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Uchu 
madaraka, 
utajiri 
‘vyamliza’ 
Askofu 
Sangu
Na Marco Maduhu, SHINYANGA 

ASKOFU wa Jimbo la Katoliki 
Shinyanga, Liberatus Sangu, 
amekemea vitendo vya watu 
kuwa na uchu wa madaraka 
na tamaa ya kuwa matajiri, 
akieleza kuwa vinachochea 
mifarakano ndani ya familia na 
mauaji ya watu wasio na hatia, 
wakiwamo watu wenye ualbino 
na wazee.

Askofu Sangu aliyasema hayo 
juzi usiku wakati wa misa ya 
mkesha wa sikukuu ya Kris-
masi iliyofanyika katika Kanisa 
Kuu la Mama Mwenye Huruma 
Ngokolo mjini Shinyanga.

Alisema uchu wa madaraka 
na tamaa ya kuwa tajiri ni vitu 
vibaya nchini na vimekuwa 
vikihatarisha amani ya nchi.

Alisema mtu anapokuwa na 
uchu wa madaraka au tamaa 
ya kutaka utajiri wa mali, yuko 
radhi kusababisha mauaji ya 
watu wasio na hatia, hasa ku-
tokana na imani potofu aliyo-
jengewa kwa kuwatoa kafara 
watu wenye ualbino na wazee 
ili apate  vitu hivyo.

“Leo napenda kuhubiri vitu 
viwili tu uchu wa madaraka na 
tamaa ya utajiri wa mali, vitu 
hivi ni vibaya sana hapa nchini 
kwetu kwa sasa, vimekuwa 
vikihatarisha amani na hata 
kusababisha mauaji ya watu 
wasio na hatia, wakiwamo we-
nye ualbino na wazee,” alisema.

“Natoa wito kwa Watanzania 
wote, tukatae dhambi pamoja 
na tamaa za kidunia, bali tum-
kabidhi Yesu Kristo atawale 
maisha yetu na yeye ndio mtoa 
riziki.

“Tukifanya hivyo amani 
nchini itaendelea kutawala, na 
wala hakutakuwa na mauaji ya 
aina yoyote ya watu wasio na 
hatia, tutaishi kwa upendo na 
amani,” alishauri.

Kiongozi huyo wa kanisa pia 
aliwataka Watanzania kuen-
delea kuiombea nchi amani, 
umoja, mshikamano na kuepu-
kana na aina yoyote ya ubaguzi 
na kupinga vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto 
ili Tanzania iwe sehemu salama 
pa kuishi.

Baadhi ya waumini wali-
ohudhuria mkesha huo, wal-
ilipongeza Jeshi la Polisi kwa 
kuimarisha ulinzi na usalama 
kanisani hapo, hivyo kuwawez-
esha kusali bila ya kuwa na 
hofu yoyote ya uvunjifu wa 
amani.

UJUMBE WA KRISMASI

Mwendesha guta akipewa msaada wa kuvutiwa mkokoteni wake baada ya kuharibika na kushindwa kutembea eneo la 
Manzese hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

INAENDELEA UK. 8

Askofu Shoo aonya kutesana
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Fredrick Shoo, ame-
onya kuhusu kile alichokiita 
kutesana, akisema Watanzania 
hawapaswi kutesa wala kufura-
hia kuwatesa wenzao wasio na 
hatia.

“Tuache kuwatesa wanada-
mu wenzetu, tuache kufurahia 
kuwatesa wengine wasio na ha-
tia, iwe ni katika nyumba zetu, 
kuna watu wanateka sana ka-
tika nyumba zao na ukisikiliza 
mashauri ya nyumba, mpaka 
saa nyingine ‘unasema ee Mun-
gu wewe, tunakuomba uin-
gilie kati katika nyumba zetu’, 
maana kuna watu wanatesana, 
kuna watu wanateswa, watoto, 
wake na waume wanateswa,” 

alisema.
Askofu Shoo alikuwa aki-

hubiri jana katika ibada ya 
kwanza ya sikukuu ya Krismasi 
iliyofanyika Kanisa Kuu la Ush-
arika wa Moshi Mjini.

“Tunaambiwa baraka ya 
Krismasi, baraka ya kuzaliwa 
Yesu Kristo ni ili atuletee am-
ani. Najiuliza amani hii iko ka-
tika nyumba zetu, iko katika 
jamii yetu? 

“Tumeadhimisha Siku 16 za 
Kupinga Ukatili, ukatili wa aina 
yoyote na katika siku zile tu-
lisikia mengi kuhusu ukatili un-
aofanyika kwa njia mbalimbali. 

“Amani ya Kristo ituongoze, 
itutangulie, tusiwatese wen-
zetu wala tusifurahie kuwate-
sa wenzetu. Unajua ilikuwa 
ni nini? Ni kwa sababu huyu 
Yesu aliyepewa jina hili anajua 
maana ya kuteswa. 

“Tunapotesa wengine, tujue 
kwamba Yesu anapata uchun-
gu. Ndiyo maana kumtesa 
mwanadamu mwenzetu kwa 
namna yoyote ile tunamte-
sa Mungu. Hivyo, anasema 
ninasikia uchungu, hebu tu-
kawe wajumbe wa amani 
ndugu zangu.

“Kwa wale mlio katika 
mateso, kuzaliwa kwa Yesu 
kukawaletee matumaini na 
kutambua kwamba Mungu 
anazijua shida zetu. Katika 
kuteseka kwetu kwa namna 
yeyote ile iwe ni kwa magonjwa 
iwe ni shida mbalimbali na 
kutesa wengine bila hatia, tu-
jue kwamba Mungu yu pamoja 
nasi.

“Mpendwa unayemwamini 
Yesu Kristo, jua uko upande 
wa amani, usikate tamaa wala 
kuondoa imani na weka tu-

‘Viongozi wawe na hofu ya Mungu’
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

ASKOFU Mkuu wa Jimbo 
Kuu Katoliki Arusha, Mhasha-
mu Isaac Amani, amewataka 
wakristo kuombea viongozi 
watambue uwapo wa Mungu 
ili waongoze nchi kwa kufuata 
sheria, haki, ukweli na kuondoa 
hofu, woga na unafiki.

Wito huo ulitolewa kupitia 
waraka  maalumu wa salamu za 
Krismasi wa mwaka huu 2019 
uliotiwa saini na  Askofu Amani 
na Askofu Msaidizi Prosper Lyi-
mo wa jimbo hilo na kusomwa 

mbele ya waumini wa Kanisa la 
Utatu Mtakatifu Kwa Murombo 
na Padri Rethinasamy Amal-
doss.

“Tuiombee nchi yetu Tanza-
nia, viongozi na raia tujaliwe 
kuongozwa na sheria, haki na 
ukweli tukiondokana na hofu, 
woga na unafiki, ubaguzi wow-
ote wa matamshi au mipango 
kwani ni tishio kubwa kwa am-
ani na ustawi wa watu,” alisema.

Alisema kuzaliwa kwa Ema-
nueli ambaye ni mfalme wa am-
ani, kupokewe kwa kila familiya 
na watu wote ili aliombee taifa  
umoja, uzalendo na amani.

“Emanueli abariki familia na 
jumuiya zetu kwa zawadi zake 
za kimungu, umoja, dawa ya 
upweke, dawa ya ubinafsi na 
utoshelevu wa nafsi na dawa 
ya mahangaiko, kwani Mungu 
asipoijenga nyumba, waijengao 
wanajisumbua bure,” alisema 
wakati akisoma waraka huo.

Alisema ni vyema kila muumi-
ni akajitahidi kuepuka kuwa na 
malezi ya mzazi mmoja ambayo 
yana athari kiroho, kisaikolojia 
na kijamii, kwa kuwa hata Yesu 
alilelewa na Yosefu na Maria.

“Kama mwana wa Mungu 
alilelewa na kulindwa na walezi 

wawili, vivyo hivyo nasi tu-
walinde na kuwalea watoto 
wetu,” alisema.

Pia, aliomba sikukuu hiyo 
ikawe mwisho wa matukio 
ya ukatili dhidi ya watoto ka-
tika mikono ya jamaa, wazazi, 
walezi na walimu na mauaji 
ya vichanga kwa njia ya utoaji 
mimba, ili kuleta amani kwa kila 
mmoja.

Katika waraka wake huo, 
Askofu Amani pia alisisitiza ku-
komesha ukatili kati ya wanan-
doa na utelekezaji wa familia 
na migogoro isiyoisha kati ya 
wanandoa.

maini lako kwa Mungu. Saa zote na 
wakati wote jua kwamba Mungu 
yu nawe, Mungu hajakusahau na 
kwa ajili hiyo usiogope. Mateso 
haya, mateso unayokutana nayo 
katika maisha haya, tujue yatapita, 
yana mwisho wake.

“Nilipokuwa mdogo kule mlima-
ni Machame, mzee mmoja alikuwa 
anamtesa sana mke wake, nakum-
buka hata siku moja, tena ilikuwa 
kipindi cha mvua, alitoka kwenye 
pombe zake na ameshakula ny-
ama za kuchoma, alipofika alikuta 
chakula hakijaiva na mama yuko 
jikoni na watoto wamezunguka 
pale, akamwambia ‘bado chakula 
hakijaiva mvivu kabisa wewe’.

“Akasahau kwamba yule mama 
alikuwa amechoka, ametoka 
kutafuta chakula cha mifugo, ame-
andaa watoto huyu mama, 
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Askofu akemea 
ukatili wanandoa 
Na Renatha Msungu, DODOMA

ASKOFU Mkuu Jimbo Kuu Ka-
toliki Dodoma, Beatus Kinyaiya, 
amewataka wanaume walioko 
kwenye ndoa kuacha kuwanyan-
yasa wanawake kijinsia, akieleza 
kuchoshwa na malalamiko anay-
oyaona mara kwa mara kwenye 
vyombo vya habari.

Ameitaka jamii kutumia sikukuu 
ya Krismasi kufanya mabadiliko 
ya mienendo ili kuendeleza amani 
iliopo nchini.

Askofu Kinyaiya aliyasema hayo 
katika misa ya mkesha wa Kris-
masi iliyofanyika katika Kanisa 
Kuu Katoliki la Paulo wa Msalaba 
jijini Dodoma.

Alisema amekuwa akisikia 
malalamiko mengi juu ya unyan-
yasaji wa wanawake katika ndoa, 
jambo ambalo si zuri kwa mkristo 
aliyekamilika na jamii kwa ujumla, 
hivyo wanaofanya ukatili huo 
wanapaswa kuacha.

“Hivi kwanini umnyanyase mkeo 
wa ndoa wakati uliapa kuishi naye 

katika shida na raha? Nawaomba 
wenye tabia hiyo, tumieni sikukuu 
hii kufanya mabadiliko ndani ya 
mioyo yenu na tabia kwa ujumla,” 
alisema. 

Kiongozi huyo wa kiroho alisema 
si jambo zuri kiimani kumnyan-
yasa mke, akishauri kuwa mume 
anapaswa kumwelewesha mkewe 
pale anapokosea. Askofu Kinyaiya 
pia aliwataka viongozi wenzake 
wa dini kuendelea kutangaza neno 
la Mungu na kutangaza injili kwa 
jamii nzima.

Alisema wasikubali kukatishwa 
tamaa au kurudi nyuma kutokana 
na vikwazo mbalimbali, bali wa-
tekeleze wajibu wao kueneza neno 
la Mungu ili jamii ielewe makusudi 
ya Mungu.

Askofu Kinyaiya pia aliwataka 
waumini wa kanisa hilo na jamii 
kwa ujumla kuendelea kuiombea 
amani ya nchi, akisisitiza kuwa 
kupitia sikukuu hiyo, watu wana-
paswa kujitakasa na kujisafisha 
ndani ya mioyo yao ili kuanza 
upya.

Muuza samaki katika soko kuu la mjini Iringa, Zakaria Haule, akisubiria wateja 
ambapo alisema biashara katika sikukuu ya Krismasi sio nzuri kwake kutokana na 
watu wengi kununua nyama ya ng’ombe. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Askofu awamulika 
wanasiasa waenda 
kwa waganga kienyeji 
Na Waandishi Wetu, DODOMA

 ASKOFU wa Kanisa la Angalikani Dayosisi 
ya Kati, Dk. Dickson Chilongani, amesema 
anachukizwa na tabia ya wanasiasa wana-
okimbilia kwa waganga wa kienyeji kipindi 
cha uchaguzi.

Amesema kitendo hicho kamwe hakiwezi 
kusaidia kupata viongozi wenye maadili ya 
uongozi na wenye hofu ya Mungu.

Dk. Chilongani aliyasema hayo alipokuwa 
akihubiri kwenye ibada ya sikukuu ya Kris-
masi iliyofanyika katika Kanisa Kuu la Anga-
likani Tanzania Dayosisi ya Dodoma.

Bila kutaja majina ya wanasiasa hao, kion-
gozi huyo wa kanisa alidai anachukizwa na 
tabia hiyo na kuwataka viongozi hao kwenda 
kanisani kuombewa badala ya kukimbilia 
kwa waganga wa kienyeji. 

“Kiongozi mzuri ni yule anayetokana na 
Mungu mwenyewe na siyo anayetokana 
na nguvu za giza, hivyo ni vema wanasiasa 
wakapeleka shida zao kwenye nyumba za 
ibada na si vinginevyo,” alisema.

Askofu huyo pia aliwataka wakristo kuitu-
mia sikukuu hiyo kutangaza upendo na am-
ani badala ya kuigeuza kuwa ya machafuko 

yanayoharibu hata dhana ya Krismasi.
Alisema kumekuwa na tabia kwa baadhi 

ya watu inapofikia kipindi cha sikukuu, kui-
geuza siku hiyo kuwa ya kuchafua amani am-
bayo Mungu amewatunuku wanadamu. 

“Kwenye kipindi hiki cha sikukuu ya Kris-
masi siyo cha kuhatarisha amani, bali ni cha 
kudumisha amani na kujiepusha na vitendo 
vilivyo viovu,” alisema.

Hoja hiyo pia ilisisitizwa na Askofu wa Day-
osisi ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri (KKKT) 
Jimbo la Dodoma, Amon Kinyunyu, ambaye 
katika mahubiri yake aliwataka Watanzania 
kusherehekea sikukuu hiyo kwa malengo 
yaliyokusudiwa na si vinginevyo.

Askofu Kinyunyu alisema watu wengi 
wamekuwa wakijisahau na kufanya mambo 
ambayo yapo nje ya maana halisi ya sikukuu 
ya Krismasi.

“Tumpokea Yesu katika mioyo yetu ili 
atusaidie kwenye maisha yetu, yeye ndiye 
mponyaji wa magonjwa, anayetoa baraka 
kwa kila mtu, hivyo tusherehekee kwa saba-
bu tunajua kuhani wa milele amezaliwa,” 
alisema.

*Imeandikwa na Peter Mkwavila na Re-
natha Msungu, DODOMA.
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Wakosoa 
vifurushi 
vipya bima 
ya afya

Na Jaliwason Jasson, BABATI 

WANANCHI mkoani Man-
yara wamekosoa vifurushi 
vilivyotangazwa hivi karibuni 
na Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) kwa madai 
kwamba gharama hizo hazi-
jazingatia hali za wananchi wa 
chini. 

Kutokana na hali hiyo, 
wameiomba serikali kuwalipia 
wananchi kwa kuwa gharama 
zilizoainishwa zitawafanya 
wananchi wengi wa chini 
kushindwa kuzimudu. 

 Walitoa kasoro za vifurushi 
hivyo juzi mjini Babati wakati 
wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti juu ya 
maoni yao kuhusu vifurushi 
hivyo. 

Mkazi wa Babati, Musa 
Rehani, alisema gharama ya 
chini ya Sh. 192,000 kwa mtu 
mmoja ambacho ni kifurushi 
cha ‘Najali Afya’ ni kubwa kwa 
mwananchi wa kawaida na 
gharama hiyo haina uhalisia. 

Rehani ambaye ni mstaafu, 
alishauri kuwa bima hiyo 
wananchi wa chini walipie Sh. 
5,000 kila mwezi ili kuka-
milisha kiwango cha fedha 
kinachotakiwa. 

“Hiyo fedha ya Sh. 192,000 
labda ikilipwa na mtu iwe ni 
ya bima ya maisha, lakini si 
kumlipisha mtu kila mwaka,” 
alisema Rehani.

 Pia alisema siku hizi afya 
na elimu nchini imekuwa 
biashara badala ya huduma 
kama ilivyokuwa zamani kwa 
mtu akiugua anatibiwa bure 
hata kama ameokotwa anati-
biwa bila shida.

“Serikali iangalie watu wa 
hali ya chini iwalipie hiyo 
bima watu wote hao iwe 
kama enzi za Nyerere ambapo 
tulipata huduma bure mfano 
tulifanyiwa operesheni bure si 
kama siku hizi,” alisema. 

Mstaafu huyo alisema seri-
kali ina vyanzo vingi vya ma-
pato hivyo ingebeba mzigo wa 
kuwalipia watu wake gharama 
za bima kwa kuwa wako 
wafanyabiashara wakubwa 
wanalipa kodi wangezifidia.

 Kuhusu wazee kutibiwa 
bure, alisema hakuna kitu 
kama hicho labda wanacho-
ambulia ni kutopanga foleni 
na kuambulia kupewa par-
acetamol tu. 

Katibu wa Baraza Kuu la 
Waislam Tanzania (Bakwata) 
Mkoa wa Manyara, Juma 
Mkola, akizungumzia vifurushi 
hivyo, alisema wananchi 

Mkazi wa jijini akiondoa taka kwenye mtaro eneo la Mbezi Masana jijini Dar es Salaam, jana, zilizosababisha kuziba mtaro huo, 
kutokana na  mvua zinazoendelea kuonyesha. PICHA: SABATO KASIKA 

Lissu aanika mbinu 5  za kuing’oa CCM 2020
Na Enock Charles 

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), Tundu 
Lissu, ametaja mambo matano 
anayoamini yakifanyika, yatak-
iwezesha chama hicho kikuu 
cha upinzani nchini kuingia ma-
darakani mwakani.

Katika taarifa yake ya salamu 
za Krismasi kwa wananchi na 
wanachama wa Chadema, Lissu 
ambaye yuko nje ya nchi, alise-
ma kudai tume huru ya uch-
aguzi ni miongoni mwa mambo 
hayo matano. 

Alisema ni muhimu kwa cha-
ma hicho kuwa na harakati za 
kudai mabadiliko ya mfumo wa 
uchaguzi ili kupata tume huru 
itakayosimamia uchaguzi, kauli 

ambayo pia ilitolewa na Katibu 
Mkuu wa chama hicho, John 
Mnyika wiki iliyopita.

“Tuamshe harakati na vugu-
vugu kubwa nchi nzima, ita-
kayoshirikisha vyama vingine 
vya upinzani, taasisi za kijamii, 
taasisi za kidini, vyama vya wa-
fanyakazi, vyama vya kitaalu-
ma na wananchi wa kawaida, 
kauli mbiu yetu iwe bila tume 
huru hakuna uchaguzi,” Lissu 
alishauri.

Lissu alisema bila kufanya 
hivyo, anaamini itakuwa ngumu 
kwa upinzani kukiangusha Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), akire-
jea uchaguzi uliofanyika mwezi 
uliopita wa serikali za mitaa 
ambao hata hivyo vyama vya 
upinzani vilijitoa kwa madai ya 
kuchezewa rafu  ya kuenguliwa 

kwa wagombea wake.
Alidai uchaguzi huo ni 

uthibitisho tosha ya kuwa sasa 
inahitajika tume huru ya uch-
aguzi nchini ili iwatendee haki 
katika uchaguzi mkuu wa mwa-
kani.

Lissu alitaja mkakati mwing-
ine kuwa ni kuandaa wagombea 
udiwani, ubunge na urais mape-
ma na wagombea hao wawe ni 
watu walio imara kwa mafunzo 
na vitendea kazi katika hatua 
zote za uchaguzi. Aliwataka wa-
nachama wa Chadema kuepuka 
ugomvi na migongano ya kujita-
kia katika kipindi cha uchaguzi, 
akiamini kuwa itasababisha 
chama hicho kushindwa katika 
uchaguzi. 

Mtaalamu huyo wa sheria 
alisema jambo la nne ni kuima-

Mjamzito, mtoto wafa kwa kusombwa na maji
Na Gurian Adolf, KALAMBO

MJAMZITO aliyefahamika 
kwa jina la  Maria Kalunde (42) 
pamoja na mtoto wake, Magreth 
Lui (9), wamekufa maji baada ya 
kutumbukia katika Mto Kalambo 
mkoani Rukwa. 

Mama na mtoto huyo walikut-
wa na mauti baada ya kuteleke-
zwa katika kivuko cha miguu cha 
mto huo.

Tukio hilo lilitokea Jumatatu 
katika kijiji cha Kasitu, Kata ya 
Sopa wilayani Kalambo   wakati 
watu hao wakivuka katika mto 
huo.

Mmoja wa wakazi wa kijiji 
hicho, Nobert Mwanawima, ali-
yeshuhudia tukio hilo,  alisema 
mwanamke huyo na mtoto wake 
walikufa maji kutokana na eneo 

hilo kutokuwa na daraja la ku-
vukia kitendo kilichosababisha 
wananchi wa kijiji hicho kuten-
geneza kivuko cha miguu kina-
chokatisha mto kwa kutumia 
miti. Alisema mwanamke huyo 
alipokuwa akipita katika kivuko 
hicho na mwanawe, waliteleza 
na kutumbukia mtoni na ki-
sha walianza  kupiga   kelele 
za   kuomba msaada, lakini 
kwa kuwa watu walikuwa mbali 
hawakufika kwa wakati kuwa-
saidia.

“Siku mbili baadaye tulipata 
taarifa kuwa miili yao imepa-
tikana katika kijiji   jirani na 
baada ya kuona kuwa watu hao 
hawafahamiki waliamua kufan-
ya maziko, ndipo walipoamua 
kuchukua  msiba na kuusafiri-
sha hadi kijiji   cha     Katete 

walipokuwa wakiishi,” alisema.
Naye Jeremiah   Shigoma, 

mkazi   wa   kijiji   cha   Kasitu,   
alisema kutokana na kutokuwa 
na daraja katika  eneo hilo, watu  
wamekuwa  wakifa maji kwa ku-
sombwa  na  maji.

Alisema hali hiyo imekuwa iki-
jitokeza mara kwa mara hasa ka-
tika nyakati za masika kwa kuwa 
mto huo hujaa maji.

Shigoma aliiomba serikali ku-
wajengea daraja katika eneo hilo 
ili kuepukana na vifo vinavyo-
tokea mara kwa mara kwa kuwa 
wamekuwa hawajisikii vizuri 
kushuhudia watu wakipoteza 
maisha kila nyakati za masika.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, 
Gasper Kateka, amethibitisha 
kutokea kwa   tukio hilo na 
kuongeza kuwa awali hali ili-

kuwa mbaya zaidi kwa kuwa 
hakukuwa na hata hicho kivuko 
lakini kilipatikana baada ya 
wananchi   kujichangisha  Sh. 
10,000 kila mmoja kwa ajili ya 
kuwalipa mafundi waliokiten-
geneza. Diwani wa kata hiyo, 
Richad Kamagari, alisema tatizo 
la vifo kutokana na kutumbukia 
watu mtoni limekuwa likiji-
tokeza mara nyingi na yeye ame-
kwisha toa taarifa katika Baraza 
la Madiwani la Halmashauri ya 
Wilaya ya Kalambo.

Kwa upande wake Kaimu Ka-
tibu Tawala wa Wilaya ya Kal-
ambo, Mahmood   Shauri, am-
ethibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kusema kuwa serikali 
itajitahidi kutatua changamoto 
hiyo inayowakumba wakazi wa 
kijiji hicho.

risha ushirikiano katika Umoja 
wa Katiba ya Wananchi (Ukawa) 
ambao alisema unapaswa kuwa 
mpya kwa kuzingatia maslahi 
ya kila chama katika uchaguzi ili 
kuepuka misuguano baina ya vy-
ama hivyo.

Akifafanua kuhusu suala hilo, 
Lissu alirejea yaliyotokea mwaka 
2015, pale vyama vilivyounda 
Ukawa viliposhindwa kuafikiana 
katika baadhi ya majimbo na ku-
jikuta vinasimamisha wagombea 
wawili na kuirahishia kazi CCM 
kushinda kutokana na vyenyewe 
kugawana kura.

“Katika ushirikiano wowote wa 
aina hii, kuna ‘give and take’ (toa 
na chukua) tusijiangalie sisi na 
maslahi yetu pekee, tuwaangalie

INAENDELEA UK. 8

INAENDELEA UK. 8
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UJUMBE WA KRISMASI

Na Elizabeth Faustine, 
MWANZA

UTOAJI wa mimba, matumi-
zi ya njia za kudhibiti mimba, 
dawa za kulevya na mafara-
kano katika ndoa, yametajwa 
kuwa baadhi ya matendo 
ambayo watu wanayashabikia 
bila kujua kuwa wanatenda 
dhambi.

Kauli hiyo ilitolewa na 
Paroko wa Parokia ya Familia 
Takatifu Nundu, Jimbo Kuu la 
Mwanza, Padri Moses Mapela, 
wakati wa misa ya mkesha wa 
Krismasi.

Alisema vijana wa sasa pia 
wanatumia vilevi vinavyowa-
fanya washindwe kufanya 
kazi huku wengine wakiona 
kutoa mimba ni jambo la 
kawaida.

“Leo watu tunashabikia 
utoaji wa mimba, tunaua 
watoto wachanga wasio na 
hatia, tena kwa kukusudia, 
tunatumia dawa za kudhibiti 
mimba mradi tuwe huru na 
bado tunafika hatua tunasema 
ni haki ya msingi ya mwan-
amke, haya ni matendo ya 
giza,” alikemea.

Padri Mapela alisema katika 
zama hizi, watu wanadhulu-
miana, wanauana, wanatesana 
na kuoneana vijicho, katika 
familia amani hakuna, ugomvi 
kila wakati, na muda mwing-
ine wazazi wanagombona 
mbele ya watoto.

Alisema katika zama hizi, 
wazazi pia hawawafundishi 
watoto wao maadili mema 
na kuongeza kuwa matendo 
hayo ndiyo yanarudisha watu 
kwenye giza totoro.

“Wanandoa wakati mwing-
ine tunaishi familia moja, hat-
uongeleshani, hatusemeshani,  
na wakati mwingine baba au 
mama anapofika nyumbani, 
anajisikia na kujiona kana 
kwamba sasa amejikabidhi 
tena katika Gereza la Butimba 
au Segerea ama la Keko, kwa 
sababu ndani hakuna upendo, 
furaha, maelewano. Sasa hii 
utaiita ni familia, au ndoa ama 
ndoana?” Alihoji.

Alisema katika familia 
zinapaswa kuishi kwa amani, 
furaha na kufurahia uwapo 
wa mwanafamilia, huku baba 
na mama wanapowaona wa-
toto wawapende, wawathami-
ni na kuwajali na kuwapa 
mafundisho yatakayowatoa 
gizani na kuwapeleka kwenye 
mwanga.

“Kuzaliwa kwa mwokozi, 
kuzaliwa kwa masihi, kutu-
fundishe sasa kuishi kwa 
amani, upendo na mshika-
mano kama ambavyo tunavy-
oiona familia takatifu ya Yesu, 
Maria na Yosefu,” alisema.

Ruwa’ichi ataka amani ilindwe 
Aonya 
wanaoshabikia 
utoaji mimba, 
‘unga’ 

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu 
Katoliki Dar es Salaam, Thadeus 
Ruwa’ichi, amesema amani ya 
nchi inatakiwa kuambatana na 
utoaji haki, usawa na utekelezaji 
wa majukumu yote kwa usawa.

Akizungumza baada ya misa 
ya Krismasi iliyofanyika katika 
Kanisa la Mtakatifu Joseph jijini 
Dar es Salaam, Askofu Ruwa’ichi, 
alisema amani ni zawadi iliyo-
tolewa na Mungu, hivyo jukumu 
la kila Mtanzania kuitunza.

Pia alisema kuna haja taifa 
kuombewa kwa taifa kuelekea 
uchaguzi mkuu wa mwakani.

Katika salamu zake, Askofu 
huyo alisema wakati taifa lilish-
erehekea kuzaliwa kwa Masia, 
Yesu Kristo, Watanzania wana-
takiwa kuhimiza na kuombea 

haki, amani na upendo kuelekea 
uchaguzi huo.

Alisema ujumbe mkuu wa si-
kukuu ya kuzaliwa Kristo, yaani 
Krismasi kama ulivyosambazwa 
na malaika wakati wa kutangaza 
kuzaliwa kwake, ulikuwa ‘amani 
na upendo’ duniani, mambo am-
bayo msingi wake ni uwapo wa 
haki.

Alisema wakati Watanzania 
wakimaliza mwaka huu salama, 
suala la muhimu ni kuhakikisha 
kila mmoja anavuka salama kwa 
kuangalia umuhimu wa mapata-
no, ambapo kwa wale waliokose-
ana, wanatakiwa kuangalia nam-
na ya kuombeana na kila mmoja 
kumjali mwenzake.

“Mambo haya ni muhimu na 
tunavuka mwaka na kuingia 
mwaka 2020, ambao tunaelekea 
kwenye uchaguzi mkuu kama 
taifa. Suala la muhimu ni kuliom-

bea taifa, tuhakikishe tunafuata 
misingi ya haki, nina uhakika 
tutavuka salama.

“Ninachowasihi Watanzania, 
tusikiuke sheria, kila mmoja awe 
mtulivu. Kanuni zipo, asiwapo 
wa kupenda kupata madaraka 
kwa nguvu, tufuate kanuni na 
kusimamia haki. Nchi yetu ni 
nzuri na tukiweka mbele upen-
do, tutavuka salama,” alisema.

Alisema ni jukumu la Watan-
zania na watu wenye mapenzi 
mema kuombea taifa na kuom-
bea amani duniani na kwamba ni 
vyema kuchukuliana kwa upole, 
kwa kila mmoja kumjali na kum-
wombea mwenzake, hata pale 
anapopungukiwa kidogo.

Alisisitiza kuwa maisha yaliyo 
bora ni yale yanayoheshimu na 
kulinda amani na kujenga upen-
do, katika misingi ya kusimamia 
haki, ili kujenga furaha kuanzia 

katika ngazi ya familia.
“Lakini, ili kuwa na mafani-

kio na kushuhudia uwapo wa 
Mungu, yote haya, ya haki, amani 
na upendo yanatakiwa kuanzia 
kwa mtu mmoja mmoja, kuo-
nyesha juhudi katika kutafuta 
amani. Hii amani ikiwapo ndiyo 
inayotupatia furaha kuanzia kwa 
mtu mmoja, familia na hatimaye 
taifa,” alisema.

Askofu Ruwa’ichi pia alisema 
Watanzania wanatakiwa kutunza 
mazingira yanayowazunguka ili 
kuepuka majanga yanayoweza 
kujitokeza.

“Tunapoelekea kuhitimisha 
mwaka huu na kuanza mwaka 
ujao 2020, itakuwa ni fursa ya ki-
jitathmini tulivyoenenda 2019 na 
kujitahidi kupambanua malengo, 
mipango na vipaumbele vyetu ili 
tupige hatua katika maisha yetu,” 
alisema.

Wafanyabiashara ndogo maarufu Machinga wakiendelea na biashara zao zilizopangwa kwenye mbao juu ya mtaro wa maji ya mvua, 
eneo la Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: SABATO KASIKA

Malasusa awapa dawa wenye huzuni
Na Mwandishi Wetu 

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Day-
osisi ya Mashariki na Pwani, Dk. 
Alex Malasusa, amewataka Wa-
tanzania kuendelea kutafakari 
nuru na amani inayoangazwa na 
Yesu Kristo, akieleza kuwa dunia 
imebaki kuwa ya shaka na wengi 
wamebaki kuwa na huzuni ya 
mara kwa mara.

Askofu Malasusa aliyasema 

hayo jijini Dar es Salaam jana 
wakati wa ibada ya Krismasi 
iliyofanyika katika Kanisa la Aza-
nia Front.

Alisema kila wakati, wengi 
wamebaki na huzuni ya mara 
kwa mara, lakini ipo nuru inay-
oletwa na Yesu Kristo  ambayo 
inatakiwa kuendelea kuiangaza.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
maombi yake katika Sikukuu ya 
Krismasi mwaka huu iwe ya kip-
ekee katika maisha ya kiroho na 
wala isiwe tu ya kupita, bali iwe 

ya kuenziwa na kila mtu.
“Dunia imebaki kuwa ya 

mashaka kila wakati, wengi 
wamebaki na huzuni mara kwa 
mara, lakini ipo nuru tuendelee 
kuiangaza. Hivyo, maombi yan-
gu Krismasi ya mwaka huu iwe 
ya kipekee katika maisha ya kiro-
ho, isiwe tu ya kupita,” alisema.

Alisema Mungu anapozaliwa 
katika maisha yao, giza linaon-
doka, kwa kuwa yeye ni nuru ya 
ulimwengu, hivyo kama unahi-
taji pendo na amani ya kweli, ni 

lazima kukabidhi maisha yako 
kwa Mungu.

Aliongeza kuwa kuna hatua  
muhimu ya kurekebisha maisha 
ya mwanadamu ikiwa ni pamo-
ja  na kujikomboa na kwamba 
ukombozi ni wa kuondokana na 
vifungo vya shetani.

Pia, alisema dunia imejawa na 
mambo mengi, lakini Yesu ndiyo 
njia na jibu la uzima na yeyote 
anayetaka kuishi njia yake yenye 
mwanga na nuru, ni lazima 
kumpenda.
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MAONI & UCHAMBUZI

UNYANYASAJI  wa kijinsia ikiwamo rushwa ya ngono katika 
vyuo vya elimu ya juu, vimekuwa vikiripotiwa mara kwa 
mara nchini na hata kusababisha taswira na hadhi ya taasisi 
hizo kuporomoka. 

Hivi karibuni, mathalan, kumekuwapo na taarifa za kukith-
iri kwa vitendo hivyo katika baadhi ya vyuo, hatua ambayo 
iliwafanya wanaharakati kuingilia kati na kutaka uchunguzi 
ufanyike na wale wanaobainika kujihusisha na vitendo hivyo 
wachukuliwe hatua. 

Miongoni mwa vyuo ambavyo vilitajwa hivi karibuni kuwa 
vinara wa vitendo hivyo ni Mtakatifu Augustino (Saut), Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) na Chuo cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE). Katika taasisi hizi na nyinginezo, ilidaiwa kuwa 
baadhi ya wanataaluma wamekuwa wakiwataka wanafunzi 
wa kike kufanya nao mapenzi ili wawasaidie kufaulu mitihani 
ya vyuo. 

Kutokana na kuwapo kwa tuhuma hizo, serikali iliingilia 
kati na kukemea kwa juhudi zote huku ikionya kuwa haitaku-
wa na msalie mtume na watu wote watakaobainika kujihusi-
sha na aina hiyo ya rushwa ambayo ni sehemu ya ukatili wa 
kijinsia. Tunasema ni ukatili wa kijinsia kwa sababu mhusika 
(mwanafunzi) analazimishwa kufanya tendo la ndoa bila rid-
haa yake na matokeo yake ni kumwondolea utu wake. 

Hivi karibuni, wakati wa mkutano wa wakuu wa taasisi 
za elimu ya juu uliofanyika jijini Dodoma, serikali ilikunjua 
tena makucha yake na kukemea kwa nguvu zote kuandelea 
kukithiri kwa vitendo hivyo. 

Katika ufunguzi wa mkutano huo, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto anayes-
hughulikia Maendeleo ya Jamii, Dk. John Jingu, aliwapasha 
bayana wakuu hao juu ya vitendo hivyo vya aibu. 

Bila kuuma maneno, Dk. Jingu ambaye kabla ya kushika 
wadhifa huo alikuwa mhadhiri UDSM, alisema vitendo hivyo 
vimeitia nchi doa baya na kuifanya sekta ya elimu hasa ngazi 
ya elimu ya juu kudharauliwa na kuchafuliwa. 

Licha ya taasisi hizo hadhi yake kuporomoka, alisema 
rushwa ya ngono inasababisha kushuka kwa elimu kwa saba-
bu ya kuzalisha wasomi ambao hawana sifa wala uwezo wa 
kushindana katika soko la ajira. 

Sambamba na hilo, kiongozi huyo alisisitiza kwamba 
rushwa hiyo inasababisha hata kuporomoka kwa uchumi, 
hivyo kwa kuzingatia hayo, vitendo hivyo vya aibu havina 
budi kukomeshwa.

Hata hivyo, akifunga mkutano huo juzi, Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Francis Michael, alitoa sehemu ya suluhisho la kumaliza 
kashfa hiyo kwenye ngazi hiyo ya juu ya elimu nchini. Katika 
hotuba yake, Dk. Michael alisema njia mojawapo ya kukabili-
ana na vitendo hivyo ni kuanzishwa madawati ya jinsia katika 
taasisi hizo. 

Wazo hilo ni mwafaka kwa sababu litasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kupambana na vitendo hivyo kwa sababu wale wa-
takaonyanyaswa, watakuwa na nafasi ya kuripoti matukio 
hayo ya aibu na hatimaye hatua kuchukuliwa. 

Suala hilo halina budi kutekelezwa kwa haraka kwani ni 
imani yetu kwamba licha ya kupunguza vitendo hivyo, lita-
saidia kuwafichua wale wote wanaoendeleza uovu huo na 
kuchukuliwa hatua stahiki. 

Na Sabato 
Kasika BAADHI ya wafanyabiashara 

wadogo wa Kimara Mwisho, 
Dar es Salaam wako katika ha-
tari kutokana na kufanya shu-
ghuli zao, chini ya nyaya kubwa 
za umeme wakati wa usiku.

Muda mrefu, Shirika la 
Umeme Tanzania (Tanesco), 
lilishaweka tangazo la kupiga 
marufuku wafanyabiashara 
wadogo kufanya shughuli zao 
eneo hilo, kwa vile ni hatari 
kwa usalama wao.

Kuanzia asubuhi hadi jioni 
huwa hawaonekani kwenye 
eneo hilo, lakini inapofika 
usiku ndio wanamiminika kwa 
wingi wakiendelea na biashara 
kama kawaida, kana kwamba 
muda huo hakuna hatari inay-
oweza kuwapata.

Hatua zilizochukuliwa na 
Tanesco, inalenga kuwaondoa 
mahali hapo na kuwaacha wa-
fanye salama, kwani ukweli un-
abaki palepale, kwamba eneo 
hilo ni hatarishi. Mtindo wa 
kuvizia hadi usiku ni sawa na 
kudanganya usalama binafsi.

Ndugu zangu hawa, pamoja 
na kutambua ukweli wanatafu-
ta maisha, bado wangepaswa 
kuzingatia usalama wao kwan-
za. Ukweli usiopingika, uhai ni 
zaidi ya biashara zao, kwani 
walioamua kuwaondoa kwe-
nye eneo hilo wanajua madha-
ra yake na vyema wakazingatia 
maoni yao kwa ajili ya usalama 
wao, sasa na baadaye.

Yapo mengine ya kupuu-
zia kuliko hilo, ambalo linagusa 
uhai wao na hivyo suala la vis-
ingizio kwamba ‘wakafanye 
biashara wapi’ lisiwe na nafasi 
vichwani mwao, kwani mcha-
na huwa wako wapi?

Ninasema hivyo, kwa sababu 
imekuwa kawaida kwa baadhi 
ya wajasiriamali na wachuuzi 
wadogo, wanaojenga tabia ya 
kuhoji swali kama hilo, mara 

wanapotakiwa kuhama kwe-
nye maeneo ambayo siyo rasmi 
kwa shughuli zao.

Wapo waliokwishawahi 
kuhoji kwamba ‘wakafanyie 
biashara zao wapi’ baada ya 
kuondolewa chini ya nyaya za 
umeme eneo la Ubungo, bila ya 
kuhoji upande wa pili kuhusu 
hatari iliyowakabili.

Hatari inayowanyemelea 
ni kubwa zaidi, ingawa zipo 
nyingine kama za kufanya bi-
ashara kando ya barabara na 
kutupa taka ovyo kwenye mae-
neo mbalimbali na kuchafua 
mazingira. Umefika wakati, 
wafanyabiashara wenyewe 
wajiongeze na kuchukua hatua 
haraka kabla ya kukumbwa 
na madhara na kuanza ku-
lalamika kwamba ‘serikali im-
ewaacha’ na kumbe tatizo liko 
kwao wenyewe.

Watambue kwamba, eneo 
hilo chini uya nyaya ni hatari 
zaidi kwa usalama wao wakati 
wote, siyo kwamba halifai 
mchana na kisha usiku linafaa, 
hapa wenye mawazo hayo wa-
takuwa wanajidanyanga.

Ni vyema wakaogopa ha-
tari inayoweza kuwapata ku-
liko kuiogopa Tanesco, ilik-
wishaamuru watoke katika 
eneo hilo, kwa ajili ya usalama 
wao na wakawekewa bango 
linaloonyesha hatari inay-
oweza kuwapata.

Kitendo cha wao kufanya 
biashara usiku, kinaonyesha 
kwamba wanahofu hatua za 
watumishi wa Tanesco kuwa-
kuta na inapotimia usiku, wa-
najua kuwa siyo muda wa kazi 
hivyo watumishi hao hawawezi 
kufika eneo hilo.

Hapa jambo la msingi ni 
kuepuka hatari inayoweza ku-
sababishwa na nyaya hizo, siyo 
watumishi wa Tanesco, hivyo 
wamachinga watafakari na 

kuchukua hatua haraka za ku-
torudi kwenye eneo hilo hata-
rishi. Vilevile, wenye jukumu la 
kuboresha masoko ya wafanya-
biashara wadogo, waharakishe 
kufanya kazi hiyo, ili kusaidia 
kuepusha hatari inayonyem-
elea wale wanafanyia biashara 
kwenye maeneo ya hatari.

Ucheleweshaji wa kubore-
sha masoko hayo, pia unaweza 
kuchangia kuinyima serikali 
mapato yanayotokana kodi 
au ushuru kutoka kwa wa-
fanyabiashara, ambao wame-
kuwa wakilalamikia ubovu wa 
masoko yao.

Kimsingi, kuna hatari zi-
nazoweza kusababishwa na 
mambo matatu niliyoyataja 
awali. Hivyo, suala la kuwapo 
masoko rasmi ya wamachinga 
ni jambo la msingi.

Pia usafi wa mazingira kwe-
nye maeneo yanakofanyiwa 
biashara, ikizingatiwa kuna 
baadhi ya wafanyabiashara wa-
nadiriki kujisaidia haja ndogo 
katika chupa za plastiki na kuz-
itupa ovyo mitaroni.

Wengine wanapanga bi-
ashara zao kwenye mitaro au 
kuchimba kingo za barabara 
na kuweka vibanda kwa ajili ya 
kuweka bidhaa wanazouza.|

Ni mtindo unaochukua na-
fasi kwa biashara za kando ya 
barabara, ambayo nayo siyo 
salama, kwani ni jirani na maz-
ingira ya ajali. Gari linaweza 
kupata tatizo na kumshinda 
dereva, matokeo yake ni ku-
wavaa wafanyabiashara wal-
ioko hapo.

Hivyo, ni vyema ndugu hao 
wajitahidi kufanya shughuli 
zao kwenye mazingira salama, 
badala ya kulzimisha hata pale 
pasipofaa na mwisho wa siku 
wanaangukia kwenye matatizo 
na kulalamika kwamba hawa-
saidiwi. 

Staili hii enyi Machinga ni 
hatari kwa usalama wenu

 Muungwana Lazima Nilonge

Uanzishaji madawati
ya jinsia elimu ya juu
utekelezwe haraka 
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HABARI KATIKA PICHA

Mchungaji Emmanuel Masoud wa Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Zanzibar, akim-
batiza mtoto wakati ya ibada ya mkesha wa Krismasi iliyofanyika kwenye Kanisa la 
Anglikana Mkunazini Zanzibar juzi. PICHA: MARTIN KABEMBA

 Msaidizi wa Askofu Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi Dodoma, 
Mchungaji Christian Ndossa, akiwatakia baraka waumini wa kanisa hilo, Mtaa wa 
Kisasa jana, baada ya ibada ya Krismasi iliyofanyika  katika kanisa hilo jana. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH

Baadhi ya waumini wa Kikristo Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Mtaa 
wa Kisasa wakishiriki ibada ya Krismasi ambayo husherehekewa  kila mwaka De-
semba 25, ikiwa ni kumbukumbu ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo zaidi ya miaka 2000 
iliyopita. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

Askofu wa Kanisa la Angalikana Dayosisi ya Central Tanganyika, Dk. Dickson 
Chilongani (aliyeshika fimbo), akisalimiana na Balozi mstaafu Job Lusinde, baada 
ya kumalizika kwa ibada ya Krismasi iliyofanyika jana, Dodoma. PICHA: PETER 
MKWAVILA

Wanafunzi wanaosomea utawa wakiwa kwenye mkesha wa sikukuu ya kuzaliwa 
Yesu Kristo (Krismasi), iliyofanyika katika Kanisa Katoliki la Mama Mwenye Huruma, 
Ngokolo, Shinyanga Mjini. PICHA: MARCO MADUHU

Waumini wa Kanisa Katoliki wakifuatilia ibada ya mkesha katika Kanisa la Mt. Jo-
seph mjini Zanzibar, jana. PICHA: MARTIN KABEMBA



Alhamisi Desemba 26, 20198

HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu  

WATALII zaidi ya 450 kutoka Israel 
wamewasili nchini mwezi huu kutembe-
lea vivutio vya kitalii vilivyoko kaskazini 
mwa Tanzania, wakitumia ndege binafsi 
na za kawaida.

Imeelezwa kuwa kundi la kwanza la 
watalii 150 liliwasili katika Uwanja wa 
Ndege wa Kilimanjaro (KIA) Desemba 21 
na kupokewa na Bodi ya Utalii (TTB) na 
baadaye kwenda katika vivutio vya utalii 
vilivyoko mkoani Arusha.

Kundi la pili na la tatu lililokuwa na 
watalii 305 liliwasili nchini kupitia uwan-
ja huo juzi.

Watalii hao wako nchini kwa ajili ya 
kusherehekea sikukuu za Krismasi na 
mwaka mpya na wanatembelea Hifadhi 
za Taifa za Serengeti, Tarangire, Ziwa 
Manyara, Mamlaka ya Hifadhi ya Ngoro-
goro na Bonde la Eyasi.

Ubalozi wa Tanzania nchini Israel 
umetoa viza zaidi ya 500 kwa Waisrael 
ambao wamepanga kuwasili nchini kwa 
kutumia Mashirika ya Ndege ya Ethio-

pia, Uturuki na Uswisi katika kipindi hiki 
cha siku kuu za mwisho wa mwaka huku 
ukiendelea kuratibu ziara nyingine ya 
watalii zaidi ya 800 ambao mchakato wa 
safari yao upo katika hatua za mwisho.

Ujio wa watalii hao unatokana na jiti-
hada za kuvutia watalii zinazofanywa na 
Ofisi ya Ubalozi nchini Israel kwa kush-
irikiana na kampuni ya wakala wa utalii 
ya ndani na nje ya nchi ili kuunga mko-
no harakati za serikali za kukuza pato la 
taifa kupitia utalii na hivyo kuiletea nchi 
maendeleo.

Watalii 450 kutoka Israel watua nchini Askofu Shoo 
aonya kutesana 

Gari likipita karibu na shimo lililowekewa alama ya tairi kama tahadhari Mtaa wa Sokoine jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

INATOKA UK. 2

akachelewa kwa ajili hiyo na wakati huo 
mvua ilikuwa inanyesha. Basi yule baba kwa ha-
sira akampiga yule mama teke, chakula kikam-
wagika kilikuwa kwenye chungu na wakalala 
njaa usiku ule,” alisema.

Dk. Shoo ambaye ni Askofu wa Dayosisi ya 
Kaskazini, alisema kwa watu ambao wamem-
pokea Yesu moyoni, kiburi hakipo na hawana 
sababu ya kuwa na kiburi, wala hakuna sababu 
ya kujivuna.

“Mali ina nafasi katika jamii, kwa hiyo in-
aweza ukajifanya ukajisifu, ukawa na kiburi. 
Yesu aliyezaliwa kwenu akajinyenyekesha 
Krismasi hii, ndugu yangu mwambie Mungu 
akusamehe pale ulipokuwa na kiburi.

“Usitafute yaliyo makuu zaidi ya uwezo 
wako, utaweza kujua maana ya kukaa ndani ya 
neema ya Mungu. Na hapa kipekee napenda 
kutoa ujumbe kwa ndugu zetu wale ambao 
wanahusika kwenye kupeleleza kesi za watu na 
mahakimu na majaji simamieni ukweli. 

“Vilio vya watu wanaobambikwa kesi na 
familia zao, vilio hivi ndugu zangu, wako wali-
ohukumiwa pasipo ukweli wa kutenda kosa, 
vilio hivi ndugu zangu Mungu anavisikia kama 
alivyosikia vilio vya wana wa Israel kule utum-
wani.

“Ninyi mliopewa mamlaka ni lazima mjue 
kwamba ni wajibu wenu kusimamia haki, kwa 
maana tunaambiwa na maneno matakatifu 
kwamba tutawajibika kwake kujiridhisha kweli 
na mtoa hukumu zisizo za haki,” alionya.

INATOKA UK. 4

 wanawasumbua tu ili wapate fedha watu wa 
NHIF maana hata wanaolipia bima hawapati 
dawa. 

“Wanatuambia eti dawa zipo ni maneno tu. 
Kama wanataka kutusaidia kwa nini wasiwaam-
bie watu hiyo fedha wakaitoa kwa awamu tofau-
ti,” alisema Mkola.

Alisema bado kuna udanganyifu mkubwa 
kwenye upatikanaji wa dawa na dawa nyingi zi-
natoroshwa na madaktari kwenda kuziuza kwe-
nye maduka yao ndiyo maana wanawaambia 
wagonjwa waende kununua dawa duka fulani. 

Kiongozi huyo wa dini anamshauri Rais  ku-
watuma wasaidizi wake kama wakuu wa mikoa 
na mawaziri kulifuatilia jambo hilo kwa siri ili 
wabaini madaktari wanaohujumu dawa.

Akizungumzia vifurushi hivyo, Meneja wa 
NHIF Mkoa wa Manyara, Hance Mwankenja, 
alisema vifurushi hivyo vimeanzishwa kwa nia 
ya kuwasaidia wananchi.

 Mwankenja alivitaja vifurushi hivyo kuwa ni 
‘Najali Afya’ ambacho ni Sh. 192,000 ambacho 
kinamhusu mtu mwenye miaka 18 hadi 35 kwa 
kulipa mwaka mzima, ‘Wekeza Afya’ ambacho ni 
Sh. 384,000 kwa mwaka na kinamhusu mtu wa 
miaka 36 hadi 59 na kingine ni ‘Timiza Afya’ am-
bacho ni Sh. 516,000 kwa mwaka kinawahusu 
watu wa miaka 60 na kuendelea.

  Mwankenja alisema watu wanachagua ki-
furushi kulingana na uwezo na kupata vifu-
rushi hivi zimepigwa hesabu za kitaalamu kwa 
kuangalia makundi tofauti ya watu.

 Aliongeza kuwa wananchi wasiangalie ghara-
ma za vifurushi bali waangalie huduma zinazo-
patikana na wakumbuke matibabu ni gharama 
sana.

INATOKA UK. 4

na wenzetu na maslahi yao vilevile,” 
Lissu alitahadharisha.

Vilevile, alisema ni muhimu kwa 
chama hicho kuimarisha diplomasia ya 
kimataifa itakayowawezesha kuwa na 
ushirikiano na vyama kutoka mataifa 
mengine katika kujifunza mbinu za ki-
siasa kutoka katika vyama hivyo kwa 
kuzingatia kuwa Sheria ya Vyama vya 
Siasa nchini haijakataza ushirikiano bai-
na ya vyama na asasi za kimataifa, hivyo 
si sahihi kuita ushirikiano huo kuwa ni 

usaliti ilhali umeruhusiwa kisheria.
Katika kutekeleza hilo, Lissu aliwataka 

viongozi wenzake ndani ya chama hicho 
kujiandaa kushiriki katika mijadala na 
mabaraza ya kimataifa ili kupata uzoefu 
na kujiimarisha kusiasa sambamba na 
kuimarisha diplomasia ya chama hicho 
katika kiwango cha kimataifa. 

Vilevile, mbunge huyo wa zamani wa 
Singida Mashariki, alisema ni muhimu 
kujiendaa kifedha kukabiliana  na uch-
aguzi mkuu wa mwakani ili kufanikisha 
ushindi wa chama, akiwaomba wana-
chama wa chama hicho kukichangia 

kama mojawapo ya mikakati ya kufanik-
isha ushindi. Alisema uchaguzi ni ghara-
ma na kuna haja chama hicho kufanya 
kampeni ya kukichangia ili kiwe vizuri 
kifedha kuelekea uchaguzi huo.

Lissu (51), amekuwa nje ya mipaka 
ya Tanzania kwa takribani miaka mi-
wili sasa baada ya kushambuliwa kwa 
kupigwa risasi na watu wasiojulikana 
wakati akijiandaa kushuka kwenye gari 
nyumbani kwake Area D jijini Dodoma 
muda mfupi baada ya kumalizika kwa 
kikao cha mchana cha Bunge, ambacho 
alichangia hoja.

Wakosoa vifurushi 
vipya bima ya afya

Lissu aanika mbinu 5  za kuing’oa CCM 2020
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Na Stevie Chindiye,            
Tunduru

M
KUU wa Wilaya ya 
Tunduru mkoani Ru-
vuma, Julius Mtatiro, 
amepiga marufuku 

shughuli za unyago pamoja na 
kuwafanyia sherehe watoto wa-
naomaliza darasa la saba.

Mtatiro alitoa amri hiyo juzi 
wakati akizungumza na viongozi 
wa vyama vya msingi vya wakuli-
ma (Amcos) wilayani hapa katika 
kikao kilichofanyika katika ukum-
bi wa Klasta ya Walimu wa Tarafa 
ya Mlingoti mjini hapa.

Alisema marufuku hiyo ni 
kuanzia mwakani na endapo 

mzazi au mlezi atakiuka amri 
hiyo, atakutana na mkono wa 
sheria.

Ili kudhibiti hali hiyo Mtatiro al-
imwagiza Mkuu wa Polisi  Wilaya 
ya Tunduru kusambaza polisi ka-
tika maeneo ya tarafa, kata na viji-
ji vyote ili kuwakamata wananchi 
ambao watakaidi agizo hilo.

Alisema kufanya sherehe za 
aina hiyo ni kuukaribisha umas-
kini ndani ya nyumba na familia 
kwa ujumla.

“Mtoto amemaliza darasa la 
saba ni sawa na ziro, ni mzigo 
pia, lakini cha kushangaza wazazi 
na walezi huenda kurundikana 
shuleni na kuwasubiri watoke na 
kuwafanyia sherehe na kupiga 

ngoma. Tabia hizo huwabwete-
sha watoto na kuwafanya wasiwe 
na uwezo wa kufikiria hatima ya 
maisha yao,” alisema.

“Haiwezekana serikali iendelee 
kufumbia macho vitendo vya 
aina hiyo ambavyo wazazi wame-
kuwa wakivifanya kwa makusudi 
ikiwamo kuwafundisha watoto 
wadogo wa kike mafunzo ya 
utayari wa kuwahudumia wa-
naume,” alisisitiza Mtatiro.

Alisema shughuli hizo ambazo 
wananchi wamekuwa wakisingi-
zia mila za asili ya makabila yao, 
zinatakiwa kutolewa kwa watoto 
wa kike ambao wamepevuka na 
ambao        hawasomi lakini ku-
fanywa kwa vitoto ni vya ukatili 

wa kijinsia unaokiuka haki za wa-
toto.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, baadhi ya washiriki wa 
mkutano huo walikiri kuwapo 
kwa vitendo hivyo miongoni 
mwao na kwamba marufuku hiyo 
itasaidia watoto kusoma.

Walisema ufumbiaji macho wa 
matukio ya aina hiyo pamoja na 
maelekezo ya kuwataka watoto 
wao wasifanye vizuri katika miti-
hani ya kumaliza darasa la saba 
kutoka kwa wazazi na walezi, 
umekuwa ukiharibu mwenendo 
wa masomo ya watoto wao jam-
bo ambalo limekuwa likisababi-
sha watoto kukithiri kwa mimba 
za utotoni.

DC apiga ‘stop’ unyago, sherehe la saba 
Walalamikia 
wingi wa taka

Na Neema Hussein, 
MPANDA

WAKAZI wa Kata ya 
Makanyagio Manispaa ya 
Mpanda, mkoani Katavi, 
wameulalamikia uongozi 
wa manispaa hiyo kwa 
kushindwa kupeleka gari 
la uzoaji taka kwa takrib-
ani miezi mitatu sasa. 

Hatua hiyo, kwa mujibu 
wa wananchi hao, im-
esababisha kukithiri kwa 
uchafu katika eneo hilo, 
hivyo kutishia usalama 
wa afya zao.

Wakizungumza na 
Nipashe juzi, wakazi 
hao walisema hali hiyo 
husababisha hata kuz-
iba kwa mitaro ya maji 
wakati wa mvua kutokana 
na baadhi ya watu kutupa 
taka  kwenye mitaro hiyo.

‘’Gari la taka siku hizi 
halipiti kabisa, ni zaidi ya 
miezi 3 sasa. Taka zime-
kithiri kwa kweli wenye 
maeneo makubwa wa-
naamua kuchimba chini 
wanazifukia wengine 
wanazimwaga kwenye 
mitaro na mitaro inaziba, 
mvua ikija maji hayapiti,” 
alisema mmoja wa wakazi 
hao ambaye hakutaka 
kutajwa jina lake. 

Augustino Chambala, 
Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Mpadeko, alise-
ma hali hiyo inatokana na 
kuwapo kwa gari moja tu 
manispaa nzima la kubeba 
taka, hivyo wameuomba 
uongozi uwape kibali 
cha kukodi gari binafsi 
kwa pesa zilizotolewa na 
wananchi Oktoba, mwaka 
huu, ili kunusuru tatizo 
hilo.

‘’Sisi baada ya kuona 
hali hii tulikaa kikao 
na viongozi wenzangu 
tukaamua kuomba kibali 
kwa viongozi wa juu ili 
tukodi gari binafsi kuja 
kubeba hizi taka. Kuna 
pesa iliyobaki ambayo 
walichanga wananchi 
mara ya mwisho kwa ajili 
ya kuja kubebewa taka,’’ 
alisema Chambala.

Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Mpanda, Michael  
Zyungu, alipotafutwa 
kwa njia ya simu, alisema 
yuko nje ya mkoa na hana 
taarifa hizo, hivyo kuahidi 
kulifanyia kazi suala hilo.

Hata hivyo, Zyungu 
alikiri kuwa gari lililopo 
halitoshi kukidhi uwezo 
wa kuzoa takataka zina-
zozalishwa kwa siku huku 
akisema wana mpango 
wa kuongeza magari na 
kujenga dampo la kisasa 
kwa ajili ya kuhifadhi 
taka hizo.

Waziri wa Mambo ya Nje mstaafu, Bernard Membe (kushoto), akisalimiana na Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Salaam, 
Yuda Thadeus Ruaichi, baada ya ibada ya Krismasi iliyofanyika jana katika Kanisa Kuu la Mtakatifu Joseph, Dar es Salaam jana. PICHA NA 
JUMANNE JUMA

Upungufu damu wajawazito wapungua 
Na Happy Severine, BARIADI

IDADI ya kinamama walioku-
wa na upungufu wa damu wakati 
wa kujifungua umepungua kwa 
kiwango kikubwa kutokana na 
ongezeko la matumizi sahihi ya 
virutubisho vya madini chuma. 

Idadi hiyo imepungua kuto-
kana na uhamasishaji na elimu 
ya mara kwa mara inayotolewa 
kwao pindi wahudhuriapo klini-
ki kupitia mpango wa ‘Right Start’ 
unaoendesha na Shirika la Utafiti 
wa Afya Afrika (Amref ).

Kaimu Mganga Mfawidhi wa 
Kituo cha Afya Masewa, Dk. 
Elina Julius, alisema hayo juzi 
alipotembelewa na uongozi wa 

Amref pamoja na wadau mbalim-
bali   kutoka Ofisi ya Rais (Tami-
semi), afya, elimu na wenyeviti 
wa halmashauri kutoka mikoa ya 
Mwanza na Simiyu kwa lengo la 
kujionea hali halisi.

Alisema awali walikuwa 
wakipata matukio mengi ya ki-
namama kupungukiwa na damu 
hasa wakati wa kujifungua hali 
ambayo ilikuwa ikisababishwa 
na matumizi hafifu ya madini 
chuma. 

“Hapo awali tulikuwa tukipata 
shida, kinamama wengi walikuwa 
wanapungukiwa na damu nyingi 
kutokana na kutotumia lishe bora 
na madini chuma, lakini kwa sasa 
hilo tatizo halipo,” alisema. 

Dk. Julius aliongeza kuwa kwa 
sasa kati ya  wajawazito 90 wa-
naojifungua  kila mwezi katika 
kituo hicho ni wawili tu ndio wa-
naokutwa na  upungufu wa damu 
na kukiri kufanikiwa kupunguza 
tatizo hilo.

Naye Ofisa Lishe Mkoa wa Simi-
yu, Chacha Magige, alisema ka-
tika kutekeleza mpango wa ‘Right 
Start’ wanakutana na changamo-
to ya mila potofu zilizoko mion-
goni mwa wazazi wengi mkoani 
hapa ambao wanakataa watoto 
wao kupatiwa madini hayo.

Alisema wazazi wengi wam-
etawaliwa na mila potofu juu ya 
utumiaji wa madini chuma, huku 
wakidai endapo watatumia, wa-

takuja kukosa watoto pindi wa-
takapohitaji kuzaa.

“Tumekuwa tukikumbana na 
mila potofu juu ya matumizi ya 
madini chuma kwa watoto wa 
kike. Wengi wanadai watoto wao 
watakuja kukosa watoto baadaye, 
hivyo wanawazuia kutumia,” 
alisema Magige.

Alisema sababu ya kuanzishwa 
kwa   programu ya utoaji viru-
tubisho vya madini chuma kwa 
watoto wa kike kupitia mradi huo 
ni kutokana na mabadiliko ya 
mfumo wa ulaji ambao umesaba-
bisha upungufu wa damu kwa 
wasichana ambao muda mwingi 
hupoteza damu nyingi wakati wa 
hedhi.
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Na Idda Mushi, MOROGORO

CHAMA cha Wafanyakazi wa 
Serikali Kuu na Afya (Tughe) 
kimelalamikia ongezeko la 
ada ya leseni kwa madaktari, 
wauguzi na wafamasia ambayo 
imekuwa kubwa na kuchukua 
thamani ya zaidi ya utaalamu 
walio nao.

Mwenyekiti wa Tughe Taifa, 
Archie Mntambo, alisema hayo 
juzi wakati wa Mkutano Mkuu 
wa chama hicho,  uliomalizika 
mjini Morogoro.

Alisema licha ya kuunga 
mkono jitihada zinazofanywa 
na Rais John Magufuli na Waziri 
mwenye dhamana ya Afya, 
Ummy Mwalimu, kushughu-
likia changamoto na kuboresha 
mambo mbalimbali katika sekta 
hiyo, bado wanaamini wako 
watu wachache wanaowakwa-
misha kwa maslahi yao binafsi.

“Hatupingi uwapo wa leseni 
zinazotolewa na mabaraza 
haya ya kitaalamu yanayosi-
mamia hawa wataalamu, lakini 
hii ada ni kubwa mno kulingana 
na utaalamu wanaoutoa hawa 
madaktari, wauguzi na mafama-
sia,” alisema. 

Mntambo alisema mkutano 
huo ambao hufanyika mara 
moja baada ya miaka mitatu, 
ulipitia pamoja na mambo men-
gine, malalamiko ya migogoro 
kati ya wauguzi na baraza la 
wauguzi na madaktari wa afya 
na wafamasia na mabaraza 
yanayowasimamia inayohusu 
ongezeko hilo la ada ya leseni 
wanayopata wataalamu hao 
baada ya kuhitimu mafunzo 
yao.

Alisema kinachoshangaza 
ni kuona mabaraza hayo 
yanaweka ada kubwa wakati  
yanajua kwamba mfanyakazi 
wa Tanzania mshahara wake 
haujapandishwa hali inayofanya 
wailaumu serikali wakati si 
uamuzi wake. 

“Tuna imani kubwa na serikali 
na Rais wetu na waziri anayesi-
mamia sekta ya afya. Lakini 
tunajua jambo hili  linafanywa 
kwa maslahi ya wachache, 
hivyo hatutanyamaza kimya. 
Tunatoa rai kwa wote wali-
opewa mamlaka wanapofanya 
uamuzi unapogusa maslahi ya 
mtumishi, ni vyema watushirik-
ishe,” alisema. 

Naye Katibu Mkuu wa Tughe, 
Henry Mkunda, alisema bado 
kuna mazingira mbalimbali ka-
tika sekta ya afya yanayofanya 
watumishi kukosa furaha ya 
huduma kutoka kwa wajiri wao, 
ikiwamo kufanya kazi katika 
mazingira magumu, kukosa 
likizo na malipo ya muda wa 
ziada.

Alisema ni vyema waajiri wa-
karuhusu kuwapo kwa vyama 
vya wafanyakazi maeneo ya 
kazi kwa kuwa baadhi wameku-
wa wakizuia uwapo kwa vyama 
hivyo katika maeneo yao.

Tughe yalia na 
ada ya leseni 

Achaguliwa mwenyekiti UVCCM Tunduru

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mtwara limewaonya ma-
dereva wa vyombo vya 
moto kuacha kutumia ki-

levi ili kuepusha ajali zisizotaraji-
wa hasa kipindi hiki cha sikukuu 
za mwisho wa mwaka. 

Pia limeahidi kuimarisha 
maeneo yote ya mipakani kati 
ya Tanzania na Msumbiji ili ku-
dhibiti watu wanaokusudia kuin-
gia nchini kwa lengo la kufanya 
uhalifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mtwara, Blasius Chatanda, alitoa 
onyo hilo juzi  alipokuwa akizun-

gumza na waandishi wa habari 
kuhusu kuelekea kipindi hiki cha 
sikukuu za Krismasi na Mwaka 
Mpya. 

Alisema jeshi hilo halitawavu-
milia madereva wa vyombo vya 
moto ambao wataendesha huku 
wakiwa wamelewa.

Kamanda Chatanda alisema 
kumekuwa na tatizo la baadhi ya 
madereva mkoani Mtwara katika 
kipindi cha sikukuu kuendesha 
vyombo vya moto wakiwa wame-
lewa, hivyo kuonya kuwa jeshi 
hilo litawakamata.

Alisema Jeshi la Polisi limeji-
panga kufanya operesheni ka-
bambe ya kuhakikisha katika kip-

indi hiki hakuna matukio ya ajali 
na uhalifu yatakayojitokeza.

“Tunaimarisha usalama wa 
raia na ajali za barabarani, lakini 
tunatoa onyo kwa madereva wa-
levi kuacha kutumia vyombo vya 
moto wakiwa wametumia kilevi 
chochote,” alisema. 

Kwa mujibu wa Chatanda, 
katika kusherehekea Krismasi 
na Mwaka Mpya ni wakati wa 
kufurahi na si kupata ulemavu 
au umauti, hivyo madereva wa-
napaswa kutumia vyombo vya 
moto kwa uangalifu. 

Chatanda alisema Jeshi la Polisi 
limeamua kujipanga kwa kui-
marisha mipaka ya Tanzania na 

Msumbiji ili kudhibiti watu we-
nye nia ya kufanya uhalifu.

Alisema watahakikisha mipaka 
hiyo inakuwa salama na hakuna 
wahalifu wowote ambao watain-
gia kutoka Msumbiji kwa lengo la 
kufanya vitendo hivyo. 

Kamanda huyo alisema jeshi 
hilo linawahakikishia wananchi 
kuwa na amani na kusherehekea 
sikukuu      bila hofu ya aina yoy-
ote. 

Alisema katika kuhakikisha 
kunakuwa na amani na utulivu, 
doria itafanywa usiku na mchana 
huku akipiga maarufu disko toto 
kwenye kumbi za starehe kwa 
kuwa si salama kwa watoto.

RPC aapa kula na 
madereva walevi 

 Na Stevie Chindiye,         
TUNDURU

MKUTANO Mkuu Maalum wa 
Umoja wa Vijana wa CCM (UVC-
CM) wilayani Tunduru, umem-
chagua Hussein Mkuiya kuwa 
mwenyekiti wa jumuiya hiyo. 

Akitangaza matokeo hayo, Msi-
mamizi wa Uchaguzi huo, Abiniel 
Nzagule, alisema kuwa Mkuiya 

ameibuka mshindi kwa kupata 
kura 181. Nzagule alisema katika 
uchaguzi huo uliofanyika juzi, 
Mkuiya aliwabwaga wapinzani 
wake Amos Fusi aliyepata kura 
64 na Innocent Mmole aliyapata 
kura 37.

Alisema katika uchaguzi huo 
ambao ulifanyika katika Klasta 
ya Walimu Tarafa ya Mlingoti 
mjini hapa, kura 313 zilipigwa 

huku kura halali zikiwa 292 na 10 
ziliharibika.

Nzagule, ambaye ni Katibu wa 
CCM Wilaya ya Songea Vijijini, 
akitoa maelekezo ya uchaguzi 
huo, aliwataka wajumbe kucha-
gua kiongozi ambaye hatakuwa 
na makundi ndani ya jumuiya 
yao.

Naye Katibu wa CCM Wilaya 
ya Tunduru, Kite Mfilinge, aliwa-

taka wajumbe wa mkutano hao 
kuchagua kiongozi bora ili kuki-
saidia chama katika uchaguzi 
mkuu ujao wa Rais, wabunge na 
madiwani.

Huseini Mkuiya amechukua 
nafasi hiyo ambayo iliachwa wazi 
na Mbemba Matola Mbemba am-
baye kwa sasa ameajiriwa kuwa 
Mtendaji wa Kata ya Sisi kwa Sisi 
wilayani hapa.

Kiongozi wa kiroho wa Waislamu Shia Ithnasheriya Maulana, Sheikh Hemed Jalala, akitoa mkono wa baraka, fanaka na kheri kwa  Wakris-
to kwa kusherehekea sikukuu ya Krismasi na Mwaka Mpya, leo, Masjid Ghadir, Kigogo Post Dar es Salaam, wakati akiongea na waandishi 
wa habari. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Idda Mushi, MORO-
GORO

CHAMA cha Wa-
fanyakazi wa Seri-
kali Kuu na Afya (Tughe) 
kimelalamikia ongezeko 
la ada ya leseni kwa 
madaktari, wauguzi 
na wafamasia ambayo 
imekuwa kubwa na ku-
chukua thamani ya zaidi 
ya utaalamu walio nao.
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HABARI ARUSHA

Na Allan Isack, ARUSHA

A
SKOFU wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), 
Dayosisi ya Kaskazini 

Kati, Dk. Solomon Massangwa, 
amesema bado wananchi wa-
nakabiliwa na matatizo ya ujin-
ga, maradhi na umaskini.

Matatizo hayo yalitajwa na 
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere takribani miongo 
mitano iliyopita. 

Askofu huyo aliyasema jana 
wakati wa ibada ya sikukuu ya 
Krismasi katika Kanisa la KKKT, 
Mtaa wa Mjini Kati Usharika wa 
Mjini Kati.

Alisema kutokana na matati-
zo hayo, wananchi wamepoteza 
tumaini la maisha, hivyo aliwa-
taka kuwa na matumaini mapya 
kwa kuwa mkombozi amezali-
wa upya katika maisha yao.

“Ujinga ni adui kwetu kwa 
kuwa anayejua kesho yake na 
mazingira tunayoishi wananchi, 
na Wakristo wanapenda ku-
danganywa kwa mambo yasi-
yowezekana.

“Mfano wa ujinga tunaou-
zungumzia, kwa sasa wame-
zuka manabii wa uongo am-
bao wanawadanganya watu, 
wawapelekee vitu vya thamani 
ili wawafanyie maombi na ku-
watatulia shida zao,” alionya.

Alisema tatizo lingine linalo-
wasumbua wananchi ni umas-
kini na kuwa na kipato kidogo 
ambacho hakiwezi kukidhi ma-
hitaji ya maisha yao.

“Umaskini ni tatizo kubwa 
kwa wananchi na wakristo 
wetu, mfano kuna mashirika 
yamekuja kutoka nje ya nchi 
yanawaambia watu wanao-
taka kupata fedha, wanyooshe 
mikono na kuangalia juu halafu 
hela zitakuja na yote haya wana-
fanya kutokana na umaskini na 
ujinga,” alisema.

Alisema wananchi pia wa-
nakabiliwa na tatizo la kuwa na 
maradhi mbalimbali na wengi 
wao wameshakata tamaa, hivyo 

akawataka kuwa na tumaini la 
uponyaji. “Mwokozi wetu Yesu 
Kristo amezaliwa na wakristo 
tumefundishwa kumcha na 
kumsujudia kwa kuwa yeye ndi-
ye mkombozi wa dhambi zetu.

“Mtume Paulo katika 
maandiko matakatifu, anasema 
tushukuru kwa kila jambo kwa 
kuwa ni mapenzi ya Mungu, 
ukipata kazi, msiba, mke, mume 
au ugonjwa tushukuru kwa 
kila jambo. “Yesu amezaliwa 
ili sisi tumwone Mungu, lakini 
tunapaswa kumsifu bwana ali-
yezaliwa katika maisha yetu 
na kutuletea ukombozi ambao 
haukuja kwa dhahabu bali ni 
kwa damu,” alisema.

Askofu Massangwa: Maadui 
watatu bado tatizo Tanzania

Wakazi 
15,000 
wanufaika 
na ujenzi wa 
zahanati
Na Mwandishi Wetu, BABATI

ZAIDI ya wakazi 15,000 wa 
vijiji vitatu vya Kata ya Ayala-
gaya, Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati, wameondokana na tatizo 
la kutembea umbali wa zaidi ya 
kilomita 20 kutafuta huduma ya 
afya baada ya kujengewa za-
hanati ya kisasa na serikali kwa 
kushirikiana na Shirika lisilo la 
kiserikali la Karimu International 
Foundation.

Shirika hilo pia limesema 
linatarajia kutoa Sh. milioni 250 
kwa ajili ya upanuzi wa zahanati 
hiyo ili iwe kituo cha afya.

Ujenzi wa zahanati hiyo 
umegharimu Sh. milioni 147 na 
itatoa huduma mbalimbali za 
afya kwa wakazi wa eneo hilo. 

Akizungumza wakati wa ziara 
ya kutembelea miradi katika Hal-
mashauri ya Babati, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Babati, Hamisi Malinga, alisema 
kabla ya ujenzi wa zahanati hiyo, 
wananchi walilazimika kusafiri 
hadi Babati mjini kufuata huduma 
ya matibabu katika hospitali ya 
misheni Dareda, hali ambayo ili-
wagharimu kinamama wajawazito 
na watoto hasa wakati wa msimu 
wa mvua.

Malinga alisema baada ya 
kuona hali hiyo, Shirika la Karimu 
International Foundation kupitia 
mradi wa ustawishaji afya ya 
jamii (Kaheso), lilitoa fedha hizo 
kwa kushirikiana na serikali ku-
jenga zahanati hiyo.

Alisema kwa sasa wananchi 
wanapata huduma za matibabu 
katika zahanati hiyo badala ya 
kwenda Dareda misheni kama 
ilivyokuwa awali.

“Hivi sasa, kila kitu cha huduma 
ya afya kinapatikana hapa na 
tunatarajia kufanya upanuzi wa 
zahanati hii kuwa na kituo cha 
afya,” alitamba.

Daktari wa zahanati hiyo, 
Anastazia Kisonga, alisema kila 
siku wanapokea idadi kubwa ya 
wagonjwa kutoka vijiji vitatu vya 
kata hiyo.

“Tunaishkuru serikali ya awamu 
ya tano kutokana na kuwekeza 
katika sekta ya afya kwa kuwa 
imewasaidia  wananchi kupata 
huduma kwa  karibu,” alisifu.

Mkazi wa Kijiji cha Ayala-
gaya, Victoria Kachuchu, alisema 
anaishukuru serikali kwa ku-
wekeza katika sekta ya afya kwa 
kuwa imesaidia kuepuka vifo vya 
kinamama na watoto vilivyo-
sababishwa na kutembea um-
bali mrefu kwa ajili ya kutafuta 
matibabu.

Alisema kwa sasa hawana shida 
yoyote kutokana na kuwa hu-
duma zote zinapatikana ikiwamo 
huduma za kujifungua  kwa 
wanawake pamoja na vipimo vya 
afya tofauti na awali.

Mkurugenzi wa  Halmashauri ya Jiji la Arusha, Dk. Maulid Madeni (kulia),  jana, akimshika mkono Ofisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya Jiji hilo, Valentine Makuka, kama ishara ya kumkabidhi madawati  na meza 3,900 vyenye thamani ya Sh. milioni 105 
yaliotengenezwa na jiji kwa ajili ya kukalia wanafunzi wa kidato cha kwanza mwakani 2020. PICHA : CYNTHIA MWILOLEZI

Aiomba serikali kuongeza madaktari kituo cha afya
Na Mwandishi Wetu,       
BABATI

BAADA ya kuboresha hu-
duma za upatikanaji wa vipimo 
vikiwamo vya upasuaji katika 
Kituo cha Afya cha Magugu, 
Mganga Mfawidhi wa kituo 
hicho, Dk. Costa Ndunguru, 
ameiomba serikali kuongeza 
wafanyakazi ili kukabiliana na 
ongezeko la wagonjwa wanaoji-
tokeza kupata huduma.

Akizungumza wakati wa ziara 
ya kutembelea kituo hicho am-
bacho ni miongoni mwa vilivyo-
pata Sh. milioni 400 kwa ajili ya 
maboresho, Dk. Ndunguru alise-
ma kwa sasa wanapokea wag-
onjwa 100 hadi 150 kwa siku, na 
muda mwingine wanazidiwa na 
wagonjwa kutokana na uchache 

wa watumishi.
Alisema kabla kituo hicho 

hakijafanyiwa maboresho ya 
huduma za afya, walikuwa wa-
napokea wagonjwa wasiozidi 
500 kwa siku na walikuwa na 
uwezo wa kuwahudumia wote, 
tofauti na ilivyo kwa sasa.

Aliiomba serikali kuongeza 
idadi ya watumishi ili kukabili-
ana na ongezeko la wagonjwa 
ambao wanatoka katika vi-
jiji saba vilivyopo ndani ya kata 
hiyo, na vijiji vingine vya jirani.

“Tunashukuru Mungu wag-
onjwa wetu wanapata huduma 
nzuri na bora, lakini watumishi 
wakiongezeka, huduma zitazidi 
kuimarika zaidi kwa wakazi wa 
kata hii ya Magugu na maeneo 
jirani,” alisema.

Alibainisha kuwa dawa kwa 

saa si tatizo kwa kuwa wame-
kuwa wakipata dawa zinazo-
hitajika kwa ajili ya matibabu 
ya wagonjwa wanaohudhuria 
katika kituo hicho.

Hata hivyo, alisema  tatizo 
linalowakabili ni upungufu wa 
watumishi kulingana na ukub-
wa wa kituo hicho na ongezeko 
la idadi ya wagonjwa  wanaji-
tokeza kupata huduma za afya.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Babati, Hamisi Malinga, alise-
ma serikali imetoa fedha kwa 
ajili ya kufanya maboresho ya 
kituo hicho na kuongeza baadhi 
ya majengo ambayo yamefanya 
huduma zao kuwa bora na ku-
vutia. Alisema kwa sasa wakazi 
wa eneo hilo hawapati shida ya 
matibabu kutokana na huduma 
zote za matibabu kupatikana.

“Tunaendelea kukiboresha 
kituo hiki kwa kujenga jengo la 
upasuaji ambalo lipo tayari kwa 
ajili ya kuanza kutoa huduma,” 
alisema. 

Mkazi wa Kata ya Magugu, 
Salum Omary, aliishukuru seri-
kali kwa kuwekeza katika sekta 
ya afya nchini, akieleza kuwa 
kuboreshwa kwa kituo hicho 
kumesaidia kuokoa maisha ya 
watu wa vijijini.

Alisema awali walikuwa waki-
pata shida ya upatikanaji wa 
huduma za afya, hususani za 
mama na mtoto, lakini kwa sasa 
huduma hizo zinapatikana kwa 
urahisi na ukaribu.

Aliiomba serikali kuendelea 
kutoa kipaumbele katika sekta 
ya afya maeneo yote nchini, 
hasa vijijini.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SIHA

MCHAKATO wa uanzishwaji 
wa Kituo cha Huduma Jumuishi 
za Pamoja (One Stop Centre) ili 
kuwasaidia waathirika wa uka-
tili wa kijinsia katika Hospitali 
ya Wilaya ya Siha, umekami-
lika.

Kwa mujibu wa Ofisa Ustawi 
wa Jamii wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Peter Msaka, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Siha 
amekubali kutoa chumba 
kimoja katika hospitali hiyo 
kwa ajili ya timu ya wataalamu 
wanaopaswa kushughulikia 
masuala ya ukatili.

“Kimsingi, mchakato huu ni 
kama sasa umekamilika, tayari 
mkurugenzi wetu ameridhia 
kutoa chumba kimojawapo 
katika hospitali ya wilaya kwa 
ajili ya kuwa One Stop Centre. 
Tunamshukuru sana kwa ajili 
ya mpango huo,” alisifu.

Siku chache zilizopita, Ofisa 
Ustawi wa Jamii wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Flora Betwel, 
alisema huduma za uchunguzi 
kwa waathirika wa ukatili wa 
kijinsia wanaofikishwa kwenye 
vituo jumuishi vya pamoja 
katika muda usiozidi saa 72 
baada ya tukio la ukatili, zina-
paswa kutolewa bure.

Betwel alisisitiza uamuzi wa 
kutowalipisha fedha waathirika 
hao, ulishatolewa na Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu.

Ofisa huyo alisisitiza kuwa 
mara nyingi serikali inakosa 
taarifa za waathirika wengi 
wanaokwenda kufanyiwa 
uchunguzi katika hospitali zao 
na wengi wanabaki majumbani 
kwa sababu wanadhani wa-
takapofika hospitali ni lazima 
watoe fedha.

Mratibu wa Haki za Bin-
adamu na Jinsia wa Shirika 
la Kiraia la Kwieco, Elizabeth 
Mushi, alisema mafanikio 
hayo ya uanzishwaji wa kituo 
jumuishi cha pamoja katika 
Wilaya ya Siha ni utekelezaji 
wa Mpangokazi wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 
Wanawake na Watoto (Mtaku-
wwa). 

Tayari Kwieco imeshaanza 
kuwajengea uwezo wataalamu 
hao, kwa ufadhili wa Taasisi ya 
Friedrich Naumann Foundation 
for Freedom.

Mpango huo ulianza 
kutekelezwa nchini kote kuan-
zia mwaka 2017/18 na utaen-
delea hadi mwaka 2021/22 
ikiwamo pia na mikakati ya 
kuanzisha vituo jumuishi vya 
pamoja katika mkoa wa Kili-
manjaro.

Huduma za 
waliofanyiwa 
ukatili 
zaanzishiwa 
kituo 

Usafiri Moshi-Rombo wageuka lulu  

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
KUU wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Fedrick 

Shoo, ameridhia kusimam-
ishwa kwa michango mingine 
ya miradi ya kikanisa kuanzia 
mwaka 2020 katika Dayosisi ya 
Kaskazini, ili kuruhusu fedha 
zitakazochangwa zitumike kuki-
boresha Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Kumbukumbu ya Askofu 
Stefano Moshi (SMMCo).

Dk. Shoo alitangaza uamuzi 
huo jana katika Kanisa Kuu la 
Usharika wa Moshi Mjini, wakati 
akitoa salam zake za Krismasi 
kwenye ibada ya kwanza.

“Wana dayosisi wote, naomba 
ujumbe huu uwafike popote 

pale walipo, kwamba kupitia 
vikao vya halmashauri kuu yetu 
na mkutano wa wachungaji 
wote, tumeamua kwa kauli moja 
kwamba Mungu akitujalia, kutu-
ingiza katika mwaka mpya unao-
fuata, kama dayosisi, kwa hapa 
kwetu tuutangaze mwaka huo 
kuwa ni mwaka wa Chuo chetu 
Kikuu cha SMMUCo.

“Na hii pia, wachungaji 
wakaamua kwamba michango 
mingine kuondoa zile sadaka za 
kawaida, michango mingine yote 
isimame kwanza ili kwa mwaka 
huu unaokuja, Mungu akitujalia 
tuhakikishe tunasimamisha 
chuo chetu,” alitangaza.

Kutokana na uamuzi huo, Dk. 
Shoo ambaye ni Askofu wa Day-
osisi ya Kaskazini, aliwaomba 
waumini wa kanisa hilo kwa 

pamoja kujitolea kipekee ku-
hakikisha chuo hicho hakifung-
wi.

“Tujitolee kukisimamisha 
chuo chetu kiwapo, zimefanyi-
ka jitihada kubwa sana na za 
gharama kubwa katika kutimiza 
masharti tuliyopewa na Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), yale 
masharti yote tumetimiza na 
kozi zote zilizokuwa zimefung-
wa, zimefunguliwa,” alisema.

Alibainisha kuwa chuo hicho 
kilikuwa kimefungiwa kozi kad-
haa na hivyo kufanya idadi ya 
wanafunzi kupungua na kupun-
guza uwezo wa chuo kujiende-
sha na wakati huo huo wali-
kuwa na kazi ya kujenga makao 
makuu ya chuo, hivyo ni vyema 
waumini wakatambua huo ni 
wajibu mkubwa na unahitaji 

nguvu ya pamoja.
“Kwa msharika yeyote wa Day-

osisi ya Kaskazini katika mwaka 
unaokuja, tujiingize kwa moyo 
wa upendo, kwa moyo wa mshi-
kamano katika kuitenda kazi hii. 

“Kila usharika wamegawiwa 
uwiano wake, na kwa uwiano 
huo siyo uwiano mdogo sana, la-
kini tumeona kwamba tunaweza 
kama kweli kila mmoja atajitolea 
na kajitoa. Hapa katika Usharika 
wetu wa Moshi Mjini tume-
pewa kuchangia Sh. milioni 56 
kwa mwaka mzima wa 2020,” 
alisema. Aliomba kila msharika 
kutoa Sh. 2,000 kwa kila Jumapi-
li, hivyo katika majuma 52 ya 
mwaka, watakuwa wametimiza 
wajibu wao na kwa ajili hiyo aka-
washauri mwaka ujao waifanye 
kazi hiyo kwa moyo.

Askofu Shoo aridhia kusitisha
michango ya kanisa mwakani

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

UTITIRI wa abiria wanaosafiri 
kwenda katika Wilaya ya Rombo 
kwa ajili ya kusherehekea si-
kukuu za mwisho wa mwaka, 
jana ulisababisha Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(Latra) mkoani Kilimanjaro, 
kuruhusu mabasi makubwa ya 
abiria kuhama njia kwa muda ili 
kunusuru mamia ya wanaosotea 
usafiri.

Matangazo ya moja kwa moja 
yaliyokuwa yanatolewa na La-
tra kupitia vipaza sauti vya Hal-
mashauri ya Manispaa ya Moshi 
katika eneo la kituo kikuu cha 
mabasi yaendayo mikoani, 
yalieleza kuwa uamuzi huo ume-
fikiwa na mamlaka zinazohusika 
baada ya kujadiliana kutafuta 

ufumbuzi wa tatizo hilo.
Kaimu Meneja wa Latra mkoa-

ni Kilimanjaro aliyejitambulisha 
kwa jina moja la Masoud kwa 
kushirikiana na Kikosi cha Us-
alama Barabarani, walithibitisha 
kuridhia kuruhusiwa mabasi 
kuokoa jahazi kutokana na abiri 
kufurika kituo kikuu cha mabasi 
cha Moshi Mjini.

Licha ya Latra kuruhusu 
magari madogo ya abiria aina 
ya Coaster kubeba abiria kutoka 
Kituo Kikuu cha Mabasi Moshi 
Mjini kwenda Rombo, hali ya 
usafiri kituoni hapo bado ilikuwa 
ni mbaya.

Juzi, Mji wa Moshi ulikuwa 
umejaa idadi kubwa ya wageni 
kutoka mikoa mbalimbali nchini, 
huku ukitishiwa na msongama-
no wa magari madogo yanayoin-

gia na kuelekea vijijini.
Msongamano huo ulitokana 

na utamaduni wa wenyeji wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, kurejea 
makwao kila inapofika sherehe 
za mwisho wa mwaka za Kris-
masi na Mwaka Mpya.

Kuanzia majira ya 4:00 asu-
buhi hadi saa 3:00 usiku, kati-
kati ya mji huo na kituo kikuu 
cha mabasi yaendayo mikoani, 
hali ilikuwa tete pia kutokana na 
idadi kubwa ya abiria kugombea 
mabasi madogo yanayofanya 
safari zake kati ya Moshi Mjini 
na maeneo ya Rombo, Marangu, 
Machame, Siha, Old Moshi na 
Uru.

Nipashe lilishuhudia askari 
polisi wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani, wakiwa wamepang-
wa kila kona kudhibiti upakiaji 

wa hatari wa abiria hao.
Idadi kubwa ya wageni hao 

ni wale walioingia katika Mji 
wa Moshi kwa kutumia treni ya 
abiria na hivyo kufanya idadi ya 
wageni kuongezeka kwa kiwango 
kikubwa msimu huu wa sikukuu 
za mwisho wa mwaka.

Wiki iliyopita, Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) lilitangaza 
kuongeza safari za Dar es Sa-
laam-Moshi kutoka nne kwa wiki 
(mbili kwenda na mbili kurudi) 
hadi sita.

Hatua hiyo inatokana na ma-
hitaji makubwa yaliopo tangu 
treni ya abiria irejee kufanya 
safari zake kutoka Dar es Sa-
laam kwenda Moshi, Desemba 6 
mwaka huu baada ya miaka 25 
ya kusitishwa kwake, safari moja 
ikichukua zaidi ya abiria 600.

Waumini wa Kanisa Katoliki Minara Miwili wakishiriki kuimba nyimbo kwenye mkesha wa sikukuu ya Krismasi uliofanyika kwenye Kanisa 
la Mt. Joseph mjini Zanzibar, jana. PICHA: MARTIN KABEMBA



Ugali, mlo unaoliwa zaidi Afrika na 
unachangia nguvu kwa binadamu.

Mfumo mpya wa
 takwimu mtandaoni 

unavyoleta mapinduzi
 ya afya mitaani 
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Ukurasa 16

Ukurasa 14

MIAKA MINNE YA JPM 

Ukurasa 14

Dk. Mbwanji: Hospitali 
ya Rufani Mbeya tuna 
mafanikio makuu 11

Mlolongo wa mambo
makubwa
yanayowakuta 
wazazi wa njiti

Ukurasa 18



Na Mark Kinver 

WANASAYANSI wa Chuo Kikuu cha 
Gottingen, Ujerumani, wametafiti na 
kubaini hadi kufikia mwisho wa karne 
iliyopo, hitaji la mlo kwa wanadamu 
litaongezeka kwa asilimia 80, kulin-
ganisha na ilivyo leo.

Ni ubashiri unaokaribia wastani 
kuongezeka mara mbili ya namna 
ilivyo sasa, huku aina ya chakula 
kitakachohitajika zaidi katika mabadi-

liko hayo ni kinachotia nguvu mwilini, 
kwa ongezeko la asilimia 60.

Aina nyingine ya vyakula vinavyo-
hitajika katika mwili wa mwanadamu 
ni vya kulinda na kujenga mwili.

Hata hivyo, taarifa zilizoko kupitia 
jarida la afya, ni kwamba mwelekeo 
uliopo sasa duniani, wakazi wa Afrika 
wako hatarini kubaki katika hali mbaya 
zaidi, wakiumizwa na mabadiliko hayo. 

Makadirio ya kasi ya ongezeko la 
watu duniani yanayotolewa, ni kwam-

ba hadi mwaka 2010 dunia ilikuwa na 
jumla ya watu bilioni saba na makadi-
rio ni kwamba, hadi kufikia mwaka 
2100 idadi itafika watu bilioni 11.

Kwa nini mlo wa kuongeza nguvu 
utakuwa zaidi? Inatajwa sababu 
mojawapo ni idadi ya watu kwa asil-
imia 18 wataongezeka kuwa na miili 
mikubwa na wanarefuka zaidi, umbile 
litakalowapa hitaji la mlo zaidi wa 
kuwatia  nguvu ya kuwezesha kumudu 
shughuli zao.
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Na Augusta Njoji, aliyekuwa 

MBEYA

R
AIS John Magufuli al­
ipoingia madarakani 
Novemba 2015, moja ya 
vipaumbele vyake vikub­

wa ni uboreshaji huduma za afya 
kwa wananchi wake.

Lengo ni kuhakikisha hiyo 
inakuwa na mafanikio makubwa. 
Alimteua Ummy Mwalimu, kuwa 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, na­
fasi anayodumu hadi sasa.

Ni kweli ishara za mafanikio zi­
naonekana, katika sekta hiyo ya 
afya inayokutana na  ushirikiano 
mtambuka na wizara kama O� si 
ya Rais Tawala za Mikoa an Seri­
kali ya Mitaa (Tamisemi).

Huduma za afya hospitalini na 
viwango vya chini vya kutolea 
huduma, zimeendelea kuimarika 
kwa kiwango kikubwa, huduma 
za afya za umma sasa zikipata hes­
hima kubwa kiutendaji.

Aina na mustakabali wa mafani­

nje nchi, wakiwa na uhakika wa 
upatikanaji wake, pia wameshatoa 
mafunzo ya utaalamu wa utengen­
ezaji maji tiba  na kuongeza ajira 
kwa wataalamu wake.

ì Mara baada ya kukidhi ma­
hitaji ya ndani, tutaanza kuzalisha 
maji tiba ambayo yatauzwa katika 
hospitali zilizopo Nyanda za Juu 
Kusini, pia muda mfupi tutaanza 
kutengeneza dawa za macho ë eye 
dropí  mchakato umeshaanza,î  
anasema.

Anaeleza kwamba, wanatarajia 
kuanza kutengeneza dawa ya ma­
cho na masikio kwenye kiwanda 
hicho mwaka 2020.

Dk. Mbwanji anasema, hospi­
tali hiyo inahudumia mikoa saba 
ya Nyanda za juu Kusini  ambayo 
ni Iringa, Njombe, Ruvuma, Kat­
avi, Rukwa, Songwe na Mbeya na 
inaendelea kuboresha huduma, 
ili kutoa huduma bora za afya kwa 
wananchi.

 
DAWA & DAKTARI 

BINGWA
Anasema hospitali kwa miaka 

minne ya serikali iliyopo, madara­
kani, imekuwa na ongezeko la 
upatikanaji dawa kutoka asilimia 
70 hadi 95, baada ya kuanzishwa 
duka la dawa la bima na matarajio 
ni watakapoanzisha kitengo cha 
kansa, upatikanaji huo uta� kia 
asilimia 98.

Katika orodha ya matabibu, 
imeongezeka kutoka madaktari 
bingwa 36 kati ya mwaka 2015 
hadi 2019, hivyo kufanya idadi yao 
ku� kia 53.

Dk. Mbwanji anaeleza madak­
tari hao wanatoa huduma katika 
idara mbalimbali, hivyo kuongeze­
ka huduma za matibabu yanayohi­
taji upasuaji kwa siku sita za juma, 
pia  huduma za dharura pia.

ì Vilevile, tumeanzisha huduma 
za kibingwa za masikio, koo, pua. 
Kwa wiki operesheni za koo 15 
hadi 20 zinafanyika. Awali hudu­
ma hizi mgonjwa ilimlazimu kwen­
da Dar es Salaam,î  anafafanua na 
kuongeza;

ì Tumeanzisha huduma ya 
kisasa ya upimaji wa kiwango cha 
usikivu, huduma ambayo awali 
iliwalazimu wakazi wa Nyanda za 
Juu Kusini kuifuata jijini Dar es Sa­
laam.î

Mtaalamu akionyesha namna ya kutengeneza maji tiba.

Kwa wiki op-
eresheni za 
koo 15 hadi 
20 zinafanyi-
ka. Awali 
huduma hizi 
mgonjwa 
ilimlazimu 
kwenda Dar 
es Salaam

Utafiti: Watu watakula mara mbili ya sasa

Ugali, mlo unaoliwa zaidi Afrika na unachangia 
nguvu kwa binadamu. PICHA: MTANDAO. 

kio, unaelezeka zaidi katika sura 
ya mgawanyiko kimaeneo, kama 
mkoa na wilaya. Hapo ndipo eneo 
la mfano katika mafanikio, mkoa 
wa Mbeya, ambako pia ni makao 
makuu ya Nyanda za Juu Kusini 
mwa nchi, kunaweza kufanyiwa 
marejeo.

MKUU WA MKOA
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al­

bert Chalamila, anasema serikali 
imeuwezesha mkoa huo kujenga 
miundombinu ya kisasa katika 
sekta zinazochangia kuleta ustawi 
kwa wananchi, ikiwamo afya.

Hapo ndipo Hospitali ya Kanda 
ya Rufani Mbeya (MZRH), inay­
ochangia huduma kwa mkoa wa 
Mbeya na Kanda Nyanda za Juu 
Kusini, ambayo kwa kipindi cha 
miaka minne sasa inasema ina ma­
fanikio lukuki.

Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, 
Dk. Godlove Mbwanji ana orodha 
ya anayoyataja jumla yake 11 am­
bayo yanayowezesha utoaji hudu­
ma za afya kwa Kanda ya Nyanda 
za Juu.

 
KIWANDA CHA MAJI TIBA
Dk. Mbwanji anasema, kuan­

zishwa kiwanda chenye uwezo wa 
kuzalisha maji tiba lita 3,840  kwa 
mwezi, ni miongoni mwa mafani­
kio ya hospitali, kutekeleza kwa 
vitendo Sera ya Viwanda, ambayo 
ni sehemu ya maagizo ya Rais John 
Magufuli.

Anasema kiwanda kilianzishwa 
Februari mwaka huu, kwa gha­
mara ya Sh. milioni 120 kwa ma­
pato ya ndani, kikizalisha dripu 
mita za mita ujazo 250 hadi 500 na 
zimeanza kutumika kuhudumia 
wagonjwa wahitaji.

ì Hali hii imesaidia kuondokana 
na adha ya ama kununua au kuagi­
za dripu nje ya nchi na kiwanda 
kina uwezo wa kutengeneza maji 
tiba lita 3,840   kwa mwezi, huku 
uhitaji wa hospitali ni lita 5,232, 
hivyo inakidhi kwa asilimia   73   
uhitaji wa maji tiba kwa ajili ya 
hospitali,î  anasema.

Mkurugenzi huyo anasema, 
wamefanikiwa kupunguza ghara­
ma za ununuzi wa maji ya tiba 

AFYA

Dk. Mbwanji: Hospitali ya Rufani
Mbeya tuna mafanikio makuu 11
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Vilevile 
kutakuwapo 
na vyumba 
vitatu vya 
upasuaji 
mkubwa, 
pamoja na 
chumba 
maalumu 
cha huduma 
za watoto 
wadogo nda-
ni ya mwezi 
mmoja.

Dk. Mbwanji: Hospitali ya Rufani
Mbeya tuna mafanikio makuu 11

AFYA

Anasema kuwapo mashine hiyo, 
kumesaidia kujua kiwango cha 
kupoteza usikivu na kumwezesha 
mgonjwa kupatiwa matibabu hali-
si ya tatizo la usikivu.

“Zaidi ya wagonjwa 900 wanat-
arajiwa kupatiwa huduma hii kwa 
mwaka 2019. Pia, tumeboreshwa 
kwa huduma za tiba ya figo hasa 
katika kusafisha figo. 

“Waliowengi wanaopata hu-
duma hii, ni wale wenye tatizo la 
kudumu . Kwa sasa, tunahudumia 
wagonjwa 21 wa kudumu kwa 
mwezi na wale wa muda mfupi ni 
wanane kwa mwezi,” anasema.

 
HUDUMA MIONZI
Dk. Mbwanji anasema, upati-

kanaji wa huduma za mionzi kama 
‘CT Scan’ hadi sasa wagonjwa 
1,532 wamepatiwa huduma, pia 
kwa mashine za kidigitali za X ray, 
Fluoroscopy, Mammography na 
Ultrasound.  

 “Hii imemwezesha mwananchi 
wa kipato cha chini kuweza ku-
mudu vipimo hivi, kutokana na 
gharama za vipimo tajwa kuwa 
na bei nafuu. Awali, mwananchi 
alikuwa wanasafiri umbali mrefu 
kufuata huduma hizi ambapo zili-
kuwa zikipatikana jijini Dar es Sa-
laam,” anasema.

KUPANUA MIUNDOMBINU
Dk. Mbwanji anasema, hadi 

sasa wameshaongeza uwezo wa 
kulaza wagonjwa, kutoka vitanda 
477 hadi 553 baada ya kukamilika 
jengo la watoto na hivi karibuni 
serikali imetenga Sh. bilioni 7.5 
kwa ajili ya kupanua jengo la wa-
zazi litakalokuwa na ghorofa tano.

“Matarajio baada ya kumalizika 
kwa mradi huu, kutakuwa na 
ongezeko la huduma za kulaza 
wagonjwa idadi ikiwa vitanda 200, 
vitanda 40 ‘grade one’ (daraja la 
kwanza) na vitanda 160 kawaida.”

“ Vilevile kutakuwapo na vyum-
ba vitatu vya upasuaji mkubwa, 
pamoja na chumba maalumu cha 
huduma za watoto wadogo ndani 
ya mwezi mmoja,” anasema.

Anasema serikali imeshatoa 
kiasi cha Sh. bilioni tatu za kujenga 
jengo la radiolojia, lenye idadi ya 
vyumba 37 vikiwamo vya madak-
tari, ukumbi, darasa la mafunzo na 
kununua vifaa vya mionzi.

  “Kukamilika kwa ujenzi huu 
kumeleta mafanikio katika utoaji 
huduma za mionzi, zikiwamo 
uanzishwaji huduma mpya za ‘CT 
Scan,’ mashine za kidigitali za X 
ray,  Fluoroscopy, Mammography, 
Ultra Sound. 

“Hii inamwezesha mwananchi 
wa kipato cha chini kumudu vi-
pimo hivi kutoka na gharama za 
vipimo tajwa kuwa nafuu. Awali, 
mwananchi alikuwa anasafiri um-
bali mrefu kufuata huduma hizi, 
ambazo zilikuwa zikipatikana jijini 
Dar es Salaam,” anasema.

 
DAWA ZA KULEVYA
Dk. Mbwanji anasema kuan-

zishwa kituo cha methadone 
kuhudumia waathirika wa dawa 
za kulevya na kinachotoa mat-
ibabu kwao, inaleta huduma hiyo 
karibu na wananchi.

“Takwimu zinaonyesha kuan-
zishwa kwa kituo hiki Julai 2017 
kilikuwa kinahudumia warahibu 
2 na kwa sasa kinahudumia wara-
hibu 261, wakiwa  wanaume 252 na 
wanawake tisa.  

 
TAALUMA & UKALIMANI
  Anasema, kuanzishwa tawi 

la Chuo Kikuu cha Afya na Tiba 
Dar es Salaam tawi la Mbeya, im-
etoa fursa kwa madaktari kuanza 
kutafiti na kutoa mafunzo kwa 
wanafunzi wao, ili kuwezesha ku-
zalisha wataalamu mbalimbali wa 
afya.

Pia ndani ya miaka minne ili-
yopita, inaelezwa wameanzisha 
huduma ya mkalimani wa lugha 
ya alama mwaka jana, ikiwa ni 
hospitali pekee nchini kuanzisha 
huduma hiyo.

Mkurugenzi huyo wa Hospitali 
ya Rufani Mbeya, anasema hatua 
hiyo baada ya kugundua kuna 
watu wengi wenye ulemavu wa ku-
tokusikia washindwa kupata uhu-
duma stahiki za matibabu, kwa 
sababu ya kukosa mawasiliano 
mazuri kati ya mgonjwa, daktari 
na wahudumu wengine.

“Hadi sasa tunahudumia wag-
onjwa 22 wa kawaida kwa siku 
wenye ulemavu wa kusikia, 27 
wanahudhuria kliniki ya dawa 
za kupunguza makali ya VVU; 12 
wamefanyiwa upasuaji mdogo 
na mkubwa, ikiwamo uvimbe ki-
namama, 16 wamefanyiwa tohara 
na saba wanahudhuria kliniki ya 
wazazi,” anaeleza Dk Mbwanji.

Maji tiba yanayozalishwa katika hospitali Mbeya. PICHA ZOTE: MTANDAO

Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufani Kanda Mbeya,  Dk. Godlove 
Mbwanji.

 
WANANCHI NAO?
Mmoja wa wakazi wa Mbeya, Jo-

seph Masyani, anasema kuimarika 
huduma za afya kwenye hospitali 
za serikali, kumewasaidia wa-
nanchi kuondokana na gharama 
kubwa za matibabu katika hospi-
tali za binafsi.

Pia anasema awali huduma za 
kibingwa hazikuwapo katika  kan-
da hiyo na kusababisha wagonjwa 
kusafiri umbali mrefu kufuata hu-
duma hizo, ikiwamo Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH).

WIZARA AFYA
Mkuu wa Kitengo cha Habari 

na Mawasiliano katika Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Gerald Chami, 
anatamka: “Tumeboresha sekta ya 
afya, itafanyika katika kanda tano 
nchini, kwa taasisi ambazo ziko 
chini ya wizara, ili kuwaeleza wa-
nanchi mafanikio ya miaka minne 
kwenye sekta hiyo, ambayo yame-
saidia wananchi kupata huduma 
bora za afya.”



Mfumo mpya wa takwimu mtandaoni 
unavyoleta mapinduzi ya afya mitaani 
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MAZINGIRA

Hivi karibuni 
tumepita na 
kampeni yetu 
ya ‘Nyumba 
ni Choo’ na 
imefanya 
vibaya 
zaidi Moro-
goro, Tanga, 
Mbeya, Song-
we, Geita, 
Mwanza, 
Mara, Shin-
yanga, Simi-
yu na Kagera.

Lakini kwa 
kutumia hiyo 
‘portal’ il-
iyosambazwa 
chukua maoni 
ya wadau tu-
leteeni kule ili 
wanachotaka 
kifanyike tuki-
fanyie kazi.

Na Yasmine Protace

IKO dhahiri kuna uhusiano wa 
moja kwa moja, kati ya lishe 
na ustawi wa afya ya mtu. 
Inapotokea aina yoyote ya 
ukiukwaji wake, unaangukia 
mtu kuwa na afya duni.

Matokeo ya kinacho-
shuhudiwa katika ukiukwaji 
huo, yanaangukia katika hali 
kama watoto kukonda, pia 
kupatwa na utapiamlo na 
makuzi duni, yanayokinzana 
na uhalisia.

Madhila hayo yanaenda 
mbali hata kwa wajawazito, 
wanaoangukia katika mata-
tizo mengi ya hatari kiafya, 
ikiwamo upungufu wa damu.

Kiashiria hicho, kimsingi ni 
sehemu ya uhalisia wa ya-
nayokabili maisha ya wakazi 
katika Wilaya ya Mkuranga 
mkoani Pwani, ambayo sasa 
inaendelea kujipanga katika 
vita kukabili mapungufu hayo 
kijamii.

Dalmia Mikaya, ni Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Mkuran-
ga, anayekiri hali ya lishe kwa 
jamii yake hairidhishi na tak-

Mkuranga yajipanga kukabili
janga la lishe duni isiyoisha

Na Devota Mwachang’a, Dodoma

M
AOFISA afya wa mikoa 
na wilaya nchini, kim-
singi ndio ngome tege-
mezi katika ukusanyaji 

na uwekaji  taarifa na takwimu 
sahihi za afya, usafi wa mazingira, 
magonjwa na nyingine yanayohusu 
afya ya binadamu kwa ujumla.

Uwekaji huo wa taarifa, kwa sasa 
ni katika mifumo ya kielektroniki, 
kulingana na teknolojia iliyopo. 
Lengo ni kurahisisha upatikanaji 
wake kwa wahitaji, wakiwamo 
watafiti, waandishi habari, wafadhi-
li na watendaji.

Jamii inahitaji elimu ya uelewa na 
upatikanaji wa taarifa sahihi zinazo-
husu masuala ya usafi, upatikanaji 
wa vyoo na majisafi na usafi wa 
mazingira, ili kujilinda dhidi ya  ma-
gonjwa ya mlipuko, ikiwamo janga 
la kipindupindu.

Ripoti ya Hali ya Huduma ya Afya 
nchini, kwa kipindi cha mwaka 
2018 iliyotolewa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, inaonyesha takwimu 
za wagonjwa wa kipindupindu im-
epungua.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, katika 
mwaka 2018 ilifika 4,706 ikilingan-
ishwa na wagonjwa 4,626 kwa mwa-
ka 2017 na idadi ya vifo imepungua 
kufikia 84 mwaka 2018, ikilingan-
ishwa na 93 kwa mwaka 2017.

OFISA AFYA MKUU  
Ofisa Afya Mkuu wa Ofisi ya 

Rais (Tamisemi), Juma Motoka, 

uwasaidie.
Anafafanua namna ya kutumia 

ni kuangalia maeneo yatakayoibua 
uwepo wa magonjwa ya kipin-
dupindu au kuharisha, hali ya us-
afi, upatikanaji wa maji, vyoo ipoje 
kwenye maeneo hayo.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la 
WaterAid Tanzania, Dk. Ibrahim 
Kabole, anasema kinachofanyika 
kupitia mfumo wa Portal inafanana 
na kujiweka wazi na tayari kush-
irikiana na wadau  katika kubore-
sha utendaji, kwa kushirikiana, kazi 
ambayo imeshafanyika na Wateraid 
Amerika na Shirika la Marekani la 
Maendeleo ya Kimataifa (USAID), 
kuunda mfumo wa sasa.

wa maji, huduma ya kujisafi na 
usafi ujulikanao kama “Tanzania 
WASH Portal”. 

Remidius Kakuru ni Kaimu Mku-
rugenzi Msaidizi wa Huduma za 
Afya na Mazingira, kutoka Wizara 
ya Afya, anasema mfumo wa NSMIS 
ni mzuri na umetengenezwa na 
wataalamu kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam.

Anasema, ni mfumo unaofuata 
msingi ya mifumo ya serikali kwe-
nye masuala ya usalama, ambayo 
ni muhimu kwenye takwimu, pia 
umeunganishwa na mifumo ya 
serikali. 

Kakuru anasema: “Uingizwaji 
takwimu sahihi katika mfumo, 
utatoa ripoti sahihi na unaongeza 
uonwaji wa taarifa. Watu wanaweza 
kuziona taarifa bila kutumia namba 
ya siri kuingia (password), hivyo 
tunaruhusu watu waweze kutuko-
soa, kwa hiyo tusiruhusu uwepo wa 
‘data’ ambazo watu watahoji kuhu-
su ubora wake.”

MABORESHO VYOO
Takwimu kutoka tovuti ya wizara 

hiyo inaonyesha idadi ya kaya ze-
nye vyoo bora nchini imeongezeka 
hadi asilimia 62 kufikia Septemba 
mwaka huu, ikilinganishwa na asil-
imia 34 ya mwaka 2015.

Pia inaelezwa wizara inayohusi-
ka na afya, imewezesha wananchi 
kupata taarifa za afya, udhibiti wa 
wagonjwa, usalama wa chakula, 
usafi wa mazingira na uchafuzi wa 
hali ya hewa na maji. 

WATAALAMU MFUMO
Tuzo Englibert ni mtengenezaji 

wa mfumo wa NSMIS kutoka UDSM, 
anasema kwenye matumizi ya mi-
fumo ya kielektroniki, changamoto 
huwa hazikosekani, hivyo watendaji 
wanapoona wawe mabalozi wazuri 
wa kuisambaza mifumo hiyo, ili 
wengine wafuate matumizi yake.

“Mtakapopata mrejesho kutoka 
kwa wananchi waliopitia mfumo 
na kusoma taarifa, mchukue na-
fasi kama nyie ndiyo wizara kwa 
kuyachukua maoni yao kwa kuwa 
hawezi kutufikia moja kwa moja,” 
anasema Englibert na kuongeza:

“Lakini kwa kutumia hiyo ‘portal’ 
iliyosambazwa chukua maoni ya 
wadau tuleteeni kule ili wanacho-
taka kifanyike tukifanyie kazi.” 

  Mkuu wa kitengo cha Wash na 
Mratibu wa Kampeni ya Kitaifa ya 
Usafi (NSC) kutoka Wizara ya Afya, 
Anyitike Mwakitalima, anafafanua 
kwamba kwa sasa taarifa za usafi 
si siri tena, tofauti na awali ilikuwa 
ngumu kuipata taarifa hiyo.”

Anasema, wahitaji wake walila-
zimika kuandika barua au kupiga 
simu wizarani kuomba taarifa kwa 
ajili ya masuala ya kitafiti, kiuan-
dishi au kwa suala la mtu kutaka 
kujua nchi ipo wapi kwenye hali ya 
afya. 

Mwakitalima anasema, kabla ya 
mfumo wa Portal, taarifa haziku-
wekwa wazi na inawezekana ofisa 
husika alikaa nazo tu (ikiwa wilaya 

Mifereji yenye maji machafu iliyoko Dar es Salaam.PICHA ZOTE: MTANDAO.

Vyoo katika baadhi ya shule.

nyewe umepanda upo katikati na 
mikoa ya Arusha na Mara ambayo 
tangu kampeni iliongoza kwa kuwa 
na idadi kubwa ya wakazi wasio na 
vyoo.

Ofisa huo anaeleza mageuzo yali-
yotokea ni kwamba hivi sasa,  ime-
panda kwa asilimia 10, baada ya ku-
hamasika mkoa wa Mara ndani ya 
miezi miwili.

WENYE MFUMO
Kaimu Mkurugenzi wa Kinga wa 

Wizara ya Afya, Dk. Janeth Mgham-
ba, anawaelekeza wafanyakazi wa 
afya wenye uzoefu na mfumo wa 
NSMIS kwenye ukusanyaji taarifa za 
magonjwa na masuala ya usafi, wau-
tumie vyema mfumo ulioboreshwa 
wa Tanzania WashaASH Portal ili 

yake ya mwisho kwa utendaji wa 
masuala  ya usafi), lakini sasa mku-
rugenzi au mkuu wa wilaya, ataona 
taarifa na kuchukua hatua inayos-
tahili.

 “Hivi karibuni tumepita na 
kampeni yetu ya ‘Nyumba ni Choo’ 
na imefanya vibaya zaidi Moro-
goro, Tanga, Mbeya, Songwe, Geita, 
Mwanza, Mara, Shinyanga, Simiyu 
na Kagera,” anasema.

Mwakitalima anaenelea: “Iliku-
wa inalegalega, lakini baada ya ush-
iriki wa viongozi kwenye kampeni 
na hamasa toka kwa msanii Mrisho 
Mpoto kuna mabadiliko sasa,” 
anasema Mwakitalima.

Anaupongeza Mkoa wa Songwe 
uliokuwa wa mwisho sasa upo juu 
ya mikoa ya Lindi na Kigoma we- INAENDELEA UK.20

wimu zinaonyesha, kuna tatizo 
katika lishe, hivyo anahimiza 
haja kuwapo darasa kuanzia 
ngazi ya familia, watendaji 
hadi viongozi. 

Mikaya ametamka hayo 
kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya, wakati wa mafunzo 
ya maandalizi ya mipango 
na bajeti ya lishe katika 
halmashauri kwa mwaka wa 
fedha 2020/2021.

Katibu Tawala anafafanua 
takwimu zilizopo, kwamba  hali 
ya lishe ya jamii Mkuranga sio 
ya kuridhisha, upungufu wa 
damu kwa watoto ni wastani 
wa asilimia 50.2 au sawa na 
nusu ya watoto wote.

Pia anataja robo yao, sawa 
na asilimia wana uzito pun-
gufu; udumavu ni asilimia 16; 
waliokonda asilimia saba, huku 
rekodi ni sio ya kuridhisha 
kwamba asilimia 90 ya vifo 
vinavyotokana na matatizo ya 
uzazi mwaka juzi, vilitokana na 
upungufu wa damu.

Mikaya anaongeza kwamba, 
mikakati muhimu kwa jamii ya 
Mkuranga, ni kutoa elimu ya 
lishe kupitia mikutano ya had-
hara ya serikali, maonyesho 

kwa sinema, michezo ya jadi, 
mashindano mbalimbali.

Anataja mengine ni mabango, 
vipeperushi na kuhimiza suala 
la lishe kuwa ajenda mtambuka 
katika vikao vyote vya Hal-
mashauri ya Wilaya Mkuranga.

Kwa mujibu wa Katibu Ta-
wala, kata zinazoongoza kwa 
kuwa na wagonjwa wengi wa 
utapiamlo ni: Kimanzichana, Vi-
kindu, Mkuranga, Kisiju, Bupu, 
Tengelea, Njianne, Lukanga, 
Kiparang’anda, na Mwarusem-
be, ambazo zitapewa kipaum-
bele cha mradi wa kutokomeza 
maradhi hayo.

Mwezeshaji wa Mipango 
na Bajeti kutoka Ofisi ya Rais 
Tamisemi, Mkama Lugina, 
anasisitiza wadau wa masuala 
ya lishe, kuendelea kutoa elimu 
kwa jamii, hususani kuzinga-
tia umuhimu wa lishe katika 
siku 1,000 za mtoto tangu 
kutungwa mimba), kwamba 
ni muhimu kumjenga kiafya 
na kiakili, ikimwepusha na 
udumavu.

“Tutaendelea kutoa elimu ya 
lishe kwa jamii hususani kuzin-
gatia umuhimu wa lishe katika 
siku 1,000 za mtoto tangu siku 

ya kutungwa mimba, ndio 
muhimu zaidi kwa kumjenga 
mtoto,” anasema.

Lugina anaeleza umuhimu 
wa kumnyonyesha mtoto 
katika miezi sita ya mwanzo 
baada ya kuzaliwa,  upati-
kanaji chakula cha nyongeza 
kwa kinamama, utoaji matone 
ya vitamin A na kupambana 
na ongezeko la wanawake 
wenye uzito mkubwa na 
viriba tumbo.

Mengine anataja utumi-
aji ni madini joto, makuzi 
changamshi na kusisitiza 
umuhimu Fedha za Bajeti za 
Vituo (DHFF) kupelekwa moja 
kwa moja kwenye shughuli 
zenye matokeo makubwa.

Ofisa Lishe Wilaya ya 
Mkuranga, Pamela Meena, 
anachangia kwamba, 
changamoto kubwa ni 
kutokuwapo mikakati 
shirikishi kwa idara zote 
katika halmashauri hiyo, 
hivyo anaelekeza kila idara 
kupendekeza sampuli ya 
shughuli zitakazowekwa 
katika mipango na bajeti za 
lishe katika halmashauri hiyo.

Sherehe ya Siku ya Watoto, katika viwanja vya Shule ya Msingi, Mwanambaya, Mkuranga. Kundi hilo ndilo lenye waathirika 
wakubwa wa lishe duni. PICHA: MTANDAO

anasema maofisa afya wa mikoa, 
wanaongezewa ujuzi zaidi wa uin-
gizaji takwimu zote kwenye mfumo 
unaotoa taarifa za usimamizi wa us-
afi nchini ujulikanao kama NSMIS, 
ulioboreshwa na Wizara ya Afya, 
lengo ni kutoa taarifa sahihi kwa 
umma, kupitia tovuti yake.

Motoka anasema hayo katika 
mafunzo ya siku mbili yaliyoan-
daliwa na Wizara ya Afya, ili kuwa-
kutanisha pamoja maofisa afya wa 
mikoa na wilaya zaidi ya 60 na wa-
dau wa afya jijini Dodoma.

Katika mjumuiko huo hivi kar-
ibuni, lengo hasa ni kuwapa ujuzi 
katika uingizaji takwimu kwenye 
mfumo wa utoaji taarifa za uwepo 

Mfumo wa majitaka jijini Mwanza.
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Huduma ya 
mfuko ina-
tolewa kul-
ingana na 
uanachama 
na aina ya 
kifurushi, 
kwa ba-
hati mbaya 
mama am-
baye si 
mwanacha-
ma hawezi 
kupata hu-
duma mfu-
ko.

NA CHRISTINA MWAKANGALE

ALHAMISI iliyopita ilikuwa se-
hemu ya kwanza ya ushuhuda 
kuhusiana na mzazi wa watoto 
wanne njiti na madhila aliyo-
kutana nayo, sasa akihudumia 
watoto watatu wenye afya nje-
ma. Endelea na simulizi kutoka 
kwa mama mwenzake.  

YALIYOMKUTA BRIGITA
Mama Brigita, anayejitambulisha 

kwa jina moja, naye anatoa yaliyo-
jili  katika simulizi ya watoto njiti. 
Ana simulizi ambayo si nzuri kiafya, 
kwamba ilianza kwa kupasuka 
chupa ya uzazi akiwa usingizini na 
alipompigia daktari wake, alimtaka 
afike hospitalini haraka.

“Nilitakiwa kujifungua mwezi wa 
pili, lakini chupa yangu ilipasuka 
mwezi wa 12. Nilikuwa nimelala 
wakati wa usiku, nikaamka kwenda 
kujisaidia nikashangaa,” anasimulia 
na kuendelea:

“Baada ya muda kidogo nikampi-
gia daktari wangu simu, ambaye ni-
likuwa namuona kwa kipindi chote 
cha ujauzito na kuniambia hilo ni 
tatizo na muda wa kujifungua bado.”

Mama huyo mkazi wa Dar es Sa-
laam, anasema baada ya kumuona 
daktari huyo, alishauriwa kwamba 
tatizo lake inabidi mtoto azaliwe 
kabla ya umri kutimia, ilhali umri wa 
mtoto tumboni bado mdogo. 

Brigita anasema, baadaye katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
na baada ya kufika huko alifanyiwa 
uchunguzi, walibaini maji yaliyomo 
kwenye tumbo la uzazi yanaendelea 
kupungua na  kuhatarisha uhai wa 
mtoto wao.

“Wakaniambia kuna mawili 
hapa, mtoto kuishi au kufariki. Tu-
kashauriana na madaktari kwamba, 
kama nitaweza kukaa wiki moja 
‘bedrest’ (kudumu kitandani) ili maji 
yasiendelee kuisha na angalau siku 
ziongezeke kidogo na nilitakiwa nile 
vizuri ili mtoto akizaliwa kilo ziwe 
zimeongezeka, kwa sababu alikuwa 
bado mdogo sana,” anasimulia Brig-
ita.

“Niliambiwa nilale tu nisihain-
gaike, walisikilizia mapigo ya moyo 
ya mtoto kila baada ya muda fulani, 
kwa sababu madaktari waliniambia 
niwe makini kusikiliza ili kama ma-
pigo hayapo niweze kutoa taarifa 
mapema. Haikuwa rahisi kukaa wiki 
nzima sehemu moja tu.

“Ilipofika tarehe 29 nikaanza 
kuona tofauti, kwa sababu mapigo 
ya moyo yalikuwa hayasikiki, ikabidi 
niwakumbushe manesi tuangalie 
mapigo ya moyo kila wakati: “Ikabi-
di daktari apigiwe simu na aambiwe 
kuwa maji yameisha kabisa tumboni 
na hawezi kuvumilia, inabidi wam-
toe mtoto haraka iwezekanavyo. 

“Hali yangu ikawa sio nzuri, dak-
tari akaniambia mtoto ana kilo 
moja  tumboni, kwa hiyo akizaliwa 
uzito unaweza kupungua zaidi au 
wanifanyie operesheni, wamtoe 
mtoto kama atakuwa mzima au niji-
fungue kawaida”. 

AFYA

“Nikaona ni bora wanizalishe kwa 
operesheni kama mtoto akizaliwa 
hai nitashukuru Mungu, lakini aki-
zaliwa amefariki pia ni mipango ya 
Mungu. Namshukuru Mungu nikaf-
anyiwa operesheni na kuna daktari 
mzuri sana wa watoto pale Muhim-
bili anaitwa daktari Robert akaja 
pembeni wakati nipo nafanyiwa 
operesheni ili kuangalia mtoto kama 
yuko sawa.

“Basi baada ya muda akamchukua 
mtoto haraka na kumpleka chumba 
maalumu cha watoto njiti kwa ajili 
ya kumuweka kwenye oksijeni...” 
anasimulia Brigita, mkasa wake.

BAADA KUZALIWA
Brigita anasema, mtoto huyo ali-

zaliwa akiwa na uzito kilo moja na 
gramu 200 siku ya kwanza, lakini 
baada ya muda kidogo alipungua 
chini ya kilo moja, kwa maana ya 
gramu 800, jambo ambalo halikuwa 
zuri kiafya, hali iliyofanya aham-
ishiwe kwenye chumba cha njiti 
wenye hali mbaya (ICU), wanaohitaji 
uangalizi maalum.

Anaendelea: “Hali ilikuwa mbaya 
sana hata baba mtoto alipomuona 
naye akawa na wasiwasi. Nikakaa 
wodini siku mbili na nilikuwa sijam-
nyonyesha, wenzangu wanaenda 
kunyonyesha wakati wa kwangu 
hata kunyonya hawezi ni mdogo 
sana. 

“Daktari akamuita nesi ili aje ani-
ite nipewe maelekezo nilipofika pale 
akanielekeza nikamue maziwa kiasi 
fulani na kumpatia mtoto kupitia 
bomba la sindano hadi kwenye mri-
ja kulingana na kiasi nilichoambiwa 
na daktari na kila siku kiasi kilikuwa 
kinaongezeka kadri uzito unavy-
oongezeka na kumbeba kifuani kwa 

mtindo wa  kangaroo.”
Anaeleza kwamba, baada ya 

mtoto kutoka ICU, alihamishiwa ka-
tika wodi ya kawaida ya watoto njiti, 
alikokaa kwa miezi mwili.

“Bili niliyokuja kudaiwa ni kama 
milioni nne, ambayo ni pamoja 
na operesheni, sindano, dawa za 
kumsaidia mtoto kupumua kwenye 
mapafu vizuri kwa wale waliokuwa 
hawana uwezo, waliambiwa wal-
ipe kama laki tatu na nusu, lakini 
wakawa wanaangalia kila mtu na 
uwezo wake.

“Wengine walitoa laki saba na 
kuna wengine hawakutoa kabisa 
kulingana na kutokuwa na uwezo 
na kama ulianzia hospitali labda 
ya Temeke na kupewa rufani kuja 
Muhimbili hao angalau walilipishwa 
hela kidogo,” anasema.

“Kuna wengine hata 60,000 ili-
washinda kulipa. Ukiambiwa ulipe 

Mlolongo wa mambo makubwa 
yanayowakuta wazazi wa njiti

Kinamama wenye watoto njiti walipotembelewa hospitalini. PICHA ZOTE: MTANDAO.   

Dk. Julieth Magandi wa Hospi-
tali ya Taifa Muhmbili (MNH) 
akiwasilisha hoja katika moja 
ya Siku ya Kuhudumia Watoto 
Njiti. 

na ukakataa kulipa, wanakukatalia 
kutoka hospitali na daktari hawezi 
kukusainia kabisa hadi ulipe. Kwa 
mtu ambae haletewi chakula, hana 
uwezo wa hiyo milioni nne anaitoa 
wapi?” Anasema Brigita.

Mama huyo anasema, ni jambo 
lililomfanya aanzishe kundi la 
mtandao wa ‘whatsap’ mahususi 
kwa kinamama njiti, washauriane 
kuhusu malezi ya watoto wao.

MZAZI ACHANGIA
Mama anayejitambulisha kwa 

jina la Aisha, anasema wakiwa 
wodini kwa muda wa miezi yote, 
watoto ndio wanaopewa chakula 
bure, huku mama anayelea anaji-
hudumia, jambo lililomfanya kula 
mara mbili tu kwa siku kutokana na 
hali ya kipato chake.

“Tunakula asubuhi na jioni tu 
na maziwa usipokula vizuri haya-
toki, sasa uzito utaongezekaje kwa 
mtoto?” Anahoji na kuongeza: 
“Tunaiomba serikali ituangalie sisi 
tunaohudumia hawa watoto ku-
jinunulia chakula miezi mitatu ni 
mingi tupewe na sisi chakula.”

Analalamika Mfuko wa Bima 
ya Afya (NHIF), haujawa msaada 
mkubwa kwa wanaohitaji huduma 
katika mazingira hayo ya kuwa na 
mtoto njiti. Aisha anaeleza:

“Mfano, umejiunga na bima ya 
afya, unaambiwa Najali Sh. 504,000 
kwa mwaka na kulazwa ni siku 30 
tu, wakati watoto njiti tunalazwa 
nao zaidi ya mwezi au miezi miwili 
na nusu. Hiyo hela ya kulipia mwezi 
mwingine naitoa wapi? Serikali itu-
angalie jamani watoto hawa wahu-
dumiwe bure.” 

Meneja Uhusiano wa NHIF, Ange-
la Mziray, anajitetea kwamba wana-
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Mlolongo wa mambo makubwa 
yanayowakuta wazazi wa njiti

Kinamama wenye watoto njiti walipotembelewa hospitalini. PICHA ZOTE: MTANDAO.   

Madaktari mabingwa wa watoto, wakiwa pamoja baada ya kukutana ili kuongeza ujuzi kuhusu kuhudumia watoto njiti, hospital-
ini Muhimbili. Chini; wageni wanaowatembelea kinamama wenye watoto njiti hospitalini.

Iwapo hudu-
ma hii rahisi 
ya kusaidia 
watoto 
wachanga 
kupumua 
inapatikana 
kwa asilimia 
90 ya wato-
to wanayoi-
hitaji,basi 
takribani 
maisha 
ya watoto 
wachanga 
2,000 
yanaweza 
kuokolewa 
kila mwaka.

chama wake wanapata huduma na 
wategemezi wao kulingana na uta-
ratibu wa vifurushi vinavyotolewa.

Anainisha kwamba kuna kifu-
rushi kinachojumuisha wanandoa 
wenye umri kati ya miaka 18 hadi 
35 na mtoto mmoja, kwa ada ya Sh. 
504,000 kwa mwaka, kinachotoa 
huduma ya kulazwa kwa siku 30 
kwa mnufaika mmoja.

Pia anataja kifurushi cha mwa-
nachama mwenye umri huohuo 
na mtoto mmoja kwa ada ya Sh. 
924,000 na huduma ya kulazwa 
siku 45 kwa mwaka.

Kingine anasema, kuna huduma 
ya umri huo kwa wanandoa na mto-
to, ada ni Sh.1, 272,000 na huduma 
ya kulazwa kwa mnufaika siku 60 
kwa mwaka.

BINGWA MUHIMBILI
Takwimu zilitolewa na Kaimu 

Mkurugenzi wa Huduma za Upas-
uaji wa Hospitalini Muhimbili, Dk. 
Julieth Magandi, mwaka 2016 ka-
tika Siku ya Watoto Njiti Duniani, 
anasema Tanzania kupitia Mpango 
Namba Nne wa Millennia, imefani-
kiwa kupunguza vifo vya wachanga.

Mpango huo ulilenga kupunguza 
vifo chini ya umri wa miaka mitano 
kwa zaidi ya theluthi mbili, licha ya 
kuwapo ongezeko la watoto wanao-
zaliwa njiti walio hatarini kupoteza 
uhai, kutakapokosekana uangalizi 
maalum.

Dk. Magandi anabainisha hudu-
ma zinazotolewa kwenye kitengo 
cha ‘Kangaroo’ kilichopo hospital-
ini hapo, kimeimarisha usimamizi 
thabiti na utaalamu wa unyonye-
shaji bora wa watoto wachanga, bila 
ya kuwapa chakula kingine.

Anasema mtindo wa ‘Kangaroo’ 
unamsaidia mama kutunza joto la 
mwili la asili na kujenga ukaribu kati 
yake na mtoto aliyezaliwa, pia ku-
pata joto linalomsaidia mtoto kuishi 
na kukua.

“Watoto njiti hawana uwezo wa 
kupumua vizuri, kwa kuwa ma-
pafu yao hayafunguki ipasavyo. 
Kwa mara ya kwanza dawa mpya 
ya kukomaza mapafu watoto hawa, 
tumeanza kuitumia, ingawa ghara-
ma yake ni kubwa hugharimu Sh. 
milioni moja kwa mgonjwa mmo-
ja,” anasema Dk. Julieth.

MWAKILISHI UNICEF
Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Kuhudumia Watoto (Unicef ), li-
naeleza kwamba huduma bora 
zinahitajika wakati wa kujifungua 
hususan kwa watoto wachanga wa-
naozaliwa na uzito mdogo (njiti) na 
walio wagonjwa.

Mwakilishi wa Unicef nchini, Dk. 
Jama Gulaid, anasema dakika ya 
kwanza baada ya mtoto anapozal-
iwa anataja kuwa ya ‘dhahabu’ kwa 
kila mtoto mchanga, hivyo wanahi-
taji huduma muhimu.

Dk. Gulaid, anasema kuna usha-
hidi wa uhakika unaoonyesha ku-
tolewa huduma muhimu wakati 
wa ujauzito, wakati wa kujifungua 
na baada ya hapo bila ya kutumia 
gharama kubwa na uangalizi sahihi 
unaohusisha teknolojia ya juu, una-
okoa maisha ya watoto.

Anasisitiza kwamba, watoto 
wengi wanaozaliwa kabla ya muda, 
wanaweza kukua na kuwa na afya 
nzuri bila ya ulemavu wa kudumu.

Taarifa ya Unicef mwaka 2014, 
iliyotolewa kwa kushirikiana na 
wadau, inasema vifo vya watoto 

wachanga kutokana na matatizo ya 
kuzaliwa njiti, vinaweza kupungu-
zwa kwa gharama nafuu.

Inataja dawa aina ‘antenatal ster-
oids’ inapotolewa kwa kinamama 
wanapopata uchungu wa kujifun-
gua kabla ya wakati katika ngazi za 
afya zinazostahili, inasaidia kukuza 
mapafu ya mtoto njiti ambayo 
hayajakomaa na kuzuia matatizo 
kwenye mfumo wa hewa ya watoto 
wachanga.

Pia huduma ya ‘kangaroo’ in-
ayotolewa katika kitengo maalum 
hospitalini Muhimbili, inatajwa 
kuwa na nafasi ya kuepusha vifo 
vya watoto 5,000 wanaozaliwa kila 
mwaka nchini, ikiwamo msaada 
wa vifaa kusaidia matatizo ya ku-
pumua.

“Iwapo huduma hii rahisi ya ku-
saidia watoto wachanga kupumua 
inapatikana kwa asilimia 90 ya 
watoto wanayoihitaji,basi takribani 
maisha ya watoto wachanga 2,000 
yanaweza kuokolewa kila mwa-
ka,” anasema mwakilishi huyo wa 
Unicef.

Anataja njia nyingine ni kuzuia 
maambukizi kwa mama na mtoto, 
kwa kutolewa dawa za antibaio-
tiki kama vile ‘amoxicillin’ inayotbu 
maradhi kama niumonia, pia ‘gen-
tamicin’ kwa kudhibiti maambukizi 
makubwa kwa watoto wachanga.

Kingine muhimu ni watoto wote 
wachanga wanahitaji kukaguliwa 
afya ndani ya saa 24 baada ya siku 
tatu ya kuzaliwa, ili kuzuia mata-
tizo yanayotokea na yanayosaba-
bisha ulemavu katika maisha yao 
baadaye.

SERIKALINI
Sera ya Afya ya Mwaka 2007 ina-

taka huduma za afya kwa wazee, 
wajawazito na watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano kupata hu-
duma bure. 

Waziri wa Katiba na Sheria, Balo-
zi Dk. Augustine Mahiga, anashauri 
ni wakati sasa serikali kukutana na 
wadau mbalimbali, ikiwamo Wiz-
ara za Afya, Kazi na Sheria, pamoja 
na sekta binafsi, zijadili namna ya 
kuboresha sheria inayozingatia 
malezi ya watoto.

“Kwa kuwa suala hili linagusa 
sekta karibu tatu siwezi kutolea 
maamuzi haya sasa hivi, ila nimeli-
chukua suala hili na nitawafikishia 
wadau na kulijadili,” anasema Ba-
lozi Dk. Mahiga.

Meneja Uhusiano Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), 

Angela Mziray, anasema mwana-
chama yeyote aliyejiunga na mfuko 
huo atapata huduma na wategeme-
zi wake kulingana na utaratibu wa 
vifurushi vinavyotolewa.

Anasema kifurushi cha ‘Najali’ 
kinachojumuisha wanandoa we-
nye umri kati ya miaka 18 hadi 35 na 
mtoto mmoja ada ni Sh. 504,000 
kwa mwaka kinatoa huduma ya 
kulazwa kwa jumla ya siku 30 kwa 
mnufaika mmoja.

“Huduma ya mfuko inatolewa 
kulingana na uanachama na aina 
ya kifurushi, kwa bahati mbaya 
mama ambaye si mwanachama 
hawezi kupata huduma mfuko,” 
anasema Mziray.

Pia kifurushi cha ‘Wekeza’ kwa 
mwanachama mwenye umri huo-
huo wanatoa na mtoto mmoja ada 
ya mwaka ni Sh. 924,000 na hu-
duma ya kulazwa mnufaika siku 45 
kwa mwaka.

Aidha, anataja kifurushi cha 
‘Timiza’ kwa mwanachama mwe-
nye umri wa miaka 18 hadi 35, 
wanandoa na mtoto, ada yake ni 
Sh.  1,272,000 na kutoa huduma ya 
kulazwa kwa mnufaika kwa siku 60 
kwa mwaka.

WANAHARAKATI
Mkurugenzi wa Mtandao wa Jin-

sia (TGNP), Lilian Liundi, anaeleza 
hitaji la mabadiliko katika kinama-
ma wanaojifungua njiti na kutozwa 
kiasi kikubwa cha pesa hospitalini.

“Suala la kupata watoto njiti 
bado linasumbua. Unasikitika sana 

na hapo unakuwa na uhakika kuwa 
mtoto wangu anaweza kuwa hai au 
hataweza. 

“Kipindi cha miezi mitatu au mi-
wili ni mingi sana kukaa hospitali 
na wewe kama mama kwa muda 
wote, shughuli zako zinasimama 
kwa muda wa miezi hiyo,” anase-
ma Lilian anayependekeza likizo 
ya ziada kwa wanaojifungua njiti, 
anaongeza:

“Sio waajiri wengi wanafikiria 
suala hili, kwa sababu ukae hospi-
tali miezi mitatu bado ‘maternity 
leave’ (likizo ya uzazi) miezi mitatu, 
mwajiri anakuwa haelewi kabisa na 
mama unapata adhabu mara mbili 
au ufukuzwe kazi.” 

 “Wengine unakuta wanajifungua 
hospitali zetu hizi kutokana na kip-
ato na wengine wanatengwa kabisa. 
Wodi za watu kama hawa zilitakiwa 
ziboreshwe ili na wao wajisikie ni 
sehemu ya kujivunia na sio adhabu. 

“Kiukweli hawa wanawake hawa-
takiwi kudaiwa huduma hata kama 
kajifungua mtoto njiti. Inatakiwa 
huduma hii iwe bure na igharami-
we na pesa za walipa kodi na ukise-
ma uanze kumdai mama pesa na 
wakati kisaikolojia ameathirika ku-
tokana na kujifungua mtoto njiti.”

Balozi Getrude Mongella, ali-
yeongoza Bunge la Kinamama ji-
jini Beijing China, miaka 25 iliyopita 
anasema ajenda kuu ya kumkom-
boa mwanamke na kumpunguzia 
changamoto za afya hususan uzazi, 
bado harakati zinahitajika kumk-
wamua.
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AFYA

Virusi, vimelea, njia za hewa 
ni chanzo cha mafindo, tezi

Pia, kula kwa 
kuepuka 
kushirikiana 
chakula, glasi 
za vinywaji 
kama maji, 
chupa za maji 
au vyombo 
vingine vya 
kulia chakula.

Ilivyo sura halisi ya tezi na inavyosumbua. PICHA : MTANDAO.

Meneja Operesheni wa 
USAID kupitia Mradi wa 
Maji (WALIS), Alayne Pot-
ter, anasema shirika hilo 
linasaidia kuboresha mfumo 
wa afya, kwa kutumia njia 
ya teknolojia ya digitali  
kuboresha utoaji takwimu 
sahihi za afya. 

Mfumo wa Portal unata-
jwa, nafasi yake ipo pale 
takwimu zake hazitatumika 
katika kuboresha usafi na 
kuleta mabadiliko.

MTAALUMA MUHAS
Mshiriki, ambaye ni Mha-

dhiri katika Chuo Kikuu cha 

Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS) katika 
kitivo cha Afya ya Mazingira 
na Kazi, Dk. Gloria Sakwari, 
anasema wahadhiri wata-
nufaika na mfumo huo kwa 
kuwa mara nyingi wan-
apofundisha au kuandika 
machapisho au mapendek-
ezo ya kufanya tafiti fulani 
taarifa ni muhimu kwaom, 
iliyokuwa ngumu kuzipata.

“Mimi kama mtafiti, naona 
naweza kupata taarifa 
nyingi ambazo kwa kip-
indi cha nyuma zilikuwa 
na matatizo kuzipata kwa 
urahisi na uhakika. Lakini, 
sasa taarifa zinazohusu 
usafi wa mazingira na vyoo 
na taarifa nyingi nitapata 

kupitia kompyuta mpakato 
yangu mezani kwangu,” 
ameongeza Sakwari.

OFISA AFYA
Gaudence Haule, ni Ofisa 

Afya wa Halmashauri ya 
Mafinga, anabainisha kuwa 
mfumo huo ni msaada ka-
tika ukusanyaji na kuziin-
giza takwimu sahihi kutoka 
kwenye maeneo ya vijiji na 
mitaa na baadae kutumia vi-
ashiria kutengeneza, vigezo 
vitakavyotumika kuamua na 
kuimarisha hali ya afya na 
usafi wa mazingira.

Anasitiza kuwa Portal 
inaimarisha mfumo wa wazi 
na ufanisi na kila kilicho-
fanyika kinaonekana, hivyo 

ni rahisi kwa ofisa kuchukua 
hatua za kudhibiti tatizo 
mwenyewe, pasipo kutege-
mea msaada toka ngazi za 
mbali.

Nelson Rumbeli, Ofisa 
Afya kutoka mkoa Kagera, 
anaeleza kwamba mafunzo 
yamewaongezea ujuzi na 
uwajibikaji zaidi katika uku-
sanyaji takwimu na mfumo 
utasaidia kujua taarifa bila 
kusubiri simu.

Anasema, ni fursa kwa 
watu kutambua takwimu za 
magonjwa yatokanayo na 
ukosefu wa usafi na uchafu 
wa mazingira mikoani. Rum-
beli anaendelea:

“Takwimu zinazokusanya 
na kuwekwa kwenye mfumo 

huu, zinatusaidia katika 
kuandaa taarifa za vikao, mi-
pango ya serikali na mikakati 
ya utekelezaji wa majukumu 
yetu kwa ngazi ya mkoa hadi 
wilaya,” amesema Rumbeli.

Ofisa Afya wa Mkoa 
wa Dodoma, Carle Lyimo, 
anasema mfumo umeongeza 
uwajibikaji na kuwezesha 
mkoa wa Dodoma uliokuwa 
na viwango cha chini vya 
usafi kufanya vizuri.

Anasema, kwa sasa mkoa 
huo upo katika nafasi nzuri 
ya kuridhisha, hali ili-
yochangiwa na kujitoa kwa 
maofisa afya kutembelea na 
kukusanya taarifa kwa usa-
hihi kutoka katika maeneo 
yote. 

Mfumo mpya takwimu mtandaoni unavyoleta mapinduzi
INATOKA UK.17

Na Mwandishi Wetu

T
ATIZO la kuvimba tezi za 
kooni au mafindofindo 
ambayo baadhi ya watu 
huyaita ‘matonsesi’ yana 

vyanzo mbalimbali, lakini kimo-
jawapo  ni virusi pamoja na bak-
teria.

Matezi au tezi ambalo ni sehe-
mu  ya  kinga hushambuliwa na 
virusi ama vimelea vya magonjwa 
vinavyoingia mwilini kupitia kiny-
wani.

Magonjwa hayo yanaweza 
kutibiwa hivyo ni vyema kuziti-
zama aina za matibabu  ambayo 
ni ya  kutumia dawa, lakini kuna 
matibabu yanayoweza kufanyika 
nyumbani bila kumeza dawa au 
kufanyiwa upasuaji.

 
MATIBABU  NYUMBANI
Iwapo tatizo la kuvimba 

tezi  limesababishwa na virusi au 
bakteria na zipo njia mbalimbali 
zinazoweza kufanyika nyumbani 
kumsaidia mgonjwa.

Iwapo chanzo cha kuvimba kwa 
tezi kumesababishwa na virusi, 
daktari anampangia dawa za kuua 
vimelea.

Mara nyingi kwa njia 
hii  ya  matibabu  ya  nyumbani 
mgonjwa hupata nafuu au kupona 
baada ya siku saba hadi 10.

Njia zinazoweza kutumika ka-
tika tiba mtu akiwa nyumbani, 
ni pale chanzo cha kuvimba 
kimebainika kuwa ni virusi. Moja 
inashauriwa mgonjwa apumzike 
na iwapo kama ni mtoto, mzazi 
wake anapaswa kumshawishi ap-
ate muda wa kutosha kulala kika-
milifu.

Pia inalaezwa mtoto huyo asi-
sahau kutumia maji  ya  kutosha, 
kwani hii nayo ni tiba. Mwangal-
izi au mzazi anapaswa kumpatia 
mtoto au mgonjwa maji kila mara, 
ili kusaidia kuzuia koo kubaki 
kavu, hali inayosababisha mara 
nyingine ajihisi vibaya.

Kusukutua kwa kutumia maji 
yenye chumvi, ni aina nyingine 

bora  ya  kumsaidia mgonjwa. 
Anapaswa kutumia maji yali-
yochanganywa na chumvi, walau 
kijiko kimoja cha chai kwa glasi 
moja ya maji ya vuguvugu.

Baada ya kuchanganya, mtumi-
aji atasukutua maji hayo hayo kwa 
muda mfupi, kisha anatema. Hiyo 
inamsaidia kuleta nafuu mgonjwa, 
kwani chumvi inaua vimelea.

Mafindofindo kwa kawaida 
huambatana na homa, hivyo mtu 
anapaswa kujadili na daktari kuhu-
su utumiaji dawa za kupunguza 
maumivu, ili kumsaidia kumaliza 
maumivu  ya  koo au kudhibiti 
homa.

Hata hivyo, homa zisizoambat-
ana na maumivu ya koo hazihitaji 
matibabu. Katika hali zote hizo za 
matibabu, inashauriwa kutotumia 

na kuvamia sehemu nyingine za 
mwili. Ni hali ya kusambaa bak-
teria na kusababisha mtoto au 
mgonjwa kuwa kwenye hatari kub-
wa  ya  kupata tatizo la kuvimba 
figo.

UPASUAJI
Iwapo mtu anaandamwa na tati-

zo la kujirudia kwa kuvimba tezi na 
kusababisha dawa za kutibu bakte-
ria kushindwa kufanya kazi vizuri, 
upasuaji wa kuondoa tezi waweza 
kuwa njia bora zaidi ya kumaliza 
tatizo.

Tezi zinazohitaji kufanyiwa 
upasuaji ni zile ambazo zina vigezo 
vifuatavyo: Mtu anapopata tatizo 
la kuvimba tezi zaidi ya mara saba 
katika kipindi cha mwaka mmoja.

Hivyo, iwapo uvimbaji tezi 
unamsababishia mgonjwa 
hali ya kuziba kwa njia ya hewa 
na hushindwa kupumua vizuri 
akiwa amelala. 

Kadhalika, pale mgonjwa 
anapopata tatizo kubwa la 
kumeza chakula na inasababisha 
mgonjwa atoe usaha kwenye sehe-
mu ya tezi na akitibiwa kwa dawa 
za bakteria hapati nafuu.

JINSI YA KUZUIA 
Virusi na bakteria wanaosaba-

bisha tatizo la kuvimba kwa tezi 
huambukizwa kutoka kwa mtu 
mmoja kwenda mwingine. Kwa 
maana hiyo, njia pekee ya kuzuia 
ni kujiweka katika hali  ya  usafi 
kila wakati.

Kama mzazi, unapaswa kum-
fundisha mwanao mambo kadhaa 
kama kunawa mikono kila mara, 
hasa baada  ya  kutoka chooni na 
kabla ya kula.

Pia, kula kwa kuepuka kush-
irikiana chakula, glasi za vinywaji 
kama maji, chupa za maji au vyom-
bo vingine vya kulia chakula.

Ili kuepuka mtoto kuwaam-
bukiza wengine, mzazi anapaswa 
kumhimiza mtoto kubaki nyum-
bani kipindi chote anachougua na 
kumfundisha kupiga chafya kwa 
kujikinga, kwa kutumia kitambaa 
au kama hana atumie mkono.

Mtoto pia awe na tabia ya 
kunawa mikono kila mara 
baada ya kupiga chafya au kuko-
hoa.

 Kwa mujibu wa mtandao wa 
afya

dawa aina ya aspirini katika kipin-
di chochote cha kuugua uvimbaji 
tezi, kwani inaweza kuleta mad-
hara mengine.

 
DAWA
Iwapo tatizo la kuvimba tezi 

limesababishwa na bakteria, dak-
tari humpangia mgonjwa dawa za 
kutumia mara nyingi kundi la anti-
baiotiki. Wapo watu au watoto am-
bao wana mzio au ‘aleji’ na dawa 
hizo na hivyo daktari humpangia 
mgonjwa dawa nyingine tofauti.

Hata hivyo, ni muhimu sana kwa 
mgonjwa kumaliza dozi  ya  dawa 
hata kama dalili za ugonjwa zime-
kwishatokomea. 

Kushindwa kumaliza dawa 
kutasababisha tatizo kuzidi kuwa 
kubwa kwa bakteria kusambaa 
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAUME wa Mkoa wa 
Mbeya wameshauriwa kush-
irikiana na wake zao katika 
kufuatilia afya za watoto wao 
ikiwa ni pamoja na kushiriki 
kuwapeleka kliniki ili kuhakiki-
sha wanakua wakiwa na afya 
njema.

Ushauri huo ulitolewa juzi 
na Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Mbeya, Mariam Mtunguja, 
wilayani Chunya wakati wa 
ziara ya Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa, akieleza 
kuwa baadhi ya wanaume 
wamekuwa wakiacha jukumu 
hilo kwa wanawake peke yao.

Aliwataka wanaume ku-
wasindikiza wake zao kliniki 
wanapokuwa wajawazito ili 
wapewe elimu juu ya namna 
bora ya kuishi katika kipindi 
chote cha ujauzito ili kulinda 
afya ya mama na mtoto ata-
kayezaliwa.

Mtunguja alisema kwa sasa, 
serikali imeimarisha huduma 
za afya, hivyo ni wajibu wa 
wananchi kuzitumia vizuri 
huduma ikiwa ni pamoja 
na kukabiliana na vifo vya 
mama wajawazito na watoto 
wachanga.

“Katika mkoa wetu wa 
Mbeya, Kijiji cha Bitimanyanga 
ndicho cha mfano kwa wa-
naume kushiriki kuwasindikiza 
wake zao kliniki na kuwapele-
ka watoto wao kuwapima, sasa 
nawashauri kinababa sehemu 
zote za mkoa huu kuiga mfano 
huo,” alishauri.

Alisema elimu inayotolewa 
kwenye vituo vya afya ina-
saidia kukabiliana na udumavu 
ambao unawakabili watoto ka-
tika mkoa huo, licha ya kuwa 
miongoni mwa mikoa inayo-
zalisha chakula kwa wingi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, aliwataka 
wananchi wilayani Chunya 
kuzingatia njia za uzazi wa 
mpango ili kupunguza kasi ya 
kuzaliana pamoja na kulinda 
afya za wanawake.

Alisema baadhi ya wanaume 
hasa jamii za kifugaji, hawajali 
uzazi wa mpango na badala 
yake wao ni kuwazalisha wake 
zao kila mwaka hali ambayo 
inadhoofisha afya za wa-
nawake, huku idadi ya watu 
ikiongezeka kwa kasi kubwa 
nchini.

“Nawaomba na ninyi ki-
namama, muwe mnawaelimi-
sha waume zenu kuhusu uzazi 
wa mpango, siyo kila mwaka 
unazaa mtoto na matokeo 
yake kasi ya ongezeko la watu 
inakuwa kubwa na kuhatarisha 
hata misitu,” alilalamika.

Baadhi ya wanawake wa Ki-
jiji cha Bitimanyanga walisema 
wanashindwa kutumia njia za 
uzazi wa mpango kutokana na 
kulazimishwa na waume zao 
kuzaa watoto wengi.

Wanaume wapewa 
neno kuishi na mkeNa Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mbeya linawashikilia watu 
wawili ambao ni mume 
na mke, wakazi wa Mtaa 

wa Pambogo, Kata ya Iyela jijini 
Mbeya, kwa tuhuma za mauaji ya 
mtoto wao kisha kumfukia.

Akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake juzi, Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, 
Ulrich Matei, alidai tukio hilo lil-
itokea Desemba 22, mwaka huu 
saa 12:30 alfajiri.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Ally Mbavu (23) na Sa-
bina Alex (19), ambao wanadaiwa 
kusababisha kifo cha mtoto wao 
wa kiume, Ismail Mbavu (mwaka 
mmoja na miezi 11).

Kamanda Matei alidai watuhu-
miwa walitoa taarifa tangu De-
semba 21 katika Kituo cha Polisi 

kuwa wamepotelewa na mtoto 
wao na hivyo wakashirikiana na 
wananchi wa eneo hilo kumtafu-
ta na ndipo wakampata asubuhi 
akiwa amefariki dunia na kufuki-
wa kichwa, huku kiwiliwili kikiwa 
juu. “Hili tukio ni la kusikitisha na 
ni unyama mkubwa, hawa watu 
tunawahisi kuwa wanahusika na 
kifo cha mtoto huyo kutokana na 
mazingira ya tukio lenyewe,” Ka-
manda Matei alidai.

Alidai watuhumiwa wanashi-
kiliwa na jeshi hilo wakati upele-
lezi wa tukio hilo ukiendelea na 
kwamba baada ya uchunguzi huo 
kukamilika, watu hao watafik-
ishwa mahakamani kwa hatua 
zaidi za kisheria.

Aliwataka wananchi wa Mkoa 
wa Mbeya kuwa makini kuwalin-
da watoto wao dhidi ya wahalifu, 
akisisitiza watoto wadogo hawa-
takiwi waachwe peke yao.

Akizungumzia tukio hilo, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Pambogo, 
Mwaikambo Mwalwisi, alidai 
kuwa baada ya wazazi hao kutoa 
taarifa ya kupotelewa na mtoto, 
alipiga king’ora ili kuwataka wa-
nanchi wa eneo lake kushiriki 
kumtafuta.

Alidai walitafuta ikashindikana 
kumpata, wakaamua kwenda 
kulala ili baadaye wawahi asu-
buhi kuendelea na utafutaji 
na walipoamka, waliendelea 
kumtafuta ndipo wakamkuta 
akiwa amefukiwa jirani na nyum-
bani kwa wazazi wake.

“Nilipigiwa simu na wananchi 
wakidai wamemkuta mtoto akiwa 
amekufa na amefukiwa, nilipofika 
eneo la tukio, nilitoa taarifa kituo 
cha polisi ndipo wakaja kupima 
na kuondoka na mwili kwenda 
kuuhifadhi,” alidai.

Alidai wanandoa hao walikuwa 

wanakaa kwenye nyumba ya ku-
panga, hivyo hakuna anayejua 
kilichotokea mpaka mtoto huyo 
akafariki dunia na hivyo suala hilo 
wanaliacha kwa Jeshi la Polisi.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Matei aliwataka wananchi wa 
Mkoa wa Mbeya kuwa makini 
wakati wa sikukuu za mwisho wa 
mwaka ili kuepuka matukio mbal-
imbali ya uhalifu.

Alisema Jeshi la Polisi litaima-
risha ulinzi katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa huo yakiwamo 
maeneo ya makanisa na mitaani 
ili kuwashughulikia wanaojaribu 
kuvunja amani.

Alisema vijana wake wako 
imara kwa ajili ya kukabiliana 
na vikundi vyote vya uhalifu vi-
takavyojitokeza huku akizitaka 
Kamati za Ulinzi za Makanisa kui-
marisha ulinzi ili kushirikiana na 
Jeshi la Polisi.

Wazazi mbaroni kwa tuhuma kuua mtoto

Na Elizabeth Zaya, KYELA

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Bandari (TPA), imesema ina-
fanya upembuzi yakinifu katika 
bandari zote za Ziwa Nyasa unao-
lenga kuboresha miundombinu 
na kuimarisha shughuli za kibi-
ashara katika ziwa hilo.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Meneja wa Bandari za Ziwa hilo, 
Abedi Gallius, alipozungumza 
na waandishi wa habari katika 
Bandari ya Kiwira iliyopo wilaya-
ni Kyela mkoani Mbeya. 

Alisema wameamua kubore-
sha miundombinu ya ziwa hilo ili 
kurahisisha usafirishaji kwa wa-
nanchi wanaozunguka maeneo 
hayo na kuimarisha shughuli za 

kibiashara na kukuza uchumi.
Alisema kwa miaka miwili 

iliyopita, hakukuwa na ongezeko 
la shehena kutokana na ukosefu 
wa meli na kwamba kufanyika 
kwa maboresho hayo, kutasaidia 
kukuza biashara kwa kasi kuan-
zia Januari mwakani.

Alisema wanatarajia kuanza 
kupitisha shehena za makaa wa 
mawe, tani 4,000 kila mwezi 
kuanzia mwakani.

“Mwezi wa kwanza ( Januari) 
2020, tutaanza kupitisha shehe-
na za mkaa wa mawe, na baada 
ya hapo, tunatarajia kwamba 
biashara itakuwa nzuri zaidi, na 
tunaendelea na mikakati ya ki-
masoko ili watu waanze kutumia 
njia ya maji badala ya barabara,” 

alisema.
Aliongeza kuwa miaka mitano 

iliyopita, walikuwa wakihudumia 
kati ya tani 5,000 hadi 10,000 
kwa mwaka na mapato yalikuwa 
yanafikia Sh. milioni 300 kwa 
mwaka na kwamba kwa sasa 
baada ya kuboresha miundombi-
nu na uwekezaji wa meli waliou-
fanya, wanatarajia kuanza kusa-
firisha mizigo zaidi na kuzalisha 
faida kubwa. 

“Lakini, kwa mipango tuliyo-
nayo kwa sasa, tunatarajia kwam-
ba tutafikia hadi kuhudumia tani 
76,000 kwa mwaka na mapato 
kufikia Sh. bilioni tatu kwa mwa-
ka.

“Mwanzoni shida iliyokuwa 
inachangia kutokusafirisha she-

hena nyingi, ni kukosekana kwa 
vyombo vya kusafirishia mizigo, 
bandari siku zote haiwezi ku-
fanya kazi kama hakuna vyom-
bo vya kusafirishia. Kwa hiyo, 
uwekezaji wa meli uliofanywa 
na serikali kwa sasa ndiyo unak-
wenda kuchagiza ongezeko hilo 
la shehena pamoja na mapato,” 
alisema.

Alibainisha kuwa Ziwa Nyasa 
lina bandari rasmi 15, huku asil-
imia 90 ya mizigo inayosafirishwa 
katika bandari za ziwa hilo ikiwa 
ni makaa wa mawe.

Alitaja bandari hizo kuwa ni 
pamoja na Itungi, Kiwira, Mate-
ma, Lumbila, Ifungu, Nsisi, Ma-
konde, Lupingu, Manda, Liuli na 
Mbamba Bay.

TPA yafanya upembuzi bandari za Ziwa Nyasa

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (wa tatu kulia), akiwakabidhi wakuu wa wilaya za mkoa huo, mabati 3000 kwa ajili ya kukamili-
sha ujenzi wa vyumba vya madarasa 59 vinavyohitajika kwa ajili ya wanafunzi wanaotarajiwa kuanza kidato cha kwanza mwakani, lakini 
majina yao yamezuiliwa. PICHA NA NEBART MSOKWA
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amewataka wakazi wa mikoa ya 
Kanda ya Kati kuanza kuwekeza 
katika upandaji miti badala ya ku-
jikita katika kilimo pekee ili kuwa-
saidia kujikwamua kiuchumi kama 
ilivyo kwa mikoa ya Kilimanjaro, 
Kagera na Mtwara.

Kiongozi huyo wa Bunge ali-
yasema hayo wakati akizundua 
miradi wa Jumuiya ya Kikristo 
Tanzania (CCT) ya kuwawezesha 
wanawake kujikwamua kiuchumi 
inayotekelezwa katika Tarafa ya 
Zoisa wilayani Kongwa jijini Do-
doma kupitia vikundi 52.

Alisema wananchi wa mikoa 
hiyo hawana budi kuachana na kil-
imo cha kutegemea mahindi peke 
yake, badala yake wajikite kwenye 

mazao ya miti ambayo ni ya muda 
mrefu na yanaweza kumtajirisha 
mtu na vizazi vyake vijavyo.

“Ukijiuliza kwanini sisi Kanda 
ya Kati ni maskini, jibu la haraka 
ni kwamba hali ya hewa na aina ya 
kilimo, miaka kadhaa kunakuwa 
hakuna mavuno na mwaka mwing-
ine unakuwa mzuri.

“Shida yetu ni kuwa, tukivuna 
katika kipindi ambacho mikoa 
mingine yote pia imevuna, sasa 
mtu ukiwa na bidhaa ambayo wen-
gine wanayo, huwezi kupata faida,” 
alifafanua.

Alisema uwekezaji katika 
upandaji wa miti ni muhimu kwa 
sasa kwa mikoa hiyo kupiga hatua 
kiuchumi, akiitolea mfano mikoa 
ya Kiliminjaro, Iringa, Kagera na 
Mbeya ambayo alikiri iko tofauti 
kwa kiwango kikubwa na ya Kanda 

ya Kati.
Alisema maeneo yetu hayakuba-

li kahawa, lakini kilimo cha koro-
sho, zabibu vinakubali, kila mmoja 
anapaswa kusimamia kilimo hicho 
ili kuondokana na umaskini.

Alivitaka vikundi hivyo ku-
hakikisha miradi hiyo ya kanisa 
inatumika vyema kukuza uchumi 
wao, akiahidi kuunga mkono kwa 
kuelimisha jamii kuwa umaskini si 
mpango wa Mungu.

Katibu Mkuu wa CCT, Canon 
Moses Matonya, alisema wana 
wajibu wa kuhakikisha uchumi 
wa wananchi unakua hususani 
kupitia vikundi      mbalimbali vya 
wanawake, hivyo ni lazima miradi 
hiyo isimamiwe ili ilete tija katika 
jamii.

Alisema lengo lao ni kuhakikisha 
wanatekeleza miradi hiyo Tanza-

nia nzima, hivyo vikundi vya Do-
doma vinatakiwa kuwa mfano wa 
kuigwa.

Mwakilishi wa vikundi hivyo, Tal-
ita Mazengo, alisema wanatekeleza 
miradi ya ufugaji nguruwe, kuku, 
mbuzi, ng’ombe, nyuki, samaki, 
kilimo cha alizeti, karanga pamoja 
na kilimo cha umwagiliaji.

Mazengo alisema wanakabiliwa 
na vikwazo kadhaa ikiwa ni pamo-
ja na ukosefu wa dawa na kinga 
kwa magonjwa nyemelezi, upun-
gufu wa fedha kwa ajili ya kumali-
zia bwawa la samaki Sh. 400,000, 
ukosefu wa mbegu za kilimo cha 
mboga.

Alisema malengo ni kuwa na 
miradi endelevu, makazi bora, 
ikiwamo kusomesha watoto na 
kuchangia huduma mbalimbali za 
kijamii.

Spika awataka kuwekeza upandaji miti

Vigogo wa ranchi wapewa 
siku 38 kuongeza mapato

Waziri 
aanika 
fursa 
uwekezaji 
Dodoma 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Ajira na Vijana, An-
thony Mavunde, ame-
wataka wawekezaji 
kuwekeza shughuli 
mbalimbali za kiu-
chumi jijini Dodoma, 
kutokana na kukua kwa 
uchumi na mji huo.

Mbali na hilo, Ma-
vunde pia amewataka 
wakazi wa Mkoa wa 
Dodoma kuchangam-
kia fursa hiyo ya 
uwekezaji ili wajiinue 
kiuchumi.

Mavunde alisema 
hayo juzi wakati wa 
uzinduzi wa hoteli ya 
kisasa ya Emirates 
jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na 
wawekezaji pamoja na 
wananchi jijini hapa.

Alisema kutokana 
na kukua kwa uchumi 
kwa hivi sasa ku-
likochangiwa na uwapo 
wa makao makuu ya 
serikali, wawekezaji na 
wananchi wanatakiwa 
kuwekeza katika shu-
ghuli mbalimbali za 
kiuchumi.

Aliwataka 
wawekezaji kuhakiki-
sha wanatoa kipaum-
bele kwa wazawa 
katika kutoa ajira 
kulingana na uwezo na 
sifa za mwombaji.

“Tunawashukuru 
wawekezaji ambao 
wameamua kuwekeza 
na kuamua kuwaajiri 
vijana wetu ambao hivi 
sasa pia wameamua 
kuchangamkia fursa 
hizi,” alisifu. 

Mmiliki wa ho-
teli hiyo, Mahmoud 
Ali, alisema anaamini 
wawekezaji wengi 
watachangamkia 
fursa hizo na kina-
chotakiwa ni kupewa 
ushirikiana na watoa 
uamuzi ili kuondoa na 
urasimu unaokwamisha 
uwekezaji.

Shekhe wa Mkoa wa 
Dodoma, Mustapha Ra-
jabu, aliwataka wakazi 
wa Dodoma kujishu-
ghulisha na biashara 
mbalimbali badala ya 
kusubiri watu wengine 
kuchangamkia fursa 
zilizoko jijini humo.

Alisema serikali im-
eamua kuweka makao 
yake jijini humo, hivyo 
ni muhimu wakazi 
wake wakakimbilia fur-
sa hizo ili wajiongeze 
kipato.

Na Paul Mabeja, KONGWA

K
ATIBU Mkuu Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Pro-
fesa Elisante Ole Gabri-
el, ametoa siku 38 kwa 

ranchi ya mifugo Kongwa kujenga 
duka la kuuza nyama kando ya 
barabarani kuu ya Dodoma-Mo-
rogoro ili kujiongezea mapato ya 
ndani.

Ole Gabriel alitoa agizo hilo jana 
alipotembelea shamba la mifugo la 
ranchi ya Kongwa kukagua miradi 
ya maendeleo hususani uchinjaji 
na uuzaji wa nyama ya ng’ombe.

Alisema kwa sasa wateja wame-
kuwa wakipata tabu kufuata ny-
ama eneo la ndani ya ranchi hiyo 
kwa umbali wa zaidi ya kilomita 

mbili kutoka barabarani, hali inay-
osababisha idadi ya wateja kupun-
gua na kukosekana kwa mapato ya 
kutosha.

“Nawaonyesha eneo hapo bara-
barani ifikapo Januari 31, mwa-
kani, nataka Waziri Luhaga Mpina 
aje kuzindua duka hilo, kufuata 
nyama huku ndani imepitwa na 
wakati na haifai kwani biashara ya 
sasa wateja wanataka uwapelekee 
bidhaa      jirani na eneo lao,” ali-
giza.

Vilevile, kiongozi huyo wa wiz-
ara alionya tabia ya baadhi ya wa-
tumishi wa ranchi hiyo kutumia 
lugha mbaya kwa wateja, akieleza 
kuwa inawapunguzia sifa na ame-
kuwa akipokea malalamiko kutoka 
katika maeneo mbalimbali kuhusu 
suala hilo.

Meneja wa Ranchi ya Kongwa, 
Raymond Lutege, akisoma taarifa 
ya ranchi hiyo, alisema kituo chao 
kinazalisha nyama bora ambayo 
inauzwa katika maduka yao yali-
yoko Dodoma Mjini, Morogoro, 
Kibaigwa na Kongwa.

Lutege alisema katika ranchi 
hiyo, wanao ng’ombe 9,919, mbuzi 
1,336, kondoo 748, nguruwe 127 na 
farasi saba ambao ni wanyama wa 
kazi.

Pia, meneja huyo alisema bado 
wanakabiliwa na tatizo kukosa 
mtaji kwa ajili ya kuongeza uzal-
ishaji kwenye soko la nyama.

Kaimu Meneja Mkuu wa Kampu-
ni ya Ranchi za Taifa (Narco), Mi-
pawa Masele, alisema wanalenga 
kuwekeza zaidi katika ranchi zote 
licha ya kukabiliwa na vikwazo vya 

uvamizi wa maeneo yao.
Masele alisema kwa mwaka wa 

fedha 2019/20, wanalenga kuku-
sanya Sh. bilioni tisa na kwa Kong-
wa pekee, wameshakusanya Sh. 
bilioni 1.1 katika kipindi cha miezi 
mitano iliyopita.

“Lakini, pia katika kujiongezea 
mapato, tumepanga kuongeza 
uzalishaji ili kuondokana na utege-
mezi kwa hapa Kongwa kuongeza 
idadi ya ng’ombe kufikia 12,000.

“Pia kuweka utaratibu wa ku-
nunua ng’ombe kutoka kwa wadau 
wengine ili kuongeza uzalishaji wa 
nyama na kukidhi soko la nyama 
ndani na nje ya nchi,” alitamba.

Ranchi ya Kongwa ilianzishwa 
na serikali ya kikoloni mwaka 1948 
na kutangazwa rasmi na serikali 
mwaka 1974.

 Msaidizi wa 
Askofu Kani-
sa la Kiinjili 
la Kilutheri 
(KKKT) 
Dayosisi 
Dodoma, 
Mchungaji 
Christian 
Ndossa 
(kulia), waki-
takiana heri 
ya sikukuu 
ya Krismas 
na Mchun-
gaji Hum-
phrey Sam 
wa kanisa 
hilo, Mtaa 
wa Kisasa 
jijini Do-
doma, baada 
ya Ibada 
ya Sikukuu 
ya Krismasi 
iliyofanyika 
kanisani 
hapo jana. 
PICHA: 
JOSEPH 
IBRAHIM
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HABARI ZANZIBAR

      Wahimiza 
wanawake 
kujiandikisha 
daftari la 
kudumu la 
wapigakura 

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

UMOJA wa Wanawake 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(UWT), umewataka wa-
nawake kujitokeza kwa 
wingi kujiandikisha ka-
tika daftari la kudumu la 
wapigakura ili kujiweka 
sawa kwa maandalizi ya 
uchaguzi mkuu mwakani.

Naibu Katibu Mkuu 
wa (UWT) Zanzibar, 
Tunu Kondo, alisema 
jana kuwa kujiandikisha 
katika daftari hilo ni haki 
ya kila mwananchi mwe-
nye sifa.

Alisema huwezi kupiga 
kura katika uchaguzi 
mkuu kama taarifa zako 
hazimo kwenye daftari 
hilo, hivyo akawataka 
wanawake wasikubali ku-
kosa fursa hiyo muhimu.

‘’Wapo baadhi ya vion-
gozi wa vyama vya siasa 
wameanzisha vitisho kwa 
ajili ya kuwazuia baadhi 
ya wananchi kutumia 
haki yao kidemokrasia 
kupiga kura katika uch-
aguzi mkuu kwa malengo 
ya kisiasa,” alidai.

Tunu pia aliwataka 
wanawake kujitokeza 
kuwania nafasi za uon-
gozi katika majimbo ya 
uchaguzi kwa lengo la 
kutimiza azma ya kufikia 
asilimia 50 kwa 50 katika 
vyombo vya uamuzi.

Alisema hakuna majim-
bo ya uchaguzi ambayo 
ni haki miliki ya mtu 
binafsi, akisisitiza kuwa 
wanawake wanatakiwa 
kujitokeza kuwania na-
fasi hizo wakati ukifika.

‘’Wanawake tunataka 
kufikia asilimia 50 kwa 
50 iliyowekwa kuingia 
katika vyombo vya ua-
muzi vya kutunga sheria 
na njia pekee ya kufikia 
malengo hayo ni kuwania 
nafasi za uongozi katika 
majimbo ya uchaguzi,” 
alifafanua.

Mlezi wa Umoja wa 
Wanawake, Khadija Jabir, 
alisema wanawake ndiyo 
nguzo na mategemeo ya 
CCM katika ushindi wake.

Alisema kama wa-
nawake watakaa nyuma, 
ni dhahiri kwamba 
ushindi kwa chama hicho 
utayumba na kuingia 
dosari kubwa.

‘’Huu ni wakati wa wa-
nawake kushika nafasi za 
uongozi, hivyo msikubali 
kujiweka nyuma, nendeni 
katika daftari la kudumu 
la wapigakura kujiandiki-
sha kwa ajili ya uchaguzi 
mkuu wa mwakani,” 
alihimiza.

Na Rahma Suleiman,               
ZANZIBAR

JAMII imetakiwa kujihusisha 
na malezi ya watoto yatima na 
wanaoishi mazingira magumu, 
badala ya kuwapeleka katika vi-
tuo maalum vya kulelea watoto 
yatima.

Wito huo ulitolewa na mratibu 
wa mradi wa malezi mbadala una-
osimamiwa na Shirika la SOS la 
Zanzibar, Nyezuma Simai, wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari jana.

Alisema watoto hao wana-
polelewa katika familia zao, huwa 

katika malezi bora kuliko wan-
apoishi katika vituo vya kulea wa-
toto yatima.

Alisema utaratibu huo wa ku-
lea watoto katika vituo si mzuri 
kwa sababu hauleti suluhisho 
la mwisho. Alisema watoto 50 
waliokuwa katika mradi huo ka-
tika Kisiwa cha Tumbatu, Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, wamefaidika 
kwa kupata huduma za bima ya 
afya mara mbili.

Alisema mradi huo ambao un-
atekelezwa katika kisiwa hicho 
kidogo, una lengo la kuwawezesha 
watoto waliopoteza wazazi wao 
kuendelea kuishi chini ya wazazi 

na ndugu wa karibu.
‘’Mradi wa malezi mbadala 

lengo lake ni kuhakikisha watoto 
wanalelewa kutokana na ndugu 
wa karibu na kuwapatia huduma 
zote muhimu ikiwamo elimu,” 
alisema. Baadhi ya wananchi wali-
oshiriki katika mradi huo, walitaka 
kuwekwa mkazo zaidi katika suala 
la ufuatiliaji wa familia hizo katika 
maendeleo ya sekta elimu.

Sheha wa Tumbatu Gomani, 
Ussi Nyange, alisema bado familia 
nyingi katika kisiwa hicho hazina 
utamaduni wa kufuatilia nyendo 
za watoto wao wanapokuwa shu-
leni. Sheha wa Tumbatu Uvinze, 

Miza Ali, alilipongeza Shirika la 
SOS kwa kutekeleza mradi huo 
kisiwani humo na kuonyesha ma-
fanikio makubwa.

‘’Tumeshuhudia mafanikio ya 
mradi wa malezi mbadala, tumeo-
na jinsi ulivyobadilisha maisha ya 
watoto na malezi kubwa bora,” 
alisema.

Fatuma Juma (61), mzazi anayei-
shi na watoto wawili wanaofaidika 
na mradi huo, alisema amefaidi-
ka na huduma zinazotolewa na 
taasisi hiyo na hivyo kuweza ku-
wamudu         watoto hao katika 
kupata huduma muhimu ikiwamo 
elimu.

Akosoa jamii watoto kulelewa vituo maalum 

Askofu aipa neno CCM 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

A
SKOFU wa Kanisa Kato-
liki Jimbo la Zanzibar, 
Augustine Ndeliakyama 
Shao, amekitaka Cha-

ma Cha Mapinduzi (CCM) kuweka 
mtazamo kwamba ushindani wa 
kisiasa si uadui bali ni ulinganisho 
wa sera.

Askofu Shao alisema hayo jana 
wakati wa ibada ya Krismasi katika 
Kanisa Katoliki la Minara Miwili lil-
iloko Shangani mjini Zanzibar.

Katika ibada hiyo, ujumbe maal-
um wa Krismasi ulikuwa ukisema 
haki, amani na usawa kwa wote. 

Alisema kuanzishwa kwa siasa 
ya vyama vingi nchini ni kuwapa 
Watanzania nafasi ya kulingani-
sha sera, kuchagua viongozi, 
kupongeza, kuwajibisha, kukosoa 
na kufichua udhaifu wa serikali.

“Migogoro inayoendelea sasa 
katika baadhi ya vyama vya siasa 
inaashiria utata wa kukosekana 
haki, amani na usawa tunayotam-
ani,” alisema.

Askofu Shao pia alidai uchaguzi 
wa viongozi wa serikali za mitaa 
uliofanyika hivi karibuni ulikuwa 
na viashiria vya kutokuwa na pi-
cha nzuri. Kiongozi huyo wa ki-
roho pia alizungumzia kuwapo 
kwa matamko kwa baadhi ya vion-
gozi wa siasa ambayo yamegeuka 
kama sheria, jambo ambalo alidai 
ni hatari katika kulinda haki na 
amani inayotakiwa.

“Kisheria mtuhumiwa huhesa-
biwa ana kosa au mhalifu ndani 
ya mahakama baada ya kupewa 
haki ya kujitetea, ni muhimu kwa 
viongozi wetu watafakari matam-
ko yao, watambue wanachosema 
siyo sheria, bali ni maelekezo au 

maagizo,” alishauri.  Alisema haki 
na amani kwa wote ni chombo 
kinachowaleta pamoja hasa mas-
kini, hivyo ni lazima kila mmoja 
ahusishwe kuleta mabadiliko ya 
maendeleo ya nchi.

Naye Askofu wa Kanisa la Ang-
likana Mkunazini Unguja, Dk. Mi-
chael Hafidh, aliipongeza Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kui-
marisha amani na utulivu katika 
kipindi chote.

Alitaka juhudi hizo za serikali 
inayoongozwa na Dk. Ali Moham-
ed Shein, kulindwa kwa nguvu 
zote wakati nchi inaelekea kwenye 
mchakato wa harakati za uchaguzi 
mkuu mwakani.

‘’Sisi Wakristo wa Zanzibar tu-
naridhishwa na uwapo wa amani 
na utulivu chini ya Rais Ali Mo-
hamed Shein, tunataka waweke 
mkazo zaidi tunapoelekea kwe-

nye uchaguzi mkuu wa mwakani,” 
alishauri. Kiongozi huyo wa kiroho 
aliwataka wananchi wakiwamo 
waumini wa kanisa hilo, kutumia 
nafasi ya kujiandikisha katika daf-
tari la kudumu la wapigakura ili 
kutumia haki yao ya kikatiba.

Alisema huwezi kupiga kura na 
kuchagua viongozi wakuu wa seri-
kali kama utashindwa kuandik-
ishwa katika daftari hilo.

‘’Huo ndiyo wito wetu, watu 
waliokuwa hawajaandikishwa 
katika daftari la kudumu la wapi-
gakura, waitumie nafasi hiyo, ndi-
yo neema kutoka kwa Rais Shein,” 
alisema.

‘’Pia nasikitishwa sana na wimbi 
la matukio ya vitendo vya udhal-
ilishaji wa kijinsia kwa jamii yetu 
huku watoto na wanawake chini 
ya umri wa miaka 18 wakiathirika 
vibaya,” aliongeza.

Alhamisi Desemba 26,  2019

Waumini wa Kanisa la Anglican Mkunazini Zanzibar, wakifuatilia ibada ya mkesha wa Krismasi kwenye kanisa hilo jana. 
PICHA: MARTIN KABEMBA
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HABARI KITAIFA

Wadaiwa kutafuna 
mamilioni Tasaf 

Mbunge wa Musoma Vijijini mkoani Mara,  Profesa Sospeter Muhongo (mwenye tisheti ya bluu) na wakazi wengine wa jimboni mwake, wakiwa na moja ya majembe ya kukokotwa na 
ng’ombe, ambayo aligawa kwa vikundi 20 vinavyojishughulisha na kilimo, ikiwa ni kampeni ya kupunguza matumizi ya jembe la mkono. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Serikali yamaliza mgogoro
wa wananchi na wawekezaji
Na Mwandishi Wetu,       
KAGERA

S
ERIKALI imemaliza 
mgogoro wa ardhi baina 
ya wananchi na Kam-
puni ya Ranchi za  Taifa 

(Narco) uliodumu kwa zaidi ya 
miaka 15.

Mgogoro huo umemalizwa  
baada ya Waziri ya Mifugo na 
Uvuvi, Luhaga Mpina, kuamua 
wakazi wa vijiji vilivyokuwa 
ndani ya ranchi hizo kubaki na 
kuendelea na shughuli za kilimo 
na ufugaji.

Uamuzi huo wa Waziri Mpina 
umekuja ikiwa ni utekeleza 
agizo la Rais John  Magufuli la 
kumega maeneo ya serikali 
zikiwamo ranchi hizo na ku-
wagawia wananchi wa vijiji 
vilivyokuwamo ndani badala ya 
kutakiwa kuondoka .

Mpina alikuwa akizungumza 
na wananchi wa vijiji vilivyoku-
wa vinatakiwa kuhama kupisha 
wawekezaji walioko ndani ya 
ranchi hizo ambao wengi wao 
walimiliki maeneo makubwa 
na kushindwa kuyaendeleza 
kwa mujibu wa mikataba na 
kushindwa kulipa kodi stahiki 
za serikali.

Akiwa kwenye mikutano ya 
hadhara kwenye vijiji hivyo vi-
navyopakana na ranchi ya Mis-
enyi na Rutolo kando ya Ranchi 
ya Kagoma, Mpina aliamuru viji-
ji vya Kankuyu, Bugango, Bweju, 
Gubal, Mishambya, Kiobuheke, 
Buyegelegele, Chobokwe na Ru-
tolo visihamishwe na wananchi 
waendelee na shughuli zao.

Uamuzi huo ulipokewa kwa 

furaha na wananchi wa mae-
neo hayo na kumshukuru 
Rais Magufuli kwa kukubali 
mashamba hayo kugawiwa 
kwa wananchi. Kutokana na 
uamuzi huo, Mpina alimwagiza 
Kaimu Meneja Mkuu wa Narco, 
Masele Mipawa, kuweka mipaka 
mipya ndani ya mwezi mmoja 
ili kuwawezesha wananchi 
kuheshimu mipaka hiyo.

Pia aliiagiza Narco kufanya 
mapitio ya mikataba kwa 
wawekezaji wote wa ardhi 
na kwamba yule ambaye ha-
jawekeza ipasavyo kwa mujibu 
wa mkataba, shamba lake likat-
we na kugawa kwa Watanzania 
wengine wenye uhitaji wa ardhi.

Aidha, Waziri Mpina alielezea 
kukasirishwa kwake na kiten-
do cha wawekezaji wa muda 
mrefu kushindwa kulipa kodi 
stahiki       za serikali sambam-
ba na       kushindwa kuwekeza 
mifugo kwa     mujibu wa mika-
taba   huku wananchi wengine 
wakikosa mahali pa kulisha 
mifugo yao.

“Tangu uingie mwaka 2007 
mpaka leo unadaiwa kodi eti 
unaenda kuishtaki serikali ma-
hakamani. Ni dharau gani hiyo 
kwa serikali? Yaani mmetudha-
rau kwa kiwango gani badala ya 
wewe kujua wajibu wako? Lipa 
halafu dai haki yako,” alisema.

Mpina alisema dharau hizo 
kwa serikali zimeshapitiliza na 
kuweka msimamo kuwa serikali 
tutakwenda nao mahakamani 
hata kama miaka 10 wakati 
ng’ombe wa wawekezaji hao 
wakiwa nje ya ranchi.

Alisema haiwezekani watu 

wanashikilia maeneo makub-
wa ambayo hawayafanyii kazi 
huku wananchi wengine wa-
nahangaika kutafuta malisho 
na kutoa mwezi mmoja jambo 
ambalo kamwe serikali haiwezi 
kulikubali kuendelea.

Aidha, Waziri Mpina ali-
wapongeza wawekezaji wa 
muda mfupi kwa ulipaji mzuri 
wa kodi za serikali za kupanga 
maeneo hayo hakuna anaye-
daiwa huku akiwashukia vikali 
wawekezaji wa muda mrefu 
kwa kuzigeuza ranchi hizo 
kuwa mali zao na serikali ilipo-
wataka kulipa malimbikizo ya 
kodi waliipeleka mahakamani. 

Aliongeza kuwa wananchi 
wanakosa mahala pa kulima 
wanajinyima kwa sababu wana-
jua ni mali ya umma, hivyo seri-
kali haiwezi kukubali wananchi  
kujinyima halafu ananufaika 
mtu mmoja.

“Unawanyanyasa wananchi 
kwa kukosa eneo la kulima, ku-
kosa maeneo ya kuchungia un-
amfuga mtu mmoja ananufaika 
hata kodi halipi halafu anakut-
ishia kwenda mahakamani na 
nitakuja kuendesha hiyo op-
eresheni  mwenyewe,” alisema.

Waziri alisema ndani ya mwe-
zi mmoja kama wawekezaji 
hao hawatalipa kodi za serikali, 
wataingiza Watanzania wen-
gine wazalendo ambao watalipa 
kodi ya serikali.

Pia ameigiza Narco ipitie 
upya hesabu za wawekezaji na 
iyaondoe maeneo ambayo hay-
amo kwenye shughuli zao za 
mifugo ili walipie kodi ambayo 
ni halali yao.

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

VIONGOZI wa Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (Tasaf) wilayani 
Tunduru mkoani Ruvuma, wame-
daiwa kutafuna mamilioni ya 
fedha za miradi ya kusaidia kaya 
zilizo katika mazingira magumu. 

Taarifa kuhusu tuhuma za 
ufisadi huo zinadai kuwa fedha 
hizo zilizotafunwa kiujanja na 
viongozi hao, zilitolewa na seri-
kali ya awamu ya tano Novemba, 
2018, ili kulipwa kwa walengwa 
na badala yake zikaishia mikono-
ni mwa wajanja wachache. 

Fedha hizo, kwa mujibu wa 
taarifa hizo, zilipangwa kuwalipa 
posho wanakamati   ambao 
walisimamia shughuli (kazi) za 
ajira za muda, mradi uliobuniwa 
na kutekelezwa na Tasaf katika 
kipindi cha Agosti hadi Oktoba, 
2018 kwa lengo la kuboresha 
vipato kwa wananchi wanaonu-
faika na mradi huo kutoka katika 
kaya hizo. 

Mmoja wa maofisa waliochun-
guza madai hayo (jina linahifa-
dhiwa), alisema wajanja hao wa-
likula baadhi ya fedha za malipo 
ya miezi yote mitatu zilizotakiwa 
kulipwa kwa wanakamati wa 
vijiji vilivyopo pembezoni 
ambavyo ni miongoni mwa vijiji 
88 vinavyotekeleza mradi huo 
wilayani hapa.

Baadhi ya wanakamati 
waliofanyiwa ufisadi huo wal-
idai kuwa kupitia utaratibu huo, 
maofisa hao wametafuna zaidi 
ya Sh. milioni 10.

Viongozi hao ambao wal-
ionyesha baadhi ya nyaraka 
kutoka  ofisi ya Tasaf wilayani 
hamo, walithibitisha kuwa zaidi 

ya wanakamati 260 kutoka vijiji 
67 kati  88 vyenye  wanakamati  
352 vinavyotekeleza mradi 
huo, hawajalipwa posho zao za 
mwezi mmoja kila mmoja wao.

Uchunguzi uliofanywa na 
mwandishi wa habari hizi un-
aonyesha kuwa ili kuwafunga 
midomo baadhi ya wanakamati, 
wajanja walilipwa wastani wa 
Sh. 276,000 kila mmoja wao 
ikiwa ni fedha ya malipo ya 
posho za miezi miwili kati ya 
mitatu waliyotakiwa kulipwa.

Aidha, kupitia uchunguzi huo 
pia ulionyesha kuwa wanakamati 
kutoka katika tarafa zilizopo 
maeneo ya mjini wao wamelip-
wa fedha za miezi mitatu yote 
jambo linaloonyesha kuwagawa 
katika matabaka ya watendaji 
wa Tasaf  vijijini na mjini. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru, 
Gasper Balyomi, alipoulizwa 
kuhusu madai hayo, alisema 
mradi huo ulitekelezwa wakati 
akiwa si mkurugenzi, hivyo hajui 
na hana taarifa zozote. 

Hata hivyo, Balyomi akam-
wita  Mratibu wa Tasaf Wilaya 
ya Tunduru, Muhidin  Shaibu, 
ambaye alikiri kutolipwa baadhi 
ya wanakamati hao kutokana na 
fedha zilizoletwa katika kipindi 
hicho kutotosheleza. 

Alisema ili kuondoa malala-
miko hayo, ofisi yake inafanya 
utaratibu wa kupita katika mae-
neo ya vijiji husika na kufanya 
mikutano ya kuwaarifu namna 
taratibu za madai yao zinavy-
oendelea kufanyiwa kazi ikizin-
gatiwa uwapo wa mabadiliko ya 
taratibu zinazotakiwa kufuatwa 
kabla ya kuingiziwa fedha hizo.



Papa Francis asisitiza wema, upendo
ROME, Vatican

PAPA Francis, ameikaribisha sikukuu ya 
Krismasi kwa kusema kwamba Mungu 
anapenda kila mtu, hadi wale wabaya 
kati yetu.

Alikuwa akizungumza na maelfu ya 
watu wakati wa mkesha wa sikukuu ya 
Krismasi katika Kanisa la Mt. Peter Ba-
silica, mjini Vatican. 

‘’Mnaweza kuwa na mawazo finyu, 
unaweza kuwa umefanya mambo 

Nawapenda 
na nitaende-
lea kuwap-
enda kwa 
kuwa ninyi 
mna thamani 
kubwa mbele 
ya macho 
yangu.

mabaya, lakini Mungu anaendelea 
kukupenda,’’ alisema kiongozi huyo 
wa Katoliki. 

Matamshi yake huenda yakachuku-
liwa na wengi kama yale yanayolenga 
kashfa zinazokumba kanisa hilo, iki-
wamo visa vya unyanyasaji wa kingo-
no.

Katika ibada hiyo Papa Francis alise-
ma “Krismasi inatukumbusha kwamba 
Mungu anaendelea kutupenda sisi sote 
licha ya kwamba kuna waliofanya ma-

baya kati yetu, anasema. 
‘’Nawapenda na nitaendelea kuwap-

enda kwa kuwa ninyi mna thamani 
kubwa mbele ya macho yangu,’’ al-
iongeza kiongozi huuyo mwenye umri 
wa miaka 83. 

Alizidi kuwaambia waumini wa kani-
sa hilo kwa kusema ‘’Mungu hakupendi 
kwa sababu unafikiria na kufanya kile 
anachotaka. Anakupenda vile ulivyo. 
Mapenzi yake kwenu hayana masharti 
na hayategemei ulivyo.’’ 

Papa pia alizungumzia kuhusu kash-
fa za kifedha na unyanyasaji unaokum-
ba kanisa hilo. 

‘’Chochote tunachokosea katika mai-
sha yetu, ambacho hakifanyiki vyema 
katika kanisa, matatizo yoyote yaliopo 
duniani hayatatumiwa kama sababu,’’ 
alisema.

Miongoni mwa wale wanaoshiriki 
katika ibada hiyo ni watoto walioch-
aguliwa kutoka mataifa kama vile Ven-
ezuela, Iraq na Uganda. BBC

Papa Francis akibusu sanamu ya mtoto Yesu katika kusherehekea sikukuu ya Krismasi katika Kanisa la Mt. Peter 
Basilica, Vatican. PICHA: AP
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Wanawake 31 wauawa 

MOSCOW, Urusi

RAIS wa Urusi, Vladmir 
Putin, amesema nchi 
yake iko juu kwenye 
orodha ya mataifa ya-
nayounda silaha mpya 
za kisasa.

Akizungumza kwa ku-
jigamba, kiongozi huyo 
alisema nchi yake ni pe-
kee duniani inayotumia 
silaha zenye kasi kubwa 
kuliko sauti. 

Putin alikuwa na 
mkutano na wakuu 
wake wa majeshi juzi 
Jumanne, alijisifu 
kwamba kwa mara ya 
kwanza katika historia 

Urusi inaongoza dunia 
katika utengenezaji wa 
tabaka jipya la silaha na 
kuishinda Marekani.

Kiongozi huyo amese-
ma wakati wa enzi za 
vita baridi, Muungano 
wa Kisovieti ulikuwa 
nyuma ya Marekani 
katika kuunda bomu 
la atomiki, kutengen-
eza ndege za kivita na 
makombora ya masafa 
marefu.

Ameongeza kuwa hivi 
sasa wako katika hali 
ya kipekee katika his-
toria ambapo Marekani 
inajaribu kuifukuzia 
Urusi.DW

Putin ajitangazia 
ubabe silaha za kisasa

DAMASCUS, Syria

WATU wanane wakiwamo wa-
toto watano, wameuawa katika 
mashambulizi ya Urusi Kaskazini 
Magharibi mwa Syria.

Hata hivyo, Ufaransa na Uturuki 
zimehimiza kukomesha kwa 
vurugu hizo zilizowalazimisha 
maelfu ya watu kuyahama makazi 
yao. 

Mashambulizi makali ya ndege 
za Syria na Urusi yamekuwa 
yakiulenga mkoa wa Idlib, ambao  
unadhibitiwa na waasi katikati ya 
mwezi Desemba mwaka huu.

Vikosi vya serikali vinazidi ku-
songa mbele ardhini, licha ya ma-
patano ya kusitisha mapigano ya 
mwezi Agosti, na miito ya Umoja 
wa Mataifa kupunguza makali ya 
mzozo huo.

 Karibu raia 80 wameuawa 
katika mashambulizi ya ndege 
na roketi katika kipindi hicho, 
kulingana na shirika linalofuatilia 
haki za binadamu nchini Syria. 
Linakadiria kuwa zaidi ya watu 
40,000 wamepoteza makazi yao 
katika wiki za karibuni. DW

Mashambulizi  
yaleta maafa 

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

WATU 35, wameuawa nchini 
Burkina Faso, kati yao 31 waki-
wa wanawake katika shambu-
lio lililolenga kambi moja ya 
kijeshi na mji nchini humo.

Maofisa wa serikali wanase-
ma kwamba, wanajeshi saba na 
wapiganaji 80 waliuawa, baada 
ya jeshi kukabiliana na sham-
bulio hilo la siku ya Jumanne 
katika mkoa wa Arbinda uliopo 
Kaskazini mwa Soum. 

Rais Roch Marc Christian Ka-
bore, alitangaza siku mbili za 
maombolezo ya kitaifa katika 
taifa hilo la Magharibi mwa Af-
rika. 

Hakuna kundi ambalo lime-
kiri kutekeleza shambulio hilo 
kufikia sasa. 

‘’Shambulio hilo ambalo 
sio la kawaida lilichukua saa 

kadhaa,’’ jeshi la Burkina Faso 
limesema. 

Wakati walipokuwa wakitor-
oka wapiganaji hao waliwaua 
raia hao na kuwajeruhi wen-
gine sita, alisema msemaji wa 
serikali Remis Dandjiou, 

Mapema mwezi huu takriban 
watu 14 waliuawa baada ya wa-
piganaji kufyatua risasi ndani 
ya kanisa mashariki mwa taifa 
hilo. Mashambulio ya Wanaji-
had yameongezeka nchini 
Burkina Faso tangu 2015. 

Taifa hilo ambalo lilikuwa na 
amani, limekumbwa na ghasia 
za kiwango cha juu kufuatia 
uvamizi wa mara kwa mara 
mbali na kusambaa kwa wapi-
ganaji nchini Mali. 

Mamia ya watu wameuawa 
mwaka huu huku mamilioni 
kati yao wakiachwa bila makazi.  
BBC
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Greda la kuchonga barabara likiwa linasawazisha udongo eneo la stendi kuu ya mabasi wilayani Masasi, mkoani Mtwara, 
jana, kutokana na mashimo yaliyokuwapo. PICHA: HAMISI NASRI

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

MKUU wa Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Man-
yara, Noelia Myoga, ametoa wito kwa 
viongozi wakuu  wa kitaifa na familia 
zao   kutembelea hifadhi za taifa ili ku-
toa mwamko kwa wananchi wa kawaida 
katika jitihada za kutangaza utalii 
wa ndani. 

Kwa kufanya hivyo, amesema 
kutachangia maendeleo ya taifa hasa 
nyakati za sikukuu za mwisho wa mwaka 
na wanafunzo wanapokuwa likizo. 

Akizungumza na Nipashe juzi, Myoga 
alisema viongozi wa kitaifa na taasisi 
zao waonyeshe mfano kwa kutembelea 
hifadhi za taifa na kwa kufanya hivyo 
watakuwa wameonyesha mfano hai kwa 
wananchi na pia kuongeza mapato kama 
watalii wa ndani.

“Viongozi ni watu wenye hadhi kubwa 
kwenye jamii.   Wakidumisha tabia na 
kuendeleza utamaduni huo,  wananchi 
wa kawaida wataiga jambo hilo jema na 
kufanya utalii wa ndani na hapo lazima 
kasi ya utalii wa ndani itaongezeka,” 

alisema.
Myoga alitoa mfano alipokuwa mhi-

fadhi mkuu wa Gombe mkoani Kigoma, 
alipofika alikuta watalii wa ndani wa-
naotembelea hifadhi ni 134  na ndipo 
akawasiliana na ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
na kuonyesha mfano kwa kufanya utalii 
ukasababisha kuongeza idadi hadi ku-
fikia 1,600  mwaka 2016.

“Hili linawezekana, nilipoona mambo 
hayaendi kule Gombe nikaenda kumu-
ona mkuu wa mkoa wa Kigoma wakati 
huo Luteni Kanali mstaafu Issa Machib-
ya.

Tulikubaliana wakajipanga viongozi 
kama sita wa mkoa wakaja kutalii na 
kulipa viingilio. Waandishi wa habari 
nao wakatoa ushirikiano. Baada ya mi-
aka minane watalii wa ndani wakafikia 
1,094,” alisema.

“Hapa Manyara tumeanza jitihada 
kama hizo za kutangaza utalii wa ndani 
kwenye taasisi za kiserikali, binafsi, 
shule, kwenye mikutano ya hadhara, ma-
kongamano na pia wakati wa kukabidhi 
miradi ya ujirani mwema inayotekelez-

wa kwenye vijiji vinavyozunguka Hifadhi 
ya Ziwa Manyara,” aliongeza.

Myoga alitaja vivutio vilivyomo hifad-
hini hapo kuwa ni idadi kubwa ya tembo, 
nyati, swala na nyani katika eneo dogo, 
simba wanaopanda miti, ziwa linalovutia 
ndege maji hasa heroe, bata maji, bata 
jahazi, korongo na wengineo.

Pia mhifadhi huyo mkuu alitaja vingine 
kuwa ni aina nyingi za ndege, takribani 
390, ukuta wa bonde la ufa, chemchem 
za maji ya moto zinazobubujika kutoka 
ardhini kati ya nyuzi 65 hadi 70, msitu wa 
maji ya ardhini na makundi ya viboko.

Akitoa takwimu za watalii wa ndani 
waliotembelea hifadhi hiyo, alisema 
mwaka 2012 hadi 2013 walitembelea 
watalii 139, 2013/14 watalii 1,132, 2014/15, 
watalii 1,356, 2015/16 watalii 1,508 na 
2016/17 watalii 1,690.

Myoga alisema asilimia tano tu ya 
Watanzania ambao kwa  makadirio ni 
milioni tano wangetembelea  vivutio 
kwenye utalii wa ndani kwa kiingilio cha 
11,800 pamoja na kodi, taifa lingeingiza 
zaidi ya Sh. milioni 59. 

Apiga debe viongozi utalii wa ndani

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wapiganaji 20 wa vita vya Kag-
era walioko wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, wamemwandikia barua Wa-
ziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, 
Dk.  Hussein Mwinyi, kuomba fedha za 
mapunjo.

Kwa mujibu wa barua hiyo, mapunjo 
hayo ni stahiki walizopaswa kulipwa 
wakiwa vitani ambazo mpaka sasa bado 
hawajalipwa.

Wapiganaji hao walipambana katika 
vita vya Kagera mwaka 1978 hadi 1979 
na mpaka sasa baadhi yao wameshatan-
gulia mbele za haki bila kupata stahiki 
zao.

Hayo yalibainishwa jana na mmoja wa 
wapiganaji hao, Samson Lutende, wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake.

Lutende alisema kitendo cha kutolip-
wa fedha hizo kimesababisha wanajeshi 
hao kuishi katika mazingira mgumu.

Alisema katika barua hiyo iliyoandik-
wa Desemba 23, mwaka huu,  wakati wa 
vita vya Kagera wanajeshi hao wastaafu 
walikuwa mastari wa mbele katika ma-
pambano na walikuwa hawalipwi fedha 
vitani, huku familia zao nazo zikiwa haz-
ilipwi fedha za kujikimu.

“Fedha tunazodai sasa tulitakiwa ku-
patiwa wakati tumetoka vitani mwaka 
1979, lakini mpaka sasa bado hatu-
japatiwa na wapiganaji wengine wame-
shapoteza maisha.  Tunamwomba waziri 
atusaidia kupata fedha hizo ili tumudu 
gharama za maisha,” alisema. 

Aidha, Lutende alisema familia zao 
ziliishi kwa shida wakati huo wakiwa vi-
tani na kuongeza kuwa mpaka sasa bado 
wanaishi katika maisha magumu, huku 

wengine wakiwa hawatambui mwisho 
wa maisha yao utakuwaje kwa siku zin-
azoendelea.

Kwa kipindi chote cha mwaka 1978 
hadi 1979, alisema walikuwa wakipigania 
nchi,  huku akidai kuwa wao ndio wapi-
ganaji waliojitolea kuikomboa Tanzania 
kwa kuyapiga majeshi ya Uganda chini 
ya Idi Amini Dada.

“Tunamwomba waziri kutusaidia ku-
pata haki ambayo tulitakiwa kuipata 
baada ya kutoka vitani. Tumefuatilia kwa 
mkuu wa mkoani lakini hakuna majibu 
kamili,” alisema.

Lutende alisema walipofuatilia kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu 
Tellack, aliwaeleza kuwa fedha zao ziko 
wilayani Kahama na changamoto wa-
nayokutana nayo ni kusafiri mara kwa 
mara kuzifuatilia huku wengine wakiwa 
hawana uwezo wa kusafiri.

Wasaidiwa 
kuepuka 
jembe la 
mkono
Na Sabato Kasika

VIKUNDI 20 vinavyojishu-
ghulisha na kilimo katika 
Jimbo la Musoma Vijijini 
mkoani Mara, vimepewa 
msaada wa majembe ya 
kukokotwa na ng’ombe ili ku-
punguza matumizi ya jembe 
la mkono.

Baadhi ya vikundi hivyo 
ni Mlandizi, Moli, Unique, 
Ukombozi, Umoja ni Nguvu, 
ambavyo vilikabidhiwa ma-
jembe hayo na mbunge wa 
jimbo hilo, Profesa Sospeter 
Muhongo.

Prof. Muhongo sasa yuko 
jimboni akihamasisha shu-
ghuli za maendeleo ikiwamo 
uchangiaji wa ujenzi wa 
madarasa kwa shule za se-
kondari.

“Plau hizo 20 zimegawiwa 
kwenye vituo viwili vya 
Chumwi na Nyasurura huku 
wahusika wakija kufuata 
na hiyo ni ishara ya kuanza 
rasmi kampeni ya kupunguza 
matumizi ya jembe la mkono 
jimboni mwetu,” alisema.

Akizungumza na gazeti hili 
jana kwa njia ya simu, alise-
ma katika kituo cha Chumwi 
kulikuwa na vikundi kutoka 
vijiji vya Bukima, Butata, Chi-
mati, Chitare, Chumwi, Mabui 
Merafuru, Masinono, Mikuyu, 
Kaburabura, Rusoli, Suguti na 
Wanyere.

“Katika kituo cha pili amba-
cho ni cha Nyasurura, kuliwa 
na vikundi kutoka Vijiji vya 
Kamguruki, Kwibara, Maneke, 
Mwiringo, Nyakatende, Nya-
saungu, Nyegina na Tegeru-
ka,” alisema Prof. Muhongo.

Alisema madiwani na vion-
gozi wengine wa kata zenye 
vijiji vilivyopewa plau hizo 
aliziita kuwa ni zawadi ya 
Krismasi, walikuwapo kush-
uhudia makabidhiano hayo.

“Binafsi niliambatana na 
rafiki zangu wa miaka mingi 
toka Ujerumani, Christa Wer-
ner na Wolfgang Zils nilisoma 
nao Ujerumani Magharibi 
miaka ya 1980, walinitembe-
lea jimboni,” alisema.

Aidha, mbunge huyo alise-
ma jana alitarajia kuende-
sha harambee ya kuchangia 
ujenzi wa shule wa sekondari 
mpya ya kijiji cha Nyasaungu 
kilichopo Kata ya Ifulifu.

Alisema wakazi wa kijiji 
hicho wameamua kujenga se-
kondari yao na  wamemwa-
lika kwa mara ya pili kuende-
sha harambee, ili kukamilisha 
ujenzi haraka na ikiwezekana 
ianze kuchukua wanafunzi 
Februari, mwaka ujao.

Wapiganaji vita Kagera 
wamwangukia waziri



Biteko akemea unyanyasaji   
wajasiriamali kwenye madini
Na Asraji Mvungi, ARUSHA 

WAZIRI   wa   Madini,   Dotto   Biteko,   
amesema serikali   inataka   kuona     wa-
tendaji wa   vyombo vya   dola na wasi-
mamizi  wa  sekta  ya madini  wanaacha 
kuwasumbua  wananchi  wanaofanya uja-
siriamali  katika  maeneo  yalikofunguliwa  
masoko  ya  madini.

Ameagiza kukomeshwa kwa usumbufu 
huo na badala  yake  wawajengee  mazin-
gira mazuri  ya   kunufaika  na fursa  hizo.

Biteko aliyasema juzi  hayo alipokwen-
da kusikiliza malalamiko ya   wananchi 
mkoani Arusha, huku akisema waathirika 
wakubwa ni wanawake ambao wamekuwa 
wakisumbuliwa  na  kukatazwa  kufanya 
shughuli  zao  kwenye  masoko  ya  ma-
dini.

Waziri    alisema hatua ya   baadhi   ya   
wananchi, wakiwamo   wanawake kukim-
bilia   kwenye  masoko  ya   madini kwa  
ajili   ya   kujitafutia   kipato   inapaswa   
kuwa  ya  kujivunia.

Aidha, akizungumza   na   wadau   wa   
sekta hiyo  wakiwamo  viongozi wa  vyom-
bo vya dola  na  wa mkoa,  wilaya na hal-
mashauri, Biteko   aliwataka   kujielekeza 
zaidi  katika  kuwasaidia  wananchi badala  
ya   kuwasumbua   tatizo   ambalo   liko   
zaidi  kwa wajasiriamali  hao  wadogo.

Biteko   alisema   lengo   la   serikali ni   
kuona   kila Mtanzania   ananufaika   na 
fursa zinazopatikana  kwenye  sekta zote 
za uzalishaji  ikiwamo ya  madini.

Kuhusu changamoto  zinazolikabili soko 
la   madini   la   mkoa wa Arusha, Mkuu   
wa  Mkoa huo, Mrisho  Gambo,  alisema 
kuna tatizo  kubwa  la kukosekana  kwa  
uhusiano   mzuri   kati   ya   wachimbaji   
wakubwa  na  wadogo  ambao  kwa  kiasi  
kikubwa  badala  ya kushirikiana,  wame-
kuwa wakichongeana  suala  ambalo lin-
adhoofisha  kufikiwa kwa  malengo.

Baadhi  ya  wachimbaji na  wafanyabi-
ashara  wa  madini  wamesema  pamoja  
na nia  nzuri ya  serikali  ya  kuwasaidia  
bado  kuna changamoto  nyingi hasa  ku-

toka  kwa watendaji  wa ngazi za  kati na  
za   chini na   pia   taasisi   na   idara   za  
kodi.

Mwenyekiti wa   Chama   cha Wafanya-
biashara wa   Madini Tanzania (Tamida),   
Sammy  Mollel,  alisema pamoja  na  wau-
za   madini   kuhakikisha   wanalipa kodi 
zote  zilizowekwa  na serikali,  bado kuna 
usumbufu  na baadhi ya  kodi  zimeibu-
ka na   kumwomba waziri kufuatilia   na   
kuwasaidia   kwa kuwa zinaendelea   ku-
waumiza  badala  ya  kuwasaidia.

Mollel  alizitaja  baadhi ya  kodi  hizo 
kuwa   ni tozo   za   ukaguzi   na ambazo  
kimsingi  zinakuwa  zimeshalipwa  kupitia  
tozo  zingine.

Changamoto   nyingine aliyoitaja ni   
pamoja  na kuwekewa  vikwazo vya  kue-
lekea   kwenye utekelezaji   wa   agizo la 
serikali  la  kuhakikisha  madini  yote  ya-
nachakatwa nchini  ambapo  licha  ya  ku-
wapata  wahisani  wa  kuwasaidia  wame-
kuwa  wakiwekewa  masharti magumu  ya  
kuingia  nchini.

Mfanyabiashara ndogo akiwa anatembeza kofia za Father Krismasi eneo la Fire jijini Dar es Salaam, jana. NA MPIGA 
PICHA WETU
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Na Woinde Shizza, ARUSHA

HALMASHAURI ya Jiji la Aru-
sha imekabidhi madawati 1,000 
kwa ofisa elimu wa sekondari wa 
jiji kwa ajili ya maandalizi ya wa-
nafunzi wanaotarajiwa kujiunga 
na kidato cha kwanza mwakani.

Pia halmashauri hiyo inaende-
lea kutengeneza madawati men-
gine 2,500 ambayo hadi ifikapo 
Januari 3, mwakani, yanatarajiwa 
kukamilika na kusambazwa katika 
shule zote za sekondari zenye uhi-
taji wa madawati hayo.

Akizungumza wakati wa kuka-

bidhi madawati hayo, Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Jiji la Arusha, 
Dk. Maulid Madeni,  alisema kuli-
kuwa na upungufu wa madawati 
ndipo wakaamua kutengeneza 
wenyewe katika karakana yao ili-
yoko katika Shule ya Msingi Kalo-
leni. 

Dk. Madeni alisema katika 
mchakato huo, walipanga kuten-
geneza madawati 3,900 kwa ajili 
ya shule zote za sekondari za jiji. 

“Ndani ya halmashauri yetu ha-
tutaki kuona wanafunzi wanakaa 
chini hawana madawati ndiyo 
maana tumeamua kutengeneza 

wenyewe madawati haya   ili wa-
nafunzi ambao wanakuja mwaka-
ni wakae vizuri na kusoma vyema.

“Kama mnavyoona madawati 
yetu ni imara kabisa na yameten-
genezwa kwa kiwango cha juu am-
bacho sisi wenyewe ndio tumem-
welekeza fundi anayetengeneza 
jinsi tunavyotaka,” alisema. 

Alibainisha kuwa ili mwanafun-
zi afaulu vyema ni lazima mazingi-
ra ambayo anatumia kusomea na 
kufundishiwa yawe mazuri ndiyo 
maana wamewaandalia wanafun-
zi wanaoanza kidato cha kwanza 
mazingira mazuri ya kusomea na 

kuongeza kiwango cha ufaulu.
Mkurugenzi huyo alibainisha 

kuwa madawati  yote na viti 3,900 
ambayo yanatengenezwa   yana-
gharimu Sh. milioni 100 na ua-
muzi huo umewasaidia sana kwa 
kuwa wameokoa Sh. milioni 200  
iwapo wasingetengenezea ka-
tika karakana ya jiji na kumtafuta 
mkandarasi.

Ofisa Elimu Sekondari wa Jiji 
la Arusha, Valentine Makuka,  ak-
ipokea madawati hayo, alimshuk-
uru Mkurugenzi wa Jiji kwa kuwa-
tengenezea madawati kwa kuwa 
yatawaondolea adha wanafunzi 

ambao walikuwa wanakaa chini 
na wale ambao walikuwa wanaba-
nana kwenye madawati.

Alisema madawati hayo yat-
akidhi mahitaji ambayo yalikuwa 
yamepungua   kwa mapokezi ya 
wanafunzi wa kidato cha kwanza 
ambao wanatarajia kuwapokea   
Januari 6, mwakani. 

Makuka alisema kwa mwaka 
huu wamepokea wanafunzi   wa 
kidato cha kwanza 10,888 ambao 
kutokana na ujenzi wa vyumba 26, 
watatosha na hakuna mwanafunzi 
atakayebaki kwa sababu ya uko-
sefu wa madarasa.

Jiji lajikwamua ukosefu wa madawati 

Na Dege Masoli, KILINDI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya 
ya Kilindi, kimetakiwa kuwasilisha 
kero tano  sugu kwa  Mwenyekiti wa 
Taifa, Rais John Magufuli zinazoto-
kana na maazimio ya wananchi ya 
mkutano uliofanyika jana makao 
makuu ya wilaya hiyo, mjini Songe.

Wakitoa malalamiko yao kwa 
Mwenyekiti wa CCM Wilaya, Bakari

Kingalangala, anayefanya  ziara ya 
kukagua utekelezwaji wa ilani ya

uchaguzi ya CCM kwenye kata 
zote 21 za wilaya hiyo, wananchi 
walisema walidai Songe kusahaulika 
katika huduma muhimu za kijamii 
na kutoa azimio kwa chama hicho 
kupeleka kilio hicho kwa Rais. 

Kwa mujibu wa wananchi hao, 
kero sugu walizotaka ziwasilishwe 
kuwa ni ubovu wa miundombinu 
ya  barabara inayounganisha wilaya 
hiyo na za jirani, umeme, maji, 
uhaba wa watumishi na kukose-
kana kwa mtaalamu wa mashine ya 
vipimo  katika Kituo cha  Afya cha 
Songe.

Walisema kukosa barabara ya 
uhakika na umeme kunawafanya 
washindwe kujiendeleza kiuchumi, 
ongezeko la bei ya bidhaa zinazo-
ingia wilayani humo na kukosekana 
kwa soko la bidhaa walizo nazo.

Pia walisema maji na  uhaba wa 
watumishi vinahatarisha maisha yao 
kwa kulazimika kutumia maji yasiyo 
salama na tiba sahihi na kwa wakati.

Suala lingine lililoibuka kwenye 
mkutano huo ni hatua ya hal-
mashauri kuchukua vyanzo vya 
mapato ambavyo vilikuwa vikiwez-
esha serikali za vijiji kujiendesha na 
kwamba havipati hata gawio jambo 
linalowafanya wenyeviti wa serikali 
hizo kuongoza kwenye mazingira 
magumu.

Wananchi hao walieleza lengo la 
kukitaka chama hicho kufikisha kilio 
chao ni kuamini kwamba mwenye 
mamlaka ya kuwaondolea ni Rais 
Magufuli. 

Aidha, wananchi hao walitaka 
kutembelewa na kiongozi huyo wa 
kitaifa kwa kuwa tangu kampeni zi-
anze hajawahi kufika wilayani humo  
na kwamba wanahitaji kumwona 
kupata maelekezo yake kama anavy-
ofanya kwa wapigakura na wananchi 
wa maeneo mengine.

Waazimia 
kupeleka kero 
kwa JPM
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MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester Unit-
ed, Ole Gunnar Solskjaer, 
ameambiwa afanye afan-
yavyo lakini ahakikishe 

anawasajili mastaa wawili, Jadon 
Sancho na Saul Niguez.

United inahusishwa na 
wachezaji wote hao wawili sam-
bamba na mshambuliaji Erling 
Braut Haaland wakati Kocha 
Solskjaer akihitaji viungo wawili 
wabunifu pamoja na mshambu-
liaji wa kati mmoja.

Kiungo wa zamani wa Unit-
ed, Mbrazil Kleberson alise-
ma kiungo wa pembeni wa 
Borussia Dortmund, San-
cho na kiungo wa kati wa 
Atletico Madrid, Niguez wa-
takuwa wachezaji muhimu 
sana kuongezwa kwenye 
kikosi hicho cha Old Trafford.

Sancho anatarajia kuigharimu 
United pauni milioni 100, lakini Kle-
berson alisema huo ni uwekezaji we-
nye maana kubwa. 

Kocha Solskjaer amekuwa na mi-
pango ya kuboresha kikosi chake 
ili kuwa cha kibabe zaidi akipanga 
kusajili nyota wapya Januari na kwe-
nye dirisha lile kubwa la mwisho wa 
msimu.

LONDON, England 

MCHEZAJI  wa zamani wa Manchester City 
na Barcelona, Yaya Toure, anaamini kuwa 
ubaguzi kwenye soka umefikia hatua 
mbaya kwa sababu mashabiki wa sasa ni 
wajinga zaidi ya wale wa zamani.

Kwa miezi ya hivi karibuni, vitendo 
vya ubaguzi katika mpira barani Ulaya 
vimeongezeka kwa kasi.

Mario Balotelli na Romelu Lukaku, ni  
miongoni mwa wachezaji waliokumbana 
na ubaguzi kwenye Ligi Kuu Italia msimu 
huu, pamoja na hayo, yapo matukio mengi 
ya ubaguzi yaliyoripitiwa kwa miezi ya 
hivi karibuni Ulaya.

Toure amezungumza na Fifa juu ya 
namna ya kukomesha ubaguzi lakini 
akasisitiza hauwezi kuondoka haraka.

Nyota huyo wa zamani wa Ivory 
Coast ambaye sasa anaichezea Qingdao 
Huanghai ya China, alisema: “Najua 
itakuwa ngumu na vita hii itachukua 
muda mrefu.

“Mashabiki, watu, sasa wamekuwa 
wajinga zaidi ya zamani. Inashtua 

kwa sababu tupo mwaka 2019, 2020, 
2025 tuna watoto wanakuja, tutafanya 
nini?

Yaya Toure 
awashangaa 
wanaobagua 
watu

OLE 
ATAKIWA 
KUWASAJILI 
SANCHO, 
NIGUEZ

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, Stefano Pioli, 
ameushangaa uongozi wa klabu 
hiyo kwa kuchelewesha usajili 
wa Zlatan Ibrahimovic (38), kwa 
sababu anaamini staa huyo wa 
zamani wa Manchester United 
anaweza kuiokoa miamba hiyo ya 
San Siro.

Akizungumza baada ya timu 
yake kukubali kichapo cha mabao 

5-0 kutoka kwa Atalanta ambacho 
ni kikubwa zaidi katika kipindi cha 
miaka 21 iliyopita, Pioli alisema 
uongozi wa klabu hiyo ndio una-
takiwa kuulizwa kwa nini hauja-
malizana na Ibrahimovic ambaye 
ni mchezaji huru kwa sasa.

Pioli aliongeza kuwa usajili wa 
straika huyo wa zamani wa Bar-
celona, utaongeza ari, kujitambua 
na morali kwenye timu kuanzia 
kwenye viwanja vya mazoezi na 

muhimu zaidi katika mechi na ku-
rudisha ubabe wa Milan, Italia. 

Mbali na AC Milan klabu ny-
ingine ya Ligi Kuu England ya 
Everton inatajwa kumtaka staa 
huyo aliyemaliza mkataba wake 
wa kuichezea LA Galaxy. Kocha 
mpya wa Everton Carlo Antelotti 
amemfungulia milango ya kuji-
unga na klabu hiyo straika huyo 
kama atapendezwa na mpango 
huo.

AC Milan wamtaka 
Ibrahimovic haraka



LONDON, England 

KOCHA wa mpya wa Arsenal, Mikel Arteta, amesema kuwa 
atatumia nguvu kubwa kuwashawishi wachezaji wake watumie 
uwezo wote walionao kupata matokeo.

Arteta ambaye aliwahi kucheza ndani ya Arsenal na alikuwa 
nahodha amesema kuwa anaamini wachezaji wanaweza kufan-
ya mambo makubwa kwa ajili ya mashabiki na timu hiyo kwa 
ujumla.

“Nitawashawishi wachezaji kucheza kwa nguvu na kutumia 
uwezo wao wote walionao kupata matokeo chanya, hatua kwa 
hatua ninaamini kwamba tutafikia malengo yetu na mafanikio 
tutayaona, yatakayotutambulisha sisi katika wakati ambao tu-
nauhitaji,” alisema Arteta.

Kabla ya kutua Arsenal, Arteta alikuwa ndani ya kikosi cha 
mabingwa watetezi Manchester City akifanya kazi na Kocha 
Mkuu, Pep Guardiola.

Arteta amechukua mikoba ya Unai Emery ambaye alipigwa 
chini hivi karibuni baada ya kudumu kwa muda wa miezi 18, 
amepewa kandarasi ya miaka mitatu na nusu kukinoa kikosi 
hicho.

Pia kocha huyo ambaye aliwahi kucheza ndani ya Arse-
nal na alikuwa nahodha amesema kuwa anaamini wachezaji 
wanaweza kurejesha heshima ya timu hiyo kwa kuonyesha 
ushindani.
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Arteta aonyesha 
ubavu wake 
Arsenal

MANCHESTER, England

H
UENDA Manches-
ter United wakain-
gia kwenye hatari ya 
kumpoteza nyota wao 

kinda, Angel Gomes, ambaye ana 
mpango wa kujiunga na kikosi 
cha Barcelona.

Gomez mwenye umri wa 
miaka 19 amesema kuwa ana 
mpango wa kuondoka ndani ya 
Old Trafford kwa ajili ya kwenda 
kutimiza malengo yake aliyoji-
wekea baada ya kushindwa ku-
fikia makubaliano na mabosi wa 
United.

Kinda huyo anakipiga pia 
kwenye Timu ya Taifa ya vijana 
wa umri chini ya miaka 20 ya 
England (U-20), alianza kulelewa 
ndani ya United akiwa na miaka 
sita amecheza jumla ya mechi 
saba za wakubwa na alianza tatu 
pekee za kwenye Ligi ya Europa.

Habari zinaeleza kuwa mbali 
na Barcelona ambako anacheza 
mchezaji bora wa dunia, Lionel 
Messi, pia Juventus na Crystal Pal-
ace zimeonyesha nia ya kuwania 
saini ya kinda huyo.

HABARI MICHEZO

NYOTA 
UNITED 
KUTUA 
BARCA
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MANCHESTER , England 

PEP Guardiola amechukua uamuzi wa 
kuwaandikia barua wasimamizi wa Ligi 
Kuu England na kuwaambia ‘asante’ baada 
ya ratiba ngumu iliyopangiwa timu yake 
ya Manchester City katika kipindi hiki cha 
Krismasi, huku wapinzani wake Liverpool 
akihisi wanapendelewa.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
England wamepewa mapumziko ya mechi 
kwenye “Boxing Day”, lakini baada ya hapo 
watacheza mechi mbili kwa muda usiozidi 
saa 48.

Watakuwa na mechi ya jioni dhidi ya 
Wolves ugenini, Desemba 27, itafuatiwa 
na mechi ya nyumbani dhidi ya Sheffield 
United muda wa jioni Jumapili.

Ukiwalinganisha wapinzani hao kwenye 
mbio za ubingwa, Liverpool wao wana 
siku moja zaidi ya mapumziko baina ya 
mechi zake mbili dhidi ya Leicester City na 
Wolves.

City wanaaminika kwamba wamefanya 
mawasiliano na Ligi Kuu England kuzun-
gumzia kutokuwa na furaha juu ya ratiba 
yao.

Guardiola alishasema wakati ratiba 
inatangazwa kwamba atahitaji kuwaweka 
kwenye jokofu wachezaji wake kwa siku 
mbili kutokana na mechi zinazowakabili 
wiki hii.

Guardiola alisema: “Nimewaandikia ba-
rua Ligi Kuu England kuwaambia asanteni.

“Tutakaa kwenye jokofu baada ya mechi 
dhidi ya Wolves ili kujiandaa kwa mechi 
dhidi ya Sheffield United.”

Kitu pekee ambacho amefanyiwa Guar-
diola na wachezaji wake ni kwamba wao 
hawatakuwa na mechi kwenye siku zote za 
sikukuu, kwa maana ya Krismasi na Boxing 
Day.

Aliongeza: “Jumapili ni siku ya ma-
pumziko, tutafanya mazoezi Jumatatu 
na Jumanne asubuhi. Usiku wa Jumanne 
ni mapumziko, Jumatano asubuhi ni ma-
pumziko, Alhamisi mazoezini na Ijumaa ni 
mechi dhidi ya Wolves inayofundishwa na 
Kocha, Nuno Espirito Santo.”

Kiungo wa timu hiyo, Kevin De Bruyne, 
amelalamika pia akisema wamewekewa 
ratiba ya mechi mbili zilizokaribiana sana 
jambo linalomweka kwenye wakati mgumu 
na wachezaji wenzake. 

Staa huyo kutoka Ubelgiji mwenye umri 
wa miaka 28, alisema: “Mechi ya kwanza 
itakuwa kati ya siku tano au sita, hiyo 
sawa haina shida, ila sasa mechi inayofua-
tia, sijui tutafanyaje. Subiri tuone hali ya 
mambo itakavyokuwa kwa kila mtu baada 
ya saa 48.

Guardiola 
alalamikia 
ratiba ngumu 
EPL



WERNER ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inajiandaa kufanya mchakato wa kumsajili 
straika wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya Ujerumani, 
Timo Werner (23), katika kipindi cha dirisha dogo la 
Januari. (Express)

POGBA AITAMANI JUVE

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul Pogba 
(26), amesema kuwa anataka kuondoka Manchester 
United na kurejea katika klabu yake ya zamani ya Juven-
tus. (Calicomercato - in Italian)

NEYMAR KURUDI BARCA

VIGOGO wa Hispania, Barcelona wamesisitiza kuwa 
watafanya mchakato wa kumrejesha klabuni kwao 
mshambuliaji wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa 
ya Brazil, Neymar (27), katika dirisha la majira ya joto. 
(Goal)

MANDZUKIC RASMI QATAR

STRAIKA Mario Mandzukic amemaliza utata kuhusu 
hatima yake baada ya kukamilisha uhamisho wa kujiun-
ga na klabu ya Al-Duhail ya Qatar. Nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 33, raia wa Croatia, alikuwa anawindwa 
na Manchester United. (Mail)

HAALAND KUIKAMUA UNITED

MANCHESTER United imeweka wazi kuwa iko tayari 
kumlipa mshahara wa pauni 200,000 kwa wiki straika 
wa Timu ya Taifa ya Norway, Erling Haaland (19), 
endapo atakubali kutua England,  kwa sasa nyota huyo 
anaichezea klabu ya Red Bull Salzburg. (Sun)

ALONSO ANUKIA MILAN

BEKI wa Timu ya Taifa ya Hispania na Chelsea, Mar-
cos Alonso, ambaye ana umri wa miaka 28, ametajwa 
kuwindwa na Inter Milan. (Calciomercato)

DEMBELE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inatarajia kuuza mmoja wa washambuliaji 
wake ili kurahisisha mchakato wa kumsajili straika wa 
Lyon na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Moussa Dembele, 
ambaye ana umri wa miaka 23. (Le10Sport - in French)

EVERTON, ATLETICO VITANI

EVERTON na Atletico Madrid zinachuana kuwania 
saini ya mshambuliaji wa River Plate na Timu ya Taifa 
ya Colombia, Rafael Santos Borre, ambaye ana umri wa 
miaka 24. (AS)

SMALLING ANOGEWA ROMA

BEKI wa Manchester United, Chris Smalling (30), 
amesema kuwa anataka kuendelea kubakia katika klabu 
ya Roma, baada ya mkataba wake wa mkopo utaka-
pomalizika mwishoni mwa msimu huu. (Roma Press)

ZLATAN AKARIBIA MILAN

MABOSI wa AC Milan wanaamini watafanikisha 
mchakato wa kumrejesha mshambuliaji raia wa Swe-
den, Zlatan Ibrahimovic (38), katika klabu hiyo katika 
usajili wa dirisha dogo la Januari. (Mail)

NUNEZ AKARIBIA ENGLAND

WEST Ham wanajiandaa kufanya mchakato wa kum-
sajili beki wa kati Mhispania, Unai Nunez, mwenye umri 
wa miaka 22, kutokea Athletic Bilbao. (AS in Spanish)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

K
WA mara nyingine, Bar-
celona itajipanga kufanya 
mchakato wa kumrejesha 
mshambuliaji Mbrazil, Ney-

mar, katika kikosi chake kwenye 
majira ya joto mwakani, chanzo che-
tu kimeiambia ESPN.

Mabosi wa Barcelona 
wanaamini kuwa Ney-
mar ndiye mrithi halisi

 wa nahodha wao na
 mshambuliaji nyota, Li-

onel Messi.

Klabu hiyo inaamini kuwa ni rahisi 
kumrejesha  Neymar kwenye Uwanja 
wa Camp Nou kwa mara nyingine, na 
atakuwa msaada kwa timu hiyo pale 
Messi atakapoondoka, ikifahamika 
kwamba tayari mshambuliaji huyo 
alishawahi kucheza klabuni hapo na 
ni mmoja wa wachezaji waliocheza 
katika kiwango kizuri.

Nyota huyo anayeichezea pia Timu 
ya Taifa ya Brazil, ameendelea kuwa 
na uhusiano mzuri na Barca licha ya 
kuondoka na kujiunga na Paris Saint-
Germain kwa dau lililoweka rekodi 
duniani la Euro milioni 22.

Ukurasa wa kwanza wa gazeti la 
Mundo Deportivo la Jumanne liliandi-
ka kuwa Barca itajipanga kumsajili 
mshambuliaji huyo licha ya kiwango 
chake kutokuwa cha kuridhisha ka-
tika kipindi cha pili cha msimu huu, 
huku PSG ikiendelea kupambana ku-
wania taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Neymar amekuwa na wakati mgu-
mu kwa mabingwa hao wa Ufaransa, 
ambao walikataa kumwachia msham-
buliaji huyo kujiunga na Barca katika 
kipindi cha majira ya joto mwaka jana 
licha ya kufanyika kwa jitihada kubwa 
za kukamilisha mchakato huo.

Wamiliki wa PSG wameendelea ku-
weka vikwazo kwa Barca, ambao wa-
najiandaa kwenda katika Shirikisho 
la Soka la Kimataifa (Fifa), ili kuamua 
ada ya uhamisho ya mchezaji huyo, 

ambaye ameshakaa kwenye klabu 
kwa muda wa miaka mitatu bila ya 
kuwapo kwa kipengele kinachom-
ruhusu kuondoka.

Barcelona imekuwa ikijieleza vema 
kuhusiana na mvurugano uliotokea 
katika mchakato huo wa kumrejesha 
Neymar kwenye ardhi ya Catalan, na 
sasa ikijipanga kurudia tena zoezi 
hilo hapo mwakani.

Inaelezwa kuwa ili Neymar aweze 
kuuzwa, thamani yake ni Euro mil-
ioni 180, kiasi ambacho ni pungufu 
ya Euro milioni 42, ambacho Barça 
ilimuuza kwa PSG, usajili ambao ul-
ionekana umeleta “kizaazaa”.

Tayari Neymar ameshindwa kui-
tumikia klabu yake kwa muda katika 
msimu huu unaoendelea kufuatia ku-
pata majeruhi ya maumivu ya nyama 
za paja Oktoba mwaka jana alipoku-
wa kwenye majukumu ya kikosi cha 
Timu ya Taifa ya Brazil, lakini nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 27, 
amekuwa akifunga isipokuwa mechi 
mbili za Ligue 1.

   Ni nyota ambao Arteta anatarajiwa 
kuwasajili mapema katika...

Alhamisi Desemba 26, 2019

BARCELONA YAJIANDAA
KUMRUDISHA NEYMAR
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Na Isaac Kijoti, MBEYA

B
AADA ya kuanza kwa sare katika 
mechi yake ya kwanza ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara akiiongoza 
Mbeya City, Kocha Mkuu wa timu 

hiyo,  Amri Saidi, amesema anahitaji kuki-
imarisha kikosi hicho kwa kukiongezea 
wachezaji wazoefu. 

Juzi katika Uwanja wa Kumbukumbu 
ya Sokoine jijini hapa, Mbeya City ililazi-
mishwa sare tasa na Yanga, huo ukiwa ni 
mchezo wa kwanza kwa Amri Saidi tangu 
aliporithi mikoba ya Juma Mwambusi ali-
yeachia ngazi mapema mwezi huu.

Hata hivyo, pamoja na matokeo hayo 
ambayo ni mwanzo mzuri wa kocha 

huyo, bado anaamini timu hiyo inahitaji 
wachezaji wazoefu kama watano au sita.

Akizungumza na Nipashe jijini
 hapa  baada ya mechi hiyo

 ambayo safu yake ya ulinzi
 ilionekana kucheza vizuri,

 Saidi alisema katika dirisha hili
 dogo la usajili atahitaji kuisuka

 zaidi timu yake.
“Ni kweli safu ya ulinzi imecheza vizuri 

leo, lakini nataka kuiimarisha zaidi, eneo 
ambalo linahitaji kutazamwa zaidi ni 
safu ya ushambuliaji na kiungo.

“Kwa ujumla wachezaji wangu wame-
jitahidi hasa ukizingatia Yanga ni timu 
kubwa na ina wazoefu, ukilinganisha na 

sisi ambao tuna vijana wengi,” alisema 
kocha huyo wa zamani wa Biashara Unit-
ed ya Mara. 

Kuhusu kuambulia pointi moja nyum-
bani, alisema si matokeo mabaya sana 
kwao hasa ukizingatia hali ya uwanja 
haikuwa rafiki kwao kutokana na mvua 
iliyokuwa inanyesha.

“Tulitengeneza nafasi nyingi ila 
hatukuweza kuzitumia, huwezi kuwalau-
mu sana wachezaji hasa kutokana na 
hali ya uwanja iliyochangiwa na mvua,” 
alisema.

Kwa matokeo hayo Mbeya City imefiki-
sha pointi tisa ikiwa nafasi ya 19 baada ya 
mechi 13 wakati Yanga iliyoshuka dimba-
ni mara tisa imefikisha alama 18.

YANGA YAWAONYESHA 
MBEYA CITY MAPENGOChato 

Musica 
yaja na 
Hapa 
Kazi Tu
Na Sabato Kasika

BENDI mpya ya muziki wa dansi ya 
Chato Musica, imekamilisha kibao 
chake cha kwanza kiitwacho “Hapa 
Kazi Tu” ikiwa ni kutambua na 
kuunga mkono juhudi za kazi ana-
zozifanya Rais Dk. John Magufuli, 
imeelezwa.

Kiongozi wa bendi hiyo, Kata 
Singa, alisema  Chato Musica, 
ilianzishwa miezi miwili iliyopita na 
kuwa inaendelea kuandaa nyimbo 
kwa ajili ya kuzindua albamu yao 
ya kwanza.

Singa alisema hayo jana, alipofika 
katika ofisi za gazeti hili, Mikocheni 
jijini Dar es Salaam, wakati akizun-
gumzia ujio wa wimbo huo, ambao 
unatarajia kubeba jina la albamu ya 
kwanza.

“Tumeanza na huo wimbo, kwa 
ajili ya kutambua kazi kubwa anay-
ofanya Rais wetu (Magufuli), kwa 
ajili ya Watanzania, na lengo letu 
ni kuhakikisha bendi inaanza kazi 
rasmi mwaka ujao,” alisema Singa.

Aliongeza kuwa, bendi hiyo 
inaundwa na wanamuziki wachache 
ambao hawana majina makubwa, 
lakini wenye uwezo wa kazi na ana 
uhakika italeta upinzani kwenye 
soko la muziki wa dansi.

“Kwa sasa bendi ina wanamuziki 
nane, ambao baadhi yake ni Frida 
Cyprian, Lily Simile, Chris Kalonji, 
Ngosha Simon, Easy International, 
ambao wote wanafanya kazi vizuri, 
pamoja na mimi,” Singa alisema.

Naye mkurugenzi wa bendi hiyo, 
Abdallah Musira, alisema wame-
jipanga vizuri na wako tayari 
kukabiliana na changamoto kwenye  
muziki wa dansi, ambazo zime-
sababisha muziki huo kupoteza 
umaarufu.

“Sisi tunajua kwamba muziki wa 
dansi unakabiliwa na changamoto 
nyingi, lakini tumejipanga kuhakiki-
sha tunazishinda na kuwa miongoni 
mwa bendi yenye jina kubwa hapa 
nchini,” alisema Musira.

Aliongeza kuwa wanamuziki 
wake hawajakurupuka tu kuanzi-
sha bendi hiyo, bali walijipanga na 
kufikia uamuzi huo wakiwa tayari 
wana mbinu za kuhakikisha wanasi-
mama imara na kufanya kazi bila 
kuyumba.

“Hivyo wadau wa muziki wa 
dansi wasubiri mambo makubwa 
kutoka Chato Musica tutakapoanza 
kazi rasmi mwaka ujao ambao si 
siku nyingi tutaanza, cha msingi ni 
kumuomba Mungu aendelee kutupa 
uhai,” alisema.

Na Shufaa Lyimo

MABINGWA wa mashindano ya Kombe 
la FA, Azam FC wanatarajia kuwakabili 
wenyeji Coastal Union, katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani 
jijini, Tanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Msaidizi wa Azam FC, Idd Cheche, alise-
ma kuwa maandalizi kwa ajili ya mchezo 
huo yamekamilika na kila mchezaji yupo 
tayari kwa ajili ya kupambana kuwania 
pointi tatu.

“Maandalizi kwa ajili ya mchezo 
wetu wa kesho (leo), yamekamilika, kila 
mchezaji ana morali ya ushindi,” alisema 
Cheche.

Kocha huyo aliongeza kuwa kikosi 

chake kilitua mapema jijini Tanga ili ku-
wapa nafasi wachezaji wake kuizoea hali 
ya hewa pamoja na kusoma mazingira ya 
mchezo wao.

“Wachezaji wangu wapo vizuri kuele-
kea mchezo wetu dhidi ya Coastal Union,  
tunawaomba mashabiki wetu wajitokeze 
kwa wingi, hatutawaangusha,”alisema 
Cheche.

Aliwataka mashabiki wao kuendelea 
kuwapa ushirikiano ili wazidi kufanya vi-
zuri na kupata pointi tatu ugenini.

Naye Kocha Mkuu wa Coastal Union, 
Juma Mgunda, aliliambia gazeti hili kuwa 
mechi hiyo itakuwa ngumu kwa sababu 
wachezaji wake wameahidi kutopoteza 
mchezo wa pili mfululizo ndani ya wiki 
moja.

Mgunda alisema kuwa wanahitaji kulin-

da heshima ya klabu yao kwa kutopoteza 
pointi katika mechi hiyo ya ligi na kureje-
sha furaha baada ya kutolewa kwenye 
mashindano ya Kombe la FA na “watani” 
zao, African Sports.

“Itakuwa mechi ngumu, tumejiandaa 
kwa hilo, ila wachezaji wangu watatakiwa 
kusahau yaliyotokea katika mchezo uli-
opita, yale ni mashindano ya FA na sasa 
tunaingia kwenye Ligi Kuu, naamini tuta-
pata ushindi,” Mgunda alisema.

Ligi hiyo itakayotoa mwakilishi wa Tan-
zania Bara katika mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika mwakani, itaendelea 
tena kesho kwa Tanzania Prisons kuwa-
karibisha Yanga kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine jijini Mbeya huku keshokutwa 
KMC FC ikiwavaa na mabingwa watetezi, 
Simba kwenye Uwanja wa Uhuru.

Coastal Union, Azam hapatoshi

HABARI MICHEZO
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Kiongozi wa bendi ya muziki wa dansi ya Chato Musica, Kata Singa (kulia), akielezea maandalizi ya albamu ya 
kwanza ya bendi hiyo ambayo inatarajiwa kuanza kazi rasmi mapema mwakani. Kushoto ni Mkurugenzi wa 
bendi hiyo, Abdallah Musira. PICHA: SABATO KASIKA



Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi Simba, 
wamewapa  furaha ya Sikukuu 
ya Krismasi mashabiki wao 
baada ya kuipa kichapo cha 

mabao 4-0, Lipuli FC ya Iringa katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa jana 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar es Sa-
laam.

Ni ushindi unaowafanya
 vinara hao wa Ligi Kuu Bara

 wafikishe pointi 28, ikiwa
 imecheza mechi 11, wakati

 Lipuli yenye pointi 20 ikiba-
kia katika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo in-

ayoshirikisha timu 20.
Matokeo hayo yaimfanya safu ya ush-

ambuliaji ya Kocha, Sven Vandenbroeck, 
kufunga mabao 10 katika mechi mbili il-
izocheza ndani ya siku nne. 

Kiungo Mkenya aliyesajiliwa msimu huu 
akitokea Gor Mahia, Francis Kahata, ndiye 

aliyewainua mashabiki wa Simba dakika 
ya 10 kwa kufunga bao la kwanza baada ya 
kupachika mpira ndani ya wavu, akiungani-
sha krosi maridadi kutoka kwa beki mzoe-
fu, Shomari Kapombe.

Bao hilo lilidumu hadi timu hizo zilipok-
wenda mapumziko, licha ya wenyeji Simba 
kupoteza nafasi mbalimbali za kufunga 
kupitia Hassan Dilunga na Meddie Kagere, 
ambaye alikuwa anakabwa na mabeki 
wawili hadi watatu kwa wakati mmoja.

Kipindi cha pili Simba iliingia kwa nguvu 
na dakika ya 49 ilifanikiwa kufunga bao la 
pili kupitia kwa Kagere, ambaye alimalizia 
pasi kutoka kwa Clatous Chama na kuwa 
bao lake la tisa msimu huu huku Dilunga, 
akipachika goli la tatu dakika ya 56 kwa 
penalti iliyotokana na David Mwasa ku-
unawa mpira kwenye eneo la hatari wakati 
akipambana kumzuia Chama asifunge.

Penalti hiyo ilionekana kumrudisha mch-
ezoni Dilunga ambaye dakika ya 64 alifun-
ga bao la nne, baada ya kupenyezewa pasi 
ndefu na Msudan Sharaf Shiboub.

Kabla ya kufunga magoli hayo Dilunga 

alikosa magoli mawili ya wazi ambayo 
yangeweza kuipeleka Simba mapumziko 
ikiwa na ushindi mzuri.

Lipuli ndio ilikuwa ya kwanza kufanya 
mashambulizi katika mchezo huo, ambapo 
dakika ya nane tu, kupitia Kenneth Masum-
buko, ilifanya shambulizi la hatari kwenye 
lango la Simba, lakini shuti hilo lilipanguliwa 
na kipa, Benno Kakolanya na kuwa kona tasa.

Dakika moja baadaye, Kagere alikosa bao, 
baada ya “kumegewa” pasi safi kutoka kwa 
Chama, lakini kabla hajapiga, mabeki wa 
Lipuli waliuondoa mpira uliokuwa mguuni 
kwa Mnyarwanda huyo huku dakika ya 20 
akiwa na kipa, Aghaton Antony, alitumia 
muda mrefu kufikiria namna ya kupiga 
mpira, hadi ulipookolewa ukiwa tena migu-
uni mwake.

Kwa kupoteza mechi hiyo, Lipuli inashu-
ka hadi nafasi ya tisa katika msimamo wa 
Ligi Kuu Bara na kuipisha Yanga kwenye 
nafasi ya nane, kufuatia timu hizo mbili 
kujikusanyia pointi 18, lakini wenzao wana 
wastani mzuri wa magoli ya kufunga na ku-
fungwa.

   Ni baada ya kuipa kichapo Lipuli FC katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara...
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Kiungo wa Simba Mzambia Clatous Chama, akijaribu kuwatoka mabeki wa Lipuli, katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar es Salaam jana. Simba ilishinda mabao 4-0. PICHA : 
JUMANNE JUMA
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Simba yanogesha Krismasi

Na Isaac Kijoti, MBEYA 

LICHA ya matokeo ya sare tasa 
waliyoyapata katika mechi 
ya juzi dhidi ya Mbeya City, 
Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, 
Boniface Mkwasa, amewatoa 
hofu mashabiki wa timu hiyo 
kuelekea mchezo wao dhidi ya 
Tanzania Prisons.

Katika mechi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa 
Kumbukumbu ya Sokoine jijini 
hapa, mvua kubwa iliyonyesha 
kwa takribani dakika 10 baada 
ya mechi kuanza, ilichangia 
kwa kiasi kikubwa wachezaji 
kushindwa kuonyesha soka la 
kuvutia.

Yanga itashuka tena kwe-
nye uwanja huo kesho, Ijumaa 
kuivaa Tanzania Prisons iliyopo 
nafasi ya nne katika mechi 
nyingine ya Ligi Kuu Bara inay-
otarajiwa kuwa ngumu zaidi.

Hata hivyo, Mkwasa aliliam-
bia Nipashe kuwa ana uhakika 
mechi hiyo watafanya vizuri 
kama hali ya uwanja itakuwa 
rafiki.

Mkwasa, kocha wa zamani 
wa Ruvu Shooting na Timu ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga 
Stars), alisema pamoja na hali 
mbaya ya uwanja iliyotokana 
na mvua, lakini pia aliwakosa 
wachezaji wake wengi wa 
kikosi cha kwanza. 

“Mashabiki wetu wasiwe na 
hofu katika mechi ijayo dhidi 
ya Prisons, wajitokeze kwa 
wingi kuja kuishangilia timu, 
ninaamini tunaweza kufanya 
vizuri.

“Mechi ya leo (juzi) tuliwako-
sa wachezaji wetu muhimu wa 
kikosi cha kwanza ambao nin-
auhakika tutaungana nao dhidi 
ya Prisons,” alisema Mkwasa.

Mkwasa ambaye anakaimu 
nafasi hiyo baada ya Mwinyi 
Zahera kutimuliwa, hiyo ni sare 
yake ya pili katika mechi tano 
za Ligi Kuu alizoiongoza Yanga, 
zingine akishinda. 

Miongoni mwa wachezaji wa 
kikosi cha kwanza aliowakosa 
juzi ni pamoja na Kelvin Yon-
dani, Feisal Salum “ Fei Toto”, 
Abdul-Aziz Makame, Moham-
med Issa na golikipa, Metacha 
Mnata.

Yanga 
yapania 
tatu za 
Prisons


