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Samia amlilia Dos Santos

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Rais Samia
Suluhu Hassan, ametuma sal-
amu za rambirambi kwa Mwe-
nyekiti wa Chama cha MPLA na
Rais wa Angola, Komredi Jodo
Manuel Gongalves Lourenco ku-
fuatia kifo cha aliyekuwa mwe-
nyekiti wa chama hicho, José
Eduardo dos Santos, aliyefariki
dunia juzi.

Taarifa iliyotolewa jana na
Katibu wa Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa, Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, ilibainisha
kuwa Mwenyekiti wa CCM, Rais
Samia amepokea kwa masiki-
tiko taarifa za kifo hicho.

Alisema Dos Santos alikuwa

mmoja wa viongozi wa kikosi
kilichoshiriki ukombozi wa
nchi za Bara la Afrika, wakion-
goza mapambano ya mataifa
kujikomboa kutoka utawala wa
kikoloni.

“Dos Santos ni kiongozi shu-
pavu aliyeongoza MPLA kulinda
uhuru wa nchi yake na watu
wake dhidi ya mashambulio ya
wapinga uhuru.

“Chama Cha Mapinduzi ki-
nakumbuka na  kuthamini
mchango wa Komredi José, am-
baye kwa kushirikiana na vion-
gozi wenzake wa mapinduzi
Afrika, miongoni mwao Rais wa
Kwanza wa Jamhuri ya Angola,
Komredi Agostinho Neto na
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere, waliona umuhimu wa
kushirikiana kusaidia mapam-

bano ya uhuru wa nchi zingine
zilizokuwa bado katika minyor-
oro ya wakoloni, hususani za
kusini mwa Afrika,” alisema.

Katika salamu hizo, Rais Sa-
mia alisema CCM itamkumbuka
Komredi Dos Santos kama kion-
gozi wa kuigwa aliyependa nchi
yake kwa uzalendo mkubwa.

“Kupitia uongozi wake kwa
MPLA, chama hicho imara kili-
weza kuiongoza na kuisimamia
Jamhuri ya Angola kuendelea
kuwa taifa moja kwa maslahi ya
wananchi.

“Mbali na kukiongoza chama
cha MPLA na Jamhuri ya An-
gola kikamilifu katika kulinda
uhuru dhidi ya matishio ya
ndani na nje, Komredi Dos San-
tos, alishirikiana na viongozi
wenzake katika mapambano ya

kuzikomboa nchi za Afrika kiu-
chumi,” alisema.

Pia alisema ushirikiano wao
ulikuwa msingi wa kuanzishwa
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC), ambayo
wanajivunia umuhimu wake na
matunda yake wakati huu.

Mwenyekiti huyo wa CCM
alisema kuwa kutokana na
mchango wake katika harakati
za ukombozi wa mataifa ya
Kusini mwa Afrika na Afrika kwa
ujumla pamoja na maendeleo
ya kiuchumi na ustawi wa watu
katika nchi, msiba huo siyo wa
Jamhuri ya Angola pekee.

“Msiba huu siyo wa Jamhuri
ya Angola pekee, bali ni wetu
sote, ni huzuni kubwa kwetu
sote,” alisema Mwenyekiti wa
CCM, Rais Samia.

ziara yake mkoani Ruvuma jana, iliyolenga kuhimiza ushiriki wa wananchi katika shughuli za maendeleo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NEC yateua mbunge wa viti maalum

Na Romana Mallya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) imemteua Tamima Abass
kuwa Mbunge wa Viti Maalum
kwa tiketi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Uteuzi huyo umefanyika kuto-
kana na kifo cha Mbunge wa Viti
Maalum Mkoa wa Rukwa, Irene
Ndyamkama, aliyefariki du-

nia Aprili 24 mwaka huu katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Pwani (Tumbi) iliyoko Kibaha
kwa matatizo ya uzazi.
Mkurugenzi wa Uchaguzi
NEC, Dk. Wilson Charles, katika
taarifa yake aliyoitoa jana kwa
vyombo vya habari, alisema ka-
tika kikao kilichofanyika jana,
tume kwa kuzingatia matakwa
ya Ibara ya 78 (4) ya Katiba ya
mwaka 1977, ikisomwa pamoja

na kifungu cha 86A(6) na (8) cha
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura
ya 343, imemteua Tamima kuwa
mbunge.

“Uteuzi huu  umefanyika
baada ya tume kupokea
barua Mei 12 mwaka huu,
yenye kumbukumbu namba
CEB.137/400/02A/10 kutoka kwa
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, iliyoandikwa kwa mujibu
wa kifungu cha 37(3) cha Sheria

ya Taifa ya Uchaguzi.

“Sura ya 343 ikitaarifu kuhusu
kuwapo nafasi ya Mbunge wa
Viti Maalum wa CCM kutokana
na kifo cha aliyekuwa Mbunge
wa Viti Maalum, Irene Ndyam-
kana,” alisema.

Irene alifariki dunia siku hiyo
katika hospitali wakati akipatiwa
matibabu na kuacha mtoto am-
baye naye alifariki dunia siku
saba baadaye.

I
Bil. 2.6/-
zatengwa
upanuzi
Wa uwanja

Na Mwandishi Wetu, LINDI

SERIKALI imetenga fedha za
ndani Sh. bilioni 2.6 kwa ajili ya
kuanza taratibu za kuwapata ma-
kandarasi wa upanuzi wa Uwanja
wa Ndege Lindi.

Akizungumza baada ya
kutembelea uwanja huo jana,
Naibu Waziri wa Uchukuzi,
Atupele Mwakibete, alisema
serikali imedhamiria kuwezesha
miundombinu ya viwanja vya
ndege, barabara na bandari kama
mkakati wa kuiwezesha miradi
mikubwa inayotarajiwa kuanza
kutekelezwa mkoani humo.

“Serikali hii chini ya uongozi
wa Rais Samia imeshaelekeza
maboresho ya miundombinu ya
kimkakati katika mkoa huu ya-
fanyike haraka kama ilivyopang-
wa mkoani na isipate changa-
moto yoyote ile,” alisisitiza.

Naibu Waziri Mwakibete
aliutaka Wakala wa Barabara
(TANROADS) na Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege (TAA) kuhakiki-
sha michoro ya kiwanja hicho
inazingatia uhalisia wa aina ya
miradi ya kimkakati ili kutorudia
kazi hiyo.

Mbunge wa Lindi Mjini, Hami-
da Abdallah, aliishukuru serikali
kwa uamuzi wa kuanza mchaka-
to wa kuboresha kiwanja hicho
na kusema kuwa kukamilika kwa
kiwanja hicho kutatochea ukuaji
wa uchumi wa mkoa na kuibua
fursa mbalimbali zilizopo.

Mhandisi wa Matengenezo
va Viwanja vya Ndege kutoka
TANROADS Mkoa wa Lindi,

Ezra Magogo, alisema kwa sasa
wakala uko kwenye hatua za
kupitia michoro iliyopendekezwa
na akamhakikishia naibu waziri
huyo kuwa watazingatia mabore-
sho kwa kuwa michoro iliyo-
wasilishwa kwa sasa imezingatia
ndege zenye uwezo wa kubeba
abiria takriban 70.

Awali akitoa taarifa ya kiwanja
hicho, Mkurugenzi wa Viwanja
vya Ndege vya Mikoa kutoka
TAA, Hamisi Amiri, alisema mam-
laka hiyo na TANROADS zinaen-
delea kushirikiana kwa karibu
kuhakikisha maboresho yanay-
ofanyika kuanzia ngazi ya mi-
choro mpaka kufikia utekelezaji
kwa kuzingatia miongozo
inayotolewa na Shirika la
Usafiri wa Anga Duniani (ICAO)

ili kuhakikisha viwango vinazin-
gatiwa.

Kiwanja cha Ndege cha Lindi
kwa sasa kinapokea ndege zisizo
za ratiba na kwa mwaka 2021/22
kimeweza kuhudumia abiria zaidi
ya 1,000 na ndege zaidi ya 100.
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Mkazi wa Pugu Kinyamwezi, jijini Dar es Salaam Aldo Adani, akionyesha kwa waandishi wa habari juzi, eneo la kiwanja anachodai
kuwa ni chake na kimevamiwa na mtu asiyemjua na kujenga nyumba inayoonekana ya rangi nyeupe. PICHA: JUMANNE JUMA

Vigogo wazidi kujitosa
katika uchaguzi CCM

Na Waandishi Wetu

MWANASIASA James Lembeli
aliyewahi kuwa Mbunge wa Ka-
hama kuanzia mwaka 2005 hadi
2015 kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), baadaye akajiunga
na CHADEMA na kurejea tena
CCM, amechukua fomu ya ku-
gombea nafasi ya Uenyekiti CCM
Mkoa wa Shinyanga.

Lembeli alichukua fomu hiyo
jana kwenye Ofisi za CCM Mkoa
wa Shinyanga na kukabidhiwa
na Katibu wa chama hicho
mkoa, Donald Magesa.

Akizungumza wakati wa ku-

chukua fomu hiyo, Lembeli
alisema ameamua kugombea
nafasi hiyo baada ya kujipima na
kujitathimini na kujiona kuwa
nafasi hiyo anaiweza kutokana
na uzoefu wake ndani ya chama,
pia ni kiongozi mzoefu ndani na
nje ya nchi.

Lembeli ambaye amewahi
kuwa Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi,
Maliasili na Mazingira (2010-
15), alisema CCM Mkoa wa
Shinyanga inahitaji viongozi
thabiti, makini na wasiokuwa na
‘makandokando’, sifa ambazo
alisisitiza anazo. “Nimejipima

na kujitathimini nikaona nije
nichukue fomu ili nigombee na-
fasi ya Uenyekiti wa CCM Mkoa
wa Shinyanga kwa sababu sifa
zote ninazo, hasa katika zama
hizi ambapo kuna changamoto
nyingi,” alisema Lembeli.

Julai 6 mwaka huu, aliyewahi
kuwa Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Shinyanga kuanzia mwaka
2007 hadi 2015 kisha akaha-
mia CHADEMA na kurudi CCM,
Hamis Mgeja, alichukua fomu ya
kugombea tena nafasi hiyo.

Katibu wa CCM Mkoa wa Shin-
yanga, Magesa, alisema idadi ka-
mili ya wagombea wote ambao

wamechukua fomu itatangazwa
leo, ambayo ni siku ya mwisho
kwa uchukuaji fomu.

Wakati hali ikiwa hivyo mkoa-
ni Shinyanga, wilayani Kibiti
mkoani Pwani, wanachama
85 wa CCM wamejitokeza ku-
chukua fomu za kuwania nafasi
mbalimbali za uongozi ndani ya
chama hicho.

Wanachama hao ni pamoja na
Mwenyekiti wa CCM Wilaya hiyo
anayemaliza muda wake, Jabir
Marombwa.

EImeandaliwa na Marko
Maduhu (SHINYANGA) na
Julieth Mkireri (KIBITI).

Kilombero
kuongeza
uzalishaji
wa sukari

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Uzalishaji Sukari
va Kilombero inatarajia kuanza
kuzalisha tani 270 kwa mwaka
kutoka uzalishaji wake wa sasa
wa tani 130 kwa mwaka.

Kampuni hiyo yenye chapa ya
Bwana Sukari inajenga kiwanda
kingine chenye uwezo wa kuzali-
sha tani 140 kwa mwaka.

Mkurugenzi wa Biashara Afrika
wa Kampuni ya Kilombero, Andre
Lube, alibainisha hayo jana katika
banda lao lililoko katika viwanja
vya Maonyesho ya 46 ya Ki-
mataifa ya Biashara, maarufu
Sabasaba, alipozungumza na
waandishi wa habari.

Alisema wako Sabasaba kwa
ajili ya kuonyesha bidhaa zao na
kuuza sukari kwa washiriki wa
maonyesho hayo na lengo kubwa
la kampuni hiyo ni kutoa huduma
kwa Watanzania wengi.

“Ninamshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwezesha sekta
ya viwanda nchini ili kuongeza
kiwango cha ajira kwa vijana na
kukuza uchumi wa Taifa letu.

“Kilombero tumejipanga
kuongeza uzalishaji sukari kwa
kuanzisha kiwanda tunachojenga
ili kufikia tani 270 kwa mwaka,”
alisema Lube.

Alisema bidhaa hiyo imekuwa
ikizalishwa na Watanzania we-
nyewe na kuuzwa kwa Watanza-
nia hivyo kukuza uchumi wa nchi
kwa kiwango kikubwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni
hiyo, Guy William, aliishukuru
serikali kwa kurahisisha mazingira
ya uwekezaji na kuahidi kuzalisha
bidhaa zenye ubora wa hali ya
juu.

“Ninaona fahari kuwa
mwekezaji wa kiwanda cha
Kilombero katika kuhakikisha Wa-
tanzania wote wanatumia bidhaa
ya sukari inayozalishwa Tanzania
na Watanzania,” alisema William.

Mpima ardhi kizimbani kwa mashtaka hasara mamilioni

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Dodoma imemfikisha ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Dodoma, Mpima ardhi Charles
Fungo, mkazi wa Dar es Salaam,
akikabiliwa na mashtaka ya kui-
sababishia hasara ya Sh. milioni
10.8 Halmashauri ya Jiji la Dodoma.

Mshtakiwa huyo anadaiwa ku-
tenda kosa hilo kinyume cha ki-
fungu cha 31 cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa.

Mwendesha  Mashtaka wa
TAKUKURU, Leonard Haule, alidai
kuwa katika kesi hiyo ya uhujumu
uchumi namba 2/2022, Fungo

alitumia mamlaka aliyokuwa nayo
kujipatia fedha hizo badala ya
kuzitumia katika ujenzi wa minara
doma. Baada ya kusomewa mash-
taka hayo, mshtakiwa alitakiwa
kutekeleza masharti ya dhamana
lakini hakuyatimiza, hivyo kupele-
kwa rumande.

Shauri hilo litatajwa Julai 18
mwaka huu kwa ajili ya kuanza
kusikilizwa kwa hoja za awali kwa
pande zote mbili katika mahaka-
ma hiyo.

Mbali na hilo, TAKUKURU wilay-
ani Kondoa imewafikisha ma-
hakamani waliokuwa viongozi wa

ya kuisababishia serikali hasara ya

Sh. milioni mbili pamoja na uba-
dhirifu wa mali ya umma.
Mwendesha  Mashtaka wa
TAKUKURU aliwataja  waliofik-
ishwa katika Mahakama ya Wilaya
ya Kondoa mbele ya Hakimu Mwa-
juma Lukindo kwa shauri la uhuju-
mu uchumi namba 6/2022 ni: Ba-
shiru Dina, aliyekuwa Mwenyekiti

Omary Mafita, Kassim Msengi na
Abdalah Abdalah ambao wote wa-
likuwa wajumbe.

Kwa mujibu wa Haule, shauri
hilo lilifunguliwa Juni 29 mwaka
huu mbele ya Hakimu Mwajuma
Lukindo wa Mahakama ya Wilaya

ya Kondoa ambapo washtakiwa
watano wanadaiwa kutumia fedha

""" cha Madege tofauti na
maelekezo ya matumizi ambayo
yalitakiwa kufanyika ikiwamo
kutekeleza mambo mbalimbali ya

Haule alisema kuwa baada ya
TAKUKURU kupata taarifa, wali-
na kubaini kuwapo ubadhirifu na
ufujaji wa fedha hizo.

Hata hivyo, washtakiwa wali-
achiwa kwa dhamana baada ya
kutimiza masharti yaliyotakiwa na
kuongeza kuwa washtakiwa hao
wanatakiwa kuwapo mahakamani
Julai 12 mwaka huu, shauri lao li-
takapotajwa.

INTHE HIGH COURT OF TANZANIA
(TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY)
(ONE STOP JUDICIAL CENTER)

AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.48 OF 2022

In the matter of the estate of the late PATRICIA FORTUNATA
MWANUKUZI

AND
In the matter of administration by MARGARET MALWA BANDORA

NOTICE TO CREDITORS
(RULE T1T)

NOTICE is hereby given that, all persons claiming debts or liabilities
affecting the estate of the above named PATRICIA FORTUNATA
MWANUKUZI deceased, who died at Dar es salaam on the 13th day
of may,2020 and probate of whose letters of administration was
granted to me by the court on the 25® day of may 2022,are hereby
required to send in their claims to me at the following address
‘MARGARET MALWA BANDORA P.0.BOX 3457,DAR ES SALAAM *
within 80 days from the date of the publication of this notice at the
expiration of which time | shall proceed to hand over the asset to
the persons entitled there to having regard only to the claims of
which | shall then have had notice.

Margaret Malwa Sandm
(Administratrix)

116938802
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MAKALA MAALUM

Na Waandishi Wetu

ID ni kifupisho cha Pelvic

Inflammatory  Disease.

Kwa lugha yetu ya Taifa ni

maambukizo katika mfu-
mo wa uzazi wa mwanamke. Ni
ugonjwa unaotajwa kuwasumbua
vijana wengi kwa sasa.

Kundi kubwa la waathirika wa
ugonjwa huo ni wanawake we-
nye miaka kati ya 18 na 25, am-
bao wamekuwa wakiteseka na
ugonjwa huu bila kupata msaada
na wengi hawana uelewa wowote
kuhusiana na PID.

Kwa kutokuwa na uelewa huo,
wengi huogopa kwenda hospitalini
kwa kuona aibu na madhara yake
yanakuja kuwa makubwa mbeleni,
yakijumuisha kushindwa kupata
ujauzito na ujauzito kuharibika.

Wataalamu wanabainisha kuwa
kwa kawaida maambukizo yana-
husisha shingo ya kizazi (cervix),
kitaalamu ikijulikana kama cer-
viatis, nyama ya mfuko wa uzazi
(endometritis) na mirija ya uzazi
(salphingitis).

Kwa mujibu wa chapisho la
mwaka 2022 la Chama cha Kisuka-
ri cha Amerika (ADA 20220), PID ni
maambukizo ya via vya uzazi vya
mwanamke yakijumuisha maam-
bukizo ya bakteria kwenye shingo
ya uzazi, mirija ya fallopio, ovari na
tumbo la uzazi (uterasi).

ADA wanasema kuwa sababu
kuu ya ugonjwa huo ni maam-
bukizo yanayosambazwa kwa
kujamiiana (STI). Ugonjwa huo
unaweza kuwaathiri wanawake
wenye umri wowote, lakini wale
wenye umri kati ya maika 15 na 24
huathirika zaidi.

Kwa mujibu wa tovuti ya
Lindaafya.com, wataalamu wa afya
wanaamini magonjwa ya zinaa am-
bayo hayakutibiwa ipasavyo, hasa
kisonono (gonorrhea) yanaongoza
kwa kusababisha PID.

“Kuna baadhi ya wanawake wa-
naugua PID pasipo magonjwa ya
zinaa. Pengine kutokana na maam-
bukizo ya kawaida ya bacteria
(bacteria vaginosis),” inafafanuliwa
zaidi katika tovuti hiyo.

Pia kuna angalizo la kitabibu
kwamba, unaweza kujitambua
mwenyewe kama umeathirika
na ugonjwa wa PID kwa kurejea
historia ya kupata maambukizo
ya mfumo wa haja ndogo (UTI)
na umeitibu kwa dozi sahihi kwa
muda mrefu bila mafanikio.

Vilevile, kama umetumia dawa
za kupachika sehemu za faragha
kwa lengo la kutibu fangasi au UTI
kwa muda mrefu na unapona, la-
kini tatizo linarudia kila mara, ujue
kuwa umeathirika na ugonjwa huu
wa PID.

Hadhari pia inatolewa kwa mtu
mwenye matatizo ya magonjwa
ya zinaa, lakini anatokwa uchafu
wenye rangi nyeupe, njano, kijani
ama majimaji yanayotoa harufu
kali kutoka sehemu za faragha,
basi naye atambue yuko hatarini
kwa PID.

Daktari Yunus Mohamed kutoka
Kampuni ya BF SUMA Arusha,
anaeleza dalili za ugonjwa huo zi-
nazoonekana mapema na zilizojifi-
cha, akifafanua:

“Mwanamke anapokuwa na
PID, huwa anatokwa na uchafu se-
hemu za siri kulingana na aina ya

wanawake kimyakimya

maambukizo. Anaweza kuwa na
... (alitamka neno lenye maana ya
ute unaotoka sehemu za faragha
za mwanamke) wa rangi nyeupe,
njano au kijani na muda mwing-
ine kahawia, ukiambatana na
harufu mbaya.

“Pia maumivu ya tumbo chini
ya kitovu lakini pia kuhisi maumi-
vu wakati wa kujisaidia haja ndo-
go, mwili kuchoka, kichefuchefu,
kupoteza hamu ya kula na kuna
baadhi ya watu wanapata maumi-
vu wakati wa tendo la ndoa,
maumivu wakati wa hedhi na
baadhi yao hedhi huwa inagoma
au kuona hedhi mfululizo.

“UTI inapokuwa sugu inapele-
kea maambukizo ya bakteria wa-
naoweza kuhama kutoka kwenye
njia ya mkojo kwenda kwenye
njia ya uzazi, hapo ndipo maam-
bukizo ya PID yanatokea.

“Kama hawajahama, hubaki
kuwa UTI, lakini mara nyingi iki-
wa sugu, wale bakteria wanaenea
eneo kubwa, kwa maana njia ya
mkojo na njia ya uzazi ni jirani.”

Mtaalamu huyo anabainisha
kuwa upo uwezekano mkubwa
wa wanawake kupona PID, lakini
wengi wao wako hatarini kupata
maambukizo tena kutokana na
kuishi kwenye visababishi vya
ugonjwa huo, hivyo muhimu
kwao ni kutambua visababishi ili
kujikinga na ugonjwa huo.

“Ugonjwa wa PID unakuwa kwa
kasi kubwa sana na baadhi ya wa-
nawake hupata madhara makub-
wa baadaye hususani ugumba,
saratani ya kizazi, harufu mbaya
sehemu za siri, kutokwa na maji-
maji, mirija ya uzazi kuvimba na
kuziba na mzunguko wa hedhi
kuharibika na mimba kuharibika
kutokana na kupuuzia matibabu
ya ugonjwa huu.

“Na ikiwa unaona dalili za
ugonjwa huu jitahidi kuanza mat-
ibabu kabla hujapata madhara

ambayo yanaweza kugharimu
maisha yako kwa ujumla,” Dk. Mo-
hamed anatahadharisha.

Mshauri wa Masuala ya Afya na
mkazi wa Dar es Salaam, Prince
Mosses, anawasilisha uzoefu wake
katika eneo hilo, akiweka bayana
kwamba wanawake wengi wana-
teseka na shida hiyo.

Anafichua maficho mengine
kwa baadhi ya wanawake kupata
ugonjwa huo mara kwa mara kuto-
kana na matibabu kutofanyika kwa
wenzi wao.

“Wanawake wengi wanatibiwa
ugonjwa huu peke yao na kusa-
hau kuwa ukitibiwa wewe, inabidi
mpenzi au mume wako pia atibi-
we. Usipofanya hivyo, basi utaku-
wa unarudi tena na tena.

“Matumizi ya antibiotic yanaku-

fanya zile dalili zote zinapotea na
kukufanya uamini kuwa ugonjwa
huisha mara moja. Kwa hiyo, baada
ya muda kupita, dalili zinaanza
tena na ugonjwa unajirudi.

“Sababu nyingine ni kinga za
mwili kushuka kutokana na mazin-
gira unayoishi, vyakula tunavyoku-
la ukizingatia vina kemikali nyingi,
miili yetu inashindwa kutengeneza
kinga madhubuti ya kupambana
na magonjwa.

“Kwa hiyo, ukitibiwa na mwili
ukiwa hauna kinga imara, ni rahisi
kupata maambukizo ya magonjwa
mbalimabli,” Mosses anahitimisha.

Dk. Dominic Nachunga wa ma-
gonjwa ya wanawake kutoka KBD
Polyclinic Kijitonyama mkoani Dar
es Salaam, anaungana na wataala-
mu wenzake kupaza sauti dhidi ya

ugonjwa huo, akisema athari zake
ugonjwa mbali na kusababisha
ugumba wa kudumu na maumivu
makali ya tumbo, pia husababisha
mimba kutungwa nje ya kizazi.

Anawataka vijana kuwa ma-
kini na ugonjwa huo kwa kuwa
waaminifu kwa wenzi wao na kuz-
ingatia matibabu ya pamoja pale
mmoja anapobainika kuwa na
vimelea vya ugonjwa huo.

Daktari huyo pia anawataka wa-
nawake kuwa makini katika usafi
wa via vya uzazi kwa kuepuka ku-
tumia dawa zenye kemikali kama
vile sabuni na kuwa makini na
mikono yao wanaposafisha mae-
neo yao ya faragha.

EImeandaliwa na Aisha Mbu-
ma na Milembe Mipawa (SJMC).
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Mwitikio wa
wananchi
utalii
Sabasaba
waikosha
TANAPA

Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa (TANAPA)
limesema mwitikio wa wananchi katika
banda la Maliasili na Utalii kwenye mao-
nyesho ya kimataifa ya 46 ya Biashara
Dar es Salaam ‘Sabasaba’ umekuwa cha-
chu ya kufikisha elimu juu ya vivutio vya
utalii.

Ofisa Mwandamizi wa TANAPA Kiten-
go cha Maendeleo ya Biashara, Enice
Msangi, alibainisha jana mkoani Dar es
Salaam kuwa mwitikio wa wananchi
umekuwa mkubwa katika banda hilo
ambalo pamoja na kupata fursa ya kush-
uhudia vivutio mbalimbali, pia wame-
pata maelezo sahihi kuhusu uhifadhi na
vivutio vya utalii nchini.

Alisema hamasa ya wananchi walioji-
tokeza kwenye maonyesho hayo ya ku-
taka kufahamu kwa kina kuhusu masu-
ala ya utalii nchini, imekuwa chachu kwa
sekta hiyo kuzidi kukua na kuendeleza
juhudi za Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika kutangaza utalii.

“Wananchi wamehamasika sana ku-
taka kupata taarifa zaidi za masuala ya
utalii, wengi tumekuwa tukiwaelimisha
na kuwapa taarifa pia kuhusu fursa za
uwekezaji zilizopo katika hifadhi zetu
tano mpya kati ya 22 zilizopo nchini,
uwekezaji ambao utafanyika bila kuleta
uharibifu katika ikolojia au mazingira ya
hifadhi,” alisema Eunice.

Alisema pia kuna ofa za utalii ambazo
wameziandaa wakishirikiana na wadau
wengine wa utalii kama Nesa Africa,
hivyo wananchi watajiandikisha kwa ajili
ya ofa hizo na zoezi ni endelevu kwenye
viwanja vya Sabasaba hadi maonyesho
yatakapofungwa.

“Kwenye banda la Maliasili na Utalii
kuna vivutio vingi ambavyo kwa atakaye-
bahatika kulitembelea, atajiona wa to-
fauti kwenye utalii, ingawa kwa upande
wetu TANAPA, mbali na kupata elimu na
taarifa za ofa za utalii, pia utakapotembe-
lea banda letu utapata historia ya hifadhi
zote 22 za taifa.

“Tunatoa historia ya mali kale zinazo-
simamiwa na TANAPA kama vile nyumba
ya kumbukizi ya Mwalimu Nyerere ya
Magomeni, Dar es Salaam, Isimila Guru-
neti iliyopo Iringa, Kituo cha Dk. Living
Stone, Kigoma na Caravani Serai Kkili-
choko Bagamoyo ambacho kina historia
ya msafara wa watumwa,” alisema.

Akizungumzia mwitikio wa wananchi
kwenye gari aliloendesha Rais Samia
wakati wa kuandaa filamu ya Tanzania
The Royal Tour ambalo lipo kwenye
banda hilo kama moja ya vivutio, Eu-
nice alisema tangu limepelekwa kwenye
maonyesho hayo, mwitikio wa wananchi
kwenda kuligusa na kupiga nalo picha
umekuwa mkubwa.

Kwenye banda la Maliasili na Utalii
katika Viwanja vya Sabasaba, kuna wany-
ama kama simba, chui, chatu, mamba,
nyoka na fisi.

Baloziwa
Canada hapan-
chini Pamela
O'Donnell (ka-
tikati) akijadili-
ana jambo

na Meneja
Uendeshaji wa
kampuni ya
Pan African
Energy Tan-
zania, Peter
Sololo wakati
wa maadhim-
isho ya siku
ya Canada,
nyumbani kwa
balozi, jijini
Dar es Salaam
hivi karibuni.
Kushoto ni
Meneja Lojisti-
ki wa kampuni
hiyo, Stella
Ndossi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

TMDA yafanya utafiti dawa
kuongeza nguvu za kiume

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA) imesema inafanya
utafiti wa dawa za nguvu za ki-
ume aina ya Viagra kwa kuanga-
lia matumizi yake na idadi ya
watumiaji ili itoe elimu sahihi
kwa jamii.

Vilevile, imesema imeweka
mkakati dhidi ya dawa aina
ya P2 kwa lengo la kudhibiti
matumizi holela kutokana na
kubainika kutumiwa zaidi na
wanafunzi wengi kwa lengo la
kuzuia mimba.

Mkurugenzi wa TMDA, Adam
Fimbo, alibainisha hayo juzi
mkoani Dar es Salaam katika
Maonyesho ya 46 ya Kimataifa
ya Biashara, maarufu kama Sa-
basaba.

“Matumizi ya dawa za Viagra
yamekuwa makubwa nchini
na tunafanya utafiti kuangalia
matumizi yake kwa ukubwa
yapo kwa kiwango gani, lengo
ni kutoa elimu zaidi kwa wale
ambao wanatumia visivyotaki-
wa, kwa sababu kuna matukio
mengi ya watu kupoteza maisha
kwa kupata shinikizo la damu,”
alisema.

Fimbo alisema utumiaji hole-
la wa dawa za jamii ya kutolewa
mimba na za kuongeza nguvu za
kiume umekuwa ukisababisha
madhara kwa watu.

Aliongeza kuwa dawa ni
bidhaa za sumu, hivyo hazi-
takiwi kutumika kiholela na ni
muhimu kabla ya mtu kutumia
dawa, apime na kufuata ushauri
wa daktari.

“Tupo hapa Sabasaba kuy-
aeleza haya ili wengi wafahamu
kuwa dawa ni hatari kwa afya
zao, hivyo ni muhimu kabla hu-
jazitumia, kwanza ukapimwe
kama unaumwa na kufuata
ushauri wa daktari.

“Tumekuwa tukipata ripoti
mbalimbali kwamba watu wen-
gi wamepoteza maisha na wen-
gine kupata shinikizo la damu,
hivyo wito wangu ni kwamba
tusitumie dawa hizi bila ku-
fuata ushauri wa wataalamu,”
alisema.

Fimbo alisema kwa upande
wa dawa za P2, nazo zimekuwa
zikitumiwa na wanafunzi kuzuia
kupata ujauzito.

“Tumeweka mkakati wa ku-
hakikisha tunatoa elimu kwa
watoto wetu wa kike na wa-

nawake kuacha kutumia dawa
hizi kiholela kwa sababu zina-
sababisha vifo visivyotarajiwa
na kuelimisha jamii matumizi
sahihi,” alisema.

Sambamba na hilo, Fimbo
alisema wameweka mfumo wa
ukaguzi kila siku katika mae-
neo mbalimbali ikiwamo
bandarini.

Alisema dawa bandia ni dawa
zilizotengenezwa kwa maku-
sudi ya kudanganya au kuficha
uhalisia wake kwa njia ya vifun-
gashio au viambata vinavyotu-
mika.

“Kazi yetu kubwa ni kuzi-
kamata na matukio kama haya
yapo na endapo tukibaini
tunawakamata tunafanya uk-
aguzi na kushirikisha Jeshi la
Polisi,” alisema.

Bosi UN ahimiza kasi chanjo corona nchini

Na Getrude Mbago

KATIBU Mkuu Msaidizi wa
Umoja wa Mataifa na Mratibu
Kiongozi wa Kimataifa wa Ush-
irikiano wa Utoaji Chanjo ya
UVIKO-19 (CoVDP), Ted Chai-
ban, amehitimisha ziara ya siku
nne nchini na kutoa wito kwa
Tanzania kuendeleza kasi ka-
tika utoaji wa chanjo ya ugonjwa
huo.

Akizungumza katika Maone-
sho ya Biashara ya Kimataifa ya
Dar es Salaam juzi, alipotembe-
lea kwa mwaliko wa Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, Chaiban

alisisitiza dhamira ya Umoja wa
Mataifa na jumuiya ya kimataifa
kwa ujumla kushirikiana na
Tanzania ili kuendeleza kasi ili-
yojengeka ya utoaji wa chanjo ili
kulinda afya za wananchi.

Akiwa na mwenyeji wake,
ofisa huyo wa Umoja wa Mataifa
alitembelea mabanda kadhaa,
likiwamo 1la burudani, am-
bapo wanamuziki maarufu na
nyota wa filamu walikutana na
mashabiki wao.

“Tanzania imefanya kazi kub-
wa kwa kuongeza ushamiri wa
chanjo kutoka asilimia sita wiki
chache zilizopita hadi zaidi ya
asilimia 12 sasa,” alisema.

Chaiban aliongeza: “Kama
chanjo itaendelea kwa kasi hii
ya sasa, nchi hii inaweza kufikia
lengo lake la kuchanja asilimia
70 ya watu wenye umri wa mi-
aka 18 na kuendelea kufikia De-
semba mwaka huu.”

Waziri Ummy  alisema
kampeni ya utoaji chanjo ili-
yozinduliwa mwezi Juni mwaka
huu, imeleta mafanikio makub-
wa kulinganisha na zile zilizo-
tolewa kwa miezi tisa iliyo-
pita.

“Tumeona ongezeko kubwa
la idadi ya waliochanjwa kuan-
zia Mkoa wa Ruvuma ambao
ulipeleka chanjo karibu zaidi

na jamii tangu awali. Kwa hiyo,
tulipitisha rasmi mbinu hiyo
na kuweka malengo kwa kila
mkoa.

“Wizara yangu itahakikisha
kwamba msaada unaopatikana
kwa washirika unatumika kwa
ufanisi kupitia mfumo wetu wa
tawala za mikoa hadi ngazi ya
vituo vya afya,” alisema.

Waziri huyo alisema ofisi ya
Shirika la Afya Duniani nchini
imekuwa ikisaidia juhudi za
chanjo kupitia msaada wa kiu-
fundi na kifedha katika kupanga
mipango ya chanjo ngazi ya
mikoa na wilaya, ufuatiliaji na
usimamizi wa takwimu.
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Suala la Katiba Mpya
lisitawaliwe na siasa

KATIKA siku za hivi karibuni, kumekuwa na shinikizo kutoka makundi
mbalimbali yakiwamo vyama vya siasa, asasi za kiraia, wasomi na watu
waliowahi kushika nyadhifa mbalimbali katika mihimili ya serikali, ku-
taka kufufuliwa kwa mchakato wa Katiba Mpya pamoja na Tume Huru
ya Uchaguzi.

Watu hao wanataka mchakato huo uanze mapema licha ya kwamba
serikali ilishaunda kikosi kazi ambacho kinaratibu maoni mbalimbali kwa
ajili ya kupatikana kwa maridhiano ya kisiasa, ikiwa ni njia ya kurejesha
uhusiano baina ya serikali, chama tawala - Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na vyama vya siasa. Hatua hiyo inatokana na kutokuwapo kwa maele-
wano mazuri baina ya serikali na wadau wengine wakiwamo vyama vya
siasa na wanaharakati.

Baadhi ya makundi hayo, yanataka mchakato huo uanze mapema
ikiwezekana Oktoba, mwaka huu ilhali serikali imesema suala hilo linahi-
taji subira sambamba na kupatikana kwa taarifa ya kikosi kazi kilichound-
wa.

Pamoja na kuwapo kwa madai hayo, CCM kwa upande wake imeweka
wazi kwamba suala hilo liko wazi na kwamba ni mahitaji muhimu ya
wakati wa sasa, isipokuwa linahitaji utulivu katika kulifanikisha.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, juzi aliweka tena bayana suala hilo alisema suala
hilo ni mwendelezo wa yale yaliyofikiwa katika lililokuwa Bunge Maalum
la Katiba, hivyo hakuna haja ya watu kupaza sauti kwa kuwa muda ndio
utakaoamua.

Licha ya kuzungumzia Katiba Mpya, pia aliweka bayana kwamba hata
suala la Tume Huru ya Uchaguzi nalo halina budi kusubiri hadi kikosi kazi
kimalize kazi yake ya kukusanya maoni na kutoa taarifa yake na ushauri
juu ya nini kitekelezwe.

Inavyoonekana, ni dhahiri kwamba wanasiasa na wanaharakati wana-
jaribu kubeba ajenda ya Katiba Mpya na Tume Huru ya Uchaguzi kama
sehemu ya kutoa madukuduku yao bila kujali kwamba masuala hayo ya-
nabeba mustakabali wa taifa kwa kizazi cha sasa na kijacho.

Ni vyema masuala hayo, hususan Katiba Mpya, yakapata muda wa kuy-
atafakari kwa kina, mapana na marefu ili kuwa pamoja na kuwashirikisha
wananchi ambao ndio wenye umiliki wa katiba na si vyama vya siasa.

Hiyo ina maana kwamba kama ni kuanza upya kwa mchakato na
kuachana na Katiba Inayopendekezwa iliyotokana na Bunge Maalum
la Katiba ni lazima wananchi washirikishwe juu ya yale yaliyomo ndani
yake. Kadhalika, hata kama mchakato utaanza upya, wananchi pamoja
na makundi mbalimbali yatashirikishwa katika hatua ya ukusanyaji mao-
ni na hatimaye kuwa na rasimu itakayopita hatua mbalimbali kabla ya
kuwa katiba kamili.

Kwa mantiki hiyo, ni vyema kukawa na subira kwa kuwa suala hilo
limeonekana kuwa halina kikwazo mahali popote , hivyo kila kundi au
wadau wa masuala ya siasa na taifa kwa ujumla ni vyema wakawa na sub-
ira kusubiri maandalizi na hatimaye kazi kuanza.

Ni dhahiri kwamba suala hilo lina masilahi kwa taifa na linabeba mus-
takabali wake, hivyo kunatakiwa utaratibu maalum katika kutekelezwa
kwake badala ya kuwapo dhana kwamba makundi fulani ya watu ndiyo
yanayotaka jambo hilo lifanyike. Kwa maneno mengine, Katiba ni lazima
iwe na sura ya utaifa badala ya kuonekana kama inahodhiwa na watu wa
makundi fulani.

Pia ni dhahiri kwamba hata Tume ya Uchaguzi inayodaiwa kuwa
ina kasoro mbalimbali ikiwamo dhana kwamba haina uhuru katika
kutekeleza majukumu yake, itakuwa rahisi kupatikana ile inayosimamia
haki iwapo Katiba Mpya itapatikana.

Kutokana na hali hiyo, ni vyema kukawa na utulivu na maelewano bai-
na ya wadau wote wanaohitaji Katiba Mpya na kisha Tume Huru ya Uch-
aguzi. Watu wote, ikiwamo serikali, wana lengo jema la kupatikana kwa
vitu hivyo katika kuimarisha demokrasia na utawala bora, hivyo hakuna
haja ya kugombea fito kwa kuwa nyumba inayojengwa ni moja ambayo
ni Tanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

@MSAMBA

Na Sabato
Kasika

NipasheE=s

Hoja ya kuwa na katiba mpya

isigeuzwe mtaji wa wanasiasa

NCHI kuwa na katiba mpya,
ni hoja ambayo inaendelea
kutawala katika vyombo
vya habari na mitandao ya
kijamii, huku wadau mbal-
imbali wakiwamo wanasia-
sa, wakionyesha shauku ya
kutaka ipatikane.

Mjadala wa katiba mpya
ndio ambao kwa sasa
umeshika baada ya CCM
kuiagiza serikali kuangalia
jinsi ya kufufua mchakato
huo kwa kuzingatia maz-
ingira ya sasa kwa maslahi
mapana ya taifa na maen-
deleo kwa ujumla.

Kwamba, mazingira ya
siasa yaliyokuwapo miaka
sita iliyopita, chama hicho
kilikuwa na msimamo to-
fauti kutokana na kuweka
kando mchakato wa katiba
mpya baada ya kumalizika
kwa Bunge Maalum la Kat-
iba mwaka 2014.

CCM imekubali kuhuisha
mchakato huo, kutokana na
maslahi kwa taifa hatua am-
bayo inaonyesha kuwa sasa
imeachana na msimamo
wa awali wa miaka kadhaa
kuhusu kuwapo katiba
hiyo.

Mchakato wa katiba
mpya ulikwama mwaka
2014 baada ya kumalizika
kwa Bunge Maalum Ia
Katiba, ukiwa katika Katiba
Inayopendekezwa ambayo
hadi leo inasubiri kupigiwa
kura ya maoni.

Hata hivyo, kabla ya
bunge hilo kumalizika, il-
itokea sintofahamu ambayo
ilisababisha baadhi ya wa-
jumbe wake kutoka vyama
vya upinzani kulisusia wak-

idai kuwa limeegemea kwe-
nye matakwa ya vyamasiya
wananchi.

Wajumbe kutoka vyama
vya upinzani waliosusa
bunge hilo, waliungana na
kuanzisha Umoja wa Katiba
ya Wananchi (UKAWA),
ambao ulikuwa na nguvu
kubwa, ingawa kwa sasa ni
kama haupo tena.

Baada ya kugusia hayo
kidogo, sasa ninajiele-
keza kwa kile ninachotaka
kukijadili, ambacho pia
kimegusiwa na Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa CCM,
Shaka Hamdu Shaka, hasa
hoja ya katiba mpya.

Anataka hoja ya katiba
mpya isitekwe na wana-
siasa, kwa kuwa katiba
mpya si ya wanasiasa bali ni
yenye masilahi kwa taifa, na
kwamba kila mwananchi
anatakiwa kuelimishwa ili
atakapoamua awe na uele-
wa mpana.

Ninaunga mkono Kkauli
hiyo hasa ninapokumbuka
yale yaliyotokea kwenye
Bunge Maalum la Katiba
ambayo yalisababisha baa-
dhi ya wajumbe kususa
bunge na kubaki wale am-
bao karibu wote walikuwa
upande mmoja.

Hivyo, wakati huu ambao
mjadala wa katiba mpya
unaendelea, ingekuwa ni
vyema utakapofikia wakati
wa kuandaa taratibu za kui-
fanikisha, basi wanasiasa

wasiugeuze kuwa wao,
kwani yaliyotokea mwaka
2014 yanajulikana.

Iwapo kutakuwa na haja
ya kuwa na Bunge Maalum

la Katiba, basi vyema wa-
shirikishwe wajumbe am-
bao hawana mrengo wa
chama chochote cha siasa,
bali wawe wanaozingatia
maslahi mapana ya taifa.

Kwa njia hiyo, ni wazi
nchi inaweza kupata katiba
ya wananchi na siyo ya wa-
nasiasa ambayo inaweza
kuwa imetengenezwa
kwa kuzingatia maslahi ya
chama badala ya umma,
na hivyo kusababisha msu-
guano.

Siyo kwamba wanasiasa
hawana umuhimu kwenye
mchakato wa katiba mpya,
bali ninachokusudia ni
kutaka wasiwe na nguvu
kubwa kuliko wadau wen-
gine wasio na vyama, kwani
wanaweza kurudisha yali-
yotokea 2014.

Badala ya  kujadili
hoja, baadhi ya wajumbe
waliegemea kwenye masla-
hi ya vyama vyao na hivyo
kusababisha mvutano usio
wa lazima huku baadhi ya
hoja za muhimu zikiwekwa
pembeni.

Tkumbukwe kuwa,
mchakato wa katiba mpya
ulianza mwaka 2011 waka-
ti wa serikali ya awamu
ya nne, ambapo tangu
wakati huo, CCM imekuwa
ikilaumiwa kwamba ilivu-
ruga mchakato huo.

Hivyo, ili lawama za aina
hiyo zisijirudie, ni vyema
wanasiasa kutoteka hoja
ya katiba mpya na kui-
fanya kuwa yao, badala
yake wanaweza kuwa wa-
chombezaji tu, kwa lengo
la kuhakikisha inapatikana.
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Na Pascal
Mayalla

Kwa muda
mrefu baadhi
yetu tumekuwa
tukilalamikia
baadhi ya
sheria ambazo
zinawakosesha
haki Watanzania
zikiwamo zina-
zohusiana na
uendeshaji wa
siasa za vyama
vingi nchini.

ILA jambo hutokea kwa
sababu, hata likiwa jambo
baya. Kunaweza kutokea
jambo baya kumbe lina
wema ndani yake kama ilivyo mfa-
no wa Yesu kwa Wakristo, alikuja ili
kuukomboa ulimwengu.

Yesu Kristo aliteswa hadi kufa
msalabani na hili ni jambo jema
kwani kwa kupigwa kwake na
kwa kuteswa kwake, wanaomwa-
mini walipona. Ukombozi ulipitia
mateso na kifo cha msalabani na ile
dhambi ilikufa.

Aliyashinda mauti kwa ufufuko
na kuwaachia waamini wake milele
japo miili ya kidunia itakufa wakati
mwili wa kiroho haufi na tukapata
uzima wa milele.

Hivyo ndivyo ilivyokuwa kwa
aliyekuwa Rais wa Awamu ya
Tano, Dk. John Magufuli, alikuwa
ni chaguo la Mungu kwa Tanza-
nia. Akayafanya yale aliyoweza
kuyafanya, kuchonga barabara na
mambo mengi hadi kuitwa Tingat-
inga.

Magufuli, kama alivyokuwa aki-
julikana kama JPM, alikuwa mpan-
go wa Mungu kwa Tanzania.

Ujio wa Samia Suluhu Hassan pia
ni mpango wa Mungu kwa Tanza-
nia. Mpaka hapa tulipofika, Rais Sa-
mia ameishaonyesha kwa kauli na
matendo kuwa na yeye ni mpango
wa Mungu kwa Tanzania, hivyo
Watanzania tunapaswa kusema As-

Rais Samia akitekeleza hili
hakika Tanzania itabarikiwa

ante Mungu kwa Samia.

Tunasema asante Mungu kwa
JPM na asante Mungu kwa Samia.
Kwa mazuri ambayo Rais Samia
sasa anayafanya, tumpongeze kwa
mazuri yake bila kumlinganisha na
mtangulizi wake.

Mara tu baada ya kuingia, Samia
ameruhusu watu kuzungumza na
kuikosoa serikali yake lakini kwa
staha.

Jambo la msingi analosisitiza ni
uzalendo na hata unapokosoa fan-
ya kwa kutanguliza maslahi ya taifa
na uzalendo kwa ujumla.

Kwa mantiki hiyo, kukiwa na
jambo lolote ambalo si jema, si zuri,
si la kupendeza, tuliseme kwa nia
ya kulionyeshea na tutoe ushauri
wa nini cha kufanya. Ushauri huo
si kumpangia bali ni kumshauri tu.

Kwa muda mrefu baadhi yetu
tumekuwa tukilalamikia baadhi
ya sheria ambazo zinawakosesha
haki Watanzania zikiwamo zinazo-
husiana na uendeshaji wa siasa za
vyama vingi nchini.

Ukilalamikia jambo fulani, uka-
liangazia, wenye mamlaka waka-
lisikia, watatoa kauli kuwa jambo
hilo litashughulikiwa. Kitu cha
kwanza ni kwa wewe uliyelala-
mika kusema asante, kilio chako
kimesikika na kitu cha pili ni kum-
shukuru huyo aliyesikia kilio chako
na kuahidi kushughulikia jambo
lako.

Wiki hii Tanzania imeadhimisha
miaka 30 ya mfumo wa vyama vin-
gi nchini. Vyama vingi vilipoanza
tena nchini Tanzania mwaka 1992
nilikuwa na mwaka mmoja kazini.
Nilianza kazi Januari 2, 1990, hivyo
mfumo wa vyama vingi ulinikuta
kazini.

Mpaka sasa tunatimiza miaka
30 ya vyama vingi nchini, mimi
niko ‘Newsroom’ na kati ya marais
sita wa Tanzania, nimepata bahati
ya kufanya mahojiano ya ana kwa
ana na wanne. Maombi ya kufanya
mahojiano na Samia yako njiani.

Katika miaka yangu 30 ya mfumo
wa vyama vingi, nimefanya vipindi
vingi, nimehoji watu wengi, aki-
wamo Mama Samia nimefanya nae
mahojiano ya saa moja mara mbili,
mara ya kwanza akiwa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais na
mara ya pili akiwa Makamu Mwe-
nyekiti Bunge Maalum la Katiba.

Miongoni mwa makubwa am-
bayo nimekuwa nikilalamikia ni
sheria yetu ya uchaguzi na makala
zangu mbili zilizotangulia kabla ya
hii, nilieleza jinsi sheria hizo batili
na kinyume cha katiba, zilivyokuja
kuhalalishwa kwa kuchomekewa
ndani ya katiba yetu.

Juzi, katika waraka wake wa Mi-
aka 30 ya Vyama Vingi nchini Tan-
zania, huku kwenye mtandao wa
jamii unaoongoza nchini Tanzania,
Jamii Forums, kuna makala inay-

osambaa iliyoandikwa na mwandi-
shi kwa jina la “Ameandika Rais
Samia Suluhu Hassan: Miaka 30 ya
Vyama Vingi - Changamoto na Mus-
takabali Kusonga Mbele”.

Nanukuu “Nimedhamiria kwam-
ba kwenye kuenzi miaka yetu ya
demokrasia ya vyama vingi. Seri-
kali yangu itajitahidi kufanya ma-
badiliko katika mifumo ya kisiasa,
kiuchumi na katika sheria zetu za
uchaguzi.

Lengo ni kwamba Tanzania
yetu iende na wakati na kama ili-
vyokuwa wakati mwingine, tujue
mapema ni wakati gani wa kufanya
jambo, hata kama si watu wana-
liunga au hawaliungi mkono kwa
wakati husika.

Mabadiliko katika sheria zetu
za uchaguzi, yataleta ushindani
wa haki na kuwapa watu fursa ya
kuwachagua wawatakao kuwaon-
goza.” Mwisho wa kunukuu.

Japo hii ni ahadi tu, hili ni jam-
bo jema kwa sababu tumelipigia
sana kelele.

Haki huinua taifa. Kwa ahadi
kama hizi, Rais Samia anazidi
kuthibitisha yeye ni Chaguo la
Mungu kwa Tanzania na ak-
itekeleza haya, atabarikiwa na taifa
litabarikiwa.

Asante Mungu kwa Rais Samia,

Mungu Ibariki Tanzania.

Paskali 0754270403

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Ukiwa mtaani
ukasikia Watan-
Zania wanavy-
osifia Kiswahili
utadhani kweli
wanamaanisha
na hawapati us-
ingizi kukiwaza
na kukienzi. Uta-
sikia Kiswahili
Kilituunganisha
mpaka tukapata
uhuru kutoka
kwa mkoloni.
Basi inaishia
hapo.

ATANZANIA tuna
kila sababu ya ku-
jivunia na kuienzi
tarehe 7/7 ambayo
ilizaa Sabasaba na kihistoria ni
siku ambayo mwaka 1954 chama
kilichoitwa kwa Kiingereza Tang-
anyika African National Union
(TANU) kilizaliwa.

Mwalimu Julius Nyerere na wen-
zake walikianzisha wakati huo ku-
pambana na wakoloni ili kuliacha
taifa letu la Tanganyika likiwa huru
nasi tujiamulie mambo yetu we-
nyewe.

Na kweli ilipofika Desemba 9,
1961 tukapata uhuru wetu chini
ya chama hicho hicho cha TANU
ingawa hatimaye kikaungana na
Afro-Shiraz Party (ASP) cha Zanzi-
bar na kuzaliwa Chama Cha Map-
induzi (CCM).

Nasema ni siku ya kuienzi kwa
sababu pia ni siku ambayo wafan-
yabiashara nchini hufikia Kkilele
cha maonyesho ya biashara zao
kimataifa, katika viwanja vya JK
Nyerere Dar es Salaam, pale bara-
bara ya Kilwa.

Lakini kama hiyo haitoshi, ni
siku ambayo inatambuliwa duni-
ani kama Siku ya Kiswahili. Mungu
atupe nini sasa Watanzania? Tu-
likipambania Kiswahili mpaka sasa
kinatambuliwa na kuheshimiwa

duniani. Je, sisi tunakiheshimu?

Ukiwa mtaani ukasikia Watanza-
nia wanavyosifia Kiswahili utadha-
ni kweli wanamaanisha na hawa-
pati usingizi kukiwaza na kukienzi.
Utasikia Kiswahili kilituunganisha
mpaka tukapata uhuru kutoka
kwa mkoloni. Basi inaishia hapo.

Unajiuliza kama kilituunganisha
kwa nini leo tunakiacha na kuenzi
Kiingereza na malugha mengine ya
kighaibuni? Tunafundisha vyuoni
kwa Kiingereza, Waswahili wame-
piga kelele wee tufundishane kwa
Kiswabhili.

Aaa Wapi! Mpaka Michael na
James wakaigiza angalau kuende-
leza kilio, hakuna kitu!

Juzi nikamsikia Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango akitoa
maelekezo ya jinsi ya kukienzi
Kiswahili akitaka sasa kila kitu
kiandikwe kwa lugha hiyo kuan-
zia nyaraka, mikataba, mabango,
maelekezo kwenye dawa na maji-
na ya barabara na mitaa.

Kama haitoshi, semina, warsha,
mikutano na makongamano yote
mambo yawe ya Kiswahili tu na
asiyekijua na akae hivyo hivyo,
tunaokijua tuserebuke nacho na
kukitumia kama mali yetu.

Hii si mara ya kwanza kwa
kiongozi wa nchi kufanya hivyo.
Alipata  kutoa maelekezo hayo

Waziri Mkuu wa zamani, Frederick
Sumaye, tena akisema kama kwe-
nye mkutano kuna wageni wach-
ache twangeni Kiswahili mtawafa-
siria. Iko wapi? Iliishia wapi?

Juzi kati hapa akaja Dk John
Magufuli (Mungu ambhifadhi
pema), akahanikiza Kiswahili
kila mahali, tukamfuata, wengine
kwa nidhamu ya uoga, tukaanza
kuhutubia kwa Kiswahili hata pal-
ipo Wazungu watupu, yaani tuka-
pitiliza. Alipotangulia, tumeacha!

Yaani sijui tukoje, hivi kwa nini
mswahili hataki lugha yake, na
ndiyo sababu hata tukishapiga
masanga kidogo, tunaanza kubon-
ga Kiingereza, hivi nani alisema
usipoongea lugha hiyo basi hujale-
wa? Au ni lugha ya walevi? Sijui!

Kama kweli tunataka kukienzi
Kiswahili na kuonekana vinara wa
kukikumbatia kama mali yetu, basi
tufanye kweli kama alivyoagiza Dk.
Mpango. Tusione mibango ya Kiin-
gereza huko mitaani.

Lakini tutaweza bila hata baa-
dhi ya majina ya makundi yetu au
taasisi au kampuni na hata vyama
vikiendelea kuitwa majina ya Kiin-
gereza? Mabasi ya sijui nini Trans,
nyumba za Guest House, sijui CUF
(Civic United Front) haiwezi kuit-
wa CCW (Chama Cha Wananchi)
kama ilivyo CCM (Chama Cha Map-

Waswahili tusiojua
Kiswahili tutakienzi!

induzi)?

Kama tutaamua kwa dhati kuwa
tunakienzi Kiswahili na kutambua
heshima tuliyopewa na Dunia kwa
kuwa na Siku ya Kiswahili, bila
shaka tutaendelea kusifiwa kama
mama wa Kiswahili duniani, lakini
tukiendelea hivi hivi. Sijui!

Dk. Mpango akawaambia wa-
nahabari kuwa wajitahidi kutafsiri
lugha za kigeni zinapotolewa ili ku-
hakikisha wananchi wanaowasiki-
liza au kuwasoma wanaelewa.
Tujiulize je, hao wanahabari wetu
wanakijua Kiswahili kweli?

Je, vyuo vyetu vya habari vin-
afundisha Kiswahili kweli kama
inavyotakiwa kwa mzungumzaji
wa Kiswahili fasaha na sanifu awe?
Kama hilo nalo ni gumu, basi tu-
ache kujitapa kwa Kiswahili amba-
cho hatukijui.

Ukitaka kujua kama hatujui,
basi we sikiliza watangazaji tulio
nao nchini, uone na kusikia kama
wanazungumza kweli Kiswahili
kinachotakiwa kuzungumzwa na
mtu anayetarajiwa kuwa mwal-
imu wa Kiswahili ndani na nje ya
nchi. Wengi ni Kiswanglish na Ki-
makonde! Ni Waswahili tusiojua
Kiswabhili!

Alamsiki!
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MAKALA

Na DK. Enock Mlyuka

AMII yoyote imeundwa na
familia. Familia ni serikali
ya nyumbani na shule ya
kwanza ya mafunzo kwa
toto ambamo raia wema,
waumini, viongozi, watumishi,
waume na wake bora hutengen-
ezwa.

Familia ni moyo wa shughuli
zote (the heart of all activities).
Baba na mama ni viongozi wa
familia.

Familia inahitaji uongozi, uka-
ribu na uangalizi wa baba na
mama ili maendeleo na ustawi
viwepo.

Baba na mama katika familia
wasipotimiza wajibu wao ip-
asavyo wanaweza kuwa chanzo
cha udumavu na umaskini ka-
tika familia.

Wazazi walevi na wavivu hu-
changia sana kuleta umaskini
katika familia zao.

Umaskini katika makala hii
una maana ya hali duni ya
maisha na kipato inayosababi-
sha familia kushindwa kukidhi
mahitaji ya msingi ya kila siku
kama chakula, malazi, mavazi
na elimu.

Mungu alipomuumba mwan-
adamu hakukusudia awe mas-
kini, bali awe na maisha bora.
Umaskini uliopo katika familia
na jamii umetengenezwa na wa-
nadamu wenyewe kwa sababu
ya matendo yasiyofaa.

Tabia ya ulevi wa pombe na
uvivu vilivyokithiri miongoni
mwa watu kwa sehemu kubwa
vimekuwa chanzo cha umaskini
katika familia nyingi.

Kwa mujibu wa Utafiti wa
Mapato na Matumizi ya Kaya
binafsi wa mwaka 2017-2018 uli-
ofanywa na Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) kwa kushirikiana na
Wizara ya Fedha na Mipango,
asilimia 26.4 ya watu wa Tanza-
nia Bara wana umaskini wa ma-
hitaji ya msingi.

Umaskini wa mabhitaji ya
asilimia 31.3 kuliko mijini am-
bao ni asilimia 15.8. Vile vile,
asilimia nane ya watu Tanzania
Bara wanaishi katika umaskini
wa chakula.

Kwa ujumla, utafiti umeonye-
sha kuwa asilimia 81 ya watu
wenye umaskini wa mahitaji ya
msingi wanaishi maeneo ya viji-
jini, wakati asilimia 16 wanaishi
maeneo ya mijini na asilimia
tatu wanaishi katika mkoa wa
Dar es Salaam.

ULEVI NA ATHARI KATIKA
FAMILIA

Ulevi wa pombe unachangia
umaskini katika familia na ku-
sababisha familia nyingi kukosa
utulivu, amani, furaha na maen-
deleo sawia. Kwa baadhi ya wa-
nandoa, pato la familia kwa se-
hemu kubwa hutumika katika
pombe au kileo kuliko kufanya
mambo ya maendeleo. Hali hii
husababisha familia kuwa na
kipato duni kwa ajili ya mahitaji
ya msingi ya kila siku.

Katika maeneo mengi ya vi-
jishughulisha zaidi na ulevi
wa pombe kuliko shughuli za

ULEVI NA

maendeleo na uzalishaji. Kazi
nyingi za maendeleo na uzal-
ishaji hufanywa na wanawake.
Imetokea katika baadhi ya fa-
milia wanaume kudai kwa nguvu
kipato kidogo kilichotafutwa na
wake zao kwa ajili ya kununulia
pombe.

Hali hii huihujumu familia ki-
maendeleo na kiuchumi.

Ulevi wa pombe huathiri afya
ya watumiaji hali inayowafanya
kuwa mzigo kwa familia zao.
Mlevi hawezi kufanya kazi yake
inavyotakiwa ili kuiletea familia
yake kipato kutokana na udhaifu
wa afya.

Utendaji wa kazi wa wafan-
yakazi walio walevi huwa chini
ya kiwango, hivyo kuathiri uzal-
ishaji.

Familia zingine zimejikuta
kipato kidogo kinachopatikana
kinatumika kwa matibabu ya
maradhi yatokanayo na ulevi.

Kwa baadhi ya wanandoa, ul-
evi umezalisha michepuko min-
gi kwa kuwa pombe huamsha
tamaa ya mwili.

Kwa kutambua hilo, makahaba
wengi ambao husaka watu wa
kutuliza tamaa zao za mwili au
kujipatia kipato, hupenda kukaa
maeneo yanayouzwa pombe.

Wanawake hawa wanajua
jinsi ya kuwanasa wanaume wa-
naoonekana wana fedha na wali-
olewa pombe.

Baadhi ya kina baba hujikuta
wakitekwa ufahamu na wa-
nawake wa nje kiasi cha kusahau
majukumu katika familia zao.
Mara nyingi imetokea penzi la
nje linagharamiwa zaidi kuliko
familia.

Matumizi ya familia huongeze-
ka kwa sababu ya kutunzwa kwa
penzi la nje na watoto wanaoto-
kana na penzi hilo. Gharama za
matunzo hayo husababisha mai-
sha duni na manyanyaso katika
familia nyingi.

Ulevi huchochea ugomvi na

vitendo vya ukatili katika famil-
ia. Watu wengi wakilewa pombe
akili zao huvurugwa kwa sababu
kileo huathiri ubongo.

Wako baadhi ya wanandoa wa-
levi wakitaka kuleta ugomvi ny-
umbani, huenda kwanza kupata
kileo ili kutoa nishai. Hujificha
chini ya kivuli cha ulevi kwa ku-
kosa ujasiri wa kusema au kuten-
da jambo kabla ya kunywa kileo.

Walevi wengine wanaporudi
nyumbani huwa kero kubwa na
hukosa ustaarabu na heshima.
Watoto wa familia za namna hii
humwona baba au mama yao
ni adui badala ya kuwa rafiki
kwa sababu ya matendo ya uka-
tili anayofanya katika familia an-
apokuwa amelewa pombe.

Familia nyingi zimesambara-
tika kutokana na ugomvi wa
mara kwa mara unaotokana na
pombe. Ugomvi unapotokea kati
ya mume na mke, wanaoathirika
zaidi ni watoto.

Watoto wanakosa haki ya ku-
furahia maisha ya wazazi wao.
Watoto ~ wanachokishughudia
zaidi nyumbani ni ugomvi, vi-
chapo, kuumizana na mauaji ku-
liko matendo ya upendo kutoka
kwa baba na mama.

Matendo ya jinsi hii hutengen-
eza kizazi cha watu wakatili ka-
tika familia na jamii kwani katika
makuzi yao ndicho watoto wali-
chokiona na kujifunza kutoka
kwa wazazi wao.

Ulevi huathiri afya ya mwili na
akili ya mwanandoa. Baadhi ya
watu wamepata magonjwa ya
afya ya akili, magonjwa ya moyo
na kuambukiza; kiharusi, utapi-
amlo, kupoteza uhai na nguvu za
kiume (kinababa) kwa sababu ya
ulevi wa pombe.

Ni hakika kwamba, afya ya
mtu ikiwa dhaifu huchangia
sana kupunguza ufanisi katika
utendaji wa kazi ikiwa ni pamoja
na tendo la ndoa.

Afya bora ni baraka na mtaji

CHANZO CHA
UMASKINI KATIKA FAMILIA

kutoka kwa Mungu. Kwa mantiki
hii, afya ya mtu yeyote inahitaji
kutunzwa. Mambo tunayopan-
ga kufanya katika maisha yetu
hutegemea sana utimamu wa
afya zetu ili yafanyike vizuri na
kwa ufanisi.

UVIVU NA ATHARI ZAKE

Uvivu ni adui mkubwa wa
maendeleo na chanzo kingine
cha ugomvi katika familia ny-
ingi. Baadhi ya wanandoa ha-
wawajibiki katika ndoa zao, bali
hupenda kufanyiwa kila kitu na
watu wengine.

Baadhi ya familia zimekuwa
maskini kwa sababu mmoja wa
wanandoa au wanandoa wote
wawili ni wavivu.

Hali hii ya kutokuwajibika kwa
wanandoa imechangia umaskini
na kuleta majaribu katika familia
nyingi. Ni dhahiri kwamba mai-
sha mazuri yanahitaji kujituma
na kuwajibika.

Kufanya kazi kwa bidii na
maarifa ni mpango wa Mungu
kwa mwanadamu.

Kwa mantiki hiyo, uvivu ni
chukizo kwa Mungu pamoja na
Jjamii.

Mwanandoa asiyewajibika hu-
punguza umuhimu na thamani
yake katika familia yake. Mafani-
kio hayaletwi kwenye sahani,
hivyo, wanandoa wanapaswa
kuwajibika katika familia zao
kwani mtu anapopambana na
uvivu anatatua matatizo mengi.

Mume na mke wanahitaji ku-
saidiana na kushirikiana vyema
katika kutunza mahitaji ya fa-
milia ili kujiletea maendeleo.
Pamoja kwamba kutunza familia
ni jukumu la msingi la baba, mke
anayejitambua na mwenye up-
endo hawezi kumwacha mume
wake ahangaike peke yake
kutafuta mahitaji ya familia.

Mahali pengine imetokea mke
anakuwa na uwezo wa kipato

kuliko mume wake. Kwa hiyo,
mama anapotumia mapato yake
kwa faida ya familia huijenga
familia yake kwani mwanamke
yeyote ni nguzo ya familia.
Kinababa  watambue na
kuthamini mchango wa wake
zao katika familia ili kuleta ha-
masa ya kufanya vizuri zaidi
badala ya kuwakatisha tamaa.

HITIMISHO

Ndoa na familia si taasisi za
ubabe. Uhusiano baina ya mume
na mke si wa kiutawala, kute-
sana na kufanyiana vitendo vya
ukatili, bali ni upendo, staha,
kuheshimiana kuwajibika na ku-
furahishana.

Katika familia tunajifunza
namna ya kupendana kadiri tu-
navyopendwa na kuheshimiwa.
Ni katika familia, utamaduni
sawia na murua wa huruma,
upendo, amani, mshikamano,
kuheshimiana, kuhudumiana,
kusaidiana, kujaliana, kusame-
heana, mapato na maridhiano
maridhawa hujengwa.

Pia katika familia jamii inaji-
funza roho ya uwajibikaji, ush-
irikishwaji, kujali, kuthamini,
kulinda na kutunza uhai. Kwa
hiyo, baba na mama wapo ili
kujenga familia bora na si kubo-
moa na kuleta umaskini katika
familia.

EDk. Mlyuka ni mchun-
gaji wa KKKT na Mkurugenzi
Mtendaji wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Founda-
tion (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafun-
zo zaidi katika tamcaretv on-
line.

Kwa maoni na wushauri
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

CHORA MSHALE KUONESHA KUVULI
HALISI CHA KISHADA HIKI

FUMBO ToTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyurmba vilivyvopo wazi;
DA, UMA, SANDA, TAMEKO,
KAMNDIA, TAMBUA

@A.MSAMBA

lichokifanya
daktari

TOTO Grace alikuwa na babu yake wakitembea

kwenda shambani. Babu yake alikuwa akitem-

bea taratibu huku akishikilia fimbo, huku Grace
akiwa mbele yake akitembea haraka.

Grace alimuuliza babu yake kwa nini anatembea
taratibu na yeye anakwenda haraka?

Babu: Mimi ni mzee nguvu zimeniishia lazima
nitembee taratibu na wewe ni mtoto una nguvu za
kutembea

Grace: Lakini mwalimu alituambia kuwa taratibu
ndio mwendo, kwa hiyo sisi tunaotembea haraka
tutapata madhara?

Babu: Mjukuu wangu huo ni msemo tu unamaanisha
kufanya kitu kwa taratibu unakuwa makini nacho na
utakifanya kwa ubora na sio vingine.

SWALI
Kitunguu maji kina faida gani kwa binadamu?
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Baba, Mama na Mwana

Umeolewa kumbe mchun'\ba'bva kwanza bado anakuhitaji

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee na

simulizi ya kijana mmo-

ja aitwaye Pazi. Alimuoa
binti mrembo aitwaye Halima
lakini yaliyomkuta alibaki ana-
shangaa. Kumbe vilikuwapo
vyanzo ambavyo alivigundua
baadaye baada ya kujitosa katika
ndoa.

Wiki iliyopita, tuliona mchaka-
to wake wa ndoa ulivyofanyika
vyema na kuanza maisha ya mke
na mume. Ndani ya miezi sita
ikawa bado bibie hajapata ujauz-
ito, yakaanza maswali ya hapa na
pale.

Lakini katika kudadisi kwa wa-
naoitwa “wataalamu”, ikaoneka-
na kuwa yuko kijana mwingine
kabla ya Pazi lakini akakataliwa
na kwamba alikuwa anamtafuta
ajue anakaa wapi. Halima al-
ipoulizwa kuhusu jambo hilo
akakiri ni kweli ilitokea hivyo.

Kijana Pazi wakati anaoa,
alikuwa anafanya kazi katika
kiwanda cha mablanketi kili-
chokuwa Dar barabara ya Mi-
geyo. Kiwanda kikaanza kule-
galega kiuzalishaji. Siku moja

Sensa ni

ENSA ya Watu na Makazi

hufanyika kila baada ya

miaka 10 kwa ajili ya nchi

kutambua idadi ya watu
wake, umri wao, kazi na shughuli
za uzalishaji wanazofanya kwa
lengo la kuiwezesha kupanga
maendeleo vizuri.

Hii ni sensa ya sita kufanyika
baada ya Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar mwaka 1964.
Sensa zingine zilifanyika mwaka
1967,1978, 1988, 2002 na 2012.

Kwa sasa, serikali imebaini-
sha kuwa maandalizi ya sensa
ya Agosti 23, mwaka huu, yame-
fikia asilimia 87 na kwamba kila
kitu kinakwenda vizuri kuhakiki-
sha kila Mtanzania anafikiwa na
kuhesabiwa.

Sensa ni utaratibu wa kuku-
sanya, kuchambua, kutathimini,
kuchapisha na kusambaza tak-
wimu za kidemographia, kiuchu-
mi na kijamii kuhusiana na watu
wote na makazi yao katika nchi
kwa kipindi maalum.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa

wazungu walitembelea hapo
kiwandani na walipokuwa kwe-
nye mzunguko mle kiwandani
wakakutana na Pazi akawasal-
imia, Good morning, wakam-
jibu morning.

Walipomaliza ziara kiwandani,
wazungu wakarudi kwa yule ki-
jana aliyewasalimia kimombo.
Mkalimani wao akamuuliza Pazi,
unaongea Kiingereza? Mkalima-
ni akarudisha jibu kwa wazungu.
Ndipo wazungu wakataka kijana
aelezee maisha yake kwa ufupi
kwa Kiingereza.

Yule kijana akaulizwa kama
yuko tayari kwenda kusomea
mambo ya hoteli. Akajibu ndi-
yo. Basi tutakupeleka chuo cha
Forodhani. Akashukuru. Wakam-
welekeza mahali atakapowakuta
pale Hoteli ya New Africa, aka-
pewa majina mmoja anaitwa
Les Sculton na mwingine Maike
Smith.

Jumapili akaenda akawakuta
Posho Bar, wakasalimiana na
kwenda Forodhani. Wakalipa
gharama zote na mafunzo na
zingine. Wakarudi hotelini na
wakampa Sh. 600 na kuagana.

Kule kiwandani wakati ana-

fanya michakato yote hiyo alia-
ga kuwa mama yake anaumwa
hivyo alihitajika kuungana na
nduguze kumpeleka hospitalini
akaruhusiwa.

Kesho yake akaamka mapema
tofauti na kipindi yuko kiwanda-
ni, hata koti la kiwanda hajavaa.
Huko nyuma wanaulizana mbo-
na leo mzee hajavaa majampa ya
kazini? Hakuna aliyejua.

Kijana akafika chuoni akaanza
masomo ya uongozi wa hoteli.
Siku zinavyozidi pale nyumbani
hawamuelewi na kila akirudi ha-
kosi kuja na vichwa vya nguru.
Mara siku nyingine vipande vya
kuku na hata mwonekano wake
ni tofauti na wakati akiwa kiwan-
dani.

Alianza kutakata, kunenepa na
baada ya miezi mitatu akapata
mapumziko ya siku sita. Akaen-
da kiwandani kuomba aongeze-
we mwezi mmoja au aandike
barua ya kuacha kazi.

Swali likawa, je, akikubaliwa
kuandika barua ya kuacha kazi
na kulipwa haki zake zote na aki-
maliza masomo Forodhani ata-
pata bahati ya kuajiriwa?

Kijana akaambiwa aandike

barua ya kuacha kazi, jambo am-
balo alitekeleza na kulipwa ma-
fao yake yote. Akawa anaende-
lea na masomo kule Forodhani.
Baadaye akapangiwa kwenda
Ngorongoro kufanya mafunzo
kivitendo (field) miezi mitatu.

Alipomaliza akaajiriwa New
Africa Hotel na baada ya mie-
zi sita akahamishiwa Mikumi
Lodge. Kufikia hapo, yule kijana
ikabidi amweleze mkewe kazi
anayofanya. Akamwambia kwa
sasa amehamishiwa Mikumi
Lodge. Bibie akagoma kwenda
Mikumi akadai amrudishe kwao.
Huyu kijana alikuwa mpenzi
sana wa sinema.

Kijana hakuelewa kinachoen-
delea. Kumbe, kijana aliyekatal-
anayemvuruga akatae kwenda
Mikumi arudishwe kwao na atoe
talaka, kisha apate nafasi ya ku-
muoa binti.

Mipango hii yote ya kijana yule
hawajui.

Wakafunga safari ya kwenda
binti akawaeleza wazazi wake
kwamba amerudi lakini pia ana-

taka apewe talaka. Baba akam-
wuliza sababu za kudai talaka,
akajibu, “nimeamua tu”.

Familia zote mbili zikakutana
kuliweka sawa lakini binti akag-
oma. Basi kijana naye akagoma
kutoa talaka na abaki.
bibie anawasiliana na kijana
aliyemkataa. Kijana akamtuma
mshenga kuja kwa baba yake
Halima. Mzee akamfukuza na
barua aliyoleta akaichoma moto.
Kumbe siku chache huyo kijana
tayari wana uhusiano na bibie na
tayari ni mjamzito.

Kijana akaleta Sh. 50,000/=
mzee akauliza pesa ya nini?
Akamwambia soma  barua
utaelewa tu, kumbe ni barua ya
uchumba. Mzee hakuendelea
kuisoma ile barua akamrudishie
ile pesa na barua akaichoma
moto!

Mpenzi msomaji, kwa leo ni-
ishie hapa. Wiki ijayo tutaona
jinsi mke wa Pazi alivyotibua
ndoa yao kwa kubeba ujauzito
wa mchumba aliyemkataa
una maoni, kisa? Ujumbe mfu-
Ppi0715268581.

kwa faida yetu tujitokeze kuhesabiwa

ya Takwimu (NBS), sensa ni suala
maalum lenye lengo la kupata
idadi ya watu wote katika nchi,
kwa umri na jinsi, mahali wan-
apoishi na hali zao za elimu, hali
ya ajira, hali ya vizazi na vifo na
hali ya makazi.

Aidha, takwimu hizo za msingi
ndizo zinazoweza kuainisha ma-
hitaji halisi ya wananchi yaki-
wamo makundi maalum yenye
uhitaji kwa mfano watu wenye
ulemavu, wanawake, watoto, vi-
jana na wazee, hivyo kurahisisha
uandaaji wa sera na mipango ya
maendeleo kulingana na uhitaji
na mazingira yaliyopo.

NBS inasema umuhimu wa
kipekee wa sensa kwa mwaka
huu ni kuisaidia serikali kupata
taarifa za msingi zitakazosaidia
mchakato wa utekelezaji wa
Dira ya Maendeleo ya mwaka
2025, mageuzi ya masuala ya
afya na jamii pamoja na ufuatil-
iaji wa ajenda za maendeleo za
kimataifa.

Sensa pia husaidia mam-

laka za serikali za mitaa katika
utekelezaji wa mipango ya maen-
deleo ambayo huakisi matakwa
ya watu katika ngazi husika na
kusaidia kwenye uwiano wa
mgawanyo wa rasilimali.

Aidha, husaidia kupata taarifa
za hali ya kidemografia, kijamii
na kiuchumi za idadi ya watu na
makazi na mipango katika ngazi
zote.

Pia kigawio katika kukokotoa
viashiria vingine mfano pato
la mtu mmoja mmoja, pato la
taifa, ajira na ukosefu wa ajira
na kiwango cha uandikishaji wa-
nafunzi.

Aidha, taarifa itawezesha
serikali kujua ongezeko la idadi
ya watu, kwa mgawanyo na
viashiria vingine, ambavyo ni
muhimu kwa usimamizi wa maz-
ingira.

Pia msingi wa utawala bora na
ujumuishaji wa demokrasia, kwa
kuwa takwimu sahihi za sensa zi-
nahitajika kwa ajili ya ugawaji wa
majimbo ya uchaguzi kwa ufani-

si, kurekebisha mipaka ya kiuta-
wala katika serikali za mitaa.

Ilisensaifanyike nilazimakuwe
na uwekezaji wa fedha kuanzia
maandalizi hadi siku yenyewe
kwa kuwa watu wataajiriwa kwa
muda na watalipwa fedha kwa
ajili ya kazi hiyo.

Hizi ni fedha za Watanzania,
yaani zetu sote, hivyo tunapaswa
kushiriki ili zitumike kwa uhalali
na kuleta matokeo tarajiwa kwa
manufaa yetu sote.

Sensa ya mwisho ilionyesha
kuna takribani Watanzania milio-
ni 43.6 na sasa inakadiriwa kuna
zaidi ya watu milioni 56. Kupitia
sensa ya mwaka huu, zitapati-
kana takwimu sahihi tofauti na
zile inazotolewa kwa makadirio
ya ongezeko la watu kwa asilimia
kwa mwaka kulingana na eneo
husika.

Kwa mantiki hiyo, ni muhimu
kila Mtanzania akashiriki kuhes-
abiwa na kuhamasisha wengine
kutoa ushirikiano kwa makarani
watakaofanya kazi hiyo kwenye

maeneo yao.

Ni vyema watu hususan wa
kutambua umuhimu wa sensa,
kuacha imani tofauti ambazo
si sahihi hasa katika kuhesabu
watu kwa kuwa hakuna ukweli
wowote katika kila wanachoam-
ini.

Kutoshiriki sensa ni kutoshiri-
ki mchakato wa maendeleo yako
binafsi na taifa kwa ujumla. Pia ni
kukwamisha au kuifanya serikali
isipate taarifa sahihi za idadi ya
watu wake ili inapopanga mipa-
ngo iwajumuishe kwa ukamilifu
wake.

Ni sawa na ndani ya familia
baba au mama hununua mlo
kulingana na idadi ya wanafa-
milia. Anapoongezeka mwingine
maana yake hakuwa kwenye hes-
abu, hivyo itakuwa vigumu mlo
ulioandaliwa kutosheleza kwa
sababu waliopo watapunjika.

Mungu ibariki Tanzania
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HARUSI

llikuwa shang-
we, Vifijo na nder-
emo baada ya Willson Kitaa
kufunga pingu za maisha na
Nazahedi Kisaka, katika Kanisa la
Waadventista Wasabato Mbezi Luis

ka huu na kufuatiwa na sherehe
iliyofanyika Mbezi.Tunawa-
takia maisha mema ya




MAVAZI YA USIKU

YANAYOLEWESHA'

LI kuwa na utulivu chumbani, mwa-
namke anatakiwa kuwa mbunifu kwa
aina ya mavazi yake ya kulalia akiwa
na mwenza wake.

Kuvaa aina tofauti ya nguo nyakati za
usiku humfanya mwanaume kuhisi yupo
salama na mwenye umakini zaidi.

Kuna aina nyingi ya nguo ambazo zinav-
aliwa usiku, lakini kwenye safu hii, itaele-
zwa baadhi ambazo mwanamke akivaa
husababisha mahaba kuongezeka.

FULANA KUBWA

Ni vazi la kawaida, lakini likivaliwa usiku
chumbani linamfanya mwanamke kuone-
kana kuwa mdogo, hivyo humfanya mwa-
naume kuhisi amefanya chaguo zuri.

SHATI LAINI
Shati laini lisilobana mwili ni va

zuri kuvaliwa usiku. Unachotakiwa *

hakikisha sehemu ya juu hufungi
vifungo na hivyo shingo na ma-
bega huonekana vizuri.

PAJAMA FUPI

Ni wazi vazi hili limebuniwa
kwa ajili ya kulalia, lakini un-
aweza kuvaa wakati ukifanya
mazungumzo na mwenza
wako.

HAKUNA MAANDISHI

Hakikisha nguo una-
zotumia usiku zisiwe na
maandishi kwani ma-
neno mengine yataleta
kero.
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UREMBO

Na Mary Geofrey

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Tengeneza ‘Popcorn’ nyumbani

ISI au maarufu kama

‘POPCORN’ ni chakula

kizuri kama kichangam-

sha kinywa ambacho
hutengenezwa kwa kutumia
mahindi.

Mahindi haya hukaangwa na
kupasuka ndipo hubadilika na
kuwa bisi.

Watu wengi wamezoea kula
bisi za kununua kwa sababu
hawafahamu namna ya kuz-
itengeneza.

Leo tutajifunza namna ya

kuzitengeneza wenyewe ny-
umbani tena kwa kutumia njia
rahisi ya asili.

Mabhitaji
Mahindi ya bisi kiasi, mafuta,
sukari na Iriki robo kijiko.

Jinsi ya kutengeneza

Chukua sufuria weka jikoni
tia mafuta yakipata moto ki-
dogo tia mahindi ya bisi na
kisha koroga mpaka yakianza
kupasuka funika sufuria.

Hakikisha kila mara unaya-
geuza geuza kwa kupepeta su-
furia mpaka yote yapasuke.

Yakishapasuka toa weka
pembeni, chukua sufuria
lingine tia sukari kiasi unacho-
penda na iriki na ibandike
jikoni mpaka sukari ikianza
kuyeyuka tia bisi zako.

Anza kuzikoroga polepole
zote ziingie sukari vizuri baada
ya hapo ipua ili ipoe.

Zikisha poa furahia bisi zako
kwa kula moja moja.

ONDOA VIPELE

Baada ya kunyoa ndevu

UTOKWA na upele baada ya kunyoa ndevu

ni tatizo linalodharauliwa, lakini wakati

mwingine husababisha maumivu ambayo
uwa hatari yakiendelea.

Ni vizuri kuepuka hali hiyo kwa kuchukua ta-
hadhari, kama kutotumia wembe wa zamani au
uliochakaa na kujitibu wewe mwenyewe pale ina-
potokea.

Sio wote wanapata vipele na rangi nyeusi, ila kwa
wale wenye hali hiyo inachangiwa na vitu vifuata-
Vyo

Kunyoa bila kulainisha ngozi, kupaka spiriti au ‘af-
tershave’ yenye kilevi baada ya kunyoa.

Sababu nyingine ni kutokupaka kitu chochote
baada ya kunyoa, kutumia wembe usio na makali.

Ufanye nini ili usipate vipele na uondoe weusi?

Ni muhimu kulainisha ngozi yako kabla ya kunyoa.
Sehemu ya juu ya ngozi ina chembe hai zilizokufa,
ukilainisha kabla ya kunyoa itasaidia kuondoa. Pia
itasaidia wembe kuteleza vizuri kwenye ngozi bila
kusababisha michubuko.

Utakiwa kutumia aftershave ili kupooza ngozi,
kuipa unyevu nyevu na kufanya kuwa nyororo.
Spiriti na aftershave zenye kilevi zinafanya ngozi
kuwa kavu, itasababisha miwasho na ukijikuna ndo
inapelekea kutoka vipele.

Nyoa kufuatisha muelekeo wa nywele zilivyoota.

Hii itasaidia ngozi isiume zaidi wakati wa kunyoa.
Pia hakikisha kiwembe unachotumia ni kikali, kiki-
wa butu utarudia mara nyingi na kuumiza ngozi.

Usitumie ‘deodoranti’ yenye chumvi ya aluminum
na kilevi.

Chumvi ya aluminum na alcohol inachangia ku-
fanya ngozi iwe kavu na kuwasha baada ya kunyoa
ambayo itapelekea kupata weusi wa kwapa.

Maji ya uvuguvugu ya chumvi husaidia kama
mapele yataendelea na tatizo likiongezeka muone
daktari.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

‘ leue faida na h

Namna ya kuchagua
redio ndogo ya kidijitali

WATU wengi hawapendi sana kutumia
redio ndogo za dijitali ndani ya nyumba,
lakini chombo hicho kina umuhimu ka-
tika maisha ya kila siku.

Redio za dijitali hazipokea tu vituo vya
kawaida vya VHF, pia zinatoa nafasi kwa
Vvituo anuwai ambavyo vinaweza pia
kupatikana kitaifa.

Uteuzi wa redio ya aina hiyo inavutia
na ubora wake wa usafirishaji upo juu
kuliko zile za kawaida.

Zifuatazo ni njia rahisi za namna ya ku-

chagua redio ndogo za kidijitali.

1: Angalia kama vitufe vya kubonyeza
kutafuta chaneli au masafa vipo vi-
Zuri.

2: Angalia sehemu ya kuchomeka waya
wa kuchaji betri kama ipo vizuri,
hakikisha kwa kuweka waya na
usikilize vyema.

3: Hakikisha kama spika inafanya kazi
kwa ubora unaotakiwa.

4: Angalia kama ina sehemu ya kuweka
chipu, flashi na spika ya ziada kama
Zipo.

—o'.‘

asara za mat
\VE kltanda cha chuma nyumbam

OJA ya vitu muhimu ambavyo
mtu hununua katika nyumba
yake ni kitanda. Hii ni kutokana
na umuhimu wake hasa kwa
kupumzisha mwili baada ya shughuli za
kutwa nzima.

Kitanda cha chuma nacho kinapowekwa
kwenye chumba nyumbani, kina mvuto
wake kwenye nyumba.

Mbali na kuleta mvuto kwenye chumba,
Peter Sinkome ambaye ni mtengenezaji wa
vitanda vya chuma katika eneo la Bunju A,
anaeleza faida na hasara za kutumia aina
hiyo ya kitanda.

Kwa upande wa faida, anasema kitanda
cha chuma ni imara na kina uwezo wa ku-
dumu kwa muda mrefu.

Faida nyingine anasema kina uwezo wa
kuhimili uchakavu
na hakiharibiki
kirahisi hata pale
kinapokuwa  kim-
etengenezwa kwa
mtindo wa kube-
bana, juu na chini,
maarufu kama deka.

Nyingine, anase-
ma kitanda hicho
ni chepesi kulin-
ganisha na kitanda
cha mbao ngumu
na kwamba ni rahisi
kukipangilia kwenye
chumba namna una-
vyotaka.

Hata  unapotaka
kukifungua kwa ajili
ya kukisafisha kwa
ndani zaidi au kwa
kuhamisha katika
chumba kingine, hak-
isumbui kwa sababu
ni rahisi kukifungua.

Pia anasema kitan-

da cha chuma kina matumizi ma-
dogo ya eneo la chumba kwenye
nyumba kwa sababu miguu yake ni
myembamba tofauti na ilivyo kwa
kitanda cha mbao.

Sambamba na hilo, anasema
kwa kawaida kitanda cha chuma
kimepanda juu, hivyo kinampa
msafishaji urahisi wa kufanya usafi
hadi chini ya uvungu.

Kuhusu hasara zinazotokana na
kitanda hicho kwenye nyumba,
Sinkome anasema ni kuharibika
kwa mipira inayokuwa imewekwa
kwenye miguu inayokishikilia am-
bayo inaposagika na isipobadil-
ishwa kwa haraka huharibu sakafu
hasa pale kinaposogezwa.

Na kwamba kitanda hicho kina

kawaida ya kubadilika kuendana
na hali ya joto au baridi endapo
chumba kikipata baridi au joto,
huwa vivyo hivyo kwa kitanda
kuwa na joto au baridi katika
nyakati za baridi na pia kitanda hi-
cho hushika kutu.

“Kitanda cha chuma kinaweza
kisiwafae watu wa mabondeni
ambao nyumba zao zinatuama
maji sakafuni kwa sababu, endapo
maji yakituama kwenye chumba
kwa zaidi ya siku tatu upo uweze-
kano mkubwa wa kutoboa sakafu
na kudumbukia ndani kidogo ki-
dogo lakini pia miguu ya kitanda
chake inaweza kuharibiwa na
kutu,” anasema Sinkome.
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HABARI KIMATAIFA

Russia yazidi
kushambulia Ukraine

KYIV, UKRAINE

WANAJESHI wa Russia wameendelea
kuchanja mbuga katika eneo la mashariki
mwa Ukraine la Donetsk, huku Marekani
ikiahidi msaada mpya wa kijeshi na
mtambo wenye nguvu wa kurusha roketi.

Baada ya kustahimili mapigano ya
kipindi kirefu na kuidhibiti miji kadhaa
katika eneo jirani la Luhansk, Russia sasa
ipo katika juhudi za kuingia zaidi mjini
Donetsk ili kuunganisha eneo lote Ia
Donbas.

Duru zilieleza kuwa mitetemo ya
mashambulizi ya angani imesikika usiku
kucha wa kuamkia jana katika upande wa
mashariki na kusini mwa Ukraine.

Wakazi katika mji mdogo wa Druzhkiv-
ka uliopo upande wa mji wa kiviwanda
wa Kramatorsk waliamshwa na Kile
kinachodhaniwa shambulizi la kombora
lililovuruga duka moja kubwa la bidhaa.

Kadhalika kupitia ukurasa wake wa
telegram, mkuu wa utawala wa Kijeshi
katika eneo la Donetsk, Pavlo Kyrylenko
ameituhumu Russia kwa kuyasham-
bulia mashamba na kujaribu kufanya
maangamizi katika kazi ya mavuno.

DW

Kinyang'anyiro cha
kumrithi Waziri Mkuu
wa Uingereza:

Ni yapi mapya?

WAZIRI wa zamani wa Usawa nchini
Uingereza, Kemi Badenoch amekuwa
mwanachama wa nne chama cha Con-
servative kutaka kuwania kiti cha uwaziri
mkuu baada ya Boris Johnson kujiuzulu.

Zimekuwa ni siku chache za heka heka
katika siasa za Uingereza tangu tangazo
la kujiuzulu kwa Boris Johnson siku ya
Alhamisi.

Wabunge hao wanajitokeza katika
mapambano ya kuwa kiongozi wa chama
hicho na kuwa Waziri mkuu

Kemi Badenoch ambaye ana asili
va Kiafrika amekuwa mbunge wa hivi
karibuni wa Conservative kuingia katika
kinyang'anyiro hicho

Rishi Sunak alitangaza azma yake siku
va ljumaa kuwania nafasi hiyo pamoja na
kuanzisha kampeni yake rasmi aliyoiita
‘Ready for Rish'.

Aidha, Tom Tugendhat, Mwenyekiti wa
Kamati ya Mambo ya Nje na Mwanasheria
Mkuu Suella Braverman pia wamewasili-
sha majina yao kuwania Kiti hicho

Mwanakampeni ya Brexit Steve Baker
alisema ataunga mkono azma ya mwa-
nasheria mkuu Suella Braverman ya
kuwania Kiti hicho

Wengine wanaotajwa kuwa wanaangalia
uwezekano wa kuwania wadhifa wa Boris
Johnson ni Waziri wa zamani wa Afya
Sajid Javid, Waziri wa Ulinzi Ben Wallace
na Waziri wa zamani wa Mambo ya Nje,
Jeremy Hunt

Muda uliopangwa kwa ajili ya uchaguzi
wakiongozi wa chama cha Conservative
unatarajiwa kuthibitishwa wiki ijayo na
Waziri mkuu mpya anatarajiwa kuchukua
wadhifa huo mwezi Septemba.

BBC

Raia waiteka Ikulu Sri Lanka,
rais akimbilia sehemu salama

COLOMBO, SRI LANKA

RAIS wa Sri Lanka Gota-
baya Rajapaksa, anaripotiwa
kuikimbia Ikulu baada ya
waandamanaji  kuivamia na
kuiteka.

Hata hivyo, maofisa wa polisi
walisema kiongozi huyo al-
ipelekwa mahali salama baada
ya makundi ya watu kuvunja
kizuizi kilichokuwa kimewek-
wa nje ya kasri la rais.

Sri Lanka inakabiliwa na
mzozo mbaya zaidi wa kiu-
chumi tangu ipate uhuru huku
kukiwa na uhaba mkubwa wa
mafuta na dawa.

Maelfu ya waanda-
manaji wanaomtaka Rais

Rajapaksa na serikali yake
wajiuzuluwalivamia  makazi
yake jana.

Akizungumza na shirika la
habari la dpa, Ofisa mmoja
mwandamizi wa ulinzi alisema
rais huyo alisindikizwa na ku-
pelekwa mahali salama.

Maandamano katika makao
ya kiongozi huyo yamekuwa
yakifanyika mara kwa mara ka-
tika wiki za hivi karibuni, lakini
hawakuweza kuingia ndani ya
jengo larais.

Maofisa wa usalama walify-
atua risasi hewani ili kujaribu
kuwazuia waandamanaji, laki-
ni walizidiwa nguvu na kuiteka
Tkulu.

Waziri Mkuu aita mkutano

wa dharura

Kutokana na sintofahamu
hiyo, Waziri Mkuu Ranil Wick-
remesinghe, aliitisha mkutano
wa dharura wa wakuu wa vy-
ama vya kisiasa.

Alitoa wito kwa spika pia
kuita kikao cha bunge cha
dharura, ilisema taarifa kutoka

ofisi ya waziri mkuu.
Wickremesinghe awali
aliwahi kueleza nia yake ya ku-

taka kuunda serikali ya kitaifa
kwa kuvishirikisha vyama vy-
ote vya kisiasa.

Kisiwa cha Sri Lanka kinaka-
biliwa na mzozo mbaya zaidi
wa kiuchumi tangu kilipopata
uhuru mwaka 1948.

Rais anapinga wito wa ku-

jiuzuly, lakini katika hatua ya
kutaka kuwaridhisha waan-
damanaji, amewaachisha kazi
jamaa zake kadhaa waliokuwa
wanashikilia nyadhfa za juu
serikalini, wakiwemo ndugu
zake wawili waliokuwa wana-
hudumu kama waziri mkuu na
waziri wa fedha.

Waziri mkuu kwa sasa yeye
ndiye anayeiongoza wizara ya
fedha.

Ameahidi kuanzisha mpan-
go wa kuwaletea unafuu wa
maisha raia na mpango mpya
wa kiuchumi, ambao utam-
kubalia aitishe msaada wa
kifedha wa kuiokomboa nchi
hiyo kutoka kwa Shirika la Fed-
ha Duniani IMF.

Waumini wa Kiislam wakikamilisha ibada ya Hijja kwa kupanda mlima wa Arafa nje kidogo ya mji wa Makka jana.

PICHA: REUTERS

Mwili wa Shinzo Abe wawasili Tokyo

TOKYO, JAPAN

MWILI wa Waziri Mkuu wa
zamani wa Japan, Shinzo Abe
umewasili nyumbani kwake
katika mji mkuu wa nchi hiyo
Tokyo.

Abe alipigwa risasi na ku-
uawa alipokuwa akihutubia
katika mkutano wa kampeni ya
kisiasa juzi kusini mwa mji wa
Nara.

Polisi wanaochunguza

mauaji yake walisema mshuki-
wa Yamagami aliyefyatua risasi
aliwaambia maofisa kwamba
alikuwa na chuki dhidi ya
kiongozi huyo kupitia shirika
maalum.

Walisema, mtuhumiwa
Yamagami aliamini Abe ali-
kuwa sehemu ya shirika hilo,
ndiyo aliamua kumpiga risasi.

Alipoulizwa na mjumbe wa
vyombo vya habari vya Japan
nia ya kumpiga risasi kiongozi

huyo, polisi walisema kwamba
Yamagami alikiri kumpiga risasi
Waziri Mkuu huyo wa zamani
kwa lengo la kumuua.

Waziri Mkuu wa sasa Fumio
Kishida, alitembelea eneo la
tukio jana mchana.

Kulingana na taarifa za vy-
ombo vya habari nchini humo,
kutakuwa na mkesha wa
maombi siku ya Jumatatu na
mazishi ya Abe yatafanyika Ju-
manne.

Abe alikuwa Waziri mkuu
aliyehudumu kwa muda mrefu
zaidi nchini humo na kifo chake
ambacho kimetokea akiwa na
umri wa miaka 67, kimewash-
tua wengi katika nchi hiyo am-
bako visa vya uhalifu wa bun-
duki ni nadra kutokea.

Kiongozi huyo aliuawa al-
ipokuwa akifanya kampeni kwa
ajili ya chama chake katika uch-
aguzi wa bunge wa Jumapili.

Bilionea Elumelu aanzisha mfuko wa wajasiriamali

LAGOS, NIGERIA

MFANYABIASHARA  bilio-
nea wa Nigeria, Tony Elumelu,
kupitia Africa No Filter, amezin-
dua mfuko maalum kwa ajili
ya kuwawezesha wabunifu wa
Kiafrika.

Mfuko huo uliopewa jina

la Mfanyabiashara huyo un-
alenga kutoa fedha kwa ajili ya
kuwaendeleza  wajasiriamali
barani Afrika.

Mfuko huo wenye kiasi cha
dola 30,000 za Kimarekani
umedhaminiwa na kampuni
ya Heirs Insurance na Heirs Life
Assurance, ambazo ni kampuni

tanzu za uwekezaji ya Pan-Afti-
can Investment Group inayoit-
wa HYPERLINK “http://www.
heirsholdings.com/”  \hHeirs
Holdings.

Mwenyekiti wa Heirs Hold-
ings na Mwanzilishi wa Shirika
la Tony Elumelu, amekuwa
kinara wa ujasiriamali barani

humo.

Amewawezesha vijana
ambao wamejikita katika uja-
siriamali barani Afrika zaidi ya
15,000 na kugharimu kiasi cha
dola milioni mia ambazo zimet-
engwa na shirika hilo kwa kazi
hiyo.

BBC
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SAFU

Na Magabilo Masambu -
0689157789

USA akamwambia

Mungu, mimi ni

nani hata niende

kwa Farao na ku-
watoa wana wa Israeli watoke
Misri? Naye akamjibu, nenda
kwa maana nitakuwa pamoja
nawe na hii itakuwa ishara
kwamba, nimewabariki ninyi.
Mtakapokuwa mmekwisha ku-
watoa hao watu kutoka Misri,
mtanitumikia juu ya mlima
huu.”

Hii inaitwa kuongoza bila ma-
daraka au kuongoza bila uon-
gozi yaani “To lead without lead-
ership”. Maana yake ni kwamba,
unaweza kuwa kiongozi mzuri
sana bila kuwa na madaraka
kwa sababu kuna tofauti kubwa
kati ya uongozi na madaraka.

Kuna watu ni viongozi lakini ha-
wana madaraka na kuna wenye
madaraka wasiyo viongozi.

Musa wakati anatumwa ku-
watoa wana wa Israeli katika
utumwa, hakuwa na madaraka
bali alikuwa kiongozi ambaye uon-
gozi huo hakuutafuta ila Mwenyezi
Mungu aliona amtumie kwa kazi
hiyo baada ya kuona baadhi ya
vitu ndani mwake kama vile upa-
tanishi, upole na unyenyekevu
wake katika uso wa dunia.

Wako watu wanaodhani kwam-
ba ili kuwa viongozi ni lazima
wawe na nafasi fulani za madara-
ka. Utasikia wakisema nikiwa fu-
lani nitafanya hivi na vile lakini
mpaka hapo alipofikia hakuwahi
kufanya jambo lolote linaloashiria
kwamba iwapo siku moja atapewa
nafasi ya madaraka atafanya zaidi!

Uongozi huwa hausubiri nafasi
ya madaraka ndiyo maana hata
wanyama wawapo kwenye kundi
yupo anayewaongoza wenzie laki-
ni hatujawahi kuwaona wakifanya
kampeni na hatimaye uchaguzi
ili kuwapata viongozi wao badala
yake utawaona tu wamejipanga na
wanamfuata mmoja wao.

Huwezi kutofautisha uongozi na
uanaharakati kwa sababu ukweli
ni kwamba kila kiongozi ni mwa-
naharakati japo si kila mwanaha-
rakati ni kiongozi mwenye ma-

daraka. Kuna watu huwa wanadai
kwamba wao si wanaharakati bali
ni viongozi pengine hawaelewi
dhana ya harakati. Kama ume-
wahi kutetea jambo lolote hata
linalokuhusu wewe binafsi, wewe
ni mwanaharakati japokuwa un-
aweza kuwa si kiongozi mwenye
madaraka.

Hatuwezi kuwa viongozi bora
kwa kuyatafuta madaraka pekee
yake. Kufanya hivyo ni kuufanya
uongozi kuwa ajira ya kuchuma
mali za umma na kuwaacha wa-
nanchi katika matatizo ya umas-
kini badala ya kuwasaidia katika
kutatua changamoto zao ilihali
tunatumia nafasi walizotupatia ku-
jinufaisha sisi na familia zetu.

Viongozi wengi tulio nao kwe-
nye jamii zetu ni wale wanaokuta
mtu fulani anaonewa mahala fu-
lani na wanapita bila kutaka ku-
jua nini kimetokea kwa kisingizio
kwamba haya hayawahusu lakini
kesho na keshokutwa wanakuja
kuomba nafasi za kuchaguliwa eti
wakatetee haki za watu. Kama ul-
ishindwa kumtetea huyo mmoja
uliyemkuta anapigwa, utaweza

""" wilaya, jimbo au
nchi? Tena badala ya kuingilia kati
unauliza hivi hapa hakuna kiongo-
zi wa mtaa? Unauliza hivyo halafu
kesho unataka kuwa kiongozi!

Wako wanaokwenda kwa wa-

chungaji na mashehe na wengine
hata kwa waganga wa jadi waki-
omba kuombewa au kuaguliwa ili
kuwa viongozi. Wanachokitafuta
hapo si uongozi bali madaraka.
Iwapo watayapata madaraka hayo
huku wakiwa si viongozi ndani
mwao, lazima wananchi watege-
mee maumivu na mateso makali
katika muda ambao watu hao wa-
takuwa madarakani.

Kuna usemi kwamba kila mtu ni
kiongozi. Hata mimi nakubaliana
nao lakini swali ni je, kiongozi wa
nini? Nasema hivyo kwa sababu
vya kuongoza viko vingi. Si lazima
ukawa kiongozi wa watu bali un-
aweza kuwa kiongozi wa kujion-
goza mwenyewe, mifugo yako au
hata mahindi shambani mwako.
Kwa hiyo tusichukulie kwa ujumla
wake kwamba kila mtu anaweza
kuongoza ndiyo maana leo wapo
watu ukiwaambia suala la kuon-
goza wengine watakataa kabisa,
hawataki kusikia kitu kinaitwa ma-
daraka.

Bahati mbaya tuliyo nayo, hasa
Afrika, wale wanaoonekana kuwa
viongozi wazuri wenye maono,
wenye dhamira ya dhati kabisa
wanakumbana na vikwazo vingi
kwa sababu wale wenye uwezo
mdogo katika madaraka wanawa-
hofu wao. Kila wanapojitahidi ku-
nyanyua vichwa vyao, vinagongwa

KUWA KIONGOZI BILA MADARAKA

na kuhakikisha hawasimami.

Ukweli ni kwamba viongozi
wengi  waliofikia ~ mafanikio
makubwa katika nyanja hiyo uki-
wauliza watakwambia wamepitia
mengi magumu. Hii si kwenye
uongozi tu bali jambo lolote lenye
mafanikio lina mitihani migumu
sana. Niwatie moyo tu wale wote
wenye hofu ya kuyafikia mafani-
kio yenu mtayafikia na mnapoona
dalili za kukata tamaa, mafanikio
yako karibu, msirudi nyuma kwa
sababu binadamu si anayeamua
hatima ya mtu mwingine, bali
anayo nafasi ya kuichelewesha na
mwisho wa siku yatatimia.

Wale wote wenye nia ya kuwa
viongozi wa kesho, tusihangaike
kuyatafuta madaraka bali tuo-
nyeshe njia pale tulipo si kwa
lengo la kujionyesha bali kuwa-
saidia watu ili wayafikie malengo
yao kama ambavyo sisi pia tume-
saidiwa na wengine. Tusingoje Vvi-
pindi vya uchaguzi na kujipeleka
kwa watu. Waache watu wenyewe
watupeleke kwenye hizo nafasi ku-
tokana na maisha yetu ya kila siku
kama ambavyo Musa alipelekwa
na Mungu kuwakomboa wana wa
Israeli kutoka utumwani.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Kwaheri John Makelele, mchezaji
uliyenusuru Simba kushuka daraja

Na Adam
Fungamwango

SUBUHI ya Julai 23, 1988

kulikucha kama kuna-

vyokucha siku zingine.

Kwa watu wengine ili-
kuwa siku ya kawaida tu wala
hakukuwa na kitu chochote cha
muhimu. Waliendelea na kazi zao
kama kawaida. Kwa mashabiki,
wapenzi na wanachama wa klabu
za Simba na Yanga, ilikuwa siku
muhimu mno.

Jioni yake kulikuwa na mechi
ya watani wa jadi, Simba na Yanga
ikichezwa kwenye Uwanja wa
Taifa, Dar es Salaam (sasa Uhuru).
Wanachama na mashabiki wa
Yanga walikuwa wanaombea timu
yao ishinde au itoe sare ili itwae
ubingwa.

Ingawa mechi ya watani wa jadi
haitabiriki, walikuwa na matu-
maini makubwa zaidi kutokana na
kwamba ulikuwa mwaka mbaya
zaidi kwa Simba kwani ilihitaji
ushindi ili kubaki Ligi Kuu (zamani
Ligi Daraja la Kwanza). Simba hai-
kuhitaji hata sare kwenye mechi
hiyo, kwani kwa sare yoyote iliku-
wa inateremka daraja.

Ilikuwa ina pointi 18, hivyo ilihi-
taji pointi mbili ifikishe pointi 20 ili
iizidi Tukuyu Stars ambayo ilikuwa
na pointi 17 na ilibakisha mechi
moja dhidi ya Coastal Union. Ikum-
bukwe kuwa zamani timu ikishin-
da inapata pointi mbili tu na si tatu
kama sasa.

Kutokana na hali hiyo, Simba
ilitakiwa kuifunga Yanga ili imalize
ligi ikiwa na pointi 20, ili hata kama
Tukuyu Stars ingeifunga Coastal
Union imalize ikiwa na pointi 19
tu. Ligi hiyo ilikuwa na timu 12,
huku Reli ya Morogoro ikiwa ime-
shateremka daraja na pointi zake
13, hivyo ilihitajika nyingine moja
ishuke nayo.

Wakati Simba ikitakiwa lazima
ishinde, Yanga ilihitaji sare tu ili
iwe na pointi 27 na kutawazwa ub-
ingwa, kwani zisingefikiwa na timu
yoyote ile, achilia mbali ushindi.

Muda ulifika, wachezaji wa pan-
de zote mbili walijipanga uwanjani
na kipute kikaanza saa 10:00 jioni.

Alikuwa Edward Chumila (mare-
hemu), aliyewainua mashabiki wa
Simba uwanjani, alipopachika bao
la kwanza kwa Simba dakika ya
21 na kuipa matumaini ya kubaki
kwenye ligi.

Dakika 15 baadaye, yaani dakika
ya 36, Issa Athumani (marehemu),
aliisawazishia Yanga bao na hadi
mapumziko timu hizo zikaenda
vyumbani zikiwa sare ya bao 1-1.
Ni matokeo ambayo bado yali-

kuwa mazuri kwa Yanga, kwani
yangeweza kuipa ubingwa na
kuishusha Simba daraja.

Dakika ya 13 kipindi cha pili,
sawa na dakika 58 ya mchezo mzi-
ma, John Makelele ‘Zig Zag’, straika
hatari wakati huo aliyesajiliwa na
Simba kutoka Pamba, aliukwa-
misha mpira ndani ya wavu na
kuandika bao la pili la ushindi na
matokeo hayo yakasimama hadi
mwisho.

Ni krosi ya chini ya Malota Soma
ambayo Sahau Kambi alitaka ku-
udaka au kuuokoa, lakini Makelele
aliuwahi na kuudokoa, ukampita
juu ya mbavu zake, lakini hauk-
wenda mbali, bali ulikuwa nyuma
yake. Makelele alimruka Sahau na
kuwahi, akaukwamisha wavuni.

Ni bao ambalo litabaki kwenye
kumbukumbu ya vitabu vya his-
toria ya Simba na soka la Tanzania
kwa ujumla kwa sababu iliifanya
timu hiyo kusalia Ligi Kuu.

Ni kipindi ambacho Simba ilipi-
tia wakati mgumu kwa misimu mi-
tatu mfululizo 1987, 1988 na 1989
ikinusurika kushuka daraja, kuto-
kana na mgogoro mkubwa wakati
huo wa pande mbili za wanacha-
ma na viongozi.

Upande mmoja ulimuunga mko-
no Katibu Mkuu wa zamani wa
klabu hiyo, Jimmy David Ngonya
‘Gorbachev’, na upande mwing-
ine ulikuwa wa Baraza la Wazee la
klabu hiyo.

Hata kikosi hicho kiligawanyika
sehemu mbili, hivyo kukawa na
kuhujumiana pia.

Kufungwa kwa Yanga mabao 2-1
dhidi ya Simba kuliifanya Coastal
Union kuizidi Yanga pointi moja na
kuwa bingwa.

Makelele ambaye alikuwa shujaa
kwenye mechi hiyo alifariki dunia
Jumamosi ya Julai 2, mwaka huu,
ikikaribia miaka 34 tangu alipofan-
ya tukio hilo la kihistoria.

Kwa mujibu wa mkewe, Salome
Makelele, mumewe alifariki dunia
kwenye Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, jijini Dar es Salaam na kuzikwa
Jumanne wiki hii nyumbani kwao
Kilimanjaro.

Makelele ambaye pia aliichezea
timu ya taifa, Taifa Stars, alikuwa
ana uwezo wa kucheza kama strai-
ka na winga wa kulia.

Alikuwa na mbio pamoja chenga
za maudhi akizipiga kwa staili ya
aina yake, kiasi cha mashabiki wa
soka wakampachika jina la Zig
Zag'. Hiyo ni kutokana na aina ya
upigaji wake wa chenga.

Baada ya mechi hiyo, Sahau
aliondolewa uwanjani akilindwa
na askari wa kikosi cha mbwa
na farasi kutokana na mashabiki
wa Yanga kutaka kumpiga kwani
kwa tafsiri yao alifungwa bao hilo
kizembe au ‘kuna namna’.

Kutokana na varangati kubwa
lililotokea, gazeti la mfanyakazi

wakati huo ambalo lilikuwa liki-
toka kila Jumamosi, lilitoa picha
kipa huyo wa Yanga akisindikizwa
na askari wakiwa wamemzunguka
huku kukiwa na kichwa cha habari
juu ‘ambavyo Sahau hatasahau.

Makelele alikuwa kipenzi cha
mashabiki wa Simba miaka hiyo
kwani alikuwa kama mkombozi
akifunga mabao mengi ya timu
hiyo, au kutoa pasi za mwisho.

Kutokana na Simba kuwa na
mastraika wengi kama Edward
Chumila, Malota Soma na Zamoy-
oni Mogella, wakati mwingine
Makelele alikuwa akianzia benchi
na kuingia kipindi cha pili.

Kila anapoingia, vitu anavyofan-
ya mara nyingi Simba ilikuwa iki-
pata bao kwa kufunga mwenyewe
au kutoa pasi ya mwisho. Ndiyo
maana kila anaposimama akitaka
kuchukua nafasi ya mtu siku am-
bayo ameanzia benchi, uwanja
mzima ulikuwa unasimama na
kushangilia.

Hapo ndipo mtangazaji nguli wa
mpira wa miguu wakati huo huse-
ma: “Wasikilizaji, Makelele hayo
mnayoyasikia, kuna mtu moja
huku nje anaitwa John Makelele,
anapiga jaramba.”

Kazi kubwa ameifanya. Kwa-
heri Makelele, uliyeinusuru Simba
kushuka daraja.

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI

PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha

na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda

HADITHI

Mwisho wa Mauajl-9

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

LIPOHAKIKISHA wote

wameingia kwenye gari

akajipigia makofi kimoyo-

moyo. Hakuwa na haraka,
aliliacha litangulie na yeye kuanza
kulifuata kwa mbali. Bahati nzuri
aliyoipata ni kwamba magari
mengi yalikuwa yameshatangulia
kuondoka. Gari la Nassor na Nas-
sir yalikuwa kati ya yale machache
yaliyobaki. Aliwasha pikipiki yake
na kuanza kuifuata kwa kasi. Kila
kitu alishakipanga na mpaka eneo
la kufanya tukio.

Gari hilo lilikuwa likitoka Tu-
angoma kwenda Kongowe. Kabla
ya kufika huko katikati kuna kona
pamoja na mteremko mkali wenye
korongo kubwa linalotenganisha
Kigamboni na Kongowe na Mba-
gala.

Ndilo eneo ambalo alilihitaji zai-
di kutekeleza alichoagizwa na baba
yake.

Spidi ya pikipiki aliyokuwa ak-
iendesha ilizidi mara mbili ya gari
walilokuwa Nassor na Hassan. Na
walipozidi kulikaribia eneo hilo,
ndipo alipozidi kuongeza mwendo.

Mita chache kabla gari hilo ku-
ingia kwenye mteremko mkali,
Prince alijipapasa kifuani kwenye
koti alilovaa na kutoa bastola yake
kwa mkono wa kushoto.

Mkono wa kulia ulikuwa
umeshikilia upande mmoja wa
pikipiki. Hakuwa na wasiwasi kwa
sababu michezo hiyo ya hatari ili-
kuwa ni sehemu ya maisha yake.

Taa za pikipiki aliyokuwa ak-
iendesha, alizielekeza kwenye
magurudumu ya nyuma ya gari lil-
ilokuwa mbele yake.

Bastola yale aliilenga kwenye
gurudumu la nyuma la mkono wa
kushoto. Akaachia risasi mbili.
Prince anaweza kukosea vitu ving-
ine, lakini si shabaha. Tangu mdogo
kazi yake ni hiyo tu. Risasi zilifan-
ya kazi iliyokusudiwa. Zikapasua
tairi la nyuma, wakati gari likiwa
liko kwenye mteremko mkali.

Gari liliyumba na kuanza ku-
poteza uelekeo. Wakati huo Prince
alikuwa mita zipatazo 30 hivi ku-
toka kwenye gari la mbele. Kuto-
kana na kasi kubwa lililokuwa nayo,
dereva alionekana kushindwa kuli-
dhibiti, hivyo kuyumba kulizidi.

Gari liliyumba

Prince alikuwa
mita zipatazo
30 hivi kutoka

nayo, dereva

umba kulizidi.

Alipiga nyingine moja kwenye tairi '

la nyuma la upande wa kulia. Matairi
yote ya nyuma sasa yalikuwa yamepas-
uka. Wakati gari lilikuwa likiyumba,
sasa lilishindwa kudhibitiwa, likagon-
ga ukingo wa barabara na kupaa juu
mithili ya ndege, kabla ya kubiringika
mara mbili juu, huku likitua chini. La-
kini tayari lilikuwa nje ya barabara,
hivyo kuangukia kwenye korongo.

“Ni kama vile tumemaliza kazi mwa-
nagu. Iliyobaki si kubwa sana kama ul-
izozifanya.” “Kwa nini unasema hivyo
baba?” “Tayari wote wanne, Sabri,
Hussein, Nassor na Hassan, wame-
shakuwa marahemu, bado mmoja tu.”

“Usiseme hivyo baba, huyo wa
mwisho anaweza kuwa kikwazo kwe-
tu.” Prince alitahadharisha. Baba yake
alimtazama jicho kali, ambalo lilionye-
sha kuwa amekasirishwa na jibu lile.

“Nilikwambia, sisi kushindwa kwetu
ni mwiko ndiyo maana hadi leo hii
Jeshi la Polisi halijaweza hata kunusa
harufu ya muuaji, achilia mbali kum-
kamata.” Prince hakujibu kitu, alikaa
kimya, akimtazama mzee Pokwa ali-
yeonekana kuongea kwa hasira kido-
go.

“Hivi unajua ukishammaliza huyu
unakuwa ndiyo mwisho wa kisasi che-
tu?”

“Ndiyo baba.”

kilichopo nyuma ya pazia.

“Na wewe na mimi tunaishi kwa

raha bila wale watu waliokuwa tishio
kwangu na kwako?”
“Ndiyo.” “Na ndiyo waliohusika kula

njama kumdhulumu mama yako mali

zake, mashamba, ardhi halafu waka-
muua?” “Najua baba.”

“Kama umewamaliza hawa wote
ambao walikuwa wagumu sana, utam-
shindwa huyu wa mwisho?”

“Ni nani kwani huyu baba?”

“Ni mwanamke. Huyu ndiye mwan-
amke pekee kwenye orodha hii! Baada
ya kummaliza nitakwambia alivyo-
husika kwenye tukio hili. Wakati ule

alikuwa msichana, lakini kwa sasa ni
mama mtu mzima. Je, umewaweza |
i gine, ikionyesha ni jengo la za-
mzima, unayeweza kumzimisha hata |

hawa, unashindwa huyu mama mtu

kwa mikono bila kutumia hata bas-
tola yako?” “Kama hivyo ni kweli baba.
Itakuwa ni rahisi tu.”

“Vizuri, sasa nisikilize. Kabla sijaku-

pa picha zake. Ninazo zote mbili, moja :

akiwa msichana na nyingine ya hivi ka-
ribuni. Anaitwa Hidaya. Anaishi Mwa-
nanyamala Kisiwani. Sehemu yenyewe
inaitwa Maduka Matatu. Ukifika Jengo
la Serikali za Mitaa kuna kona, upande

wa kushoto kuna zahanati. Nyumba

inayotizamana na hiyo zahanati ndiyo
anayoishi huyo mama.

“Kwa bahati nzuri huhitaji kuwapita

watu wengi ili kukutana naye. Ua wake
umezungushwa kwa matofali maku-

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua

ukuu, mlango wake ni wa bati.
Ukiingia unakutana na nyumba
ndogo tu ya vyumba viwili na
sebule. Si ya kupanga wala nini.
Usiku ni sehemu nzuri ya kwen-
da kumaliza kazi yako kabla ha-

i jalala. Na si usiku mkubwa sana,

kule ni uswabhilini, saa tatu watu

i bado wapo macho hawajalala.
' Wapo nje wanapunga upepo, au

wapo ndani wanaangalia TV.”

“Sawa baba nimekuelewa,
Sabri na Hussein nilitumia mbi-
nu zinazofanana, Hassan na Nas-
sor nilitumia mbinu tofauti, sasa
hii inaonekana nitatumia mbinu
tofauti zaidi, niachie hili.”

“Ahsante sana mwanangu,
ndoto za muda mrefu, za miaka
mingi sasa zimekamilika.”

Alipaki gari lake maeneo ya

' wazi Mwananyamala Mwin-
i juma. Akaanza kutembea kwa

miguu, kukatiza Kanisa la Pente-
koste, Manjawila, hadi Maduka
Matatu. Hakuwa mwenyeji sana
huko, ila aliifuata barabara ili-

yokuwa ikielekea Kwa Kidile na

kushuka Bonde, kabla ya ku-
pandisha maeneo ya Magomeni
Makanya.

Aliambiwa akifika Maduka
Matatu mbele kuna Jengo Ila
Serikali za Mitaa. Na kweli baada

ya kutembea kwa muda kidogo

alikutana na maandishi hayo. Na
hapo hapo kulikuwa na kona, ili-
yoacha barabara kubwa na kuin-

1 gia njia ndogo, lakini iliyoweza

kupitisha hata gari ndogo.
Nyumba ya kwanza tu kusho-
to alikutana na maandishi men-

hanati. Akakumbuka aliambiwa
nyumba ya Hidaya inapakana
na zahanati hiyo upande wa
kulia kwake. Ilikuwa ni saa 2:30
usiku. Prince aliwahi zaidi ku-
liko muda alioambiwa kuutumia
kuifanya kazi hiyo.

Muda atakaoutumia kwanza
ni kusoma mazingira na kuanga-
lia aingie vipi? Alijipitisha na
kwenda mbele, halafu akarudi
na kukaa kwenye benchi nje, ak-
ijjifanya ni mmoja wa watu wa-
naosubiri huduma ya kutibiwa.

ITAENDELEA JUMAPILI
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Daniesa |

vamkuta
4 mbele ya
e Gwajima

r-'"_‘ il .
_a - “ Mwimbaji anayekuja kwa kasi ku-

toka Shinyanga, Daniesa Malula, ame-

ﬂ jikuta aking'ang'aniwa na mashabiki

- mbele ya Askofu Josephat Gwajima
_.'_- . katika uwanja wa Kambarage wiki hii.
N pi¥ Akizungumza na BT Daniesa,
~ amesema alijikuta kwenye wakati
- £ mgumu baada ya mashabiki kutaka
~__ arudie kuimba nyimbo zake baada
-— yva kupewa nafasi ya kuimba kwenye

d mkutano ulioandaliwa na Gwajima
mjini humo.
[ “Wimbo wangu wa Madhabahu
. umewabariki wengi, watu walijikuta
5 il wananing'ang’ania ili niurudie tena

kwenye mkutano mkubwa wa Gwa-

KAONDOKA NA UCHESHI, B Eii
MISEMO YA KISWAHILI B

UASISI wa michezo ya kuigiza, akiendelea kupata matibabu.
Chuma Selemani, maarufu zaidi Bi Hindu ambaye anakumbukwa kutokana
kama Bi Hindu amefariki Dunia na ucheshi na maneno yake ya uswahilini,
asubuhi ya jana. amekuwa katika tasnia ya uigizaji tangu
Kulingana na taarifa zilizothibitishwa na miaka ya 70 katika kituo cha redio Tanzania
baadhi ya ndugu zake, Bi Hindu, alifariki Dar es Salaam(RTD).
akiwa nyumbani kwake Magomeni jijini Baada ya kuanzishwa kwa vituo binafsi
Dar es Salaam, baada ya kuugua kwa muda vya televisheni, Bi Hindu na wenzake wali-
mrefu. unda kundi la Kaole ambalo lilifanya kazi na
Msanii huyo mkongwe alikua akisumbuli-  kituo cha ITV kwa kuonyesha tamthilia zao
wa na maradhi ambayo yalimfanya kulazwa  mbalimbali.
hospitali na kisha kurudi nyumbani kwake

R
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

DI MARIA RASMI

MALI YA JUVENTUS

® ® ®Amekuwa nyota wa kwanza kutua Turin
huku wengine akiwamo...

TURIN, ITALIA

KLABU ya Juventus imemfanya An-
gel Di Maria kuwa mchezaji wao wa
kwanza wa usajili wa hali ya juu bila
malipo msimu huu, huku Paul Pogba
akitarajiwa kufuata.

Kibibi kizee hicho cha Turin kinas-
ifika kwa ustadi wake wa kuchukua
mastaa walio huru na Di Maria mwe-
nye umri wa miaka 34, anakuwa
mchezaji wa karibuni zaidi kusaini

mkataba wa mwaka mmoja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina aliondoka Paris Saint-
Germain, ambako alikaa kwa miaka
saba, mwishoni mwa msimu huu.

Di Maria alishinda mataji matano
ya Ligue 1 akiwa na Les Parisiens hao,
pamoja na mataji mengine 13.

Hata hivyo, taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya liliwakwepa PSG na Di Maria.

Katika msimu wake wa mwisho ka-
tika mji mkuu wa Ufaransa, Di Maria

aliona muda wake wa kucheza ukip-
unguzwa.

Alianza mara 19 tu katika mechi
za Ligue 1 - na mara 22 pekee katika
mashindano yote - akichangia jumla
ya mabao matano na asisti nane.

Kwa kusajiliwa na Bianconeri hao
kwa uhamisho huo, Di Maria anafua-
ta nyayo za Pogba, Andrea Pirlo,
Aaron Ramsey, Adrien Rabiot, Sami
Khedira na Dani Alves.

RONALDO BADO HAKIJAELEWEKA

HUKU kukiwa na uvumi unaoendelea
kuongezeka kuhusu hali ya baadaye ya
mashambuliaji Mreno mwenye umri wa
miaka 37, Cristiano Ronaldo, kocha wa Man-
chester United, Erik ten Hag ametambua haja
ya kuimarisha safu ya ushambaluaji ya timu
yake. (Manchester Evening News)

UNITED KUSAJILI KINDA

Erik Ten Hag ana matumaini ya kumsajili
mshambuliaji raia wa Uholanzi, Brian Brob-
bey mwenye umri wa miaka 13 kutoka RB
Leipzig kwa pauni milioni 13. (Times)

MARTINEZ AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United wamebore-
sha ofa yao kwa ajili ya mlinzi wa Ajax mwe-
nye umri wa miaka 24, Lisandro Martinez ka-
tika juhudi za kuipiku Arsenal katika kupata
saini ya mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina. (Mail)

ARSENAL YAMFUATA PAQUETA

KLABU ya Arsenal ina ya kumsajili kiungo
wa kati wa Lyon mwenye umri wa miaka 24,
Lucas Paqueta, ambaye amekuwa akihusish-
wa na taarifa za kuhamia Newcastle.( Foot)

ZIYECH AMTEMA WAKALA

NYOTA wa Chelsea, Hakim Ziyech mwenye
umri wa miaka 29, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na AC Milan, ametangaza uamuzi wake
wa kuachana na wakala wake, Nakhli Mondial
baada ya miaka 12. (Ziyech’s Instagram)

RAPHINA KUTUA BARCA

BARCELONA wamewasilisha ‘ofa ya
mwisho’ ya pauni milioni 47 kwa ajili ya
Raphinha mwenye umri wa miaka 25- am-
baye amekuwa akihusishwa na klabu za Chel-
sea na Arsenal. (Sport)

BARCA KUMBAKISHA DEMBELE

KOCHA wa Barcelona, Xavi anataka kumpa
mkataba mpya winga Mfaransa, Ousmane
Dembele mwenye umri wa miaka 25, ambaye
ni mchezaji huru baada ya mkataba wake ka-
tika pale Nou Camp kumalizika. (Mirror)

KLUIVERT ANUKIA WEST

KLABU ya West Ham inaangalia uwezekano
wa kumsajili mshambuliaji wa AS Roma, Jus-
tin Kluivert mwenye umri wa miaka 23, kwa
hadi pauni milioni 13. (Gazzetta dello Sport
via Team Talk)

BENNACER KUTUA ARSENAL

ARSENAL inmeonyesha nia katika kumsa-
jili kiungo wa kati raia wa Algeria, Ismael Ben-
nacer mwenye umri wa miaka 24 kutoka AC
Milan. (Calciomercatoweb)

ZAHA ANUKIA AS ROMA

AS Roma wanaangalia uwezekano wa kum-
sajili mshambuliaji wa Crystal Palace na Timu
ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried Zaha mwe-
nye umri wa miaka 29. (Fabrizio Romano)

ARIBO MAMBO MAZURI

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Nige-
ria, Joe Aribo mwenye umri wa miaka 25 yuko
karibu kujiunga na Southampton kutoka
Rangers kwa mkataba wa awali wa pauni mil-
ioni sita. (Fabrizio Romano)



22 NipaShe Jumapili Julai 10, 2022
HABARI MICHEZO

SportPesa | ®mEnP| A

BARCELONA YAFANIKIWA .~
KUMBAKISHADEMBELE /' «

BARCELONA, Hispania

MECHI KALI
HAUGESUND

Vi RS US

HAM-KAM

YOTA Ousmane Dembele anakaribia ku-
saini mkataba wa miaka miwili na Barce-
lona, huku winga wa Leeds United, Raph-
inha akikaribia kutua klabuni hapo, kwa
mujibu wa 90min.

Vichwa vya habari vya dirisha la usajili la majira
haya ya joto vimetawaliwa na Barcelona, ambao
licha ya kuwa na msukosuko wa kifedha, wana-
husika katika mikataba kadhaa ya wachezaji bora
zaidi duniani.

Majadiliano yanaendelea na Manchester Unit-
ed kuhusu uwezekano wa kuuzwa kwa Frenkie
de Jong, na ingawa Rais, Joan Laporta amesisitiza
hataki kumwachia Mholanzi huyo, kuondoka
kwake kunaweza kuwa msingi wa kufungua mika-
taba mingine kadhaa kwa Barca.

Miongoni mwa vipaumbele vya wababe hao
wa Katalunya ni kumsajili, Robert Lewandowski
kutoka Bayern Munich, lakini pia kumekuwa na
msisitizo mpya katika wiki za hivi karibuni kuhu-
su kumbakisha Dembele.

Winga huyo wa kimataifa wa Ufaransa pale
PIGA % * Camp Nou amekuwa akipanda na kushuka na

imeonekana ana uhakika miezi kadhaa ijayo an-
geondoka katika klabu hiyo kama mchezaji huru.

Chelsea imekuwa ikiongoza katika
. kinyang’anyiro cha kuwania saini yake, huku ko-
Karibu SportPesa cha, Thomas Tuchel akihitaji kuimarisha safu

1
X
2

1. Bet Sasa yake ya ushambuliaji, lakini kuingilia kati kwa
. .. muda kutoka kwa kocha wa Barcelona, Xavi ku-
2. Michezo zaidi meifanya klabu hiyo kufanya kila iwezalo ili Dem-

3. JACKPOT bele abaki.
Baada ya mazungumzo ya mara kwa mara,
4. Weka Pesa 90min inaelewa mkataba wa miaka miwili juu ya

5. Akaunti yangu mshahara uliopunguzwa sasa umekubaliwa.
Masharti ya kibinafsi yamekubaliwa kwa muda
6. Toa Pesa mrefu kati ya Raphinha na wakala wake Deco, na
7. Matokeo ya Bet /Mechi mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 ame-
kuwa akisubiri Barcelona kutafuta njia ya kufad-
00. Toka hili dili hilo.

Madrid yajiandaa kumuuza Jovic
MADRID, Hispania lulizo wa mechi, mara chache hakua- wakati alipokuwa Madrid, ambapo

or esq miniwa na Zinedine Zidane au Carlo ameshinda Ligi ya Mabingwa Ulaya,

KLABU ya Real Madrid imethibiti-  Ancelotti katika kikosi chao cha kwan-  mataji mawili ya LaLiga na mawili ya

sha imekubaliana na Fiorentina inayo-  za. Super.
shiriki Ligi Kuu Italia, Serie A, kwa ajili Alirejea  Frankfurt kwa mkopo “Real Madrid inamtakia kila la heri
S P U R T P E s A c 0 T Z ya kumuuza mshambuliaji, Luka Jovic. msimu uliopita lakini sasaameondoka yeye na familia yake katika kipindi hiki

" " Mshambuliaji huyo wa Serbia aliku- Bernabeu kabisa, na kusaini mkataba  kipya cha maisha yake.”

- oo wa bora wakati wa enzi zake Eintracht ~ wa miaka miwili na Fiorentina. Jovic anatarajiwa kuingia moja kwa
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE: Frankfurt, huku mabao 17 ya Bundes- Taarifa ya Real ilisema: “Real Madrid moja kwenye kikosi cha kwanza cha
liga msimu wa 2018/19 yakitosha ku- C. F. na ACF Fiorentina wamekubali- Fiorentina, huku klabu hiyo ikipania
0764115588, 0677115588 washawishi Los Blancos hao kumsajili ~ ana dili la uhamisho wa Luka Jovi . kuimarika baada ya kumaliza nafasi ya

0685115588 (cl=RRo=L: il kwa euro milioni 60. “Klabu yetu inapenda kutoa shukra-  saba kwenye Serie A msimu uliopita.
Hata hivyo hakuwahi kupata mfu- ni zake kwa kazi yake na kujitolea
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Bl. HINDU KUZIKWA LEO,

SIMBA, WASANII WAMLILIA

Saada Akida na Shufaa Lyimo

MSANIT mkongwe wa maigizo
na filamu nchini, Chuma Selemani
maarufu Bi. Hindu amefariki dunia
na anatarajiwa kuzikwa leo kwe-
nye makaburi ya Mwinyimkuu yali-
imeelezwa.

Bi. Hindu ambaye alikuwa mwana-
chama mkongwe wa klabu ya Simba,
alifariki dunia jana asubuhi akiwa
nyumbani kwake Mtaa wa Uweje
Magomeni Mapipa baada ya kusum-
buliwa na maradhi ya kupooza kwa
muda mrefu. Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Mwenyekiti wa Chama
cha Waigizaji Tanzania, Salum Mcho-
ma ‘Chiki’ alisema mazishi ya msanii
huyo mkongwe yatafanyika saa saba
mchana.

“Bi. Hindu ameacha watoto wanne
na wajukuu kadhaa ambao kwa sasa
hatuna idadi kamili, tunatarajia
mwili wake utaendaa kupumzishwa
katika makaburi ya MwinyiMkuu,
hapa Magomeni jirani na alipokuwa
anaishi, “ alisema Chiki.

Alisema msiba huo ni pigo kwa fa-
milia ya msanii huyo kwa sababu ali-
kuwa ni mshauri mkubwa kwa jamii
yake lakini pia kwa wasanii wa filamu
kutokana na ukongwe wake kwenye
tasnia hiyo.

Enzi za uhai wake alishawahi ku-
fanya kazi na waigizaji mbalimbali
wakiwemo marehemu, Amri Athu-
mani ‘Mzee Majuto’, Shamsa
Ford, Jacob Stephen ‘JB’ na
Wema Sepetu.

JB aliliambia gazeti hili
marehemu alikuwa mmoja
kati ya waigizaji nyota na
gwiji katika tasnia hiyo lakini
pia mwalimu kwa wasanii
chipukizi.

Alisema katika kipindi
chote cha uhai wake, Bi. Hindu aliku-
wa akisimamia weledi katika kazi za
sanaa lakini pia akisisitiza nidhamu
kwa watu wa karibu yake.

“Kwangu alikuwa mama na rafiki
nilipata bahati ya kushirikiana nae
katika filamu tatu ambazo ni ‘Shika-
moo Mzee’, ‘Zawadi Yangu’ na ‘Wage-
ni Wangu’ ambazo zilipamba vizuri, “

alisema JB.

Mwenyekiti wa zamani wa Simba,
Hassan Dalali amesema amezipokea
kwa masikitiko taarifa za msiba wa
Bi. Hindu ambaye alikuwa anaifa-
hamu kiundani klabu hiyo tangu ili-
poanzishwa mwaka 1936.

“Tumepoteza mtu muhimu kwe-
nye klabu yetu, alikuwa anajua
kumbukumbu zote za
Simba, vilevile alikuwa
ni mwanachama aliy-
eumia kwa ajili ya timu
yake,” alisema Dalali.

Mwenyekiti huyo
alisema kuanzia miaka
ya 1970-1980, alikuwa
anawapikia wache-
zaji chakula nyumbani
kwake ikiwamo kubeba karai la ko-
koto wakati jengo lao la Kariakoo lili-
pokuwa linajengwa.

“Hakuwa mwoga, alitoa mawazo
yake pale alipoona mambo hayaendi
vizuri, alikuwa ni kiungo kati ya wa-
zee, vijana na uongozi, tunamshu-
kuru Mungu kwa maisha yake yote,”
Dalali alisema.

Baadhi ya
wanachama wa
Yanga wakisubiri
matokeo ya
uchaguzi mkuu
wa klabu yao
uliofanyika jana
jijini Dar es
Salaam. Hersi Said
alichaguliwa bila
kupingwa kuwa
mwenyekiti mpya
wa klabu hiyo.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Simba U-20 yaichapa Yanga

Na Adam Fungamwango

TIMU za soka za vijana wa umri chini
ya miaka 20 za Simba na Mtibwa Sugar
zinaendelea kutamba katika Ligi Kuu

Salaam.

Kikosi cha Simba kinaongoza kwenye
Kundi A baada ya juzi kupata ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya yosso wenzao wa
Yanga.

Wekundu hao wa Msimbazi wamefik-
isha pointi sita baada ya kushinda mechi

zote mbili walizocheza huku Mtibwa
Sugar ikiongoza kwenye Kundi B, ikiwa
nayo imeshinda mechi zote mbili ilizo-
cheza.

Kwa mujibu wa msimamo uliotolewa
na Shirikisho la Soka nchini (TFF), waka-
ti timu hizo zikiongoza kwenye makundi
hayo, Azam FC inaongoza katika Kundi
C ikiwa na pointi nne huku KMC yenye
pointi nne ikiwa kileleni katika Kundi D.

Polisi Tanzania U-20 iliyoko katika
Kundi A inashika nafasi ya pili kwa kuwa
na pointi tatu wakati Biashara United

na Namungo zinafuatia, zote zikiwa na
pointi moja kila moja.

Mbeya Kwanza iko kwenye nafasi ya
pili kwenye Kundi B linaloongozwa na
Mtibwa Sugar yeny pointi nne, Dodoma
Jiji ya tatu ikiwa na pointi moja na Ruvu
Shooting inashika mkia ikiwa haina
pointi. Yosso wa Yanga wanakamata na-
fasi ya pili ikiwa na pointi tatu kwenye
Kundi D, ambalo kinara wake ni KMC,
Kagera Sugar nafasi ya tatu kwa pointi
mbili na ya mwisho ni Geita Gold yenye
pointi moja.
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SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI -10/07/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X 2
1459 Avispa Fukuoka vs Kyoto Sanga | 2.03| 2.94| 3.73
1586 Sagan Tosu vs Kashiwa Reysol| 2.29 | 3.04| 2.99
2065 Cerezo Osaka vs Yokohama F Marinos| 3.19 | 3.38 | 2.04
3970 Urawa Red Diamonds vs FC Tokyo 191 | 325 | 3.74
2864 Chungnam Asan vs Jeonnam Dragons | 2.28 | 3.05| 3.00
14:00| 2688 | Jonkopings Sodra vs Ostersunds 2.04| 351 | 3.51
16:00| 1379 Utsiktens BK vs Osters IF 2.77 | 323|257
16:00| 3233 Sandnes Ulf vs Ranheim 255|343 24
16:00| 3548 Elfsborg vs AIK Football | 2.11 3.25| 315
16:00| 4158 Stjordals-Blink vs Raufoss 315 | 3.54| 2.00
16:00| 4216 Brann vs Stabaek 1.64 | 3.73 | 4.51
16:00| 4661 Seinajoen JK vs Honka 3.20( 310 | 215
16:00| 5166 Mijallby vs BK Hacken 352 (333|194
16:00| 5287 KuPS Kuopio vs Lahti 1.39 | 4.43| 6.50
17:00| 4560 Peterhead vs Aberdeen 7.07| 550/ 129
17:00| 5637 Coritiba vs Juventude RS | 1.95 | 3.19 | 3.63
18:00| 5677 Skovde Aik vs Orgryte IS 248 3.41 | 2.75
18:30 | 1575 Pepo Lappeenranta vs PK-35 285 320|229
18:30 | 2035 Kalmar vs Sirius FK 1.62 | 3.67 | 4.80
18:30 | 3020 | Lokomotive Sofia vs Cherno More | 3.79 | 3.15 | 1.93
19:00| 1257 Lillestrom vs Viking 214 | 3.47| 312
19:00| 2262 Sandefjord vs Aalesunds 267 |3.43| 245
19:00| 2467 Rosenborg vs Jerv 1.28 | 5.61 | 8.61
19:00| 2669 Valerenga vs Kristiansund | 1.48 | 4.42| 5.83
19:00| 4588 Molde vs Tromso 159 | 412 | 4.93
19:30 | 2146 Santiago Wanderers vs Deportes Temuco| 1.95 | 3.20| 3.64
19:30 | 2788 Arturo Fernandez Vial vs Deportes Recoleta| 1.98 | 3.25 | 3.70
20:00| 1786 |[Deportivo Toluca vs Club Atlas 292312 | 2.43
21:00| 2312 Radnik Surduluca vs FK Mladost Gat Novi Sad| 1.97 | 3.40| 3.60
21:00| 3057 |Red Star Belgrade vs Radnicki Nis | 1.15 | 6.46(12.72
21:00| 3569 Atletico Grau vs Alianza Lima | 4.22 | 3.48| 1.74
21:00| 4440 |Instituto Cordoba vs San Martin SJ| 2.11 | 2.95| 3.49
21:00| 5067 CSKA Sofia vs Arda Kurdzhali| 1.43 | 4.12 | 6.28
21:00| 5162 Sacachispas FC vs Chaco For Ever| 3.67 | 299 | 2.03
21:00| 5771 Haugesund vs Ham-Kam 207|342 3.32
21:00| 5807 Vojvodina vs FK Napredak | 1.76 | 3.29 | 4.42
2115 2427 Carlos Mannucci vs FBC Melgar 3.54(3.39]|192
21:30 | 1274 Racing Club vs Independiente| 1.93 | 3.15 | 3.79
22:00| 1201 | Atletico Bucaramanga vs Rionegro Aguilas| 2.28 | 2.95 | 3.10
22:00| 1469 Deportivo Cali vs Jaguares de Cordoba| 1.86 | 3.24 | 3.92
22:00| 1652 Mitre SAE vs San Telmo 1.61 | 3.74| 4.72
22:00| 1722 |[Independiente DV vs Cumbaya FC | 1.22 | 5.28 |10.76
22:00| 2246 Nacional Potosi vs The Strongest| 2.14 | 3.50| 3.05
22:00| 2576 Corinthians vs Flamengo 2.90| 3.04| 2.35
22:00| 3038 Antofagasta vs Univ de Chile | 2.38 | 3.10 | 2.80
22:00| 3098 LaEquidad vs Independiente SantaFe| 2.41 | 2.90 | 2.95
22:00| 3129 CA Boston River vs Defensor Sporting | 2.50 | 3.04| 2.70
22:00| 4000 |Estudiantes Rio Cuarto vs Gimnasia Jujuy 1.99 | 3.00| 3.79
23:00| 4935 |Asociacion Deportiva Tarma vs FC Carlos Stein 1.70 | 3.57 | 4.30
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Rais mpya wa Yanga Injinia, Hersi Said akipongezwa na Waziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba baada ya kutangazwa
rasmi mshindi wa nafasi hiyo katika uchaguzi mkuu wa klabu hiyo uliofanyika kvvenye Ukumbi wa mikutano wa

Yanga. PICHA: JUMANNE JUMA

HERSI AJIONDOA GSM

Kichuya arejea
nyumbani

Na Mwandishi Wetu

WAKATI ikimtambulisha rasmi
mshambuliaji, Habibu Kyombo ni
mali yake, winga, Shiza Kichuya
kutoka Namungo FC anatajwa
amerejea kwa Wekundu wa Msim-
bazi.

Kichuya alikuwa mchezaji huru
baada ya mkataba wake na Na-
mungo va Lindi kubakiza siku
chache.

Taarifa zilizopatikana kutoka

kwa viongozi wa Simba zinasema
Kichuya amerejea klabuni hapo
baada ya kuonyesha kiwango bora
katika msimu wa Ligi Kuu Tanzania
Bara uliomalizika hivi karibuni.
“Ndio amerejea nyumbani (Simba),
kila kitu kimeshakamilika,” kilisema
chanzo chetu.

Mbali na Kyombo aliyesaini
mkataba wa miaka miwili, Simba
imeshamtambulisha Moses Phiri
kutoka Zambia na inatarajia kuanza
maandalizi ya msimu mpya kesho-
kutwa.

Simba pia inatarajia kuelekea Misri
kuweka kambi na imepanga kuun-
gana na kocha wake mpya Mser-
bia, Zaron Manojlovic kwa mara

kuanza kukisuka kikosi chake.

® @ ®Lengo ni kuitumikia vyema Yanga, shangwe zatawala baada ya...

Na Saada Akida

HERSI, Hersi Hersi ni kelele na mayowe ya
furaha ya wanachama wa Yanga waliokuwa
ukumbini wakimlaki Rais mpya wa klabu
hiyo, Injinia Hersi Said baada ya kupigiwa
kura ya ndio.

Hersi amepita katika nafasi hiyo baada ya
kuwa mgombea pekee na kupitishwa kwa
kura ya ‘NDIO’ iliyopigwa na wanachama
805 ambao wanawakilisha matawi rasmi ya
Yanga 161 kutoka mikoa mbalimbali hapa
nchini.

Hersi amekuwa Rais wa kwanza wa klabu
hiyo baada ya kupitisha mabadiliko ya mfu-
mo wa uendeshwaji kutoka kwa wanacha-
ma kwenda mfumo wa hisa ambapo hapo
awali kiongozi wa juu alikuwa akitambulika
kwa cheo cha Mwenyekiti.

Akizungumza baada ya kutangazwa
mshindi, Hersi alisema kwa sasa atajitofau-
tisha na kuwa mbali na mikataba ya GSM

kwa kutekeleza kikamilifu majukumu yake
ndani ya klabu hiyo.

“Ni kweli nimekuwa mwajiriwa wa GSM
ila kwa sasa nitakuwa mbali na mikataba
ya mdhamini huyo na kusimama upande
wa klabu kwa kuhakikisha miaka minne ya
uongozi wangu tunafanikisha yale mambo
matano niliyosema katika kampeni zangu,”
alisema Hersi.

Alisema sasa atasimamia weledi mkubwa
ikiwamo kushirikiana na viongozi wenzake
katika kutimiza ahadi alizozitoa kwa wana-
chama.

“Yanga ni klabu kongwe, tunajivunia
ukongwe lakini ni aibu kutokuwa na miun-
do mbinu, sasa nitasimamia suala la ujenzi
wa uwanja wa watu 20, 000 na kwa tathimi-
ni niliyopiga, nina imani sehemu ya Kaunda
inatosha.

“Katika miundo mbinu pia tutahakikisha
ardhi iliyopo Kigamboni kujenga sehemu
ya uwanja wa timu kufanya mazoezi lakini

sehemu ya kituo cha kuendeleza soka la vi-
jana na kuwapo kwa hosteli,” alisema Hersi.

Aliongeza amejipanga kuitoa Yanga, ka-
tika mfumo wa kuendesha soka kizamani
na kwenda kisasa, kusimamia vyema katiba
yao katika kuendeleza pale walipoishia
viongozi waliopita.

Alisema pia anahitaji kuimarisha uchumi
wa klabu hiyo na kuifanya imara kwa kuku-
za vitega uchumi na kuifanya klabu hiyo ku-
jiendesha kwa umahiri mkubwa.

“Jambo lingine ni kuhakikisha tunashinda
mataji kwa msimu ujao kwa kufanikiwa
kutetea mataji yetu yote kwa kushirikiana
vyema na viongozi wenzangu tulioingia nao
madarakani,” alisema na aliongeza;

“Kujenga uimara wa timu zetu, vijana kwa
kupata wachezaji ambao wataleta mchango
kwa timu kubwa lakini nitaweka jitihada
kwenye timu yetu ya wanawake, (Yanga
Princess),” alisema Hersi.

Aliahidi ataimarisha ushirikiano kati ya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

klabu na wanachama, mashabiki na wadau
wote wa soka ikiwamo kuleta mahusiano
mazuri kwa taifa na kuhakikisha wanajenga
maendeleo ya michezo nchini.

Mwenyekiti aliyemaliza muda wake,
Mshindo Msolla aliwapongeza wajumbe
wote aliofanya nao kazi na kuweka wazi hai-
kuwa rahisi kwao kutokana na mazingira ya
Klabu.

“Miezi mitano ya kwanza tulifanya kazi
katika mazingira magumu kwa sababu timu
iliwahi kuzuiliwa hoteli kwa sababu haikuwa
na fedha za kulipia, kipindi timu ikiwa Ir-
inga. Nitakuwa Mwenyekiti mstaafu lakini
pia sitakuwa nje ya Yanga kwa sababu mbali
na Nesredine Nabi na Cedric Kaze, lakini nje
ya benchi hili kuna watu wenye taaluma ya
ukocha ambao ni Msolla na Mwinyi Zahera,”

alisema Msolla.
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