU inalenga kubaini na ku-
tokomeza meli zilizo chini ya kiwango 
katika Bahari ya Hindi.

Daraja la Nyerere kukabidhiwa
baada ya bil. 344/- kupatikana

Na Paul Mabeja, DODOMA

MRADI wa Daraja la Nyerere 
Kigamboni ulioko wilayani Kigam-
boni, mkoani Dar es Salaam, 
unatarajiwa kukabidhiwa seri-
kalini baada ya kukusanywa Sh. 
bilioni 344, ambazo ni gharama 
za uwekezaji uliofanywa na Mfu-
ko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF).

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Ajira, Vijana na We-
nye Ulemavu, Patrobas Katambi, 
aliyasema hayo jana bungeni 
wakati anajibu swali la Mbunge 
wa Kigamboni, Faustine Ndun-
gulile (CCM).

Mbunge huyo alitaka kujua lini 
NSSF itakamilisha makusanyo ya 
deni la ujenzi wa Daraja la Nyerere 
Kigamboni na kulikabidhi daraja 
hilo serikalini.

Akijibu swali hilo, Katambi alise-
ma mfuko wa NSSF ulianza rasmi 
uendeshaji Daraja la Nyerere 
mwezi Mei 2016.

Alisema hadi kufikia mwezi Julai 
mwaka huu, jumla ya Sh. bilioni 
102.18 zimekusanywa kutokana na 
tozo mbalimbali.

“Kwa mujibu wa taarifa ya up-
embuzi yakinifu wa mradi wakati 
wa kuanzishwa kwake, mradi 
utarejesha          fedha za mfuko 
kiasi         cha           Sh.    bilioni 
344 hadi    kukamilika       kwake       
kwa kipindi          cha      miaka 30,” 
alisema.

Katambi alisema fedha hizo ni 
gharama za uwekezaji pamoja 
na ulinzi na thamani ya fedha ili-
yowekezwa na kwamba, baada ya 
kurejeshwa mradi utakabidhiwa 
serikalini.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, Prof. Godius Kahyarara (katikati waliokaa), akiwa katika picha ya pamoja 
na wadau waliohudhuria  Mkutano wa 27 wa Kamati ya Kusimamia Utekelezaji wa Hati ya Makubaliano ya 
Ukaguzi wa Meli katika Bahari ya Hindi  (IOMOU), jijini Dar es Salaam jana, wenye lengo la kujadili na kubadilis-
hana uzoefu juu ya ukaguzi meli zinazoingia katika bandari za nchi wanachama. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Marufuku viongozi, mawakala  kuingilia uandikishaji wapigakura
Na Jaliwason Jasson,       
MANYARA

T
UME Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC), im-
epiga marufuku viongozi 
na mawakala wa vyama 

vya siasa kuingilia mchakato wa 
uboreshaji wa daftari la kudumu 
la wapiga kura kwa wananchi 
unaotarajiwa kuanza kufanyika 
mkoani hapa Septemba 4 hadi 
Septemba 10 mwaka huu. 

Amri hiyo ilitolewa  jana na 
Mjumbe wa Tume hiyo, Jaji Asi-
na Omari wakati wa mafunzo 
kwa watendaji ngazi ya mkoa 
huo kuhusu uboreshaji wa daft-

ari hilo. 
Jaji Asina, alisema ni 

muhimu kwa mawakala 
hao kuwepo kwenye vituo 
hivyo  kwa kuwa watasaid-
ia kuleta uwazi, kuwatam-
bua waombaji wa eneo 
husika na kuondoa vurugu 
zisizokuwa za lazima.

  Alisema    maelekezo 
yatatolewa na wakufunzi 
vituoni ni muhimu kufuat-
wa na mawakala, viongozi 
wa vyama hivyo na wa-
nanchi watakaofika  kuan-
dikishwa.

  Jaji Asia, alisema INEC 
imetoa kibali cha kutoa 

elimu ya mpigakura 
kwa asasi za kiraia 157 
na 33 kwa zile za uan-
galizi na vitambulisho 
ili watambulike.

  Aliwaomba kutun-
za vifaa vinavyotumi-
ka kufanya kazi  kwa 
kuwa vimenunuliwa 
kwa bei kubwa na vi-
natakiwa kwenda ku-
tumika maeneo men-
gine nchini.   Mkaguzi 
wa Uhamiaji Mkoa wa 
Manyara, Castor 
Makungu, akitoa mada  
kuhusu kumtambua 
raia halali, alisema 

maofisa uandikishaji wanatak-
iwa kuwa makini kuwatambua 
raia wa Tanzania watakaofika 
vituoni na wakimtilia mtu shaka 
ni vizuri kuwashirikisha maofisa 
wa idara hiyo wa wilaya.

Makungu, alisema iwapo 
watamtilia mtu  shaka kuhusiana 
na uraia wake, ni vema wakasu-
biri hadi Ofisa uhamiaji ataka-
pofika kumhoji na kujiridhisha.

 Kaimu Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) Mkoa wa Manyara, 
Gerald Chembe aliipongeza 
INEC kwa kuruhusu wafungwa 
kujiandikisha kupiga kura, ak-
isema  ni jambo jema.

Mwalimu akutwa chumbani amekufa
Na Steven William, MUHEZA 

MWALIMU wa Shule ya Msin-
gi Kwelubuye iliyopo Kata ya 
Kicheba wilayani hapa Mkoa 
wa Tanga, Deogratius   Masawe, 
amekutwa amekufa chumbani 
kwake katika nyumba aliyokuwa 
anaishi eneo la National. 

Akizungumza na NIPASHE 
jana, Katibu wa Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT) wa 
Wilaya ya Muheza, Seleman 
Mashaka, alisema kifo cha Ma-
sawe kimegundulika baada ya 
rafiki zake        kwenda nyumbani 
kwake. 

 Mashaka, alisema rafiki zake 
hao walichukua uamuzi huo 

baada ya mwenzao huo ku-
toonekana mitaani tangu Ijumaa  
iliyopita. “Baada ya siku hiyo 
hakuonekana tena, mpaka rafiki 
zake walipomtafuta nyumbani 
kwake na kukuta amefariki,” 
alisema.

Alisema baada ya kufungua 
mlango wa chumba hicho, wa-
likuta mwili wa mwalimu huyo 
ukiwa umeanza kuharibika. 

Kwa upande wake jirani wa 
mwalimu huyo Fikirini Masoko-
la, alisema kuwa ijumaa iliyopita 
alionana na mwalimu huyo ny-
umbani kwake akiwa na pikipiki 
yake. 

 Alisema  walisalimiana na 
baadaye kila mmoja akaendelea 

na shughuli zake. 
Masokola, alisema  juzi wali-

fika rafiki zake  nyumbani hapo 
kumfuata kwa kuwa walikuwa 
hawamuoni na simu yake iliku-
wa haipatikani. 

 Alisema  walipomuuliza alipo 
mwalimu huyo aliwajibu hajao-
nana naye kwa kipindi cha siku 
tatu na kuwashauri  wachungulie 
ndani kama amelala. 

Alisema  walichungulia ndani 
kupitia dirishani, walimuona 
amelala kitandani na kubaini ali-
kuwa amekwisha kufa na kutoa 
taarifa polisi. 

 Asakri wa Jeshi la  Polisi 
Wilaya ya Muheza, wakiongozwa 
na Mkaguzi. Leonard Bandola na 

Diwani wa Kata ya Genge, Moss-
es Kisiki walifika nyumbani kwa 
mwalimu huyo na kuvunja mlan-
go na kukuta mwili wake ukiwa 
umeanza kuharibika. Baada ya 
kufanya uchunguzi wa        awali, 
mwili huo ulipelekwa kuhifa-
dhiwa chumba cha maiti cha 
Hospital ya Wilaya Muheza na 
kusafirishwa kwao  mkoani Kili-
manjaro kwa mazishi.

Mkuu wa Polisi Wilaya ya 
Muheza, Hadija Sokolo ame-
thibitisha kutokea kwa kifo hicho 
na kusema  wanasubiri taarifa ya 
kifo hicho kutoka kwa madak-
tari baada ya kuufanyia uchun-
guzi mwili wake ili kujua chanzo 
chake. 

Wachimbaji 
Tanzanite 
wapewa 
somo
Na Cynthia Mwilolezi,  
MANYARA

WACHIMBAJI wa Madini ya 
Tanzanite katika mji mdogo 
wa Mirerani Wilaya ya Siman-
jiro mkoani hapa, wametakiwa 
kuchimba kwa usalama kwa 
kupambana na vumbi na moshi 
wa baruti ili kuepuka magonjwa 
ya vifua.

  Ofisa Madini Mkazi Mir-
erani, Nchagwa Marwa alitoa 
kauli hiyo wakati wa uchaguzi 
wa kamati za usuluhishi na us-
alama migodini kitalu B na D ka-
tika machimbo ya madini hayo.

 Marwa, alisema wamiliki wa 
migodi wanapaswa kuhakikisha 
maji yanakuwepo kwa ajili ya 
kuondoa vumbi migodini na 
kupuliza hewa ya kutosha ili   
kuondoa moshi wa baruti.

  Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachimbaji Madini Mkoa wa 
Manyara (MAREMA), Justin 
Nyari, aliwapongeza viongozi 
waliochaguliwa na kuwataka 
wasimamie haki bila upende-
leo. 

Katibu wa MAREMA Tawi la 
Mirerani, Rachel Njau, alisema 
baada ya uchaguzi wa kamati 
hizo, kitachofuata ni uchaguzi 
wa viongozi wa chama hicho 
Tawi la Mirerani.

HABARI KITAIFA

Jaji Asia, 
alisema INEC 
imetoa kibali 
cha kutoa 
elimu ya 
mpigakura 
kwa asasi 
za kiraia 
157 na 33 
kwa zile za 
uangalizi na 
vitambulisho 
ili watambu-
like.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Fakii Lulandala (katikati), akizungumza kwenye kikao kuhusu uvunaji 
misitu, kupunguza kero na migogoro inayotokana na ardhi, ofisini kwake Orkesumet, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wazazi 
waonywa 
kwa kurubuni 
watoto wafeli 
mitihani
Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Monduli, 
Festo Kiswaga amewaonya wa-
zazi wenye tabia ya kuwarubuni 
wanafunzi kufanya vibaya ka-
tika mitihani ya darasa la saba ili 
wakachunge mifugo na kuwaoza.

 Kiswaga alitoa onyo hilo jana 
wakati akizungumza na wazazi 
katika Shule ya Msingi Mswakini.

 “Tangu nije wilaya hii ya wafu-
gaji nimegundua kuna tabia ya 
watu kushawishi watoto wao na 
baadhi kuwatisha ili wafeli miti-
hani yao na kuwapeleka machun-
gani na watoto wa kike wawaoze, 
acheni tabia hii,” alisema  

Mkuu huyo wa wilaya, alisisiti-
za kuwa serikali haiwatafumbia 
macho wazazi wa aina hiyo na 
kwamba itafuatilia kila eneo ili 
kuhakikisha kila mtoto atakaye-
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           Baba jela kwa kumpa ujauzito bintiye
Na Joctan Ngelly, GEITA

M
AHAKAMA ya 
Wilaya ya Geita 
mkoani hapa, im-
emhukumu Shija 

Lucas (40), mkazi wa Kijiji 
cha Nyarubele-Kasamwa ki-
fungo cha miaka 30 jela kwa  
kumnajisi bintiye (14) na 
kumpa ujauzito.

Hukumu hiyo ilitolewa 
mwishoni mwa wiki ili-
yopita na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi wa Mahakama 
hiyo, Joseph Daudi baada 
ya ushahidi uliotolewa ma-
hakamani hapo kuthibitisha 
pasipo kuacha  shaka kuwa 
mshtakiwa     huyo alitenda 
kosa hilo.

Hakimu Daudi, alisema 
mahakama hiyo imetoa ad-
habu kali dhidi ya mshtak-
iwa huyo ili iwe fundisho 
kwake na kwa akina baba   

wengine wenye tabia kama 
yake ya kuwanajisi watoto 
wao.

Alisema upande wa 
mashtaka ukiongozwa na 
Wakili wa Serikali, Godfrey 
Odupoy, ulipeleka masha-
hidi wanne mahakamani 
hapo na vielelezo viwili 
ambavyo vilithibitisha 
kuwa mshtakiwa huyo, ali-
tenda kosa hilo.

Alisema siku tofauti ka-
tika Kijiji cha Nyarubele–
Kasamwa, mshtakiwa 
huyo alikuwa akimnajisi 
binti yake huyo ambaye 
alikuwa akiishi naye nyum-
bani kwake wakati mkewe 
anapokuwa amesafiri na 
kumpatia ujauzito.

Alisema binti huyo al-
ipelekwa Kituo cha Polisi 
Kasamwa na kupewa PF3 
kisha Kituo cha Afya Kasam-
wa, ambako daktari alifanyia 

uchunguzi na 
majibu ya vi-
pimo kuthibiti-
sha kuwa ame-
najisiwa na 
kupata ujauzito 
wa miezi mi-
tatu.

Alipompatia 
fursa ya ku-
jitetea, mshtak-
iwa huyo 
aliiomba ma-
hakama hiyo 
impunguzie ad-
habu kwa ma-
dai kuwa ana 
familia na wa-

zazi wake wanamtegemea 
na pia ni kosa lake la kwanza.

Upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Wakili Odu-
poy uliiomba mahakama 
hiyo kutoa adhabu kali dhidi 
ya mshtakiwa huyo kwa mu-
jibu wa sheria.

Akijibu maombi ya 
mshtakiwa huyo, Hakimu 
Daudi alitupilia mbali utete-
zi wake na kukubaliana na 
upande wa mashtaka kwa 
kumhukumu kifungo hicho 
jela.

 “Kosa hili uliloshtakiwa 
nalo adhabu yake haina 
mbadala. Hivyo mahakama 
hii inakuhukumu kutumikia 
kifungo cha miaka 30 jela 
ili ukajifunze namna ya 
kuishi na     familia yako na 
ukimaliza kifungo chako 
utakuwa raia mwema kwa 
familia yako pamoja na jamii 
nzima. Haki ya kukata rufaa 
ipo wazi.”

Awali akisoma hati ya 
mashtaka, Wakili Odupoy 
kati ya Febuari na Machi 
mwaka 2023 katika Kijiji cha 
Nyarubele –Kasamwa Mkoa 
wa Geita, mshtakiwa huyo 
alitenda kosa hilo.

Ubakaji, ulawiti wakithiri shuleni Sabasaba
Na Timothy Itembe, 
MARA

  JESHI la Polisi mkoani 
hapa, limeomba kudhibiti 
kukithiri kwa matukio ya 
ubakaji na ulawiti katika 
shule za msingi Sabasaba, 
Mapinduzi na Azimio ili ku-
wawezesha wanafunzi ku-
soma katika mazingira rafiki.

  Ombi hilo la Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Kata ya Sabasaba 
Wilaya ya Tarime mkoani 

hapa, Yugen Keraryo juzi 
katika  kikao cha Umoja wa 
Vijana wa CCM (UVCCM) wa 
kata hiyo cha kujadili maen-
deleo yao.

  Keraryo, alisema umoja 
huo ulitembelea na kuka-
gua utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika shule hizo 
zilizopo katika kata hiyo na 
kubaini kero mbalimbali 
ikiwemo utoro wa wanafunzi, 
vibaka kuingia na kuharibu 
mali za shule.

Vilevile alisema walibaini 

kuwepo kwa vitendo vya wa-
nafunzi kulawitiana shuleni 
na kuomba jamii kuungana 
kutafuta ufumbuzi wa janga 
hilo kwa wanafunzi.

 Alikemea tabia ya baadhi 
ya viongozi katika kata hiyo 
kukumbatia na kuwafumbia 
macho wahalifu wa vitendo 
hivyo.

  Akizungumza katika ki-
kao hicho, Mkaguzi Kata wa 
Polisi,  Raphael Lyimo alith-
ibitisha kuwepo kwa vitendo 
hivyo na jeshi hilo kuchukua 

hatua kwa kuwakamata baa-
dhi ya wanafunzi kwa utovu 
wa nidhamu na kufikisha ma-
hakamani.

Mwenyekiti Mtaa wa 
Chomete, John Peter, alisema 
wameimarisha ulinzi katika 
mitaa ili kukabiliana na vi-
tendo hivyo na kuhakikisha 
usalama wa raia na mali zao.

Aliitaja mitaa iliyokothiri 
kwa uhalifu kuwa ni Saba-
saba, Songambele A na B, 
Iganana. 

Mamlaka za 
hali ya hewa 
Afrika zatakiwa 
Na Vitus Audax, MWANZA

 WAZIRI wa Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa amezitaka mamlaka za hali ya 
hewa Afrika kushirikiana kutoa taarifa za 
hali ya hewa ili kuwasaidia wananchi ba-
rani humo kukabiliana na majanga. 

Prof. Mbarawa alitoa rai hiyo juzi jijini 
hapa wakati akifungua mafunzo ya siku 
sita kwa mataifa 13 kutoka Afrika yanay-
oendeshwa na  Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO).

Alisema tahadhari kutoka mamlaka 
hizo zinategemewa na wananchi kwa shu-
ghuli za uvuvi na kilimo, ambao wanahita-
ji kujua wanapoamka asubuhi kutakuwa 
na hali gani ya hewa kuwaruhusu kwenda 
kwenye shughuli zao.

  “Ninayo imani kupitia mafunzo haya 
washiriki wataimarika kwenye utumiaji 
wa teknolojia na utoaji wa taarifa sahihi za 
hali ya hewa, hii itasaidia kuinua uchumi 
wa nchi na kuiepusha jamii na majanga 
kama ya kimbunga kwenye maziwa na ba-
hari kwa wavuvi,” alisema Prof. Mbarawa. 

Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza, Ba-
landya Elikana, aliwataka washiriki wa 
mafunzo hayo kuboresha huduma kwe-
nye mamlaka zao hususani utabiri wa hali 
ya hewa.

 Vilevile Elikana, aliwataka kubadilisha-
na uzoefu wa namna bora ya kuendesha 
mamlaka hizo kuwahudumia wakulima, 
wavuvi na wafugaji ambao wanategemea 
zaidi taarifa za hali ya hewa kwenye shu-
ghuli zao za uchumi.

 

Alisema siku 
tofauti ka-
tika Kijiji cha 
Nyarubele–
Kasamwa, 
mshtakiwa 
huyo alikuwa 
akimnajisi 
binti yake 
huyo am-
baye alikuwa 
akiishi naye 
nyumbani 
kwake waka-
ti mkewe 
anapokuwa 

Taasisi zaamriwa 
kulipa ushuru
Na Elizabeth Seleman, SENGEREMA

  HALMASHAURI ya Wilaya ya Senger-
ema mkoani Mwanza imezionya taasisi 
na kampuni zitakazokaidi amri ya kulipa 
ushuru kwa kipindi cha siku saba zita-
chukuliwa hatua kwa kukwamisha uku-
sanyaji mapato.

  Onyo hilo lilitolewa juzi katika kikao 
cha baraza la madiwani robo ya nne kwa 
mameneja wa taasisi na kampuni hizo 
ambazo zimekaidi  kulipa ushuru kwa 
halmashauri hiyo na kukwamisha kufikia 
malengo ya ukusanyaji wa mapato.

 Kabla ya kutoa onyo hilo, Mwenyekiti 
wa Halmashauri hiyo, Yanga Makaga, 
aliunda kamati ya watu saba kufuatilia 
wa taasisi na kampuni hizo.

Makaga, aliwataja wadaiwa hao kuwa 
ni pamoja na Wakala wa Barabara Vijijini 
na Mjini (TARURA), Mamlaka ya Maji Mjini 
Sengerema (SEUWASA), Wakala wa Nisha-
ti Vijijini (REA), Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) na Mgodi wa Nyanzanga. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Binuru Shekidele, alisema amezi-
andikia barua kampuni na taasisi hizo 
kuzikumbusha kulipa ushuru, lakini hadi 
sasa zimeshindwa kutekeleza takwa hilo 
la kisheria.

 Mbunge wa Sengerema, Khamis Taba-
samu, aliishauri halmashauri hiyo kuzin-
gatia utozaji kodi na tozo kwa kwa taasisi 
na kampuni wanazoingia nazo mikataba 
wakati wa kusaini ili kudhibiti ukwepaji 
huo.

Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (kushoto), akifungua mafunzo ya siku sita kuhusu mifumo ya 
kiteknolojia ya hali ya hewa kwa mataifa 13 kutoka barani Afrika chini ya usimamizi wa Shirika la Hali ya 
Hewa Duniani (WMO), jijini Mwanza juzi.  PICHA: VITUS AUDAX



Na Gaudensia Mngumi

W
AKATI taifa linaele-
kea kwenye uchaguzi 
wa serikali za mitaa 
Novemba mwaka 

huu na ule mkuu wa  mwakani,  
watetezi wa haki za wanawake 
wanahimiza washiriki ili  kufikia 
uwakilishi wa ulinganifu au 50/50.

 Ni kwenye uongozi wa kisiasa 
kuanzia viongozi wa vitongoji, 
mitaani na vijiji, kisha udiwani, 
ubunge na uwakilishi Bara na 
Visiwani.

Wakati wadau na taasisi mbal-
imbali zikihamasisha, wanawake 
wanazungumzia jinsi matumizi ya 
teknolojia ya mawasiliano kwenye 
mitandao ya kijamii yanavyoweza 
kuwarudisha nyuma kisiasa.

Ndicho chanzo cha unyanyasaji 
wa kijinsia kwa  wanawake wana-
siasa watiania ya kujiingiza kwe-
nye siasa.

Taarifa ya Umoja wa Mataifa, 
inayozungumzia unyanyasaji wa-
nawake kidijitali inasema  una-
fanyika kwa njia nyingi, mfano 
kutangaza mambo ya ngono 
mitandaoni.

Unyanyasaji unatumia  picha, 
video na sauti, japo ni  za uongo 
na udanganyifu lakini UN inase-
ma ni vitisho vinavyosababisha 
wanawake kujiweka pembeni na 
kuogopa kujiingiza kwenye siasa.

Njia nyingine zinazotumika ni 
kuweka picha, kuchapisha habari 
za kibinafsi au za ndani au fara-
gha, yote hayo yakitishia hatima 
ya wanawake kwenye siasa.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe, Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Wananchi (CUF), Magda-
lena Sakaya, anathibitisha kuwa, 
mitandao inatumiwa kudhal-
ilisha wanawake na kuwachafua, 
na kwamba jambo hilo lilitokea 
kwake.

Anasema ameshitakiwa kwa 
familia yake kuwa ana uhusiano 
usio wa kimaadili na baadhi ya 

viongozi kwenye chama ndiyo 
maana amezawadiwa cheo cha 
Naibu Katibu Mkuu.

Anaeleza kuwa, wabaya wake 
walitumia video kueleza kuwa 
ana mienendo inayokiuka maadili 
na kuipeleka kwa familia yake 
jambo ambalo licha ya kuwa ni la 
kuzushwa linaondoa heshima na 
hata kusambaratisha familia.

Anafafanua kuwa, mitandao 
ya kijamii kama whatsApp, insta-
gram, X au twiter, Tiktok zinaweza 
kutumika kuchafua wanawake na 
wale wasiokuwa na moyo mgumu 
si rahisi kuendelea na siasa.

Magdalena anaeleza kuwa ni 
kitisho kingine cha kuwanyima 
wanawake fursa ya kushiriki kwe-
nye michakato ya kidemokrasia 
na kuongeza usawa wa kijinsia.

“Mwenendo huu unatishia 
uwapo wa uwakilishi wa 50/50, 
“anaonya mwanasiasa huyo anay-
etetea usawa wa kijinsia, haki na 
uwakilishi unaojali maslahi ya 
umma.

Anasema baadhi ya wanasiasa 
wanaweza kuzungumzia habari 
za kumchafua mgombea juk-
waani na taarifa zikarekodiwa na 
kurushwa kwenye mitandaoni. 

Ni mambo yanayofanyika na 
kwamba kunahitajika sheria za 
kuwabana wahusika kuanzia, 
mgombea anayechafua wenzake 
na timu yake. 

Aidha, anaungwa mkono na 
Sophia Mwakagenda, anayeeleza 
kuwa, wakati akigombea ubunge 
kwa tiketi ya CHADEMA kwenye 
jimbo la Rungwe, madai kuwa ana 
titi moja ambapo alitangazwa na 
kusambazwa kwenye mitandao.

Mambo hayo yanayolenga kum-
chafua na kuonesha kuwa hafai 
kwenye ubunge hayakumkatisha 
tamaa na hata sasa anaendelea na  
ni mwanasiasa ngangari.

Sophia anawataka wanawake 
wanasiasa na watiania kuachana 
na mambo ambayo yanawaweka 
kwenye hatari ya kuwa sehemu 
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MITANDAO YA KIJAMII ILIVYO
TISHIO KUFIKIA 50/50

kanwa na kukashifiwa mitandao-
ni na mpinzani wake, lakini aliy-
emchafua akaweza kuendelea 
na uchaguzi akishinda akawa 
mbunge na bado hukumu ikiwa 
haijatolewa.

Anaeleza kuwa, licha ya kwam-
ba kuna kanuni za uchaguzi zi-
nazokataza kampeni za lugha za 
kuchafuana na mambo yasiyo na 
maadili, haitoshi ni lazima kuwa 
na sheria kamili inayoharamisha 
unyanyasaji wa wanawake kwe-
nye mitandao ya kijamii na ku-
weka adhabu zake.

Felister anasema sheria iwe 
wazi kuwa anayenyanyasa wa-
nawake mitandaoni afungiwe 
kushiriki shughuli za kisiasa kwe-
nye uchaguzi huo na hatua zaidi 
dhidi yake zichukuliwe mara moja 
ili kulinda wanawake na uchafuzi 
mitandaoni.

 Anasema athari za kuchafuana 
wanawake mitandaoni zinakwa-
misha uwapo na kufikia agenda 
ya 50/50, kadhalika kupunguza 
idadi ya wanawake bungeni na 
kwenye michakato mingine ya ki-
siasa hasa inayohusisha maamuzi.

UNYANYASAJI AFRIKA
Nchini Kenya mgombea urais 

na mwanasiasa mkongwe Char-
ity Ngillu, aliyekuwa mgombea 
mwenza wa urais na Raila Odinga 
mwaka jana, amekuwa akilengwa 
na unyanyasaji mitandaoni, ak-
idaiwa kuwa hajaolewa. Ni ma-
dai yanayoonesha kuolewa ni 
muhimu ili mtu awe mwanasiasa 
wakati pengi si hitaji la lazima.

Aidha, binti wa kiongozi wa 
upinzani Kenya, Raila Odinga 
naye amekuwa akinyanyaswa na  
mitandao ya kijamii kuwa,  ana-
shiriki uhusiano ambao haukuba-
liki na jamii na kwamba yote hayo 
ni mfano wa namna ambavyo 
mitandao inatumiwa kuwarudi-
sha nyuma wanawake kwenye 
siasa Afrika.

Inawachafua kijamii, familia na 
kuondoa imani na heshima kwa 
wanaowaheshimu au kuwathami-
ni.

Wanawake wanahitaji mitandao 
ya kijamii kujitangaza na ku-
wafikia wapigakura wakionesha 
kazi wanazofanya bungeni, kwe-
nye jamii na pia kujitambulisha 
kwa wapigakura wasiowafahamu 
majimboni .

ACT Wazalendo 
imerejea na zigo la kero 

za wananchi mikoani

ya kunyanyaswa kijinsia kwenye 
mtandao.

Anatoa, mfano ‘kuposti’ picha 
ukiwa sehemu za starehe na fa-
milia yako, umevaa mavazi yasiyo 
na heshima na kuandika mambo 
yanayokera.

“Lakini tunapokwenda kuwa-
tembelea wapigakura wetu viji-
jini tubadilike. Haipendezi kuvaa 
mavazi ya gharama kubwa na 
kujipamba na vito vya thamani 
kubwa yanayoshangaza au kukera 
wengine,”anasema mwanasiasa 
huyo aliyekuwa mbunge wa Rung-
we mwaka 2015 hadi 2020.

Anawakumbusha kuwa, picha 
na video zao zinaweza kutumiwa 
kama udhaifu na zikazunguka 
kwenye mitandao ya kijamii ku-
waangusha.

 SHERIA 
Licha ya kuwapo kwa sheria 

mfano ile ya Makosa ya Mtandao-
ni na Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani, zinaone-
kana haziwezi kuwabana moja 
kwa moja watuhumiwa wanao-
tuma picha, video na taarifa za 
kunyanyasa wanawake kwenye 
mitandao ya kijamii.

Kwa mfano, mbunge wa viti 
maalumu, Felister Njau, anasema 
sheria ya makosa ya mtandaoni 
inaweza kuibua jinai na watu 
wakashitakiwa lakini kwenye sia-
sa kunahitajika juhudi zaidi.

Mfano kugombea ubunge au 
udiwani, muda wa kuendesha 
kesi unaweza kuwa mrefu na 
uchaguzi ukamalizika bila mtuhu-
miwa kuchukuliwa hatua pengine 
baada ya kukosekana ushahidi 
usiotia shaka.

Anasema aliyechafuliwa 
anarudishwa nyuma kwa kutu-

MIGOMO NA MAANDAMANO
SASA MAHAKAMA
KUWAJIBISHA VIGOGO
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Sophia Mwakagenda. 
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Na Maulid Mmbaga

M
IGOMO na maanda-
mano yanatumiwa na 
wananchi kama ma-
hakama isiyo rasmi 

kuwawajibisha viongozi katika 
mataifa mbalimbali pale wan-
apoona kuna jambo haliko sawa, 
hatua ambazo zimeibua hisia 
mseto kuhusu kuwajibika kwa 
viongozi katika mataifa wanay-
oyaongoza.

Maandamano hayo yame-
kuwa yakitekelezwa chini ya 
mwamvuli wa amani lakini kati-
ka mataifa kama Kenya na Bang-
ladesh yamezua taharuki hali 
inayosababisha polisi kutumia 
nguvu kubwa katika hatua ya 
kukabiliana na waandamanaji.

Mandamano mengi yanayoan-
zishwa yakiitwa ya amani yame-
kuwa yakisababisha madhara 
makubwa kwa jamii ikiwamo 
vifo pamoja na vilema vya kudu-
mu kwa wananchi na uharibifu 
wa mali na kutishia hatima ya 
biashara.

Aidha, yanasababisha uhar-
ibifu wa miundombinu ya bara-
bara, majengo, watu kupoteza 
mali, kufunga biashara pamoja 
na kusababisha umasikini mion-
goni mwa wanajamii, matokeo 
ambayo ni tofauti na dhamira ya 
kuanzishwa kwa maandamano.

 Aidha, miongoni mwa mataifa 
ambayo migomo na maanda-
mano yamekuwa kimbilio la 
wananchi katika hatua ya ku-
hamasisha kuwajibisha serikali 
ni Tanzania, ambako Juni 24, 
mwaka huu wafanyabiashara 
wa Soko la Kariakoo jijini Dar 
es Salaam, waligoma kufungua 
maduka wakishinikiza serikali 
kutekeleza makubaliano yao 
waliyokubaliana mwaka 2023 
katika kikao chao na Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa.

Baadhi ya wafanyabiashara 
wanasema, sababu kubwa iliyo-
sababisha kufanya mgomo huo 
katika Soko la Kariakoo ni Mam-
laka ya Mapato (TRA) kurudisha 
kikosi kazi zaidi kuliko ya awali 
iliyozuiliwa na Waziri Mkuu ka-
tika mkutano wa mwisho baina 
yao na serikali uliofanyika Mei, 
2023 katika viwanja vya Mnazi 
Mmoja.

Baada ya mgomo huo uli-
odumu kwa siku nne na kusaba-
bisha hasara kwa wajasiriamali 
hao na serikalini kwa kupoteza 
mapato, haukuishia hapo bali 
ulifuatia kwa wafanyabiashara 
wa mikoa ya Arusha, Dodoma, 
Mbeya, Mtwara na Mwanza.

Kutokana na hali hiyo, Wa-
ziri Mkuu Majaliwa alikutana 
na  viongozi wa jumuiya ya wa-
fanyabiashara na kupata suluhu 
ya tatizo hilo, hatua iliyosaidia 

wajasiriamali hao kufungua bi-
ashara zao.

NIGERIA
Kwa upande wa Nigeria takrib-

an watu 13 walifariki wakati wa 
maandamano ya kupinga uon-
gozi waliouita ni utawala mbaya 
na kupanda kwa gharama ya 
maisha, huku shirika lisilo la ki-
serikali la  kutetea haki za bin-
adamu, Amnesty International, 
likishutumu polisi kwa kuwaua 
waandamanaji walioandamana 
kwa amani.

“Ushahidi wetu, katika hatua 
hii, unaonesha kwamba pale 
palipokuwa na vifo, askari wa 
usalama walitumia mbinu za 
makusudi kuuwa wakati wakika-
biliana na mikusanyiko ya watu 
wanaokemea njaa na umaskini 
mkubwa,” ripoti ya shirika hilo 
iliyokaririwa na BBC, inasema.

Rais wa Nigeria Bola Tinubu, 
anaomba kusitishwa maanda-
mano hayo yaliyodumu kwa 
siku tatu na kujitolea kufanya 
mazungumzo na waandamanaji, 
baada ya kuzuka ghasia mbaya 
na uporaji wa maduka na ma-
ghala.

KENYA
Nchini Kenya hali ilikuwa to-

fauti kidogo, baada ya Juni 20 
mwaka huu maelfu ya vijana 
maarufu kama ‘Gen Z’ kuan-
damana wakishinikiza kuon-
dolewa kwa mswada wa sheria 

ya fedha ya mwaka 2024/25 ul-
iokuwa umeainisha kodi mpya 
zikiwamo kodi ya mkate, mazin-
gira na kufafanua kuwa bidhaa 
zinazozalishwa nchini humo 
kama mayai zingetozwa kodi. 
Hata hivyo, mambo yalibadilika 
ikiwa zinazoagizwa nje ndizo 
zitakazotozwa kodi, kwa mujibu 
wa BBC.

Maandamano hayo yalizua ta-
haruki baada ya kugeuka ghasia 
huku kuchoma magari, pikipiki, 
matairi barabarani, uvamizi wa 
ofisi za kiserikali na mihimili 
kama bunge na mahakama ikiwa 
ni moja ya matukio yaliyoshuhu-
dia wakati wa  mchakamchaka 
huo.

Kutokana na hali hiyo ilisaba-
bisha polisi kutumia nguvu ya 
ziada kukomesha maandamano 
hayo, jambo lililosababisha 
madhara kwa waandamanaji, 
vifo na majeruhi.

Hadi sasa serikali inasema 
kuwa, idadi ya waandamanaji 
waliopoteza maisha kutokana 
na maandamano hayo ni 25, 
huku takwimu za Shirika la Ki-
taifa la Kutetea Haki za Binad-
amu (KNCHR), zikielezea kuwa 
mauaji ya watu 41 na majeruhi 
ni 360.

Kutotana na shinikizo la Gen 
Z kuchukua sura mpya, Rais 
William Ruto, alichukua hatua 
ya kukataa kusaini mswada huo 

na kuamuru upitiwe upya huku 
akienda mbali zaidi ka kuamua 
kuvunja baraza lake la mawaziri 
na kuliunda upya.

Haikuishia hapo Julai 24, mwa-
ka huu waandishi wa habari pia 
waliandamana wakipinga ukatili 
dhidi yao wakidai polisi walio-
wafyatulia Gen Z risasi wawaji-
bishwe. Wanahabari walieleza 
kuwa wamepigwa, kutekwa 
nyara na kunyanyaswa wakati 
wa kuripoti maandamano ya 
Gen Z.

UGANDA
Julai 22, mwaka huu, nchini 

Uganda hali ilikuwa tofauti 
baada ya Rais  Yoweri Musev-
eni, kutoa onyo kali kwa wapin-
zani walioitisha maandamano 
ya kupinga ufisadi, akiwaonya 
kuwa wanacheza na moto. Nao, 
wakaonesha msimamo wa kue-
ndelea licha ya vitisho dhidi yao.

Kutokana na hali hiyo 
wabunge watatu wa upinzani 
pamoja na watu wengine saba, 
walikamatwa na kufikishwa ma-
hakamani na kushitakiwa kwa 
makosa mbalimbali ikiwamo 
kushiriki kwenye  mkesha wa 
maandamano dhidi ya ufisadi 
yaliyopigwa marufuku.

Kiongozi mkuu wa upinzani 
nchini humo Bobi Wine, anaiam-
bia BBC kuwa, wabunge  Francis 
Zaake, Charles Tebandeke na 
Hassan Kirumira, ni sehemu ya 
Jukwaa la Umoja wa Kitaifa wa 
Chama cha NUP, ambao majen-
go yake yalizingirwa na polisi na 
wanajeshi waliokuwa na silaha.

BANGLADESH
Bangladesh pia ni mataifa 

yaliyokumbwa na mtafaruku 
mkubwa baada ya wanafunzi wa 
vyuo vikuu na vijana mbalimbali 
kuandamana wakipinga mfumo 
wa serikali katika utaratibu wa 
kutoa ajira, na kwamba hali hiyo 
ilisababisha watu 200 kupoteza 
maisha, inasema BBC.

Inaelezwa kuwa, waanda-
manaji hao walimshinikiza Wa-
ziri Mkuu Sheikh Hasina kuachia 
ngazi, hali iliyosababisha kujiu-
zulu na kukimbia nchini yake na 
kwenda uhamishoni, baada ya 
miaka 15 ya utawala wake.

Inaelezwa kuwa, kutokana na 
hatua ya kiongozi huyo kulikim-
bia taifa, hivyo sasa kumeundwa 
serikali ya mpito itakayosimam-
iwa na mshindi wa Tuzo ya No-
bel Muhammad Yunus.

Hata hivyo, wachambuzi wa 
masuala ya kisiasa wanaeleza 
kuwa kuenea kwa migomo na 
maandamano katika maeneo 
mbalimbali duniani yakitumiwa 
na jamii kama nyenzo ya kucho-
chea kuwawajibisha viongozi, 
inapaswa kuchukuliwa kama 
kipimo na kujifanyia tathimini 
ya utendaji wao badala ya ku-
tumia nguvu kujitetea.

Vilevile, wanasisitiza viongozi 
wa kisiasa kutumia hali hizo ka-
tika kujiimarisha kiutendaji kwa 
kufanyia kazi kikamilifu mata-
tizo ya wananchi na kuhakikisha 
hayajirudii ili kujijengea imani 
kwa wapigakura wao badala ya 
kutegemea polisi na majeshi ku-
washambulia raia  huku wakien-
delea kulalamikiwa.

Migomo na maandamano sasa
mahakama kuwajibisha vigogo

Katibu Mkuu wa CCM Daniel Chongolo na mjumbe wa Kamati Kuu ya CPV Profesa Le Hai Binh. PICHA: CCM Kiongozi wa mpito wa Bangladesh mshindi wa Tuzo ya Nobel Muhammad Yunus. PICHA: MTANDAO
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Na Dk Felician B Kilahama

K
ATIBA  iliyopo, inaele-
keza kuwa, kila ifikapo  
Oktoba baada ya miaka 
mitano ni uchaguzi 

mkuu wa rais, wabunge na madi-
wani kwa Tanzania Bara wakati 
Visiwani Zanzibar wanaochaguli-
wa  ni rais, wabunge, wawakilishi 
na madiwani.

Uzoefu unaonyesha kuwa 
nyakati za uchaguzi harakati 
zinakuwa nyingi na wagombea 
wanajaribu kadri wawezavyo ku-
jinadi kwa mbwembwe na kutoa 
ahadi lukuki.

 Kwa mtazamo mwingine, ma-
neno ya wagombea yanakuwa ni 
ya kuwavitia wapigakura, ili mra-
di wachaguliwe kwa kwa kura ny-
ingi kuliko wenzake. 

Lakini licha ya ahadi hizo tamu 
wapigakura wengi hawana elimu 
ya kutosha kuchambua na kuten-
ganisha ‘yanayowezekana na 
‘yasiyowezekana’ kutekelezwa 
ndani ya miaka mitano kama 
wanavyoomba wagombea. Ka-
tika hali ya kawaida ‘kudanganya’ 
huwa ni kwingi kuliko uhalisia.

Wapigakura wengi hawana 
maarifa kujiuliza hivi wanasiasa 
kupitia ahadi au maneno ya 
matumaini, utekelezaji wa kile 
wanachokisema utakuwa vipi na 
kwa kutumia uwezo gani?

 Kwa miaka zaidi ya 60 hatuji-
ulizi kwa nini wanasiasa hawawi 
wakweli na kutuahidi yanay-
owezekana kuyatimiza kulingana 
na uwezo uliopo? 

Tumekuwa tukishuhudia 
kuongeza kodi kwa wapigakura, 
ipo pia kanuni iliyozoeleka kuse-
ma, ‘taifa linakopesheka’ kama 
mataifa mengine hivyo hakuna 
kuhofu. Sawa, tukope, lakini tuki-
jiuliza tunakopa ili kufanya nini? 

Kama ni kutekeleza kilichoa-
hidiwa  je, tulidhamiria kukopa 
au ahadi ilitolewa kuvutia wapi-
gakura bila ya  kushirikishwa ka-
tika kupanga na hatimaye kufan-
ya maamuzi kama ni kuongeza 
kodi, kukopa au kutokopa? 

Miaka 63 ya uhuru lakini bado 
kwa kiasi kikubwa tunajikuta 
katika mahangaiko makubwa 
kuliko ahadi ambazo zimekuwa 
zikitolewa takribani miaka 40 
iliyopita. 

Wakati tunapata uhuru Mwal-
imu Julius Nyerere, aliwahi 
kusema tulikuwa karibu sawa na 
mataifa mengine kiuchumi na 
kutoa mifano kadhaa kama vile 
China, Malaysia, Vietnam, Thai-
land, Indonesia na Philippine.

Sasa China imepaa mno kiu-
chumi na kimaendeleo na ndi-
lo taifa lenye kupambana na 
mataifa yenye nguvu kubwa du-
niani kiuchumi lakini pia ikitoa 
misaada mingi kwa Tanzania. Je, 
imetumia miujiza gani mpaka 
ikaifikia hatua hiyo wakati sisi 
bado tunajikongoja?

Siyo kwamba hatujasogea, kiu-
halisia tumesogea ukilinganisha 
na hali ilivyokuwa wakati tunaji-
tawala 1961. Pamoja na hayo, ukil-
inganisha yale yote yaliyofanyika 
kwa kipindi cha miaka mitano 
ya awamu ya tano ni mengi na 
yenye kutoa hamasa kubwa kwa 
Watanzania kwamba tukid-

hamiria kufanya kweli.
Afrika tunaweza kujiendeleza. 

Hata hivyo, udhaifu wa kujiona 
kwamba  tuko nyuma na masi-
kini unaturudisha nyuma lakini 
kiuhalisia hatuko hivyo. Ukweli 
tunaweza, tunachokihitaji ni 
viongozi walio mahiri na wenye 
kuachana na roho za kutafuta 
kujitajirisha kutipia uongozi.

Ukipita mitaani mijini na vijiji-
ni kilio ni maisha na hali ngumu, 
kulalamikia kuzorota kwa hu-
duma za kijamii iwe ni maji, afya, 
elimu, usitawi wa jamii, kilimo, 
mazingira na utawala bora. 

Hali inayoonekana kama bado 
tumo katika mahangaiko ya kila 
namna, ndiyo maana tunahitaji 
kuona, kupitia uchaguzi ujao wa-
napatikana viongozi wasiokuwa 
wa maneno mengi bali wenye nia 
na msukumo wa kutuletea maen-
deleo ya kweli.

 Naipongeza na kuiunga mko-
no kauli ya Dk. Doto Biteko, Wa-
ziri wa Nishati na Naibu Waziri 
Mkuu kwamba: “Watanzania wa-
nataka umeme siyo maneno”. 

Hivyo, akaagiza TANESCO na 
Wakala wa Umeme Vijijini (REA) 
kufanya yaliyosahihi na kwa 
wakati ili nchi ipate umeme wa 
uhakika nyakati zote, usiku na 
mchana. 

Watanzania tunahitaji maen-
deleo si kingine. Nilisikia kupi-
tia chombo kimoja cha habari, 
wakihabarisha kuwa gari lilipofi-
ka kwenye kijiji kimojawapo 
huko Wilayani Ludewa mkoani 
Njombe, watoto walilikimbia na 
kujificha wakiogopa ni kitu gani 

hicho? Vilevile, watu wazima 
wakajazana kwa wingi wakis-
hangilia kuona gari limefika kwa 
mara ya kwanza kijijini hapo tan-
gu  uhuru.

Wakatoa pongezi nyingi kwa 
mbunge lakini swali ni hili pamo-
ja na Watanzania hao, vipo vijiji 
vingapi vyenye hali kama hiyo?

Mwaka 2010 nilifika Tanganyi-
ka-Masagati mkoani Morogoro. 
Kutoka Mlimba cha TAZARA, 
hadi eneo hilo ni takribani kilo-
mita 50, lakini ilichukua taribani  
saa tatu  kufika kutokana na bara-
bara ilivyokuwa mbaya. Nyakati 
za masika walisema inakuwa 
shida kupata huduma ya aina 
yoyote. Wakati ule ilikuwa karibu 
miaka 50 tangu  uhuru sijui sasa 
hali ikoje huenda kumefanyika 
kitu lakini pana ukosefu wa hu-
duma za uhakika.

Mwaka 2011 nilitembelea baa-
dhi ya maeneo mkoani Katavi, 
kufika Mpanda haikuwa shida, 
maana kutoka Sumbawanga jiti-
hada za kuitengeneza barabara 
zilikuwa zikiendelea.

 Lakini kufikia vijiji kadhaa, ili-
kuwa changamoto kubwa bara-
bara hazikuwa rafiki. Nilitamani 
kufika Tanganyika, ikawa vigu-
mu kutokana na changamoto za 
barabara.

 Kwa kuwa sasa ni Halmashauri 
ya Tanganyika huenda mawasi-
liano yameboreshwa kwa kiasi 
fulani.

 Mwaka 2017 na 2018 nilifika 
wilayani Mlele na sehemu ya 
Kitunda Machimboni wilayani 

Sikonge. Wakati huo barabara ya 
Mpanda hadi Tabora ilikuwa iki-
jengwa na niliona kazi nzuri ili-
yokuwa ikifanyika. Barabara hiyo 
imekamika na ni moja ya njia 
bora  iliyojengwa tangu awamu 
ya tano na kufunguliwa rasmi na 
awamu ya sita.

Nashauri tujifunge mikanda 
serikali pia ibane matumizi na 
kuelekeza fedha nyingi zitumike 
kwa weledi mkubwa ili kuwa-
fanyia kweli Watanzania.

 Miundombinu iwe namba 
moja bila barabara za uhakika, 
vijiji vingi vitabaki duni wakati 
tunahesabiwa kuufikia uchumi 
wa kati wa viwanda kumbe ni 
kinadharia, wachache ndiyo wa-
naofaidi uchumi wa kati. 

Kuna haja ya kupunguza  uku-
bwa wa serikali kuu ili kuelekeza 
nguvu kwenye serikali za mitaa, 
ambako huko ndiko tunatakiwa 
kuuona uhalisia wa maendeleo 
ya kweli vijijini.

 Rasilimali fedha, magari, 
pamoja na vitendeakazi mbalim-
bali na wataalamu wengi na  ngu-
vu zaidi ielekezwe kwenye hal-
mashauri na kuwajibika ipasavyo 
hadi vijijini mpaka maendeleo 
yawafikie Watanzania huko wa-
liko.

Kazi kubwa ya serikali kuu iwe 
kusimamia utekelezaji wa sera 
na sheria pamoja na kutoa mion-
gozo inayostahili kufanikisha 
matumizi sahihi ya fedha za kodi.

Vilevile, kuratibu shughuli 
zote za kiuchumi ili tusilaliwe 
kimaslahi wakati wawekezaji 
wanatengeneza faida kubwa kila 

mwaka na kutuachia mapato 
kiduchu huku rasilimali nyingi 
zinapatika hapa nchini ikiwepo 
nguvukazi. Wataalamu wa fani 
mbalimbali wajizatiti taaluma 
zao zinachangia kwa kiasi kikub-
wa maendeleo ya Watanzania 
wengi vijijini na mijini. 

Hivyo, kukuza uchumi wenye 
mtazamo chanya kwa watanza-
nia na siyo kwa walengwa wen-
gineo. 

Serikali iwezeshe kiuhalisia 
watafiti wa taaluma mbalimbali 
ili kupitia wataalamu wanao-
toa ushauri wa uhakika unao-
tokana na matokeo ya tafiti na 
isiwe kwa maneno ya kisiasa bali 
ushauri wa kitaaluma ulingane 
na matokeo ya kazi za mikono 
ya wataalamu walobobea katika 
Taaluma mbalimbali.

Nashauri viongozi watarajiwa 
2025 wawe ni wale wanaoweza 
kusoma alama za nyakati na ku-
fahamu Watanzania wengi wana-
taka nini. 

Hivyo walete maendeleo en-
delevu kwa kuzivaa nafsi za wa-
pigakura  na hatimaye kukidhi 
haja za mioyo ya wengi kuliko ya 
wachache. 

Kila jitihada zifanyike kuhakik-
isha fedha zinatumika kwa mad-
humuni yaliyolenga kuwainua 
wengi kimaisha na vingozi ngazi 
zote, wasimamie bila hila wala 
kuwepo udhalimu.

 Kinyume cha hapo hatua kali 
zichukuliwe kwa watakaonekana 
na kuthibitishwa kimifumo au 
kiutawala na kisheria bila kujali 
nafasi aliyonayo mhusika.  

KUELEKEA UCHAGUZI  

Cha muhimu ni maendeleo na si 
maneno, ahadi  zisizotekelezeka

Mwenyekiti wa CUF, Profesa Ibrahim  Lipumba, akizungumza na wananchi  wakati wa ufunguzi wa kampeni za chama hicho . PICHA: CUF
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“Tumeambiwa 
kuwa, wanandik-
ishwa majina 
lakini hawapati 
msaada. Tunaona 
hii ni aibu kwa 
viongozi wa mae-
neo hayo ambao 
wameshindwa 
kusimamia juku-
mu hili kiweledi,” 
anasema.

JUKWAA LA VIONGOZI

•Wachambuzi wa kisiasa waisifia 

VITA URUSI VS UKRAINE 

Na Sabato Kasika

V
IGOGO wa chama cha 
ACT Wazalendo, wame-
kamilisha  awamu ya 
kwanza ya ziara ya 

mikoa 22 na majimbo 125 ya 
Tanzania Bara, wakielezea 
kubaini mizigo inayowaelemea  
Watanzania.

Jukumu hilo lililoanza Julai 22 
na kukamilishwa  Agosti 17,  Nai-
bu Katibu wa Habari, Uenezi na 
Mahusiano na Umma, Shangwe 
Ayo, anaeleza.

Katika mazungumzo yake na 
Nipashe, Shangwe anasema, 
viongozi wameshuhudia kero 
nyingi zinazowakabili Watanza-
nia, ambazo wanataka serikali 
izifanyie kazi haraka.  

“Viongozi wetu wamebaini 
kuwa walengwa wa wenye sifa 
za kupata fedha za Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii Tanzania 
(TASAF), ili kuwanusuru ambao 
ni wanakaya maskini, hawapati, 
badala yake wanapewa wajanja 
wachache,” anadai.

Anafafanua kuwa, kwa kawai-
da fedha hizo hutolewa kwa 
kaya maskini lakini wameku-
tana na wazee wahitaji ambao 
waliwafuata na kuwaambia ha-
wajawahi kunufaika.

“Tumeambiwa kuwa, wa-
nandikishwa majina lakini ha-
wapati msaada. Tunaona hii ni 
aibu kwa viongozi wa maeneo 
hayo ambao wameshindwa 
kusimamia jukumu hili kiwel-
edi,” anasema.

Shangwe, anataja kero ny-
ingine kuwa ni huduma za afya, 
kuwa ni duni na kwamba wa-
jawazito wanapokwenda hospi-
tali kujifungua wanatozwa zaidi 
ya Sh. 50,000 akieleza kuwa ni 
kupingana na sera ya afya inay-
oeleza wahudumiwe bure.

Aidha, maeneo mengi ya vi-
jijini, umaskini wa kipato ni 
mkubwa, familia nyingi hazina 
uwezo wa kumudu milo mitatu, 
na kwamba kuwatoza kiasi hi-
cho cha fedha ni kuwaumiza.

“Vilevile, hakuna huduma za 
maji safi na salama, lakini pia, 
kubambikiwa kesi na uchelew-
eshaji wa kutoa hukumu za kesi 
mbalimbali unazungumzwa,” 
anasema Shangwe.

Mbali na hayo, anasema kuna 
malalamiko ya migogoro ya ar-
dhi katika maeneo mengi ya 
vijijini, ambako wamekutana 
na uporaji wa ardhi unaofany-
wa kibabe ukihusisha baadhi 
ya viongozi wa umma kuwapa 
wawekezaji.

WAZUIA MIKUTANO
Licha ya Rais Samia Suluhu 

Hassan, kuondoa vyama vya up-
inzani kifungoni, Shangwe ana-
gusia kuzuiwa kwa mikutano ya 
hadhara ya vyama vya siasa.

Anasema kwamba katika zi-
ara hiyo wamekwamishwa na 
baadhi ya wakuu wa wilaya na 
polisi kuwaambia kuwa miku-
tano hiyo imezuiliwa.

“Kwa ujumla wananchi ha-
wako huru hata wanapotaka ku-
paza sauti kuhusu vitendo vya 
kunyimwa haki zao, wanatishi-
wa jambo ambalo tunadhani si 
la kufumbia macho,” anasema.

Aidha, kiongozi huyo anase-

ma, viongozi wameandika wali-
yoyakuta mikoani na kukabidhi 
kwenye baraza la mawaziri ki-
vuli la chama ili lichukue hatua.

“Chama chetu kina baraza la 
mawaziri kivuli, ambalo limeka-
milika, kwa hiyo kila wizara ime-
pewa malalamiko yanayolihusu, 
ili waziri   apaze sauti kwa seri-
kali, ichukue hatua za kutatua 
kero hizo,” anasema.

WANA HAKI KUKOSOA
Baadhi ya wachambuzi wa 

masuala ya kisiasa wame-
pongeza hatua ya ACT-Wazalen-
go wakisema  kinachofanywa na 
chama hicho ni sahihi .

Mchambuzi wa siasa na kada 
wa CCM, Abdulkarim Atiki, 
anasema ni haki ya vyama vya 
upinzani kuonyesha chama 
tawala sehemu ambayo kuna 
makosa ili serikali ijirekebishe 
haraka iwezekanavyo.

“Vyama hivi ni kama kioo, 
hivyo CCM haina budi kutumia 
kioo hicho kujiona ni wapi 
haiko sawa ili irekebishe, kwa 
hiyo taarifa yao ni ya muhimu 
kwa chama tawala na serikali,” 
anasema Atiki.

Anafafanua kuwa ukosoaji wa 
upinzani unaisaidia CCM ku-
jirekebisha na pale inapobaini 
kuwa kinacholalamikiwa ni 
kweli ni njia ya kurekebisha 
kasoro.

“Ni imani yangu kwamba 
serikali ikifikishiwa taarifa hizo 
itazifanyia kazi ili kuwaodolea 
wananchi kero zinazowakabili 
katika sekta mbalimbali,” anase-
ma.

Naibu Katibu Mkuu wa CUF 
Bara, Magdalena Sakaya,  anase-
ma ipo haja kwa CCM kukaa 
pembeni na kuachia wengine 
waongoze.

Anasema, chama hakina ji-
pya, badala yake kinatakiwa 
kipumzike, kwa maelezo kuwa 
kimeshachoka kinatakiwa ku-
kaa pembeni.

“CCM anaimba mwingine, 
anacheza mwingine. Yaani ki-
nazungumza vingine kinatenda 
vingine,” anasema Magdalena.

Anasema, ACT Wazalendo 
imetaja madudu machache, na 
kwamba yapo mengi kwenye 
sekta mbalimbali  ikiwamo ya 
afya.

“Ukiangalia kwenye huduma 
ya afya, mtu anakuwa na bima 
ya afya, lakini anaambiwa aka-
nunue dawa, Sasa hiyo bima ina 
maana gani kwa mwananchi? 
anahoji.

Anasema, njia ya kumaliza 
kero zinazoikabili nchi, ni wa-
nanchi kuchangua viongozi 
bora wakati wa uchaguzi wa 
serikali za mitaa na mkuu wa 
mwakani.

KAZI INAENDELEA

Akitangaza ziara zaidi, Naibu 
Katibu wa Habari, Uenezi na 
Mahusiano na Umma, Shang-
we Ayo, anasema wameanza 
kutembelea wananch

 Julai 22 mwaka huu na kumal-
iza Agosti 17.

Aidha, kinachofuata ni awa-
mu ya pili itakayoanza | mwezi 
ujao na watafika katika mikoa 
minne na kutembelea majimbo 
88 yaliyobakia.

ACT Wazalendo imerejea na zigo  
la kero za wananchi  mikoani

Kiongozi wa Chama cha ACT –Wazalendo, Dorothy Semu. PICHA: MTANDAO

“Lengo letu ni kuingiza wa-
nachama wapya milioni 10 na 
kuhamasisha wanachama na 
Watanzania kwa ujumla, kuji-
andaa ya uchaguzi wa serikali 
za mitaa na uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2025,” anasema 
Shangwe.

Anafafanua kuwa katika zi-
ara ya kwanza, kiongozi wa 
chama hicho, Dorothy Semu, 
ametembelea majimbo 30 
kwenye mikoa ya Arusha, Kili-
manjaro, Dodoma, Singida na 
Manyara

“Makamu Mwenyekiti Bara 
Isihaka Mchinjita, ameyafikia 
majimbo 28 kwenye mikoa ya 
Ruvuma, mkoa wa kichama wa 
Selous, Mtwara, Lindi, Pwani 
na Tanga,” anasema.

Aidha, Katibu Mkuu wa 
ACT-Wazalendo, Ado Shaibu 
ametembelea majimbo 21 ka-
tika mikoa ya Mwanza, Simiyu, 
Mara, Geita na Kagera, huku 
Kiongozi wa Chama Mstaafu 
Zitto Kabwe akizuru majimbo 
36.

“Majimbo hayo 36 ni katika 
mikoa ya Kigoma, Rukwa, Kat-

avi, Tabora, mikoa ya kichama 
Kahama na Shinyanga, pia ka-
tika ziara hiyo, viongozi wetu 
walizindua mpango wa kusajili 
wanachama wapya milioni 10 
ndani ya miezi 10 kuanzia Julai 
2024 na Aprili 2025,” anasema.

Lengo lao ni kusikiliza kero 
mbalimbali za wananchi za 
kiuchumi, kijamii na kisiasa, 
kuzipazia sauti na kwamba 
hilo limefanyika kwa ufanisi.

Mbali na hayo, anasema, 
viongozi wamehamasisha 
Watanzania kujiandikisha  
kwenye rejista ya wapigakura 
kwa ajili ya uchaguzi wa seri-
kali za mitaa na uchaguzi 
mkuu 2025 ili chama hicho ki-
pate ushindi.

“Tunawakaribisha Watan-
zania wote wajiandae kush-
iriki ziara yetu ya awamu ya 
pili kama walivyofanya katika 
ziara ya awamu ya kwanza 
wakatukabidhi kero zao. Tu-
naamini kwamba, kwa pamo-
ja, tutaijenga Tanzania kwa 
maslahi ya wote,” anasema 
Dorothy.
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TIRA yatangazia 
kiama wadanyangifu

Na Renatha Msungu, DODOMA 

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bima Tanzania 
(TIRA) imesema itawachukulia hatua watu wa-
takaobainika kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu baada ya  kughushi malipo ya mali na 
vyombo vya moto.

  Kamishana wa TIRA, Baghayo Saqware, 
alitoa kauli hiyo juzi kwa waandishi wa habari 
kuhusiana na huduma zinazotolewa na Mam-
laka hiyo wakati wa Uzinduzi wa Maadhimisho 
ya Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani ki-
taifa inayofanyika jijini hapa.

  Saqware, alisema jamii inapaswa kua-
cha udanganyifu katika uharibifu wa mali ili 
waweze kulipwa na bima kama fidia kitendo 
ambacho ni sawa na wizi  

“Watu wengi wamekuwa wakisema uongo 
ili waweze kulipwa bima kitu ambacho haki-
takiwi, watakaobainika watachukuliwa hatua 
kali za kisheria,” alionya.

 Aliwashauri wananchi kupata uhakika wa 
vyombo vya moto wanavyopanda kama vime-
katiwa bima ili waweze kuwa na kinga endapo 
ajali itatokea.

  Saqware, alisema wananchi wanapaswa 
kufanya hivyo ili kujihakikishia usalama wao 
wa safari  wanazofanya kwa kutumia vyombo 
hivyo.

  Alisema kazi ya mamlaka hiyo  ni ni ku-
hakikisha bidhaa za bima zinawafikia waleng-
wa na kutumiwa ipasavyo kwa maendeleo 
endelevu. 

‘Si dhambi viongozi wa dini kushiriki uchaguzi nchini’
Na Peter Mkwavila, DODOMA

A
SKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Karmali Assemblies of God 
Tanzania (K.A.G), Dk. Evance 
Chande amesema si dham-

bi viongozi wa dini nchini kushiriki 
mchakato wa uchaguzi wa serikali za 
mitaa mwaka huu kwa sababu wana 
mchango wa kuhakikisha wananchi 
wanapata maendeleo.

 Dk. Chande alitoa kauli hiyo juzi ji-
jini hapa wakati akifungua semina ya 
kuwajengea uwezo wachungaji.

  Askofu Chande, alisema kwa 
viongozi hao kushiriki mikutano ya 
kampeni za uchaguzi huo siyo dhambi 
kwa kuwa wanatakiwa kuchagua vion-
gozi wanaowaona wanafaa kuongoza 

wananchi ambao ni waumini 
wao.

  “Siasa ndiyo zinazowawe-
ka madarakani viongozi wote 
wa siasa ambao ndiyo wa-
naotupa hata sisi uhuru wa 
kuabudu, hivyo ninawaomba 
wasijitenge kwa kukaa mbali, 
bali waende kushiriki kwenye 
mikutano hiyo ya siasa,” alise-
ma na kusisitiza kuwa:

  “Kushiriki mikutano ya 
siasa na hata uchaguzi wa 
serikali za mitaa siyo dhambi, 
ukiangalia hata viongozi wetu, 
rais,wabunge madiwani na 
wenyeviti wetu wa serikali za 
mitaa na vijiji wote hao wame-
toka kwenye siasa.”

 Alisema viongozi wa dini ndi-
yo wanaoweza kuwachagua na 
kuwaweka madarakani wabunge 
na madiwani kupitia kura zao.

  Kwa upande mwingine, Dk. 
Chande, aliwaomba viongozi wa 
dini  kuwahamasisha waumini 
wao kujitokeza kujiandikisha 
wakati         wa uboreshaji taarifa 
zao kwenye        daftari la kudumu 
la wapigakura    ili wapate fursa 
ya kuchagua     viongozi katika 
uchaguzi   huo na mkuu mwa-
kani.

  Katibu Mkuu wa Kanisa hilo, 
Bazoro Mtila, alisema wachunga-
ji hao watajifunza uongozi, utatu-
zi wa migogoro na usimamizi wa 

fedha kwenye maeneo yao.

CCM wakomalia ujenzi wa maabara
Na Thobias Mwanakatwe,           
MANYONI 

  CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
wilayani hapa Mkoa wa Singida kimetoa 
mwezi mmoja kwa serikali kuhakikisha  
ujenzi wa maabara ya Shule ya Sekond-
ari Kamenyanga unakamilika na kuanza 
kutumiwa na wanafunzi kwa maandalizi 
ya mitihani ya sayansi.

 Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Man-
yoni, Jumanne Makhanda alitoa agizo 
hilo juzi   baada ya Kamati ya Siasa 
ya Wilaya        hiyo kukagua ujenzi wa 
maabara hiyo kufuatilia utekelezaji wa 
Ilani ya chama hicho katika Kata ya Ag-
hondi.

Makhanda, alisema ujenzi wa 

maabara hiyo ambayo serikali ilitoa Sh. 
milioni 30 unatakiwa kukamilika haraka 
ili wanafunzi hususani wa madarasa 
ya mitihani waweze kuitumia kwa ajili 
ya kujiandaa na mitihani hali itakay-
oongeza ufaulu wa masomo. 

Alisema serikali ya awamu ya sita 
chini ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
imetoa fedha nyingi katika wilaya hiyo 
kwa utekelezaji wa miradi ya sekta ya 
elimu, hivyo        kinachotakiwa ni wa-
tendaji kusimamia na kukamilika ndani 
ya mkataba. 

“Tunampongeza sana Mheshimiwa 
Rais wetu Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa kutujali sana sisi Wilaya ya Man-
yoni, ametupa fedha nyingi sana, sasa 
watendaji tusimwangushe tuhakikishe 

miradi inakamilika kwa wakati,” alisema 
Makhanda.

  Awali Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Kamenyanga, Anjendile Makweta aki-
soma taarifa ya utekelezaji wa miradi, 
alisema shule hiyo ilipokea Sh. milioni 
42.5 kwa ajili ya ujenzi wa maabara ya 
somo la Baolojia na ukamilishaji wa 
chumba kimoja cha darasa.

  Makweta, alisema wakati wa 
utekelezaji wa miradi hiyo, walichangia 
nguvu zao kwa kuchimba msingi  na 
kujaza kifusi vyenye  thamani ya Sh. 
200,000. 

Alisema ujenzi wa maabara hiyo 
umechelewa kukamilika baada ya fun-
di aliyepewa zabuni kufanya makosa  
wakati alikuwa amelipwa fedha  zote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama, mkoani Singida, Asia Messos (kulia), akizun-
gumza na wakazi wa kijiji cha Gumanga juzi, wakati wa kikao cha kusikiliza na kutatua kero zinazowaka-
bili. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 

“Siasa ndiyo 
zinazowawe-
ka madara-
kani vion-
gozi wote wa 
siasa ambao 
ndiyo wa-
naotupa hata 
sisi uhuru 
wa kuabudu, 
hivyo 
ninawaomba 
wasijitenge 
kwa kukaa 
mbali, bali 
waende 

Watakiwa kukemea 
ushoga, usagaji
Na Thobias Mwanakatwe, MKALAMA

  MKURUGENZI Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama mkoani Singida, Asia 
Messos amewataka wananchi wilayani hapa 
kukemea ushoga na usagaji ili kudhibiti mmo-
monyoko wa maadili katika jamii yao.

 Messos, alitoa wito huo  juzi wakati wa zi-
ara ya kusikiliza na kutatua kero zinazowaka-
bili wakazi wa vijiji vya Gumanga na Nduguti.

  Messos, wakazi hao wanatakiwa kuwa 
mstari wa mbele kupinga mila na desturi zin-
achochea mmomonyoko wa maadili katika 
jamii.

 “Tujikite  katika malezi yetu, turudi katika 
misingi yetu ya Kitanzania. Hii iwe ajenda ka-
tika mikutano yetu, nyumba zetu za ibada. Tu-
ungane kupinga ushoga na usagaji katika jamii 
zetu,” alisema.

 Aliwataka wazazi kuwapeleka watoto wao 
shule kwa manufaa ya maisha ya baadaye na 
kuchangia chakula shuleni.

 Akizungumzia kuhusu uchaguzi wa serikali 
unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu, 
aliwataka wakazi hao kujitokeza kwa wingi ili 
wachague viongozi bora.

“Nawasihi msipoteze haki zenu za msingi, 
utakapofika wakati wa kujiandikisha, mji-
andikishe, utakapofika wakati wa kampeni 
jitokeze na itakapofika wakati wa kupiga kura 
tujitokeze kuwachagua viongozi wetu tu-
naowataka,” alisema Messos .

  Awali akielezea mambo makubwa yali-
yofanywa na serikali katika miaka mitatu ya 
Rais Samia Suluhu Hassan,  Messos,  alisema 
Mkalama imepokea zaidi ya Sh. bilioni 60 kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya 
elimu, afya umeme, barabara na kilimo. 
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Hapi: Acheni kutembea na majina ya wagombea mfukoni
Na Elizabeth John, NJOMBE

VIONGOZI wa jumuiya za 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
wamewatakiwa kushikamana 
na kuacha kutembea na majina 
ya wagombea mifukoni badala 
yake wahamasishe wananchi 
kujiunga na  chama hicho ili kip-
ate ushindi katika uchaguzi ujao 
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Ka-
tibu Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi 
wa CCM Taifa, Ally Hapi kwenye 
mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka Jimbo la Lupembe Wilaya 
ya Njombe,  ikiwa ni mwendel-
ezo wa ziara ya siku tatu mkoani 
hapa ya kukutana na wanacha-

ma na kukagua uhai wa chama 
hicho.

Alisema viongozi wa jumuiya 
hizo wanatakiwa kuwafikia wa-
nachama hadi kwenye ngazi za 
mashina ili kuwaeleza kazi nzuri 
zinazofanywa na serikali ya awa-
mu ya sita.

Alisema pia wanatakiwa kuha-
masisha wanachama wa chama 
hicho kujitokeza kujiandikisha 
katika daftari la kudumu la wa-
pigakura na kugombea nafasi 
katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa Novemba mwaka huu na 
mkuu mwakani.

“Mnatakiwa kujipanga ili 
kushinda katika chaguzi za seri-
kali za mitaa na uchaguzi mkuu 

kwa kusajili wanachama wapya 
na kufanya mikutano ya kata, 
matawi na shina,” alisema Hapi.

Hata hivyo, alisema kazi ya 
kutafuta kura inahitaji kutoka na 
si kukaa ofisini ili kuwafikia wa-
nachama, kuzungumza nao na 
kuwahamasisha kwenda kupiga 
kura. Hapi aliwasihi wanachama 
hao kuepuka makundi ya kukiga-
wa na kukidhoofisha chama na 
badala yake washikamane kwa 
kuwa wamoja na kuacha kutem-
bea na wagombea mfukoni.

“Acheni kuwa na wagombea 
mifukoni na kupokea miamala 
kutoka kwa wagombea am-
bayo ndio inawavuruga, kataeni 
kuwa  chawa wa mtu,” alisisitiza 

Hapi. 
Awali, Hapo, alisema serikali 

inaendelea kuboresha mradi wa 
umeme wa Bwawa la Mwalimu 
Julius Nyerere na reli ya SGR 
nchini ili kuboresha huduma 
kwa wananchi.

Alisema serikali inatarajia 
kutumia takribani Sh. trilioni 
24 hadi kukamilika reli ya SGR, 
mradi huo ambao utafika nchi za 
Rwanda na Jamhuri ya Demokra-
sia Congo (DRC).

Alisema kiasi kingine shilingi 
trilioni saba kitatumika kukamil-
isha ujenzi wa mradi wa bwawa 
la umeme la Mwalimu Julius 
Nyerere ambao  umefika zaidi 
ya asilimia 90 na kupunguza 

changamoto ya kukatika katika 
nishati hiyo nchini.

“Wana CCM mna kila sababu 
ya  kumsifu, kumpongeza na 
kumuunga mkono Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kwa sababu 
ya utendaji wake, busara zake 
na uwezo wake wa kuendeleza 
miradi viporo iliyoachwa na 
mtangulizi wake Hayati Dk. John 
Pombe Magufuli,” alisema.

Mbunge wa Lupembe, Edwin 
Swalle, alisema serikali ime-
tekeleza miradi mingi ya maen-
deleo katika jimbo hilo, ikiwemo 
ujenzi wa zahanati, vituo vya 
afya na shule na kuwaondolea 
adha wananchi kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma.

Vituo vya 
huduma ya 
tohara 
vyapatiwa 
vishikwambi 

Na Gideon Mwakano-
sya,  RUVUMA

VITUO 43 vya afya vinavyo-
toa huduma ya tohara mkoa-
ni hapa vimekabidhiwa vishi-
kwambi 84 vyenye thamani 
ya shilingi milioni 39 kwa ajili 
ya kuboresha utendaji kazi 
kwa wananchi.

Akizungumza juzi kabla ya 
kukabidhiwa vishikwambi 
hivyo, Kaimu Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Ruvuma, 
Dk. Louis Chomboko, alise-
ma vimetolewa kusaidia 
kutekeleza afua ya tohara 
kinga kwa wanaume na  ku-
zuia maambukizi ya Virusi 
Vya Ukimwi (VVU) kwa asil-
imia 60.

“Vishikwambi hivi vime-
kuja wakati mwafaka na sasa 
vitaenda kugawiwa kwa vi-
tuo 43 kwa watoa huduma 
na waelimishaji rika ili kuku-
sanya takwimu ya wale wote 
ambao tutakuwa tunawafikia 
kwa huduma ya tohara,” 
alisema Dk. Chomboko.

Alibainisha kuwa Mkoa wa 
Ruvuma unashirikiana na  
Taasisi ya HJF Medical Re-
search International ambayo 
imetoa vishikwambi hivyo ili 
kuwezesha ufuatiliaji.

Mwakilishi wa taasisi hiyo 
ambaye pia ni Msimamizi 
wa Tohara wa Mkoa huo,  
Dk. Joshua Mwakanyamale, 
alisema inafanya kazi katika 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusi-
ni ya Mbeya, Rukwa, Songwe, 
Ruvuma na Katavi.

Dk. Mwakanyamale, alise-
ma vishikwambi hivyo vitara-
hisisha utunzaji wa taarifa na 
kumbukumbu tofauti na ule 
wa karatasi.

Shangazi, hawara yake mbaroni mauaji ya mtoto

Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim Tanzania, Stanley Kafu (katikati), akizungumza na waandi-
shi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu Tamasha la Exim Bima 2024, likiwa lenye kaulimbiu ya ‘Amsha Matu-
maini’, linalotarajiwa kufanyika Septemba 28 mwaka huu katika viwanja vya Gymkhana. Kushoto ni Meneja wa Idara ya 
Bima ya benki hiyo, Tike Mwakyoma na Meneja Mkuu kutoka Idara ya Masoko na Mawasiliano, Kauthar D’souza. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU 

Na Elizabeth John,  NJOMBE

M
TOTO Wilson Kipe-
la, mwenye umri wa 
miaka mitano ana-
daiwa kuuawa kwa  

kupigwa na kitu kizito kichwani 
na shanganzi yake kwa kush-
irikiana na hawara yake kwa 
kile kinachohusishwa na imani 
za kishirikina.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Mahamoud Banga 
alisema kuwa mauaji hayo yal-
itokea juzi majira ya saa 11:30 al-
fajiri katika Mtaa wa Mapinduzi 
ya Kijani.

Banga,
Banga alisema wanawashi-

kilia watuhumiwa hao kwa 
tuhuma za mauaji ya mtoto 
huyo baada ya kutoka kunywa 
pombe usiku.

Kamanda huyo, alisema licha 

ya watuhumiwa hao  kush-
irikiana katika tukio hilo, 
mtu wa mwisho ambaye 
amekutwa akimalizia ni 
Furahini.

Alisema jeshi hilo lin-
aendelea na uchunguzi wa 
mauaji hayo kutokana na 
kudaiwa kuhusishwa na 
imani za kishirikina.

Kamanda huyo, alisema 
baba yake mzazi mtoto 
huyo alifariki mwaka jana 
kwa ajali na alikuwa akiishi 
na bibi yake Igwachanya, 
lakini aliletwa Makambako 
kupatiwa matibabu kwa 
bibi yake mwingine na ndi-
po shangazi yake huyo alipom-
chukua.

“Sasa tarehe 25 (Agosti) wal-
imchukua huyo mtoto wakiwa 
na hawara yake na kwenda 
naye katika kilabu cha pombe, 

wakanywa pombe 
huko wakati wa-
narudi nyumbani 
usiku wa manane 
ndipo walipoanza 
kumpiga huyo mto-
to wakiwa katika 
ulevi uliopindukia 
na kumkanyaga kwa 
miguu,” alisema 
Banga.

Alisema watuhu-
miwa hao wana-
tarajiwa kufikishwa 
mahakamani kujibu 
mashtaka ya mauaji 
baada ya upelelezi 
kukamilika.

“Mimi siamini kama ni 
pombe, mimi naamini ni imani 
za kishirikina kwa sababu hau-
wezi kumuua mtoto ambaye 
hajakukosea jambo la aina yoy-
ote hata kama pombe kwa hiyo 

tunaendelea kuchunguza hili 
jambo na mwisho wa siku tu-
pate ukweli halisi,” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi 
mkoani hapa kupunguza uny-
waji wa pombe na kuacha 
kwenda na watoto katika mae-
neo ya vilabuni na baa.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, 
John Mligo, aliliambia Nipashe 
baada ya kupata taarifa za 
mauaji hayo, alifika nyumbani 
kwa watuhumiwa hao na ku-
kuta wakiwa na chupa mbili za 
bia huku wamelewa.

Mmoja wa wakazi wa mtaa 
huo, Rehema Sengele, alidai 
usiku wa manane wakati mwa-
namke huyo ametoka kunywa 
pombe akiwa na mtoto huyo, 
baada ya kufika nyumbani 
alianza kumpiga na kumsaba-
bishia majeraha kichwani kisha 
mauti.

“Sasa tarehe 
25 (Agosti) 
walimchukua 
huyo mtoto 
wakiwa na 
hawara yake 
na kwenda 
naye katika 
kilabu cha 
pombe, 
wakanywa 
pombe 
huko wakati 
wanarudi 
nyumbani 
usiku...
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TAKUKURU, 
ZAECA 
zatakiwa 
kushirikiana
Na Mwandishi Wetu

TAASISI  ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) na Mamlaka ya Kuzuia 
Rushwa na Uhujumu Uchumi 
Zanzibar (ZAECA), zimetak-
iwa kuongeza ushirikiano ili 
kuleta mafanikio katika mi-
radi ya kimkakati inayotekele-
zwa nchini.

Wito huo ulitolewa Ikulu 
jana na Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi  

wakati akizungumza na 
Mkurugenzi Mkuu wa TAKUK-
URU, Crispin Francis Chalami-
la alipofika kujitambulisha 
baada ya kuteuliwa kushika 
wadhifa huo na  Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. Samia Suluhu Hassan 
hivi karibuni.

Dk. Mwinyi, alisema amez-
ishauri taasisi hizo kuzidisha 
ushirikiano hasa kwenye mi-
radi ya kimkakati ya mende-
leo kwa maslahi ya taifa.

Alimpongeza Chalamila 
kwa uteuzi huo  na kumtakia 
heri kwenye majukumu yake 
mapya.

Vilevile, aliisifu ZAECA kwa 
kutekeleza kwa ufanisi maku-
jukumu yao hasa kwenye mi-
radi ya serikali.

Kwa upande wake, Chalami-
la alimuahidi Dk. Mwinyi kue-
ndeleza ushirikiano uliopo 
baina ya ZAECA na TAKUKU-
RU ili kufanikisha majukumu 
yao.

Alisema TAKUKURU na 
ZAECA wanashirikiana kwe-
nye mambo mengi tangu ku-
saini mkataba wa ushirikiano 
wao wa mwaka 2012 uliolenga 
kujengeana uwezo, uchun-
guzi na kushiriki mikutano ya 
pamoja ya kikanda na kitaifa.

Chalamila alipongeza 
maendeleo yaliyofikiwa na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar chini ya uongozi wa Rais 
Dk. Mwinyi.

Wachina kutokomeza kichocho Unguja, Pemba 
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar 
imesema itaendelea kushiriki-
ana na China  kupambana na 
maradhi ya kichocho katika 
jamii hususani kisiwani Pemba.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Afya Zanzibar, Nassor Ahmed 
Mazrui katika hafla ya kua-
ga  timu ya kwanza ya wataala-
mu wa kichocho baada ya ku-
maliza muda wake wa kufanya 

kazi na kuikaribisha timu ya pili 
katika ofisi za ubalozi mdogo wa 
China zilizopo Mazizini visiwani 
hapa. Mazrui, alisema kazi kubwa 
inayofanywa na wataalamu hao 
wa China ni kutokomeza kicho-
cho katika visiwa vya Unguja na 
Pemba na  kwamba wameweza 
kufanikiwa   kwa kiasi kikubwa. 
Alisema nchi hiyo kwa  kush-
irikiana na wataalamu wa Zan-
zibar kupitia mradi wa China 
AID wamedhibiti maradhi hayo 
kutoka asilimia 8.92 hadi kufikia 

0.64 kisiwani Pemba.
Waziri huyo, alisema Serikali 

ya Zanzibar kupitia wizara hiyo 
itaendelea kushirikiana na China 
kuimarisha huduma kwa wa-
nanchi wa visiwa hivyo.

Kaimu Balozi mdogo wa Chi-
na, Zhang Ming, alisema nchi 
yake, itaendelea kuimarisha 
huduma za afya, ikiwamo ku-
tokomeza kichocho hasa Pemba 
kutokana na takwimu kuone-
sha kukithiri kwa ugonjwa huo. 
Alisema wataalamu wa kichocho 

kwa awamu ya pili, wataende-
lea kuchukua jitihada kisiwani 
humo kudhibiti maradhi hayo 
yasiendelee na kuathiri wakazi 
wake. Kiongozi wa mradi huo, 
Dk. Yuzheng Huang ambaye 
amemaliza muda wa kufanya 
kazi Zanzibar, alisema  wametoa 
elimu dhidi ya kichocho kwa wa-
nafunzi shuleni,  jamii na kuwa-
patia matibabu wenye vimelea 
vya ugonjwa huo.

Kongozi mpya wa timu ya ku-
pambana na kichocho visiwani 

hapa, Dai Yang, alisema wataen-
delea kudhibiti maradhi hayo 
kwa kutoa elimu kwa jamii na 
huduma za afya

Mratibu wa magonjwa yasi-
yopewa kipaumbele Pemba, 
Saleh Juma, alisema jitihada zi-
lizofanyika zimesaidia kupungu-
za kichocho kisiwani humo.

Alisema katika kupambana na 
maradhi hayo, walipita shehia 
zote na shule na waliobainika 
kuambukizwa walipatiwa mat-
ibabu.

Serikali yasisitiza kuwekeza sekta ya elimu Z’bar
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi ame-
sisitiza kuwa serikali 
itaendelea kuwekeza 

zaidi katika sekta ya elimu kwa 
ujenzi wa miundombinu ili 
kuongeza kiwango cha ufaulu 
kwa wanafunzi kila mwaka.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
katika viwanja vya Ikulu Mjini 
Unguja kwenye hafla maalum ya 
chakula cha mchana aliyowaan-
dalia wanafunzi wa kidato cha 
nne na cha sita waliofanya vizuri 
katika mitihani yao ya taifa ya 
mwaka jana kwa kidato cha nne 
na mwaka huu cha sita kwa Un-
guja.

Dk.  Mwinyi alisema amefari-
jika na mafanikio yaliyopatikana 
kufuatia idadi ya wanafunzi 
waliopata daraja la kwanza 
kuongezeka.

Alisema serikali itaweka kip-
aumbele kuimarisha miundom-
binu, kuajiri walimu zaidi hasa 
kwa masomo ya sayansi  na 
kusimamia maslahi ya walimu   
ili  kuwaongezea motisha wa ku-

fanya kazi.
 Alisema serikali ina-

tarajia kuongeza fedha za 
mikopo kwa ajili ya  wa-
nafunzi   wa elimu   ya   
juu  na kutoa   wito   kwa 
wanafunzi kutumia   fursa 
hiyo   kujiendeleza zaidi 
kielimu.

Dk. Mwinyi, alisema 
elimu ni sekta ambayo ma-
tokeo yake hayaonekani 
mara moja, lakini kasi in-
ayoendelea kwa sasa hu-
susani kwa wanafunzi wa 
Zanzibar inatia  moyo  na 
kuishawishi serikali kuwe-
ka mkazo  zaidi  kuwekeza 
katika elimu.

Aliwahakikishia wanafun-
zi kuwa utaratibu wa ku-
wapongeza, kuwapa zawadi na 
kula pamoja nao utaendelea kila 
mwaka kwa dhamira ya kuwapa 
hamasa ya kusoma kwa bidii na 
kufaulu.

Dk. Mwinyi aliwataka wa-
nafunzi kutobweteka na mafani-
kio waliyoyapata bali wasome 
zaidi ili kufikia elimu ya juu na 
kuwapongeza wanafunzi saba 

waliopata matokeo ya 
alama A3 katika miti-
hani yao.

Alisema amefarajika 
na kazi kubwa inay-
ofanywa na walimu na 
kuwa kichocheo cha 
mafanikio yanayopati-
kana kwa sasa.

Alizipongeza seri-
kali za wilaya na mikoa 
kwa kuendelea kusi-
mamia ipasavyo sekta 
ya elimu na kuchangia 
kuleta mafanikio.

Akizungumza katika 
hafla hiyo, Makamu wa 
pili wa Rais wa Zanzi-

bar, Hemed Suleiman Abdulla, 
alisema mafanikio yanayopatika-
na katika elimu ni juhudi za Dk. 
Mwinyi kuwekeza katika sekta 
hiyo na kuahidi kuziunga mkono.

Abdulla, alisema maono yake 
katika kuimarisha miundombinu 
ya elimu yameleta utulivu na ku-
wafanya wanafuzi kusoma kwa 
bidii wakiwa katika miundombi-
nu bora na ya kisasa inayomvutia 
kila mwanafunzi.

 Waziri wa Elimu, Sayansi na 

Teknolojia wa Tanzania, Profesa 
Amosi Nkenda, alisifu mabadi-
liko makubwa yanayofikiwa na 
Zanzibar katika ukuaji wa elimu 
na kupongeza kazi inayofanywa 
na Rais Mwinyi.

Mkenda, alisema seriklai im-
eongeza bajeti katika mikopo ya 
elimu ya juu kutoka Sh. bilioni 
4.64 hadi kufikia Sh. bilioni 7.57 
ili kuwawezesha wanafuzi wengi 
zaidi kujiunga na elimu ya juu.

Wanafunzi wote waliofanya 
mitihani ya kidato cha nne mwa-
ka jana kwa shule za Zanzibari 
walikuwa 24, 420 kati ya hao Un-
guja 16, 771, waliofaulu na kupata 
daraja la kwanza ni 958.

Kidato cha sita 3,402, kwa Un-
guja 2,358, waliofaulu na kupata 
daraja la kwanza ni 594. 

Wanafunzi wawili, Mwanaara-
bu Said Ibrahim kutoka Shule ya 
Sekondari Lumumba, Ilham Ab-
dalla Awadh wa Fedha Zanzibar 
na wenzao watatu kutoka Tan-
zania Bara, waliwakilisha Tanza-
nia nchini Afrika Kusini kwenye 
mashindano ya Hisabati kwa 
Afrika nzima, walipata ushindi 
watatu.

Mamalishe  wa 
soko la Msamvu, 
mjini Morogoro, 
Halima Kimairo 
ambaye ni 
mmoja wa wanu-
faika wa mpango 
wa ukopeshwaji 
wa nishati safi ya 
kupikia kutoka 
kampuni ya Taifa 
Gas, akiandaa 
chakula kwa ajili 
ya wateja wake 
sokoni hapo, juzi. 
Mkopo huo ni 
sehemu ya ma-
jaribio kuelekea 
utekelezaji wa 
mpango mkubwa 
wa kampuni 
hiyo unaolenga 
kutoa mikopo 
ya nishati hiyo 
kwa wajasiri-
amali 1000 ka-
tika mikoa yote 
nchini. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Dk. Mwinyi, 
alisema 
elimu 
ni sekta 
ambayo ma-
tokeo yake 
hayaonekani 
mara moja, 
lakini kasi 
inayoende-
lea kwa sasa 
hususani 
kwa wa-
nafunzi wa 
Zanzibar ina-
tia  moyo  na 



Alisema 
baada ya 
mshtakiwa 
huyo kukiri 
kosa hilo, 
aliwapele-
ka polisi 
sehemu 
alipokuwa 
ameficha 
panga (jam-
bia) likiwa 
na damu 
pamoja na 
simu moja 
ya Mirembe 
ambayo 
alikuwa 
ameitupa 
chooni.
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Makalla ataja siri ya ushindi
CCM kuelekea uchaguzi mitaa
Na Gwamaka Alipipi

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya  Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Amos Makal-
la, amesema chama hicho kinat-
egemea viongozi wa mashina, 
matawi na mabalozi katika 
kushinda uchaguzi wa serikali 
za mitaa, vijiji na vitongoji un-
aotarajiwa kufanyika Novemba 
27 mwaka huu.

Alisema hayo jana Kigamboni, 
Dar es Salaam, wakati akizin-
dua Shina la Wakereketwa Wa-
vuvi Beach Mjimwema, ikiwa 
ni sehemu ya ziara ya siku tatu 
aliyoianza wilayani humo.

Agosti 19 mwaka huu, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais,  Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Mohammed 
Mchengerwa, alitangaza tarehe 
rasmi ya uchaguzi huo, akisema 
utashirikisha vyama vya siasa 
19 vyenye usajili wa kudumu.

Akizungumza na wanachama 
wa CCM wakati akizindua shina 
hilo, Makalla alisema kuelekea 
uchaguzi huo, CCM nguvu yake 
kubwa ipo katika viongozi hao 
ili kuibuka na ushindi.

Makalla aliwataka viongozi 

hao nchini kuhakikisha katika 
uchaguzi huo CCM kinaibuka 
na ushindi mkubwa na wa 
kishindo.

“CCM nguvu yake kubwa ipo 
katika viongozi wa mashina, 
matawi  na mabalozi. Hivyo 
kuelekea Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa tunawategemea sana 
viongozi hao. Pia CCM inat-
egemea jumuiya zake ikiwemo 
Umoja wa Wanawake ( UWT) 
pamoja na Umoja wa Vijana wa 
Chama Cha Mapinduzi ( UVCCM) 
kupata wanachama,” alisema.

Kadhalika alimwagiza Mkuu 
wa Wilaya ya Kigamboni, 
Halima Bulembo, kuhakikisha 
mikopo ya asilimia 10 ya hal-
mashauri itakapoanza kutolewa 
asiwasahau vijana wa CCM wa 
shina hilo.

“Vijana wajasiriamali wengine 
mnapaswa kuiga mfano wa 
shina hili walichokifanya. Pia 
tunatarajia ushindi mkubwa wa 
Serikali za Mitaa hapa Mjimwe-
ma kupitia shina hili,” alisema 
Makalla.

Pamoja na mambo mengine, 
Makalla aliwachangia Sh. mil-
ioni moja wanachama wa CCM 
shina hilo ili iwasaidie katika 
shughuli za shina hilo.

Watatu wahukumiwa kunyongwa
hadi kufa mauaji Mirembe, GGM
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tan-
zania, Kanda ya Geita, im-
ewahukumu watu watatu 
kunyongwa hadi kufa kwa 
kosa la kumuua Mirembe Se-
leiman Hungwe aliyekuwa 
mfanyakazi wa Kampuni ya 
Geita Gold Mining Limited 
(GGML).

Katika tukio hilo, washtak-
iwa hao walimcharanga ma-
panga shingoni, kichwani na 
kukata kiganja cha mkono 
wake wa kulia na kufariki 
dunia papo hapo, kitendo 
ambacho ni kinyume cha 
sheria.

Waliohukumiwa ni Day-
fath Maunga (30), mkazi wa 
Usagara, Safari Bundala (54), 
mkazi wa Chigunga na Geja 
Deus (30), mkazi wa Buga-
rama.

Hukumu hiyo imetolewa 
jana na Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Kevin Mhina, 
baada ya upande wa mash-
taka kuthibitisha kosa hilo 
pasipokuacha shaka yoyote.

Jaji Mhina alisema ma-
hakama hii inatoa adhabu 
kali dhidi ya washtakiwa hao 
ili iwe fundisho kwao na kwa 
watu wengine wenye tabia 
za kikatili kama zao.

Alisema upande wa mash-
taka ukiongozwa na Wakili 

wa Serikali, Scolastica Tef-
fe, ambaye alipeleka  ma-
hakamani hapo mashahidi 
29 na vielelezo 18, ambavyo 
vilithibitisha kuwa washtak-
iwa walitenda kosa hilo la 
mauaji.

Aidha, Jaji Mhina alisema 
mshtakiwa wa tatu ndiye ali-
yebainisha mauaji ya Mirem-
be kwa kuonesha panga na 
simu moja ya marehemu 
mirembe.

Alisema mshtakiwa wa 
tatu wakati akiandikwa 
maelezo yake ya onyo, 
alikiri kuhusika na mauaji 
ya Mirembe, kwa kusema 
alipochuchumaa alimkata 
panga kichwani, shingoni na 
kukata kiganja cha mkono 
wa kulia.

Alisema baada ya mshtak-
iwa huyo kukiri kosa hilo, 
aliwapeleka polisi sehemu 
alipokuwa ameficha panga 
( jambia) likiwa na damu 
pamoja na simu moja ya 
Mirembe ambayo alikuwa 
ameitupa chooni.

Jaji Mhina alisema mshtak-
iwa wa kwanza na wa pili, 
hao ndiyo walipanga njama 
ya kumuua marehemu 
Mirembe, mshtakiwa wa pili 
alikwenda kwa waganga wa 
kienyeji ili kumroga (Mirem-
be), lakini haikuwezekana 
ndipo akaamua kutafuta 

wauaji ili waweze kumuua 
kwa dau la Sh. milioni 2.6.

Alisema chanzo cha kifo 
chake ni kutokwa kwa damu 
nyingi baada ya kupata ma-
jeraha makubwa matatu 
yenye setimeta 14, 8 na 6 
ambaya yalikuwa shingoni, 
kichwani na ya kutokana na 
kukatwa kiganja cha mkono 
wake wa kulia.

Jaji Mhina alisema 
mshtakiwa wa kwanza ndiye 
alikuwa akiishi na Mirembe 
na katika maelezo yake ya 
onyo, mshtakiwa huyo aliki-
ri kuhusika na mauaji hayo 
kwa madai kuwa alikuwa 
anampiga, anamnyanyasa 
na alipopanga kuondoka, 
alimkataza ndipo akaamua 
kutafuta wauaji ili aweze 
kuwa huru. 

Alisema mshtakiwa wa 
kwanza ndiye aliyebainisha 
washtakiwa wa pili na wa 
tatu kukamatwa.

Jaji Mhina alisema upande 
wa mashtaka umethibitisha 
kosa hilo pasipo kuacha 
shaka yoyote na mahakama  
imewatia hatiani mshtakiwa 
wa kwanza, wapili na wa-
tatu.

“Katika sheria za nchi yetu 
watu wanaobainika katika 
kesi ya mauaji hukumu yao 
ni kunyongwa hadi kufa,” 
alisema Jaji Mhina.

Upande wa utetezi 
wa washtakiwa ulikuwa 
ukiongozwa na mawakili 
watatu wa kujitegemea 
ambao ni Erick Luta-
hanga, Laurent Bugoti na 
Elizabeth Msechu, kwa 
pamoja waliiomba ma-
hakama itowe adhabu 
kwa washtakiwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Teffe, 
aliomba mahakama hiyo 
itowe adhabu kwa mujibu 
wa sheria.

Jaji Mhina alisema 
mahakama hiyo inawa-
hukumu mshtakiwa wa 
kwanza, wapili na watatu 
kunyongwa hadi kufa na 
haki ya rufani ipo wazi.

Katika kesi hiyo, 
washtakiwa walikuwa 
wanne ambao ni Dayfath 
Maunga, Safari Bundala, 
Genja Deus na Mussa Pas-
tory, mshtakiwa wa nne 
Mussa Pastory (33), mkazi 
wa Bulyanhulu Msalala, 
Shinyanga, aliachiwa 
huru.

Awali, akisoma hati 
ya mashtaka, Karani wa 
Mahakama hiyo, Felister 
Mlolwa,  alidai mahakam-
ani hapo kuwa Aprili 26, 
mwaka huu, katika mae-
neo ya Mwatulole Mkoa 
wa Geita, washtakiwa 
wote kwa pamoja wal-
imuua Mirembe aliyeku-
wa mfanyakazi wa Kam-
puni ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML)  kwa 
kumcharanga mapanga 
shingoni, kichwani na ku-
kata kiganja cha mkono 
wake wa kulia na kufariki 
dunia papo hapo, kitendo 
ambacho ni kinyume cha 
sheria.

Wakati hukumu hiyo iki-
tolewa umati wa wananchi 
ulifulika mahakamani 
hapo wakiwamo ndugu 
wa marehemu Mirembe 
pamoja na ndugu wa 
washtakiwa, kushuhudia 
hukumu hiyo ambayo 
imesomwa kwa muda 
wa saa tatu kuanzia saa 3  
asubuhi hadi saa 6 mcha-
na. 
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Maofisa wa polisi wa Uganda wakimkamata mwanaharakati wa mazingira mbele ya Bunge la Uganda wakati wa maandamano 
dhidi ya bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) mjini Kampala. PICHA: MTANDAO. 

Idadi ya vifo 
vya mafuriko 
nchini Sudan 
vyafikia 132

Russia yaishambulia tena Ukraine

Wanaopinga mradi wa mafuta 
nchini Uganda wakamatwa
KAMPALA, Uganda

POLISI nchini Uganda ime-
wakamata wanaharakati 21 wa 
kutetea mazingira katika mji 
mkuu Kampala walipokuwa 
wakiandamana kupinga mra-
di wa bomba la mafuta ghafi la 
Afrika Mashariki (EACOP) am-
bao umeelezwa unagharimu 
mabilioni ya dola.

Mmoja wa mawakili wa wa-
naharakati hao wa mazingira 
Samuel Wanda, alisema watu 
21 waliokamatwa ni wanaume 
19 na wanawake wawili am-
bao walijaribu kuandamana 
kuelekea bungeni na ofisi ya 
ubalozi wa China.

Mradi wa bomba la mafuta 
ghafi la Afrika Mashariki (EA-
COP),  unaoongozwa na 
kampuni kubwa ya mafuta 
ya Ufaransa ya TotalEner-
gies, unahusisha uchimbaji 

wa mafuta nchini Uganda na 
kusafarisha mafuta ghafi hadi 
Tanzania kwa ajili ya mauzo 
ya nje.

Mradi huo utakaokuwa 
na uwezo wa kuvuna hadi 
mapipa bilioni 1.7 ya mafuta 
ghafi, una urefu wa jumla ya 
kilomita 1443 kati ya hizo 296 
zipo Uganda na 1147 Tanzania 
ambako bomba linapita katika 
mikoa nane ya Tanzania, ma-
halani Kagera, Geita, Shinyan-
ga, Tabora, Singida, Dodoma, 
Manyara na Tanga.

Wanaharakati wa kutetea 
mazingira wanaeleza kuwa, 
mradi huo una athari mbaya 
kwa jamii na mazingira kwa 
kuwa shughuli ya uchimbaji 
inafanyika katika hifadhi ya 
kitaifa ya Murchison Falls, am-
balo ni eneo kubwa lililohifa-
dhiwa nchini Uganda.

Kampuni inayoongoza 

bomba hilo imejitetea ikisema 
kwamba watu waliopoteza 
makaazi yao au kuathirika 
kutokana na mradi huo 
wamelipwa fidia na kwamba 
hatua zimechukuliwa ili kulin-
da mazingira.

Wanda alieleza kuwa, wa-
naharakati wanane kati ya 
waliokamatwa wangeathirika 
moja kwa moja na mradi huo, 
na kwamba walikuwa wana-
shikiliwa katika kituo cha poli-
si cha Kampala lakini maofisa 
usalama bado hawajafafanua 
mashtaka dhidi yao.

Katika shauri lililoonekana 
katika shirika la habari la AFP, 
waandamanaji hao walitoa 
ombi la dharura dhidi ya kile 
walichokiita ukiukaji unaoen-
delea wa haki za binadamu na 
uchafuzi wa mazingira unao-
fanywa na mradi wa EACOP.

Shauri hilo lilieleza kuwa, 

mradi huo wa mafuta ni tish-
io kwa uchumi wa ndani ya 
Uganda na kwamba una athari 
hasi za kijamii na kitamaduni.

Gharama za kukamilisha 
ujenzi wa mradi wa bomba 
zinatarajiwa kufikia takribani 
Sh. Trilioni 8, ikielezwa kuwa 
bomba hilo litajengwa na 
kuendeshwa pia na Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tan-
zania (TPDC), kampuni ya 
CNOOC ya China kwa ubia na 
kampuni ya Taifa ya Mafuta ya 
Uganda (UNOC). 

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
mafuta ya kwanza yanataraji-
wa kusafirishwa 2025, na mra-
di huo umepongezwa na Rais 
Yoweri Museveni  kama faida 
ya kiuchumi kwa nchi hiyo 
isiyo na bandari na ambayo 
watu wengi wanaishi katika 
umaskini.

DW

KHARTOUM, Sudan

WIZARA ya Afya nchini Sudan 
imesema idadi ya vifo vinavyoto-
kana na mafuriko yanayosababishwa 
na mvua kubwa inayoendelea ku-
nyesha katika taifa hilo imefikia 132, 
huku watu 210 wakiwa hawajulikani 
waliko.
Taarifa hiyo ilitolewa jana, ikiele-

zwa kuwa nchi hiyo imekumbwa na 
msimu wa mvua nyingi tangu mwezi 
uliopita, huku mafuriko ya hapa na 
pale yakiambatana hasa katika mae-
neo ya kaskazini na mashariki mwa 
taifa hilo.
“Majimbo yaliyoathiriwa ni 10, 

idadi ya familia zilizoathiriwa ili-
panda hadi 31,666 na watu binafsi ni 
129,650,” ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo. Wakati mafuriko yakitokea kila 
mwaka nchini Sudan, athari zinata-
rajiwa kuwa mbaya zaidi mwaka huu 
baada ya zaidi ya miezi 16 ya mapi-
gano kati ya majenerali wapinzani, 
ambayo yamesukuma mamilioni ya 
watu waliokimbia makazi yao.
Pia, wizara hiyo ilielezwa kuwa 

takribani nyumba 12,420 zime-
bomoka kabisa na nyingine 11,472 
zimeharibika kwa wastani kutokana 
na mvua hiyo, na kwamba uharibifu 
mkubwa uko katika majimbo ya 
Kaskazini na Mto Nile.
Ilielezwa kuwa, mvua kubwa ilifuri-

ka juzi eneo la Arbaat Kaskazini mwa 
mji wa Bahari Nyekundu wa Port 
Sudan, na kusababisha Bwawa la Ar-
baat kuporomoka na kusomba vijiji.
“Mto huo ulisomba nyumba na 

wanyama; watu walipanda milimani 
ili kujilinda,” Issa Adroub mkazi wa 
eneo hilo alisema.
Hata hivyo, ilielezwa kuwa bwawa 

hilo ni chanzo muhimu cha maji kwa 
Mji wa Port Sudan, ambako maofisa 
walihamishiwa baada ya vita kuzuka 
mjini Khartoum.
Wafanyakazi wa kujitolea wa eneo 

hilo wanaosaidia katika juhudi za ku-
toa misaada waliiambia AFP kwamba 
watu 13 wamepatikana wamekufa, 
wakiwamo wanawake na watoto, na 
msako unaendelea kuwatafuta watu 
210 waliopotea.“ TRT

KYIV, Ukraine

RUSSIA imeilenga Ukraine kwa 
wimbi jingine la mashambulizi 
ya usiku kucha na kusababisha 
vifo vya watu wanne na pamoja 
na uharibifu wa miundombini 
pamoja na makazi ya wananchi. 

Ilielezwa kuwa, mashambulizi 
hayo yalifanyika usiku wa kua-
mkia jana, na kwamba tahadhari 
za uvamizi wa anga zilitolewa 
mapema asubuhi, wakati wa-
chunguzi wa Ukraine wapogun-
dua ndege ya Kirussia ikirusha 
kombora la hypersonic.

Mkuu wa Mkoa wa Zapor-
izhzhia Ivan Fedorov, alisema 
mtu mmoja aliuawa na wengine 
kujeruhiwa katika mji huo, huku 
milipuko ikiripotiwa kutokea 
pia katika mikoa ya Kyiv, Sumy, 
Khmelnytsky na Mykolayiv.

Mashambulizi hayo yana-
jiri siku moja baada ya Russia 
kuishambulia Ukraine kwa mo-
jawapo ya mashambulizi makub-
wa zaidi ya anga katika vita 
hivyo, na kujeruhi makumi ya 
watu, huku umeme ukikatika ka-
tika miji mingi. Rais wa Ukraine 
Volodymyr Zelensky aliapa kuwa 

Kyiv italipiza kisasi baada ya nchi 
hiyo kukumbwa na duru ny-
ingine ya mashambulizi ya Rus-
sia, akieleza kuwa shughuli za 
uokoaji zinaendelea, lakini watu 
wanne wameuawa na wengine 
16 kujeruhiwa katika mashambu-
lizi hayo.

Ilielezwa kuwa, Russia ilisham-
bulia zaidi ya shabaha 90 za an-
gani dhidi ya raia na miundom-
binu, zikiwamo ndege zisizo na 
rubani 81, na makombora ya 
masafa marefu ya balestiki na ya 
kurushwa angani.

“Bila shaka tutaijibu Rus-

sia kwa mashambulizi haya na 
mengine yote. Uhalifu dhidi 
ya binadamu hauwezi kwenda 
bila kuadhibiwa,” Zelensky 
alisema katika chapisho kwenye 
mtandao wa kijamii.

Naye, Rais wa Marekani Joe 
Biden alilaani shambulizi hilo 
akisema Moscow haitafanikiwa 
katika vita vyake vinavyoen-
delea, na kwamba Washington 
itaendelea kuunga mkono gridi 
ya nishati ya Ukraine.

“Ninalaani, kwa nguvu zote, 
kuendelea kwa vita vya Russia 
dhidi ya Ukraine na juhudi zake 

za kuwatumbukiza gizani watu 
wa Ukraine, Russia haitafanikiwa 
kamwe nchini Ukraine, na roho 
ya watu wa Ukraine haitavunjika 
kamwe,” Biden alisema katika 
chapisho kwenye X.

Wakati huohuo Rais wa 
Ukraine anaiomba Uingereza, 
Marekani na washirika wengine 
kutoa idhini kwa Ukraine ku-
tumia silaha zilizotengenezwa 
na nchi za Magharibi, za masafa 
marefu kushambulia maghala 
ya risasi, ndege na viwanja vya 
ndege ndani kabisa ya Russia.

BBC



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya KVZ FC inaendelea kujifua 
vema kwa kucheza michezo ya kirafi-
ki kuelekea  msimu mpya wa Ligi Kuu 
Zanzibar  utakaoanza kutimua vumbi 
mwezi ujao huku benchi la ufundi la 
timu hiyo likielekeza nguvu zaidi ka-
tika safu ya ulinzi na ushambuliaji.

Katika michezo minne ambayo KVZ 
FC mpaka sasa imecheza imefumania 
nyavu mara saba na kuruhusu nyavu 
zake kutikiswa mara mbili tu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ofisa Habari wa timu hiyo, Abdul-jalili 
Mohmed, alisema timu hiyo inaende-
lea na mpango wake wa mazoezi kwa 
mujibu wa ratiba za mwalimu pamoja 
na kucheza michezo ya kirafiki.

Alisema kupitia michezo ya kirafiki  
waliyocheza kiwango cha wachezaji 
kimeendelea  kuimarika kwa mujibu 
wa maelekezo wanayopata kutoka 
kwa mwalimu wao.

Mohamed alisema wachezaji wame-
onesha  kuyaelewa maelekezo ya 
mwalimu wao kwa kuona mabadiliko 
gani yanahitajika kuelekea msimu 
mpya ili kuwa na mafanikio.

Alisema awali shida ilikuwa katika 
idara ya umaliziaji jambo ambalo 
washambuliaji wamefanikiwa kuelewa 
somo hilo kutokana na mabadiliko 
wanayoyaonesha  katika michezo ya 
kirafiki waliyocheza.

Ofisa Habari huyo alisema mpango 
wa pili ambao anaendelea nao ni ku-
wajenga  walinzi ili kuhakikisha wa-
najenga ngome imara kwa wachezaji 
wa nafasi hiyo.

“Ili kuwa na kikosi kizuri lazima 
upate wachezaji ambao watacheza 
vema katika nafasi zao, na mwalimu 
ameanza kwa nafasi hizo muhimu 
ambazo ndio zitakazotoa mafanikio,“ 
alisema.

Hata hivyo, alisema wanasubiri  
ratiba kutoka Bodi ya Ligi Zanzibar 
ili kuangalia uwezekano wa kuweka 
kambi ya wiki moja kabla ya msimu 
kuanza.

KVZ FC yaanza 
kazi na safu ya 
ulinzi, ushambuliaji

Na Adam Fungamwango

WAKATI kesho ikitarajia 
kucheza mchezo wake wa 
kwanza wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, KMC FC, ime-
sema inakwenda kucheza 
na timu ngumu ya Coastal 
Union, ambayo imetoka ku-
cheza mechi ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho barani  
Afrika, hivyo utakuwa mgu-
mu kwao.

Ofisa Habari wa Klabu 
hiyo, Khalid Chukuchuku, 
amesema Coastal si timu ya 
kubeza kwani ndiyo iliyoi-
zuia msimu uliopita kutwaa 
nafasi ya nne na kucheza me-

chi za kimataifa.
KMC itakuwa kwenye 

uwanja wake wa nyum-
bani, KMC Complex uliopo 
Mwenge, Dar es Salaam, ku-
cheza mchezo wa kwanza 
wa Ligi Kuu dhidi ya Coastal 
Union.

Mchezo ulipangwa kuche-
zwa kesho kutokana na ush-
iriki wa Coastal Union hatua 
ya awali ya Kombe la Shiriki-
sho barani Afrika dhidi ya 
Bravo do Maquis ya Angola, 
ambapo tayari imetolewa 
kwa jumla ya mabao 3-0, 
ikichapwa idadi hiyo uge-
nini na kulazimishwa suluhu 
nyumbani. 

Hivyo, mechi hiyo itakuwa 
ni ya kwanza msimu huu 
kwenye Ligi Kuu kwa timu 
zote mbili.

“Najua mchezo utakuwa 
mgumu kwa sababu si timu 
ya kubeza, unajua ndiyo 
timu ambayo msimu uliopita 
ilituzuia sisi kupanda ndege 
kwenda kucheza mechi za 
kimataifa, tuna imani bado 
msimu huu ni wazuri licha 
ya kutofanya vema kimataifa, 
nimemuona kocha Ngawina 
Ngawina pale,“ alisema.

Msimu uliopita, Coastal ili-
maliza nafasi ya nne, ambayo 
iliipa tiketi ya kucheza mechi 
za kimataifa, huku KMC iki-

shika nafasi ya tano.
Hata hivyo, pamoja na 

hofu yao na kuwaheshimu 
Coastal, lakini hawatoenda 
kinyonge kwani wanaamini 
wachezaji wao na usajili 
walioufanya.

“Pamoja na hayo sisi tunaji-
angalia wenyewe, tunakwen-
da kupambana nao tuna wa-
chezaji tuliowasajili msimu 
uliopita na wapya, muun-
ganiko umeshapatikana  
kilichobaki ni kwenda ku-
wakabili, tunaamini Alhamisi 
pale Mwenge watu wataka-
okuja kuangalia mpira wata-
furahia sana,“ alisema Chu-
kuchuku.

Na Christina Mwakangale

M
CHEZAJI wa zamani 
wa Timu ya Taifa ya 
Tanzania (Taifa Stars), 
Sunday Manara, ame-

wataka wachezaji wenzake we-
nye tatizo la nyonga na magoti, 
wasisite kufika katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH)- Mlo-
ganzila, kupata matibabu.

Manara, ambaye ni miongoni 
mwa wagonjwa 173 waliopatiwa 
matibabu hayo hospitalini hapo, 
aliyasema hayo Dar es Salaam 
juzi, wakati akizungumza na 

waandishi wa habari kuhusu 
kambi ya upasuaji na upandikiz-
aji wa nyonga na magoti.

MNH-Mloganzila, inawafanyia 
upasuaji na upandikizaji wa 
nyonga na magoti wagonjwa 30 
katika kambi maalum ya siku 
tano, iliyoanza Agosti 26, mwaka 
huu.

“Kwa wale Watanzania 
wenzangu ikiwamo wachezaji 
kama mimi wenye matatizo ya 
nyonga au magoti, wasisite kuja 
Mloganzila kupata huduma hizi, 
huduma zinazotolewa hapa ni 
bora sana kwa ukanda huu wa 

Afrika Mashariki na Kati
“Watanzania wanapopata 

tatizo la nyonga na magoti wa-
sisite kutibiwa nchini na katika 
hospitali hii, kwa kuwa kuna  
wataalam. Huduma zinazotole-
wa hapa ni bora sana na tuzi-
amini.

“Nina miaka 72 na ninajitahidi 
kuzingatia masharti na uzito usi-
zidi na nisijitoneshe, MNH ina 
huduma nzuri. Wanamichezo 
wanaopata tatizo ni vema kuja 
kuonana na madaktari kuliko ku-
kata tamaa. Mimi nimefanyiwa 
na kwa sasa naendelea vizuri na 

najiona kama nimepona kabisa,” 
alisema Manara.

Manara, alifanyiwa upasuaji na 
kupandikizwa magoti miezi mi-
wili iliyopita, akisema kwamba 
kwa sasa anaendelea vizuri, aki-
fanya mazoezi na kufuata ush-
auri aliopewa na wataalam.

Hospitali hiyo ilianza ras-
mi matibabu ya upasuaji na 
upandikizaji wa nyonga na  
magoti, mwaka 2022 na imesha-
wafanyia huduma hiyo wagon-
jwa 173.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa hospitali hiyo, Prof. Mohamed 

Janabi, alisema kuna ongezeko la 
tatizo hilo hasa kwa vijana.

“Nchini wamefanyiwa wengi, 
akiwamo Manara aliyewahi ku-
cheza timu ya Yanga na nyingi-
nezo. Sasa anaona matokeo ya 
upasuaji huo.

“Duniani upasuaji huu si kitu 
kigeni na kipya, wamefanyiwa 
watu maarufu na wanaendelea 
na maisha yao kama kawaida. 
Mcheza filamu Arnold Schwar-
zenegger, mwanamuziki Lionel 
Richie, walifanyiwa pia upasuaji 
wa magoti yote,” alisema Prof. 
Janabi.

KMC yaihofia Coastal kesho

MANARA: WACHEZAJI SULUHISHO 
NYONGA, MAGOTI NI MLOGANZILA
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Mchezaji wa zamani wa Yanga na Taifa Stars, Sunday Manara, akizungumza na waandishi wa habari Dar es 
Salaam juzi, kuhusu maendeleo yake baada ya kufanyiwa upasuaji na upandikizaji wa magoti katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH)- Mloganzila. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE 
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BARCELONA, Hispania

H
ATIMAYE Dani Olmo jana 
alikuwa tayari kucheza 
mechi yake ya kwanza 
kwa Barcelona dhidi ya 

Rayo Vallecano baada ya usajili wa 
muda kuidhinishwa na LaLiga, vy-
anzo vimethibitisha kwa ESPN.

Olmo, aliyewasili kwa Euro mil-
ioni 55 kutoka RB Leipzig, amekosa 
mechi mbili za kwanza za Barca 
msimu huu kwa sababu usajili wake 
haukushughulikiwa na LaLiga kuto-
kana na klabu kuendelea kuwa na 
matatizo ya kifedha.

Vyanzo viliiambia ESPN jana
kwamba jeraha la muda mrefu
 alilopata Andreas Christensen

 litatoa nafasi ya kusajili 
nyongeza mpya.

Kifungu cha 77 cha Kanuni za 
Maandalizi ya Bajeti ya LaLiga ki-
naruhusu klabu kuvuka kiwango 
cha matumizi yao endapo mchezaji 
kwenye kikosi atakabiliwa na ma-
jeraha ya muda mrefu.

Barca wametuma ripoti za kimat-
ibabu kwa LaLiga ikieleza kwamba 

    Ni kutokana na jeraha la 
muda mrefu alilopata, LaLiga 
yaikubalia baada ya...

HABARI MICHEZO

OLMO ACHUKUA NAFASI OLMO ACHUKUA NAFASI 
YA CHRISTENSEN BARCA YA CHRISTENSEN BARCA 

tatizo la kifundo cha mguu litam-
weka nje Christensen hadi miezi 
minne, na kuwaruhusu kutumia 
asilimia 80 ya mshahara wa beki 
huyo wa kati wa Denmark kusajili 
mchezaji mwingine kwa wakati huo.

Vyanzo vimethibitisha hilo liliipa 
Barca nafasi ya kutosha kumsajili 
Olmo kabla ya mechi ya jana.

Barca ilikuwa imeanza kufanya 
harakati za kumsajili Olmo kwa 
mfululizo wa kuondoka, Ilkay Gun-
dogan, Vitor Roque, Mika Faye na 
Clement Lenglet ni miongoni mwa 
wale ambao wameihama klabu hiyo 
wiki iliyopita, ingawa haikutosha 
kumsajili Olmo.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Hispania, ambaye alichezea aka-
demi ya Barca hadi alipokuwa na 
umri wa miaka 16 kabla ya kwenda 
Croatia, ataruhusiwa kusajiliwa hadi 
Desemba 31.

Chanzo kimoja kinasema Barca 

wanatumaini kuwa itadhibitisha 
hatua ya muda na kwamba biashara 
yao kabla ya mwisho wa dirisha la 
uhamisho pia itawaruhusu kuwa na 
Christensen na Olmo wote waliosa-
jiliwa ipasavyo kabla ya Januari.

Si mara ya kwanza kwa Barca ku-
jirudia katika Kifungu cha 77 kusajili 
wachezaji.

Walitumia fomula sawa msimu wa 
baridi uliopita na Vitor Roque, waki-
tumia jeraha la Gavi kulazimisha 
kwa muda kupitia usajili wa msham-
buliaji huyo wa Brazil, ambaye aliji-
unga na Real Betis kwa mkopo Ju-
matatu.

Barca pia walitumia Kifungu cha 
77 mapema mwezi huu kuhakikisha 
beki wa kati Inigo Martinez amesajil-
iwa kwa ajili ya kuanza kwa msimu 
huu, huku Ronald Araujo akiwa 
mchezaji aliyejeruhiwa ambaye na-
fasi yake ya mshahara inaweza ku-
tumika.

Jumatano Agosti 28, 2024

OSIMHEN AITAKA CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa Napoli na Timu ya Taifa ya 

Nigeria, Victor Osimhen mwenye umri wa miaka 
25, angependelea kuhamia Chelsea tofauti na tetesi 
zinazomhusisha na klabu moja nchini Saudi Arabia. 
(i)

RAHEEM TAYARI KUTUA UTD
WINGA wa England, Raheem Sterling mwenye 

umri wa miaka 29, yuko tayari kuhamia Manches-
ter United, lakini hataendelea na uhamisho hadi 
atakapojadili zaidi mkataba wake na Chelsea. (Tel-
egraph)

NKETIAH AKARIBIA PALACE
KLABU ya Crystal Palace inakaribia kufikia 

makubaliano ya kumsajili mshambuliaji wa Arsenal 
na England, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 
25, kwa pauni milioni 25, pamoja na nyongeza za 
pauni milioni tano. (Athletic)

EDOUARD ATAKIWA CELTIC
MABINGWA wa Scotland, Celtic wana nia ya 

kumsajili tena mshambuliaji Mfaransa Odsonne Ed-
ouard mwenye umri wa miaka 26, kutoka Crystal 
Palace. (News Shoppers)

NUNES KWA MKOPO
KLABU ya Atletico Madrid inatathmini uwezeka-

no wa kumsajili kwa mkopo kiungo wa kati wa Man-
chester City na Timu ya Taifa ya Ureno, Matheus 
Nunes, ingawa bado hawajawasilisha ombi. (Ath-
letic)

MAMADASHVILI KUBAKI
KIPA wa Georgia, Giorgi Mamadashvili, alifanyi-

wa vipimo vya afya nchini Hispania siku ya Juma-
tatu alipokuwa anakamilisha uhamisho wa pauni 
milioni 30 kwenda Liverpool. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23, atasalia Valencia na kuha-
mia Merseyside msimu wa majira ya joto wa 2025. 
(Times)

JAMES ATAJWA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest wanapanga kum-

nunua kiungo wa kati wa Uingereza James Ward-
Prowse mwenye miaka 29, ambaye hayupo katika 
mipango ya kocha mpya wa West Ham, Julen Lo-
petegui. (Football Insider)

WEST HAM HAITAKI KUUZA
KLABU ya West Ham wako tayari kupokea ofa 

kwa ajili ya James Ward-Prowse, lakini hawana nia 
ya kumuuza. (Sky Sports)

TRAFFORD ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle wamerejea tena katika jar-
ibio la kumsajili mlinda lango wa Burnley na timu 
ya England chini ya umri wa miaka 21, James Traf-
ford, huku mkataba wa mkopo unaotarajiwa na wa-
jibu wa kumnunua ukijadiliwa. (Guardian)

KAYODE AIVUTIA BRENTFORD

KLABU ya Brentford wanavutiwa na beki wa 
Fiorentina ya Italia, Michael Kayode mwenye umri 
wa miaka 20, ambaye pia anawaniwa na klabu kad-
haa. (Sky Sports)
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Ugarte rasmi mali ya Man United
MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ime-
kubali kufikia makubaliano ya kimka-
taba na Paris Saint-Germain kwa ajili 
ya kumsajili kiungo Manuel Ugarte, kwa 

Liverpool 
yamuibukia  
Federico Chiesa
LIVERPOOL, England

LIVERPOOL inafikiria kumnunua 
Federico Chiesa kabla ya tarehe 
ya mwisho ya uhamisho Ijumaa 
baada ya kufahamishwa kuhusu 
kupatikana kwa mshambuliaji 
huyo wa Juventus, chanzo kili-
iambia ESPN.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26, alikuwa karibu na uha-
misho wa Euro milioni 13 kwenda 
Barcelona mapema mwezi huu, 
lakini klabu hiyo ya LaLiga imes-
hindwa kupanga makubaliano na 
sasa Liverpool inafanya uchunguzi 
wa kina juu ya mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Italia.

Chiesa, ambaye mkataba wake 
na Juventus unamalizika mwisho-
ni mwa msimu huu, amekumbwa 
na majeraha kadhaa, ikiwa ni 
pamoja na kuachwa nje kwa miezi 
10, tangu alipoisaidia timu ya 
Roberto Mancini ya Italia kupata 
mafanikio katika michuano ya 
Euro 2020.

Lakini licha ya rekodi yake ya 
utimamu wa hali ya juu, Liverpool 
inavutiwa na Chiesa kutokana  na 

uhodari wake.
Liver-

pool bado 
hai-
jafanya 
usajili 

msimu 
huu wa maji- ra ya joto 
kutokana na kuteuliwa kwa 
Arne Slot kama kocha mkuu baada 
ya Jurgen Klopp kuondoka Anfield 
mwishoni mwa msimu uliopita.

Mazungumzo yanaendelea 
kuhusu dili la euro milioni 40 
kwa mlinda mlango wa Valencia 
Giorgi Mamadashvili - mkataba 
ambao utamfanya mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa Georgia kusalia 
katika klabu hiyo ya Hispania kwa 
mkopo kwa muda uliosalia wa 
msimu huu.

Lakini wakati Slot amesema 
kuwa anafuraha na kikosi chake 
kilichopo, Liverpool bado inaweza 
kumuongeza Chiesa wiki hii ikiwa 
dili linalofaa linaweza kufikiwa na 
Juventus.

CHELSEA CHELSEA 
WAJITOSAWAJITOSA
USAJILI WA USAJILI WA 
SANCHO SANCHO 
LONDON, England

C
HELSEA inafikiria 
kushindana na Ju-
ventus kwa ajili ya 
kumsajili Jadon San-

cho, chanzo kiliiambia ESPN.
Manchester United iko 

tayari kumruhusu msham-
buliaji huyo kuondoka kabla 
ya tarehe ya mwisho ya ku-
hama Ijumaa.

Juventus imefanya ma-
zungumzo na United, lakini 
hadi sasa makubaliano haya-
jafikiwa.

Sancho, kwa mujibu wa 
chanzo, ni miongoni mwa 
chaguzi kadhaa ambazo 
Chelsea inawaza katika wiki 
ya mwisho ya dirisha.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 24, bado 
hajaichezea United hadi sasa 
msimu huu baada ya kuon-
dolewa kwenye kikosi kili-
chocheza dhidi ya Fulham 
na Brighton.

Amerudishwa Old Traf-
ford msimu huu wa majira 
ya joto baada ya kutumia 
kipindi cha pili cha msimu 
uliopita kwa mkopo ka-

tika Klabu ya Borussia Dort-
mund.

Sancho aliingia kama 
mchezaji wa akiba katika 
mechi ya kipigo cha Ngao ya 
Jamii dhidi ya Manchester 
City, lakini hajacheza mche-
zo wa ushindani kwa United 
kwa mwaka mmoja kuto-
kana na kutofautiana kwake 
hadharani na kocha, Erik ten 
Hag mnamo Agosti 2023.

United ingependelea ku-
pata uhamisho wa kudumu 
kwa Sancho, lakini hadi sasa 
klabu zimekuwa haziko ta-
yari kufikia thamani ya kari-
bu pauni milioni 40.

Mshahara wa Sancho wa 
zaidi ya pauni 300,000 kwa 
wiki pia ni kikwazo.

Amebakiza miaka miwili 
kwenye mkataba uliosaini 
alipowasili kutoka Dort-
mund kwa mkataba wa pau-
ni milioni 73 mwaka 2021.

United haijakataa kuku-
baliana na mkataba wa awali 
wa mkopo kwa Sancho, mra-
di tu kuna chaguo au wajibu 
wa kufanya uhamisho huo 
kuwa wa kudumu mwishoni 
mwa kampeni.

mujibu wa ESPN.
United wamefikia 

makubaliano juu ya mkata-
ba wenye thamani ya pauni 
milioni 42 na pauni milioni 
8 za nyongeza zinazoweze-
kana. 

Ugarte jana alisafiri kwen-
da Manchester kufanyiwa 
vipimo vya afya na kukamili-
sha rasmi uhamisho huo.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23, anawe-
za kucheza mechi yake ya 
kwanza dhidi ya Liverpool 
katika Uwanja wa Old Traf-
ford Jumapili, kulingana na 
kibali cha kimataifa.

Mchezaji huyo wa Kima-
taifa wa Uruguay amekuwa 
akilengwa na United kwenye 
safu ya kiungo msimu huu 
na anachukua matumizi ya 
United wakati wa dirisha la 
majira haya ya kiangazi hadi 

kufikia zaidi ya euro milioni 
180.

Klabu hiyo inatarajia ku-
pata kitita kingine cha fed-
ha kwa kumruhusu Scott  
McTominay kujiunga na Na-
poli. 

Man United imekubali ada 
ya pauni milioni 25 na timu 
hiyo ya Italia na wamempa 
ruhusa McTominay kujadili-
ana nao maslahi binafsi.

Kwa mujibu wa ESPN, 
mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Scotland jana alitarajiwa 
kusafiri kwa ajili ya uchun-
guzi wa kiafya.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba Ugarte aliweka wazi 
kwa PSG kwamba anataka 
kuhamia United na aliachwa 
nje ya mechi zao mbili za 
kwanza za Ligue 1 msimu 
mpya dhidi ya Le Havre na 
Montpellier.

Alicheza mechi 37 katika 
michuano yote akiwa na 
PSG msimu uliopita baada 
ya kuwasili kutoka Sporting 
CP kwa uhamisho wa pauni 
milioni 50 mwaka 2023.

United wanatazamiwa 
kuidhinisha wachezaji zaidi 
wanaoondoka kabla ya tare-
he ya mwisho ya uhamisho 
Ijumaa.

Kiungo Hannibal Mejbri 
atajiunga na Klabu ya Cham-
pionship Burnley baada ya 
kufanyiwa uchunguzi wa ki-
afya Jumatatu.

Klabu hiyo pia inatazamia 
kumtoa mlinzi Victor Linde-
lof, ingawa hatua hiyo ime-
kuwa ngumu kutokana na 
mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Sweden kupata jeraha 
la kidole cha mguu ambalo 
limemfanya kuwa nje ya 
uwanja.
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Simba, Al Hilal kukiwasha Dar, Camara, Mukwala...

Azam FC 
warejea 
kisaikolojia 
kuivaa JKT
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Na Shufaa Lyimo

LICHA ya kueleza kwamba wachezaji 
wake walivurugwa kisaikolojia baada 
ya kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika na APR ya Rwanda, Kocha Mkuu 
wa Azam FC, Bruno Ferry, amesema hali 
kwa sasa si mbaya na wapo tayari kuivaa 
JKT Tanzania kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Bara leo. 

JKT Tanzania itaikaribisha Azam FC ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Bara, itakayopigwa 
majira ya saa 10 jioni kwenye Uwanja wa 
Meja Jenerali Isamuhyo uliopo Mbweni, 
Dar es Salaam.

Azam itashuka dimbani ikiwa imetoka 
kutolewa kwenye mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na APR kwa jumla ya 
mabao 2-1 baada ya wiki iliyopita Wan-
yarwanda hao kupindua matokeo ya 
kuchapwa bao 1-0  Dar es Salaam kwa 
kuibuka na ushindi wa mabao 2-0.

Kuelekea mchezo huo, jana Kocha 
Mkuu wa Azam FC, Ferry alisema baada 
ya kutolewa kwenye mashindano hayo 
saikolojia za wachezaji zilivurugika kwa 
kiasi kikubwa. 

“Baada ya kuondolewa kwenye 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
wachezaji wangu hawakuwa vizuri ki-
saikolojia, nilikaa na kuzungumza nao 
ili niwaweke sawa kwa ajili ya kujipanga 
na michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara,“ 
alisema Ferry.  Alisema kwa sasa wako 
sawa na wanaelekeza nguvu zao kwenye 
mashindano ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
wakianzia na mchezo wa leo. 

Aidha, Ferry alisema wachezaji ambao 
hawakuwapo kwa kipindi kirefu kutoka-
na na kuwa majeruhi, bado wataendelea 
kukosekana mpaka hapo watakapokuwa 
sawa kiafya. 

Naye mchezaji wa timu hiyo,  Hamis 
Yassin, ambaye alizungumza kwa niaba 
ya wachezaji wenzake, alisema baada ya 
kuotolewa na APR hawakuwa sawa kwani 
hawakuyatarajia matokeo waliyoyapata, 
lakini sasa wapo tayari kwa Ligi Kuu. 

“Mchezo huo utakuwa mgumu na we-
nye upinzani mkubwa kutokana na aina 
ya timu tunayokwenda kukutana nayo, 
yaliyotokea yamepita tunaelekeza nguvu 
zetu katika mchezo huo,“ alisema Yasini. 

Kwa upande wa Ofisa Habari wa Azam 
FC, Thabit Zakaria ‚Zaka Zakazi alisema 
wamejipanga vizuri na kudai bado wa-
taendelea kuwapo na kocha wao mkuu. 

Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, Hamad 
Ally, alisema wataingia kwa tahadhari ka-
tika mchezo huo kwa kuwa wanakutana 
na timu ambayo ina ubora mkubwa. 

“Tunafahamu Azam FC ni timu nzuri, 
hivyo tutaingia kwa tahadhari kubwa 
kwa kutambua wamekamilika idara zote 
ili tuweze kupata pointi tatu,“ alisema 
Ally. 

Hassan Dilunga ambaye alizungumza 
kwa niaba ya wachezaji wenzake wa 
JKT Tanzania, alisema wamejipanga vi-
zuri licha ya kutarajia mchezo huo kuwa  
mgumu na wenye upinzani mkubwa. 

“Tunafahamu mchezo utakuwa mgu-
mu lakini tutapambana kuhakikisha tu-
napata ushindi kwenye uwanja wetu wa 
nyumbani,“ alisema Dilunga. 

robo fainali, nyinyi mnatakiwa 
mvuke zaidi ya hapo na ndicho 
kilichosababisha majiliwe Sim-
ba,“ alisema Ahmed.

Simba, ambayo ni moja kati 
ya timu chache Afrika kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Kombe la Shirikisho 
zilizopita moja kwa moja raundi 
ya kwanza, itaanza mechi yake 
ya kwanza, Septemba 13, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa Juni 
11, nchini Libya dhidi ya timu 
hiyo, kabla ya kurudiana, Sep-
temba 20, Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Wakati huo huo, wachezaji 
wapya watatu wa timu hiyo, 
wameitwa kwenye vikosi vyao 
vya timu ya taifa kujiandaa 
na michezo ya kufuzu fainali 
za Mataifa ya Afrika (AFCON) 
2025, zinazotarajiwa kuchezwa 
mwakani nchini Morocco.

Straika Mukwala, aliyesaliwa 
msimu huu, ameitwa kwenye 
kikosi cha Timu ya Taifa ya 
Uganda (The Cranes), ambacho 
kiko Kundi K, kikijiandaa na 
mechi dhidi ya Afrika Kusini, 
Septemba 6, ikiwa ugenini, 
golikipa Camara akiwa ameteu-
liwa kuunda kikosi cha Timu ya 
Taifa ya Guinea kilichopo Kundi 
H pamoja na Timu ya Taifa ya 
Tanzania, kitakuwa ugenini dhi-
di ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, Septemba 6, mwaka 
huu.

Mwingine ni beki wa kushoto, 
ambaye, Nouma, akienda kuun-
da kikosi cha Burkina Faso am-
bacho siku hiyo hiyo kitakuwa 
ugenini dhidi ya Senegal, ukiwa 
ni mchezo wa Kundi L.

Wachezaji wengine watatu 

wa Tanzania wa timu hiyo, Ali 
Salim, Mohamed Hussein ‚Tsha-
balala‘ na Edwin Balua, wapo 
kwenye kikosi cha Taifa Stars 
kinachotarajia kucheza dhidi ya 
Ethiopia, Septemba 4, mwaka 
huu katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu 
wa Simba, Fadlu Davids, amese-
ma licha ya ushindi walioupata 
kwenye michezo miwili ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, bado kikosi 
chake hakijaanza kucheza soka 
analolitaka.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam, Fadlu, alisema anaendelea 
kuingiza mbinu na mifumo yake 
kwenye timu na anaamini baa-
da ya muda mchache timu hiyo 
itakuwa moto.

''Nafurahi tumepata ushindi 
kwenye michezo yetu miwili 
iliyopita, lakini kwangu bado 
sijaridhika na kile ninachokita-
ka, Simba ina nafasi ya kucheza 
soka la juu zaidi, naamini baada 
ya muda kikosi kitakuwa na 
mabadiliko makubwa,“ alisema 
Fadlu.

Alisema anaendelea kukiima-
risha kikosi na anaridhishwa na 
kile wanachokifanya wachezaji 
wake kwenye uwanja wa ma-
zoezi.

''Napenda namna wachezaji 
wanavyopambana kutafuta 
namba, ni kitu ambacho naki-
penda kwenye kikosi changu, 
hii itaongeza hali ya kupamba-
na, kwa sasa kazi kubwa kwan-
gu ni kuingiza mfumo na mbinu 
zangu taratibu, baada ya muda 
mfupi Simba itacheza mpira 
mzuri zaidi ya huu,“ alisema 
Fadlu.

Alisema anataka kuona kila 
mchezaji anayepata nafasi ya 

Na Waandishi Wetu

K
LABU za Simba, Yanga 
pamoja na Azam FC 
zimewataka Watanzania 
kujitokeza kwa wingi 

katika mashindano ya Dunia ya 
Quran Tukufu kwa  wasichana 
yatakayofanyika Jumamosi wiki 
hii katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, ambapo 
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia Hassan 
Suluhu. 

Wakizungumza katika mkutan-
po na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam jana, kwa upande 
wa Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu ya Simba, Ahmed 
Ally, alianza kwa kuwapongeza 
viongozi wa dini kuandaa 
mashindano hayo ya kushindana 

kusoma kitabu cha Mwenyezi 
Mungu. 

“Tunatambua thamani ya 
mwanamke katika jamii, ninaom-
ba Watanzania wajitokeze kwa 
wingi siku hiyo kuwaunga mko-
no dada zetu ambao watakuwa 
wanashindana kusoma kitabu 
cha kumtukuza Mungu,“ alisema 
Ahmed. 

Ofisa Habari wa Yanga, Ally 
Kamwe, alisema watashirikiana 
na viongozi hao wa dini kuhakiki-
sha tukio hilo linafanyika kama 
lilivyopangwa. 

“Ni bahati kubwa rais wetu 
kushuhudia tukio kubwa kama 
hilo ambalo linakwenda kufany-
wa na wanawake kutukuza neno 
la Mungu, ninaomba Watanzania 
waje kwa wingi siku hiyo,“ alise-
ma Kamwe. 

Msemaji wa Azam FC, Hashimu 

Ibwe, alisema mpira wa miguu ni 
mchezo wa furaha, mazoezi na 
hauhusiani na uadui, ndio maana 
kwa pamoja wameunganishwa 
na BAKWATA katika kulisemea 
shindano la wanawake la kusoma 
na kuhifadhi Quran, Jumamosi ya 
Agosti 31.

“Isingekuwa mchezo wa mpira 
tusingejumuishwa kwa pamoja 
na viongozi wa dini wakub-
wa kwa lengo la kufanikisha 
mashindano haya, ambapo nasi 
kama Azam tunafurahia kuwapo 
hapa sambamba na kuguswa na 
mgeni rasmi, Dk. Samia Jumamo-
si,” alisema Ibwe.

Kwa mujibu wa BAKWATA, 
shindano hilo linatambua 
umuhimu wa michezo, hali ili-
yowalazimu kuwaalika wasemaji 
wa klabu kubwa za mpira wa 
miguu Tanzania, kushiriki ka-

tika kuhamasisha wafuasi wao 
wahudhurie kwa wingi kwenye 
shindano hilo la kimataifa amba-
lo halitakuwa na kiingilio.

Aidha, Mufti Mkuu wa Tanza-
nia, Abubakari Zuber, alisema 
mashindano hayo yatashirikisha 
mataifa 12 na kwamba siku hiyo 
utazinduliwa msaafu mpya wa 
kielektroniki. 

“Siku hiyo kutakuwa na 
matukio mbalimbali likiwamo 
lile la utoaji wa tuzo vile vile yata-
hudhuriwa na viongozi wengi wa 
dini kutoka mataifa mbalimbali,“ 
alisema Zuber. 

Kwa upande wa Shehe Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Al-
had Mussa, alisema jambo hilo 
ni la aina yake kwani Rais Samia  
ndiye atakuwa wa kwanza kush-
uhudia mashindano makubwa ya 
Quran. 

SIMBA, YANGA ZAWAITA WATANZANIA 
KUSHUHUDIA MASHINDANO YA QURAN 

kucheza anasaidia timu 
na kutengeneza kikosi 
kipana.

''Nataka atakayekuwa 
ndani ni sawa na yule 
atakayekuwa kwenye 
benchi, kila mchezaji na-
taka awe anapata nafasi 
kulingana na aina ya 
mfumo nitakaotumia na 
aina ya mpinzani wetu,“ 
alisema Fadlu.

Katika hatua nyingine, 
kikosi cha Simba kina-
tarajia kucheza mchezo 
wa kirafiki Jumamosi 
dhidi ya Al Hilal ya Su-
dan ikiwa ni sehemu ya 
maandalizi yao kabla ya 
kuanza kushiriki michua-
no ya Kombe la Shirikis-
ho Afrika.

Timu hizo zote zina-
tarajia kushiriki mashind-
ano ya Afrika na mchezo 
huo ni sehemu ya maan-
dalizi yao kabla ya mi-
chezo yao ya CAF.

Kocha wa simba, Fadlu, 
alisema mchezo huo ni 
kipimo kizuri kwao kuele-
kea kwenye mchezo wao 
wa mzunguko wa kwanza 
hatua ya kwanza dhidi ya 
Al Ahly Tripoli ya Libya.

Simba itaanza kampeni 
yake kwenye mashindano 
hayo ya CAF kwa kuan-
zia ugenini Septemba 13 
kabla yakurudiana jijini 
Dar es Salaam wiki moja 
baadae ili kusaka nafasi 
ya kutinga hatua ya ma-
kundi ya michuano hiyo.

Moussa Camara
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Wachezaji wa Yanga, Clement Mzize, akiwa katika himaya ya kumiliki mpira mazoezini 
dhidi ya Nickson Kibabage. Huduma ya Mzize inawaniwa na klabu kadhaa Afrika na Ul-
aya. PICHA: MAKTABA

Faustine Feliciane na Adam 
Fungamwango

WAKATI wachezaji wake, 
Steven Mukwala, Moussa 
Camara na Valentin Nouma, 
wakiitwa kwenye timu zao 
za taifa, Klabu ya Simba in-
atarajiwa kucheza mechi ya 
kujipima nguvu nchini dhidi 
Al Hilal ya Sudan Jumamosi 
wiki hii, kwa ajili ya kuji-
andaa na mchezo wake wa 
raundi ya kwanza Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi 
ya Al Ahly Tripoli ya Libya, 
huku wakiweka malengo 
yao ni kufika hatua ya nusu 
fainali.

Meneja Habari na Mawa-
siliano wa klabu hiyo, Ah-
med Ally, amesema tayari 
wameshakaa na wachezaji 
wao na kuwaeleza malen-
go hayo, licha ya kwamba 
kikosi chao kina wachezaji 
wengi wapya.

Alisema pamoja na upya 
wao, lakini Klabu ya Simba 
haiwezi kuondoka nje ya 

malengo yake iliyojiwekea.
''Kwa sasa wachezaji 

wapo mapumziko, lakini 
watarejea mazoezini, tuta-
kuwa na michezo kadhaa 
ya kirafiki, ukiwamo dhidi 
ya Al Hilal ya Sudan, uta-
kuwa mchezo maalum wa 
wachezaji kupata ladha ya 
michezo ya kimataifa, laki-
ni baada ya hapo tutaanza 
rasmi maandalizi ya mche-
zo wetu dhidi ya Al Ahly 
Tripoli.

''Tukishamaliza michezo 
ya kirafiki, benchi la ufundi 
litatoa tathmini yake ya 
kitu gani kinahitajika kabla 
ya mchezo wetu wa Kombe 
la Shirikisho barani Afrika.

Najua tuna kikosi kipya, 
lakini malengo yetu ni ma-
kubwa, yapo pale pale, len-
go ni hatua ya juu zaidi ya 
robo fainali, tumeshakaa na 
wachezaji tumewaambia, 
wenzenu huwa wanaishia 

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Yanga imesema haitou-
za au kuruhusu mchezaji yeyote 
tegemeo aondoke kwenye kiko-
si chake mpaka hapo watakapo-

timiza lengo lao la kutinga hatua ya nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, kufika 
fainali au kuutwaa ubingwa wenyewe.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kamwe, 
alisema kinachofanyika kwa sasa ni kuta-
ka kuidhoofisha Yanga kama ambavyo 
klabu mbalimbali kubwa barani Afrika 
zimekuwa zikifanya kwa klabu ndogo 
hasa za Tanzania wanapoona zimekuwa 
hatari katika michuano ya kimataifa.

Alisema hayo kutokana na kile kili-
choonekana klabu hiyo kumzuia straika 
wao, Clement Mzize, ambaye amekuwa 
akihitajika na klabu mbalimbali.

Klabu za Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini, 

Wydad Casablanca ya Morocco, Aalborg 
BK ya Denmark na Crawley Town FC 
inayocheza Ligi Daraja la Pili Uingereza, 
zinadaiwa zimepiga hodi Yanga kutaka 
huduma za mchezaji huyo, lakini hazija-
jibiwa.
Taarifa zinaeleza Wydad ndiyo

 imekuwa ikimhitaji zaidi, 
kwani imepiga hodi mara tatu 

na mara zote hizo imekuwa
 ikizidisha dau la uhamisho, la

kini Yanga imekuwa kimya.
“Jambo hili ngoja nilitolee ufafanuzi, 

miaka ya nyuma ilionekana wachezaji 
wazuri kutoka nje hawawezi kucheza 
ligi yetu ya Tanzania, na ikitokea kwa 
uchache wao wakishakuwa na uwezo 
mkubwa, klabu zenye fedha zilikuwa 
zinakuja kutuchukulia wachezaji na ku-
tudhoofisha, zimekuwa zikiturudisha 
nyuma katika michuano ya kimataifa, 

yaani mnafanya vema, wakazoa wale 
wazuri tegemezi mnaanza upya, inachu-
kua tena misimu miwili au mitatu kukaa 
sawa.

“Sasa hivi klabu za Tanzania zinawe-
za kuleta wachezaji wazuri wakache-
za Ligi Kuu, na pia sasa zina uchumi 
mzuri wa kuwazuia na kuwabakisha 
wachezaji bora, kwa hiyo si Mzize tu,  
mchezaji yeyote yule tegemeo Yanga ha-
ondoki mpaka azma yetu ya kutwaa ub-
ingwa wa Afrika itakapotimia,“ alisema 
Kamwe.

Alisema mashabiki wa soka wasilichu-
kulie suala hili upande wa hasi tu kuwa 
klabu yao ikatakaa kuuza au kuruhusu 
wachezaji wake, lakini pia wachukue 
upande wa chanya kwani una faida kub-
wa, timu yoyote inayotaka kufanya vema 
katika michezo ya kimataifa haipaswi ku-
ondoa wachezaji wake bora, vinginevyo 
haitofika popote na kila mwaka itakuwa 

    Yasema haiuzi mchezaji yeyote hadi ifike  
fainali, michuano CAF na kwamba...

Simba, Al Hilal 
kukiwasha Dar
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YANGA YAMWEKEA NGUMU MZIZE
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Mukwala, Camara, Nouma waitwa timu zao za taifa

inashiriki badala ya kushindana.
Kamwe, pia amethibitisha klabu hiyo 

kuachana na winga wao raia wa Afrika Kusi-
ni, Mahlatse ‚Skudu‘ Makudubela.

“Ni sahihi,  mazungumzo yetu na Skudu 
yamefikia tamati, kwa sasa si tena mchezaji 
wa Yanga, tunamtakiwa kila lakheri,“ alise-
ma.

Mchezaji huyo alisajiliwa kwa mbwembwe 
akitokea Marumo Galants ya Afrika Kusini, 
lakini hakucheza kwa mafanikio.

Wakati huo huo, kikosi cha Yanga kilion-
doka jijini Dar es Salaam kwa mafungu juzi 
na jana kwa ndege, kuelekea mkoani Kagera 
kwa ajili ya mchezo wa raundi ya kwanza 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara, dhidi ya Kagera 
Sugar, unaotarajiwa kuchezwa kesho katika 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba.


