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Watafiti MUHAS wabaini shida matumizi 
ya viuatilifu kuzalisha mboga za majani
Na Grace Mwakalinga

UTAFITI uliofanywa na Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS) 
umebaini ongezeko kubwa la 
matumizi ya viuatilifu katika ku-
zalisha mboga za majani, hata 
kuchangia ongezeko la ma-
gonjwa hatari nchini.

MUHAS wamebaini ongezeko 
hilo limepiku matumizi ya viua-
tilifu katika kilimo cha pamba 
na kahawa ambacho kwa muda 
mrefu kilitumia zaidi kemikali 
hizo.

Matokeo ya utafiti huo uli-
ofanywa katika mikoa yote 
nchini,  yanaonesha matumizi 
ya viuatilifu kwenye uzalishaji 
mboga za majani yanachangia 
kwa kiasi kikubwa ongezeko la 
magonjwa yasiyoambukizwa 
kwa binadamu kama vile sarata-
ni, kisukari na matatizo ya uzazi.

Mhadhiri na Mtafiti Mwan-
damizi wa MUHAS, Dk. Vera 
Ngowi, wakati wa kongamano 
la kujadili viuatilifu vya kuulia 
wadudu na afya nchini na Afrika 

Mashariki lililofanyika MUHAS,  
alisema matumizi ya viuatilifu 
kwenye kilimo cha mboga za 
majani  yanahatarisha afya za 
wananchi.

Alishauri kuongeza kampeni 
ya kutoa elimu na uhamasishaji 
kuhusu hatari za matumizi ya 
viuatilifu kwa afya ya binadamu.

Alisema mamlaka pia zina-
paswa kuweka kipaumbele kwa 
utekelezaji thabiti wa kanuni za 
viuatilifu ili kuondoa vilivyopig-
wa marufuku na kuongeza ufua-
tiliaji wa kanuni.

“Miaka ya nyuma kulikuwa na 
matumizi makubwa ya viuatilifu 
kwenye mazao ya pamba na ka-
hawa. Hali imebadiika, uzalishaji 
wa mboga za majani hivi sasa 
unatumia kiwango kikubwa, jiti-
hada zinahitajika kukabiliana na 
suala hilo ili kunusuru afya za 
wananchi,” alisema Dk. Ngowi.

Aliwashauri wakulima ku-
tumia mbinu mbadala zisizo na 
kemikali za kudhibiti visumbufu 
kama vile usimamizi ili kupun-
guza utegemezi wa kemikali ze-
nye kemikali hatari za viwandani 

pamoja na kuongeza ushirikiano 
baina ya wakulima, watumiaji na 
mashirika ya kijamii ili kuongeza 
uelewa na kukuza kampeni za 
msingi za mabadiliko ya sheria 
za usimamizi wa viuatilifu.

“Pia tuna jukumu la kutoa 
motisha kwa wakulima kufanya 
kilimo hai na mbinu nyingine 
zinazopunguza athari kama vile 
viuatilifu vya kibaiolojia,” alise-
ma.

Makamu Mkuu wa MUHAS, 
Prof. Appolinary Kamuhabwa 
(pichani), alisema waliamua ku-
fanya utafiti wa athari za viua-
tilifu kwa afya ya wananchi 
kwa kuwa hilo ni eneo am-
balo halijafanyiwa utafiti 
kulinganisha na men-
gine.

Alisema utafiti huo 
ambao wameufanya 
kwa ushirikiano na 
wataalamu wa Norway, 
kikiwamo Chuo Kikuu cha 
Oslo na Ubalozi 
wa Ufaransa 
n c h i n i , 
u n a l e n g a 

kuangalia athari za kiafya kwa 
binadamu kutokana na matumi-
zi yasiyo sahihi ya viuatilifu na 
mabadiliko ya tabianchi.

“Tunaangalia maeneo am-
bayo yanaathiri afya ya binada-
mu, yakiwamo matumizi yasiyo 
sahihi ya viuatilifu. Baada ya 
kongamano hili, tutengeneze 
mapendekezo kama vile sera au 
aina gani ya elimu itolewe kwa 
makundi mbalimbali ya watu.

“Utafiti huu pia unalenga ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-

anchi ambayo yanasababisha 
vitu mbalimbali kubadi-

lika, hata matumizi 
ya viuatilifu, aina za 
wadudu, magonjwa 
ya binadamu na 

mazao, hivyo tu-
naangalia ni kwa 

namna gani  viua-
tilifu vitatumiwa 

kwa usahihi,” alise-
ma Prof. Kamu-

habwa.
J o -

seph Bilago, Mkuu wa Afya Ka-
zini, aliyemwakilisha Mganga 
Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini 
Nagu, alisema kongamano hilo 
linalohusu matumizi ya viua-
tilifu kwenye shughuli za kilimo, 
afya na mifugo, litasaidia kuona 
namna matumizi hayo yanaku-
wa bora katika kulinda afya ya 
jamii na kupata mazao yanayoz-
ingatia matumizi sahihi ya viua-
tilifu hivyo.

“Viuatilifu vinatumika kwenye 
kilimo na kukabiliana na ma-
gonjwa kama vile malaria, vina-
tumika  kuua  viluilui vya mbu, 
hivyo kuna faida za matumizi 
hayo lakini kuna hasara pia en-
dapo havitatumika ipasavyo 
hasa katika uzalishaji mboga na 
matunda kama nyanya, vitun-
guu, mboga za majani na kukuza 
mifugo,” alisema Bilago.

Aliongeza kuwa matumizi ya 
viuatilifu hayakwepeki, hivyo 
ni  vyema wananchi wakazinga-
tia matumizi bora ya viuatilifu 
ili kulinda afya za wananchi, 
mimea, wanyama na  mabadi-
liko ya tabianchi.
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Wakulima korosho wafunga 
barabara kushinikiza walipwe
Na Hamisi Nasri, MASASI

WAKULIMA wa korosho, kata ya 
Ndanda wilayani Masasi, mkoani 
Mtwara wamefunga barabara kuu 
kutoka mjini Masasi kuelekea Lindi 
na Mtwara wakishinikiza kulipwa 
fedha za korosho ambazo waliuza 
kwenye mnada wa kwanza, pili na 
watatu na hawajalipwa.

Wakulima hao walifunga bara-
bara hiyo kwa kuweka magogo 
na mawe na kusababisha magari 
yanayofanya safari kutoka Masasi, 
Lindi na Mtwara kukwama kwa 
saa tatu.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari katika eneo hilo, wakulima 
hao walisema wanahitaji kulipwa 
fedha zao za korosho walizouza 
katika minada iliyofanyika tangu 
kuanza kwa msimu wa zao hilo.

Walisema wanashangazwa 
kuona Chama Kikuu cha Ushirika 
Masasi-Mtwara na Nanyumbu 
(MAMCU), kuchelewesha malipo 
ya korosho za wakulima licha 
muda husika wa wakulima kulipwa 
kupita.

Juma Athumani, mkulima wa 
kata ya Ndanda, alisema wanaom-
ba serikali kuingilia kati jambo 
hilo na kuhakikisha malipo yao ya 
korosho wanalipwa.

“Tumeamua kufunga barabara 
ili kushinikiza serikali na vyombo 
vinavyopaswa kulipa fedha zetu 
tunalipwa, vinginevyo hapa ha-

tutoki mpaka kieleweke,” alisema 
Athumani.

Ayubu Michael, mkulima kata ya 
Ndanda alisema wapo wakulima 
hawajalipwa fedha zao tangu 
kufanyika kwa mnada wa kwanza 
hadi kufikia mnada wa tatu na 
hawajui sababu inayokwamisha 
kutolipwa hadi sasa.

Asha Salumu alisema, wakulima 
wanachotaka ni kulipwa fedha zao 
na kuhoji tangu wameuza mazao 
yao hadi sasa hawajalipwa fedha 
zao huku muda wa kulipwa ukiwa 
umepita.

Alisema kuwa wakulima wa 
vyama vikuu vya jirani na Masasi 
wanalipwa fedha zao kwa wakati, 
lakini wa Masasi hawajalipwa hadi 
sasa.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, 
Lauter Kanoni, alipozungumza na 
wakulima hao, aliwataka kuwa na 
subira wakati serikali ikiendelea 
kulifanyia kazi suala hilo.

“Serikali imelichukua na kuanza 
kulifanyia kazi suala hilo na wapo 
wakulima ambao wameshaanza 
kulipwa fedha zao tayari hivyo 
muwe watulivu,” alisema Kanoni. 

Kanoni alisema tayari serikali 
imeshakutana na viongozi wa vy-
ama vya ushirika, mameneja wa 
benki na mitandao ya simu ambao 
wote kwa wanahusika kuwalipa 
wakulima ili kujadili changamoto 
ya hiyo ya kuchelewa kwa malipo 
ya korosho.



Ajira 600,000 zazalishwa miezi saba
Na Augusta Njoji, DODOMA

KATI ya Januari hadi Julai mwa-
ka huu, ajira 607,475 zimezal-
ishwa nchini ikiwa ni sehemu ya 
jitihada za serikali kufikia lengo 
la kuzalisha ajira milioni nane lil-
ilomo katika Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya 
2020-2025.

Naibu Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu, Patrobas 
Katambi aliyasema hayo bungeni 
jana alipojibu swali la nyongeza 
la Mbunge wa Viti Maalumu 
(CCM), Esther Maleko aliyetaka 
kujua serikali inatumia mbinu 

gani kuhakikisha watanzania 
wengi wanapata ajira nje ya nchi 
na juhudi zinazofanywa kufikia 
lengo la ilani la upatikanaji ajira 
milioni nane.

Akijibu swali hilo, Katambi 
alisema lengo la serikali ni kutoa 
ajira milioni 1.2 kila mwaka.

“Njia ya pili inahusisha ku-
tumia balozi zetu kutafuta nafasi 
za kazi kwa watanzania kwenye 
maeneo hayo. Tatu, wanadiaspo-
ra wa Tanzania pia ni sehemu ya 
mkakati wetu wa kupata fursa za 
ajira kwa watanzania,” alisema.

Katambi alisema watanzania 
pia wanapata ajira nje ya nchi 
kwa juhudi binafsi kulingana 

na sifa zao za kielimu au vigezo 
vingine kama vile kuwa wanam-
ichezo au kuwa na vipaji mbal-
imbali.

“Njia nyingine ni kupitia taasisi 
za elimu, wizara na vyuo vikuu 
ambako baadhi ya watanzania 
wanapata ajira nje ya nchi, ziki-
wamo nafasi za utafiti na fursa 
kupitia mashirika ya Umoja wa 
Mataifa. Kwa mfano, Dk. Faus-
tine Ndugulile,” Naibu Waziri 
alisema.

Katambi pia alisema seri-
kali itafanya Utafiti Jumuishi wa 
Nguvu Kazi (ILFS) na Utafiti wa 
Mapato ya Ajira kupitia Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS) na Benki 

ya Dunia.
Katika swali la nyongeza, 

Mbunge wa Viti Maalumu 
(CHADEMA), Grace Tendega, ali-
hoji kuhusu mkakati wa serikali 
kubaini fursa za ajira nje ya nchi 
na kuzifikisha kwa watanzania.

Akijibu swali hilo, Katambi 
alisema serikali tayari imeanza 
kutekeleza mpango maalumu 
kupitia Kitengo cha Huduma za 
Ajira Tanzania (TaESA) ili kubaini 
ajira zinazotangazwa mtandaoni 
na kuwafikia watanzania katika 
kanzidata, hata kuwasaidia kwa 
mafunzo ili kuhakikisha wanas-
tahili kupata ajira hizo.

Katika swali la msingi, Mbunge 

wa Viti Maalumu (CCM), Shally 
Raymond alihoji wahitimu wan-
gapi wa vyuo wanafanya kazi ya 
kujitolea na wangapi wameajiri-
wa na kujiajiri baada ya kujitolea.

Naibu Waziri Katambi alisema 
serikali ilianza rasmi kuratibu 
utekelezaji wa Programu ya Taifa 
ya Mafunzo ya Uzoefu wa Kazi 
kwa Wahitimu mwaka 2019/20 
na tangu kuanza utekelezaji pro-
gramu hiyo, wahitimu 21,280 wa-
menufaika. Kati yao, wanaume ni 
11,281 na wanawake ni 9,999.

Alisema miongoni mwa wanu-
faika hao, 3,772 wamepata kazi, 
wanaume wakiwa ni 2,265 na 
wanawake 1,507.
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Sheria yaja 
kuwabana 
bodaboda
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema ipo katika hatua 
za mwisho kuwasilisha bungeni 
Muswada wa Marekebisho ya Sheria 
ya Usalama Barabarani ya Mwaka 
1973, ambao pamoja na mambo 
mengine, utaweka sharti la kuvaa 
kofia ngumu abiria na dereva wa 
bodaboda.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Daniel Sillo, aliyasema 
hayo bungeni jana alipokuwa akijibu 
swali la nyongeza la Mbunge wa Viti 
maalum (CCM), Asha Abdallah Juma.

Asha alihoji lini serikali itakuja na 
kipengele kwenye Sheria ya Us-
alama Barabarani cha kulazimisha 
uvaaji wa kofia ngumu kwa abiria 
na madereva wa bodaboda.

Sillo akijibu swali hilo, alisema 
sheria iliyopo sasa ina upungufu na 
hailazimishi abiria kuvaa kofia ngu-
mu na kumhakikishia mbunge huyo 
kuwa katika maboresho ya sasa ya 
sheria hiyo jambo hilo limezingati-
wa na sasa itakuwa ni lazima kuvaa 
kofia ngumu kwa abiria na dereva 
wa bodaboda.

Katika swali la msingi, Mbunge 
Viti maalum (CCM), Amina Ali Mzee, 
alihoji lini serikali itaanza kuweka 
sheria na uratibu mzuri wa kupun-
guza ajali za barabarani zinazoto-
kana na uzembe wa madereva.

Akijibu swali hilo, Sillo alisema 
Jeshi la Polisi kupitia kikosi cha Us-
alama Barabarani kwa sasa inasima-
mia masuala ya usalama barabarani 
kwa kutumia Sheria ya Usalama 
barabarani Sura 168 ya mwaka 
1973 kama ilivyo fanyiwa marejeo 
mwaka 2002.

“Katika mkakati wa kuboresha 
sheria hii ili kupunguza ajali za 
barabarani serikali imekusanya 
maoni kutoka kwa wadau na sasa 
inamalizia kuyafanyia kazi na baada 
ya hapo itawasilisha muswada wa 
sheria bungeni,” alisema.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Itikadi, Uenezi na Mafunzo, CPA Amos Makalla 
akizungumza na Wanachama pamoja na Viongozi wa chama hicho, Wilaya ya Ilala katika Ukumbi wa Mwigo Tabata 
jana. PICHA: CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Mtwara Mjini 
(CCM), Hassan Mtenga amei-
hoji serikali sababu ya raia 
wa Nigeria kuajiriwa kama 
Meneja Rasilimaliwatu wa 
Kiwanda cha Saruji Dangote 
mkoani Mtwara ilhali sheria 
inakataza.

Akiuliza swali bungeni 
jana, mbunge huyo alisema 
suala hilo ni la muda mrefu 
-- lina miaka mitatu na me-
neja huyo yupo na kuhoji ni 
sababu gani zinakwamisha 

kuondolewa kwake.
"Ninaomba twende kwenye 

kiwanda cha Dangote akaone 
uhalisia wa jambo hili tunalo-
zungumza,” alisema.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Patrobas 
Katambi, alisema malalamiko 
yanayotolewa na mbunge 
yalishafika wizarani na 
kufanyiwa kazi.

“Kwa kuzingatia Sheria 
ya Kuratibu Ajira za Wa-
geni, Sura 436 na Sheria ya 

Uwekezaji Tanzania, Na. 10 ya 
mwaka 2022, ofisi ilifanya uk-
aguzi maalum katika kiwanda 
hicho tarehe 23 na 24, Sep-
temba, 2024 ili kujiridhisha 
na ukweli wa malalamiko 
haya na utekelezaji wa She-
ria za Kazi kwa ujumla. Seri-
kali ilithibitisha malalamiko 
hayo,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa 
kushirikiana na mamlaka ny-
ingine za serikali, wanaende-
lea kushughulikia suala hilo 
na litakapokamilika, hatua 
stahiki zitachukuliwa.

Alisema serikali haina kigu-
gumizi kuchukua hatua na 
kwamba wamechelewa kuto-
kana na kubaini kuna uvun-
jifu wa sheria ya mwenendo 
wa makosa ya jinai.

“Tayari polisi inaendelea 
kufanya uchunguzi wa mako-
sa yaliyotendeka, sambamba 
na Idara ya Uhamiaji na Ofisi 
ya Waziri Mkuu tunaende-
lea kuyashughulikia, kama 
tungechukua hatua haraka 
kuna makosa ya jinai ambayo 
tungewanyima haki wali-
otendewa,” alisema.

Mbunge ahoji raia wa kigeni kuwa 
meneja rasilimaliwatu wa Dangote
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Wakazi wa kijiji cha Masuguru, kata ya Kwamkabara, wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakiwa wamepanga foleni ya 
kuchota maji,  jana, kutokana na bidhaa hiyo kuwa adimu kijijini hapo.  PICHA: STEVEN WILLIAM 

Miradi 63 
yasajiliwa 
biashara ya 
kaboni
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Khamis Hamza Khamis 
amesema serikali imesajili 
miradi 63 ya biashara ya kaboni 
kupitia sekta mbalimbali.

Khamis aliliarifu Bunge jijini 
Dodoma jana juu ya usajili 
huo wakati akijibu swali la 
Mbunge wa Amani, Abdul 
Yussuf Maalim aliyetaka kujua 
mpango wa serikali kupanua 
wigo wa biashara ya kaboni ili 
kupunguza uharibifu wa ukataji 
misitu nchini. 

Naibu Waziri Khamis ali-
taja sekta zilizo katika miradi 
iliyosajiliwa ni pamoja na kilimo 
(asilimia nane), nishati (asilimia 
33), misitu (asilimia 51), mifugo 
(asilimia tano) na usimamizi wa 
taka (asilimia tatu).

Alisema kuwa kati ya miradi 
iliyosajiliwa kupitia sekta ya 
misitu, minne inahusisha shu-
ghuli za upandaji miti, miradi 
20 ni kwa ajili ya kupunguza 
uharibifu na upotevu wa misitu 
na miradi mitano ni kwa ajili ya 
kurejesha uoto wa asili. 

Khamis pia alieleza kuwa 
serikali inaendelea kutekeleza 
Mkakati wa Taifa wa Nishati Safi 
ya Kupikia (2024 – 2034) ambao 
unahamasisha matumizi ya 
nishati safi za kupikia, ikiwamo 
gesi asilia, nishati jadidifu, mkaa 
mbadala na umeme ambazo 
zinaweza kuchangia katika bi-
ashara ya kaboni na kupunguza 
matumizi ya kuni na ukataji 
misitu. 

Alisema serikali pia imeandaa 
na inatekeleza Sera ya Taifa 
ya Uchumi wa Buluu 2024 na 
Mkakati wa Utekelezaji Sera ya 
Taifa ya Uchumi wa Buluu (2024 
– 2034).

Sajenti: Mshtakiwa aliamua 
kusema ukweli ili awe huru
Na Grace Gurisha 

SAJENTI William Christopher 
(51) amedai mahakamani 
kuwa mshtakiwa Khamis Lu-
wongo (38) anayedaiwa ku-
muua mkewe Naomi Marijani 
na kisha kumchoma moto 
kwa kutumia magunia mawili 
ya mkaa, aliamua kusema uk-
weli kwa madai kuwa anataka 
kuwa huru.

Pia amedai alikatisha kum-
chukua maelezo ya onyo yali-
yoanza kuanzia saa tano asu-
buhi hadi saa saba mchana, 
baada ya kueleza jinsi alivy-
omuua mke wake na kum-
choma moto nyumbani, hivyo 
ikawabidi wahamie eneo la 
tukio.

Sajenti Christopher alidai 
hayo jana mbele ya Jaji Ha-
midu Mwanga wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Dar es Salaam 
wakati akitoa ushahidi dhidi 
ya mshtakiwa huku akion-
gozwa na Wakili wa Serikali 
Mkuu, Yasinta Peter.

Alidai kuwa Julai 16, 2019, 

akiwa ofisini kwake Kanda 
Maalumu Dar es Salaam 
- Kitengo cha Uhalifu wa 
Mtandao, aliitwa na bosi wake 
ASP Ahmed Makelle ili awaku-
tanishe na mshtakiwa kumho-
ji kuhusiana na mawasiliano 
baina yake na mkewe.

“Nilipewa utambulisho 
na ASP Makelle kuwa ‘huyu 
ndiye mume wa Naomi ali-
yepotea, kuanzia hapo ni-
kamjua, nikampeleka ofisini 
kwangu, nilikuwa mimi na 
yeye tu.

“Nikaanza kumwuliza mas-
wali, akaniambia anatumia 
namba ya simu 0714 812530 
na ya mke wake ni 0655 
527203 na mke wake alipotea 
tangu Mei 15, 2019, asubuhi 
hadi siku hiyo ( Julai 16, 2019,” 
alidai Sajenti Christopher.

Alidai kuwa alimwuliza 
mshtakiwa kama mkewe Nao-
mi aliondoka na simu zake na 
laini? Na pia alimwuliza kama 
walishawahi kuwasiliana kwa 
kipindi chote hicho, akase-
ma walikuwa wakitumiana 

ujumbe mfupi.
“Nikamwuliza ‘mbona zipo 

kwenye handset’ moja una-
zozitumia wewe? Akashind-
wa kunipa jibu na alishindwa 
kunijibu kama walishakutana 
tena, ndiyo akatoweka kwa 
mara ya pili,” alidai Sajenti 
Christopher.

Baada ya kushindwa kujibu 
maswali hayo, alimweleza Sa-
jenti  Christopher, akimnukuu 
kwamba alisema “ngoja tu ni-
kueleze ukweli kwa sababu 
hata nikinyamaza siwezi 
kuwa huru”. Akadai alimuua 
mkewe Naomi.

Kwa kauli hiyo ya mshtak-
iwa Luwongo, maarufu Me-
shack, ilitoa mabadiliko 
ambayo ilimbidi Sajenti Chris-
topher atoke hapo, mshtaki-
wa akahojiwe kwa kuandikwa 
maelezo ya onyo kwa kuwa 
amekiri kufanya uhalifu wa 
kumuua mke wake.

“Nilianza kumhoji kuan-
zia saa tano asubuhi ya Julai 
16, 2019, ambapo tulisitisha 
mahojiano saa saba mchana 

baada ya kueleza tukio al-
ilifanya nyumbani kwake 
Gezaulole.

“Nilirudi kwa bosi wangu 
ASP Makelle kumweleza kuwa 
mshtakiwa amekiri kosa, wa-
najiandaa kwenda nyumbani 
kwake, walipofika alionesha 
eneo lote la tukio hadi se-
hemu alipomchomea na al-
ipofukia mabaki na majivu ya 
mwili wa marehemu,” alidai.

Alidai kuwa baada ya ku-
maliza tukio hilo, walirudi 
kituo cha polisi saa 5:45 usi-
ku, aliandika maelezo ya 
nyongeza, walimaliza saa 6:20 
usiku.

Jaji Mwanga alipokea mael-
ezo hayo ya onyo ya mshtak-
iwa kama kielelezo namba 
moja katika kesi hiyo.

Katika kesi hiyo ya mauaji 
namba nne ya mwaka 2019, 
mshtakiwa Luwonga ambaye 
ni Mkazi wa Kigamboni, Dar 
es Salaam anadaiwa Mei 15, 
2019, akiwa Gezaulole, Kigam-
boni, Dar es Salaam, alimuua 
Naomi Marijani.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inaendelea kuangalia 
namna ya kupunguza au kuon-
doa kodi nyingine za uagizaji 
magari yenye mfumo wa gesi ili 
kuhamasisha matumizi ya gesi 
asilia.

Naibu Waziri wa Nishati, Ju-
dith Kapinga aliyasema hayo 
jana bungeni alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Viti Maalumu 
(CHADEMA), Grace Tendega.

Mbunge huyo alitaka kujua 
mpango wa serikali kupunguza 
baadhi ya kodi ili watanzania 
wengi waingize magari yenye 
mfumo wa nishati ya gesi.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Kapinga alisema serikali kupitia 
bajeti yake ya mwaka 2023/24, il-
itoa msamaha wa Kodi ya Ushuru 
wa Forodha asilimia 25 kwa injini 
za magari yanayotumia gesi asilia 
yanapoingizwa nchini.

Alisema serikali pia inaendelea 
na hatua mbalimbali za kuhama-
sisha sekta binafsi kutoka ndani 
na nje ya nchi kuwekeza kwenye 
viwanda vinavyotengeneza vipu-
ri vinavyotumika katika kufunga 
mfumo wa matumizi ya gesi asi-
lia kwenye magari na mitambo 
nchini.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alisema majibu 

hayo yanaonesha hakuna ki-
wanda kinachotengeneza vipuri 
nchini kutoka mfumo wa mafuta 
kwenda wa gesi na kuhoji wame-
patikana wawekezaji wangapi 
baada ya sekta binafsi kushirik-
ishwa kutengeneze vipuri hivyo.

“Serikali haioni haja ya kupun-
guza au kuondoa kodi kabisa kati-
ka vipuri vinavyoingizwa nchini,” 
mbunge huyo alihoji.

Akijibu maswali hayo, Waziri 
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba 
alisema serikali imechukua hatua 
ambapo kwa mwaka 2024/25, 
imezingatia kupunguza kodi kwe-
nye magari na vipuri vinavyo-
tumia gesi.

“Hata hivyo, tumepokea 
maoni ya mbunge na tutaende-
lea kuyafanyia kazi hata katika 
mwaka wa fedha 2025/26 ambao 
tumeanza maandalizi ya kuandaa 
hatua za kikodi mpya na msuku-
mo wa serikali ikizingatiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan ni kinara ya 
matumizi ya nishati safi,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalumu 
(CHADEMA), Esther Matiko, aki-
uliza swali la nyongeza, alisema 
katika kuhamasisha matumizi 
ya gesi kwenye magari na mzigo 
mkubwa upo kwenye malori na 
mabasi na kwamba kuna vituo 
14 ambavyo vinabadili magari ya 
petroli pekee kwenda mfumo wa 

gesi.
Alihoji mkakati wa serikali ku-

punguza gharama za usafiri na 
usafirishaji kwa kuweka kituo cha 
kubadili magari ya dizeli.

Naibu Waziri Kapinga, akijibu 
swali hilo, alikiri kuwa hivi sasa 
vituo vingi ni vya kubadilisha 
mfumo wa petroli na kwamba 
wanaendelea kujenga vituo ili 
kuwa na cha magari ya dizeli.

Alifafanua kuwa mifumo ina 
tofauti kubwa na kwa petroli 
kwenda gesi ni rahisi kuliko ya-
nayotumia dizeli, lakini kwa kush-
irikiana na sekta binafsi vitawek-
wa vituo hivyo ili kukidhi mahitaji 
yaliyopo.

Kodi kupunguzwa uagizaji magari yenye mfumo wa gesi

KESI KUCHOMA MKE KWA MKAAKESI KUCHOMA MKE KWA MKAA



MASHARTI YA MNADA
1  Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.   
2  Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.   
3  Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0759648448/0715868000/0714208208/0759648448/0755337777/0715363537/0713306054   
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.       

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS 
CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT 
LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION 
MART,HOLLYNESS COMPANY LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.    

TAWI 
ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

UKONGA WAWA COMPANY LIMITED

1.NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI  
NA.KND/KGG/KATI/214 KIGOGO KATI  2. 
NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 
ILIYOPO KINZUDI GOBA                  

1.SALUM JUMA MARWA  2.SALUMU JUMA 
NYANDOTO

1.KIGOGO KATI  2.KINZUDI GOBA 08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA NEZAK INVESTMENT LTD 
NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1019002  
KIWANJA  NAMBA  P23439  KIFURU-
KINYEREZI  

ZACHARIA ANTHONY KAPAMA KIFURU KINYEREZI-ILALA 08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KARIAKOO MBM MOTORCYCLE SPARES
NYUMBA ILIYOPO KWENYE  KIWANJA 
NAMBA  101, KITALU ''47'', HATI NAMBA 
52425

PETER SIMON MSANZYA KIJITONYAMA -DAR ES SALAAM 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA PETER JAPHET  CHAMBA
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI 
NAMBA TMK013453 KELVIN DAVID CHAMBA YOMBO VITUKA SIGARA TEMEKE 11/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA  ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA  TUNDUMA 08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI  YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 11/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA   YENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA IPYANA TIGER JUNIOR NYUMBA IPYANA TIGER JUNIOR ILEMI 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA HELENA ANTONY HALENGO NYUMBA MARIA ANTHONI SKAWEWE ILEMI 13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KARIAKOO LAMECK JOHN RUGIGA NYUMBA LAMECK JOHN RUGIGA KIBAMBA MBEZI 13/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBAGALA LATIFA MOSHI MLANZI NYUMBA SALUMU OMARI AMIRI MWANDEGE - MKURANGA 08/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBAGALA OSCAR ELIAMINI CHUWA NYUMBA FLORA ELIAMINI CHUWA MBAGALA KIZUIANI 11/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBAGALA SULTAN MSHINDO KATUNDU NYUMBA SULTANI M.KATUNDU KIMANZICHANA 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBAGALA VENANT ERNEST THOMAS NYUMBA VENANT ERNEST THOMAS DONDWE -MKURANGA 14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBAGALA TRAZIAS BERNARD ISHENGOMA NYUMBA TRAZIAS BERNARD ISHENGOMA MBAGALA MWANAMTOTI 14/11/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBAGALA HASSAN NURDIN MPATE NYUMBA NURDIN HASSAN OMARY CHIKICHINI CHARAMBE 08/11/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE HOSEA MARCO OOKO NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO ZAVARA -ILALA 13/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE DAUDI JAKAMUGAH MAKOSIGAH NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO ZAVARA -ILALA 13/11/2024  SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI ATUPELE LABAN MWAIJIBE NYUMBA DR. ATUPELE LABAN MWAIJIBE KIPUNGUNI 17/11/2024  SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA KASSIAN ANTHON NINDI TABATA KISUKULU 17/11/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI 
NAMBA TMK033735 

 DAVID ABEL MLAU CHARAMBE -MBAGALA 11/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA NELSON JUDICA KIMARO NYUMBA (2) 1.NELSON JUDICA KIMARO 2.ERICK 
ISHENGOMA BILIKWIJA

1.KIMARA BONYOKWA 2.MABIBO 14/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI JESCA PETER SHIRIMA NYUMBA JESCA PETER SHIRIMA MJOHORONI MOSHI 13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI CHEGE REUBEN OGILLO NYUMBA CHEGE REUBEN OGILLO MSARANGA MOSHI 13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI MWAJABU AHMEDI KIBWANA NYUMBA MWAJABU AHMEDI KIBWANA BOMANG'OMBE HAI 12/11/2024 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI JUMA SELEMANI MNDEME NYUMBA JUMA SELEMANI MNDEME MWANGA 09/11//2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI PLUKERIA MARTIN MANINGI NYUMBA PLUKERIA MARTIN MANINGI KIBOSHO -KOMBO 11/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MOSHI SAMIJI ATHUMANI KIMBWEREZA NYUMBA YENYE HATI MILIKI SAMIJI ATHUMANI KIMBWEREZA MAKANYA SAME 13/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA MOSES YARED CRY NYUMBA MOSES YARED CRY ZAVARA BUYUNI 08/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA ANNA IVAN SUTILA NYUMBA ANNA IVAN SUTILA MBEZI JUU 15/11//2024  SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA RAYMOND SAMSON LAISER NYUMBA RAYMOND SAMSON LAISER  KIHARAKA BAGAMOYO 15/11/2024  SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA MTIBU FISH ENTERPRISES NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
NA.DSMT1026616, BONYOKWA

HAMISA BAUSI ABUU KIMARA BONYOKWA 15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ILALA LAURENCIA ROBERT KIROBI NYUMBA LAURENCIA ROBERT KIROBI KIBADA 08/11//2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ILALA DANIEL FADHIL MINJA NYUMBA DANIEL FADHIL MINJA MAJOHE 15/11//2024  SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ILALA RENIFRIDA CHARLES MGUDE NYUMBA RENIFRIDA CHARLES MGUDE SARANGA 15/11//2024  SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA  YENYE HATI MILIKI JOHN PETRO KALISA KILOLELI 'B' - MWANZA 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO0

MWANZA JOSEPH KIGONGO IBAMBASI NYUMBA JOSEPH KIGONGO IBAMBASI NYAKATO MWANZA

MWANZA MASHAKA CHARLES BULUBA NYUMBA  YENYE HATI MILIKI MASHAKA CHARLES BULUBA NYASAKA 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA 
NA.22 KITALU 'N' HATI NA.4870

BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA  YENYE HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI 15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA JAMES JACOB KALULEMA NYUMBA  YENYE HATI MILIKI JAMES JACOB KALULEMA NYANGURUGURU MAHINA 11/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA KITU MAYALA MANGA NYUMBA  YENYE HATI MILIKI KITU MAYALA MANGA KISESA 14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MAWAZO JOHN SIMON NYUMBA  YENYE HATI MILIKI EDWIN GASPARY NYAMTABA KANYERERE 14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA JOSIAH JOHN JOACHIM NYUMBA  YENYE HATI MILIKI JOSIAH JOHN JOACHIM KISESA MWANZA 14/11/204 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA CHACHA ITEMBE NYAMAISA NYUMBA  YENYE HATI MILIKI SHABANI S. BULILO NYAMHONGOLO 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MWANZA HELENA IGNATUS NYAKARASHI NYUMBA  YENYE HATI MILIKI GEORGE SILIVESTER ADOGO NYAMADOKE BUSWERU 17/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MAGWE EMMAUEL WAMBURA VIWANJA (3) VYENYE HATI MILIKI MAGWE EMMANUEL WAMBURA ILALILA-MWANZA 17/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA IMORY FREDRICK IMORY NYUMBA,YENYE HATI NA.99386 IMORY FREDRICK IMORY BUKAGA MWANZA 21/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA DENIS DEOGRATIAS NSHEKANABO NYUMBA YENYE HATI NA.103641,KIWANJA NA.211DANIEL MABULA KAHUNGWA NYAMANORO ILEMEALA 21/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA ALOYCE ALOYCE KIMARO NYUMBA YAHAYA HUSSEIN ATHUMAN PASIANSI MWANZA 17/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA HAPPINESS NYANDA MAYALA NYUMBA YENYE HATI NA. 99009, 
KIWANJA NA.''9'' KITALU '' F'' 

SAIDI NYANDA MAYALA IGOMA MWANZA 17/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE ABDALLAH AHMAD MUHIDINI NYUMBA ABDALLAH AHMAD MUHIDINI TEGETA 'A' - GOBA 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE MARTHA ONESPHORY NCHIMBI NYUMBA MARTHA ONESPHORY NCHIMBI MGEULE JUU-CHANIKA 13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO BRILUCK SECRETARIAL SERVICE NYUMBA ADOLF ANSELM MNG'ANYA MBEZI MSAKUZI 08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE DEVOTA JOHN KATINDASA NYUMBA MASOUD HAMAD SEIF KICHANGANI- MAJOHE 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI MHINA JOSEPH KWELLA NYUMBA MHINA JOSEPH KWELLA PUGU 15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI STEWART EDSON MWANGALABA SHAMBA STEWART EDSON MWANGALABA MKURANGA 18/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI MICHAEL LAURENTI MPOGOLE NYUMBA MICHAEL LAURENTI MPOGOLE MBEZI KIBAMBA 14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE AMRI BAKARI MAKANYA NYUMBA MWANAHAMISI KASSIM YUSUPH KITUNDA

MBAGALA JACQUELINE LAMECK KIBOGA NYUMBA SABATO DAVID OKUKU MIKWAMBE- TOANGOMA

UBUNGO CESILIA SAMWELY KWEKA NYUMBA LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA- MISSION

BUGURUNI MTUMWA SALUM HAMAD NYUMBA MATONGO NKWABI NSWAGA PUGU KINYAMWEZI

TEGETA ANDREW SAMSON GESURURA NYUMBA ANDREW SAMSON GESURURA BASIHAYA-BOKO

UBUNGO MUSSA INANO CHACHA NYUMBA HABIBU MUSSA MACHOROKO MBAGALA

TEGETA SAINT  PIO DAY CARE CENTRE NYUMBA JESCA JAMES SUGWEJO MABWEPANDE

AGGREY MWANAHAMIS VITUS FRANK NYUMBA HADIJA MOHAMED CHANDE MSINGWA-MSIGANI

AGGREY SELEMANI HEMED SELEMANI NYUMBA SELEMANI HEMED SELEMANI MBAGALA KIBONDE MAJI

AGGREY SHAMSI FADHILI MASISA NYUMBA SAAD ADAM MDOE KINYAMWEZI KATA YA PUGU

BUGURUNI WINNIE ADOLE RWIZA NYUMBA WINNIE ADOLE RWIZA KANGA-KINYEREZI

BUGURUNI SALVATORY MODESTI NGOWI NYUMBA SALVATORY MODESTI NGOWI KIPUNGUNI 'B'-KITUNDA 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI KURUTHUMU ALLY HUSSEIN NYUMBA FUAD JAFARI ABDALLAH BIN SHMLAN PEMBA MNAZI -KIGAMBONI

BUGURUNI FREDRICK ALLY SANGA NYUMBA FREDRICK ALLY SANGA KIVULE-ILALA

TEMEKE FATUMA MSOMA KIULA NYUMBA AMIRI OMARI LUPATU MAJOHE-KICHANGANI

BUGURUNI JIMMY MLAGANO CHANGAS NYUMBA JIMMY MLAGANO CHANGAS BUNJU ''B''

BUGURUNI GIDION YORAM ISACK NYUMBA GIDION YORAM ISACK CHANIKA-YONGWE

UKONGA LEOKADIA SOSTHENES MPONZI NYUMBA LEOKADIA SOSTHENES MPONZI MACHIMBO - KIPUNGUNI

UKONGA GLADNESS PETER BOLOHO NYUMBA GLADNESS PETER BOLOHO BOMBAMBILI KIVULE

UKONGA ONESMO PETER MASIMA NYUMBA ONESMO PETER MASIMA UKONGA MAZIZINI 15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA JULIUS RYOBA DANIEL NYUMBA JULIUS RYOBA DANIEL KITUNDA- MZINGA, ILALA 14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA MAX AYUBU MBONYE NYUMBA MAX AYUBU MBONYE YONGWE-CHANIKA 18/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA ROBERT CHACHA NYAMBARI NYUMBA ROBERT CHACHA NYAMBARI KITUNDA MTAA WA KINYANTIRA 11/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA ABDALLAH SEIF MATIMBWA NYUMBA ABDALLAH SEIF MATIMBWA VIWEGE-MAJOHE, ILALA

UKONGA AMA ABDALLAH KIPENDE NYUMBA AMA ABDALLAH KIPENDE  KIBAONI KISARAWE - PWANI

DODOMA CHRISTOPHER CHACHA MAGWE NYUMBA  (2) 1. CHRISTOPHER CHACHA MAGWE 2. 
EUNICE ELIGUARD MMARI

1.CHINANGALI  2.NALA - DODOMA

DODOMA IVAN MAWAZO JACKSON NYUMBA IVAN MAWAZO JACKSON MPUNGUZI -DODOMA

HEAD OFFICE ANNANEEMA  DANIEL RITTE KIWANJA ANNANEEMA  DANIEL RITTE SEGU CHINI, KATA YA NALA - DODOMA 12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

HEAD OFFICE ADAM DAVID KESSY KIWANJA ADAM DAVID KESSY KISOPWA KWEMBE 08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ARUSHA OLIVER STANLEY MNDEME NYUMBA OLIVER STANLEY MNDEME KIMANDOLU - ARUSHA 11/10/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA HP PLANNERS & EVENTS MANAGEMENT LTD NYUMBA (2) 1.JAMES NDASKOI NNKO 2.DAPHROSER 
ABEID HAMZA

1.TEGETA 2.KIGAMBONI 15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MAIN TECHNO COMBINE CONSTRUCTION LTD NYUMBA YENYE HATI MILIKI PEREZ SOLOMON JACOB KIMARA MAVURUNZA 23/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MAIN JAR TECHNOLOGIES NYUMBA JULIANA EPIMARK MBWANI UNGINDONI KIBAHA

TEMEKE FAISAL SALUM HASSAN GARI T396 DJR HINO RAINBOW FAISAL SALUM HASSAN TEMEKE 15/11/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

UBUNGO LITTLEWOOD NURSERY AND PRIMARY SCHO TOYOTA HIACE  T362DMF MARWA NTAGIRA NTAGIRA KINYEREZI 22/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

DODOMA JAMAL SWALEHE RASHID NYUMBA JAMAL SWALEHE RASHID NALA-DODOMA

DODOMA ROBERT NASSON MAKAPI NYUMBA ROBERT NASSON MAKAPI HOMBOLO BWAWANI - DODOMA

DODOMA KEVINNI KORNEL MSAGAMASI NYUMBA KEVINNI KORNEL MSAGAMASI NZUGUNI 'A' DODOMA

DODOMA KOLE JOSEPH SAINI NYUMBA YENYE HATI MILIKI KOLE JOSEPH SAINI BOMBAMBILI ILALA DAR ES SALAAM 15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO SLIDE VISUALS LIMITED GARI TOYOTA LANDCRUISER T127 EAC SLIDE VISUALS LIMITED MWANANYAMALA KOMAKOMA

TEGETA JUMBE MHINA SALUM NYUMBA JUMBE MHINA SALUM MKENGE-VIKAWE 13/11/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

AGGREY SYLIVESTER APOLINARY MBOYA NYUMBA (2) 1. SYLIVESTER APOLINARY MBOYA 2.KIMANGARE BAKARI NJAMA   1.MBEZI MSUMI 2.ZOMBOKO CHARAMBE 15/11/2024  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA MPOKI BROWN MWAIPASI  KILUVYA 22/11/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

TANDALE OSCAR JOSSEY MUNIS NYUMBA  YENYE LESENI YA MAKAZI VERAELI ELIYA KOMBE MWANANYAMALA -KINONDONI 13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MTONDI SIAGI KICHELE NYUMBA KURUTHUMU ABDALLAH NYAMKO NYAKATO -MWANZA 14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

21/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

21/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

22/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

22/11/2024 SAA 5:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

22/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

11/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

18/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

18/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

15/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

19/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

18/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

18/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

19/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

18/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

08/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

12/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

14/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

11/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

13/11/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
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MAONI & UCHAMBUZI

UCHAGUZI wa serikali za mitaa unatarajiwa kufanyika No-
vemba 27, mwaka huu na uchaguzi huu utumike kuchagua 
viongozi wanaowajibika kwa wananchi kwenye mitaa yao.

Wananchi wamechoka kuona viongozi wanaowachagua 
wakikaa ofisini kusubiri kugonga mihuri ya barua, wakati 
wakipelekewa kero, hawazishughulikii.

Kero kubwa kwenye mitaa ni uchakavu wa miundombinu 
ya barabara, ulinzi na uzoaji taka. Ingawa kuna kero nyingine 
zinazogusa familia, lakini haya matatu yanaongoza kwa ku-
lalamikiwa. Viongozi wengine wanapoona wananchi waki-
jichanga kushughulikia kero hizo wananuna wakifikiri kwam-
ba wanataka kunyang’anywa nafasi zao. Huu sio uongozi bali 
ni ubinafsi wa kupenda madaraka.

Uchaguzi huu pia uwe chachu ya kuwaibua wanawake 
wengi kushiriki kuwania nafasi za uongozi. Wakati wa wa-
nawake kutumika kama wapiga kampeni na kuwa ngazi za 
kupandishia wenzao kugombea nafasi hizo umepitwa. 

Ni haki ya kila mmoja kushiriki kupigakura na kuchaguliwa 
hivyo wanatakiwa kuamka na kujitokeza kwa wingi.

Huu ni wakati wa kuonesha kuwa wanawake wanaweza 
kupambana na kushinda kwenye chaguzi kutokana na wa-
takavyoweza kujieleza na kumwaga sera zao.

Kukatishwa tamaa kuwe mwiko kwao na wasikubali ku-
wekewa vikwazo vya aina yoyote ile.

Wengine wanakosa ujasiri wa kuthubutu baada ya kuona 
wenzao wanavyopata misukosuko ikiwamo kudhalilishwa na 
kutukanwa kwenye majukwaa. Miongoni mwa sababu zina-
zowadhoofisha wanawake wengi kujitokeza kuwania nafasi 
iwe kwenye siasa au taasisi ni kuombwa rushwa ya ngono.

Hii ni vita kubwa na inapaswa kukomeshwa na wanawake 
wenyewe kwa kujitambua na kutokubali kudhalilishwa kwa 
namna yoyote ile. Kwenye nafasi za kisiasa, wanawake wengi 
hulalamika kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji kwa kuitwa 
majina ya ajabu ajabu ili tu wakatishwe tamaa.

Kwa wanawake walio kwenye ndoa wanakuwa kwenye 
mtihani mkubwa baada ya wenza wao kusikia yanayofanyika 
kwenye mchakato wa kuwania nafasi hizo na kuamua ku-
wakataza ili kuepuka kashfa. Suala hili linahitaji kukemewa 
na pia elimu ya kutosha kuanzia mijini na vijijini ili wanawake 
wengi waelimike na kujitokeza kuwania nafasi.

Vyama vya siasa, wanaharakati wa haki za binadamu mna 
kazi kubwa ya kutoa elimu kupiga vita jambo hilo.

Kwa kudhoofisha wanawake kujitokeza kuwania nafasi za 
uongozi, kunaweza kukapoteza ari yao ya kuonesha vipaji 
vyao vya uongozi. Na katika maeneo mengi ya kazi ime-
shuhudiwa kuwa wanawake wanapopewa uongozi wanafan-
ya vizuri na hata suala la rushwa ya ngono huwezi kulisikia.

Mapambano ya rushwa ya ngono ni lazima yawe makubwa 
ili kukomesha hali hiyo kabisa.

Aidha, wanawake wajitahidi kuhamasishana wajitokeze ku-
gombea nafasi mbalimbali wasibakie kuwa wapiga kura.

Katiba inaruhusu kugombea, kupiga kura na kupigiwa, la-
kini bado hawajitokezi kwa hofu ya udhalilishaji.

“Vikwazo vipo vingi vinavyowafanya wanawake washindwe 
kujitokeza kugombea, sababu moja wapo hatuna uthubutu, 
pili, elimu ya uraia haiwafikii kinamama nje ya miji, juhudi zi-
fanyike wafikiwe. Rushwa ya ngono ni kikwazo, waume zetu 
wakisikia unataka kugombea wanakukataza kama haujaole-
wa wazazi wanakukataza kugombea,” anasema aliyewahi 
kuwa waziri wa zamani Shamim Khan.

Mwanamke akitaka kugombea nafasi yoyote anapaswa 
kukataa rushwa ya ngono na akiwa na heshima yake hakuna 
atakayemfuata. Pia, ni muhimu wakajua kanuni na vyama vya 
siasa vifanye bidii kupeleka kanuni hizo hadi ngazi ya chini 
ndipo watapatikana wanawake wengi.

Kuna nafasi za viti maalum vya udiwani na ubunge, ambazo 
zimependekezwa na wadau wa siasa ziwe na ukomo wa mia-
ka kumi ili kutoa nafasi kwa wanawake wengine kuziwania.

Na Yasmine 
Protace

KWA yeyote mwenyeji wa kusafiri mbali 
tena kwa basi, anafahamu vyema uta-
ratibu wa abiria kupewa fursa ya ‘kwenda 
kuchimba dawa.’ 

Hilo sio la jana au juzi, bali lina muda 
mrefu sana kihistoria na tukio hilo hufanyi-
ka kuwapa watu faragha ya kwenda kuji-
saidia zaidi katika pori teule au mahali pe-
nye huduma, japo zaidi hufanyika porini. 

Ni utaratibu unaoangukia katika sura ya 
utamaduni husika, ndani ya pori teule hilo 
ambako madereva na makondakta wao ni 
wenyeji hasa, huwatenganisha katika jio-
grafia ya mahali hapo kijinsia wajisitiri.

Hapo ndipo kinapokuja kilio kingine cha 
jinsia moja, kinamama wanapojisaidia, kul-
ingana na uhalisia wa faragha hiyo wanaji-
kuta katika mazingira ya kudhalilika. 

Mfano hai nauelekeza kwa mabasi ya-
nayosafiri kuelekea mikoa ya Kusini mwa 
nchi, kutoka Dar es Salaam. kunashuhudi-
wa kuanzia ngazi ya mkoa jirani Pwani, 
upande wake wa Kusini katika wilaya za 
Kibiti na Rufiji, kisha kuelekea mikoa ya 
Lindi na Mtwara, hadi Mtwara.

Kumekuwapo mabasi yanayoelekea njia 
hizo kwenda mikoa ya Kusini, yanayoanza 
safari zake kutoka Temeke, hadi Mbagala, 
Dar es Salaam, pale yanapofika maeneo ya 
Mkuranga mkoani Pwani, huingia katika 
vituo vya mafuta na kupaki.

Hapo ndipo zinarejea salamu za wasi-
mamizi wake kwa abiria wakitakiwa  
‘wakachimbe dawa’, wanapewa muda wa 
dakika tano. 

Wapo wanaoshuka ‘kuchimba dawa’ 
kwa wakati sahiki na wanarudi kuendelea 
na safari kama ilivyo ratiba waliyopewa.

Hao abiria walioshuka katika kituo hicho 
‘wanachimba dawa’ na kunawa mikono 
kwa huduma ya maji na sabuni iliyoko ma-
hali hapo kwa wakati.

Hata hivyo, nikiri hiyo ni kwa baadhi ya 
mabasi na sio kwa yote. Yapo ambayo ya-
nanishangaza, mabasi hayasimami mahali 
hapo katika maeneo sahihi, ambayo abiria 
‘huchimba dawa’ na badala yake wana-
paki gari barabarani, wakiwaambia abiria 
washuke kuchimba dawa kwa dakika hizo 

Staili hii ‘kuchimba dawa’ kinamama
safarini, hatutendewi haki jamani!

Uchaguzi Serikali za Mitaa 
wachaguliwe wanaowajibika 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kitendo 
cha ku-
wachim-
bisha 
dawa 
abiria 
hawa ki-
namama 
kweupe 
bara-
barani, 
mnakuwa 
hamjawa-
tendea 
haki hata 
kidogo! 
Ni bahati 
mbaya 
inakuwa 
kama 
tabia, 
kwani sio 
matendo 
ya basi 
moja au 
mawili 
pekee.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji:  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi:   0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

tano zilizo zoeleka kwa utaratibu wa ma-
basi mengi.

Ukiangalia gari linapaki barabarani, 
halafu abiria wanaambiwa wachimbe 
dawa kwa muda wa dakika tano, huku hu-
duma inayotakiwa haijakaa sawa.

Kwa kweli, uchimbaji dawa huo un-
awadhalilisha wanawake, kwa sababu 
wanawake wanalazimika kukimbia ovyo 
vichakani kupata faragha ya huduma za 
‘kuchimba dawa.’

Hapo tena, magari kuna mengine una-
kuta yanasimama barabarani na kuwaam-
bia abiria wa kike wazunguke nyuma ya 
gari ili ‘wachimbe dawa.’ Ukiangalia hao 
wahusika wanaosema abiria wa kike wa-
zunguke nyuma ya gari, tunajiuliza wana 
maana gani? 

Ni kwa maana huko yanapita magari 
mengine yanayosafiri. Kwa kweli mwan-
amke anakuwa hajatendewa haki.

Msingi wake unatakiwa utaratibu ufany-
we, kama magari mengine yanavyofanya 
kwa kupelekwa abiria katika migahawa au 
vituo vya mafuta, ili watu ‘wachimbe dawa’ 
wakiwa katika mzingira huru.

Kitendo cha kuwachimbisha dawa abiria 
hawa kinamama kweupe barabarani, 
mnakuwa hamjawatendea haki hata kido-
go! Ni bahati mbaya inakuwa kama tabia, 
kwani sio matendo ya basi moja au mawili 
pekee. Ikumbukwe kuwa, wanawake ha-
wapo sawa na wanaume, kwa kuwa mwa-
naume anaweza kusimama na akafanya 
jambo lake, lakini inakuwa  tofauti kwa 
mwanamke. 

Hivyo inatakiwa suala la ‘kuchimba 
dawa’ liwajali wanawake katika uhalisia 
wao na sio kuwadhalilisha kwa kuwaam-
bia wachimbe dawa maporini au baraba-
rani. Ni hatua inayochukua hatari, wakati 
majibu mbadala wake yapo bayana. 

Niseme kama vile kuna mamlaka mengi 
tu yanayosimamia tafsiri za usalama wa 
barabarani wakiwamo Polisi wa Usalama 
wa Barabarani na LATRA, kuhakikisha na-
fasi hiyo ya kijinsia inaishi katika usalama, 
ambayo tafsiri yake inafikia hata utetezi wa 
nafsi yake.
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Serikali yashtuka walimu 
wengi kukimbilia mijini
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewaagiza waku-
rugenzi wa halmashauri zote 
nchini kufanya msawazo wa 
walimu ili maeneo ya vijijini 
yasikose walimu kutokana na 
wengi wao kukimbilia mijini.

Agizo hilo lilitolewa jana na 
Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa, Zainab Katimba alipojibu 
maswali ya wabunge waliohoji 
mkakati wa serikali wa kutatua 
changamoto ya upungufu wa 
walimu katika shule za msingi 
nchini.

Miongoni mwa wabunge hao 
ni wa Tabora Mjini (CCM), Ad-
amson Mwakasaka ambaye ali-
hoji mkakati wa serikali wa ku-
maliza upungufu mkubwa wa 
walimu shule za msingi nchini.

“Katika Jimbo la Tabora 
Mjini lenye kata 29, kuna upun-
gufu wa walimu hasa maeneo 

ya pembezoni. Je, serikali ina 
mpango gani wa kupeleka wal-
imu maeneo hayo?” alihoji.

Alisema walimu wengi ha-
wapendi kwenda vijijini na 
wamejazana mijini hasa kwe-
nye shule za msingi na kuhoji 
mkakati wa serikali wa ku-
hakikisha walimu wanakaa vi-
jijini na kuacha tabia ya kukim-
bilia mijini.

Mbunge wa Moshi Vijijini 
(CCM), Prof. Patrick Ndaki-
demi, alisema shule nyingi za 
msingi katika jimbo hilo zinak-
abiliwa na upungufu mkubwa 
wa walimu na kuna baadhi 
ya shule zina walimu watatu, 
akihoji mpango wa serikali ku-
pata walimu ili kuondokana na 
tatizo hilo.

Mbunge wa Tarime Vijijini 
(CCM), Mwita Waitara alihoji 
serikali itahakikisha vipi wale 
walimu ambao wamehitimu 
muda mrefu, wanapata ajira 

kupitia utaratibu wa usaili 
kwenye ajira zilizotangazwa 
hivi karibuni.

Akijibu maswali hayo, Naibu 
Waziri Katimba alisema seri-
kali inatambua kuna tatizo la 
walimu kupenda kukaa mi-
jini na kuwaagiza wakurugenzi 
kwa kuzingatia bajeti wahakik-
ishe wanafanya msawazo wa 
walimu ili kuweka uwiano ulio 
mzuri na kuondoa mrundi-
kano wa walimu kwenye baa-
dhi ya maeneo huku mengine 
yakiwa na upungufu.

Alisema serikali inaendelea 
kutekeleza hatua tofauti tofauti 
za kuboresha mazingira ya kazi 
kwa walimu kwa kuhakikisha 
huduma zote za msingi zina-
patikana vijijini ili walimu wa-
fanye kazi na kuacha kukim-
bilia mijini.

Aliwahakikishia wabunge 
kuwa watapata mgawo wa 
walimu kwenye maeneo yenye 

upungufu kwa kuwa tayari 
serikali imeshatangaza kuajiri 
walimu.

Awali, alibainisha kuwa seri-
kali imekuwa ikiajiri walimu 
wa shule za msingi kila mwaka 
kulingana na upatikanaji fedha 
na kwa kipindi cha mwaka 
2020/21 hadi 2022/23, serikali 
iliajiri walimu 16,598 wa shule 
za msingi.

Alisema kuwa Julai 20, 2024, 
serikali ilitangaza ajira za wal-
imu 11,015 wakijumuisha wal-
imu 3,370 wa shule za msingi 
na mchakato wa ajira ukika-
milika watapangiwa vituo vya 
kazi.

Hata hivyo, akijibu kuhusu 
utaratibu wa ajira kuzingatia 
walimu waliohitimu muda 
mrefu, alisema serikali ina uta-
ratibu wake kulingana na vig-
ezo ilivyojiwekea na kwamba  
imepokea mawazo ya Mbunge 
Waitara.

Utafiti: Wananchi 
wanashindwa 
kumudu 
gharama za 
nishati safi
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

UTAFITI uliofanywa na shirika 
lisilo la kiserikali la Relief to 
Development Society (REDESO), 
umebaini asilimia 80 ya wakazi 
wa kata ya Mkuza, Halmashauri 
ya Mji wa Kibaha wanashindwa 
kuhama kutoka kutumia nishati 
chafu kwenda nishati safi kuto-
kana na uwezo mdogo kifedha.

Uwezo huo mdogo kwa 
baadhi ya wananchi wa kata 
hiyo unadaiwa kuwa sababu 
ya kuendelea kutumia kuni na 
mkaa kupikia badala ya gesi na 
nishati ya umeme.

Hayo yalibainishwa juzi 
mjini Kibaha na Mtendaji Mkuu 
wa shirika hilo, Abeid Kasaizi 
wakati wa ufunguzi wa mradi 
wa majaribio wa utoaji elimu 
kwa wanawake na vijana kuhu-
siana na matumizi ya nishati 
safi na majiko banifu.

Kasaizi alisema takwimu hizo 
zimepatikana baada ya ku-
fanya mahojiano na baadhi ya 
wakazi wa kata hiyo ya Mkuza, 
wakijumuisha mama lishe, baba 
lishe na bodaboda kuhusiana 
na kikwazo cha matumizi ya 
nishati safi ya kupikia kwenye 
shughuli zao.

Mtendaji Mkuu huyo alisema 
asilimia 62 ya wananchi wali-
ohojiwa walieleza kwamba ha-
wana uelewa wa nishati safi ya 
kupikia, jambo lililotoa  msu-
kumo kwa shirika hilo kufanya 
mafunzo.

Alieleza kwamba katika 
awamu ya kwanza, mafunzo 
hayo yatawafikia walengwa 
250 na baadaye wengine 50 
watafanya kwa nadharia huku 
malengo yakiwa kushirikiana 
na vyuo vya ufundi ili mafunzo 
yafike nchini nzima.

“Mradi huu wa majaribio 
unalenga kutaka kujua tatizo 
linalowakabili baadhi ya 
wananchi kutumia nishati safi 
pamoja na kuwapo kwa jitihada 
nyingi zinazofanywa na serikali 
kuondoka kwenye matumizi ya 
nishati chafu,” alisema.

Mmoja wa washiriki wa 
mafunzo hayo, Demetria 
Dionzi, mkazi wa Kwamatiasi, 
mjini Kibaha, alisema serikali 
inatakiwa kuangalia namna 
ya kuwajali wanawake, 
mamalishe wanaotumia gesi, 
ipatikane kwa urahisi na 
gharama nafuu.

Naye Castro Geassy alisema 
nishati gesi kwenye vyombo 
vya moto ikipatikana kwa ura-
hisi, itakawasaidia kupunguza 
gharama za mafuta wanay-
otumia hivi sasa.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe akijibu maswali ya baadhi ya Wabunge, Bungeni, jijini Dodoma 
jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

KABWELA Na Fadhil Mohammed
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Mkurugenzi wa Kitengo cha Ajira kutoka Wizara ya Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na Wenye Ulemavu, Joseph 
Nganga akizungumza wakati wa mdahalo wa kujadili uhamiaji wa wafanyakazi unaolenga kukuza ajira salama zenye 
staha kwa wahamiaji wa Kitanzania na kupunguza vihatarishi mbalimbali, uliofanyika jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: 
IMANI NATHANIEL

Akaunti 
ya pamoja 
Muungano 
kufunguliwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imelihakikishia Bunge 
kuwa akaunti ya pamoja ya 
Muungano itafunguliwa baada 
ya kukamilisha mashauriano 
yanayoendelea kati ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Zanzibar.

Naibu Waziri wa Wizara ya 
Fedha, Hamad Hassan Chande, 
aliyasema hayo bungeni jana al-
ipokuwa akijibu swali la msingi 
la Mbunge wa Chonga (ACT 
Wazalendo), Salum Mohamed 
Shaafi.

Shaafi alihoji kama akaunti 
hiyo imefunguliwa.

Naibu Waziri Chande alisema 
serikali hizo mbili zinaendelea 
na mashauriano ya mapendek-
ezo yaliyowasilishwa na Tume 
ya Pamoja ya Fedha kuhusu uta-
ratibu wa kudumu wa kuchangia 
matumizi na kugawana mapato 
ya Muungano.

“Uamuzi wa pamoja utaka-
pofikiwa na pande mbili za 
Muungano, ndiyo utakaoweze-
sha kufunguliwa kwa akaunti ya 
fedha ya pamoja,” alisema.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge huyo alihoji kutokana 
na kuchelewesha kuundwa kwa 
akaunti ya pamoja ya serikali, 
serikali haioni nia njema ya 
ufunguaji wa akaunti hiyo.

“Ufunguaji wa akaunti hii ya 
pamoja ni takwa la kikatiba na 
sio la kimashauriano, nataka 
kufahamu ni sababu zipi zilizo-
sababisha mashauriano hayo 
hadi leo kutokukamilika,” alihoji.

Akijibu, alisema serikali ina 
nia njema ya kufungua akaunti 
hiyo na kwamba kulikuwa na 
kero za Muungano 25 hadi sasa 
21 zimefanyiwa kazi na zilizoba-
ki serikali ipo kwenye mchakato 
wa kuzitatua.

Serikali yaahidi utulivu 
siku ya upigaji kura
Na Moses Ng’wat, TUNDUMA

KATIBU Tawala wa Wilaya ya 
Momba, Frank Nkinda, amese-
ma kuwa serikali wilayani 
humo imejipanga vilivyo ku-
hakikisha siku ya uchaguzi wa 
serikali za mitaa unaotarajia 
kufanyika Novemba 27, mwaka 
huu, hali ya usalama, amani na 
utulivu vinatawala.

Alibainisha hayo wakati aki-
toa salamu za serikali alipom-
wakilisha Mkuu wa Wilaya 
ya Momba, Elias Mwandobo, 
wakati wa kikao cha Baraza 

la Madiwani la Halmashauri 
ya Mji Tunduma kilichoketi 
kwa lengo la kupitia taarifa za 
utekelezaji kwa robo ya kwan-
za ya mwaka wa fedha 2024/25.

“Kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya, naomba nilihakikishie 
Baraza lako nikiwa na kamati 
ya kuu (Kamati ya Ulinzi na 
Usalama) tumejipanga vilivyo 
kuhakikisha kuwa siku ya uch-
aguzi amani na utulivu vinata-
wala,” alisema.

Aidha, Nkinda aliwahimiza 
madiwani na watumishi wa 
halmashauri hiyo, viongozi 

mbalimbali wa kisiasa na mad-
hehebu ya dini kuendelea ku-
hamasisha na kuwapa elimu 
wananchi waliojiandikisha 
kwa ajili ya kupiga kura kuji-
tokeza kwa wingi kwenda ku-
piga kura Novemba 27, mwaka 
huu.

Awali, Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji Tunduma, 
Mwanaisham Nassor, alivitaka 
vyama vya siasa katika hal-
mashauri hiyo kuzingatia ka-
nuni za uchaguzi zilizowekwa 
ili kudumisha hali ya amani na 
utulivu katika kipindi chote cha 

mchakato wa uchaguzi huo.
Mwanaisha alisema dhami-

ra ya serikali ni kuhakikisha 
kunakuwa na uchaguzi huru 
na wa haki, huku akitoa rai 
kwa vyama vya siasa kufanya 
kampeni za kistaarabu bila ku-
leta taharuki.

Akifunga kikao hicho, Mwe-
nyekiti wa halmashauri hiyo, 
Ayoub Mlimba, aliwakumbu-
sha wananchi kushiriki uch-
aguzi kwa utulivu huku waki-
tambua kuwa baada ya kupiga 
kura kuna maisha yatapaswa 
kuendelea.

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali im-
etoa tahadhari kwa wananchi 
na wachimbaji madini kuhusu 
kemikali ya sodium sianidi, 
ikisema ni hatari kiafya endapo 
ikikiukwa masharti ya matumizi 
na kinga.

Imesema kemikali hiyo ni mo-
jawapo ya sumu kali zaidi du-
niani, kutokana na uwezo wake 
wa kusababisha kifo haraka kwa 
sababu huweza kuchanganyika 
kwa wepesi na maji na vyuma.

Mkemia kutoka ofisi hiyo, Der-
ick Masako alitoa tahadhari hiyo 

jana mkoani Dar es Salaam waka-
ti wa elimu kwa wananchi nam-
na ya kujikinga na kemikali hiyo 
pindi gari la usafirishaji likipata 
ajali au kumwagika barabarani.

“Hewa ya sumu inayoitwa 
haidrojeni sianidi inaua haraka 
sana. Hii kemikali inatumika 
kwenye migodi kukamatia dha-
habu lakini ikimwagika baraba-
rani hewa yake ni hatari sana, 
ndiyo maana leo tupo hapa ku-
wapa elimu wananchi namna 
ya kujikinga. Wakiona kemikali 
hii imemwagika wakae mita 100 
umbali na eneo la tukio,” alisema 
Masako.

Alisema kemikali hiyo iliingia 

nchini mwaka 1998, kwamba 
Ofisi ya Mkemia Mkuu imekuwa 
ikitoa elimu na kuwasajili waagi-
zaji, wanaohifadhi na watumiaji.

“Ni kemikali ambayo inatu-
mika katika uchimbaji dhahabu, 
kutokana na uwezo wake wa kuy-
eyusha dhahabu kwa umakini 
mkubwa kutoka kwenye matope 
au mchanganyiko mwingine wa 
maji. Lakini ikikiukwa masharti 
ina madhara makubwa sana,” 
alisema.

Kuhusu athari kwa wafan-
yakazi kwenye migodi, Masako 
alisema: “Migodi yote tumeisajili 
kama sehemu ya watunzaji na 
watumiaji wa kemikali. Kwenye 

migodi madhara siyo makubwa 
kwa sababu mashine ndizo zi-
nazofanya kazi. Lakini kwa wa-
nanchi tumelazimika kuwapa 
elimu kwa sababu wao wakiona 
gari lolote limepata ajali wa-
nakimbilia.”

Ofisa kutoka kampuni inayo-
husika na usafirishaji wa kemika-
li hiyo ya Taifa Trasport, Bestina 
Kitinya alisema lengo la kutoa 
elimu hiyo ni kuwapa uelewa 
wananchi kuhusu athari na nam-
na ya kujikinga na kemikali hiyo.

Alisema wananchi wanapoo-
na gari lolote lililobeba kemikali 
limepata ajali wanapaswa kutoli-
sogelea bali wakae umbali wa 

mita 100.
Alisema pia wanapaswa kutoa 

taarifa haraka katika vyombo 
vya ulinzi na usalama au uokoaji 
au kupiga simu namba 112.

Bestina alisema: “Kila mwaka 
tunatoa elimu hii ya kujikinga na 
athari za kemikali. Leo tupo hapa 
Dar es Salaam, kesho tutakuwa 
Pwani na siku zijazo tutakuwa Sin-
gida na mikoa mingine. Lengo ni 
kupunguza majanga yatokanayo 
na ajali za kemikali.”

Kadhalika, alisema usafirishaji 
wa kemikali ya sianidi umezin-
gatia sheria na taratibu zote, iki-
wamo kuchukua tahadhari kwa 
magari yanayotumika kusafirisha.

Mkemia awaonya watumishi kemikali ya sodium sianidi

UCHAGUZI WA MITAAUCHAGUZI WA MITAA
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Na Godfrey Mushi, LONGIDO

JAMII ya wafugaji wa Kimasai 
wilayani hapa Mkoa wa 
Arusha imeanza kubadili 
mfumo wa maisha yao 
kiuchumi kwa  kupunguza 
ng’ombe, kondoo na mbuzi 
kwa kuchangamkia ufugaji 
nyuki na kuku baada ya 
kubaini inalipa kiuchumi.

Mabadiliko hayo,  yame-
saidia baadhi yao kuacha ku-
jihusisha na biashara haramu 
ya ujangili katika hifadhi za 
wanyamapori na uharibifu 
wa mazingira kwa kukata miti 
kwa ajili ya biashara ya kuni 
na mkaa.

Akizungumzia na Nipashe 
katika mahojiano maalum 
jana kuhusiana na mabadi-
liko hayo, Mkazi wa Kijiji cha 
Kimokouwa, Losinyati Lend-
eipa, alisema ufugaji wa ny-

uki, umewatoa wafugaji hao 
katika biashara haramu kwa 
kupata fedha za kutosha ku-
jikimu kimaisha, kusomesha 
watoto na kuajiri kwa kuzali-
sha miradi mingine.

‘Sisi ni wanufaika wa mradi 
wa nyuki tuliopata mafun-
zo kutoka Mradi wa Land 
For Life, unaotekelezwa na 
Shirika la WWF (Shirika la Ki-
mataifa la Uhifadhi wa Mazin-
gira). Tulipata mradi huu kwa 
ajili ya kunusuru uharibifu 
wa mazingira kwa kukata miti 
ovyo, kuchoma mkaa, ujangili 
na uwindaji haramu wa wan-
yamapori,” alisema Lendeipa 
na kuongeza kuwa.

“Tumenufaika kwa kupewa 
hiyo mizinga, na kwa kweli 
ufugaji huu umetusaidia 
sana. Tunatarajia kurina asali 
iliyoko kwenye mizinga wiki 
hii na tutavuna kiasi cha lita 

1,200. Kwa makadirio yetu tu-
takapoenda kuiuza hiyo asali 
tunapata Sh. milioni 1.2.

Alisema asali hiyo wataiuza 
na  mazao ya nyuki, mfano 
masega watatengeneza ku-
pata nta, sabuni  dawa za ku-
chua mwili, kutibu mdomo 
uliopasuka na mafuta ya ku-
paka mwilini.

Mkazi wa Kimokuwa, Pei-
pei Laizer (25), alisema ufu-
gaji wa nyuki umewasaidia 
kujiinua kiuchumi wanawake 
wa Kimasai.

“Tunaweza kuwasomesha 
watoto wetu katika shule za 
mchepuo wa Kingereza na 
shule za umma na tunaen-
deleza biashara zetu ndogo 
ndogo kutokana na fedha tu-
nazopata kupitia ufugaji wa 
nyuki na kuku.

Biashara nyingine tunazo-
fanya kwa kutumia kipato 

cha mauzo ya kuku ni kuuza 
sukari, majani ya chai, mayai 
na chumvi huku vijijini,” 
alisema Peipei.

Pamoja na mambo men-
gine, alisema nyuki wanasaid-
ia katika mashamba yao kwa 
kuchavusha mazao.

Nagelii Losinyati (33), Mka-
zi wa Kimokuwa, alisema 
lengo la kuanzisha mradi wa 
nyuki ni kuwafundisha wen-
zao namna ufugaji nyuki na 
kuku, unavyoweza kubadili 
maisha yao kiuchumi.

Akifafanua zaidi kuhusu 
mradi huo, Ofisa Mwandam-
izi wa WWF, Sarah Name-
lock, alisema wanaendelea 
kutoa elimu kwa wengine ili 
waachane na uharibifu wa 
mazingira na kujikita katika 
biashara ya ufugaji nyuki na 
kuku kwa kuwa ni rafiki wa 
mazingira.

Watumishi TFS waliokaimu vyeo waula

Wakabidhiwa 
hatimiliki 240
viwanja vya NHC
Na Allan lsack, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Geophrey 
Pinda amekabidhi hatimiliki za ardhi 
240  kwa wananchi walionunua 
viwanja Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) mkoani hapa.

Pinda, amewataka wananchi hao 
kutambua thamani ya hati hizo na 
kuzilinda kwa kuwa zina faida kubwa 
hasa fursa ya kukopa fedha kutoka 
taasisi za fedha na benki.

“Hati thamani yake ni kubwa 
sana kwenye maisha yetu ya sasa, 
nawaomba hata kama unataka ku-
jenga ghorofa 10 hati hii peke yake 
ni neno kwa wenye mapesa yao, uk-
ienda benki utadhaminiwa na tumetoa  
hati 240,” alisema.

Naibu Waziri huyo aliwataka 
watumishi  wa ardhi kutoa huduma 
bora kwa wananchi kwa kutumia 
lugha nzuri na kuacha kuzua taharuki 
kwa watu kufuatilia huduma za ardhi 
katika ofisi zao mara kwa mara.

Alimtaka Mkurugenzi wa NHC 
mkoani hapa,  kuacha kuuza nyumba 
zilizopo mjini  badala yake wajenge 
majengo yenye uhitaji na maeneo ya 
mjini. 

Meneja wa NHC Kanda ya Kaska-
zini, Benit  Masika, akisoma ripoti ya 
mradi wa Safari City, alisema   upo 
Burka-Mateves Jiji la Arusha kwenye 
eneo lenye ukubwa wa ekari 587 
katika mpango kabambe ulioandaliwa 
mwaka 2014.

Masika, alisema mradi huo  una 
viwanja 1913  kwa ajili ya uende-
lezaji nyumba za makazi, majengo ya 
biashara, huduma za jamii ikiwamo 
shule, vyuo, hospitali, nyumba za 
ibada, sehemu za michezo na ma-
pumziko. Mengine ni maeneo ya 
usalama wa mji kama kituo cha Polisi 
na Zimamoto, viwanda vidogo vidogo 
na maeneo ya wazi. 

“Katika viwanja hivyo 1,913, shirika 
limetenga viwanja 1,601 kwa ajili ya 
kuviuza sawa na asilimia 84 na 313 
limevihifadhi  sawa na asilimia 16 
kwa ajili ya uendelezaji wa baadaye,” 
alisema.

Diwani wa Kata ya Mirerani, mkoani Manyara, Salome Mnyawi (kulia), akimwonesha Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, 
Fakii Lulandala (wa pili kushoto), maeneo yanayoathiriwa na mafuriko kipindi cha mvua, alipotembelea katika kata 
hiyo, jana. Kushoto ni Diwani wa Kata ya Endiamtu, Lucas Zacharia. PICHA: GIFT THADEY

Wamasai wachangamkia ufugaji kuku, nyuki

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

W
AKALA  wa Huduma 
za Misitu Tanzania 
(TFS) imeagizwa 
k u w a t h i b i t i s h a 

watumishi wenye sifa baada ya 
kukaimu nafasi hizo kwa muda 
mrefu ili kuongeza ufanisi na tija 
katika utendaji wa kazi.

Agizo hilo lilitolewa juzi na  
Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Balozi Dk. Pindi Chana  wakati 
akifungua mkutano wa  tatu wa 
mwaka wa viongozi na  maka-
manda wa hifadhi hiyo wenye 
kauli mbiu ya ‘TFS 2024, hudu-
ma kwa uadilifu’.

“Watu waliokaimu nafasi 
mbalimbali muda mrefu na zile 
zilizo wazi hakikisheni zinajazwa 
ili kuongeza ufanisi wa kiutenda-

ji kazi,” alisema.
Alisema umefika sasa wakati 

kwa wale wanaokaimu nafasi 
mbalimbali kuidhinishwa ili 
waweze kufanya kazi zao kwa 
ufanisi kwa serikali na kusima-
mia maboresho ya   maslahi ya 
wafanyakazi kwa kuwapandisha 
vyeo na madaraja.  

Chana, alisema ni wakati sasa 
kwa menejimenti ya TFS ku-
hakikisha wanaboresha maslahi 
ya watumishi, kwani imetangaza 
nafasi za ajira kwa watumishi 
zaidi ya 265, hivyo wahakikishe 
wanachagua watumishi bora 
wanaoendana na kasi ya mab-
adiliko.

Kuhusu majanga ya moto 
yanayotokea kwa baadhi ya 
maeneo ya hifadhi za misitu 
nchini, alisema  endapo wa-

nanchi watapewa elimu ya us-
afishaji mashamba, wataweza 
kuyahifadhi na  kuepuka moto 
kusambaza kwenye rasilimali 
hizo wakati wa msimu wa kilimo, 
kuepuka  uingizaji  mifugo  na 
kudhibiti uharibu wa mazingira 
ya hifadhi. 

Aliwakumbusha kusimamia vi-
apo vyao vya kazi na kutanguliza 
weledi wenye mbinu za kijeshi, 
kuzingatia haki jinai, uzalendo, 
ari ya ufanyakazi kazi   katika 
kukabiliana na changamoto za 
uhifadhi na migogoro baina ya 
wananchi.

Vilevile Chana,  aliiagiza mam-
laka hiyo kuanza kutumia 
teknolojia ya kisasa ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) kubaini 
changamoto zinazotokea ndani 
ya maeneo yao, majanga ya 

moto badala ya kusubiri kupewa  
taarifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushau-
ri wa TFS, Brigedia Jenerali, 
Mbaraka Mkeremy, alisema bodi 
imetatua chagamoto za watumi-
shi na wenye sifa kupandishwa 
madaraja. 

Mkeremy, alisema hadi kufikia 
Juni mwaka huu, bodi imesima-
mia  ujenzi wa majengo mapya 
70, ununuzi wa vitendea kazi na 
idadi kubwa ya watumishi kupa-
ta mafunzo ya kijeshi, huku wen-
gine wakisubiri katika kutimiza 
ulinzi wa rasilimali za misitu na 
nyuki.

Alisema bodi hiyo imesima-
mia maduhuli ya serikali,  hadi 
Juni mwaka huu, imekusanya Sh. 
bilioni 166 kwa mwaka wa fedha 
uliopita wa 2023/24.

Alisisitiza ubunifu kwa kuwa 
ni  muhimu kuhakikikisha 
mashamba ya miti yanaimarika 
na kuongeza  malighafi ya kuto-
sha katika viwanda zaidi ya 8,002 
nchini vinavyotegemea miti.

Kamishna wa Uhifadhi wa 
TFS, Profesa Dos Santos Silayo, 
alisema mkutano huo una lengo 
la kujengeana uwezo, kubadil-
ishana uzoefu wa utendaji kazi, 
wajibu wa ushirikiano kazini na 
kuimarisha mifumo ya utendaji. 

Mkutano huo umeshirikisha 
wahifadhi wakuu wa mashamba 
misitu, wakuu wa divisheni wa 
Shamba la Taifa la Miti la Sao 
Hill, Wahifadhi wa Wilaya wa 
TFS  , Wahifadhi wa Misitu ya 
Asili, Wakuu wa Vituo vya Uzal-
ishaji    Mbegu za Miti na Vituo 
vya Malikale.
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Kizungumkuti cha ukame, 
wakulima kukosa pembejeo
Na Shaban Njia, SHINYANGA

W
AKULIMA wa 
mazao ya chakula 
na biashara wa 
Halmashauri ya 

Wilaya ya Shinyanga mkoani 
hapa, wameiomba Wizara ya 
Kilimo kurahisisha upatikaji 
pembejeo za kilimo na kukabili-
ana na ukame kwa kukosa mvua 
za kutosha.

Ombi hilo lilitolewa na wakuli-
ma wa  Kata ya Salawe wakiwa 
katika maandalizi ya mashamba 
kufuatia tangazo la Mamlaka ya 
Hali ya (TMA) kuhusu uchache 
wa mvua katika kipindi hiki.

Mkulima wa Salawe, Nyoshi 
Masalu alisema licha ya kuan-
daa mashamba, hawana mbegu 

za kutosha kulingana na hali ya 
hewa, hivyo wanaiomba serikali 
kuwawezesha kupata mbegu, 
mbolea na dawa muhimu kwa 
ajili ya kuua wadudu, magugu 
na kustawisha mazao.

Alisema amelima ekari 20 
na kwa ajili ya kupanda mazao 
mchanganyiko, lakini kakwama 
kwa kusubiria mbegu za mahi-
ndi, licha ya kujiandikisha kwa 
Ofisa Kilimo Kata kwa ajili ya 
kupata pembejeo.

Alidai kila wanapofuatilia, ha-
wapati majibu ya kuridhisha na 
kuiomba serikali kuingilia kati.

Modesta Kulwa, alisema kwa 
mujibu wa TMA, kutakuwa na 
mvua chache, nchini, hivyo 
wametumia za kwanza kuandaa 
mashamba ili kupanda mazao 

yanayostahimili ukame.
Hata hivyo, alisema wameko-

sa uungwaji mkono kutoka seri-
kalini kwa kukosa mbegu kama 
ilivyokuwa msimu uliopita.

Alisema serikali inatakiwa ku-
watangazia tarehe rasmi ya ku-
pata mbegu ili wafahamu kwani 
msimu wa kupanda mahindi 
unajulikana.

Ofisa kilimo wa Kata ya 
Salawe, Odetha Mushumbusi, 
alisema dirisha la mbegu za ru-
zuku zinazotolewa na serikali 
halijafunguliwa  na amekuwa 
akifuatilia Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri hiyo bila ku-
pata majibu.

Mushumbuzi, alidai hadi 
sasa hajapata jibu  lini dirisha 
hilo litafunguliwa ili wakulima 

waweze kupata mbegu na ku-
panda katika mashamba yao 
kwa wakati.

Alisema, msimu uliopita 
aliandikisha zaidi ya wakulima 
418   waliojitokeza na kupata 
pembejeo.

Alisema kwa msimu huu idadi 
hiyo itakuwa imeongezeka kwa 
sababau bado wakulima wa-
naendelea kujitokeza na kuji-
andikisha licha ya baadhi yao 
kuandaa mashama mapema.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri 
hiyo, Edward Maduhu, alisema 
wanasubiri kupewa utaratibu 
wa kugawa kwa wakulima mbe-
gu za mahindi zinatolewa  kwa 
ruzuku   na kuwataka kuende-
lea kujiandikisha kwenye ofisi 
za kata.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga (SHUWASA), Mhandisi Yusuph Katopola (kushoto) na 
Mkurugenzi Mkaazi wa Kampuni ya GOPAInfra ya nchini Ujerumani, Stefan Doerner, wakionesha  mkataba wa Sh. bilioni 9 
kwa ajili ya mamlaka hiyo kujengewa uwezo wa utendaji kazi na kampuni hiyo, baada ya kutiliana saini, mjini Shinyanga 
jana. PICHA: MARCO MADUHU

Walimu 
‘stop’ kulima 
mashamba 
ya shule
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BAADHI ya walimu wa shule 
za msingi na sekondari wilay-
ani hapa Mkoa wa Shinyanga, 
wamepigwa marufuku kulima 
mazao kwenye mashamba ya 
shule na kutumika kuzalisha 
chakula kwa ajili ya chakula cha 
wanafunzi.

Amri hiyo ilitolewa juzi na 
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Julius Mtatiro katika Kikao cha 
Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo wakati 
akijibu hoja zilizoibuliwa na 
madiwani hao kuhusiana na 
walimu hao kugeuza mashamba 
ya shule zao kwa manufaa yao 
binafsi.

Mtatiro, alisema walimu hawa-
zuiwi kufanya shughuli za kilimo 
kama sehemu ya kujiongeza 
kipato na kupata chakula, lakini 
kutumia mashamba ya shule ni 
marufuku.

Alisema walimu wanaotaka 
kulilima mazao, wanapaswa 
kukodi mashamba kwa wanakijiji 
na kuyaacha mashamba ya shule 
kutumika kwa ajili ya  kulima 
chakula cha wanafunzi.

Mtatiro alitaja hatua hiyo 
itasaidia kuondoa migogoro kwa 
jamii ambayo ipo tayari kulima 
mashamba ya shule ili watoto 
wao wapate chakula shuleni, 
hususani kwa wazazi wasiokuwa 
na uwezo wa kuchangia chakula.

Alisema mgogoro wa namna 
hiyo umewahi kutokea katika 
Shule ya Manyada, ambako wa-
zazi waligoma kuchagia chakula 
kutokana na mashamba hayo 
kulimwa na walimu wakati wao 
walikuwa tayari kulima ili wa-
toto wao wapate chakula.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo,  Ngassa Mboje, alimuagiza 
mkurugenzi kwa kushirikiana 
na watendaji wa kata kuan-
dika barua na kuambatanisha 
waraka wa kuzuia walimu kulima 
kwenye mashamba ya shule na 
nakala kusambazwa kwa madi-
wani na kusambazwa kwa shule 
zote ili kumaliza tatizo hilo.

Mthibiti Mkuu wa Ubora wa 
Shule za  Halmashauri hiyo, 
Joyce Andrew,  akijibu maswali 
ya baadhi ya madiwani katika ki-
kao hicho, alisema waraka kama 
huo  walimu walikabidhiwa na 
nakala  kusambazwa kwenye 
kata zote.

Awali akiibua hoja hiyo, Di-
wani wa Nyida, Seleman Segeleti, 
alisema pamoja walimu kuzuiwa 
kulima  kwenye mashamba 
ya shule hasa yenye ru-
tuba,  katika Shule 
ya Msingi Ndu-
guti ameshaghaa 
kuona  wakilima 
tena kwa kutumia 
trekta na kuibua 
malalamiko 
kwa wa-
nanchi.

Wahudumu afya waonywa kutumia lugha chafu
Na Ambrose Wantaigwa, RORYA 

MKUU wa Wilaya ya Rorya 
mkoani Mara,  Dk. Khalfan 
Haule amewaonya watumishi 
wa afya kuacha matumizi ya 
lugha chafu kwa wagonjwa.

Dk. Haule alitoa onyo hilo juzi 
wakati akikabidhi gari lenye 
thamani ya Sh. milioni 200 lil-
ilotolewa na ‘Marafiki wa Rorya 
kutoka Marekani’ kwa Hospitali 
Teule ya Shirati ili kukabiliana 
na adha ya usafiri kwa watumi-
shi.

Aliwataka watumishi hao 

kutekeleza majukumu yao kwa 
mujibu wa viapo vyao,  kuepuka 
kuomba, kupokea rushwa na  
kutoa lugha zisizostahili kwa 
wagonjwa.

Kuhusu msaada huo wa gari, 
mkuu huyo wa wilaya alisema  
utawawezesha madaktari, 
wauguzi na wafanyakazi wen-
gine  kuongeza kasi ya kuhu-
dumia  wagonjwa hasa katika 
zahanati za vijiji vya pembezoni.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali hiyo, Dk. Bwire Chirange, 
alisema awali baadhi ya madak-
tari na wahudumu wa afya 

walilazimika kutumia gharama 
kubwa kwa usafiri binafsi ku-
fika katika kituo cha kazi na 
kuchelewesha huduma kwa 
wagonjwa.

“Tunawashukuru Marafiki wa 
Rorya kwa msaada huo ambao 
utawezesha madaktari na wa-
tumishi wa hospitali kufika ka-
zini mapema na kutumia muda 
mchache kuhudumia wagonjwa 
wetu,” alisema Dk. Chirange.

Alisema lengo kuu la utawala 
wa taasisi hiyo ya afya ni kutoa 
huduma za kibingwa kwa wa-
nanchi wenye kipato cha chini 

kwa gharama nafuu.
Mwakilishi wa Marafiki wa 

Rorya kutoka Marekani, Sale 
Restler, alisema wametoa 
msaada huo ili kuunga mkono 
juhudi zinazofanywa na seri-
kali kuboresha huduma za afya 
nchini.

Hospitali hiyo iliyoanzishwa 
mwaka 1934 na Wamarekani 
Wamishionari wa Kanisa la 
Menonaiti (KMT) kwa sasa asa 
inamilikiwa kwa ubia na Serikali 
ya Tanzania kuhudumia wakazi 
wa wilaya zote za Mkoa wa Mara 
na mikoa jirani.



Na Mwandishi Wetu

M
WISHO wa mwezi uli-
opita, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan am-
etua nchini Marekani 

kwa ziara inayohusu usalama wa 
chakula na akakutana na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa taasisi ya Mil-
lenium Challenge Corporation 
(MCC), mwanamama mwenzake, 
Alice Albright.

Ni mazungumzo yaliyojikita 
kukuza na kuimarisha uhusiano 
baina ya pande hizo mbili mnamo 
tarehe 30 mwezi uliopita, Tanzania 
ni kati ya mataifa wabia wa asasi 
hiyo yenye makao makuu nchini 
Marekani.

Nchi zingine za Afrika wabia 
wa MCC ni kama : Benin, Burkina 
Faso,   Ivory Coast,  Ghana,  Leso-
tho,  Liberia, Madagascar, Malawi, 
Mali,   Morocco, Msumbiji, Namib-
ia,  Niger, Tunisia  na Zambia.

Pia, kuna mataifa wadau kama, 
Ethiopia, Gambia, Kenya, Liberia, 
Rwanda na Uganda.

Asasi hiyo ina miaka 20 tangu 
kuanzishwa, mwasisi wake ni Rais 
George Bush, ikiwa na makao 
makuu Marekani na majukumu 
yake ni kukuza uchumi, kufun-
gua milango ya masoko kwa nchi 
husika na viwango vya maisha ya 
wakazi wake.

Ubia wa MCC na nchi zinazoch-
aguliwa unajumuisha pale inapori-
dhishwa na sera husika, pia kasi 
yake katika ukuaji uchumi kwa 
mujibu wa taratibu zake, mhitaji 
huomba mkopo mahsusi pale mra-
di anaonadi unapopitishwa.

Rais Dk. Samia amekutana na 
mkuu huyo wa MCC, huku im-
epita miezi minane tangu Febru-

ari mwaka huu, Naibu Mtendaji 
Mkuu wa asasi hiyo ya MCC, Chidi 
Blyden, alipokuwa nchini kukagua 
maendeleo ya miradi wanayosima-
mia, sambamba na mipango yao na 
serikali.

Muda mfupi kabla ya kuondoka 
nchini alikokutana na viongozi wa 
kiserikali akiwamo Waziri wa Fed-
ha, Dk. Mwigulu Nchemba, Blyden 
akaitaja Tanzania kuwa mbia wao 
muhimu, akiwa na kauli:

“Tunatarajia juhudi zetu za 
pamoja kuimarisha utawala bora 
kwa upana na ulio endelevu katika 
maendeleo ya kiuchumi.”

Ndani ya ziara hiyo nchini, akak-
agua miradi ya MCC ya mabadiliko, 
akiwaelimisha vijana kuhamia 

maisha ya digitali na fursa za kisera 
nchini, kwenye mabadiliko kisera 
yaliyoko kitaifa na kimataifa.

MJADALA WA CHAKULA
Akiwa nchini Marekani wiki 

iliyopita, Dk. Samia akashiriki 
mjadala maalum wa usalama wa 
chakula, akiwa kati ya wakuu wa 
nchi wanne wa Kiafrika waliokari-
bishwa, wenzake wanatoka Sierra 
Leone, Madagascar na Nigeria, aka-
fafanua azma ya kuifanya taifa lake 
ngome ya upatikanaji chakula.

Rais Dk. Samia, akaeleza mi-
kakati ya serikali kuibua mabadi-
liko makubwa ya kilimo, ikilenga 
Tanzania kujitosheleza na kuwa 
ngome ya chakula, njia za kupitia 

anataja malengo matatu ya msingi, 
nchi imwejiwekea.

Hayo ni kwa mujibu malekezo 
yanayorejewa, kwa hatua taifa im-
ezichukua katika kikao kinachohu-
su chakula, kilichofanyika Dakar, 
Senegal, Januari mwaka jana.

Sura ya kwanza, anaitaja ni kui-
fanya Tanzania ipate tija katika 
kilimo, kuanzia wingi wa bidhaa, 
hadi ubora wake, iwe inafikika na 
gharama nafuu.

Aidha, lingine linagusa mabore-
sho katika hifadhi ya chakula hicho 
kikishavunwa shambani kupun-
guza kinachopotea katika uzal-
ishaji, akiwa na ufafanuzi kwamba 
kipaumbele ni kuongezea thamani 
mazao ya kilimo.

Kwa mujibu Rais Dk. Samia, ni 
hali itakayoisaidia nchi kuhimili 
upatikanaji mazao ya chakula na 
manufaa ya kiuchumi kwa wakuli-
ma wa Kitanzania.

Mtazamo huo wa kufanya ma-
geuzi wa uzalishaji hadi kuhu-
dumia bidhaa hiyo, ulionekana 
kuwagusa wadau wa Kimarekani, 
katika mjadala huo hata kuvuta 
tabasamu lao.

Dira ya tatu ya Rais Dk. Samia, 
inagusa ubunifu wa kuwa na ghala 
la chakula ikiwa na mitazamo mi-
pana kugusa maslahi yanayovuka 
mipaka, akieleza matarajio kwam-
ba dira tajwa itafikiwa.

“Hatujafikia malengo, lakini 
ninachokuhakikishia tuko njiani,” 
anasema Dk. Samia, akieleza seri-
kali imebuni Baraza la Ushauri wa 
Chakula, lililoundwa kwa mujibu 
wa maelekezo ya kikao cha maen-
deleo ya uchumi cha wakuu wa 
nchi, waliokutana na wataalamu, 
pia asasi binafsi, huko Senegal.

Jukumu kuu la chombo hicho 
analitaja ni kuhakikisha hatua ina-
pigwa katika kilimo cha chakula 
nchini. Rais akiwa na ufafanuzi: “In-
afanya kazi nzuri katika kuishauri 
serikali namna ya kutekeleza kuhu-
su upatikanaji chakula na usalama 
wake.”

Dk. Samia anasema, dhima ya 
chombo hicho cha ushauri ni ku-
hakikisha Watanzania wanapata 
chakula cha kutosha, salama na 
chenye viini lishe muhimu.

Katika mjadala huo wa wiki 
iliyopita ambao Dk.Samia alikuwa 
mgeni mwalikwa, mwaka huu 
mada yake imegusa “umuhimu wa 
ushirikiano kati ya sekta za umma 
na binafsi, pia kuboresha kilimo 
barani Afrika.’

Tanzania kwa namna yake, ina-
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Uchambuzi wa Samia akiwa Marekani, 
Tanzania kugeuzwa ngome ya chakula

Inaendelea Uk. 13

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Mtendaji Mkuu wa Millenium Challenge Corpora-
tion (MCC), Alice Albright, walipokutana Oktoba 30 mwaka huu, huko Des Moines, Iowa nchini 
Marekani. PICHA: MTANDAO.
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Dawa za kulevya zinazotishia hatima ya vijana wakubwa kwa wadogo. PICHA: MTANDAO

MAZINGIRA

Vita vya tembo wanaovamia makazi 
inavyofanikishwa kwa harufu mbaya

UCHAMBUZI WA SAMIA AKIWA MAREKANI, TANZANIA KUGEUZWA NGOME YA CHAKULA
Inatoka Uk. 11

tajwa kuwa na faida ya ziada katika 
ardhi yenye rutuba na wajuzi wa 
kazi za shamba, wanaotajwa kuwa 
vivutio kwa wawekezaji wa sekta 
hiyo. 

Pia, Dk. Samia, akawa na fursa ya 
mjadala wa faragha na maofisa wa 

serikali, pia taasisi binafsi za Mare-
kani akinadi fursa za kilimo nchini 
Tanzania, hadi mnyororo mzima 
wa thamani wa kilimo uliopo nchi-
ni.

Rais akawasisitizia haja ya kush-
irikiana nao, hata Tanzania ichuk-
ue nafasi kimataifa kuwa mstari wa 
mbele katika kukabili njaa na uta-
piamlo duniani.

KIKAO CHA DAKAR 
Ni mkutano uliofanyika mwezi 

Januari mwaka jana, jijini Dakar, 
Senegal ukiwakusanya wakuu wa 
nchi mbalimbali kuwataka waan-
dae rasilimali zao na wadau wa 
maendeleo kuwekeza katika sekta 
kilimo kuzalisha chakula.

Hiyo inaendana na kuondoa viz-

ingiti vyote katika maendeleo ya 
kilimo, ikisaidiwa na miradi mipya 
barani Afrika iongezeke kila mwa-
ka kwa kiwango Dola za Marekani 
Trilioni moja, ifikapo mwaka 2030. 

Hapo inajumuoshja mitazamo 
inayogusa maboresho ya miun-
dombinu, mifumo ya hali ya hewa, 
ikiwamo mitaji binfasi inayowaun-
ga mkono kuongeza thamani ya 

chakula n ahata kuongeza kapu la 
chakula.

Tafsiri pana inayojengwa hapo ni 
kuanzia wawekezaji wanaotimiza 
makubaliano yao na serikali, waki-
zama katika mfumo wa ubia wa ku-
zalisha chakula, wakishirikiana na 
wakuu wa kibenki na wizara zenye 
dhamana za kilimo, wadau binafsi 
na taasisi za kifedha.

Na Ashton Balaigwa, LIWALE

W
iki mbili zilizopita, 
safu hii ilikuwa na 
ufafanuzi wa namna 
matukio ya uvamizi 

wa wanyamapori katika ardhi ya 
mkoani Ruvuma. Endelea na sim-
ulizi hizo mikoa mingine ya Kusini 
mwa nchi...

====
NI asimilia 33 ya ardhi Tanzania, 

inatajwa kutengwa kwa ajili ya ku-
tunza mifumo ya kiikolojia na maz-
ingira, kuhudumia viumbe, waki-
wamo wanyamapori, huku huduma 
mbalimbali za mazingira zikitolewa 
hifadhini.

Hivi karibuni kumekuwa kuki-
tokea migongano baina ya binada-
mu na wanyamapori, hata ikaleta 
athari kwa binadamu, pia wanyama, 
ikashia migongano kati yao.

Ni hali inayosababisha watu na 
maisha mengine kuathiriwa, uhar-
ibifu unajitokeza kwa wanyamapori 
wa maeneo jirani na hifadhi, pia 
shoroba zao.

Pia, kuna athari za moja kwa moja 
kwa binadamu, ongezeko la uhar-
ibifu wa mali na mazao ikisababisha 
majeraha kwa wanyamapori, huku 
kukiwapo matukio ya visasi kwenye 
hifadhi, kati ya binadamu na wany-
amapori; inaishia kujengeka dhana 
potofu.

Serikali sasa imeandaa Mkakati 
wa Kitaifa wa Kudhibiti Migongano 
Baina ya Wanyamapori na Binadamu 
(2020-2024), unaolenga kuboresha 
maisha ya watu, wanyamapori na 
haki za jamii kuendelezwa na ustawi 
wa uhifadhi.

Wilaya ya Liwale mkoani Lindi, 
ni miongoni mwa maeneo yenye 
migongano ya kibinadamu na wany-
amapori, sasa serikali inaunda mradi 
huo.

Ni mpango unaolenga kupun-
guza migongano ya binadamu na 
wanyamapori, wadau muhimu waki-
boreshewa uwezo wadhibiti na ku-
tatua tatizo hilo.

DC LIWALE
Mkuu wa Wilaya ya Liwale mkoa-

ni Lindi Goodluck Mlinga, anataja 
kinachochangia migongano ya bin-
adamu na wanyama, mojawapo ni 
eneo kubwa limezungukwa na hifa-
dhi, zikiwamo za Nyerere, Selous na 
hifadhi za vijiji, jumuiya za hifadhi na 
maeneo ya uvunaji miti ya mbao.

Anasema maboresho ya uhifadhi 
wanyamapori yameongezeka kwa 
kasi; katika vijiji 76, kati yake 64 sasa 
vina changamoto ya  uvamizi wa 
tembo waliko, pia mashamba yao 

yakaibua migongano ya binadamu 
na wanyamapori.

“Wilaya yetu ina jumla ya kilo-
mita za mraba 38,000 na eneo kub-
wa limezungukwa na hifadhi.

“Tuna hekta zaidi ya milioni 2.5 za 
uvunaji wa miti ya mbao na tunapata 
faida kubwa kwenye uvunaji,” anase-
ma Mlinga.

Anataja migongano ya binadamu 
na wanyamapori imechangia ku-
wapo miradi ya serikali na mashirika 
yasiyo ya kiserikali, yanayowasaidia 
kumaliza tatizo hilo, ikiwapo seri-
kali ya Ujerumani  kupitia Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ).

Katika ulinzi wake hifadhini, GIZ 
inawasaidia wakazi kukabili changa-
moto za tembo mashambani mwao, 
hali inayosababisha migongano na 
binadamu.

MKAKATI WA KIJERUMANI
Mlinga anataja mkakati wa GIZ 

kupunguza migongano  wameamua 
kuwasomesha vijana kwenye vyuo 
vya wanyamapori kutoka vijiji 11, 
vyenye changamoto kubwa kulinda 
uhifadhi, vilevile kuwasaidia wa-
nanchi kukabiliana na wanyamapori 
wasifanye uharibifu katika masham-
ba. 

Anasema, mradi wa GIZ uko ku-
tatua changamoto hizo, ikaamua 
kuja na mbinu nyingine kutoa miz-
inga ya nyuki kwa vikundi  waviweke 
mashambani, ambako tembo wame-
kuwa wakiingia, kwani nyuki ni adui 
mkubwa wa tembo.

Mlinga anataja changamoto ny-
ingine inagusa wafugaji wengi kuva-
mia misitu, akisema serikali tayari 
inayatatua kwa kuwatengea maeneo; 
hekta 42,000 za wafugaji.

MRATIBU MIRADI
Mratibu wa Mradi wa Utatuzi wa 

Migongano baina ya Binadamu na 

Wanyamapori kutoka GIZ wilayani 
Liwale, Deborah Missana, anasema 
mradi unatumikia vijiji 11.

Anaviorodhesha kuwa: Turuki, 
Kitogolo, Mtawatawa, Mtawango, 
Nahoro, Chimbuko, Nanjegeja, 
Kimbemba, Naluleo, Ngumbu na 
Mkutano.

Anasema mradi huo umechagua 

vijiji hivyo kutokana na changamoto 
za mgongano kati ya binadamu na 
wanyamapori, baadhi yao mazao 
yanaliwa na wanyamapori na wen-
gine wanadhuriwa hasa na Tembo.

Deborah anasema, mafanikio ya 
mradi huo sasa yapo katika hatua 
mbalimbali, ikiwamo kuwafundisha 
wahifadhi kutoka Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA) na Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), jumla ya wahifadhi 15; 
kati yao wanne walitoka wilaya ya 
Liwale.

Mratibu huyo wa GIZ, anafafanua 
kuhusu mafunzo hayo kuwa: “Tu-
nakusudia kutumia teknolojia ya ku-
fukuza tembo wavamizi kwa Ndege 
Nyuki ndio maana tumewapeleka 
kwenye mafunzo.”

Anaorodhesha mafanikio yana-
jumuisha kufundisha askari wany-
amapori wa vijiji vyote 30 mradi 
unakopatikana, wakiwamo wasicha-
na 10 na wanaume 20, watakaotoa 
msaada vijiji humo, pale wanyama 
waharibifu watakapovamia.

“Pia, tumeweza kutoa mafunzo 
ya kufundisha Jamii njia ya utatuzi 
wa Mgongano wa Binadamu na 
Wanyamapori kwa Lugha ya picha 
na Michoro ili wenyewe wawe kama 
wakufunzi kwa wenzao...” anasema 
mratibu huyo.

Deborah anasema, mafanikio 
makubwa sasa ni kwa mradi ku-
fanikiwa kufundisha njia mbadala 
ya utatuzi wa mgongano ya kupika 

•Staili inayotumika kuwekwa mitego mipakani  dawa ya harufu ya uzio ku-
fukuza tembo wasiingie 
shambani.

“Hiii njia ya kupika dawa 
ya harufu mbaya ya uzio 
imeonyesha mafanikio kwe-
nye utafiti...” anasimulia na 
anaongeza:

“Tulianza kufundisha 
maafisa ugani wa vijiji na 
baadae kufundisha wana vi-
jiji zaidi ya 1000.”

Mratibu huyo anataja mbi-
nu nyingine, wanawafukuza 
tembo mashambani kwa 
mizinga ya nyuki, nayo GIZ 
imeshatoa mizinga 100 Li-
wale, hali kadhalika wanata-
rajia kuongeza 200.

“Hiyo Mizinga itawekwa 
kwenye mashamba yanayo-
vamiwa na tembo. Wote 
tunajua tembo na nyuki ha-
wapatani, kwahiyo akifika tu 
kwenye shamba anakutana 
na hao nyuki na kuondoka 
eneo hilo mara moja” anase-
ma Mratibu Deborah.

UZIO UNAONUKA 
Ofisa Ujirani Mwema ku-

toka Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA) Kituo cha Selous Li-
wale, Aloyce Assenga, anase-
ma teknolojia ya kutengen-
eza uzio wa harufu mbaya 
waliofundisha wananchi wa 
vijiji 11 wilayani Liwale, Lindi 
umezaa matunda.

Anataja katika Pori la Aki-
ba la Selous, limesaidia  ku-
fukuza  tembo  waharibifu 
wa mazao mashambani, 
hata ikapunguza migon-
gano ya binadamu na wany-
amapori.

Ofisa huyo anaeleza mbi-
nu hiyo imeanza kupunguza 
wanyama hao na hasa tem-
bo, wanapoona uzio huo we-
nye harafu inayowasumbua, 
hivyo wanaamua kutoingia 
tena mashambani kufanya 
uharibifu.

Assenga anafafanua kuwa, 
ni dawa yenye harufu inay-
owakera wanyama, iliyoten-

genezwa kupitia mradi shiri-
ka la GIZ, mdau mkubwa wa 
TAWA na sasa umeonyesha 
matokeo chanya kwenye vi-
jiji hivyo 11.

“Baada ya kutengeneza 
harufu mbaya kwenye uzio, 
tulienda kwa ajili ya kupata 
mrejesho na kiukweli. 

“Jamii imeonyesha wazi-
wazi mapokeo chanya kuwa 
inasaidia kufukuza wany-
ama wakali hasa tembo ka-
tika mashamba” anasema.

Assenga, ambaye pia ni 
Ofisa Mhifadhi Wanyama 
Daraja la Kwanza, anataja 
ushirikiano baina ya TAWA 
na mradi wa GIZ, wametoa 
ufadhili wa mafunzo kwa 
Askari Wanyamapori wa Vi-
jiji, ili wasaidiane   na wale 
wa TAWA kudhibiti tembo 
wasiingie mashambani.

Anasema, askari hao wan-
yamapori vijijini wanapati-
wa vifaa zikiwamo mabomu, 
tochi na pikipiki zinazowa-
saidia kufika haraka kwenye 

maeneo yanaripotiwa uvamizi wa wanyama, 
hata kabla askari TAWA hawajafika.

WATAALAMU KILIMO
Ofisa Kilimo anayeshughulikia mradi 

wa GIZ wilayani Liwale, Anthony Kawishe, 
anasema kuwepo changamoto ya uvamizi wa 
tembo mashambani mwa wakulima, wame-
kuja na mradi wa kukabiliana na migongano 
hiyo ya binadamu na wanyamapori.

Anaitaja ni kwa shirika la GIZ, inatoa 
mafunzo kwa maofisa ugani wa vijiji 11 vya 
mradi wa namna ya kutengeneza harufu 
mbaya ya uzio; nao wakatoa mafunzo kwa 
wananchi vjijini mwao.

Baada ya kufunza, kila kijiji kilitengeneza 
harufu mbaya ya uzio mashambani na ku-
saidia maeneo mbalimbali, ikiwamo kwa 
wakulima wa mpunga, hata tembo walion-
doka na hawajarudi tena katika mashamba 
hayo.

Ofisa Ugani wa Kijiji cha Turuki, Kata ya 
Mihumo, Liwale Mjini, Yunufu Luwongo, 
anasema mradi wa GIZ umesaidia kuwaten-
genezea dawa ya harufu mbaya kwenye Uzio 
inapowekwa mashambani, yakiwa na ufani-
si, tembo hawaingii tena.

Anasema kupitia mradi huo, GIZ imesha-
toa mafunzo kwa vijana watatu kwenda ka-
tika Chuo cha Askari Wanyamapori wa Vijiji, 
ili awadhibiti wanyama waharibifu na tayari 
wameshahitimu na kuanza kazi hiyo katika 
kijiji hicho.

Mkulima wa Kijiji cha Mtawatawa, Naso-

ro Gochigochi, anaomba utalaam huo wa 
kutengeneza uzio wa harufu mbaya  uen-
ezwe katika vijiji vingine wilayani Liwale, 
kwani umeonyesha mafanikio makubwa ku-
wadhibiti tembo wanaofanya uharibifu.

Askari wanyamapori wa vijiji hivyo wali-
ofunzwa, wakiwamo Radhia Abdallah wa 
kijijini Turuki, anaomba serikali iwapatie vi-
faa vinavyowasadia kuimarisha ulinzi vijijini, 
pia pikipiki inayowawahisha katika eneo la 
tukio, inaporipotiwa uvamizi wa wanyama 
mashambani.

Radhia anataja tabia ya tembo, kuwa 
wakali na wao wanapaswa kuwa na vifaa vya 
kisasa wanapowafukuza, kutoka wanapo-
vamia mashamba ya wakulima na kufanya 
uharibifu.

Mkurugenzi wa Chama Cha Waandishi wa 
Habari wa Mazingira ( JET), John Chikomo, 
anasema chombo chao kimetoa mafunzo 
kwa waandishi wa habari na wahariri wa vy-
ombo mbalimbali vya habari nchini, namna 
ya kuripoti kwa usahihi Migongano ya Bin-
adamu na Wanyamapori.

Chikomo anasema, mradi huo unapungu-
za migongano baina ya binadamu na wany-
amapori nchini, ikiwagusa walengwa.

Hao ni wakazi wa vijiji vilivyopo Kusini 
mwa Hifadhi ya Nyerere na Pori la Akiba la 
Selous katika wilaya za Liwale Mkoani Lindi, 
Namtumbo na Tunduru mkoani Ruvuma 
wakilenga kuboresha uwezo wa wadau nchi-
ni wanaohusika na kudhibiti.

  

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alipokabidhi fedha za rambirambi, kwa ndugu ya aliyeuawa na tembo 
wilayani Liwale, kijiji cha Nammaja wilayani Nachingwea, mnamo Julai 2022.

Namna ilivyo udhibiti wa tembo sasa katika makazi ya watu wilayani Liwale.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Goodluck Mlinga. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.



Na Mwandishi Wetu

S
HULE ya Kitabibu ya 
Harvard, ambayo ni se-
hemu ya   Chuo Kikuu cha 
Havard, wakishirikiana na 

Taasisi ya Kitaifa ya Marekani ya 
Magonjwa ya Mifumo ya Mishipa, 
pia Shinikizo zimetafiti na kuja na 
majibu yafuatayo.

Hapo, imeorodhesha mambo 11 
katika ubongo wa binadamu, am-
bayo yanapopewa nafasi huweza 
kuleta athari, kama vile hali ya 
kuwa na usahaulifu.

Mosi, ni kukosa usingizi unao-
tosha: Kwa mujibu wa Kituo cha 
Sayansi ya mfumo wa neva (Neu-
rology) cha Marekani, uharibifu 
mkubwa wa ubongo unasaba-
bishwa na kutokuwa na usingizi 
wa kutosha.

Usingizi wa kutosha kwa watu 
wazima unamaanisha ni saa saba 
hadi nane, kati ya saa 24 kwa siku. 
Wataalamu wanasema kulala mfu-
lulizo usiku ni bora zaidi, kwani 
ubongo unapumzika na kuunda 
seli mpya wakati wa kulala kwa 
saa saba na zaidi.

Ili kufanya hivyo, mtu anahitaji 
wakati anajiandaa kwenda kulala 
angalau saa moja kabla, asitu-
mie kifaa chochote wakati huo, 
anasafisha chumba chake na uso 
usifunikiwe anapolala, kwani ku-
nadhibiti mwenendo wa kutumia 
hewa ya Oksijeni mwilini.

Pili, kifungua kinywa: Hicho ndi-
cho kinachotoa nishati ya kufanya 
kazi siku nzima. Kutotumia huko 
kunapunguza viwango vya sukari 
kwenye damu, hata kuathiri uw-
ezo wa ubongo.

Tatu, kutokunywa maji ya ku-
tosha: Asimilia 75 ya ubongo ni 
maji. Hivyo, kuiweka katika hali ya 
unyevu ni muhimu kwa utendaji 
wake. Ukosefu wa maji husababi-
sha tishu za ubongo kupungua na 
seli kupoteza kazi.

Wataalamu wanashauri mtu 
mzima anapaswa kunywa walau 
lita mbili za maji kwa siku.

Nne, ni msongo wa mawazo 
uliozidi: Kuwa na hali hiyo kwa 
muda mrefu, husababisha seli za 
ubongo kufa na sehemu ya mbele 
ya ubongo kusinyaa, ikiathiri kum-
bukumbu na uwezo wa kufikiria.

Jamii inashauriwa kuepuka 
majukumu ya ziada kadri inavy-
owezekana.

Tano, matumizi ‘vikokotoo’ 
kupita kiasi: Katika kazi za mahes-
abu madogo, yanafaa kufanyika 
bila ya kutumia vikokotoo. Ku-
soma vitabu na yanayofanana na 
hayo, kunatajwa kuimarisha ujuzi 
wa akili ya binadamu.

Tabia hizo zinatajwa kuwa ma-
zoezi ya ubongo, ambayo huweka 
nguvu zake za kufikiri na kumbu-
kumbu imara kwa muda mrefu.

Kando na hiyo, mtu anaweza 
kucheza michezo tofauti ya shu-
ghuli za ubongo, kama kucheza 

ujumbe wa maneno, kulinganisha 
mafumbo.

Sita, kutumia vipokea sauti 
kila wakati, pia kusikiliza muziki 
wa sauti kubwa: Sauti inayoingia 
masikioni kwa vinavyobanwa 
kichwani zina madhara.

Pia, kusikiliza kwa sauti kubwa 
au kwa muda mrefu kwa kelele 
kubwa, nako kunasababisha ata-
hari.

Mtu uwezo wake wa kusikiliza 
unapoathrika, unatajwa hakureke-
bishiki na inakuwa na amdhara 
hata katika kazi ya ubongo na 
kumbukumbu.

Kunashauriwa, mtu anaposiki-
liza nyimbo kwa kutumia vipokea 
sauti masikioni kwa muda mrefu, 
asiongeze sauti zaidi ya asilimia 
60.  Pia, asisikilize mfululizo, ajipe 
mapumziko walau kwa saa moja.

Saba, kuna mtazamo wa 
mtu kukaa pekee muda mrefu, 
hachangamani na wengine: Ku-
zungumza na watu kunatajwa 
muhimu kwa afya ya ubongo na 
kutumia muda mrefu uko pekeee 
ni mbaya kwa ubongo wako, sawa 
na kutopata usingizi wa kutosha.

Mjumuiko na marafiki na famil-
ia huweka akili safi. Upweke una-
tajwa kuongeza hatari ya wasiwasi 
na shida ya akili.

Kuweka ubongo wako kuwa na 
afya, mtu anatakiwa kujumuika na 
marafiki wa karibu au wanamilia 
kila mara, ila wawe wenye mawa-

zo chanya kimaisha.
Nane, kutawaliwa na mawazo 

hasi: Mtu anapokuwa na tabia ya 
kuwaza mambo hasi kila wakati, 
humuwekea mwelekeo wa giza 
aendako na hata akaangukia ha-
tari kwa afya ya ubongo wake.

Hiyo ni kwa sababu mawazo 
mabaya, huunda msongo wa 
mawazo, pia wasiwasi wakati 
wote, hali inayojilimbikiza ubon-
go, ambako ndiko kwenye hazina 

ya kubukumbu.
Mtu anashauriwa kuacha mawa-

zo mabaya anayodumu nayo 
muda mrefu, kwani inamhatari-
sha kuwa na tabia aina hiyo. Ikiwa 
mtu hawezi kubadilika peke yake, 
anashauriwa kutafuta msaada wa 
daktari wa akili.

Suala la kuepuka urafiki mbaya 
unatajwa ni muhimu, hali kad-
halika, kuwa karibu au kufuatilia 
habari mbaya.

Tisa, mtu kuwa na muda mrefu 
gizani: Utafiti nchini Marekani, 
umeonyesha kuwa watu wanao-
tumia muda mrefu gizani au wana-
tumia muda mrefu katika maeneo 
yaliyofungwa na hakuna mwanga 
wa kutosha, pia mzunguko wa 
hewa, ni mazingira yanawasogeza 
kwenye shinikizo la ubongo.

Hiyo ni kwa sababu yatokanayo 
na mwanga wa jua ni muhimu 
sana kwa ubongo na kufanikisha 
hilo, mtu anaaswa kupata muda 
wa kuwapo juani kila siku. Matha-
lan, nyumbani anaungua milango 
na madirisha hewa safi na mwan-
ga wa unamfikia.

Kumi, ni kula kula kupita kiasi: 
Haijalishi aina ya chakula iwe cha 
afya, au la. Kula kupita kiasi kuna-
haribu ubongo wa mtu na utafiti 
unaweka bayana kwamba, ulaji 
unaopitiliza huziba mishipa ya 
ubongo na kupunguza mtiririko 
wa damu.

Hiyo husababisha kupoteza 
kumbukumbu na kufikiri na shida 
inafika kwenye akili yake.

Sambamba na hilo, kuna la kula 
vyakula visivyofaa hasa vya ku-
kaanga, vyenye sukari nyingi zaidi, 
pia vinywaji baridi, inanagukia ha-
tari kwa ubongo.

Hapo ndiyo inapobeba ujumbe 
wa umuhimu kuwa na chakula 
cha wastani na sahihi. Inaelezwa 
na wataalamu kwamba watu wen-
gi wanadhani kuwa lishe inaishia 
kuondoa mafuta. 

Lakini ukweli unabaki kwamba, 
asilimia 60 ya ubongo wa bin-
adamu ni mafuta na kila aina ya 
chakula kinapaswa kuliwa, katika 
kuujenga, ‘kigezo na mashati’ vy-
akula vinapaswa kuliwa kwa kiasi 
kinachofaa.

Hata hivyo, tahadhari kuu in-
aangukia hoja kwamba unywaji 
pombe na uvutaji sigara nao ni ha-
tari kwa afya ya ubongo.

Zinatajwa kuwa na tabia ya 
kubana mishipa ya fahamu ya 
ubongo na kuharibu seli na kwa 
hiyo, eneo la ubongo ambayo ndi-
yo kumbukumbu inahifadhiwa, 
haiwezi kukua.

Mwisho, ni kwamba: Watu wan-
apotumia ‘skrini’ kwa muda mrefu 
inatajwa ni kifaa chenye athari 
kubwa kwa ukubwa na ukuaji wa 
ubongo. 

Pia, utumiaji simu za mkononi 
kwa Watoto, unatajwa kusababi-
sha uharibifu zaidi kwenye gamba 
la mbele ya ubongo.

Utafiti unaonyesha kuwa wa-
toto wanaotumia simu zaidi ya 
saa saba kwa siku wanadhurika. 
Kwa sababu, kukaa muda mrefu 
kwenye simu za mkononi kuna-
sababisha shida kama maumivu 
ya kichwa, kuchanganyikiwa na 
uvimbe wa ubongo.

Kwa sababu hiyo, ‘skrini’ wa-
nayotumia watoto inapaswa 
kuboreshwa. Pia, watu wanashau-
ria wasilale na simu karibu na 
mwili.

Vilevile, simu inatajwa inafaa 
kuwekwa kwenye begi badala 
ya mfukoni. Mtu akiwa anataka 
kuzungumza kwa muda mrefu, 
afanyue hivyo kupitia spika, bila 
kushikilia simu sikioni na 

kutuma ujumbe wa maandishi, 
inatajwa ni mbadlka bora kuliko 
kuzungumza.

• Kwa mujibu wa BBC

Alhamisi Novemba 7, 202414

KAZI YA WATAFITI KIMATAIFA...

Chumba anachokaaa binadamu kuwa na mwanga, ni msaada kwa afya ya ubongo wake na kumbukumbu. 
PICHA ZOTE: MTANDAO.

Msongo wa mawazo unatajwa kuchangia madhara ya ubongo 
na kumbukumbu.

AFYA

Mambo 11 yanayoharibu ubongo
kufanya kazi, kumbukumbu finyu

Cap 
• • 
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HABARI DODOMA

Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA

KAMATI  ya Kutokomeza 
Ukatili dhidi ya Wanawake na 
Watoto (MTAKUWWA), im-
etakiwa kuwawezesha kiuchu-
mi mabinti na   kuwanusuru 
dhidi ya ukatili wanaofanyiwa 
wakati wa kutafuta kazi nje ya 

Mkoa wa Singida.
Wito huo ulitolewa jana 

na Katibu Tawala Mkoa huo, 
Dk. Fatuma Mganga wakati 
akizungumza na wajumbe 
wa kamati hiyo kwenye ki-
kao cha kutambulisha mradi 
unaotekelezwa na Shirika la 
ESTL kwa ufadhili wa Ubalozi 
wa Ireland nchini.

 Dk. Mganga, alisema umas-

kini ni sababu kubwa ya 
ukatili katika familia mbalim-
bali nchini hususani kwa wa-
nawake.

Ofisa Maendeleo Mwan-
damizi wa Mkoa huo, Patrick 
Kasango, alisema mpango wa 
pili wa MTAKUWWA kitaifa 
ulizinduliwa Mei, mwaka huu 
mkoani Dodoma.

Kasongo, alisema mpango 

huo umezinduliwa kuzuia 
ukatili, ikiwa ni ajenda ya ki-
mataifa kwa lengo la kufikia 
usawa wa kijinsia.

Mkurugenzi wa ESTL, Josh-
ua Ntandu, alisema mradi huo 
unalenga kuziimarisha kamati 
za kutokomeza ukatili kwenye 
ngazi zote, kutekeleza maju-
kumu na kutokomeza ukatili 
mkoani Singida.

Serikali yawaahidi makubwa 
wachimbaji madini wadogo

‘Punguzeni vifo 
vya wanawake, 
watoto Singida’

Katibu mkuu 
awapongeza 
wanawake

Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

WATUMISHI wa afya mkoani Singida 
wametakiwa kuweka mikakati kwa 
ajili ya kupunguza vifo vya wajawa-
zito wakati wa kujifungua na watoto.

Rai hiyo ilitolewa jana na Katibu 
Tawala Wilaya ya Mkalama, Peter 
Masindi katika kikao cha kujadili vifo 
vya mama na mtoto mchanga kwa 
mkoa huo kwa robo ya kwanza Julai 
1 hadi Septemba 30 kilichofanyika 
wilayani hapa.

“Twendeni tufanye kazi kwa bidii 
ili kuondoa tatizo hili katika mkoa 
wetu, tutumie vizuri kikao hiki ku-
kabiliana na vifo vya kina mama na 
watoto wachanga,” alisema Masindi.

Aliwakumbusha watumishi hao 
kuwa na lugha nzuri kwa kina mama 
wanaofika katika vituo vya afya 
kupata huduma.

Mratibu wa afya Uzazi na Mtoto 
wa mkoa huo,  Christoweru Barna-
bas, alisema kupitia kikao hicho 
watapata ufumbuzi wa namna ya 
kupunguza vifo hivyo.

Barnabas aliwataka wajawa-
zito mkoani humo kuanza mapema 
kwenda kliniki ili kuepusha vifo 
hivyo kwao na watoto wachanga 
wakati wa kujifungua.

Na Paul Mabeja, DODOMA 

WIZARA ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum imeupongeza uongozi wa 
Chama cha Wanawake Wakatoliki 
Tanzania (WAWATA) kwa kuelimisha 
jamii athari za ukatili wa kijinsia kwa 
watoto na wanawake nchini.

Pongezi hizo zilitolewa juzi na Ka-
tibu Mkuu wake, Dk. Seif Shekalaghe 
jijini hapa katika kikao kilichowaku-
tanisha viongozi wa chama hicho na 
wizara hiyo kujadili ulinzi wa watoto.

Alisema anaupongeza umoja huo 
kwa jitihada zao kuelimisha jamii 
kuhusu athari za vitendo vya ukatili 
wa kijinsia katika jamii.

Shekalaghe, alisema milango ya 
kushirikiana na WAWATA ipo wazi 
na wataalam wa wizara yake wapo 
kurahisisha utekelezaji wa programu 
za uelimishaji jamii dhidi ya ukatilii 
wa kijinsia.

Alisema kwa sasa jamii imeelimika 
kuhusu vitendo hivyo kutokana na 
watu wengi na wa rika tofauti kuri-
poti baada ya kutokea katika jamii.

Mwenyekiti wa Chama hicho, 
Evaline Malisa, akiwasilisha taarifa 
ya utekekezaji wa miradi kuhusu 
wanawake na watoto aliiomba 
wizara hiyo kuwapa  idhini kufanya 
kampeni ya kuelimisha jamii kuhusu 
athari za ukatili wa kijinsia.

“Kampeni itakayosaidia kuifikia 
jamii kupitia vyombo vya habari na 
mikusanyiko ya makundi ya watu 
ikiwemo ya waumini wa Kanisa 
Katoliki na maeneo mengine nchini,” 
alisema Evaline.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego (katikati), akikata utepe kuzindua magari matano yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni 795, yaliyotolewa na Serikali kupitia Wizara ya Maji kwa ajili ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) Mkoa wa Singida jana,  yatakayotumika kusimamia shughuli za sekta ya maji mkoani humo. Kushoto 
ni Meneja RUWASA wa Mkoa huo, Lucas Said. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Kamati yatakiwa kuwawezesha mabinti

Na Renatha Msungu, DODOMA

S
ERIKALI imeahidi kue-
ndelea kuwatengen-
ezea mazingira mazuri 
wachimbaji wadogo 

wa madini nchini ili wawe 
wachimbaji na wawekezaji 
wakubwa.

Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko alitoa kauli hiyo wakati 
wa uzinduzi wa Jukwaa la Uz-
iduaji Tanzania, lililoshirikisha 
wadau kutoka ndani na nje ya 
nchi jijini hapa.

Dk. Biteko, alisema wachim-
baji wadogo ni muhimu katika 
taifa kwa kuwa wana mchango 
mkubwa kukuza uchumi wa 
nchi kwa kuchangia pato la 
taifa.

“Mchango wao unaonekana 
kwa sasa wanachangia zaidi 
ya asilimia 40 ya pato la taifa, 
wanapaswa kuambiwa ukweli 

ili wazidi kusonga mbele ka-
tika uchimbaji wao,” alisema 
na kusisitiza kuwa: “Nchi ni ya 
kwao, hivyo wanapaswa kunu-
faika na rasilimali zao.”

Biteko, alikwenda mbali 
zaidi kwa kusema HakiRa-
silimali wanapaswa kuwaona 
wachimbaji hao ni watu wa 
muhimu na kuwasifia kwa 
mazuri wanayofanya kwenye 
Sekta ya Madini.

“Jukwaa hili mnapaswa ku-
watia moyo na sio kuja na ma-
baya yao ambayo yanawakati-
sha tamaa wachimbaji 
wadogo,” alisema.

Aliwataka washirik kutoa 
maoni kwa uwazi kuhusu 
matumizi ya nishati safi ili 
kulisaidia taifa kufikia malen-
go endelevu waliojiwekea kwa 
mwaka 2030.

Biteko, alisema wanapojadi-
li ajenda  husuani ya matumizi 
ya nishati hiyo watoe maoni 

yao kuendana na uhalisia wa 
Afrika na si kulinganisha na 
mabara mengine duniani.

“Tunapokutana katika ma-
jukwaa kama haya tujadili 
ambacho kitaleta matokeo 
chanya kwa taifa, nawasihi 
mjadili mambo ya msingi ya-
takayojenga sekta ya uziduaji,” 
alisema Biteko.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Dk.David Mathayo, 
aliiomba serikali kubuni njia 
mbadala ya kuchimba madini 
badala ya Zebaki kwa kuwa 
inaleta changamoto kwa 
wachimbaji wadogo nchini.

Alisema serikali inapaswa 
kuongeza teknolojia nzuri na 
salama zaidi kupata madini 
badala ya Zebaki.

Mathayo, alisema kwa ku-
saidia hilo, iwape wachimbaji 
hao mitaji ambayo itawasaidia 
kwenye uchimbaji wa madini.

“Naipongeza HakiRasilimali 
kwa kuandaa majukwaa kama 
haya kwa sababu yanasaidia 
kuibua changamoto zilizopo 
kwenye sekta ya uziduaji,” 
alisema.

Mkurugenzi wa HakiRasili-
mali, Adam Antony, alisema 
serikali inapaswa kubuni njia 
mbadala ya uchimbaji wa ma-
dini kwa wachimbaji wadogo 
ili kuongeza idadi yao.

Antony, alisema matumizi 
ya Zebaki kwenye uchimbaji 
madini imekuwa changamoto 
kwa kundi hilo, hivyo serikali 
inapaswa kuangalia namna ya 
kubuni teknolojia zaidi kuwa-
nasua.

Waziri wa Madini, Antony 
Mavunde, alisema wachimbaji 
hao wanaendelea kupiga hat-
ua kila iitwapo leo, hivyo seri-
kali itaendelea kushirikiana 
nao kuhakikisha wanasonga 
mbele.



Waziri wa Madini, Anthony Mavunde (wa tatu kushoto), akishuhudia shughuli za uchenjuaji madini ya dhahabu kwa 
wachimbaji wadogo alipofanya ziara katika Mkoa wa Kimadini wa Chunya, mkoani Mbeya hivi karibuni. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi Mkoa wa 
Mbeya, linamshikilia  
Mkazi wa Maghorofani 
jijini hapa kwa tuhuma 

za kumuua mkewe, Emmy 
Mwasile (35) kwa kipigo kuto-
kana na wivu wa mapenzi.

Akizungumza na wandishi 
wa habari jana, Kamanda wa 
Polisi wa Mkoa huo, Benjamin 
Kuzaga, alisema mtuhumiwa 
anadaiwa kumuua mkewe 
huyo Oktoba 20, mwaka huu 
kwa kumpiga na kitu kizito 
mwilini.

Kuzaga, alisema mtuhu-
miwa huyo inadaiwa kuwa 
alikuwa anamtuhumu mkewe 
kuwa na uhusiano wa mapen-
zi na mwanamume mwingine.

Alisema mtuhumiwa huyo 

akiwa na mkewe nyumbani 
kwao, uliibuka mzozo wakati 
akimhoji kuhusu kuwa na 
uhusiano na mwanamume 
huyo.

Alisema wakati wa mzozo,  
mwanamume huyo alianza 
kumshambulia kwa kutumia 
kitu hicho kizito mwilini hadi 
kufa na  kutokomea kusiko-
julikana kukwepa mkono wa 
sheria.

Kuzaga, alisema makachero 
wa jeshi hilo kwa kushirikiana 
na wa wenzao wa mikoa ji-
rani waliweka vizuizi  maeneo 
mbalimbali yakiwemo ya mi-
pakani na kumnasa mtuhumi-
wa huyo akijiandaa kutorokea 
nchi jirani ya Zambia.

“Mtuhumiwa alinaswa na 
makachero wetu katika mji 
mdogo wa Tunduma mkoani 

Songwe akijiandaa kuvuka 
mpaka kuelekea nchi jirani ya 
Zambia, baada ya kumkamata 
alirudishwa hapa (Mbeya) na 
kuwekwa sero akisubiri hatua 
za kisheria,” alisema.

Wakati huo huo;  jeshi hilo 
linawashikilia watu watatu 
kwa tuhuma za kumuua mfan-
yabiashara wa madini ya dha-
habu, Peter Mteta (59), Mkazi 
wa Matundasi Wilaya ya Chu-
nya kwa kumpiga risasi.

Kuzaga, aliwataja watuhu-
miwa hao kuwa ni Kenedy 
Richard maarufu kwa jina la 
‘Majiulaya’ (26), Mkazi wa Kijiji 
cha Galula Wilaya ya Songwe, 
Msafiri Mwahonje maarufu 
Wakwetu (48), wa Matun-
dasi na Uhuru Sukwa Wilaya 
ya Chunya (63), wa Kijiji cha 
Magamba Wilaya ya Mbozi.

Alisema watuhumiwa wana-
daiwa kumuua mfanyabiasha-
ra huyo Oktoba 12, mwaka 
huu usiku kwa kumvizia akiwa 
nyumbani kwake na kumpiga 
risasi nyumbani kwake kisha 
kutokomea kusikojulikana.

Alisema baada ya tukio hilo 
kuripotiwa, jeshi hilo lilianza 
upelelezi na kufanikiwa kuwa-
tia mbaroni watuhumiwa hao 
Novemba 1, mwaka huu katika 
Kitongoji cha Ubaruku wilaya-
ni Mbarali wakiwa na bunduki 
iliyotumika kwenye mauaji 
hayo ikiwa na risasi tano.

Kuzaga, aliwataka wanakazi 
mkoani Mbeya kufanya kazi 
halali za kujiingizia kipato na 
kuacha tabia za kujichukulia 
sheria mkononi kwa kuwaua 
watu wasiokuwa na hatia kwa 
lengo la kujipatia mali.

Kipigo cha mume chaua mke
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Wanufaika 
wa TASAF 
wapewa somo
Na Mwandishi Wetu, ILEJE

MKUU wa Wilaya ya Ileje, 
Farida Mgomi amewataka 
wanufaika wa Mpango wa 
Kunusuru Kaya Masikini wa 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) Kata ya Sange 
kutumia fedha wanazopa-
ta kubadili hali ya maisha yao 
na kujiletea maendeleo.

Mgomi alitoa rai hiyo juzi 
katika Kata hiyo wakati aki-
zungumza na wanufaika wa 
mpango huo.

Aliwahimiza wanufaika  hao 
kuwekeza fedha hizo kwa 
kuanzisha miradi ya ujasiri-
amali na kujinasua katika lindi 
ya umasikini ambalo linakwa-
misha maendeleo.

Mgomi aliwataka wanufaika 
hao  kuonesha kwa vitendo 
maendeleo waliyofikia badala 
ya kubaki kama walivyokuwa.

“Hakikisheni mnapiga hatua 
ya maendeleo ili kuonesha 
mabadiliko ya fedha mnazo-
pokea kama vile ufugaji wa 
kuku na wanyama wengine, 
pia kilimo na biashara ndogon-
dogo,” alisema.

Aliwasihi wanufaika hao 
kutumia njia za mtandao 
kupokea fedha za mradi huo 
kwa sababu ni salama na ya 
uhakika. 

Mgomi alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuendelea kuziinua baadhi ya 
kaya masikini nchini kupitia 
TASAF.

Wahamasishwa kupima afya ya udongo bure
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA wa Halmashauri 
ya Mji wa Makambako mkoani 
hapa  wametakiwa kupima 
afya ya udongo wa mashamba 
yao ili kuongeza uzalishaji wa 
mazao na kipato.

Wito huo ulitolewa juzi na 
Mkuu wa Idara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi Halmashauri 
hiyo, Beatrice Tarimo wakati 
akizungumza na waandishi wa 

habari ofisini kwake.
Beatrice, alisema kutokana 

na umuhimu wa kupima afya 
ya udongo, halmashauri hiyo 
inaendesha zoezi hilo bure.

Alifafanua kuwa kupima afya 
ya udongo kunasaidia mkuli-
ma kujua kiasi cha mbolea 
anayotakiwa kuitumia kabla 
ya kulima shamba na kupanda 
mbegu.

Beatrice, alisema kutokana 
na udongo wa Njombe kuwa 

na tindikali kwa kiasi kikub-
wa, ni muhimu kwa wakulima 
kupima afya yake ili wazalishe 
mazao kwa tija na kwa ghara-
ma ndogo kutokana na kujua 
kiasi cha mbolea anachotaki-
wa kukitumia.

“Mkulima anapopima afya 
ya udongo maana yake anafan-
ya maamuzi sahihi ni mbolea 
kiasi gani inahitajika shambani 
kwa sababu anaweza kupeleka 
mifuko 10 kumbe shamba lina-

hitaji mifuko mitatu,” alisema.
Alitoa rai kwa wakulima wa 

halmashauri hiyo kuzingatia 
utabiri wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa nchini (TMA) kwa ku-
tumia mvua za mwazoni kuli-
ma na kupandia, licha ya kuwa 
za wastani hadi juu ya wastani.

Alisema kuwa kuanzia mwe-
zi huu hadi Januari mwakani 
kutakuwa na mvua chache.

Baadhi ya wakulima, ak-
iwemo Faraja Luvanda, alise-

ma zoezi la kupima afya ya 
udongo linatija kubwa kwao 
kwa kusaidia kuzalisha mazao 
kwa kwa tija.

Hata hivyo, aliitaka Serikali 
kuwahisha pembejeo na mbe-
gu katika msimu huu ili wakuli-
ma wanufaike.

Halmashauri hiyo imesajIli 
zaidi ya wakulima 22, 000 kwa 
ajili ya kunufaika na mbolea 
ya ruzuku kwa msimu huu wa 
kilimo wa 2024/25.

HABARI MBEYA

Hakikisheni mnapiga 
hatua ya maendeleo 
ili kuonesha mabadi-
liko ya fedha mna-
zopokea kama vile 
ufugaji wa kuku na 
wanyama wengine, 
pia kilimo na biasha-
ra ndogondogo.



Naibu Waziri wa Afya Zanzibar, Hassan Khamis Hafidh (wa tatu kushoto), akizungumza wakati akifungua mafunzo 
kwa madaktari yaliyoandaliwa na wizara hiyo kwa kushirikiana na Hospitali ya Watoto ya Hunan ya nchini China, 
katika Hospitali ya Lumumba, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Watalii 800,000 kumiminika Z’bar
Na Rahma Suleiman, Zanzibar 

W
AZIRI wa Utalii na 
Mambo ya Kale, 
Mudik Ramadhan 
Soraga amesema 

Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) inaendelea kuima-
risha ujenzi wa miundombinu 
ya hoteli ili kukabiliana na kasi 
ya ongezeko la watalii visiwani 
hapa kila mwaka.

Soraga, alisema lengo ya seri-
kali hiyo ni kupokea watalii 
800,000 kwa mwaka na kwam-
ba linakaribia kufikiwa baada 
ya Agosti mwaka huu kuvunja 
rekodi kwa kufikia 72,296 ikil-

inganishwa na kipindi kama hi-
cho kwa mwaka jana walikuwa 
53,839.

Waziri huyo aliyasema hayo 
katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume 
visiwani hapa wakati wa hafla 
ya mapokezi ya ndege kutoka 
nchini Uholanzi aina ya Boeing 
717-8 Dream Liner iliyotua ikiwa 
a wageni 305 chini ya Kampuni 
ya TUI.

Soraga, alisema changa-
moto hiyo ni fursa ya kuvu-
tia wawekezaji hasa kwenye 
miundombinu ya malazi kwa 
kuongeza kasi ya ujenzi wa ho-
teli za kisasa na kuboresha miun-

dombinu ya zilizopo
Alisema kwa sasa  uwekezaji 

mkubwa wa ujenzi wa hoteli 
unafanyika katika visiwa vidogo 
vilivyopo Zanzibar.

Waziri huyo, alisema Zanzibar 
ni sehemu sahihi na salama ku-
fanya uwekezaji ikiwemo kwe-
nye sekta ya utalii.

Alisema ujio wa ndege hiyo ni 
ishara nzuri kufikia lengo hilo la 
kupokea watalii hao 800,000.

Akizungumzia kuhusu changa-
moto ya malalamiko kuhusu 
bima ya afya ya wasafiri, alisema 
huenda imesababishwa na kasi 
ya uingiaji watalii kuongezeka.

Alisema ndege hiyo kwa muda 

wa miaka mitano iliyopita ilisita 
kuleta watalii kutokana na  janga 
la Uviko-19, hivyo kurejea kunaa-
shiria kuthamini juhudi zinazo-
chukuliwa na serikali na kujenga 
imani kuwa mikakati iliyopo 
inatengeneza mazingira mazuri 
kwa wao.

 Naibu Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Nadir 
Abdullatif Yussuf, alisema SMZ 
itaendelea kuimarisha miun-
dombinu ya usafirishaji ili wa-
geni nchini wapate huduma bora 
na kuvutia uwekezaji.

Yussuf, alisema mazingira 
mazuri ni fursa ya kuimarisha 
uwekezaji na kwamba serikali ju-

kumu lake kubwa ni kuhakikisha 
ndege nchini zinatua salama na 
kuhudumiwa vizuri na wageni.

Alisema wanaendelea kujenga 
jengo la pili abiria katika uwanja 
huo ili kuhakikisha wageni wa-
nakuwa salama na kuwapatia 
huduma ya kimataifa.

Naibu Balozi wa Uholanzi 
nchini, Marrielle van der Linder, 
alisema ujio wa ndege hiyo ni ku-
fungua fursa za utalii na uchumu 
visiwani hapa.

Meneja Mkuu wa TUI, Arif 
Mazrui, alisema ujio wa wageni 
visiwani hapa unamaanisha 
kuwa ni kituo bora cha utalii na 
kuna fursa nyingi.

Leseni za biashara 
kutolewa kidijitali
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda, Omar Said Shaaban 
amesema upo mkakati wa serikali 
kuanzisha mfumo wa utoaji wa 
leseni za biashara kidijitali ili kuon-
dosha urasimu.

Alisema hayo wakati akitoa 
taarifa kwa vyombo vya habari 
kuelezea mafanikio ya miaka minne 
ya uongozi wa Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi tangu 
aingie madarakani.

Alisema mfumo huo utarahisisha 
upatikanaji wa leseni pamoja na 
kuondosha msongamano kwa wa-
fanyabiashara.

Alisema kwa njia hiyo itaondoa 
ubabaishaji kwa wafanyabiashara 
kupata leseni kinyume na she-
ria baada ya kuingizwa kwenye 
mfumo.

Akizungumzia mafanikio ya 
pato litokanalo na uanzishwaji wa 
viwanda nchini, alisema umefikia 
asilimia 20 kutoka asilimia 19.6 
kabla ya Dk. Mwinyi kuingia ma-
darakani.

Alisema kuwepo kwa eneo 
maalum la viwanda kutawarahi-
sishia wafanyabiashara wa Zanzi-
bar kuuza bidhaa wanazozalisha na 
kuunganishwa moja kwa moja na 
masoko ya kimataifa.

Waziri Shaaban, alisema malengo 
ya serikali ya kuanzisha viwanda 
ni kupunguza uagizaji wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi, kuongeza usa-
firishaji wa bidhaa, kutumia ma-
lighafi ya ndani, ajira na  mapato 
ya serikali.

Alisema serikali kupitia Wizara ya 
Biashara na Maendeleo ya Viwan-
da, imeendelea kuchukua juhudi  
kuhakikisha sekta ya viwanda in-
aimarika kwa uzalishaji wa viwan-
dani kuongezeka.

“Wizara imeanzisha maeneo 
maalum ya viwanda Dunga kwa 
Unguja na Chamanangwe kwa Pem-
ba kuandaa mpango wa matumizi 
kwa maeneo hayo”, alisema.

Wizara, washirika kuboresha afya za wananchi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar 
imesema itaendelea kush-
irikiana na washirika wak-
iwemo wa nchini China 
kuboresha afya za wananchi 
visiwani hapa kwa kupata 
matibabu sahihi.

Naibu Waziri wa Wizara 
hiyo, Hassan Khamis Hafidh 
alisema kwa kushirikiana 
na Serikali ya China wataen-
delea kuwapatia mafunzo 
wataalamu wa afya hasa wa 
watoto kwa lengo kuongeza 
ujuzi na kupunguza vifo vya 
rika hilo nchini.

Akifungua mafunzo ya ku-

wajengea uwezo madaktari 
na wauguzi wanaotoa hu-
duma za   watoto yaliyoan-
daliwa na Serikali ya China 
kwa kushirikiana na wizara 
hiyo katika Hospitali ya Mkoa 
Lumumba, alisema lengo ni 
kuhakikisha wanapata ujuzi 
wa kisasa na mbinu bora za 
usimamizi wa huduma kwa 
watoto. 

Alisema kupitia elimu hiyo 
wataimarisha huduma kwa 
watoto wanaopata matatizo  
ya kiafya na washirika hao wa 
maendeleo wakiwemo Hu-
nan Children Hospital ya Chi-
na kuanzia ngazi ya vituo vya 
afya hadi hospitali za wilaya 

na mkoa.
Naibu Waziri huyo, aliwa-

taka madaktari na wauguzi 
wanaopatiwa mafunzo hayo 
kuchangamkia fursa hiyo 
ili kuleta mabadiliko katika 
utoaji wa huduma.

Kaimu Balozi mdogo wa 
nchi hiyo Zanzibar, Zhang 
Min, alisema wamejipanga 
kuchukua hatua za ziada kui-
saidia Zanzibar tatizo la vifo 
vya watoto kwa kuendelea 
kutoa mafunzo kwa watend-
aji wa sekta ya afya.

Min alisema China imetoa 
nafasi 200 kwa madaktari na 
watendaji wa afya kwenda 
kujifunza nchini humo ili wa-

nanchi wa Zanzibar wapate 
matibabu sahihi na kuimari-
ka huduma za afya kulingana 
na miundombinu inayoende-
lea kujengwa na serikali.

Mkurugenzi Kinga  na 
Elimu ya Afya Zanzibar, Dk 
Salim Slim, alisema ushiriki-
ano baina ya nchi hizo kwe-
nye sekta ya afya unaendelea 
kutoa matokeo mazuri kwa 
pande zote.

Makamu wa Rais wa Hos-
pitali ya Watoto ya Hunan 
nchini China, Dk Shuang 
Quan, alisema wataendelea 
kukuza ushirikiano huo kwa 
kuimarisha huduma za afya 
hasa  watoto.
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Marais duniani walivyopokea
ushindi wa Trump Marekani

Na Waandishi Wetu

USHINDI wa kiti cha urais wa 
Marekani, Donald Trump kutoka 
Chama cha Republican, umewai-
bua marais duniani ambao kwa 
nyakati tofauti wamempongeza 
wakiwamo marais wa Afrika.

Miongoni mwa marais wali-
opongeza ushindi huo ni Rais wa 
Zimbabwe, Emmerson Mnangag-
wa, ambaye kupitia ukurasa wake 
wa X jana alieleza wazi kwamba, 
ulimwengu unahitaji viongozi 
zaidi wanaozungumza kwa niaba 
ya watu.

“Zimbabwe iko tayari kufanya 
kazi na wewe na watu wa Mare-
kani ili kujenga ulimwengu bora 
wenye mafanikio na amani zaidi 
duniani,” alisema.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, kupitia ukurasa wake 
wa X aliandika:

“Ninatazamia kuendeleza ush-
irikiano wa karibu na wenye man-
ufaa kati ya mataifa yetu mawili 
katika nyanja zote za ushirikiano 
wetu.

“Katika nyanja ya kimataifa, 
tunatazamia kwa hamu kushiriki-
ana kwa karibu na Marekani kwe-
nye urais wetu wa G20 mwaka wa 
2025, ambapo Marekani itaturithi 
katika urais wa G20 mwaka wa 
2026.”

Hadi gazeti linakwenda mtam-
boni Trump alikuwa na kura 
72,005,781 na mpinzani wake, 
Kamala Harris kutoka Chama 
cha Democrats, akiwa na kura 
66,922,892.

Katika ukurasa wake wa X, Rais 
wa Shirikisho la Jamhuri ya So-
malia, Hassan Sheikh Mohamud, 
alionesha shauku ya kuendeleza 
uhusiano baina ya nchi hizo mbili 
kwa nia ya kukuza amani, usalama 
na maendeleo.

Rais wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), Felix Tshiseke-
di, alituma salamu zake za pongezi 
kwa Trump, akisisitiza nia ya DRC 
kuendelea kushirikiana na kion-
gozi huyo mpya wa Marekani kati-
ka kukuza uhusiano wa nchi hizo.

Rais wa Burundi, Evariste Nday-
ishimiye, alimpongeza Trump, 
huku akiuita ushindi huo kuwa wa 
kihistoria, pia akimtakia kheri na 
fanaka katika uongozi wake.

Naye, Waziri Mkuu wa Uin-
gereza, Keir Starmer, ameelezea 
ushindi wa Trump kuwa ni wa 
kihistoria na kusisitiza uhusiano 
maalumu kati ya nchi zao mbili 
utaendelea kustawi.

“Ninatarajia kufanya kazi nanyi 
katika miaka ijayo, kama wa-
shirika wa karibu zaidi, tuko bega 
kwa bega kutetea maadili yetu ya 
pamoja ya uhuru, demokrasia na 
biashara.

“Kutoka kwa ukuaji na usalama 

hadi uvumbuzi na teknolojia, 
ninajua kuwa uhusiano maalumu 
wa Uingereza na Marekani utaen-
delea kufanikiwa pande zote mbili 
za Atlantiki kwa miaka ijayo,” 
alisema.

Rais wa Ufaransa, Emmanuel 
Macron, alimpongeza Trump na 
kueleza kuwa wako tayari kufanya 
kazi pamoja kama walivyofanya 
kwa miaka minne, kwa amani na 
ustawi zaidi.

Rais wa Tume ya Muungano 
wa Ulaya, Ursula von der Leyen, 
amesisitizia umuhimu wa uhusi-
ano ya Ulaya na Marekani huku 
Kansela wa Ujerumani, Olaf 
Scholz, ameeleza haja ya kufanya 
kazi na Marekani ili kukuza ustawi 
na uhuru.

Rais wa Uturuki, Recep Er-
dogan, amemwelezea Trump 
kama rafiki yake, huku akionesha 
uhusiano kati ya Uturuki na Mare-
kani utakuwa imara.

Mfalme Abdullah II wa Jordan, 
amesisitiza umuhimu wa kuimari-
sha hatua za pamoja za kuhakiki-
sha kuna amani na utulivu wa 
kikanda na kimataifa, huku Rais 
wa Misri, Abdel Fattah el-Sisi, ame-
onesha nia yake ya kufanya kazi 
pamoja kuleta amani na utulivu 
katika Mashariki ya Kati.

Emir wa Qatar, Sheikh Tamim 
bin Hamad Al Thani, naye ame-
onesha nia yake ya kufanya kazi 
tena na Trump na kupitia ukurasa 
wa jukwaa la X amesema:

“Natarajia kuimarisha uhusiano 
wetu na ushirikiano wa kimkakati 
na kuimarisha juhudi zetu za 
pamoja za kukuza usalama na utu-

livu katika kanda na ulimwengu.”
Wachambuzi wa kisiasa kupitia 

vyombo vya habari kimataifa, kiki-
wamo Daily Sabah, kinaeleza hasa 
kuhusu diplomasia na masuala 
mengine kama uchumi.

Hata hivyo, Trump anakabiliwa 
na kibarua kikubwa cha suala la 
mgogoro wa Mashariki ya Kati, 
hasa huko Ukanda wa Gaza, huku 
Israel ikiendeleza mashambulizi 
dhidi ya kundi la Hamas huko Pal-
estina.

Kutotabirika kwake kunaweza 
kuwa faida – kunawafanya wapin-
zani wasielewe anachokifikiria.

Ushindi wa Trump unamaani-
sha uundwaji mpya na mwelekeo 
wake katika sera ya kigeni hasa 
barani Afrika, bara linalojikuta 
katika swali la iwapo itakuwa ni 
fursa mpya za kiuchumi.

Kunatajwa kuwapo kwa changa-
moto za kiusalama na ushindani 
mkubwa wa soko la kimataifa, kati 
ya Marekani na China, huku Afrika 
ikiwa katikati.

Kwa viongozi na raia wa Af-
rika, utawala wa pili wa Trump 
unaweza kuleta mitazamo tofauti 
katika uhusiano wa Marekani na 
Afrika.

Yako maeneo matatu muhimu 
ambayo utawala mpya wa Mare-
kani unaweza kuathiri kwa kiasi 
kikubwa mwelekeo wa Afrika na 
yanapaswa kuchunguzwa na rais 
mpya kwanza ni ushirikiano wa 
kiuchumi; ushirikiano wa usalama 
na Afrika katika ushindani wa 
Marekani na China.

USHIRIKIANO KIUCHUMI
Utawala wa Trump huenda 

ukalenga kukuza uwekezaji wa 
kibiashara wa Marekani barani 
Afrika kwa kuondoa vizuizi vya 
udhibiti na kuweka mazingira ma-
zuri zaidi kwa kampuni za Mare-
kani.

Asili ya biashara ya Trump, in-
apendekeza kwamba anaweza 
kufuata mikataba ambayo ina-
tanguliza mapato ya mara moja, 
kama uchimbaji wa rasilimali na 
miradi ya miundombinu yenye 
manufaa ya wazi kwa kampuni za 
Marekani.

Utawala wake unatajwa kuunga 
mkono uwekezaji zaidi wa sekta 
ya kibinafsi na programu chache 
za usaidizi za kiserikali, ikiendana 
na imani kwamba mtaji binafsi na 
mikataba ya nchi mbili, itacho-
chea ukuaji haraka.

Hatua hiyo inaweza kunufai-
sha nchi tajiri kwa rasilimali na 
zile zilizo na mazingira thabiti ya 
udhibiti, lakini kuna hatari kama 
zikiacha uchumi mdogo au zile 
zisizo na rasilimali kubwa katika 
hali mbaya.

Trump anaunga mkono She-
ria ya Ukuaji na Fursa ya Afrika 
(AGOA), sera muhimu ambayo im-
ewezesha mauzo ya Afrika katika 
masoko ya Marekani, kwa miongo 
miwili na iwapo itaidhinishwa 
tena mwaka 2025, AGOA inaweza 
kutoa fursa kwa uchumi wa Af-
rika, kufikia soko la Marekani.

USHIRIKIANO KATIKA USALAMA
Ushirikiano wa kiusalama una-

salia kuwa msingi wa uhusiano 

kati ya Marekani na Afrika, hasa 
kutokana na vitisho vya kigaidi 
vinavyoendelea katika maeneo 
kama vile Sahel, Bonde la Ziwa 
Chad na Pembe ya Afrika.

Utawala wa Trump huenda uka-
zidisha shughuli za Marekani za 
kukabiliana na ugaidi, ukisisitiza 
ushiriki wa kijeshi kupitia Kaman-
di ya Umoja wa Mataifa ya Afrika 
(AFRICOM).

Hata hivyo, mtazamo wa kijeshi 
unahatarisha kuweka kando 
sababu kuu za ukosefu wa utu-
livu, kama vile umaskini, rushwa 
na ukosefu wa fursa za kiuchumi, 
hasa ramani ya barabara ya Afrika

MWELEKEO
Mwelekeo na mabadiliko ka-

tika mienendo ya mamlaka ya 
kimataifa yanawapa viongozi wa 
Afrika nafasi ya kuchukua hatamu 
na kufafanua njia ya bara hilo, kwa 
uhuru na maono makubwa zaidi.

Kupitia Umoja wa Afrika (AU) na 
mashirika ya kikanda, mataifa ya 
Afrika yanaweza kuweka masharti 
yao wenyewe kwa ushirikiano wa 
kigeni.

Uchaguzi huo, hauhusu kucha-
gua upande na zaidi kuhusu 
kuunda ajenda inayotanguliza 
mustakabali wa Afrika, mataifa ya 
kiafrika yanaweza kusisitiza ma-
dai yao kwa ushirikiano.

Kwa kuweka vipaumbele vilivyo 
wazi na kuongoza kwa msimamo 
mmoja, Afrika inaweza kushiriki-
sha mataifa yenye nguvu duni-
ani sio kama uwanja wa vita, bali 
kama mshirika anayethaminiwa 
na mwenye ushawishi.

Rais mteule wa Marekani, Donald Trump akiwa na Mkewe Melania Trump (kushoto) na mwanaye Barron Trump (kulia) alipotangaza 
ushindi kwa wafuasi wake jana. PICHA:MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

WAKATI Pamba Jiji ikipata ushindi wake 
wa kwanza katika Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu, Kocha Mkuu wa Fountain 
Gate FC, Mohamed Muya, ameomba radhi 
mashabiki wa timu hiyo kwa kusema iliku-
wa ni ‘siku mbaya kazini’.

Fountain Gate ikiwa nyumbani kwenye 
Uwanja wa Tanzanite Kwaraa mkoani, Man-
yara ilikubali kichapo cha mabao 3-1 kutoka 
kwa Pamba Jiji ya jijini, Mwanza.

Pamba Jiji, imepata ushindi baada ya 
kucheza michezo 10, ikitoka sare mitano 
na kupoteza mitano, kabla ya juzi kuweka 
rekodi hiyo tangu ilipoanza kucheza kwa 
mara ya kwanza msimu huu.

Klabu hiyo ya Mwanza imerekea katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu, ikikaa 
nje ya ligi hiyo tangu iliposhuka daraja 
mwaka 2001.

Timu hiyo imeweka pia rekodi ya kushin-
da kwa mara ya kwanza ikicheza ugenini, 
huku wenyeji wao Fountain Gate wakip-
oteza kwa mara ya kwanza kwenye ardhi 
ya nyumbani.

Muya alisema timu yake haikucheza vy-
ema katika mchezo huo, huku akiomba 
radhi viongozi na mashabiki wa soka wa 
Manyara kwa matokeo hayo.

“Yapo matatizo yanayohusiana na sisi, 
jinsi vijana wangu walivyocheza tumegun-
dua kuna makosa waliyoyafanya, tutakwen-
da kuyafanyia kazi, lakini ukweli unabaki 
pale pale tumepoteza mechi kwa mara ya 
kwanza nyumbani, niwape pole mashabiki 
na viongozi wa Fountain Gate, imekuwa ni 
siku mbaya kazini, tunakwenda kujipanga,” 
alisema Muya.

Naye Fred Minziro, Kocha Mkuu wa Pam-
ba Jiji, aliwapongeza vijana wake, akisema 
wameanza kumwelewa na baada ya muda 

wataondoka kabisa katika eneo la hatari 
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

“Nawapongeza vijana wangu kwa kufua-
ta maelekezo, kadri siku zinavyozidi kwen-
da mbele wachezaji wanaimarika, leo ( juzi), 
mmejionea, majukumu niliyowapa wamey-
afanyia kazi vizuri na unaona tumeshinda, 
nadhani tumeanza kukaa sawa na mechi 
zijazo tutafanya vizuri ili tuondoke huku 
chini tulikokuwa,” alisema Minziro.

Licha ya kupanda ushindi, Pamba Jiji hai-
jasogea hata nafasi moja katika msimamo 
wa ligi, imebakia kwenye nafasi ya 15, ikifiki-
sha pointi nane huku Fountain Gate ikiwa 
nafasi ya tano kwa kujikusanyia pointi 17, 
ikicheza mechi 11.

Minziro ametua Pamba Jiji akichukua 
mikoba iliyoachwa na Mserbia, Goran Cop-
unovic, aliyetimuliwa kutokana na timu ku-
fanya vibaya.

PAMBA JIJI FC YAZINDUKA,
KOCHA WA FOUNTAIN KILIO

JKU, Chipukizi kibaruani leo

Simba Queens 
yaapa kisasi 
ikiikabili Yanga

Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR

TIMU ya JKU SC inatarajia 
kukutana na Chipukizi FC 
katika mechi ya raundi ya 10 
ya Ligi Kuu Zanzibar itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Mau B visiwani hapa.

JKU inashuka uwanjani 
bado ikiwa na hali mbaya 

huku wapinzani wao, 
Chipukizi FC nao wame-
poteza mechi mbili mfu-
lulizo walizocheza Kisiwani 
Unguja.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha wa JKU, Salum 
Ali Haji, alisema matarajio ya 
kila mwalimu ni kuona timu 
yake inashinda mechi hasa 
baada ya matokeo mabaya ya 

michezo iliyopita.
Haji alisema amekiandaa 

vyema kikosi chake kuhakik-
isha kinashinda mchezo huo 
ambao anaaminiutakuwa 
mgumu ili kuiweka timu ka-
tika nafasi nzuri.

Alisema anashuka uwanja-
ni huku akiwaheshimu wap-
inzani wake kwa sababu ni 
miongoni mwa timu ambazo 

zinawachezaji wazuri.
“Huu sio mchezo rahisi, ni 

mchezo mgumu kila mmoja 
anapambania kupata alama 
tatu kulingana na matokeo 
au mwelekeo wa timu tangu 
ligi İmeanza,” Haji alisema.

Mechi nyingine ya ligi hiyo 
itakayochezwa leo itakuwa 
ni kati ya Mwembe Makumbi 
FC dhidi ya Junguni United.

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa 
mabao 4-1  kwenye Uwanja wa 
Samora, Iringa dhidi ya Cea-
siaa Queens, Kocha Mkuu wa 
Simba Queens, Yussif Basigi, 
amesema hawana muda wa 
kushangilia wala kupoteza 
badala yake wanajipanga 
kulipa kisasi wakikutana na 
Yanga Princess.
Simba Queens itakutana na 
Yanga Princess katika mechi 
ya mzunguko wa kwanza wa 
Ligi Kuu ya Wanawake itakay-
ochezwa Novemba 13, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam.
Yanga Princess kwa mara ya 
kwanza iliifunga Simba Queens 
katika mechi ya hatua ya nusu 
fainali ya Ngao ya Jamii ili-
yochezwa hivi karibuni.
Akizungumza mara baada ya 
kumalizika kwa mchezo wa 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia, Basingi, kocha aliyechukua 
mikoba ya Juma Mgunda, 
alisema hata mchezo huo dhidi 
ya Ceasiaa Queens, walicheza 
kwa uangalifu ili kutopata 
majeruhi.
“Tumeshinda mchezo huu 
kwa mabao mengi pamoja na 
changamoto ya uwanja kutoku-
wa mzuri, hatukumiliki mpira 
vizuri kutokana na uwanja, 
lakini tulipambana kuhakikisha 
tunapata ushindi, tungeweza 
kupata idadi nyingi zaidi kama 
uwanja ungekuwa mzuri,” 
alisema kocha huyo raia wa 
Ghana.
Aliongeza wakati anacheza 
mchezo huo mawazo yake 
yako katika mchezo unaofuata 
wa raundi ya nne dhidi ya 
watani zao, Yanga Princess, 
na malengo yake ni kupata 
ushindi tu.
“Ikumbukwe mechi ijayo itaku-
wa ni dabi ambayo haitakuwa 
rahisi, tuko tayari kimwili na 
kiakili, tumejiandaa ili kushin-
da kwa sababu mashabiki wetu 
walivunjika moyo siku ile 
tulipofungwa kwenye Ngao ya 
Jamii, tunataka kuwafuta ma-
chozi,” alisema kocha huyo.
Simba Queens ilifungwa kwa 
penalti 4-3 na Yanga Princess 
baada ya sare ya bao 1-1 ndani 
ya dakika 90 za kawaida.
Katika mechi nyingine za Ligi 
Kuu ya Wanawake nchini, Gets 
Program ilitoka sare ya bao 1-1 
dhidi ya Bunda Queens, mechi 
ikichezwa, Kituo cha Ufundi 
TFF, Kigamboni huku Yanga 
Princess ikilazimishwa sare ya 
goli 1-1 dhidi ya Mashujaa FC 
kwenye Uwanja wa KMC waka-
ti JKT Queens ikiwaadhibu 
Mlandizi Queens mabao 7-0.

Mshambuliaji 
wa Simba 
Queens, 
Asha Djafar 
(kushoto), 
akiwania 
mpira dhidi 
ya beki wa 
Ceasiaa 
Queens, 
Winifrida 
Nicholaus, 
katika mechi 
ya Ligi Kuu 
ya Wanawake 
Tanzania 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
CCM Samora 
mkoani, 
Iringa juzi. 
Simba Queens 
ilishinda 
mabao 4-1. 
PICHA: 
MTANDAO

--------------------------------------
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Ni kutokana na kutoonesha kiwango bora 
katika mechi zake za...

ANCELOTTI: MADRID 
INATAKIWA KUJIHOFIA

SALAH ATAKIWA SAUDIA
KLABU ya Al-Hilal ya Saudi Arabia inataka kumsajili 

mshambuliaji wa Liverpool na Timu ya Taifa ya Misri, Mo-
hamed Salah, mwenye umri wa miaka 32, kabla ya Fainali 
za Kombe la Dunia la Klabu msimu ujao. (Mirror)

BARCA YAMTAKA SALAH
BARCELONA pia wanataka kumsajili Mshambuliaji wa 

Timu ya Taifa ya Misri, Mohamed Salah, baada ya mka-
taba wake wa Liverpool utakapokamilika mwishoni mwa 
msimu huu. (Sport)

ROBERTSON KUULA LIVER
LIVERPOOL inapania kufanya mazungumzo ya mkataba 

mpya na beki wao wa kimataifa wa Scotland, Andy Rob-
ertson, mwenye umri wa miaka 30, msimu huu wa joto. 
(Football Insider)

CITY MATATANI EPL
KLABU za Ligi Kuu England, zimehifadhi haki ya kutafu-

ta fidia kwa mapato yaliyopotea ikiwa Manchester City 
watapatikana na hatia ya kukiuka kanuni za fedha za ligi. 
(Times)

EDU ALIIKATA ARSENAL
MKURUGENZI wa zamani wa michezo wa Arsenal, Edu 

alikataa mkataba mpya wa kubakia kwa washikabunduki 
hao ili kuchukua nafasi ya kule kwa mmiliki wa klabu ny-
ingi wa Nottingham Forest, Evangelos Marinakis. (Mail)

BRANTHWAITE SOKONI
KLABU ya Manchester United inapanga kumnunua beki 

wa Everton na Timu ya Taifa ya England, Jarrad Branth-
waite, mwenye umri wa miaka 22, msimu huu wa joto. 
(Sportsport)

AMORIM KUIBOMOA SPORTING
KOCHA mpya wa Manchester United, Ruben Amorim, 

anataka kuwasajili wachezaji watatu wa Sporting, beki wa 
Ureno, Goncalo Inacio mwenye umri miaka 23, mlinzi wa 
Ivory Coast, Ousmane Diomande (20), na mshambuliaji wa 
Sweden, Viktor Gyokeres (26), ili kuungana naye Old Traf-
ford. (Sacha Tavolieri)

MAGUIRE: SIONDOKI UNITED
MLINZI wa Timu ya Taifa ya England, Harry Maguire, 

mwenye umri wa miaka 31, hana nia ya kuondoka Man-
chester United ifikapo Januari na anaamini anaweza ku-
pata mkataba mpya ndani ya klabu hiyo. (TBR Football)

DURAN AKARIBIA PSG
KLABU ya Paris St-Germain inajiandaa kuwasilisha ombi 

la kumnunua mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Colom-
bia, Jhon Duran, mwenye umri wa miaka 20, kutoka Aston 
Villa. (Fichajes)

CITY KUONGEZA WAWILI
KLABU ya Manchester City inataka kusajili wachezaji 

wawili wapya katika dirisha dogo la Januari baada ya kuan-
za msimu huu kwa majeraha. (Football Insider)

PALMER KUCHUNGUZWA GOTI
MSHAMBULIAJI wa Chelsea na England, Cole Palmer, 

atafanyiwa uchunguzi wa goti lake la kushoto wiki hii 
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 ku-
umia katika mechi ya dhidi ya Manchester United ambayo 
ilichezwa Jumapili iliyopita. (Standard)

ZISIKUPITE

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti amesema Real 
Madrid „inapaswa kuwa na wasi-
wasi“ baada ya kuchapwa mabao 3-1 
nyumbani na AC Milan katika mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ikiwa ni 
mchezo wao wa kwanza tangu ku-
fungwa magoli 4-0 na Barcelona 
kwenye El Clasico.

Bao la kichwa la Malick Thiaw lilii-
fanya Milan kuwa mbele kwa 1-0 pale 
Santiago Bernabeu kabla ya Vinícius 
Junior kusawazisha kwa penalti, na 
Alvaro Morata akaifanya Milan kuwa 
2-1 kabla ya kwenda mapumziko.

Tijani Reijnders aliongeza bao la 
tatu kwa Milan kwenye shambulizi la 
kaunta, na kuifanya Madrid kupoteza 
mara mbili katika mechi nne za Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

„Tunapaswa kuwa na wasiwasi 
kwa sababu timu haichezi vizuri,“ 
alisema Ancelotti akiiambia Mov-
istar. 

“Lazima tuwe imara zaidi, tuwe 
na nguvu zaidi. Tumeruhusu mabao 
mengi.“

Kipigo hicho kinawafanya Madrid 
kuhangaika katikati mwa ligi katika 
awamu mpya ya Ligi ya Mabingwa, 

huku LaLiga wakiwa tayari wako ny-
uma kwa pointi tisa dhidi ya vinara 
Barca.

“Sio juu ya kuwa mvumilivu au la, 
ukweli ni kile unachokiona uwanjani, 
ambayo ni kwamba tunakosa kitu,“ 
aliongeza Ancelotti katika mkutano 
wake na waandishi wa habari baada 
ya mechi. 

“Wasiwasi katika nyakati hizi ni 
jambo la kawaida. Utakuwa usiku 
mrefu, lakini hilo ndilo tunalopaswa 
kufanya, kufikiria kuhusu kuboresha 
mambo.

“Tumeruhusu mabao tisa katika 
michezo mitatu na hayo ni mengi 
sana kwa timu ambayo ilijenga ngu-
vu yake kwenye uimara.“

Ancelotti alisema shambulizi la 
Madrid -- ambalo lilikuwa na Kylian 
Mbappé na Vinicius Junior kama safu 
ya pili dhidi ya Milan -- sio suala.

“Tulikuwa na nafasi nyingi,“ alise-
ma. „Tatizo kwangu sio hilo, labda 
tulikosa kuwa sawa, lakini shida kuu 
ambayo tunapaswa kurekebisha ni 
jinsi wapinzani wetu wanavyoten-
geneza nafasi kwa urahisi.

“Usipokuwa imara, unapaswa 
kujipanga zaidi. Huwezi kusema 
wachezaji wangu ni wavivu, lakini 

kwa sasa hatuwezi kufanya kazi 
pamoja kwa ufanisi.“

Ancelotti alikanusha kuwa hali ka-
tika chumba cha kubadilishia nguo 
cha Madrid imekuwa mbaya msimu 
huu, tangu kuwasili kwa nyota Mbap-
pé majira ya joto.

„Hapana, chumba cha kubadil-
ishia nguo ni cha afya,“ alisema.“ 
Kutakuwa na ukosoaji mwingi, 
kuhusu mtazamo wetu. Wakosoaji 
wanafikiria nini, lazima tukubali. 
Hatufanyi vizuri. Tunataka kufanya 
vizuri zaidi. Kama hivi ni vigumu ku-
fika mwisho wa msimu.“

“Kila mwaka, kuna nyakati ngumu 
ambapo unapaswa kuhangaika, ku-
pigana, kufikiria. Jambo ambalo si la 
kawaida ni kwamba timu hii ilikuwa 
na mwendo mzuri, na imeshuka kwa 
kasi sana. 

“Hiyo ni sehemu ya soka. Un-
apofikiri kila kitu ni sawa wewe 
kuanguka, lakini jambo zuri kuhusu 
soka ni kwamba unaweza kuguswa.“

Madrid watawakaribisha Osasuna 
katika LaLiga Jumamosi kabla ya ma-
pumziko ya kimataifa, huku mchezo 
wao ujao wa Ligi ya Mabingwa wa-
takuwa ugenini dhidi ya Liverpool 
Novemba 27.
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LISBON, Ureno

KICHAPO cha kushangaza cha 
Manchester City cha mabao 4-1 
wakiwa ugenini dhidi ya Sport-
ing CP kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hapo juzi kimewaacha 
“mahali penye giza,” kwa mujibu 
wa Bernardo Silva.
Hat-trick ya mshambuliaji wa 
Sweden, Viktor Gyökeres, iliifanya 
Sporting kuibuka kidedea na kiko-
si cha, Pep Guardiola, sasa kime-
poteza michezo mitatu mfululizo 
katika mashindano yote kwa mara 
ya kwanza tangu mwaka 2018.
“Mwanzoni mwa kipindi cha pili, 
tuliwapa nafasi nyingi sana za 
kuwa pale na kufunga mabao,” 
alisema Silva kiungo wa kimataifa 
wa Ureno. 
“Inasikitisha, kwa sababu tuko 
mahali penye giza kwa sasa, na 
kila kitu kinaonekana kinakwenda 
vibaya hata tunapocheza vizuri.
“Kwa kweli, tunahitaji kuangalia 
ndani, kuangalia ni nini hatu-
fanyi vizuri na kuanza kuwa bora 
haraka sana. Vinginevyo itakuwa 
ngumu sana kwetu.”
Ingawa City walio na majeraha 
hakika hawako katika hali mbaya, 
mabingwa hao wa England 
wamepitia wiki ngumu.
Kwanza walitupwa nje ya Kombe 
la Ligi na Tottenham Hotspur, 

kisha msururu wao wa kutopoteza 
mechi 32 katika Ligi Kuu England 
ukamalizwa na Bournemouth 
wikendi iliyopita.
Wakati Phil Foden alipowapa uon-
gozi wa mapema huko Lisbon juzi, 
walionekana wamerudi kwenye 
gia, lakini wakamaliza vibaya.
Lakini jinsi walivyopoteza udhibiti 
wa mechi baada ya Gyokeres 
kusawazisha karibu na kipindi cha 
mapumziko haikutarajiwa kabisa.
Waliachwa nyuma mara baada ya 
muda na kisha wakakubali penalti 
mbili zisizo na maana, zote ziki-
fungwa na Gyokeres.
“Ni mpira wa miguu, na angalia, 
kama nilivyosema, ni vigumu ku-
pata sababu za kile kinachotokea 
hivi sasa kwetu,” alionggeza Silva. 
“Sikumbuki katika misimu saba na 
nusu timu hii ikipoteza mechi tatu 
mfululizo, inaonekana kila kitu ki-
nakwenda ndivyo sivyo kwa sasa.
“Ni wazi, tunahitaji kufanya 
vyema zaidi. Wachezaji wetu wal-
iojeruhiwa wanahitaji kurejea kwa 
sababu tunawahitaji. Na haitoshi 
kwa dakika hii.”
City, ambao hawakuwa na 
wachezaji kama Rodri, Jack Greal-
ish, Rúben Dias na John Stones na 
walianza kwa mara ya kwanza na 
beki mwenye umri wa miaka 19 
Jahmai Simpson-Pusey.

Silva: City imeachwa gizani

LIVERPOOL, England

ARNE Slot amesema “nampenda” 
Luis Díaz kama mashabiki wa 
Liverpool na Colombia baada ya 
fowadi huyo kufunga hat trick 
na kupata ushindi wa mabao 4-0 
katika mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Bayer Leverkusen 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Anfield, juzi.
Liverpool wamesonga mbele zaidi 
kileleni katika jedwali la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa kupata 
ushindi wa nne mfululizo huku 
Cody Gakpo akifunga bao moja 
kwa kichwa kwa timu hiyo. 
Huku Díaz akipewa nafasi ya kati 
isiyofahamika na Slot, mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Colombia 
alifunga mabao matatu ndani ya 
dakika 29.
Slot alisema anampenda sana 
Díaz kama mashabiki baada ya 
kumtazama akifunga hat trick 
yake.
“Sio tu watu wa Colombia wa-
nampenda ‘Lucho,’ mashabiki 
wa Liverpool pia wanampenda,” 
alisema Slot. 
“Nilisikia mara nyingi mashabiki 
wakiimba wimbo wake na kocha 
anampenda pia.”
“Haiwezekani kwa kila mchezaji 

kucheza kila mchezo. Nina 
washambuliaji wanne pekee walio 
na majeraha tuliyonayo na, kwa 
orodha ya mechi haiwezekani 
kuwachezesha. Lakini kwangu, 
‘Lucho’ ni mwanzilishi.”
Diaz amefunga mabao tisa katika 
michezo 15 kwenye mashindano 
yote akiwa na Liverpool msimu 
huu na kuwa mtu muhimu kwa 
Slot. 
Na alitoa pongezi kwa kocha huyo 
wa zamani wa Feyenoord kwa 
kuziba haraka pengo la kocha 
zamani Jurgen Klopp.
“Mambo yamekwenda vizuri 
kwa kocha mpya, haikuwa rahisi 
kwake kuingia na kujaza viatu 
vya Jurgen Klopp,” alisema Diaz. 
“Natumani, tutakuwa na kitu cha 
kuonyesha kwa hilo mwishoni 
mwa msimu.
“Jambo muhimu zaidi ni pointi 
tatu katika toleo hili la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ili tusonga mbele 
katika mashindano.
“Tuna wachezaji wa hali ya juu 
uwanjani kote na nilifurahia sana 
kucheza katika nafasi hiyo leo. 
Nina furaha kuwa uwanjani.
“Nahitaji kwenda kutafuta mpira 
huo sasa kwa sababu ninahitaji 
kuuweka mahali maalum nyum-
bani.”

DIAZ AMKOSHA DIAZ AMKOSHA 
SLOT LIVERPOOLSLOT LIVERPOOL

NYON, Uswisi

TIMU zinazoshiriki Kombe la 
Klabu Bingwa ya Dunia ya FIFA 
mwakani lazima ziwasili Mare-
kani siku tatu hadi tano kabla ya 
mchezo wao wa kwanza, hii ni 
kwa mijibu wa sheria mpya za 
mashindano zilizopitishwa juzi.
Hii inawaacha wachezaji waki-
kabiliwa na kutokuwa na siku 
za mapumziko kati ya mechi za 
kimataifa za kufuzu Kombe la 
Dunia na kuanza kwa mashindano 
ya Klabu ya Dunia.
FIFA imewasiliana na timu zilizo-
fuzu kwa Kombe la klabu bingwa 
la Dunia 2025, mashindano 
ambayo yatashirikisha timu 32 
yatakayofanyika kuanzia Juni 
15, mwakani, ikiwa na sheria na 
kanuni zao za mashindano am-
bayo yatahitimishwa kwa fainali 
itakayopigwa Julai 13.
Kama sehemu ya sheria mpya 
zilizosambazwa, klabu pia zime-
ambiwa lazima ziwe na timu zao 
zenye nguvu kwenye michezo 
na kukabiliwa na faini ikiwa 
watashindwa kufanya hivyo.
Michuano hiyo ambayo ni mradi 
unaoendeshwa na Rais wa FIFA, 
Gianni Infantino, imesababisha 
kuongezeka kwa machafuko 
ndani ya mchezo huku vyama 
vya wachezaji na vyama vya ligi 

vikitishia kuipeleka FIFA ma-
hakamani.
Wachezaji pia wameelezea wasi-
wasi wao juu ya kiasi cha mich-
ezo wanayolazimishwa kucheza 
na makocha akiwamo, Pep 
Guardiola, wa Manchester City na 
Carlo Ancelotti wa Real Madrid 
wakilalamikia kazi kubwa kwenye 
vikosi vyao.
Na kukiwa na mapumziko ya 
kimataifa yaliyopangwa kati ya 
Juni 6 hadi 10, mwakani kwa 
michezo ya kufuzu kwa Kombe la 
Dunia la 2026, msisitizo wa FIFA 
kwa klabu ni kuwasili Marekani 
siku tatu hadi tano kabla ya mch-
ezo wao wa kwanza.
Fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
imepangwa kupigwa mjini Munich 
Mei 31, mwakani, wiki moja kabla 
ya mapumziko ya kimataifa -- na 
inaongeza matarajio ya wachezaji 
kutoka City, Real Madrid na Bay-
ern Munich kutoka fainali ya Ligi 
ya Mabingwa, kuingia na raundi 
ya kimataifa ya mechi, na kisha 
Kombe la Klabu bingwa ya Dunia.
Kanuni za FIFA za Kombe hilo 
pia zinasema wamiliki hawawezi 
kuwa na hisa katika klabu zaidi 
ya moja na timu lazima iwe na 
kikosi cha wachezaji 26-35, na 
madirisha maalum ya uhamisho 
yatafungiliwa kati ya Juni Mosi 
hadi 10, mwakani.

FIFA yatoa sheria mpya
za Klabu Bingwa ya Dunia

***

***
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KIBU, MSUVA WAREJESHWA
STARS KUWAKABILI ETHIOPIA

Kaseba ‘aipa maua’
Kamisheni ya ngumi

Adam Fungamwango na Somoe Ng’itu

WINGA wa Simba, Kibu Denis na Simon 
Msuva wa Al Tabala ya Iraq, wamerejesh-
wa katika kikosi cha Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars), kwa ajili ya mechi za 
kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe 
la Mataifa Afrika (AFCON 2025), dhidi ya 
Ethiopia na Guinea, imefahamika.

Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Hemed 
Suleiman ‘Morocco’ ameita wachezaji 25 
kwa ajili ya michezo hiyo miwili huku pia 
akimrejesha katika kikosi ‘mama’ beki wa 
kulia mzoefu nchini, Shomari Kapombe 

na aliyekuwa kipa chaguo la kwanza, Ai-
shi Manula.

Stars itakutana ugenini dhidi ya Ethio-
pia Novemba 16, mwaka huu na siku tatu 
baadaye itakutana na Guinea.

Morocco pia amemwita kwa mara ya 
kwanza straika wa Mashujaa FC, Ismail 
Mgunda, ambaye amekuwa na kiwango 
kizuri katika michezo ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inayoendelea hapa nchini.

Nyota wengine walioitwa katika kikosi 
hicho ni pamoja na Zuberi Foba, Lusajo 
Mwaikenda, Adolf Mtasingwa, Paschal 
Msindo, Feisal Salum na Nassor Hamduni 

kutoka Azam FC, Ibrahim Hamad ‘Bacca’, 
Dickson Job, Mudathir Yahaya, na Clem-
ent Mzize (Yanga), Metacha Mnata, Ha-
bib Khalid (Singida Black Stars) na David 
Brayson wa JKT Tanzania.

Wachezaji wengine ni Ibrahim Ame 
(Mashujaa FC), Abdulrazack Hamza 
(Simba), Novatus Dismas(Goztepe- Utu-
ruki), Abdulkarim Kiswanya (Azam U-20), 
Cyprian Kachwele (Vancouver White-
caps- Canada) na nahodha, Mbwana Sa-
matta anayecheza soka la kulipwa katika 
klabu ya Paok ya Ugiriki.

Na Faustine Feliciane

KOCHA Mkuu wa Singida Black Stars, 
Patrick Aussems, amesema kikosi 
chake kitafanya ‘maajabu’ msimu huu 
kutokana na aina ya wachezaji alionao.

Aussems aliliambia gazeti hili jana 
anaiona timu yake ikifanya vizuri 
msimu huu na kutoa ushindani kwa 
klabu kubwa hapa nchini katika mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara inayoende-
lea.

“Nimekuwa hapa Tanzania kwa mia-

ka kadhaa, naifahamu Ligi Kuu, najua 
timu kubwa zilizozeeleka ni Simba, 
Yanga na Azam lakini naiona timu 
yangu ikiwa kwenye mwelekeo mzuri, 
tunaweza tukafanya kitu ambacho 
wengi hawategemei,” alisema Aussems.

Alisema kikosi chake kina wachezaji 
wenye uwezo mkubwa, wanaojituma 
na wanauwezo wa kuipa timu hiyo ma-
tokeo mazuri katika mechi zao zijazo.

Aliongeza lengo lake ni kuona timu 
inaendelea kufanya vizuri na kumaliza 
katika nafasi za juu ili kupata tiketi ya 

kushiriki mashindano ya kimataifa 
mwakani.

“Hili linawezekana kama tutaendelea 
kufanya kazi nzuri, wachezaji kujituma 
na uongozi kufanya kazi yao, hakuna 
kisichowezekana, naamini tutafanya 
vizuri,” Aussems aliongeza.

Kabla ya mchezo wa jana kati ya Sim-
ba na KMC, Singida Black Stars ilikuwa 
ikishika nafasi ya pili katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na 
pointi 23 kinindoni baada ya kucheza 
michezo 10.

Singida BS kufanya ‘maajabu’

Na Shufaa Lyimo

MWENYEKITI wa Chama cha 
Mabondia wa Kulipwa Tanzania 
(TPBA), Japhet Kaseba, ameitaka 
Serikali iwaongezee muda wa 
kufanya kazi Kamati ya Mpito ya 
Kamisheni ya Ngumi kutokana na 
kuridhishwa na kazi wanazozi-
fanya. 
Kaseba alisema hayo jana, 
wakati alipokuwa anafanya 
mazungumzo na gazeti la hili na 
kuongeza kamati hiyo imetendea 
haki majukumu waliyopewa.
“Ninaomba Serikali iwaongezee 
muda kamati ya mpito waliyoi-
teua baada ya kubaini mapun-
gufu kwa viongozi waliokuwapo 
sasa hivi, tunafanya kazi kwa 
kushirikiana bila ya kupata viti-
sho na kelele tofauti na ilivyoku-
wa nyuma,” alisema Kaseba.
Aliongeza tangu walipoanza 
kufanya kazi na kamati hiyo, 
mambo mengi yamebadilika kwa 
upande wa mabondia ikiwamo 
kulipwa fedha kabla ya kupanda 
ulingoni. 
“Mabondia watumie vizuri vipaji 
vyao kwa sababu vinawasaidia 
kupata ajira na vilevile kuima-
risha miili yao, tunaamini kila 
mmoja atafanya majukumu yake 
kwa weledi,” alisema mwenyekiti 
huyo.

Mshambuliaji wa Yanga Princess, Arieth Udong (kulia), akijipanga kumtoka beki wa Mashujaa Queens katika mechi 
ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzani (TWPL), iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Timu 
hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

Vishale Dar wapania 
makubwa kimataifa
Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Vishale Mkoa wa 
Dar es Salaam (DADA), kimesema 
kimejiandaa kufanya vizuri 
katika mashindano ya Afrika 
Mashariki (Kenya Open), yata-
kayofanyika kuanzia keshokutwa 
hadi Novemba 10, mwaka huu 
jijini, Nairobi nchini Kenya.
Makamu Mwenyekiti wa (DADA), 
Kampasi Kibago, alisema 
walianza mapema maandalizi ya 
kushiriki mashindano hayo kwa 
sababu wanataka kupeperusha 
vyema bendera ya Tanzania.
Kibago alisema mbali na Dar 
es Salaam, mikoa mingine ili-
yothibitisha kushiriki mashinda-
no hayo ni Arusha, Dodoma, 
Uganda na wenyeji Kenya.
“Mchezo huu kwa sasa umeanza 
kushika kasi tofauti na miaka ya 
nyuma, watu wameanza kuu-
penda na kuuelewa. Kwa upande 
wetu maandalizi yanaendelea 
vizuri ili kuhakikisha tunak-
wenda kuiwakilisha vyema nchi 
yetu, tunakwenda kushindana,” 
alisema Kibago. 
Aliongeza mashindano yata-
shirikisha timu za wanaume 
na wanawake na lengo lake ni 
kupata Klabu Bingwa ya Afrika 
Mashariki.
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Diaz amkosha Slot Liverpool

Na Faustine Feliciane

MABAO ya Awesu Awesu, Jean Charles 
Ahoua na Edwin Balua dhidi ya KMC 
jana kwenye ushindi wa mabao 4-0 yali-
ipandisha Simba kutoka nafasi ya tatu 
mpaka kileleni mwa msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara baada ya kufikisha 
pointi 25, pointi moja zaidi ya Yanga am-
bao leo wana nafasi ya kurejea kileleni 
kama watapata ushindi dhidi ya Tabora 
United kwenye mchezo utakaochezwa 
uwanja wa Azam Complex.

Simba jana walianza mchezo huo kwe-
nye uwanja wa KMC kwa kasi ambapo 
walikosa mabao dakika ya tatu na ya 
17 baada ya Ahoua na Steven Mukwala 
kushindwa kuzitumia vizuri krosi za beki 
wa pembeni, Valentin Nouma, hata hivyo 
walifanikiwa kuibuka na ushindi huo 
mnono. 

Simba walianza kuhesabu mabao yao 
katika dakika ya 24 kufuatia shambu-
lizi lao lililozaa matunda ambapo Awesu 
alifunga bao la kwanza kwa shuti la juu 
akiwa ndani ya boksi baada ya kupokea 
pasi nzuri ya Mukwala.

Baada ya bao hilo KMC walijaribu kuji-
panga kulipiza mashambulizi lakini juhu-
di zao zilikuwa zikizimwa na viungo wa 
Simba wakiongozwa na Fabrice Ngoma 
na Fernandez Mavambo.

Zikiwa zimebaki dakika saba kabla ya 
kwenda mapumziko, Ahoua aliipatia 
Simba bao la pili kwa mkwaju wa penalti 
iliyotolewa na mwamuzi Shomari Lawi 
baada ya Shomari Kapombe kuangush-
wa kwenye eneo la hatari.

Mabao hayo mawili yalidumu mpaka 
kipindi cha kwanza kinamalizika.

Kipindi cha pili kilianza kwa kasi am-
bapo timu zote zilishambuliana huku 
KMC wakionekana kubadilika kwa ku-
miliki mpira, hata hivyo ni Simba wali-
oendelea kuzifumania nyavu za wapin-
zani wao ambapo dakika ya 66, mtokea 
benchi, Balua aliyeingia dakika ya 60 ku-
chukua nafasi ya Awesu kuipatia Simba 
bao la tatu kwa shuti kali akiwa ndani ya 
boksi baada ya kupokea pasi ya Nouma.

Mbali na Balua, Simba pia iliwaingiza 
Mzamiru Yassin, Omary Omary na Kibu 
Denis kuchukua nafasi za Fernandez, 
Ngoma na Ladack Chasambi mabadiliko 
yaliyowaongezea nguvu.

Dakika ya 69, makosa ya beki wa KMC, 

Ismail Gambo yalitumiwa vizuri na Ah-
oua aliyeipatia Simba bao la nne kwa 
shuti la chini chini baada ya beki huyo 
kushindwa kurudisha vizuri mpira wa 
golikipa wake ambao ulinaswa na mfun-
gaji.

Bao hilo limemfanya Ahoua kufikisha 
idadi ya mabao matano na ‚assist‘ nne 
msimu huu akiwa nyuma kwa goli moja 
dhidi ya kinara wa mabao mpaka sasa, 
Seleman Mwalimu wa Fountain Gate 
mwenye mabao sita.

Faustine Feliciane na Adam Fungam-
wango

HAWAPONI, hayo ni maneno ya Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, kue-
lekea mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Tabora United itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.
Kauli hiyo inatokana na hasira za ku-
poteza mechi dhidi ya Azam lakini pia 
akitaka timu yake ikae kileleni katika 
msimamo wa ligi hiyo.
Kocha huyo raia wa Argentina, alisema 
Yanga itacheza mchezo wa kasi na 
kushambulia muda wote na amewataka 
wachezaji wake kutumia kila nafasi 
itakayopatikana ili kupachika mabao 
yatakayowawezesha kupata ushindi na 
kuwarudishia furaha mashabiki wao.
“Mechi hii ipo mikononi mwetu, sisi 
ndiyo tutaamua tucheze vipi, tuwafun-
gue vipi wapinzani wetu, nadhani wao 
watacheza kwa ajili ya kutuzuia na 
kuzima mbinu zetu,  tunacheza kwa 
kasi na kutumia nafasi zitakazopa-
tikana ili kuwafungua wapinzani na 
kuwatoa nyuma ambako watakuwa 
wamejazana.
Hizi timu kama hujapata bao hawaon-
doki nyuma, ukitaka ucheze nao vizuri 
funga kwanza bao, hapo wataanza 
kutoka na wao kuanza kushambulia, 
mpira utachezwa vizuri,“ alisema 
Gamondi.
Kocha huyo aliongeza katika mechi ya 
leo atawakosa wachezaji wake wa-
tatu nyota ambao ni Ibrahim Hamad 
‚Bacca‘, Dickson Job na Yao Kouassi 
kwa sababu mbalimbali, ikiwamo kadi 
na majeruhi.
“Tulipoteza mchezo wetu waliopita, 
lakini huu tutafanya kila tunachoweza 
ili kurudisha furaha kwa mashabiki 
wetu, tunataka kushinda ili tuendelee 
kuongoza ligi wakati tunakwenda 
katika mapumziko ya Kalenda ya FIFA,“ 
alisema kocha huyo.
Nahodha wa Yanga, Bakari Mwamny-
eto, aliliambia gazeti hili wanarejea ka-
tika ligi kwa nguvu baada ya kupoteza 
mchezo uliopita.
“Tunataka kurejea kwa nguvu, matokeo 
yaliyopita yamepita, kama wachezaji 
tupo katika hamasa ya hali ya juu, 
mashabiki waendelee kutusapoti na ha-
tutawaangusha,“ alisema Mwamnyeto.
Kocha wa makipa wa Tabora United, 
Khalfan Mbonde, amekiri watakuwa na 
dakika 90 ngumu dhidi ya Yanga, lakini 
wamejipanga kisawasawa kukabiliana 
nao huku Heritier Makambo na Ya-
couba Songne, wakitarajiwa kuongoza 
kikosi hicho.

Gamondi: Hasira 
kwa Tabora Utd

    Ni baada ya jana kupata ushindi mnono dhidi 
ya KMC, hata hivyo huenda....

Kiungo wa Simba, 
Jean Charles Ahoua 
akishangilia moja 
ya goli aliloifungia 
timu hiyo jana 
kwenye mchezo dhidi 
ya klabu ya KMC 
kwenye uwanja wa 
KMC Mwenge, Dar 
es Salaam. Simba 
ilishinda mabao 4-0. 
PICHA:BINZUBEIRY
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