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U
TATA umeibuka kuhusu habari za mwanamitin-do kutoka, Sudan Kusi-ni, Nyakim Gatwechm,  maarufu kama  ‘Queen of the Dark,’ kuingia katika kitabu cha rekodi za dunia Guinness, kama binadamu mwenye ngozi nyeusi zaidi duniani. 

Mapema wiki hii, mitandao kadhaa na magazeti katika mataifa mbalimbali yamejikuta yakinyooshewa vidole kwa kuripoti habari hiyo inayotajwa kuwa ni ya uongo. Mtandao wa Standardmedia.co.ke, umejitokeza kukanusha habari hiyo, huku mtandao wa  

UTATA MTUPU

operanewsapp.com, naira-land.com  na nanansem.com wakiripoti kuwa mrembo huyo ameingizwa kwenye rekodi katika kitabu hicho. Nyakim mwenye umri wa miaka 27, anatajwa kuwa ni kivutio katika mitandao ya kijamii, kwa kuwa amekuwa akijitokeza hadharani kufura-hia rangi yake hiyo. Hatua hiyo ya kuingizwa kwenye kitabu cha Guinness, ni kama vile kutuma ujumbe kwa wasichana na wanawake wengi wa kiafrika ambao wa-nabadilisha rangi za ngozi kwa vipodozi vyenye kemikali kali 

kuwa weupe,
Katika mitandao kadhaa Nyakim, amekuwa akionye-sha furaha na kupiga picha za mapozi ya aina mbalimbali kama ilivyo kwa wanamitindo wengine, hatua ambayo im-empa umaarufu na kujikusanyia mashabiki wengi wanaovutiwa msimamo wake huo. Baadhi ya maandiko kuhusu mrembo huyo katika mitandao kadhaa yanabainisha kuwa,  Nyakim Gatwech, huwafundi-sha watu kutoogopa weusi wa ngozi zao. 

 “Rangi yangu ni ya kifahari. Ndicho ninachowakilisha, Taifa la mashujaa,” ni mojawapo ya ujumbe alioweka katika moja ya picha alizoweka kwenye Instagram. 
Akaunti yake inaonyessha 

kuwa ina wafuasi elfu 10. Ofisa mtendaji mkuu wa Shear illusions,  Shekha Nasser, ambaye ni Mtaalam wa masu-ala ya urembo,  anaeleza jinsi anavyomkubali  mrembo huyo kutokana na umakini na utun-zaji wa ngozi yake kwa ujumla. “Anajikubali jinsi alivyo,  inaonyesha yupo makini na matumizi ya vipodozi vyake, ngozi yake ina mng’ao mzuri,  na unavutia,” amesema Shekha.  Mtaalam huyo amesema kutokana na matunzo mazuri ya ngozi yake ni rahisi kump-amba, kumuongezea mvuto kama anavyoonekana kwenye picha zake. 
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Waziri wa Sheria na Katiba, Augustine Mahiga. PICHA: MTANDAO
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Wabunge 
chadema 
wakimbia 

Bunge 

kwa mujibu wa takwimu za shirika la 
afya duniani (Who), visa vilivyoripotiwa 
hadi jana duniani vya maambukizo ya 
covid- 19 ni 3,145,407, vifo 221,823 na 
nchi na maeneo yaliyoathiriwa 214.
 Epuka mikusanyiko ya watu
 Epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na kukumbatiana
 ukipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

Baa La corona
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TisHio LA CoRoNA

JPM: Corona isiwe 
sababu wafanyakazi 
kunyanyaswa
• Asisitiza atasimamia maslahi yao, agusia baa la corona… Uk.2

Rais Magufuli, mabalozi 
wamlilia Waziri Mahiga 
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habari kitaifa

JPM: Corona isiwe sababu 
wafanyakazi kunyanyaswa
 Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amewataka 
waajiri wote wa serikali na sekta 
binafsi kutotumia mlipuko wa vi-
rusi vvya corona kama kigezo cha 
kuwanyanyasa wafanyakazi wao.

Rais alitoa rai hiyo jana kwa 
mujibu wa taarifa kwa vyombo 
vya habari iliyotolewa na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya Rais, 
Ikulu, Gerson Msigwa, kuhusu 
maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi (Mei Mosi) ambayo kwa 
mwaka huu hayajafanyika nchini, 
ili kuepuka mikusanyiko ya watu 
kutokana na corona.

“Ninawapongeza waajiri wote 
wa serikali na sekta binafsi na 
ninatoa wito kwao kutotumia 
ugonjwa wa corona kama kigezo 
cha kuwanyanyasa wafanyakazi,” 
aliagiza.

Rais Magufuli pia aliwapongeza 
na kuwatakia heri wafanyakazi 
wote ambao waliadhimisha siku 
yao.

“Mwaka huu sherehe hizi hazi-
tafanyika kuepuka mikusanyiko 
ya watu, ikiwa ni hatua muhimu 
ya kuchukua tahadhari dhidi ya 
ugonjwa wa homa ya mapafu in-
ayosababishwa na virusi vya co-
rona,” alisema.

Rais Magufuli alisema licha ya 
kwamba sherehe hizo hazijafanyi-
ka, serikali inatambua mchango 
mkubwa unaotolewa na wafan-
yakazi katika ujenzi wa taifa.

Alisema serikali itaendelea 
kusimamia maslahi ya wafan-
yakazi na kuboresha mazingira 
yao ya kazi.

Rais Magufuli aliwataka wafan-
yakazi kuendelea kuchapa kazi 
kwa juhudi na maarifa ili Watan-
zania waendelee kunufaika na 
huduma wanazozitoa katika mae-
neo yao ya kazi.

“Chukueni tahadhari zote zi-
nazoelekezwa na wataalamu 

kuhusu kujikinga na ugonjwa wa 
corona. Ndugu wafanyakazi wen-
zangu, nawapongeza sana kwa 
kuchapa kazi.

“Nipo pamoja nanyi na na-
tambua kazi nzuri mnayoifanya, 
nawaomba katika kipindi hiki 
ambacho dunia inapitia katika 
wakati mgumu wa kukabiliana 
na ugonjwa wa corona, tuendelee 
kuchapa kazi.

“Kamwe ugonjwa huu usiwe 
sababu ya kurudi nyuma na kua-
cha kuwahudumia Watanzania, 
ninaamini mwenyezi Mungu atat-
uvusha,” Rais Magufuli alinuku-
liwa katika taarifa hiyo ya Ikulu.
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TISHIO LA CORONA
Chadema walikimbia Bunge 

JPM, mabalozi, 
wabunge 
wamlilia Mahiga 
 Na Salome Kitomari, 

DODOMA

 RAIS John Magufuli, maba-
lozi na wabunge wameeleza 
namna walivyoumizwa na 
kifo cha Waziri wa Katiba na 
Sheria, Balozi Dk. Augustine 
Mahiga (75), aliyefariki jana 
alfajiri nyumbani kwake jijini 
Dodoma.

Jana asubuhi, Rais alitangaza 
kifo cha Mahiga ambaye ali-
kuwa mbunge wa kuteuliwa, 
akibainisha kuwa kiongozi 
huyo aliugua ghafla nyumbani 
kwake na alifikishwa hospital-
ini akiwa tayari ameshafariki 
dunia.

Rais alitoa salamu za pole 
kwa familia, Spika wa Bunge, 
Job Ndugai, wabunge, wafan-
yakazi wa wizara yake na wa-
nanchi wa Mkoa wa Iringa kwa 
kuondokewa na mpendwa 
wao na kwamba anaungana 
nao katika kipindi hiki kigumu 
cha majonzi.

Kwa mujibu wa Rais Magu-
fuli, Balozi Mahiga alikuwa 
mchapakazi, mwadilifu, 
mzalendo na mwanadiploma-
sia mahiri aliyeiwakilisha na 
kuipigania Tanzania katika 
nyanja za kimataifa kwa miaka 
mingi.

“Pamoja na umri wake 
mkubwa na uzoefu wa kushi-
ka madaraka katika nyadhifa 
mbalimbali za kitaifa na ki-
mataifa, Balozi Mahiga alikuwa 
mnyenyekevu na mtiifu kwa 
kila jukumu nililomtuma,”Rais 
Magufuli alisema. 

MABALOZI WAMLILIA
Mabalozi mbalimbali jana 

walitoa salamu za pole huku 
wakimwelezea Balozi Mahiga 
kwa uadilifu na weledi wake.

“Kwa huzuni kubwa nime-
pokea taarifa za kifo cha 
Mheshimiwa Mahiga, ambaye 
alikuwa mwenye hekima na 
mwanadiplomasia mzoefu, 
ambaye alikuwa rafiki yetu 
Uingereza. Ninaiombea fa-
milia yake katika kipindi hiki 
kigumu,” alisema Balozi wa 
Uingereza nchini.

Balozi wa Sweden nchini, 
Anders Sjoberg, alisema: “Ni 
kwa masikitiko makubwa 
tumepokea taarifa za kifo 
cha Dk. Mahiga ambaye 
alikuwa mwanadiplomasia wa 
kutegemewa, mpiganiaji wa 
ukweli wa haki za binadamu 
na rafiki mkubwa wa Sweden. 
Salamu zangu za rambirambi 
ni kwa familia yake. Apumzike 
kwa amani.”

Ubalozi wa Ufaransa ul-
isema jana kuwa: “Tanzania 
imepoteza mwanadiplomasia 
mkubwa, Mheshimiwa

 Bodaboda wakiwavusha watu kutokana na barabara eneo la Jangwani jijini Dar es Salaam, kujaa maji  mchana na kufungwa. PICHA: 
MIRAJI MSALA 

 Na Salome Kitomari, 
DODOMA

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), kimewa-
zuia wabunge wake kuhudhuria 
vikao vya Bunge kuanzia Jumata-
tu na kuwataka kujiweka karanti-
ni kwa siku 14 kutokana na tishio 
la virusi vya corona.

Vilevile, chama hicho kime-
wataka wabunge wake kutosa-
firi kwenda nje ya Dodoma, huku 
kikitaka Bunge kusitishwa na baa-
dhi ya vikao muhimu kufanyika 
kwa mtandao.

Bunge la Bajeti linaloendelea 
jijini Dodoma, lilianza Machi 31 
mwaka huu na lilitarajiwa kufika 
ukomo Juni 30 mwaka huu, siku 
ambayo pia Rais John Magufuli 

anatarajiwa kulifunga Bunge la 11.
Kwa mujibu wa taarifa kwa vy-

ombo vya habari iliyotolewa jana 
na Mwenyekiti wa Chadema Taifa, 
Freeman Mbowe, ilibainisha 
hatua tano zilizofikiwa na chama 
hicho kuhusu wabunge wao na 
zitaanza kutekelezwa mara moja 
katika kikao cha keshokutwa.

Katika taarifa hiyo, Mbowe 
alisema maazimio hayo ni 
wabunge wa Chadema kuacha 
mara moja kuhudhuria vikao vya 
Bunge na kamati za Bunge.

Alisema uamuzi mwingine 
uliochukuliwa ni wabunge hao 
kutofika kabisa katika eneo lote 
la Bunge jijini Dodoma na ofisi za 
Bunge jijini Dar es Salaam.

Mbowe pia aliwataka wabunge 
wote kujiweka katika karantini 
kwa muda usiopungua wiki mbili.

“Tunasisitiza wabunge wetu 
walioko Dodoma wasiende 
majimboni, mikoani, bali wabaki 
Dodoma kwenye karantini hadi 
itakapothibitika wao ni salama 
na au kupata maelekezo mengine 
yoyote yaliyo rasmi,” alisema.

Mbowe alisema ni vyema 
wabunge wa vyama vingine kuta-
fakari kama kweli ni salama kue-
ndelea na vikao vya Bunge katika 
mazingira yaliyopo.

“Tunalitaka Bunge kutisha shu-
ghuli za Bunge kwa siku 21 kuruh-
su wabunge na watumishi wote 
wa Bunge kwenda karantini, kupi-
ma wabunge wote, watumishi 
wa Bunge na familia zao kubaini 
ni wangapi tayari wana maam-
bukizo ya virusi, ili hatua stahiki 
za kitabibu ziweze kuchukuliwa,” 
alishauri.

Mbowe pia alisema chama 
chao kinashauri kamati mahsusi 
za Bunge hususani kamati ya hu-
duma za Bunge na kamati za uon-
gozi, zifanye vikao vyake kwa njia 
ya mtandao ili uamuzi muhimu 
kuhusu utawala na mwenendo 
wa Bunge ufanyike.

Alisema Chadema inaende-
lea kusisitiza Watanzania wote 
kuwa mstari wa kwanza wa kinga, 
kila mmoja kujikinga badala ya 
kutegemea mtu mwingine.

Hivi karibuni Mbowe, ali-
hutubia taifa kwa njia ya mtandao 
na kutaka hatua mbalimbali ku-
chukuliwa ikiwamo kufunga nchi 
kwa muda na kupima watu wengi.

Hadi sasa, Bunge la Bajeti

inaendelea  uk. 19
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Mwili wa Jaji Ramadhani waagwa, 
akumbukwa kwa uadilifu uliotukuka
 Na Beatrice Moses

MWILI wa Jaji Mkuu mstaafu, 
Augustino Ramadhan, umeagwa 
jana katika viwanja vya Karimjee, 
jijini Dar es Salaam huku akita-
jwa kuwa mwadilifu na mwenye 
utumishi uliotukuka.

Mwili huo uliagwa kwa 
maombi kutoka kwa Askofu wa 
Kanisa la Anglikana, Dayosisi 
ya Dar es Salaam, Jackson 
Sosthenes na Sheikh Mkuu wa 
mkoa huo, Alhaji Mussa Salum 
kwa niaba ya Mufti wa Tanzania. 

Jeneza lililohifadhi mwili wake 
lililoingizwa kwenye viwanja 
hivyo na maofisa wa Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ), 
lilifunikwa kwa Bendera ya Taifa 
na juu kuwekwa joho maalum 
ambalo huvaliwa na majaji.

Jaji Mkuu wa Tanzania, 
Profesa  Ibrahim Mussa, katika 
hotuba yake alisema kutokana 
na utumishi wake uliotukuka, Jaji 
Ramadhan alikuwa akihitajika 
katika tasisi nyingi, aliazimwa 

kutoka JWTZ  na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar na kuwa 
Jaji Mkuu Msaidizi.

Profesa Mussa alisema enzi 
za uhai wake Jaji Ramadhani 
ametumikia kwa miaka 50 ya 
uanasheria na kuacha hazina 
kubwa ya uzoefu, alidumu 
Mahakama ya Rufani kwa 
miaka 21 na iIikuwa ni miaka ya 
kutoa maamuzi ya mwisho ya 
kimahakama ni majaji wachache 
wanajaliwa kupata nafasi hiyo.

Katika uhai wake, Jaji 
Ramadhani alikuwa akielezea 
kuumizwa na jinsi wananchi 
wengi wakiwamo waliosomea 
sheria ambavyo hawana 
kawaida ya kusoma hukumu bali 
wanasubiri majibu rahisi ya kesi 
nani ameshinda au ameshindwa, 
hatua inayowafanya wengi 
kushindwa kujua mapendekezo 
yanayotolewa na mahakama.

Alisema siku zote Jaji 
Ramadhan alikuwa na tabia 
ya kuwahimiza wanasheria na 
wananchi kusoma hukumu 

mbalimbali, akitoa mfano wa 
kesi iliyofunguliwa na hayati 
Mchungaji Christopher Mtikila 
ya mwaka 2009, licha ya 
kuelimisha ilimpambanua kama 
jaji aliyeheshimu  mipaka ya 
migawanyo wa mamlaka kama 
ilivyowekwa na Katiba.

Profesa Mussa, alisema kesi 
hiyo ilisikilizwa na jopo la majaji 
saba ambao waliongozwa na Jaji 
Ramadhan na licha na kutoa jibu, 
lakini walitoa jibu jinsi ambavyo 
Bunge linaweza kushiriki kwa 
kufuata kanuni zilizopo kufanya 
mabadiliko kwenye Katiba.   

Kwa upande wake, Waziri wa 
Ulinzi, Hussein Mwinyi  alisema, 
Jaji Ramadhani alikuwa na kipaji 
cha aina yake, kwa kuwa aliweza 
kumudu kazi alizokabidhiwa na 
SMZ na Serikali Kuu na kuzifanya 
kwa kiwango chenye mafanikio 
hivyo atakumbukwa daima.

Kutokana na kuepusha 
mambukizo ya virusi vya 
ugonjwa  wa homa kali ya 

mapafu, Covid-19, shughuli 
ya kuagwa kwa mwili huo 
ilihudhuriwa na watu wachache 
wakiwamo baadhi ya viongozi 
wa serikali pamoja na Rais 
mstaafu wa awamu ya tatu, 
Benjamini Mkapa na aliyekuwa 
Rais wa awamu ya nne, Jakaya 
Kikwete.

Jaji Ramadhani ambaye 
alishiriki kwenye vita vya 
kumng’oa Nduli Idd Amin wa 
Uganda, ameacha mjane ambaye 
ni Luteni Kanali mstaafu, Sada 
Ramadhan pamoja na watoto 
wanne.   

Alistaafu kwa hiyari JWTZ 
akiwa na cheo cha Brigedia 
Jenerali, Rais wa Mahakama ya 
Afrika, Makamu Mwenyekiti 
Tume ya Katiba, Mwenyekiti wa 
Tume ya Haki za Binadamu, 2013 
alitawazwa kuwa mchungaji 
katika Kanisa la Anglikana, 
alikuwa Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Tumaini Iringa pia aliwahi 
kuwa mlezi wa chama cha mpira 
wa miguu.

Wanufaika 
mamilioni 
mikopo 
halmashauri 
Na Tiganya Vincent, NZEGA

HALMASHAURI ya Mji wa Nzega 
mkoani Tabora, imefanikiwa kutoa 
mikopo ya Sh. milioni 90 kwa 
vikundi mbalimbali kwa mwaka huu 
wa fedha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Philemon Magesa, 
aliyasema hayo wakati wa kikao 
cha Baraza la Madiwani.

Alisema Sh. milioni 40 zimetole-
wa kwa vikundi 26 vya wanawake, 
Sh. milioni 33.6 zimekopeshwa kwa 
vikundi 12 vya vijana na vikundi 
vinne vya watu wenye ulemavu 
vimekopeshwa Sh. milioni 16.

Hata hivyo, Magesa alibainisha 
kuwa, vikundi vya wanawake na 
walemavu vimekuwa warejeshaji 
wazuri kulinganisha na vikundi vya 
vijana.

Alisema hadi sasa kwa kutumia 
Kitengo cha Sheria, wanaende-
lea kuwafuatilia na kuwachukulia 
hatua wadaiwa wanaosumbua na 
kuwafikisha katika vyombo vya 
sheria.

Magesa aliongeza kuwa katika 
kufuatilia madeni, wamefanikiwa 
kurejesha Sh. milioni 17.7 am-
bapo kati yake, Sh. milioni 5.3 
zimerejeshwa na vikundi vya 
vijana, Sh. milioni 9.3 zimerejeshwa 
na wanawake na Sh. milioni 3.1 
zimerejeshwa na vikundi vya watu 
wenye ulemavu.

Katibu Tawala Mkoa wa Tabora, 
Msalika Makungu, aliipongeza 
Halmashauri ya Mji wa Nzega kwa 
kutoa mikopo kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kwa asilimia 100.

Aliutaka uongozi wa halmashauri 
hiyo kuhakikisha wanawafuatilia 
wadaiwa ili kurejesha fedha wal-
izokopeshwa ili kusaidia vikundi 
vingine.

Katika hatua nyingine, Hal-
mashauri ya Mji wa Nzega imefani-
kiwa kukusanya Sh. bilioni 1.2, sawa 
na asilimia 61 ya lengo la kuku-
sanya Sh. bilioni mbili mwaka huu 
wa fedha.

Magesa alisema hadi mwisho 
wa mwaka wa fedha, wanatarajia 
kuvuka lengo hilo la kitaifa.

Katapila likipanua bonde la mto Ng’ombe lililopo eneo la kati ya kwa Mtogole na Ali Maua, wilayani Kinondoni, jijini Dar es Salaam, 
ili kuondoa mafuriko kwenye eneo hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

 Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imeondoa kodi kwenye vifaa 
tiba vinavyoingizwa kutoka nje ya nchi, 
ili kurahisisha upatikanaji wake katika 
kukabiliana na maambukizo ya virusi vya 
corona.

Pia, imeahirisha matumizi ya baadhi ya 
fedha zilizokuwa zimeshapangwa ikiwamo 
kusitisha utekelezaji wa miradi ya maende-
leo ambayo haijaanza kabisa na fedha hizo 
kuelekezwa kupambana na corona.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip 
Mpango, aliyasema hayo bungeni juzi jijini 

Dodoma.
Alisema Aprili 16, mwaka huu, Waziri 

wa Afya alipeleka orodha ya vifaa 15 vya 
nyongeza vinavyostahili kusamehewa kodi 
kwa ajili ya kupambana na corona.

“Tulishatoa ridhaa na vifaa vyote hivi 
vitaingia nchini bila kulipiwa ushuru wa 
forodha, Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT), lakini tumeweka masharti kidogo ili 
msamaha huo usitumike vibaya,”alisema.

Kwa mujibu wa waziri huyo, wamecham-
bua mafungu mbalimbali ambayo matumi-
zi yake yanaweza kuahirishwa ili kuelekeza 
fedha zake kwenye matumizi ya dharura 
na kuongeza kasi ya kulipa malimbikizo ya 

makandarasi, watoa huduma na watumi-
shi ili kuhakikisha fedha zinawafikia.

Alisema kipaumbele ni kukinga watoa 
huduma za afya na wananchi na kwamba 
kwa kipindi cha Machi hadi Septemba 
mwaka huu, zinahitajika Sh. bilioni 382.5 
kwa ajili ya kukabiliana na corona.

“Mpaka sasa, tumekwishatoa Sh. bilioni 
15.49 kwa Bara na Sh. milioni 500 Zanzi-
bar. Tunagharamia upatikanaji wa mahitaji 
ya msingi ambayo ni pamoja na vifaa vya 
kujikinga na kuwakinga watoa huduma, 
dawa, vifaa tiba, vitendanishi na kuongeza 
mashine za kupumulia, magari ya kubebea 
wagonjwa na kuimarisha kambi zilizopo.

“Tumeendelea kuhimiza sekta binafsi 
kuchangia mfuko wa maafa na hadi sasa 
zimepokewa Sh. bilioni 1.945 zilizoeleke-
zwa kwenye vifaa vya kujikinga na inapun-
guza mzigo kwa serikali. Tunaomba fedha 
kutoka Shirika la Fedha Ulimwenguni ze-
nye riba sifuri na masharti nafuu na tunata-
rajia kupata majibu,” alisema.

Alisema kuwa juzi alipokea barua kutoka 
Benki ya Dunia (WB) ambao wamesema 
huenda wakasimamisha madeni kuanzia 
jana (Mei Mosi) hadi Desemba 31 mwaka

Serikali yaondoa kodi kwa vifaa tiba corona 
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Kalemani aamuru wadaiwa 
sugu kukatiwa umeme

Mtoto 
afa kwa 
kung’atwa 
na fisi
 Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

SUNGWA Kulwa (3), 
mkazi wa Kijiji cha Do-
doma, Kata ya Masanga, 
wilayani Kishapu mkoani 
Shinyanga, amefariki 
dunia baada ya kusham-
buliwa na fisi.

Tukio hilo lilitokea 
Aprili 30 mwaka huu 
majira ya saa moja jioni, 
wakati mtoto huyo akiwa 
anacheza na wenzake 
umbali wa takribani mita 
10 kutoka nyumbani 
kwao.

Akitoa taarifa jana kwa 
vyombo vya habari, Ka-
manda wa Polisi mkoani 
Shinyanga, Debora Ma-
giligimba, alisema kuwa 
wakati watoto hao wak-
icheza, ghafla alitokea fisi 
kwenye kichaka kilichoko 
karibu na nyumba hiyo 
na kuanza kumshambulia 
mtoto huyo maeneo ya 
kichwani kisha kumbu-
ruza umbali wa takribani 
mita 100 na kusababisha 
kifo chake.

Kamanda Magiligimba 
alisema fisi huyo baada 
ya kusikia kelele za 
wananchi waliokuwa 
wakimfukuza, aliuachia 
mwili wa mtoto huyo na 
kukimbia.

“Mtoto Sungwa Kulwa 
mwenye umri wa miaka 
mitatu ameuawa na fisi 
wakati akicheza na wen-
zake nje ya nyumba yao 
umbali wa mita 10, fisi 
alitokea ghafla, akitoka 
vichakani na kushambulia 
sehemu za kichwani na 
kisha kumburuza umbali 
wa mita 100 na hatimaye 
kufariki dunia,” alisimulia.

“Natoa wito kwa wa-
zazi na walezi mkoani 
Shinyanga, kuhakikisha 
kwamba watoto wao 
kipindi wanacheza wawe 
katika mazingira salama 
muda wote na wasiachwe 
peke yao. Wananchi 
wachukue tahadhari hasa 
katika kipindi hiki, fisi 
wamekuwa wakionekana 
maeneo mbalimbali ya 
mkoa wetu,” alionya.

Kiongozi huyo wa polisi 
alisema elimu ya wa-
nanchi namna ya kujik-
inga pamoja na utoaji wa 
taarifa mapema za wany-
ama wakali imeshatolewa 
na maofisa wanay-
amapori wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu.

Aliwakumbusha 
wananchi kuhakikisha 
wanatoa taarifa kwa 
mamlaka husika wan-
apoona wanyama wakali 
wakizurura ovyo mitaani.

 Na Zuena Msuya, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, 
ameliagiza Shirika la Umeme nchini (Tanesco), 
kuwakatia umeme wadaiwa sugu ili kukusanya 
mapato zaidi na kulipa madeni ya Shirika hilo.

Alisema hayo juzi jijini hapa, alipokutana na 
wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Tanesco 
kuzungumzia tathmini ya miaka mitano ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali, baada ya ku-
fanya ziara ya kukagua ujenzi wa upanuzi wa kit-
uo cha kupoza na kusambaza umeme cha Zuzu. 

Dk. Kalemani aliiagiza Tanesco kuwakatia 
umeme wadaiwa sugu na kuwa kwa kufanya 
hivyo kutamaliza tatizo la wadaiwa hao. 

“Tanesco inadaiwa madeni makubwa, pia ina 
wateja wengi sana ambao ni wadaiwa sugu wa-
naodaiwa fedha nyingi sana na hawalipi, zimo 
yaasisi, mashirika ya umma na binafsi, pamoja 
na watumiaji wa kawaida, ninawaagiza nendeni 
mkawakatie umeme! Narudia tena mkakate 
umeme! Mkishaukata, wahusika watalipa na 
wataonyesha ushirikiano mkubwa, tofauti na 
kumdai kawaida tu,”  alisema Dk. Kalemani.

Kuhusu wizi na uhujumu wa miundombinu 
ya umeme, Dk. Kalemani, aliitaka Tanesco, Bodi 

yake na watendaji wa Wizara ya Nishati, kush-
irikiana kutafuta njia sahihi na ya kisasa zaidi ya 
kubaini wizi wa umeme, unaofanywa na watu 
wasio waaminifu na kusababisha hasara kwa 
Shirika  kupoteza mapato ya taifa.

“Wizi wa umeme upo na haukubaliki, tuweke 
mfumo sahihi wa kisasa kubaini wahusika, tu-
ache hii tabia ya kukimbizana kimbizana na 
wezi, pia sisi watumishi tuwe wazalendo na 
wasimamizi wazuri wa miundombinu yetu, vi-
levile tuwe na walinzi wenye weledi katika mi-
radi yetu bila kujali ni ya serikali au mtu binafsi, 
jukumu la ulinzi ni letu sote faida ya taifa kwa 
jumla,”alisisitiza Dk. Kalemani.

Aliwataka kuendelea kufanya tathmini na 
uwiano wa gharama za kutengeneza nguzo za 
zege na zinazotumika sasa ili kuangalia uweze-
kano wa kuzitumia katika maeneo yote nchini 
na kwa gharama nafuu na kuondoa tatizo la 
kuoza ama kuungua kwa nguzo hizo.

Vilevile alitaka kuongezeka kwa idadi ya wa-
teja wa umeme katika kila sekta, kuharakisha 
uunganishaji wa umeme kwa mteja pale ana-
pomaliza kulipia gharama husika, pamoja na 
kutatua changamoto za wateja kwa wakati sa-
hihi ili kuvutia wateja wengi zaidi na kuondoa 

malalamiko.
Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, alili-

taka Shirika hilo kuangalia uwezekano wa kutoa 
zawadi kubwa kwa wasamaria wema wanaotoa 
taarifa za siri kuhusu wanaohujumu na kuiba 
umeme, tofauti na inayotolewa sasa ambayo pia 
huchukua muda mrefu kuikabidhi kwa muhusi-
ka.

Mgalu alikitaka kitengo husika kutunza siri za 
watoa taarifa, pia kifanye uchunguzi wa kina na 
kutoa adhabu kwa mtumishi yeyote atakayetili-
wa shaka au kuhusika na wizi pamoja na kuhu-
jumu miundombinu ya umeme kama inavyo-
fanywa kwa wahusika wengine wanaobainika.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Mhandisi Zena 
Said, alisema ili kukabiliana na changamoto ya 
wizi na uhujumu wa miundombinu ya umeme, 
watashirikiana na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), kuimarisha ul-
inzi kuanzia ngazi za kaya.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Ta-
nesco, Dk. Alexander Kyaruzi, aliishuruku Wiz-
ara ya Nishati kwa kuwapa ushirikiano mkubwa 
katika kutekeleza majukumu yao na kuyafanyia 
kazi yale waliokuwa wakiishauri wizara hiyo, ka-
tika kipindi chote cha miaka mitano.

Wasamaria wema wakimsaidia mwendesha pikipiki kuiinua kwenye daraja linalounganisha Kwa Mtogole na Kwa Alli Maua, baada ya 
kushindwa kupanda. PICHA: MPIGAPICHA WETU. 

 Na Manuel Kaminyoge, SON-

GWE

MADIWANI katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi wamemkataa 
Meneja wa Wakala wa Barabara 
Mijini na Vijijini (Tarura),Wilaya 
ya Mbozi, Mhandisi Naftari 
Chaula, kwa madai ya kushindwa 
kutekeleza maagizo yanayotole-
wa na madiwani hao ikiwamo 
kushindwa kuwasilisha mpango 
wa bajeti.

Walidai kuwa tabia ya meneja 
huyo kushindwa kutekeleza maa-
gizo yao katika vikao halali vya 
kisheria inaweza kuwachongani-
sha na wapigakura wao ambao 
baadhi yao wameshindwa kufanya 
shughuli zao baada ya madaraja 
kuvunjika na Tarura kushindwa 
kwenda kusaidia kurejesha hu-
duma.

Uamuzi huo ulitolewa jana ka-

tika kikao cha kawaida cha Baraza 
la Madiwani wakati wakithibitisha 
ajenda zilizopangwa kujadiliwa na 
Diwani wa Kata ya Nyimbili, Tinson 
Nzunda (CCM), kusimama na kutoa 
hoja ya kumkataa Meneja Chaula 
na kuiomba mamlaka zilizomteua 
zimpangie sehemu nyingine ya ku-
fanya kazi.

Hoja ya diwani huyo iliungwa 
mkono na baadhi ya madiwani, 
hali iliyomlazimu Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo, Erick Ambak-
isye, kuwataka madiwani hao ku-
fanya hitimisho la hoja hiyo kwa 
kuweka maazimio.

Ushauri wa Mwenyekiti ulikubal-
iwa na kilifika kipengele cha kuwa-
hoji na diwani 22 waliunga mkono 
hoja ya kumkataa meneja huyo na 
wengine wanane walipinga kuon-
dolewa kwake.

Awali, Diwani wa Kata ya Ipunga, 
Button Sinienga, akichangia ajenda 
kabla ya kuibua hoja ya kukataliwa 

kwa meneja huyo, alisema hana 
ushirikiano na ofisi ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri na mara kadhaa 
amekaidi kuwasilisha mpango wa 
bajeti ya taasisi hiyo kama taratibu 
na miongozo inavyotaka.

Naye Diwani wa Hezya, Willy 
Mukondya, alimlalamikia meneja 
huyo akidai kumdanganya kumpa 
fedha za ujenzi wa barabara ya 
Hezya hadi Namwangwa yenye 
urefu wa kilometa 11 ambayo ni 
kero ya muda mrefu kwa wananchi 
wa kata yake.

Akizungumza nje ya ukumbi, 
Meneja wa Tarura aliyekataliwa, 
Chaula, alionyesha kushangazwa 
na taarifa za kukaidi kupeleka 
mpango wa bajeti  kwenye vi-
kao vya halmashauri kwa kuwa 
alitekeleza agizo hilo kwa kupeleka 
taarifa hiyo katika ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya, John Palingo na nakala ku-
peleka kwa Mkurugenzi, akiamini 
kuwa ingewafikia madiwani hao.

“Barua ya kuitwa kwenye kikao 
na kuwasilisha mpango wa bajeti 
ya ofisi yangu nilipata jana ( juzi) 
na haraka mimi na timu yangu 
tuliandaa taarifa ya bajeti na kui-
peleka kwa (DC) Mkuu wa Wilaya 
na nakala kuipeleka kwa Mkuru-
genzi, sasa hoja ya mimi kukaidi 
nashangaa inatoka wapi,” alisema.

Katika hatua nyingine Baraza 
hilo lilitoa siku 14 kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya 
hiyo, Hanji Godigodi, kutekeleza 
maagizo manne kinyume na hapo 
hatua zaidi zitachukuliwa dhidi 
yake.

Mkurugenzi Godigodi, hata 
hivyo, aliwaomba radhi madiwani 
hao na kuahidi kutekeleza maagizo 
yaliyotolewa ikiwa ni pamoja na 
umaliziaji wa kituo cha afya Ndole-
zi kilichojengwa kwa nguvu za wa-
nanchi na serikali kuu kutoa Sh. 
milioni 200 kwa ajili ya umaliziaji.

 

Madiwani wamkataa Meneja Tarura
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MAONI & UCHAMBUZI

 HUKU mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Daraja la 
Kwanza, Ligi Daraja la Pili na Ligi Kuu ya Wanawake nchini 
zikiwa zimesimama kutokana na kuenea kwa ugonjwa wa 
Corona, wachezaji wa ligi hizo wote wanatakiwa kuendelea 
kufanya mazoezi binafsi ili kulinda viwango vyao.

Ugonjwa huo umegusa sekta mbalimbali na kufanya 
mtikisiko ambao umeshaleta na unatarajiwa kuleta maumivu 
ndani ya mioyo ya watu.

Kwa sababu hali si shwari na mambo mbalimbali hapa 
duniani yakiwa yamesimama kutokana na kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona (COVID 19), 
wanamichezo wenyewe wanalazimika kuendelea na mazoezi.

Wanamichezo hao wanatakiwa kufanya mazoezi kwa 
kufuata programu maalumu kutoka kwa makocha wao, kwa 
sababu ya kujiweka tayari na mshikemshike wa mechi za ligi 
hizo zitakaporejea.

Licha ya wanamichezo hao kukumbwa na changamoto 
katika kufanya mazoezi, bado jambo hilo haliwafanyi kuacha 
kujifua.

Wanamichezo wanatakiwa kujifua na kujiimarisha huku 
wakichukua tahadhari, kwa sababu ligi zitakaporejea 
wanatakiwa kuzisaidia timu zao kumaliza vema msimu wa 
mwaka 2019/20.

Ingawa kuna baadhi ya nchi kama Ubelgiji, Ufaransa, 
Uholanzi na majirani zetu Kenya kuwa hazitarejea tena, lakini 
hapa nchini wachezaji wanatakiwa kuendelea na mazoezi 
kwa matumaini msimu utaendelea na hatimaye kupata 
bingwa na kufahamu timu zitakazoshuka daraja.

Nipashe inawakumbusha wachezaji wavivu kuacha 
kutegea kwa sababu mara ligi zitakaporejea, wataumbuka 
kwa kucheza katika viwango vya chini.

Mchezaji ambaye atakuwa ‘anakacha’ mazoezi, hatakuwa 
anaikomoa klabu yake, atakuwa anajiweka katika mazingira 
magumu ya kuendelea kuaminiwa na klabu aliyopo.

Mbali na kumalizia msimu, kipindi kilichosalia bado ni 
muhimu kwa wachezaji wetu kwa sababu dirisha la usajili 
litakuwa limekaribia na hivyo wachezaji watakaoonyesha 
ubora, watajitengenezea nafasi ya kupata mikataba mipya na 
yenye mslahi bora.

Huu si wakati wa mchezaji ‘kuponda raha’ na badala 
yake wanatakiwa kufuata kikamilifu ratiba za mazoezi 
walizokabadhiwa ili pale watakaporejea uwanjani wawe 
kwenye viwango vya juu na si kuanza upya.

Licha ya mchezaji kubainika alikuwa hafanyi mazoezi, lakini 
itawaepusha na majeraha yasiyotarajiwa ambayo yanaweza 
kuwaathiri nyota hao kutokana na ‘ujinga’ wa kujitakia.

Kila mchezaji ni lazima awe balozi wa kulinda kiwango 
chake kwa sababu katika soka, mechi za hatua ya lala salama 
huwa na changamoto zaidi ukilinganisha na michezo ya 
kufungua msimu.

Hakuna kisichowezekana, huu ni wakati wa kila 
mwanamichezo, hususani wa soka kufuata kwa umakini 
program walizopewa bila kukosea kwa sababu soka ni kazi 
inayoendesha maisha yao kwa sasa.

Ni wakati wa wachezaji kujipanga wenyewe wakiwa 
nyumbani na uzuri ni kwamba ratiba inakuwa mikononi 
mwao wenyewe wanajua namna ya kuipanga kiusawa bila 
kupangiwa na endapo watashindwa kuwa waaminifu katika 
kipindi hiki cha corona, basi timu zao zitarajie kuvuna 
matokeo mabaya.

 HUSEMWA “Kinga na kinga ndipo moto hu-
wakapo.” Maana yake moto  huwaka baada ya ki-
jinga kimoja kuunganishwa na kijinga kingine cha 
moto. Hii ni methali ya kutufunza faida zinazoto-
kana na kushirikiana.

 Kadhalika “Kinolewacho hupata (hu-
kata).” Maana yake kitu kinachonolewa kama 
vile kisu au upanga/panga, huishia kupata makali 
na kuweza kukata. Methali hii yatufunza kuwa 
tuanzapo kufanya jambo kwa uangalifu na bidii 
mara kadha, hatimaye tunaishia kufanikiwa au 
kulimudu vizuri.

 Msimu wa usajili wa wachezaji wa kan-
danda, hasa kwa timu za Ligi Kuu ya Tanzania 
Bara, tayari umeanza kama kawaida kwa Simba na 
Yanga kuviziana na kuvutana katika usajili. Mara 
nyingi timu hizo kongwe hushindana kwa fedha ili 
kuwapata wachezaji wanaokusudia kuwasajili.

 Katika mvutano huo, kuna wachezaji wa 
aina mbili au tatu. Wapo wanao jirahisisha kwa 
timu wazipendazo. Wachezaji wa fungu hili ni wale 
wawekao mapenzi yao kwa timu wazipendazo ku-
liko fedha. Hawa, abadan hawajali hata kama huko 
waendako kuna wachezaji hodari na madhubuti 
(imara, -enye kuhimili mikiki) kuliko wao!

Shabashi! (tamko la kupongeza linalodhihirisha 
hisia ya furaha). Hata wahenga walisema “Kipen-
dacho moyo ni dawa” na “Kipenda roho hula ny-
ama mbichi” wakimaanisha kuwa kitu anachokip-
enda mtu au inachokipenda roho ya mtu huwa ni 
kama dawa yake. Methali hii hutumiwa kumpigia 
mfano mtu anayeelekea kukipenda kitu fulani 
sana ingawa wengine wanakiona kuwa cha kawai-
da au kibaya.

Wachezaji wa aina ya pili ni wale wanaojiunga 
na vilabu hivyo ili kupata hela nyingi kuliko timu 
wanazozitumikia. Hawa hata kama wakiwekwa 
ubaoni bila kucheza kwa muda mrefu, hawajali 
alimradi (bora tu) wanapata hela zaidi ya kule wa-
nakotoka. Katika kundi hili, pia wamo wanaodang-
anyika kwa magari na simu za bei kubwa! 

Malengo yao ni kuwa na magari ya fahari ( jam-
bo au kitu bora cha kujivunia kwa watu; utukufu 
unaotokana na hadhi ya mtu katika jamii) ya ku-
zurura mitaani ilhali bado wapo kwa wazazi wao 
au ni wapangaji! Wanapohojiwa na vyombo vya 
habari kuhusu vitu wanavyopenda kuvimiliki 
maishani, haraka hutaja magari, simu na saa, vyote 
vya bei kubwa!

 Wachezaji wa aina hiyo hawajui kuna 
leo na kesho! Sawa, chukua gari. Uwezo wako wa 
kucheza kandanda utapungua, timu inakuacha 
kwenye usajili ilhali bado upo kwenye nyumba 
ya kupanga, utakuwa mgeni wa nani? Utatembea 

mitaani na gari lenye mafuta ya kuombaomba kwa 
marafiki, mipira mibovu na kushindwa gharama za 
matengenezo. Mwishowe utashindwa hata kuhui-
sha leseni ya gari! Kama vyote hivyo vyakushinda, 
utalipaje kodi ya chumba unachopanga? 

Kwa wazazi wako kuna wapangaji ambao ndio 
tegemeo lao. Je, wafukuzwe ili utunzwe na wazazi 
wako badala ya kuwatunza wewe? Ulipokuwa uki-
tamba mitaani na gari lako huku ukiwabadili ‘wale 
jamaa’ kama nguo, hukuwajali wazazi wako! 

Lahaula! (neno linalodhihirisha mshangao au 
sikitiko; tamko linalotumiwa na mtu anapotana-
bahi (kitendo cha mtu anapokumbuka jambo; zin-
duka baada ya kusahau au kushtukia jambo).

Mungu ametaka kwamba, “baada yake tuwa-
heshimu wazazi wetu ambao tunawiwa uhai wetu 
na waliotupatia ujuzi wa Mungu. Hatuna budi ku-
wahehimu na kuwastahi wale wote ambao Mungu 
amewapa mamlaka yake kwa faida yetu.” (Kateki-
simu ya Kanisa Katoliki Uk. wa 488-489). 

Aina ya tatu ni wachezaji wanaotafuta uwezeka-
no wa kusajiliwa na timu za nnje ya Tanzania, hasa 
Ulaya na Marekani. Kwa hiyo huzifanya Simba na 
Yanga kama ngazi za kupandia au kioo kinachow-
aonesha kwa timu zinazohitaji wachezaji kutoka 
Afrika.

Neno *shughuli maana yake ni jambo ambalo 
utendaji wake unamtaka mtu atumie nguvu na 
akili; kazi. Hakika wacheza kandanda hutumia 
nguvu na akili kwani kwao ndio kazi. ‘Shughulikia’ 
ni kitendo cha mtu kuelekeza nadhari (ufahamu 
wa jambo; mazingatio) zake kwenye jambo. Ndi-
vyo wafanyavyo wacheza kandanda wanapokuwa 
uwanjani kutafuta ushindi dhidi ya timu wanazo-
pambana nazo.

Wachezaji wa sasa hawapaswi kujilinganisha na 
wale wa zamani kwani kuna mabadiliko makubwa 
ya maisha. Zamani walicheza ili kuwafurahisha 
watazamaji na kuweka miili yao katika hali nzuri. 
Kuna waliocheza kwenye timu za Simba na Yanga 
kwa kupelekwa na wazazi wao na waliojipeleka 
kwa mapenzi yao wenyewe.

Sasa kandanda ni kazi inayolipa, tena kwa hela 
nyingi. Wachezaji wa sasa wanapaswa kujali kazi 
yao ya uchezaji ili kuwa na maisha mazuri kama 
wenzao huko Ulaya na Marekani. 

Waige mfano wa Mbwana Samatta ambaye ame-
wajengea wazazi wake nyumba nzuri na kujijen-
gea jumba lake ya kifahari. Kama hiyo haitoshi, an-
amshukuru Maulana kwa kumwezesha yote hayo 
na sasa anaombewa mema na waumini wanaosali 
kwenye Msikiti aliojenga kule Kigamboni.

marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096 

Kinga na kinga ndipo...
 Muungwana Lazima Nilonge

Wachezaji wavivu Bara
kuumbuliwa na Corona
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
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Hakimu mbaroni tuhuma za rushwa 
 Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

HAKIMU Mkazi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Tarime, Bhoke 
Chacha, anashikiliwa na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa(Takukuru) mkoa wa 
Mara, kutokana na tuhuma za 
kuomba na kupokea rushwa ya 
Sh. milioni mbili

Mkuu wa Takukuru mkoani 
Mara, Alex Kuhanda, alisema 
mjini Musoma jana kwamba, 
mtuhumiwa huyo anadaiwa 
kupokea kiasi hicho cha fedha 
kama ushawishi wa kutoa 
upendeleo katika kesi iliyokuwa 
mbele yake ya mlalamikaji 
ambaye hakutajwa jina kutokana 

na sababu za kiusalama na 
upelelezi.

Alisema ofisi yake 
ilipokea taarifa kutoka kwa 
mlalamikaji huyo ambaye pia 
ni mfanyabiashara kwamba 
hakimu huyo alimwomba kiasi 
hicho cha fedha ili kumpa 
upendeleo katika kesi ya msingi 
ya madai ya mafao.

Mtendaji huyo wa Takukuru 
alisema mlalamikaji alitoa taarifa 
kwenye taasisi hiyo ambayo 
iliweka mtego na kufanikiwa 
kumnasa na fedha hizo.

Inadaiwa mtuhumiwa huyo 
alidiriki kutoa uamuzi katika 
kesi hiyo akiwa nyumbani kwake 
wakati alikuwa katika likizo ya 
uzazi, kinyume cha taratibu za 

kisheria zinazoelekeza mashauri 
kusikilizwa na kutolewa uamuzi 
mbele ya mahakama.

‘’Mtuhumiwa huyo wakati 
akiomba kupatiwa fedha hizo 
alikuwa katika likizo ya uzazi 
nyumbani kwake, anadaiwa 
kumshawishi mlalamikaji 
kwamba angempa upendeleo 
wa kumsaidia kupata malipo 
yake ya mafao katika kesi ya 
msingi aliyokuwa anaisikiliza,” 
alisema.

Kuhanda pia alisema taasisi 
hiyo imefanikiwa kuokoa 
Sh. milioni 159 mkoani hapa 
kutokana na vitendo vya 
wakopeshaji binafsi wanaoweka 
riba kubwa kwa wakopaji wao 
ambao mara nyingi ni watumishi 

wa umma.
Alisema wameanzisha 

uchunguzi kuhusu taasisi binafsi 
zinazokopesha watumishi na 
raia wengine zilizozagaa katika 
maeneo mbalimbali mkoani 
hapa na wamebaini mara nyingi 
hazijasajiliwa na zinafanya kazi 
yake kinyume cha taratibu 
zinazosimamia biashara ya 
kifedha nchini.

‘’Mara nyingi wakopeshaji 
hawa wamekuwa wanaweka riba 
kubwa kwa wakopaji wao ambao 
wengi ni watumishi wa umma 
na hivyo kusababisha usumbufu 
wakati wa kudai mafao yao kwa 
kuwa wanalazimika kusalimisha 
hati za msingi ikiwamo kadi za 
benki,” alisema. 

Wakabidhi 
kwa RC vifaa 
kukabili corona 

 Na Francis Godwin, IRINGA 

KAMPUNI ya kizalendo ya Qwihaya 
General Enterprises ya mkoani Iringa, 
imekabidhi msaada wa vifaa vyenye 
thamani ya Sh. milioni 12 kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Iringa, ili kusaidia jiti-
hada za serikali kukabili maambukizo 
ya virusi vya corona.

Chini ya Mkurugenzi wake, Leonard 
Mahenda, kampuni hiyo ilikabidhi 
msaada  huo jana kwa Mkuu wa 
Mkoa, Ally  Hapi,  ikiwa ni sehemu ya 
kampuni  kuunga mkono  jitihada za  
serikali katika mapambano dhidi ya 
corona.

Mhenda alisema wameguswa na 
kutoa misaada hiyo wakiamini kwam-
ba njia sahihi na salama ya kujikinga 
na baa hilo ni kwa kuwa na vifaa vya 
kujikinga na kuvitumia ipasavyo.

Vifaa  vilivyotolewa ni pamoja na 
mavazi 20, vitakasa mikono lita 75, 
sabuni za maji lita 100, vipima joto 
sita, barakoa na matenki makubwa 
ya kunawia maji 62, vyote vikiwa na 
thamani ya Sh. milioni 12.

Kwa upande wake Hapi, akipokea 
msaada huo na wa wadau wengine, 
alivitaka vyombo vya ulinzi na 
usalama kufuatilia uvaaji wa barakoa 
na unawaji wa mikono kwa sabuni 
na maji yanayotiririka katika vy-
ombo vya usafiri na sehemu zote za 
biashara.

Msaada huo uliotolewa na taasisi 
nyingine tano unahusisha mavazi 
maalum ya watoa huduma (PPE), 
vipima joto, vitakasa mikono, sabuni, 
barakoa, matenki ya maji na barakoa 
maalum zinazovaliwa na matabibu 
wakati wa upasuaji.

Alisema tayari ugonjwa huo ume-
ingia mkoani Iringa na akawataka 
wananchi kuzingatia maelekezo ya 
wataalamu ili kujikinga na maam-
bukizo.

Taarifa iliyotolewa na kiongozi 
huyo, ilieleza kuwa, mtu mmoja 
aliyetokea Dar es Salaam, alifariki 
dunia April 19 mwaka huu kutokana 
na corona.

Akiwashukuru wadau wote wa-
naounga mkono mapambano ya 
kutokomeza ugonjwa huo kwa kutoa 
misaada ya vifaa na vifaa tiba, Hapi 
alizikumbusha kamati mbalimbali 
ziendelee kufuatilia utekelezaji wa 
mikakati ya kudhibiti ugonjwa huo.

Mbeba mizigo katika soko maarufu kama ‘mahakama ya ndizi’ Mabibo jijini Dar es Salaam, akiwa amebeba mzigo wa mteja wake 
akiwa pekupeku kwenye matope yaliyojaa kwenye soko hilo kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha nchini. PICHA:JOSEPH 
MWENDAPOLE 

 Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WAKALA wa Vipimo mkoani 
Shinyanga, umekusanya jumla 
ya Sh. milioni 19 kutoka kwa wa-
fanyabiashara mkoani hapa wal-
iokamatwa kwa kuchakachua vi-
pimo vya mizani, vifungashio na 
kuwaibia wananchi.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Kaimu Meneja Wakala wa Vipimo 

mkoani Shinyanga, Hilolimus 
Mahundi, alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu mikakati yao ya 
kuwabana wafanyabiashara we-
nye tabia ya kuchezea vipimo vya 
mizani pamoja na vifungashio na 
kuwaibia wananchi.

Alisema katika kipindi cha 
robo tatu ya mwaka kilichoanzia 
Juni 2019 hadi Machi mwaka huu, 
walifanya ukaguzi wa kushitukiza 
kwa wafanyabiashara 80 mkoani 

hapa na kati yao, 19 waliwakama-
ta kwa kukiuka Sheria ya Vipimo 
na kuwapiga faini ya kulipa Sh. 
milioni moja kila mmoja.

“Kabla ya kukamata wafanya-
biashara, huwa kwanza tunatoa 
taarifa na kufanya ukaguzi wa 
kawaida wa vipimo, na baada 
ya hapo tunafanya ukaguzi wa 
kushitukiza ili kujiridhisha kama 
hawajachezea tena vipimo hivyo, 
na ambao tunawakamata ndiyo 

tunawapiga faini, wakigoma 
tunawapeleka mahakamani.

“Wafanyabiashara ambao tu-
liwakamata kwa kukiuka Sheria 
ya Vipimo ni wanunuzi wa zao 
la pamba, tumbaku, vifungashio 
vya bidhaa mbalimbali ikiwamo 
sukari, pamoja na vituo vya ku-
uza mafuta, na zoezi hili tume-
panga kulifanya tena wiki ijayo,” 
alisema.

Naye Ofisa Biashara Mkoa wa 

Shinyanga, Pastor Mfoy, alisema 
kumekuwapo na tatizo kubwa 
kwa wafanyabiashara wa vifun-
gashio hasa katika Wilaya ya Ka-
hama, kuchakachua vipimo vya 
bidhaa ikiwamo sukari ili kuwai-
bia wateja wao.

Alisema kuna haja uuzaji wa 
bidhaa hizo ufanyiwe ukaguzi 
hasa kipindi hiki cha mlipuko wa 
virusi vya corona na mfungo wa 
Ramadhani.  

Uchezeaji vipimo waponza wafanyabiashara 
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habari kitaifa

ACT waruhusu wagombea 
2020 kuanza kujitangaza
 Na Waandishi Wetu

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do, kimefungua milango kwa 
wagombea wa nafasi za urais, 
ubunge na udiwani, kuanza 
kujitokeza na kujitangaza ka-
tika mitandao ya kijamii na vy-
ombo vya habari na kujiorod-
hesha katika daftari la watia 
nia.

Katibu Mkuu wa chama 
hicho, Ado Shaibu, alisema ji-
jini Dar es Salaam jana kuwa, 
ameagiza makatibu wa kata 
na majimbo wa chama kuan-
daa madaftari ya kuorodhesha 

watia nia katika maeneo yao ili 
kupata idadi ya watia nia.

 “Mwanachama yeyote 
anayetaka kugombea Urais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, milango iko 
wazi kutangaza nia, Zanzibar 
milango iko wazi vilevile, wa-
naotaka kugombea ubunge na 
udiwani, milango iko wazi ku-
tangaza nia,” alisema.

Ado aliwataka watia nia 
hao kuzingatia maadili, utu na 
utamaduni wa chama hicho 
wanapotangaza nia na kuom-
ba msaada wa kuunganishwa 
na vyombo vya habari ili kuji-

tangaza inapobidi katika Idara 
ya Uenezi ya chama hicho.

Tayari chama kikuu cha 
upinzani nchini, Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), kimefunga dirisha 
la watia nia kujitokeza kuanzia 
Machi 30 mwaka huu huku 
ikielezwa kuwa watia nia zaidi 
ya watatu katika kila jimbo 
wamejitokeza ikiwamo 72 
waliojitokeza katika majimbo 
yaliyopo katika Jiji la Dar es Sa-
laam pekee.

Kati ya wanachama wa 
Chadema waliojitokeza ku-
wania nafasi hizo, wapo wali-

otia nia kuwania ubunge kwe-
nye majimbo ambayo tayari 
yana wabunge wa upinzani 
kupitia chama hicho.

Hata hivyo, kwa nafasi ya 
urais, chama hicho kupitia 
Mkurugenzi wake wa Mambo 
ya Nje, Itikadi na Uenezi, John 
Mrema, kilisema hakijafungua 
milango, lakini kanuni za cha-
ma hicho zinaruhusu yeyote 
mwenye nia ya kugombea kiti 
hicho kumwandikia barua Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho na 
kueleza nia yake.

*Imeandikwa na Enock 
Charles na Elizabeth Zaya

‘Kampuni za simu zishushe gharama’ 

Ofisa Muuguzi wa chumba cha upasuaji kutoka Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), Aimana John, akiwaelekeza wauguzi wenzake namna sahihi ya kunawa mikono kwa 
majisafi yanayotiririka na sabuni, wakati wa mafunzo ya jinsi ya kupambana na ugonjwa wa Corona  (COVID-19) yanayotolewa kwa wafanyakazi wa Taasisi hiyo. PICHA: 
ANNA NKINDA 

 Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Watetezi wa 
Haki za Binadamu Tanzania 
(THRDC), umeoziomba 
kampuni za simu, watoa 
huduma za intaneti na 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (Tehama), 
kupunguza gharama za 
huduma na bidhaa zao kwa 
wateja katika kipindi hiki cha 
mlipuko wa virusi vya corona.

Mratibu wa Kitaifa wa 
Mtandao huo, Onesmo 
Olengurumwa, alisema  jana 
kuwa, tangu serikali itangaze 
kuwapo kwa ugonjwa huo 
nchini, hali ya uchumi 
imeyumba kutokana na 
baadhi ya biashara na ofisi 
kufungwa na baadhi ya 

wafanyakazi kufanyia kazi zao 
nyumbani.

“Kwa hali ya sasa, ni 
dhahiri kwamba wanafunzi, 
walimu, wafanyabiashara, 
watetezi wa haki za binadamu, 
wafanyakazi wa Azaki 
zilizofunga ofisi zao pamoja 
na familia nyingi zimelazimika 
kukaa na kufanyia shughuli 
zao majumbani.

“Bila shaka, hali hii 
imeziongezea faida maradufu 
kampuni na mitandao ya 
simu, kampuni za huduma ya 
intaneti na Tehama kwa kuwa 
vifaa vya mawasiliano kama 
vile simu na kompyuta ndiyo 
njia mbadala za mawasiliano 
kwenye jamii katika kipindi 
hiki cha janga la corona,” 
alisema.

Olengurumwa alisema 
ni vyema kampuni hizo 
zikapunguza gharama za 
huduma na bidhaa zao na 
kuwa wabunifu kwa kutoa 
bando zenye bei nafuu ili 
kuwapa unafuu wa huduma 
ya mawasiliano Watanzania 
katika kipindi hiki ambacho 
wanafanyia kazi zao 
majumbani na wanafunzi 
wanatumia intaneti hiyo kwa 
ajili ya kujifunza.

Aliiomba Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
kutoa agizo kwa kampuni 
hizo kupunguza gharama 
za huduma zao ikiwamo 
kuwaelekeza kutoa baadhi 
ya huduma zao bure katika 
kipindi hiki ikiwamo Wi-Fi za 
bure hususani katika maeneo 

ya vituo vya mabasi.
“Huu ni muda mwafaka 

kwa TCRA pia kupunguza au 
kuondoa kabisa gharama za 
usajili wa mitandao kama vile 
YouTube na blogu ili walimu 
watumie kuwafundishia 
wanafunzi,” alisema/

Olengurumwa pia aliishauri 
Wizara ya Fedha na Mipango 
kupitia Mamlaka ya Mapato 
(TRA), kupunguza kodi ya 
huduma za intaneti kwa 
watoa huduma, ili Watanzania 
wanufaike na matumizi ya 
intaneti katika kipindi hiki. 

Vilevile, aliwashauri wa-
fanyabiashara kutumia zaidi 
mitandao kufanya mauzo ya 
bidhaa na huduma zao ili ku-
punguza misongamano isi-
yokuwa ya lazima madukani.

 

 Na Friday Simbaya, IRINGA

OFISA Mwandikishaji wa Jimbo la 
Iringa Mjini ambaye ni Mkurugenzi wa 
Manispaa, Hamid Njovu, amewataka 
wasimamizi wasaidizi ngazi ya kata na 
waandishi wasaidizi kutokuwa chanzo 
cha maambukizo ya ugonjwa wa corona.

Alisema hayo jana wakati akifungua 
mafunzo ya wasaidizi ngazi ya kata na 
waandishi wasaidizi, mjini hapa.

Njovu alisema katika uboreshaji 
daftari la wapigakura awamu ya pili ya 
uandikishaji, suala la mapambano dhidi 
ya virusi vya corona limezingatiwa kwa 
dhati na kutoa wito wa kuhakikisha 
wanajua utaratibu unaotakiwa katika 
mchakato mzima wa uchaguzi.

Alisema, madhumuni ya mafunzo 
hayo ni kuhusu uandikishaji wa 
wapigakura katika daftari la kudumu na 
uboreshaji wa wapigakura awamu ya 
pili ambao utafanyika katika vituo 18 
vilivyopo kwenye kata katika Manispaa 
ya Iringa.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ipo 
mkoani Iringa kwa ajili ya uandikishaji 
wapigakura katika daftari la kudumu 
na uboreshaji wa wapigakura awamu 
ya pili na kwa Manispaa ya Iringa 
utafanyika katika vituo 18 kuanzia Mei 
2 hadi 4, mwaka huu.

“Ninaomba nitumie nafasi hii 
kuwakumbusha tena juu ya unyeti wa 
jukumu la kuwaelekeza wapigakura 
kuwa ni muhimu sana kuwaelewesha 
wananchi kutumia haki yao ya kupiga 
kura kwa kuzingatia maelekezo ya Tume 
ya Uchaguzi kikamilifu,” alisema Njovu.

Pia, aliwakumbusha kuwa uchaguzi 
ukivurugika madhara ni yake ni 
makubwa kwa amani ya nchi na ni 
madhara ya muda mrefu na pia ni 
hasara kwa taifa kwa kuwa serikali 
inatumia fedha nyingi katika uchaguzi.

Wasimamizi 
watahadharishwa
 maambukizo 
corona
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TPSF: Urejeshaji 
mikopo usimamishwe
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
WENYEKITI wa Taasisi ya Sek-
ta Binafsi (TPSF) Jiji la Dodo-
ma, Ringo Iringo, ameishauri 
serikali kuzungumza na taasisi 

za kifedha ambazo zimetoa mikopo kwa 
wafanyabiashara, kusimamisha ulipaji wa 
marejesho au kupunguza riba kutokana 
na biashara kuathiriwa na ugonjwa wa co-
rona.

Alitoa rai hiyo jana jijini, akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu athari za 
virusi vya corona katika sekta ya biashara 
nchini.

Alisema mlipuko wa ugonjwa wa corona 
umeathiri wafanyabiashara wote, akibaini-
sha kuwa hali hiyo inatishia hatma yao ku-
tokana na wengi wao kuendesha shughuli 
zao kwa mikopo kutoka taasisi mbalimbali 

za fedha.
Iringo alisema ili kuwasaidia wafanyabi-

ashara waliofunga biashara zao kutokana 
na kudorola kwa uchumi duniani kote, 
serikali haina budi kukutana na taasisi za 
kifedha nchini, ili kuona namna bora ya 
kuwasaidia.

“Biashara nyingi sana hivi sasa zime-
fungwa kama hapa Dodoma kuna viwanda 
vya kuzalisha mvinyo vimefungwa zaidi ya 
mwezi mmoja sasa, lakini hoteli ambazo 
zinategemea wageni kutoka maeneo mbal-
imbali ndani na nje ya nchi zimefungwa 
pia,” alibainisha.

Alisema kama serikali itakutana na taasi-
si za kifedha na kujadiliana namna bora ya 
kuwasaidia wafanyabiashara, itawasaidia 
kuwapunguzia msongo wa mawazo walio 
nao kwa sasa kutokana na wengi wao kue-
ndesha biashara zao kwa mikopo.

Vilevile, aliziomba mamlaka za mapato 
za mikoa nchini kupitia mameneja wa 
mikoa kukutana na viongozi wa jumuiya 
za wafanyabiashara kujadiliana namna ya 
kuikabili hali hiyo wakati huu wa mlipuko 
wa virusi hivyo.

Alisema mameneja wa mikoa wa Mam-
laka ya Mapato (TRA), wanatakiwa kuku-
tana na jumuiya hizo za wafanyabishara 
ili kujadiliana namna ya kusimamisha au 
kuongeza muda wa kulipa kodi pamoja na 
tozo mbalimbali wakati huu wa janga la 
corona.

“Hiki ni kipindi cha mpito, lazima mam-
laka husika zikutane na wafanyabiashara 
ili kuona namna bora ya kupata suluhu ya 
dharura hii ambayo imetokana na janga la 
corona ambalo limesababisha uchumi wa 
dunia nzima kudorora,” alishauri.

Wabuni kifaa kinachozuia kushika usoni
 Na Ibrahim Joseph, DODOMA

VIJANA wa Shirika la Ubunifu 
wa Teknolojia za Afya na Ulemavu 
nchini, wamebuni kifaa kinachozuia 
mtu kujishika usoni ili kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya corona 
vinavyosababisha homa kali ya ma-
pafu (COVID-19).

Hayo yalibainishwa jana, na kion-
gozi wa shirika hilo, Hashimu Lihum-
bo, alipozungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa kuhusu teknolojia 
hiyo waliyoibuni.

Lihumbo alisema kundi lao linalo-
jishughulisha na teknolojia za afya 
na ulemavu, wameona ni wakati sasa 
waje na teknolojia ya kutengeneza 

kifaa hicho kinachomzuia mtu kuji-
gusa sehemu za uso wake kwa lengo 
la kuzuia maambukizo ya ugonjwa 
wa corona.

“Kifaa hiki kitamkumbusha mtu 
pale atakapotaka kunyanyua mkono 
wake juu moja kwa moja, kifaa hicho 
kitamzuia na mhusika kukumbuka 
kuwa asiguse uso, kwani anaweza 
kupeleka virusi vya corona sehemu 
hizo za macho pua na mdomo,” 
alisema.

“Kundi letu tulibaini kuwa pamoja 
na elimu inayotolewa na wataalamu 
wa afya kuhusu watu kujikinga na 
maambukizo ya homa ya corona 
kwa kuzuiwa kujigusa usoni, bado 
wengi wanashindwa, tukaona tuje na 

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas Katambi (kushoto), akipokea misaada ya vifaa vya kujikinga na maambukizo ya ugonjwa 
wa covid – 19, vilivyotolewa na Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu kazi, ajira na vijana, Athony Mavunde, kwa ajili ya 
kusambaza maeneo mbalimbali ya mikusanyiko wa watu jijini Dodoma jana.PICHA PETER MKWAVILA

Wataka 
serikali 
ilipe 
mabilioni 
ya walimu 

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHAMA cha Walimu (CWT), 
kimeitaka serikali kulipa madeni 
mbalimbali ya walimu yanayofikia 
Sh. bilioni 38.34, ili kuchochea ari 
na maendeleo ya ufanyaji kazi wa 
kada hiyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa jana, Katibu Mkuu 
wa CWT, Deus Seif, alisema hadi 
kufikia Desemba 2019, serikali 
ilikuwa imefanikiwa kulipa madeni 
ya Sh. bilion 8.7, hivyo kuiomba 
kulipa kiasi kilichobaki.

“Eneo la madeni yatokanayo na 
uhamisho na ufungaji mizigo kiasi 
cha Sh. bilioni 2.9 zimeshalipwa, 
madeni ya kwenda masomoni ni Sh. 
bilioni 21.5,” alisema.

Kiongozi huyo wa CWT alisema 
walimu wana kazi kubwa, hivyo ni 
vyema serikali ikawaangalia kwa 
‘jicho la tatu’ hususani katika siku 
ya wafanyakazi, jana.

“Tunashukuru kiasi cha fedha 
ambacho kimelipwa. Tunaiomba 
serikali imalizie madeni ambayo 
yamebaki, ili walimu waendelee 
kuwa na moyo wa kufanya kazi 
kama ilivyo kawaida yao,” alisema.

Akizungumzia Siku ya 
Wafanyakazi, Katibu Mkuu huyo 
alisema ni muhimu kwao na 
wafanyakazi wengine, hivyo 
kila sekta ijikite katika kufanya 
mabadiliko katika utendaji wao wa 
kazi.

habari dodoma

Kundi letu tulibaini 
kuwa pamoja na 
elimu inayotolewa 
na wataalamu wa 
afya kuhusu watu 
kujikinga na maam-
bukizo ya homa 
ya corona kwa 
kuzuiwa kujigusa 
usoni, bado wengi 
wanashindwa, 
tukaona tuje na 
teknolojia hii ya 
kumkumbusha mtu 
asijiguse usoni

teknolojia hii ya kumkumbusha mtu 
asijiguse usoni,” alisema.

Aliongeza kuwa kifaa hicho kin-
afungwa kwenye kiwiko cha mikono 
kwa lengo la kuzuia mikono yake 
kujigusa usoni ili kuepuka kupeleka 
maambukizo ya ugonjwa huo.

“Teknolojia iliyotumika kutengen-
eza kifaa hiki haizuii mtu kufanya 
kazi zake za kawaida kama kuandika, 
kulima na kufanya kazi nyingine ny-
ingi, lakini ukitaka kukunja mkono 
kupeleka usoni itakuzuia na kukum-
buka kuhusu ugonjwa huu unao-
sumbua dunia,”alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa ka-
tika utafiti wao waliofanya kwa watu 
76, watu 50 walisema wamefanikiwa 

kujizuia kugusa uso wao na kuifura-
hia teknolojia hiyo.

Alisema wanakabiliwa na tatizo 
la ukosefu wa fedha katika kuten-
geneza vifaa kutokana na gharama 
kubwa, hivyo waliiomba serikali ku-
wasaidia kuzalisha vifaa vingi zaidi.

Alitaja gharama za kutengeneza 
kifaa kinachofungwa katika kiwiko 
cha mkono mmoja kuwa ni Sh. 2,000 
hadi 3,000, lakini wakiwezeshwa 
gharama hizo zitapungua.

“Sisi hatuhitaji kunufaika wenyewe 
kama serikali itatusaidia kutengen-
eza, tutatoa ajira kwa vijana wengine 
kusambaza teknolojia hii ili kujikinga 
na huu ugonjwa,” alisema.

 

Tunashukuru kiasi 
cha fedha ambacho 
kimelipwa. Tunaiomba 
serikali imalizie mad-
eni ambayo yamebaki, 
ili walimu waendelee 
kuwa na moyo wa ku-
fanya kazi kama ilivyo 
kawaida yao
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habari zanzibar

Wagonjwa corona watoa 
ushauri kwa serikali
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AGONJWA wa corona 
wameshauri kuwa ni vyema 
kufanyiwa vipimo kwa 
mara nyingine kabla ya 

kuruhusiwa kurudi nyumbani kwao baada 
ya kutokuwa na dalili za ugonjwa huo.

Walisema kuwa hali hiyo itawafanya 
kutokuwa na wasiwasi kuliko kuruhusiwa 
kutoka hospitali bila ya kufanyiwa vipimo.

Wakizungumza na Nipashe wagonjwa 
hao ambao hawakutaka kutajwa majina 
yao, walisema hivi sasa wagonjwa 
waliopona na kutokuwa na dalili zozote 
za corona wanaruhusiwa kutoka hospitali 
bila kufanyiwa vipimo kwa mara ya pili.

“Ingawa tumeambiwa kuwa 
tumeshapona corona, lakini kwa kweli 
bado tunahofu tunaiomba serikali 
itufanyie vipimo kwa mara ya pili ili tuweze 
kuishi kwa amani hasa katika kipindi hiki 
ambacho unyanyapaa ni mkubwa kwa 
jamii,” alisema Hamad Khamis (sio jina 
lake halisi).

Alieleza kuwa licha ya kupata ruhusa ya 
kutoka hospitali baada ya kupona ugonjwa 
huo, aliipongeza Serikali ya Zanzibar kwa 
jitihada zake za kuwagharamia wagonjwa 
wote ambao walikuwa katika vituo 
maalum vya wagonjwa wa corona.

Alisema walikuwa wakiishi katika kambi 
hizo katika hali nzuri na kuwa na uhusiano 
mzuri kati ya watoa huduma na wagonjwa.

“Kwa kweli wahudumu wa afya wa 
corona wanastahiki pongezi na pia 
baada ya kumaliza ugonjwa huu wapewe 
tuzo maalum kwa sababu walikuwa 
wakitushughulikia vizuri,” alisema.

Alisema katika jambo lolote hakukosi 
changamoto, awali katika vituo hivyo 
vya corona kulikuwa na changamoto ya 
upatikanaji wa chakula kwa wakati, lakini 
baadaye zikafanyiwa kazi.

Alisema baada ya changamoto 
kutatuliwa mambo yalikuwa mazuri 
“tunakula kwa wakati,  chakula kizuri 
tunawapongeza sana viongozi wetu kwa 
kutujali na kututhamini,”alisema.

Alieleza kuwa walipokuwa vituoni 
walikuwa na uhuru mzuri ikiwamo wa 
kutoa maoni yao pale wanapohisi kuwa 
na changamoto, pia kuruhusiwa kuagiza 
mahitaji mengine kutoka kwa familia 
zao iwapo hawajatosheka na chakula 
kinachotolewa.

Naye mtalamu kutoka Wizara ya Afya 
ambaye hakupenda kutajwa jina lake, 
alisema kuwa wagonjwa wote ambao 
hawana dalili ya corona na kuruhusiwa 
kutoka hospitali watafuatiliwa na kwenda 
kupimwa kipimo kwa mara nyingine ili 
kujua kama virusi vimeondoka.

Kwa upande wake Waziri wa Afya, 
Hamad Rashid Muhammed, aliwataka 
wananchi kuendelea kuchukua tahadhari 
dhidi ya ugonjwa huo na waliopona corona 
kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya 
ikiwamo kujitenga kwa siku 14 kabla ya 
kufanya shughuli zingine za kijamii.

Jumla ya wagonjwa 36 wameruhusiwa 
kurejea katika familia zao baada ya 
kugundulika hawana dalili za corona.

Msalaba Mwekundu yasaidia Magereza
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

SHIRIKA la Kimataifa la Msalaba Mwekun-
du (Red Cross), Kanda ya Zanzibar, limetoa 
vifaa mbalimbali kwa vyuo vya Mafunzo 
Zanzibar (Magereza) kwa ajili ya kujilinda na 
maambukizo ya ugonjwa wa corona ndani 
ya Magereza.

Mwakilishi wa Shirika la Msalaba 
mwekundu Zanzibar, Ubwa Salum, alisema 
wameamuwa kutoa vifaa hivyo kwa Vyuo 
vya Mafunzo kwa ajili ya kuwalinda wafung-
wa na watuhumiwa kuwa salama zaidi.

Alisema juhudi za kupambana na 

ugonjwa huo ni muhimu katika Magereza 
kwa sababu ukiingia na kuanza kuwasham-
bulia wafungwa na watuhumiwa, unaweza 
kusababisha maafa makubwa.

“Tumeamua kutoa msaada wetu wenye 
thamani ya Sh. milioni sita ikiwamo nguo 
na barakoa pamoja na vitakasa mikono 
vitumike kwa ajili ya kuwaweka salama 
wanafunzi wa vyuo vya mafunzo na 
wafanyakazi wake,” alisema.

Naye Kamishna wa Vyuo vya Mafunzo 
Zanzibar, Ali Abdalla Ali, aliupongeza 
uongozi wa Red Cross Zanzibar kwa kutoa 
msaada huo ambao umekuja katika wakati 

muafaka wa kupambana na ugonjwa wa 
corona na kuyafanya Magereza kuwa 
salama.

Alisema taifa linakabiliwa na mapambano 
dhidi ya ugonjwa wa corona na Magereza ni 
sehemu yenye kuchukuwa na kuingiza watu 
mbalimbali kwa nyakati tofauti.

Kamishna Ali alizitaja hatua zilizochuku-
liwa hivi sasa katika kupambana na ugonjwa 
wa corona kuwa ni kupunguza msongama-
no katika Magereza na watuhumiwa wana-
ostahiki kupewa dhamana  waruhusiwe.

“Tayari tumeanza kutekeleza agizo hilo la 
Mahakama Kuu...watuhumiwa wenye sifa ya 

kupewa dhamana tumewatoa Magerezani 
ikiwa ni hatua za kupunguza msongamano 
ndani ya Magereza yetu,” alisema.

Kamishna alilipongeza Shirika hilo kwa 
misaada yake katika nyakati tofauti ikiwa 
na lengo la kujenga ustawi mzuri katika Ma-
gereza nchini.

“Tunalipongeza kwa dhati Shirika la Msal-
aba Mwekundu kwa msaada wake ambao 
huu sio wa kwanza...wamekuwa karibu na 
sisi katika hatua mbalimbali zaidi pale yan-
apoibuka majanga au magonjwa wamekuwa 
wakitusaidia,” alisema.  

Mkuu wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga,  Mhandisi Mwanasha Tumbo (aliyevaa hijabu nyeusi), akitoa maelekezo juzi  kwa 
Mganga Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Frola Kessy ( wa tatu  kutoka kushoto), na viongozi wengine, baada ya kupokea msaada 
wa Matangi  mawili ya kuhifadhia maji kutoka kampuni ya Cotex LTD ya jijini Dar es Salaam,  kwa ajili ya watu kunawa maji na 
sabuni ili kujikinga na Corona katika maeneo ya mikusanyiko ya watu. PICHA.STEVEN WILLIAM 

Wapigwa 
marufuku 
kuingia 
sokoni bila 
barakoa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

UONGOZI wa Soko Kuu la Darajani 
eneo la Mji Mkongwe wa Zanzibar, 
limepiga marufuku wananchi na wa-
fanyabiashara kuingia katika eneo 
hilo bila ya kuvaa barakoa ikiwa ni 
miongoni mwa mikakati ya kupun-
guza maambukizo ya ugonjwa wa 
corona.

Mkuu wa soko hilo, Shawal Abdul-
Rahman, alisema Soko la Darajani 
ni miongoni mwa maeneo yenye 
mkusanyiko mkubwa wa wananchi 
kwa hivyo juhudi za tahadhari zina-
hitajika kuchukuliwa.

Alisema hata ratiba za uende-
shaji wa soko hilo zimebadilika na 
sasa shughuli zitaanza asubuhi na 
kufungwa jioni saa 10.

Alisema wananchi wote wa-
takaoingia katika eneo la soko hilo 
watalazimika kufuata masharti 
yaliyowekwa kwa ajili ya kujilinda 
na ugonjwa wa corona ikiwamo 
kunawa mikono na kutumia vitakasa 
mikono.

“Tumeweka utaratibu mpya wa 
shughuli za Soko Kuu la Darajani, 
sasa litafunguliwa mapema saa 
mbili na kufungwa saa kumi na 
watu watakaohitaji huduma watala-
zimika kufuata masharti ikiwamo 
kuvaa barakoa na kunawa mikono,” 
alisema.

Alisema soko hilo linatembelewa 
na wananchi mbali mbali ikiwamo 
wageni kwa ajili ya kupata mahitaji 
muhimu ya kijamii ikiwamo chakula 
hivyo tahadhari za kuepukana na 
ugonjwa wa corona zinahitajika.

Alisema hakuna uhaba wa vyakula 
vya matunda vinavyotumika katika 
mwezi Mtukufu wa Ramadhan kama 
ndizi, mihogo na vyakula vya na-
faka.

Alisema hata bei ya bidhaa hizo 
zimeshuka kufuatia upatikanaji 
wake kwa wingi kutoka vijijini na 
kisiwa cha Pemba.

“Tunapokea vyakula vingi aina ya 
ndizi na muhogo, bei yake imeshuka 
sana na hivyo kuwafanya wananchi 
wa kawaida kumudu gharama ya 
kununua vyakula hivyo,” alisema.

Licha ya kutokuwapo kwa upungu-
fu wa chakula cha futari, lakini kuna 
upungufu wa nazi.

Nazi moja inauzwa kati ya Sh. 
1,000 hadi 1,500, bidhaa hiyo ina-
tumika kwa wingi kipindi hiki cha 
Ramadhani.
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Harrysong kweli 
akili ni busara Uk.14

U
TATA umeibuka kuhusu 
habari za mwanamitin-
do kutoka, Sudan Kusi-
ni, Nyakim Gatwechm,  

maarufu kama  ‘Queen of the 
Dark,’ kuingia katika kitabu cha 
rekodi za dunia Guinness, kama 
binadamu mwenye ngozi nyeusi 
zaidi duniani. 

Mapema wiki hii, mitandao 
kadhaa na magazeti katika 
mataifa mbalimbali yamejikuta 
yakinyooshewa vidole kwa 
kuripoti habari hiyo inayotajwa 
kuwa ni ya uongo. 

Mtandao wa Standardmedia.
co.ke, umejitokeza kukanusha 
habari hiyo, huku mtandao wa  

UTATA MTUPU

operanewsapp.com, naira-
land.com  na nanansem.com 
wakiripoti kuwa mrembo huyo 
ameingizwa kwenye rekodi 
katika kitabu hicho. 

Nyakim mwenye umri wa 
miaka 27, anatajwa kuwa ni 
kivutio katika mitandao ya 
kijamii, kwa kuwa amekuwa 
akijitokeza hadharani kufura-
hia rangi yake hiyo. 

Hatua hiyo ya kuingizwa 
kwenye kitabu cha Guinness, 
ni kama vile kutuma ujumbe 
kwa wasichana na wanawake 
wengi wa kiafrika ambao wa-
nabadilisha rangi za ngozi kwa 
vipodozi vyenye kemikali kali 

kuwa weupe,
Katika mitandao kadhaa 

Nyakim, amekuwa akionye-
sha furaha na kupiga picha za 
mapozi ya aina mbalimbali 
kama ilivyo kwa wanamitindo 
wengine, hatua ambayo im-
empa umaarufu na kujikusanyia 
mashabiki wengi wanaovutiwa 
msimamo wake huo. 

Baadhi ya maandiko kuhusu 
mrembo huyo katika mitandao 
kadhaa yanabainisha kuwa,  
Nyakim Gatwech, huwafundi-
sha watu kutoogopa weusi wa 
ngozi zao. 

 “Rangi yangu ni ya kifahari. 
Ndicho ninachowakilisha, Taifa 
la mashujaa,” ni mojawapo ya 
ujumbe alioweka katika moja 
ya picha alizoweka kwenye 
Instagram. 

Akaunti yake inaonyessha 

kuwa ina wafuasi elfu 10. 
Ofisa mtendaji mkuu wa 

Shear illusions,  Shekha Nasser, 
ambaye ni Mtaalam wa masu-
ala ya urembo,  anaeleza jinsi 
anavyomkubali  mrembo huyo 
kutokana na umakini na utun-
zaji wa ngozi yake kwa ujumla. 

“Anajikubali jinsi alivyo,  
inaonyesha yupo makini na 
matumizi ya vipodozi vyake, 
ngozi yake ina mng’ao mzuri,  
na unavutia,” amesema Shekha. 

 Mtaalam huyo amesema 
kutokana na matunzo mazuri 
ya ngozi yake ni rahisi kump-
amba, kumuongezea mvuto 
kama anavyoonekana kwenye 
picha zake. 

Mrembo mweusi

aichanganya 

'Guiness book'
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na adam Fungamwango

KWA wale waliokuwa wakipenda 
kuangaliza filamu za zamani 
za kibabe, ziwe za kizungu au 
kihindi, watakuwa wanakumbuka 
mambo mengi.

Siku si nyingi nyuma tuliangalia 
filamu za kihindi ambazo zilivuma 
na kupendwa sana watu kiasi 
hata cha kuwatoa machozi.

Kabla ya huKo 
Leo tutawaangazia waigizaji 

waliokuwa wakiziweka roho za 
watazamaji juu, kuanzia mwanzo 
hadi mwisho wa picha hizo.

Hawa ni wale waigizaji wal-
iokuwa wakiigiza kama maadui 
kwenye filamu hizo. Walizifanya 
kazi zao vizuri kiasi cha hata 
waliokuwa wanaangalia filamu 
kudhani kuwa hata maisha yao 
halisi ndiyo walivyo.

amrish Puri ‘mzee ashanti’
Ndiye mwigizaji katili zaidi kwe-

nye filamu nyingi za kihindi. Yeye 
alikuwa mwigizaji adui anayeju-
likana, kupendwa na kuchukiwa 
sana na Wabongo waliokuwa wa-
kiangalia filamu za kihindi wakati 
huo miaka ya ‘80 hadi mwanzoni 
mwa ‘90.

Watoto na vijana wa Kibongo 
walimpachika jina la Mzee Ashan-
ti, kiasi cha wengi kutojua hata 
jina lake halisi. Wengine walim-
wita ‘Mugambo’ au ‘Adui Kubwa’. 
Wenyewe wanakwambia picha la 
kihindi bila Mzee Ashanti halinogi. 
Anatajwa kuwa ndiye muigizaji 
katili zaidi kupata kutokea kwenye 
filamu za kihindi.

Ni mwigizaji aliyejipatia sifa 
kubwa duniani kutokana na kui-
giza kiuhalisia jinsi mtu katili ana-
vyopaswa awe.  Na ndiyo maana 
amekuwa ni mmoja wa waigizaji 
waliopata tenda ya kuigiza filamu 
nyingi sana za kihindi wakati huo 

na nafasi yake ikiwa ni hiyo hiyo 
ya adui mkuu. 

Alifariki mwaka 2005 na kuacha 
jina kubwa si nchini India tu, bali 
duniani kote ikiwemo Bongo.

Danny DenzongPa
Wabongo wanamwita Deni 

Zompa. Ni mwigizaji mhindi mwe-
nye asili ya Nepal, ambaye naye 
amejikita zaidi kucheza nafasi ya 
adui. Ukiacha mzee Ashanti, Deni 
ni mmoja wa waigizaji katili zaidi 
kwenye filamu za kihindi, akiwa 
na uwezo mkubwa wa kuutumia 
mwili wake kwenye sanaa za 
mapigano, achilia mbali, silaha 

mbalimbali. Watoto wa kibongo 
wakati huo walikuwa wanasema 
bora ukutane na simba kuliko 
kuingia kwenye anga za Deni.

ranjeet
Huwezi kuwataja maadui kwe-

nye filamu za kihindi bila kumtaja 
mmoja wa watu waliokuwa wak-
izifanya zisisimue zaidi wakati huo, 
aitwaye Ranjeet. Watoto na vijana 
wakati huo wao walikuwa wakim-
wita ‘Lanjiti’.

Ni mwigizaji katili mwenye roho 
mbaya, ambaye naye alikuwa 
akiwaweka roho juu mashabiki wa 
filamu hizo.

rajesh Khanna
Ni mmoja wa waigizaji wazuri 

akicheza kama adui kwenye fila-
mu mbalimbali za kihindi. Pamoja 
na filamu mbalimbali, lakini 
unyama wake aliufanya kwenye 
filamu ya ‘Disco Dance’ ya Mithun 
Chakraborty.

shaKti KaPoor
Ni mmoja wa waigizaji maarufu 

wa muda mrefu nchini India 
ambaye naye huigiza kwenye 
sehemu za ubabe ubabe, na pia 
amekuwa akilitendea haki eneo 
hilo analopangwa kucheza.

BaSi SaWa

MSANII aliyejiengua kutoka lebo ya Kings Music Records Offi-
cial, Cheed, amesema anaumia kichwa anaposikia uvumi kuwa 
ana mpango wa kujiunga na Konde Gang, ambayo ipo chini ya 
msanii Harmonize.  

Akizungumza na eATV, Cheed amesema hakuna ukweli kati-
ka suala hilo, hata yeye aliona kwenye mitandaoni ya kijamii, 
jambo ambalo limemzidishia maadui kwa kuanza kutukanwa 
na mashabiki.

“Hakuna mtu ambaye ametushika akili tutoke Kings Music, 
ni stori ambazo zinatengenezwa kutokana na hili tukio, suala 
la sisi kwenda Konde Gang halina ukweli wowote japo hata 
mimi nalisikia kwenye mitandao.Sasa hivi nashambuliwa kwa 
kutukanwa sana hadi nazima simu ila mimi nachukulia kama 
changamoto” ameeleza Cheed.

MWANAMUZIKI  wa Bongofleva, Marioo, amesema imekuwa 
ngumu kwake kueleza kama atasaini lebo ya Konde Gang, 
licha ya kufanya kazi na Harmonize. 

Akiongea kwenye Friday Night Live ya eATV, Marioo 
ameweka wazi kuwa tayari amekamilisha ngoma kali na Har-
monize, hivyo mashabiki wasubiri kuona mambo mazuri.

‘’Muda wowote tunatambulisha hilo dude, siku hiyo hakuna 
kusema kuwa tunatambulisha ngoma bali tunatambulisha 
muziki, kuhusu kusaini sitasema siwezi au nitasaini, lakini 
sikuwa na mpango wa kusainiwa na Lebo yoyote maana nina 
mipango yangu mikubwa’’  amesema Marioo.

Cheed anapompotezea 
Harmonize kiaina

Marioo acha utani, kweli 
huitaki Konde Gang?

MASHABIKI wa muziki wa Bongo 
Fleva, wameshindwa kuficha hisia zao 
baada ya kuona afya ya rapa mkong-
we nchini, Chid Benzi, inarudi kama 
zamani.

Katika kipindi cha wiki moja sasa, 
mitandao ya kijamii imetawala pi-
cha za msanii huyo akionekana na 
mwili uliojazia na kujaa nuru tofauti na 
zamani.

Baadhi ya watu ambao waliona 
picha hizo walichangia maoni yao,  
wakieleza umbo la sasa  ndilo wal-
ilozoea kumuona kwani matumizi ya 
dawa ya kulevya yalimrudisha nyuma 
na kupoteza dira katika sanaa yake.

Madee au ‘Seneda’ aliposti picha 
hiyo katika akaunti yake ya Twitter na 
kueleza furaha yake baada ya kuona  
picha ya msanii huyo akionekana wa 
miraba minne kama anafanya mazoezi 

ya kujaza misuli.
“Hii ni picha mpya nimeikuta huko 

mitandaoni. Nafikiri Mungu amezisikia 
dua zetu, huu ndio mwili ninaoujua 
mimi toka kwa Chid Benz!!. Mungu 
azidi kukuongoza  bro!!”, ameandika 
Madee.

Picha hiyo ambayo aliiweka kwenye 
ukurasa wake wa Instagram, Chid Benz 
aliambatanisha na ujumbe unaosema 
“kila siku ni siku nasisitiza. Unaweza 
kuwa vyovyote ukiweza, na ukafanya 
yote unayoweza. Badilika ili ubadilishe 
unachowaonesha”.

Chid Benz amekuwa na safari ndefu 
katika muziki wake kwenye miaka 
ya hivi karibuni, kutokana na mara 
kadhaa kuonekana akijiingiza katika 
matumizi ya madawa ya kulevya. 
Lakini hivi sasa ameonekana kujinasua 
kwenye janga hilo.

   

MWIGIZAJI nguli wa Bongo 
Muvi, Jacqueline Wolper, 
amesema anapitia changamoto 
nyingi katika maisha yake, hasa 
kwenye uhusiano wa kimapenzi 
kiasi ambacho anapata wakati 
mgumu kusaidia kazi za wasanii 
wa kiume.

Wolper amefunguka hayo, 
kupitia kipindi cha Friday Night 
Live, ambapo amekiri kuwa 
kila akiposti kukubali kazi za 
wasanii wa kiume huwa anapata 
shida kutokana na watu kuweka 
mitazamo hasi.

‘’Unajua inaniharibia sana 

mpaka natamani kuacha, lakini 
nimezoea na inabidi tu nien-
delee na pia mashabiki wana-
vyonitukana ukifanya jambo 
fulani inaonekana kama kweli 
kiasi kwamba mtu unayekuwa 
naye anakosa imani’’ amesema  
Wolper.

Jacqueline Wolper 
usishangae ya walimwengu

Makauzu wa Kihindi enzi hizo

Chid Benzi aanza 
kuweka ‘fiti’ umbo

Furaha iko 
wapi? Mipango 
si matumizi

na adam Fungamwango

WASWAHILI wanasema mipango 
si matumzi, na kama kitu si 
riziki basi hakiliki. Hivi ndivyo 
inawatokea watu kwenye 
dunia hii. Mtu anaweza kuwa 
wamepanga kufanya vitu fulani, 
lakini visifanikiwe kwa sababu 
mbalimbali za kibidamu au za 
kiasili.

Filamu  ya ‘Furaha iko 
Wapi?’ inaonyesha jinsi wakati 
mwingine inavyofkiria wewe, 
sivyo inavyotokea.

Imechezwa na wasanii 
mbalimbali, akiwamo msanii wa 
bongo fleva, 20 Parcent, Hashim 
Kambi, Charles Magari, Stanley 
Msungu na wengine wengi.

Parcent ni mtoto wa 
kimasikini aliyezaliwa kijijini. 
Aliishia darasa la nne tu. Maisha 
yakawa magumu akaamua 
kwenda mjini Dar es Salaam 
kutafuta kazi.

Kufika mjini wakati 
anashangaa maghorofa alipigwa 
mzinga na gari moja, lakini 
dereva akawa msamaria 
mwema, akamchukua na 
kumpeleka hospitali.

Dereva huyo anaitwa Suzana, 
binti wa mfanyakazi mwenye 
wadhifa mkubwa serikalini.

Anamtibia na baada ya hapo, 
binti anamueleza Parcent 
jinsi anavyompenda japo 
yeye ni mtoto wa kitajiri na 
mwenzake ni masikini. baada 

ya majadiliano marefu, Parcent 
anakubali ombi.

Shughuli ndiyo inaanzia hapo. 
Kijana anaamua kumpeleka 
binti kwa wazazi wake kijijini 
kwenda kumtambulisha. Huko 
anakutana na masharti ya baba 
yake mzee Magari ambaye 
anaonekana hamtaki binti huyo, 
badala yake wanamtaka mmoja 
wa mabinti kijijini hapo.

Parcent na Suzana 
wakaondoka kurejea mjini 
wakiwa wamenyong’onyea. 
Siku nyingine tena, binti 
alikwenda kumtambulisha 
kwao. Huko nako wanakutana 
na mzee Kambi ambaye ni baba 
yake Suzana ambaye naye 
hakukubaliana na binti yake 
kumletea mchumba fukara na 
asiyekuwa na elimu.

Hata hivyo mapenzi yao 
yaliendelea na binti akapatwa 
ujauzito uliosababisha 
afukuzwe nyumbani, akamfuata 
mwenzake ghetto.

Maisha yao yakawa ya tabu 
kwa sababu wao walipanga 
hivi, lakini watu wengine 
wanaowazunguka nao 
waliwapangia vingine.

Mwanamume akaenda mjini 
na kumuacha mkewe mjamzito, 
lakini kutokana na ugumu 
wa maisha akajikuta akiingia 
kwenye wizi, akakamatwa 
na kufungwa, huku mkewe 
akijifungua bila msaada 
wowote.
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MWIGIZAJI kutoka Ghana, Juliet 
Ibrahim, amempa makavu mpenzi 
wake wa zamani, Iceberg Slim, 
asijipendekeze kipindi hiki amba-
cho yupo kuzuizi cha ndani.

Slim ambaye ni mwanamuziki 
amekuwa na kawaida ya kum-
tumia ujumbe  kupitia simu ya 
mkononi na kumletea usumbufu.

“Iceberg Slim, uhusiano wetu 
uliisha miaka miwili iliyopita 
kutokana na matatizo yako, bado 
unatafuta njia ya kunifanya niji-
fikirie kwa kila wakati,” amesema 
Juliet.

MWANAMUZIKI Harrysong, am-
etoa wito kwa Rais wa Nigeria, 
kuwekeza katika elimu kwa 
lengo la kuimarisha uchumi uli-
otetereka.

Akiandika barua ya wazi 
kwa Rais Buhari, msanii huyo 
amesema kiongozi huyo la-
zima atumie akili katika kuinua 
uchumi ulioyumba kutokana na 
ugonjwa wa corona.

Amesema kuanzia huduma 
ya afya, elimu, ulinzi, uongozi 
na mambo mengine yamepara-
ganyika na kunahitajika nguvu 
kubwa kurudisha katika hali ya 
kawaida.

Harrysong 
kweli akili ni 
busara

MJASIRIAMALI bilionea, Kylie 
Jenner, amefanya kufuru baada 
ya kununua jumba la kifahari 
jijini Los Angeles.

Mjengo huo ambao una kila 
kitu ndani umemgharimu kiasi 
cha dola milioni 36, katika eneo 
la Casablanca.

Nyumba hiyo ina upana wa 
futi 15,350, ikiwa imejengwa 
kisasa na sehemu kubwa ya 
bustani inayowawezesha watu 
kupumzika.

Kylie hongera 
kununua 
hekalu

Juliet kwa 
maneno hayo, 
amekusikia

MWIGIZAJI kutoka Nollywood, 
Stella Damus, ameamua kuweka 
wazi siri ya ndoa yake na mume 
wake Daniel Ademinokan.

Amesema kabla ya kufunga 
ndoa yeye na mumeo hawaku-
fanya mapenzi.

Stella amesema ushauri huo 
ulitolewa na mchungaji wao 
ambapo mume wake ni mkuru-
genzi wake katika kazi zake za 
filamu, alijisikia vibaya kuhusu 
suala hilo.

Stella kumbe 
ulimnyima 
penzi mumeo?

MSHINDI wa shindano la Big 
Brother Nigeria awamu ya 
nne, Mercy Eke, amesema 
mama yake alijaribu kutoa 
ujauzito kutokana na maneno 
kutoka ndani ya familia yake.

Akizungumza katika kip-
indi cha televisheni, Mer-
cey, amesema wakati akiwa 
tumboni, mama yake aliamua 
kuitoa baada ya ndugu zake 
kukataa kumsaidia kulea 
mtoto.

“Mama aliniambia kwamba, 
wakati amenibeba mimi tum-
boni, alipata tabu kutokana na 
maneno ya familia yake. Wal-
imwambia kwa nini anaen-
delea kupata ujauzito wakati 
anao wengi,” amesema.
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Athari za kitabaka, jinsia, elimu 
kusimama wakati wa corona 
 Na Michael Eneza

K
UNA hatari ya kupoteza 
mwaka mmoja katika 
mtiririko wa elimu 
kutokana na kuendelea 

kushamiri kwa homa ya corona, 
hivyo kulazimisha shule na vyuo 
kuendelea kufungwa. 

Wakati shule zilipofungwa kwa 
mwezi mmoja kuwezesha serikali 
kuchukua hatua kadhaa kupamba-
na na kuenea kwa janga hilo,  hasa 
kutokana na kilichotokea nchi za 
mbali kimsingi wanafunzi walikuwa 
kama wamepata likizo ya ziada. 

Ila kwa muda wote wa ziada 
ambako likizo hiyo inaendelea, na 
kulingana na kinachotokea katika 
familia za watu, zipo athari tarajiwa.

Maisha ya kuwa mwanafunzi 
kama zilivyo shughuli nyingine 
kijamii au kifamilia yana maeneo 
mawili, moja ni matazamio, ambayo 
hasa ndiyo yanatoa changamoto 
na hamasa ya kuendelea na mai-
sha hayo, licha ya kuwa na sulubu 
za hapa na pale. Upande mwingine 
ni kuvumilia, kuwa bado wakati 
mfupi tatizo hilo linakwisha na 
mtu anaanza maisha mapya, awe ni 
mzazi ambaye mwanae yuko shu-
leni, au kijana asiye na furaha eneo 
anapokaa na kusoma, anavumilia tu 
hali hiyo iishe ili asilete ugomvi en-
dapo ataacha shule mapema. Livu 
ikiwa ndefu mno, ‘anabanjuka.’

Wakati kimsingi kipindi hiki cha 
vizuizi vya aina tofauti kutokana 
na corona ni mazingira ambayo 
kila mtu anatakiwa kuangalia yuko 
wapi na inabidi akutane na nani, 
kupungua kwa shughuli za kawaida 
pia kunaleta uhaba wa riziki katika 
maeneo mapana tu kijamii. Shu-
ghuli za elimu kwa mfano zinaposi-
mama, kuna mlolongo wa wahusika 
na shughuli hizo siku hadi siku am-
bao matazamio yao yanaathirika, 
kwa mfano washona nguo za shule, 
wasafirishaji wao, iwe ni kwa maba-
si maalum au ya kawaida. Nauli zao 
siyo kubwa lakini zinajazia kwa kiasi 
si haba.

Kwa mazingira hayo, kupungua 
kwa vipato kutokana na vizuizi na 
kukwama kiasi fulani kwa shughuli 

tofauti kunaleta athari za utege-
mezi kuongezeka au kuwa hali ya 
kawaida kwa wale ambao walikuwa 
wanajimudu. Ina maana kuwa ka-
tika familia ambayo mlezi – awe 
baba, mama au mhusika mwingine 
ambaye familia hiyo inamtegea an-
apokuwa katika mkwamo, athari 
tanzu zinaanza, kila mtu anatafuta 
mlango wa kutokea, au njia ya ku-
jikimu. Ni kuingiza uwezo wa ku-
fanya kazi katika soko ambalo tayari 
limedoda kwa kutokuwapo shughu-
li za kutosha, hivyo bidhaa ya uwezo 
wa kufanya kazi inakosa mnunuzi, 

Kutokana na ulazima 
wa jamii kuendelea 
kuhakikisha huduma 
za aina kadhaa 
zinapatikana, 
vinginevyo hata uhai 
wenyewe unakuwa 
mashakani, mikwamo 
hii ya kifamilia itaathiri 
zaidi wanafunzi, na hasa 
watoto wa kike

inabaki tu hitaji la kawaida, lipangi-
we pesa.

Kutokana na ulazima wa jamii 
kuendelea kuhakikisha huduma 
za aina kadhaa zinapatikana, ving-
inevyo hata uhai wenyewe unaku-
wa mashakani, mikwamo hii ya ki-
familia itaathiri zaidi wanafunzi, na 
hasa watoto wa kike.  Pale walipoku-
wa wamesimama kidete kufuatia 
masomo yao hadi yakamilike na 
kutazamia labda kuendelea zaidi 
siku za usoni, ngoja isiyo na mwisho 
inabadili hali hiyo. 

Walio katika familia zinazoji-

weza ambako hakuna manyanyaso 
mapya kutokana na mikwamo ya 
corona, ambako mtoto wa kike 
atajihisi anathaminiwa kama ilivyo 
kawaida, hapawezi kuwa na athari 
za wazi. Ni pale mtoto akionekana 
mzigo kwa sababu mzazi au mlezi 
amekwama ndiyo hapo athari 
zinaweza kutokea, kwani ni msam-
baratiko wa kifamilia.

Taarifa zinazotoka nchi kadhaa 
ambako uzururaji wa watu nyum-
bani umesimamiwa kwa nguvu na 
vyombo vya dola kupunguza kasi 
ya maambukizo ya corona zinao-
nyesha kuwa udhaifu wa kifamilia 
na hata kuvunjika kwa amani ku-
naongezwa na hali ya kutotoka ny-
umbani. Imefikia mahali ambapo 
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, 
Antonio Guterres, aliona azun-
gumzie suala hilo mwenyewe,  hali 
ya zuio la watu kubaki nyumbani. 
Imeongeza kwa kasi kubwa mifara-
kano.

Ni rahisi kuelewa hali hiyo kwani 
watu wengi wanaishi kwa kutege-
ana, kuondoka asubuhi na kurudi 
jioni au usiku kila mtu amechoka 
wanalala, hakuna wakati wa ma-
zungumzo mengi na kukumbush-
ana machungu. Ni katika hali hiyo 
ambako mwanafunzi aliyekuwa 
akingoja mwaka uishe aanze mai-
sha mengine, iwe ni kwa kufaulu 
au kupata cheti atafute kazi, au an-
galau awe huru kujiamulia hali yake 
ya baadaye bila kubanwa na sheria, 
atakapoanza kuchoshwa na ngoja 
ya corona. Halafu haina mpaka 
kuwa mwezi huu au ujao au hadi 
Oktoba itakuwa imekwisha.

Kwa maana hiyo kuna hitilafu ya 
uvumilivu inayowezekana kutokea, 
kuwa mwanafunzi akiona shule 
hazifunguliwi na nyumbani hapa-
kaliki, siyo rahisi kuendelea kuvu-
milia. Ni suala la utafiti ni njia gani 
zinaweza kutumika kumtenganisha 
na nyumbani endapo anaweza akaf-
anya vingine, ingawa hali hiyo bado 
haijawakuta wengi, kwani bado ni 
mapema tangu shule zimefunguli-
wa. Kimsingi ni kuwa siyo kila mwa-
nafunzi atarudi shuleni zikifunguli-
wa, na kama itapita miezi kadhaa au 
hata kukaribia mwaka, wengi tu wa-
takuwa wamebadili mazingira, siyo 

lazima kuwa yatakuwa bora zaidi 
bali wanaweza kuwa huru zaidi, 
kwani la msingi katika maisha ni 
riziki tu.

Ushauri unaotolewa na wataal-
amu wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO) kuhusu namna ya kukaa 
katika mazingira ya kizuizi, ku-
hakikisha afya kiakili na kimwili 
ni wazi unawafaa zaidi walio na 
mazingira mazuri ambayo hay-
ategemei shughuli za kila siku 
kupata riziki. Wale ambao kukaa 
ndani kunavuruga vipato ni kazi 
ngumu kubakiza akili mahali 
pamoja na kuelekeza mawazo 
katika vitu kama televisheni, vi-
tabu au hata maombi  kwani kwa 
Afrika suala hilo ni muhimu, in-
gawa ng’ambo si rahisi likatajwa 
au kuona limezoeleka. Ugumu 
wa maisha unapunguza utashi 
wa kukaa pamoja, na uanafunzi 
bila shule unageuka u-house girl 
au kuwa mzigo kwa ndugu, hivyo 
haitakuwa vigumu kuvumilia. Ni 
kukatisha masomo endapo shule 
hazifunguliwi mapema.
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Wanaume wapo hatarini zaidi kuliko wanawake

 Na mwandishi wetu

K
UNA jambo la kush-
angaza kuhusu ugonjwa 
wa COFID 19, nalo ni 
kitendo cha virusi vya 

corona kuwaathiri zaidi wanaume 
kuliko wanawake.

Katika utafiti uliofanywa 
umegundua mpaka Aprili 7 mwa-
ka huu, jumla ya wanaume 2,232 
walifariki kutokana na virusi hivyo 
katika jiji la New York, Marekani, 
wakati wanawake walikuwa 1,309.

Hata kwa wagonjwa waliola-
zwa kwenye hospitali mbalimbali 
nchini humo, wanaume ni 40,000 
na wanawake 34,000. 

Katika ripoti hiyo kiwango cha 
vifo vya Covid 19 miongoni mwa 
watu 100,000, wanaume ni 55,  
chini ya wanawake wanaofikia 30.

Wanaume wengi wamekutwa 
na ugonjwa wanaonekana kupata 
athari mbaya ya kiafya.

Idadi ya vifo miongoni mwa wa-
naume inaonekana kuwa kubwa 
katika kila umri kuliko wanawake.

‘’Suala hili linafaa kutuamsha 
ili kuendelea kuwalinda wenzetu 
walio katika vyumba vya uuguzi’’, 
alisema Birx wakati alipokuwa ak-
itoa habari kwa jopo la Rais Don-
ald Trump la kupambana na virusi 
vya corona.

Utafiti wa hivi karibuni uliofany-
wa nje ya China, ulibaini kwamba 
kiwango cha vifo miongoni mwa 
wanaume ni asilimia 2.8 ikilingan-
ishwa na asilimia 1.7 ya wanawake.

Uchanganuzi mwingine uli-
ofanywa nchini China ulibaini 
kwamba kati ya watu waliofariki 
na virusi hivyo asilimia 60 wali-
kuwa wanaume.

Nchini Italia ripoti ya vifo inao-
nyesha asilimia 72 ya wale wali-
ofariki walikuwa wanaume. Utafiti 
mwingine uliiweka idadi hiyo 
kuwa zaidi ya asilimia 80.

Wataalam wametoa sababu 
kadhaa ambazo zinaweza kue-

lezea tofauti hiyo, ikiwamo mfu-
mo wa kinga kati ya wanaume na 
wanawake kuwa tofauti, mitindo 
ya maisha na uwezekano wa wa-
naume kujiweka katika hatari ny-
ingi.

Kwa mfano, wanaume wana 
uwezekano wa kuvuta sigara, 
huku asilimia 40 wakitumia bid-
haa hiyo duniani ikilinganishwa 
na asilimia 9 ya wanawake, kul-
ingana na shirika la afya duniani 
(WHO) linawaweka katika hatari 
kubwa ya kukutwa na magonjwa 
ya mapafu.

Wanaume pia hunywa pombe 
nyingi na mara nyengine hukataa 
kwenda hospitali wakati wan-
apokuwa katika hali mbaya ya 
kiafya. 

Wakati huohuo wanawake 
wana uwezo mkubwa wa kuka-

biliana na maambukizo ya virusi 
ikilinganishwa na wanaume

“Kuna kitu kuhusu mfumo wa 
kinga ya wanawake kuwa imara 
zaidi,” Dk Janine Clayton, mku-
rugenzi wa Ofisi ya Utafiti juu ya 
Afya ya Wanawake katika Taasisi 
za Afya za kitaifa, aliiambia New 
York Times. 

Wanawake pia wana nafasi 
nzuri ya kinga kwa kumiliki kro-
mosomu mbili za X , ambazo 
zinaweza kuchangia katika kuima-
risha kinga wanapokabiliana na 
maambukizo ya virusi .

“Baadhi ya sababu zisizojulika-
na kwa nini Covid-19 huenda ni 
hatari zaidi kwa wanaume zaidi 
ya wanawake ni kwamba ugonjwa 
wa moyo hupatikana sana mion-
goni mwa wanaume wenye umri 
mkubwa zaidi ya wanawake’’, 

anasema Dkt Stephen Berger, 
mtaalam wa magonjwa ya maam-
bukizo na mwanzilishi mwenza 
wa shirika la Global Infectious Dis-
eases and Epidemiology Network 
(GIDEON). 

Tafiti pia zimebaini kwamba 
shinikizo la juu la damu na ma-
gonjwa ya ini hupatikana sana 
miongoni mwa wanaume, suala 
linalochangia vifo vya Covid-19. 

Kutokana na hali hiyo, Mare-
kani iliamua kuzindua matibabu 
maalum kwa wanaume.

Katika vipino hivyo, wanasay-
ansi wanawapatia wanaume walio 
na COVID-19 homoni za kike ili 
kuona iwapo zinaweza kuwasaid-
ia kupona Covid-19.

IDADI KUONGEZEKA DUNI-
ANI

Wakati utafiti huo ukionyesha 
wanaume wako hatarini zaidi, 
wasiwasi unazidi baada ya kufaha-
mika kwamba, huenda watu bil-
ioni moja wakaambukizwa virusi 
vya corona duniani kote.

Hata hivyo, nchi masikini zina-
hitaji misaada ya haraka kukabili-
ana na ongezeko hilo.

Kwa mujibu wa Shirika la Ki-
mataifa la Kutoa Misaada (IRC), 
limesema misaada ya kifedha na 
kibinadamu inahitajika kupun-
guza kasi ya usambaaji wa virusi 
vya corona. 

Shirika hilo limesema nchi zina-
zokabiliwa na vita kama Afghani-
stan na Syria zinahitaji msaada 
wa dharura kuzuia mlipuko wa 
ugonjwa wa corona.

Kumekuwa na zaidi ya watu mil-
ioni 3 walioambukizwa ugonjwa 
wa Covid-19 duniani, huku watu 
200,000 wamefariki.

Ripoti ya shirika hilo, ambazo 
zinatokana na Shirika la Afya Du-
niani (WHO) na chuo cha Imperial 
College cha London Uingereza, 
ilikadiria kwamba kunaweza 
kuwa na maambukizo kati ya mil-
ioni 500 na bilioni 1 katika kipindi 
kifupi.

Pia imesema kwamba huen-
da idadi ya vifo ikafikia milioni 
tatu katika nchi zinazokumbwa 
na migogoro na zisizokuwa na 
uthabiti.

“Idadi hiyo inastahili kutufun-
gua macho,” amesema mkuu wa 
shirika la IRC, David Miliband.

Anaongeza kusema “Maafa ya 
janga hili bado hayajashuhudiwa 
sana katika nchi zilizoathirika 
na vita, jambo la msingi sasa ni 
kwa wafadhili kutenga pesa kwa 
mataifa hayo.Serikali zinastahili 
kushirikiana kuondoa kizuizi cho-
chote dhidi ya msaada wa kibin-
adamu,”

Kwa msaada wa mitandao

Rais wa Slovakia , Suzana Caputova, akiwa amevaa barakoa pamoja na wasaidizi wake. . PICHA NA mtANdAo

COVID 19

Kirusi  cha corona kikiwa ndani ya mwili
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Donald Trump atofautiana 
na majasusi kuhusu corona
WASHINGTON, Marekani

M
VUTANO umeibuka kati ya Rais 
wa Marekani, Donald Trump, 
na Idara ya Intelijensia ya nchi 
hiyo,  kuhusu chanzo cha virusi 

vya corona.
Wakati Trump anadai kuwa ana ushahidi 

virusi vya COVID 19 vilitengenezwa 
katika maabara moja ya China, ofisi ya 
mkurugenzi wa shirika la ujasusi la nchi 
hiyo, alisema bado inachunguza chanzo 
cha virusi hivyo.

Katika taarifa yake, ofisi hiyo ilisema kuwa 
haijabaini ikiwa Covid-19 ilitengenezwa na 
binadamu au kupitia mfumo wa maabara.

Hata hivyo, China imepinga madai ya 
Trump, virusi hivyo vilitengenezwa katika 
maabara yake mjini Wuhan ambako 
ugonjwa huo ulianzia.

Akihutubia waandishi wa habari Ikulu ya 
White House, Trump alisema hayo wakati 
akijibu swali aliloulizwa kama ana uhakika 
Taasisi ya Virology ya Wahun, ilikuwa 

chimbuko la virusi vya corona.
“Ndio, nina hakika. Ndio, nina hakika,” 

alisema Trump, aliongeza kufafanua 
“Siwezi kuwaambia jambo hilo. Siruhusiwi 
kusema suala hilo.”

Alihoji kama China walifanya hivyo bila 
kukusudia au walikosea na kutengeneza 
nyingine? 

“Hata mimi sielewi ni kwa nini watu 
hawaruhusiwi kwenda kupumzika China 
lakini wanaruhusiwa katika maeneo 
mengine ya dunia. Jambo hilo ni baya na 
swali gumu kwa wao kujibu.” Alisema 
Trump.

Gazeti la New York Times, siku ya 
Alhamisi liliripoti kuwa maofisa wa ngazi 
ya juu wa Ikulu, waliomba Marekani 
kuchunguza kama virusi vimetokea katika 
maabara ya utafiti ya Wuhan.

Shirika hilo la ujajuzi limetakiwa 
kuthibitisha kama China na Shirika la Afya 
Duniani (WHO), linaficha taarifa za awali za 
virusi vya corona.

Ofisa wa Mkurugenzi wa Taifa wa 

Intelijensia, akijibu kauli hiyo alisema 
wamechunguza kwa kina na kuungana na 
wanasayansi wengine kwamba ugonjwa 
wa Covid-19 chanzo chake ni cha asilia.

“Jumuiya ya intelijensia itaendelea 
kuchunguza taarifa za chanzo cha 
ugonjwa huu kama maambukizi yalianzia 
kwa wanyama au ni matokeo ya ajali ya 
kisayansi katika maabara ya Wuhan.” 
Ilisema taarifa hiyo.

Hivi karibuni, Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Marekani, Mike Pompeo, aliitaka 
China kukubali wataalamu kutoka nje 
kuchunguza eneo hilo kwa ajili kujiridhisha 
usalama wa maabara zake na sehemu 
nyingine za nchi hiyo.

China ilikataa wito huo, ikisema madai 
hayo hayana ushaidi wowote na hayajengi.

Lakini pia wanahusisha na hasira za 
Marekani kudai kuwa serikali ya China 
haikutoa  na takwimu za kweli kuhusu 
mlipuko huo unavyoanza.

BBC

Kigali, Rwanda

BAADHI ya nchi za Afrika, am-
bazo zilichukua hatua kali ku-
dhibiti maambukizo ya virusi vya 
Corona, zimeanza kulegeza baada 
ya kupungua kwa kasi ya visa vya 
ugonjwa huo.

Rwanda inatarajiwa kutoa 
tangazo la kupunguza masharti 
kwa kuwaruhusu watu kutoka nje 

na kufungua shughuli mbalimbali 
za kiuchumi.

Tangazo hilo linaeleza hatua 
hiyo itaanza siku ya Jumatatu, 
ambapo watu wataruhusiwa ku-
rudi kwenye biashara zao binafsi, 
kufunguliwa ofisi za umma na 
kuacha masharti kidogo yakifanya 
kazi.

Mpaka sasa nchi hiyo imeri-
potiwa kuwa na wagonjwa 243, 

maambukizo mapya yakiwa ni 
watu 84 ambayo yaliripotiwa siku 
saba zilizopita. Waziri wa afya wa 
nchini humo anasema idadi hiyo 
ya maambukizo inaongezeka kwa 
sababu ya kuruhusu madereva wa 
maroli kuingia kutoka Kenya na 
Tanzania.

Maeneo yatakayoruhusiwa ni 
masoko yatakayofunguliwa kwa 
wauzaji asilimia hamsini, hoteli na 

migahawa zitarejea na kufungwa 
saa moja usiku.

Sehemu za michezo, mazoezi, 
vilabu vya pombe na nyumba za 
ibada zitaendelea kufungwa.

Pia shule zote zitaendelea ku-
fungwa mpaka mwezi Septemba 
2020, na mipaka yote itafungwa 
isipokuwa kwa malori ya mizigo.

Kwa upande wake Afrika Kusini, 
jana ilianza kutekeleza masharti 

mapya yaliyowekwa na serikali 
baada ya wiki tano ya vizuizi vya 
kutotoka nje.

Katika utaratibu huo, baadhi 
ya biashara zitaruhusiwa ikiwa ni 
pamoja na mikahawa ya chakula 
na watu kutoka nje ya nyumba 
zao. Hata hivyo, serikali ilisisitiza 
itawapeleka polisi kulinda usala-
ma mitaani.

BBC

Rwanda, Afrika Kusini zalegeza masharti

Mji wa kale wa Edinburgh, Uingereza, ukionekana ukiwa tupu wakati watu wakiendelea kukaa ndani kutekeleza amri ya kutotoka 
nje kwa ajili ya kupambana na virusi vya corona. PICHA: THE TIMES 

MOSCOW, Urusi

WAZIRI Mkuu wa Urusi, 
Mikhail Mishustin, ametangaza 
kuambukizwa virusi vya COVID 
19 na tayari amemfahamisha 
Rais Vladimir Putin, kuhusu 
afya yake.

Mishustin, alisema amejiwe-
ka karantini nyumbani kwake 
kwa ajili ya kuangalia maende-
leo ya afya yake.

Urusi ina wagonjwa wa 
corona 106,000 na nusu yake 
wametokea mji wa Moscow. 

Meya wa mji huo amesema 
hafikirii kwamba mji huo mkuu 
umekaribia kuvitokomeza vi-
rusi hivyo.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu 
wa Uingereza, Boris Johnson, 
ambaye amepona ugonjwa 
huo, alisema nchi yake im-
evuka salama kilele cha hatari 
kutokana na mripuko wa virusi 
vya corona.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kwa mara ya kwan-
za tangu aliporejea ofisini, 
Johnson, alisema atawasilisha 
mpango kabambe wiki ijayo 
kuhusu lini na vipi Uingereza 
italegeza masharti yaliyowek-
wa ya kupambana na virusi 
vya corona.

DW 

Waziri 
Mkuu Urusi 
augua 
COVID19 

 HONG KONG, China

WAFANYAKAZI wa Hong Kong, 
waliojaribu kuandamana ka-
tika maadhimisho ya siku ya 
kimataifa ya wafanyakazi, Mei 
Mosi, wametawanywa kuhofia 
kuenea kwa virusi vya corona. 
Hata hivyo baadhi yao ambao 
walivalia barakoa, waliele-
kea mitaani huku wengine 
wakielezea hisia zao kupitia 
mitandao ya kijamii.

Kwa kawaida inapofika tarehe 
hiyo, mamilioni ya wafanyakazi 
hujitokeza kuandamana na 
kusikiliza hutuba mbalimbali za 
viongozi.

Lakini kufuatia masharti ya 
watu kukaa mbali na mwingine, 
utamaduni huo haukuwepo ka-
tika miji mingi. 

DW 

Mei Mosi  
yaathiriwa 
na corona
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afe.” Paul alisema na kumfanya kaka 
yake Jim atikise kichwa.

“Hapo umesema ndugu yangu. Ila 
ujue kufa ni kufa tu, lakini hii mbinu 
itatuweka salama zaidi. Akifa na sumu 
ambayo ikionekana imewekwa kwe-
nye chakula, hakuna atakayetufikiria 
sisi kwa sababu sisi siyo wapishi wala 
hatuhusiki na mambo yake binafsi 
hasa ya chakula, ila kama angeuawa 
kwa risasi, ingeonekena tumekula 
njama.” Jim alipigilia msumari kuwa 
mbinu ya kumuwekea sumu kwenye 
chakula inafaa sana.

“Mpango wote, nani ataifanya kazi 
hiyo, wapi, niachieni mimi, ila ushau-
ri unatakiwa nini cha kufanya kwa 
sababu chochote kinaweza kubadilika 
muda wowote sawa?” Jim alisema na 
kufunga kikao.

================================
Ndege kubwa iliwasili kwenye Uwan-

ja wa Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu 
Nyerere jijini Dar es Salaam. Ilikuwa ni 
Shirika moja kubwa la ndege la Uar-
abuni. Ndege ilitoka nchini Marekani 
kupitia Ufaransa mpaka nchini Tanza-
nia.

Jumla ya abiria 200 walikuwa wam-
eteremka ndani ya ndege hiyo. Baadhi 
walikuja kuchukuliwa na ndugu zao, 
lakini baadhi walionekana ni kama 
wenyeji tu katika jiji la Dar es Salaam.

Eddy Kamal, alikuwa mmoja wa 
abiria hao. Alikuwa amevaa jinzi ya ku-
bana na iliyopauka. Chini alivaa kiatu 
vyepesi, halafu juu alikuwa amevaa 
fulana ya kijivu ya mikono mirefu. Al-
ivaa mawani ya jua na alionekana ni 
mmoja wa abiria wa kawaida ambao 
hawakumvutia mtu yoyote uwanjani 
hapo.

Alikuwa na kibegi kidogo mgongoni. 
Alionekana kabisa ni mmoja wa abiria 
ambao ni wenyeji kwenye jiji la Dar 
es Salaam, kwani alitoka mwenyewe 
baada ya kukamilisha taratibu zote, 
akaenda moja kwa moja hadi zina-

kopaki taxi. Akasalimiana na mmoja 
na dereva na kuingia ndani ya gari.

“Nipeleke Kijitonyama.” Alisema 
abiria hiyo. Dereva akatii amri na 
kuondoa gari, ikianza kutafuna lami 
kuelekea ilikotakiwa iende.

Alikuwa nje ya Tanzania kwa muda 
wa mwaka mmoja. Alikwenda nchini 
Marekani kuongeza ujuzi wa mambo 
ya intelejensia.

Ni mfanyakazi wa Idara ya Usala-
ma ambaye mara nyingi amekuwa 
msaada mkubwa  wa taifa, na hasa uw-
ezo wake na kung’amua na kuvumbua 
uhalifu, au hujuma kwa taifa na ku-
pambana nalo, kabla hasara au maafa 
hayajatokea.

Ameshawahi kufichua njama za wa-
pigaji, wahujumu uchumi na mafisadi 
na hata wakwepa kodi sugu, kitu am-
bacho kimemfanya kupendwa mno na 
mabosi wake na hata taifa kwa ujumla.

Mbali na hilo, ameshawahi kupele-
leza na kufichua baadhi ya visa na 
mauaji ambayo awali yalionekana ni 
ya kawaida tu, lakini kunbe yalibeba 
mambo mazito nyuma ya pazia.

Eddy, kijana mwenye miaka 35 tu, 
muonekano wake wa nje ni kijana 
mrefu mwembamba, mwenye uso we-
nye haya mpole na mchanganfu pia. 
Huongea taratibu na kwa makini, hasa 
anapokuwa kazini au kwa mtu asiyem-
fahamu.

Kinyume chake ni hatari kuliko Sim-
ba. Ni mmoja wa wapelelezi makini, 
mwenye kipaji cha hali ya juu nchini.

Amekuwa akiingia na kupeleleza 
matukio tata ambayo awali hayakuwa 
na ushahidi hata chembe, lakini ame-
kuwa akizama na kutoka na jawabu, 
pamoja na ushahidi.

Mambo mengine yaliwashangaza 
hata mabosi wake, kwani kesi zingine 
huwa zimejisokota na inakuwa ni ngu-
mu kupata ushahidi, lakini pia ilibidi 
ahatarishe maisha yake na mara ny-
ingi amekuwa akiponea chupuchupu 

Na Adam Fungamwango

“
Wala tusipepese macho 
hapa. Ili mali kisheria irudi 
kwetu ni lazima Shani asi-
wepo. Yeye ndiyo pingamizi 

pekee la kisheria kwetu. Patiyo an-
gekuwa na watoto watatu wanne 
au zaidi tungesema warithi ni 
wengi. Lakini hapa jinsi ilivyo ni 
kwamba wazazi wa marehemu 
ambao ni wazazi wetu pia wame-
fariki. Marehemu amefariki huku 
mkewe pia akiwa ameshafariki 
siku nyingi na hata huyu aliyem-
uoa tena wameuawa wote kwa 
pamoja. Hana watoto wengi ana 
mtoto mmoja tu. Kama hayupo 
huyu Shani, kisheria ni kwamba 
mali inarudi kwa ndugu wa baba 
na mama mmoja. Ni Shani pekee 
ndiye anayeleta uzito hapa.” Ben 
alizidi kuwafafanulia wenzake 
jinsi sheria inavyofanya kazi yake.

“Sasa tunafanyaje?” Paul aliuliza 
wenzake.

“Hapa ni kwamba Shani asi-
wepo tu. Yeye ndiye kipingamizi 
kwetu.” Jim alitoa ushauri wake.

“Aende wapi sasa.” George ali-
uliza.

“Mimi naona tumuendee kwa 
mganga, amroge awe mwendawa-
zimu. Nadhani hii pekee inaweza 
kutufanya tukusanye mali ya 
ndugu yetu irudi kwenye ukoo 
wake.” Ben alisema akiwaangalia 
wenzake na tabasamu juu.

Kicheko kikali kilisikika kutoka 
kwa Jim, akisha akapanua kinywa 
chake.

“Ben, yaani wewe mdogo wangu 
msomi mzima unawaza mambo 
ya kishirikina!” Akatikisa kichwa 
kukataa mpango huo.

“Tumtafute mganga, tupate 
gharama kubwa, amroge, halafu 
tukae siku kibao na kusubiri ni 
lini ataanza kuwa chizi, halafu aki-
anza ndiyo twende mahakamani. 
We hujui kuwa jamii yote inaweza 
kutufikiria kuwa sisi tumehusika 
na jambo hilo?” Ben alitoa hoja 
kukataa mpango huo na kutoa 
ushauri wake.

“Mimi nafikiria kitu kimoja tu 
cha kufanya. Auawe. Akiuawa ha-
kutakuwa na kipingamizi tena. 
Mali itakuwa yetu sisi wanne na 
tutagawana sawa bin sawia.”

“Anauawa vipi?” George alizidi 
kudadisi.

“Ni mchezo mdogo tu ndugu 
zanguni. Wala sisi hatumgusi. 
Tunaweza kukodisha mtu ammal-
ize tu kwa risasi.” Jim aliwaeleza 
ndugu zake.

“Mimi nina wazo.” Paul alida-
kia. “Mimi naona tusimpige kwa 
risasi, maana huyu ni damu yetu. 
Ni mtoto wa kaka yetu. Pamoja 
na kwamba tunataka mali, lakini 
tuangalie utu vile vile, nafikiri tu-
muwekee sumu kwenye chakula 
itakayomuua taratibu. Nafikiri ii-
kae kwa muda wa wiki moja ndiyo 

Eddy 
Kamal, 
alikuwa 
mmoja wa 
abiria hao. 
alikuwa 
amevaa 
jinzi ya 
kubana na 
iliyopauka. 
Chini al-
ivaa kiatu 
vyepesi, 
halafu juu 
alikuwa 
amevaa 
fulana ya 
kijivu ya 
mikono 
mirefu. 
alivaa 
mawani 
ya jua na 
alionekana 
ni mmoja 
wa abiria 
wa kawaida 
ambao 
hawakum-
vutia mtu 
yoyote 
uwanjani 
hapo.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali 
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 

Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea 
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili 
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na 
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.
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Mtunzi anapatikana (0716 350534)

kuuawa na watu ambao hawaitakii 
mema nchi, lakini mara zote amekuwa 
akiwashinda katika namna ya ajabu na 
kuibuka shujaa.

Ndiyo maana ilipokuja nafasi ya 
kwenda kuongeza ujuzi nchini Mare-
kani, mabosi wake kwa kauli moja, wal-
ipeleka jina la Eddy Kamal serikalini.

Kitu kingine ambacho mara kwa 
mara humfanya mshindi, pamoja na 
uwezo wa kunusa uhalifu, lakini pia 
ni uwezo wake kwenye sanaa za mapi-
gano.

Hakuwa na mwili mkubwa, lakini uli-
jaa mafunzo ambayo awali, zaidi ya mi-
aka 10 iliyopita aliyapata kutoka nchini 
China, lakini pia alikwenda nchini 
Cuba kwenye mafunzo ya kutumia si-
laha, lakini pia kukabiliana na maadui 
wenye silaha.

Nchini Marekani alikwenda 
kuongeza ujuzi kama huo, lakini kwa 
sasa ukiboreshwa na mbinu za kisasa 
zaidi, pamoja na kutumia teknolojia zi-
nazoendana na wakati.

Mita kadhaa ya kutoka nyumbani 
kwake, alisimamisha gari na kumlipa 
pesa dereva akateremka na kumuaga.

Mara nyingi watu wa ina hii huishi 
kwa kanuni zao. Hawana tabia ya kui-
shi kama watu wa kawaida tu.

Ingekuwa mtu wa kawaida basi 
dereva angeambiwa afika nyumbani, 
amshushe mlangoni au getini.

Hakuwa na wasiwasi sana na nyum-
bani kwake, kwani usalama, uangalizi 
na usafi wote aliuacha kwa watu wa 
ofisi yake.

Baada ya ziara ya nyumba yake 
aliyoiacha mwaka mmoja uliopita na 
kuona kila kitu kiko sawa, aliamua aji-
pumzishe kutokana na safari ndefu ya 
zaidi ya masaa 24.

Alijua siku tatu baada ya kutua nchini 
anatakiwa kwenda kuripoti ofisini.  Ali-
taka kuzitumia siku tatu hizi kuwasiali-
ana na kukutana na ndugu zake, kabla 
hajaanza kazi.  Anajua kabisa kuwa kazi 
zao huwa haziaminiki.

Kingine kilichomjia kichwani ni 
kwenda kuzuru kaburi la shangazi 
yake.

“Ndiyo. Kabla ya kuanza kazi ni-
takwenda kuzuru kwenye kaburi la 
shangazi.” Aliwaza.

Kifo cha shangazi yake kilimkuta 
wakati akiwa nchini Marekani akimali-
zia mitihani yake.

Aliumia mno, kwa sababu alikuwa 
ni wa mwisho kuzaliwa kutoka kwenye 
ukoo wa baba yake.

Alikuwa mmoja wa shangazi zake 
ambaye anaelewana naye sana. Labda 
kwa sababu wote walikuwa vijana.

Hata hivyo kilichomuuma zaidi ni 
jinsi alivyokufa. Pamoja na kwamba 
kifo ni lazima binadamu na mwanada-
mu aliyezaliwa ipo siku atakufa, lakini 
kifo cha shangazi yake kilimshangaza 
na kumshtusha kwa wakati mmoja.

Kitu kimoja tu ambacho kilikuwa 
kwenye akili yake ni kwamba shangazi 
yake hakufa kifo cha kawaida. Haikuwa 
mapenzi ya Mungu.

itaEndElEa Jumamosi



Mafundi wakiifanyia ukarabati barabara ya Umoja wa Mataifa, kutokana na kuharibika katika eneo la Upanga Magharibi, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Mathias Canal, DODOMA

SERIKALI imesisitiza kuwa hai-
topanga wala kuingilia bei za 
mazao ya wakulima nchini badala 
yake watajipangia bei na kuuza 
yenyewe ikibaki kuwa msimamizi.

Naibu Waziri wa Kilimo, Om-
ary Mgumba, aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na viongozi 
wa Tadcos Co ltd kuhusu hatua 
iliyofikiwa ya uagizaji wa mbolea, 

jijini Dodoma.
Mgumba alisema mfumo wa 

biashara ulivyo unategemea zaidi 
ujazo wa mazao sokoni, hivyo bei 
haitolewi kutokana na gharama 
alizotumia mkulima wakati wa 
uzalishaji badala yake inaendana 
na soko.

Alisema wakulima kama wana-
vyoruhusiwa kuzalisha, watauza 
mazao yao popote watakapotaka 
lakini kwa kufuata taratibu na she-

ria za nchi.
Kuhusu mfumo wa stakabadhi 

ghalani, Mgumba alisema mfumo 
huo ulianzishwa kwa lengo la 
kumrahisishia huduma za biasha-
ra mkulima hivyo utaendelea ku-
tumika kwa mujibu wa matakwa 
ya kuanzishwa kwake.

Alisema zipo changamoto ny-
ingi katika utekelezaji wa mfumo 
huo unaochagizwa na viongozi 
wanaosimamia hususani wa vya-

ma vya ushirika kutotekeleza kwa 
mujibu wa sheria.

“Mtu akipeleka mazao yake gha-
lani lengo la serikali kwa sababu 
mazao yote tunategemea msimu 
wa mvua na upatikanaji wake ni 
wa wakati mmoja hivyo kuhifadhi 
kwa pamoja na kupewa stakaba-
dhi itakayomrahisishia kupata 
mkopo kwa ajili ya kukidhi mahi-
taji yake wakati akisubiri gharama 
za mazao zikipanda aweze kuuza 

Serikali yasisitiza kutoingilia bei ya mazao

Mahiga, alikuwa rafiki mkubwa na ali-
yekubalika na wanadiplomasia wa kifar-
ansa, akiwa pia ni mjumbe mwakilishi 
wa kudumu wa Umoja wa Mataifa, daraja 
kati ya Magharibi na Afrika, atakumbukwa 
kama mfano kwa kizazi cha sasa cha wana-
diplomasia.”

Balozi wa Canada nchini, Pamela 
O’Donnel, alisema: “Salamu zangu za 
rambirambi ni kwa marafiki na familia ya 
Balozi Mahiga. Aliwakilisha nchi yake iki-
wamo Canada kwa uadilifu na uaminifu 
mkubwa, kwa kweli tutamkosa.”

Katika ukurasa wa Twitter wa Umoja 
wa Mataifa Tanzania waliandika: 
“Tunaungana na Tanzania kuomboleza 
kifo cha Balozi Mahiga. Alikuwa rafiki 
mzuri wa Umoja wa Mataifa Tanzania 
(UN Tz) na UN kidunia akifanya kazi kama 
mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa 

UN Somalia.”
Balozi wa Ireland, Paul Sherlock, alise-

ma: “Nimepokea kwa mshituko  taarifa za 
kifo cha rafiki yetu nzuri Balozi Mahiga, na-
toa salamu za rambirambi kwa familia na 
Watanzania, apumzike kwa amani.”

Mwakilishi Mkazi wa UN Tanzania, 
Zlatan Milisic, aliandika katika ukurasa 
wake wa Twitter: “UN Tanzania inatuma 
salamu za rambirambi kwa familia ya 
Balozi Mahiga, serikali na Watanzania kwa 
kumpoteza mtu muhimu. Balozi Mahiga 
alikuwa sehemu ya UN akiwa mwandamizi 
wa nafasi za juu UN katika nchi tofauti.”

Katika ukurasa wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa linaloshughulikia Watoto (UNI-
CEF) waliandika: “Mheshimiwa Mahiga ali-
kuwa kiongozi wa kampeni ya mabadiliko 
kwa watoto na alitekeleza wajibu mkubwa 
kusaidia usajili wa watoto wanaozaliwa, 
UNICEF inatoa salamu za rambirambi kwa 
familia, serikali na Watanzania.”

Ubalozi wa China uliandika: “Ubalozi wa 
China Tanzania tunaunga na Watanzania 
kueleza masikitiko yetu kwa kumpoteza 
Mahiga, mchango wake wenye thamani 
kwa maendeleo ya uhusiano baina ya Chi-
na na Tanzania utakumbukwa.”

Ubalozi wa Ujerumani nchini ulisema: 
“Tumeshtushwa na taarifa za kifo amba-
cho hakikutarajiwa cha Dk. Mahiga. Mtu 
mahiri na mwanadiplomasia mbobevu, 
Ujerumani imepoteza rafiki, tunatoa pole 
kwa familia yake.”

Naye Mbunge wa Kigoma Mjini (ACT-
Wazalendo), Zitto Kabwe, alisema Balozi 
Mahiga, aliyezaliwa Agosti 28, 1945, aliku-
wa mzee mwenye maarifa mengi.

“Ni mtu ambaye nilikuwa nikiwa na 
jambo linalohusu usalama wa kimataifa, 
namtafuta kwa ushauri. Ni hazina kubwa 
Tanzania imepoteza, Namwombea kwa 
mola aiweke roho yake mahala pema pe-
poni,” alisema.

Serikali yaondoa kodi kwa vifaa tiba corona

huu.
“Tunafanya jitihada 

kubwa timu ya kitaaluma 
inachambua taarifa za kila 
sekta, kuangalia athari ni 
nini na nini kifanyike ili 
tukabiliane na corona. Hizi 
za kisekta zinahitaji ua-
muzi wa jumla wa serikali 
kama kuahirisha matumizi 

ya baadhi ya maeneo na 
kuna miradi ya maendeleo 
ambayo haijaanza kabisa,” 
alifafanua.

Waziri Mpango alisema 
wanatarajia kutoa unafuu 
wa kodi kwa biashara am-
bazo zitaathirika na kurefu-
sha muda wa marejesho ya 
mikopo na kuipitia upya ili 
kuwasaidia Watanzania.

“Serikali inakamilisha 
mkakati mahususi na 

utapitishwa kwenye ngazi 
mbalimbali za maamuzi 
serikalini. Tunataka Watan-
zania wajue serikali inajali 
watu wake na ipo makini 
kwa jambo kumbwa kama 
hili la kuokoa nguvu kazi ya 
taifa,” alisema.

Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, alisema motisha 
kwa watumishi imeanza 
kwa baadhi ya halmashauri 
kutenga hosteli kwa 

watumishi wanaotoa 
huduma wakae kwa siku 
14  kabla ya kuungana na 
familia zao.

Naibu Waziri wa Afya, 
Dk. Faustine Ndugulile, 
alisema upotoshaji ume-
kuwa mkubwa kutokana 
na watu wengi kujigeuza 
wasemaji na madaktari, 
akitaka wataalamu kuachwa 
kufanya kazi ili kupunguza 
taharuki katika jamii.

Chadema 
walikimbia 
Bunge

limejadili na kupitisha makadirio ya 
mapato na matumizi ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu na taasisi zilizo chini yake, na 
wizara za Tamisemi, Utumishi na Uta-
wala Bora na  Muungano na Mazingira.

Nyingine ni Wizara ya Madini, Wiz-
ara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Wizara ya Maji na Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto.

Zilizobaki ni Wizari ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa, Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Wizara ya Kilimo, Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, Wizara ya Nishati, Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, na kumalizia Wizara 
ya Fedha na Mipango kabla ya kujadili 
na kupitisha bajeti kuu ya serikali kwa 
mwaka ujao wa fedha.

Wakati Bunge la Bajeti linaende-
lea jijini hapa, tayari kuna vifo vya 
wabunge watatu vilivyotokea ndani 
ya wiki mbili, ambao ni aliyekuwa 
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa 
Morogoro (CCM), Mchungaji Getrude 
Rwakatare aliyefariki Aprili 20, mwaka 
huu na Mbunge wa Sumve (CCM), 
Richard Ndassa, aliyefariki Aprili 28, 
mwaka huu.

Wa tatu ni Balozi Mahiga ambaye pia 
ni Waziri wa kwanza na mbunge wa 
tisa kwa Bunge la 11 lililoanza mwaka 
Novemba 2015. Hakuna taarifa iliyo-
tolewa na mamlaka za serikali ikieleza 
kama vifo vya wabunge hao watatu 
vilisababishwa na virusi vya corona.

JPM, mabalozi, wabunge 

kwa bei nzuri,” alisema.
Alisema mfumo huo ni mzuri 

endapo utaendelea kusimamiwa 
vizuri ikiwa ni pamoja na kuen-
delea kuuboresha zaidi ili uwanu-
faishe wakulima kote nchini kwa 
kuwa mfumo huo unapunguza 
gharama za uendeshaji.

Alisema miongoni mwa changa-
moto waliyokuwa nayo wakulima 
ilikuwa ni tija ndogo katika mavu-
no yao yaliyosababishwa na ma-
tumizi madogo ya mbolea hivyo 
serikali ilitoa elimu ya kutosha 
kwa wakulima kuhusu matumizi 
sahihi ya mbolea na katika kipindi 
cha serikali ya awamu ya tano tija 
imeongezeka.

Mgumba alisema matumizi 
sahihi ya mbolea yameongeza 
tija katika sekta ya kilimo kwa 
kuwa uzalishaji umeongezeka na 
wakulima wamekuwa na kipato 
kikubwa.

Katika kikao kazi hicho 
Mgumba alisema nchi ina mbolea 
ya kutosha na akiba ya zaidi 
ya tani 203,000 iliyotokana na 
uagizaji wa mbolea uliofanywa 
kwa mwaka mzima wa kiasi cha 
tani 633,197.

inatoka uk.2

inatoka uk.2

inatoka uk.4



20 Jumamosi Mei 2, 2020

habari michezo

MILAN, Italia 

KOCHA wa AC Milan, Stefano Pioli, 
amemlinganisha mshambuliaji Zla-
tan Ibrahimovic na gwiji wa tenisi, 
Roger Federer.

Ibrahimovic ameonyesha kiwango 
cha kuvutia tangu alipojiunga tena 
na Milan Januari kabla ya msimu wa 
Serie A kusimamishwa kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona.

Mshindi huyo wa mataji akiwa na 
Milan, Inter, Barcelona, Paris Saint-
Germain, Manchester United na 
Ajax, Ibrahimovic amefunga mabao 
manne katika mashindano yote ka-
tika kipindi chake cha pili kucheza 
pale San Siro akiwasili kutoka LA Gal-

axy ya Marekani.
Wakati majaliwa ya Ibrahimovic 

kuendelea kucheza hapo Milan yaki-
wa shakani ambapo alisaini mkataba 
wa awali hadi mwishoni mwa msimu, 
Pioli amemlinganisha nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 38 na mshin-
di mara 20 wa grand slam, Federer.

“Nimezungumza nae, yuko vizuri,” 
amesema Pioli wakati wa mahojiano 
live kupitia Instagram. “Nafikiri kipaji 
chake kina ubora wa hali ya juu na sio 
jambo gumu kwangu kuona kiwango 
chake.

“Namuona kama Roger Federer, 
ambaye amezaliwa na kipiaji, lakini 
amekuwa akifanya kila kitu kuhakiki-
sha anakuwa bora kila siku.”

DORTMUND, Ujerumani

S
TRAIKA wa Borussia Dort-
mund, Erling Haaland, ame-
sema nyota wa Juventus, 
Cristiano Ronaldo ndio 

mchezaji anayemvutia zaidi.
Haaland amekuwa na msimu 

wa kuvutia 2019-20, na kujikuta 
akiwaniwa na miamba wa Hispan-
ia, LaLiga, Real Madrid.

Mshambuliaji huyo mwenye 
umri wa miaka 19, amefunga ma-
bao 28 katika mashindano yote 
msimu huu akiwa na Salzburg 
kabla ya kujiunga na Dortmund 
Januari, ambako amefunga mabao 
mengine 12 katika mechi 11 tu kabla 
ya mlipuko wa virusi vya corona.

Haaland amesema mshindi mara 
tano wa Ballon d’Or, Ronaldo, ndio ni 
mtu aliyemhamasisha.

“Unaweza kuona sura ya Ronaldo na 
kwamba ‘leo mimi ni mtu na leo nita-
funga mabao’ na hivyo ndivyo anavyo-
fanya,” amesema Haaland akiiambia 
ESPN, kwamba alikuwa akimwangalia 
Ronaldo wakati akikua.

“Yeye ndio amekuwa mfano wangu, 
amenifanya niwe na njaa ya mafanikio 
na kutaka kuwa kama yeye.

“Nilikuwa nikimwangalia tangu na-
kua na nilikuwa naamini siku moja ni-
takuja kuwa kama yeye, ingawa bado 
kabisa sijafikia mafanikio yake, lakini 
yeye ndiye hamasa yangu.”

Totti amtaka 
Tonali kuwa 
kama Gerrard
ROME, Italia 

FRANCESCO Totti, amemtaka Sandro 
Tonali kupambana na kuwa mmoja wa 
viungo bora duniani sawa na Steven 
Gerrard, Frank Lampard au Daniele De 
Rossi.

Kiungo huyo wa Brescia, Tonali, 
mwenye umri wa miaka 19, amekuwa 
akihusishwa na kutakiwa na klabu kub-
wa Ulaya, akiwa ameanza kuichezea 
timu ya taifa ya Italia mwaka jana.

Klabu za Barcelona, Juventus, In-
ter Milan na AC Milan zimeripotiwa 
kumwania kiungo huyo, ambaye ame-
kuwa akifananishwa na gwiji wa Italia, 
Andrea Pirlo.

Totti, gwiji wa Italia na AS Roma, 
anaamini Tonali atajiimarisha kama 
mmoja wa viungo bora duniani.

“Atakuwa mmoja wa viungo bora 
kabisa wa kati duniani, kama Gerrard, 
De Rossi au Lampard,” alisema akim-
wambia mtangazaji wa televisheni, 
Paolo Bonolis wakati wa mahojiano 
live kupitia Instagram.

“Staili yake ya uchezaji ni sawa na 
muunganiko wa watu wawili Pirlo na 
(Gennaro) Gattuso. Ana kila kitu amba-
cho mchezaji anatakiwa kuwa nacho.”

“Ana uwezo mkubwa wa kubadilisha 
mchezo, fundi na mbunifu ambaye 
mara zote akiwa uwanjani anakuwa 
ametulia, mechi zote muhimu anazi-
fanya kuwa rahisi.”

Ibrahimovic 
alinganishwa na 
Roger Federer

Haaland: 
Ronaldo
ndio 
Hamasa 
yangu



habari michezo

21Jumamosi Mei 2, 2020

LIVERPOOL, England 

TRENT Alexander-Arnold, angependa Ja-
don Sancho kujiunga na Liverpool, akim-
sifia nyota huyo wa Borussia Dortmund 
kama ni mtu mwenye kipaji cha pekee.

Sancho mwenye umri wa miaka 20, 
amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kurudi Ligi Kuu England, ingawa Man-
chester United wameripotiwa kwamba 
wapo kwenye nafasi nzuri ya kumsajili 
nyota huyo wa Timu ya Taifa ya Eng-
land. Lakini mchezaji mwenzake wa 
England, Alexander-Arnold, angependa 
kucheza pamoja na Sancho, ambaye aliji-
unga na Dortmund akitokea Manchester 
City mwaka 2017.

“Kama akija kwetu, ataifanya timu 
yetu kuwa bora,” amesema beki huyo 
wa kulia wa Liverpool akimwambia 
Michael Dapaah wakati wa mahojiano 
live kupitia mtandao wa kijamii wa 
Instagram.

“Hivyo, nitakuwa na zaidi ya furaha 
kucheza na yeye hapa England na ana 
kijapi cha kipekee, kipekee, kipekee 
sana.”

Sancho alikuwa na kiwango cha ku-
vutia msimu huu kabla ya ligi kusimam-
ishwa Machi, mwaka huu kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona.

Mshambuliaji huyo amefunga mabao 
14 na kutoa asisti 15 katika mechi 23 za 
Bundesliga wakati msimu uliposimam-
ishwa.

LONDON, England

A
RSENAL inaendelea kusaka 
wachezaji kwa ajili ya kui-
marisha kikosi chake huku 
mmoja wa nyota wanayem-

winda, Nabil Fekir, ameiambia Real 
Betis anataka kubakia katika klabu 
hiyo.

Kiungo huyo mchezeshaji wa Timu 
ya Taifa ya Ufaransa amekuwa katika 

kiwango kizuri msimu huu kabla ya 
kusimama kwa LaLiga kutokana 

na kujikinga na maambukizo ya 
virusi vya ugonjwa wa corona.

The Gunners na AC Milan zi-
nahusishwa kuanza mchakato 
wa kumwania nyota huyo mwe-

nye umri wa miaka 26 lakini 
Fekir ameweka wazi anataka 
kuona anaendelea kuitumikia 

Betis, gazeti la Marca limean-
dika.

Fekir aliendelea kusema 
atakuwa tayari kuondoka 
hapo na kujiunga na vigogo 

Real Madrid au Barcelona au 
kama Betis itaamua kumhami-

sha kutokana na matatizo ya fedha 
yaliyosababishwa na madhara ya 
Covid-19.  Kiungo huyo amesababisha 
klabu yake kufanya vizuri kwenye ligi 
hiyo ya juu Hispania, akiwa amefunga 
mabao saba na kutoa pasi za mwisho 
sita kwenye michezo 23 aliyocheza.

Mwaka 2018, Fekir alikaribia ku-
jiunga na Liverpool akitokea Lyon 
inayoshiriki Ligue 1 lakini uhamisho 
wake uliokwama katika dakika za lala 
salama.

Kutokana na kuwindwa na klabu 
hiyo ya  Merseyside pamoja na Arse-
nal, Fekir alisaini mkataba wa miaka 
minne wa kuitumikia Betis ambao 
una thamani ya pauni milioni 22 Julai 
mwaka jana.

ArsenAl 
yAjitosA 

kumsAjili 
Fekir

BARCELONA, Hispania 

KOCHA wa Barcelona, Quique 
Setien, amemzungumzia msham-
buliaji wa Inter Milan, Lautaro 
Martinez na kusema akicheza 
pamoja na Lionel Messi itakuwa 
“hamasa kubwa” kwa wachezaji.

Martinez amekuwa akihusishwa 
sana na uhamisho wa kwenda kwa 
miamba hao wa LaLiga, ambao pia 
wameripotiwa kumwania nyota 
wa Paris Saint-Germain, Neymar.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 tayari anacheza pamoja 
na Messi kwenye kikosi cha Timu 
ya Taifa ya Argentina, na ame-
funga mabao tisa katika mechi 17 

alizoichezea.
Alipoulizwa kuhusu Martinez, 

Setien alisifia kipaji cha fowadi 
huyo – na kusema kucheza pamo-
ja na Messi kunaweza kuvutia 
wachezaji wengi zaidi kujiunga na 
Barcelona.

“Lautaro Martinez ni mchezaji 
wa kiwango cha juu,” amesema 
Setien akiliambia gazeti la La 
Gazzetta dello Sport.

“Messi anampenda? Tunatak-
iwa kumuuliza. Wachezaji wote 
wazuri wanaweza kuvutiwa na 
kutakiwa Barcelona.  “Kutokana 
na ukweli kwamba wengi wange-
penda kucheza na Leo na ujio wa 
Martinez itakuwa hamasa kubwa.”

Upatina wa Martinez, 
Messi utavutia 
wachezaji - Kocha

Sancho 
atakiwa 
kutua Liver



GREALISH AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United imeamua kuendelea na 
mchakato wa kumsajili kiungo wa Aston Villa, Jack 
Grealish (24), badala ya nyota mwenzake katika kikosi 
cha Timu ya Taifa ya England na Leicester, James Mad-
dison, ambaye ana umri wa miaka 23. (Manchester 
Evening News)

MADRID, BARCA VITANI

REAL Madrid na Barcelona zimeingia katika vita 
ya kuwania saini ya winga wa Borussia Dortmund na 
Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho. Nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 20, anawaniwa pia na Man-
chester United. (Bild - in German)

FEKIR AGOMBEWA ULAYA

ARSENAL itakutana na ushindani kutoka kwa AC 
Milan katika kumsajili kiungo wa Real Betis na Timu 
ya Taifa ya Ufaransa, Nabil Fekir, ambaye ana umri wa 
miaka 26. (Marca - in Spanish)

BAYERN YATENGA DAU

BAYERN Munich imesema iko tayari kutoa kiasi cha 
pauni milioni 60 tu kwa ajili ya kufanikisha mchakato 
wa kumsajili winga wa Manchester City na Timu ya 
Taifa ya Ujerumani, Leroy Sane (24). (Sky Sports)

BEI YA COUTINHO YATAJWA

BARCELONA imeweka wazi haitakuwa tayari 
kumuuza winga wa Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe 
Coutinho chini ya dau la pauni milioni 87. Chelsea 
inahusishwa na mipango ya kumwania nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 27. (Mundo Deportivo - in 
Spanish)

MOSES ATAKIWA MILAN

INTER Milan inajiandaa kumsajili kwa mkopo Victor 
Moses (29), na baadaye kumpa mkataba wa kudumu 
lakini inaitaka Chelsea iondoe ada ya pauni milioni 10 
ambazo imeweka ili kumtoa winga huyo wa Timu ya 
Taifa ya Nigeria. (Calciomercato)

BARCA, CITY WATETA

MANCHESTER City imeanza mazungumzo na 
Barcelona kwa ajili ya kunasa saini ya beki wa kulia 
wa Ureno, Nelson Semedo (26). Mchakato wa usajili 
huo utamhusisha pia beki wa kulia, Joao Cancelo (25), 
ambaye ataenda katika klabu hiyo ya England. (Sport)

FERNANDINHO KUULA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Brazil, Fernandinho, 
ambaye ana umri wa miaka 34, anataka kusaini 
mkataba mpya na klabu yake ya Manchester City. (Sky 
Sports)

FRASER KUTUA SPURS

WINGA wa Bournemouth na Timu ya Taifa ya 
Scotland, Ryan Fraser, ambaye ana umri wa miaka 26, 
anataka kujiunga na Tottenham mara mkataba wake 
utakapomalizika katika majira ya kipindi cha joto. 
(Football Insider)

ARSENAL YATOA MSIMAMO

MKUU wa Kitengo cha Soka cha Arsenal, Raul 
Sanllehi, amewaambia wafanyakazi wa klabu hiyo 
kuwa suala la usajili wa wachezaji sio kipaumbele 
chao katika kipindi kinachokuja cha majira ya joto. 
(Standard)]
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MANCHESTER, England

N
YOTA wa Manchester City, 
Sergio Aguero, anaamini 
wachezaji wengi “wanao-
gopa” kurudi uwanjani kue-

ndelea na Ligi Kuu England baada ya 
mlipuko wa virusi vya corona.

Ripoti zinasema kwamba, Ligi Kuu 
England inaweza kurudi mwanzoni 
mwa Juni baada ya kusimamishwa 
Machi mwaka huu, huku mkutano 
wa kuamua hilo ulitarajiwa kufanyika 
jana Ijumaa.

Lakini Aguero anahisi kwamba 
wachezaji wengi wanahofia ugonjwa 
wa COVID-19, ambao umeripotiwa 

kuua watu zaidi ya 233,000 duniani 
kote.

“Wachezaji wengi wa-
naogopa kwa sababu

 wana familia, wana
 watoto, na vichanga,”

 amesema akiiambia tel-
evisheni El Chiringuito.

“Wakati tutakaporudi, nafikiri 
kwamba kutakuwa na hofu kubwa, 
tutakuwa makini sana na wengi 
wao wanaogopa, ‘nini kitatokea 
pale?’

Uingereza kwa upande wake janga 
hili la virusi vya corona limesababi-

sha watu zaidi ya 171,000 kuambuki-
zwa na vifo kufikia 26,000.

Nyota huyo wa Argentina, Aguero 
amesema wachezaji wengi watarudi 
uwanjani huku wakiwa hawajiamini 
kabisa.

“Ninaogopa, lakini nipo na mpenzi 
wangu hapa na nitawasiliana na watu 
wengine. Nimejifungia nyumbani na 
mimi ndio pekee naweza kumuam-
bukiza mpenzi wangu,” amesema 
Aguero.

“Wanasema kwamba kuna watu 
wana maambukizi, lakini hawao-
nyeshi dalili zozote na bado wa-
naweza kuwaambukiza wengine. 
Ndio maana nipo hapa nyumbani.”

   Wanaogopa Ligi Kuu England ikirejea 
wanaweza kuziambukiza familia zao...

HABARI MICHEzO
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Aguero: WAchezAji
WAnAhofiA coronA



Na Saada Akida 

L
ICHA ya hatima ya msimu wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara 2019/20 
kutofahamika hadi sasa kuto-
kana na kujikinga na ugonjwa 

wa corona, Kocha Mkuu wa Ndanda FC 
ya Mtwara, Abdul Mingange, amesema 
wachezaji wake waliokuwa majeruhi 
wanaimarika na kwake imekuwa ni 
neema.

Akizungumza na gazeti hili jana, Min-
gange alisema kwa upande wake ua-
muzi wa kusimamisha ligi umekuwa na 
faida kwa sababu baada ya kurejea tena 
ligi hiyo, nyota waliokuwa majeruhi wa-
takuwa wamepona na tayari kuisaidia 
timu.

Mingange alisema
 wachezaji wake wal-

iokuwa majeruhi, sasa
 wameanza mazoezi mepe-

si na anaamini watakuwa
 fiti kumaliza mechi zilizo-

salia za msimu huu.

“Bado hatujui ni lini ligi yetu itarejea, 
ila kipindi hiki kinawafanya nyota wangu 
waliokuwa majeruhi kurejea katika ubo-
ra wao, wamepona na wataongeza nguvu 
kwenye kikosi,” alisema Mingange.

Aliongeza kuwa tayari makocha wal-
iokuwa kwenye sintofahamu, sasa hali 
hiyo imeondoka na watakaporejea uwan-
jani, watarudi na vikosi kamili.

“Huu ni muda kwa wachezaji wetu 
waliotoka katika majeruhi kutumia vi-
zuri kwa ajili ya kujifua, hakuna muda 
wa kupoteza endapo ligi itarejea, nina 
imani hakutakuwa na muda wa kupoteza 
kuanza upya katika maandalizi,” alisema 
Mingange.

Kocha huyo alisema amekuwa mkali 
kwa nyota wake kwa sababu anataka ku-
hakikisha kila mchezaji anakuwa makini 
na kuacha kubweteka kuona muda mzuri 
wa kupumzika na kusahau majukumu 
yao.

Ndanda FC yenye pointi 31, katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara iko 
nafasi ya 16 baada ya kushuka dimbani 
mara 29 huku Singida United inayobu-
ruza mkia ina pointi 15.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Mlandege FC, Mbaraka 
Himid, amesema timu zinazoshiriki Ligi 
Kuu Zanzibar zinaendelea kupata hasara 
ya kuwalipa mishahara wachezaji wake 
bila ya kuwapo kwa mechi za ligi kama 
walivyokubaliana.

Ligi Kuu Zanzibar imesimama sam-
bamba na ligi nyingine mbalimbali 
duniani kwa sababu ya kujikinga na 
maambukizo ya ugonjwa wa corona 
(COVID 19).

Himid aliliambia gazeti hili msimu 
huu umekuwa na changamoto mbal-
imbali na klabu zimeendelea kutumia 
kiasi kikubwa cha fedha kuhudumia 
timu.

Kiongozi huyo alisema Mlandege 
wanaendelea kulipa mishahara ya 
wachezaji kwa mujibu wa mikataba yao 
bila ya kufahamu hatima ya ligi hiyo 
ambayo hutoa mwakilishi wa Zanzibar 
katika mashindano ya kimataifa ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

“Klabu zinatumia gharama kubwa za 
kuwalipa mishahara wachezaji huku 
hakuna mechi yoyote ya ligi inayoche-
zwa, kiubinadamu huwezi kumnyima 
mshahara kwa sababu ni haki yake 
kupata kwa mujibu wa mkataba wake 
mliokubaliana, lakini hatujui kama 
itaendelea au itafutwa, hasa ukizingatia 
ligi yenyewe haina mdhamini,” Himid 
alisema.

Aliongeza kabla ligi hiyo haijasimama, 
timu yao ilikuwa inafanya vizuri na ili-
weka mipango ya kuhakikisha inamaliza 
msimu katika nafasi tatu za juu.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Ihefu FC inayoshiriki 
Ligi Daraja la Kwanza umesema usajili 
wao utazingatia zaidi kuwapa nafasi 
wachezaji vijana wenye vipaji ili lengo 
lao la kuendeleza soka hapa nchini liti-
mie, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa Ihefu FC, Fred Chalamila, 
alisema ili malengo ya kuendeleza na 
kukuza soka nchini yatimie, ni lazima 
kuwapa nafasi wachezaji chipukizi wao-
nyeshe vipaji vyao.

Chalamila alisema bado malengo yao 
ni kupambana kuhakikisha wanapata 
nafasi ya  kushiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao.

“Tunahitaji kucheza Ligi Kuu, pia tu-
naangalia malengo yetu kwamba mbali 
na kushiriki bali tuwe na vijana wenye 
umri mdogo kwa ajili ya kuwaendeleza 
poa kufanya biashara katika Soka,” 
alisema Fred.

Kiongozi huyo alisema mbali na kikosi 
chao cha kwanza kinachoshiriki Ligi 
Daraja la Kwanza, pia wanazihudumia 
vema timu zao mbili za vijana za umri 
chini ya miaka 20 ( U-20) na ya (U-17).

Katika msimamo wa Ligi Daraja la 
Kwanza Kundi B, Ihefu iko katika nafasi 
ya pili wakilingana pointi na Dodoma 
FC, lakini wakizidiwa idadi ya mabao ya 
kufunga na klabu hiyo.

MapuMziko ya corona 
yainufaisha ndanda fcMlandege 

yaeleza kilio cha 
timu Zanzibar

Ihefu yajipanga
kusajili chipukizi
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Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha Soka cha 
Wanawake Dar es Salaam (DWFA), na 
mmiliki wa timu ya Mburahati Queens, 
Dk. Maneno Tamba, amefariki dunia 
jana mchana, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwenyekiti wa Chama cha Soka cha 
Wanawake Tanzania (TWFA), Amina 
Karuma, alisema chama chake kime-
pokea taarifa za kifo cha mdau huyo 
kwa mshtuko na masikitiko makubwa.

Karuma alisema Dk. Tamba alikuwa 
ni ‘kiungo’ na mshauri muhimu ka-
tika kuendeleza gurudumu la soka la 
wanawake hapa nchini na kifo chake 
kimeacha pengo katika mchezo huo.

“Sina la kusema, ni kweli Dk. Tamba 
amefariki, unajua alivyokuwa mtu 
muhimu sana kwetu (TWFA), huwezi 
kuzungumzia historia ya soka la wa-
nawake Tanzania bila kumtaja mwe-
nyekiti wetu, tumepoteza mtu muhimu 
sana,” alisema Karuma.

Kocha Msaidizi wa Timu ya Taifa ya 
Wanawake (Twiga Stars), Edna Lema, 
aliliambia gazeti hili mafanikio yake 
katika soka yamechangiwa kwa kiasi 
kikubwa na Tamba ambaye alikuwa 
akiwalea wachezaji kama watoto wake.

“Alikuwa ni mzazi, alitusaidia ndani 
na nje ya uwanja, tumepoteza mdau 
muhimu katika mapambano yetu, kila 
siku alitamani kuona tunafanya vizuri,” 
alisema Lema.

Bosi Mburahati
Queens afariki

Golikipa wa Azam FC, Razak Abalora, ambaye ni raia wa Ghana, akifanya mazoezi ili kuimarisha kiwango chake 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam kabla ya Ligi Kuu Bara haijasimama kupisha maambukizi ya 
ugonjwa wa corona. PICHA: JUMANNE JUMA



Na Adam Fungamwango

D
k. Reginald Mengi, alipeleka 
mawazo yake klabu ya Yanga ku-
taka klabu hiyo ibadilike na ku-
jiendesha kama kampuni. Hiyo ili-

kuwa ni mwaka 1994, ikiwa chini ya George 
Mpondela ‘Castro’ (marehemu).

Dk. Mengi alipeleka map-
endekezo hayo, baada ya

 wafanyabiashara waliokuwa
 wakiifadhili klabu hiyo huko 

nyuma, Mohamed Viran,
 Abass Gulamali na Murtaza

 Dewji kila mmoja kwa waka-
ti wake kujiweka kando.

Mpondela alisimama kidete kutaka mab-
adiliko ya klabu kuwa kampuni ambayo ya-
likuwa na baraka za Dk. Mengi, lakini baadhi 
ya wanachama wa Yanga waliokuwa wakii-
tumia klabu hiyo kujinufaisha na kwa kuho-
fia kesho yao, waliligomea katakata wazo 
hilo na kusababisha Mpondela kujiuzulu.

Kama wanachama wa Yanga wakati huo 
wangesikiliza na kutekeleza mapendek-
ezo ya Dk. Mengi (pichani), Yanga ingekuwa 
klabu ya kwanza Afrika Mashariki kuingia 
kwenye mfumo wa uendeshaji wa kisasa 
na leo hii ingekuwa na mafanikio makubwa 
ndani ya uwanja, ikiwa na wachezaji wazuri 
na gharama kubwa, na nje ikiwa na uchumi 
imara usioyumba.

   Yanga yakubali kuyafanyia kazi ikiwa imepita 
miaka 26, huku watani zao Simba tayari wameanza...
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Mashabiki wa Klabu ya Yanga, wakishangilia baada ya timu yao kuibuka na ushindi wa bao 1-0, katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa Machi 8, mwaka huu. 
PICHA: MAKTABA

Aguero: Wachezaji wanahofia Corona

Dk. Reginald Mengi: Mwasisi 
wa klabu kujiendesha kisasa

Dk. Mengi, kwa mara nyingine alijitosa 
tena kusuluhisha mgogoro huo, lakini pia 
akitumia fursa hiyo kuwapa elimu ya kwa 
nini Yanga ilipaswa kuwa kampuni.

Inawezekana wakati huo wengi hawa-
kumwelewa. Wazo lake limekaa miaka 26 na 
sasa Wanayanga wameshaelewa nini baada 
ya mabadiliko ya mfumo wa uendeshaji wa 
klabu na wameshadhamiria kwenda huko.

Wakati Yanga wako mbioni sasa kwenda 
kwenye mabadiliko, wasisahau kumpa hes-
hima yake muasisi wa mapendekezo hayo 
ndani ya klabu hiyo ikiwa imepita miaka 26, 
na sasa ndiyo yameanza kufanyiwa kazi.

Dk. Mengi atakumbukwa daima kwenye 
tasnia ya michezo si kwa kufanya hivyo 
upande wa Yanga tu. La hasha.Wazo lake 
hilo ndilo lililofanyiwa kazi na Simba am-
bayo kwa sasa inaendeshwa kama kampuni.

Atakumbukwa kama ndiyo mwasisi ma-
badiliko ya mfumo wa uendeshaji wa soka 
kisasa kwenye historia ya mpira wa Tanza-
nia.

Ingekuwa inatimiza miaka 26 tangu iwe 
kampuni, hivyo ingekua mbali sana na 
huenda ingekuwa imeshatwaa hata Kombe 
la Afrika, kama si kuingia robo fainali au 
fainali ya michuano hiyo.

Matokeo yake leo hii tunaona watani zao 
Simba ikiwa timu ya kwanza Afrika Mashari-
ki kubadilisha mfumo wa uendeshaji kwa 
kumpa mfanyabiashara, Mohamed Dewji 
‘MOO’, hisa za asilimia 49.

Kwa muda mfupi tu tangu aingie, 
tayari Simba imeshacheza robo fainali ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Miaka michache tu baadaye baada ya 
mafanikio ya watani zao, wanachama na 
mashabiki wa Yanga wakakumbuka ma-
neno na mapendekezo ya Dk.Mengi, 
na sasa wamerejea kule kule kwa 
kutaka mfumo ubadilike.

Ni wakati huo wa mgogoro 
mkubwa chini ya Mwe-
nyekiti Rashid Ngozoma 
Matunda, Yanga ilikuwa 
inapitia kwenye kipindi 
kigumu kuliko ilichokuwa na-
cho hata msimu uliopita chini ya 
Kocha Mwinyi Zahera, kiasi cha 
kushindwa hata kuisafirisha 
timu kwenda Afrika Kusini 

kucheza mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Dk. Mengi aliingia kati na kuokoa jahazi ili 

timu iende na kucheza mechi za kimataifa, 
pamoja na za ndani pia.

Pamoja na hayo, Dk. Mengi alifanya utafiti 
na kugundua tatizo, hivyo akashauri kuwa 
ili kutibu tatizo la ‘njaa’ ya mara kwa mara 
klabu ikubali kuendeshwa katika mfumo 
wa kampuni, wazo lililoungwa mkono na 
Mpondela.

Kwenye klabu za Simba na Yanga, kuna 
baadhi ya wanachama ambao wako kima-
slahi na wengine ni wahafidhina tu wasio-
taka mabadiliko.

Na wakati huo jambo kama hilo lilione-
kana ni geni kwa klabu za Tanzania ambazo 
hadi leo bado zinajiendesha kwa mfumo wa 

kizamani wa kutegemea ada za wanacha-
ma ambazo ni kidogo, hivyo baadhi yao 

walilipinga kwa nguvu zote.
Mapema mwaka 2000, Abass 

Tarimba alirejea tena na wazo 
la Dk. Mengi, lakini naye alikum-

bana na upinzani kutoka kwa Yu-
suph Mzimba na kundi lake, hapo 

ndipo yalipozaliwa makundi ya Yanga 
Asili na Yanga Kampuni yaliyokuwa 

na mgogoro uliodumu kwa muda 
mrefu.


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

