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A

Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam
na Rais mstaafu,

Dk. Jakaya Mrisho
Kikwete, akipata
maelezo kutoka kwa
Kamishna wa Kikosi
cha Zimamoto na
Uokoaji Zanzibar,
Rashid Mzee Abdal-
lah (kulia), juu ya
hatua walizozichukua
lilipotokea tukio la
moto katika Taasisi
va Sayansi za Bahari
ya chuo hicho hivi
karibuni, wakati al-
ipofanya ziara ya ku-
kagua athari za moto
huo chuoni hapo,
Mizingani, Wilaya

va Mjini juzi. Habari
zaidi Uk. 10. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

WakKili Kibatala aibua jambo

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa saba wa Jamhuri
katika kesi inayomkabili Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe, na wenzake watatu, In-
spekta Mahita Omary, amekana
kuwateka watuhumiwa, akidai
waliwakamata na walipopekuli-
wa hawakukutwa na pochi wala
fedha.

Mshtakiwa Adamu Kasekwa
na Mohammed Ling'wenya ka-
tika ushahidi wao kwenye kesi
ndogo, walidai askari polisi wali-
wapekua na kuchukua simu zao
pamoja na fedha zaidi ya Sh.
300,000.

Vilevile, Wakili wa Utetezi,
Peter Kibatala, ameibua jambo
alipohoji sababu za kutoamini
kuwa Inspekta Mahita, aliyeku-
wa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Len-
gai Ole Sabaya kwa kushirikiana
na ACP Kingai na Afande Good-
luck, wamembambikia Mbowe
kesi kwa ajili ya mambo ya ki-
siasa baina ya Mbowe na Sabaya.

Inspekta Mahita alidai hayo
jana Mahakama Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi mbele ya Jaji
Joackim Tiganga wakati akiho-
jiwa na Wakili wa Utetezi, John
Mallya.

Wakili huyo alitaka sha-
hidi aeleze kuhusu madai ya
washtakiwa kuwa walitekwa,
hawakukamatwa na walikuwa
na pochi yenye fedha mifukoni
mwao.

Mahita alidai hawakuwateka
bali waliwakamata na alishuhu-
dia upekuzi lakini watuhumiwa,
Adamu Kasekwa na Mohammed
Ling’'wenya hawakuwa na vitam-
bulisho wala fedha.

Alidai kuwa aliwahi kukamata
magaidi Arusha lakini hakum-
buki walionyesha gaidi gani
mwenzao na katika kuwatafuta
watuhumiwa, alifika hadi Tabo-
ra.
Akihojiwa na Wakili Jeremiah
Mtobesya, shihidi huyo alidai
taarifa kuhusu watuhumiwa ali-
kuwa akiambiwa na Kamishna
Msaidizi wa Polisi Ramadhan

Kingai na Kingai alikuwa akizipa-
ta kwa msiri wake.

Alidai kwa uelewa wake,
Kingai alikuwa mtu wa kwanza
kupokea taarifa za watuhumiwa
lakini alidai si jukumu lake kuz-
ithibitisha kutoka kwa chanzo

hicho.
Shahidi alikiri kuwa eneo
la. Rau Madukani, mahali

walipokamatwa watuhumiwa,
liko ‘bize’ na kuna mwingiliano
wa watu wengi.

Alipohojiwa kama anafahamu
kuna kielelezo mahakamani, ki-
nadai washtakiwa Julai 24, mwa-
ka 2020 walikuwa Moshi na Julai
31, mwaka huo walitoka Moshi
kuelekea Dar es Salaam, shahidi
alijibu kuwa hafahamu.

Akihojiwa na Wakili Peter
Kibatala, shahidi huyo alidai ka-
tika ushahidi wake hakusema
maandamano ya bila ukomo
yaliyotakiwa kufanywa Mkoa wa
Morogoro yalikuwa yafanyike
maeneo mengine.

Shahidi alidai ACP Kingai ha-
jawahi kumwambia kwamba
msiri wake ni Luteni Urio na
katika hati ya mashtaka inaeleza
matukio ya ugaidi yalitakiwa ku-
fanyika Morogoro, Arusha, Dar
es Salaam na Mwanza, lakini
katika ushahidi wake hakueleza
kama kuna mpelelezi aliwahi ku-
fika Mkoa wa Morogoro, Mwan-
za na Mbeya. Katika ushahidi
wake, akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Pius Hillar,
Inspekta Mahita alidai Agosti 4,
mwaka 2020 alipigiwa simu na
ACP Kingai akaambiwa wanaen-
da kufanya kazi Moshi, hivyo
atafute askari wawili, akawatafu-
ta afande Goodluck na Francis.

Alidai  walimpitia  Afande
Jumanne Usa River kuelekea
Moshi ambako walifahamishwa
kuna kikundi cha watu kinataka
kufanya vitendo vya kigaidi, wa-
napanga kumdhuru Lengai Ole
Sabaya, hivyo waende wakazuie.

Inspekta Mahita alidai walian-
za safari saa mbili au tatu usiku,
walifika Moshi lakini kwa siku
hiyo hawakufanikiwa kuwapata
hadi kesho yake walipofaham-

ishwa kuwa wako Rau Madu-
kani.

“Tulipofika Rau Madukani
Agosti 5, mwaka 2020, tulijigawa
makundi mawili - kundi moja
Afande Kingai, Jumanne na
Goodluck na kundi la pili mimi
na Francis.

“Watuhumiwa walikuwa
upande waliokuwa kina afande
Kingai lakini naona waliwaona
wakasimama wakaja upande
wangu tukawasimamisha,
nilitumia sauti ya ukali, wali-
simama na watu waliokuwa
karibu walisikia. “Tuliambiwa
wako watatu lakini walisimama
wawili, nilijitambulisha na kuwa-
fahamisha wanatuhumiwa kwa
ugaidi, afande Jumanne naye
alikuja akajitambulisha kisha ali-
wapekua wote wawili na kuan-
dika hati ya upekuzi ambayo ili-
sainiwa na watuhumiwa pamoja
na mashahidi.

“Mshtakiwa Kasekwa alikuwa
na pisto, risasi tatu, simu yenye
line ya Voda na Airtel na kete 58
za dawa za kulevya, Mohammed
Ling'wenya alikutwa na kete 25
na simu,” alidai Mahita.

Alidai  walishirikiana  nao
kumtafuta mshtakiwa Moses
Lijenje bila mafanikio, waka-
warudisha Kituo cha Polisi cha
Kati Moshi hadi Agosti 6 usiku
walipowasafirisha kuwapeleka
Dar es Salaam ambapo walifika
Agosti 7, mwaka 2020.

Shahidi alidai waliwafikisha
Kituo Kikuu cha Polisi kisha
wakawahamishia Kituo cha Poli-
si Mbweni ambako kuna ulinzi
tofauti kutokana na mafunzo ya
ukomandoo waliyokuwa nayo
washtakiwa waliona kunawafaa
kwa kuwaweka kila mshtakiwa
katika chumba chake.

Alidai kuwa mshtakiwa Alfani
Bwire alikamatwa ndani ya gari
eneo la Changombe, Dar es Sa-
laam.

Alidai Bwire alikamatwa Ago-
sti 9, mwaka 2020 majira ya
saa 2 usiku, baada ya aliyekuwa
Mkuu wa Polisi Mkoa wa Arusha,
ACP Kingai kupanga askari wa
usalama barabarani eneo hilo

waliokuwa wakikagua magari.

Alidai Bwire wakati anakamat-
wa, alikuwa amekaa katika siti
ya katikati, alitolewa kisha ku-
pelekwa katika Kituo cha Polisi
Chang'ombe.

JAMBO LA KIBATALA

Baadaye Wakili Kibatala ali-
hoji kwa nini wasiamini kuwa
Inspekta Mahita, Sabaya kwa
kushirikiana na ACP Kingai na
Afande  Goodluck wamem-
bambikia Mbowe kesi kwa ajili
ya mambo ya kisiasa baina ya
Mbowe na Sabaya.

Akijibu swali hilo, Inspekta
Mabhita alidai kazi ya polisi sio
kusingizia watu kesi bali kufanya
uchunguzi na upelelezi wa ma-
tendo ya kihalifu.

Inspekta Mahita pia al-
idai hafahamu kama Afande
Jumanne ambaye alishiriki-
ana naye katika kuwakamata
washtakiwa Adam Kasekwa,
Mohamed Ling'wenya na Hal-
fani Bwire alifukuzwa kazi kwa
tuhuma za kuongozana na genge
la Sabaya.

Pia alidai hafahamu kwamba
anatuhumiwa kumwekea mzee
mstaafu Profesa Justine Maeda
meno ya tembo kwenye eneo la
nyumba yake.

Vilevile, alidai hakuwahi kum-
fahamisha Sabaya kuhusu suala
lake la kudhuriwa na hawaku-
wasiliana na Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Mkoa, taifa au kutoa
taarifa kwa Idara ya Usalama
wa Taifa juu ya njama hizo za
ugaidi.

Akielezea ushahidi aliotoa,
alidai hakumwambia jaji vikao
gani vilifanyika Aishi Hotel, ha-
kumwambia ni Morogoro sehe-
mu gani washtakiwa walikaa ku-
panga njama za kufanya ugaidi.

Shahidi alidai hakumwambia
jaji kama mshtakiwa Mbowe na
wenzake walikaa Arusha na Dar
es Salaam wakapanga njama za
kufanya ugaidi.

Akiendelea kuhojiwa na Ki-
batala, shahidi alidai hakuwahi
kushuhudia makabidhiano ya
bastola kwenda kwa CRO Dar es
Salaam.

Samia: Nadra
kumpata mtu
kama Maalim Seif

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan, amezindua
Taasisi ya Maalim Seif, akisema ni nadra
kumpata mtu mwenye haiba ya mwanasiasa
huyo kwa kuwa amefanya kazi kubwa ya ma-
geuzi ya kisiasa, kiuchumi na kiutawala Zan-
zibar.

Uzinduzi huyo ulifanyika jana katika Ho-
teli ya Golden Tulip pembezoni mwa Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume, Zanzibar, ukihudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa kiserikali, vyama vya siasa na
asasi za kiraia.

Rais Samia alisema Maalim Seif alikuwa
makutano ya watu na kiongozi wa watu na
ndio maana watu wakamshiba katika mioyo
yao.

Alisema uimara wake, utu wake, fikra zake,
uthabiti wa kauli zake, utajiri wa moyo wake
ni kati ya mambo mengi yaliyofanya watu
kumpenda na kumheshimu Maalim Seif.

“Kwa sababu hiyo, alijijengea ufuasi mkub-
wa miongoni mwa watu, sio kwa madaraka
au nafasi alizoshika bali ni aina ya maisha ali-
yoishi,” Rais Samia alisifu.

Alisema Maalim Seif alifanya kazi ya ual-
imu na ualimu wake ni maalum kwa sababu
alikuwa ni mwalimu wa watu na sio tu kwa
wanafunzi darasani na ndio maana jina la
Maalim lilimganda kama sehemu ya jina lake.

Alisema watu kama Maalim Seif ni nadra
kutokea katika maisha, hivyo busara inahi-
tajika kuhifadhi kumbukumbu zake kwa ajili
ya kufaa vizazi vya sasa na vijavyo.

Alisema kiongozi huyo alikuwa thabiti kwa
misimamo yake na utayari wake wa kutafuta
maridhiano pale panapokuwa na misuguano
na kutofautiana katika jambo analoliamini
na aliifanya kazi hiyo ndani na nje ya chama
chake.

“Hii sio sifa ya kawaida kwa wanasiasa na
viongozi duniani, mtakubaliana na mimi
mara nyingi hasa katika nchi zinazoendelea
wanasiasa wakitofautiana kinachofuata ni
vurugy, lakini akiwapo mtu kama Maalim
Seif vurugu hukatika na maridhiano yakaen-
delea.

“Sisi tunaomfahamu Maalim Seif pale an-
apokuwa na misimamo tofauti, hakusita kuji-
pambanua nao ingawa alikuwa tayari kuzun-
gumza, alikuwa akipambana kwa hoja bila
ya kumtusi mtu, wala kugombana na mtu,
hakuogopa gharama za kusimamia anachoki-
amini na Maalim Seif aliendelea kuwa yule
yule,” alisema.

Alikumbusha kuwa Maalim Seif alikuwa
mstari wa mbele kupigania kurejeshwa kwa
mfumo wa vyama vingi mnamo mwaka 1989
mpaka 1992.

“Maalim Seif alishiriki na kufanikisha mari-
dhiano baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020, utayari wake wa kuangalia maslahi ma-
pana ya kitaifa ndiyo yaliofanikisha chama
cha CCM na ACT-Wazalendo kuunda Serikali
ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar na yeye kuwa
Makamu wa Kwanza wa Rais. Kwa kweli ame-
fanya kazi kubwa,” Rais Samia alisifu.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
alisema Maalim Seif ana historia ndefu ka-
tika medani za siasa Tanzania na amekuwa
sehemu ya siasa na uongozi nchini kwa zaidi
ya miaka 45 ya kutumikia nafasi mbalimbali
za uongozi kutoka CCM, CUF na ACT-Wazal-
endo.
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Maagizo matatu ya Bunge tishio la njaa

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali mambo matatu
ya kufanya ili kukabiliana na baa la njaa na
mfumuko wa bei ya vyakula unaoweza ku-
tokea mwakani baada ya Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA) kutabiri kuwapo
kwa uhaba wa mvua kwa msimu wa mwaka
2021/22.

Septemba mwaka huu, TMA ilitoa utabiri
unaoeleza kwamba mvua za vuli zinazotaraji-
wa zitakuwa chini ya wastani na huenda zika-
sababisha sehemu kubwa ya mikoa inayopata
mvua hizo kwa misimu miwili kwa mwaka
kuwa na ukame.

Pia ilitabiri kutakuwa na vipindi vya joto
kali kuliko kawaida katika msimu wa vuli huku
ikitaja mikoa itakayopata mvua ya wastani na
chini ya wastani kuwa ni Arusha, Manyara,
Kilimanjaro, Morogoro, Dar es Salaam, Tanga,
Pwani, Simiyu, Mara, mashariki mwa Mkoa
wa Shinyanga na visiwa vya Unguja, Pemba
na Mafia.

Mikoa mingine iliyotajwa ni ya Kanda ya
Ziwa, ikiwamo Kagera, Geita, Mwanza na
kaskazini mwa Kigoma ambayo itapata mvua
za wastani na chini ya wastani.

Kutokana na hali hiyo, Mwenyekiti wa
Kamati ya Bunge ya Bajeti, Sillo Baran, aki-
wasilisha taarifa ya kamati hiyo kuhusu map-
endekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa
kwa mwaka 2022/23, pamoja na mapendeke-
70 ya mwongozo wa maandalizi ya Mpango na
Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2022/23, alisema
kamati inaishauri serikali kuendelea kujenga
vihenge na maghala ya kuhifadhia nafaka
kwa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA), hasa kwenye maeneo yenye uzalishaji
mkubwa wa chakula nchini kuliko ilivyo hivi
sasa. Alisema: “NFRA wana uwezo wa kuhifa-

dhi tani 501,000 tu. Kwa hali hii ina maana
kwamba hata serikali ikiendelea kuipa NFRA
fedha za ununuzi wa nafaka, uwezo wake wa
kuhifadhi ni asilimia 36 ya ziada ya nafaka ili-
yozalishwa katika msimu wa mwaka 2020/21.”

Baran alitaja ushauri mwingine ni serikali
kuendelea kuiwezesha kifedha NFRA ili iwe
na uwezo wa kununua ziada ya chakula, ku-
leta uhimilivu wa bei inapotokea njaa na ku-
uza nje ya nchi pindi taifa linapokuwa lime-
jitosheleza.

Alisema serikali inapaswa kuiwezesha
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
(CPB) kimtaji ili itekeleze majukumu yake ya
kununua mazao na kuyauza kibiashara pale
ambapo uwezo wa NFRA kuhifadhi mazao
unapokuwa mdogo.

Kadhalika, alisema tathmini ya awali ya hali
ya uzalishaji wa mazao ya chakula msimu wa
mwaka 2020/21 na upatikanaji wa chakula
kwa mwaka 2021/22 imeonesha kuwa hali
ya uzalishaji wa chakula inatarajiwa kufikia
kiasi cha tani 18,425,250 mwaka 2020/21 kwa
mlinganisho wa nafaka, kulinganishwa na tani
18,196,733 msimu wa 2019/20, sawa na ongeze-
ko la asilimia 1.3. Alifafanua kuwa mabhitaji ya
chakula kwa mwaka 2021/22 yanakadiriwa
kuwa kiasi cha tani 14,796,751, kwamba tani
9,417,888 ni mazao ya nafaka na tani 5,378,864
ni mazao yasiyo nafaka.

Alisema nchi inategemewa kuwa na ziada
ya tani 3,628,499 za chakula, kwamba tani
1,222,103 ni mazao ya nafaka na tani 2,406,396
ni mazao yasiyo nafaka.

Hata hivyo, Baran alisema TMA imetabiri
kuwapo kwa uhaba wa mvua kwa msimu wa
mwaka 2021/22 unaoweza kusababisha ku-
pungua kwa uzalishaji wa chakula kwa mwa-
ka 2022/23 na hivyo kusababisha mfumuko
wa bei za vyakula nchini.

Masharti mafao waliofutwa kazi uhakiki wa vyeti 2017

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mo-
hamed Mchengerwa, amesema msamaha wa
kuwalipa mafao na kuwarejesha kazini wal-
ioutoa, hauwahusu watumishi walioondolewa
kazini kwa kughushi vyeti au kutoa taarifa za
uongo katika kumbukumbu zao rasmi za kiu-
tumishi kuwa wana elimu ya kidato cha nne.
ziri Mchengerwa, alisema ameita vyombo vya
habari kuujulisha umma juu ya suala hilo ili
waondokane na upotoshaji na mijadala inay-
oendelea kwenye mitandao ya kijamii na baa-
dhi ya vyombo vya habari.

Alisema msimamo wa serikali ni kwamba
watumishi wote 15,538 waliobainika kughushi
vyeti hadi sasa, hawastahili kurudishwa kazini
wala kulipwa malipo yoyote.

Alikumbusha kuwa mwaka 2004, serikali
ilitoa waraka uliobainisha watumishi wote
watakaoajiriwa kuanzia Mei 20, 2004 wana-
takiwa kuwa na elimu ya kidato cha nne ikiwa
ni utekelezaji wa Sera ya Ajira na Menejimenti
ya Utumishi wa Umma pamoja na kanuni za
utumishi wa umma.

“Katika utekelezaji wa matakwa hayo mwa-
ka 2017 wakati wa zoezi la uhakiki wa vyeti na
watumishi hewa, ilibainika baadhi ya watumi-
shi wenye elimu ya darasa la saba waliajiriwa
bila kuwa na cheti cha ufaulu wa elimu ya ki-
dato cha nne,” alisema.

Alisema hivyo watumishi hao waliondolewa
kazini kutokana na kukosa sifa kwa mujibu wa
miundo ya utumishi ya kada zao.

Alisema katika zoezi hilo baadhi ya waajiri

waliwaondoa kwenye orodha ya malipo ya
mishahara kimakosa watumishi wasiokuwa na
elimu ya kidato cha nne walioajiriwa kabla ya
Mei 20 mwaka 2004.

“Kutokana na makosa hayo mwaka 2018
serikali kupitia waajiri na Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora
iliwarejesha kazini na kuendelea kuwalipa
mishahara jumla ya watumishi 4,380 walioon-
dolewa kwenye orodha ya malipo ya misha-
hara kimakosa.

“Idadi hii ina jumuisha watemdaji wa kata,
tao 3,114,” alifafanua.

Alisema pamoja na kuwarejesha watumishi
hao pia serikali ilitoa msamaha wa kuwareje-
sha kazini watumishi walioondolewa kazini
kwa kukosa sifa ya elimu ya kidato cha nne na
baadaye wakajiendeleza na kupata sifa tajwa
hadi ifikapo Desemba mwaka jana.

Alisema msamaha huo uliwahusu watumi-
shi waliojipatia vyeti vya elimu ya kidato cha
nne ambao hawakudanganya katika taarifa
zao kuwa wana elimu ya kidato cha nne na
wale wasiobainika kughushi vyeti.

Alisema pamoja na jitihada za serikali hapa-
kuwa na utaratibu bayana wa kushughulikia
haki na stahiki za watumishi walioondolewa
kwenye orodha ya malipo ya mishahara kwa
kuajiriwa bila kuwa na cheti cha ufaulu wa
elimu ya kidato cha nne.

“Kutokana na ombwe hilo, Rais Samia Su-
luhu Hassan, alielekeza watumishi wote wal-
ioondolewa kwa kukosa sifa ya kuwa na elimu
ya kidato cha nne wapatiwe stahiki zao na
waajiri wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa mu-
jibu wa sheria kanuni na taratibu.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA YA UTENGENEZAJI, UPIMAJI, USAMBAZAJI NA
UTOAJI WA MABOMBA MAKUBWA YA HDPE

KUMBUKUMBU 0010007214

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midsiream B.V, inaalika faasisi zenye
weledi na uzoeru kuonesha nia ya ufengenezaji, upimaiji, usamboz%“\ na utoaji wa mabomba makubwa

ya HDPE Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
q Mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
ili litoanzia Kabaale katika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati \/o%wizo, kilomita ],147gzitokuwo Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,
Dodoma, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji

231.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

EACORP inahitaji huduma za mtengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
utengenezaii, upimaji, usambazaji na utoaji wa mabomba makubwa ya ukuta wa HDPE kulingana na
viwango na vipimo vilivyotajwa hapa chini:

VIWANGO:

Ukuta wa muundo wa Bomba za HDPE zitalingana kwa kuzingatia viwango EN 134762 / 1SO 21138-2,

na marekebisho yake, isipokuwa ikiwa imeainishwa vinginevyo.
VIPIMO:
e Kuta za kilo sehemu ya HDPE (2.45m) zitalingana na vipimo vifuatavyo.

e D/ DN1500 na kipenyo ch nje cha ukubwa 1630 + 10mm takriban idadi ya mita 400+

Zinatakazowasilishwa katika sekesheni za mita 2.45.

e D/ DN1800 na kipenyo cha nje cha ukubwa 1960 + 10mm takriban idadi ya mita 400+

Zinatakazowasilishwa katika sekesheni za mita 2.45.

e KAMPUNI ina haki ya kuthibitisha utengenezaji wa mabomba ya HDPE yaliyowekwa katika kiwanda
cha uzalishaji cha Mtengenezaiji kulingana na mfumo wa usimamizi wa ubora kulingana na ISO
Q001: 201 é Mfumo wa usimamizi wa ubora wa miengenezaji utahitatakika kuwa uliothibitishwa

kwa 1ISO 9001: 2015 na chombo cha uthibitisho cha Kimataifa.

®  Malighafi inayotumika kutengeneza ukuta wa muundo wa bomba za HDPE na viunganishi vyake
lazima vilingane na EN13476-1 / 1SO 21138-1. Mahitaji ya ubora wa Bomba za HDPE na upimaiji
wao ni utahitajika kulingana na viwango EN13476-2 / 1SO 21138-2, na marekebisho yake husika.
Mahitaji ya ubora wa viunganishi zilizotengenezwa kutoka kwa muundo wa bomba za )JDPE zitahitajika
kulingana na EN 13476-2"/ 1SO 211382, na marekebisho yake ya hivi karibuni.

*  Mabomba yote ya HDPE yaliyotengenezwa kwa ukuta yatakayotolewa dhidi ya Zabuni hii "yatatiwa
alama" kulingana na viwango vya sahihi vinavyotumika.

e Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na mengenezaii
kupitia vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo ya vipimo
vya ubora zitahifadhiwa na miengenezaiji kwa marejeleo yajayo.

e Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa
upimaiji na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha Mtengenezaji kutathmini
ugoro wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika. KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia
maijaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha Miengenezaji na mwakilishi atawasilisha
matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya
kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la
ujenzi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

e Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi, kwa kiwango
kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa (ikiwa ni pamoja na Viwango
vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu' wa angalau miaka 15 katika utendaji wa huduma
kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

o Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

*  Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaiji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa ajili ya miradi
mikubwa yo miundombinu nchini Tanzania.

e Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.

e Kufanya kozi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.

*  Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hi.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusaLihwo na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama
mtoaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.

Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kivtalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni kuwasilisha
pendekezo kwa diili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa
hapo juu zinapaswa kuwasilisha nia kwa lugha ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa
hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi. 100000 1@totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 jieni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 09 Novemba 2021.Kichwa
cha Habari cha Barua Pepe kiwe ni 0010007214,

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitio na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia
ili kutengeneza orodha ya faasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
Zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa [NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha
ya Kiingereza.

216553602
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Shahidi kesi Sabaya
adai hakwenda PCCB

kukamilisha upelelezi

Na Allan Isack, ARUSHA

OFISA TEHAMA wa Benki ya
CRDB, Kanda ya Kaskazini, Geof-
rey Nnko (31), amedai kuwa Mei 31,
mwaka huu, hakufika kwenye ofisi
za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
Arusha kujaza fomu namba 28 na
29 za kuruhusu kutolewa kwa video
zilizochukuliwa kwenye mfumo wa
NVR unaomilikiwa na benki hiyo.

Shahidi huyo wa saba wa Jamhuri
katika kesi ya uhujumu uchumi nam-
ba 27, inayombkabili aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya
na wenzake, amedai fomu hiyo alii-
jaza akiwa katika benki hiyo Tawi la
kwa Morombo jijini Arusha.

Katika kesi hiyo, mbali na Ole Sa-
baya, washtakiwa wengine ni Silvest-
er Nyegu (26), Enock Togolani (41),
Watson Mwahomange (27), Jackson
Macha (29) na Nathan Msuya (31) wa-
naokabiliwa na mashtaka matano ya
uhujumu uchumi.

Nnko alitoa madai hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Aru-
sha, Patricia Kisinda.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, alidai kwamba Mei
31 alikuwapo ofisini na alipewa agizo
la kwenda katika tawi la benki hiyo la

“Nilipewa taarifa na mkuu wangu
wa kazi na nilikwenda katika eneo
husika nililoagizwa,” alidai shahidi.

Alidai kwamba hakuwahi kwenda
ofisi za TAKUKURU bali alijaza fomu
namba 28 na 29 akiwa katika tawi la
benki hiyo la Kwa Murombo.

“Fomu hii na maelezo yake inao-
nyesha kwamba nilisaini nikiwa Kwa
Murombo,” alidai shahidi.

Vilevile shahidi huyo alidai ma-
hakamani huko kwamba alichokitoa
kwenye mfumo ni video zilizokuwa
katika mpangilio wa chaneli na hai-
kuwa kama ripoti.

“Nilimpatia Jonson Kisaka, ofisa
wa TAKUKURU, flash ambayo iliku-
wa na video ambazo zilikuwa kwe-
nye mpangilio wa chaneli na siyo
ripoti,” alidai.

Shahidi alidai kwamba kama kuna
uhitaji wa kutoa taarifa kutoka kwe-
nye mifumo ya benki, kuna utaratibu
wa kibenki wa kufuatwa ikiwamo
kuwasiliana na mkuu wake wa kazi
na kuonana na meneja wa benki tawi
husika.

Alidai kuwa Mei 31, mwaka huu,
alipokea taarifa kutoka kwa mkuu
wake wa kazi akimtaka kufika tawi
la benki la Kwa Murombo ili kutoa
video iliyorekodiwa kwenye kinasa
picha (CCTV camera).

Shahidi huyo alidai kwamba waka-
ti wa mchatako wa kutoa video hizo,
kamera na flash zilikuwa salama na
hazikuwa na tatizo lolote.

Serikali yarejesha tozo maegesho Kielektroniki

Na Mary Geofrey

MFUMO wa ukusanyaji tozo za
maegesho ya magari kwa njia ya
kielekroniki umerejeshwa kuanzia
Desemba Mosi, mwaka huu kwa
masharti sita, ikiwamo kutotoza
magari yaliyo nje ya nyumba za
ibada. Vilevile, serikali inatarajia
kuyafuta madeni yote ya mae-
gesho yaliyoorodheshwa katika
mfumo wa ukusanyaji kwa njia ya
kielektroniki kabla ya mfumo huo
kusitishwa Oktoba 9, mwaka huu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
Dar es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
namna mfumo huo utakavyofanya
kazi. Alisema waliamua kuusitisha
baada ya kutokea kwa malala-
miko ambayo kwa kushirikiana na
Wakala wa Barabara na Mijini na

kazi na kuja na mfumo rafiki kwa
wananchi wote. “Mfumo huu
utaanza kazi rasmi Desemba Mosi,
lakini baada ya TARURA kutoa
elimu ya kutosha kwa jamii ndani
ya 21 kuanzia Jumatatu Novemba
8 mwaka huu ili wananchi wapate
elimu ya namna utakavyokuwa
ukifanya kazi,” alisema Ummy.

Waziri huyo alifafanua kuwa, ka-
tika maeneo ya nyumba za ibada
hawatakiwi kutoza ushuru pamoja
na magari ya kubeba wagonjwa.

Alisema gharama za kuegesha
magari kwa saa moja ni Sh. 500 na
kwa siku ni Sh. 2,500 kutoka 4,500
iliyokuwa inatozwa awali kwa
Mkoa wa Dar es Salaam.

Alisema kwa Jiji la Mwanza na
Arusha malipo ni Sh. 500 kwa
saa na Sh. 1,500 kwa siku na kwa
manispaa zote na majiji mengine
malipo yatakuwa Sh. 500 kwa saa
na Sh. 1,000 kwa siku. Halmashauri

za miji malipo yatakuwa Sh. 500
kwa siku.

“Viwango hivi vimezingatia vi-
gezo mbalimbali ikiwa ni pamoja
na uhitaji mkubwa wa maeneo ya
maegesho ya magari katika miji
husika. Aidha, vimezingatia kutoa
fursa kwa wananchi kuwa na uhu-
ru wa kuegesha na kulipia kwa saa
au kwa siku,” alisema Ummy.

Kuhusu muda wa kulipa, Ummy
alisema mtumiaji anapaswa kulipa
ndani ya siku 14 tofauti na awali ili-
kuwa ndani ya siku saba.

Kuhusu adhabu, alisema wamef-
uta adhabu ya kuongeza mara
mbili ya deni endapo atashindwa
kulipa ndani ya siku saba na badala
yake atalipa faini ya Sh. 10,000
badala ya Sh. 30,000 ya awali.

“Nimeelekeza wataalamu wangu
kuhakiki madeni yote ambayo ni
zaidi ya Sh. milioni 800 yaliyo-
zalishwa wakati wa utekelezaji
wa mfumo huo (Termis) na ku-

wasilisha kwenye mamlaka husika
maombi ya kufuta madeni yenye
changamoto  zilizotokana  na
matumizi ya mfumo kuanzia siku
ambayo mfumo ulianza kutumi-
ka,” alifafanua.

Ummy alisema vikwazo vya baa-
dhi ya wateja kushindwa kulipa
kwa kukosa kumbukumbu namba,
mfumo umeboresha na itatoka
ndani ya dakika moja kwa njia ya
kutolewa ankara. Alitaja njia zi-
takazotumika kukusanyia ushuru
huo ni kwa kutumia TeRMIS App,
GePG Tanzania, simu ya kawaida
kwa kubonyeza *152*00# kisha
kufuata maelekezo au wavuti ya
mfumo inayopatikana kwa www.
termis.tarura.go.tz

Alisema mfumo huo umesaidia
kukusanya mapato kutoka Sh. mil-
ioni 25 hadi kufika Sh. milioni 40
kwa siku, akisisitiza: “Fedha nyingi
zilikuwa zinaishia kwenye mifuko
ya watu.”

Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza,
Mhandisi
Robert Gabriel,
akipata nyama
choma na
wafanyabi-
ashara wadogo
maarufu kama
machinga

wa eneo la
Mchafukoge
mapema wiki
hii, alipotem-
belea eneo hilo
kwa ajili ya
kukagua mi-
undombinu

ya masoko
yaliyotengwa
kwa ajili yao.
PICHA: NEEMA
EMANNUEL

Serikali yaanika athari mabadiliko ya tabianchi

Na Mwandishi Wetu,
GLASGOW

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais, Selemani Jafo, amesema
athari za mabadiliko ya tabianchi
zinaonekana dhahiri katika mae-
neo mbalimbali nchini, akisisitiza
ipo haja ya kuongeza jitihada za
dhati katika kukabiliana nayo.

Jafo aliyasema hayo jana mjini
Glasgow, Scotland katika mkutano
wa 26 wa Nchi wa Wanachama
wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi.

Alizitaja athari hizo kuwa ni
pamoja na kuongezeka kwa kina
cha maji ya bahari kulikosababi-
sha kisiwa cha Maziwe Wilaya ya
Pangani na kisiwa cha Fungu la
Nyani Wilaya ya Rufiji kumezwa na
maji ya bahari na kuongezeka kwa
kina cha maji kwenye Ziwa Victoria
na Ziwa Tanganyika.

“Serikali imekuwa ikitumia fed-

ha nyingi ili kukabiliana na athari
hizi ambazo zinatishia kurudisha
nyuma juhudi za serikali za mion-
go kadhaa za kukuza uchumi na
kuleta maendeleo kwa watu wake,”
Jafo alisisitiza. Alisema kuwa katika
mkutano unaoendelea, viongozi
wa mataifa makubwa ambayo kwa
kiasi kikubwa mataifa yao ndio
chanzo cha uzalishaji wa hewa ya
ukaa wameonyesha nia ya dhati ya
kutekeleza makubaliano walioji-
wekea ya kutoa fedha kwa wakati
ili kutekeleza miradi ya kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi.
Alisema mataifa hayo
yanawajibika kutokana na
makubaliano ya Mkataba wa Paris
ambao unazitaka nchi zilizoende-
lea kutoa kiasi cha Dola bilioni 100
kila mwaka kwa nchi zinazoende-
lea ili ziweze kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.
“Tunadhamiria na kusisitiza
kuwa sasa tutoke kwenye maneno

na twende kwenye vitendo, wenye
jukumu la kutoa fedha watoe ili
miradi mbalimbali ya kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi iweze
kutekelezeka kwa wakati,” Jafo ali-
sisitiza.

Waziri huyo alisema katika ku-
ungana na Jumuiya ya Kimataifa
kupunguza uzalishaji wa gesijoto,
Tanzania pia imechukua hatua sta-
hiki zikiwamo za kuandaa Mpango
wa Taifa wa Kupunguza Gesi-
joto (2021-2026); kuimarisha usi-
mamizi wa misitu na programu za
upandaji miti; kuendelea na ujenzi
wa mradi wa umeme wa Bwawa la
Mwalimu Nyerere; ujenzi wareli ya
kisasa; kuanza kutumika kwa gesi
majumbani na kwenye uendeshaji
wa mitambo viwandani na kwenye
magari badala ya dizeli na petroli
na mfumo wa usafiri wa mabasi
yaendayo kasi katika Jiji la Dar es
Salaam ambavyo vinachangia ku-
punguza uzalishaji wa hewa ukaa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa kwanza Rais (Zanzibar) Dk.
Saada Mkuya, alisema athari za
mabadiliko ya tabianchi ni kubwa
kwa upande wa Zanzibar kutokana
na kuongezeka kwa kina cha ba-
hari na kusabisha baadhi ya visiwa
kutoweka na baadhi ya maeneo
ya ardhi kuingiwa na maji chumvi
na kuathiri shughuli za uzalishaji
hususan kilimo na uvuvi, hivyo
kuathiri uchumi.

Awali Jafo na Dk. Saada waliku-
tana na kufanya mazungumzo na
Katibu Mkuu wa Shirika la Hali ya
Hewa Duniani Prof. Petteri Taalas
na kuzungumzia masuala ya kuhi-
mili mabadiliko ya tabianchi am-
bayo ni kikwazo kikubwa kwa sasa
duniani. Mkutano wa 26 wa nchi
wanachama wa Mkataba wa Umo-
ja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko
ya Tabianchi unaendelea Glasgow,
Scotland na utamalizika Novemba
12 mwaka huu.
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Ataka
mapendekezo
kuinua sekta
ya bima

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Fed-
ha na Mipango, Emmanuel Tutuba,
ameagiza menejimenti ya mamlaka
ya bima na wafanyakazi kwa kush-
irikiana na wadau kuchambua kwa
kina mahitaji ya msingi ya sekta
hiyo na kuwasilisha mapendekezo
yake serikalini kwa hatua stahiki za
kisera na kisheria.
laam wakati akifungua mkutano wa
Baraza la Wafanyakazi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA).

Tutuba alisema kwa sasa mata-
tizo katika sekta ya bima ni uwezo
mdogo wa soko la ndani la bima
kuhimili vihatarishi bila kushirikisha
soko la nje.

“Kama wataalamu tujiulize ni
namna gani nzuri ya kupunguza
kiwango cha bima mtawanyo Kina-
chokwenda nje, hili serikali imeli-
imba sana, ni wakati sasa wa kuja
na suluhisho, si maneno.

“Serikali inatambua umuhimu wa
sekta ya bima katika uchumi wa
maendeleo ya watu. Hata hivyo,
kuna udhaifu katika eneo la mchan-
g0 wa hii sekta kwenye pato la
taifa kama nilivyoeleza hapo awali,”
alisema.

Kiongozi huyo aliwakumbusha
kuwa nguvu kubwa inapaswa kue-
lekezwa kwenye eneo la kuwafikia
wasiofikiwa.

“Menejimenti ya TIRA, wafan-
yakazi pamoja na wadau mnatakiwa
kuongeza kasi ya kutoa elimu kwa
umma, mtakubaliana nami kwamba
sekta hii kuwa dumavu kunasaba-
bishwa na ushiriki mdogo wa watu
au umma kwenye shughuli za bima,
kwa sababu wengi wetu hatuna
elimu ya kutosha ya masuala ya
bima,” alisema.

Pia aliwaahidi kuwa wizara yake
imeyachukua yote waliyoyaeleza
ambayo wametaka wizara hiyo iin-
gilie kati ili kukuza huduma za sekta
ya bima hususani suala la kuidhin-
ishwa kwa Sera ya Bima ya Taifa na
kupatikana kwa bodi.

Kamishna wa Bima Tanzania, Dk.
Mussa Juma alisema mkutano huo
umelenga kuangalia shughuli za
taasisi, kujipima wamefikia wapi na
mikakati ya mwaka ujao.

“Kutokuwapo wa sera ya bima ya
taifa ni kunatuathiri, sera ya bima
ya taifa inatoa dira au mwongozo
wa masuala yote ya bima nchini,
inapokuwapo ndiyo sheria na mi-
kakati inatengenezwa,” alisema.

Aliongeza kuwa wakati mwingine
wamejikuta wanakuwa na miongozo
ambayo inaterereka kwa sababu
sera haijawa tayari.

Katibu MKkuu
Wizara ya Mam-
bo ya Nje na
Ushirikiano wa
Afrika Mashariki,
Balozi Joseph
Sokoine (kulia),
akizungumza

na Mkurugenzi
wa Shirika la
Maendeleo la
Norway (NO-
RAD), Bard Vegar
Solhjell, katika
ofisi ndogo za
Dar es Salaam
jana. Katika
mazungumzo
hayo, walikubali-
ana kuimarisha
ushirikiano
katika sekta za
nishati, utunzaji
Wwa mazingira na
matumizi bora
va ardhi. PICHA:
WIZARA YA
MAMBO YA NJE

Naibu Waziri azionya kampuni Kwa
kuchelewesha urasmishaji makazi

Na Munir Shemweta

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amezionya
baadhi ya kampuni za urasm-
ishaji makazi holela Mkoa wa Dar
es Salaam kwa kuchelewesha kazi
huku zikiwatuhumu watendaji wa
sekta ya ardhi kuwa ndio chanzo.

Mabula alitoa onyo hilo na kue-
leza kutoridhishwa na utendaji
wa kampuni hizo baada ya mfu-
mo kuonyesha kuwa kampuni
hizo ndizo chanzo cha kuchelew-
esha urasmishaji makazi.

Katika kikao chake na watend-
aji wa sekta ya ardhi katika hal-
mashauri ya Manispaa ya Ubungo
pamoja na kampuni hizo jana,
kampuni hizo zilimweleza Naibu

Waziri kuwa zinashindwa kuka-
milisha kazi kwa wakati kutokana
na watendaji wa ardhi kushind-
wa  kutoa kazi za upimaji wa-
nazopeleka ofisi za ardhi kwa
wakati.

Kutokana na tuhuma hizo, Dk.
Mabula alizitaka kampuni hizo
kufika ofisi ya Kamishna wa Ardhi
Msaidizi Mkoa wa Dar es Salaam
kuangalia mfumo wa miamala ya
ardhi kwa lengo la kubaini wa-
naokwamisha kazi ili kuchukua
hatua.

Hata hivyo, wakati wa kupitia
kazi za kampuni kwenye mfumo,
juzi ilibainika kuwapo uzembe
kwa baadhi ya kampuni kwa
kushindwa kufuatilia kazi zao
au kutokuwa na mawasiliano na
watu wanaowatuma kufuatilia

kazi zilizopelekwa wizarani.

“Mfumo wa sasa hivi haudang-
anyi kabisa na ardhi ya sasa siyo
ile ya zamani. Hata mtu akifanya
vurugu ama kutegea kufanya kazi
atagundulika tu kwa kuwa kila
kitu kiko katika mfumo. Ninyi
taarifa mmepewa tangu mwezi
wa sita halafu mnailaumu wiz-
ara,” alisema Dk. Mabula.

Naibu Waziri aliwaeleza wawak-
ilishi wa kampuni za Dimwe Land
Consult Ltd na Mosaik Company
Ltd zilizofika ofisini kwa kamish-
na kuwa: “Sasa hivi ukitaka kufua-
tilia kazi za ardhi kupitia mfumo
kuanzia mwanzo hadi mwisho
utaipata na utagundua uzembe
uko kwa mtendaji gani. Kwa sasa
hakuna tena udanganyifu kama
ilivyokuwa ikifanyika zamani.”

Awali, katika ziara yake, Dk.
Mabula alikagua mfumo ungani-
shi wa taarifa za ardhi katika ofisi
ya ardhi Manispaa ya Ubungo na
kujionea utendaji kazi pamoja na
changamoto zinazowakabili wa-
tendaji wa sekta ya ardhi, hivyo
kuwataka kuongeza kasi ya utoaji
hati za ardhi.

Aidha, Naibu Waziri alizun-
gumza na wakazi wa Mbezi kwa
Yusufu kwa lengo la kujua changa-
moto zinazowakabili kuhusiana
na sekta ya ardhi sambamba na
kutoa hati kwa wananchi walio-
rasimishiwa makazi.

Katika mkutano huo, wananchi
wengi walilalamikia kampuni za
urasmishaji makazi holela kwa
kuchelewesha kazi huku zikiwa
zimechukua fedha za wananchi .

Mwitikio waonekana kuchanja UVIKO-19

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Hospitali Kuu ya
Kijeshi Lugalo, Brigedia Jener-
ali Fredi Kivamba, amesema
kumekuwa na mwitikio mkubwa
wa wafanyakazi kada ya jeshi
kujitokeza kupata chanjo ya
Uviko-19.

Brigedia Jenerali Kivamba ali-
yasema hayo mkoani Dar es Sa-
laam wakati akihojiwa na waandi-
shi wa habari katika mahafali ya
kozi za stashahada ya Ofisa Ta-
bibu kundi la 15 na stashahada ya
Ofisa Uuguzi na Ukunga kundi la
18 waliohitimu jana katika Chuo
cha Kijeshi cha Sayansi za Tiba
Lugalo.

“Moja ya sababu ya kada hii
kuchangamkia chanjo ni kuto-
kana na kufanya kazi na mataifa
mbalimbali ya nje ya nchi ambayo
moja ya masharti yaliyoweka ili
watu waweze kuingia katika nchi
zao lazima wawe wamepata chan-
jo ya Uviko-19,” alisema.

Alikumbusha kuwa chanjo
ni hiari na wanajeshi wao waki-
taka kwenda nchi zingine ni la-
zima wachanje, hivyo wameen-
delea kuwaelimisha wananchi
umuhimu wa kupata chanjo ili
kujikinga na Uviko-19.

Alisema wahitimu hao wana-
pomaliza kozi hizo wanakwenda
kusaidia jamii katika hospitali
mbalimbali nchini.

Alisema japokuwa ni chuo cha

kijeshi, kipo huru kwa ajili ya
kusaidia umma wa Watanzania
kwa kuwa wanatibu bila kuwa na
mipaka, hivyo asilimia 80 ya wa-
naotibiwa katika hospitali hiyo ni
raia wa kawaida.

Akizungumezia tabia za ukosefu
wa maadili ya kazi kwa wahudu-
mu wa afya, alisema hiyo ni tabia
ya mtu kwa kuwa miiko ya kita-
bibu inafundisha jinsi ya kufanya
kazi kwa uadilifu na inapotokea
hali ya ukosefu wa maadili, bodi
ya matibabu inachukua hatua
dhidi ya mhusika.

Kaimu Mkuu wa chuo hicho
cha Kijeshi Lugalo, Luteni Kanali
Sisco Kalongola, aliwataka wahit-
imu waliomaliza kufanya kazi kwa
bidii ikiwa ni pamoja na kujiende-

leza zaidi kielimu.

Alisema kwa mwaka mpya wa
masomo wa 2021/22 chuo hicho
kimeongeza kozi moja ya stasha-
hada ya ofisa tabibu meno na
kinywa ambayo imeanza ikiwa na
wanafunzi 18.

Alisema chuo hicho kilian-
zishwa mwaka 1982 chini ya Hos-
pitali Kuu ya Jeshi na mwaka 2015
kilijitenga na kuwa chuo kamili na
kuitwa Chuo cha Kijeshi cha Say-
ansi za Tiba.

Alisema wanafunzi 84 wame-
hitimu kozi ya maofisa tabibu na
uuguzi na ukunga ambao ni sawa
na asilimia 78.5 na wengine 23 ha-
wakuweza kuhudhuria mahafali
hiyo kutokana na sababu mbal-
imbali.
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Riadha, kikapu, netiboli,
bendera ya nchi inawadai

WAKATI kikosi cha Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), kikiwa katika
nafasi nzuri kwenye mashindano ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali
zijazo za Kombe la Dunia zitakazochezwa Qatar mwakani, wanam-
ichezo wa michezo mingine nao wanatakiwa ‘kuamka’.

Kwa sasa Taifa Stars ambayo Novemba 11, mwaka huu itashuka
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kuwakaribisha Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na baadaye kuwafuata Madagascar
nyumbani kwao, inaonekana inaweza kupata mafanikio ambayo hai-
jawahi kupata hata mara moja.

Mashindano makubwa ambayo Taifa Stars imefanikiwa kushiriki
ni Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON), mara ya kwanza
ilienda mwaka 1980 na mara ya mwisho ilikuwa ni 2019, fainali hizo
zikichezwa nchini Misri.

Michuano mingine mikubwa ambayo timu hiyo imeshiriki ni Fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
nayo imeshiriki mara mbili, mwaka 2008 ikiwa na Mbrazil Marcio
Maximo na mwaka juzi ilipoongozwa na Mrundi Etienne Ndayiragije.

Hata hivyo safari ya Taifa Stars kuelekea Qatar bado inahitaji ngu-
vu zaidi, lakini mafanikio ambayo yamefikiwa hadi sasa yanatakiwa
kupongezwa ili kuwafanya wachezaji waendelee kupambana na hati-
maye kufikia malengo ambayo nchi inayasubiri.

Endapo Stars itakata tiketi ya kushiriki fainali hizo, sio tu itaipa hes-
hima nchi, lakini ikumbukwe itawafungulia pia ‘milango’ ya ajira kwe-
nye klabu za mataifa yaliyoendelea kwa sababu mawakala kutoka se-
hemu mbalimbali wanatarajiwa kuwapo kusaka vipaji vya wachezaji
kutoka Afrika.

Kwa njia ile ile, sasa huu ni wakati wa kuona wanamichezo wen-
gine wanaongeza juhudi katika mashindano yao ya ndani na hati-
maye kupata vikosi au wawakilishi imara ambao watakwenda kwe-
nye michuano ya kimataifa wakiwa washindani.

Pazia la mashindano ya Taifa ya mpira wa kikapu linatarajiwa
kufunguliwa wikendi hii jijini Dodoma, ni mashindano ambayo
yanafanyika kwa mujibu wa kalenda yao lakini yanatakiwa kutoa
nyota ambao wataiwakilisha Tanzania kwenye michuano ya Afrika
Mashariki na baadaye Afrika.

Kikapu ni mchezo ambao unaweza pia kulitangaza vyema taifa
kama wachezaji wake wataandaliwa vizuri na kufahamu umuhimu
wa kubeba bendera ya Tanzania wanapokuwa wanashindana na
wenzao kutoka mataifa mengine.

Hapo nyuma mchezo huo ulionekana ni wa wachezaji ‘mabishoo’
au watoto wa mjini kama vile wanaocheza kriketi au gofu walione-
kana ni wale wanaotoka katika familia zenye uwezo, la hasha,
michezo hiyo ikohuruna mchezaji wa aina yoyote anaruhusiwa
kucheza.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan
na serikali yake amekuwa shabiki namba moja wa michezo yote, ka-
tika utawala wake anataka kuona kila mchezo unafanya vizuri katika
ngazi ya ndani na nje ya nchi, amekuwa karibu na wanamichezo wote
ili kuhakikisha nchi inafanya vyema na kutokuwa wasindikizaji.

Tunawakumbusha michezo ni ajira na kufanya vizuri kwa timu
zetu kwenye mashindano ya kimataifa, si tu kutailetea nchi sifa, lakini
kikubwa kitafungua milango ya wadhamini na hapo suala la ukata
litasahaulika kuanzia kwenye kambi hadi maandalizi ya safari.

Ni matarajio ya kila mmoja wetu kuona ndoto zake zinafikiwa,
hivyo kwa sasa ni matarajio ya Rais Samia kuona Tanzania inarejea
kwenye makali yake katika kila mchezo na hii inatokana na uwekezaji
na ushirikiano ambao upo kati ya serikali na viongozi wa vyama vya
michezo yote hapa nchini.

Na katika kuonyesha pia Rais Samia hajawaacha wasanii, serikali
ilikubali kuwa wenyeji wa mashindano ya Miss and Mr Viziwi ya Afti-
ka huku pia ikikubali uteuzi wa kuwa mwenyeji wa mashindano hayo
ya dunia yatakayofanyika mwaka 2023.
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Muumba ndiye muumbua

MUNGU ambaye huumba ndiye
mwenye uwezo wa kuumba.
Methali hii hutumiwa kumzin-
dua mwanadamu aliyetawaliwa
na hadaa au ghururi zinazotoka-
na na uwezo wake na kuanza ku-
jilona mwenye uwezo mkubwa
na kuwatisha wenzake.

‘Hadaa’ ni tendo la kudangan-
ya; kitendo cha kudanganya kwa
hila; tendo la kumfanyia mtu
udanganyifu;= hila. ‘Ghururi’ ni
udanganyifu unaomsababisha
mtu kutofanya mambo yenye
manufaa naye.

“Bendera ipepeayo sana
mwishowe huchanika.” Maana
yake bendera au beramu in-
ayopepea sana mwishowe hu-
chanika. Huweza kutumiwa
kumpigia mfano mtu anayejisifu
na kujitangaza kwa uwezo alion-
a0. Hatimaye uwezo huo utaisha
na abakie katika hali duni au
mbaya.

Aidha “Ushungu mwenda
nao, shingo ujeze matama.” Ush-
ungu ni sumu, Ujeze ni amejaza,
Matama ni funda la kitu kiowevu
kama mate au uji. Maana yake
anayekwenda na sumu (hasira)
huwa amejaza mafunda shin-
goni mwake.

Huweza kutumiwa kupigia
mfano mtu ambaye ana tabia ya
kutumia lugha chafu ya ufidhuli
kila aendako. Pia hutumiwa ku-
wanasihi watu dhidi ya kutumia
lugha chafu kwa kuwa kwa njia
hiyo watafanya wengine kuwa-
chukia au kutowapenda.

Sambamba na hilo, “Asiyekiri
ushinde (tendo la mtu la kukiri
kushindwa) hakuwa mshinda-
ni.” Maana yake mtu asiyekubali
baada ya kushindwa si mshinda-
ni.  Twanasihiwa  tukubali
tushindwapo au tukiri udhaifu

wetu badala ya kutoa lawama
zisizokuwa na msingi.

Baada ya Simba kutoka sare
na ‘ndugu zao’ Coastal Union
ya Tanga, dada fulani wa Simba
alilalamika hadharani kuwa
wapinzani wao wajadi ,Yanga,
eti walihusika kwa kuwaroga
ili washindwe na ndugu zao’
waliojipa jina la Mmbwa mwi-
tu! Eti wao (Simba) watalipiza
kisasi kwa kutumia njia ile ile
iliyotumiwa na Yanga ili nayo
ishindwe!

Dada huyo wa Simba ali-
maliza viapo vyote kuwa wao
kutofungana na Coastal Union,
eti Yanga ilita mkono wake
yaani uchawi ili Simba ishindwe!
Akaapa kuwa na wao watalipiza
kisasi ili Yanga ifungwe!

Mechi iliyofuata ilikuwa Yanga
dhidi ya Ruvu Shooting kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa jiji-
ni Dar es Salaam huku dada yule
akijiapiza kuwa nao wangetia
mkono ili Yanga ifungwe kwani
wao ndiwo waliofanya hivyo
hata Simba ikashindwa kuifunga
Coastal Union!

Katika mahojiano na kituo
kimoja cha redio nchini aliapa
‘wachawi’” wa Yanga waliingia
uwanjani kuweka uchawi hivyo
na wao watalipiza kisasi ili
Yanga ifungwe na Ruvu Shoot-
ing. Badala yake, Yanga iliifunga
Ruvu Shooting mabao 3-1. Sijui
alijisikiaje kwa matukio yale!

Kwa upande mwingine, ku-
napokuwa na mechi , kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa au
Uwanja wa Uhuru hasa zikutan-
apo Simba na Yanga huwa na
ulinzi mkali usiku na mchana
kuzuia wachawi kuweka taka-
taka zao. Kwa ajili hiyo Simba na
Yanga huwa na watu wao wait-

wao ‘makomandoo’ wanaolinda
uwanja usiku na mchana kuzuia
wachawi wasifanye mambo yao.

Biblia yatwambia ; “Ombeni,
nanyi mtapewa; tafuteni, nanyi
mtaona , bisheni, nanyi mtafun-
guliwa; kwa maana aombaye
hupokea, naye atafutaye huona,
naye abishaye atafunguliwa. “Au
kuna mtu yupi kwenu, ambaye,
mwanawe akiomba mkate ,
atampa jiwe? Au akiomba sa-
maki, atampa nyoka? Basi ikiwa
ninyi, mlio waovu mnajua kuwa-
pa watoto wenu vipawa vyema,
je, si zaidi sana Baba yenu wa
mbinguni atawapa mema wao
wamuombao?” (Mathayo 7-11.)

Hali ilivyo kwa Simba na
Yanga ni kama jogoo wawili wa-
sioweza kusaidiana kukamata
kidudu. Maana yake jogoo wawi-
li hawawezi kupatana na kusaid-
iana kukikamata kidudu kidogo.

Methali hii inatufahamisha
kuwa watu wanaoshindana ha-
wawezi kusaidiana wala kush-
irikiana kwa kufanya jambo hata
kama ni dogo sana.

Ndo maana mara kwa mara
hizi timu mbili maarufu nchini
na Afrika Mashariki zatakiwa
kutambua kuwa “waungwana
hawagombani. Maana yake watu
ambao ni waungwana hawag-
ombani.” Hutumiwa kutukum-
busha kuwa ugomvi sio mzuri
au haufai kwa waungwana.

Kumbe ndio maana wahenga
walisema: “Adui wa mtu ni mtu.”
Maana yake binadamu huha-
siriwa na binadamu mwenzake.
Methali hii inatukumbusha
kuwa aghalabu matatizo tuyapa-
tayo husababishwa na watu tu-
naoishi nao kila siku.

marobarnabas@yahoo.com

0784 335 096.
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MBUNGE wa Bukene
(CCM), Selemani Zedi,
ameitaka serikali kujenga
jengo la wodi za kulaza
Wagonjwa pamoja na
kupeleka mashine ya X-
ray katika Kituo cha Afya
[tobo.

Akiuliza swali bungeni
jana, Zedi alisema vituo
vya afya vya zamani
vikiwamo vya [tobo na
Bukene, havina miundom-
binu inayofaa kuitwa kituo
cha afya kutokana na ku-
tokuwa na maabara, wodi
wala chumba cha kufanyia
upasuaji na X-ray.

“Tunahesabiwa kuwa
na vituo vya afya lakini
ukweli ni haviendani na
vya sasa kutokana na ku-
kosa miundombinu inayo-
paswa kuwapo,alisema.

Akijibu maswali hayo,
Naibu Waziri, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), DKk. Festo Dugange,
alisema katika mwaka wa
fedha 2021/22, Serikali
imepeleka Sh. milioni 250
katika Kata ya Itobo kwa
ajili ya ujenzi wa majengo
va kituo hicho ili kuwa na
uwezo wa kutoa huduma
Za Upasuaji.

“Ujenzi wa majengo
hayo umeanza na unata-
rajiwa kukamilika ifikapo
Aprili 30, 2022. Ujenzi
wa Vituo hivi vya afya
unafanyika kwa awamu,
hivyo baada ya awamu
hii ya kwanza ya ujenzi
kukamilika, serikali itaen-
delea kutafuta fedha kwa
ajili ya ujenzi wa majengo
mengine ikiwamo wodi
katika Kituo Cha Afya
[tobo,"alisema.

Aidha, alisema mashine
za X-ray zitaendelea
kununuliwa kadri ya upa-
tikanaji wa fedha.

“Serikali inatambua
vituo vyetu hivi vina
upungufu wa miundom-
binu na ujenzi huu ni wa
awamu tunajenga kwasasa
majengo ya kuanzia
na awamu va pili tuta-
jenga wodi na majengo
mengine,”alisema.

Serikali yasema hakuna ubia na
sekta binafsi uendeshaji vyuo

BUNGE limeelezwa kuwa serikali
kwa sasa haina utaratibu wa kush-
irikiana katika kutoa mafunzo ya
ufundi na taasisi binafsi.

Hata hivyo, imesema inatam-
bua na kuthamini mchango
mkubwa unaotolewa na sekta bin-
afsi, zikiwemo taasisi za dini katika
utoaji wa mafunzo ya ufundi stadi
nchini.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omar Kipanga, ali-
yasema hayo bungeni jana alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa

Ludewa (CCM),]Joseph Kamonga.

Mbunge huyo alihoji sababu za
serikali kutoingia makubaliano na
Chuo cha Ufundi Lugarawa kina-
chomilikiwa na Kanisa Katoliki
Jimbo la Njombe kwa kupeleka
walimu, vifaa na fedha za ruzuku ili
wana Ludewa na wana Njombe wa-
pate mafunzo hapo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Kipanga alisema serikali inaende-
lea kuimarisha taasisi zake za
elimu na mafunzo ya ufundi stadi
kwa kujenga vyuo katika ngazi za

wilaya na mikoa na kuvipatia vifaa
vya kufundishia na kujifunzia ili
kuhakikisha Watanzania wanapata
elimu bora ya ufundi karibu na
maeneo wanayoishi. “Katika mkoa
wa Njombe, serikali inamiliki Chuo
cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Ma-
kete chenye uwezo wa kudahili wa-
nafunzi 160 kwa mwaka, alisema.
Alibainisha kuwa kwa sasa seri-
kali inaendelea kupanua chuo
hicho kwa kuongeza madarasa
matano yenye uwezo wa kubeba
wanafunzi 100 kwa wakati mmoja,

mabweni mawili yenye uwezo wa
kulaza wanafunzi 72 kwa kila moja
na nyumba mbili za watumishi, kila
moja ikiwa na uwezo wa kubeba fa-
milia mbili.

“Serikali pia inaendelea na mata-
yarisho kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi
na Huduma cha Mkoa wa Njombe
kitakachojengwa katika Wilaya
ya Ludewa kupitia fedha za IMF
(Shirika la Fedha Duniani) na ujenzi
unatarajiwa kuanza mwezi huu,
alisema.

Mbunge
wa Jimbo
la Vunjo,
Charles
Kimei,
akichangia
hoja
Bungeni,
doma juzi.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Marekebisho sheria TAZARA mbioni kukamilika

MCHAKATO wa kurekebisha She-
ria ya Mamlaka ya Reli ya Tanzania
na Zambia (TAZARA) utaisha hivi
karibuni baada ya serikali ya Zam-
bia kukamilisha kazi inayoendelea
ya uteuzi wa viongozi katika ngazi
mbalimbali.

Pia kunatarajiwa kuwa na kikao
cha pande zote mbili kwa ngazi ya
makatibu wakuu na mawaziri cha
kuridhia mapendekezo ya mareke-
bisho ya sheria hiyo.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mwita Waitara, alisema
hayo bungeni jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Mbeya Vi-
jijini (CCM), Oran Njeza.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali ina mpango gani wa
kugharamia matengenezo ya reli
ya TAZARA ambayo miundombinu
yake imechakaa na ni muhimu sana
kwa uchumi wa Tanzania na hata

nchi jirani za SADC.

Waitara, akijibu swali hilo, alise-
ma TAZARA ilianzishwa kwa mu-
jibu wa Sheria ya TAZARA namba
23 ya mwaka 1975 iliyorekebishwa
kwa Sheria ya TAZARA namba nne
ya mwaka 1995.

Alisema reli hiyo inamilikiwa kwa
uwiano wa hisa hamsini kwa ham-
sini (50:50) baina ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania na
Serikali ya Jamhuri ya Zambia.

Hata hivyo, alisema serikali ya
Tanzania inatambua umuhimu wa
kugharamia matengenezo ya reli
ya TAZARA ndiyo maana inaen-
delea na jitthada za kukamilisha
marekebisho ya sheria namba nne
ya mwaka 1995 ambayo kukamilika
kwake kutaondoa kero zinazoathiri
uwekezaji katika reli hiyo kwa
kuwa uwekezaji unaofanyika sasa
hauongezi thamani ya hisa za nchi

inayowekeza.

Pamoja na kuwapo kwa kero
hiyo, alisema Serikali ya Tanzania
imeendelea kuchukua hatua mbal-
imbali kuhakikisha kuwa TAZARA
inaendelea kutoa huduma wakati
jitihada za marekebisho ya Sheria
zikiendelea.

“Kwa mfano, Katika bajeti ya
mwaka 2017/18 Serikali ya Tanzania
iliipatia TAZARA jumla ya Sh.Bilioni
10 kwa ajili ya ununuzi wa vipuri
vya kutengenezea vichwa saba vya
treni na vifaa vya kuongeza uw-
ezo mgodi wa mawe na kiwanda
cha kutengenezea mataruma ya
zege vilivyoko Kongolo mkoani
Mbeya, alisema.

Pia alisema vipuri na mashine
hizo vimeshanunuliwa na maten-
genezo ya injini yamekamilika
mwaka 2020 na hivi sasa zinafanya

“Aidha, Serikali ya Tanzania
inaendelea kulipa mishahara ya
wafanyakazi wa TAZARA upande
wa Tanzania ambapo katika bajeti
ya mwaka 2021//22 zimetengwa
Sh.bilioni 14.98,alisema.
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Mwingulu
apewa Kazi
maalum TFA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Mchemba, anatarajiwa kuz-
indua Mkutano Mkuu wa Mwaka wa
Chama cha Wakulima Tanganyika
(TFA) unaofanyika leo katika Chuo cha

TFA katika juhudi zake za makusudi
za kuwahudumia wananchi na wakuli-
ma nchini, kimeandaa mkutano mkuu
mahasusi kwa wakulima na wanahisa
wake kutoka kote nchini.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vyom-
bo vya habari na Justine Shirima,

Mkurugenzi Mtendaji wa TFA, ili-
bainisha kuwa lengo la mkutano huo
ni kuzileta pamoja kampuni za ki-
mataifa ambazo zina uzoefu wa muda
mrefu katika kuwahudumia wakulima
kwa utaalamu wa hali ya juu ili kuzali-
sha mazao bora.

Alisema mkutano huo unajumuisha
kampuni na washirika kutoka Mare-
kani, Brazil, India, China na Ulaya.

“Pia utaleta mapinduzi makubwa ya
kilimo katika usimamizi wa mbolea na
udongo ambao kwa hakika utaongeza
mavuno na mapato ya wakulima.

“Yote haya yataongeza ujuzi na
uzoefu ambao jumuiya ya wakulima
Tanzania na Afrika inakosa na hivyo
tunatarajia kujenga ushirikiano imara
kwa maendeleo ya kilimo chetu cha
Tanzania.

“Ili kuhakikisha haya yote yana-
tokea, tuna washirika kutoka pande
zote za dunia ambao wanatuunga
mkono ili kufikia malengo haya
makubwa,” alisema.

Aliongeza kuwa sambamba na mku-
tano huo, wameanzisha bidhaa mpya
ya mbolea ‘TFA FAHARI' ambayo ni
mbolea bora na halisi lakini pia inaki-
dhi vyema hali ya udongo kwenye
mashamba mengi nchini.

“Kumbukeni kuwa hivi karibuni
tulizindua mpango wa kuchambua
viwango vya udongo yaani ‘soil PH’ ili
kuwawezesha wakulima kupunguza
matumizi ya mbolea ya viwandani na
kuchochea mbolea bora na halisi.

“Katika kuunga mkono Wizara ya
Kilimo na serikali, tumejitolea kui-
fikia nchi nzima na mpaka sasa tuna
mtandao wa usambazaji wa matawi
zaidi ya 17 nchini ambao utawawez-
esha wakulima wa nchi hii kufikia
kilimo chenye faida na endelevu,”
alisema.

KUHUSU TFA

TFA imekuwa mmoja wa wadau
wakubwa na wenye ufanisi katika
sekta ya kilimo nchini tangu ilipoanza
shughuli zake Tanganyika mwaka
1935.

TFA ina wanachama zaidi ya 4,800
wanaowakilisha sehemu mbalimbali
za jumuiya ya wakulima wa Tanzania.

TFA pia inajumuisha wamiliki wa-
dogo na wakubwa wa biashara kutoka
kali, kutoka mashamba ya familia hadi
vyama vya ushirika, TFA inawakilisha
wakulima wa Tanzania na jumuiya
Zao.

Ufugaji samaki wafana JKT

Na Renatha Msungu, RUVU

JESHI la Kujenga Taifa (JKT)
limeanza ufugaji wa samaki ka-
tika Kikosi cha Ruvu JKT ambapo
mpaka sasa lina vizimba 25 vy-
enye samaki zaidi ya 87,000.

Akizungumza na wandishi wa
habari jana wakati wa ziara ya
kutembelea katika vizimba hivyo
vilivyopo Ruvu mkoani Pwani,
Mkuu wa Tawi la Utawala wa
Jeshi hilo, Brigedia Jenerali Has-
san Mabena, alisema lengo lao ni
kuja wanaongeza idadi ya ufugaji
samaki ili kuongeza vizimba vya
samaki.

Alisema samaki hao wanapa-
tiwa chakula bora ili wakue kama
ilivyotarajiwa ndio maana wa-
naonekana kuwa na afya nzuri
katika

vizimba hivyo.

“Tunaendelea na ufugaji wa
samaki ili kuhakikisha tunakuwa
walimu katika suala zima la ufu-
gaji samaki,” alitamba Brigedia
Jenerali Mabena.

“Tumelazimika kuvuna sam-
aki kabla ya muda ili kupunguza
idadi kwa ajili ya kuwapa nafasi
waliobaki waweze kuzaliana na
kuwa na afya bora,” alisema Bri-
gedia Jenerali Mabena. Alifafanua
zaidi ya kuwa vikwazo vinavy-
owakabili ni uhaba wa mvua
ambapo walitarajia zitakuwa ny-
ingi lakini imekuwa kinyume cha
matarajio yao.

Hata hivyo, alisema wameweza
kukabiliana na kikwazo hicho
kwa kuhakikisha maji hayapotei
na wamelamika kuwa na hifadhi
za ziada za maji.

Alisema samaki hao ni kwa
ajili ya kulisha vijana wa kuji-
tolea JKT lakini mpango uliopo ni
kuongeza idadi ya samaki ili uzal-
ishaji utosheleze mahitaji ya vija-
na wanaochukuliwa kwa mujibu
wa sheria na kuwauzia wananchi
wengine.

Mtaalamu wa samaki katika
kikosi hicho, Sajenti Maulid Heri,
alisema mradi huo ulianza Machi
mwaka huu wakiwa na vizimba
25 ambapo kila kizimba kina sa-
maki 3,500.

Alisema tayari wameanza ku-
wavuna samaki hao na kulisha
vijana na askari ndani ya kikosi
hicho huku akisema wameanza
kuwavuna mapema kwa sababu
ya kikwazo cha mvua.

Alifafanua zaidi kuwa lengo lao
ni kuwa na vizimba zaidi ya 100 ili

wawe na samaki wengi zaidi kwa
ajili ya kula na biashara.

Alifafanua zaidi ya kuwa awali
walianza na vizimba 21 na hivi
sasa wana vizimba 25 ambavyo
vina samaki zaidi ya 87,000, wote
ni samaki wakubwa.

Alisema mradi huo umegha-
rimu Sh. milioni 134 na unatarajia
kuingiza Sh. milioni 200 ndani ya
miezi sita utakapoanza kutumika.

“Tunatarajia kupata Sh. mil-
ioni 200. Kwa hiyo faida ipo ndio
maana tunasimamia vizuri sama-
ki hao,” alisema Sajenti Maulid.

Alisema wao wana ufugaji wa
kisasa kwa kutumia teknolojia
ya kisasa ndio maana samaki hao
wanakua kwa haraka na kwa ku-
tumia teknolojia hiyo wameanza
kuzalisha vifaranga vya samaki
kwa ajili ya mbegu.

Ofisa Msi-
mamizi Kodi
wa Mamlaka
ya Mapato
Tanzania
(TRA), Mor-
gan Isdor
(kushoto),
akimuelekeza
mlipakodi wa
eneo la Maji-
moto, mkoani
Katavi jana,
kuhusu
namna ya ku-
peruzi tovuti
va TRA na ku-
pata huduma
mbalimbali
kwa njia ya
mtandao
kupitia simu
janja yake,
wakati wa
kampeni
inayoendelea
va elimu kwa
mlipakodi

va mlango
kwa mlango.
PICHA: TRA

Makamu wa Rais aonya upendeleo mahakamani

Na Gwamaka Alipipi

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amewataka wadau wa
mahakama kuwa chombo huru
na kisicho na upendeleo ili wa-
nanchi waziamini taasisi za Ma-
hakama Afrika.

Pia amezitaka taasisi hizo kuwa
mstari wa mbele katika mapam-
bano dhidi ya rushwa mahakam-
ani na matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) kwenye mahakama.

Aliyasema hayo juzi jijini Dar
es Salaam alipofungua mkutano
wa tano wa majadiliano ulioan-
daliwa na Umoja wa Mahakama
za Afrika.

Alisema suala la mahakama

kuwa chombo huru kisicho na
upendeleo ni muhimu katika ku-
hakikisha wananchi wanajenga
uaminifu kwa chombo hicho.

“Kwa mfano Katiba ya Tanza-
nia inatenganisha utendaji wa
mihimili ambayo ni Mahakama,
Bunge na Serikali na haviingiliani
katika kazi zao,” alisema Dk.
Mpango.

Alifafanua kuwa pamoja na
kwamba katiba hiyo humpa
mamlaka Rais wa Tanzania ku-
teua majaji, lakini pindi wana-
poteuliwa tu mikono ya Rais hu-
fungwa na kumwacha jaji husika
kufanya kazi zake kwa uhuru.

Dk. Mpango alisema: “Hatua hii
imelenga kutoa uhuru kwa ma-
hakama na kumwachia jaji afanye

kazi yake bila upendeleo.”

Alisema jambo lingine la kuwa-
jengea uaminifu wananchi katika
mahakama ni udhibiti wa rushwa
ambao umekuwa ukiwalinda wa-
halifu, siyo tu mahakamani bali
hata serikalini na kunyima haki
wahusika.

Alisema ni wakati mwafaka
kwa mahakama kubadilika na
kuanza kutumia TEHAMA katika
kuandaa, kuhifadhi nyaraka za
mahakama na kusikiliza mashau-
ri kupitia mikutano ya video jam-
bo litakalokiweka chombo hicho
karibu zaidi na wananchi.

“Kadri nilivyokuwa nasafiri
sehemu mbalimbali nchini, nina-
kutana na vilio kutoka kwa wa-
nanchi kuhusu namna wananchi

hawaridhishwi na utendaji wa
mahakama kama vile kesi kua-
hirishwa kwa muda mrefu au ku-
tosikilizwa kwa muda mrefu.

“Hii inaendana na msemo
kwamba haki inayocheleweshwa
ni sawa ana haki iliyonyimwa. La-
kini pia nilikutana na vilio kuhusu
gharama kubwa za kesi lakini
pia uamuzi wa kesi kuandikwa
kwa lugha za kigeni, unyanyapaa
dhidi ya wanawake, watu wenye
ulemavu na maskini,” alisema Dk.
Mpango.

Rais wa Mahakama ya Haki za
Binadamu na Watu, Imani Aboud,
aliishukuru Serikali ya Tanzania
kwa kuendelea kuiunga mkono
mahakama hiyo ikiwamo kuwa
nchi mwenyeji wa mikutano yake.
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washaoriwa. VYakula na vipodozi vya
‘milioni 26 vyateketezwa

kutoa maoni
sheria mtoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Afya,
|dara Kuu ya Maendeleo ya Jamii,
Dk. John Jingu, amewataka wadau
Wwa masuala ya watoto kutoa maoni
katika maboresho ya Sheria ya Mtoto
namba 21 ya mwaka 2009 ili kuon-
dokana na vikwazo vilivyopo.
alipokuwa akifungua kikao cha wa-
dau hao kuhusu rasimu ya mabore-
sho hayo.

Alisema maoni ya wadau hayo
yatasaidia kuwa na sheria ili ien-
dane na wakati na kusaidia kutatua
vikwazo mbalimbali vilivyopo

“Tulisikia maoni yenu kuhusu She-
ria ya Mtoto na. 21 ya mwaka 2009
na sasa tumewaita hapa kwa ajili ya
kupokea maoni yenu kutokana na
rasimu iliyoandaliwa ya marekebi-
sho tupeni maoni yenu tupate Sheria
iliyo bora,” alisema.

Alisema kumekuwa kikwazo kubwa
kwenye kusikilizwa kwa mashauri
ya watoto kutokana na kukosekana
na maofisa ustawi wa jamii ambapo
ni lazima wawapo katika mashauri
hayo hivyo kukwamisha na
kukosekana kwa kutolewa haki kwa
mtoto.

“Pale ambapo maofisa ustawi
wa jamii hawatoshi katika Maeneo
yetu kunakwamisha ufuatiliaji na
utekelezaji wa masuala ya ustawi na
haki za mtoto. Hivyo kunahitajika
marekebisho ili kupata mbadala wa
kutekeleza majukumu hayo pale
ambapo ofisa ustawi wa jamii anako-
sekana,” alisema.

Pia alisema inachelewesha au kuk-
wamisha huduma za kuasili watoto,
usajili na usimamizi wa vituo vya
kulelea watoto mchana na makao ya
watoto.

Naye Kamishna Msaidizi wa
Ustawi wa Jamii, Mwanaisha Moyo,
alisema kikao hicho kitasaidia kupata
uelekeo mzuri katika kuhakikisha
masuala ya haki na ustawi wa mtoto
vinazingatiwa katika utekelezaji wa
masuala mbalimbali kuhusu mtoto.

Na Paul Mabeja, DODOMA

HIRIKA la Viwango
Tanzania (TBS) Kanda
ya Kati limeteketeza
bidhaa za vyakula na vi-
podozi visivyo na ubora zenye
thamani ya Sh. milioni 26.4

Mkaguzi TBS Kanda ya
Kati, Domisiano Rutahala, aki-
zungumza na waandishi wa
wa uteketezaji wa bidhaa hizo,
alisema zimepatikana kwenye
maeneo mbalimbali ya biasha-
ra.

Alisema maeneo hayo ni
pamoja na maduka na miga-
hawa, baa, hoteli na stoo katika
halmashauri zote za mikoa ya

Dodoma, Singida na Tabora
ambazo zinaunda kanda hiyo.
Kwa mujibu wa mkaguzi
huyo, bidhaa zilizoteketezwa
zimetokana na ukaguzi uli-
ofanyika kwa nyakati tofauti
kwenye maeneo tajwa kati ya
Januari na Oktoba, mwaka huu.
“Jumla ya kilo 4,056,596 ze-
nye thamani ya Sh. 26,448,500
zimeteketezwa,  ikijumuisha
bidhaa za chakula na vipodozi
zilizoisha muda wa matumizi,
zenye viambato sumu na zile
ambazo tarehe za mwisho
wa matumizi zimehaririwa,”
alisema. Pia alsiema uwapo
wa bidhaa zilizoisha muda wa
matumizi na zile zenye viam-
bato sumu zinaathiri uchumi

wa nchi pamoja na afya za wa-
tumiaji.

Alisema bidhaa za vyakula
zilizoisha muda wa matumi-
zi na zile ambazo tarehe za
mwisho wa matumizi zime-
haririwa, zinaathiri upatikanaji
wa virutubisho vinavyotege-
mewa na zinaweza kusababi-
sha magonjwa ya muda mfupi
na mrefu ikiwamo saratani.

“Kwa upande wa vipodozi
hasa vile vyenye viambato
sumu, athari zake ni za muda
mfupi ikiwamo kuathiri ngozi,
macho, mfumo wa uzazi kwa
kinamama, ukuaji kwa watoto
na magonjwa ya saratani hasa
ngozi,” alisema.

Hata hivyo, alisema uk-

aguzi unaofanywa kwa ajili
ya kutambua bidhaa zisizofaa
kwa matumizi ya binadamu
ni endelevu kwa mikoa yote
na kutoa wito kwa wafanya-
biashara kukagua bidhaa zao
mara kwa mara kujiridhisha na
ubora wake.

“Kutunza bidhaa hizo kwa
mujibu wa taratibu za wazal-
ishaji, kuepuka kuuza bidhaa
za vipodozi zenye viambato
sumu na kuacha mara moja
kuhariri taarifa za mwisho wa
matumizi,” alisema.

Alionya kuwa hatua kali za
kisheria zitachukuliwa kwa wa-
fanyabiashara wasio waamini-
fu kwa mujibu wa sheria na
kanuni zake.

DC ataka trafiki

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, ameagiza Jeshi
la Polisi kupitia kikosi cha usalama
barabarani kuongeza bidii katika
utoaji wa elimu ili kukomesha vifo
vya watoto vitokanavyo na ajali za
barabarani. Shekimweri aliyasema
hayo juzi alipokuwa akitoa zawadi
kwa wanafunzi wa shule za msingi
la michoro ya usalama barabarani
kwa mwaka 2020/21, lililoandali-
wana Puma Energy Tanzania Ltd
kwa kushirikiana na Shirika lisilo
la kiserikali la AMEND.

Alisema takwimu za watu wa-
naopata ajali za barabarani bado
ni kubwa na kwamba kuna haja ya

kuongeza elimu ili kupunguza au
kuondoa kabisa vifo vya watoto,
wazee na wenye ulemavu.
“Nawaagiza Jeshi la Polisi kikosi
cha usalama barabarani jijini Do-
doma kuongeza mafunzo kwa
wanafunzi ambao wamekua waki-
simama barabarani kuzuia magari
ili wanafunzi kuvuka sambamba
na kuwapatia vifaa,” alisema.
“Tutaendelea kusimamia sheria
ya usalama barabarani. Nitoe rai
kwa Jeshi la Polisi kuwa wakali
kwa wanaovunja sheria za bara-
barani, haiwezekani mtu anatem-
bea mwendokasi sehemu ambayo
kibao kinamwonyesha kutembea
mwendo mdogo. Polisi mkim-
kamata mtu mara nyingi zaidi
basi ikiwezekana anyanganywe

leseni yake,” alisema Shekimweri
na kuongeza kuwa ameguswa na
mafunzo hayo kwa kuwa yatasaid-
ia kuokoa maisha.

“Nimekumbuka mbali sana
kwani kuna mdogo wangu alipata
changamoto kutokana na ajali, ni
tukio ambalo sitalisahau katika
maisha yangu. Niwapongeze kwa
hatua hii ya kutoa mafunzo usala-
ma barabarani,” alisema.

Mwakilishi wa Kampuni ya
Puma Energy Tanzania, Mwa-
nasheria Goodluck Shirima, alise-
ma kampuni yao inawaowajibu
kuhakikisha wanatoa elimu ya us-
alama barabarani kwa kuwa wana-
husika na uuzaji wa mafuta.

“Lazima tusimamie usalama
wa watu wote na hasa wanafunzi.

Kuna msemo unaosema mtoto
mkunje angali mbichi, hivyo la-
zima elimu itolewe kwa wanafunzi
kwa ajili ya usalama wao. Tuna-
hitaji kuwa na kizazi cha sasa na
baadaye kilicho salama. Jiji la Do-
doma linakua kwa kasi kubwa,
magari yameongeza, hivyo Puma
tutaendelea kushirikiana na seri-
kali na wadau wengine katika kue-
ndelea kutoa mafunzo ya usalama
barabarani,” alisema.

Naye Mkaguzi Msaidizi wa Polisi
ambaye amemwakilisha Kamanda
wa Polisi Kikosi cha Usalama Bara-
barani, Leonce Kaimukirwa, alise-
ma wamefurahishwa na mafunzo
ambayo yamekuwa yakitolewa na
AMEND kwa kushirikina na Puma
Energy Tanzania na kwamba jeshi

kasi utoaji elimu ya usalama barabarani

hilo litaendelea kutoa mafunzo ya
usalama barabarani.

Meneja Mkuu wa AMEND Tan-
zania, Simon Kalolo, ambaye
amemwakilisha Mkurugenzi
Mtendaji wa shirika hilo, alisema
wamekuwa wakitekeleza miradi
mingi katika zaidi ya nchi 10 ba-
rani Afrika, Tanzania ikiwamo.

“Mradi mmojawapo ambao
tunautekeleza ni wa elimu ya
usalama barabarani. Ajali bado
ni changamoto (tatizo). Zaidi
ya watu 350,000 duniani wana-
poteza maisha na wengine zaidi
yamilioni tatu wanabakiwa na ul-
emavu, hivyo jitihada zinahitajika.
Mbali ya elimu pia kumefanyika
mashindano ya michoro ya usala-
ma barabarani,” alisema.
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Mwinyi aahidi ulinzi viwanda vya ndani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein  Ali  Mwinyi,
amesema Serikali itaen-
delea kujenga mazingira
mazuri ya kufanyia biashara kwa
kulinda viwanda vya ndani dhidi
ya ushindani usio halali kutoka
nje. Dk. Mwinyi aliyasema hayo
juzi katika hafla ya ufunguzi wa
viwanda vidogo vilivyoko mae-
neo huru, Amani, mjini Zanzibar.
Katika hafla hiyo, Rais al-
izindua kiwanda cha vifaa vya
umeme, cha kuchambua koro-
sho, cha kutengeneza boti na cha
ufungaji wa korosho, sambamba
na kufungua kiwanda cha vipo-
dozi, kilichoko Maruhubi.
Rais Dk. Mwinyi alisema kuan-

zia sasa mkazo utawekwa ka-
tika ununuzi wa bidhaa za ndani,
sambamba na kuhakikisha bid-
haa zote kutoka nje zinalipiwa
ushuru kikamilifu.

Alisema kuna umuhimu wa
kulinda viwanda vya ndani, hivyo
akaitaka Wizara ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda, Shirika
la Viwango (ZBS) na Bodi ya Ma-
pato Zanzibar (ZRB) kuhakikisha
inalinda viwanda vya ndani kwa
wafanyabiashara kulipa kodi ki-
kamilifu.

Dk. Mwinyi alitumia fursa hiyo
kuwapongeza wawekezaji wa
ndani na kuwataka wawekezaji
wengi zaidi kujitokeza ili kujenga
uchumi wa taifa.

Aliwapongeza wafanyabiasha-
ra kwa kazi nzuri ya kuifanya
Zanzibar kuwa kituo cha biasha-

ra, kwa kuongeza thamani ya bid-
haa mbalimbali kutoka Tanzania
Bara, zikiwamo korosho.

Pia alizitaka Wizara ya Ardhi
na Maendeleo ya Makazi, Wizara
ya Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda pamoja na Mamlaka ya
Kukuza Uwekezaji (ZIPA) kuan-
daa eneo la viwanda vikubwa ili
ifilkapo mwaka 2022 lifunguliwe,
kwa lengo la kupanua wigo wa
uzalishaji wa ajira.

Dk. Mwinyi aliipongeza ZIPA
kwa kutekeleza agizo la kulibadili
eneo la viwanda vidogo la Amani
kuwa eneo la uwekezaji badala ya
maghala ya kuhifadhia bidhaa.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
ZIPA, Shariff Ali Sharrif, alisema
katika kipindi cha mwaka mmoja
tangu Rais Dk. Mwinyi aingie ma-
darakani, mamlaka hiyo imesajili

miradi 97 yenye thamani ya Dola :
milioni 788 na kutoa ajira ya watu :

wasiopungua 7,000.

Alisema hayo ni mafanikio :
makubwa kwa kuzingatia kuwa :
katika kipindi kama hicho cha :
mwaka uliopita, Mamlaka ilisajili :
jumla ya miradi 30 yenye thama- :
ni ya Dola Milioni 78 na kutengen- :

eza gjira zipatazo 1,213.

“Hii ni sawa na kusema katika :
kipindi hiki cha mwaka mmoja :
cha uongozi wa Dk. Mwinyi, :
kumekuwa na ongezeko la mira- :

di kwa asilimia 323,” alisema.

Ufunguzi wa viwanda hivyo :
ni miongoni mwa maadhim- :
isho ya mwaka mmoja tangu :
kuapishwa :
kuwa Rais wa Zanzibar, hatua :
ambayo inaonyesha mafanikio :
makubwa katika uongozi wake. :

Rais Dk. Mwinyi

~cd” A
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Sehemu ya viongozi mbalimbali wakifuatilia kwa makini hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani), wakati wa ufunguzi wa Konga-

Katibu mkuu abainisha wigo wa
serikali katika ajira kwa vijana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Habari, Vijana, Sanaa na Michezo,
Fatma Hamad Rajab, amesema
Serikali ya Zanzibar na ya Tan-
zania zimekuwa na wigo mpana
katika kuwaunga mkono vijana
katika kujiajiri.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua mafunzo ya sekta
bunifu kwa vijana katika ukumbi
wa Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali, Mazizini mjini Zanzibar.

Fatma alisema sekta binafsi
ina mchango mkubwa katika
kuchangia maendeleo ya vijana
hasa kuwajengea uwezo wa kuji-
amini ili kujikimu na maisha ka-
tika nafasi za ajira.

Alisema hivi sasa vijana wengi
wameondokana na mawazo
mgando ya kuwa lazima kufanya
kazi serikali na si kujiari.

Iwapo wabunifu watatumia
vyema uwezo walionao Kka-
tika kubuni fani zao, alisema in-
awezekana ikawa nafasi ya kuji-
ajiri na kuwaajiri wenzao.

Naibu katibu mkuu huyo
alisema Taasisi ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF) bado ina haja
ya kuzishauri serikali zote mbili
katika kufanikisha maendeleo ya
wabunifu hasa wasanii wa ndani.

Alisema katika kuendelea ku-
fikia maendeleo ya wabunifu lazi-
ma TPSF iweke mwavuli mmoja
kwa Tanzania nzima ili kuleta
maendeleo.

Akitoa mada katika mafunzo

hayo, mshauri elekezi kutoka
TPSF, Nicholas Hoseal Mbwangi,
alisema katika kuwajali wabunifu
lazima kuwe na mfumo ambao
utakuwa mzuri kiupande wao.

Mbwangi alisema licha ya Tan-
zania Bara kuwa na mfumo wez-
eshi kwa wabunifu, bado kuna
changamoto nyingi katika kufikia
malengo ya mfumo huo.

Alisema kwa upande wa Zan-
zibar, mfumo wa kuwawezesha
wabunifu bado haujaanzishwa,
hivyo kuna haja ya kuanzishwa
kwa maendeleo ya wabunifu ka-
tika kufanya kazi zao na kujipatia
riziki. Sambamba na hilo, alisema
hivi sasa vijana wengi hawana
haja ya kuwa na mtazamo wa
kusubiri ajira kutoka ndani ya
serikali na kuanza kutupa muda

wao bure bali jambo la msingi ni :
kuwekewa mfumo mzuri wa ku- :

wawezesha wabunifu.

Alisema katika kufikia malengo :
la kupata mfumo ambao utaku- :
wa na tija kwa vijana wa Tanzania :
lazima elimu ya ubunifu itolewe :

shuleni .

Mratibu wa TPSF, Jane Gon- :
alisema wakati umefika :
kwa vijana wasiwe na zana ya :
kutafuta elimu kubwa ya juu :
wakati wanauwezo wa kufanya :
ubunifu na kujipatia kipato cha :

salves,

kuendesha maisha yao .

Alisema kuna vijana wengi wa :
Kitanzania wamekuwa wakihan- :
gaika na vyeti kwa kusubiri ajira :
kutoka serikalini wakati wanao :
uwezo wa kubuni kazi ya kufan- :

ya.

]
JK ahimiza
umuhimu
ukarabati
wa UDSM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, Dk. Jakaya Mrisho
Kikwete, amesema kuharak-
ishwa kwa ujenzi wa chuo
hicho Zanzibar ambacho hivi
karibuni kiliteketea kwa moto,
kutaijengea sifa na haiba nzuri
Zanzibar.

Amesema hali hiyo inatokana
na chuo hicho kimo ndani va
hifadhi ya Mji Mkongwe ambao
ndio kitovu cha utalii.

Akizungumza juzi mjini hapa
wakati wa ziara ya kukagua
athari zilizojitokeza kutokana
na moto huo, Kikwete aliitaka
serikali ya Zanzibar kuha-
rakisha taratibu za ukarabati
wa ujenzi wa chuo hicho na
haipendezi kuona ujenzi huo
unachukua muda mrefu.

Dk. Kikwete ambaye pia ni
Rais Mstaafu wa Tanzania,
alisema uwezo wa kujenga

; jengo hilo wanao na wataalamu

wote wakiwamo wahandisi wa-
naofundisha katika chuo hicho.

Pia alisema hivi sasa kazi ita-
kayoanza ni kuja kwa wataala-
mu kwa ajili ya kufanya tathmi-
ni ya ujenzi huo na kuona jengo
hilo linajengwa upya ikiwamo
maabara kwa ajili ya kuhakiki-
sha wanafunzi wanaendelea na
masomo.

Aliwapa pole watendaji wa
chuo hicho kwa yote yaliyo-
tokea huku akisema ajali haina
kinga lakini maisha lazima
yaendelee kwa kuhakikisha
wanafunzi wanaendelea ku-
pata mafunzo ya nadharia na
vitendo.

Kikwete alimtaka mkandarasi
aliyopewa ujenzi wa maabara
katika eneo lingine la chuo
hicho kilichoko Buyu nje ya Mji
wa Zanzibar, kuhakikisha ana-
maliza kazi yake kwa wakati
na ujenzi wake unakuwa katika
ubora unaotakiwa.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Mjini, Rashid Simai Msaraka,
alisema ukarabati unaofanyika
Mji Mkongwe ni lazima ufuate
masharti ya mji huo, hivyo
watahakikisha wanashirikiana
na wataalamu wa chuo na wale
wa Mamlaka ya Uhifadhi na
Uendelezaji wa Mji Mkongwe
ili masharti yaliyowekwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO) yanafuatwa katika
ujenzi huo.

Amesema hali hiyo inato-
kana na chuo hicho kimo
ndani ya hifadhi ya Mji
Mkongwe ambao ndio
kitovu cha utalii.
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Mery G, hivl
UlimpataielBaiinalbar

SANII anayekuja juu kwenye muziki wa kizazi kipya kwa sasa, Mary G,

ameeleza kuwa haikuwa kazi rahisi kumpata msanii Barnaba kwa ajili

ya kumshirikisha kwenye ngoma yake mpya ‘I Feel You'.

= Ngoma hiyo kwa sasa ina siku tatu tu tangu itoke, lakini imeonekana
kubamba, msanii huyo akiendeleza kile ambacho alikifanya kwenye ngoma zake
zingine za ‘Take Over’ na ‘Promise’.

‘Kwanza nilikuwa na hofu. Unajua Barnaba ni msanii mkubwa, lakini mpaka
yeye ameweka mashairi yake na amekubali kuimba, ina maana alikubali kazi
yangu, asingeweza kukubali kujishusha,” anasema msanii huyo, anayekiri kumhu
sudu mno Maua Sama.

“Kila kitu kina ugumu. Niliandika nyimbo, jinsi maneno yake na sauti yake, nili
fikiria haraka nikaona Barnaba anafaa kuimba,” alisema.

Anasema kuwa hakutegemea mapokezi mazuri ya nyimbo yake, kwani imeku-
wa ina mashabiki wengi, licha ya kuwa ni muda mfupi tu tangu itoke.
“Kila nyimbo inapokelewa tofauti, kila ninapoimba na kutoa nyimbo
ninaonekana ninazidi kukua na mashabiki kuendelea kupenda nyimbo
zangu.”
Msanii huyo ambaye baadhi ya mashabiki wa muziki wamemtabiria
kuwa huenda hivi karibuni anaweza kuwa kwenye anga moja na kina
Nandy, Rubby, Zuchu, Maua Sama na wengine, amesema kuwa an-
getamani kufanya kazi na wasanii hao, lakini si kwa sasa.
“Sina muda mrefu kwenye muziki, kwanza napambana, naan-
‘ galia kwanza upande wangu, halafu hapo baadaye naweza sasa
nikataka kumshirikisha msanii yoyote wa kike,” alisema na
kuonyesha kabisa kuwa kwanza na yeye anahitaji awe na
jina na si kubebwa zaidi na wasanii nyota wa Kike.
Mary G, anabainisha kuwa ngoma zote alizotoa ni
kwamba mashairi anayaandika mwenyewe na ameku-
wa akizingatia zaidi staili ya uimbaji ‘melody’ kuliko
mashairi ili kuifanya nyimbo zake ipendwe.
“Unaweza ukawa na mashairi mazuri sana,
lakini ‘melody’ ikiwa mbaya, wimbo hau-
topendwa na mashabiki wengi. Ila un-
aweza kuwa na ‘melody’ nzuri, hata
kama mashairi hayakuwa mazuri,
lakini mashabiki wataupenda,
kwa hiyo mimi kwanza ka-
bisa nazingatia ‘melody’.”
Anasema Mary G.
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Fobby acha waganga,
piga kazi tu

NILIWAHI kwenda kwa mganga.
Kuna mtu aliniambia oya, kuna shoo
fulani iliandaliwa sehemu, jamaa
akanambia muziki wako mkubwa
sana, wewe jina lako wamefukia.
Ngoma zako muziki wako mkubwa
sana, wewe wameroga jina lako,
lakini ngoma zako wanazijua sana,
kila mtu anazo kwenye simu. kila
ngoma yangu nashuti video, lakini
nikitokea hakuna mtu ananijua. Vid-

M

eo zinaonekana, lakini nikitokea hapa watu hawanijui. Basi
kuna jamaa wakanipeleka. Lakini huwezi kuamini, hakuna
Kitu chochote kile. Kwanza ndiyo kwanza tulipata ugumu
kwenye kurekodi. Vitu vyenyewe zikuvitumia. Mimi nasali
sana, halafu nianze kuoga dawa. Huku Mungu huku mambo
haya. Halafu sikutoa pesa. Nilipewa na huyo aliyenipeleka

na kutaka nikapige kwenye shoo yake.

Siyo mwonekano wangu. Mimi siyo mtu wa matukio, huni-
kuti kwenye matukio yoyote. Mimi nimejiwekea ‘Kutamu’
Ngoma yangu imeshika namba moja Zambia na inatamba

Nigeria

‘Kutamu', ‘Ode’, ‘Niokoe’, ‘Bwana Mkubwa’, ‘Kitanda’' na

zingine nyingi

Best Naso yuko fiti kalikiti

MSANII wa nyimbo kali za masikitiko, Best Naso, ame-
bainisha kuwa bibi yake alizirai mara tatu, baada va

kusikia uvumi wa kwamba amejinyonga.

Mwezi Machi, mwaka huu, mtandao mmoja huko nchini
Kenya ulizusha taarifa za kifo cha msanii hiyo kuwa ame-

fariki kwa kujinyonga.

Best ameeleza madhara ya habari ile kuwa bibi yake

simu ili athibitishe na kukuta si kweli.

“Mimi mwenyewe nilikutana na hiyo taarifa kwenye
blogu moja ya Kenya. Nilishtuka, lakini nikasema basi,
nisiposemwa mimi nani mwingine atasemwa. Lakini bibi
na dada yangu walishtushwa sana taarifa ile ya uongo,”

alisema.

Best ambaye kwa sasa ameachia ‘albamu’ inayokwenda

kwa jina la ‘Gift of
Life’, anasema kuwa
tayari ameachia singo
ya video ya ‘Wali-
kuwepo’, ambayo ni
moja kati ya ngoma
zilizopo kwenye al-
bamu hiyo kali yenye

pini 32 za maana.
Akaongeza kuwa
kwa sasa anaendelea
kupiga shoo kama
kawaida, na hajafulia
kama baadhi ya
watu wanavyodai na
ndiyo maana ametoa
albamu yenye ngoma
kibao, tena kali.

NAY wa Mitego katoa mpya.
Siyo ngoma mpya, hapana.
Anasema eti yeye kuoa bado ka-
bisa, bado yupo yupo sana. Hadi
hivi sasa anasema akiwatazama
washkaji zake ambao wameoa,
hawamshawishi yeye kufanya
hivyo.

“Kwangu mimi kuoa siyo kitu
kikubwa sana. Mimi kuoa siyo
kila kitu kwenye maisha. Nimeo-

weweee

na watu wanaoa, lakini baada
ya miezi mitatu wanaachana. Na
hata waliooa hawanifanyi kuwa
na hamu ya kuoa. Mtu anaoa
leo, baada ya siku tatu au nne
tunagombania nao demu,” Nay
alitoa siri.

Akaweza wazi kuwa watu
wasitegemee kumuona rais wa
kitaa akaingia kwenye ndoa
mapema kwa sababu anaona

Nay wenyewe wakikusikia

atamuumiza mwanamke atakay-
emuoa.

“Mimi sitaki kumuumiza mtoto
wa watu. Bado nina mambo
mengi. [la nina mtu moja nipo
naye, ananipenda na nampenda.
Tunaheshimiana, maisha ya-
naenda. Siku nikiona muda sahi-
hi wa kuona nitaona. Ina maana
hapo sasa nitaamua kuacha kila
kitu,” Nay huyo anasema hivyo.

-

mpiigo

KIKUNDI cha nyimbo za Injili cha
‘The Friends of Jesus’ cha Kanisa la
Waadventsita Wasabato Mbezi Luis
Dar es Salaam, kimezindua albamu tatu
kwa mpigo za kutambulisha uwepo wa
kikundi hicho.

Majina ya albamu hizo ni ‘Shangwe,
Ni Mwema na Jina la Yesu’, ambazo zi-
lizinduliwa mwishoni mwa wiki iliyopota
na Katibu Mkuu wa Chama cha Wafan-
vakazi wa Serikali Kuu na Afya Tanzania
(TUGHE), Hery Mkunda.

Mkunda aliyekuwa mgeni rasmi,
amewataka waimbaji wa kikundi hi-
cho kuendelea kufanya kazi ya Mungu

Chanzo ni Mama:MKke huletewi, unatafuta mwenyewe

Na Adam Fungamwango

KWA zama za sasa hivi mke ana-
tafutwa, na si kuletewa kama ili-
vyokuwa zamani. Ni kweli, wazazi
wanaweza kuwa na nia nzuri, lakini
hali inapokwenda ndivyo sivyo, la-
wama inaangukia kwao. Ndiyo maana
hata wazazi wa sasa hivi hawataki
kuwatafutia vijana wao wake. Wa-
naogopa lawama. Wanataka kijana
watafute mwenyewe. Ili yakimkuta,
basi asiwe na wa kumlaumu.

Leo tunaiangalia filamu ya ‘Chanzo
ni Mama'. Inamhusu mama mmoja

aliyetaka kulazimisha kijana wake
amuoe binti wa shoga yake na siyo
yule aliyempenda. matokeo yake
yakawa ni maafa tu.

Filamu imechezwa na Azela Chewa,
Jumanne Jackson, Anna Hamisi,
Mwanahawa Hassan, Rehema Hamisi,
Moshi Jumanne na wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha msichana
mrembo Shakira akiwa anatoka mjini
amemaliza masomo yake.

Anakutana na kijana Sadam am-
baye anamuonyesha njia, kwani al-
itoka zamani na hakuwa anajua njia
vizuri.

Kuonana kwa mara ya kwanza,
kunawafanya vijana hao kupendana.
Sadam anatokea kumpenda Shakira,
na Shakira hivyo hivyo.

Mama Sadam ana shoga yake,
ambaye ni mama Salma. Kwenye
vikao vyao wanapanga watoto wao
waoane, Wakat Salma anakubali
kuolewa na Sadam, lakini kijana

huyo hataki. Mama yake anashangaa.

Upelelezi ukafanywa. Ikaonekana
kuwa Sadam anamhusudu Shakira na
si Salma. Wazazi wanaapa kumkome-
sha.

Shakira anafanya kosa la kiufundi.

kupitia uimbaji ili ujumbe walionao
uweze kupenya kwa watu wengi zaidi ili
waokoke.

“Niwapongeze The Friends of Jesus
kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika
uzinduzi huu na pia ninaomba muen-
delee kuwa na umoja huu ili mfikishe
habari njema ya Mungu kwa watu wengi
zaidi,” amesema Mkunda.

Naye kiongozi wa kikundi hicho,
Veronica Balula amesema, kilianzishwa
mwaka 2012, lakini tangu wakati huo
kilikuwa hakijazindua albamu kutokana
na sababu mbalimbali ambazo ziko juu
ya uwezo wa kikundi hicho.

Anakwenda kwa mpenzi wake Sadam,
anamkuta mama yake, anaomba maji.

Mama huyo sijui anaweza nini humo.
Baada ya kunywa, Shakira anageuka
kuwa kichaa. Lengo kijana wake
amuoe Salma na si hiyo. Sadam sasa
hawezi tena kuoa kichaa. Na hakujua
kama ni mama yake amefanya hivyo.
Anakubali kumuoa Salma. Ndoa ya
hao wawili inakuwa na misukosuko.
Salma hakuwa mwaminifu. Alikuwa
na mpenzi wake mwingine anaitwa
Mrisho. Siri inafichuka. Sadam
anakuja kufahamu hilo. Anamfuata
Mrisho na kumwambia aachane na
mkewe, la sivyo atakiona. Hiyo in-
amshtua mno Mrisho na anachofanya
ni kumvizia shambani na kumnyonga
Sadam.
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LUGHA ZA KIASILI TAMU
KWENYE MUZIKI

Na Adam Fungamwango

HIVI wasanii wa bongo fleva mnakwamba wapi? Hivi sasa
huwezi kusikia nyimbo zilizoimbwa kwa lugha za makabila
ya Tanzania. Wasanii wa muziki wa kisasa wa bongo fleva na
hata dansi kwa sasa wamekuwa wakiimba kiswahili tu. Bongo
fleva wao wakibadilisha, basi wataimba kingereza. Baadhi
wanakwenda mbali zaidi hadi Kiganda wanaimba. Ni mara
chache sana kusikia nyimbo za lugha za makabila ya Tanza-
nia. Nchi hii ina makabila zaidi ya 120, ingekuwa vizuri zaidi
wasanii wetu baadhi ya singo zao wangekuwa wanaimba kwa
kilugha.

Labda wanaangaliza soko zaidi. Hata hivyo nina uhakika,
msanii akitunga wimbo wa kabila lolote la Tanzania, ikiwa
kwenye redio, televisheni na hata mitandao ya kijamii, ita-
pata wasilikizaji na waangaliaji wengi. Wapenzi wa muziki
siku zote hupenda kusikiliza vitu tofauti na walivyozoea.

Mfano, mwanamuziki kuimba nyimbo za kilugha ni Saida
Kalori. Ushahidi tunao kuwa wimbo wake wa ‘Maria Salome’
ulitingisha Tanzania, hata nje ya nchi.

Hapa nchini, wanamuziki mbalimbali miaka ya nyuma, wali-
tunga na kuimba nyimbo za makabila mbalimbali, ambazo
zilivuma na kuwafanya kuwa maarufu zaidi na zaidi. Leo
tuzitazame nyimbo zilizoimbwa kwa lugha za makabila ya
Kitanzania na hata zikiimbwa zinapendeza masikioni.

KILA MUNU AVE NA KWAO- TONGOLANGA

Huu ni wimbo maarufu zaidi wa kilugha. Lugha iliyotumika
ni Kimakonde, ukiwa na maana kila mtu ana kwao. Mtunzi,
marehemu Harila Tongolanga, alikuwa akiwakumbusha
Watanzania kuwa kila mtu ana kwao alikozaliwa na asiache
kukumbuka sehemu yao aya asili alikozaliwa.

AKULA MWEMBESONGO-MBARAKA

Mbaraka Mwinshehe Mwaruka alikuwa na nyimbo nyingi
sana za kilugha na kuziimba kwa Kiluguru.

Nimeichagua ‘Akula Mwembesongo’, wimbo wa Kiluguru
alisimulia kisa cha kukutana na msichana mmoja aliyemwam-
bia kuwa hana mwanaume, akampeleka hadi kwake, lakini
wakati wako ndani mumewe alipiga hodi, ikabidi akimbie.
Akamuachia ‘msala’ mwanamke.

MWAIPUNGU-0OSS

Orchestra Safari Sound, ikiwa kwenye mtindo wa ‘Duku-
duku’, ikiwa na wanamuziki wengi Wakongomani, lakini
walitunga wimbo wa Kinyakyusa uitwao ‘Mwaipungu’. Maud-
hui ya wimbo huo ni jamaa anamuasa mpenzi wake asisikilize
maneno ya watu, kwa sababu lengo lao ni kutaka kuwaten-
ganisha. Anamwambia waache waseme, wao waendeleze
penzi lao.

SHAKAZA-EDDY SHEGGY

Nyimbo za ‘Shakaza' zipo namba moja hadi tatu. Zote zime-
tungwa na mtu mmoja, Eddy Sheggy. Mbili ni za Washirika
Tanzania Stars, na moja ni ya Bima Lee. Zote zinazungumzia
zimeimbwa kwa lugha ya Kisambaa. Zote zina kisa kinachofa-
nana cha mama mmoja aliyetelekezwa na mumewe, akaenda
mjini kufanya starehe zake, akimuacha na watoto na kuishi
maisha ya shida.

NALILA MASUMANDA-HAMZA KALALA

Hamza Kalala ni mmoja kati ya wanamuziki wanaopenda
sana kutunga nyimbo za lugha za makabila ya Tanzania
‘Nalila Masumanda’ aliutunga akiwa na bendi ya Washirika
Tanzania Stars, maarufu kama ‘Watunjatanjata’. Lugha iliyotu-
mika ni Kisukuma. Jamaa asikitika kutomuona mpenzi wake
ambaye yuko mbali na yeye. Ng'ombe aliokuwa akitegemea
kuuza ili kupata nauli ya kwenda kwa mpenzi wake.
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Will Smith
mkemee shetani

MUIGIZAJI kutoka Marekani,
Will Smith, ameweka wazi jinsi
alivyowahi kufikiria kumuua
babake.

Rapa huyo mwenye vipaji
vingi amekuwa akifichua mengi
kuhusu maisha yake, familia, sa-
fari ya kupunguza uzito katika
kitabu chake.

“Baba yangu alikuwa mjeuri,
l[akini pia alikuwa kwenye kila
mchezo, kucheza na kukariri.
Alikuwa mlevi, lakini alikuwapo
katika kila onyesho la kwanza la
kila filamu zangu,” amesema

Kim aopoa
Serengeti Boy

STAA wa kipindi cha maisha wa
Marekani, Kim Kardashian, anahu-
sishwa kutoka kimapenzi na Pete
Davidson'.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, Davidson aliwasili jijini
New York katika mgahawa wa
Posh na dakika chache Kim al-
itokea na kwenda faragha.

Kim yupo katika mchakato wa
kuomba talaka kwa aliyekuwa
mume wake Kanye West ambao
wamepata watoto wanna.

Pete ambaye ana umri wa
miaka 27 walikula chakula pamoja
kwenye hoteli hiyo na kisha kila
mmoja aliondoka kivyake.

RAPA kutoka Marekani, Jay Z, amefunga
ukurasa wake wa Instagram ikiwa ni saa 24
tu baada ya kujiunga na mtandao huo. .

Hatua hiyo imeleta mshtuko kwa mashabi-
ki wake ambao walivamia ukurasa wake wa
Instagram kwa shangwe kuona staa huyo
kujiunga nao kwenye mtandao huo.

Wakati anafunga tayari alikuwa ame-
kusanya zaidi ya wafuasi milioni 2.3. Pale
alipofungua mnamo Jumatano, Novemba 3,
mwaka huu.

Cardi B hongera
kumiliki mjengo

HATIMAYE rapa mwenye
vituko vingi Marekani, Cardi
B, amenunua jumba la kifahari
katika jiji la New York.

Kupitia akaunti take ya Ins-
tagram, Cardi B, aliweka picha
ya nyunba hiyo na kuandika
jinsi anavyoona ufahari kumi-
liki mjengo huo akiwa na nguvu
zake.

“Siku hizi sitaishi sehemu
moja, kila mahali ninapofanya
kazi nahakikisha ninakuwa na
nyumba, najivunia kuwa na ny-
umba katika jiji hili la New York,”
ameandika.

Zapp kweli wewe
Mjerumani?

SI0 mzaha, bali ni kweli ime-
tokea! Kwani prodyuza maarufu
wa Ghana Zapp, amesema yeye
ni Mjerumani lakini amejikuta
mwili wake ukitupwa Ghana
kimakosa.

Zapp amesema hayo wakati
akishiriki katika mazungumzo
kuhusu hadithi ya mtu mmoja
Muingereza ambaye alitaka
kupambana na ubaguzi kwa kua-
mua kujibadilisha sura kwa njia
ya upasuaji na kuwa Mkorea.

“Najihisi Mjerumani na mwili
wangu umetupwa Ghana,” Feel
I'm a German trapped in a
Ghanaian body..." Zapp Mallet
amesema kupitia Twitter.
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TaMCare na tiba migogoro va ndoa

eYaibua kliniki ya ndoa na uhusiano wa ustawi majumbani

|

Ongezeko la migogoro ya ndoa limesababisha watoto kukosa malezi ya wazazi pamoja na kukosekana ustawi
wa jamii na taifa kwa jumla. PICHA; MAKTABA.

Na Epson Luhwago

‘ MIGOGORO ya ndoa ime-
kuwa mingi nainaongezeka
kila siku. Hii imesababisha
ndoa kuvunjika tena nyingi

zikiwa changa kabisa. Kama jitiha-
da za makusudi hazitachukuliwa
kuna hatari kubwa katika jamii na
taifa. Ni vyema tukapata tiba ya
ndoa kwa maendeleo ya familia,
jamii na taifa.”

Haya ni maneno ya Mchungaji
Edson Mgeni wa Kanisa la Kiin-
jili 1a Kilutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Mashariki na Pwani
katika moja ya mahubiri yake
miaka ya 2010, wakati huo akiwa
Mchungaji Kiongozi Usharika wa
Hananasif.

Kiongozi huyo wa kiroho alik-
wenda mbali zaidi kwa kusema:
“Pamoja na ndoa nyingi kuvun-
jika, wako ambao wamekubali
kufa na tai shingoni, kwa maana
ya kuvumilia tu. Watu hawa uki-
waona nje wanaonekana wenye
furaha lakini ndani kunawaka
moto. Wako waliogawana vyum-
ba na wengine wanalala mzungu
wanne.”

Huo ndio uhalisia uliopo katika
ndoa. Migogoro ndani ya ndoa na
uhusiano imekuwa ikiongezeka
siku hadi siku na mbaya zaidi
baadhi ya ndoa zinavunjika muda
mfupi baada ya kufungwa.

Mbali na migogoro ya ndoa na
uhusiano ambayo imeathiri usta-
wi wa familia na taifa, pia kume-
kuwa na ongezeko la talaka katika
mahakama nchini, Dar es Salaam

ikiwa kinara, kama Jaji Mkuu wa
Tanzania, Prof. Ibrahim Juma,
alivyobainisha hivi karibuni ji-
jini Dodoma.

Mwaka 2018, kwa mfano, taar-
ifa ya Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (RITA) inaonyesha
kuwa talaka 3,814 zilisajiliwa
kutokana na migogoro ya ndoa.

Hiyo pia inathibitishwa na
mtaalamu mbobezi wa masu-
ala ya ndoa na familia, Mchun-
gaji Dk. Enock Mlyuka, ambaye
anasema kwa uzoefu wake wa
miaka 28 akiwa mchungaji,
amepokea na kushughulikia
mashauri mengi yanayohusu
ndoa na uhusiano huku ak-
iweka wazi kuwa hata viongozi
wengine wa dini, wakiwamo
mashehe na wachungaji wame-
kuwa wakikutana na hali kama
hiyo.

“Kadri siku na muda unavy-
oongezeka, mashauri kuhusu
migogoro ya ndoa yanaongeze-
ka kwa viongozi wa dini.
Mashauri mengine yako kwa
watendaji, vitongoji, ustawi wa
jamii na madawati ya jinsia.

“Hata masuala ya talaka
yanaongezeka. Yanayojulikana
ni yale yanayofikishwa katika
vyombo vya sheria lakini wen-
gine wanaamua kuachana au
kutengana kienyeji tu,” anase-
ma.

Mchungaji Mlyuka, ambaye
pia ni mwanataaluma na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanzania
Marriage and Child Care (TaM-
Care) Foundation, inayojihusi-

“Pamoja na ndoa
nyingi kuvunjika,
wako ambao wame-
kubali kufa na tai
shingoni, kwa maana
yva kuvumilia tu. Watu
hawa ukiwaona nje
wanaonekana wenye
furaha lakini ndani
kunawaka moto.
Wapo waliogawana
vyumba na wengine
wanalala mzungu wa
nne.”

sha na masuala ya ndoa, familia na
malezi ya watoto, anasema taasisi
yake imekuwa ikipokea na kushu-
ghulikia mashauri yanayohusu
ndoa, ambayo ni taasi-
si kongwe duniani
tangu kuumbwa kwa ulimwengu.

Chanzo cha migogoro hiyo
ambayo imesababisha ndoa ny-
ingi kuvunjika, kwa mujibu wa
Dk. Mlyuka, ni ukatili, kukosekana
kwa uaminifu baina ya wanandoa,
chimbuko (asili ya miongoni mwa
wanandoa), kutokushirikishana
masuala yanayowahusu (ubinafsi)
na hali ngumu ya maisha.

KLINIKI YA NDOA

Kutokana na ongezeko la
migogoro ya ndoa na uhusiano,
TaMCare Foundation imebuni
programu maalum ijulikanayo
kama ‘Kiliniki ya Ndoa na Uhu-
siano’ ambayo itazinduliwa
baadaye mwezi huu, mkoani Dar
es Salaam.

“Baada ya kugundua ongezeko
la tatizo hili na kusababisha athari
kubwa kwa ustawi wa ndoa, jamii
na taifa, tumebuni progamu hii
ikiwa sehemu ya kutibu chanzo
cha tatizo,” anasema Dk. Mlyuka
huku akibainisha kuwa malengo
ya kiliniki hiyo ni kujenga misingi
imara ya ndoa, familia na malezi;
kuwasaidia vijana kujitambua; na
kusaidia afya na uhusiano.

Anasema watu wengi wame-
kuwa wanaingia katika ndoa na
uhusiano wakiwa hawana msingi
imara, ikiwamo kukosa ufahamu
na maarifa ya kutosha kuhusu
taasisi ya ndoa na wengine wanar-
ithi au kuambukizwa tabia kuwa
suala la kuoa ni sehemu ya mai-
sha.

“Jambo la msingi katika kliniki
hii ni kuwezesha vijana wajue
misingi, kanuni, maadili, sera na
taratibu. Vijana wajue haya kabla
ya kuoa au kuolewa. Pia wazazi
wafahamu umuhimu wa malezi
bora na kuzaa watoto bora. Tuna-
hitaji jamii bora ya wazazi bora,”
anasema.

Kiliniki hiyo, anasema ina lengo

la kuwasaidia vijana kujitambua.
Anasema vijana wengi hawaji-
tambui kutokana na makuzi na
malezi waliyopitia, hivyo ni lazima
wafahamu kusudi la maisha yao
pamoja na kujua kwamba ujana
ni kipindi cha mpito kwa hiyo
wanatakiwa kuandaa kesho yao
sasa.

Makuzi na malezi wanayopitia
vijana, Dk. Mlyuka anasema yame-
sababisha baadhi yao kutokutam-
bua umuhimu wa muda, kufanya
kazi kwa bidii na wajibu wao ka-
tika ndoa na uhusiano.

“Mfano mtu ni mfanyakazi la-
kini badala ya kufanya kazi, muda
mwingi anautumia kucheza na
simu tena kwa mambo yasiyo-
faa. Kijana akiingia katika ndoa
hawajibiki kwa mwenza wake na
kwa watoto. Wengine hawajui
hata kupika. Hiyo yote ni kutoku-
jitambua.

“Hata wanapokuwa masomo-
ni, vijana wanafanya mambo ya
anasa tofauti na yaliyowapeleka.
Pia wanakosa nidhamu ya muda
na matokeo yake ni majuto. Yote
hayo yanatokana na kutokujitam-
bua. Kliniki hii inakusudia kuwa-
saidia vijana kujitambua na kuwa
wanandoa imara na hazina kwa
taifa,” anasema.

AFYA NA UHUSIANO

Migogoro katika ndoa imesaba-
bisha athari kubwa za Kkiafya
ikiwamo afya ya akili, msongo
wa mawazo, shinikizo la damu,
kisukari, kiharusi na hata wen-
gine kupoteza maisha kwa kujiua
kwa kujinyonga au kumeza vi-
donge.

Kutokana na athari hizo, Dk.
Mlyuka anasema kliniki hiyo in-
aweka mkazo katika afya na uhu-
siano ili kuhakikisha athari zina-
pungua kwa baadhi ya wanandoa
kujiepusha na viashiria vinavy-
oweza kuathiri afya zao.

Anasema ndoa ni kitovu cha
maendeleo ya familia, jamii na
taifa, hivyo kunapokuwa na
migogoro, athari kubwa za kiu-
chumi, kiroho na kijamii zinaji-
tokeza, hivyo huathiri mfumo
mzima wa maisha.

“Ndoa zinapokuwa na migogoro
au kuvunjika, athari zake ni kubwa
kwa watoto, wanandoa wenyewe
na wazazi wa pande zote. Hata
ufanisi katika mambo mbalimbali
unapungua, afya zinadorora na
kuathiri ustawi wa familia, jamii
na taifa.

“Ni lazima tutambue kuwa bila
ndoa imara hakuna taifa, jamii
wala familia imara. Maendeleo
ya taifa yanahitaji ndoa imara,
hivyo ni lazima tutafute tiba ya
migogoro ya ndoa ili kuwa na taifa
imara,” anasisitiza.

Ili kuhakikisha mpango huo
unafanikiwa, Dk. Mlyuka anasema
taasisi yake itajikita katika kutoa
elimu juu ya ndoa na uhusiano;
kutoa elimu kuhusu talaka na
mirathi; elimu ya afya, lishe na
malezi bora ya watoto, elimu ya
kujitambua na maarifa ya nyum-
bani kwa vijana; na ushauri kuhu-
su ndoa na familia.



16 Nipashe

Jumamosi Novemba 6, 2021

MAKALA

Uongozi shule Kadama waorodhesha
silaha zake za ushindi darasa la saba

Na Mwandishi Wetu, CHATO

METIMU wiki sasa tangu ku-

tangazwa matokeo ya mti-

hani wa darasa la saba nchini

na joto la mjadala wake bado
umezama zaidi katika jamii, hasa
kuhusu mustakabali wa maende-
leo ya mtoto na familia yake.

Naam! Waliovuna matokeo
bora wapo, vivyo hivyo wali-
oshindwa hawajakosekana. Mara
zote ili mtu afanikiwe, wataalamu
wa elimu katika nadharia yao
humuangalia mwanafunzi katika
sura tatu kuu; kijamii, kisaikolojia
na falsafa zake.

Hicho ndicho chenye mchango
mkubwa katika kumfanikisha
kitaaluma mwanafunzi, akiwa
ameiva pia ndani ya ‘vigezo na
masharti’ viwili muhimu; nadha-
ria na vitendo.

Hapo ndipo mtu akisafiri
kusaka tafsiri ya mafanikio ka-
tika Shule ya Msingi Kadama,
ambayo katika taarifa hiyo yenye
wiki inakalia nafasi ya kwanza
wilayani Chato na ya pili mkoani
Geita, sura ya agalizo hilo haliko-
sekani.

Hata hivyo, ufanikishaji wa
anachokilenga kuna nadharia
na vitendo. Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi Kadama, Tkigo Ki-
hamba, anataja siri ya mafanikio
katika maeneo kadhaa kama vile
zawadi kwa wahusika, punguzo
la malipo na washindi kupatiwa
pesa taslimu.

Kuna anachokisisitiza kwamba,
ili mwalimu awe na juhudi za ku-
tosha yampasa kuwa na wito wa
kazi yake ambayo muda wote
atakuwa na nia ya kutimiza waji-
bu wake ipasavyo kwa kuwa ka-
ribu na wanafunzi wake.

Anautaja huo ni wito umekuwa
ukiwasukuma walimu wa shule ya
Kadama kubuni njia mbalimbali
za kuwasaidia wale watoto wenye
uelewa wa chini, ili nao waweze
kwenda sawa na wenzao.

“Mojawapo ya mbinu hizo ni
kuunda makundi ya mchangayiko
wa watoto wenye uelewa wa chini,
kati na wa juu ambao wamekuwa
wakifundishana ‘wao kwa wao, la-
kini chini ya usimamizi wa mwal-
imu husika,” anafafanua.

Unaliunganisha na namna uon-
gozi wa shule unatoa motisha kwa
walimu na wanafunzi wanaofaulu
mitihani shuleni, wakipewa zawa-
di kama punguzo la ada, hasa kwa
wanaopata alama za ufaulu kati
ya45na 50.

Kwa mujibu wa Kihamba,
mtoto kupitia ziara za mafunzo
anazopelekwa, anapata uelewa
na kujifunza kwa vitendo na hata
kwenda kuyaendeleza katika mai-
sha yake, akisisitiza shule kuzipa
kipaumbele.

Mwalimu huyo anataja lingine,
ni namna wanakuwa wabunifu
wa makundi ya kuwasaidia wenye
uelewa wa chini, ili kwenda nao
sawa.

“Kuna wakati ambao wamekua

®Medani za darasani, mijadala, motisha ...
®Namna wanaokwama

_—

wakifundishana wao kwa wao, la-
kini chini ya usimamizi wa mwal-
imu husika,” anaeleza Mwalimu
Kihamba, anayedokeza ufaulu
kushika nafasi ya juu shuleni
kwake si mara ya kwanza.

Ni namna ya ufaulu ambao
mzizi wake unaanzia kwa mtoto
anapofanyiwa majaribio wengi,
wengi wanamudu alama ya ufau-
Iu mzuri isiopungua alama 40 kati
ya 50.

Lakini, ili kujitahidi asiwe nje ya
maudhui, Mwalimu Mkuu anaele-
keza imani yake katika mbinu
ambayo kwa kiasi kikubwa im-
ezaa matunda, kwa walimu wana-
maliza maudhui ya mwongozo wa
mtaala (syllabus) mapema kabla
ya mitihani.

Anasema, kwa utaratibu wao
huwa wanajitahidi kufanya hivyo,
kwani inawapa muda walimu na
wanafunzi wao kufanya marudio
na maboresho penye udhaifu.

Mwalimu huyo anasema ni uta-
ratibu wao kila mwaka, iwe kwa
mtihani ya mwisho wa mwaka
au wa taifa na kwa kawaida huwa
wanamaliza ‘silabasi’ wastani
wa miezi mitatu kabla ya kipindi
wanachopaswa, hivyo inawawez-
esha kujinoa na mtihani husika.

NGUVU YA MOTISHA

Mwalimu Mkuu Kihamba, ana-
taja siri nyingine ya ufaulu yenye
sura tofauti, ni pamoja na uon-
gozi wa shule kutoa motisha kwa
walimu na wanafunzi, pale vijana
shuleni wanapofaulu mitihani ya

majaribio.

Anataja sehemu ya vigezo vya
kutolewa zawadi ni kwa wanafun-
zi wanaobahatika kufikia ufaulu,
ikiwamo wastani wa alama kati ya
45na 50.

Mkurugenzi wa Shule, Leticia
Bilali, anaunga mkono hoja hiyo
kwamba motisha ni chachu kub-
wa katika kukuza ufaulu shuleni,
akifafanua zawadi husika ni zile
zinazowagusa wahusika moja
kwa moja, wanafunzi na safu ya
watumishi wote wakiwamo wasio
walimu.

Kwa mujibu Mkurugenzi, wa-
nafunzi wanahamasishwa kwa
punguzo la ada zinazowahusu
walio katika madarasa yanayofan-
ya mitihani ya taifa, ambayo ni la
nne na saba.

Ni punguzo la asilimia 20 kwa
wale wanaopata alama kati ya 45
na 50 katika mitihani ya majaribio
na mlengwa hunufaika na pungu-
z0 hilo kwa mwaka huo husika (la
nne au saba).

Sambamba na hilo, kila anaye-
faulu vizuri hupewa ofa ya chaku-
la anachokipenda, pamoja na vi-
faa mbalimbali vya darasani.

“Pia, wanafunzi hawa ha-
wachangii gharama za kwenda zi-
ara za masomo kwa vitendo, shule
inawagharamia” anasema.

Upande wa watumishi, mku-
rugenzi anasema inawajumuisha
walimu na watumishi walioko
katika kada nyinginezo kama vile
wapishi, walinzi na wana- mazin-
gira.

huvushwa, michezo

i
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Picha tofauti za wanafunzi wa Shule ya Msingi Kadama, iliyoko mkoani Geita, wakiwa kwenye ziara ya mafun-
z0 katika kiwanda cha kutengeneza vinywaji baridi, jijini Mwanza. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

Walimu nao hupewa motisha
mbalimbali, ikiwamo pesa taslimu
na mavazi kama vile suti kwa wa-
naume na vitenge kwa wanawake.

Mkurugenzi anaeleza kwamba,
shule imekuwa ikitoa mikopo isiyo
na bila riba, kuanzia Sh. millioni
mbili na kumtaka mwalimu kulipa
kwa awamu anazoona zinafaa.

KUPITIA ZANA MICHEZO

Mwalimu wa Michezo shuleni
hapo, Steven Kakonyo, anaeleza
namna michezo inavyowaongezea

wanafunzi uelewa darasani,
kwani ikianzia na kuwaweka sawa
afya ya mwilini na akili.

Anarejea wanachoelekeza
wataalamu wa afya, shule inalen-
ga kukuza vipaji vya watoto kupi-
tia michezo inayofanyika mara
kila mara shuleni hapo.

Mwalimu wa Michezo anakiri
mabadiliko kwa namna ambavyo
wamekuwa wakionyesha vipaji
mbalimbali vya michezo katika
riadha, kuruka kamba, kuimba na
kuigiza, sambamba na kucheza
mipira kama ya miguu, pete na
mikono.

Rai yake ni kwa serikali kuweka
mkazo na mfumo rasmi wa kuku-
za vipaji vya watoto katika shule
zote za misingi na sekondari, iwe
binafsi au ya umma.

“Kwa sababu michezo ni ajira,
shule yetu imejidhatiti kuende-
leza vipaji vya watoto tunavyo-
viibua, lakini bahati mbaya tu-
naachana nao pale wanapomaliza
darasa la saba. Tunaomba ngazi
zinazofuata zisaidie kuendeleza
pale tunapoishia sisi wa shule za
misingi,” anashauri.

Baraza la Mitihani Tanzania
(NECTA) Jumamosi wiki iliyopita,
ilitangaza matokeo ya mtihani
wa darasa la saba mwaka huu
2021, yakionyesha wanafunzi
907,802 kati ya 1,107,460 sawa na
asilimia 81.97 wamefaulu, huku
mikoa ya Kanda ya Ziwa ikion-
goza.

Katibu Mtendaji wa NECTA,
Dk Charles Msonde, anasema ka-
tika shule 10 bora kitaifa Kanda
ya Ziwa inaongoza kuwa na shule
nane.

Anazitaja inayoongoza ni Grai-
yaki ya mkoani Mara. Pia, zimo St
Peter Claver (Kagera ), Rocken Hill
(Shinyanga), Kemebos (Kagera)
Bishop Caesar (Kagera), St Marget
(Arusha), Waja Springs (Geita),
Kadama (Geita) na Chalinze Mod-
ern Islamic (Pwani).
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ILIVYOKUWA ZAMANI, LEO & YAJAYO...

Majina va miji, mikoa ilivyogawanyika
Kwa mizizi tofauti, kila moja maana vake

Na Adam Fungamwango

IKI mbili zilizopita
gazeti hili lilibua
simulizi ya mzizi na
maana ya majina ya
vitongoji vya jiji Dar es Salaam.
Wasomaji wengi waliguswa na
kutaka mustakabali mpana, jijini
na kitaifa. Nipashe ikaridhia ku-
wasilisha kitaifa na kwa mapana.

Kimsingi, hakuna majina ya
mikoa, wilaya, mji, vitongoji au
au asili ya kuitwa hivyo. Kwa Tan-
zania, sehemu zote zina maana
ambazo zimeganyika kwenye se-
hemu tofauti.

Majina hayo yanatokana na
athari za majina ya kigeni, lugha
za makabila ya asili au Kiswahili.
Mtu anaweza kukuta jina fulani
lilianza kuitwa na Wakoloni na
Kijerumani au Kingereza, na we-
nyeji wakashindwa kutamka kwa
ufasaha jina hilo kutokana na
athari za matamshi.

Pia, iko kinyume chake kwani
kuna majina yalianza kwa kuitwa
na wazalendo kwa Kiswahili au
lugha za makabila na wazungu wa
kikoloni, wakashindwa kutamka
sawasawa, ikaendelea hivyo hadi
ikawa mazoea.

Majina mengine yanatokana na
historia ya eneo kama vile vita,
utumwa na mambo mengine ya-
nayofanana na hayo. Zipo sehe-
mu ambazo majina yake yameto-
kana na watu maarufu wanaoishi
maeneo hayo.

Mfano hai ni Buruguni kwa
Malapa au Buguruni kwa Kim-
bengele. Wazee Kimbengele na
Malapa, walikuwa maarufu sana
maeneo ya Buguruni, Dar es Sa-
laam wastani wa zaidi ya miaka
50 au 60 iliyopita.

Pia, kuna eneo la Msasani, Dar
es Salaam, inayoelezwa mzizi
wake ni kuwapo mnyapara ali-
yekuwa anasimamia mashamba
ya katani akitokea Mtwara.

Kutokana na hilo, wenyeji wen-
gi kutoka mkoa huo walikuwa
wakimiminika kwenda kuomba
kazi kwake na kwa kiasi kikubwa
walikuwa hawapajui, hivyo wali-
uliza kwa mnyapara huyo kuliko.
Walihoji kwa

lafudhi akitamka wapi kwa
‘Mucha Hachani’) kwa maana ya
Mussa Hassan.

Ni matamshi yaliyoendelea
na mazoea katika mazoea ya
matamshi hayo, hata yakaha-
mia katika lugha ya kurahisisha
Msasani, baada ya kuvuka mpito
wa ‘Mchachani.”

Eneo jirani na Msasani, Kawe
kiote katika wilaya ya Kinondoni,
kulikuwapo kiwanda cha kuan-
daa nyama maarufu Tanganyika
Packers. Hapo kulikuwa machin-
jio rasmi ya ngombe.

1li kufika ngombe mahali hapo,

al =

Mandhari ya Mwananyamala, jijini Dar es Salaam sasa, ambako kihistoria kulikuwa porini hata kuwapo na
angalizo la wazazi ‘mtoto nyamaza' kuhofia wanyama.

barabara au njia maarufu uliyo-
tumia kuwaswaga ng'ombe kuto-
ka ikaitwa ‘cow way’, kwa maana
yake ‘njia ya ng'ombe.’

Ulikuwa mtihani kwa wengi
kutamka msamiati huo wa ki-
zungu. Wengi walishindwa na
wakaangukia msamiati ulio-
jichimbia sasa, Kawe, huku eneo
la Kigogo lilitokana na kuwapo
daraja la Kigogo cha Mnazi.

Tabata wilayani Ilala, kuna his-
toria ya kuwapo mkazi wa jamii
ya Kiarabu, aliyekuwa mnunuzi

wa jumla wa korosho kwa mali
kauli, akiahidi siku fulani ya
malipo.

Lugha yake ya uungwana wa
kubembeleza katika biashara,
ndio ilizaa msamiati Tabata, kupi-
tia kauli yake ya ahadi ya kulipa
katika lafudhi ya kiarabu ‘habana
tabu tabata’, akiwa na maana
watapata pesa zao. Akajikuta
anapachikwa jina la ‘Mwarabu
Tabata’, mwishowe eneo zima
umarufu wake ukabali kuwa
Tabata.

Kitovu cha masoko Kkatikati
ya jiji la Dar es Salaam, eneo
maarufu kitaifa na kimataifa, Ka-
riakoo, jina lake ni zao la athari
ya Waswahili kushidwa kutamka
neno la Kiingereza ‘carrier corps’
ikiwa na maana wabeba mizigo.

Kwa wakati huo wenyewe
waswahili walikuwa wakiwaita
makuli, ambao nalo ni zao ku-
toka kiingereza ‘Coolie’ kwa
maana ya kibarua, Kariakoo ni
mahali ambako ajira hiyo ilipati-
kana kwa wingi.
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Sehemu ya Buguruni kwa Kimbegele sasa, kulikopatiwa jina kutokana na Mzee maarufu, KiImbegele, aliyeku-
wapo zama zilizopita. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Hadi jina kuumbwa, ni mageuzi
ya matamshi yanayopitia awamu
mbalimbali. Hata hivyo kuna maana
zingine zilizopo kwenye dhana, yak-
iwa hayana uhakika wa asilimia 100
kama ni kweli yalikuwa hivyo.

Kuna eneo la Mwanyamala, jijini
Dar es Salaam ambalo maana yake
kwa lugha ya Kizaramo ni ‘mtoto
nyamaza’. Wakati huo kulikuwa na
pori kubwa, Kinamama wakikatiza
eneo hilo, walikuwa wakiwambia
watoto wao wasilie, ili wasisikike kwa
maharamia.

Hata hivyo, kwa sasa mahali hapo
hakuna pori tena. Ni mji maarufu
wenye watu wengi, maarufu kama
uswabhilini.

USHUHUDA WA KITAIFA

Wilayani Chunya Mkoa wa Mbeya,
bacho kilipewa jina hilo, kutokana
na kifupi cha jina la Kiingereza ‘Gold
Mine’, wakiwa na maana ‘mgodi wa
dhahabu’.

Mkoani Iringa penye barabara
kuu ya lami wakati wa ujenzi wake,
wapima ardhi wataalamu wa Ki-
zungu walipokuwa kazini, walikuwa
wanaelekezana wakitumia vipimo
vya namna ya kutamkiana ‘keep on
zero’ kwa alama ya kipimo iwe katika
sifuri.

Ni bahati mbaya wenyeji hawaku-
weza kutamka kama wazungu,
wakatamka kivyao, ikawa ndiyo jina
la eneo hilo; ‘keep on zero’ ikawa
‘kiponzero.’

Unapopataja  Mpanda  mkoa-
ni Katavi kuna sehemu inaitwa
‘Milu. Kumbe ni wenyeji walishind-
wa kutamka neno ‘Mill' yaani usag-
ishaji kwa sababu eneo hilo lilikuwa
na kinu cha kusagia nafaka.

Morogoro, kupitia kilomita kad-
haa nje ya mji katika barabara kuu
ya kwenda Dar es Salaam, kuna se-
hemu inaitwa Kingolwira. Inaseme-
kana, mtawala wa jadi wa Waluguru
aitwaye Kingo, alikimbilia eneo hilo
na kuweka makazi ya kudumu. We-
nyewe Waluguru wakamtafsiri ‘Kin-
go Kalowea’.

Jiji 1a Dodoma, linatokana na neno
la asili idodomya’ ambayo ni simulizi
la embo kudidimia na kuzama kwe-
nye tope. Wenyeji kila walipopita
wakawa wanasema ‘tembo amedid-
imia’ kwa lugha yao, ndipo lilipopa-
tikana jina hilo, huku Tanga maana
yake ikiwa ni shamba.

‘Kibo Alone’ ni neno walilokuwa
wakitamka wazungu kwenye sehe-
mu ambayo walisimama na kuona
kilele cha Kibo pekee bila kuona
kilele cha Mawenzi.

Vyote ni eneo la Mlima Kiliman-
jaro. Wenyeji kwa kushinda ku-
tamka hivyo, wakasema ‘Kiboriloni’,
huku sehemu ya Kibosho ambayo
ni kilele cha Kibo kilionekana vizuri
zaidi,wazunguwakapaita‘KiboShow’.
Wenyeji wao wakatamka Kibosho.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

116557102

ROBERT

MADINDA
anatangaza kupotelewa na cheti cha

ALOYCE

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116557002

YASINI

SHABANI
anatangaza kupotea kwa Result Slip

SINTOO

kidato cha nne chenye index namba : ; ; kidato cha nne chenye index namba YEYOTE ATAKAYEIONA Engine namba 0008590.
$.2146.0083  kilichotol ya kidato cha sita yenye index | | g 10060043 iichotolewa na Baraza

. . Hichotolewa na ™ . .

Baraza la Mithani la Taifa kupitia | | 2mP8 S2326/0552 iliyotolewa na | |\ \iiinani ja Taifa kupitia IMAGE ATOE TAARIFA KITUO Yeyote atakayeiona atoe R
KAMPALA SEKONDARI mwaka 2016. ;"(?;G%NJUK' SEKSNDAR' mwaka | [ SEKONDARI mwaka 2018. Yeyote | | CHOCHOTE CHA POLISI. taarifa kituo cha polisi. 3
Yeyote atakayekiona atoe taarifa - Yeyote atakayeiona atoe | | gtakayekiona atoe taarifa kituo cha . g . . 3
kituo cha polisiTaarifa ya Polisi:| |taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya | | polisiTaarifa ya Polisi: TAARIFA YA POLISI: Taarifa ya polisi: S
KIL/SAM/RB/452319/2021. Polisi: SIN/SIN/RB/525409/2021. DAR/CEN/RB/517958/2021. KAH/ RB/528/2021. KIL/MOS/RB/480042/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

MARIAMU MWIDUCHI KIV COMPANY LTD
OMARI ANATANGAZA inatangaza kupotea kwa
KUPOTELEWA NA KADI YA | | kadi ya gari yenye namba za

GARI  YENYE NAMBA ZA usajili T 154 ANM —
USAJILI T 528 CVC AINA TOYOTA LANDCRUISER.
YA TOYOTA CARINA. KWA Chassis namba 0003602.

116556602

SUZANA

FRANK
anatangaza kupotelewa na cheti cha

MWAIKEKE

KUPOTEA KWA CHETI

116557402

ABUBAKARI HAMISI SARIA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.3533/0122  «kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
KAWE UKWAMANI SEKONDARI
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Control
No. 9910830769766.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PETER DEWAN anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 155 DBL - TOYOTA RAV
4. Chassis namba
ACA21008349. Engine
namba 1AZ0048671. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

ARU/ARU/RB/468707/2021.

216557502

Nipa:

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazetli lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

abla ya kupanda Dbasi

hilo, Tedi alimshauri Tom

waipeleke simu ile kwenye

fisi za Jeshi la Polisi Mkoa

wa Morogoro ili Sam akamatwe kwa

kosa la kutaka kuchapisha kuweka

picha chafu za aliyekuwa mpenzi
wake kwenye mtandao wa kijamii.

Tom alipinga. Hoja yake ni kwam-

ba aachane na hilo kwa sababu hata

wao hawakutumia njia halali ili kui-
pata simu ile.

“Kumbuka kuwa mimi ndiye nili-
yepanga mchezo mzima. Na wewe
ukautekeleza kwa vitendo. Tukipele-
ka huko tatizo la polisi watashukuru
sana, lakini watataka kujua simu ile
ilipatikana vipi. Yaani ilichukuliwa
vipi kutoka kwa mwenyewe. Hapo
ndipo watakapogundua kuwa ul-
imuwekea vidonge kwenye pombe
mmiliki wa simu. Hilo ni kosa. kazi
ya kumkatama Sam ilibidi ifanywe
na polisi wenyewe. Kwa hiyo wewe
twende tu Dar.” Tom akakumbuka
kabla ya kufungua meseji ya Farida.

Macho ya Tom na Tedi sasa yakawa
mbele kusoma meseji iliyoonekana
kuwa ndefu, ambayo imetokwa kwa
Farida. Mke wa Tom ambaye mpaka

sasa alikuwa mkewe kisheria, kwani :

hakuwa na talaka.

“Kwako mume wangu Tom. Tu-
lifunga ndoa, lakini hadi leo hii ni
miezi mitatu sasa hujafaidi matunda
ya kuwa na mke. Nilikutoroka wiki
moja tu baada ya ndoa na kurejea
Morogoro. Hukujua kuwa niko huku,
lakini katika kunitafuta, ukagundua
kuwa niko huku. Sijawahi kukupikia,
kukufulia nguo na kukuonyesha cho-
chote kile ambacho mke anapashwa
kumfanyia mumewe. Hii yote ni
kwa sababu ya hili ambacho ume-
kichunguza na umekipata. Sababu
kubwa ni Sam. Hata mimi pia in-
awezekana kuwa nilikuwa tatizo.

Kosa langu mimi ni kutokukujulisha 1
mapema. Nilitaka usijue chochote :
juu ya uhusiano wangu wa mwanzo
na Sam. Lakini hiyo imenigharimu. ;

Leo hii dunia nzima inajua kuwa
nimekutoroka na nipo Morogoro.
Tena nimerudi kwa mpenzi wangu

wa zamani. Nililazimishwa, lakini !

ndiyo imeshakuwa. Nimejiona mimi :

ni mkosefu sana. Sina namna ya !

kufanya. Hata kama ukinikubali ni-
kirejea kwako, lakini doa hili halito-
futika kwako, kwa ndugu na jamaa

zako wote. Hawatoniheshimu na !

hawatoniamini tena. Kwa yote yali-

yotokea. Pamoja na kwamba nilik- !

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake amekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

@MSAMBA
0656122770

“Sijamfanya
chochote
kibaya.
Sijafanya
dhambi kub-

wakwamwe-: o\ "1\ 5ieq picha ambazo hazista- |

nyezi Mungu
ambayo

haisameheki. !
Mungu nisai- |

die kama ni

kweli hili lina- : i i si :
taka kutokea | ' anaume huzifanya kama ni silaha :

iwe kweli.”
Aliomba

kimoyomoyo

Tedi.

Namsaka Mke Wangu-18

\ I

wambia unisamehe, lakini nimekaa :
na kutafakari, nimeona kuwa ni:
bora tu unipe talaka, utafute mwa- :
namke mwingine. Mwanamke bora !
ambaye hana makandokando kama :
yangu. Nilichojifunza kwenye hili |

i ni kwamba unapokuwa na mpenzi :

yoyote yule, jiepushe sana kurekodi !

hili. Siyo kama kama wapenzi wasi- |
pige picha, lakini kuna zile ambazo :
hazistahili kabisa kuonwa na watu
wengine, kwani wakati mwingine ;
kwao wanapotaka kuzitumia kwa :
manufaa yao. Hili ni somo kwa wa-
naume wenzangu wote.” .

Tom alimtazama Tedi. Tedi:
akamshangaa Tom. Wakatazama. :
Wakashangaana. Wakaendelea ku-;
soma meseji hiyo ndefu.

“Kingine nilichojifunza kwenye |
hili na hata wanawake wenzangu !
pia wajifunze ni kwamba wan-
apoolewa ni lazima watakuwa wal- !
itoka kwenye mahusiano mengine. :
Hili ni jambo la kawada kumbe, wala ;
si la kuficha. Mfanye mwanaume ali- |
yekuoa aonekane shujaa. Mshindi :
kati ya wote ambao walikuwa na !
wewe. Walikutaka kimapenzi au
kukuoa. Unapashwa umwambie !
mpenzi wake kama kuna tatizo na
mpenzi wako wa zamani ili mume !
alitatue kwa ajili ya kulinda ndoa. :
Mimi ningekwambia mapema mume !

sha picha zetu chafu kwa sababu tu
ya kukubali kuolewa na wewe, un-
geweza kuchukua hatua na akatiwa
mbaroni kabla hajafanya hivyo. La-
kini woga wangu ndiyo mauti yangu.
Sikutaka umfahamu mwanaume
wangu yoyote yule, wala uhusiano

fakari sana, nimekosa mume am-
baye nilikupenda. Nakuacha nikiwa
na uchungu. ningeweza kujinyonga,

Ni dhambi kubwa. Nilichoona tu
ni kwamba unipe talaka niangalie
ustaarabu mwingine, lakini siwezi

i tena kurudi kwa Sam.

Wakati huo basi lilikuwa lime-
shafika Kibamba na wapenzi wao
wawili waliteremka.

Wakakodisha taxi ya kuwapeleka

bao meseji nyingine ndefu iliingia.
Ilitoka kwa yule yule. “Mimi ni mtu
mzima sasa. Nilivyoangalia niliona
kabisa wewe na huyo dada aliyekuja
hapa mna mahusiano. Sijui kama
ni askari kweli au la. Nilivyomuo-

afande. Lakini kuna vitu nimeviona
vinaniashiria kuwa ni wapenzi. Na
mnapendana. Ni mwanamke mzuri,
mrembo unaweza kumuoa. Mimi
nimekwama. Haiwezekani tena.

! itawezekana muoe huyo dada.”
i Ilimaliza meseji ya pili ambayo ili-
washangaza kuliko ile ya kwanza.

Ni meseji ambayo ilimliza Tedi.

! Hata mwenyewe hakujua analia nini.
! meseji ya Farida imemliza, au ni ma-
i chozi ya furaha baada ya kuonyesh-
! ewa taa ya kijani.

Ilibidi sasa Tom apate kibarua cha

kumbembeleza. Wala hakutaka ku-
muuliza kinachomliza.

Msichana kutoka Singida, aliyepi-

i tia misukosuko kwenye maisha yake,
! akaenda Morogoro kusaka maisha.
! Akaangulia kuwa mhudumu wa
! baa akisumbuana na walevi wa kila
! aina na tabia za kila namna. Lengo
i ni kufanya kazi hiyo na kucheza
! upatu ili apate ada ya kujiunga na
i chuo cha urembo. Wakati anaanza
! kudunduliza anaangulia kwa mwa-
! naume mmoja aliyetaka kupitisha
! naye usiku mmoja, lakini usiku una-
i zaa siku na wiki kadhaa. Mbali na
i kazi aliyochukuliwa, anatumwa kazi
{ moja ya hatari ya kumfuatilia mtu,
i kumelewesha na kumchukulia simu
! na nyaraka kadhaa. Anaifanikisha,
i akiwa anaifanya kwa ujira ya kulip-
| iwa ada ya chuo cha urembo.

wangu kwamba Sam anataka kuvuji-

Hayo yote yamepita, lakini ghafla

i anaambiwa asirudi tena Singida,
| badala yake waongozane kwenda
{ Dar es Salaam. Jiji ambalo haku-
{ wahi kuliona, badala yake alikuwa
| anasimuliwa na baadhi ya wenzake
i aliokuwa akisoma nao wakienda
i kwa ndugu zao likizo.

wowote wangu wa nyuma. Nimeta- !
| Wakati
i kabisa anaweza kuolewa na kuwa
| mama mwenye nyumba.

lakini nitakuwa namkosea Mungu. !

Leo yupo Dar. Ni kama ndoto.
akishangaa, inaonekana

Tena na mwanaume ambaye am-

etokea kumpenda. Mwanaume am-
i baye tangu awe naye alijitofautisha
. na wengine ambao kazi yao, ilikuwa
i ni kumtumia tu kama ganda la mua
i na kumuacha akiteseka na ndoto
i zake za maisha ya baadaye, akiwa
i hajui maisha yake ya baadaye yat-
i akuwaje.

nyumbani kwa Tom. Ni wakati am- |

Alichobakisha hapo Tedi ni kusikia

kauli ya Tom tu. Ingawa alimwambia
i anataka awe mke wa pili, lakini alio-
i na huo ulikuwa ni utani wa siku zote,
i kwani tangu akutane naye aligundua
i kuwa pamoja na ucheshi, alikuwa na
| utani.

na na yale maswali yake kama ni !

“Sijamfanya chochote kibaya. Si-

. jafanya dhambi kubwa kwa mwe-
i nyezi Mungu ambayo haisameheki.
i Mungu nisaidie kama ni kweli hili li-
i nataka kutokea iwe kweli.” Aliomba
i kimoyomoyo Tedi.

Dunia haitonielewa. Na wala wewe |
hutoeleweka. Ila tu naomba kama !

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl ol el
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HAKUNA TIMU DHAIFU

MSIMU HUU -MAKOCHA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kukamilika kwa raundi ya
tano ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara,
baadhi ya makocha wameonyeshwa ku-
furahishwa na ushindani uliopo katika
ligi hiyo mpaka sasa na kusema hakuna
timu dhaifu msimu huu.

Kocha wa zamani wa Tanzania Pris-
ons, Mohamed Rishard ‘Adolf’, aliliam-
bia gazeti hili anafurahi kuona timu
zote zinazoshiriki ligi hiyo msimu huu
zimejiandaa kikamilifu na hata zile timu
zinazoitwa au kujiita timu ndogo zina-
pambana kuanzia mwanzo wa msimu
tofauti na miaka ya nyuma.

Adolf alisema miaka iliyopita timu ndo-
go zilionekana zikipambana zaidi katika
muda wa lala salama kwa ajili ya kujinu-
suru kushuka daraja lakini sasa hali im-
ekuwa tofauti.

“Ligi Kuu imekuwa nzuri na ina
ushindani mkubwa, hata timu ndogo
zimeanza kupambana tangu mwanzo na

utaona kabisa mpaka sasa hakuna timu
dhaifu,” alisema Adolf, kiungo mkabaji
wa zamani wa Timu ya Taifa (Taifa Stars)
na Pan African ya jijini Dar es Salaam.

Mbali na timu nyingi kuonekana kuji-
panga vyema, Adolf pia amesifia usajili
uliofanywa msimu huu na timu zinazos-
hiriki Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
kuwa ni mzuri, kiasi cha kutotofautiana
viwango sana na wachezaji wenye majina
makubwa.

“Tofauti yao ya viwango inakuwa nje
ya uwanja tu na majina, lakini wakiingia
uwanjani, unaona uwezo unafanana au
hawatofautiani sana na wachezaji wenye
majina makubwa,” alisema kocha huyo.

Hata hivyo hakuacha kuwasifu mako-
cha wanaofundisha timu hizo ambapo
alisema hivi sasa wamekuwa wakija na
mifumo mbalimbali, kutokana na timu
wanazocheza nazo.

Naye Juma Mwambusi, alisema ligi
ya msimu huu imeonyesha ushindani
mkubwa mpaka sasa, kwani hata timu

ndogo inapopoteza, basi ni kwa mbinde,
huku timu kubwa zikipata ushindi kwa
tabu.

Mwambusi alisema kila mechi sasa ni
sawa na fainali na hakuna timu inayoon-
doka uwanjani na pointi tatu kirahisi.

Alisema pia timu zote zinaingia uwan-
jani zikiwa na nafasi sawa a hakuna am-
baye anaingia kwenye mchezo akiwa na
matokeo ‘mfukoni’.

“Wachezaji wengi ni wazuri sana, timu
hazitofautiani. Hata zilizopanda daraja
msimu huu hazina tofauti na zilizopo
kwenye Ligi Kuu kila mwaka. Ndiyo
maana utaona hata ikifungwa mabao
mawili inaweza kurudisha yote. Hii inap-
endeza sana na inaonyesha hakuna timu
ndogo wala dhaifu.” Alisema kocha huyo
wa zamani wa Yanga na Azam.

Ligi hiyo ya juu nchini kwa sasa im-
esimama kupisha kalenda ya mechi za
kimataifa na itarejea tena kuanzia No-
vemba 19, mwaka huu.

Kisiwani,
Black Sailor
dimbani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kisiwani FC inatara-
jiwa kuvaana na Black Sailor ka-
tika mechi ya raundi ya tatu ya
Ligi Kuu ya PBZ Zanzibar itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa
Amaan Visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Kisiwani,
Khatib Omar Salum alisema
tayari ameshafanya marekebisho
ya makosa madogo yaliyokuwa
katika kikosi chake na anaamini
leo wataingia uwanjani wakiwa
imara zaidi.

Kocha huyo alitaja moja ya
changamoto aliyokuwa nayo ni
baadhi ya wachezaji wa timu
hiyo kutokuwa na uzoefu lakini
ameshawaelekeza namna wana-
vyotakiwa kukabiliana na wap-
inzani.

“Wachezaji wangu wengi ha-
wana uzoefu na Ligi Kuu Zan-
zibar, lakini pia wanakutana na
ushindani hasa tunapocheza na
timu za Unguja, tunaendelea ku-
jipanga na kujiimarisha,” alisema
Khatib.

Aliongeza suala la mfumo wa-
naocheza si tatizo na anaamini
wataendelea kupambana kwa
sababu viwango vya wachezaji
wa Zanzibar havitofautiani sana.

Naye Kocha Mkuu wa Black
Sailor, Salehe Machupa alisema

‘ CHEZA KWA WAJIBU

portPesa
JACKPOT BONUS WINNER

55,003,220

o MUUANE ALLY MKUMBA

ORTPESA.CO.TZ

SPORTPESA.CO.TZ

SportPes

1/

2401/11/2021

.. -

w 190*8

licha ya kuwakosa wachezaji

wawili wa kikosi cha kwanza am-
bao ni majeruhi, bado anaimani
ya kupata alama tatu katika mch-
ezo huo wa leo.

mfano wa hundi ya Sh. milioni tano baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati
va 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Jackpot ya SportPesa wiki hii ni Sh. milioni
642.6. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzanite, Uganda
majaribuni CECAFA

Na Saada Akida

TIMU ya Soka va Taifa ya Wasichana
wa Umri chini ya miaka 20 (Tanzanite
Queens), inatarajia kukutana na we-
nyeji Uganda katika mechi ya kuwania
Kombe la CECAFA itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa FTC Njeru ulioko
katika Mji wa Jinja nchini humao.

Tanzanite Queens inahitaji ushindi
wa aina yoyote ili kurejesha matumaini
ya kushinda kombe la michuano hiyo
itakayomalizika Jumanne.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Bakari
Shime aliliambia gazeti hili wachezaji
wake wako tayari kwa mchezo huo na
wamejiandaa kucheza kwa nidhamu
zaidi.

Shime alisema mechi zote katika
mashindano hayo ni ngumu na wao
wataendelea kupambana mpaka katika
mchezo wa mwisho.

“AKili zetu zote tunaiangalia
Uganda, tunajua ni wenyeji na wen-
zetu wameshinda mechi zote, sisi pia
tunahitaji ushindi dhidi yao, haitakuwa
mechi nyepesi kwa kila upande,” Shime
alisema.

Mechi nyingine za mashindano hayo
zitakazochezwa leo itakuwa ni kati ya
Burundi dhidi ya Ethiopia wakati Eritrea
watavaana na Djibouti.

Tanzanite Queens itamaliza
mashindano hayo kwa kukutana na Dji-
bouti wakati Burundi wataikabili Eritrea
na Uganda itavaana na Ethiopia.

Yondani, Makame
vinara wa kadi

Na Adam Fungamwango

JUMLA wa wachezaji watano, aki-
wamo kiungo mkabaji wa Namungo,
Abdulaziz Makame na beki, Kelvin
Yondani wa Polisi Tanzania, wanaon-
goza kwa kuonyeshwa na kadi nyingi
za njano kwenye mechi za Ligi Kuu
ambayo imefikia katika raundi ya
tano.

Takwimu za ligi hiyo zinaonyesha
Polisi Tanzania imekuwa kinara wa
kuonyeshwa kadi nyingi za njano,
ambapo wachezaji wake wanne
wamelambwa kadi za njano, wakiwa
na jumla ya kadi tisa mpaka sasa.

Makame, ambaye katika mechi ya
dhidi ya Simba iliyochezwa Jumata-
no iliyopita, alilimwa kadi nyekundu
kwa kumchezea vibaya, Shomari
Kapombe na Yondani kila mmoja
ameonyeshwa kadi tatu za njano.

Wachezaji wengine ambao
wameonyesha kadi tatu za njano kila
mmoja ni Sospter Bajana wa Azam
FC, Salum Salum kutoka Biashara
United na Salmin Hoza anayeichezea
Dodoma Jiji.

Nyota wengine wenye kadi mbili
za njano ni Ismail Gambo, Abdal-
lah Hamad na Kenny Mwambungu
wa KMC, Benedict Mwamlagala na
Mbarouk Hamza (Coastal Union),
Nathaniel Chilambo (Ruvu Shooting),
Pius Luchangula (Geita Gold), Abdal-
lah Mfuko (Kagera Sugar) na Moses
Kitandu (Prisons), Salum Chuku
(Mbeya Kwanza), Ibrahim Mohamed,
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MOURINHO ASAKA VIUNGO

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anataka kuwasa-
jili viungo, Ruben Loftus-Cheek wa Chelsea na Harry
Winks kutoka Tottenham ambao wote wana umri wa
miaka 25. (Corriere dello Sport)

ISAK AITAMANI EPL

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Sweden, Alexander Isak
mwenye umri wa miaka 22, amesema “ana furaha kub-
wa” kucheza na Real Sociedad lakini “siku moja itakuwa
vizuri akijiunga na Ligi Kuu England. (Independent)

UNITED YAMKATAA RONALDO

MANCHESTER United haina mpango wa kumpa ofa
ya kuwa kocha fowadi wao, Cristiano Ronaldo mwenye
umri wa miaka 36, baada ya ripoti kusema klabu hiyo
inafikiria kufanya hivyo mara atakapostaafu. (Star)

INTER YAMBANA CONTE

INTER Milan ipo tayari kumzuia kocha wao wa zama-
ni na kocha mpya wa sasa wa Tottenham, Antonio Conte
kusajili mchezaji yoyote kutoka kwao. (Sky Italia, via
Express)

NEWCASTLE SOKONI TENA

NEWCASTLE United inawania kumsajili kiungo wa
Ufaransa, Matteo Guendouzi mwenye umri wa miaka
22 kutoka Marseille, ambako kwa sasa anacheza kwa
mkopo akitokea Arsenal. (Mirror via Foot Mercato)

ADAMU AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Southampton pamoja na Monaco ambazo
zinashiriki Ligi Kuu Ujerumani, zinamwania nyota wa
Red Bull Salzburg, Chukwubuike Adamu mwenye umri
wa miaka 20 ambaye ni mzaliwa wa Nigeria lakini ana
uraia wa Austria. (Mail)

CARVALHO ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL inajiamini kuzipiku klabu kadhaa kwe-
nye mbio za kuwania kumsajili, Fabio Carvalho mwenye
umri wa miaka 19 ambaye mkataba wake na Fulham
unamalizika kipindi cha majira ya joto kinachokuja.
(Teamtalk)

TOMOYASU AITAJA SPURS

MLINZI wa Japan, Takehiro Tomiyasu mwenye umri
wa miaka 22, amesema alikaribia kujiunga na Totten-
ham kabla ya kusajiliwa Arsenal kipindi cha majira ya
joto. (DAZN Japan, via Goal)

ATLETICO YAMTAKA BROCOVIC

KLABU ya Atletico Madrid inapanga kumpa ofa ki-
ungo wa Croatia, Marcelo Brozovic mwenye umri wa
miaka 28, ambaye mkataba wake unamalizika kipindi
cha majira ya joto kijacho kule Inter Milan, huku akihu-
sishwa na Manchester United na Newcastle. (Fichajes)

CLARKE AGEUKA LULU
TIMU za Barnsley, Derby County, Millwall na Luton

Town ni miongoni mwa klabu zinazomwania winga wa
England mwenye umri wa miaka 20, Jack Clarke kutoka
Tottenham wakati wa dirisha la Januari. (Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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CONTE: UVUMILIVU
UNAHITAJIKA SPURS

® ® ®Afunguka kikosi chake kilivyojiweka kwe-
nye mazingira magumau katika...

LONDON, England

NTONIO Conte amesema
uvumilivu unahitajika
baada ya kuiongoza Totten-
ham Hotspur katika “mch-
ezo wa vurugu” dhidi ya Vitesse
kwenye Ligi ya Europa Conference.

Spurs walipata ushindi wa ma-
bao 3-2 katika mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Tottenham Hot-
spur juzi, lakini walijitengenezea
wenyewe mambo magumu baada
ya kuongoza kwa mabao matatu ya
Son Heung-min, Lucas Moura na la
kujifunga la Jacob Rasmussen ndani
ya nusu ya kwanza.

Bao la ufunguzi la Son limemaani-
sha mchezaji huyo wa kimataifa
wa Korea Kusini amefunga bao la
kwanza kwa Spurs katika kila mechi

ya kwanza ya kocha mpya kati ya
watatu katika siku za hivi karibuni.

Rasmussen alisawazisha makosa
yake kwa kufunga bao kabla ya Ma-
tus Bero kufunga la pili, na kutolewa
nje kwa kadi nyekundu kwa Cristian
Romero kukawaweka wenyeji kwe-
nye presha kubwa.

Vitesse hawakusawazisha, lakini
wakawapoteza kwa kadi nyekundu,
Danilho Doekhi na golikipa, Markus
Schubert.

Conte alichagua kikosi imara kwe-
nye mchezo huo, akifanya badiliko
moja tu katika kikosi alichokiteua
Nuno Espirito Santo aliyefukuzwa,
dhidi ya Manchester United wikendi
iliyopita akiwaanzisha Son na Harry
Kane kwa mara ya kwanza kwenye
michuano hiyo.

Lakini wakati Spurs ikirudi kwe-

nye mchezo wa Ligi Kuu England
dhidi ya Everton Jumapili kabla ya
mapumziko ya mechi za kimataifa,
Conte ameonya itamchukua muda
kutengeneza timu anayoitaka.

“Ulikuwa mchezo wa aina yake.
Kwa kawaida sipendi mchezo wa
aina hii, mchezo wa vurugu un-
amaanisha chochote kinaweza ku-
tokea.

“Na wakati huo huo, nilifikiri tu-
litakiwa kushinda na tulishinda,”
alisema Conte akiiambia BT Sport.

“Tulitakiwa kushinda 3-O halafu
tukaruhusu mabao mawili ambayo
tulitakiwa kuyaepuka. Baada ya
kadi nyekundu tulikuwa kwenye
wakati mgumu. Kushinda huku upo
kwenye wakati mgumu ni nzuri kwa
timu na wachezaji.”
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DESCHAMPS AMTEMA
GIROUD UFARANSA

PARIS, Ufaransa

IDIER Deschamps amewaambia wachezaji wa

Ufaransa kumaliza kazi waliyoianza kwa ku-

hakikisha wanafuzu michuano ya Kombe la Du-

nia nchini Qatar 2022, huku akimtema Olivier
Giroud kwenye kikosi chake.

Baada ya kuwa kwenye wakati mbaya katika michuano
ya Euro 2020, ambapo Ufaransa ilikuwa ikipewa nafasi
kubwa, ilitolewa na Uswisi hatua ya 16, na baadae Oktoba
wakashinda taji la Ligi ya mataifa ya Uefa.

Na sasa wanarudi tena kwenye michuano ya kimataifa
katika mechi za kufuzu kombe la Dunia ambapo wata-
cheza nyumbani na Kazakhstan Novemba 13 na wataifua-
ta Finland siku tatu baadae.

Kama wakiifunga Kazakhstan, watakuwa wamejihakik-
ishia nafasi ya kufuzu muchuano ya kombe la Dunia
mwakani.

Na Deschamps anataka hilo lifanyike kwenye mchezo
wa kwanza kwa kadili inavyowezekana, akisema: “Un-
ajua nini kilichotokea kipindi cha majira ya joto, kwa
kuondolewa kwetu mapema kwenye michuano ya Euro.

“Hili halijatuzuia sisi kuendelea kufanya vitu vizuri
huku tukiwa na furaha ya kushinda taji la Ligi ya mataifa
ya Uefa.”

Hakukuwa na mshangao mkubwa kwa kikosi cha wa-
chezaji 23 wa Deschamps, ambacho kilitajwa juzi huku
straika mkongwe, Giroud akiachwa.

Fowadi huyo mwenye umri wa miaka 35, ambaye
anashika nafasi ya pili wa wafungaji wa muda wote wa
Ufaransa, kwa mara ya mwishi aliicheza dhidi ya Uswisi
kwenye Euro pale mjini Bucharest, Juni.

MANCHESTER, England

WILFRIED Zaha hana mpango wa kustaafu kuichezea timu ya
taifa ya Ivory Coast licha ya kuomba kutokuitwa kwenye timu
hiyo.

Kocha wa timu ya Ivory Coast, Patrice Beaumelle, alisema ana-
jua kuwa ametengeneza sintofahamu na kutafsiliwa vibaya kuto-
kana kumuacha Zaha kwenye kikosi hicho.

Lakini Beaumelle amebainisha kwamba, alizungumza na Zaha
na walikubaliana kuwa amwache kwenye michezo ya kufuzu
kombe la Dunia inayofuata dhidi ya Msumbiji na Cameroon.

“Nilikutana na Zaha na tulikubaliana kwamba, anaomba asi-
cheze dhidi ya Msumbji na Cameroon,” alisema Beaumelle.

Uamuzi uliofanyika kutokana na nafasi waliyonayo kwenye
kundi na pia matatizo ya majeruhi ya mara kawa mara ya Zaha
anapokwenda kuichezea timu yake ya Ivory Coast.

Mara ya mwisho kuitumikia timu yake ya taifa na kupata ma-
jeruhi ilisababisha Zaha kukosa kuichezea Crystal Palace dhidi
ya Arsena.

Kukosekana kwa Zaha kwenye michezo ya kimataifa ni shere-
he kwa timu yake ya Crystal Palace sababu watakuwa na uhakika
wa kuwa hatoweza tena kukosa mchezo wa ligi kuu baada ya ku-
pisha mapumziko ya michezo ya kimatifa.
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NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
:" 01.06/11/21 Crystal Palace vs Wolverhampton
A Y | - 02.06/11/21 Blackburn vs Sheffield Utd
3 ‘ PN c HA’ £3 03.06/11/21 Luton Town vs Stoke City
J 04.06/11/21 Barnsley vs Hull City
=i 05.06/11/21 Alaves vs Levante
06.06/11/21 Blackpool vs QPR
d Lo NA 07.07/11/21 Everton vs Tottenham
08.07/11/21 Nantes vs Strasbourg
09.07/11/21 Leeds vs Leicester
10.07/11/21 Udinese vs Sassuolo
1.07/1/21 Osasuna vs Real Sociedad
12.07/11/21 Rennes vs Lyon
BARCELONA’ Ufaransa 13.07/11/21 Betis vs Sevilla FC
ARCELONA imetangaza, Ousmane M E CH I Z A U S H I N DI

Dembele amepata maumivu ya misuli,
ikiwa ni siku mbili tu kwa Mfaransa
huyo akiwa amerudi kuichezea timu
hiyo baada ya kutoka kufanyiwa upasuaji wa
goti uliomweka nje ya dimba kwa miezi mitano.

Dembele alicheza mchezo wake wa kwanza
msimu huu wakati alipoingia dakika ya 65 ku-
chukua nafasi ya Gavi huku Barca ikishinda bao
1-0 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Dy-
namo Kiev, Jumanne iliyopita.

Hata hivyo, klabu hiyo ilitangaza juzi mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 24 “ameumia
nyama za misuli.”

Fowadi huyo wa zamani wa Borussia Dort-
mund amekuwa akisumbuliwa na majeruhi ya
mara kwa mara tangu uhamisho wake wa fedha
kubwa kutua hapo Katalunya mwaka 2017.

Klabu hiyo pia ilithibitisha, Sergino Dest ata-
kosa mchezo wa mwishoni mwa wiki dhidi ya

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 06 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO 1 X 2

Sivasspor vs Giresunspor

Arsenal Tula vs Ufa

CD Trofense vs Rio Ave

Manchester Utd vs Manchester City

Espanyol vs Granada

Antalyaspor vs Altay

Yeni Malatyaspor vs Basaksehir

Dinamo Moscow vs FC Krasnodar

Kryliya Sovetov vs FK Khimki

Kaizer Chiefs vs Orlando Pirates

FC Liefering vs Blau Weiss Linz

Celta Vigo.

Haijulikani kama atakuwa fiti baada ya

mapumziko ya mechi za kimataifa.

Kwa sasa Barca wapo nafasi ya tisa kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Hispania, LalLiga, na
imeshinda mechi moja tu kati ya tano zilizopita,

ikipoteza tatu.

LONDON, England

JADON Sancho ameachwa kwenye
kikosi cha Timu ya Taifa ya England na
kocha, Gareth Southgate.

Kuachwa kwa winga huyo kunatoka-
na na kuwa na kiwango kisichovutia na
kukosa nafasi ya kucheza mechi nyingi
tangu aliposajiliwa kipindi cha majira
ya joto pale Manchester United.

Kieran Trippier na Jesse Lingard pia
wameachwa kwenye kikosi cha wache-
zaji 25 kwa ajili ya mechi dhidi ya Alba-
nia na San Marino.

Southgate alisema: “Kwa Jesse na
Jadon hawachezi mara nyingi ikilingan-

ishwa na wachezaji wengine kwenye
nafasi zao.

“Najua watu wanasema kwamba,
nawaacha mara kwa mara, lakini sid-
hani kama hilo lina maana.

“Kama unacheza mara kwa mara
katika klabu yako, unakuwa na nafasi
nzuri zaidi ya kupata nafasi kwenye
timu ya taifa.”

Jude Bellingham amerudi kwenye
kikosi baada ya kupumzishwa Oktoba,
huku Ben Chilwell naye akiitwa baada
ya kuwa na kiwango cha kuvutia kule
Chelsea pamoja na nahodha wa South-
ampton, James Ward-Prowse.

Spezia vs Torino

VfL Bochum vs Hoffenheim

Bayern Munchen vs SC Freiburg

Stuttgart vs Arminia Bielefeld

Brentford vs Norwich City

Stellenbosch vs Golden Arrows

Cliftonville Belfast vs Dungannon Swifts

St Johnstone vs St Mirren

Peterborough vs Fulham

Barnsley vs Hull City

Ayr United vs Inverness

Hamilton vs Arbroath

Nottingham vs Preston

Hearts vs Dundee Utd

West Bromwich vs Middlesbrough

Kilmarnock vs Partick Thisle

Crystal Palace vs Wolverhampton

Dunfermline vs Morton

Cardiff vs Huddersfield

Aberdeen vs Motherwell

Millwall vs Derby

Bournemouth vs Swansea

Queen of South vs Raith Rovers

Luton Town vs Stoke City

Blackburn vs Sheffield Utd

Birmingham vs Reading

Coventry vs Bristol City

Celta Vigo vs Barcelona

FC Vizela vs GD Estoril

Besiktas vs Trabzonspor

Austria Vienna vs RB Salzburg

Sochi vs CSKA Moscow

Juventus vs Fiorentina

Alaves vs Levante

RB Leipzig vs Borussia Dortmund

Blackpool vs QPR

Willem Il Tilburg vs Sparta Rotterdam

Cagliari vs Atalanta

Real Madrid vs Rayo Vallecano

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (katikati), akizungumza na wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), ambayo inaji-
andaa na mechi za kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
na Madagascar. Kulia ni Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa na kushoto ni nahodha wa Stars,
John Bocco. Katika kikao hicho, Sh. bilioni 1.6 zilikusanywa kusaidia maandalizi ya timu hiyo. PICHA: TFF

NABI - MOTO WA

YANGA HAUZIMIKI

® ® ®Lengo ni kuendelea kujiimarisha katika
msimamo wa ligi na...

Na Saada Akida

ILI kuhakikisha kikosi chake kinaende-
lea kuwa kwenye ubora na kiwango ki-
zuri, Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, amesema ataendelea kuwaimarisha
wachezaji wake kwa sababu wanahitaji ku-
pata pointi tatu katika kila mechi watakay-
ocheza kwenye Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema anawapongeza wachezaji wake kwa
kupambana na kupata ushindi katika mechi
zote tano walizocheza, ikiwa ndio timu pe-
kee iliyoshinda michezo yote mpaka sasa.

Nabi alisema matokeo ni mazuri ingawa
amekiri haikuwa kazi rahisi kwa nyota wake
kuvuna pointi 15 ambazo zimewaweka ka-
tika kilele cha msimamo wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 16 kutoka mikoa mbalim-
bali hapa nchini.

“Nina furaha, unapocheza mechi tano
na zote ukapata ushindi, wote tunajua ligi
ni ngumu, ina ushindani, timu zote zimeji-
panga kusaka pointi, kwa sababu hiyo ha-

tutazubaa, tunahitaji kuona tunazidi kuima-
rika,” alisema Nabi.

Kocha huyo aliongeza ligi bado iko katika
hatua za mwanzo, hivyo wanahitaji kuen-
delea kufanya vizuri kwa ajili ya kutimiza
malengo yao kama ambavyo timu nyingine
zilivyojipanga.

“Kila timu imejipanga, tumeanza msimu
vizuri, tunahitaji kuendelea hivi hivi, tuna-
kutana na changamoto ya kucheza kwenye
viwanja tofauti, lakini hili tunakutana nalo
wote, huwezi kulizungumzia, kikubwa ni
kuendelea kupambana ili kupata kile tuna-
chokitarajia,” Nabi alisema.

Aliongeza ushindani wa namba kwenye
kikosi chake unasaidia kuimarisha ubora
wa timu na licha ya kupata ushindi kwenye
mechi walizocheza, bado hakuna mchezaji
mwenye uhakika wa namba kwenye kikosi
cha kwanza.

“Kila mchezaji ana ubora wake, kupata
nafasi ya kucheza au kutopata ni suala la
wakati, kikosi kitakachoanza kinatokana na
mfumo na aina ya mpinzani tunayekutana
naye, kuna mchezaji mwingine anakuwa

bora anapokutana na timu A, lakini huyo
huyo anakaa nje unapocheza na timu B,”
Nabi aliongeza.

Naye Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh
alisema kikosi chao kinatarajia kurejea
mazoezini leo kwa gjili ya kujiandaa ku-
wafuata Namungo FC baada ya kumaliza
mapumziko ya siku mbili.

“Tutaendelea na mazoezi kwa wale
wachezaji ambao hawajaitwa katika timu
za Taifa, tunahitaji kuwa na mwendelezo
ule ule mara ligi itakaporejea, kila mchezaji
anatakiwa kuwa tayari kupambana kwa ajili
ya timu,” alisema meneja huyo.

Namungo FC itaikaribisha Yanga katika
mchezo wa raundi ya sita utakaochezwa
Novemba 20, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Ilulu mkoani Lindi.

Yanga inaongoza katika msimamo wa Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara ikiwa na pointi
15, ikifuatiwa na mabingwa watetezi, Simba
yenye pointi 11, Polisi Tanzania na Dodoma
Jijin FC wanafuatia wakiwa na pointi 10 kila
moja huku Kagera Sugar yenye pointi nane
ikikamilisha “Tano Bora’.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

I'_({ UKURASA 21

Spu

Mrithi wa Gomes
kujulikana J'tatu

Na Adam Fungamwango

IKIWA bado na machungu va
kutolewa katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, Simba inatarajiwa kum-
tangaza kocha wake mpya ata-
kayechukua mikoba iliyoachwa
na Mfaransa Didier Gomes ifikapo
Jumatatu, imefahamika.

Gomes aliamua kujiuzulu nafasi
vake mwezi uliopita baada ya timu
hiyo kutolewa kwenye michuano
va Ligi ya Mabingwa Afrika na
Jwaneng Galaxy ya Botswana.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez aliliambia gazeti
hili mchakato wa kusaka kocha
mpya umekamilika na wakati
wowote kuanzia Jumatatu atawek-
wa hadharani.

Barbara alisema walipokea
maombi kutoka kwa makocha 94,
saba kati ya hao ni kutoka Afrika,
akiwamo raia wa Senegal, Lamine
N'Diaye, ambaye ni kocha wa
zamani wa klabu ya Horoya ya
Guinea.

“Tunataka kocha ambaye ameki-
dhi vigezo vyote vinavyotakiwa
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
uzoefu wa soka la Afrika na ma-
fanikio,” alisema Ofisa Mtendaji
huyo.

Mbali na mechi za Ligi Kuy,
Simba pia inajiandaa na mechi
ya mchujo ya mashindano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika ambapo itaanza kwa kuwa-
karibisha Red Arrows ya Zambia
Novemba 28, mwaka huu na
kurudiana Desemba 5, mwaka huu
huko Zambia.

Naye Kaimu Ofisa Habari wa
Simba, Ally Shatry, alisema jopo
maalum linalosimamia mchakato
huo wa kutafuta kocha limeshaka-
milisha mchakato wa awali na sasa
wanaelekea ukingoni kukamilisha
mchakato huo.

“Huu mchakato ukiangalia kwa
jicho la kawaida utaona ni mwepe-
si, kutokana na maombi yaliyokuja
kuna kazi kubwa na tunataka
kocha mwenye ufundi mwingi,
kucheza soka la chini, atakayei-
fanya Simba iwe na uwezo zaidi,
kutupa mafanikio ndani na nje
katika mashindano yote na kuleta

ushindani,” alisema Shatry.
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