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Nyuma ya pazia bei nafaka kupaa

Na Waandishi Wetu

LICHA ya serikali kuendelea ku-
dhibiti kupanda kwa bei ya chakula
kwa kuweka mikakati kuhakikisha
kunakuwapo na chakula cha kuto-
sha nchini, bei za nafaka zimeen-
delea kupanda huku wauzaji wa
rejareja wakiwatupia lawama wau-
zaji wa jumla kwa kupandisha bei
za bidhaa hizo mara kwa mara.

Nipashe imetembelea baadhi ya
wafanyabiashara wa chakula wa
jumla ili kujua kinachosababisha
bei ya bidhaa hiyo kupanda mara
kwa mara licha ya serikali kuweka
juhudi mbalimbali kuidhibiti.

DAR ES SALAAM

George Mashaka (45), mfanyabi-
ashara wa mchele kwa jumla katika
Soko la Temeke, alisema kupanda
kwa bei ya bidhaa hiyo kunachang-
ia mfumuko wa bei ya vyakula, pia
upatikanaji wa bidhaa hiyo umeku-
wa mgumu kwa sasa kutokana na
wakulima wa ndani kuangalia zaidi
masoko ya nje ya nchi kwa ajili ya
maslahi yao.

Alisema kwa sasa mchele ulipas-
wa kuuzwa kwa bei ya chini kwa
kuwa ni miezi ya mavuno, akirejea
kumbukumbu zake za miaka mi-
wili iliyopita kipindi kama hiki bid-
haa hiyo ilikuwa inapatikana kwa
bei ya kuanzia Sh. 1,200 kwa bei ya
jumla, lakini sasa wanauza kuanzia
Sh. 1,800 kwa kilo.

Mfanyabiashara huyo alisema
kwa sasa wanalazimika kununua
mchele huo kwa gharama sawa
na wanunuzi wa nje ya nchi kwa
kuwa bila kufanya hivyo, bidhaa
zote zitakwenda kwenye nchi zao,
zikiwamo Kongo, Rwanda, Burundi
na Uganda na wao kutofanya bi-
ashara.

“Soko hili sasa hivi limevamiwa
na wafanyabiashara kutoka nchi
za nje. Ukienda sasa hivi Mbeya,
utakuta wafanyabiashara wa Kon-
go wamejaa, ukienda Mpanda na
Kanda ya Ziwa, unakuta wafanyabi-
ashara kutoka Burundi na Uganda
wamejaa, ambao sasa hivi wanak-
wenda moja kwa moja shambani
kununua mpunga badala ya kwen-
da kwenye mashine.

“Tena kama wewe ulikuwa
unanunua gunia kwa Sh. 40,000,
mwenzako ananunua kwa Sh.
60,000. Sasa mkulima si atamuu-
zia Mganda?” George aliwasilisha
uzoefu wake.

Alisema hali hiyo imesababisha
wafanyabiashara wa ndani ku-
pandisha bei ya bidhaa hizo, huku
akikiri biashara yao hiyo kwa sasa
ni ngumu kwa sababu wamepoteza
wateja, na katika kukabiliana nayo,
wanalazimika kuuza kwa bei ya re-
jareja ili kufikia malengo yao.

“Zamani  tulikuwa  tunauza
mchele kuanzia kilo 10 kwa kuwa
tulikuwa tunauza Sh. 1,200 hadi
2,000 kwa kilo, lakini sasa jeuri
hiyo baadhi yetu hatuna. Ni kwa
sababu mchele huo huo tunauza
kwa Sh. 1,800 hadi 2,500, wateja
wamepungua. Kwa hiyo, sasa akija
mtu akitaka kilo moja tunamuuzia,
mradi na sisi tupate riziki,” alisema.

Mfanyabiashara wa jumla wa

Bidhaa za nafaka zikiwa sokoni. PICHA: MTANDAO

maharagwe katika soko hilo,
Rashid Ahmad, alisema mbali na
soko la bidhaa hizo kuvamiwa na
wafanyabiashara kutoka nje ya
nchi, mwaka huu mavuno yame-
kuwa kidogo na upatikanaji wake
umekuwa wa shida na wakulima
kupandisha bei ili kupata faida
zaidi.

Ahmad alisema kupanda kwa
gharama za usafirishaji pia kume-
kuwa kikwazo kwao, hivyo wa-
nalazimika kupandisha bei ili
kufidia ongezeko la gharama za
usafirishaji.

“Hawa wenzetu (nchi jirani)
inaonekana mwaka huu kama
hawakulima kabisa kwa sababu
wamejaa sana nchini na wana-
nunua kwa bei ya juu tofauti inay-
otambulika.

“Kwa hiyo, inabidi na sisi tufike
bei hiyo ili tupate bidhaa, lakini
itambulike pia kwa sasa kusafirisha
gunia la kilo 100 kutoka Makamba-
ko hadi hapa Temeke ni Sh. 10,000
kutoka Sh. 6,000 ya awali. Sasa ha-
tuna jinsi, lazima na sisi tupandishe
bei,” alifafanua.

SHINYANGA

Mfanyabiashara Alex Paulo wa
mkoani Shinyanga, aliiambia Ni-
pashe mwishoni mwa wiki kuwa
kilo moja ya maharagwe kwa sasa
wanaiuza Sh. 2,400 kwa kuwa wa-
nanunua gunia la kilo 100 kwa Sh.
220,000 tofauti na awali bei iliku-
wa Sh. 160,000 hadi 170,000.

Wakati bei ikiwa juu kwenye
baadhi ya maeneo nchini, mfanya-
biashara wa unga wa mahindi kwa
bei ya jumla katika Soko la Tan-
dale aliyejitambulisha kwa jina la
Big, alisema kwa sasa bidhaa hiyo
imeanza kupatikana kwa wingi
na wameshuhudia kushuka kwa
bei na anaamini kama hali hiyo
itaendelea, gharama zitarudi kama
zamani.

“Tuna wiki sasa mahindi ya-
meanza kuja kwa wingi, kidogo
gharama zimeshuka huko tunako-
nunulia na sisi tumeshusha. Sasa
hivi kiroba cha kilo 25 tunauza Sh.
35,000 kutoka Sh. 38,000.

“Kiroba cha kilo 10 tunauza Sh.
15,000 kutoka Sh. 17000 na kilo
tano tunauza Sh. 7000 kutoka Sh.
8,000 tuliyokuwa tumefikia hivi
karibuni,” alifafanua.

Hali hiyo ni tofauti kulinganisha
na baadhi ya mikoa ikiwamo Aru-
sha, mahindi yameonekana bado
yanauzwa bei juu.

ARUSHA

Elizabeth Mafwere, mfanyabi-
ashara katika Soko la Kikatiti lililoko
wilayani Arumeru mkoani Arusha,
alisema kwa sasa wananunua gu-
nia la mahindi kwa Sh. 100,000
na wao wanawauzia wanunuzi wa
jumla kwa Sh. 105,000, akifafanua
kuwa ni ongezeko kubwa kulingan-
ishwa na miaka iliyopita.

“Tulizoea msimu huu wa mavu-
no na mahindi yakiwa mapya gu-
nia tulinunua kwa Sh. 30,000 hadi
Sh. 40,000, hali imekuwa ni tofauti
sana mwaka huu, kwa sasa ndio
kwanza wakulima wanaanza ku-
vuna kile kidogo alichopatikana,”
alisema Mafwere.

Alphonse Charles,

dalali wa

kitendo cha wafanyabiashara wa
nje kununua bidhaa kwa wakulima
kwa bei ya juu, bei inakuwa juu
kwa sababu hata wanunuzi wa
ndani nao wanakwenda kufuata
bidhaa hiyo mikoani kwa wakuli-
ma.

“Ina maana bei kule kwa wakuli-
ma inapopanda, inabidi na sisi
huku tuje kupandisha, na hawa
nao wamekuwa wajanja, sasa hivi
wanakwenda wenyewe masham-
bani au mashineni huko kununua
mchele, sasa hapo na sisi pia tu-

naathirika maana wateja wame-
pungua sana,” alilalamika.

TANGA

Mkoani Tanga, Nipashe ime-
shuhudia katika baadhi ya maeneo
unga wa ngano umepanda kutoka
Sh. 1,500 kwa kilo hadi Sh. 2,000
huku unga wa mahindi nao ukiele-
zwa kupanda kutoka Sh. 1,000 kwa
kilo mpaka Sh. 1,500.

Katibu wa Soko Kuu la Mgandini
alisema magari yaliyokuwa yak-
ipeleka bidhaa kwenye soko hilo,
yamepungua kutokana na bidhaa
kupanda bei na kusababisha baa-
dhi ya bidhaa kuadimika.

DODOMA

Makao Makuu ya nchi mkoani
Dodoma, Meneja wa Soko la Ki-
mataifa la Mazao la Kibaigwa
mkoani Dodoma, Emanuel Kerey-
ani, alisema msimu huu bei ya
mazao hasa mahindi imepanda
hadi kufikia Sh. 820 kwa kilo kwa
sasa.

“Bei ya mahindi kwa sasa ina-
panda badala ya kushuka. Wakati
msimu ulipoanza, kilo moja ili-
nunuliwa kwa Sh. 600 lakini sasa
yanapanda tu, yamefika Sh. 820
kwa kilo kwa saa na kuna wakati
yalifika hadi Sh. 900 kwa kilo lakini
baadaye yalishuka na kufikia hii Sh.
820,” alisema.

Kiongozi huyo alisema alizeti
kilo moja sasa inauzwa Sh. 1,000,
mtama mweupe na mwekundu
gharama yake ni Sh. 620 hadi 650
kwa kilo.

“Hizi bei tukilinganisha na mis-
imu iliyopita zipo juu sana, tangu
soko lianzishwe haijawahi kutokea,
mwaka huu bei ni kubwa sana, mi-
simu mingine iliyopita kilo tuliku-
wa tunanunua hata kwa Sh. 350,”
alisema.

Nipashe ilipohoji kuhusu wa-

fanyabiashara wa nje kununulia
mazao mashambani, meneja huyo
alikiri kuwapo hali hiyo, akisema
wananunua kwa bei kubwa.

“Kwenye soko letu hatuna uhaba
mkubwa kwa sababu mazao ya-
naingia kila siku, kwa sasa tupo
kwenye msimu wa mahindi, ya-
naingia kwa wingi lakini bei imeku-
wa kubwa,” alisema.

Mwenyekiti wa Soko Kuu la
Rugazama, alisema hali ya upati-
kanaji wa mazao katika soko hilo
ni mbaya huku bei zikiendelea ku-
panda kila siku.

Alisema kiroba ya unga wa ma-
hindi cha kilo 10 ambacho mwaka
jana kipindi kama hicho kilikuwa
kinaunzwa Sh. 17,000, mwaka huu
kinauzwa Sh. 38,000, ikiwa ni zaidi
yamara mbili ya bei ya mwaka jana.

MIKAKATI NFRA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA), Milton Lupa, alisema waka-
la unaanza kununua mahindi kwe-
nye mikoa mbalimbali na kwamba
bei itazingatia hali ya mikoa husika.

Alisema wamepanga kununua
tani 100,000 za nafaka. Kati yake,
mahindi tani 95,000, mpunga tani
4,000 na mtama tani 1,000.

Alisema na wanakwenda ku-
nunua katika mikoa ya nyanda za
juu kusini ambayo ndiyo ina chaku-
la kwa wingi, huku akikiri uzalishaji
wa mwaka huu umeshuka kulin-
ganisha na ule wa mwaka jana.

Ofisa huyo alisema kuwa kabla ya
kununua, wanajiridhisha kwanza
kuhusu usalama wa chakula nchini.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
alipowasilisha bungeni hotuba ya
makadirio ya mapato na matumizi
ya wizara hiyo kwa mwaka huu wa
fedha, alitaja vipaumbele vyao iki-
wa ni pamoja na kujitosheleza kwa
mahitaji ya chakula ndani ya nchi
na kuuza nje ya nchi.

Bashe pia alisema watafanya
mwelekeo wa uzalishaji wa mazao
ya chakula kuwa wa kibiashara, ak-
ibainisha kuwa wataongeza mauzo
ya mazao nje ya nchi kutoka Dola
za Marekani bilioni 1.2 hadi Dola za
Marekani bilioni tano ifikapo mwa-
ka 2030.

MBEYA

Mkoani Mbeya, Nipashe ilitem-
belea masoko mbalimbali ya Jiji la
Mbeya na yaliyopo katika Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Mbalizi kwa ajili
ya kuangalia bei za mazo hayo na
upatikanaji wake ambapo wafanya-
biashara wa mazao hayo walisema
kwa sasa kila zao limepanda bei.

Katika Soko la Mbalizi mahindi
yanauzwa kwa bei ya kati ya Sh.
13,000 na 15,000 kwa debe, huku
wafanyabiashara wakieleza kuwa
upatikanaji wa nafaka hizo ni wa
shida kwa sasa.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Rhoida Sanga alisema licha ya bei
yanafaka hizo kuwa nzuri kwa sasa,

INAENDELEA UK. 4
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Mtoa huduma wa Asasi ya Vodacom Tanzania Foundation, Fatma Samwel (katikati), akitoa maelezo kuhusu
huduma mbalimbali zitolewazo na asasi hiyo kwa wanafunzi wa shule ya awali ya Grastaiva kutoka Mkuran-
ga, walipotembelea banda la asasi hiyo katika maonyesho ya 46 ya biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam
valiyomalizika wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

PM: Watumishi msing’ang’anie
ofisini katatueni kero za wananchi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amewataka watumishi wanao-
penda kungang’ania kukaa ofisini
watoke kwenda kufanya miku-
ya kusikiliza kero zao na kuzipatia
ufumbuzi.

Akizungumza na wananchi wa
Kata ya Nduguti wilayani Mkalama
baada ya kuzindua jengo la ofisi ya
Mkuu wa wilaya katika mwendel-
ezo wa ziara yake ya kikazi mkoani
Singida, Waziri Mkuu alisisitiza
suala hilo pia alipoongea na wa-
tumishi wa Halmashauri za Wilaza
za Iramba, Manyoni na Itigi.

Alisema hakuna sababu kwa
watumishi kutoa mwanya kwa wa-

nanchi kufikia ofisini kuleta kero
Zao.

“Msitoe mianya ya wananchi
kuja sana ofisini, tunawaadhibu
mno wanatembea umbali mrefu,
wengi wao hawana nauli wanatem-
bea miguu, tuwafuate,” alisema.

wahudumieni huko huko, ofisini ni
mabhali pa uratibu tu kazi zote zipo
vijijini.”

Akizungumzia kuhusu maji,
aliziagiza Kamati za Mazingira za
kuzuia kulima na kukata miti kwe-
nye vyanzo vya maji.

Alisema serikali inatumia ghara-
ma nyingi kwa ajili ya miradi ya
maji na hivi karibuni Rais alitoa Sh.
milioni 500 kwa Mkoa wa Singida

kwa ajili ya Wakala wa Usambazaji
(RUWASA), kufanya utafiti kwenye
vyanzo hivyo.

“Mnatupa shida ya kutafuta maji
watu wanapeleka mifugo na kuli-
ma kwenye vyanzo na kuviharibu,
tukiendelea na utaratibu huu vy-
anzo vyote vitatoweka,” alisema.

Awali, Meneja wa Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA) Mkoa wa
Singida, Hadija Abdallah, akitoa
taarifa ya ujenzi wa jengo la ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ya Mkalama,
alisema limegharimu Sh. bilioni 1.3
hadi kukamilika kwake.

Alisema ujenzi wa jengo hilo
lenye ofisi 19 ulianza mwaka 2018
baada ya kutengewa fedha katika
bajeti ya 2017/2018 na mkandarasi
ameshalipwa Sh. bilioni 1.2.

Uongozi wa Kijiji

wadaiwa kuuza msitu

Na Shaban Njia, KAHAMA

hicho kuuza msitu wa kijiji bila
kuwahusisha na kusababisha
uvunaji wa miti holela.

Wameiomba serikali kuingilia
kati uvunaji huo unaodaiwa
kutekelezwa na viongozi wa
kijiji, ili kudhibiti uharibifu wa
mazingira na viumbe hai na
wanyama wanaopatikana kwe-
nye msitu huo.

Malalamiko hayo waliyatoa

jana kwenye mkutano wa had-
hara uliotishwa na Mbunge wa
Jimbo la Ushetu, Emmanuel
Cherehani, kwa ajili ya kusikiliza
na kutatua kero zinazowakibili
wananchi kwenye sekta ya afya,
maji, elimu, kilimo na miundom-
binu ya barabara.
Dalali Bundala, alisema uvunaji
na uuzaji wa msitu unaomi-
hawakushirikisha wananchi
mpaka walipobaini na kuona
usafirishaji mkubwa wa ma-
gogo ukiendelea na wanapohoji
hakuna majibu sahihi waliyo-
pata.

Alisema kilichofanywa na wa-
nanchi hao siyo cha kiungwana,
kwa kuwa wananchi walipaswa
kushirikishwa hatua zote kupi-
kisheria badala ya kujichukulia
sheria mkononi kama walivyo-
fanya sasa.

“Sisi tunashauri mchakato
wa uuzaji wa msitu huu usit-
ishwe na serikali iliingilie kati
jambo hilo..haiwezekani vion-
gozi wauze miti ya asili 5000
iliyopandwa na kutunzwa kwa
zaidi ya miaka 50 iliyopita bila
kushirikisha wananchi,” alisema
Bundala.

Naye, Diwani wa Ushetu, Pili

Sonje, alikiri kutoshirikishwa ka-
tika uvunaji na uuzaji wa msitu
huo, serikali ya kijiji ilikaa na
kukubaliana kuuza msitu huo
bila ya kushirikisha kamati ya
maendeleo ya kata kinyume na
taratibu zinavyotaka na ukihoji
viongozi wanakuwa wakali.
Akijibu  malalamiko

hayo

da Lutege, alisema uvunaji na
uzwaji wa msitu huo alishiriki-
sha wananchi na baadhi ya vion-
gozi wake na kupewa kibali na
Wakala la Misitu Tanzania (TFS)
wilaya kwa ajili ya kuvuna na
kuuza kisheria.

Alisema serikali ya Kkijiji ili-
kubaliana na kuwashirikisha wa-
nanchi ili kuuza msitu huo kwa
makubaliano kuuza miti 5,000
kwa gharama ya Sh. 4,000 kwa
kila mti mmoja, na walitarajia
kupata Sh. milioni 20 baada ya
kuuza miti yote na kujenga ofisi.

Aidha, Lutege alidai kuwa
mpaka sasa wameuza miti 2,000
kati ya 5,000 na ofisi yake ime-
shapokea kiasi cha Shilingi mil-
ioni nane kutoka kwa mzabuni,
ambaye amepewa kandarasi
ya kuvuna msitu huo wa asili ili
Mbika.

Kwa upande wake, Mbunge
wa jimbo la Ushetu, Emmanuel
Cherehani, aligiza kusitishwa
kwa uvunaji wa msitu huo na
kuagiza magogo yaliyovunwa
yasisafirishwe mpaka uchungu-
zi ufanyike ili kujiridhisha kama
sheria ilifuatwa.

Cherehani alisema mpaka
sasa ofisi yake haina taarifa za
uvunaji wa msitu huo na zaidi
ya magogo 2,000 tayari yame-
kwisha uzwa na kusafirishwa
kinyume na matakwa ya wakazi
likasimama ili kupisha uchun-
guzi.

Uagizaji mafuta pamoja waondoa ubabaishaji

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imetetea umuhimu
wa uwapo wa Wakala wa Uagizaji
wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA),
kwamba unasababisha nchi kuwa
na uhakika wa mafuta tofauti na
ilivyokuwa zamani kwa kila mtu
kuagiza kivyake.

Wakala PBPA inaratibu mfumo
wa uagiza mafuta kwa pamoja
(BPS), kisha kampuni inayoshinda
zabuni ndiyo inayopewa kazi ya
kuagiza mafuta ya kampuni zote
kutoka mataifa yanayozalisha.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA), Mhandisi Mod-
estus Lumato, alitoa ufafanuzi huo
alipokuwa akizungumza na waha-
riri na waandishi wa habari wa vy-
ombo mbalimbali, mwishoni mwa
wiki.

Alisema utaratibu wa zamani wa

kila kampuni ya mafuta kuagiza
mafuta kivyake haukuwa ukita-
birika na ungeweza kuiingiza nchi
kwenye matatizo makubwa ya
ukosefu wa nishati hiyo, iwapo
ungeachwa uendelee kufanyika
holela.

Kwenye utaratibu wa zamani
kampuni  zilizokuwa  zikiagiza
mafuta, alisema zilikuwa zikifanya
ujanja na ubabaishaji kwa ajili ya
kujipatia maslahi zaidi, ikiwamo
kuyaficha ili kusubiri bei ipande.

Lumato alisema kwa utaratibu
wa sasa hakuna mfanyabiashara
anayeweza kufanya ujanja wow-
ote, kwa kuwa serikali inajua kiasi
cha mafuta kilichoagizwa na am-
bacho kila kampuni inapaswa ku-
chukua baada ya mzigo kuwasili
nchini.

Awali, uagizaji wa mafuta uliku-
wa ukifanywa na Shirika la Maen-
deleo ya Petroli (TPDC), lakini

baada ya kelele nyingi za baadhi ya
wafanyabiashara serikali iliamua
kuliondoa shirika hilo na likaende-
lea na shughuli zake za awali.

“Serikali ~ iliamua kuiondoa
TPDC kwenye shughuli za uagizaji
wa mafuta na kurejesha mfumo wa
zamani wa kila kampuni kuagiza,
lakini kilichofuata ni ujanja ujanja
wa watu ambao wako tayari ku-
fanya lolote ilimradi wapate faida
kubwa bila kujali maslahi ya taifa,”
alisema Lumato.

“Tlifika wakati serikali inashind-
wa kujua iwapo mafuta yamea-
gizwa au la, kama yameagizwa
yamefikia wapi na ni kiasi gani ki-
nakuja, sasa hii ni hatari sana kwa
nchi kwasababu waagizaji binafsi
wakiamua wasiagize inakuwaje
ndiyo sababu ikaja na utaratibu
huu ambao unatabirika tunajua tu-
naleta mafuta kiasi gani, yamefikia
wapi na yatatumika mpaka lini,”

alifafanua Lumato.

Alisema meli za mafuta ya-
nayoagizwa kwa mfumo wa BPS
zinapowasili bandarini Dar es Sa-
laam na mzigo huo kila kampuni
inawekewa kiasi chake kwenye
matangi yake na kisha kuweka
alama kwa mafuta ambayo yanasa-
firishwa kwenda nje ya nchi.

“Mfumo huu ni mzuri sana na
mtusaidie kuelimisha wananchi
kwa sababu inawezekana kuna
watu wanaupinga kwa kutokujua,
lakini una manufaa makubwa kwa
mfano sasa hivi tuna uhakika wa
mafuta hadi Septemba tunajua
yanakuja kiasi gani, yamefikia wapi
na yanatoka nchi gani,” alibainisha.

Kuhusu watu wanaolalamikia
zabuni, Lumato alisema hakuna
uwezekano wowote wa mzabuni
kushinda kwa kutoa rushwa, kwa
kuwa zabuni hiyo imekuwa ik-
iendeshwa kwa uwazi mkubwa.

NGOMENI ENTERPRISES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NA NOTISI YA KULIPA DENI

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb Plc makao
makuu Dar es salaam, tunatoa notisi ya siku kumi na
nne(14) tu ili uweze kulipa deni lote unalodaiwa.
Kukaidi au kushindwa kulipa deni hilo tutauza
dhamana uliyoweka kwa mnada wa hadhara kama
inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

[SNT JINALAMTEJA |

DHAMANA/MAHALI TAREHE/MUDA

PAUL CHARLES | Nyumba - Plot No. 1257Block
KAWONGA B, Kinyerezi

[2[ROBERT Pk Reg. No. WC 824CQU,
SHEDRACK | MC226 CHF, MC 605 CEQMC
SHAO 813CQU, MC 744 CLA MC
817 CLA, MC 704 CER, MC
463 CGJMC308 CGJ, MC 643
CER, MC427CG, MC 820CQU

482022 saa 2
asubuhi na kuendelea

582022 saa 2
asubuhi na kuendelea.

[3 [ CHRISTINA
SAMWEL
JENERALI

9.8.2022 saa 3 asubhi
na kuendelea

Chanika -kinyamwezi

MASHARTI YA MNADA.

1. Bhamana itauzwa kamailivyo.

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya 25% ya bei
itakayofikiwa siku yam nada na 75% atalipia ndani ya siku
4.

3. Mnuniuzi atakayeshundwa kumalizia salio la 75% katika
muda uliopangwahapo juu, hatarudishiwa fedha alizolipa
awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki kutwaa nyumba na
gharama nyinginezo zitzkuwa juu ya mnunuzi.

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua dhamana
hizo muda wowote isipokuwa usiku.

MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC HEAD QUARTER,
NGOMENI ENTERPRISES, DSM.

SIMU 0719974916/0784252048
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TARURA Singida yaokoa mil. 448/- ujenzi daraja

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

WAKALA wa Barabara Mjini na
Vijijini (TARURA), Mkoa wa Singida
umeokoa Sh. milioni 448 baada
Lukomo wilayani Mkalama kwa
kutumia teknolojia mpya ya mawe.

Daraja hilo lilizinduliwa jana na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na
Meneja wa TARURA Mkoa wa Sin-
gida, Tembo David, alisema kwa
kutumia teknolojia mpya ya kuli-

jenga kwa mawe limegharimu Sh.
milioni 102.

“Daraja hili kama tungelijenga
kwa kawaida njia ya kawaida lin-
geigharimu serikali Sh. milioni 550,
lakini kwa kutumia teknolojia hii
ambayo ni nafuu sana inatumika
nchini Hispania na hapa nchini
madaraja kama hayo yamejengwa
Kigoma na Mbeya,” alisema.

David alisema ujenzi wa daraja
hilo lenye urefu wa mita 30 na
upana wa mita saba, ulianza De-
semba 18, 2021 na kukamilika Julai

18, 2022.

Aliishukuru serikali kwa
kuongeza bajeti ya ujenzi wa bara-
bara katika Mkoa wa Singida kuto-
ka Shilingi bilioni sita hadi kufikia
Sh. bilioni 234.

Waziri Mkuu, Majaliwa, ali-
wapongeza mainjinia kwa ubunifu
huo mpya wa ujenzi daraja hilo na
kutaka teknolojia hiyo isambae ka-
tika mikoa yote nchini.

“Kupitia vikao vyenu vya TAN-
ROAD na TARURA hii taaluma
muifikishe kwa mainjinia ili kila

injinia kwenye mkoa wake atafute
fursa na bahati nzuri mawe yame-
jaa kwenye maeneo yetu,” alisema.

Majaliwa alisema serikali im-
ekuwa ikigharamia fedha nyingi
kujenga madaraja kwa gharama
kubwa wakati kuna Watanzania
wabunifu wenye taaluma zao wa-
naweza kujenga madaraja kwa
gharama nafuu.

“Daraja hili hapa miaka yote
tulishindwa kulijenga sababu ya
gharama na ilikuwa lazima tupate
zaidi ya Sh. milioni 500 kumbe

mainjinia wetu na usomi wao
wana uwezo wa kujenga daraja
la kudumu kwa gharama nafuu,”
alisema.

Naye Naibu Waziri, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Dk.
Festo Dugange, alisema serikali
imekubaliana na wahandisi wa
TARURA kuendelea kuwa wabuni-
fu na kwamba Wilaya ya Mkalama
imeongezewa bajeti ya ujenzi wa
barabara kutoka Sh. milioni 600
hadi kufikia Sh. bilioni 2.2.

Taifa hilo pamoja na balozi zake zilizoko nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku hiyo kila mwaka. PICHA: MAULIDI MMBAGA

Uturuki yawakumbuka waliovawa jaribio la mapinduzi

Na Maulid Mmbaga

UBALOZI wa Uturuki nchini
Tanzania umeadhimisha Siku
ya Machafuko ya Uvamizi ul-
iokusudia kufanya mapinduzi
yaliyotokea Julai 15, mwaka
2016, nchini humo na kusababi-
sha vifo vya watu 251.

Taifa la Uturuki likishirikiana
na balozi zake zilizoko katika
nchi mbalimbali duniani hua-
dhimisha siku hiyo kila mwaka
ifikapo Julai 15, Balozi wa Utu-
ruki nchini, Dk. Mehmet Gulluo-
glu's aliadhimisha siku hiyo juzi

Wanadiplomasia raia wa Utu-

ruki wanaoishi nchini, baadhi
ya Watanzania kama wageni
waalikwa na wawakilishi wa ba-
lozi mbalimbali ikiwamo Paki-
stan na Palestina, walihudhuria
kumbukizi hiyo. Dk. Gulluoglu’s,
alisema Julai 15 ni alama ya ki-
gaidi ya kushindwa kwa jaribio
la mapinduzi lililofanyika nchini

kwake ambalo lilisababisha ta-
haruki na uvunjifu wa amani.

“Jaribio hilo lilisababisha vifo
vya Waturuki ambao walijaribu
kutetea mapenzi yao ya kitaifa,
tutaendelea kuwakumbuka na
kulaani wote waliohusika na
machafuko hayo,” alisema Gul-
luoglu’s.

]
Nyuma ya pazia
bei nafaka kupaa

INATOKA UK. 2

lakini wakulima wengi hawapeleki
kwenda kuuza wakisubiri ipande zaidi
na kwamba baadhi yao walivuna ki-
dogo hali ambayo inawafanya wasiuze.

Alisema miaka mingine kipindi kama
hiki ambacho wakulima wengi wanaku-
wa wametoka kuvuna walikuwa wana-
nunua kwa bei ya kati ya Sh. 4,000 na
6,000 kutokana na kuwa mengi, lakini
mwaka huu ni tofauti.

“Mwaka jana kipindi kama hiki tuli-
kuwa tunanunua debe moja Sh. 5,000
na kuuza 6,000, lakini mwaka huu tu-
nanunua Sh. 13,000 mpaka 14,000 na
tunauza Sh. 15,000 lakini bado haya-
onekani,” alisema Rhoida.

Naye Sophia Mwakagali, ambaye ni
mfanyabiashara wa maharagwe alise-
ma kwa sasa wananunua kati ya Sh.
28,000 na 38,000 kwa debe kulingana
na aina ya mbegu na ubora wa mazao
yenyewe.

Alisema baadhi ya maharagwe yaki-
wamo aina ya Kigoma yanauzwa bei
kwa sababu yanahitajika zaidi sokoni
kutokana na kutumiwa na watu wote
wakiwemo hata wenye vidonda vya
tumbo.

Alisema maharagwe ambayo yanau-
zwa bei ya chini ni Rosekoko ambayo
ndiyo wananunua Sh. 28,000 na kwam-
ba wao wakiuza huwa wanaongeza kati
ya Sh. 1000 na 2000 ili wapate faida.

Katika baadhi ya mashine za kukoboa
mpunga na kulikutwa mchele ukiuzwa
kati ya Sh. 35,000 na 42,000 na wafan-
yabiashara walisema bei hizo hutofauti-
ana kulingana na aina ya mpunga na ki-
wango cha ubora baada ya kukobolewa.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Salome Mzopola alisema mwaka huu
mpunga sio mwingi kama ambavyo
inakuwa miaka mingine kutokana
na mvua kuisha mapema hasa katika
Bonde la Kamsamba wilayani Momba
ambako ndiko wanatoa asilimia kubwa
ya mpunga unaouzwa Mbalizi.

B Imeandaliwa na na Jenifer Gil-
la (Dar), Richard Makore (Mwanza),
Allan Isack, Tumaini Mafie (Arusha),
Jaliwason Jasson (Manyara), Oscar
Assenga (Tanga), Restuta Damian
(Bukoba), Happy Severine (Simiyu),
Marco Maduhu (Shinyanga), Rena-
tha Msungu Paul Mabeja (Dodoma),
na Nebart Msokwa.
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Waziri wa
Kilimo, Hus-
sein Bashe
(katikati),
akielezewa
jambo

na Mkuru-
genzi wa
Uzalishaji wa
Kiwanda cha
Tumbaku cha
Alliance One
Tanzania, Da-
vid Mayunga,
alipotembe-
lea kiwanda
hicho, mkoa-
ni Morogoro
mwishoni
mwa wiki.
Kushoto ni
Mkurugenzi
Mkuu wa
kiwanda hi-
cho, Ephraim
Mapoore.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Serikali yaahidi kuvilinda viwanda vya uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

SERIKALI imeahidi kuvilinda
viwanda nchini ili uwekezaji uli-
ofanyika unakuwa na tija na en-
delevu.

Kadhalika, itatumia vyema
sera, sheria na taratibu za kibi-
ashara kuwezesha uwekezaji uli-
opo unakua endelevu.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Ashatu Kijaji, alitoa ahadi
hiyo, alipokuwa na Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe, kwenye
ziara ya Kiwanda cha Kusindika
Tumbaku cha Alliance One Tan-
zania, kilichoko Morogoro mwis-
honi mwa wiki.

Alisema wamefurahishwa
na uwekezaji mkubwa uliopo
na kuwahakikishia wawekezaji
kwamba kiwanda chao na ving-
ine nchini vinalindwa na kuwa
endelevu.

“Sijawahi kufikiria kuwa ki-
wanda hiki ni kikubwa kama nili-
vyokishuhudia leo, nilidhani ni

kiwanda kidogo tu,” alisema Dk.
Kijazi.

Alisema yeye na mwenzake
Bashe wamefurahishwa na uku-
bwa wa uwekezaji na idadi ya
wafanyakazi ambao kampuni
hiyo imeajiri.

Kiwanda hicho kina wafan-
yakazi 350 wa kudumu pamoja
na wafanyakazi 3,000 wa msimu
kwa kila mwaka.

Alihakikisha wizara yake inaji-
tahidi kiwanda hicho kinapata
malighafi ya kutosha ili itumie
kwa ukamilifu uwezo wake wa
usindikaji.

“Rais Samia Suluhu Hassan
kila mara anasisitiza haja ya
kulinda viwanda hivi kwa ghara-

nuni na taratibu za kilimo hicho
kama zilizoainishwa kwenye she-
ria mama ya zao la tumbaku.

“Tunawataka kampuni zote
zizingatie sheria, kanuni na tara-
tibu zote zilizowekwa katika
sheria ya tumbaku, kuanzia na
namna bora ya kuingia mika-
taba ya ununuzi wa tumbaku na
wakulima mpaka utunzaji, uhifa-
dhi wa mazingira kwa maana ya
kupanda miti ya kukaushia zao
hilo,” alisema Bashe.

Kwa kampuni mpya, alisema
sheria inawataka kuanzia kwe-
nye kuingia mikataba na wakuli-
ma kabla ya kuanza ununuzi
wa zao na wanaweza kufanya
hivyo  kwa kwenda kulifufua

nataka Bodi ya Tumbaku iwe na
msimamo katika hili,” alisema
Bashe.

Awali, Mkurugenzi Mtend-
aji wa kampuni hiyo, Ephraim
Mapoore alisema kuna changa-
moto kadhaa zinazokabili kam-
puni yake, lakini kubwa ni kodi
waliyonayo na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA).

Alisema katika hilo wana
njia mbili, walilipe kodi hiyo au
wafunge biashara.

Pia alizungumzia tatizo la
umeme na ukosefu wa maji kuto-
ka MORUWASA na kwamba kwa
sasa wanategemea visima vyao
vya maji na bwawa.

Aliomba kupatiwa njia maal-

]
TEF yateua
wabobezi
mafunzo
mabadiliko
sheria za
habari

Na Mary Geofrey

JUKWAA la Wahariri Tan-
zania (TEF), limeteua timu
ya wataalamu wabobezi wa
habari, itakayotoa mafunzo
kwa waandishi wa habari zina-
zohusu mchakato wa mabadi-
liko ya sheria za habari nchini.

Jukwaa hilo limefanya kikao
na wanataaluma washauri
(mentors) wa waandishi hao
juzi jijini Dar es Salaaam, kwa
lengo la kuweka mikakati ili
kufikia malengo ya kufanya
mabadiliko ya sheria za habari.

Mwenyekiti wa TEF, Deo-
datus Balile, alisema lengo la
uteuzi wa timu hiyo unalenga
kuongeza chachu ya harakati
kuelekea mabadiliko Sheria za
Habari nchini.

“Tunapaswa kuwa na waandi-
shi wabobezi katika harakati
hizi, ndiyo maana tumeunda
timu ya wanataaluma ambao
watawasimamia waandishi ili
waweze kupita njia itakayoleta
mafanikio.

“Mimi kama mwenyekiti
naamini, timu hii ya wataal-
amu wabobezi, itasaidia kwa
kiwango kikubwa kunyoosha
mwelekeo na hatimaye ku-
pata matokeo chanya,” alisema
Balile.

ma yoyote, hivyo tunakuomba
utuwasilishie mambo yote am-
bayo yanakwamisha juhudi za
kuwa na uwekezaji endelevu,”
alisema Dk. Kijazi.

Kwa upande wake Waziri
Bashe, aliziasa kampuni za kilimo
cha tumbaku na mnyororo wake
wa thamani kuzingatia sheria, ka-

Zao
irikaambavyo kwanamnamoja
au nyingine viliacha kulima zao
hilo.

“Kwa vile tunataka kuongeza
uzalishaji kutoka kilo milioni 70
za sasa hadi zaidi ya kilo milioni
150, tunatakiwa tufike huko kwa
utaratibu na sio kwa vurugu na

kwenye vyama vya ush-

umu ya umeme kwa kuwa sasa
wanatumia lita 600 za dizeli kwa
siku kuzalisha nishati ya kuende-
sha kiwanda hicho.

Alliance One ilifungua kiwan-
da chake cha usindikaji mwaka
1998 na imekuwa ikifanya kazi
kwa mafanikio tangu wakati huo
bila kukosa msimu wowote.

Wanataaluma walioteuliwa
kusimamia waandishi hao ni
Joseph Kulangwa, Mhariri
wa Raia Mwema; Stella Aron,
Mhariri wa Majira; Rashidi Kejo,
Mhariri wa Mwananchi; Angela
Mangenya, Mhariri wa TBC na
Joseph Nakajumo na Wahariri
Wastaafu.

Wafanyabiashara waiangukia serikali kushusha gharama gesi

Na Beatrice Shayo

BAADHI ya wafanyabiashara
wameiomba serikali kushusha
gharama za gesi ili kuondokana na
matumizi ya kuni na mkaa ambayo
yanasababisha uharibifu wa maz-
ingira na madhara kwa afya.

Akizungumza na gazeti hili kion-
gozi wa wakaanga samaki soko la
feri, Ally Mbonde, alisema ghara-
ma za kutumia gesi ni kubwa na
zinawaumiza katika utendaji wao.

Alisema waliacha kutumia kuni
na mkaa na kuanza kutumia gesi,
lakini ujazo wake pia unaonekana
kuchakachuliwa kutokana na hapo
awali mtungi wa kilo 36 unaouzwa
kwa Sh. 95,000 ulitumika kwa siku
tatu lakini sasa unatumika kwa siku
moja.

“Sijui siku hizi wameufanya nini
tunatumia siku moja matumizi ni
yale yale, ndiyo changamoto yetu
kubwa kwa wakaangaji wa samaki
hii nishati ya gesi inatuumiza kwe-
nye gharama.”

“Afya zetu zimekuwa nzuri hata
utendaji wetu wa kazi kwa sasa
umeimarika uchafuzi wa mazin-
gira hakuna kikubwa ni gharama
inatuumiza serikali itutizame ka-
tika hilo bila kuwa na Sh. 200,000
kwa siku huwezi kufanya biashara,
mtungi Sh. 95000 na mafuta ya
kupika dumu ni Sh 105,000,” ali-
lalamika.

Kabla ya kuingia katika nishati
ya gesi, alisema walikuwa wana-
nunua kuni hadi za Sh. 30,000 kwa
siku kulingana na mzigo wa samaki
uliopo ingawa afya zao zilikuwa

hatarini.

Alisema pamoja na Shirika la
Maendeleo ya Petroli (TPDC), ku-
waahidi kuwafungia mtungi wa
pamoja, ahadi hiyo haijatekelezwa
mpaka sasa.

Mamalishe anayetumia nishati
ya kuni, Khadija Ismail, alisema wa-
nashindwa kutumia gesi kutokana
na hali zao za kipato kuwa za chini.

“Gesi ni nzuri haina moshi un-
aweza kuokoa mafuta kwa sisi
wafanyabiashara wadogo wadogo
kwa sababu unaivisha kwa haraka
hali zetu za kipato zinatufanya
tuendelee  kutumia kuni,” alise-
ma.

Alisema matumizi ya kuni
yanawaumiza kifua kwa sababu ya
moshi na afya kuwa hatarini licha
ya kuwa bei nafuu.

Alisema kuni tatu wananunua
kwa Sh. 3,000 na usafiri gharama
inafika Sh. 4,000 kutokana na
ugumu wa maisha anaona bora
kuegemea kwenye nishati hiyo ina
changamoto.

Alisema serikali iangalie namna
ya kufanya ili kupunguza gharama
za gesi ili waweze kutumia nishati
hiyo na kuondokana na matumizi
ya kuni ambayo itasaidia kuepusha
uharibifu wa mazingira.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Ndani kutoka Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili (MNH), Elisha Osati,
alisema madhara yanayotokana
na kuni za kupikia yanaweza ku-
leta matatizo katika mapafu, ku-
sababisha kutengeneza makovu
ambayo yanaweza kumsababishia
mtu kushindwa kupumua vizuri na

wakati mwingine kupata kikohozi
cha mara kwa mara.

“Ile mirija midogo midogo am-
bayo inapitisha hewa kwenye
mapafu inatanuka inashindwa
kufanya kazi yake vizuri inasaba-
bisha matatizo kwenye mapafu
kushindwa kuweka hewa ya kuto-
sha na kumsababisha mtu kupata
magojwa ya maambukizi kwenye
mapafu,” alisema DK. Osati.

Dk. Osati alisema moshi wa kuni
una madhara hata wanaotumia
mkaa kwa wingi wakati mwingine
madhara ya mwili kukosa oksijeni
ya kutosha na athari katika ma-
pafu.

Alisema cha muhimu kuangalia
ni namna bora ya wananchi kupata
nishati mbadala ya kupikia ili wasi-
pate madhara katika afya zao.
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Wachezaji tambueni nafasi zenu

KLABU za Ligi Kuu Tanzania Bara zipo kwenye maandalizi ya Ligi Kuu
na usajili wa wachezaji kwa ajili ya msimu mpya wa Ligi Kuu.

Kanuni ya 33(1) ya Ligi Kuu Tanzania Bara inasema: “Mwalimu Mkuu
wa timu atawajibika kutambua wachezaji wanaotakiwa kusajiliwa. Ka-
tibu Mkuu atafanya masuala ya utawala, atakamilisha shughuli ya us-
ajili wa wachezaji na kuwasilisha mikataba na fomu ya majina TFF kwa
wakati.”

Nini sababu au madhumuni ya kanuni hiyo? Kwa kifupi kanuni hiyo
inaainisha majukumu ya kocha (mwalimu) kama mtaalamu wa mpira
wa miguu katika timu na Katibu (mtawala) kama mtaalamu wa uongozi
katika klabu.

Kwa mujibu wa kanuni ya 33(3), walimu (makocha) wa klabu wa-
nawajibika kutangaza majina ya wachezaji wanaoachwa, wanaositisha
mikataba, uhamisho na usajili wa wachezaji katika kipindi kitakacho-
tangazwa na TFF.

Usajili unafanywa ili kuziba nafasi ambayo iko wazi au kuimarisha
timu kwa lengo la kufanya vizuri. Unapotaka kuimarisha timu ni lazima
uwe na nafasi ambayo inaweza kutengenezwa kwa kuuza mchezaji, ku-
vunja mkataba wake au kutakiwa mahali kwa mkopo.

Kimsingi usajili una sura mbili tu. Kocha na mchezaji. Ni kocha kama
mtaalamu wa mpira wa miguu kwa niaba ya klabu anayepanga au kua-
mua ni mchezaji wa aina gani anatakiwa kusajiliwa na kwa lengo lipi.

Tanzania kama zilivyo nchi nyingi za Afrika zina wachezaji wenye
uwezo na vipaji. Lakini kuwa na kipaji kwa mchezaji ni kitu kingine
kama ilivyo kwa mchezaji mwenye uwezo.

Hili ni eneo ambalo lina matatizo makubwa kwa wachezaji wa Tan-
zania. Kwa lugha yenye kueleweka ni kuwa kuna wachezaji wenye
vipaji na uwezo mkubwa wa kucheza mpira wa miguu lakini bado ha-
wajatambua nafasi zao.

Kutojitambua ni pamoja na mchezaji kutojua ni kwa nini anakwen-
da klabu X badala ya klabu Y. Nini mustakabali wake katika mpira wa
miguu ambayo ni ajira isiyo na kiinua mgongo, lakini ni mchezo ambao
umri ni moja ya vigezo vya msingi.

Katika uga wa mpira wa miguu Tanzania ni jambo la kawaida kwa
mchezaji anayeng’ara kwenye klabu Y kuamua kwenda klabu X kwa
vile tu ameonyeshwa fedha.

Ni kweli kila mtu anahitaji fedha katika maisha yake ikiwamo kutatua
matatizo mbalimbali yanayomzunguka. Fedha katika hali ya kawaida ni
kila kitu, kwani inaweza kuhamisha hata mlima. Lakini fedha hiyo una-
ichukua kwa utaratibu gani?

Ni kawaida mchezaji anayecheza katika kikosi cha kwanza katika kla-
bu X kwenda klabu Y huku akijua dhahiri hawezi kupata nafasi katika
kikosi cha kwanza.

Kwa mchezaji mwenye uwezo wa kucheza mpira wa miguu uamuzi
wa aina hiyo ni wa kujimaliza.

Inaweza kuwa ni matatizo ya fedha yanamsukuma mchezaji kufanya
uamuzi wa aina hiyo. Lakini kama kweli ni matatizo kwa nini aingie
mkataba wa muda mrefu? Pata fedha, lakini uvumilie kukaa kwenye
benchi kwa msimu mmoja tu.

Wapo wachezaji wenye uwezo wa kucheza mpira wa miguu, lakini
hawaonekani kwa vile tu wameamua kukaa kwenye klabu Y wakati ha-
wana nafasi katika kikosi cha kwanza cha klabu hiyo.

Unaweza kukaa misimu minne ukiwa benchi kwenye timu moja
wakati una uwezo wa kucheza mpira wa miguu katika klabu za Ligi
Kuu zilizobaki.

Hiki ni kipindi cha usajili. Lakini ni kipindi ambacho wachezaji we-
nye uwezo na vipaji wanatakiwa kufanya uamuzi mgumu kwa lengo la
kulinda uwezo na vipaji vyao, vinginevyo watasahaulika katika medani
hii ya mpira wa miguu.

Fursa ya kuchezea Timu ya Taifa (Taifa Stars) iko wazi kwa mchezaji
yeyote mwenye uwezo, na anayecheza katika kikosi cha kwanza katika
klabu yake. Hakuna kocha anayeingiza mchezaji kwenye Timu ya Taifa
wakati hana nafasi hata katika klabu yake.
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KABLA hata ya kuanza
kwa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa 2022/23
hapo Agosti 17, Bodi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara imevi-
piga ‘stop’ viwanja saba
vilivyokuwa vinatumika
kwenye ligi msimu uliopita
hadi hapo vitakapofanyiwa
marekebisho.

Viwanja hivyo ni Mkwak-
wani Tanga, lulu Lindi, Ush-
irika Kilimanjaro, Mabatini
Pwani, Sokoine Mbeya,
Jamhuri Dodoma na Nyan-
kumbu Girls, Geita.

Kwenye taarifa yao inase-
ma, pamoja na kwamba wa-
nasubiri taarifa ya ukaguzi
wa viwanja unaofanywa na
Kamati ya Leseni za Klabu
iliyo chini ya Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), lakini
imefanya tathmini ya viwan-
ja vilivyotumika kwenye
mechi za Ligi Kuu msimu
uliomalizika na kubaini ma-
pungufu kadhaa kwenye vi-
wanja hivyo.

Baada ya kuainisha ma-
pungufu hayo, binafsi nai-
unga mkono Bodi ya Ligi
kwa sababu kama ikileta
huruma kwenye hili, basi
Tanzania itakuwa inacheza
Ligi Kuu yake kama vile bo-
nanza, michuano ambayo
haifuati sheria wala kanuni
yoyote ile.

Pia kama itafumbia ma-
cho suala hili, hakuna nguvu
yoyote itakayotumika ili ku-
vikarabati na hata viwanja
ambavyo kwa sasa ni vizuri,
basi wamiliki wao hawato-
fanya mkazo kuendelea kuv-
ifanya kuwa bora kwa kuona
na wao wataonewa huruma.

Mapungufu 10 ambayo
Bodi ya Ligi imeyabainisha
ni mengi sana, tena mengine
yana vipengele vyake.

Namba moja ni eneo la
kuchezea kutokuwa tamba-

Vitumike viwanja vichache,
vingine visipoboreshwa

rare na kukosa nyasi za kuto-
sha, pili ni ubovu katika uzio
wa kutenganisha mashabiki
na eneo la kuchezea, tatu
jukwaa kuu kukosa ubora,
ikiwamo ubovu wa paa.

Nne ni vyumba vya ku-
valia nguo za wachezaji na
waamuzi kukosa sifa nne
ambazo zimeainishwa pia.

Nao ni ukubwa stahili
pamoja na feni, AC kwa ajili
ya upatikanaji wa hewa ya
kutosha, upatikanaji wa ma-
jisafi na ya kutosha muda
wote, upatikanaji umeme na
uwepo wa vyoo safi na vya
kisasa.

Kukosekana kwa ma-
benchi ya ufundi bora na
yenye uwezo wa kuruhusu
watu wasiopungua 17 kuke-
ti.

Namba tisa ni kukosekana
kwa majukwaa kwa ajili ya
watazamaji na 10 ni uwepo
na mabango, picha za ma-
tangazo zisizotambulika na
TFF na Bodi ya Ligi.

Ukiangalia ~ mapungufu
haya utaona kuwa kuna
mapungufu makubwa na
matatizo kwenye soka la
Tanzania kwa upande wa
miundombinu.

Wakati klabu zikisonga
mbele kwa kuwekeza na
kusajili wachezaji wa ghara-
ma za juu, huku waandishi
na mashabiki mbalimbali
wa soka Afrika wakianza
sasa kulifuatilia soka la Tan-
zania kutokana na kukusan-
ya wachezaji toka kila pande
ya Afrika, viwanja vyetu
bado vinatushusha thamani.

Wadhamini mbalimbali,
wakiwamo wa televisheni
ambao wanaonyesha mich-
ezo hiyo wamekuwa wak-
iliheshimisha soka la Tan-
zania kwa kuonyesha mechi
nyingi, lakini wakati mwing-
ine inakuwa aibu kuonye-
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sha mechi ambayo uwanja
hauna nyasi, umechimbika,
au maji yametuama mechi
inachezwa na  matope
uwanjani.

Bodi ya Ligi imezitaka
klabu zinazotaraji kutumia
viwanja hivyo kufanya jiti-
hada za makusudi katika
kuboresha maeneo yalioain-
ishwa ili kukidhi matakwa
ya kanuni na sheria zina-
700Ngoza mpira wa miguu.

Hii ni kwamba kama hai-
tokuwa hivyo, basi itabidi
zihame kwa kuchagua vi-
wanja mbadala.

Cha kufanya hapa ni
kwamba klabu zishirikiane
na wamiliki wa viwanja ili
kukarabati sehemu ambazo
kwao zina changamoto ili
viruhusiwe.

Kwa hali hii ni afadhali
hata ligi ikachezwa kwenye
viwanja vichache kuliko
viwanja vibovu ambavyo
vinaharibu ladha ya soka,
mifumo wa makocha, ubo-
ra na ufundi wa wachezaji
miguuni pamoja na ligi
yenyewe.

Ni bora ligi iwe inachezwa
kila siku, mchana na usiku
kwenye viwanja vichache
vyenye ubora kama Benja-
min Mkapa, Azam Complex,
CCM Kirumba, Nyamagana
na Kaitaba kuliko ligi ya Tan-
zania ambayo kwa sasa ime-
kuwa na hadhi kubwa Afrika
kuchezwa kwenye viwanja
visivyokidhi viwango.

Tunajua kuwa serikali
imesema itavitengeneza
baadhi ya viwanja, hiyo ni
baadaye, lakini kwa muda
huu ambao msimu wa Ligi
Kuu 2022/23 unataka kuan-
za ni lazima timu zinazo-
taka kutumia viwanja hivyo
kushirikiana na wamiliki wa
viwanja kwa ajili ya kuweka
mambo sawa.
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TANESCO YANYAKUA TUZO YA SEKTA YA MADINI
MAONYESHO YA SABA SABA

Na Renatha Msungu

JULAI saba kila mwaka, Tanzania
inaazimisha maonyesho ya kimataifa
ya biashara, maarufu kama ‘Saba Saba’
ambayo hufanyika Jijini Dar es Salaam
kwa lengo la kuchochea ufanisi na ub-
ora wa sekta hiyo muhimu kwa maen-
deleo ya uchumi wa nchi.

Kwa mwaka huu (2022)
maonyesho hayo yaliyofikia kilele
chake Julai 13, kwa kushuhudia baadhi
ya Taasisi, Kampuni na Mashirika
yakipata tuzo mbalimbali kutokana
na ufanisi mzuri.

Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) ni miongoni mwa
mashirika ~ yaliyoshiriki ~ katika
maonyesho hayo na kufanikiwa
kutunukiwa tuzo na  heshima
kutokana na utendaji kazi mzuri
unaofanywa kila iitwapo leo na shirika
hilo.

TANESCO, iliibuka mshindi wa
kwanza katika sekta ya nishati na
kutunukiwa tuzo hiyo na Makamu
wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania,Dk Philiph Mpango,
aliyekuwa mgeni rasmi kwenye
sherehe ya kufunga maonyesho hayo
iliyofanyika Julai 13, 2020.

Tuzo hiyo na tuzo nyingine
ambazo shirika hilo liliwahi kupata
katika maonyesho mengine ya
kibiashara, imekuwa chachu ya
TANESCO kuendelea kufanya vizuri
zaidi katika utendaji wao,ikiwemo
kuzidi kufanya maboresho mbalimbali
ili kuhakikisha shirika hilo linapiga
hatua katika kazi inazozifanya za
utoaji huduma za umeme kwa wateja
wake pamoja na utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya Taifa.

Akizungumza na  Nipashe
mara baada ya kukabidhiwa tuzo
hiyo,Msemaji wa TANESCO Martin
Mwambene amesema ushindi huo
unaashiria ~ mabadiliko,Mapinduzi
ikiwemo maboresho  mbalimbali
yanayoendelea  kufanyika  katika
Shirika hilo kuanzia kwenye uzalishaji
Jusafirishaji,usambazaji wa umeme na
utoaji huduma mbalimbali za shirika
hilo kwa jamii.

Mwambene anafafanua
kuwa,Shirika limeweza kufanya hayo
kutokana na juhudi kubwa katika
kuwaelimisha vizuri wananchi na
wageni mbalimbali waliotembelea
ili kujionea shughuli zinazofanywa
na TANESCO, kitendo kilichochangia
kuongeza uwelewa kwa jamii na taifa

kwa ujumla.

“Tumekuwa  tukijibu  vizuri
maswali mbalimbali ya wananchi na
wateja waliotembelea kwenye banda
wakati wa maonyesho lakini pia,
kwa wale wanaopiga simu ili kupata
ufafanuzi kuhusiana na mambo
mbalimbali ~ yanayohusu  shirika
hilo,”amesema Mwambene.

Amesemapia, ukiachahayo, wakati
wa maonyesho hayo waliwaonyesha
wananchi waliojitokeza katika Banda
hilo utekelezaji wa mradi mkubwa
na wakimkakati wa kuzalisha umeme
wa Mwalimu Julius Nyerere ambao
unaendelea vizuri na kwa sasa
umefikia asilimia 63.

“Mradi huu umekuwa kivutio
kikubwa sana kwa  wananchi
waliojitokeza  katika  maonyesho
na walipata maelezo mazuri juu ya
namna unavyotekelezwa,”amesema
Mwambene.

“Wateja wengi wamekuwa
wakijitokeza katika eneo hilo ili
kufahamu nini kinaendela katika
mradi huo na shirika limeweza
kuwapa maelezo kwa kutumia picha
na video ili kuwaonyesha namna
utekelezaji na umuhimu wa mradi
huu,”amesema.

Ukiacha hayo,Mwambene
amesema wamefanikiwa pia
kuwaonyesha namna ya mfumo
wa gridi ya Taifa unavyoendeshwa
sambamba na miundombinu ambayo
ipo kwenye gridi hiyo ikiwemo
kuonyesha juhudi za shirika za
kuunganisha nchi nzima na gridi ya
Taifa.

Amefafanua  kuwa  wananchi
mbalimbali ambao walijitokeza katika
maonyesho hayo  wamefanikiwa
kuona miradi tarajiwa ya shirika hilo
inayokwenda kutekelezwa ikiwemo
Kigoma,Sumbawanga na Rukwa
mikoa ambayo mpaka sasa haijaingia
kwenye gridi ya Taifa.

“Shirika lina kila sababu ya
kujivunia  kutokana na  kupata
tuzo hiyo na uhakika na utendaji
tunaofanya na kuongeza
wananchi watarajie makubwa siku
zijazo,”amesema Mwambene.

Mbali na hayo,pia Mwambene
amesema waliwaonyesha wananchi
miradi ya vituo vya kupooza na
kusambaza umeme ikiwemo jinsi
inavyofanya kazi kupitia video.

Hata hivyo anasema wateja wengi
wameweza kujionea huduma ya
Nikonekt ambayo imeleta mapinduzi

makubwa katika huduma za
kuunganisha umeme pasipo kufika
kwenye ofisi za shirika,ambapo
huduma hiyo imeonekana
kuwafurahisha ~ wananchi  kwa
sababu haina usumbufu wowote.

“Hii huduma ilikuwa kivutio kwa
wateja,wengi wao walisema inasaidia
kuepusha  msongamano  kwa
wale wanaohitaji kuunganishiwa
umeme,”’amesema Mwambene.

Amesema sehemu hii pia ilivutia
sana wananchi wengi ambao walifika
kwenye banda la Tanesco kwa ajili
ya kujionea shughuli mbalimbali
zinazofanywa na shirika hilo.

Anasema pia wananchi
wameshuhudia shughuli
zinazofanywa na  Shirika la
Maendeleo ya Jotoardhi (TGDC)
ambayo ni kampuni tanzu ya
TANESCO ambao wao walionyesha
wananchi namna umeme
unavyozalishwa  kwa  kutumia
jotoardhi.

“Hili nalo lilikuwa eneo muhimu
sana kwa wateja na raia waliojitokeza
katika maonyesho hayo ambayo
yalifunguliwa rasmi Juni 28 na kufikia
kilele chake Julai 13 kwa Makamu wa
Rais kufunga”aliongeza.

Waziri wa nishati mhe. January Makamba alipata maelezo kutoka kwa Gilbert Minja kutoka kampuni ya Motion
Africa kuhusu gari inayotumia umeme (Electric Vehicle) alipotembelea maonyesho ya Sabasaba

Baadhi ya wananchi waliyotembelea banda la TANESCO wakipata maelezo kutoka kwa Patrick Mwakyoma
kutoka shirika la umeme nchini juu ya mradi wa kufua umem kwa njia ya maji wa bwawa la Julius Nyerere.

((©)) tanesco_official_page

wa Biashara n> Uweke

Hamdu Shaka wakati alipotembelea banda la shirika hilo.

Kaimu meneja uhusiano na mawasiliano wa shirika la umeme nchini Irene Marobe (Kushoto) akimkabidhi
zawadi ya mkoba wenye nembo ya Nikonekt Katibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama cha Mapinduzi Ndg. Shaka

Madafisa kutoka shirika la umeme nchini Tanesco wakimsikiliza mteja aliyefika katika bandaa la TANESCO
katika maonesho ya Sabasaba

@ umemeforum.blogspot.com f tanescoyetultd (89 tanescoyetu

216947701
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Wanafunzi wawili wafariki
dunia kwa kufukiwa na kifusi

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

WANAFUNZi wawili wa Shule
ya Lupapila, Halmashauri ya
Manispaa ya Songea, mkoani
Ruvuma, wamefariki dunia
baada ya kufukiwa na kifusi
wakati wakichimba mchanga
kandokando ya Mto Ruvuma.

Habari zilizopatikana jana
mjini hapo na kuthibitishwa
na Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Subira, Alexander Kapinga, zi-
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nasema tukio hilo lilitokea Julai
14, mwaka huu, majira ya saa 12
jioni. Aliwataja waliofariki dunia
kuwa ni Idelphonce Mwageni,
mwanafunzi wa darasa la saba
na Musa Chabruma wa darasa
la tano.

Alisema siku ya tukio, wa-
nafunzi watatu baada ya kumal-
iza masomo walikwenda kando
ya Mto Ruvuma kwa gajili ya
kuchimba mchanga kwa lengo
la kujipatia kipato.

Alidai wakati wakiwa wa-

nachimba mchanga huo, kifusi
kiliwafunika huku mmoja am-
baye jina lake halikupatika aki-
nusurika kwa kuwa alikuwa nje
ya shimo. Alisema manusura
huyo alitoa taarifa kwa majirani
ambao waliwajulisha viongozi
wa serikali ya mtaa na baadaye
vyombo vya dola ambao wali-
wapoa kutoka kwenye kifusi hi-
cho wakiwa hai na kuwapeleka
hospitalini, lakini walifariki
muda mchache wakati wakip-
atiwa matibabu.

Akizungumzia tukio hilo, Ofi-
sa Elimu Msingi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Songea, Frank
Sichalwe, alithibitisha kutokea
kwa vifo hivyo.

Diwani wa Kata ya Subira,
John Ngonyani alisema ilikuwa
kawaida kwa wanafunzi hao
kuchimba mchanga ili kujipatia
kipato kila baada ya masomo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Ruvuma, Joseph Konyo, alith-
ibitisha kutokea kwa vifo vya
wanafunzi hao.

Baadhi ya wafanyabiashara wakifuatilia kwa makini mada mbalimbali zilizotolewa katika hafla ya ufunguzi wa NMB Business Klabu ili-
yofanyika ukumbi wa Sea View Beach Resort Manispaa ya Lindi mkoani Lindi. Benki ya NMB iliwafunda zaidi ya wafanyabiashara 700
kutoka mikoa ya Mtwara, Lindi na Mbinga kuhusu elimu ya biashara na fedha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majaliwa aiagiza TARURA kumwengua mkandarasi

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, ameagiza Wakala wa Bara-
bara Mjini na Vijijini (TARURA)
Mkoa wa Singida kuvunja mka-
taba na mkandarasi wa Kampuni
ya Bullem Investment Limited,
iliyopewa kazi ya kujenga bara-
bara mjini Manyoni kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 495.

Kampuni hiyo ilipewa zabuni
kujenga barabara kutoka kiton-

goji cha Majengo hadi katika
Hospitali ya Wilaya ya Manyoni,
imeshindwa kukamilisha kazi
hiyo kwa wakati.

Alitoa agizo hilo juzi wilay-
ani Manyoni baada ya kupata
malalamiko ya wananchi ambao
walizuia msafara wake na kum-
weleza kuwa ujenzi wa barabara
hiyo umechukua muda mrefu
kukamilika na kusababisha
usumbufu kwa wakazi wa eneo
hilo.

“Kama mkandarasi ni msum-

bufu mwondoe, kapitie mkataba
wake urekebishe kuokoa kuen-
delea na mkandarasi mzembe,”
alisisitiza Majaliwa wakati akim-
wagiza Meneja wa TARURA Mkoa
wa Singida, Mhandisi Tembo Da-
vid.

Pia aliigiza TARURA kukagua
na kumlipa mkandarasi huyo
kulingana na asilimia zilizofiki-
wa katika ujenzi wa barabara
hiyo na asilimia zilizobaki apa-
tiwe makandarasi mwingine ata-
kayeweza kukamilisha kazi hiyo

kwa wakati.

Awali, Meneja wa TARURA
mkoa, alimweleza Waziri Mkuu
moja ya sababu za kuchelewa
kukamilika kwa wakati mradi
kuwa ni uzembe wa mkandarasi
huyo.

Alisema tayari ameshalipwa
Sh. milioni 95 kati ya Sh. milioni
495 anazotakiwa kulipwa na hadi
sasa ameijenga barabara hiyo
kwa kiwango cha asilimia 50 na
ilikuwa akamilishe ujenzi Juni,
mwaka huu.

CRDB yawafunda
wafanyabiashara
mtandaoni

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuendeleza jitihada
zake za kuwajengea uwezo na
kuwawezesha wajasiriamali vijana
nchini, Benki ya CRDB imeandaa
semina maalum iliyopewa jina
la ‘CRDB Bank Instaprenyua’, ili
kuwawezesha vijana ambao wana-
fanyabiashara kupitia mitandao ya
kijamii.

Semina hiyo ilifanyika juzi
Dar es Salaam.

Akizungumza wakati akifun-
gua semina hiyo, Ofisa Mkuu wa
Biashara wa Benki ya CRDB, Boma
Raballa, alisema katika miaka ya
karibuni kumekuwa na mwamko
mkubwa kwa vijana kujishughuli-
sha na shughuli za ujasiriamali, hu-
susani kupitia mitandao ya kijamii
ambayo imerahisisha namna ya
kuendesha biashara na kuyafikia
masoko kwa urahisi.

“Vijana wamekuwa wakitumia
vizuri fursa zilizoko hususani za
mitandao ya kijamii kufanikisha
shughuli zao za ujasiriamali. Tume-
waona Vijana wajasiriamali ambao
wanafanya vizuri kupitia maduka
mtandao, jambo ambalo limetusu-
kuma kuwapa elimu na kuwajengea
uwezo,” alisema Raballa.

Alisisitiza kuwa biashara
mtandao ni moja ya eneo linalokua
kwa kasi na linalopaswa kuangal-
iwa, ikiwa ni pamoja na kutafuta
suluhu ya kuwawezesha wajasiri-
amali hao.

Pia mitandao ya kijamii, hususan
Instagram, Facebook na Twitter,
imekuwa chachu kubwa kwa vijana
wajasiriamali nchini kuishi ndoto
Za0 za ujasiriamali.

“Takwimu zinaonyesha Instagram
ndiyo mtandao wa kijamii wenye
watumiaji wengi zaidi duniani,
bilioni 1.074. Vivyo hivyo hapa
Tanzania, mtandao huo unaongoza
pia kwa wafuasi zaidi ya milioni
2.86.

“Hii ndiyo sababu ya kuipa jina
la Instaprenyua semina hii kwani
ndipo hasa vijana wengi wapo,
lakini lengo ni kuwafikia vijana ka-
tika majukwaa yote ya mtandaoni,”
alisema.

Akizungumzia malengo ya kuan-
daa semina hiyo, Mkuu wa Kitengo
cha Masoko wa Benki ya CRDB, Jo-
seline Kamuhanda, alisema semina
hiyo ina malengo makuu matano
ambayo ni pamoja na kutoa mafun-
Z0 ya namna bora ya kuende-
sha biashara kwa wajasiriamali
wanaofanya biashara mtandao, na
kutoa elimu ya usimamizi wa fedha
katika biashara.

Malengo mengine kwa mujibu
wa ofisa huyo ni kutoa elimu ya
masoko ya fedha na mitaji, na
namna bora za kuyaendea masoko
hayo, elimu juu ya fursa zinazo-
tolewa na Benki ya CRDB kwa
wajasiriamali nchini, pamoja na
elimu ya urasimishaji wa biashara
na faida zake kwa wajasiriamali.
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Wakumbushwa
kuzingatia matibabu
Va paka, mbwa

Na Julieth MKireri, CHALINZE

WATANZANIA wametakiwa
kuzingatia matibabu ya mara
kwa mara ya paka na mbwa
wanaofugwa kujilinda na
magonjwa yanayosababishwa
na wanyama hao.

Dk. Obeid Kiariro,
kutoka Chalinze alikuwa
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu usambazaji
wa dawa za mifugo kutoka
Kampuni ya Tansoko Agrovet
ambayo imeshiriki kwenye
maonyesho ya ufugaji
kibiashara yaliyofanyika
Ubena.

Alisema suala la afya ya
wanyama linatakiwa kupewa
kipaumbele kwa kuwa
kuna magonjwa ambayo
yasipotibiwa mapema
yanaweza kuwaathiri
wanadamu.

“Watanzania bado
hawajatoa kipaumbele
matibabu ya wanyama
hususani paka na mbwa,
lakini hawana elimu ya
kutosha kuwa baadhi ya
magonjwa wanayopata
mengine yanachangiwa na
wanyama hao,” alisema.

Alisema Tansoko Agrovet
kwa sasa wanaendelea
na usambazaji wa dawa
hizo za mifugo katika
maeneo mbalimbali nchini
ili kuwezesha dawa hizo
kuwafikia wafugaji kwa wa
ukaribu.

Akizungumza kwenye
maonyesho hayo
yaliyoandaliwa na Chama
cha Wafugaji wa Ng'ombe
kibiashara (TCCS), Mshauri
mwelekezi, Dk. Peter
Makang'a, kutoka Baraza
la Nafaka la Serikali ya
Marekani, alisema Baraza hilo
kwa sasa linatarajia kuanza
kutoa mafunzo kwa wafugaji
wa mifugo.

Alisema Baraza hilo
ambalo linafanya kazi katika
nchi 42 duniani baada ya
kuwekeza kwa muda mrefu
kwenye ufugaji wa kuku sasa
linatarajia kuanza upande wa
mifugo hususani ng'ombe.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic Tanzania im-
esisitiza ahadi yake ya kuendelea
kuunga mkono juhudi za serikali za
kuboresha elimu kwa kuweka vizuri
mazingira ya kujifunzia shule za seri-
kali.

Benki hiyo ilitoa ahadi hiyo wakati
wa hafla fupi iliyofanyika katika
Shule ya Sekondari Kimara ya ku-
kabidhi madawati 50 yenye thamani
ya Sh. 4,500,000 waliyo yakabidhi
kwa taasisi hiyo ya elimu.

Msaada huo ni sehemu ya

Zaidi ya wananchi 90,000 kuchanja UVIK0-19

Na Elizabeth John, NJOMBE

ANANCHI 93,729
mkoani Njombe
wanatarajiwa ku-

fikiwa na kampeni
ya utoaji chanjo ya Uviko-19 awamu
ya tatu, itakayotolewa mtaa kwa
mtaa kwa ajili ya kuongeza idadi ya
waliochanja katika kukabiliana na
ugonjwa huo.

Taarifa hiyo ilitolewa na Mkuu wa
Mkoa wa Njombe, Waziri Kindam-
ba, wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari mkoani hapo kuhusu
utoaji wa chanjo hiyo ya Uviko -19,

ulioanza Julai 11 na kukamilika Julai
18, mwaka huu.

Alisema serikali mkoani humo
imejipanga kutoa huduma hiyo kwa
wataalamu wa afya kupita mtaani
na kwenye mikutano ya hadhara in-
ayofanywa na viongozi wa serikali ili
kuwafikia watu wengi zaidi.

Kwa mujibu wa Kindamba,
kampeni hiyo imeonesha mafani-
kio kwa kuwa mpaka sasa kiwango
cha watu kujitokeza kuchanja
ishwa na awali.

Aidha, alisema ni muhimu wa-
nanchi wakafahamu kuwa ma-

gonjwa ya mlipuko yana tabia ya ku-
jirudia na huja kwa nguvu zaidi kwa
kuwa kirusi kinajibadilisha zaidi, na
kwamba tahadhari isipochukuliwa
madhara ni makubwa.

“Takwimu zetu za hapo nyuma
zilikuwa hafifu sana na kama mna-
vyoona wakuu wa wilaya wanazun-
guka huko wanahamasisha, magari
yanapita yanahamasisha tunatumia
mpaka wasanii lengo letu wananchi
wa Njombe wahamasike na wawe
na mwamko zaidi wa kuchanja
kuliko hapo nyuma,” alisema Kin-
damba.

Awali, Mratibu wa Chanjo Mkoa

wa Njombe, Linda Chatila, aliwata-
ka wananchi kuondokana na imani
potofu zinazowafanya watu wengi
kusita kuchanja, huku akitaja za
dini na nyingine kuamini chanjo ina
madhara.

Alisema chanjo UVIKO-19 kwa
awamu ya tatu itaenda mbali zaidi
kwa kutolewa nyumba kwa nyumba
na katika mikusanyiko mbalimbali
ili wananchi wengi zaidi waweze
kupata chanjo hiyo.

Tangu kuanza kwa huduma hiyo,
siku ya kwanza walichanja watu asil-
imia 52 ya lengo kwa waliojitokeza
na iliongezeka hadi asilimia 81.

..J--
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MKkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya Stanbic, Omari Mtiga (kushoto), akikabidhi moja ya madawati 50 valiotolewa na benki hiyo kwa
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Heri James (katikati) na Mkuu wa Shule ya Sekondari Kimara, Elizabeth Bonzo (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Stanbic yaahidi kuboresha mazingira shule za serikali

kampeni inayoendelea ya benki
hiyo ‘Stanbic Madawati Initiative’,
inayolenga kupunguza uhaba wa
madawati shuleni kwa kuchangia
nchi nzima na kupanda mti mmoja
kwa kila dawati linalotolewa ili ku-
hakikisha uwiano katika mfumo wa
ikolojia wa mazingira.

Madawati hayo yalikabidhiwa na
Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi
wa Benki ya Stanbic, Omari Mtiga
kwa Mkuu wa Wilaya ya Ubungo,
Heri James, katika hafla iliyofanyika
shuleni hapo mwishoni mwa wiki.

Akizungumza wakati wa hafla
hiyo Mtiga alisema: “Tunatambua

juhudi zinazofanywa na serikali
katika kuboresha sekta ya elimu,
na tumejipanga kuwa mstari wa
mbele kuunga mkono juhudi hizo
kwani tunaamini kuwa elimu bora
ni muhimu katika kujenga jamii
yenye watu wenye uelewa mpana,
ambao ni  chachu ya maendeleo
ya sekta mbalimbali za uchumi wa
taifa.”

Pia dhumuni la benki hiyo kue-
ndelea kujitolea kusaidia sekta ya
elimu ni kusukuma gurudumu la
maendeleo ya nchi kwa kuunga
mkono ndoto za jamii ndani ya mae-
neo inayofanyia kazi.

“Kupata nafasi ya kuchangia
maendeleo ya elimu nchini Tan-
zania ni heshima kwetu kwani
tunawawezesha wanafunzi kutimiza
ndoto zao na kuchochea kufikia dira
ya taifa ya kuleta maendeleo kwa
kila Mtanzania,” alisema Mtiga.

Akizungumza katika hafla hiyo,
James alisema kuwa mchango wa
Benki ya Stanbic ni kielelezo kuwa
juhudi za serikali kuweka mazingira
rafiki kwa taasisi za fedha na taasisi
nyingine kufanya biashara zinazaa
matunda, hivyo kuziwezesha taasisi
hizo kuwekeza katika jamii.

Alisema pamoja na juhudi zake

zote, serikali haiwezi kuendeleza
sekta zote kwa wakati mmoja kwa
asilimia 100 kwa sababu fedha za
taifa zinagawanywa kwa sekta zote
kulingana na mahitaji. Aliwataka
wadau  kuunga mkono juhudi za
serikaliili kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi.

“Serikali yetu imewekeza katika
ujenzi wa madarasa, hata hivyo,
kuna uhaba wa madawati, mchango
wa Stanbic wa madawati haya leo
unaunga mkono juhudi za serikali
za kuboresha mazingira ya elimu
katika shule hii, kuwezesha watoto
kufikia ndoto zao,” alisisitiza.
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Simbachawene; Kampeni ya GGM imesaidia mapambano ya UKIMWI

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Nchi Ofisi

ya  Waziri Mkuu-

Sera, Bunge na Ura-

tibu, George Sim-
bachawene, amesema jitihada za
Kampeni ya GGM Kili Challenge
pamoja na wadau mbalimbali kwa
kushirikiana na serikali, zimesaidia
kupunguza vifo vitokanavyo na
VVU/Ukimwi kwa asilimia 50 ku-
toka vifo 64,000 mwaka 2010 hadi
32,000 mwaka 2020.

Pia maambukizi mapya ya VVU
kwa watu wazima (miaka 15 na
zaidi), yameshuka kutoka 110,000
mwaka 2010 hadi 68,000 mwaka
2020, wakati maambukizi mapya
kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto yameshuka kutoka asilimia

Baba wa
kambo
matatani
udhalilishaj
mtoto

Na Joctan Ngelly,
GEITA

MKAZI wa Butundwe,
Baiti Petro (26),
amefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Geita,
kwa shtaka analodaiwa
la kumsugulia uume
wake mtoto mwenye
umri wa miaka mitano.

Mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa
mahakama hiyo,

Cleofas Waane, Wakili
wa Serikali, Shukran
Msuya, alidai kuwa
mtuhumiwa huyo
alitenda kosa hilo
nyumbani kwake.

Alidai kuwa
upelelezi wa kesi
hiyo umekamilika
na kuomba tarehe :
nyingine ya kusomewa :
maelezo ya awali. :
Hakimu alisema :

dhamana ya
mtuhumiwa huyo iko
wazi, kwa kutakiwa
kuwa na wadhamini
wawili wenye barua
za utambulisho kutoka
kwa Ofisa Mtendaji
wa kata na mali
isiyohamishika yenye
thamani ya Shilingi
milioni tatu kila mmoja.
Mtuhumiwa
alishindwa kupata
wadhamini na
kuswekwa rumande
mpaka kesi yake
itakapopelekwa
mahakamani Julai 28,
mwaka huu, kusomewa
maelezo ya awali.

18 mwaka 2010 hadi asilimia saba
mwaka 2020.

Simbachawene alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki wakati aki-
waaga wapanda Mlima Kilimanjaro
52 ambao kati yao 28 wanauzun-
guka mlima kwa baiskeli na 24 kwa
kutembea kwa miguu.

Upandaji mlima huo ulianza Julai
15, 2022, ukiratibiwa na Kampuni
ya Geita Gold Mine Limited (GGML)
kwa kushirikiana na Tume ya Taifa
ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TA-
CAIDS), kwa lengo la kuchangia fed-
ha kwa ajili ya shughuli za udhibiti
wa Ukimwi. Wapanda mlima hao
watashuka Julai 21, mwaka huu.

Pamoja na mambo mengine, Sim-
bachawene alisema serikali itaende-
lea kuwa mstari wa mbele kuhakiki-
sha kuwa afua zinazotekelezwa za

mwitikio wa VVU na UKIMWI zina-
leta tija kwa makundi mbalimbali
katika jamii.

Alisema ili kufikia malengo hayo
pamoja na mengine katika kuishin-
da vita dhidi ya VVU na UKIMWI,
kunahitaji nguvu ya pamoja kati ya
serikali na wadau wengine, hususan
sekta binafsi ili kupata rasilimali fed-
ha ya kutosha.

“Kili challenge inalenga kupungu-
za athari za kupungua kwa misaada
ya wahisani na kuiwezesha nchi kui-
marisha uwezo wa ndani kwa ajili ya
kudhibiti UKIMWL,” alisema.

Makamu wa Rais wa AngloGold
Ashanti - GGML anayesimamia mira-
di endelevu kwa upande wa Ghana
na Tanzania, Simon Shayo, alisema
kampeni hiyo imepiga hatua kubwa
tangu kuanzishwa kwake mwaka

2002 hadi kufikia kawa mfuko wa
kimataifa, wenye kushirikisha wa-
panda mlima na waendesha baiskeli
zaidi ya 700 kutoka mabara sita na
zaidi ya nchi 20.

Alisema kupitia kampeni hiyo,
taasisi mbalimbali zimenufaika kwa
kupata fedha za kutekeleza shughuli
za mwitikio wa VVU na Ukimwi
nchini.

“Kwa mfano, mwaka 2020 Mfuko
wa Kilimanjaro Challenge ulitoa fed-
ha taslimu milioni 800 kwa taasisi
20 zisizo za kiserikali. Tunawakari-
bisha sana wadau na kampuni mbal-
imbali kuchangia na kushiriki katika
kampeni hii,” alisema Shayo.

Aliishukuru Serikali ya Tanzania
kwa msaada wake na ushirikiano
wa TACAIDS katika kampeni ya Kili
Challenge tangu kuanzishwa kwake

mwaka 2002.

Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
CAIDS, Dk. Leonard Maboko, alise-
ma kwa muda wa miaka 20 tangu
kampeni hiyo ianzishwe zaidi ya Sh.
bilioni 11, zimekusanywa na kusaidia
katika kuendeleza mapambano dhi-
di ya VVU na UKIMWI.

Alisema licha ya maendeleo ma-
zuri yatokanayo na jitihada hizo,
bado kuna maeneo ambayo yanahi-
tajika nguvu zaidi ili kudhibiti ifikapo
mwaka 2030 kama inavyoelekezwa
katika malengo ya kidunia.

“Mojawapo ya malengo hayo ni
kuzuia maambukizi mapya ya VVU
hasa kwa vijana kwani zaidi ya the-
luthi moja ya maambukizi mapya
hutokea kwa vijana wenye umri
wa miaka 15-24, hususan wa kike,”
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, George Simbachawene (wa pili kushoto), akimkabidhi bendera mmoja wa washiriki
wanaopanda Mlima Kilimanjaro kwa lengo la kukusanya fedha za mapambano dhidi ya VVU kupitia kampeni ya GGM Kili Challenge 2022. Kushoto ni

Mkurugenzi wa TACAIDS, Dk. Leonard Maboko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SBL vajipanga kudhibiti hewa ukaa

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL), imesema inatekeleza mpan-
go wa miaka 10 wa kupunguza na
kumaliza utoaji gesi ya ukaa katika
shughuli zake kufikia mwaka 2030,
katika jitihada za kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi.

Nia yake hiyo ni kuendelea kuun-
ga mkono jitihada mbalimbali zina-
zolenga kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.

Akiongea wakati ya kampeni ya
kupanda miti hivi karibuni, Mkuru-
genzi Mtendaji wa SBL, Mark Ocitti,

alisema kampuni hiyo inatambua
umuhimu wa utunzaji wa mazin-
gira kwa kuwa ni manufaa kwa watu
wote.

“Kupitia kampuni yetu mama ya
Diageo, SBL tunatekeleza mpango
wa miaka 10 wa kupunguza na ku-
maliza kabisa utoaji gesi ya ukaa
katika shughuli zetu kufikia mwaka
2030,” alisema na kuongeza;

“Katika kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, SBL imekuwa ikiji-
zatiti kukabiliana na ukataji miti kwa
kupanda miti mingi nchini. Mwezi
huu SBL imepanda miti takribani
5,000 mjini Dodoma. Juhudi hizi ni

sambamba na rai iliyotolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan kwa wakazi
wote wa Dodoma kufanya makao
makuu ya nchi kuwa ya kijani,” ali-
bainisha.

Kwa miaka miwili mfululizo,
kampuni hiyo imeanza kupanda
miti mwaka 2021 wilayani Kongwa
na mwezi Julai ilikuwa Hospitali ya
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe.

“SBL na kampuni yake mama
Diageo, inaunga mkono jitihada za
utunzaji wa mazingira kama kitovu
cha mafanikio ya mchakato wa uzal-
ishaji.

Upandaji miti huu Dodoma ni

moja ya jitthada hizo zinazolenga
kupanda mamilioni ya miti nchi
nzima.”

“Tumefanya jitihada hizi tangu
mwaka 2018 ambapo tulipanda
maelfu ya miti katika wilaya za
Same na Moshi kuchangia juhudi za
kuongeza ukubwa wa mimea katika
eneo la Mlima Kilimanjaro.”

Naye Naibu Waziri wa Kilimo,
Anthony Mavunde, aliishuruku
SBL kwa kuunga mkono jitihada za
upandaji miti na kuongeza kuwa
miti ina nafasi ya kipekee kwa mai-
sha ya watu na kusisitiza kuwa bila
miti hakuna maisha.



NEW YORK, Marekani

AANDALIZI ya Kombe la Dun-
ia la 2026 yameongezeka kwa
kufichuliwa miji 16 iliyobaha-
tika kuwa mwenyeji.

Ikiwa imegawanywa kote Marekani,
Canada na Mexico, Kombe la Dunia la
2026 ni la kwanza ambalo litashirikisha
timu 48 na pia kuandaliwa na nchi tatu
tofauti.

Hebu tuangalie viwanja 16 ambavyo
michuano hiyo itafanyika.

1. Atlanta - Mercedes-Benz

Timu inayoutumia: Atlanta United

Mashabiki: 75,000

Kinachoanza ni Uwanja wa Mercedes-
Benz huko Atlanta, ambao huwa mwe-
nyeji wa mechi za Ligi Kuu ya Soka ya
Marekani, MLS na NFL mara kwa mara.

Unatofautiana na paa lake la duara,
ambalo huwa linauwezo wa kuondolewa
na kurudishiwa.

2. Boston - Uwanja wa Gillette

Timu inayoutumia: New England Rev-
olution

Mashabiki: 70,000

Ulifunguliwa upya mwaka 2002 baada
ya kutumika kwenye michuano ya
Kombe la Dunia la mwaka 1994.
aweza kuandaa mchezo mmoja wa nusu
fainali, ingawa ratiba bado haijathibit-
ishwa.

3. Dallas - Uwanja wa AT&T

Timu inayoutumia: Dallas Cowboys
(NFL)
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Mashabiki: 92,967

Uwanja mkubwa zaidi katika NFL,
Uwanja wa AT&T wa Dallas umeandaa
baadhi ya matukio ya kupendeza na ya
hali ya juu katika historia ya michezo
nchini Marekani.

Uwanja huu unaweza kuhitaji kupan-
uliwa ili kuchukua nafasi ya kucheza
fainali ya Kombe la Dunia 2026.

4. Houston - Uwanja wa NRG

Timu inayoutumia: Houston Texans
(NFL)

Mashabiki: 72,220

Mechi pekee ya Manchester dabi iliyo-
fanyika nje ya England ilifanyika katika
Uwanja wa NRG wa Houston mwaka
2017.

5. Kansas City - Uwanja wa Arrow-
head

Timu inautumia: Kansas City Chiefs
(NFL)

Mashabiki: 76,640

Nyumba ya zamani ya Sporting Kansas
City, uwanja wa Arrowhead unashikilia
rekodi ya uwanja wenye sauti kubwa
zaidi kuwahi kutokea.

Kiwango cha sauti cha 142.2 dB kilire-
kodiwa wakati wa mchezo wa NFL wa
mwaka 2014.

6. Los Angeles - Uwanja wa SoFi

Timu zinazoutumia: Los Angeles Rams
(NFL), Los Angeles Chargers (NFL)

Mashabiki: 70,000

Uwanja wa SoFi haukujumuishwa hata
katika ombi la awali la Kombe la Dunia,
lakini Shirikisho la soka la kimataifa, Fifa,
likaomba utumike pia.
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Uwanja bado haujaandaa mechi ya
mpira wa miguu, kwa mara ya kwanza
utatumika kwenye Ligi ya MLS, Agosti
mwaka huu.

7. Miami - Uwanja wa Hard Rock

Timu zinaozutumia: Miami Dolphins
(NFL), University of Miami

Mashabiki: 67,518

Marekebisho ya hivi majuzi ya upanuzi
wa dola milioni 500 yameufanya Uwanja
wa Hard Rock kuwa miongoni mwa vi-
wanja bora zaidi nchini Marekani.

Real Madrid na Barcelona zilitoka su-
luhu katika mtanange wa Clasico hapa
mwaka 2017.

8. New York/New Jersey - Uwanja
wa MetLife

Timu zinazoutumia: New York Giants
(NFL), New York Jets (NFL)

Mashabiki: 87,157

Unaweza kuwa na umri wa miaka 12
tu, lakini Uwanja wa MetLife una historia
ya kifahari linapokuja suala la kuandaa
mechi za mpira wa miguu.

Pande za kimataifa kutoka kote ulim-
wenguni zimecheza mechi za kirafiki
hapa, lakini umeandaa hafla kubwa.

9. Philadelphia - Lincoln Financial
Field

Timu inayoutumia: Philadelphia Ea-
gles (NFL)

Mashabiki: 69,328

Uwanja wa Lincoln Financial Field ni
wa aina yake ukiwa umerembwa na paa
zinazofunguka.

Pia ulitumika katika mechi ya kirafiki
kati ya Manchester United na dhidi ya
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XAV| Hernandez hajaweza
kusafiri na wachezaji wengine
wa kikosi cha Barcelona kwenda
Marekani na amelazimika kuba-
kia Katalunya kutokana na mata-
tizo ya kiutawala na nyaraka
zake. Imeelezwa kuwa Xavi ali-
wahi kuingia Iran kama mchezaji
wa Al Sadd. Marekani imepiga
marufuku kwa watu waliok-
wenda nchini Iran mara nyingi
kuingia nchini humo bila kibali
maalum.

Barcelona mwaka 2003 ikiwa ni mechi
ya kwanza kufanyika hapo.

10. Francisco - Uwanja wa Levi

Timu inayoutumia: San Francisco
49ers (NFL)

Mashabiki 70,909

Kwa kadiri usasa unavyoenda, Uwanja
wa Levi uko juu na bora zaidi. Una mfu-
mo wake mkubwa wa huduma ya inter-
net (Wi-Fi) na paa kubwa lilliloufunika.
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D Extra Time

MCHEZAJI BORA
WA KILAYTAIFA
KOMBE LA'DUNIA

LONDON, England

OMBE la Dunia la 2022 linakaribia
kwa kasi huku tukio hilo likitara-
jiwa kuanza Novemba 21, mwaka

uu, nchini Qatar.
Baada ya kampeni ndefu zaidi
ya kufuzu, timu 32 ambazo
zitashiriki mashindano hayo
zilifahamika Juni.

Hata hivyo, katika kundi zima la mataifa,
kuna nyota wengi wenye vipaji na makala
hii inamwangalia mchezaji bora wa kila
timu kwenye mashindano hayo.

Qatar - Akram Afif

Kidogo kinatarajiwa kwa wenyeji ambao
wanajumuisha wachezaji wa nyumbani.

Akram Afif - winga wa zamani wa Villar-
real, atahitaji kucheza kwa bidii kuisaidia
nchini yake.

Ecuador - Moises Caicedo

Mchezaji wa zamani wa West Ham na
Valencia, Moises Caicedo ni muhimu zaidi
kwa Ecuador.

Kiungo huyo wa kati wa Brighton aliku-
wa amecheza mechi zaidi ya 20 kabla ya
kutimiza umri wa miaka 21.

Senegal - Sadio Mane

Sadio Mane atakuwa na matumaini ya
kuiongoza timu ya Afrika zaidi ya robo fain-
ali kwa mara ya kwanza katika historia ya
Kombe la Dunia.

Ikiwa mtu yeyote anaweza kuibeba Sene-
gal kwenye mabega yake basi ni nyota huyo
wa zamani wa Liverpool ambaye kwa sasa
yupo Bayern Munich.

Uholanzi - Virgil van Dijk

Mabeki wa kati kwa kawaida hawajulika-
ni kama wabadilishaji mchezo, lakini Virgil
van Dijk si beki wa kati wa kawaida.

Hakuna hata mmoja katika soka la dunia
anayemkaribia Van Dijk katika nafasi yake
na atakuwa na hamu ya kuvutia baada ya
kukosa michuano mitatu iliyopita.

England - Harry Kane

Harry Kane alitwaa Kiatu cha Dhahabu
kwenye Kombe la Dunia lililopita na atal-
enga kufanya hivyo tena huko Qatar.

Kuna alama nyingi za maswali
zinazoning’inia kwenye uteuzi wa Gareth
Southgate kuelekea dimba, lakini nafasi ya
Kane mbele sio mojawapo.

Iran - Sardar Azmoun

Misimu kadhaa ya ufungaji bila kufunga
nchini Urusi ilipelekea Sardar Azmoun
kuhusishwa na uhamisho wa Ligi Kuu ya
England.

Alijiunga na Bayer Leverkusen na ana-

salia kuwa mchezaji muhimu zaidi wa Iran.

Marekani - Christian Pulisic
Marekani wamerejea kwenye Kombe la
Dunia na matarajio ni makubwa.
Anayekabili shinikizo nyingi atakuwa
Christian Pulisic, ambaye hajaonesha ubora
wake katika ngazi ya klabu hivi karibuni.

Wales - Gareth Bale
Haijulikani ni muda gani ataendelea
kucheza baada ya Kombe hili la Dunia, la-
kini jambo moja ni hakika - Gareth Bale ana-
salia kuwa hirizi ya Wales.

Argentina - Lionel Messi
Kama Bale, Lionel Messi anafikia
mwisho wa maisha yake ya
soka. )
Je, kuna shaka yoyote <~
kwamba yeye bad(y A=
ni muhimu? Je,
anaweza kuibe-
ba Argentina
mwaka
huu, hilo
ni suala /
la ku- L
subiri

kuo-
na.

Saudi
Arabia - Sa-
lem Al-Dawsari

Saudi Arabia inapas-
wa kuungwa mkono vyema
nchini Qatar na mashabiki wa-
takaofanya safari hiyo fupi watafura-
hi kumtazama nyota wa kimataifa, Salem
Al-Dawsari.

Yeye ni mmoja wa kundi teule la wacheza-
ji wa Saudi ambao wamefika Ulaya wakati
akitua Villarreal.

Mexico - Hirving Lozano
Hirving Lozano huenda ndiye tumaini
zuri zaidi la Mexico kuelekea michuano hii.

Mshambuliaji huyu wa Napoli ni mbeba
mpira aliyekamilika lakini wakati mwingine
hukosa matokeo.

Poland - Robert Lewandowski

Wachezaji wachache wa Poland katika
mchezo huu wameacha historia, lakini Rob-
ert Lewandowski ana nafasi kubwa zaidi ya
kutamba.

Kitu kimoja kinachokosekana kwenye
taaluma yake ni kuiongoza Poland ndani
kabisa ya mashindano. Labda hiyo inaweza
kubadilika kipindi hiki.

Ufaransa - Kylian Mbappe
Florentino Perez anaweza kumchukia, la-
kini Ufaransa inampenda.

GARETH BALE

Baada ya Euro 2020 iliyokatisha tamaa,
Mbappe ana uhakika wa kuthibitisha kwe-
nye Kombe la Dunia huku Les Bleus wakiwa
wanapewa nafasi kubwa.

Denmark - Christian Eriksen

Christian Eriksen ameonyesha dhamira
ya ajabu ya kurejea katika ubora wake
baada ya kupata mshtuko wa moyo kwenye
michuano ya Euro 2020.

Alikuwa mabhiri kabisa kwa Brentford ka-
tika nusu ya pili ya msimu wa 2021/22.

Tunisia - Wahbi Khazri

Hannibal Mejbri anaweza kutwaa taji lake
hivi karibuni, lakini kwa sasa, Wahbi Khazri
ndiye mshambuliaji bora wa Tunisia.

Fowadi huyo ametumia maisha yake yote
nchini Ufaransa.

Hispania - Pedri
Wengine wanaweza kusema kuwa
ni mapema sana kwa Pedri ku-

. chukuliwa kuwa mchezaji bora

wa nchi yake. Tunafikiri vingi-
nevyo.

Kijana huyo anacheza akiwa
na ukomavu kama mkongwe
mwenye umri wa miaka 30

na huwa anafanya mam-

bo kutokea katika safu

ya kiungo.

Costa Rika -

Keylor Navas

Huenda ak-
icheza  Kombe
« lake la Dunia
. Mmaraya mwisho,
. kipa bora zaidi
- wa Costa Rica
katika historia
atakuwa na matu-
maini ya kuifanya
nchi yake kujivunia
mnamo Novemba.

Anatazamiwa kuwa na
shughuli nyingi na mechi
dhidi ya Hispania na Ujeruma-
ni katika hatua ya makundi.

Ujerumani - Joshua Kimmich
Hakuna mchezaji bora katika kikosi cha
Ujerumani - wana nguvu kwa pande zote.
Hata hivyo, Joshua Kimmich ana uwezo
wa kuwa tofauti kwenye Kombe la Dunia.

Japan - Daichi Kamada

Japan inaweza kuwa farasi mweusi kufika
mbali katika Kombe hili la Dunia. Ingawa
wanakosa nguvu ya kina, kuna mengi ya
kupenda kuhusu 11 yao inayoanza, haswa
Daichi Kamada.

Kiungo mshambuliaji anaongoza safu ya
wachezaji wa mbele wenye ufundi ambao
wataleta matatizo.
Ubelgiji - Kevin De Bruyne
Kevin De Bruyne pengine ndiye kiungo
bora zaidi duniani na amekuwa kwenye ki-
wango boda kwa muda mrefu ana nafasi ya
kuibeba Ubelgiji.

Canada - Alphonso Davies
Kusubiri kwa muda mrefu kwa Canada

kushiriki Kombe la Dunia kutakamilika
mnamo Novemba shukrani kwa mchango
mkubwa wa Alphonso Davies.

Beki huyo wa kushoto wa Bayern Munich
atakuwa muhimu katika pande zote mbili
kwa upande wake.

Morocco - Achraf Hakimi
Hata kama Hakim Ziyech aliichezea nchi
yake, mchezaji bora wa Morocco bado ni
Achraf Hakimi.

Croatia - Luka Modric

Luka Modric asiye na wakati anaonyesha
ishara ndogo ya kuachia, lakini hakika hii
itakuwa michuano yake ya mwisho.

Modric aliisaidia Croatia katika fainali ya
Kombe la Dunia 2018, na kupata tuzo ya
Ballon d’'Or kwa juhudi zake.

Brazil - Neymar

Vinicius Junior anatishia kunyakua na-
fasi yake, hata hivyo, Neymar anasalia kuwa
bora kwa nchi yake kuelekea Kombe la Du-
nia la 2022.

Atakuwa na hamu ya kuendelea kuwa fiti,
jambo ambalo hajawahi kulifanya siku za
hivi karibuni.

Serbia - Filip Kostic
Huu ni mvutano wa pande tatu kati ya
Dusan Tadic, Aleksandar Mitrovic na Filip
Kostic.

Hatimaye tumekwenda kwa Kostic, mmi-
liki wa mguu mtamu zaidi wa kushoto ka-
tika soka duniani.

Uswisi - Yann Sommer
Sawa na Serbia, Uswizi ina wachezaji kad-
haa ambao wanaweza kutwaa taji hili na
Yann Sommer ndio nyota wao bora.

Cameroon - Andre Onana

Anaweza kuwa na kutu kutokana na ku-
pigwa marufuku kwa dawa za kulevya hivi
majuzi, lakini Andre Onana ni mmoja wa
makipa bora barani Ulaya.

Atatumaini kuzoea mazingira yake
mapya kule Inter kabla ya kutimkia Qatar.

Ureno - Cristiano Ronaldo
Ureno imejaa wakongwe, lakini hakuna

muhimu zaidi kuliko Cristiano Ronaldo.
Tunadhani rekodi yake inajieleza

yenyewe.

Ghana - Inaki Williams
Inaki Williams kuitangaza Ghana kabla ya
Kombe la Dunia la 2022 ilikuwa ni msaada
mkubwa kwa Black Stars.

Uruguay - Federico Valverde
Darwin Nunez anakuja kwa nguvu lakini
uzoefu wa Federico Valverde katika kiwan-
go cha juu unampa makali.

Korea Kusini - Son Heung-min

Wachezaji wachache kwenye orodha hii
wako mbele zaidi ya wenzao kuliko Son
Heung-min.

Mchezaji huyo wa Tottenham Hotspur ni
fowadi halisi wa kiwango cha dunia kama
alivyothibitisha mara kwa mara katika mi-
simu ya hivi karibuni.

/

“NINA furaha sana kuwa hapa na
timu hii Chelsea. “Ni timu kubwa
duniani na ndoto yangu ilikuwa
ni kucheza Ligi Kuu England,
Chelsea walikuja kwanza mwaka
2016 lakini hatukufanikiwa, sasa
walipokuja kwangu nilikubali kwa
sababu walinihitaji sana.” Kalidou
Koulibaly

“NINGEPENDA kuwashukuru
wachezaji wenzangu, wafanyakazi,
usimamizi wa kilabu na kila mtu
ambaye amekuwa akiniunga
mkono kila wakati na kutuwezesha
kushinda mataji kwa FC Bayern.”
Robert Lewandowski.

n =

.,

“NINAMUHESHIMU sana Cristiano
Ronaldo, mafanikio yake na kazi
yake. Lakini kwa mara nyingine
tena: Hiyo ilikuwa na sio mada
kwetu,” alisema Salihamidzic
akiiambia Sport.” Mkurugenzi wa
Michezo wa Bayern, Munich Hasan
Salihamidzic
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Kiungo

Hata alipoondoka, Simba il-
imfuata na kumrejesha 2014 na
uwezo wake ukawa ni ule ule. Ali-
saini miezi sita na kuongeza sita
mingine baadaye na alipomaliza
akaondoka.

Mashabiki wa soka wanamfa-
nanisha uwezo wa kipa huyo ku-
karibiana sana na kipa mwingine
kutoka nchini Burundi ambaye
aliichezea Simba na kuacha jina
kubwa, Mackenzie Ramadhani.

Nicolaus Gyan (Simba)

Mghana huyu alisajiliwa na
Simba kama straika kutoka nchini
kwao na alivuma sana na kufanya
kazi kubwa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika mwaka 2017.

Alikuwa mmoja wa wachezaji
wenye mchango mkubwa kwa
Simba kutinga robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa kwa mara ya kwan-
za tangu ilipofanya hivyo mwaka
1994, akicheza beki wa kulia na

kuachana na namba yake ya zam-

mshambu- ¢ 1an
liaji mpya ani, ushambuliaji. .
wa klabu Alifanya kazi kuanzia mwaka

ya Simba, 2017 hadi 2019 alipoachwa na ku-
Augustine' kaa bila klabu yoyote. Kwa sasa

WAGHANA

WALIO
SO

Na Adam Fungamwango

SAJILI kwa ajili ya msimu
ujao  wa  mashindano
unaendelea kwa klabu
mbalimbali nchini, huku
klabu za Simba, Yanga na Azam
zikishusha wachezaji kutoka Afrika
Magharibi.
Azam pamoja na wachezaji
wengine, imekwenda
Afrika Magharibi kuwasa-
jili Waivory Coast wawili
Kipre Junior, Tape Edinho,
Mnaigeria Issa Ndala na
Mghana James Akaminko.

Yanga imesajili wachezaji kadhaa
kutoka nje ya nchi, lakini mchezaji
iliyomsajili kuelekea msimu ujao
kutoka Afrika Magharibi ni Mburki-
na Faso, Stephane Aziz Ki aliyekuwa
akiichezea Asec Mimosas ya Ivyory
Coast.

- £

Kwa upande wa Simba, mchezaji
pekee kutoka nje ya nchi mpaka
sasa ambaye imemsajili ni Augus-
tine Okra kutoka nchini Ghana.

Kuanzia mwanzoni mwa mia-
ka ya 2000, Tanzania imekuwa
ikipokea wachezaji wengi kutoka
nje ya nchi, lakini leo tutawaangalia
waliotoka nchini Ghana.

Pamoja na mambo mengine,
wachezaji kutoka nchi hiyo wame-
onekana kuliteka soka la Tanzania
kuliko wa baadhi ya nchi zingine,
ingawa mara kadhaa wamekuwa
hawadumu kwenye timu moja.

Kwenye makala haya tutawataza-
ma wachezaji kutoka Ghana kama
Okra na kukipiga na klabu mbalim-
bali nchini.

Kennth Asamoah (Yanga)

Ni straika hatari aliyekipiga na
Yanga 2010 hadi 2012, akitokea
nchini Ghana. Ni mmoja wa mas-

JE, WAJUA?

NAHODHA wa Manchester United,
Harry Maguire amekiri kuwa
alicheza chini ya kiwango ndani
ya kikosi hicho msimu uliopita.
Maguire alikuwa na matokeo

> mabaya msimu wa 2021-22 kiasi

cha kocha wa muda Ralf Rangnick
kupokea malalamiko ya mashabiki
kutaka mchezaji huyo avuliwe
unahodha.

MTANDAO

traika waliokuwa tishio si kwenye
ligi ya Bongo tu, hadi hata kwenye
michuano mingine ya kimataifa.

Ikumbukwe kuwa Asamoah ali-
ipa Yanga Kombe la Kagame mwaka
2011 kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa alipofunga bao pekee kwe-
nye mechi ya fainali dhidi ya Simba.
Ilikuwa ni krosi ya Julius Mrope
kwenye wingi ya kushoto, iliyok-
wenda kutua kwenye kichwa na
mfungaji akaujaza wavuni.

Asamoah alifunga bao hilo kwe-
nye dakika 30 za nyongeza baada
ya timu hizo kutoka suluhu kwa
dakika 90 za mchezo, Yanga ik-
ishinda bao 1-0. Mwaka 2012 akaipa
kisogo timu hiyo.

Yaw Berko (Yanga na
Simba)

Ni mmoja kati ya magolikipa
wachache kutoka nje ambao
wameacha historia isiyofutika kwe-
nye soka la Tanzania.

Yaw Berko, kipa bora kabisa,
mwenye uwezo wa hali ya juu ku-
toka Ghana, aliichezea Yanga 2009
hadi 2010 kwa mkopo akitokea Lib-
erty Professional ya nchini humo.

Uwezo wake wa kujipanga go-
lini, kuelekeza mabeki jinsi ya kusi-
mama, kuruka, kuokoa michomo
na hata kuwakalia mastraika wan-
apokuwa ana kwa ana na yeye, il-
impa sifa sana.

Okra Ku-1 " anaichezea Singida Big Stars,
toka nchini akiwa mmoja wa wachezaji wal-
Chanat ioipandisha daraja msimu huu na
PICHA:

msimu ujao ataonekana tena kwe-
nye Ligi Kuu.

James Kotei (Simba)

Ni kiungo mkabaji aliyekuwa
kipenzi cha mashabiki wa Simba
kutokana na aina yake ya uchezaji
na kujituma na kuhaha uwanja
mzima kuzima mashambulizi ya
wapinzani na kulinda mabeki.

Alisgjiliwa na Simba 2017 na
kuwa mmoja wa wachezaji walio-
rejeshea heshima timu hiyo kwa
kutwaa ubingwa baada ya misimu
mitano bila taji. Pia akaipeleka
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Mghana huyu, aliondoka Simba
2019 na kutua klabu ya Kaizer
Chiefs ya Afrika Kusini, lakini kwa
sasa yupo Singida Big Stars am-
bayo msimu unaokuja itacheza
Ligi Kuu Tanzania Bara na yeye
akiwamo.

Bernard Morrison (Yanga
na Simba)

Kama ilivyokuwa kwa Berko,
Morrison anakuwa Mghana wa
pili kuzichezea klabu zote kubwa
Tanzania za Simba na Yanga.

Mchezaji huyo mtukutu, la-
kini mwenye mashabiki wengi
kwenye klabu zote mbili, alianza
kuichezea Yanga mwaka 2000
kwa miezi sita tu kabla ya kuha-
mia kwa watani zao wa jadi Simba
mwaka huo huo hali iliyozua mta-
faruku hadi kupelekana FIFA.

Akiwa Simba, Morrison alibe-
ba timu hiyo kwenye baadhi ya
mechi, hasa za kimataifa kiasi cha
kuweza kufika hata robo fainali ya
Kombe la Shirikisho Barani Afrika.

Mwaka huu amerejea tena kwe-
nye klabu yake ya zamani Yanga,
na anatarajia kuonekana akivaa
uzi wa njano na kijani msimu wa
mashindano utakapoanza.
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Wakazi wa
Ntyuka waitwa
kuunganishiwa

huduma ya maji

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dodoma
(DUWASA), imewataka wakazi
wa Ntyuka, kuwasilisha
maombi ya kuunganishiwa
maji baada ya kukamilika kwa
mradi wao wa maji uliojengwa
kwa fedha za maendeleo ya
ustawi wa taifa na mapambano
dhidi ya UVIKO-19.

Mradi wa Ntyuka-Chimala
umegharimu Sh. milioni 471.8
kati ya hizo Sh. milioni 359.7
za UVIKO-19 na Sh. milioni 112
zimetolewa na mamlaka hiyo
kutoka kwenye vyanzo vyake
Vvya mapato.

Mkuu wa Kitengo cha
huduma kwa wateja wa
Mamlaka hiyo, Pendo Mkali,
aliyasema hayo jana kwenye
kikao cha Duwasa na wananchi
hao.

Alisema Duwasa kwa
kushirikiana na Benki
va Equity inamwezesha
mwananchi kuunganishiwa
maji kwa mkopo.

“Mradi huu ni mkombozi
kwenu tunaomba mtumie
fursa hii sasa kuvuta kwenye
nyumba zenu,” alisema.

Naye Meneja Biashara
wa Benki hiyo, Richard
Mwambuluma, alisema
mwananchi anatakiwa kufika
kwenye Ofisi ya Duwasa na
kuomba maunganisho mapya
na kupewa gharama zote
ambazo atapeleka kwenye
benki hiyo ili kupata mkopo
atakaoulipa ndani ya miezi
sita.

“Huu mkopo ni wa masharti
nafuu ambao Kila mwananchi
mwenye kipato cha kawaida
anaweza kumudu,” alisema.

Awali Mhandisi wa
Mradi huo, James Lyoba,
alisema mpaka sasa hakuna

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, akipanda juu ya moja ya matangi ya maji kwa ajili ya kuyakagua valiyojengwa na Kampuni ya Plasco Limited

DSM katika kijiji cha Dabalo Wilaya ya Chamwino baada ya kuweka jiwe la msingi wa mradi huo wa maji juzi, (kushoto) ni Naibu Ofisi ya Rais
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deogratius Ndejembi. PICHA: PETER MKWAVILA

Wawekezaji washauriwa
‘kuwekeza viwanda vya mbolea

Na Renatha Msungu, DODOMA

wawekezaji wa ndani na nje wana

(TFRA)

AMLAKA ya Udhibiti
wa Mbolea nchini
imeshauri

fursa ya kuwekeza ili wakulima
wapate bidhaa hiyo.

“Naomba wawekezaji mjitokeze
kuwekeza katika sekta ya mbolea,

Alisema kuwa, Tanzania ni ki-
tovu cha mbolea katika Nchi Wa-
nachama wa Jumuiya ya Nchi za
Afrika zilizo Kusini mwa Jangwa la
Sahara (SADC).

mwananchi hata mmoja
aliyejitokeza kuomba
kuunganishiwa licha ya
kuwapo na tangi la maji lenye
ujazo wa lita 200,000.

Diwani wa Kata ya Ntyuka,
Yona Mkobora, aliishukuru
Duwasa kwa kukamilisha
mradi huo ambao inaonesha
namna ilivyojipanga kumsaidia
Rais Samia Suluhu Hassan
kumtua mama ndoo kichwani.

wawekezaji kuwekeza
kwenye viwanda vya mbolea
nchini ili kukabiliana na soko la
bidhaa hiyo nje na ndani ya nchi.
Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA,
Dk. Stephano Ngailo, alitoa rai hiyo
jana alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu soko
la bidhaa hiyo ndani na nje ya nchi.
Alisema hivi sasa mabhitaji ya
mbolea ni makubwa nchini na

naamini mkifanya hivyo mtareje-
sha kile mlichowekeza ikiwamo
na faida kutokana na umuhimu wa
bidhaa hiyo,” alisema Dk. Ngailo.

Dk. Ngailo alisema kutokana na
kuwapo na mahitaji ya mbolea
nchini Rais Samia Suluhu Hassan
alishafungua mipaka

ya uhusiano wa kidiplomasia
ya kuvutia uwekezaji wa bidhaa
nchini na nyingine.

“Watu wanaongezeka na ardhi
inabaki pale pale lazima tuongeze
tija kwa kuzingatia kanuni bora za
matumizi sahihi ya mbolea katika
kuongeza mapato ya mavuno,”
alisema.

Naye Kaimu Meneja huduma za
sheria kutoka TFRA, Belinda Kesi,
alisema wanahamasisha kuzinga-
tia matakwa ya kisheria yaliyowek-
wa kwenye viwango vya mbolea.

“Kama mdau anataka kuingia
katika tasnia ya mbolea ahakikishe
anatambulika na mamlaka husika
kisheria, jukumu letu ni kusimam-
ia tasnia hii pamoja na majukumu
mengine,” alisema.

Alifanunua kuwa TFRA imean-
zishwa chini ya Sheria namba tisa
ya mwaka 2009 ikiwa na jukumu
la kusimamia tasnia ya mbolea
nchini pamoja na majukumu men-
gine ni kuhakikisha mbolea hiyo
inayotumika, inayoingia, inayosa-
firishwa nje ya nchi inakuwa katika
ubora unaotakiwa na vigezo vya
biashara vinazingatiwa.

Athari kukaa muda mrefu kwenye Kiti hii hapa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAFANYAKAZI wanaokaa kwe-
nye viti kwa muda mrefu ofisini,
wapo hatarini kuvimba miguu ku-
tokana na kubana mishipa ya damu.

Wameshauriwa kujenga tabia ya
kusimama na kufanya mazoezi ya
kunyoosha mwili ili kujiepusha ku-
bana mishipa hiyo.

Mtaalamu wa Udhibiti wa Ma-
gonjwa wa Wizara ya Afya, Dk. Bara-

ka Nzobo, akizungumza na Nipashe
jana, alisema wafanyakazi hususani
Makatibu Mahsusi ambao wanakaa
zaidi ya saa tatu wanapaswa kutenga
muda kidogo wa kutembea ili kuipa
nafasi mishipa ya damu kufanya kazi
vizuri.

“Kiafya sio vyema mtu kukaa chini
zaidi ya saa tatu unapaswa kusi-
mama na kutembea kidogo ili kuipa
nafasi mishipa ya damu kufanya kazi
yake vizuri ya kusambaza damu na
kuepusha tatizo la kuvimba miguu,”

alisema.

Hata hivyo, Dk. Nzobo alisema,
mazoezi ya kufanya sio kukimbia pe-
kee, kutembea ni mazuri hususani
kwa mtu ambaye hajawahi kufanya
mazoezi.

“Unaweza kuanza na mazoezi ya
kutembea umbali mfupi na kadri
siku zinavyozidi kwenda unaongeza
umbali wa kutembea na mwili
ukitoa jasho basi umefanya mazoezi
ya kutosha,” alisema Dk. Nzobo.

Aliiasa jamii kutambua umuhimu

wa kufanya mazoezi kwa muda
mchache na baadaye kuendelea na
shughuli ~ mbalimbali za ujenzi wa
taifa.

“Naomba jamii iwe inafanya
mazoezi mara kwa mara ya kusi-
mama, kutembea na wenye uwezo
wa kufanya mazoezi ya kukimbia
bado yanaruhusiwa na hiyo yote ni
kujiweka mwili sawa,” alisema Dk.
Nzobo.

Mmoja wa wakazi wa Dodoma,
Julieth Mosha, alisema amekuwa

akifanya mazoezi kila siku ili ku-
hakikisha afya yake inakuwa vizuri
na anafanya ya kutembea pamoja na
kukimbia.

Alisema tangu ameanza kufanya
mazoezi hayo kwa kufuatilia ushauri
wa wataalamu, afya imeimarika iki-
wamo kufanikiwa kupunguza uzito
uliokuwa hauendani na umri wake.

Alishauri jamii kujiwekea utara-
tibu wa kufanya mazoezi kila mara
ili kujiepusha na magonjwa yasiyo
ya kuambukiza.
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HABARI MBEYA

Askari wa kike

washauriwa njia-

za mafanikio

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASKARI polisi wa kike mkoani hapo,
wameshauriwa kufanya kazi kwa bidii
na kwa kuzingatia maadili ya kazi yao
ili wapate mafanikio badala ya kuwa na
fikra za kuwategemea viongozi kuwa-
beba au kuwapendelea.

Ushauri huo ulitolewa na aliyekuwa
Mkuu wa Jeshi la Polisi wa Wilaya
va Kipolisi Mbalizi, Debora Hokololo,
ambaye amepandishwa cheo na kuwa
Mkuu wa Kikosi cha Usalama Baraba-
rani wa Mkoa wa Shinyanga.

Debora alitoa ushauri huo alipokuwa
anaagwa na Mtandao wa Maaskari
Wanawake Tanzania (TPF Net) Mkoa wa
Mbeya pamoja na wadau mbalimbali
wa jeshi hilo kuwa hakuna kiongozi
yeyote anayeweza kumbeba askari
asiyejibiidisha.

Aliwataka wafanye kazi kwa bidii
huku wakimtegemea Mungu ili wa-
fanikiwe na kutoa mfano wake kuwa
amefanikiwa kwenye majukumu yake
kutokana na kuchapa kazi kwa bidii.

“Nawaombeni sana acheni kudeka,
acheni kutegemea migongo ya watu,
acheni kuita viongozi kwamba ni
mibuyu yenu bali fanyeni kazi kwa
bidii ili mfanikiwe vinginevyo hamwezi
kufanikiwa maana hakuna kiongozi
aneyebeba wavivu,” alisisitiza Afande
Debora.

Alisema, amefanya kazi katika Ukuu
wa Polisi Wilaya ya Kipolisi ya Mbalizi
kwa muda wa miaka saba na kabla ya
hapo alikuwa Mkuu wa Dawati la Jinsia
na Watoto katika Ofisi ya Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Mbevya.

Majukumu yake mapya ni magumu,
lakini alisema atahakikisha anafanya
kazi kwa bidii kama alivyofanya
kwenye nafasi zingine ambazo ame-
kuwa akizitumikia kabla ili kuhakikisha
wananchi wa Mkoa wa Shinyanga
wanakuwa salama.

Mtandao huo pia uliwaaga askari
mbalimbali wanawake wastaafu
utumishi wao na baadhi yao walisisitiza
kufanya kazi kwa upendo.

CHADEMA yasisitiza kudai Katiba Mpya, Tume Huru

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HAMA cha Demokra-

sia  na Maendeleo

(CHADEMA), kimeliagi-

za Baraza la Wanawake
wa Chama chicho (BAWACHA),
kuendeleza harakati za ku-
dai Tume Huru ya Uchaguzi,
ili kuepuka kipengele hicho
kuhujumiwa katika mchakato
wa Katiba Mpya unaoendelea
kwa sasa.

Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, aliyasema hayo
juzi jijini hapo wakati wa kon-
gamano la BAWACHA la kudai
Katiba Mpya na Tume Huru ya
Uchaguzi na kwamba baraza
hilo ni nguzo kubwa kwenye
mchakato huo.

Alisema kwa sasa nchi nzima
watu wanazungumzia Katiba
Mpya, lakini kuna wasiwasi
kwamba kipengele cha Tume
Huru kinaweza kikasahau-
lika kwa kufunikwa na mambo
mengine au kuhujumiwa na

watu wasiolitakia mema taifa.

Mnyika alidai baadhi ya
viongozi wa serikali pamoja
na wanachama wa Chama Cha
Mapinduzi wamekuwa waki-
zungumza kwenye vyombo
vya habari wakionyesha kuku-
baliana na mchakato wa Katiba
Mpya, lakini hawana nia njema
kama inavyofikiriwa.

Alisema viongozi hao wame-
kuwa wakisisitiza kuendelea na
mchakato wa Katiba Mpya kwa
kuanzia na Katiba Pendekezwa
ambayo alisema ilishachaka-
chuliwa na kutaka mchakato
uanzie kwenye Katiba ya Tume
ya Jaji Joseph Warioba.

Alisema Tume Huru ya Uch-
aguzi ndiyo msingi wa uongozi
bora na imara wa taifa na la-
zima kila Mtanzania mwenye
nia njema aipiganie na chama
hicho kimekabidhi jukumu hilo
kwa BAWACHA.

Alisema Katiba Pendeke-
zwa ambayo viongozi wa CCM
wanaitaka bado ina mwen-

delezo wa Tume ya Uchaguzi
kuteuliwa na Rais pamoja na
kuapishwa na Rais na endapo
mchakato huo utaendelea
kuna hatari ya kipengele hicho
kuhujumiwa.

“Katiba pendekezwa mbali
na kumpa Rais mamlaka ya ku-
teua na kuapisha Tume ya Uch-
aguzi, pia imempa mamlaka
ya kuteua mpaka Mkurugenzi
wa Tume na makamishna,
sasa hii haina tofauti kabisa na
hii ya mwaka 1977 alisema
Mnyika.

Alisema katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2020 CHADE-
MA pamoja na vyama vingine
vya upinzani vilihujumiwa ku-
tokana na ubovu wa muundo
wa Tume ya Uchaguzi.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Kanda ya Nyasa, Mchungaji
Peter Msigwa, aliwataka wa-
nawake wa chama hicho ku-
changamkia fursa ya kugom-
bea ubunge kwenye majimbo
ya uchaguzi utakapofika badala

ya kutegemea viti maalumu pe-
kee.

Msigwa alisema viti maal-
umu pekee havisaidii kundi
hilo kuwa na uwakilishi mzuri
kwenye Bunge kwa kuwa hata
kama chama hicho kitashinda
majimbo yote nchini bado wa-
nawake wa viti maalumu ha-
wawezi kuzidi 130.

Aliwataka wanawake wa
chama hicho kuhakikisha
wanajikita katika shughuli
mbalimbali zikiwamo za kiu-
chumi na kijamii ili kukijenga
chama katika misingi ya kuwa
mbadala wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) ambacho alisema
kimeshindwa kuiendesha seri-
kali,” alisema Msigwa.

Alisema serikali imeshindwa
kutatua matatizo ya wananchi
ikiwamo ukosefu wa ajira kwa
vijana, tatizo la maji na mfumu-
ko wa bei za vitu na kuwataka
wanawake wa chama hicho
kuwasemea wananchi kwenye
majukwaa mbalimbali.

Katibu
Mkuu wa
Chama cha
Demokra-
siana
Maendeleo
(CHADE-
MA), John
Mnyika,
akihutubia
Baraza la
Wanawake
wa chama
hicho
(BAWACHA)
mkoani
Mbevya juzi,
katika kon-
gamano la
kudai Kat-
iba Mpya.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Serikali kurekebisha mashirika uzalishaji chini ya majeshi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

SERIKALI imesema inakusudia
kuyafanyia marekebisho mashirika
ya uzalishaji mali yaliyo chini ya
Majeshi ya Polisi na Magereza ili ya-
shirikiane na Taasisi za Kiraia katika
kutekeleza miradi mbalimbali ya
ujasiriamali kuongeza tija.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Masauni, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki alipoku-
wa anafunga mafunzo ya awali ya
maaskari 700 wa Jeshi la Magereza
ambao wamehitimu katika Chuo
cha Magereza Kiwira wilayani Rung-
we.

Alisema serikali imeshaanza
michakato ya kurekebisha mashiri-
ka hayo ili kuendana na mfumo

mpya wa uendeshaji kwa kushiriki-
ana na taasisi zingine, lengo likiwa
ni kuongeza ufanisi katika uzalishaji
na uendeshaji. Alisema mageuzi
hayo ya mifumo yanahusu uende-
shaji pekee wa mashirika hayo na
maeneo mengine ya majeshi hayo
yatabaki kama yalivyokuwa awali.

“Tumeshaanza kuyafanyia
mageuzi mashirika haya ili sasa
yaendeshwe kwa mfumo wa ush-
irikiano kati ya Serikali na Taasisi za
kiraia (PPP), lengo la mageuzi haya
ni kuongeza tija kwenye uzalishaji
na mashirika yanayolengwa ni Shiri-
ka la Uzalishaji mali la Magereza na
la Polisi,” alisema Masauni.

Alisema majeshi hayo yamecha-
gua miradi mitano ya kuiendesha
kwa utaratibu mpya utakaoan-

zishwa ili itumike kama dira kwa
miradi mingine itakayoingizwa
baadaye.

Masauni aliwataka wahitimu wa
mafunzo hayo kujiandaa kwenda
kulisaidia taifa kupata maendeleo
kwa kwenda kufanya kazi kwa bidii
na kwa kuzingatia sheria za majeshi
kama walivyofundishwa Kkatika
chuo hicho.

Mkuu wa Chuo cha Magereza
Kiwira, Kamishna Msaidizi wa Ma-
gereza, Rehema Mwailunga, alisema
katika mafunzo hayo ya awali askari
700 walihitimu na walikuwa wame-
andaliwa vizuri kwa ajili ya kwenda
kutumika na taifa.

Alisema kati ya wahitimu hao 580
ni wa kike na kwamba wahitimu
hao wana ngazi mbalimbali za elimu

kuanzia Kidato cha Nne mpaka
Elimu ya Chuo Kikuu wakiwa wana
ujuzi tofauti.

Alisema askari hao wame-
fundishwa mbinu mbalimbali za
kijeshi na sheria ili wanapokwenda
kwenye vituo vyao vya kazi wakaf-
anye kazi kwa weledi na kulisaidia
taifa.

“Wahitimu hawa kwa muda am-
bao tumekaa nao hapa wameonye-
sha uwezo mkubwa ambao unatupa
picha kwamba watalisaidia taifa
letu na kwa kuwa wamefundishwa
miiko na maadili ya kazi tunaamini
watafanya kazi vizuri,” alisema Ka-
manda Mwailunga.

Kamishna wa Magereza Nchini,
Suleiman Mzee, alisema askari hao
watasambazwa katika maeneo

mbalimbali nchini kwa ajili ya kwen-
da kutumika na kwamba hakuna
askari hata mmoja kati yao ambaye
atapangiwa kituo katika Mkoa wa
Dar es Salaam.

Aliwataka askari hao ambao asil-
imia kubwa ni vijana kwenda ku-
fanya kazi kwa bidii na maarifa ili
kufikia ndoto zao walizojiwekea.

Nao baadhi ya wahitimu wa
mafunzo hayo waliahidi kwenda
kufanya kazi kwa bidii na maarifa ili
kulisaidia taifa kwa kutumia mbinu
walizofundishwa katika chuo hicho.

Mmoja wa wahitimu hao, Musta-
pha Saddam alisema wamepata
maarifa ambayo watahakikisha
wanayatumia vizuri kwenye kazi
7ao pamoja na kuzingatia sheria na
maadili ya kazi hiyo.



s s NIPASHIE 17

Rais Mwinyi amsimamisha kazi mkandarasi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali  Mwinyi
amemsimamisha kazi
kandarasi wa Kam-
puni ya Associated Investment
Company Ltd ya Tanzania in-
ayojenga Shule ya Sekondari ya
Mtopepo Zanzibar.

Rais Mwinyi amechukua hat-
ua hiyo baada ya kuona uwezo
mdogo wa ujenzi unaoendeshwa
na kampuni hiyo ya Dar es Sa-
laam kwa kukiuka masharti ya
ujenzi na kuona haja ya kuvunja
mkataba.

Katika maelezo yake, Rais Dk.
Mwinyi alisema kampuni hiyo
tayari imeshachukua muda wa
miezi sita, lakini haijafikia hatua
za ujenzi kama ilivyokubaliana
na serikali na kushangazwa
kuomba miezi mengine sita.

Alisema kuwa kampuni hiyo
haifai kufanya kazi kwa sababu
haina sifa huku akishangazwa
na mshauri elekezi, Kampuni
ya “Edge Consultacy Company”
kushindwa kuishauri serikali

jinsi ya utendaji kazi mbovu wa
kampuni hiyo na kueleza kwam-
ba kampuni zote hizo hazina sifa
wala uwezo. Rais Mwinyi alisema
ujenzi wa mradi huo umefikia
hatua hiyo kutokana na wizara
husika ya elimu na mafunzo ya
amali kutokuwa na muhali katika
kusimamia miradi ya serikali.

Pia Rais Mwinyi alitoa maele-
kezo mkandarasi huyo asipewe
mradi mwingine wa aina yoyote
kutokana na kutokuwa na sifa
wala vigezo. “Kampuni haina
uwezo, haina bondi na Wizara ya
Elimu ndiyo mmetufikisha hapa
na hii ndiyo inatokana na yale
maneno yanayosemwa kwamba
Rais kasema apewe kazi..huyu
hafai,” alisema.

Alisisitiza haja ya kuchukua
hatua kwa kampuni iliyope-
wa kazi pale inapoonekana
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo haiendi kama ilivyoku-
sudiwa.

Aliwahakikishia ~ wananchi,
walimu pamoja na wanafunzi
wa shule hiyo mpya ya Sekond-
ari ya Mtopepo kwamba serikali
itahakikisha inafanya juhudi ili

wakati wa sherehe za Mapinduzi
za Januari 12, mwakani shule
hiyo inafunguliwa.

Alisema lengo la serikali ni
kupunguza idadi ya wanafunzi
wengi madarasani na ndiyo
maana hatua za makusudi zina-
chukuliwa kuhakikisha hilo lina-
fanikiwa na kuwataka walimu na
wanafunzi kuwa na subira.

Baada ya kuweka jiwe la msin-
gi la Soko la Wajasiriamali linalo-
jengwa kwa fedha za UVIKO-19
huko Shehia ya Munduli, Rais
Mwinyi aliiitaka Idara ya Manis-
paa Magharibi ‘A’ kubadilika na
kujikita kibiashara kwa kutafuta
fedha na kuongeza vizimba ka-
tika soko hilo ili kuleta ustawi wa
biashara.

Aliiomba Benki ya CRDB kue-
ndelea kushirikiana na serikali
na kuwakopesha fedha wajasiri-
amali ili kuendeleza biashara
zao, huku akiahidi kuongezewa
kiwango zaidi cha mitaji vikundi
vitakavyofanikiwa kurejesha
mikopo ya awali.

Rais Mwinyi alitembelea na
kuona maendeleo ya utekelezaji
wa mradi wa maji katika eneo la

Masingini (Masingini Scheme),
unaojengwa na Mkandarasi
kutoka Kampuni ya L&T Con-
struction kwa gharama ya Dola
milioni 35.8, unaohusisha ujenzi
wa matangi mawili ya maji yenye
uwezo wa ujazo wa lita milioni
18.

Akizungumza na wananchi wa
maeneo ya mradi, Dk. Mwinyi
alimpongeza mkandarasi huyo
kwa kuendelea na mradi huo
vizuri na kuwataka watendaji
wa Mamlaka ya Maji Zanzibar
(ZAWA) kuhakikisha miundom-
binu hiyo inaleta matumaini
mema kwa wananchi katika upa-
tikanaji wa huduma hiyo.

Katika hatua nyingine, Rais Dk.
Mwinyi alipongeza mafanikio
yaliyofikiwa katika utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo katika wilaya hiyo ya Ma-
gharibi ‘A" kupitia sekta za maji,
afya, elimu, barabara pamoja na
soko la wajasiriamali na kusema
anaridhishwa na utekelezaji wa
miradi hiyo, mbali na kasoro il-
iojitokeza kwa mkandarasi anae-
jenga mradi wa Shule ya Sekond-
ari Mtopepo.

Jamii yatakiwa kuenzi thamani ya watoto yatima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Taasisi ya
NURU Foundation, Zainab Kom-
bo Shaib, amesema jamii
inajukumu kubwa la kuijua na
kuienzi thamani ya watoto ya-
tima.

Zainab ambaye ni mke wa
Makamu wa Kwanza wa Rais, ali-
yasema hayo mjini hapo, wakati
akizungumza katika kikao cha
tathmini ya hafla ya dua ya kui-

ombea nchi na dhifa ya chakula
cha mchana kwa ajili ya watoto
yatima iliyofanyika mwishoni
mwa wiki iliyopita.

Alisema dhamira kuu ya taasisi
hiyo ni kuwasaidia watoto yatima
na jamii kwa ujumla na sio kujin-
ufaisha kiuchumi.

“Wapo watu wasio waamini-
fu wanatumia mwamvuli wa
mtoto yatima kama njia ya ku-
jinufaisha kiuchumi, lakini katika
taasisi yetu ya Nuru hilo halipo
na sitokubali liwepo kabisa,”

alisisitiza Mwenyekiti huyo wa
Nuru Foundation.

Aliwataka wafadhili mbalim-
bali na jamii kwa ujumla, kue-
ndelea kuisaidia taasisi hiyo
ambayo ina idadi kubwa ya wa-
toto yatima na wenye mazingira
magumu ambao wanahitaji hu-
duma za kila siku.

Alisema kuwasaidia watoto
hao kutawafanya kuishi bila ya
majozi na huzuni kutokana na
kuondokewa na wazazi wao na
kuwa sehemu ya watoto wen-

gine ambao sio yatima. Wadau
mbalimbali wa kikao hicho wak-
iongozwa na Katibu Mkuu wa
Taasisi ya MUZDALIFA Farouk
Hamad Khamis, walitoa maoni
yaliyoonesha dhamira ya kuunga
mkono na kuendeleza juhudi za
taasisi hio.

Alisema wapo tayari kuisadia
taasisi hiyo ambayo ina mchango
mkubwa katika kusaidia makuzi
na malezi ya watoto yatima ili ku-
pata huduma zote zinazostahiki
ikiwamo elimu.

UNDP, ACT-
Wazalendo
wakutana
kutathmini
siasa 2025

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Umoja wa Kitaifa ya
Shirika la Maendeleo la UNDP,
imekutana na viongozi wa Chama
cha ACT-Wazalendo kwa lengo la
kutathmini hali ya kisiasa na jinsi
ya mwenendo wa uchaguzi wa
2025 nchini.

Mwenyekiti wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Juma Duni Haji,
alisema hayo badaa ya kikao
kilichofanyika katika ofisi kuu ya
chama, Vuga mjini Zanzibar.

Duni alisema ujumbe huo ume-
kuja kuangalia ni maeneo gani
yanaweza kusaidiwa katika chaguzi
Zijazo za mwaka 2025 ziwe huru na
zenye kukubalika chini ya usimami-
zi wa Tume Huru ya uchaguzi.

“Umoja wa Mataifa unaweza
kutusaidia ili uchaguzi ujao uwe
wa amani, uwe huru na wenye
kuaminika katika mwenendo wa
kuendeleza siasa za kidemokrasia
nchini,” alisema Duni.

Aidha, alisema Chama cha ACT-
Wazalendo kinahitaji kutekeleza
maridhiano ya kweli yaliyokubal-
iwa na aliyekuwa Mwenyekiti wa
chama hicho, marehemu Seif Sharif
Hamad pamoja na Rais wa Zanzi-
bar, DK. Husein Mwinyi.

Ujumbe wa UNDP ukiongo-
zwa na mwakilishi kutoka Umoja
wa Mataifa, Akinyeni Adegbola,
alisema watafikisha ripoti katika
ofisi yao na kueleza ni maeneo
gani watasaidia ili chaguzi ziwe za
amani huru na haki.
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Zijue sheria, kanuni na haki za kupata habari

« MCT yatoa mwongozo wa kufuatwa « Yako madhila

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Habari Tanzania (MCT)
limezindua machapisho manne
ya vitabu vinavyotoa miongozo
kwa waandishi wa habari, maofisa
habari na wananchi kupata na ku-
toa taarifa kwa usahihi.

Katika kitabu cha Mwongozo wa
Kupata Taarifa kwa Waandishi wa
Habari na Maofisa Habari, Baraza
hilo limebainisha sheria, kanuni,
haki ya kupata taarifa na kutoa
taarifa kwa waandishi wa habari,
maofisa habari na wananchi kwa
ujumla ili kujua wajibu wao katika
kupata na kutoa habari.

Kutokana na umuhimu wa upa-
tikanaji wa taarifa ambao umeta-
jwa katika mwongozo wa namna
ya kupata habari ili kukidhi haja
na matakwa ya kuwawezesha
maofisa habari kutoa taarifa kwa
mujibu wa sheria, waandishi wa
habari hawana budi kufuata she-
ria katika kutafuta taarifa wez-
eshi kwa vyombo vya habari ili
kutimiza wajibu wao kama Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania inavyoelezea kupitia She-
ria ya Haki ya Kupata Taarifa.

Baraza la Habari linaamini
kwamba ni muhimu kuwa na
miongozo na sheria zitakazoleta
haki na usawa katika upatikanaji
taarifa na utoaji, hasa kwa waandi-
shi wa habari, maofisa habari na
wananchi kwa ujumla.

SHERIA NA KANUNI

Septemba 7, 2016, Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
lilipitisha Sheria ya Upatikanaji wa
Taarifa inayowapatia wananchi
haki ya kupata taarifa kutoka seri-
kalini na katika sekta binafsi.

Sheria hii inatumika Tanzania
Bara pekee.

Sheria hii iliyotungwa na Bunge
inayotoa maelekezo ya namna na
haki ya kupata taarifa, inapanua
wigo na uwazi kwa jamii namna
ya kupata na kutoa taarifa katika
taasisi za umma na zile za binafsi
ili jamii iweze kuzipata kwa uwazi
na kwa uhakika.

Aidha, uwapo wa sheria hii ka-
tika nchi umekuwa na matokeo
chanya, ikiwawezesha wana-
habari kuibua kero nyingi katika
sekta mbalimbali kama ubadhiri-
fu serikalini na sekta binafsi, rush-
wa, uovu katika jamii; ukatili wa
kijinsia unaoshuhudiwa sasa kila
wakati ukiripotiwa na vyombo
vya habari na kusaidia wananchi,
ambao sasa wamekuwa wepesi
kutoa taarifa yoyote inayowasibu.

Mfano; hapa nchini sasa seri-
kali imekuwa na kipindi maalum
cha kuzungumza na wananchi
kila mwezi kupitia Televisheni
ya Taifa (TBC), Msemaji wa Seri-
kali anapokea simu za wananchi
mbalimbali ili kujibu kero na
changamoto zinazowakabili ku-
toka sehemu tofauti.

Hii ni kudhihirisha umuhimu
wa sheria hii na wananchi wa-
naweza kunufaika nayo kwa saba-
bu upatikanaji wa taarifa una tija
kubwa kwa serikali na wananchi.

Sheria ya Haki ya Kupata Taari-
fa ni fupi na ina vifungu vichache
vya awali, ambavyo vinatoa tafsiri
ya maneno yanayotumika ikilin-
ganishwa na sheria nyingine za
nchi. Sheria hii imegawanyika ka-
tika sehemu nne na vifungu 24.

Sehemu ya kwanza ina vifungu
vya awali, ambavyo vinatoa tafsiri
ya maneno yanayotumika katika
sheria hiyo, sehemu ya pili ina-
zungumzia haki ya kupata taarifa,
sehemu ya tatu; upatikanaji wa
taarifa na sehemu ya nne; vifungu
vinavyotoa masharti ya jumla.

yanayovvakumba Waandis_hi wa habari na vigingi

Rais wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Jaji Juxon Mlay (wa pili kulia), Katibu Mtendaji wa
MCT, Kajubi Mukajanga (wa pili kushoto), Mjumbe wa Bodi ya MCT, Tido Mhando (kushoto) na
Mkufunzi wa Vyombo vya Habari, Rose Mwalimu, wakionyesha ripoti kuhusu mwongozo wa
vyombo vya habari wa kuandika habari za watoto, wakati wa hafla ya uzinduzi wa machap-

Aidha, sheria hii inatoa mwon-
gozo wa kupata taarifa na haki
ya kutoa taarifa kwa uwazi ka-
tika nyanja zote za mtoaji taarifa
na mpokeaji bila kuvunja sheria
na kanuni zake. Kutokana na
mwongozo huu, sheria imeweka
mwenendo madhubuti wa uom-
baji na ushughulikiaji wa maombi
ya taarifa ambao ni rahisi, bure na
wa haraka.

Mwenendo huu unaelezewa
katika vifungu vya 10, 11, 12, 13, 14,
15, 16, 17, 18 na 19 vya sheria hii.
Vifungu hivi vinaeleza pamoja
na mambo mengine pia namna
maombi ya kupata taarifa yana-
vyopaswa kuandaliwa, utoaji wa
notisi ya upatikanaji wa taarifa
usizidi ndani ya siku 30, namna ya
upatikanaji wa nyaraka nyingine
ambazo hazikuombwa na mtoaji
taarifa, pia namna ya kuhamisha
;naombi ya upatikanaji wa taari-
a.

Aidha, vifungu hivyo vinaelezea
kinachopaswa kufanyika iwapo
mtoa taarifa hatatimiza wajibu
wake, namna ambavyo taarifa
inaweza kutolewa na pia namna
ambavyo taarifa iliyoombwa ina-
paswa kutumika.

Sheria imetoa mazingira mach-
ache yanayoruhusu uminywaji
wa taarifa ili kuzuia madhara,
kulinda usalama na maslahi ya
umma.

Hii inatamkwa chini ya kifungu
cha 6 cha sheria. Kifungu cha 6(2)
na (3) kinatoa mazingira ambayo
taarifa zinaweza kuminywa au
kuzuiwa. Kwa mfano taarifa zi-
nazohusu uhusiano wa Tanzania
na nchi za nje au shughuli za nje
(foreign activities) kutambuliwa
kama ni taarifa za usalama.

Sheria hii imempa haki ya
kukata rufani mwomba taarifa
endapo hajaridhika na huduma
kuhusu maombi yake ya taarifa.
Hii inatamkwa chini ya kifungu
cha 19(4) cha sheria. Kifungu hiki
kinampa mtu haki ya kukata ru-
fani katika Mahakama Kuu, iwapo
mtoa taarifa atakataa kutoa taari-
fa kwa mwombaji wa taarifa.

Ulinzi dhidi ya uvujishaji au
utoaji wa taarifa kwa nia nzuri
na adhabu dhidi ya kuzuia upati-
kanaji wa taarifa. Hii inaelezewa
chini ya kifungu cha 23(1) na (2)
cha sheria hii.

Adhabu dhidi ya ofisa anaye-
zuia upatikanaji wa taarifa ina-
tolewa chini ya kifungu cha 22, in-
gawaje adhabu hizi ni kwa ajili ya
mtu mwingine atakayezuia utoaji
wa taarifa na siyo mwenye taarifa
mwenyewe.

Vifungu vya 23 na 24 vya Sheria
ya Haki ya Kupata Taarifa vinalin-
da watoa taarifa za maovu kwa
nia njema ili kuzuia mtoa taarifa
asidhurike kwa namna yoyote. Pia
upatikanaji wa taarifa umeminy-
wa kwa watu wasio raia wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
chini ya kifungu cha 5(4). Mbaya
zaidi, kuna mazingira mapana ya
uzuiaji wa taarifa chini ya kifungu
cha 6(2).

Machi, 2021, Baraza la Habari
Tanzania lilifanya utafiti katika
mikoa sita; Arusha, Dar es Salaam,
Dodoma, Mwanza, Kilimanjaro
na Mtwara ili kujua hali ya upati-
kanaji wa taarifa wakati wa kipin-
di cha Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020 na katika mazingira ya mli-
puko wa ugonjwa wa COVID-19.
Matokeo ya utafiti yalionyesha
kuwa wengi wa wanahabari wali-
ohojiwa walionekana kutoijua
Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa
ya Mwaka 2016 na hata Kanuni
zake za Mwaka 2017, na kusaba-
bisha waandishi wa habari wengi
kukutana na madhila mbalimbali
wakati wa kuripoti na kupata taar-
ifa, ikiwamo kunyimwa taarifa ku-
toka taasisi za umma na baadhi ya
taasisi binafsi.

VIKWAZO KWA WAANDI-
SHI

Utendaji kazi wa waandishi wa
habari duniani kote unahusisha
kutafuta, kukusanya, kuchakata,
kuhariri na kusambaza habari
ambazo wakati zinatafutwa zili-
kuwa katika hatua ya taarifa.

Katika kutekeleza majukumu
hayo kuna changamoto nyingi
ambazo waandishi wa habari
wanakutana nazo wakati wa ku-
pata taarifa kutoka vyanzo mbal-
imbali vya habari. Kutokana na
changamoto zote lakini ukweli
ni kwamba waandishi wa habari
na maofisa habari wengi wao
hawajui sheria na kanuni zake za
kupata taarifa (Access to Informa-
tion Act-2016), ambayo imeelezea

nini kinatakiwa kufanyika kwa
pande zote mbili yaani mtoa taar-
ifa na mpokea taarifa.

Ukweli huu unathibitika kuto-
kana na idadi kubwa ya waandi-
shi wa habari kuendelea kutumia
utaratibu wa zamani wa utafutaji
wa taarifa uliokuwa ukitumika
kabla ya kuwapo kwa Sheria ya
Haki ya Kupata Taarifa, yaani
waandishi wa habari kuandika
maswali kwenye karatasi za ofisi
na kuyatuma kwenye ofisi husika
au kwa kupiga simu bila kwenda
kwenye eneo la tukio (field).

Au wengine kuchukua taarifa
kwenye mitandao bila kuzith-
ibitisha sehemu husika, ambapo
wao huzitoa taarifa hizo kwenye
vyombo vyao na kusababisha
mtafaruku na serikali au kwa wa-
nanchi.

Aidha, tangu kusainiwa kwa
sheria hii ambayo ilipitishwa na
Bunge Septemba 7, mwaka 2016
na kuidhinishwa na aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, John Pombe Magu-
fuli, Septemba 23, 2016, njia hizo
wanazotumia waandishi wa habari
hazifuati matakwa ya sheria.

Hivyo, umakini na uweledi wa
waandishi wa habari na maofisa
habari utasaidia kuongeza na kui-
marika kwa ufanisi katika upati-
kanaji wa taarifa.

Kikwazo kingine ni waandi-
shi wa habari kunyimwa taarifa,
wamekuwa wakinyimwa taarifa
za msingi hasa serikalini, lakini
tatizo liliko hawatoi taarifa katika
Baraza la kunyimwa taarifa hizo.
Usiri huo unafanya kazi kuwa
nguvu kutokana na kuvunjwa
kwa sheria kwa makusudi.

Pia vitisho, mwandishi an-
apoandika habari ambazo hazi-
furahishi kwa baadhi ya viongozi
mara nyingi hupata vitisho aidha
kwa kupelekwa polisi au kuzuiwa
kwa namna yoyote, kwa kuwekwa
mahabusu au kufukuzwa kazi.

Unyanyasaji, kukamatwa, vipin-
di kuondolewa hewani, yote hayo
ni madhila anayopata mwandishi
wakati wa kupata taarifa na kutoa
taarifa kwa jamii.

Hivyo, kuna ulazima kwa
waandishi wa habari kujua She-
ria ya Haki ya Kupata Taarifa na
Kanuni zake ili kufanya kazi kwa
weledi.

MWONGOZO0 UNASEMAJE?

Mwandishi wa habari au mwa-
nanchi atatakiwa kujaza fomu
inayopatikana kwenye kanuni za
Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa
za mwaka 2017, fomu hiyo itaja-
zwa kutokana na maombi ya taar-
ifa unayoitaka kwenye taasisi husi-
ka na mpokeaji wa taarifa ataijibu
fomu hiyo ya maombi kutokana
na takwa la taarifa kwa kuzingatia
kanuni za taarifa, na kama taarifa
hazitapaswa kutolewa kwa kuzin-
gatia usalama labda wa taifa basi
utapaswa kupewa sehemu tuu ya
taarifa zitakazostahili kutoka.

Hivyo, ofisa habari atatakiwa
kukutaarifu kuwa; sehemu ya
taarifa tu ndio utakayopewa, saba-
bu ya kukupa sehemu ya taarifa
uliyoomba, jina na cheo cha mtu
aliyetoa maamuzi hayo, haki yako
ya kufanyiwa mapitio ya sehemu
ya taarifa uliyoomba na mtoa taar-
ifa atatakiwa kutoa taarifa katika
muda usiopungua siku 30 tangu
alipopokea maombi ya taarifa.

WAJIBU WA OFISA HABARI

Ni muhimu kwa ofisa habari
kufahamu kwamba, utoaji na
upatikanaji wa taarifa ulikuwapo
kwa mujibu wa sheria hata kabla
ya kuwapo kwa Sheria ya Haki ya
Kupata Taarifa ya Mwaka 2016.

Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kifungu cha 18
kinasema: a) ana uhuru wa kuwa
na maoni na kujieleza maoni
au mawazo yake; b) ana haki ya
kutafuta, kupokea na kusambaza
taarifa bila ya kujali mipaka ya
nchi; (¢) ana uhuru wa kuwasi-
liana na haki ya kulindwa dhidi
ya kuingiliwa kati kwa mawasi-
liano yake; na (d) ana haki ya ku-
pata taarifa wakati wote kuhusu
matukio mbalimbali muhimu ya-
nayoendelea kuhusu maisha na
shughuli mbalimbali.

Hivyo, ofisa habari anapaswa
kuzingatia sheria ya upatikanaji
wa taarifa kwa kuzingatia kifun-
gu cha 5(1) kinasema, kila mtu
ana haki ya kupata taarifa ili-
yopo ndani ya mamlaka ya mtoa
taarifa, 5(2) kila mtoa taarifa ana
wajibu wa kutoa taarifa iliyopo
ndani ya mamlaka yake kwa
umma hata kama taarifa yake
haijaombwa”.

Kanuni zinaratibu utekelezaji
wa Sheria ya Haki ya Kupata
Taarifa, si budi kila ofisa habari
anapaswa kutoa taarifa zinazohi-
tajika kwa mwomba taarifa kwa
kufuata misingi na sheria husika.

KANUNI ZA MAADILI

Kwa mujibu wa Sheria ya Haki
ya Kupata Taarifa ya Mwaka
2016, kila mtu ana haki ya ku-
pata taarifa, lakini wakati huo-
huo, kwa tasnia ya habari kuna
kanuni za maadili ya waandishi
wa habari zinazoiongoza tasnia
katika utendaji kazi.

Waandishi wa habari wanapas-
wa kuzingatia kanuni na maadili
ya tasnia kama ukweli wa taarifa,
kutoingiza maslahi binafsi kwe-
nye taarifa, kujua wajibu na uwa-
jibikaji katika tasnia, uaminifu na
uweledi wa vyombo vya habari,
usahihi na uhakiki, haki na us-
awa, haki ya kujibu, masahihisho,
uzingatiaji jinsia na mengineo.

Aidha, katika uzinduzi wa
machapisho ya MCT, Rais wa
Baraza la Habari Tanzania, Jaji
Juxon Mlay, aliwakumbusha
waandishi wa habari na jamii
kuvisoma vitabu badala ya ku-
vichukua na kuvifungia kwenye
makabati huku wakiacha madini
yaliyomo kwenye vitabu hivyo
yakipotea bure.
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Kadhaa wauawa
shambulio Togo

SAVANES, Togo

MAOFISA nchini Togo wamesema
kuwa watu kadhaa wameuawa
na wengine kujeruhiwa wakati
vinne siku chache zilizopita am-
bapo uasi wa makundi ya itikadi
kali unaenea kutoka mpaka wa
Burkina Faso.

Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi
la nchi hiyo iliyotolewa jana sham-
bulizi hilo lilisababisha vifo na
majeruhi kadhaa ambao walishu-
ghulikiwa kwa haraka na kundi
la kwanza la jeshi hilo lililofika
katika eneo la uvamizi.

Aidha, vyombo vya habari nchi-
ni Togo, vimeripoti kufariki kwa
watu 10 hadi 15. Shambulizi hilo ni
la nne kutokea nchini humo tangu
mwaka 2021 wakati taifa hilo,
Benin, Ghana na Ivory Coast ziki-
kabiliwa na tishio linaloongezeka
kutoka kwa wanamgambo wa
itikadi kali katika eneo la Sahel
kaskazini mwa mipaka yao.

Pia Benin, Togo, Ghana na Ivory
Coast zina mipaka ya pamoja
na Mali, Niger na Burkina Faso,
ambapo operesheni za makundi
va itikadi kali zimesababisha vifo
vya maelfu ya watu huku wakazi
zaidi ya milioni mbili wakitoroka
makazi yao. DW

Moto wateketeza
msitu Ulaya

UFARANSA, Ulaya

WIMBI la joto kali la msimu wa
kiangazi ambalo limesababisha
matukio makubwa ya moto kote
kusini magharibi mwa Ulaya lin-
aendelea kusambaa, huku maeneo
kadhaa ya bara hilo yakijiandaa
Kkwa viwango vya juu vya joto.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa na DW jana, zima moto
nchini Ufaransa, Ureno, Hispania na
Ugiriki wanapambana na matukio
ya moto ya msituni ambao un-
ateketeza maelfu ya hekta ya ardhi
na kuwaua maofisa kadhaa tangu
mwanzoni mwa wiki iliyopita.

Taarifa inasema hilo ni wimbi la
pili la joto kuyakumba maeneo ya
kusini magharibi mwa Ulaya katika
wiki kadhaa huku wanasayansi
wakilaumu mabadiliko ya tabia
nchi na kutabiri matukio ya mara
kwa mara na makali ya hali mbaya
ya hewa.

Aidha, zimamoto katika mji wa
pwani wa Arcachon katika jimbo
la kusini magharibi la Ufaransa la
Gironde wanapambana kuyadhibiti
matukio mawili ya moto ya msituni
ambao umeteketeza hekta 10,000
tangu Jumanne.

Luteni Kanali Olivier Chavatte
kutoka idara ya moto na uokozi,
alisema kazi ya kuzima moto huo
ni ngumu na wamepeleka zima
moto 1,200 na ndege tano ili kuu-
kabili.

Alisema tangu Jumanne ya
wiki iliyopita, zaidi ya watu 1400
wakazi na watalii kwa pamoja wal-
ilazimika kuondoka huku vituo vya
muda vikitengenezwa kuwapokea
wanaochamishwa. DW

na Mashariki ya Kati

JEDDAMH, Saudi Arabia

RAIS wa Marekani, Joe Biden, am-

mataifa mengine kama China,
Urusi au Iran.
Biden akiwa katika ziara yake

emaliza ziara ya siku nne Mashariki Pia Rais ya kwanza ya Mashariki ya Kati

ya Kati ambako amewahakikishia Bidenpamo- tangu kuchukua madaraka mwe-

viongozi wa nchi za Kiarabu kwamba JaRamwana  zj januari mwaka 2021, amekuwa

Marekani itaendelea kushirikiana mMfalme akijaribu kuzungumzia namna
Mohammed

kwa dhati na mataifa hayo.
Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa na VOA, Biden aliyasema hayo

ya kuzuia kupanda kwa bei za

walishuhudia 1hafita na kueleza mawazo na
kutiwa saini

mikakati ya Washington katika

katika mkutano uliofanyika juzi mjini wik.ataba t1|8 kanda zima.

Jeddah, Saudi Arabia ulioongozwa na ati y?)'rl"c ! Aidha, taarifa baada ya mku-
mwana mfalme Mohammed bin Sal- 230 mMbili tano huo haikueleza bayana
man, pamoja na viongozi wa nchi sita kuhusiana na matokeo yaliyopatikana, lakini
wa Baraza la Ushirikiano wa Nchi za 3\:5: :Irllslggao inadaiwa Biden hakufauhi kupata
s Biden alisemaMarekqni 2ngaza " (O e 7 Karabu

. anl - yy, afya na d Kiarabu

haitaondoka kutoka kanda hiyo uwekezaji. ya kuongeza uzalishaji mafuta

na kuacha nafasi kuchukuliwa na

H

wala kuitisha mkutano wa vion-

arekani yaahidi ushirikiano

gozi juu ya kuunda muungano
utakaoihusisha Israel, wa kupam-
bana na vitisho vya Iran.

Wakati wa mkutano wa ana
kwa ana na mwana mfalme Mo-
hammed, Biden alisema walizun-
gumzia masuala nyeti kuhusu
haki za binadamu, kuondoa uko-
soaji dhidi ya mwana mfalme na
ushirikiano kati ya nchi zao mbili.

Pia Rais Biden pamoja na
mwana mfalme Mohammed wal-
ishuhudia kutiwa saini mikataba
18 kati ya nchi zao mbili kuhu-
siana na ushirikiano wa nishati,
anga za juu, afya na uwekezaji.

Biden pia ameahidi dola bilioni
moja ya msaada wa chakula kwa
nchi za Mashariki ya Kati. VOA
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Rais wa Marekam Joe Biden, akiwa katika kikao cha pamoja na viongozi wa nchi za Kiarabu wakijadili usalama na

maendeleo. PICHA: VOA

Saudia,
vahadharisha
sera zinazoleta
mfumuko wa bei

JEDDAMH, Saudi Arabia

MRITHI wa kiti cha ufalme wa Saudi Ara-
bia Mohammed bin Salman ameonya kuwa
sera zisizo za kweli za kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi zitasababisha viwango
visivyo vya kawaida vya mfumuko wa bei.

Akizungumza katika mkutano wa kilele
kati ya Marekani na nchi za Kiarabu uli-
ofanyika jana mjini Jeddah, mwanamfalme
huyo alitoa wito wa uwekezaji zaidi katika
teknolojia ya mafuta na nishati safi.

Alisema Saudi Arabia itaongeza uwezo
wake wa uzalishaji wa mafuta kufikia ma-
pipa milioni 13 kwa siku ifikapo mwaka
2027 kutoka karibu milioni 12 yanayopati-
kana kwa sasa, huku ikidaiwa kuwa baada
ya hapo taifa hilo la kifalme halitaweza
kuongeza uzalishaji zaidi. DW

Gazprom yailaumu Siemens
mtambo wa usambazaji gesi

MOSCOW, RUSSIA

KAMPUNI kubwa ya nishati

ya Russia Gazprom imeilaumu
kampuni ya uhandisi ya Uje-
rumani Siemens kwa kukose-
kana kwa sehemu muhimu ya
mtambo unaohitajika kuanzisha
tena usambazaji wa gesi asilia
barani Ulaya.

Mashine hiyo inayotumika
katika bomba la gesi la Nord
Stream 1 linalotokea Russia
hadi Ulaya, kwa sasa iko nchini
Canada kwa ukarabati, huku
Gazprom ikiitaka kampuni hiyo
ya Siemens kutafuta ruhusa va
kuondolewa kwa mashine hiyo
Amerika ya Kaskazini.

Pia Canada inasisitiza kuwa
mashine hiyo haikuorodheshwa
katika vikwazo vya Magharibi
dhidi ya Russia kutokana na
vita nchini Ukraine.

Mvutano huo unatokea
wakati mradi wa bomba la
Nord Stream 1 unaoendelezwa
katika bahari ya Baltic ukiwa
umesimamishwa kwa siku 10
kwa huduma vya kila mwaka ya
kuuboresha.

Aidha, Ujerumani ina wasi-
wasi kwamba Russia inaweza
kutumia kusimamishwa kwa
mradi huo kwa muda ili kupun-
guza kabisa usambazaji wa gesi
kwa Ulaya.

DW
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MKAZI WA
WA SIMBA

]
Mtupa: Ligi Kuu

ANOGESHA

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Mkoa wa Manyara,

Maraba Masheku, ameshinda

Sh. 106, 809, 410 baada ya

kutabiri kwa usahihi mechi 12

za ligi mbalimbali za soka duniani kupitia
droo ya M-Bet Tanzania ya Perfect 12.

Masheku ambaye ni shabiki

wa Simba na Chelsea alisema

haikuwa kazi rahisi kwake

kushinda kiasi hicho cha

fedha kutokana na ugumu

wa kutabiri baadhi ya timu

zilizokuwa zikicheza.

Alisema mechi iliyompa wakati mgu-

mu ni kati ya Uholanzi na Sweden katika

mashindano ya Euro ya Wanawake, la-
kini alifanikiwa kutabiri matokeo sahihi.
Kwa mujibu wa Masheku, timu hizo mbili
zote ni nzuri na ilikuwa vigumu kutabiri
matokeo yoyote kwani uwezo wao unal-
ingana.

“Nilikuwa njia panda kutabiri matokeo,
hata hivyo, nilitumia uzoefu wangu kati-
ka kubashiri mechi na kutabiri matokeo
kwa usahihi,” alisema. “Nimefurahi kuwa
mshindi wa kwanza wa droo ya Perfect
12 baada ya M-Bet Tanzania kusaini mka-
taba wa miaka mitano na timu yangu ya
Simba. Ni historia kwangu na kumbu-
kumbu ambayo sitaisahau,” aliongeza.

Alisema fedha hizo atazitumia kubore-
sha biashara yake kwa kuongeza mtaji na
vilevile kupanua mtandao wake katika

soko.

“Mimi ni mjasiriamali, nina ujuzi wa
kuanzisha biashara. Kwa hivyo najua
jinsi ya kutumia fedha katika kuanzi-
sha uwekezaji mdogo. Ninapaswa kuwa
makini sana na jambo hilo kwa sababu
unahitaji kuchambua aina ya biashara,
manufaa yake na changamoto kabla ya
kuamua chochote.”

Mkurugenzi wa Masoko wa M-Bet
Tanzania, Allen Mushi, alisema Masheku
anaungana na washindi wengine wa
droo ya Perfect 12 waliofanikiwa kubadili
maisha yao baada ya kujishindia mamil-
ioni ya fedha. Mushi pia amewataka Wa-
tanzania wenye umri kuanzia miaka 18
kuendelea kuweka dau lao kwa M-Bet ili
kujishindia mamilioni ya fedha.

& [IIBet

LIPA:

Mshindi wa
PERFECT 12

MARABA .M. MASHEKU

Shinda kwa Buku tu..!
www.m-bet.co.tz

Mkazi wa Manyara, Maraba Masheku akipozi baada ya kukabidhiwa mfano wa hundi ya Sh. 106,809,410 kutoka
kampuni ya M-BET Tanzania baada ya kutabiri kwa ufasaha matokeo ya mechi 12 za mashindano mbalimbali duni-
ani kupitia mchezo wa kubashiri wa Perfect 12. NA MPIGAPICHA WETU

Pluijm, Singida Big

itakuwa hgumu

Na Cheji Bakari, TANGA

KOCHA Msaidizi wa Prisons, Sha-
bani Mtupa, ametabiri Ligi Kuu Bara
msimu ujao 2022/23 itakuwa na
ushindani mkubwa zaidi ya uliopita.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu amebainisha sababu
mbalimbali ikiwamo maandalizi ya
timu na zawadi zinazotolewa kwa
mshindi wa kwanza hadi wa kumi
na mbili kuwa ndio chachu ya ligi
kuwa ngumu.

“Kama sisi Prisons msimu huu
hatukutarajia kufanya vibaya, lakini
kutokana na ushindani tulioupata
tumejifunza kitu, hii inaonesha
kuwa msimu wa 2022/23 utakuwa
mgumu zaidi,” alisema.

“Ukiangalia msimu wa 2021/22
kuanzia timu iliyoshika nafasi ya
tatu hadi ya mwisho kulikuwa na
tofauti ya alama mbili au tatu au
moja tu ukiachilia Yanga SC na
Simba SC ambapo walikuwa na to-
fauti ya alama zaidi ya kumi, hii ni
kwa sababu ya maandalizi ndani ya
vikosi vyao na zawadi kutoka kwa
wadhamini zaidi ya mmoja”.

Kwa upande wa kikosi cha Tan-
zania Prisons, Mtupa alibainisha
wanafanya usajili kwa kuangalia
wachezaji ambao watakuwa msaada
ndani ya kikosi hicho.

“Kuhusu usajili kwa upande wetu
bado tupo kwenye mawindo ya
baadhi ya timu ili kupata wachezaji
ambao watatuvusha malengo yetu”.

Polisi kuishtaki
Singida, Mnata
kwa TFF

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Timu ya Polisi Tanza-
nia umesema unatarajia kupeleka
barua Shirikisho la Soka Tanzania,
TFF, kuishtaki Klabu ya Singida Big
Stars United kwa kumsajili golikipa
wao, Metacha Mnata ambaye bado
hajamaliza mkataba na timu hiyo.
Akizungumza na gazeti hili ji-
jini jana, Katibu Mkuu wa Timu ya
Polisi, Michael Mtebene, alisema

Stars mambo safi

Metacha mkataba wake unamalizika

Na Saada Akida

UONGOZI wa Singida Big
Stars umemalizana na ma-
kocha wawili, Hans Pluijm
kuwa kocha mkuu akisaidi-
ana na Mathias Lule kwa
mkataba wa miaka miwili
kukinoa kikosi cha timu
hiyo kwa msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Tayari makocha hao
wameanza kazi kukinoa
kikosi cha timu hiyo am-
bayo imeanza mazoezi
rasmi katika uwanja wa
chuo cha Polisi, Temeke
Barabara ya Kilwa, Dar es
Salaam.

Pluijm aliyewahi ku-
fundisha Yanga na Singida
United misimu tofauti na
Lule alikuwa Kocha Mkuu
wa Mbeya City msimu huu

ulioisha wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Lule aliweka wazi
kumalizana na tayari ame-
saini mkataba wa kuwa
kocha msaidizi wa Singida,
akimsaidiana na Pluijm
kwa ajili ya kukinoa timu
hiyo.

“Ni kweli nimesaini mka-
taba na Singida Big Stars,
baada ya mkataba wangu
na Mbeya City kufikia
mwisho lakini ofa yao ili-
kuwa ndogo zaidi ya sasa
niliyopata hapa,” alisema
kocha huyo.

Licha ya Mkuu wa Idara
ya Habari na Mawasiliano
wa Singida Big Stars, Hus-
sein Massanza, kutoweka
wazi kuhusu makocha hao,
lakini chanzo chetu cha
habari kutoka ndani ya

bodi hiyo kilisema kwamba
kigogo mmoja ndani ya
bodi hiyo alikutana na
makocha hao kwa ajili ya |
kumalizana nao kwa ajili

ya utaratibu za kusaini

mkataba. |

Alisema makocha hao !
wameshaanza kazi ya !
tangu juzi baada ya ku- 0
kabiliana na jana wame- .
kamilisha taratibu zote B
za kusaini mkataba wa -
kuinoa timu hiyo.

“Tayari Pluijm na Lule
sasa ni makocha wa ha-
lali wa Singida Big Stars,
wameanza kazi rasmi juzi
na kufanya mazoezi katika
Uwanja wa Chuo cha Polisi
kabla ya kikosi kwenda Aru-
sha kwa ajili ya maandalizi
ya msimu mpya wa Ligi
Kuu,” alisema kigogo huyo.

mMSimu Ujao.

“Metacha ni mchezaji wetu halali
mkataba wake unamalizika msimu
wa 202-2023 na jina lake lipo
miongoni mwa wachezaji ambao
msimu huu hatujawaacha hivyo tu-
nampango wa kuiandikia TFF barua
kuishitaki timu ya Singida Big Stars
United kumsajili mchezaji wetu
akiwa bado ana mkataba na sisi,”
alisema Mtebene.

Katibu huyo alisema hajapata
taarifa au mawasiliano yoyote
kutoka kwenye Uongozi wa Singida
ukitaka kufahamu ukweli kuhusu
mkataba wa Metacha.

“Singida walipaswa kufanya
mawasiliano na sisi ili tuwaeleze
ukweli kuhusu mkataba wa mcheza-
ji huyo, lakini wameamua kuchukua
maamuzi yao wenyewe ya kumsajili
bila kufuata taratibu za mikataba,”
aliongeza.
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RONALDO AKATALIWA

MKURUGENZI wa Michezo wa Bayern Munich,
Hasan Salihamidzic amesisitiza tena msimamo wa
klabu hiyo ya Ujerumani kuhusu Cristiano Ron-
aldo, 37, kwa kukataa uwezekano wa kumnunua
mshambuliaji huyo wa Manchester United na
Ureno. (SPORT1 via Mail on Sunday)

BERNARDO HAUZWI

KLABU ya Manchester City haina nia ya kumuu-
za kiungo wa kati wa Ureno, Bernardo Silva, 27,
kwenda Barcelona msimu huu wa joto, huku Kocha
Pep Guardiola bado akimtazama mchezaji huyo
kama sehemu muhimu ya mipango yake msimu
ujao. (Sunday Mirror)

ZINCHENKO HUYO ARSENAL

KLABU ya Arsenal imekubali mkataba wa pauni
milioni 30 kumsajili beki wa kushoto wa Ukraine,
Oleksandr Zinchenko, 25, kutoka Manchester City.
(Fabrizio Romano)

KOUNDE KUNUNULIWA

CHELSEA itamnunua beki wa kati wa Sevilla na
Ufaransa, Jules Kounde, 23, baada ya kushindwa
kuafikiana na Manchester City kwa ajili ya
kumnunua mlinzi wa Uholanzi, Nathan Ake, 27.
(Times)

HAG AKOMAA NA JONG

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag
ameuambia uongozi wa klabu hiyo kuendelea na
majaribio yao ya kumsajili kiungo wa kati, Frenkie
de Jong, 25, kutoka Barcelona. (Guardian)

GORDON AWINDWA

KLABU ya Everton imeanza mazungumzo juu
ya mkataba mpya na mshambuliaji wa England,
Anthony Gordon, 21, baada ya kukataa ofa ya pauni
milioni 35 kwa mchezaji huyo kutoka Newcastle
United. (Football Insider)

TANGANGA AWINDWA

KLABU ya AC Milan ipo kwenye mazungumzo na
Tottenham Hotspur kuhusu kumsajili beki, Japhet
Tanganga, 23. (Calciomercato)

MORATA KUSAJILIWA

KLABU ya Juventus imewasiliana na Atletico
Madrid kuhusu kumsajili mshambuliaji wa His-
pania, Alvaro Morata, 29, ambaye alirejea katika
klabu hiyo msimu wa joto baada ya kumalizika kwa
muda wa mkopo wa miaka miwili katika klabu hiyo
ya Serie A. (Calciomercato)

CHUKWUEMEKA AWANIWA

PARIS St-Germain wameungana na Barcelona
katika mawindo ya kumsajili kiungo, Carney Chuk-
wuemeka, 18, kutoka Aston Villa. Mchezaji huyo
aliachwa nje ya kikosi cha kocha Steven Gerrard
kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya nchini
Australia huku kukiwa na mvutano wa mkataba.
(Sunday People)

JONES ATAKIWA

MLINZI wa Manchester United, Phil Jones, 30,
analengwa na kocha mpya wa DC United, Wayne
Rooney. (Daily Star Sunday)

DONDOO ZA SOKA

LEWANDOWSKI:
MUNICH

® @ ® Apanga siku ya kwenda
kuwaaga baada ya kukamilisha
ndoto yake kutua Barcelona...

MUNICH, Ujerumani

OBERT Lewandowski am-

etuma ujumbe wake wa ku-

waaga mashabiki wa Bayern

unich Jumamosi, huku

kukiwa na uthibitisho wa uhamisho

wake wa hadhi ya juu kwenda Bar-
celona.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Poland amesaini mkata-
ba wa miaka minne na Bar-

celona, na hivyo kumaliza
miezi kadhaa ya uvumi juu
ya hatima yake.

Mshindi huyo mara mbili wa kia-
tu cha Dhahabu cha Ulaya alikuwa
amesisitiza nia yake ya kuondoka
Bayern kufuatia mazungumzo ya
muda mrefu ya kuongeza mkataba
wake kugonga mwamba.

Huku mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33 akitarajiwa ku-

jiunga na kikosi cha Barcelona
kwenye ziara yao nchini Marekani,
alitoa shukrani zake kwa Bayern,
ambapo alishinda taji la Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, katika kila
misimu yake nane, pamoja na Ligi
ya Mabingwa Ulaya na Klabu Bing-
wa ya Dunia.

“Ningependa kuwashukuru
wachezaji wenzangu, wafanyakazi,
usimamizi wa klabu na kila mtu
ambaye amekuwa akiniunga mko-
no kila wakati na kutuwezesha
kushinda mataji kwa FC Bayern,”
aliandika Lewandowski kupitia In-
stagram yake.

“Ninajivunia tulichofanikiwa

pamoja. Zaidi ya yote, napenda ku-
washukuru mashabiki kwa sababu
ni nyinyi mnaifanya FC Bayern
kuwa klabu maalum.

“Nina bahati kuwa na miaka nane
ya ajabu na klabu hii na mashabiki
wake na itabaki moyoni mwangu
milele.”

Akiwa ameifungia Bayern mabao
344 katika mechi 375 kwenye mi-
chuano yote, Lewandowski anaku-
wa mchezaji wa nne kusajiliwa na
Barcelona msimu huu licha ya ma-
tatizo ya kifedha yanayotangazwa
na klabu hiyo, akiungana na Franck
Kessie, Andreas Christensen na
Raphinha.
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MECHI KALI
BORUSSIA DORTMUND

VERSUS

VELENGIA

ALDO
KI\VTAUWA
'BAVERN .

MUNICH, Ujerumani

KURUGENZI wa Michezo
wa Bayern, Munich Hasan
Salihamidzic amesisitiza

tena kwamba, klabu hiyo
haitamsajili Cristiano Ronaldo msimu
huu wa joto, licha ya mshambuliaji
nyota Robert Lewandowski kuondoka
hapo.

Kama ilivyoripotiwa na 90min, Bar-
celona wamekubali dili la euro milioni
50 na Bayern kwa huduma ya Lewan-
dowski, huku La Blaugrana hao waki-
kamilisha uhamisho huo jana Jumapili.

Kuondoka kwa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Poland kutaiacha Bay-
ern ikiwa na pengo kubwa mbele, na

PIGA *1 50*8 7 # }tflz;Tehu'sishwa na Ronalo'lo 'hivi ma-

Hata hivyo, kwa mara nyingine, wale
walio juu ya klabu hiyo wamekataa
kabisa mshambuliaji huyo wa Man-
chester United kujiunga na Bayern
msimu huu wa joto.

“Ninamheshimu sana  Cristiano
Ronaldo, mafanikio yake na kazi yake.
Lakini kwa mara nyingine tena: Hiyo
ilikuwa na sio mada kwetu,” alisema
Salihamidzic akiiambia Sport.

“Hatujawahi kuzungumza kuhusu
kumsajili Ronaldo, na wala hata wakala
hatuna mipango hiyo kwa sasa.”

90min inaelewa kuwa Ronaldo
ameomba United kuzingatia ofa zozote
zinazofaa kwa huduma yake msimu
huu wa joto.

1
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BARCELONA, Hispania

UHAMISHO wa Frenkie
de Jong wa Barcelona
kwenda Manchester
United huenda ukashin-
dikana ingawa Barcelona
imekubali ombi la klabu
hiyo ya Ligi Kuu England.

Ripoti ya gazeti la kila
siku Sport la Hispania
imesema wakala wa ki-
ungo huyo wa Uholanzi,
Ali Dursun amekutana
na Ofisa Mtendaji Mkuu

wa Man United, Richard
Arnold na Mkurugenzi
wa michezo wa klabu
hiyo John Murtough na
kukataa ombi lao.

Kwa mujibu wa ri-
poti hiyo De Jong haka-
tai kuondoka Barce-
lona msimu huu, lakini
ameweka msimamo hat-
aki kwenda Manchester
United.

Barca inataka kumuu
De Jong mwenye umri
wa miaka 25 ili kupata

fedha zaidi hasa kutoka-
na na sasa kuwa kwenye
matatizo ya kiuchumi.

De Jong mara kadhaa
amesisitiza kuwa hataki
kwenda nchini England
kwa sababu yeye ana-
taka kubakia Katalunya.

Mapema wiki iliyo-
pita alinukuliwa akisema
kwamba, hali ya hewa na
nchini England sio rafiki
kwake na tayari amesha-
nunua jumba la kifahari
pale Katalunya.

- -
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Na Hawa Abdallah, Zanzibar

ENKI ya Watu wa Zanzi-

bar, PBZ imetiliana saini na

Shirikisho la Mpira wa Miguu

la Zanzibar, ZFF, kuendelea
kudhamini Ligi Kuu ya visiwani humo
kwa miaka mitano.

Udhamini huo wenye thamani ya
Shilingi bilioni tatu, milioni mia tano
na laki tano utaanza rasmi msimu
huu mpya wa 2022-2023.

Hafla hiyo ya utiaji saini ilifanyika
usiku wa tuzo za Ligi Kuu ya Zanzibar

LIGI KUU

MIAKA

mwishoni mwa wiki.
AKizungumza na gazeti
hili Rais wa ZFF, Abdulatif
Ali Yasini, alisema hii ni
hatua kubwa ya kufungua
milango kwa wafanyabi-
ashara mbalimbali kwenda
kuwekeza katika soka la
Zanzibar.
Alisema Ligi Kuu ya Zanzibar

itaendelea kudhaminiwa na PBZ
kwa miaka mitano na anamatumaini

makubwa kutoka kwa timu zote zita-
kazoshiriki.

Alisema kuwa PBZ kuendelea kud-
hamini Ligi ya Zanzibar ni baada
ya mafanikio yaliyopatikana katika
msimu uliomalizika.

“Tunaishukuru serikali kwa kuen-
delea kusimamia mpira wa miguu wa
Zanzibar hasa katika kutoa nguvu yao
kubwa juu ya kupata udhamini wa
ligi, hii ni fursa ambayo tunatakiwa
kuitumia vizuri na kufikia malengo,”
alisema.

-

Wachezaji wa timu ya mpira wa Netiboli ya JKT Mbweni, (jezi za njano), wakimiliki mpira huku waki-
zongwa na mchezaji wa timu ya UDSM, katika michuano ya mchezo huo inayofanyika kwenye Uwanja
wa Ndani wa Taifa, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Nandy kutaja wasanii
wa tamasha lake

Na Sabato Kasika

NYOTA wa muziki wa kizazi kipya
Nandy, amesema wakati wowote
kuanzia sasa ataweka hadharani ma-
jina ya wasanii watakaoshiriki katika
tamasha lake la ‘Nandy Festival'.
Tamasha hilo lenye kaulimbiu ya
‘Tupo Veree’, linatarajiwa kufanyika
Julai 23, mwaka huu, katika Uwanja
wa Majimaji mjini Songea mkoani Ru-
vuma likishirikisha wasanii wengi wa
ndani na wengine kutoka nje ya nchi.
Wiki iliyopita, msanii huyo alikariri-
wa na vyombo vya habari akisema
kuwa anasubiri kwanza afunge ndoa

ndipo aweke hadharani majina ya
wasanii hao.

Tayari ameshafunga ndoa na msa-
nii mwenzake Billnass na sasa kilicho-
baki ni kutangaza majina ya wasanii
hao watakaosaidia kufanikisha tama-
sha hilo ambalo safari hii atalifanya
akiwa ni mke wa mtu.

Nandy alikaririwa akisema kuwa
pamoja na kwamba ni mjamzito,
atashiriki kama kawaida katika tama-
sha hilo.

“Wale ambao wanadhani kwamba
mimba inaweza kunikwamisha, waje
washuhudie jinsi nitakavyofanya
kazi,” alisema Nandy.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2
01.20/07/22

18:00

CA Fenix vs Mvo Wanderers
02.20/07/22 |20:00| Maccabi Haifa vs Olympiakos

03.20/07/22 |20:00| San Lorenzo vs Union Santa Fe

04.20/07/22 |20:00| Botev Plovdiv vs Apoel Nicosia

05.20/07/22 |21:00 | Dynamo Kiev vs Fenerbahce

06.20/07/22 | 2115 Maribor vs Sheriff Tiraspol

07.21/07/22 | 01.00 Goias vs Fluminense

08.21/07/22 01:00 CSA AL vs Cruzeiro

09. 21/07/22 | 01:00 |Defensa Justicia vs Independiente

10. 21/07/22 02:30 |Internacional vs Sao Paulo

1. 21/07/22 03:30 Lanus vs Velez Sarsfield

12.21/07/22 05:05 |Guadalajara Chivas vs Club Leon

13.21/07/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

20:30 |Aris Limassol vs Neftchi Baku

JUMATATU -18/07/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Busan | Park vs Ansan Greeners

Saif SC vs Bashundhara Kings

Roasso Kumamoto vs Renofa Yamaguchi

Daejeon Citizen vs Seoul E Land

Boca Jrs vs Argentinos Juniors Reserve

Banfield Reserve vs CA Talleres de Cordoba Reserve

CA Sarmiento de Junin vs Atletico Tucuman Reserve

Newells Old Boys vs Rosario Central Reserve

Mainz vs Newcastle

Sotra vs Odds BK 2

FK Auda vs FK Tukums 2000/Tss

Haka vs Inter Turku

Hebar Pazardzhik vs Septemvri Sofia

FK CSKA 1948 Il vs Yantra Gabrovo

Toten vs Aalesund 2

Botosani vs Chindia Targoviste

Harju JK Laagri vs Flora Il

Raufoss vs Brann

Aasane Fotball vs Skeid Fotball

Grorud IL vs Mjondalen

Valerenga IF 2 vs Gjovik-Lyn

Bryne vs Fredrikstad

Belshina vs Shakhter Soligorsk

Paide Linnameeskond vs FCI Levadia Tallinn U21

Zaglebie Sosnowiec vs Resovia Rzeszow

IK Start vs Sandnes UIf

FC Nomme United vs Viljandi Tulevik

Misr Lel Makasa vs Enppi Club

Farco FC vs Eastern Company SC

Zambia W vs South Africa W

Gornik Zabrze vs Cracovia

TUS Heiligenkreuz vs SC Kalsdorf

GIF Sundsvall vs BK Hacken

Odense vs Nordsjalland

AFC Eskilstuna vs Trelleborgs FF

Pachuca U20 vs Mazatlan FC U20

Varbergs Bois vs Helsingborg

FC Alania Vladikavkaz vs FC Dynamo-Makhachkala

Borussia Dortmund vs Valencia

FK Haugesund 2 vs Vidar

Arda Kurdzhali vs Beroe

ND Gorica vs ASK Bravo

Petrolul Ploiesti vs Voluntari

Atyra FC vs Fernando Mora

Iceland W vs France W

Italy W vs Belgium W

El Ittihad Alexandria vs Al Masry Club

Morocco W vs Nigeria W

UTC Cajamarca vs Alianza Atletico

Puebla FC W vs Unam W

CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba SC
cucheza

wenzake, wapya wiki ijao...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Simba,

Zoran Maki (pichani)

amesema wanaendelea

velma na mazoezi magumu
ya maandalizi ya mwanzo wa
msimu, huku akitarajia timu yake
kucheza mechi nne au tano za
kirafiki.

Akizungumza kutoka
Ismailia nchini Misri,
kocha huyo mwenye
uraia pacha wa Serbia
na Ureno, alisema mba-
li na kufanya mazoezi
ya kuweka miili fiti,
lakini anataka kuanga-
lia viwango vya baadhi
ya wachezaji, ingawa
baadhi yao anafahamu
habari na uwezo wao
kidogo.

“Mazoezi ni mazuri, na-
jua kidogo habari na uw-

ezo wa baadhi ya wachezaji =~ =
niliokuwa nao hapa, lakini = '

vyao. Tukiwa hapa tut-
acheza mechi nne au tano
za kirafiki na hii ni kwa
ajili ya kupima uwezo wetu
ulivyo na kujipima kama
bado tupandishe kiwango au kime-
fikia pale tunapotaka,” alisema ko-
cha huyo.

Kocha huyo amewapongeza
viongozi wa Simba na klabu kwa
ujumla kwa kumletea msaidizi am-
baye ni Sbai Karim akija kuhudumu
kama kocha msaidizi na viungo pia.

“Hii ni muhimu sana kwa nyakati
hizi za mwanzo wa msimu kuwa
naye, nafikiri atajiunga na sisi
baada ya kesho (leo). Wameniam-
bia kuna wachezaji watano watafi-
ka, lakini kuna wachezaji wapya
watatangazwa, ni vizuri wakija

nataka niangalie viwango ? o .‘
|

-
-
-

haraka kwa sababu ya kutengen-
eza mfumo,” alisema.

Wakati kocha huyo akizun-
gumza hayo, tayari kundi la pili
la wachezaji watano limewasili
nchini humo jana, akiwamo straika
mpya Moses Phiri ambaye alikwa-
ma kutokana na masuala ya viza.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed Ally
alisema wachezaji waliotarajiwa
kuwapokea jana mbali na Phiri
ni Enock Inonga, Peter Banda,
Thadeo Lwanga na Nassor Kapa-
ma.

“Tunawapokea wachezaji wetu
watano wanaokuja kuungana nasi
kwenye maandalizi ya mwanzo wa
msimu, mchezaji Saido Kanoute
atajiunga nasi wiki ijayo akitokea
kwao nchini Mali baada ya kuka-
milisha mipango ya viza,” alisema
Ahmed.

Kuhusu wachezaji wapya, mene-
ja huyo alisema wiki ijayo watatan-
gaza wachezaji watatu wapya am-

bao imewasajili kwa msimu
N ujao wa ligi.

% “Wachezaji watatu
wapya ambao ni usajili
mpya tutawatangaza wiki
jjayo na watajiunga nasi

. ’-T-\ wiki hiyo hiyo.”

s

Hii inaweza kuwa ni
faraja kwa wanachama
na mashabiki wa Simba
ambao walikuwa na sintofahamu
baada ya ukimya wa kutotangaza
tena usajili baada ya ule wa Augus-
tine Okra kutoka Ghana.

Baadhi ya tetesi zikidai kuwa
ndiyo imeshamaliza, huku zingine
zikidai klabu hiyo imesitisha kusa-
jili kutokana na mapendekezo ya
kocha akitaka kwanza kuwaangalia
wachezaji waliopo, jambo ambalo
lilionekana kutowafurahisha wen-
gi kwa madai huu si wakati tena
wa kuwaangalia wachezaji ambao
wameshuka viwango na kushind-
wa kuipa timu mataji.

L

mechi tano
Misri

® ® ® Phiri ajiunga na

Wachezaji wa Timu ya Taifa

E

(Taifa Stars), Mzamiru Yassin na Bakari Mwamnyeto wa

i

s
kiwa

kwenye mazoezi katika Uwanja wa JKM Park kujiandaa na michezo ya kufuzu CHAN
2023 dhidi ya Somalia itakayochezwa Julai 23, 2022 na Julai 30, 2022. PICHA:TFF

TFF yafungia viwanja saba

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara imevipiga ‘stop’
viwanja saba vilivyoku-
wa vinatumika kwenye
ligi msimu uliopita hadi
hapo vitakapofanyiwa
marekebisho.

Viwanja vilivyosimam-
ishwa hadi hapo vitaka-
pofanyiwa marekebisho,
la sivyo havitotumika
kwa msimu ujao wa Ligi
Kuu 2022/23 ni Mkwak-
wani Tanga, llulu Lindi,
Ushirika Kilimanjaro,
Mabatini Pwani, Sokoine
Mbeya, Jamhuri Dodoma
na Nyankumbu Girls,
Geita.

Taarifa iliyotolewa
jana na ldara wa Habari
na Mawasiliano ya Bodi
hiyo imesema kuwa
wakati unasubiri taarifa
ya ukaguzi wa viwanja
unaofanywa na Kamati

ya Leseni za Klabu iliyo
chini ya Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF),
imefanya tathmini ya
viwanja vilivyotumika
kwenye mechi za Ligi
Kuu msimu uliomalizika
na kubaini mapungufu
kadhaa kwenye viwanja
hivyo.

Taarifa hiyo imebaini-
sha jumla mapungufu
10 ambayo yapo kwe-
nye viwanja hivyo, kila
uwanja ukiwa na mapun-
gufu yake kadhaa, hivyo
Bodi ya Ligi imezitaka
klabu zinazotaraji ku-
tumia viwanja hivyo ku-
fanya jitihada za maku-
sudi katika kuboresha
maeneo yalioainishwa ili
kukidhi matakwa ya ka-
nuni na sheria zinazoon-
g0za mpira wa miguu.

Baadhi ya mapungufu
valioainishwa kwenye
viwanja hivyo ni eneo

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

la kuchezea kutokuwa
tambarare na kukosa
nyasi za kutosha, pili ni
ubovu katika uzio wa
kutenganisha mashabiki
na eneo la kuchezea,
tatu vyumba vya kuvalia
NgUO za wachezaji na
waamuzi kukosa sifa nne
ambazo zimeainishwa
pia.

Bodi ya Ligi imetaja
mapungufu mengine
kuwa ni kukosekana
majukwaa kwa ajili ya
watazamaji, kukosekana
kwa chumba cha madak-
tari kwa ajili ya huduma
va kwanza, pia chumba
cha mawasiliano.
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