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KINANA VS CHADEMA

Lema aibuka,
wadau katika
hoja kinzani
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“Anachojaribu kusema Kinana
ni vitu ambavyo havina maana,
suala la Katiba Mpya si la CCM...
walikataa mapendekezo yetu
kwa maandishi.”

GODBLESS LEMA

da hiyo, haiwezi kutibu matati-

kuwa chanzo cha mazungumzo
kati ya CCM na CHADEMA.”
ANANILEA NKYA

“Tume itakayotokana na miswa-

zo ya kiuchaguzi ambayo yame-
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“CHADEMA wajitathmini. Kuna
haja wakae na kutazama hoja 11
na Kuona ni zipi zilizokubaliwa
waende nazo na ambazo bado
wajipe muda ili zipatiwe ufum-
buzi.” ABBAS MWALIMU
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MARADHI YA FIGO
MAKONDA ASHANGAA
MKOA HAUNA HUDUMA

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Paul Makonda, ameshangaa
kukosekana jengo la matibabu ya
kusafisha damu wagonjwa wa figo
mkoani Katavi licha ya serikali kutoa
vifaa kwa ajili ya huduma hiyo...
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WALIMU NA WANAFUNZI
WENYE ULEMAVU

WAPEWA VIFAA SAIDIZI

WALIMU na wanafunzi wenye
ulemavu katika Shule za Msingi
Mzambarauni, Uhuru Mchanganyiko,
Sekondari za Pugu, Benjamin Mkapa
na Jangwani jijini Dar es Salaam,
zimepatiwa msaada wa vifaa saidizi
na Benki ya NMB.

Makabidhiano ya vifaa hivyo...
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SIMBA KUWASHANGAZA
TABORA UNITED

NYUMBANI

KOCHA msaidizi wa
Simba, Seleman Ma-
tola, amesema licha
ya kufahamu kuwa ¥
mchezo waowaleo '
dhidi ya wenyeji
wao Tabora United
kutarajiwa kuwa
mgumu na wenye
upinzani...
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Waziri wa
Fedha, Dk.
Mwigulu
Nchemba,
akisal-
imiana na
Makamu
wa Rais wa
Benki ya
Maendeleo
va Af-

rika (AfDB)
anayes-
hughulikia
nishati, DK.
Kevin Kari-
uki, baada

wao kuhu-
su fursa za
uwekezaji
katika
sekta ya
nishati,
ujenzi wa
reli ya kisa-
sa - SGR
wa kikanda,
doma jana.
PICHA:
WIZARA
YA FEDHA

KINANA vs CHADEMA

Lema aibuka, wadau
katika hoja kinzani

Na Maulid Mmbaga

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Kanda ya Kaska-
zini, Godbless Lema, amejibu
hoja zilizoibuliwa na Makamu
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Tanzania
Bara, Abdulrahman Kinana.

Juzi, akizungumza na wa-
nachama wa CCM Mkoa wa
Dar es Salaam katika mku-
tano maalum, Kinana alitaja
sababu zilizokwamisha mari-
dhiano kati yao na CHADEMA,
akikinyooshea kidole chama
hicho cha upinzani kwa tuhu-
ma mbalimbali ikiwamo ku-
tokuweka wazi kwamba kime-
pewa na serikali ruzuku ya Sh.
bilioni 2.7 kiliyoikataa awali.

Katika l<ujibu hoja hizo
Lema aliyekuwa na Mwenyekl
ti wa CHADEMA Kanda ya
Serengeti, John Heche, alisema
kuwa katika vikao vya mari-
dhiano na CCM, waliwasilisha
hoja zote alizozitaja Kinana
juzi, ikiwamo kudai utawala
bora, mabadiliko ya Katiba ya
nchi na kuwa na Tume Huru
ya Uchaguzi.

Alisema hoja hizo pamoja
na madai ya kuwaondoa bun-
geni wabunge 19 waliovuliwa
uanachama wa CHADEMA,
ziliwasilishwa kwa maandi-
shi na zilijibiwa na CCM kwa
maandishi.

Lema aliyekimbilia ughai-
buni baada ya Uchaguzi Mkuu
wa 2020 kutokana na hofu
ya usalama wake, alisisitiza
wabunge hao 19 wanachukua
fedha za serikali kinyume cha
sheria kwa kuwa tayari Ma-
hakama Kuu ilishatamka ua-
muzi wa kuvuliwa uanachama
wa CHADEMA haukuwa na do-
sari kisheria.

“Kinana jana hajaongea, ila
ame... (alitamka neno lenye
maana ya kusema maneno
mengi yasiyokuwa na maana).
Na mimi nilipoona nilijua lab-
da si sauti yake, wametengen-
eza! Ninafikiri baada ya tamko
la (Freeman) Mbowe (Mwe-
nyekiti wa CHADEMA) kuna
namna.

“Anachojaribu  kusema ni
vitu ambavyo havina maana,
suala la Katiba Mpya si la CCM,
kwa sababu misingi ya utawala
bora inajenga vizazi na vizazi,
hivyo mjue kwamba CCM wa-
likataa mapendekezo yetu kwa
maandishi,” Lema alisema.

Naye Heche alisema mazun-
gumzo ya maridhiano yalikwa-
ma kutokana na CCM kukataa
hoja zao za Katiba Mpya na
kuwa na mfumo mpya wa uch-
aguzi. Si kutokana na viongozi
wa CHADEMA kutoa lugha
chafu kwenye mikutano ya
hadhara alivyodai Kinana juzi.

“Sisi kama chama cha siasa,
tunataka mazingira bora ya
uchaguzi ili Watanzania wa-

pate uhuru wao wa kuamua
nani awe kiongozi wao, hatuk-
wenda kwenye mazungumzo
ili tubadilishe lugha za kuiko-
soa CCM, na wakati mwafaka
chama chetu kitazungumza
kuhusu mambo haya,” alisema
Heche.

WADAU WALONGA

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA),
Ananilea Nkya, aliiambia Ni-
pashe jana kuwa ili kupata
suluhu ya mambo ambayo
vyama vya upinzani wanadai,
ni lazima kuzingatiwe mam-
bo mawili ikiwamo kuwa na
Tume Huru ya Uchaguzi.

Alisema uchambuzi wa
miswada iliyopitishwa na
Bunge, umebaini hatua ili-
yofikiwa haiwezi kuleta mapin-
duzi ya kweli ambayo yataten-
geneza sheria ambazo zitaleta
mageuzi ya kweli kwenye mas-
uala ya uchaguzi.

Alisema tume itakayotokana
na miswada hiyo haiwezi ku-
tibu matatizo ya uchaguzi am-
bayo yamekuwa chanzo cha
mazungumzo kati ya CCM na
CHADEMA.

“Wadau wamekuwa wakidai
tume huru ya uchaguzi, lakini
tume hiyo haiwezi kuja tu kwa
sababu kuna sheria zimekuja
bungeni kufanyiwa marekebi-
sho. Kulihitajika marekebisho
madogo ya katiba ambayo yat-
aleta Tume Huru ya Uchaguzi,”
alisema.

Naye Abbas  Mwalimu,

Mhadhiri wa Chuo cha Di- :
plomasia na Mchambuzi wa :
Masuala ya Siasa, alisema :
maridhiano si kitu cha dakika :
10, bali mchakato unaohitaji :
muda ili kukamilisha dhima :
kuwa :
na uwazi na kuonesha nia ya :
utekelezaji kwa pande zote juu :

yake ya kuaminiana,

ya yale yatakayojadiliwa.

“Katika suala la Tume Huru :
ya Uchaguzi, mimi nina wasi- :
wasi kwa sababu unapohitaji :
serikali iajiri watumishi kwe- :
nye tume hiyo watakuwa :
wakifanya kazi takribani miezi :
mitatu tu kila baada ya miaka :
minne. Huo muda mwingine :
watakuwa wamekaa tu, sasa :
hapo serikali itakuwa inalipa :
mamilioni ya shilingi kwa :

mwezi bila sababu.
“Ninachoshauri

buzi,” alishauri Mwalimu.

Mwalimu pia alitoa wito kwa :
CHADEMA kujitathmini, akiwa :
na ufafanuzi kuwa kuna haja :
kukaa na kutazama hoja 11 na :
kuona ni zipi zilizokubaliwa :
waende nazo na ambazo bado :
wajipe muda ili zipatiwe ufum- :

buzi.

ya mkutano

kuwe na ‘:
uwazi wa kutosha katika tume :
iliyopo. Na bado kuna nafasi :
pande zote zinaweza kukaa ‘:
waangalie nini cha kufanya :
wapate suluhu ya pamoja ya :
kuaminiana ili mengine yaen- :
delee na wajipe muda kutatua :
ambayo hayajapatiwa ufum- :

]
Posta, TTCL
hoi, wabunge
wataka
‘zibebwe’
madeni

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SHIRIKA la Shirika la Posta
Tanzania (TPC) limeelemewa
madeni kiasi cha kushindwa
kujiendesha, Bunge limeazimia
serikali ibebe deni lake la Sh.
bilioni 26.8 ili kusafisha mizani
va shirika kuliwezesha ku-
kopesheka.

Bunge pia limeazimia seri-
kali ihakikishe Kampuni ya
Mawasiliano Tanzania (TTCL)
iwezeshwa kifedha ili kuwa
na mtaji wa kujiendesha kibi-
ashara.

Ilielezwa bungeni jana kuwa
TPC imeelemewa na madeni,
ikishindwa kuwasilisha kodi
na riba mbalimbali kwa wakati
ambazo ni Kodi ya Mishahara
(PAYE), Kodi ya Kuendeleza
Ufundi Stadi (SDL) na Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT)
kati ya mwaka 2007 na 2016.

Changamoto nyingine inayoli-
tikisa shirika hilo ni kuwa na
mtaji hasi wa uendeshaji wa
Sh. bilioni 35.2 kwa hesabu za
mwaka wa fedha 2021/22.

Jana Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Mi-
undombinu, Moshi Kakoso,
alibainisha hayo bungeni jijini
hapa alipowasilisha taarifa ya
kamati hiyo kuhusu shughuli
za kamati kwa mwaka 2023,
akisema licha va serikali ku-
fanya jitihada kubwa kufufua
shirika hilo, changamoto hizo
zinakwamisha maendeleo ya
shirika kibiashara.

Alisema Bunge linaitaka seri-
kali iongeze mtaji kwa shirika
hilo ili kuhakikisha linapata
kamisheni kwa kila mzigo.
Shirika pia libuni vyanzo vipya
vya mapato ili kujiendesha
kibiashara.

_Kuhusu TTCL kushindwa ku-
jiendesha kibiashara, Kakoso
alisema Bunge linaazimia seri-
kali ihakikishe kampuni hiyo
inawezeshwa kifedha ili iwe
na mtaji wa kujiendesha kibi-
ashara.

Alisema Bunge pia linaagiza
mfumo wa sheria za ajira seri-
kalini uangaliwe ili kuruhusu
kampuni zinazojiendesha
kibiashara kuwa na taratibu
Za ajira zinazoruhusu kuunda
ushindani. Pia kampuni hiyo
iongeze kasi kuunganisha wa-
teja.

Naibu Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Andrew Kundo, alisema
serikali inawekeza nguvu ka-
tika uchumi wa kidijitali.

“Uchumi huu unahitaji mi-
undombinu ya kidijitali na
miundombinu hii ni pamoja na
ujenzi wa mikongo, ukianzia
mkongo wa baharini, mkongo
wa taifa, last mile connectiv-
ity ambao inahusisha minara
pamOJa na fiber mlangoni
kwako,"” alisema Kundo.
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Hospitali Temeke yaanza huduma
mume kushuhudia mke akijifungua

Na Pilly Kigome

HOSPITALI ya Temeke
imeanza rasmi kutoa hu-
duma ya kujifungua huku
mwenza au ndugu wa kari-
bu wakishuhudia na kucha-
gua muuguzi anayemtaka.

Akizungumza na Nipashe,
Daktari Mfawidhi kutoka Te-
meke, Joseph Kimaro alise-
ma hatua hiyo inatokana na
mwongozo mpya wa chati
uchungu unavyosema.

Alisema huduma hiyo
imeanza Februari 4, mwaka
huu na imepokewa kwa
furaha kwa baadhi ya wahi-
taji.

Mmoja wa mwenza ali-
yekwenda kujifungua hos-
pitalini hapo jana, Hassan
Mwauta, alisema alipokea
kwa furaha kubwa tangazo
hilo na amewiwa kumsaidia
mke wake katika huduma
hiyo kutokana na huruma
na mapenzi aliyonayo kwa
mke wake.

“Nimemleta mke wangu
kuja kujifungua nilisikia
kuna huduma ya mzazi ku-
jifungua akiwa na mwenza
wake hospitalini hapa, si-
kuamini nimejionea mwe-
nyewe nimeshangaa kwa
kweli mazingira mazuri na
huduma nzuri, unaweza
kuingia na mjamzito wako
ukakaa naye muda wowote
unaotaka,” alisema.

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti na Nipashe,

baadhi ya wajawazito kuto-
ka hospitalini hapo walise-
ma hatua hiyo ni nzuri kwa
mabinti wadogo wanaopata
mimba za utotoni itawawez-
esha kurahisisha binti kuwa
na msaidizi katika hali hiyo
ya kujifungua.

Hata hivyo, mwanamke
mmoja aliyekuwa anasu-
biri  kujifungua, alibeza
hatua hiyo akisema inaweza
kuwafanya wajawazito
wabweteke wakati wa kuji-
fungua kwa kuamini kuwa
ndugu yake atamsaidia ka-
tika hali hiyo.

Ofisa Mkunga wa hospi-
tali hiyo, Shukrani William,
alifafanua kuwa hospitali
iko tayari na imejiandaa
kwa kiwango kikubwa kutoa
huduma hiyo kwa wananchi
kwa kuwa wodi ya kujifun-
gulia imeboreshwa kwa
kiwango kikubwa, ili kum-
wezesha mjamzito kupata
huduma bora zaidi na kuwa
karibu na msaidizi wake
pamoja na kuzingatia utu na
heshima.

Maboresho hayo ni moja
ya mikakati ya kuunga mko-
no jitihada za serikali kuona
sekta ya afya inaboresha
huduma zake na maisha ya
mama na mtoto wakati wa
kujifungua.

Hospitali ya Rufani kim-
koa wa Temeke inaendelea
kufanya maboresho ya kimi-
undombinu ili iweze kutoa
huduma bora zaidi kwa Wa-

tanzania.

Hatua hiyo ni juhudi za
kupunguza ama kuondoa
vifo vitokanavyo na uzazi
nchini kwa kuleta ukaribu
na usaidizi katika hatua
hiyo.

Mei 2023 Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais TAMISEMI, An-
gellah Kairuki, alibainisha
sababu kubwa za vifo hivyo
ni inayohusu mfumo wa
afya ikiwamo upatikanaji
mdogo wa huduma bora za
afya, uhaba wa wahudumu
afya wenye ujuzi, mifumo
dhaifu ya rufani, vifaa tiba,
dawa za vitendanishi na
uratibu duni kati ya sekta za
umma na binafsi.

Katika sababu za nje ya
mfumo wa afya ikiwamo
ushiriki duni wa jamii na
ushirikishwaji ~ katika ku-
panga uzazi utekelezaji, baa-
dhi ya imani potovu, mila na
desturi za kitamaduni na ile
ukosefu wa usawa wa kijin-
sia. Katika juhudi ya kupun-
guza vifo hivyo vitokanavyo
na uzazi takwimu kutoka
Wizara ya Afya inasema vifo
vimepungua kutoka vifo
530 kwa mwaka 2015/16 na
kupungua kufikia 104 kwa
kila vizazi hai 100,000 mwa-
ka 2022.

Hatua hiyo imepunguza
vifo kwa asilimia 80 nchini
kwa mujibu wa ripoti ya
utafiti ya afya ya uzazi na
mtoto na viashiria vya ma-
laria ya mwaka 2022.

Aliyenunuliwa cherehani, ataka
kumshonea Rais Samia nguo

Na Halfani Chusi

UTHUBUTU unalipa, ndi-
vyo unavyoweza kusema!
Baada ya mbunifu na msho-
naji, Beatrice Mwalingo,
aliyeomba zawadi ya chere-
hani kutoka kwa Rais Samia
Suluhu Hassan kupitia uku-
rasa wa Instagram, kuthibiti-
sha kupokea nne.

Beatrice alitoa ombi hilo
wakati Rais Samia akiwa sa-
farini nchini Indonesia kwa
ziara ya siku tatu ya kikazi
Januari 24, mwaka huu.

Beatrice aliweka ujumbe
wake kwa kumwomba Rais
Samia akirejea kutoka In-
donesia amletee zawadi ya
cherehani na muda mch-
ache baadaye Rais alimjibu
kwamba amepata wasaha
wa kusoma ujumbe wake na
kumwahidi kuwa wasaidizi
wake watawasiliana naye.

Akizungumza kwa furaha
kupitia ukurasa wake, Bea-
trice alisema haamini kama
ombi lake limejibiwa na ha-
kutegemea kama angepata
cherehani nne.

“Leo  ninayo furaha

kubwa sana, kuwaambia
kama huwezi amini chere-
hani nilizoomba hizi hapa,
zimekuja hizi hapa nne,
siyo moja, nne eeeh, jamani
hivi mnafikiri ninaweza ku-
lala kweli mimi, aaah silali!”
alisema Beatrice.

Alisema amefurahi kwa
kuwa hakutarajia alivyo-
jibiwa alihisi atapata moja
na kumshukuru Rais kwa
kumwagizia zaidi ya moja
na kwamba hatua hiyo im-
emvusha.

“Nimeletewa nne, mbili za
kudarizi na mbili za kushona
kawaida kwa sasa ninakuwa
na jumla ya cherehani 14,
ule muda ambao nilikuwa
naenda kuazima kwa wen-
gine sasa sitaupoteza tena,”
alisema Beatrice ambaye pia
anajishughulisha na ufugaji
wa kuku na bata.

Alisema wakati anaanza
kazi hiyo alikuwa na vijana
12 ambao kwa sasa wengine
wamesafiri na amebaki na
saba na anatarajia kuongeza
wafanyakazi wengine
wanne kutokana na ongeze-
ko hilo.

“Ninamshukuru sana Rais
kwa kitu alichonifanyia,
sikuwahi kufikiria wala ku-
waza alivyonijibu kwamba
atanipatia,  imenifungulia
milango kwenye mambo
mengi sana, vijana wengine
wamekuja kujifunza kwa
sababu walikuwa wana-
zichukulia kazi za ufundi
kama za wazee,” alisema.

“Tuitumie mitandao ku-
wasilisha shida zetu, hata
kama unayemlenga hataku-
saidia, anaweza akaona mtu
mwingine akaguswa, lakini
kwa sasa ninatamani kum-
shonea Rais nguo, kama ni-
tapata nafasi nimpime mwe-
nyewe nichukue vipimo
kwa ufasaha.

“Wakati ninasubiria
ombi la kwenda kumpima,
ninataka nimpe zawadi
ya kuku kupitia wasaidizi
wake, maana mimi pia nina-
jishughulisha na ufugaji,
ninafuga bata na kuku wa
kienyeji kwa leo ninaomba
wamfikishie jogoo watano
iwe zawadi yangu ya birth-
day kwake,” alisema Bea-
trice.

EAST AFRICAN
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PIPELINE
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MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJILI YA UPEMBUZI
YAKINIFU KUHUSU KUBORESHA UPATIKANAJI WA MAJI KWA JAMII,

KWA AJILI YA MIFUGO, MATUMIZI YA NYUMBANI NA KUNYWA.
KUMBUKUMBU NA: REQ-00000450

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP LTD) inaalika kampuni au
taasisi zenye uzoefu na sifa nzuri kuonyesha nia yao ya kufanya Upembuzi yakinifu kuhusu
Upatikanaji wa huduma za Maji kwa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
(EACOP).

Kampuni ya EACOP inajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba lililofukiwa chini la kusafirisha
Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, Tanzania kwa qijili ya kusafirisha Mafuta katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake
kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (hapa ikijulikana kama “Mradi”) unahitaiji Ardhi
kwa aijili ya ujenzi wa Bomba pamoja na miundombinu mingine. Baadhi ya jamii zilizo kando
ya ukanda wa bomba zinakabiliwa na changamoto (zisizohusiana na EACOP) za upatikanaiji
wa maiji ya kunywa, maji kwa matumizi ya nyumbani na maji ya mifugo.

EACOP inapanga kufanya upembuzi yakinifu wa kutambua hatua za msaada wa hiari kwa
baadhi ya jamii hizo. Hatua hizo zinaweza kujumuisha ukarabati wa visima vya jamii au vyanzo
vingine vya maiji, kuchimba visima vipya katika maeneo ambayo hakuna visima vinavyofanya
kazi, ukaguzi wa mabwawa ya sasa na hali yao ya utendaji, na ukarabati au ujenzi wa
mabwawa mapya. Upembuzi yakinifu utajumuisha upitiaji wa taarifa zilizopo na kiasi kidogo
cha kazi kitafanyika kwenye maeneo ya mradi.

Ili kufanya upembuzi yakinifu, EACOP inahitaiji shirika (shirika binafsi au lisilo la kiserikali) lenye
mikoa ambayo EACORP itapita, (EACOP inavuka mikoa nane (8), ikiwa ni pamoja na Kagera,
Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga na kufunika halmashauri ya

e Uzoefu katika kufanya upembuzi yakinifu kuhusu upatikanaji wa maiji, hasa juu ya:
¢ Kuandika Ramani ya Upatikanaiji wa Maiji ya Ardhi, Maiji ya Juu, na Maji ya Mvua.
e Tathmini ya utendaiji na matengenezo / ukarabati wa vyanzo vya maiji vilivyopo
e Hidrojiolojia
¢ Kutathmini uwezo wa kamati za usimamizi wa maji na miundo ya serikali ya utawala
wa maji
® Mazingira ya taasisi na mahitaji ya idhini
e Uzoefu wa ziada katika utekelezaji wa ufumbuzi wa kuboresha upatikanaiji wa maiji kwa
jamii. Shirika linapaswa kuonyesha kuwa limeanzisha uhusiano na wadau muhimu wa
sekta ya maiji nchini Tanzania.
e Ushahidi wa uwezo wao wa kufanya kazi hiyo na timu yenye sifa na uzoefu.

VIGEZO MUHIMU:
Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kuandika ombi lao na:

®  Maelezo ya miradi sawa au shughuli zilizofanywa, ambazo zinatoa ushahidi wa timu
yenye sifa na inayopatikana, ujuzi kwenye mikoa inayopitiwa na mradi wa Bomba, na
rekodi ya kufuatilia ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.

e Uthibitisho wa usaijili na Asasi husika za Usaijili Tanzania (BRELA, NGO Registration,
OSHA.

e Uthibitisho wa usajili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha kuidhinisha Kodi
kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana ikiwa ipo.

®  Muonyesha nia awe amekwisha jisajili au ametuma maombi ya kusajiliwa katika kanzi
data ya EWURA (LSSP) kama mtoaji na msambazaiji wa huduma ndani ya nchi wakati wa
kuwasilisha ombi la kuonesha nia

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya Kampuni
ya Ndani.

e Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

e Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE),
shirika, na mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika kwa
kazi sawa.

e Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo, kuzingatia
sheria na haki za binadamu.

Kampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo juu
yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na
nyaraka tajwa kupitia  barua pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi
MB20) hadi kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 20/02/2023.
Kichwa cha Barua Pepe kiwe: REQ-00000450 Utoaji was huduma ya maii.
Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima
yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na kampuni
zilizoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na kisha kufanya tathmini
kulingana na vigezo vya ndani vya EACORP ili kubaini makumpuni yenye sifa yatakayojumuishwa
kwenye orodha ya awali ya kampuni zenye vigezo. Mwaliko kwa kampuni kutuma maombi
ya zabuni utatumwa kwa kampuni za Awali zenye vigezo baada ya kampuni hizo kusaini
Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya kuteua au
kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika.
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Foleni meli za mafuta Bandari
Dar zapigiwa kelele bungeni

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa
Bandari ya Dar es Salaam inak-
abiliwa na changamoto ya kasi
ndogo ya ushushaji wa shehe-
na na kusababisha msongama-
no mkubwa, ikiwamo meli za
mafuta zilizoko kwenye boya la
kuhudumia mafuta ghafi (SPM)
kwa kutumia wastani wa siku
10.

Aidha, Bunge limeambiwa
Mamlaka ya Bandari Tanzania
(TPA), inakosa udhibiti wa ma-
pato yanayotokana na tozo za
huduma ya matumizi ya gati
zake ambayo yangewezesha
maboresho ya miundombinu.

Kutokana na hali hiyo, Bunge
limeazimia serikali ijenge gati
mbili za dharura (kwenye gati
0) katika Bandari ya Dar es Sa-
laam, ambazo zitakuwa na uw-
ezo wa kubeba mzigo mkubwa
uliopo bandarini.

Akiwasilisha taarifa ya shu-
ghuli za Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Miundombinu kwa
mwaka 2023, Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Selemani Kakoso,
alisema Bunge linaazimia TPA
iongeze kasi ya kuboresha mi-
undombinu ya barabara na
njia ya reli inayoingia na ku-
toka Bandari ya Dar es Salaam.

Kuhusu Mamlaka ya Bandari
Tanzania, kutobakiziwa sehe-
mu ya fedha inazokusanya ku-
tokana na tozo za gati, Bunge
linaazimia kwamba, serikali
iwape TPA Sh. bilioni 35 kila
mwezi, kutoka kwenye maku-
sanyo ya matumizi ya huduma
7a gati.

“Kwa kuwa, taarifa zilizo-
wasilishwa kwenye kamati zi-

naonyesha kwamba, mapato
yanayokusanywa na TPA ku-
tokana na tozo za gati yana-
chukuliwa na serikali bila TPA
kubakiziwa kiasi chochote.

.Na kwa kuwa, utara-
tibu huo unaminya uwezo wa
TPA kufanya maboresho ya
miundombinu katika magati
hayo, jambo hilo linaweza ku-
punguza ufanisi wa huduma za
bandari katika magati hayo na
kuipunguzia serikali uwezeka-
no wa kupata mapato zaidi ku-
tokana na huduma za bandari.

“Kwa hiyo basi, Bunge li-
naazimia kwamba, serikali
iwape TPA kiasi cha Sh. bilioni
35 kwa kila mwezi kutoka kwe-
nye makusanyo ya wharfage.”

MADENI

Kuhusu changamoto za
sekta ya ujenzi, hasa Wakala
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) na Mfuko wa Barabara
(RFB), alisema wakala huyo
anakabiliwa na changamoto ya
kupungua bajeti ya miradi ya
maendeleo na matengenezo.

Kwa mujibu wa mwenyekiti,
mpaka Desemba 2023, fedha
za ukarabati/matengenezo il-
izopokea ni Sh. bilioni 369 na
kutokana na mvua inayoende-
lea kunyesha hazitoshelezi.

Aidha, ucheleweshaji wa
kulipa madeni ya makandar-
asi na wahandisi washauri
kwa wakati kwenye miradi na
kusababisha kuongezeka kwa
gharama hadi Desemba, mwa-
ka jana.

“Miradi iliyokamilika ni 94,
na makandarasi wanadai Sh.
bilioni 386.36. Pia, miradi ya
barabara inayoendelea ni 69,
deni la makandarasi ni Sh. bil-
ioni 392.608.

..Hivyo jumla ya deni lote la
makandarasi mpaka kipindi
hicho, ni Sh. bilioni 778, na
linaweza kuongezeka kwa uta-
ratibu wa riba katika miradi.”

Kamati hiyo, imesema pia
TANROADS inakabiliwa na
tatizo la kuchelewa kwa tath-
mini za mali na ardhi kwa ajili
ya kupisha ujenzi inayosaba-
bishwa na sheria ya fidia.

Kakoso ambaye ni Mbunge
wa Mpanda Vijijini (CCM),
amefafanua kuwa, hadi De-
semba 2023, fidia inayohitajika
kwenye maeneo yote nchini,
kwa barabara kuu na za mikoa,
inakadiriwa kufikia zaidi ya Sh.
trilioni 5,588.

Akichangia mjadala wa
taarifa hiyo, Mbunge wa
Same Mashariki (CCM), Anne
Kilango, alisema TANROADS,
ina barabara 71 nchini zenye
urefu wa kilomita 2,000 zilizo-
paswa kutengenezwa mwaka
2023/24.

Alisema barabara hizo am-
bazo zimeisha muda wake, zi-
nahitaji Sh. trilioni 3.26 ili kuzi-
huisha upya.

Mbunge wa Singida Mashari-
ki (CCM), Miraji Mtaturu,
wakati anachangia hoja ya
TPA, alisema ni lazima kuwe
na uwekezaji wa kutosha, kwa
kuwa hata eneo la kuhifadhia
mafuta ni dogo. Hivyo, ni la-
zima serikali ione namna ya
kuongeza fedha kusaidia mi-
radi hii.

Naye Innocent Kalogeresi,
Morogoro Kusini (CCM), alise-
ma TANROADS inaweza ku-
fanya mambo makubwa nchini
tatizo ni fedha.

MBARAWA AJIBU

Akijibu hoja za wabunge

kuhusu maeneo hayo, Waziri
wa Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alisema ongezeko
kubwa la meli katika Bandari
ya Dar es Salaam, ni baraka
kubwa kwa nchi na imeleta
changamoto kubwa ya kuji-
panga kuzitatua ili isiweze ku-
jitokeza tena.

Waziri Mbarawa alisema ka-
tika kutekeleza mpango huo,
serikali imeamua kujenga
gati kubwa, lenye urefu wa
mita 590 katika eneo la Malin-
di, ambalo litakuwa na uwezo
wa kuwekeza meli mbili kwa
wakati mmoja.

“Hivi ninavyozungumza tu-
natafuta mkandarasi kwa ajili
ya kazi hiyo, na pesa ipo kwa
gjili ya kazi hiyo,” alisema.

Aliutaja mkakati wa pili, ni
kujenga bandari ya kisasa, kwa
ajili ya ushushaji wa mafuta
pamoja na matangi ya kuhifa-
dhia mafuta.

Alisema mradi huo unaen-
delea na hadi sasa mkandarasi
amepatikana kwa ajili ya kazi
hiyo, huku kiasi cha Sh. bilioni
560 kikitarajiwa kutumika kwa
kazi hiyo.

“Hatua ya pili itakayofuata
ni kujenga bandari hiyo Baga-
moyo kwa ajili ya kuteremshia
mafuta ili kupunguza msonga-
mano wa meli za mafuta am-
bao upo kwa sasa.”

Alisema hatua ya tatu am-
bayo wanaendelea nayo ku-
punguza msongamano ni
kuendelea kujenga bandari,
gati namba 13 mpaka 15, na
kwamba wapo katika hatua za
kupitia dizaini ya mradi huo
ili kuitangaza na apatikane
mkandarasi kwa ajili ya kazi
hiyo.

MARADHI YA FIGO

Makonda ashangaa
- mkoa hauna huduma
- ya usafishaji damu

: NaBeatrice Shayo, KATAV!

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo wa Chama Cha Map-

© induzi (CCM), Paul Makonda,
: ameshangaa kukosekana jengo

la matibabu ya kusafisha damu

wagonjwa wa figo mkoani Kat-
: avi licha ya serikali kutoa vi-
: faa kwa ajili ya huduma hiyo.

Ameagiza kutafutwa Sh. mil-

¢ foni 600 kwa ajili ya ujenzi wa
: jengo hilo kutoka kwenye ma-
¢ pato yao ya ndani badala ya

. kusubiri serikali kuu ili kuokoa
: maisha ya wananchi.

Makonda aliagiza hayo jana

: wakati akizungumza na wa-

: nanchi wa Wilaya ya Mpanda
: ambao walilalamikia kufuata

: huduma ya kusafisha damu

: mkoani Mbeya, hivyo kutumia
3 gglabrama kubwa kupata mat-

: 1babu.

“Mbona wakija viongozi wa-

¢ natafuta fedha wanachanga,

¢ ina maana ukipita Mwenge wa
¢ Uhuru hamchangi? Kwanini

¢ hilo jengo halikamiliki wakati
¢ tayari vifaa vimeshaletwa?

Mnahatarisha afya za wa-

. nanchi.

“Mtu akifanyiwa huduma ya

¢ kusafisha damu anatakiwa

¢ kupumzika ina maana anaingia
¢ gharama za kwenda kumweka
: hoteli ili kusubiri anapokuwa

: Vvizuri arudi nyumbani kwake

Katavi. Kama hana hiyo fedha

unahatarisha afya yake,”
: alisema.

Makonda aliwaagiza vion-

: gozi wa mkoa kuhakikisha

: wanamtafuta Waziri wa Nchi
* Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa
* kuwa anaamini atawasaidia ili
¢ kuokoa afya za wananchi hao
¢ wanyonge ambao wanatumia
¢ gharama kubwa kwenda ku-

: pata matibabu ya figo mkoani

Mbeva. o
Kaimu Mganga Mfawidhi wa

Mkoa wa Katavi, Dk. Joseph

Mkandi, alisema serikali imeji-

tahidi kwenye ujenzi na ukara-
: bati wa hospitali hiyo mpya,

lakini in@a majengo ambayo

hayajakamilika ikiwamo jengo

la kuweka mashine hiyo na

wameomba waongezwe fedha.

Baada ya kutoa maelezo

¢ hayo, Makonda alihoji mashine
¢ hiyo ilikohifadhiwa. Dk. Mkan-
¢ di alisema kuna miundombinu
¢ ambayo inatakiwa kuwekwa

: ili vifaa hivyo viweze kufanya
: kazi, hivyo wamehifadhi se-

: hemu salama kusubiri kukami-

lika kwa jengo hilo ili waanze

kutoa huduma.

Naye Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Katavi, Kaster
Ngonyani, alisema ndani ya

miezi minne wamefanikiwa_
i kutokomeza kundi la uporaji
i mitaani, maarufu ‘Damu Chafu’.

Alisema vijana hao wana umri

* wa kati ya miaka 18 na 24.

: Jeshi la Polisi limewakamata

¢ zaidi ya vijana 60 waliobainika
¢ kuhusika katika matukio ya

¢ uhalifu na kuchukuliwa hatua.
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NEMC yataka halmashauri
zitumie taka kama fursa

Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Usi-
mamizi wa Mazingira
(NEMC) limeyataka majiji
na manispaa kuweka mi-
kakati ya kuzigeuza taka
ngumu kuwa fursa ya
ajira na kuzitumia kuten-
genezea nishati na bidhaa
mbalimbali kama sehemu
ya kuyaweka maeneo yao

katika hali ya usafi.
Jana jijini Dar es Salaam,
Mkurugenzi Mkuu wa

NEMC, Dk. Immaculate Se-
mesi, alitoa rai hiyo wakati
akifungua mkutano ul-
ioandaliwa na Kituo cha
Sayansi ya Mazingira (CSE)
cha India kuhusu udhibiti
wa taka ngumu.

Mkutano huo uliwa-
shirikisha maofisa kutoka
manispaa na majiji kwe-
nye mikoa mbalimbali
nchini, lengo likiwa ku-
jenga uelewa na mikakati
ya kusimamia mazingira
kwenye eneo la taka ngu-
mu.

Alisema ni umuhimu
kukusanya takwimu za
taka zinazozalishwa kwe-
nye maeneo mbalimbali

nchini na namna zinavyo-
tunzwa ili ziwe fursa kwa
kutengeneza bidhaa mbal-
imbali, hali ambayo ita-
saidia kuweka mazingira
katika hali ya usafi.

Alisema taka ngumu
zinaweza kutumika kuzali-
sha nishati na kuwakom-
boa wananchi wengi kiu-
chumi na kuongeza kuwa
kituo cha CSE cha India
tayari kimetengeneza
mwongozo wa namna ya
kuzitumia taka hizo kama
rasilimali.

“Taka ngumu kwenye
manispaa zetu Tanzania
zinaendelea kuongezeka
kutokana na wingi wa
watu na shughuli za bin-
adamu, hivyo tunapaswa
kuangalia namna ya ku-
tumia taka ngumu kama
fursa na tukifanikiwa kwe-
nye hili tutayaweka mazin-
gira yetu safi,” alisema.

Alibainisha kuwa tak-
wimu ambazo si rasmi,
zinaonesha Mkoa wa Dar
es Salaam pekee unaz-
alisha tani 400,000 za
taka wakati nchi nzima
inakadiriwa kuzalisha tani
milioni 12,000 za taka kwa

mwaka.

Mkurugenzi wa Utafiti
wa Mazingira (NEMC),
Dk. Menan Jangu, alisema
kuna haja ya kuboresha
mifumo ya udhibiti wa
taka ngumu ambazo zime-
kuwa chanzo cha uchafuzi
wa mazingira nchini.

Alisema serikali kwa
kushrikiana na wadau
wamekuwa wakifanya
jitthada mbalimbali. Kwa
kushirikiana na CSE wa-
naweka mikakati ya ku-
hakikisha taka ngumu zi-
nakuwa fursa.

Alisema kwa kushiriki-
ana na CSE wamefanya
mambo mengi kwenye
usafi wa Ziwa Victoria
ambalo awali lilionekana
kuwa hatarini kutokana na
ongezeko la uchafuzi un-
aotokana na taka ngumu.

“Tatizo letu kwa sasa
hatuna takwimu sahihi
kuonesha kwenye maeneo
yetu tunazalisha taka kiasi
gani, za aina gani na zinak-
wenda wapi, lakini ush-
irikiano na kituo cha CSE
tumejitahidi kufanya kazi
kupunguza tatizo hili,”
alisema.

Wananchi wakosa maswali
va kumuuliza mbunge wao

Na Munir Shemweta,
MLELE

WANANCHI wa Mwama-
puli, Jimbo la Kavuu, Hal-
mashauri ya Mpimbwe,
mkoani Katavi wamekosa

maswali ya kumuuliza 4
| k u n a,

mbunge wao ambaye ni
Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Geophrey Pinda,
kutokana na kutekeleza
kwa kiwango kikubwa
ahadi alizozitoa wakati
wa kampeni ya uchaguzi
mwaka 2020.

“Hivi mna kero hapa
kweli? Kuna mtu ana jam-
bo la kumwuliza mbunge
kuhusu alichokuwa anase-
ma wakati wa kampeni?
Na kama yupo anyanyue
mkono na aseme,” alihoji
Pinda.

Hayo yalijitokeza juzi
wakati mbunge huyo
akiwafariji wananchi wali-
opatwa na ugonjwa wa
kipindupindu katika eneo
la Mwamapuli Halmashau-
ri ya Mpimbwe, mkoani
Katavi.

Akiwa katika eneo hilo,
Pinda aliwataka wananchi
wa Mwamapuli kufanya
kazi kwa bidii na kuweka
wazi kuwa inapoele-

zwa kuwa eneo la g

Mwamapuli  lina
changamoto ana- £

hakikisha amei-
fanya kazi. ' ‘

 “Wana ‘k
© Mwamapuli, A

ukisema

changamoto
ninaitafutia
ufumbuzi usiku na mcha-
na. Tulikuwa na changa-
moto nzito lakini tume-
ziamua na zimebaki za
kawaida tu,” alisema.
Pinda aliwaomba wa-
nanchi wa jimbo hilo ku-
torudi nyuma katika ku-
fanya kazi na kuwaeleza
kuwa Jimbo la Kavuu “liko
juu” hususan katika uzal-
ishaji mazao kama vile
mahindi na mpunga huku
akiwaeleza wananchi wa
jimbo hilo kuisikia kauli ya
Rais Samia Suluhu Hassan
ya ‘Kazi Iendelee’.
Akizungumzia ugonjwa
wa  kipindupindu ul-
iowakumba baadhi ya
wananchi wa Mwama-

puli, Pinda aliwataka

wananchi wa eneo
hilo kuanza juhudi
Q za kutokomeza
ugonjwa huo kwa
kuwa wasafi
# pamoja na ku-
hakikisha
kila ny-
umb a
‘ inaku-
-(, wa na
choo.

b
“Nina-
taka
ugonjwa
huu uondoke kwa siku
moja kwa kuhakikisha

mnakuwa safi na mna-
chemsha maji, mnaniahidi

kuondoa  kipindupindu
ndani ya siku moja?” ali-
hoji.

Naibu Waziri Pinda ali-
kuwa jimboni kwake kwa
ziara ya siku moja ambapo
alifanya shughuli mbalim-
bali kama vile ukaguzi wa
barabara ya kilomita 70 ya
Kibaoni - Sitalike, kukabi-
dhi magari ya wagonjwa
pamoja na kuwafariji wa-
nanchi waliopatwa na
ugonjwa wa kipindupindu
kwenye eneo la Mwama-
puli.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

e ¢

MAOMEBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: MAENDELEO NA
MAFUNZO KUHUSU USALAMA NA UONEKANO BAHARINI,

RASI YA CHONGOLEANI. KUMBUKUMBU NA: REQ-00000466

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP LTD) inaalika makampuni au
taasisi zenye uzoefu na sifa nzuri kuonyesha nia ya kutekeleza ubunifu na utoaji wa programu
kwa wavuvi kwenye Rasi ya Chongoleani iliyopo mkoa wa Tanga, Tanzania kwa mafunzo na
msaada ili kuboresha usalama na uonekano baharini kwa aijili ya Mradi wa Bomba la Mafuta

Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uvendeshaji wa bomba lililofukiwa chini ya ardhi
linalokatisha mipaka ya nchi mbili kwa aijili ya kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert
nchini Uganda hadi pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa qijili ya kusafirishwa kwenye masoko
ya kimataifa Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Rasi ya
Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake
kilomita 296 zitakuwa nchi ya Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Kwa Tanzania,
Bomba la mafuta linapita katika mikoa nane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora,

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (hapa ikijulikana kama “Mradi”) umeanza ujenzi
wa kituo cha kuhifadhia mafuta Baharini, Gati ya Kilomita 2 Baharini na kituo cha kujaza Mafuta
ambapo Meli zinaweza kufungwa salama. Shughuli za jamii Baharini hususani uvuvi na uokotaiji
zitakumbwa na athari wakati wa ujenzi na vendeshaji wa Gati ambapo maeneo yaliyozuiliwa
yataimarishwa.

Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki unatafuta kufanya makubaliano na shirika
linalojikita katika usalama wa baharini na mafunzo ili kuendeleza na kutoa mafunzo kwa
wanajamii husika kulingana na kipengele cha usalama na uonekano baharini chini ya programu
ya urejeshaiji wa hali ya maisha (kipato) cha waguswa wa Bomba la Mafuta. Shirika linatakiwa
liwe na sifa na vigezo vifuatavyo:

e Uzoefu katika kuendeleza na kutoa mafunzo kwa jamii kuhusu usalama baharini kwa
watumiaji wa bahari ambao huenda hawaijui kusoma. Hii itahitaji vifaa vya mafunzo
vinavyotegemea vitendea kazi vya kuona, alama au maelekezo ya vitendo badala ya
maelekezo ya maandishi au mazungumzo.

e Uelewa wa kushughulikia na kusimamia vyombo vya wavuvi wadowadogo, usdfirishaiji
na kutia nanga. Ufahamu wa changamoto na hatari maalum baharini ikiwa ni pamoja
na mienendo ya hali ya hewa, mawimbi, uwezekano mkubwa wa hatari na taratibu pindi
dharura zinapotokea.

e Uzoefu wa kutoa vifaa vya msingi vya usalama kwa wavuvi wadogowadogo.

e Uzoefu wa kuanzisha mifumo rahisi wa mawasiliano ya baharini yanayofaa kwa wavuvi
wadogowadogo kwa kushirikiana na wanajamii wanaotumia bahari na mamlaka husika
kwenye mifumo rahisi ya usaijili na utambulisho wa vyombo vya baharini.

VIGEZO MUHIMU:
Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kuandika ombi lao na:

®  Maelezo ya miradi inayofanana na hii au shughuli zilizofanywa hapo awali, ambazo
zinatoa ushahidi wa timu iliyofuzu na ipo tayari, uzoefu wa kufanya kazi na wanajamii na
rekodi ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.

e Uthibitisho wa usaqjili na Mamlaka husika za Usaijili nchini Tanzania (BRELA, NGO
Registration, OSHA).

e Uthibitisho wa usajili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha kuidhinisha Kodi
kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana ikiwa inafaa.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Kanzidata ya watoa huduma wazawa (LSSP) ya EWURA au
uthibitisho wa maombi ya kusaijiliwa kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi
wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia, hili linasisitizwa sana.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani ya Nchi za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya
Kampuni ya Ndani.

®  Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika, ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa
za kifedha za kampuni kwa mwaka husika.

e  Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE)
na mchakato wa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika kwa kazi
inayofanana.

e Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo, kuzingatia
sheria na haki za binadamu.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo
juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja
na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi MB20)
hadi kufikia saa 11:00 fioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 20/2/2024. Kichwa cha
Barua Pepe kiwe: REQ-00000466 Mafunzo kuhusu usalama baharini. Maombi yote yakuonesha
nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itakagua na kutathmini nyaraka zilizotumwa na makampuni
yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na kisha kufanya tathmini
kulingana na vigezo vya ndani vya EACORP ili kubaini makumpuni yenye sifa yatakayojumuishwa
kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo. Mwaliko kwa Makampuni kutuma
maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni
hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki
ya kuteua au kukataa kampuni na kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa
makampuni husika.
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MAONI & UCHAMBUZI

RC Malima ameonesha
mfano apewe ushirikiano

TATIZO la uhaba wa sukari na kupanda bei kwa bidhaa hiyo
kumeathiri watu wengi hasa wenye kipato cha chini.

Baadhi ya maduka ya bidhaa hiyo inauzwa mpaka Sh. 5,000 kwa
kilo moja na wengine kutoipata madukani.

Pamoja na serikali kutoa bei elekezi, lakini baadhi ya wafanyabi-
ashara wanadai bei wanayonunulia ni kubwa hivyo ili wapate faida
lazima nao wauze kwa bei kubwa.

Wafanyabiashara wengine wanaficha bidhaa hiyo ili ikosekane
kwenye soko na wapate fursa ya kulangua kwa bei kubwa na kupata
faida maradufu.

Katika kukomesha hali hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam
Malima, ameamua kutoa namba yake ya simu ya kiganjani kwa wa-
nanchi wa mkoa huo ili wampigie simu au kutuma ujumbe mfupi
wanapouziwa sukari kwa bei ya juu tofauti na bei elekezi ya Sh.
2,700 hadi 3,200 na wafanyabiashara ili waweze kukamatwa na ku-
chukulia za kisheria.

Licha ya Mkoa wa Morogoro kuwa na viwanda vinne vya sukari
kikiwamo cha Mtibwa, Kilombero I na Il pamoja na kiwanda kipya
cha Mkulazi, kuna tatizo la upungufu wa bidhaa hiyo nchini na seri-
kali kulazimika kuagiza tani 100,000 kutoka nje.

Awamu ya kwanza ya shehena ya sukari kutoka nje imeshawasili
na bei elekezi ya kuuzwa imewekwa kwa kilo ni Sh. 2,700 mpaka
3,200 kulingana na maeneo ambayo ipo kisheria na wafanyabiasha-
ra wanapaswa kuuza kwa kuzingatia bei hizo.

Hata hivyo, imeelezwa kuwa upungufu uliojitokeza wa bidhaa hiyo
umechangiwa na viwanda kushindwa kuvuna miwa kutokana na
mashamba kujaa maji kwasababu ya mvua za mafuriko na kusaba-
bisha uvunaji wa miwa na kupelekwa viwandani kukwama.

Asilimia 70 ya sukari yote nchini inazalishwa katika Mkoa wa Mo-
rogoro na hali hiyo ya mvua imesababisha miezi mitatu iliyopita ku-
tokuwa na uzalishaji kutokana na mashamba kujaa maji.

Malima ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Mkoa wa Morogoro, alifanya jukumu la kuzunguka maeneo ya
mashamba hayo kila siku na kujionea Kiwanda cha Kilombero I na
I, Mtibwa na Mkulazi yakiwa yamezingirwa na maji hali inayosaba-
bisha kukosekana mashine wala treka inayoingia kwenye masham-
ba hayo.

Uamugzi aliouchukua Mkuu wa Mkoa wa Morogoro wa kutoa nam-
ba yake ya simu unapaswa pia kuchukuliwa na viongozi wengine,
ili watu wanaopandisha bei ya bidhaa hiyo kiholela waripotiwe na
kuchukuliwa hatua.

Kuwaficha walanguzi na kuwaacha wakiwaumiza watu kwa ku-
wauzia bei ya juu ni kuwaendekeza.

Kuanzia mwezi Novemba, Desemba, Januari na Februari zaidi ya
tani 70,000 zilizopaswa kuzalishwa zimeshindikana kutokana na
mvua inayoendelea kunyesha maeneo mbalimbali ya mkoa huo
ambao una viwanda vingi vinavyotegemewa.

Hata hivyo, kuingia kwa meli tatu zenye kontena za bidhaa hiyo ku-
naleta tumaini la kushuka kwa makali ya bei hasa ikizingatiwa wiki
chache zijazo waamini wa dini ya kikristo na kiislamu wataanza ku-
funga Kwaresima na Ramadhani.

Kipindi hicho cha mfungo ndicho watu wanatakiwa kutubu dham-
bi zao na wafanyabiashara pia wanatakiwa kuuza bidhaa kwa bei
halali kama sehemu ya ibada yao.

Wafanyabiashara wasitumie kipindi hicho kuwaumiza watu wa-
naotimiza wajibu wao kwa Mungu kwa kuwa wanajua lazima wa-
tanunua.

Wananchi wameomba pia wakuu wa wilaya zote kutoka ofisini na
kwenda kufanya msako kwa wafanyabiashara wanauza sukari kwa
bei ya juu tofauti na bei elekezi ya maelekezo ya serikali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

WANAFUNZI wa shule za msingi na se-
kondari wanakumbana na matatizo mengi
kuifikia elimu, mosi wanatembea kilometa
nyingi kufika shuleni, hawana mabweni na
chakula na wengine wakipata mimba hata
kuozwa utotoni.

Kama hiyo haitoshi, ipo shida nyingine in-
ayohatarisha maisha yao, ni miundombinu
mibovu ya madaraja na barabara wakati wa
mvua.

Mbali na kuwakwamisha kielimu inaweza
kusababisha vifo nyakati za mafuriko hasa
wakati huu wa mvua za el nino.

Wanafunzi huvuka madaraja kwenda
shuleni na kurudi nyumbani, hupita ma-
bondeni na kwenye barabara zilizo juu ya
mikondo ya maji au mito. Huko hukutana na
madaraja ya miti na kamba ambayo si sala-
ma kwao hasa kama kuna mamba walio
ndani ya mto.

Katika maeneo mengine, wanafunzi huvu-
ka mito kwa kutumia mitumbwi na hutokea
kipindi wanajazana kupita kiasi jambo am-
balo pia ni hatari kwao.

Itoshe kusema ni bora kukinga kuliko ku-
ponya, wakati umefika Wakala wa Barabara
Mijini na Vijijini (TARURA) kuboresha mi-
undombinu hiyo sehemu zote kwa ajili ya
usalama wa wanafunzi na watu wengine pia.

Inasikitisha kuona video zinazorushwa
katika mitandao ya kijamii zikionyesha jinsi
wanafunzi wanavyohangaika kuvuka mito
yenye maji kutokana na ukosefu madaraja,
TARURA na mainjinia wa barabara kwenye
halmashauri mko wapi?

Kama ni maeneo ambayo yanatakiwa ku-
wekea vyombo vya usafiri, basi viwekwe, na
kama kujenga madaraja, yajengwe maana ni
jukumu lenu na pia ni haki ya Watanzania
kulindwa maisha na uhai wao.

Kwa kujenga madaraja hayo na kuhakiki-
sha ulinzi wa mito mikubwa kwa midogo
hasa kuzingatia kuacha shughuli za binada-
mu kama kilimo na kuchota mchanga kwa
umbali wa mita 60 mto mkubwa na 30 kwa
midogo wanafunzi watakuwa salama.

Watoto hawa watakuwa wamekingwa na
athari hizo wakati wote wa mvua na kianga-
zi, hivyo TARURA wangelichukulia kwa uzito
tatizo la ukosefu wa madaraja au wale wan-

TARURA ijenge madaraja
kunusuru wanafunczi

aohusika usafiri wa majini nao waweke us-
alama kwenye safari zao.

Kwa sasa ni kila mahali karibu nchi
mzima kuna tatizo la ukosefu wa miun-
dombinu hiyo hali inayotishia maisha ya
wanafunzi.

Kwa mfano, mwanzoni mwa mwaka jana,
wanafunzi wanne walifariki dunia wakati
wakivuka mto Luiche uliopo Kata ya Kag-
era Manispaa Kigoma Ujiji wakielekea shu-
leni.

Wakati hao walifariki, taarifa nyingine
zilieleza kuwa mwaka huo wanafunzi zaidi
200 wa Shule ya Sekondari Simiyu iliyopo
wilayani Bariadi mkoani Simiyu, walikuwa
katika hatari ya kusombwa na maji.

Sababu kubwa iliyoelezwa ni ukosefu wa
madaraja katika mito ya Senani na Ndoba
ambayo ni lazima waivuke ili kufika shu-
leni kwao, TARURA wanalifahamu hilo
ndilo maana kuna ofisi ya Injia wa Wilaya
ya Bariadi.

Hilo ni eneo moja, lakini kama ilivyoele-
zwa, karibu nchi nzima kuna tatizo hilo
ambalo ni vyema likafanyiwa kazi mape-
ma kadri inavyowezekana.

Mabadiliko ya tabianchi nayo yamekuwa
na changamoto zake, mvua inanyesha
inasomba madaraja, hivyo ni wakati wa
kujipanga kukabiliana nayo kwa kuwa na
miundombinu imara.

Bila kuwapo kwa hatua hizo za kuimari-
sha miundombinu, tunaweza kuendelea
kushuhudia wanafunzi wakiteseka na ku-
hatarisha maisha.

Ninaamini miundombinu hiyo iki-
boreshwa, wanafunzi watasoma kwa utu-
livu na amani bila kuhofia kwamba wa-
tarudije nyumbani.

Lakini pia utoro unaweza kupungua, ku-
tokana na kwamba baadhi ya wanafunzi
hushindwa kwenda shule kutokana na
changamoto hiyo wakihifia usalama wao.

Serikali imejitahidi kujenga shule nyingi
katika maeneo mbalimbali, juhudi hizo
zinaweza kufifishwa na ukosefu wa miun-
dombinu ya madaraja kwenye baadhi ya
mito. Hivyo, hatua za kuwapo mazingira
rafiki kwa wanafunzi kwenda shule na ku-
rudi salama zingechukuliwa.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
TAARIFA KWA UMMA

BEI MPYA ZA STEMPU ZA KODI ZA KIELEKTRONIKI (ETS)

Dar es Salaam, 5 Februari, 2024:

Kwa mujibu wa Kanuni ya 6 (2) ya Kanuni za stempu za kodi za kielektroniki za mwaka 2018, Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) anapenda kuwatangazia bei mpya za stempu hizo kufuatia majadiliano yenye mafanikio makubwa kati
ya Mamlaka ya Mapatao Tanzania (TRA), Umoja wa wenye viwanda Nchini Tanzania (CTl) na mkandarasi SICPA SA.
Watengenezaji, Wazalishaji na Waagizaji wa bidhaa zinazotozwa ushuru wa bidhaa na ambazo zimeorodheshwa katika
jedwali la kwanza la kanuni za kodi za kielektroniki za mwaka 2018 watanunua stempu hizo kutoka kwa muuzaji aliyeingia
mkataba na TRA kwa bei zilizoorodheshwa hapo chini.

Bei hizi mpya zimeanza kutumika kuanzia tarehe 24 Januari, 2024. Kwa maelezo zaidi tembelea ofisi ya TRA iliyopo karibu
nawe au tembelea tovuti ya TRA www.tra.go.tz au piga simu bure kwenda namba 0800-780078 au 0800-750075 au
0800-110016, WhatsApp 0744-233 333 au Barua pepe services@tra.go.tz.

Bei ya zamani kwa Bei Mpya kwa
Na. Aina ya Bidhaa Chanzo '1000' '1000'
1 Pombe kali, na pombe kali za mvuke zote 42,214.37 33,392.00
Mvinyo wa zabibu n.k zote 42,214.37 33,392.00
Wenye matunda ya ndani kwa
2 Mvinyo wa matunda kama vile ndizi na nyanya n.k asilimia 75% au zaidi 17,435.37 11,482.00
Sigara au bidhaa mbadala wa tumbaku zote 42,214.37 29,854.00
3 Bidhaa nyingine za tumbaku n.k zote 42,214.37 29,854.00
Bia n.k Zinazozalishwa nchini 18,312.91 14,857.00
4 Bia iliyotengenezwa kwa kimea n.k Zinazoingizwa kutoka nje 23,093.20 17,795.00
Zinazozalishwa nchini (kwa matunda
Juisi za matunda na mbogamboga ya ndani) 8,082.62 6,889.00
Juisi ya matunda ikiwemo ya zabibu, juisi ya mbogamboga
5 zisizowekwa chachu. Zinazoingizwa kutoka nje 15,264.51 10,068.00
6 Maji ya chupa zote 8,082.62 6,889.00
Vinywaji laini au maji yaliyoongezwa ladha na vinywaji Zilizo chini ya Tariff namba.
vingine visivyo na kilevi bila kujumuisha juisi za matunda. 2202.10.00 8,082.62 6,889.00
Vinywaji laini au maji yaliyoongezwa ladha na vinywaji Vinywaji vingine chini ya tariff namba
7 vingine visivyo na kilevi bila kujumuisha juisi za matunda. 2202.91.00 na 2202.99.00 15,264.81 10,068.00
Bidhaa za filamu na muziki (Yaani CD/VCDs/dvd/kanda
8 zilizorekodiwa zote 16,165.24 16,165.24

Imetolewa na;

BN
A.J.Kidata
Kamishna Mkuu
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HABARI KITAIFA

Ndege maalum kutumika |
kusambaza dawa vituoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya imesema
serikali iko kwenye hatua ya ku-
ingiza vituo vyote ya afya kuan-
zia zahanati hadi ngazi ya kitaifa
kwenye mfumo wa kusambaza
dawa kwa kutumia ndege maal-
um (drones) kwa ajili ya kuu-
fanyia majaribio.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel, alitoa kauli hiyo
jana bungeni alipojibu swali
la Mbunge wa Kilindi (CCM),
Omary Kigua, aliyetaka kujua

ni lini serikali itatumia drones
kusambaza dawa katika zahan-

Dk. Mollel akijibu swali hilo
alisema mfumo huo utasaidia
kupata taarifa za kijiografia za
vituo vyote nchini.

“Sasa tupo kwenye hatua ya
kuingiza vituo vyote kwenye
mfumo huu ili kuufanyia majar-
ibio na pia kutazama gharama za
usafirishaji dawa kupitia mfumo
huo wa ndege maalum (drones)
kulinganisha na usafirishaji kwa
njia ya magari ili uamuzi sahihi

ufanyike,” alisema.

Akiuliza swali la nyongeza,
mbunge huyo alisema kwa hali
ambayo Watanzania wameipata
ya mvua ya El-Nino, ni dhahiri
utaratibu huo ni mzuri na una
tija kwa serikali.

Alihoji kama serikali iko tayari
kuhakikisha mfumo huo wa ku-
ishwa.

Akijibu swali hilo, Dk. Mollel
alisema serikali iko tayari kwa
wakati huu kwa sababu njia
hiyo ni mkombozi, hasa kutoka

ndani ya wilaya kwenda kwenye
vituo.

Kumekuwa na changamoto
ya dawa kutofika kwa wakati
vituoni, Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) akiripoti katika taarifa
yake ya 2020/21 kwamba baadhi
ya vituo dawa zake haziwasil-
ishwi vituoni licha ya kulipa
mamilioni kwa Bohari ya Dawa
(MSD) au kupokea dawa amba-
zo muda wa matumizi unakar-
ibia kuisha.

Na Mwandishi Wetu

WALIMU na wanafunzi wenye
ulemavu katika Shule za Msingi
Mzambarauni na Uhuru Mchang-
anyiko na Sekondari za Pugu,
Benjamin Mkapa na Jangwani,
msaada wa vifaa saidizi na Benki
ya NMB.

Makabidhiano ya vifaa hivyo
yalifanyika ~Alhamisi iliyopita
kwenye Ukumbi wa Mikutano wa
Kituo cha Walimu (TRC), wilayani
Ilala, jirani na Shule ya Msingi Uh-
uru Wasichana, ambako Meneja
wa NMB Kanda ya Dar es Salaam,
Dismas Prosper alikabidhi vifaa
hivyo kwa Mkuu wa Wilaya ya
Ilala, Edward Mpogolo.

Vifaa saidizi vilivyokabidhiwa
na NMB kwa Mpogolo, Naye
alivikabidhi kwa walimu na wa-
nafunzi wenye ulemavu. Vifaa
hivyo pamoja na fimbo nyeupe
60 kwa ajili ya wasioona, lensi 60
za kusomea kwa ajili ya wenye
uoni hafifu, kofia 60 na mafuta
ya kupakaa chupa 60 kwa ajili ya
wenye albino.

Akipokea msaada huo, Mpogo-
lo aliishukuru NMB kwa mchango
mkubwa inaotoa kwa serikali
kwenye sekta za elimu, afya na
majanga.

Alisema benki hiyo imethibiti-

sha kwa vitendo ilivyo na moyo
wa kujali jamii, bila kuyasahau
makundi maalum ya wenye uhi-
taji.

Alibainisha kuwa kupitia Pro-
gramu ya Uwajibikaji kwa Jamii
(CSR), NMB imejipambanua kwa
kuunga mkono jitihada za serikali
ya Rais Samia Suluhu Hassan ya
kufanikisha utoaji elimu bora mi-
mashirika, kampuni na wafanya-
biashara kuiga mfano huo katika
urejeshaji kwa jamii.

“Pongezi kwa NMB kwa hakika
mko ‘serious’ sana katika ku-
tumia asilimia moja ya faida yenu
kurejesha kwa jamii, ambako
mmefanya mambo makubwa
kote nchini kusaidia sekta za
elimu na afya, huku mkikimbilia
jamii ya wenye uhitaji wakati wa
majanga.

“Leo (Alhamisi) mko hapa ku-
kabidhi vifaa saidizi kwa walimu
na wanafunzi wenye uhitaji maal-
um kwenye shule zetu kadhaa,
hiki mnachofanya ni miongoni
mwa matendo ya huruma.

“Kwa niaba ya wanufaika wa
msaada huu, nitumie nafasi hii
kuwashukuru na kuwapongeza
kwa matumisi sahihi ya Progra-
mu ya Uwajibikaji kwa Jamii.

“Ndio maana ninaona mnas-
tahili si tu shukrani, bali pongezi

kwa kazi kubwa mnayofanya kwa
nchi yetu, kwa serikali yetu, kwa
wilaya yetu na kwa jamii yetu kwa
ujumla.

“Ukitazama benki inayoongoza
kwa gawio kubwa kwa serikali
ni NMB, benki inayotenga fungu
kubwa la CSR ni NMB, hakika
mnajali jamii,” alipongeza Mpo-
golo.

Mkuu wa Wilaya akayataka
mashirika, kampuni, taasisi na
wafanyabiashara kuiga mfano wa
NMB katika kutenga na kutumia
ipasavyo fungu la CSR, huku aki-
itaka Mamlaka ya Mapato (TRA)
kuzibana taasisi zinazorejesha
kwa jamii kwa maneno, huku
fedha zao zikitumika nje ya ureje-
shaji kwa jamii.

Naye Prosper aliishukuru seri-
kali na Chama cha Walimu Tanza-
nia (CWT) kwa kuishirikisha NMB
katika kufanikisha upatikanaji
vifaa saidizi vya watu wenye ul-
emavu na kwamba changamoto
zinazokwaza ustawi wa elimu na
afya ni miongoni mwa vipaum-
bele vya benki yake kwa kuwa
elimu na afya ni mtaji wa maen-
deleo ya taifa.

“Tunatamabua juhudi za Seri-
kali ya Awamu ya Sita ya Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan za kusima-
mia upatikanaji wa elimu bora
kwa nguvu zote kwa kuboresha

Meneja wa NMB, Kanda
va Dar es Salaam, Dis-
mas Prosper, akimkabi-
dhi Mkuu wa Wilaya ya
Ilala, Edward Mpogolo
(kulia), vifaa saidizi kwa
walimu na wanafunzi
wenye ulemavu wa
Shule za Msingi Mzam-
barauni, Uhuru Mchang-
anyiko, Sekondari za
Pugu, Benjamin Mkapa
na Jangwani, zote za
Halmashauri ya Jiji la
Dar es Salaam, katika
ukumbi wa Mikutano
wa Kituo cha Walimu
(TRC), Wilaya va llala
jana. Kushoto ni Mwe-
nyekiti wa CWT, An-
drew Kihako na Ofisa
Elimu, Musa Ally (kulia),
wakishuhudia. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

ye ulemavu wapewa vifaa saidizi

mazingira ya utoaji huduma hizi
dau muhimu, tunao wajibu si
tu wa kuipongeza, bali kuiunga
mkono kama hivi.

“Hivyo, tuko hapa leo kukabi-
dhi ‘Magnfier Lens 60 kusaidia
wenye uoni hafifu, kofia 60 na
chupa 60 za mafuta maalum ya
kupakaa wenye ualbino, fimbo
nyeupe 60 kwa ajili ya wasioona,
vifaa ambavyo tunaamini vinak-
wenda kurahisisha ufundishaji
na ujifunzaji kwa walimu na wa-
nafunzi wetu.

“Tunaishukuru CWT kwa ku-
fikisha maombi yao kwetu, wa-
kiamini na kutambua kwamba
NMB ndio mahali sahihi pa
kuelekeza changamoto zao na
hii inathibitisha namna mnavy-
othamini mchango wetu kwa
jamii, ambako kwa miaka zaidi ya
saba sasa tumekuwa tunasaidia
kupitia asilimia moja ya faida
yetu baada ya kodi,” alisema Pros-
per.

Awali Katibu Mkuu wa CWT
Halmashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam, Mahelela, alisema msaada
uliotolewa na NMB ni matunda
ya chama chake kupitia Kitengo
cha Walimu Wenye Ulemavu am-
bacho kilituma maombi hayo ya
vifaa saidizi ili kurahisisha utend-
aji kazi wa walimu wake.

Mbunge
Musukuma
ashtuka
miradi ya CSR
kutokamilika

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Geita (CCM),
Joseph Musukuma amese-
ma miradi inayotekele-
Zwa Kupitia Mpango wa
Uwajibikaji wa Kampuni
kwa Jamii (CSR) katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Geita haijakamilika licha
ya kupokea Sh. bilioni 18
kila mwaka.
~Akiuliza maswali bungeni
huyo alisema kuwa kila
mwaka halmashauri in-
apokea Sh. bilioni 4.3 za
CSR na kwa mwaka wa
fedha 2022/23 ziliteng-
wa, lakini hazikutumika
na hakuna wizara iliyok-
wenda kukagua miradi
hiyo.

“Je, Naibu Waziri uko
tayari kufuatana na mimi
kwenda kunithibitishia
miradi uliyoambiwa im-
ekamilika? Kuna jengo
linalojengwa na CSR ha-
likamiliki, ni mwaka wa
tatu leo,” mbunge huyo
alihoji.

Naibu Waziri Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Festo Dugange,
alisema halmashauri hiyo
imekuwa inapata miradi
ya CSR toka kwa kampuni
za madini yenye thamani
ya Sh. bilioni 4.3 kila
mwaka kuanzia mwaka
2018.

Alisema Sh. bilioni 25.8
zimepokewa hadi kufikia
Desemba 2023 na miradi
819 imetekelezwa. Kati
vake, 661 ni ya elimu, 124
ya afya, tisa ya kilimo na
25 ya sekta mbalimbali.

Naibu Waziri Dugange
alisema miradi 653 im-
ekamilika sawa na asil-
imia 80.

“Kumekuwa na changa-
moto kwa baadhi ya
miradi inayotekelezwa
kwa mfumo wa CSR ku-
tokukamilika kwa wakati
kunakosababishwa na ku-
panda gharama za vifaa
sokoni, ununuzi wa vifaa
kufanywa na kampuni na
baadhi ya maeneo kuto-
pitika hususani nyakati za
mvua.

“Serikali imetunga kanuni
za wajibu wa wamiliki
wa leseni za madini kwa
jamii za mwaka 2023. Ku-
fuatia kanuni hizi, kamati
ya wataalamu imeundwa
ambayo itakuwa inapitia
miradi na kushauri namna
bora ya utekelezaji,”
alisema.

Alisisitiza serikali inaen-
delea kupitia kanuni ili
kuhakikisha miradi hiyo
inakamilika kwa wakati
na kwa thamani ya fedha.



HABARI KASKAZINI _

]
Ole Sendeka :
ammwagia sifa
Rais Samia

Na Allan Isack,
SIMANJIRO

MBUNGE wa Simanjiro,
mkoani Manyara, Chris-
topher Ole Sendeka,
amesema Rais Samia
Suluhu Hassan ndiye
kiongozi pekee wa juu
aliyeleta mafanikio
makubwa kwa Kkipindi
kifupi alichokaa ma-
darakani.

Alisema kwa uzefu
wake wa kushika nya-
dhifa mbalimbali seri-
kalini nchini hapa nchini
tangu enzi ya Baba wa
Taifa, Julius Nyerere,
haJawahi kushuhudia
miradi mingi ya maen-
deleo inayotekelezwa
kama kipindi hiki cha
uongozi wa Rais Samia.

Aliyasema hayo juzi
kwenye wiki ya Ju-
muiya ya Maridhiano
na Amani Tanzania,
ambapo Benki ya CRDB
ilipanda miti 500 kwe-
nye zahanati ya Nak-
weni iliyoko wilayani
Simanjiro mkoani humo,
kwa lengo la kutunza
mazingira na kurejesha
uoto wa asili.

Alisema Rais Samia,
amefanikisha utekelezaji
wa miradi mingi ya
maendeleo kwenye sek-
ta ya elimu, afya maji,
umeme na miundom-
binu ya barabara kwa
muda mfupi aliyoongoza
nchi kuliko Rais yeyote
hivyo mwaka 2025 ana-
paswa kuongezewa Kip-
indi kingine cha miaka
mitano.

Aidha, alisema wana
CCM na viongozi wa
vyama vya upinzani
wanapaswa Kujiandaa
kisaikolojia wakitam-
bua kuwa Rais Samia
ataendelea kuwa Rais
wa Tanzania kwa kuch-
aguliwa kwa kishindo
kwenye uchaguzi mkuu
wa mwaka 2025.

“Nitazunguka maeneo
yote ya wilaya na mikoa
va jamii ya wafugaji na
kuimba mema yote na
mazuri yaliyofanywa
na Rais Sam|a Suluhu
Hassan,” aliongeza Ole
Sendeka.

Hata hivyo, katika
tukio hilo, mbunge huyo
alituzwa fedha na kala-
MU ya Wino na maasko-
fu na mashekhe baada
ya kughani wimbo wa
kumpongeza Rais.

Alisema kwa uzefu

wake wa kushika nya-
dhifa mbalimbali serikalini
nchini hapa nchini tangu
enzi ya Baba wa Taifa,
Julius Nyerere, hajawahi
kushuhudia miradi mingi
ya maendeleo inayotekele-
zwa kama Kipindi hiki cha
uongozi wa Rais Samia.
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Wanafunzi wapewa somo
Kujiepusha na ‘mafataki’

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

STAHIKI Meya wa Jiji
la Arusha, Maximil-
ian Iraghe, amewa-
taka watoto wa kike
hasa waliopo shule za msingi
na sekondari kuepukana na
vishawishi vya mafataki wanao-
taka kukatisha ndoto za safari
Za0 Za Masomo.
sha wakati akizindua Kituo cha
Hedhi Salama katika Shule ya
Sekondari Themi kilichofadhili-
wa na Shirika la Kimaendeleo la
Uholanzi (SNV) kupitia mradi wa
Wash SDG, kwa kushirikiana na
Idara ya Afya ya Halmashauri ya
Jiji hilo.

Maximillian alisema mtoto wa
kike anapoanza hedhi anaku-
wa na kutoka kwenye utoto na
kuingia utu uzima, hivyo ana-
kumbana na vishawishi ni vingi
ambavyo kama wasipokuwa ma-
kini wanaweza kuharibia maisha
yao.

“Nawapongeza SNV kwa kazi
nzuri mliofanya kufungua kituo
lakini mtoto wa kike unapo-
kutana na hedhi umepevuka,
kuna vishawishi vya madereva
wa daladala, pikipiki, wanafun-
zi wenzako. Epukeni kupoto-
shwa na mafataki, kwa hali
yoyote angalieni mbele zaidi ili
mwendelee na masomo ya juu,”
alisema.

Aidha  aliwataka  walimu
kubadilisha mfumo wa ufundis-
haji na kuwafundisha ubunifu
wa kazi mbalimbali za mikono,
ili wanapohitimu masomo yao,
wajiajiri badala ya kutegemea
kuajiriwa.

“Soko la ajira kwa sasa wasomi
wengi na lipo lile lile haliongeze-
ki, hivyo fundisheni ubunifu
watoto ili wafanye kazi mbalim-
bali kama kupaka rangi, kupiga
plasta, kulima bustani, kufinyan-
ga vyungu na mengine mengi,
pale mnapokuwa na ujenzi shu-
leni tumieni hiyo kama fursa ya

muandae watoto Kkujitegemea,”
alisema.

Naye Kiongozi wa Wash SDG
kutoka Shirika la SNV, Olivier
Germain, alisema kituo hicho
cha hedhi salama kimejengwa
kwa zaidi ya Sh. milioni tatu.

Alisema kazi kubwa ya
kituo hicho, kutoa elimu ya
hedhi salama, kutengeneza
taulo za kike ili wanafunzi
wanapohitaji wakati wowote
wanazipata na kina sehemu ya
kujisitiri na kuteketeza pedi zili-
zotumika.

“Lakini natamani katika nchi
za Afrika suala la hedhi lisiwe la
kificho, imekua kitu ambacho
jamii hukificha kukisema hadha-
rani, natamani kila mtu asima-
me na kutoa elimu na kua wazi,
ili mtoto anapokua shuleni awe
huru na asiathirike kisaikolojia,
kwa kuona jambo la kawaida,”
alisema.

Alisema anaamini kituo hicho
kitasaidia kuwajenga watoto wa
kike kujiamini anapokua shuleni

Mratibu wa Usafi wa Mazin-
gira na Hedhi Salama Jiji la Aru-
sha, Allan Rushokana, alisema
wamezindua kituo hicho cha
hedhi salama, ili wanafunzi wote
wa Arusha wajifunze masuala
ya elimu ya hedhi salama na
kueneza kwa wenzao.

“Hapa kwenye Kkituo hiki
mtoto anapata elimu ya mzun-
guko wake, jinsi ya kujisitiri na
jinsi ya kutunza mazingira kwa
kuziteketeza kwenye mashine
maalum iliyopo hapa ili kutunza
mazingira safi,” alisema.

Alisema wamechagua Shule
ya Sekondari Themi kujenga
kituo hicho, kwa sababu ni shule
yenye watoto wenye uhitaji
maalum ili nao wanufaike na
elimu hiyo.

Diwani wa Kata ya Ngarenaro
na Mwenyekiti Kamati ya Hu-
duma za Jamii Jiji la Arusha,
Isaya Doita, alipongeza kwa
uzinduzi wa kituo hicho amba-
cho kitatumika kutoa elimu ya
hedhi salama kwa shule zote za

kufundisha wanafunzi wenu,

na kufanya vizuri kitaaluma.

jiji hilo.

Mkaguzi wa Polisi wa Usalama Barabarani
wilayani Muheza, mkoani Tanga, Hebert
Kazonde, akitoa elimu ya usalama barabarani
katika viwanja vya stendi ya Bombani hivi
karibuni. PICHA: STEVEN WILLIAM

Watakaoshiriki uchaguzi serikali
za mitaa wahimizwa kujitathmini

Na Cynthia Mwilolezi,
MONDULI

MJUMBE wa Kamati Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM)Taifa, Hassan Waka-
suvi, amewataka viongozi
kUJltathmml kabla ya ku-
chukua fomu iwapo wame-
watendea haki wananchi
waliowachagua.

Aidha amewataka wa-
tumishi wa umma mkoani
humo, kutekeleza miradi ya
maendeleo ambayo ni Ilani
ya CCM ya mwaka 2020-25
na siyo kutumia fedha za
miradi kwa maslahi yao bi-
nafsi.

Wakasuvi alisema hayo
jana wakati wa kilele cha
maadhimisho ya miaka
47 ya kuzaliwa kwa CCM
kimkoa yaliyofanyika ka-
tika viwanja vya Makuyuni
wilayani Monduli yenye
kauli mbinu ya ‘Miaka ya
kuzaliwa kwa CCM shiriki
uchaguzi kwa uadilifu’.
taa na vitongoji, lelmenl
kama mmewatendea haki
wananchi waliowachagua
kwa kutatua changamoto
zao. Ukijiona hukutumiza
wajibu wako usijisumbue
kuchukua fomu kwa kuwa
hatutaki mtu wa kusum-
bua wanachama wetu,”
alisema.

Wakasuvi ambaye ni mle-
zi wa chama hicho, Mkoa

wa Arusha, aliwataka wa-
nachama wa chama hicho,
kutowaonea haya viongozi
ambao hawakufanya kazi
kwa kipindi cha miaka mi-
tano kuwaambia ukweli
kuwa wasichukue fomu.

Aliwasihi wakiona vion-
gozi wenye sifa ya ku-
gombea nafasi hizo katika
wawashavmshl kuchukua
fomu na  kumfanyia
kampeni ili ashinde kwa
maendeleo yao.

Katika hatua nyingine,
Wakasuvi alisema kamati
za uteuzi wa wagombea ka-
tika uchaguzi wa serikali za
mitaa wanatakiwa kutenda
haki kwa wagombea wote
ili kuepuka malalamiko
yasiyo na sababu.

Awali Mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Arusha,
Loy Thomas Ole Sabaya,
alisema chama hicho ka-
tika mkoa huo, kimejipanga
kikamilifu kutatua changa-
moto zote zinazowakabili
wananchi kwa kushirikiana
na serikali ikiwa ni pamoja
na kusimamia kikamilifu
utekelezaji wa Ilani ya CCM
yamwaka 2020-2025 katika
mkoa huo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mongella,
alisema Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, amefanya
kazi kubwa ya kuleta fedha
za miradi ya maendeleo
mkoani humo, ambapo

katika sekta ya elimu wa
kipindi cha miaka mitatu
wamepokea Sh.bilioni 47
kwa ajili ya kukarabatiwa
na ujenzi wa shule mpya
za msingi 16 na sekondari
mpya 25.

Mongella, alisema katika
sekta afya kwa kipindi hi-
cho, wapataa Sh.bilioni 32.8
pamoja na vifaa tiba vyote
muhimu ambapo kwa sasa
dawa zote muhimu zinapa-
tikana kwa zaidi ya asilimia
92 kwa mkoa mzima.

“Rais Samia amefanya
kazi kubwa katika kutatua
changamoto za wananchi
wa Mkoa wa Arusha am-
bapo tumejenga zahanati
45, vituo vya afya 18 katika
maeneo mbalimbali ikiwa
ni pamoja na ujenzi wa
hospitali saba za wilaya
ambazo zinatoa huduma za
kibingwa,” alisema.

Kuhusu sekta ya bara-
bara Mongella, alisema
Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TARURA),
wamepokea Sh.bilioni 39
ambapo katika halmashau-
ri zote za Mkoa wa Arusha
ujenzi wa miundombinu ya
barabara unaendelea.

Alisema pia wamepokea
Sh.bilioni 78 kuboresha
miundombinu ya umeme

mkandarasi anaendelea na
kazi.
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Serikali yaagiza wallogomea fldla
va nyumba walipwe fedha

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ERIKALI mkoani Shin-
yanga imeuagiza Mgodi
wa Almasi Mwadui,
kuandaa utaratibu
mzuri wa kuwalipa wananchi
wanne kati ya 47 waliogoma
kujengewa nyumba kama fidia,
wakitaka walipwe fedha.

Mgodi huo ulilazimika ku-
walipa wananchi hao l(utoka
Kishapu baada ya nyumba zao
kuvamiwa na maji tope yaliyo-
toka kwenye kampuni yao.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-

ga, Christina Mndeme, alitoa
agizo hilo juzi wakati akizindua
na kukabidhi nyumba 42 kwa
wananchi waliosalia kulipwa
fidia ya ujenzi wa nyumba na
mgodi huo.

“Wananchi hawa wanne am-
bao wamegoma kabisa kujenge-
wa nyumba za fidia, andaeni
utaratibu mzuri ukiwamo wa
kimaandishi na muwalipe pesa
zao,” alisema Mndeme.

Aliwataka wananchi kutunza
mazingira kwa kupanda miti na
kuagiza Wakala wa Majisafi na
Usafi wa Mazingira (RUWASA)
wilayani Kishapu na TANESCO,
kupeleka huduma za maji na

umeme eneo hilo.

Meneja Mahusiano mgodi
huo, Bernard Mihayo, akitoa
taarifa ya ujenzi wa nyumba
hizo, alisema waathirika 47
ndiyo walipoteza nyumba zao,
na tayari nyumba 42 zimekami-
lika na wameshakikabidhi kwa
wahusika.

Mihayo alisema tararibu na
mazungumzo yanaendelea kwa
wale waliokataa kujengewa
nyumba na watalipwa kulin-
gana na hali ya nyumba zao
za tembe zenye thamani ya
Sh.milioni 1.8.

Alisema hatua inayofuata
ni kuhamisha makaburi 14 ya

waathirika wa majitope, pamo- :
ja na kuwaanzishia miradi :
ya kuwaboresha vipato vyao :
ikiwamo ufugaji wa kuku na

mbuzi.

Baadhi ya wananchi waliogo-
ma kujengewa nyumba za fidia :

akiwamo Maimuna Kasara,

alisema anahitaji kulipwa fedha
kwa sababu hataki tena kuen- :

delea kuishi katika eneo hilo.

Novemba 7, 2022 bwawa la :
majitope katika Mgodi wa Al- :
masi Mwadui wilayani Kishapu :
lilibomoka na tope kwenda :
kwenye makazi ya watu liki- :
sababisha madhara mbalim-

bali.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme, akicheza pamoja na Jeshi la Jadi Sungusungu wakati likitumbuiza
juzi kwenye Sherehe za Polisi ‘Family Day" mkoani Shinyanga, alilitaka jeshi hilo kuongeza kasi va kudhibiti ajali za
barabarani ambazo zimekithiri mkoani humo, na uhalifu ili mkoa uendelee kuwa salama. PICHA: MARCO MADUHU

Visima virefu vyatokomeza
kipindupindu Bariadi

Na Ndalike Sonda,
BARIADI
WANANCHI  katika  Kijiji

cha Nyanguge, Kata ya Nguly-
ati wilayani Bariadi mkoani
Simiyu wametaja uwapo wa
visima Virefu vya majisaﬁ vina-
hicho kuchangia kukabiliana
na ugonjwa wa kipindupindu
ulioibuka hivi karibuni.

Visima hivyo vya kuchimba
vyenye maji yaliyotibiwa kwa
dawa aina ya Klorini vime-
jengewa mabomba kwa ajili ya
kusambaza maji katika baadhi
ya vijiji ikisaidiwa na umeme
wa REA.

Wakizungumza na Nipashe
juzi baadhi ya wananchi hao
walisema kuwa upatikanaji
wa maji safi na salama katika
maeneo yao umewapa uhakika
wa kuwa na afya salama kwa
kuwasaidia kukabiliana na
ugonjwa wa kipindupindu to-
fauti na ilivyokuwa hapo awali
walipokuwa wanatumia maji
yasiyo salama
guge, Leah Mabula, ahsema
awali walikuwa wanahangaika
kufuata maji umbali mrefu
ambayo hata hivyo hayakuwa
salama kwani walikuwa waki-
tumia maji ya kwenye milima
na madimwi.

Naye John Nshashi alisema
walikuwa wakitumia muda
mrefu kufuata huduma hiyo
kulikosababisha uchumi wao
kushuka na tishio la magonjwa
ya mlipuko. Mwenyekiti wa
kamati ya maji kutoka kata ya
Ngulyati, Swales Ngusa, alisema
kuwa awali mradi huo ulikuwa
ukitumia gharama kubwa ka-
tika uendeshaji wake lakini tan-
gu walipounganishiwa na hu-
duma ya umeme kutoka mradi
wa REA, umesaidia kupungua
gharama za uendeshaji.

Ofisa Afya na Mratibu wa
Elimu ya Afya kwa Umma
Mkoani, Simiyu Salum, alisema
maji hayo ni safi na salama kwa

afya ya binadamu kwani ya- :
metibiwa ili kudhibiti vimelea :
visababishavyo magonjwa ya :
mlipuko ikiwepo kuhara na :

kutapita.

faika na mradi

dhili wa Umoja wa Ulaya (EU).

Lengo la mradi huo ni ku- :
pambana na magonjwa ya mli- :
puko ikiwamo kipindupindu :
na UVIKO-19 na kusambaza :
umeme katika visima ambavyo :
havikuwa na pampu za umeme :

za kuvuta maji.

. Wahitaji

- ushirikishwaji
kudhibiti
kipindupindu

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

huo kutoka
Wizara ya Afya, kwa kushiriki- :
ana na Wakala wa Nishati ya :

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Dk. Thomas Ruta-
chunzibwa, amesema kuna
haja ya wananchi, madiwani
na wadau wa afya kuuun-
gana kwa pamoja ili kudhibiti
ugonjwa wa Kipindupindu
unaoendelea kuzikabili jamii
katika halmashauri hiyo.
Alisema wamekuwa wak-
ipokea wagonjwa 15-20 kwa
siku na hadi kufikia Februari
2, 2024 wagonjwa wapya
walikuwa ni 22 Kkati yao 21
wanatokea wilayani hapa.

Dk. Rutachunzibwa ali-
waomba madiwani kuunga
mkono jitihada za serikali kwa
kuenda kutoa ushirikiano kwa
kwa kufanya usafi na kutumia
maji tiririka ili kuondokana na
Kipindupindu.

Akizungumza katika Baraza
la Madiwani la kujadili rasimu
ya mpango na bajeti ya
mwaka wa fedha 2024/2025,
Ofisa Operesheni za Dharura
za Afya ya Jamii kutoka Ofisi
va Rais TAMISEMI, DK. Erenest
Kyungu, alisema wanatakiwa
kushirikisha na kutoa elimu
kwa wananchi ikiwamo usafi.

Aliwahimiza madiwani kuen-
delea kutoa elimu katika maz-
ingira ambayo wanaishi bada-
la ya kuiachia Idara ya Afya
pekee lakini pia kuhakikisha
wanafuatilia kile ambacho ki-
naendelea katika eneo lao.

Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga, aliomba
kila mmoja kusimamia suala
hilo kwa nafasi yake kuhakiki-
sha usafi unafanyika kwa hali
va juu ikiwamo kukomesha
utiririshaji ovyo wa maji-
taka kwenye makazi ya watu
hali inayoifanya wilaya hiyo
kuzidi kuwa na maambukizi
mapya.

Diwani wa Kata ya Chifufu,
Robath Madaha ambaye eneo
lake limeathirika kwa kiasi
kikubwa na ugonjwa huo alia-
hidi anatoa elimu kwa wa-
nanchi namna ya kujikinga
na kuhakikisha tatizo hilo la
kipindupindu linaisha.

Mlipuko wa kipindupindu
katika Wilaya ya Sengerema
ulianza Januari 30, 2024 am-
bapo hadi kufikia Februari
2, 2024 waliripotiwa kufikia
wagonjwa 21 wanaoendelea
kupatiwa matibabu katika vi-
tuo vya afya.

Sophia John ni mkazi wa Ibi-
sabageni alisema kipindupin-
du kilikuwapo tangu kipindi
cha mababu na tayari wame-
pata elimu na watahakikisha
wanakuwa wasafi na kutunza
mazingira.

Katika Baraza hilo madiwani
walipitisha makadirio ya ba-
jeti ya Sh. bilioni 3.3 kwa ajili
ya mapato ya ndani pamoja
na OC kwa mwaka wa fedha
2024/2025.
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Wazazi, walezi mnapokimbizana na
shule msiwasahau wenye usonji

ELIMU

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

NA DK. FELICIAN KILAHAMA

MISIBA EL-NINO
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Matokeo ya undumilakuwili
Kwa wanasiasa na watendaji

-Athari zinazotokea leo ni kupuuza wataalamu, sheria

ENGI  wameshuhu-
dia namna ambavyo
mvua ya el-nino, ili-
vyoleta maafa kuan-
zia vifo na uharibifu mkubwa wa
weli ni kwamba chanzo ni kuhar-
ibu mazingira na kupuuza sheria.

Mazingira ndiyo yenye misitu,
maji, hewa, viumbe hai, mimea ya
aina zote na yote hayo yanasimama
juu ya ardhi ambayo ni nguzo
muhimu kwa uchumi na maende-
leo ya taifa.

Bila kuwapo ardhi hakuna maen-
deleo ya viwanda wala makazi
hivyo, inabidi kuwa makini na
matumizi bora na endelevu ya
ardhi katika taifa na kuilinda kishe-
ria.

Kwa upande mwingine, maz-
ingira huharibiwa kutokana na
matumizi yasiyorafiki hususani
maeneo karibu na kingo za mito,
mikondo ya maji, maziwa na
mabwawa pamoja na kwenye
mbuga za wanyama au maeneo ya
wazi yanayohifadhiwa kisheria.

Uharibifu wa ardhi haufanywi na
mtu mmoja mmoja au wananchi
wasio na uelewa hata baadhi ya
viongozi wanachangia kwa kiasi
kikubwa, kuharibika mazingira
sehemu mbalimbali na kuwa
chanzo cha maafa kama mvua za
mwaka huu.

Uzoefu wa miaka mingi unao-
nyesha kuwa hoja au ushauri
kutoka kwa wataalamu havizin-
gatiwi na baadhi ya wenye kufanya
maamuzi au kutunga sera, sheria

na mipango ya kisiasa na au wanao-
simamia utekelezaji wake.

Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, hupelekewa mis-
waada ambayo huijadili na kupit-
ishwa rasmi. Baada ya hapo hupele-
kwa kwa Rais na kuwekwa saini
na kuwa sheria ambazo hutayar-
ishiwa kanuni na hatimaye kuanza
kutumiwa.

Ajabu ni kwamba watu wach-
ache, wenye mamlaka wakiwa-
tetea wanaovunja sheria au kanuni,
mfano, kuanzisha makazi sehemu
ambazo hawatakiwi kufanya hivyo
au kulima au kuchunga mifugo
kwenye maeneo yanayosimamiwa
kisheria.

Mamlaka za Usimamizi wa Wan-
yamapori (TAWA) na Wakala wa

Huduma za Misitu Tanzania (TFS),
wanapojaribu kutekeleza sheria,
wenye madaraka au viongozi
huwazuia wasiwaondoe wananchi
sehemu walizovamia kwa kisingizio
kuwa ‘wanaganga njaa’au hawana
sehemu nyingine za kuanzisha
makazi.

Hata wananchi nao wamefa-
hamu udhaifu huo hivyo, inapokar-
ibia nyakati za uchaguzi hujisogeza
na kuvamia maeneo yaliyohifa-
dhiwa kisheria.

Lakini wanafanya hivyo wakifa-
hamu kuwa hawatatolewa maana
watalindwa na baadhi ya viongozi.
Wakati mwingine kiongozi anadi-
riki kawaruhusu walime au kuan-
zisha makazi kwenye maeneo yali-
yohifadhiwa kisheria kwa kuahidi

kuwatetea.

Wataalamu au watekeleza sheria
wakiona wamezidiwa na wakubwa
wananyamaza na matokeo yake
ni kama inavyoshuhudia sasa
mahangaiko makubwa kutokana
na mvua zinaponyesha kwa wingi
maisha na rasilimali hupotea.

Kwa hali hiyo, mvua kubwa ime-
nyesha, maji mengi yanatiririka
kwa kasi kubwa, kiasi cha kusaba-
bisha mmomonyoko wa udongo
na kuusafirisha hadi mabondeni
mpaka kwenye vijito, mito na
mikondo ya maji.

Maeneo ya mijini mfano Dar
na Morogoro, maji husafirisha
takangumu na majitaka hadi
kuziba mitaro hivyo kushindwa
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| miaka na kalenda
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~si kwa kila mtu

kupitisha maji na kuleta hatari
barabarani na maeneo kadhaa
kutokana na mafuriko yasiyotara-
Jjiwa.

Mchakato wa mvua kusafirisha
udongo au mchanga na takangumu
unapochukua miongo kadhaa
husababisha vina vya mito au
mabwawa na maziwa kuwa juu
kiasi cha kupelekea mafuriko
kutokea haraka kama ilivyoanza
Novemba, 2023 hadi leo el-nino,
ikishuhudiwa kwenye Mto Msim-
bazi na mito mingine mingi ya Dar-
es-Salaam.

Isitoshe athari za mvua kubwa
zimejitokeza sehemu mbalimbali
nchini kiasi kwamba matukio kama
hayo yanatia simanzi mioyoni
mwa Watanzania wengi. Ni vyema
kujifunza wasikubali yaendelee
kujitokeza kwa kuchukua hatua
mapema kuyadhibiti ipasavyo,
hata yakitokea iwe ni utaratibu wa
maumbile lakini si wananchi.

Athari za mazingira kwa Mto
Msimbazi ni kitendawili tena
cha siku nyingi. Kanuni za sheria
ya mazingira, pamoja na sheria
ndogo za halmashauri au serikali
za mitaa, zinatakiwa kulinda maz-
ingira ya mito na vijito yasiharibiwe
kutokana na shughuli mbalimbali
za binadamu wanaoishi karibu na
vijito au mito na mabonde yenye
kujaa maji mara kwa mara wakati
wa mvua za vuli na masika.

Mathalani, kanuni inayoainisha
kuwa kutoka kwenye kingo za mito
mikubwa mfano Msimbazi, Ruvu,
Wami ni hadi mita 60 shughuli
zozote za kibinadamu iwe ni kilimo,
ufugaji au makazi zisifanyike ndani
ya ukanda huo.

Kwa mito midogo eneo hilo
hupungua hadi mita 30, lengo la
kuhifadhi maeneo hayo ni kuhakik-
isha kunakuwepo na uotoasilia
wa kutosha ili kuzuia kasi ya maji
ya mvua yasipeleke udogo au
mchanga, matope na takataka
nyingine kwenye mito au vijito.

Lakini, pia kulinda maji yabaki
salama wakati wote hivyo kupun-
guza gharama za kuyasafisha
kabla hayajasambazwa kwa wateja
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Wazazi, walezi mnapokimbizana na
shule wakumbukeni wenye usonji

WEZI unaelekea

ukingoni tangu shule

ilipofunguliwa  kwa

wanafunzi wa msingi
na sekondari. Mzazi au mlezi wa-
toto wanahitaji kusoma bila kujali
wana upungufu au changamoto
za kimaumbile, hivyo waangalie
wenye mabhitaji maalum wakiwa-
mo wenye usonji.

Katika kulihudumia kundi hili
la wenye usonji, ambalo wengi
huwaita watoto wenye utukutu
ni vyema kuwahi hospitalini au
kwa wataalamu wa afya ya akili
inapoonekana mtoto ana dalili
ambazo ni tofauti na zile zina-
zofahamika ili kupata ushauri
mapema.

Ukiwafikisha kwa wataalamu
watafahamika iwapo wana usonji
na kwa kiwango au ukubwa gani.

Kama unavyojibidiisha
kuwapeleka wale wenye utimamu
wa maumbale na afya shuleni,
wapeleke pia wenye usonji kuji-
funza wakiwa na umri mdogo ili
kupata ujuzi ambao wataalamu
wanashauri.

Skili hizo ni pamoja na za
kuwasiliana, kuwa na utulivu na
kujichanganya na wana jamii.

Ikumbukwe usonji au autism ni
ugonjwa wa mishipa ya fahamu
au neva kwenye hatua za kukua
unaoathiri namna binadamu ana-
vyoshirikiana na wenzake kwenye
kuwasiliana, kujifunza, kujichang-
anya na jamii.

Usonji unagundulika katika
hatua za mwanzo za ukuaji wa
mtoto lakini na katika umri
wowote, japo huonekana katika
miaka miwili ya mwanzo, hivyo ni
vyema kuchunguza na kumsaidia

mtoto.

Baadhi ya wazazi wa watoto
wenye usonji wanatuma salama
zao kwa wengine, wakiwashauri
wenye watoto hao wasiwafungie
ndani wala kuwapiga, kuwanyan-
yasa na kuwatesa.

Wazazi na walezi wanahimizwa
kujitahidi wawezavyo kuacha kum-
fanya mtoto aone kuwa usonji ni
jambo baya au ni kuwa na kasoro.

Wakati mwingine wenye usonji
wanafikiri kuwa wana tatizo au
wako tofauti na wenzao, ni kuto-
kana na mazoea ya kuongea kwa
kejeli na unyanyapaa dhidi yao.

Wanasema kuwa kwa kiasi
kikubwa huanzia ndani ya wana-
familia wanaowatukana, kuwan-
yanyapaa kwa kuwa hawana
uewelewa kuhusu usonji, lakini
leo mzazi au mlezi anayefahamu
asiendeleze mambo hayo.

Wanasema hakuna sababu
ya kuwatukana, kuwafokea na
kutoa maneno mabaya dhidi
yao na ikiwezekana kukomesha
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mienendo hiyo.

Mfano mzazi mwenye watoto
wawili wenye usonji, anasema licha
ya mkubwa kuwa na miaka nane
bado anavaa pempasi na hajaweza
kuzungumza wa pili alipozaliwa
naye alikuwa na changamoto hiyo
ya kutokuzungumza na alipofik-
ishwa kwa daktari alibainika ana
tatizo la usonji.

Anakumbusha kuwa jamaa zake
walianza kusema kwa sababu kaka
mkubwa hazungumzi ni dhahiri
hata mdogo naye atakuwa bubu
kwa sababu maji hufuata mkondo.

Wazazi na walezi wenye watoto
hawa wanakumbushwa wasibadil-
ishe utaratibu wa maisha ya kuwa-
hudumia watoto kwa ghafla.

Mfano, ukiwapa chai au chakula
saa 2:30 asubuhi usibadilike
ukaanza mapema au ukachelewa
maana kile unachowafundisha
ndicho wanachokamata.

Watoto wengi wenye hali hiyo
wameimarika katika mpang-
ilio wako au uliowazoesha na

umekuwa kawaida kwao hivyo
uzingatie. Hata kama italazimika
kubadilisha utaratibu kwa ghafla,
wazazi wao wanapaswa kufanya
kwa utaratibu ili kuhakikisha
kwamba mtoto mwenye usonji
anabaki na hali yake aliyoizoea
asibadilishiwe mambo yake pasipo
ulazima.

Mabadiliko ya mara kwa mara
yanaweza kusababisha hisia kupita
kiasi, wapo wanaoweza kuzoea
vizuri zaidi wakati mwingi, japo
wengi hupambana na mabadiliko
na hawako tayari kubadilika, hata
wakifanya hivyo ni kwa muda
mrefu.

Ikumbukwe kuwa mabadiliko
ya ghafla yanakuwa ni jambo
kubwa zaidi kwake na yanasaba-
bisha mfano ashindwe kulala kwa
kukosa usingizi na wakati mwing-
ine inashindikana kumfariji na
kumfundisha.

Wazazi na walezi wanaaswa
wasiwalinganishe na wengine na
kuwasemea lugha ya kuwanyan-
yapaa.

Wazazi wenye uzoefu na watoto
wenye usonji wanawakumbusha
wengine kuwa wasiongee kwa
mafumbo au lugha isiyoeleweka,
au isiyonyooka, mfano mtoto
anakuuliza mama niweke wapi
sahani hii?

Unamjibu kichwani, ataibandika
kichwani. Hivyo ni vizuri kuwa
makini na kutoa mafundisho
yanayoeleweka na yenye ukweli
na manufaa.

Baadhi ya watoto wenye usonji
wanataabika kutumia lugha
za mafumbo au zenye ugumu
ikumbukwe wanaweza tu kuona
mambo kwa maana halisi ambayo

wanaieelewa baada ya kufunzwa
na kuwapa mafumbo au lugha
zisizoeleweka ni kuwachanganya.

Usiwafokee au kuwakimbilia
fanya mambo kwa hatua na kwa
upendo. Kama wazazi au walezi
kuwa na watoto wako muda wote.
Wawe kwenye akili yako mara kwa
mara.

Ongeza juhudi kutambua kama
kuna magonjwa ya akili kwa
mtoto au watoto wako, kumbuka
wanaweza kuatharika zaidi ikiwa
utapoteza utulivu nao.

Wanaoishi na watoto hawa hasa
wazazi, inaweza kuwa vigumu
kuwa mtulivu wakati mtoto ana-
hangaika. Unaweza kuongea naye
kwa utulivu na kumfanya ajibu
kwa utulivu pia maswali unay-
omuuliza akayamudu ukiwa wewe
ni mtulivu.

Kudumisha utulivu kunaweza
kukusaidia wewe na mtoto wako
aliye na usonji kuwasiliana vyema
na kukuza uhusiano bora.

Usiwaache watoto wenye usonji
kwa muda mrefu wenyewe au bila
mtu wa kuwasikiliza ikiwamo
kuwasaidia. Ingawa watoto wengi
wenye usonji wanaweza kuishi
kwenye utaratibu wao wenyewe,
bado hawapaswi kuachwa bila
kufuatiliwa na kutunzwa kwa
muda mrefu.

Ni vizuri kuwafuatilia kwa
sababu katika kucheza kwenye
eneo au chumba chao au kwenye
uwanja wao wanaweza kupata
hatari zilizofichwa na kuzifuata
hata wakaumia.

Ni jukumu la wazazi na walezi
kuhakikisha kuwa tunawachun-
guza na kuwafuatilia kila mara na
kuona kama kuna hali ambapo
usimamizi haupatikani kwa muda
ni vizuri kuweka njia mbadala na
salama.

Unapowafundisha kufahamu
mambo na shughuli mbalimbali
wape majukumu mepesi usiwa-
rundikie kazi ngumu ambazo
hawataweza kuzigusa.

Matokeo ya undumilakuwili kwa wanasiasa na watendaji
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mijini, Hata hivyo, kutokana na
matamko ya baadhi ya viongozi
ambayo ni kinyume na sheria au
kanuni kwa sababu wanazozijua
wenyewe, wananchi huchangam-
kia fursa kadri wanavyoona
inafaa bila kujali matokeo hasi
kwa mazingira ambayo manufaa
yake ni kwa watu wengi. Kawaida
Mto Msimbazi unapoingiza maji
baharini, unapita seshemu ambayo,
kutokana na asiliyake ni mahali pa
bahari kupumua wakati wa wimbi
la juu ambalo hutokea mara mbili
kwa siku takribani saa 3 asubuhi
na nyakati za alasiri.

Wakati hayo yakitendeka, maji
yenye chumvi kutoka baharini na
baridi yasiyo na chumvi yakielekea
baharini hufika mahali yakachang-

anyika, kwenye mwalo wa bahari,
ambako ya chumvi na baridi huku-
tana.

Mchanganyiko huo ni tukio
asilia kwa miaka yote tangu
kuumbwa dunia na maeneo kama
hayo kiasili huwa yamezingirwa na
ardhioevu yenye uoto wa asili wa
miti ya mikoko inayostawi kwenye
majichumvi.

Sehemu nyingine zinazoam-
batana kama ilivyo kwa mazingira
ya Mto Msimbazi ni Rufiji Delta
kwenye Mto Rufiji huko mimea
mingine yenye asili ya ardhioevu
isiyo na majichumvi huweka maz-
ingira ya mito katika uhalisia wake.

Hali ya mazingira kwenye Mto
Msimbazi, ndivyo ilivyo kwa mito
yote inayomwaga maji baharini.
Kadhalika, maeneo ya mito inayo-
ingiza maji baharini yamesheheni

ardhioevu ambazo hazitakiwi
kufanyike shughuli za aina yoyote.

Wakati wa ujenzi wa barabara
zinazokatiza katika maeneo
kadhaa ya Mto Msimbazi ikiwamo
ya Morogoro tahadhari ilitolewa
kwamba mara ujenzi ukikamilika
kusifanyike shughuli nyingine za
kibinadamu isipokuwa zisizo na
athari kwa mazingira kama miku-
tano ya hadhara au utalii asilia kwa
ajili ya kufurahia mandhari.

Juhudi za wataalamu, wasimam-
izi wa sheria au kanuni za maz-
ingira ili kuzuia uharibifu usiend-
elee, zimekuwa zikikwamishwa na
wenye mamlaka.

Kadhalika, wakati wa ujenzi
miundombinu ya mabasi-mwen-
dokasi, wataalamu walitahadhari-
sha kuwa kwenye ardhioevu ya
Mto Msimbazi kusijengwe kituo

cha mabasi ya mwendokasi kwa
kuwa ni eneo muhimu kwa bahari
kupumua.

Aidha wakati maji yakiwa mengi
eneo hilo hutumika kuyadhibiti
yasilete madhara makubwa. Yote
yaliingia kwenye sikio la kwanza
yakatokea la pili.

Taifa linaingia gharama kubwa
ya kuondoa udongo na mchanga
na takangumu kwenye mito
na wakati mwingine, wasafiri
kuhangaika kutokana na babara-
bara kuharibika mfano, mabasi ya
mwendokasi kushindwa kupita
sababu ya barabara kujaa maji.

Yote hayo ni uthibitisho kuwa
wataalamu hawasikilizwi na
baadhi ya wakubwa wanao-
fanya maamuzi yanayopingana
na ushauri unaotolewa na wasi-
mamizi wa masuala ya ulinzi wa

rasilimali na mazingira.

Halikadhalika, kilimo Kkisi-
chokuwa endelevu hasa kufyeka
misitu, kuichoma moto na
kuchunga mifugo bila kuzingatia
kanuni za matumizi bora ya ardhi,
kumekuwapo na changamoto za
uharibifu wa ardhi hivyo kusababi-
sha maeneo mengi kuwa wazi bila
uoto wa asili. Hali hiyo, huchochea
mmomonyoko wa udongo kupitia
kasi ya maji ya mvua pamoja na
nguvu ya upepo mkali, kupepe-
rusha chembechembe za udongo
na kuzipeleka mabondeni hadi
kwenye mito, mabwawa na katika
maziwa.

Kwa hiyo kila mmoja ajifunze
mvua inayonyesha iwe sehemu
ya darasa na kujirekebisha na
kutunza mazingira.
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Unapopambana na ‘red eyes’ usisahau

A \

kuj!hadhari na ugonjwa wa

Kinamama wakichunguzwa vikope. PICHA: MTANDAO

ARADHI ya macho au
Ted eyes’ yamesam-
baa sehemu mbalim-
bali, yakiwaumiza
watoto kwa watu wazima. La
muhimu ni kuwahi hospitalini na
si kujitibia kienyeji mitaani.

Wakati red eyes ikibapamba
moto yapo maradhi ya vikope au
trakoma ugonjwa uliosahaulika
lakini wenye madhara kwa jamii.

Vikope husababishwa na
vimelea viitwavyo ‘klamidia’ lakini
husambazwa na nzi na visipoti-
biwa mapema husababisha kope
kupinda na kuingia ndani, kuk-
waruza kioo cha jicho na hatimaye
upofuL.

Trakoma huenezwa na nzi
anayebeba vimelea kutoka kwenye
jicho lenye maambukizi kwenda
kwa asiye na maradhi.

Huambukizwa kwa njia tofauti
kama kugusa macho ya vikope
kisha kugusa macho ya mtoto asiye
na maambukizi, au kugusa macho
yako mwenyewe au kushika uso
bila kunawa.

Lakini, pia kupeana au kushi-
kana mkono na aliyegusa vimelea
au mwenye trakoma halafu uka-
shika uso au macho bila kunawa
na sabuni.

Kadhalika husambaa kwa kush-
irikiana taulo, kanga na vitambaa
vya kukaushia mwili au mikono
ikiwa kuna mmoja mwenye
ugonjwa huo.

Maambukizi yapo zaidi maeneo
yasiyo au yenye upungufu wa maji
safi na salama, mazingira machafu,
kutokutumia choo na kujisaidia

ovyo na kutupa kinyesi cha watoto
kwenye mazizi ya mifugo, vicha-
kani au karibu na nyumbani.

DALILI

Ni pamoja na macho kuuma,
kuwasha, kuhisi kama yana
mchanga, kutoka machozi, kuwa
mekundu, kujaa matongotongo,
kutostahimili mwanga, na kope
kugeukia ndani na kukwaruza kioo
cha jicho, makovu kwenye kioo cha
mbele cha jicho, kutoona vizuri na
kupofuka.

Ugonjwa huu duniani ni kati
ya maradhi mengi yaliyokuwa
hayapewi kipaumbele, hata hivyo,
kuanzia miaka ya 2000 kumekuwa
na msukumo na juhudi za kupam-
bana zaidi.

Juhudi hizo ni pamoja na
kampeni za kutoa dawa kwa
magonjwa ambayo hayapewi kip-
aumbele na kwa kipekee kutoa
tiba kinga ya dawa ya Zithromaxh,
kukinga jamii dhidi ya trakoma.

MADHARA YAKE

Ugonjwa huu huendelea kuwa
ndani ya mtu kwa muda mrefu na
kusababisha kupata upofu asiweze
kuona tena. Takwimu za vikope
zinaonyesha kuwa karibu watu
milioni 1.9 wana uoni hafifu kwa-
sababu ya trakoma na pia asilimia
1.4 ya hao wamekuwa vipofu.

Tanzania imeshuhudia madhara
ya ugonjwa wa vikope ikiwa
pamoja na kuongezeka kwa mata-
tizo ya macho, uwezo mdogo wa
kujifunza kwa watoto shuleni,
kupofuka na vifo ambavyo mara

%

nyingi si rahisi kugundua.

Trakoma huleta madhara kimya
kimya kwenye afya za wanajamii
ikimaanisha huua kimya kimya bila
hata mwenye kuathirika kuelewa.

Mfano, tatizo la ugumba ni
vigumu kutambua kuwa ni sababu
ya ugonjwa wa vikope ambao hau-
kutibiwa kwa wakati hivyo leo
kuleta madhara makubwa kwenye
uzazi.

Madhara ya trakoma yameleta
matatizo makubwa kwenye nguvu-
kazi ya taifa hasa pale mwanajamii
anapokuwa kipofu na kushindwa
kuendelea na majukumu ya
uzalishaji mali, aidha trakoma
imeathiri na kurudisha nyuma
maendeleo kiuchumi na kijamii,
kiutamaduni na kisiasa.

CHA KUFANYA

Ugonjwa huu unaepukika kwa
kubadili tabia mbaya na kuende-
leza zenye kujikinga.

Kwa mfano, kuishi kwenye maz-
ingira yasiyo safi, kutokunawa
mikono na uso kwa sabuni, kush-
irikiana nguo za kujikaushia kama
taulo na vitambaa.

Baadhi ya hatua za kuchukua ni
pamoja kutoa elimu kwa umma
kuhusu ugonjwa huo, umuhimu
wa kuwahi kituo cha tiba kupata
matibabu.

Kuwahi mapema kabla tatizo
halijawa kubwa zaidi au kufikia
hatua ya kushindwa kutibika hasa
pale upofu unapotokea.

Aidha, kujitahidi kufuata ushauri
unaotolewa na watoa huduma za
afya ikiwa ni pamoja na kuzuia

vikope__'
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hasa watoto kushika na kushiriki-
ana vitambaa kama leso na taulo.

Kuhimiza kunawa mikono,
kunywa maji na kula chakula safi
na salama, kupumzika vya kutosha,
kuzingatia lishe na mlo kamili ili
kuupa mwili uwezo wa kupam-
bana na maradhi mbalimbali
pamoja na kufanya mazoezi.

Kuzingatia masharti na maelek-
ezo ya wataalamu, hasa wale wali-
opimwa na kugundulika na vikope
na kutibiwa, ikiwa ni pamoja na
kutumia dawa kwa wakati na kwa
usahihi. Pia kuzingatia ushauri
wanaopewa na wataalamu wa afya.

Kadhalika serikali iendelee na
juhudi za kuongeza huduma za
majisafi na salama ili jamii isikose
maji.

FAIDA

Watanzania wanakumbushwa
kuwa kama kila mmoja atachukua
hatua sahihi za kujikinga lakini
iwapo akiambukizwa kupata mat-
ibabu ya ugonjwa wa trakoma,
taifa linategemea kupata faida
nyingi.

Mfano kuanzia kwa mtu binafsi,
jamii na taifa na ya kwanza ni kuwa
kila mwanajamii na jamii nzima
itakuwa yenye afya njema hivyo
kuwa na muda wa kutosha katika
kufanya na kushiriki shughuli za
maendeleo.

Pili ni taifa na jamii kuepuka
gharama na muda ambavyo ving-
etumika katika kutibu ugonjwa wa
vikope au trakoma.

Gharama hizo ni fedha na muda
bila kusahau uhai wa watoto na

watu wazima wanaokufa kwa
ugonjwa huo.

Pamoja na faida hizo nyingine
ni kuandaa kizazi kijacho chenye
afya njema kwani waathirika
wakubwa wa ugonjwa wa vikope
ni watoto.

Hivyo kulinda kundi hili dhidi
ya ugonjwa huu ni kuandaa kizazi
bora kijacho chenye uwezo wa
kushiriki katika harakati za maen-
deleo.

Mambo hayo yataiwezesha
jamii na taifa kuwa na raia wenye
afya njema na kufikia maendeleo
wanayoyatarajia na kuyatamani
kwa wakati kadiri ya mipango ya
nchi.

Ni wazi kuwa kila mmoja ame-
fahamu umuhimu wa kuchukua
hatua za kujikinga dhidi ya
ugonjwa wa vikope au trakoma
katika ngazi ya mtu binafsi na
katika ngazi ya jamii.

Hivyo huu ni wakati wa kila
mmoja kutimiza jukumu hilo
kikamilifu na kuchukua hatua
za kujilinda na tahadhari huku
akiishi maisha ya afya na kujiepu-
sha na maradhi.

Wito wetu kwa Watanzania ni
kumtaka kila mwananchi aanze
kuchukua tahadhari dhidi ya
ugonjwa wa vikope ili kujinga na
kuchukua hatua mapema kujik-
inga na jamii inayomzunguka
hasa watoto.

Hii ni pamoja na kuhakiki-
sha watoto na watu wazima
wananawa majisafi, kusafisha
mazingira ikiwa ni pamoja na
kuondoa wadudu wale wanaosa-
mbaza ugonjwa hasa maeneo ya
vyanzo vya maji.

Aidha, serikali iongeze juhudi
katika kupatikana majisafi na
salama kwa jamii hasa katika
maeneo yenye hatari zaidi ya
kuwa na ugonjwa wa vikope
nchini.

Kadhalika, wataalamu wa afya
watoe elimu kwa jamii kuhusu
tatizo la ugonjwa wa vikope,
madhara yake na namna ya kujik-
inga pamoja na kutembelea vituo
vya huduma za afya mapema
ili kupata msaada na tiba ya
ugonjwa huo.

Kama kila mmoja popote
alipo atafanya hivyo itafanikisha
wananchi kupunguza madhara
yanayoletwa na ugonjwa huo.

Aidha, pamoja na watoto
kukosa kuhudhuria shule kuto-
kana na kuugua vikope, familia
na jamii kutumia fedha nyingi na
muda katika kutafuta na kupata
matibabu badala ya kuwekeza
kwenye shughuli za maendeleo.

Kama jamii itafanya haya yote,
huenda taifa likapata suluhisho la
muda mrefu hasa katika kuhakiki-
sha afya ya kila Mtanzania hasa
mtoto inakuwa katika hali njema
muda wote.

Waandishi:Dk. George
Kabona na Stephen Mbwambo,
Wizara ya Afya.0752-814803.

Pankras Luoga: Mhadhiri
Chuo Kikuu cha Afya na
Sayansi Shirikishi Muhimbili
(MUHAS)-0757645746.
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Hawa wana miaka na kalenda

zao, mwaka 2024 si kwa kila mtu
- China, Iran wamo kwa Waethiopia leo ni 2016

au mjini, ndani ya da-

ladala au darasani, iki-

wa unachati mitandao-
ni au kusikiliza redio unafahamu
kuwa leo ni Jumanne Februari 6,
2024.

Ndiyo kalenda inayokuongoza
kujua siku na miezi kwa mwaka
huu. Kalenda inayotumika ili-
pangwa na Papa Gregory wa
13, Kiongozi wa Kanisa Katoliki,
ndiyo inayofuatwa na karibu
nchi nyingi dunia nzima.

Inaiitwa Gregorian Calendar
ikitengenezwa na Papa aliyezal-
iwa mwaka 1502 na kufariki 1585,
akiwa na miaka 87.

Hata hivyo licha ya kuende-
lea kuitumia na kuifikisha dunia
mwaka 2024, tena ikitimiza
miaka 442 tangu kuandaliwa,
siyo wote wanaoitumia.

Kuna baadhi ya mataifa
mengine yenye kalenda zao
zenye mwaka, siku na miezi
tofauti na Gregorian.

Kalenda ya Gregorian
inayokubalika katika nchi nyingi
inafuata mzunguko wa jua, ime-
fanyiwa marekebisho ya kalenda
ya Julian, kiongozi wa Kirumi,
mashuhuri Julius Caesar, ambayo
ilikuwa inafuata mzunguko wa
dunia kuzunguka jua, ikidaiwa
haikuwa sahihi.

Wakati huo nchi za Kikristo
zilisherehekea mwaka mpya
Machi 25, tarehe inayoelezwa
kuwa malaika Gabrieli alitumwa
kwenda kwa Bikira Mariam kum-
weleza kuwa atamzaa Masiha
Yesu Kristo.

Hata hivyo Papa Gregory, aka-
fanya marekebisho na kuanzisha
Januari mosi kuwa mwanzo rasmi
wa mwaka mpya na si Machi.

Hata pamoja na kutumiwa
dunia nzima, zipo baadhi ya
kalenda zinazotofautiana na ile
ya Papa ambazo ni pamoja na:

KALENDA YA KIYAHUDI

Huko Uyahudini au Israel leo
ni mwaka 5784 wako mbele kwa
takribani miaka 3,760 wamesha-
vuka siku nyingi mwaka wa sasa
wa 2024.

Wayahudi huadhimisha mwaka
mpya mwishoni mwa Septemba,
wakati wa mwezi unaoitwa
Tishrei. Wanazo kalenda nne
tofauti, moja ni kwa ajili ya miti.
Tishrei inarejesha kumbukumbu
ya kuumbwa kwa ulimwengu.

Kalenda ya lunisolar, inazinga-
tia mzunguko wa jua na mwezi.
Ni desturi ya Wayahudi kuzami-
sha kipande cha tunda katika

Kalenda ya Kichina
ikiwa na mnyama
anayewasilisha mwezi.
PICHA : MTANDAO

Lakini, Wakorea
Kusini pia hush-
erehekea Januari
1 kama mwaka
mpya kulingana
na kalenda ya
Gregorian, ili-
yopelekwa nchini
Korea mwishoni
mwa karne ya 19.

asali wakati wa mwaka mpya,
lakini ni wasaa wa toba na kuta-
fakari maisha yao.

KALENDA YA KICHINA

Kalenda ya Kichina, kama
kalenda ya Kiyahudi, ya jadi ya
Kichina pia ni ya jua. Na mwaka
mpya wa China huangukia tarehe
tofauti kila mwaka. Mwaka 2024,
kwa mfano, utaadhimishwa Feb-
ruari 10. Kila mwaka una jina la
mmoja wa wanyama 12 katika
mchora wa ‘zodiaki’ wa Kichina.

Mchoro huo una jukumu
muhimu katika utamaduni wa
China. Mwaka ujao utakuwa
wa dragoni. Mwaka mpya wa
Kichina pia hujulikana kama
tamasha la Spring.

Kunakuwa na likizo ya siku
kadhaa ambazo zilianza kua-
dhimishwa karne zilizopita.

YA KOREA KUSINI
Mwaka mpya wa Lunar hua-
dhimishwa katika nchi nyingi

za Asia, kama vile Korea Kusini.
Wakorea Kusini husherehekea
mwaka mpya mara mbili.

Siku ya kwanza ya kalenda ya
jadi ya Kikorea inaitwa Seollal.

Kama ilivyo nchini China, ni
moja ya likizo kubwa zaidi ya
mwaka na itaadhimishwa Feb-
ruari 10 (mwezi ujao).

Lakini, Wakorea Kusini pia
husherehekea Januari 1 kama
mwaka mpya kulingana na
kalenda ya Gregorian, iliyopele-
kwa nchini Korea mwishoni mwa
karne ya 19.

YA INDIA

Nchini India, miaka mipya
mingi. Wahindu katika sehemu
tofauti za husherehekea mwaka
mpya kulingana na kalenda zao
ambazo zinaweza kufuata miz-
unguko ya jua, mwezi au vyote
viwili.

Mwaka Mpya wa Kitamil,
ambao huadhimishwa hasa
katika jimbo la kusini mwa India

la Tamil Nadu, kwa kawaida
huwa Aprili 14.

Aidha, unakuwa karibu au
tarehe sawa na mwaka mpya
wa Kibengali, Kiburma na Kis-
inhala. Kalenda ya kawaida ya
Kitamil inajumuisha mizunguko
ya miaka 60.

KALENDA YA KIAJEMI

Itakumbukwa kuwa mwaka
mpya wa Kiajemi huadhimishwa
hasa nchini Iran. Kwa Wairani,
wako mwaka 1402. Kwa Waajam-
emi au Wairani mwaka mpya
huadhimishwa siku ya kwanza
ya msimu wakati mwanga wa
jua unapopita katika njia ile ile
kwenye vizio vyote viwili, na kuu-
fanya mchana na usiku kuwa na
urefu sawa au saa 12 kila mmoja.

Kalenda hiyo inategemea
mzunguko wa dunia kuzunguka
jua na mwaka mpya au Nowruz,
ambayo ina maana ya siku mpya
katika Kiajemi, kwa kawaida
huangukia karibu na Machi 20.

Nowruz imesherehekewa kwa
zaidi ya miaka 3,000 sio tu na
Wairani, bali na jamii nyingine
pia. Wanaposherehekea wanata-
yarisha meza iliyopambwa kwa
taa saba, na vijana huwatembe-
lea wazee wa familia kwa ajili
ya kuwasalimia na kuonyesha
heshima.

YA ETHIOPIA

Wakati nchi nyingi barani
Afrika zinatumia kalenda ya Gre-
gorian, Ethiopia sivyo, wana yao
inayoitwa Ge’ez. Kwa mujibu wa
kalenda yao leo ni mwaka 2016
au 2017.

Wanaiunda kwa kutumia
kalenda ya Madhehebu ya Kale
ya Kikristo ya Coptic, hivyo iko
nyuma ya kalenda ya Gregorian
kwa miaka saba hadi minane.

Ni kutokana na hesabu kuwa
na utaratibu mbadala wa kuhes-
abu siku na miezi kulingana na
kutangazwa kwa siku ya kuzaliwa
Masiha Yesu Kristo.

Kalenda ya Ethiopia ina miezi
12 yenye siku 30 kila mmoja,
pamoja na siku tano au sita
za ziada (wakati mwingine
hujulikana kama mwezi wa 13,
ambazo huongezwa mwishoni
mwa mwaka ili kulinganisha
kalenda na mzunguko wa jua.

Kalenda ya Ethiopia inaeleza
kuwa Adamu na Hawa wali-
ishi katika bustani ya Edeni kwa
miaka saba kabla ya kufukuzwa.
Baada ya kutubu, Mungu aliahidi
kuwaokoa baada ya miaka 5,500.
Hivyo kwa msingi huo kalenda
yao iko nyuma ya Gregorian kwa
miaka saba.

Kwa mwaka mpya huitwa kwa
Kimahariki ‘enkutatash’ hua-
dhimishwa Septemba 11 au 12
wakati wa miaka mirefu.

CHANZO BBC / Mtandao wa
Date&Time
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P2 yatajwa
sababu mimba
kutungwa

nje va Kizazi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MATUMIZI ya vidonge vya
kuzuia mimba aina ya P2
yametajwa kuchangia kwa
kiasi kikubwa ujauzito ku-
tungwa nje ya nyumba ya
uzazi na kuharibu mzun-
guko wa hedhi.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya kinamama wa
Hospitali ya Kanda ya
Benjamini Mkapa Dodoma
(BMH), Dk. Andrew Nyangi,
hapa, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa
habari kuhusu madhara ya
matumizi ya vidonge hivyo.

DK. Nyangi, alisema hivi
sasa idadi ya watumiaji wa
vidonge hivyo imeongeza
hususani kwa wanafunzi wa
VYUO Na wanandoa jambo
ambalo linastua sana.

Alisema, wanawake wame-
kuwa wakitumia vidonge
hivyo kama moja ya njia
ya Uzazi wa mpango lakini
hutumia kinyume na maele-
kezo halisi.

“Kiukweli inashtua sana
kuona idadi ya watumiaji
wa vidonge vya P2 in-
aongeza tulichopanga sasa
ni kuanza kutoa elimu kwa
jamii juu ya matumizi sahihi
ya vidonge vya P2 alisema
Dk. Nyangi.

Alisema watu wengi wana-
fanya vidonge hivyo kama
njia ya uzazi wa mpango
kitu ambacho wanakwenda
Kinyume na maelekezo ya
madaktari namna ya kuvitu-
mia ndani ya saa 72.

Alisema wengi wao wame-
kuwa wakivitumia ovyo
vidonge hivyo ambavyo ni
hatari sana kwa afya yao
kwa sababu vinaleta mad-

hara.

Kadhalika, alisema hivi
sasa wanajipanga kutoa
elimu kwa jamii juu ya
madhara ya matumizi ma-
baya ya vidonge hivyo kwa
ajili ya kuzuia ujauzito.
Alisema watu wengi wa-
navinunua katika maduka
ya dawa bila maelekezo ya
daktari na kwenda kuvitu-
mia kadri wanavyojua.
Aliisihi jamii kuacha ku-
tumia vidonge hivyo kihole-
|a badala yake wavitumie
kwa maelekezo kamili
kutoka kwa daktari anaye-
husika.

Alisema, vidonge hivyo
vinauzwa kwa bei rahisi
katika maduka ya dawa na
hilo ndilo linachangia wengi
kuvitumia kila wanapohisi
kushika ujauzito.

Hata hivyo, aliitaka jamii
kuonana na daktari endapo
wanataka kutumia uzazi
wa mpango na si kutumia
vidonge vya P2 ili kuzuia
ujauzito.

- Prof. Juma: Mahakama ina mchango
mkubwa kudhibiti fedha haramu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AJI Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahim Juma,
amesema Mahakama ya
Tanzania ina nafasi kub-
wa kuimarisha ufanisi katika
kupambana na utakatishaji wa
fedha haramu na ufadhili wa
tawala za ugaidi.
fijini  hapo
wakati akifungua l<0ngarnan0
la siku moja la kujadili masuala
ya makosa ya uhalifu wa kifed-
ha lililoandaliwa na Mahakama
ya Tanzania kupitia Chuo cha
Uongozi wa Mahakama Lusho-
to (IJA).

Kongamano hilo limefa-
dhiliwa na programu ya kitaifa
ya kuzijengea uwezo taasisi za
umma zinazohusika na Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(BSAAT) kwa kushirikiana na
washirika.

“Mpango wa Tanzania wa ku-
pambana na utakatishaji fedha
haramu na ufadhili wa kupam-
bana na ugaidi hauwezi kufani-
kiwa ikiwa Mahakama itakuwa

kiungo dhaifu chenye mianya
inayoruhusu uhalifu wa kifedha
kustawi,” alisema.

Alisema kongamano hilo lin-
atoa umuhimu wa maofisa wa
mahakama kuendelea kujifun-
za na kubadilishana utaalamu
na uzoefu katika mazingira ya
kimataifa ambapo teknolojia zi-
nazobadilika haraka zinafanya
ujuzi na utaalamu katika ku-
kabiliana na uhalifu wa kifedha
wa kimataifa na kuvuka mi-
paka.

“Tunakubali wasiwasi un-
aoongezeka wa kikanda na ki-
mataifa juu ya athari za uhalifu
wa kifedha. Uhalifu wa kifedha
huyumbisha uchumi wa nchi,
siasa, utulivu wa kifedha, mai-
sha na riziki, unakiuka na ku-
puuza mipaka ya kitaifa na kud-
hoofisha uchumi wa kimataifa
uliounganishwa,” alisema.

Alisema katika kongamano
hilo pamoja na mambo men-
gine, washiriki wamejadiliana
na kubadilishana uzoefu katika
masuala mbalimbali yanayohu-
siana na vyanzo na athari za
makosa ya uhalifu wa kifedha

pamoja na njia za jinsi ya ku-
kabiliana na uhalifu huo ambao
unazikumba nchi nyingi barani
Afrika na dunia kwa ujumla.

Alisema kongamano hilo ni
sehemu ya mpango mkakati wa
miaka mitano wa mahakama ya
Tanzania (2020/2021-2024/25)
unaotoa nafasi kwa mahaka-
ma kushirikisha wadau katika
kutatua changamoto zinazoi-
kumba sekta ya sheria na utoaji
haki.

Balozi wa Uingereza Nchini
Tanzania, David Concar, alise-
ma kuwa Tanzania na Uin-
gereza zimeshirikiana kwa mia-
ka mingi katika eneo la uhalifu
wa kifedha.

“Napongeza nia ya Ma-
hakama ya kuleta wataalamu
pamoja kutoka ndani ya Tanza-
nia na kimataifa, kwa kuwa hili
ni eneo ambalo linafaidika na
majadiliano ya wazi ya changa-
moto na fursa.” Alisema.

Alisema kuwa eneo la uhali-
fu wa kifedha  halisumbui
nchini Tanzania pekee bali
linawashughulisha hata nchini
Uingereza.

“Uingereza ilianza kukabili-
ana na changamoto hiyo kwa
uzito takriban miaka 20 iliyo-
pita, kwa kuanzisha sheria ya
kuzipa taasisi zetu mamlaka
ya kukabiliana na mapato ya
uhalifu. Hata hivyo, kama tuna-
vyojua kupitisha sheria ni hat-
ua ya kwanza tu, changamoto
zaidi kufuatilia kupitia mifumo
iliyobobea zaidi ya kimataifa na
kuzijenga katika kesi za jinai na
mashtaka,” alisema.

Alisema kuwa kama wafa-
dhili na washirika wa kimataifa
wanatamani sana kufanya kazi
kwa pamoja na Tanzania katika
eneo hilo.

Mkuu wa Chuo cha Uongozi
wa Mahakama Lushoto na Jaji
wa Mahakama ya Rufani ya Tan-
zania, Dk. Paul Kihwelo, alisema
kuwa kongamano hilo limekuja
wakati muafaka ambapo Tan-
zania iko katika utekelezaji wa
mapendekezo yaliyotolewa na
kikosi kazi cha fedha kufuatia
dhamira ya serikali ya kuima-
risha ufanisi wa kupambana na
utakatishaji fedha haramu na
kuhesabu fedha za ugaidi.
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Naibu Waziri
Maendeleo
ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Watoto,
Mwanaidi Ali
Khamis, aki-
jibu maswali
yaliyoulizwa
na baadhi
ya wabunge
kwenye
mkutano wa
14 kikao cha
tano kilicho-
Dodoma jana.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

CCM vyakumbushwa kuteua viongozi waadilifu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA
CHAMA Cha Mapinduzi

(CCM) Mkoa wa Singida, kime-
takiwa kuteua wanachama
wanaokubalika na wananchi
watakaogombea nafasi mbal-
imbali za uongozi katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa na
uchaguzi mkuu ili kuibuka na
ushindi mkubwa.

Spika wa Baraza la Wawakili-
shi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid,
alisema hayo juzi mkoani hapa,
wakati akizungumza na wa-
nanchi na wanachama wa CCM
katika maadhimisho ya miaka
47 ya kuzaliwa kwa chama hi-
cho.

Aidha, kabla ya kuzungumza
na wananchi alitembelea mra-
di wa ujenzi wa fremu za cha-

ma zinazojengwa uwanja wa
mpira wa Liti, Shule ya Msingi
ya Dk. Samia, Kituo cha Afya
Mtipa na kuweka jiwe la msingi
katika ofisi ya CCM Magwan-
jukim Manispaa ya Singida.

“Tutakuwa na uchaguzi
wa serikali za mitaa tumsai-
die Mwenyekiti wetu wa CCM
Taifa Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuhakikisha tunak-
wenda kushinda kila kata na
vijiji na hilo kinawezekana
kwa Singida tunataka mfanye
hivyo ili muwe mfano ndani
ya Tanzania,” alisema. Alisema
ili kukiwezesha chama kupata
ushindi viongozi waliopo waji-
pange kuweka mikakati ya
kupata wagombea wazuri na
kama kuna tofauti zilizopo kwa
sasa ziwekwe pembeni.

Maulid ambaye ni mlezi wa

CCM katika Mkoa wa Singida
alisema ni lazima chana ki-
hakikishe ngazi zote za uongozi
kinashinda katika uchaguzi wa
Serikali za Mitaa unaotarajiwa
kufanyika mwaka huu.

Alisema kuwa endapo CCM
itafanya vizuri katika uchaguzi
wa serikali za mitaa itakuwa
rahisi kwao kushinda tena ka-
tika uchaguzi Mkuu wa Rais,
Wabunge na Madiwani wa
mwaka 2025.

Aidha, alitoa wito kwa serika-
li ya mkoa na chama kuhakiki-
sha wanaendelea kusimamia
miradi yote inayotekelezwa
kupitia ilani ya CccM inakami-
kusiwe na deni.

Aliongeza kuwa kupitia maa-
dhimisho hayo ya kuzaliwa
kwa CCM Watanzania waend-

elee kudumisha amani iliyoa-
sisiwa na viongozi wetu, kwani
ni dhahiri baadhi ya watu wa-
naichukia CCM kutokana na ui-
mara na udhubuti wake katika
kusimamia amani, upendo na
mshikamano nchini.

Naye Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Singida, Martha Mlata, alisema
ushirikiano kati ya chama na
serikali mkoani humo ni mzuri
ambapo ilani inatekelezwa ki-
kamilifu ili wananchi waweze
kupata huduma stahiki.

Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa (MNEC)
Mkoa wa Singida, Yohana Msi-
ta, alisema katika uchaguzi ujao
wa serikali za mitaa mkoa ume-
jipanga kushinda ngazi zote za
uongozi kuanzia vitongoji hadi

vijiji.
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lkombe walia na mawasiliano barabara “TAKUKURU

Na Nebart Msokwa, KYELA

I cha Ikombe Kkili-

choko pembezoni

mwa safu za Milima

ya Livingstone ka-
tika mwambao wa Ziwa Nya-
sa, Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya hakijawahi kuwa na
mawasiliano ya barabara tan-
gu kuanzishwa kwake mwaka
1976.

Usafiri pekee wa kuingia na
na mitumbwi ya asili kupita
ndani ya Ziwa Nyasa.

Wakizungumza na Nipashe,
ma kuwa kutokana na ugumu
wa kusafiri kwenda maeneo
mengine hasa Ziwa Nyasa lin-
apochafuka imekuwa ni kero
kubwa kwao kwa kuwa shu-
ghuli za kiuchumi na kijamii
zinakwama.

Sylivanus Gowele ambaye ni
kuwa kukosekana kwa njia ny-
ingine ya usafiri wa kuingia na
na athari kubwa kwenye mai-
sha yao.

itaji yao muhimu kama vile hu-
duma za kiafya, soko, mashine
za kusaga nafaka na elimu ya
ma ambacho ili kukifikia ni la-
zima kusafiri kupitia ndani ya
Ziwa Nyasa.

“Ziwa likichafuka kinama-
ma wajawazito wanaohitaji
kwenda kufanyiwa upasuaji
kwenye Kituo cha Afya pale
Matema hukwama na wengine
hupoteza maisha, lakini hata
wanafunzi wa sekondari nao
hawawezi kwenda shuleni,”
alisema Gowele.

Kwa upande wake Baraka
Lukui ambaye ni mkazi wa ki-
jiji hicho alisema kukosekana
kwa barabara inayofika kwenye
shughuli za kiuchumi wanazoz-
ifanya kutowalipa kwa kuwa
hulazimika kuuza bidhaa zao
kwa bei ndogo.

“Shughuli za kiuchumi kwe-
imo na uvuvi, hata kama tuki-
fanikiwa kuzalisha kwa wingi
bidhaa zetu kama vile vyungu,
samaki na mazao hatuwezi
kuyauza kwa bei kubwa kwa
sababu hakuna wateja wana-
okuja huku kununua na badala

yake tunalazimika kubeba we-
nyewe kupeleka Matema amba-
ko pia tunauza kwa bei ndogo,”
alisema Lukui.

Wananchi hao waliiomba
serikali kuwajengea barabara
komboa na kero hizo ambazo
wanadai wameishi nazo kwa
muda mrefu.

Diwani wa Kata ya Matema,
Antony Mwamgunda, alisema
wa na safu za milima ya Luv-
ingstone katika upande mmaoja
na upande mwingine kupaka-
na na Ziwa Nyasa, bado kuna
uwezekano wa kujenga bara-
bara kutoka Matema mpaka
mwa safu za milima ya Living-
stone.

Alisema udongo wa safu za
milima ya Livingstone ni mlaini
hivyo ni rahisi kabisa kulima
hicho cha Tkombe na ikiweze-
kana barabara hiyo ikapitiliza
na mpaka wilaya ya Ludewa
mkoani Ruvuma wanayopa-
kana nayo.

Mwamgunda alisema miaka
ya nyuma alitokea padri mmo-
ja wa Kanisa Katoliki ambaye

alianza kuhamasisha wananchi
kulima barabara hiyo kwa ku-
tumia jembe la mkono, lakini
kwa bahati mbaya Padri huyo
aliondoka kabla ndoto yake ya
kukamilisha barabara hiyo hai-
jatumia.

Akuzungumzia kero hiyo ya
wananchi, Mkuu wa Wilaya
ya Kyela, Josephine Manase
tayari kilio hicho cha wananchi
alishakifikisha kwa  Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya ambaye
alishakifanyia kazi.

Alisema Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya alishamwandikia ba-
rua Waziri mwenye dhamana
akiomba fedha za ujenzi wa
barabara hiyo, ombi ambalo li-
likubaliwa.

Alisema baada ya Waziri
kukubali ombi hilo, tayari tath-
mini imeshafanyika na kubaini
kuwa shilingi bilioni tatu zina-
hitajika kwa ajili ya ujenzi wa
Ikombe.

Alisema kwa sasa serikali ina-
tafuta fedha na punde zitaka-
popatikana ujenzi wa barabara
hiyo utaanza mara moja na
hivyo kutatua kabisa kero ya
wananchi hao..

Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu va
Chama Cha Map-
induzi (NEC) Taifa,
anayewakilisha
Mkoa wa Mbeya,
Ndele Mwaselela,
akizungumza na
viongozi wa cha-
ma wa Wilaya ya
Chunya kwenye
eneo inapojengwa
ofisi ya chama
alipokwenda
kukagua maende-
leo ya mradi huo,
ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho
ya miaka 47 ya
chama hicho.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Wafunga siku 43 uchaguzi upite salama

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAUMINI wa Kanisa la Mora-
vian Tanzania Ushirika wa Ye-
riko uliopo katika Mji Mdogo
wa Mbalizi mkoani Mbeya, Jim-
bo la Kusini Magharibi wame-
funga kwa siku 43 wakifanya
maombi maalum ya kuliombea
taifa lipite salama kwenye uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa na
Uchaguzi Mkuu.

Aidha waumini hao walikuwa
wanaliombea taifa lisikumbwe
na majanga ambayo yanaweza
kusababisha madhara yaki-
wamo mafuriko, magonjwa na
majanga mengine ya asili.

Mchungaji wa ushirika, Paul
Mwampamba, ndiye aliyeongo-
za waumini wa kanisa hilo ku-
funga alisema Tanzania kama

ilivyo kwa mataifa mengine
barani Afrika yanakabiliwa na
matatizo mbalimbali ikiwamo
vita.

Alisema kwenye maombi
hayo walimwomba Mungu al-
iepushe taifa na machafuko ili
wananchi waendelee kufanya
shughuli zao za maendeleo kwa
amani na utulivu.

Vilevile alisema waliwaom-
bea viongozi wa ngazi mbal-
imbali wa serikali ili wasifanye

uamuzi ambao  unaweza
kuliingiza taifa kwenye
machafuko.

“Lakini pia tuliona yapo

mambo mengi maovu yanayo-
likabili taifa letu yakiwamo
mambo ya ushoga na usagaji
ambayo sio mazuri kwa taifa
letu, hivyo tumemuomba Mun-

gu kwa muda wote huo ili atue-
pushe na matatizo hayo,” alise-
ma Mchungaji Mwampamba.

Akihitimisha mfungo huo,
Askofu Mteule wa Kanisa la
Moravian Tanzania, Jimbo la
Kusini Magharibi, Mchungaji
Robert Pangani, aliwataka wa-
nasiasa kutofautiana kwenye
itikadi zao bila kuathiri amani
ya nchi.

Alisema wanapopishana
wanatakiwa wapishane kwa
hoja bila kuchochea uvunjifu
wa amani kwa maelezo kuwa
upo ushuhuda wa baadhi ya
mataifa ambayo yalikuwa kama
Tanzania lakini machafuko ya
kisiasa yalisababisha yasam-
baratike.

Alisema amani ya nchi ina-
takiwa kutunzwa kwa ajili ya

ustawi wa kizazi cha sasa na ki-
jacho huku akiwataka waumini
wa kanisa hilo kuendelea ku-
fanya maombi kila wakati ili
kulilinda taifa na machafuko.

Nao baadhi ya viongozi wali-
oshiriki ibada ya kuhitimisha
mfungo huo waliwapongeza
waumini wa kanisa hilo kwa
kuamua kuliombea taifa ili
liepukane na matatizo mbalim-
bali.

Diwani wa Kata ya Utengule
Usongwe, Yona Ntunjilwa,
alisema maombi hayo yalian-
daliwa katika kipindi ambacho
ni muhimu kwa maelezo kuwa
hivi karibuni kutakuwa na
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
na mwakani kutakuwa na uch-
aguzi mkuu shughuli ambazo
alisema zinahitaji maombi.

yaonya
rushwa
uchaguzi
serikali za
mitaa

Na Elizabeth John, NJOMBE

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Njombe imesema ita-
washughulikia wanasiasa wa-
takaojiingiza kwenye vitendo
vya utaoaji rushwa kuelekea
kwenye uchaguzi wa serikali
za mitaa.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Njombe, Cassim Ephrem,
aliyasema hayo wakati aki-
wasilisha taarifa ya utendaji
kazi ya miezi mitatu ya kuan-
zia Oktoba hadi Desemba
mwaka 2023 ofisini kwake.

Kamanda Ephrem alisema
wanasiasa watakaotafuta
madaraka kwa rushwa ha-
wataachwa salama kwa kuwa
vitendo hivyo huchangia
kuwapo viongozi wasiojali
maslahi ya wananchi pindi wa-
napopata nafasi hizo.

“Ni vema kumwondoa kion-
gozi ambaye anatoa rushwa
kwa maana anawafanya vion-
gozi kuonekana hawasimamii
maadili, kama mnajua mwana-
chama huyu anamwelekeo huu
na mnaona taarifa zinaelekea
hizi kwa hiyo niwaombe sana
viongozi wa chama tusikubali
mtu akaharibu taswira ya cha-
ma chukueni hatua,” alisema
Ephrem.

Baadhi ya wananchi mkoani
Njombe akiwamo, Gisbert
Mgaya walikiri kuwapo kwa
vitendo vya rushwa wakati wa
chaguzi mbalimbali huku waki-
taka hatua kali kuchukuliwa
kwa wanaofanya hivyo.

“Wakati wa uchaguzi rushwa
uwa inakuwapo kwa sababu
kama mimi mpiga kura mgom-
bea wangu ninaona kabisa
kiongozi fulani anafaa kun-
iongoza lakini kwa sababu ya
kipengere cha rushwa anakuja
mtu mwingine,” alisema
Mgaya.

Katibu wa Siasa na Uenezi
wa CCM Mkoa wa Njombe,
Josaya Luoga, alisema chama
chao kina kanuni na taratibu
za kuwashughulikia wale wote
wanaotoa rushwa ili wach-
aguliwe.

Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
CHADEMA Jimbo la Njombe
mjini, Reginard Danda, alisema
ni vyema TAKUKURU kafanya
kazi kwa uhuru kwani kuna
wakati inashindwa kutekeleza
majukumu yake.

Inadaiwa kwamba baadhi ya
wanasiasa wanatajwa kuanza
kutembeza zawadi mbalimbali
hivi sasa zikiwamo za fedha,
nguo na mablanketi kwa ajili
ya kuwarubuni wananchi ili
wawachague katika uchaguzi

uJazo.
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19 mbaroni
kukutwa na
dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATUHUMIWA 19 wame-
kamatwa katika Mkoa wa Mji-
ni Magharib Unguja baada va
kukutwa na dawa za kulevya
kufuatia operesheni iliyofany-
wa na Mamlaka ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za
Kulevya Zanzibar.
Akizungumza na waandishi
wa habari Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za kulevya
Zanzibar, Kanali Nassor
Burhani Zubeir, alisema op-
eresheni hiyo pia imekamata
jumla ya kilo 125.

Alisema watuhumiwa hao
wanashikiliwa na taasisi hiyo
kwa mahojiano zaidi huku gari
saba zikikamatwa kuhusika na
biashara ya dawa za kulevya
pamoja na boti mbili pamoja
na vifaa vya mawasiliano.
Alisema kiwango cha dawa
za kulevya kilichokamatwa
ni kikubwa katika historia ya
Zanzibar tangu mapinduzi ya
mwaka 1964 na ni matokeo ya
operesheni kubwa iliyofanywa
katika Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi katika njia zote ikiwamo
baharini.

Kanal Burhan alisema katika
kiwango kikubwa cha dawa za
kulevya kilichokamatwa zipo
dawa mpya aina ya "Meth-
amphetamine” zilizopo katika
kundi la vichangamshi sawa
na dawa aina ya Kokeini.

"Kiwango kilichokamatwa

-Sera mpya Mambo ya Nje kukuza diplomasia uchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi, Ofi-
si ya Rais Ikulu, Ali
Suleiman Mrembo,
amesema sera
mpya ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki im-
ejikita katika dhana ya diplomasia
ya uchumi inayohusisha ushiriki
wa nchi katika mahusiano ya ki-
kanda na kimataifa kwa kuzinga-
tia maslahi ya kiuchumi.
Aliyasema hayo visiwani humo

jana wakati akifungua konga-

mano la wadau na wananchi wa
ukusanyaji wa maoni kuhusu
mapendekezo na marekebisho ya
sera hiyo ya mwaka 2001.

Alisema serikali inatambua
muhimu wa kushirikisha wa-
nanchi katika uamuzi unaohusu
maslahi yao ya kitaifa na kimataifa
na ndio sababu ya Rais Dk. Samia
alielekeza kuhakikisha kwamba
wadau wa pande mbili za muun-
gano  wanashirikishwa kutoa
maoni.

Alisema maoni yao ni muhimu
katika kuunda sera madhubuti
ambayo inawezesha taifa kunu-
faika ipasavyo na fursa za ushiriki-

YILARA

AYA M
USHIRIKIANG w .

ano baina ya Tanzania na mataifa
mengine.

“Mtapata fursa ya kuelewa kwa
kina masuala muhimu yaliyomo
katika sera ya mambo ya nje,
aidha kufahamu dhana ya uchumi
wa buluu na diplomasia ya uchu-
mi kwa kuzingatia masuala mapya
yaliyopendekezwa hivyo kuitu-
mia vizuri fursa hii kwa kujadili
na kutoa maoni yenu juu ya masu-
ala mahsusi yatakayoboresha sera
hii,” alisema.

Aidha, alisema kupitia konga-
mano hilo serikali itapata maoni
na mwelekeo mzuri yatakayowez-
esha kuboresha sera hiyo kwa ku-
jenga mustakabali mzuri wa vizazi
vya sasa na vijavyo.

Waziri huyo alisema sera hiyo
inakwenda kuweka matamko
ambayo yatabeba matendo na
mipango ya nchi yanavyolenga
kuendelea uhusiano wake na nchi
zingine. Alisema lazima mipango
na matendo hayo ikajielekeze ka-
tika kulinda maslahi ya nchi, us-
alama wa taifa na malengo ya iti-
kadi na mafanikio ya kiuchumi ili
kuiendeleza nchi.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Januari Makamba, alisema seri-

MAMBO va g s
MASHaRik;

VB0

kali inapotunga sera ni muhimu
kupata maoni kwa sababu ni nchi
inayoongozwa kwa misingi ya uta-
wala bora.

Alisema sera hiyo ilishakami-
lika na kupelekwa katika Baraza
la Mawaziri kupitishwa, lakini
Rais Samia alitaka sera isipitishwe
bila ya kupata maoni kwa wadau
na wananchi na hivyo kujadiliwa
upya na kupata maoni na michan-
go mingi zaidi.

“Tupo hapa kutokana na maele-
kezo na maono ya Rais Samia ya
kutaka kusikiliza maoni ya wa-
nanchi na wadau,” alisema Waziri
Makamba.

Alisema kazi hiyo ya kupitia
na kutoa maoni ni muhimu kwa
sababu ya sera yenyewe ni ny-
enzo muhimu ambayo nchi inai-
tumia katika kujenga mahusiano
ya kisiasa, kijamii na kiuchumi
kwa lengo la kulinda maslahi ya
taifa kwa kukuza na kuimarisha
uchumi.

Alisema tokea nchi imepata
uhuru imejijengea hadhi na sifa
duniani kutokana na kuwa na
ushawishi mkubwa katika mambo
ya kimataifa na yote hiyo imewez-
eshwa na sera na uongozi mahiri
wa viongozi.

99 UoNgoy
O Instityge
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Alisema ili kuendelea kuwa na
hadhi, sifa na heshima duniani
lazima kutengeneza sera ambayo
itaendeleza historia ya nchi ya
kuwa na hadhi, sifa na heshima
duniani.

Makamba alisema sera hiyo ni
muhimu kwa sababu ya malen-
go ya maendeleo, yataendelea
kutegemea ushirikiano wa ki-
mataifa ili kuvutia wawekezaji,
kupata mikopo na misaada na
kuimarisha jitihada za malengo ya
maendeleo ya haraka.

Alisema serikali inafanya ma-
boresho kwa sababu sera iliyopo
ni ya muda mrefu takribani miaka
21 na kupitwa na wakati hivyo la-
zima sera iende na wakati wa sasa.

Alisema sera hiyo ni muhimu
katika masuala makubwa yaliohi-
taji mazingatio ya miaka 21 iliyo-
pita tokea kuanzishwa kwa sera
na kwa sasa mambo yamebadilika
ikiwamo masuala ya ugaidi, mab-
adiliko ya tabianchi, uchumi wa
buluu, teknolojia na hivyo lazima
sera iende na wakati.

“Watanzania wapo  wengi
waliozaliwa tangu mwaka 2001
mpaka sasa lazima washirikishwe
ili kutengeneza Tanzania ijayo,”
alisema.

Waziri wa
Nchi Ofisi ya
Rais Ikuly,
Ali Suleiman
Mrembo,
ak|zungumza
wakati

ni kikubwa ambacho king- akifungua
efanikiwa kuingia mitaani kongamano
kingezalisha kete zaidi milioni 0 LoNGoT la wadau la
6,250,000 wakati idadi ya 0 I kukusanya
watu \l/va Zanzibar ni milioni E _ gnaonl yﬁ/l
1.8, alisema. g era ya Mam-
Aidha alisema wapo baadhi bo ya Nje
ya watu wanaendelea ku- {f ya mwaka
sakwa ikiwamo Mzanzibari T 2001, ambalo
mmoja ambaye ni mhusika g i e it limefanyika
LmTUU a ¢ biasharac?/a da\r/]\(a ;° DAU KUKUSANYA MAONI KUHUSU Mmexsals;HamEnAMP’W”‘ Jljama v|sm/an|
ulevya anayetoa dawa hizo ANO LA WA : ,  Unguja. PI-
kutoka Pakistani na kuzileta o oo G g s % = CHA:RAHMA
Zanzibar. (L — SULEIMAN

0 LosGE ;ﬂq
“"Yupo mfanyabiashara mmo- AT S —

ja mkubwa tunamtafuta kwa
sababu ndiye mhusika mkuu
wa kuingiza dawa za kulevya
kutoka Pakistan kuja Zanzibar
na Zanzibar haizalishi dawa
hizo isipokuwa inatumika
kama mlango wa kuingiza
dawa za kulevya kutoka nje
ya mipaka ya nchi,” alisema.

Akitoa takwimu alisema hadi
sasa bangi inaendelea kuwa
dawa va kulevya inayotumiwa
na wananchi wengi ikiingizwa
Zanzibar kutoka mikoa jirani
ya Tanzania Bara.

Hata hivyo alisema sheria
ya dawa za kulevya namba 8
yva mwaka 2021 inatarajiwa
kufanyiwa marekebisho kwa
ajili ya kuleta ufanisi katika
mapambano dhidi ya dawa za
kulevya.

Alisema uchunguzi uliofany-
wa unaonesha kwamba wapo
watumishi wa serikali ya map-
induzi Zanzibar wanaojishu-
ghulisha katika biashara hiyo
sambamba na watendaji wa
mahakama na wanasheria.

Wahimizwa kupeleka malalamiko Ofisi ya Mwanasheria Mkuu

Na Mwandishi Wetu

WAKILI wa Serikali Mkuu ku-
toka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
Zanzibar, Hamisa Mmanga
Makame, amewataka wananchi
visiwani  Zanzibar kuandika
malalamiko yao na kuyawasili-
sha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
Zanzibar kutafutiwa ufumbuzi.

Wakili Hamisa alisema hayo

 jana wakati akizungumza na

pawani Mkoa wa Kaskazini Un-
guja wakati wa utoaji wa elimu
ya masuala ya kisheria kwa
wananchi hao ikiwa ni shamra
shamra ya Wiki ya Sheria Zan-
zibar.

Alisema katika afisi yao lipo
faili maalum kwa ajili ya malala-
miko ya mwananchi yeyote ili

pale anapoyawasilisha, ofisi
iweze kuyafanyia kazi malala-

miko hayo.
Alisema kuwa, mwananchi
atakapoandika malalamiko

yake dhidi ya taasisi yoyote ya
kiserikali, ofisi ya Mwanasheria
Mkuu huchukua jukumu la ku-
waita walalamikiwa kwa lengo
la kutafuta suluhu dhidi ya
malalamiko hayo.

“Mwananchi  anapoandika
malalamiko yake, sisi tunampa
ushauri wa kitaalamu, ikiwa
anailalamikia taasisi yoyote ya
kiserikali tunachukua jukumu
la kuitaarifu taasisi hiyo kwa
lengo la kumsaidia mwananchi
huyo kupa ufumbuzi,” alisema
Wakili Hamisa

Jafar Said Khamis, alisema she-

hia yao imegubikwa na changa-
moto nyingi ikiwamo masuala
ya udhalilishaji na migogoro ya
ardhi hivyo ni vyema ofisi ya
Mwanasheria Mkuu kuendelea
kutoa elimu ili kupambana na
changamoto hizo.

“Kwa kweli elimu inahitajika
sana. Hapa kuna matatizo men-
gi, tunaomba kila baada ya miezi
mitatu maofisa mje mtoe elimu
na kufanya tathmini ya maende-
leo yetu kuliko kuja mara moja
kwa mwaka,” alishauri Jafar.

Naye Ali Juma Nuru aliiomba
kujengwa kituo cha polisi kuto-
kana na shehia yao kuwa kub-
wa na kutawaliwa na harakati
nyingi zinazochochea makosa
mbalimbali ya kihalifu ikiwamo
wizi, udhalilishaji na dawa za
kulevya.

Alisema kituo cha polisi kipo
masafa ya mbali na hata pale
inapotokea kufanyika uhalifu,
wananchi hushindwa kumpele-
ka mhalifu kituoni kutokana na
umbali huo.

Sheha wa Shehia ya Mangap-
wani, Abbas Khamis Maalim,
aliipongeza ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu kwa kuamua kufika
katika Shehia yake kutoa elimu
ya kisheria ambayo imewanu-
faisha kwa kiasi kikubwa.

Awali, Wakili wa Serikali
Mkuu, kutoka Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu Said Salim Said,
wakati akitoa mada ya udhalil-
ishaji aliwataka wananchi hao
kutoa ushirikiano ikiwamo
ushahidi pale zinapopelekwa
kesi za udhalilishaji mahakam-
ani.
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ZUHURA ISSA RAMADHANI
anatatangaza kupotelewa na Cheti cha
Kidato cha Nne chenye No.

NS0715/0090/2020 kilichotolewa na
BARAZA LA MITIHANI LA TAIFA kupitia
Shule ya Sekondariya ILONGERO mwaka
2020. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi
ARU/ARU/RB/405192/2022.

AMNE ABDULAZIZI HAMADY anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
CSEE chenye index namba S.1327/0007
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia SHULE YA SEKONDARI MAZOEZI
KLERRUU  mwaka 2016. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA: IRI/IRI/RB/29997/2023

KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI

KUSAFIRIA

-
e
GRACE AMANI MNANGO anatangaza
kupotelewa kwa hati ya kusafiria(Passport)
yenye namba TAE300640 iliyotolewa na
|dara ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
11/02/2020. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHO/DAR/KIN/16705/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NELSON NOAH KIVAMBA
anatangaza kupotelewa
na kadiya gari yenye
namba za usajili
T 967 DUU. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa
ya Polisi:
PHQ/IRI/IRI/1377/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NAOMI JEROME GODBLESS
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya CRV HUNDAI
yenye usajilinamba T 359
AMC, CHASSIS NAMBA:
RD11103512 na ENGINE
NAMBA: B20B1138743. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/UBU/16795/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

CHRISTOPHER ZACHARIA
MDUMI anatangaza kupotea
Kwa kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 708 CWT.
aina ya HAOJUE, Chassis No.
LC6PCJBJOM0021286. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/3412/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBI MADOGO NA. 26 YA MWAKA 2021
DR. GASPER PETER MWEMBEZI

VERSUS

MARIA WILSON PETER
LUSAKO KILEMBE

KWA:  MARIA WILSON PETER
LUSAKO KILEMBE
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya ya Dodoma wewe binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote
ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 01.03.2024 saa 3:00
asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa ufike kwa ajili ya
kusikiliza Hukumu.

ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu.
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito, Baraza linaweza
kutoa hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili

leo tarehe 02 ya mwezi wa FEI 24
DY

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE

REGIONAL ADMNISTRATIONAND LOCAL GOVERNMENT
MOROGORO MUNICIPAL
Inreference, please quote:

Ref No. MMC/LD/979.....cccnervnsussernssssnssnasad DATE 31.05.2023

YAH; KUSUDIO LA KUTOHUISHA HATI YA KIWNANJA NAMBA 3
KITALU T.1MJI MPYA MANISPAA YA MOROGORO KWA NDUGU
SADIKI KASSIM NGUNIKE

Mada tajwa hapo juu yahusika,

Kiwanja namba 3 kitalu T.1 Mji Mpya hapo awali kilitolewa kwa
ndugu, SADIKI KASSIM NGUNIKE wa S.L.P 1321, Morogoro ambaye
aliuza kiwanja hicho kwa REGISTERED TRUSTEES OF SEVENTH
DAY ADVENTIST TANZANIA UNION wa S.L.P 1121, Arusha.

Kupitia sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999. Ofisi ya kamishna
msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Morogoro haina kusudio la kuhuisha
miliki hiyo kwa ndugu SADIKI KASSIM NGUNIKE kwani alikuwa
tayari ameuza kiwanja kwa REGISTERED TRUSTEES OF
SEVENTH DAY ADVENTIST TANZANIA UNION ofisi inakusudia
kuandaa hari kwa REGISTERED TRUSTEES OF SEVENTH DAY
ADVENTIST TANZANIA UNION ambao ni wamiliki wa sasa na tayari
wameendeleza kiwanja hicho.

Hivyo mtu yeyote mwenye pingamizi au maslahi juu ya kiwanja hiki
anatakiwa kutoa taarifa kwa kamishna Msaidizi wa Ardhi mkoa wa
Morogoro ndani ya siku 30 kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Asmbniri HF
v A Mimc wt Mot 5 Mrmmgaees

o Ca TP T s A8 oo, Tk P + 5% £ TG00,
B T

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1998 OF
2024

In the matter of the Estate of the Late ANASTAS
PIUS GUVETE

And

In the matter of application for letters of
Administration by GLORIA GODSON MSUYA.

GENERAL CITATION
(Rule 75)
All persons claiming to have aninterest in the estate of
the above- named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate ( or letters of administration ) is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
01day of 03, 2024 _ﬁq?g\rf—.

1
‘Sanior Rssident Mdghusn

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KU-
POTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Makanisa
vamtupia
lawama

Rais Ruto

NAIROBI, KENYA

BARAZA |a Kitaifa la Ma-
kanisa nchini Kenya (NCCK)
limetoa maoni yao juu
va hali ya taifa hilo huku
likishutumu utawala wa
Kenya Kwanza kwa kwenda
kinyume na ahadi zao wal-
izozitoa kabla ya uchaguzi.

Mkuu wa NCCK, Mchungaji
Canon Kinyanjui, juzi alise-
ma utawala wa sasa un-
aungwa mkono na makani-
sa na wafuasi wao, licha ya
kuieleza serikali inayoongo-
zwa na Rais William Ruto,
kwamba wamechoshwa na
ushuru unaoongezwa kila
uchwao.

“Utawala wa sasa wa
Kenya Kwanza uliungwa
mkono na kanisa na kwa
njia ambayo ni kweli na
sahihi. Hata hivyo, waumini
wetu wa kanisa wanasema
ingawa waliunga mkono
Kenya Kwanza, lakini ha-
wakufanya h|vyo ili ika-
ongeza ushuru,” alisema.

“Pla havvakl_npa Kenya
Kwanza mamlaka ya ku-
watoza ushuru wa nyumba
kwa nyumba ambazo ha-
wazihitaji. Pia wanasema,
hawataki kushtakiwa zaidi
kwa afya kama NHIF inavy-
oongeza. Pia wanalalamika
kuwa wanaona maofisa
wa Mamlaka ya Mapato
(KRA) wakienda kwenye
mashamba yao kuhesabu
kuku, nguruwe na punda
wao,” alisema.

Viongozi hao wa Kidini
walitoa wito kwa Rais Ruto
kutafakari upya sera zake
wakisema kuwa hizo za
sasa zinawaumiza Wakenya
wengi, akieleza kuwa khiyo
ndiyo njia pekee ya kupun-
guza maumivu kwao.

“Sera anazozitekeleza zin-
aumiza Wakenya, zinazua
kilio cha wananchi kutoka
tabaka mbalimbali, wa-
nanchi wanasema karatasi
zao za malipo Z|mevam|wa
kwa njia ambayo hai-
jawahi kuonekana. Wito
wetu kwa yeye ni kwamba
katika nyakati kama hizi
anatakiwa kuwasikiliza
wananchi, kubadili mkondo
ili maumivu wanayoyapata
wananchi yafike mwisho,”
alisema. KTN

Kuahirishwa uchaguzi kwaibua
‘maandamano nchini Senegal

DAKAR, SENEGAL

WANANCHI nchini Senegal
wameandamana  barabarani
kupinga uamuzi wa Rais Macky
Sall baada ya kuahirishwa kwa
muda usiojulikana uchaguzi
mkuu uliokuwa umepangwa
kufanyika Februari 25 mwaka
huu.

Ilielezwa kuwa katika maan-
damano hayo yaliyozuka jana
nchini humo, polisi walilazimi-
ka kutumia mabomu ya macho-
zi kuwasambaratisha waanda-
manaji katika mji mkuu Dakar.

Pia ilibainishwa kuwa waan-
damanaji walimiminika bara-
barani kupinga uamuzi wa
miongoni mwa waliokamatwa
wakati wa maandamano hayo
akiwamo Waziri Mkuu wa zam-
ani, Aminata Touré na Anta
Ngom, ambaye ni mmoja wa
wagombea urais katika uch-

aguzi huo.
Wakati wabunge wa shirik-
isho  wakijiandaa  kujadili

muswaada utakaopitisha ua-
muzi huo wa Rais Sall, viongozi
wa upinzani walitoa wito kwa
wananchi kutetea demokrasia
huku kukiwa pia na shinikizo la
kuwapo kwa mazungumzo na
jumuiya ya kikanda ya Afrika
Magharibi (ECOWAS).

Pia ilielezwa kuwa Kkatika
sakata hilo serikali nchini humo
ilisitisha matangazo ya tel-
evisheni ya kibinafsi ya Walf ili-
yokuwa ikirusha maandamano
hayo moja kwa moja ‘live’.

Kamati ya kimataifa ya ku-
walinda wanahabari ililaani
hatua hiyo ya serikali na kutoa
wito kwa mamlaka za Senegal
kuhakikisha kwamba waandi-
shi wa habari wanafanya kazi
yao bila vizuizi.

Umoja wa Ulaya (EU) pia ul-

itoa wito kwa wahusika wote
nchini  Senegal kushirikiana
pamoja kwa ajili ya kuandaa
uchaguzi wa haki na uwazi, ju-
muishi na wa kuaminika haraka
iwezekanavyo.

Aidha, msemaji wa Umoja
wa Ulaya ambaye anahusika na
Sera ya Mambo ya Nje na Us-
alama, Nabila Massrali, alitoa
tamko hilo saa chache kabla ya
kuanza kwa maandamano hayo
ya upinzani mjini Dakar.

Msemaji huyo wa EU alisema
kuahirishwa kwa uchaguzi wa
rais nchini Senegal kunaanzi-
sha nyakati za mashaka katika
taifa hilo la Afrika.

Rais Macky Sall wa Senegal
alitangaza kuahirishwa kwa
uchaguzi uliopangwa kufanyika
Februari 25, kwa muda usio-
julikana, kwa kile alichoki-

taja kuwa ni kuanzishwa kwa
uchunguzi dhidi ya madai ya

rushwa miongoni mwa wagom-
bea.

Rais Sall ambaye muhula
wake unafikia mwisho Aprili,
mwaka huu, na kwamba ha-
kutoa tarehe maalum ya uch-
aguzi akisema majadiliano ya
kitaifa yatafanyika ili kuhakiki-
sha uchaguzi unakuwa huru,
wa wazi na shirikishi.

Wachambuzi walisema
mzozo wa Senegal unaliweka
mashakani taifa hilo lenye
demokrasia imara hasa kuto-
kana na nchi za ukanda huo
kukumbwa na matukio ya map-
induzi ya serikali.

Inabainishwa kuwa Senegal
imeingia kwenye mzozo kutoka-
na na mivutano ya kisiasa yenye
vurugu baada ya wagombea
wa upinzani kunyimwa haki ya
kushiriki uchaguzi huo ambao
sasa umeahirishwa kwa muda
usiojulikana. DW

Wananchi nchini Senegal wakikimbia baada ya kutupiwa vitoa machozi na polisi, wakati wa maandamano yaliyozuka
kutokana na kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Februari 25, mwaka huu, jana. PICHA: MTANDAO

Palestina yaomba mkutano wa amani na Israel

GAZA, PALESTINA

RAIS wa Palestina, Mahmoud
Abbas, ametoa wito wa kufanyi-
ka kwa mkutano wa kimataifa
wa amani ili kuhakikisha Is-
rael inaondoka katika maeneo
ya Palestina, ikiwamo huko
Ukanda wa Gaza inakofanya
mashambulizi.

Kiongozi huyo wa taifa la Pal-
estina Abbas alitoa wito wa ula-
zima wa kufanyika mkutano wa
kimataifa wa amani ili kuhakiki-

sha Israel inajiondoa katika
maeneo ya Palestina kulingana
na maazimio ya uhalali wa ki-
mataifa na ratiba maalum.

Wakati wa mkutano wake
na mjumbe wa Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa (UN)
katika Mchakato wa Amani
ya Mashariki ya Kati, Tor
Wensland, alisema kwamba
juhudi lazima ziunganishwe
ili kuzuia kuhama kwa Mpales-
tina yeyote kutoka Ukanda wa
Gaza.

Maeneo mengine alitaja kuwa
ni Ukingo wa Magharibi, ikiwa ni
pamoja na Jerusalem Mashariki,
kusimamisha mashambulio
yote, na kuachilia fedha za Wa-
palestina kwa ukamilifu.

Rais huyo wa Palestina ali-
sisitiza umuhimu wa kuiwez-
esha nchi ya Palestina kisiasa na
kiuchumi ili iweze kutekeleza
kikamilifu majukumu yake kwa
wananchi wa Palestina huko
Jerusalem, Ukanda wa Gaza na
Ukingo wa Magharibi wa Mto

Jordan.

Aidha, alitoa wito kwa Katibu
Mkuu wa UN, Antonio Guterres,
kuendeleza juhudi zake na kuz-
idisha juhudi za umoja huo ili
kukomesha uchokozi unaoen-
delea wa Israel dhidi ya watu
wa Palestina na kuhakikisha
ongezeko la misaada ya kibin-
adamu na vifaa vya makazi kwa
wakazi wa ukanda wa Gaza, has-
wa katika hali mbaya ya hewa ya
sasa.

BBC
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KOCHA WA GEITA KUTUMIA
DAKIKA 270 KUISOMA SIMBA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Geita FC, Denis Kitam-
bi, amesema atatumia dakika 270 sawa na
michezo mitatu kuifuatilia na kuisoma Sim-
ba kabla ya kukutana nao Februari 12 kwe-

Kitambi alianza kuwafuatilia wapinzani
wake hao kwenye mchezo wao uliopita dhi-
di ya Mashujaa ya Kigoma na mchezo wa leo
ambao Simba wanacheza na Tabora United
ni wa pili na baadaye kwenye mchezo dhidi
ya Azam FC utakaochezwa Februari 9 kwe-
nye uwanja huo wa CCM Kirumba.

Akizungumza na Nipashe jana, Kitambi

alisema anaendelea kukiandaa kikosi chake
kulingana na aina ya mchezo, watakutana
na Simba hivyo lazima wawe makini na ndio
sababu ya kuwafuatilia ili kujua ubora na ud-
haifu wao.

Alisema licha ya kuwasoma wapinzani
wao lakini anaendelea kufanyia kazi mapun-
gufu yaliyopo kwenye kikosi chake baada ya
kuyaona kwenye mechi mbili za kirafiki wal-
izocheza hivi karibuni.

“Licha ya kuwafuatilia kwa karibu Simba
na sisi tunahitaji kuimarisha timu yetu kul-
ingana na mapungufu yaliyojitokeza katika
mechi za kirafiki, kuna makosa tumekuwa
tukiyafanya mara kwa mara ikiwamo uma-

kini mdogo kwenye safu ya ulinzi, tunaen-
delea kufanyia kazi,” alisema Kitambi na
kuongeza.

“Kwa muda uliopo sasa tunatakiwa ku-
fanyia kazi haraka mapungufu yetu kwa
sababu ya ubora wa wapinzani wetu Simba
tunaokuja kukutana nao hivi karibuni, ni
lazima tuwe kwenye ubora wetu,” alisema
Kitambi.

Aliongeza kuwa muunganiko wa
wachezaji wake umekamilika kwa asilimia
60, bado asilimia 40 ambazo anaimani kabla
ya kukutana na Wekundu wa Msimbazi hao
katika mchezo wa ligi hiyo atakuwa amepa-
ta muunganiko wa asilimia 100.

PICHA: JUMANNE JUMA

Aisha Mnunka, Stumai kazi
ufungaji bora wanawake

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wawili, Aisha Mnunka wa
Simba Queens na Stumani Abdallah wa
JKT Queens wameendelea kukoleza mbio
za kusaka tuzo ya ufungaji bora kwenye
Ligi ya Wanawake msimu wa 2023/24,
baada ya kila mmoja kufunga bao moja
wakiziongoza timu zao kupata ushindi
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Simba Queens ikiwa Uwanja wa Jam-
huri Dodoma ilipata ushindi wa mabao
4-0 dhidi ya Fountain Gate Princess huku
Mnunka akifunga bao moja ambalo linam-
fanya kufikisha jumla ya mabao 10 kwenye
orodha ya wafungaji akilingana na Stumai
na kuwa vinara wa ufungaji mpaka sasa.

Stumai alifunga bao moja na kufiki-

sha bao la 10 wakati JKT Queens ikiachia
kipigo cha nguvu kwa Baobaob Queens
cha mabao 6-0 katika mchezo ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.

Mnunka na Stumai, wote ni washambu-
liaji wa timu ya taifa ya Tanzania ya wa-
nawake, “Twiga Stars’ na kwa sasa wapo
kwenye vita ya kuwania ufungaji bora wa
Ligi Kuu hiyo ya Wanawake.

Hata hivyo wao wenyewe wamesema
wanachoangalia zaidi kwanza ni kuzisaid-
ia timu zao kwenye harakati za kutwaa ub-
ingwa na si kujiangalia wao binafsi.

Pamoja na hayo, washambuliaji hao
wana kazi ngumu mbele ya mfungaji
bora wa msimu uliopita, Shikangwa am-
baye amerejea kwenye kikosi cha Simba

Queens na kupachika mabao manne kwe-
nye mechi mbili tu alizocheza.

Mshambuliaji huyo raia wa Kenya,
anayeichezea timu ya Taifa ya Wanawake,
Harambee Starlets amerejea tena kwenye
kikosi cha Simba Queens kipindi cha diri-
sha dogo la usajili, baada ya kwenda kuki-
piga kwa muda mfupi kwenye klabu ya
Beijing Beikong Women ya nchini China.

Katika mchezo wake wa kwanza ali-
funga mabao matatu ‘hat-trick’, Simba
Queens ikiibamiza Alliance Queens ma-
bao 7-0, Uwanja wa Azam Complex, na
katika mechi ya mwishoni mwa wiki dhidi
ya Fountain Gate Princess kwenye ushindi
wa mabao 4-0 alifunga bao moja, hivyo
kutangaza hali ya hatari kwa Mnunka na
Stumai.

‘Red Eyes’ sababu
Mlandege kufungwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa Mabingwa
wa Kombe la Mapinduzi, Mlandege
FC, Sabri China, amesema kuugua
kwa wachezaji wake ugonjwa
wa macho maarufu kama ‘Red
Eyes' ndio sababu ya kufungwa
idadi kubwa ya mabao na KVZ
FC kwenye mchezo wa kwanza
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu ya
Zanzibar.

Mlandege FC juzi ilikubali kipigo
hicho ukiwa mchezo wa kwanza
tangu walipotwaa ubingwa wa
Kombe la Mapinduzi mwaka huu
baada ya kuifunga Simba bao 1-0
kwenye mchezo wa fainali uli-
ochezwa Januari 13, Zanzibar.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kumalizika
mchezo wao dhidi ya KVZ, China
alisema wachezaji tisa wa Kikosi
cha kwanza wamepata ugonjwa
huo wa macho hali iliyo wafanya
Kkuvuruga mipango ya kukipanga
kikosi hicho.

Alisema siku nne kabla ya mch-
€z0 Wao huo idadi ya wachezaji
iliongezeka hali iliyopelekea
kushindwa hata kuhudhuria
mazoezi ya timu ya kujiandaa na
mchezo huo muhimu.

Alisema kufungwa mabao
mengi kumetokana na kuchezesha
wachezaji chaguo la pili ambao
wengi wao hawana uzoefu.

Kocha KenGold FC ataka

umakini kubaki kileleni
Na Oliver Albert

KOCHA wa KenGold FC,
Jumanne Charles, amesema
ili kuhakikisha wanaendelea
kubaki juu kwenye msimamo
wa Ligi ya Championship
ni lazima wachezaji wake
waongeze umakini hasa
kutumia nafasi wanazopata
katika michezo yao.

Mechi mbili mfululizo am-
bazo KenGold imetoka sare
dhidi ya Mbeya Kwanza (0-0)
na Mbeya City (2-2) ni kama
zimewaongezea presha kutoka
kwa wapinzani wao wakubwa
kwenye ligi hiyo katika mbio
za kuwania kupanda daraja.

KenGold FC inaongoza
ligi hiyo ikiwa na pointi 44,
pointi moja zaidi ya Pamba na
Biashara United zinazoshika
nafasi ya pili na ya tatu.

Katika msimamo huo, Mbeya
Kwanza inashika nafasi ya
nne ikiwa na pointi 39 wakati
TMA ya Arusha inashika nafasi
ya tano ikiwa na 38 na zote
ziko katika nafasi nzuri katika
mbio za kupanda daraja.

Charles alisema anajua kuna
presha kubwa nyuma yao lak-
ini jambo ambalo wanatakiwa
kulipambania ni kuhakikisha
wanaendelea kubaki kileleni.
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FERNANDEZ AWANIWA SAUDIA

KLABU ya Saudi Arabia, Al-Hilal iko tayari kufufua
nia yake ya kutaka kumnunua kiungo wa kati wa Man-
chester United na Ureno, Bruno Fernandes mwenye
umri wa miaka 29, msimu ujao baada ya kushindwa
kumsajili Januari. (Mail)

POCHETTINO KUTIMULIWA

KOCHA Mauricio Pochettino yuko katika hatari
kubwa ya kutimuliwa baada ya Chelsea kuchapwa 4-1
na Wolves kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya England,
Jumapili. (Team talks)

HODGSON NUSURA ATIMULIWE
MWENYEKITI wa Crystal Palace, Steve Parish,
alifikiria sana kumfukuza Roy Hodgson baada ya
kushindwa Jumamosi na Brighton, lakini anatatizika
kupata mbadala wake ambaye yuko tayari kuchukua
nafasi hiyo katika hatua hii ya msimu. (Guradian)

RAPHINHA, FATI WATAKIWA LIVER

LIVERPOOL inavutiwa na winga wa Brazil, Raphin-
ha mwenye umri wa miaka 27 na mshambuliaji wa
Hispania, Ansu Fati mwenye umri wa miaka 21 kutoka
Barcelona kuchukua nafasi ya fowadi wa Misri, Mo-
hamed Salah. (Teamtalks)

ALEXANDER-ARNOLD MKATABA MPYA

LIVERPOOL pia inapanga kufanya mazungumzo ya
mkataba mpya na beki wa kulia wa England mwenye
umri wa miaka 25, Trent Alexander-Arnold. (Foot-
ball Insider)

SESKO KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Slovenia, Benjamin Sesko mwe-
nye umri wa miaka 20, ambaye analengwa na Chel-
sea, anaweza kuondoka RB Leipzig msimu wa joto.
(Fotball Transfers)

VAN DE BEEK ATEMWA

KLABU ya Eintracht Frankfurt imeamua kutomsa-
jili kiungo Mholanzi, Donny van de Beek mwenye
umri wa miaka 26, ambaye yuko kwa mkopo kutoka
Manchester United, kwa ajili ya kikosi chao cha Ligi ya
Europa. (SKy Germany)

LOOKMAN AWINDWA

WINGA wa zamani wa Everton, Ademola Lookman
mwenye umri wa miaka 26, analengwa na Atletico
Madrid na Juventus, ambao wanaweza kumnunua
mchezaji huyo wa kimataifa wa Nigeria, ambaye kwa
sasa anachezea Atalanta. (Sun)

BENRAHMA ALIKATALIWA

KLABU ya West Ham ilikataa mpango wa mkopo wa
dakika za mwisho mwisho kutoka kwa Fulham kwa
winga wa Algeria, Said Benrahma mwenye umri wa
miaka 28. (Fabrizio Romano)

HAMILTON KUJIUNGA MAN

NYOTA wa Formula I, Lewis Hamilton, ambaye ataji-
unga na Ferrari mwaka 2025, tayari amedokeza kuwa
anaweza kuungana na Sir Jim Ratcliffe katika klabu ya
Manchester United mara tu pazia la ushirikiano wao
na Mercedes litakapofungwa mwaka huu. (Express)

LOKONGA NAFASI NYINGINE

KLABU ya Arsenal inaweza kumpa kiungo wa kati
wa Ubelgiji, Albert Sambi Lokonga nafasi nyingine
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24
kufanya vyema akiwa kwa mkopo Luton Town.(Foot-
ball Transfers)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARSENAL IMEJIFUNZA
KWA MAKOSA - ARTETA

@ @ @®Anaamini kikosi chake kipo imara kwenye
kinyang’anyiro cha ubingwa na wamejifunza kutokana na...

LONDON, England

KOCHA Mikel Arteta amesema
anaamini Arsenal iko imara katika
kinyang'anyiro cha kuwania taji la
Ligi Kuu ya England na imejifunza
somo kutokana na msimu uliopita
baada ya kuwalaza vinara Liver-
pool mabao 3-1 kwenye Uwanja wa
Emirates, juzi Jumapili.

Bukayo Saka alifunga bao la
kuongoza dakika ya 14 kabla ya
bao la kujifunga la Gabriel katika
kipindi cha kwanza kuwaweka
sare ya 1-1.

Kujichanganya kati ya Virgil van
Dijk na Alisson Becker ulimpa Ga-
briel Martinelli nafasi ya kuiweka
Arsenal mbele dakika ya 67 kabla
ya Leandro Trossard aliyetokea
benchi kuongeza bao la tatu dakika

za lala salama na kuwafanya Arse-
nal sasa wapitwe pointi mbili dhidi
ya Liverpool na kujivuta nafasi ya
pili mbele ya Manchester City.

,Tupo pale, hiyo ni hakika,”
alisema Arteta. Tunataka kuende-
lea kuwa hapo. Tumekuwa kwenye
kiwango bora msimu wote na ndio
maana tupo hapa leo.

JTunachukulia kwa uzito kila
mchezo, upatikanaji wa kikosi
utakuwa muhimu, tumejifunza
kutoka kwenye msimu uliopita, tu-
jaribu kufanya hivyo.

JUlikuwa mchezo wa ajabu,
uchezaji wa ajabu kutoka kwa
wachezaji na watu wetu. Hiyo
ndiyo mazingira bora ambayo ni-
meona msimu mzima.

JTulipambana, tunatakiwa ku-
fanya hivyo, tunapaswa kuwa

kwenye kiwango kikubwa kupata
mabhitaji yetu msimu huu. Nadhani
wachezaji walijitoa kwa kila kitu.

,Wanaweka mioyo na roho zao
katika kila mpira. Siwezi kujivunia
kwa sababu najua jinsi ilivyo ngu-
mu kuifunga timu hii (Liverpool),
ni kiasi gani unapaswa kuteseka
na ni kiasi gani unapaswa kushu-
ghulikia kufanya kile tulichofanya
kwenye mpira,“ alisema Arteta.

Saka aliumia zikiwa zimesalia
dakika 11 mchezo kumalizika, laki-
ni Arteta aliwatoa hofu mashabiki
kwa kuwa halikuwa tatizo kub-
wa, lakini aligusia tatizo hilo na
kuongeza kuwa suala la utimamu
wa mwili lililomfanya Gabriel Jesus
kuukosa mchezo huo litamweka
nje kwa ,,siku kadhaa“.
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MISRI YAMTIMUA

KOCHA WAKE

CAIRO, Misri

ISRI imemtimua Rui Vitoria kama kocha mkuu
wiki moja baada ya kuondolewa kwenye hatua ya
16 bora ya michuano ya mataifa ya Afrika, Afcon.
Misri imemfuta kazi kocha huyo raia wa Ureno
kufuatia kampeni yao ya kusikitisha ya Kombe la Mataifa ya

Afrika nchini Ivory Coast.

Mafarao walitoka katika michuano hiyo katika hatua ya 16
bora baada ya kufungwa kwa mikwaju ya penalti 87 dhidi ya

DR Congo mjini San Pedro.

Misri hawakuwa kwenye kiwango bora katika michuano

hiyo na hawakushinda mchezo wowote.

Pia walikumbwa na jeraha la mapema la nahodha wao, Mo-

hamed Salah.

Misri walitoka sare tatu mfululizo za 2-2 katika hatua ya
makundi - dhidi ya Msumbiji, Ghana na Cape Verde - kabla ya

kuondolewa na DR Congo.

Katika taarifa ya Jumapili, Shirikisho la Soka la Misri (EFA)
lilisema Vitoria mwenye umri wa miaka 53 na wafanyakazi
wake wote wamefukuzwa kazi baada ya mkutano wa bodi ya

wakurugenzi.

Mohamed Youssef, kocha wa zamani wa Al Ahly, ameteu-
liwa kuwa kocha wa muda wa Misri ingawa EFA imesema “pia

tutaangalia CV za baadhi ya makocha wa kigeni.”

Aliyekuwa Kocha wa Benfica na Spartak Moscow, Vitoria
aliteuliwa kuwa kocha mkuu wa Misri mwaka 2022, akimrithi

Ehab Galal.

Alisaini mkataba wa miaka minne ambao ungemfikisha

kwenye Kombe la Dunia la 2026.

Utawala wake na Mafarao ulianza vizuri, akishinda miche-

70 12 kati ya 14 kabla ya kuanza kwa Afcon.

Hii ilijumuisha ushindi wao mara mbili mwanzoni mwa

kampeni ya kufuzu kwa Kombe la Dunia la 2026.

Kufukuzwa kwa Vitoria kunafuatia kuondoka kwa mako-

cha wengine kadhaa kwenye Afcon.

Kocha wa Algeria, Djamel Belmadi, Tom Saintfiet wa Gam-
bia, Chris Hughton wa Ghana, Jalel Kadri wa Tunisia na Ko-
cha wa Ivory Coast, Jean-Louis Gasset wote waliachana na

timu zao.

7

Jeraha la Martinez lamtia hofu Ten Hag

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Erik ten
Hag amesema anahofia hali mbaya zaidi
baada ya Lisandro Martinez kupata jeraha
la goti wakati wa ushindi wa 3-0 dhidi ya
West Ham, Jumapili.

Martinez alilazimika kutolewa nje kip-
indi cha pili baada ya beki wa West Ham
Vladimir Coufal kuangukia mguu wa
mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina.

Awali beki huyo wa kati wa United alija-
ribu kuendelea lakini alishindwa na nafasi
yake kuchukuliwa na Raphaél Varane.

Ten Hag aliita jeraha hilo kuwa “janga
binafsi” kwa Martinez, ambaye alikuwa
anaanza kwa mara ya tatu baada ya kuwa
nje kwa zaidi ya miezi minne kutokana na
jeraha la mguu.

“Siwezi kusema ni mbaya kiasi gani, la-
kini haionekani kuwa nzuri kwa hiyo kuna
wasiwasi mkubwa,” alisema Ten Hag,.

“Inabidi tusubiri siku zijazo kwa uchun-
guzi ndipo tunaweza kukuambia zaidi. Tu-
nafanya kila kitu kupata uchunguzi sahihi
ili kuona ni kiasi gami ameumia.

“Ana huzuni sana, amekata tamaa sana.
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Tuko naye. Ni janga binafsi. Tusubiri lakini
ni mbaya sana.”

Jeraha kwa Martinez ndilo lililosababi-
sha hasara pekee kwa United siku ambayo
waliandikisha ushindi wao mkubwa zaidi
wakiwa nyumbani kwenye michezo ya ligi
kwa msimu huu.

Kwa mara ya kwanza msimu huu, timu
ya Ten Hag ilishinda mchezo wa Ligi Kuu
kwa zaidi ya tofauti ya bao moja kutokana
na bao la nne la Rasmus Hgjlund katika
michezo yake minne iliyopita na mawili
kutoka kwa Alejandro Garnacho.

“Ni mchezo mmoja tu, kwa hiyo
usisherehekee sana,” alisema Ten Hag.

“Hatuna sababu za kufanya hivyo la-
kini kwa leo (juzi) tumefurahishwa na
hilo, sasa tuwe na timu ambayo ipo kwe-
nye usawa uwanjani, tunaweza kucheza
vizuri zaidi lakini pia unaona maendeleo
yanakuja.

“Sio kuhusu mchezaji mmoja, ni kuhusu
timu. Ndivyo nimeona leo (juzi). llioneka-
na kama timu. Kumi na moja wakilinda,
kumi na moja wakishambulia. Kwangu,
ilikuwa ya kufurahisha kutazama.”

Kocha Nigeria
ataka mabao zaidi

ABIDJAN, Ivory Coast

KOCHA wa Nigeria, José Pe-
seiro ametoa wito kwa timu yake
kutumia vizuri nafasi za kufunga
licha ya kujivunia safu kali ya ul-
inzi kwenye michuano ya Kombe
la Mataifa ya Afrika, Afcon, inay-
oendelea nchini Ivory Coast.

Super Eagles wametinga nusu-
fainali baada ya ushindi wa 1-0
dhidi ya Angola ambao walicheza
mchezo wao wa nne mfululizo
bila kuruhusu bao kwenye
mashindano hayo.

Nigeria imetinga nusu fainali ya
michuano hiyo na sasa itacheza
na Afrika Kusini kesho Jumatano.

Kocha huyo na wachezaji wake
sasa wamebakisha mechi mbili
kabla ya Nigeria kupata taji lake
la nne la mashindano hayo.

Huku akisifu uimara wa ulinzi
wa Nigeria, Peseiro anatumaini
kuona maboresho katika safu va
ushambuliaji.

“Kwa mara nyingine tena tuli-
cheza bila kufungwa, tukafunga
bao, lakini ningependa zaidi.
Timu itengeneza nafasi nyingi
zaidi,” alisema.

Akiwa na mabao sita pekee
katika michezo mitano, Mreno
huyo anahisi Nigeria haitumii
ubora wao.

“Sisi ni timu yenye ubora,
Angola ilikuwa nzuri sana, lakini
tulikuwa na bahati zaidi. Ninaen-
delea kuridhika na wachezaji
wangu lakini nataka tuwe na
ufanisi zaidi," aliongeza Peseiro.

Kocha huyo alikiri kwamba
safu ya ushambuliaji haijasaidiwa
sana kutokana na kukosekana
wachezaji ambao ni majeruhi.

“Tunakosa baadhi ya wachezaji
kama lheanacho na Aribo, kwa
hiyo imekuwa ngumu. Lakini
wengine lazima sasa waongeze
nguvuy,” alibainisha.

Huku Nigeria ikifukuzia taji
la nne la Afcon, Peseiro anajua
kuwa kupata makali ya kiafya
kunaweza kuwa muhimu.

Ushindi dhidi ya Afrika Kusini
siku ya Jumatano katika Uwanja
wa Paix mjini Bouaké utawaleta
karibu na lengo hilo muhimu.
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SERENGETI GIRLS YANOA '
MAKALI ‘KUPINDUA MEZA’

Na Saada Akida

KOCHA wa Timu ya Soka ya Taifa ya
Wasichana chini ya miaka 17 ,Serengeti
Girls', Hilda Masache, amesema wana-
fanyia kazi maeneo mawili ili kusaka
makali yatakayowawezesha kupin-
dua meza mbele ya Zambia wakati wa
mchezo wao wa marudiano wa kusaka
tiketi ya kucheza fainali za Kombe la
Dunia dhidi ya Zambia.

Serengeti Girls ina kibarua kigumu
kwenye mchezo huo wa marudiano
utakaochezwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex baada ya mchezo wa
kwanza kukubali kipigo cha mabao 5-0
wakiwa ugenini Zambia.

Akizungumza na Nipashe jana, Hilda
alisema kiufundi mambo mawili yali-
changia ikiwamo safu yake ya ulinzi

kufanya makosa kulikosababisha ku-
poteza kwa idadi kubwa ya mabao.

Alisema kulikuwa na makosa kwenye
kukaba na wapinzani wao hao walitu-
mia nafasi hiyo hasa mipira mirefu am-
bayo waliidondosha nyuma ya safu ya
ulinzi na kufanikiwa kupata ushindi
huo mkubwa unaowafanya Serengeti
Girls kuwa na kazi kubwa kuweza ku-
songa mbele.

“Tumepoteza kwa idadi kubwa ya
mabao, pia safu ya ushambuliaji tulipa-
ta nafasi lakini tulishindwa kuzitumia,
hayo ni maeneo muhimu yalikuwa na
shida, kwa saa tunafanyia kazi kureke-
bisha mambo kabla ya mchezo wetu
wa marudiano,” alisema Hilda.

Aliongeza kuwa wanahitaji kufanyia
kazi na kusahihisha mapungufu yao
haraka kabla ya mchezo wa marudiano

ambao watakuwa nyumbani kuweza
kufunga idadi ya mabao zaidi ya tano
waliyofungwa.

Katika hatua nyingine Ofisa Habari
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Tan-
zania (TFF), Clifford Ndimbo, alisema
Ligi ya Wanawake imesimama kwa
muda na wiki hii wanatarajia kutan-
gaza kikosi cha timu ya wakubwa ya
wanawake ‘“Twiga Stars ambayo inaka-
biliwa na mechi ya kufuzu michezo ya
Olimpiki dhidi ya Afrika Kusini.

“Tunatarajia kuwa na mechi dhidi ya
Afrika Kusini ya kufuzu Olimpiki, wiki
hii baada ya mechi za wikiendi iliyopita
ligi imesimama na Kocha Mkuu, Bakark
Shime, atatangaza kikosi kwa ajili ya
mechi yetu hiyo itakayochezwa Febru-
ari 19, mwaka huu, tukianzia ugenini,”
alisema Ndimbo.

Mmoja wa washindi wa promosheni ya ‘Soka la Afrika Limeitika' Enock Charles (katikati), akiwa ameshikilia mfano wa tiketi
va kwenda Ivory Coast kushuhudia Nusu Fainali za AFCON, kushoto ni Meneja wa Bidhaa za Ongezeko la Thamani wa
Tigo, Adam Francis, kulia ni Ofisa Mwendeshaji Mkuu wa Kampuni ya Green Telecom wanaoshirikiana na Tigo kuendesha
promosheni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanne kushuhudia nusu fainali AFCON

Na Mwandishi Wetu

WASHINDI wa nne wa promosheni
ya ,Soka la Afrika Limeitika’ wameagwa
jana tayari kwa safari ya kwenda Ivory
Coast leo kushuhudia michezo ya nusu
fainali ya Fainali za Afrika (AFCON) inay-
oanza kesho kwa Afrika Kusini kucheza
na wenyeji Ivory Coast na Nigeria kuu-
mana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo.

Washindi hao, Dickson Michael ku-
toka Arusha, George Dilunga wa Tan-
ga, Enock Charles kutoka Zanzibar na
Deodatus Sagamiko wa Dar es Salaam
waliagwa jana kwenye ofisi za Tigo
wanaoendesha promosheni hiyo kwa
kushirikiana na kampuni ya Green Tel-
ecom.

Akizungumza wakati wa kuwaaga
washindi hao, Meneja wa Bidhaa za
ongezeko la Thamani wa Tigo, Adam
Francis, alisema kampeni hiyo inashirik-
isha wateja ambapo wanapata fursa ya
kujibu maswali kwenye simu na kujiwe-
ka katika nafasi nzuri ya kushinda.

Alisema zawadi wanazotoa ni pamoja
na pesa mpaka Shilingi milioni 10 pamo-
ja na zawadi nyingine zikiwamo safari
ya kwenda kushuhudia fainali hizo za
Afcon.

LPromosheni hii inaendelea na wa-
teja wa tigo waendelee tu kujibu mas-
wali baada ya kutuma ujumbe mfupi
wa maandishi kwenda namba 15670,
maswali ni rahisi sana kwa wapenda
soka, leo tunawaaga washindi wetu
hawa ambao wanaenda Ivory Coast kwa

gharama zilizolipiwa,“ alisema Francis.

Mmoja wa washindi hao Deudatus
Sagamiko alisema, amefurahishwa na
kupata mshangao mkubwa kupata na-
fasi hiyo ya kwenda Ivory Coast kush-
uhudia michezo hiyo ya nusu fainali ya
AFCON.

Alisema wateja waendelee kushiriki
katika promosheni hiyo inayoendelea
ili kujiweka katika nafasi ya kushinda
zawadi mbalimbali.

LPromosheni hii siku ya mwisho kuna
mshindi wa milioni 10, ni vizuri kama
watu wataendelea kushiriki promo-
sheni hii,” alisema Sagamiko.

Washindi hao watakuwa nchini Ivory
Coast kwa siku tatu na kupata fursa ya
kushuhudia mechi zote za nusu fainali
na wanatarajiwa kuondoka leo.

Simba SC
kuwashangaza

Tabora United

sho (leo),” alisema Matola.

Kwa upande wake, Kocha wa Tabora
United, Goran Kopunovic, alikiri mch-
ezo huo hautakuwa mwepesi kwa
timu yake kutokana na uimara wa
Simba lakini wapo tayari kupambania
pointi tatu.

“Hii ni mechi ngumu, tunaenda ku-
pambana, hatuna presha, hatuiogopi
Simba kwa sababu wote tunacheza
na wachezaji 11, tumejipanga vizuri
ingawa tutacheza kwa kuwaheshimu
wapinzani wetu, tunahitaji alama tatu
mechi hii na zingine zilizopo mbele
yetu,” alisema Goran.

Alisema watawapa heshima yao
Simba kama moja ya timu bora na
kubwa nchini, lakini uwanjani wata-
pambana kuhakikisha wanapata pointi
tatu wakiwa kwenye uwanja wao wa
nyumbani.

Yanga kuzindua

ofisi mpya Dar

kutano kwa wanahabari, ambapo pia
kutakuwa na vitendea kazi kwa waandi-
shi kama kompyuta mpakato na kam-
era, lengo ni kuwarahisishia kazi zao
pindi wanapokuja kwenye mikutano,”
alisema Kamwe.

Hii si mara ya kwanza kwa klabu hiyo
kufanya ukarabati wa jengo hilo am-
bapo mara kwa mara imekuwa ikifanya
hivyo baada ya miaka kadhaa na kuli-
fanya kuendelea kuvutia ndani na nje.

Awali Makao Makuu ya Yanga yali-
kuwa Mtaa wa Mafia na Nyamwezi, Dar
es Salaam, jengo lililojengwa katikati
ya miaka ya 1960 chini ya uongozi wa
Mwenyekiti wa wakati huo, Kitwana
Kondo na Katibu Mkuu Jabir Katundu.

Hata hivyo, ilipofika mwishoni mwa
miaka hiyo, viongozi waliona Yanga ina-
hitaji Makao Makuu yenye hadhi zaidi
ya waliokuwa nayo, hivyo kuamua ku-
funga safari kwenda kwa Rais wa Zan-
zibar na Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mzee Abeid Amani Karume, kumwom-
ba ufadhili ambapo kwa kiasi kikubwa
ndiye aliyefanikisha kujengwa kwa
makao makuu ya klabu hiyo Mtaa wa
Twiga na Jangwani ambayo kesho yat-
azinduliwa baada ya ukarabati mkubwa
uliofanywa.
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Jengo la Yanga kabla ya ukarabati. PICHA: MTANDAO

YANGA KUZINDUA

OFISI MPYA DAR

Misri yamtimua kocha wake
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® @ ONi baada ya ukarabati mkubwa kwenye jengo
la klabu hiyo, sasa kila idara kuwa na ofisi yake huku

kukiwa na...

Na Adam Fungamwango

'WAKATI jana wakishuhudia timu yao
kesho uongozi wa klabu ya Yanga utazm-
dua rasmi ofisi za klabu hiyo zilizoko
ndani ya jengo la makao makuu baada
ya kufanyika ukarabati mkubwa.

Yanga inazindua ofisi hizo ambapo
sasa kila idara itakuwa na ofisi zake huku
pia wakijenga ukumbi wa kisasa wa mi-
kutano ukiwa na vifaa vyote vya kisasa
kuwawezesha waandishi wa habari na
watu wengine kufanya shughuli zao
kirahisi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe, alise-
ma uzinduzi huo unafanyika ili ofisi za
klabu hiyo ziendane na hadhi na sifa ya
klabu yao waliyonayo barani Afrika.

Kamwe alisema ukarabati huo wa
ofisi umezingatia mahitaji muhimu hasa
kwenye soka la kisasa ambapo vitu vingi
vimeongezwa na kufanya kuwa ofisi za
kisasa zinazofanana na ofisi za klabu ny-
ingine kubwa Afrika.

“Tumefanya ukarabati wa kihisto-
ria, tumekuwa moja ya klabu yenye
ofisi bora ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati, ukarabati huu umefanywa na

uongozi huu uliopo madarakani ambao
umechaguliwa na wanachama, Juma-
tano tutazindua ofisi na makao makuu
yetu mapya chini ya rais wa klabu yetu,
Injinia Hersi Said,” alisema Kamwe.

Alisema katika jengo hilo lililokara-
batiwa kwa kiwango kikubwa pia
kutakuwa na ofisi ya masoko, ofisi ya
watu wa sheria, ofisi za viongozi wa juu
wa klabu hiyo kila mmoja akiwa na ofisi
yake.

“Tumetengeneza chumba cha mi-
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Simba SC
kuwashangaza
Tabora United
nyumbani

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola, amesema licha ya kufahamu
kuwa mchezo wao wa leo dhidi ya
wenyeji wao Tabora United kutarajiwa
kuwa mgumu na wenye upinzani mkub-
wa, lengo lao litabaki palepale kupam-
bana na kuvuna alama tatu muhimu.

Matola amesema ushindi walioupata
kwenye mchezo uliopita dhidi ya
Mashujaa wakiwa ugenini utakuwa
chachu kwao kusaka ushindi leo ili kue-
ndelea kukoleza mbio zao za kuwania
ubingwa msimu huu.

Alisema licha ya Tabora United kuwa
nyumbani, watapambana kuhakikisha
wanawashangaza kwa kuwafunga mbele
ya mashabiki wao.

Simba ambayo mechi iliyopita wal-
imkosa kiungo wao, Fabrice Ngoma
ambaye alienda kwao kutatua matatizo
va kifamilia amerejea na jana ameun-
gana na kikosi cha timu hiyo na uwenda
kocha akamtumia leo.

Wakati Tabora United mechi yao ya
mwisho na Yanga waliocheza Desemba
23, mwaka jana kwa kuruhusu bao 1-0
waliocheza uwanja huo wa Ally Has-
san Mwinyi, kikosi cha Tabora United
kinachonolewa na Goran Kopunovic
aliyekuwa kocha wa zamani wa Simba.

“Haitakuwa mechi rahisi, tumeanga-
lia michezo yao ni timu ngumu, lakini
pamoja na yote tunahitaji pointi tatu
kutoka Tabora United, wachezaji wote
wapo kwenye hali nzuri na tunat-
egemea kupata upinzani mkubwa lakini
tumejipanga kuhakikisha tunashinda,”
alisema Matola.

Kuhusu Ngoma kucheza au kutocheza
mechi ya leo, kocha huyo alisema
kiungo huyo ameungana na wenzake
jana na mipango yao kama benchi la
ufundi wataangalia kumpa nafasi au laa,
kutokana na aina ya mchezo wa wapin-
zani wao.

Kuhusiana na ugumu wa ratiba ya
michezo ya Ligi Kuu na Kombe la FA,
Matola alisema hawapaswi kulalamika
bali kupambana katika kila mchezo
kuweza kupata ushindi ili kufikia lengo
lao.

“Ni kweli ratiba ni ngumu, lakini hii
si kwa Simba tu, tumejipanga vizuri na
tutapambana kuhakikisha hatupotezi
pointi, tupo tayari kwa mchezo wa ke-
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