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Kilichombeba Samia kutunukiwa 
shahada ya tano udaktari heshima 

Mpina ataka waziri, 
watumishi wote wizarani 
wafukuzwe kazi
Na Paul Mabeja, DODOMA

MBUNGE wa Kisesa, 
Luhaga Mpina (CCM), 
ameliomba Bunge kui-
taka serikali kupitia kwa 
Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, kuwafukuza kazi 
watumishi wote wa Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii 
kuanzia waziri wake 
hadi mfagiaji ofisini.
Mpina alipendekeza 

kuchukuliwa hatua hiyo 
bungeni jana wakati 
anachangia mjadala wa 
makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka wa fedha 
2024/25.
Alisema moja ya mae-

neo ambayo yamekuwa 
na kero katika wizara 
hiyo ni wananchi wanao-
ishi pembezoni mwa hi-
fadhi kubambikwa kesi, 
kuteswa, mifugo yao 
kukamatwa na wengine 
kuuawa.
“Kumekuwapo tabia 

ya wananchi wanaoishi 
maeneo ya pembezoni 
mwa hifadhi kubam-
bikwa kesi, wengine 
kukamatiwa mifugo yao, 
kunyanyaswa na wen-
gine hata kuuawa na 
watumishi katika hifadhi 
zetu.
“Mimi nilishaleta usha-

hidi hapa bungeni na 
Waziri Mkuu akatoa 
maagizo 12, hakuna 
kilichofanyiwa kazi, 
manyanyaso yanaende-
lea kwa wananchi wetu 
wanaoishi katika mae-
neo ya pembezoni mwa 
hifadhi,” alisema.
Mpina alisema hata ka-

tika taarifa ya Kamati ya 
Bunge ya Ardhi, Maliasili 
na Utalii iliyowasilisha 
bungeni Ijumaa iliyopita, 
inaeleza juu ya ukubwa 
wa tatizo hilo la wa-
nanchi kubambikwa kesi.
“Tena Kamati ya Bunge 

yenyewe imenukuu hadi 
mahakama kuonesha 
kuchoshwa na vitendo 
vya wananchi wanaoishi 
maeneo jirani na hifadhi 
kuwabambika kesi.
“Sasa kama maelekezo 

ya Waziri Mkuu yame-
puuzwa na malalamikio 
yetu wabunge, basi 
wabunge wenzangu ni-
waombe leo (jana) tutoe 
fundisho. Niwaombe leo 
tuitake serikali kupitia 
kwa Waziri Mkuu ku-
fukuza watumishi wote 
wa Wizara ya Maliasili 
na Utalii kuanzia waziri 
hadi mfagiaji wa ofisi ili 
iwe fundisho,” alisisitiza 
Mpina.
Vilevile, mbunge huyo 

alishauri Bunge kuunda 
kamati itakayofanya 

uchunguzi katika hifadhi 
zote zilizo pembezoni na 
vijiji vya watu ili kuko-
mesha matukio hayo.
Mpina alihoji kuhusu 

wizara hiyo kukaa kimya 
juu ya tukio la mamba 
ambaye aliuawa na 
mwindaji kutoka Mare-
kani anayedaiwa kuwa 
ndiye alikuwa mrefu ku-
liko wote duniani.
“Tumekuwa tukitafuta 

vivutio vya watalii 
lakini kama kweli tuli-
kuwa na mamba mwe-
nye urefu kuliko wote 
duniani kwanini tuli-
ruhusu auawe? Kwanini 
tusingemjengea kizimba 
na kujenga kituo cha 
utalii pale?
“Lakini tangu kutokea 

kwa tukio hili hakuna 
mamlaka ambayo im-
ewahi kujitokeza ku-
kanusha kuwa mamba 
huyo hakuwa ndiye 
mrefu kuliko wote duni-
ani. Hii inaonesha kuwa 
kuna njama ambazo wa-
tumishi ndani ya wizara 
wamefanya kulihujumu 
taifa kwani inaonesha 
wazi walikuwa wanajua 
huyo ndiye mamba  
mrefu kuliko wote,” 
alisema.
Alitaka hatua zichuku-

liwe dhidi ya wote wali-
ohusika na uchunguzi 
ufanyike ili kubaini nini 
kilitokea hadi mamba 
mwenye urefu wa sen-
timita 493.8 kuuawa kwa 
kibali cha mamba wa 
kawaida.
“Waziri na TAWA (Mam-

laka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori, kwanini 
walikubali mamba mwe-
nye urefu huu wa sen-
timita 493.8, karibu mita 
tano auawe na mwindaji 
ambaye alionekana kwe-
nye vyombo vya habari 
akijiita kuwa amewinda 
mamba mrefu kuliko 
wote duniani na baadaye 
kumchuna ngozi? 
“Je, huyu mamba 

alikuwa na thamani 
kama mamba wengine, 
nchi yetu haikuwa na 
matumizi na mamba 
huyo?” Mbunge Mpina 
alihoji.
Mbunge wa Njombe, 

Deo Mwanyika (CCM) 
alitaka serikali kuan-
galia upya vibali vya 
uvunaji misitu ambavyo 
wamekuwa wanatoa kwa 
wawekezaji.
Alisema hivi sasa kuna 

uvunaji ambao hauzin-
gatii utunzaji mazingira, 
wananchi hawanufaiki 
na misitu yao kwa kuwa 
wawekezaji hao wame-
kuwa wao ndiyo wa-
panga bei.

Na Salome Kitomari, KOREA

CHUO Kikuu cha Sayansi ya 
Anga Korea (KAU), kimeeleza 
sababu za kumtunuku Rais Samia 
Suluhu Hassan Shahada ya Udak-
tari wa Heshima (Honoris Causa) 
kuwa ni kazi kubwa iliyofanyika 
katika kuimarisha usafiri wa anga 
nchini na uongozi wenye mabadi-
liko ya sera na kimantiki.

Kimesema R nne anazozisima-
mia ambazo ni Reconciliation 
(Maridhiano), Resiliency (Ustaha-
milivu), Reforms (Mabadiliko) and 
Rebuilding (Kujenga Upya), zimei-
wezesha Tanzania kupiga hatua 
katika njanja mbalimbali.

Rais wa Chuo Kikuu cha Sayansi 
ya Anga cha Korea, Dk. Hee Young 
Hurr, akizungumza jana kabla ya 
Samia kutunukiwa shahada hiyo, 
alisema ni Rais pekee mwanamke 
Afrika na mwanamke wa kwanza 
kwa nafasi hiyo Tanzania katika 
historia ya miaka 60 ya Tanza-
nia ambaye alileta mabadiliko ya 
kiuchumi na kijamii kwa kuwa na 
uongozi wa ushirikiano kipindi 
cha UVIKO- 19.

Alisema kupitia R nne, amelileta 
taifa pamoja na kuchangia mab-
adiliko na ustawi wa kijamii, huku 
akiwa kiongozi mashuhuri kwe-
nye mabadiliko ya tabianchi na 
nishati safi ya kupikia kwa Afrika 
ambayo ni mafanikio makubwa 
kwenye sekta za afya, elimu, TE-
HAMA, usafiri wa anga, viwanda 
na miundombinu.

“Mafanikio haya ni kutokana na 
uongozi bora na kumfanya kuju-
likana kimataifa licha ya kuon-
goza kwa kipindi kifupi. Katika 
sekta ya anga kuna mabadiliko 
makubwa kwa vitendo hatua in-
ayodhihirisha uongozi bora am-
bao umeibadili sekta ya anga kwa 
sasa,” alisema.

Pia alisema hatua kubwa al-
izochukua kiongozi na uongozi 
wenye kujali wengine, kurekodi 
filamu ya The Royal Tour ambayo 
vimesaidia kukuza utalii duniani, 
kuendeleza miundombinu ya 
viwanja vya ndege kwa kujenga 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Msalato, Dodoma, utakaozin-
duliwa Desemba, mwakani. 

Eneo lingine ni uwekezaji kwe-
nye kujenga mifumo na nguvu 
kazi katika kuongeza idadi ya 
abiria na ndege za mizigo hatua 
zilizosaidia nchi kuwa na ndege 14 
za abiria na moja ya mizigo, hivyo 
kufanya ongezeko la safari za nda-
ni na nje ya nchi kama Dubai na 
China.

“Kwa kutambua uongozi wake, 
ari ya kipekee ya Rais Samia yenye 
mafanikio makubwa Chuo Kikuu 
cha Sayansi ya Anga kimeamua 
kumtunukia shahada ya udaktari 
wa heshima,” alisema.

Akizungumza baada ya kutu-
nukiwa shahada hiyo, Rais Sa-
mia alisema amepokea kwa hisia 
kubwa ya uwajibikaji na kujitolea 
kwa Watanzania na kwamba kwa 
msaada wao na watangulizi wake, 
hasa Hayati Dk. John Magufuli am-
baye aliweka misingi ya ukuaji wa 
sekta ya usafiri wa anga, mafani-
kio yanaonekana sasa.

Alisema msingi uliowekwa na 
Magufuli umewezesha kuendelea 
na kufanya mabadiliko makubwa 
katika kuhakikisha Tanzania ina-
songa mbele na kwamba ameji-
tolea kuhakikisha sekta ya anga 
inabaki kuwa chachu ya maende-
leo na ustawi wa nchi.

Pia alikiomba chuo hicho kush-
irikiana na Tanzania katika ku-
fundisha na kubadilishana maari-
fa na wataalamu wa sekta ya anga 
Tanzania.

Rais Samia alisema kwa sasa 
Tanzania inaunganika na viwanja 
38 duniani na kwamba kuna nafa-
si kubwa ya muunganisho na mae-
neo mengi lakini kuna changamo-
to mbalimbali zinazozuia kuwa wa 
haraka wa sekta hiyo.

Kwa mujibu wa Rais Samia, 
sekta ya anga ya Tanzania kati  
mwaka 2021  hadi 2023 imekua 
kwa kuwa abiria wameongezeka 
kila mwaka kwa takriban asilimia 
28 na idadi ya ndege zinazofanya 
safari za kimataifa zimeongezeka 
kutoka 26 hadi 33.

“Idadi ya wasafiri wa ndani im-
eongezeka kwa asilimia 26.5 baada 
ya UVIKO-19 kutoka abiria milioni 
tatu hadi milioni 3.8 kwa mwaka 
2023. Nia ilikuwa kuwekeza kim-
kakati hasa katika kufufua Kam-

puni ya Ndege Tanzania (ATCL) 
na kuendeleza miundombinu, 
ikiwamo mfumo wa kujenga rada, 
kukarabati na kupanua viwanja 
vya ndege nchini kote,” alisema.

Alisema kabla mwaka 2016, 
ATCL ilikuwa na ndege moja inay-
ofanya kazi na hadi Machi 2024, 
zimeongezeka ndege 14 za abiria 
na moja ya mizigo na kwamba 
ndege sita kati ya hizo, zimen-
unuliwa katika kipindi cha miaka 
mitatu ikiwamo ndege ya mizigo.

Aidha, alisema mtandao wake 
umepanuliwa kutoka maeneo 4 tu 
nchini hadi 24, ikiwamo safari ka-
tika miji minane Afrika na mitatu 
ya kimataifa (Guangzhou, Dubai 
na Mumbai).

Rais Samia alisema kufufua 
shirika hilo kumesaidia kuongeza 
mapato kutoka Sh. bilioni 23 mwa-
ka 2016/17 hadi bilioni 380.4 mwa-
ka 2022/23 huku soko la ATCL 
la safari za ndani likifika asilimia 
53 kutoka asilimia 2.4 tu mwaka 
2022/23. Pia idadi ya abiria im-
eongezeka kwa asilimia 42 kutoka 
milioni 4.8 mwaka 2015 hadi mil-
ioni 6.8 mwaka huu.

“Idadi ya marubani waliosa-
jiliwa na wahandisi wa ndege 
imeongezeka kufikia 604 ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 21 na 
wahandisi kufikia 76 ambao ni 
ongezeko la asilimia 181 mpaka 
mwisho wa mwaka 2023,” alisema.

Rais Samia alisema mchango 
katika sekta ya anga kwenye pato 
la taifa umeongezeka kutoka asil-
imia 0.9 mwaka 2018 hadi asilimia 
2.5 mwaka 2023.

Tayari kiongozi huyo ana sha-
hada tano za udaktari wa heshima 
baada ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu 
Zanzibar (SUZA), Chuo Kikuu cha 
Jawaharial Nehru cha India na 
Chuo Kikuu cha Ankara, Uturuki, 
wote wakitambua mchango wake 
kwenye nyanja mbalimbali.

Rais Samia amehitimisha ziara 
rasmi ya siku mbili na leo anaanza 
ziara ya kikazi na  atahudhuria 
mkutano wa wakuu wa nchi na 
serikali kati ya Korea na Afrika. Ka-
tika mkutano huo, atatoa maoni 
katika jopo la Kuimarisha Usalama 
wa Chakula na Madini.

Rais Samia 
Suluhu Hassan 
akizungumza 
na viongozi 
mbalimbali wa  
Chuo Kikuu 
cha Sayansi 
ya Anga cha 
Korea pamoja 
wanafunzi wa 
chuo hicho 
baada ya kutu-
nukiwa  Udak-
tari wa Falsafa 
ya Heshima 
katika Sekta ya 
Anga (Honoris 
Causa) jijini 
Seoul, Jamhuri 
ya Korea jana. 
PICHA: IKULU
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MSHINDI WA KIMATAIFA:

Beatrice Bandawe apokewa, akitaja siri ya mafanikio yake
Na Jenifer Gilla

MSHINDI wa Tuzo ya Kimataifa 
ya Uongozi Katika Vyombo vya 
Habari, Beatrice Bandawe, am-
etoa siri ya matumizi sahihi ya 
jinsia kitaaluma; mwandishi 
apangiwe majukumu kulingana 
na uwezo wake na si jinsia.

Beatrice, Mhariri Mtendaji wa 
Gazeti Nipashe, amesema dhana 
ya kupanga majukumu kwa kuz-
ingatia jinsia inadumaza taaluma 
za wafanyakazi, hasa wale am-
bao hawapangiwi majukumu.

Mshindi huyo alitoa kauli hiyo 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
wa hafla ya kumpongeza kwa 
kupata tuzo hiyo ya kimataifa, 
aliyokabidhiwa tarehe 29 mwezi 
uliopita jijini Copenhagen, Den-
mark na Jumuia ya Wachapishaji 
Duniani (Wan-Infra).

“Kuna wakati mwanamke 
anaweza kuleta habari za maud-
hui fulani, lakini kwa vile ofisi 
inaona kuwa mwanamke hana 
uwezo wa kuleta maudhui hayo, 
ananyimwa nafasi ya kuonesha 
uwezo wake,” alifafanua Bea-
trice.  

Vilevile, katika mustakabali 
huo wa jinsia, Mhariri Mtendaji 

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-
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Beatrice alisisitiza mfumo wa 
uandishi wenye maudhui ya-
nayoegemea uwiano sawa wa 
sauti za wanawake na wanaume, 
ili makundi hayo yapate nafasi 
sawa za kufikishwa ujumbe wao 
kijamii, zikitafutiwa suluhisho.

Alitoa ushauri wa kitaalamu 
kwamba, umefika wakati juhudi 
za kipekee zifanywe kwa ku-

paza sauti za makundi anay-
oyataja “sauti zao hazisikiki”, 
wakiwamo wenye ulemavu, ili 
wapate mwamko wa kuwa wa-
shiriki hai katika vyombo vya 
habari.

Mratibu wa Mradi wa Mafun-
zo ya Uongozi kwa Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanzania, 
unaotekelezwa na Shirika la Ki-

mataifa la WAN-IFRA/ Women 
in News, Dk. Joyce Bazira alise-
ma ushindi wa Beatrice, ni wa 
kujivunia kitaifa.

Alifafanua kwamba ni mara 
ya kwanza tuzo hiyo kutolewa 
kwa mwanahabari nchini na 
mara ya nane kwa mabara ya 
Afrika na Asia.

Kwa mujibu wa Dk. Joyce, 

nchi za Afrika zilizokwishapata tuzo 
hiyo anayoitaja ni yenye ushindani 
mkubwa ni: Kenya, Uganda, Zambia, 
Zimbabwe, Botswana, Nigeria na Su-
dan Kusini.

Binafsi, Dk. Joyce aliyekwishatu-
mika na Beatrice katika chombo ki-
moja cha habari, alimsifu kwamba 
tuzo aliyotunukiwa inabeba ishara ya  
utendaji bora na utayari kikazi, sam-
bamba na kufanyia kazi mafunzo ya 
uongozi aliyopata na anayoendelea 
kuyapata.

“Kama kocha niliyempatia Bea-
trice mafunzo ya uongozi, ninajivu-
nia kuona anapata tuzo inayoashiria 
kiongozi aliyeleta mabadiliko chanya 
kwenye chombo cha habari. Hii in-
aonesha kuwa yale tunayomwele-
keza anayafanyia kazi,” alisema Dk. 
Joyce.

Mkurugenzi wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Tanzania 
(TAMWA), Dk. Rose Reuben alim-
pongeza Beatrice kwa kuiletea nchini 
tuzo hiyo, ambayo sifa yake imetetea 
bara zima la Afrika.

Akatumia fursa hiyo kuelekeza 
motisha ya sifa ya Beatrice, kwa wa-
nahabari wanawake nchini kufanya 
kazi na kujikweza kitaaluma hadi ku-
fikia wasifu wa michango yao kubeba 
sifa za kimataifa.

Mratibu wa Mradi 
wa Mafunzo ya 
Uongozi kwa 
Waandishi wa 
Habari Wanawake 
Tanzania, Dk. Joyce 
Bazira (kushoto), 
akimpa maua ya 
pongezi Mhariri 
Mtendaji wa Gazeti 
Nipashe, Beatrice 
Bandawe, iliyoan-
daliwa na Chama 
cha Wanahabari 
Wanawake Tanza-
nia (TAMWA) jijini 
Dar es Salaam jana. 
Bandawe alitunuki-
wa tuzo na Shirika 
la Kimataifa la 
WAN-IFRA/Women 
in News hivi kar-
ibuni. PICHA: JENIFER 
GILLA
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Pia Machi Mosi, 2022 katika Hoteli ya 
White Pearl, walidaiwa kuiba saa moja aina 
Oriflame, yenye thamani ya Sh. 180,000, 
simu moja ya mkononi aina ya Infinix Hot 
11 yenye thamani ya Sh. 510,000, fedha 
taslimu Sh. 120,000, vitu vyote vikiwa na 
thamani ya Sh. 810,000, mali ya mwathirika 
wa pili (jina limehifadhiwa). 

Jela miaka 50 kwa kubaka, utakatishaji fedha
Na Mwandishi Wetu 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Lindi imewahukumu kutumikia ki-
fungo cha miaka 30 gerezani kwa 
kosa la ubakaji na miaka 20 kwa 
kosa la utakatishaji fedha pamoja 
na kulipa fedha Sh. milioni 35 wal-
izoiba, huku mali zao zikitaifishwa.

Waliohukumiwa ni Kazil Hamis 
(43), mkazi wa Dar es Salaam na 

John Mkondo ‘Kikwete’ (51), mkazi 
wa Morogoro. 

Hukumu hiyo ilitolewa Mei 31, 
2024 na Hakimu Mkazi Mfawidhi 
Consolata Singano wakati kesi hiyo 
ilipokuja kwa ajili ya kutolewa hu-
kumu. 

Awali jopo la mawakili wa seri-
kali likiongozwa na Wakili Godfrey 
Mramba lilidai kuwa walikuwa na 
mashahidi 32 na vielelezo 35 vili-

vyowatia hatiani washtakiwa wote. 
Kwa mujibu wa hati ya mash-

taka, washtakiwa kwa pamoja wa-
likabiliwa na mashtaka 16.

Wakili Mramba alidai kuwa ka-
tika shtaka la kwanza la kula njama 
ya kutenda kosa la wizi washtakiwa 
wote hawakukutwa na hatia.

Katika shtaka la pili na la tatu 
la kubaka, ilidaiwa kuwa mnamo 
Machi Mosi, 2022 katika Hoteli ya 

White Pearl iliyoko Mtaa wa 
Mikumbi, wilaya na mkoa 
wa Lindi, pasipo na ridhaa 
washtakiwa waliwabaka 
waathirika wa kwanza na wa 
pili (majina yamehifadhiwa) 
wakiwa katika hali ya kutoku-
jitambua. 

Kosa la nne, tano, sita ni 
wizi. Ilidaiwa kuwa mnamo 
Machi Mosi, 2022 katika Ho-
teli ya White Pearl, wawili 
hao waliiba pete ya dhahabu 
yenye uzito wa gramu 12, 
yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 1.8, simu moja ya mkon-
oni aina ya Samsung S7 Edge 
yenye thamani ya Sh. milioni 
1.5, kadi ya benki ya CRDB 
yenye namba 0152.... kadi ya 
benki ya NMB yenye namba 
za akaunti 20..... na fedha Sh. 
300,000, vitu vyote vikiwa 
na thamani ya Sh. milioni 3,6, 
mali ya mwathirika wa kwan-
za ( jina limehifadhiwa). 

Pia Machi Mosi, 2022 ka-
tika Hoteli ya White Pearl, 
walidaiwa kuiba saa moja 
aina Oriflame, yenye thamani 
ya Sh. 180,000, simu moja 
ya mkononi aina ya Infinix 
Hot 11 yenye thamani ya Sh. 
510,000, fedha taslimu Sh. 
120,000, vitu vyote vikiwa na 
thamani ya Sh. 810,000, mali 
ya mwathirika wa pili ( jina 
limehifadhiwa). 

Pia iilidaiwa mahakamani 
huko kuwa kati ya Machi Mosi, 
2022 na Machi 2, 2022 katika 
maeneo mbalimbali ya mikoa 
ya Lindi na Mtwara, waliiba 
fedha taslimu Sh. milioni 35 
kwenye akaunti ya benki ya 
CRDB yenye namba 0152... 
na akaunti ya benki ya NMB 
yenye namba za 2010240.... 
mali ya mwathirika wa kwan-
za ( jina limehifadhiwa). 

Kati ya tarehe zilezile na 
maeneo yaleyale, washtakiwa 
kwa pamoja waliiba fedha 
taslimu Sh. 120,000 kwenye 
laini ya simu ya Tigo, mali ya 
mwathirika wa pili.

Ilidaiwa kuwa mnamo 
Machi 2 2022, eneo Masasi ka-
tika Wilaya ya Masasi, mkoani 
Mtwara, kwa makusudi na 
wakiwa na nia ya kuhadaa 
waliwasilisha nyaraka ya uon-
go ikiwa ni fomu ya kutolea 
fedha ya benki ya NMB yenye 
jina la mwathirika wa kwanza 
ikiwa imejazwa kiasi cha Sh. 
milioni tatu kwa Wakala wa 
NMB wakiaminisha kuwa ni 
nyaraka ya kweli ya kutolea 
kiasi cha fedha kilizojazwa 

huku wakijua kitendo hicho 
ni kosa kisheria.

Pia iliendelea kudai kuwa 
eneo na tarehe hiyo hiyo 
washtakiwa kwa makusudi 
na wakiwa na nia ya kuhadaa 
waliwasilisha nyaraka ya uon-
go ikiwa ni fomu ya kutolea 
fedha ya benki ya NMB yenye 
jina la mwathirika wa kwanza 
ikiwa imejazwa kiasi cha Sh. 
4,000,000 kwa Nassoro Saidi 
Selemani, wakala wa NMB, 
akiaminisha kuwa ni nyaraka 
ya kweli ya kutolea kiasi cha 
fedha kilichojazwa.

Kosa la 12, 13 na 14 ni ku-
tumia laini ya simu iliyosajili-
wa kwa jina la mtu mwingine. 
Ilidaiwa kuwa Kazili Hamis, 
mnamo Juni 30, 2022, eneo 
Tegeta, wilaya ya Kinondoni, 
Dar es Salaam, alitumia laini 
ya simu iliyosajiliwa kwa jina 
la Sharifa Jonas Hyera pasipo-
kumjulisha mtoa huduma.

Katika kosa la 15 ni la ku-
takatisha fedha. Ilidaiwa kuwa 
kabla au baada ya Juni 30, 
2022 eneo lisilofahamika ka-
tika Mkoa wa Dar es Salaam, 
kwa nia ya kuficha chanzo 
halisi Hamis alitakatisha Sh. 
milioni 35 kwa kununulia gari 
aina ya Toyota Aphard Na. 
548 DZQ huku akifahamu fed-
ha hizo ni mazalia ya uhalifu 
wa wizi. 

Kosa la 16 ni kutakatisha 
fedha, ilidaiwa kuwa washtak-
iwa wote kwa pamoja tarehe 
tofauti kati ya Machi Mosi, 
2022 na Machi 2, 2022, mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa 
Lindi na Mtwara, walijipatia 
fedha Sh. milioni 35 huku 
wakifahamu fedha hizo ni 
mazalia ya uhalifu wa wizi. 

Mahakama iliamuru 
mshtakiwa wa kwanza na wa 
pili kuwalipa waathirika wa 
kwanza na wa pili fidia ya Sh. 
millioni tano kwa kila mmoja. 
Pia kurudisha kiasi cha Sh. 
milioni 35 kwa waathirika. 

Vilevile, magari matatu 
yametaifishwa na kuwa mali 
ya serikali ambayo ni Toyota 
Alphard lenye namba za usa-
jili T. 548 DZQ, Nissan Dualis 
lenye namba za usajili T. 141 
DWA na Toyota IST lenye T. 
978 DJD.

Mahakama pia imeamuru 
gari moja aina ya Toyota IST 
lenye namba za usajili T 531 
DVA lirudishwe kwa mwe-
nyewe (mmiliki) ambaye 
hakuwa mshtakiwa katika 
shauri hilo.
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Msigwa apinga ushindi wa Sugu
Na Francis Godwin, IRINGA 

AKIYEKUWA Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) Kan-
da ya Nyasa, Mchungaji Peter 
Msigwa, amekata rufani kup-
inga matokeo ya uchaguzi uli-
ompa ushindi  Joseph Mbilinyi, 
maarufu kama Sugu.

Msigwa amedai huwa ka-
tika uchaguzi huo uliofanyika 
Makambako mkoani Njombe 
wiki iliyopita, kulikuwa na uki-
ukwaji wa kanuni za katiba 
katika upigaji kura pamoja na 
kufanyika kwa fujo ambazo 
zilichangia kuharibu uchaguzi 
huo.

Katika uchaguzi huo, alisema 
kulikuwa na mambo mengi am-
bayo ni kinyume cha kanuni 
za uchaguzi za chama hicho, 
ikiwamo wapigakura kuitwa 
nje  kushawishiwa kumchagua 
mpinzani wake kwa kile kili-
chodaiwa ni maelekezo kutoka 
kwa Mwenyekiti wa Taifa wa 
CHADEMA, Freeman Mbowe.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari nyum-
bani kwake, Kihesa Kilolo, 
mjini hapa, Msigwa alisema 
kama chama kitashindwa 
kufanyia kazi barua yake ya 
kukata rufani, kitashindwa 
kujitofautisha na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) katika umin-
yaji wa demokrasia na haki.

Msigwa pia alikishauri chama 
hicho kijitafakari upya na ku-
rudi katika misingi yake ya haki 
na demokrasia kwa kuheshimu 
mawazo ya watu wote wakiwa-
mo wanachama bila kuwapinga 
na kuwapuuza kwa kuwa kupis-
hana kwa hoja ndio ukomavu 
wa kisiasa.

Hata hivyo, mwanasiasa huyo 
ambaye aliwahi kuwa Mbunge 
wa Iringa Mjini kwa vipindi 
viwili, alikanusha madai ya ku-

hama chama. Alisema kamwe 
hawezi kuhama na kusisitiza 
kwamba ataendelea kupam-
bana ndani ya chama huku aki-
waambia wale wote waliokuwa 
wanatarajia atatangaza uamuzi 
huo wataondoka na kumwa-
cha.

“Katiba ya CHADEMA ina-
fafanua vizuri wanaopaswa 
kupiga kura ni wenyeviti maka-
tibu wa mabaraza ya chama 
ambayo ni wanawake, vijana na 
wazee.

“Waliosimamia uchaguzi huu 
waliwazuia makatibu kupiga 
kura jambo ambalo ni  kinyume 
cha katiba. Kwa hiyo nimekata 
rufani kwenye chama changu 
kwamba hao ambao walipaswa 
kupiga kura yaani makatibu 
watatu wa mabaraza walizuiwa 
kupiga kura. Ukiangalia kura zi-
lizoongezeka za kwangu ziliku-
wa sita, watatu hawakuruhusi-
wa kupiga kura,” alisema.

“Kama CHADEMA tunalala-
mikia CCM, tunalalamikia seri-
kali ya Chama Cha Mapinduzi 
kwamba wasimamizi wa uch-
aguzi huwa hawatendi haki, 
CHADEMA tulitakiwa tuwe 
mfano wa kuigwa kwamba ka-
tika uchaguzi wanaosimamia 
wanatenda haki. Sasa  kama 
mimi mjumbe wa kamati kuu 
ninatoa malalamiko haya hala-
fu hayasikilizwi tena ndani ya 
chama chenye kutenda haki, 
nani atasikilizwa?” alisisitiza.

Msigwa pia alimlalamikia Nai-
bu Katibu Mkuu wa CHADEMA 
(Bara), Benson Kigaila, aliyeku-
wa msimamizi wa uchaguzi 
huo kwa  kutokuchukua hatua 
yoyote dhidi ya watu waliofan-
ya fujo wakati wa mchakato 
huo.

“Hali ile inaleta shida na 
mashaka na harufu ya uvundo 
wa ukiukwaji mkubwa wa haki 
ndani ya chama chetu,” alisema 

Msigwa.
Hata hivyo, mmoja wa wana-

chama wa CHADEMA Iringa, 
Kabambe Temihanga, alimtaka 
Mchungaji Msigwa kutulia na 
kumwacha Sugu kufanya kazi 
ya kujenga chama kwa kuwa 
demokrasia imechukua mkon-
do wake na kuhoji iwapo an-
geshinda yeye ingekuwaje?

Pia alisema rafu za uchaguzi 
huo zilianza toka uchaguzi 
wa ngazi za chini na yeye ak-
iwa mwenyekiti wa kanda ila 
maumivu ambayo wanachama 
wa chini wamepata ndio am-
bayo yamemrudia.

CHADEMA YAJIBU
Akizungumzia tuhuma hizo 

za Mch. Msigwa, Mkurugenzi 
wa Uenezi na Mambo ya Nje 
wa CHADEMA, John Mrema, 
alisema, “tuhuma zinapaswa 
kuwa na ushahidi na si ma-
neno maneno!” (Mch. Msigwa) 
anapaswa kuwasilisha ushahidi 
wake katika rufani yake am-
bayo anasema ameikata. 

“Kauli ya chama ni kwamba, 
kwa sasa tunasubiri hiyo rufani 
yake ili iweze kufikishwa kwe-
nye mamlaka husika, ila suala 
la rufani si jipya katika chama 
chetu, ni utaratibu wa kawaida 
ndani ya chama.”

Mremba aliwataka wanacha-
ma waendelee na majukumu 
ya kujenga chama, hasa kipindi 
hiki ambacho wanajipanga kwa 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

CCM YAMWITA
Kukiwa na hali hiyo CHADE-

MA, CCM imemkaribisha Mch. 
Msigwa kujiunga nacho kama 
hakubaliani na yanayoendelea 
ndani ya chama hicho cha up-
inzani.

Akizungumza jana katika 
mkutano wa hadhara uli-
ofanyika Soko la Kilombero, ji-
jini Arusha,  Katibu wa Itikadi, 

Uenezi na Mafunzo wa CCM, 
Amos Makalla, alimtaka Msig-
wa kwenda CCM ambako alidai 
kuna demokrasia.

Mkutano huo ni mwendel-
ezo wa ziara ya Katibu Mkuu 
wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi, ambaye anatembelea 
mikoa mitano kusikiliza kero za 
wananchi na kuzitolea ufum-
buzi wake.

Katika mkutano huo, Makalla 
alimnukuu Mch. Msigwa ak-
isema, “Ninajitokeza hadharani 
kuwaeleza Watanzania na wana 
CHADEMA sisi muda wote 
tumehoji Tume ya Uchaguzi 
kumbe sisi ni waongo, hata sisi 
wenyewe hatufuati taratibu za 
uchaguzi, mimi nimeonewa, ni-
meibiwa kura”.

Makalla akimjibu Msigwa, 
akisema “Na mimi ninamwam-
bia Msigwa ‘pole sana mchun-
gaji, njoo CCM ambako kuna 
demokrasia tele, kuna uwazi. 
Umeonewa, pole sana Mch. 
Msigwa, hicho chama hakikufai 
tena, njoo CCM’”.

Makalla alisema Msigwa 
amesema huwa wanawadang-
anya watu kuhusu katiba, tume 
ya uchaguzi, kumbe CHADE-
MA haifuati sheria za uchaguzi.

“Kwa hiyo mnaweza kuona 
wenzetu sasa wana mgogoro 
mkubwa, hakukaliki mna-
wasikia wanaleta ubaguzi, ni 
stress (msongo wa mawazo), 
kuna mgawanyiko mkubwa 
ndani ya CHADEMA.

“Na sisi CCM tunaamini 
kwamba adui yako mwombee 
njaa, kwa jirani kunawaka 
moto, hakuna haja ya kupeleka 
maji. Sisi tungependa kuwa na 
vyama vya upinzani vyenye 
nguvu, lakini katika hili tu-
naiona fursa ya CCM kushinda 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na kushinda Uchaguzi Mkuu 
unaokuja,” alisema.

Na Joseph Mwendapole

SEKRETARIETI ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, imepanga 
kuwafikisha mbele ya baraza 
hilo, Mkuu wa Wilaya ya Tan-
ganyika mkoani Katavi, Ones-
mo Buswelu na  Diwani wa 
Cheyo, Manispaa ya Tabora,  
Yusuph Kitumbo, kwa tuhuma 
za ukiukaji wa maadili.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa jana na Kamishna wa 
Sekretarieti hiyo, Jaji Mstaafu 
Sivangilwa Mwangesi, vion-
gozi hao watafikishwa mbele 
ya baraza hilo Juni 7  kwa 
tuhuma za ukiukaji wa Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma.
Taarifa hiyo ilisema kikao 

hicho cha kusikiliza tuhuma 
dhidi ya viongozi hao, kita-
fanyika kwenye ukumbi wa 
mikutano ulioko kwenye Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, kuanzia asubuhi.
Shauri hilo, kwa mujibu wa 

taarifa hiyo, litasikilizwa 
kwa uwazi na wananchi 
wote wanaotaka kusikiliza 
wataruhusiwa bila pingamizi 
lolote.
“Baraza la maadili linatarajia 

kufanya kikao cha uchunguzi 
wa kina wa malalamiko kwa 
mujibu wa kanuni ya 11 ya 
kanuni za maadili ya viongozi 
wa umma kwa viongozi hawa 
ili haki iweze kutendeka,” 
ilisema.
Moja ya majukumu ya sek-

retarieti hiyo ni kuchunguza 
tabia na mienendo ya kion-
gozi yeyote kwa lengo la ku-
hakikisha masharti ya Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma yanazingatiwa.
 Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma ni taasisi 
inayojitegemea chini ya Ofisi 
ya Rais iliyoanzishwa kwa 
mujibu wa Ibara ya 132 ya 
Katiba ya mwaka 1977.
Hivi karibuni, sekretari-

eti hiyo ilisema baadhi ya 
viongozi kutoa ufafanuzi wa 
vyanzo vya mapato waliyo 
nayo na wameshindwa kutaja 
thamani ya mali walizo nazo 
kwenye fomu ya tamko la 
mali.
Ilisema baadhi ya vion-

gozi wameshindwa kujaza  
taarifa za wenza wao hasa 
taarifa za fedha zilizoko 
benki na wameshindwa ku-
jaza  vipengele muhimu huku 
wengine wakipokea zawadi 
mbalimbali bila kuzitolea 
matamko.
Dosari  hizo, ilisema  zina-

toa taswira kwamba baadhi 
ya viongozi bado hawana 
uelewa wa kutosha kuhusu 
namna ya kujaza matamko ya 
mali na masuala yanayotaki-
wa kuainishwa.

DC, Diwani 
kikaangoni 
madai 
ukiukwaji 
maadili 

Mkurugenzi Mtendaji wa EATV Ltd, Regina Mengi, akitia saini makubaliano na Mkurugenzi Mkuu wa  Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA), Dk. Erasmus Kipesa, katika uzinduzi wa kampeni ya Namthamini inayoendeshwa kwa pamoja 
kati ya EATV na TEA kuhamsisha jamii kuchangia ununuzi wa taulo za kike, ujenzi wa vyoo na huduma za maji ili ku-
wezesha wanafunzi wa kike kusoma katika mazingira rafiki.  Utiaji saini huo ulifanyika katika ofisi za studio za EATV, 
Mikocheni, Dar es Salaam jana. Unaweza kuchangia kupitia Airtel Money 0787-633313 jina East Africa Television 
au kwa Lipa Namba (M-Pesa) 5999900 jina East Africa Television. Pia unaweza kuleta mchango wako katika ofisi za 
East Africa Television zilizoko Mikocheni, Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

KILA uchao kumekuwa na taarifa kuhusu ukatili dhidi ya watoto am-
bao unafanywa na watu wa karibu wa familia wakiwamo ndugu wa 
mama au baba ambao wanaishi nao. Vingine vinafanywa na watu ambao 
wameaminiwa kama vile walimu wanaowafundisha shuleni au kwenye 
masomo ya dini.

 Vitendo hivyo kama vile watoto kunajisiwa, kulawitiwa na kubakwa 
kwa sasa vinaripotiwa maeneo mbalimbali ya nchi jambo ambalo linao-
nyesha kuwa ni tatizo kubwa katika jamii. Licha ya kuwapo kwa sheria 
kali ambayo mtu akibainika kujihusisha na vitendo hivyo, adhabu yake 
ni kifungo cha miaka 30 jela, bado kasi ya kuongezeka kwa matukio hayo 
ni kubwa. 

Kuendelea kuota mizizi kwa vitendo hivyo ni kutokana na sababu 
mbalimbali zikiwamo za wanafamilia kulindana kwa hofu kwamba 
iwapo mhusika atatangazwa familia husika inaweza kutengwa kwenye 
ukoo, kesi kumalizwa kimyakimya na polisi au ofisi za serikali za mitaa 
na rushwa kwa familia ya mhusika kuipoza familia au mtoto aliyeathirika 
kwa kupewa fedha. 

Aidha, katika mkutano wa wanaharakati na wadau wa kupinga ukatili 
Zanzibar mapema mwaka huu, ilielezwa kuwa moja ya sababu ni masha-
hidi kutokufika mahakamani pindi kesi inapofikishwa kwenye sheria 
kwa kuhofia lawama au athari kama vile kupigwa au kuuawa na watuhu-
miwa baada ya kutoa ushahidi.

Katika mitandao ya kijamii, kuna taarifa ambayo inasambaa ikimwo-
nyesha Mkuu wa Wilaya ya Mafia, Aziza Mangosongo, akieleza kukith-
iri kwa vitendo hivyo ndani ya kisiwa hicho. Katika taarifa hiyo aliyoi-
toa wakati wa ziara ya Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT), Zaynab Vullu, mkuu huyo wa wilaya amesema kuna watoto 15 
waliolawitiwa na mwalimu wa madrasa. 

Mangosongo hakuishia hapo tu bali alisema mtoto mmoja amelawitiwa 
na baba wa kambo huku watoto wengine sita wakifanyiwa vitendo kama 
hivyo kwa nyakati tofauti. Sambamba na vitendo hivyo, kiongozi huyo 
alibainisha kuwa wanafunzi kadhaa wa kike wamepatiwa ujauzito na 
walipokaguliwa zaidi wameonekana wameingiliwa kinyume cha maum-
bile.  Wakati akiweka hayo bayana, mkuu huyo wa wilaya alisema viten-
do kama hivyo ndani ya kisiwa hicho ni vingi na vinazidi kushamiri kila 
siku na baadhi ya wahusika wanafahamika lakini wanalindwa na jamii 
inayowazunguka. 

Kwa ujumla vitendo hivyo vinalitia doa taifa lakini pia vinasababisha 
madhara makubwa katika jamii. Kasi hiyo inaashiria kuwa jitihada zaidi 
zinatakiwa ili kuhakikisha zinatokomezwa ndani ya jamii. 

Katika kufikia malengo ya kutokomeza ukatili huo, familia ndiyo msingi 
kwa wazazi kutenga muda na kuzungumza na watoto wao kuhusu ku-
jilinda na kujiepusha. Kwa sasa ndani ya familia nyingi, wazazi wameacha 
kukaa na watoto badala yake jukumu hilo wamewaachia wafanyakazi wa 
ndani na walimu na walezi shuleni ambao pia baadhi yao si waaminifu.

Msemo kwamba familia ni msingi wa maendeleo, amani na ustawi 
katika jamii, hivi sasa umepewa kisogo kwa kuwa wazazi muda mwingi 
wanautumia kwa kutafuta fedha na hata wawapo nyumbani ni nadra ku-
zungumza kwa sababu wanakuwa zaidi kwenye mitandao ya kijamii kwa 
kutumia simu za kiganjani. Ni vyema sasa familia ikarejea katika mstari 
wake ili kuelekeza nguvu katika malezi ya familia. 

Aidha, mke wa Rais Mstaafu, Mama Salma Kikwete, aliwahi kuibuka na 
msemo kwamba mtoto wa mwenzio ni wako. Kwa kauli hiyo, jamii ina-
husika moja kwa moja katika kuwalinda watoto dhidi ya hatari za kubak-
wa, kunajisiwa au kulawitiwa na watu wanaojihusisha na vitendo hivyo.

Jamii pia inapaswa kuwa mstari wa mbele katika kuwafichua watu 
wanaowaharibu watoto kwa kuwafanyia vitendo hivyo vya kinyama na 
kuwafikisha katika vyombo vya sheria. Kwa jumla, vitendo hivi katu hav-
ipaswi kufumbiwa macho na jamii. Kila mtu anapaswa kuwa mlinzi wa 
watoto dhidi ya majanga haya.      

           

 Muungwana Lazima Nilonge
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KUMEKUWA  na malalamiko 
kutoka kwa wazazi na walezi 
kuhusu uhaba wa miundombinu 
mfano madawati katika shule za 
umma za msingi na sekondari, 
unaolazimisha wanafunzi wengi 
kukaa chini.

Malalamiko hayo na mengine 
sugu yamekuwa yakitolewa dhi-
di ya serikali, huku wengi wao 
wakiishutumu kushindwa kuya-
tatua kwa madai ya ukosefu wa 
fedha.

Upungufu huo ni sehemu ya 
vyanzo vya kushusha na kuzidi 
kuporomoka kiwango cha elimu 
kutokana na idadi kubwa ya wa-
nafunzi kufanya vibaya kwenye 
mitihani yao ya kitaifa.

Yote hayo yakitokana na mazin-
gira ya kujifunza na kufundisha 
kuwa duni.

Aidha, kuna wazazi na walezi 
ambao pia wamekuwa wakip-
inga kuchangia chakula kwa wa-
nafunzi shuleni wakidai kazi hiyo 
inapaswa kufanywa na serikali.

  Ili kukabiliana na hilo la wa-
nafunzi kupata chakula cha 
mchana kumezilazimu shule ny-
ingi kupitika vikao vya kamati zi-
nazoundwa na wazazi na walezi 
wa wanafunzi kukubaliana ku-
changia kiasi cha fedha au chaku-
la kwa kila mwanafunzi ili apate 
mlo wa mchana na kuendelea na 
masomo.

Hata hivyo wapo ambao wanal-
alamika kuwa kiasi wanachotoa 
kila siku kwa kila mwanafunzi 
kugharamia chakula cha mcha-
na hakilingani na chakula watoto 
wao wanachopata.

Wanalalamika kuwa kiasi hicho 
wanachoingia kwa siku kinapas-
wa kuwapa mlo unaolingana na 
fedha waliyotoa wakitoa mfano 
wa  kulishwa makande na ub-

wabwa kwa maharage.
 Kuna shule ambazo zimeweka 

utaratibu wa kuzuia mwanafunzi 
kuingia kwenye eneo la shule 
kwa kuweka mlinzi getini an-
apokosa fedha iliyopangwa na 
kamati hizo.

 Ikumbukwe akizuiliwa hu-
kosa masomo, hali ambayo in-
achangia pia kukithiri kwa utoro  
kwa wanafunzi kwa kisingizio 
hicho.

  Ikumbukwe serikali inatatua 
changamoto nyingi kwa shule 
zake ikiwa ni pamoja na uhaba 
wa madarasa, shule   kulingana 
na idadi ya wanafunzi wanaoji-
unga na elimu ya msingi, sekond-
ari na hata ya kidato cha tano 
na sita ambao wamekuwa wak-
iongezeka kila mwaka.

Vilevile,  imekuwa na jukumu  
la kuhakikisha inaajiri walimu 
wa kutosha kuwapa elimu bora 
wanafunzi ili kupata wataalamu 
wa leo na  kesho wakiwamo 
madaktari, wanahabari, walimu  
na wahandisi.

Tunapaswa kufahamu ya 
kwamba, serikali ili kufanikisha 
mipango hiyo na mingine katika 
sekta   zake nyingine imekuwa 
ikitumia fedha nyingi. 

Mfano imekuwa ikijenga miun-
dombinu mbalimbali ikiwamo 
ya maji, barabara, umeme, simu 
na viwanja vya ndege kwa ku-
tumia fedha ambazo imekuwa 
ikikusanya kodi kutoka kwa wa-
nanchi.

Pia zipo za misaada ya wafa-
dhili na mikopo kutoka kwa 
benki na taasisi za fedha ambazo 
baadaye inatakiwa kuzirejesha 
kwa makubaliano ya vipindi 
maalumu.

Sisi wazazi na walezi tunapas-
wa kuelewa kwamba ni jukumu 

letu kusaidiana na serikali kwa 
kutatua baadhi ya changamoto 
ikiwamo kukabiliana na uhaba 
wa madawati kwa kukubali ku-
changia kiasi cha fedha kwa ajili 
ya kufanya matengenezo.

Tukae katika kamati zetu za 
shule kwa ajili ya kupanga jinsi 
ya kushirikiana kutatua changa-
moto hizo na nyingine kwa ajili 
ya ustawi wa elimu bora kwa wa-
toto wetu huku serikali nayo iki-
pambana kukabiliana na changa-
moto nzito zinazohitaji mabilioni 
ya serikali.

Kwani mzazi na mlezi anapok-
wepa kushiriki kutatua changa-
moto zinazozikabili shule wana-
zosoma watoto wao ni sawa na 
kumfanyia mwanawe vitendo 
vya ukatili na unyanyasaji kwa 
mfano kukaa chini kwa kukosa 
madawati na chakula cha mcha-
na.

Lah sivyo kama mzazi au mlezi 
anaona kulipia chakula gharama 
basi aombe kibali cha kumpele-
kea mtoto wake chakula shuleni 
wakati wa mchana ili aweze 
kupata uelewa anapokuwa 
anafundishwa darasani.

Ikumbukwe kwamba kum-
kalisha mwanafunzi chini 
kunampunguzia uelewa an-
apofundishwa kutokana na maz-
ingira anayokumbana nayo kuwa 
magumu.

Ingawa Waswahili wanasema 
shibe na mwana malevya en-
dapo mwanafunzi atakula hadi 
kuvimbiwa kama ambavyo baa-
dhi ya wazazi wanavyo taka, 
vivyo hivyo japo  njaa ni mwana 
malegeza, madhara yake hu-
changia mwanafunzi kukosa 
usikivu darasani, hivyo kidogo 
atakachopata tumboni, kitaham-
sha ufahamu wake kichwani. 

Mbona hatujishirikishi
tunabaki kulalamika

Vitendo vya ukatili dhidi ya 
watoto visifumbiwe macho 

Na Jane 
Mathias
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Washikiliwa 
polisi tuhuma 
za kuvunja 
maduka,  
kuiba mali
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma 
linawashikilia watu sita aki-
wamo mlinzi aliyekuwa kwe-
nye lindo na wengine wawili 
wanasakwa kwa tuhuma za ku-
vunja maduka zaidi ya 25 kwa 
kupanda juu ya mapaa kung’oa 
mabati na kuiba mali zilizoku-
wamo ndani ya maduka hayo.
Akizungumza na waandishi 

wa habari mwishoni mwa wiki 
kwenye eneo la Kikosi cha 
Kuzuia Fujo (FFU), Mahenge 
Manispaa ya Songea, Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Ruvuma, 
Marko Chilya, alisema katika 
hali isiyo ya kawaida mjini 
humo kumejitokeza vitendo 
vya kuvunja maduka ya wa-
fanya biashara kwa kupitia 
kwenye mapaa ya bati kwa 
kung’olewa na kuiba mali za 
wafanyabiashara.
Alisema Jeshi la Polisi linaen-

delea kufanya operesheni kwa 
kuwasaka wote wanaojihusisha 
na uhalifu huo na tayari baadhi 
yao wamekamatwa na wengine 
wawili wanaendelea kusakwa.
Kamanda Chilya alisema 

kupitia operesheni hiyo wame-
wakamata baadhi ya watuhu-
miwa ambao majina yao ya-
mehifadhiwa kwa upelelezi, 
wanaodaiwa kujihusisha na 
vitendo vya wizi na uvunjaji 
maduka katika maeneo ya 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea.
Alisema wamekamata simu 

tatu zilizokuwa zimeibiwa ka-
tika maduka yaliyovunjwa, ma-
bunda ya sigara, kompyuta 12 
desk top, pamoja na pikipiki 10 
zinazodhaniwa kuwa ni za wizi 
na operesheni hiyo ni endelevu.
Kamanda Chilya ametoa wito 

kwa wafanyabiashara wenye 
maduka kuacha tabia ya ku-
waajiri walinzi bila kujihakik-
ishia tabia zao na waepuke 
kuwaajiri walinzi wenye umri 
mkubwa.
Pia, aliagiza maduka yote 

nyakati za usiku ziwekwe taa 
mbele na nyuma na kamera 
za kificho ili ziweze kusaidia 
tatizo linapojitokeza na ame-
waomba raia wema waendelee 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 
kwa kutoa taarifa za uhalifu na 
wahalifu ili Mkoa wa Ruvuma 
uendelee kuwa salama wakati 
wote.
Mwenyekiti wa Jumuiya ya 

Wanyabiashara mkoani Ru-
vuma (JWT), Isaya Mbilinyi, 
aliiambia Nipashe kwa njia ya 
simu kuwa hali ni mbaya na 
baada ya kuona tatizo hilo li-
naendelea kutokea alilazimika 
kuitisha mkutano wa wafanya-
biashara mjini Songea na ku-
mualika Mkuu wa Polisi Wilaya 
Songea.

Majaliwa aagiza mapitio taasisi za 
mikopo kudhibiti kausha damu

KABWELA FADHILI MOHAMED

Na Vitus Audax

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa ameagiza wakuu wa wilaya 
nchini kukaa na taasisi zote 
zinazotoa mikopo katika mae-
neo husika na kuhakiki riba 
zinazotozwa na taasisi hizo ili 
kubaini na kudhibiti mikopo ya 
‘kausha damu’.

Aliagiza hayo juzi mkoani 
Geita baada ya kuweka jiwe 
la msingi katika jengo la uta-
wala la Halmashauri ya Wilaya 
ya Nyangwale ambalo ujenzi 
wake umefikia asilimia 85 
ukigharimu zaidi ya Sh. bilioni 
3.7.

Majaliwa alisema serikali im-
ekuwa inapokea malalamiko 
mara kwa mara kutoka kwa 
wananchi juu ya riba zinazoto-
zwa na taasisi husika.

“Wananchi wanaumia kwe-
nye riba, wamefika mahali 
wameanza kuita majina ya 
mikopo kausha damu. Mkuu 
wa Wilaya wakati wowote ku-
tana na taasisi hizi uliza riba, 
jihakikishie kama kweli haziu-

mizi wananchi,” aliagiza Ma-
jaliwa.

Alielekeza jengo jipya la kit-
uo cha uwezeshaji wananchi 
kiuchumi lililojengwa na 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC) 
lililopo chini ya ofisi yake litu-
miwe kutoa elimu ya biashara 
na ujasiriamali kwa wananchi 
pamoja na kutoa mikopo ili ku-
jiendeleza kiuchumi.

“Pia undeni vikundi ili mnu-
faike na mikopo inayotolewa 
na serikali, vikundi vinakope-
sheka kwa urahisi, hata anu-
ani yake ni rahisi pia,” alisema 
Majaliwa.

Katika hatua 
n y i n g i n e , 
Waziri Mkuu 
M a j a l i w a 
a m e a g i z a 
watendaji 
wa seri-
kali kuacha tabia ya 
kukaa ofisini, bali 
waende katika 
maeneo ya wa-
nanchi kutatua 

matatizo ya wananchi badala 
ya kusubiri viongozi wa juu 
kupokewa na mabango.

“Siku zote za wiki ni viji-
jini, kukutana na wananchi 
kusimamia miradi, kusikiliza 
na kutatua matatizo yao. Wa-
nanchi hawa hawapaswi ku-
subiri Waziri Mkuu, Makamu 
wa Rais au Rais ndio waje na 
mabango ukilisoma anasema 
nimenyang’anywa kiwanja 

changu wakati wa kuv-
ishughulikia yupo 
hapa,” alisema Ma-
jaliwa.

Waziri Mkuu pia 
alimwagiza Kamanda 

wa Polisi wa Wilaya 
ya Geita ahakik-

ishe ana-
l i t o k o m e z a 
kundi la ki-
halifu maaru-
fu mazombi 
a m b a l o 
ya m e kuwa 
yakisumbua 

w a n a n c h i 
kwa kuwapora 

mali zao. 
“Hatuhitaji kuwa na ma-

zombi hapa,” Waziri Mkuu 
aliagiza na kuzitaka kamati za 
mazingira katika vijiji vyote 
zihakikishe maeneo yote ya 
vyanzo vya maji yanalindwa na 
kuzuia shughuli za kibinadamu 
zikiwamo za kilimo, ufugaji na 
ukataji miti ili kuepusha taifa 
kugeuka jangwa.

Awali Mbunge wa Busanda, 
Tumaini Mageza alishukuru 
serikali kwa kuimarisha hudu-
ma za kijamii katika jimbo lao 
ikiwamo upatikanaji majisafi 
na salama. Hadi sasa tayari ny-
umba zaidi ya 200 zimeshaun-
ganishiwa maji na vituo 10 vya 
kuchotea maji vimeanzishwa.

Mbunge huyo alitumia fursa 
hiyo kuomba serikali ianzishe 
mradi wa ujenzi wa shule za 
msingi za ghorofa kwa kuwa 
katika mji huo wanazaliwa wa-
toto wengi, wakiwa na wastani 
wa watoto 1,000 kwa mwezi, 
hivyo wakiendelea kujenga 
shule za kawaida watakosa 
maeneo ya miradi hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Daniel Chongolo, akitembelea daraja lililobomoka na mvua Kiwira wilayani Ileje jana ili kuhakikisha 
wakala wa barabara mijini na vijijini wanaendelea na matengenezo. PICHA: IBRAHIM YASSIN
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TARI yafanya utafiti wa kilimo 
mpunga unaostahimili mafuriko
Na Jenifer Gilla

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI) inafanya utafiti wa 
mbegu za mpunga zinazostahimili 
mafuriko ili kuepusha wakulima 
na hasara zitokanazo na mabadi-
liko ya tabianchi.
Pia inasajili mbegu za mimea ya 

asili na kuziweka katika maduka 
ya mbegu za kilimo ili wakulima  
wanaohitaji wazipate kwa urahisi 
tofauti na sasa ambapo zinapati-
kana mbegu za kisasa tu.
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. 

Thomas Bwana aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
Kongamano la Wadau wa Mazin-
gira, jijini Dar es Salaam, mgeni 
rasmi akiwa Makamu wa Rais, Dk. 
Phillip Mpango.
Alisema kwa sasa wapo katika 

hatua ya kukusanya taarifa kwa 
kupita katika mashamba yali-
yoathiriwa na mafuriko na kuku-
sanya sampuli ya mpunga ulios-
tahimili kwa ajili ya kuchunguza 
vinasaba.
“Tunajiuliza kwa nini ule ume-

baki? Una vinasaba ambavyo 
vitatusaidia kujua kwamba huko 
mbele tutapata zao ambalo hata 
mafuriko yakiwapo litaendelea 
kustawi,” alisema Dk. Bwana.
Alisema pia wanaboresha vina-

saba kwenye mbegu za mazao ili 
kuongeza ustahamilivu wa athari 
za mabadiliko ya tabianchi iki-
wamo kuzalisha mbegu zinazotoa 
mazao kwa muda mfupi na zile 
zinazostahimili ukame.
Pamoja na hilo, taasisi hiyo pia 

inafanya utafiti na kuhamasisha 
kilimo cha mpunga kinachotumia 
maji kidogo ili hata kukitokea 
ukame wakulima waendelee ku-
zalisha zao hilo.
Dk. Bwana alisema kutokana ku-

wapo uhitaji wa mbegu za asili, 
wameanza utaratibu wa kuzalisha 
mbegu hizo na baada ya muda 
zitasambazwa katika maduka 
ya mbegu za kilimo ili mkulima 

anayezihitaji azipate.
Alisema kilimo kinaathirika kwa 

kiasi kikubwa na athari za mab-
adiliko ya tabianchi na uharibifu 
wa mazingira, hivyo kunahitajika 
uwekezaji mkubwa kwenye utafiti 
ili kuiokoa nchi na janga la njaa.
Alisema kwa kushirikiana na 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanza-
nia (TMA) wanatoa ushauri kwa 
wakulima aina gani ya mazao wa-
pande kulingana na hali ya hewa 
tarajiwa ili kuepuka hasara.
Mkuu wa Kitengo cha Utafiti na 

Mazingira, Dk. Sara Osima, alise-
ma taasisi hiyo imeboresha miun-
dombinu ya kufanyia kazi ili ku-
toa taarifa sahihi za hali ya hewa 
katika muda sahihi ili kuepuka 
athari zitokanazo na mabadiliko 
ya hali ya hewa.
Alisema pia wameboresha kiten-

go cha mawasiliano kwa umma 
ambao wanatumia miundombinu 
ya kisasa pamoja na kushirikiana 
na vyombo vya habari kutoa taar-
ifa za hali ya hewa kwa wananchi.
Mhadhiri kutoka Chuo Kikuu cha 

Kilimo cha Sokoine (SUA), Dk. 
Deo Shirima, alisema katika ku-
hakikisha wanaboresha uzalishaji 
chakula nchini wameweka vituo 
zaidi ya 20 nchini vinavyofanya 
kazi kwa ukaribu na wakulima.
Vituo hivyo pia vinajifunza 

changamoto wanazopitia 
wakulima katika maeneo hayo 
na kuzitafutia suluhisho ikiwamo 
kuwapelekea teknolojia ya kilimo 
cha kisasa kinachohimili athari za 
mabadiliko ya hali ya hewa.
Meneja wa Utafiti wa Mazingira 

wa Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
Rose Mtui, alisema baraza hilo li-
najikita kutekeleza sheria za maz-
ingira ili kuhakikisha yanalindwa.
Alisema pia wana jukumu la 

kufanya utafiti juu ya hali ya 
mazingira ya bahari na nchi kazi 
na kutoa machapisho ili jamii na 
wadau wafahamu hali halisi ilivyo 
na watafute suluhisho.

Bil. 30/- kutumika kuimarisha 
huduma watoto wachanga
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

SERIKALI imesema katika 
mwaka wa fedha 2024/25 
itatumia Sh. bilioni 30 kui-
marisha huduma za watoto 
wachanga katika hospitali 
100.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel aliyasema 
hayo bungeni jana alipo-
jibu swali la Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Stella 
Fiyao, aliyetaka kujua kama 
kuna mpango wa serikali 
kupeleka mashine za watoto 
njiti katika hospitali zote za 
mikoa na wilaya nchini.

Dk. Mollel alisema katika 
mwaka huu wa fedha seri-
kali imepeleka vifaa vya ku-
saidia watoto njiti kwenye 
vituo vya kutolea huduma 
za afya 241 vyenye jumla ya 
thamani ya Sh. bilioni 2.6 
hadi kufikia mwezi Machi 
mwaka huu.

“Katika kipindi cha mwa-
ka 2024/25, serikali imepan-
ga kutumia Sh. bilioni 30 
kwa ajili ya kuimarisha hu-
duma za watoto wachanga 
katika hospitali 100 kwa ku-

jenga wodi maalum (NCU) 
za watoto wachanga, watoto 
njiti na ununuzi na usam-
bazaji vifaa tiba ikiwamo 
mashine za kusaidia watoto 
wachanga njiti kupumua,” 
alisema Dk. Mollel. 

Serikali pia imepanga ku-
toa ruzuku kwa mitungi ya 
gesi 452,445 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 10 ili kuhakiki-
sha bei ya nishati safi ya 
kupikia inapungua na ku-
fikia lengo la asilimia 80 ya 
Watanzania wanaotumia 
nishati safi ifikapo mwaka 
2033/34.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Judith Kapinga aliyasema 
hayo bungeni jana wakati 
akijibu swali la Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Neema 
Lugangira.

Mbunge huyo alitaka 
kama serikali haioni haja ya 
kupunguza gharama ya gesi 
ili kufikia lengo la asilimia 80 
ya Watanzania wanaotumia 
nishati safi ya kupikia ifikapo 
mwaka 2033/34.

Naibu Waziri Judith alise-
ma serikali inafanya jitihada 
kuhakikisha bei ya nishati 
safi ya kupikia inapungua.

Alisema kuwa kwa 
upande wa mitungi ya gesi 
inayopatikana kutoka kwe-
nye viwanda vya kusafisha 
mafuta, ruzuku imetolewa 
kwa mitungi 83,500 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.5. 
“Katika mwaka wa fedha 
2024/25, serikali itatoa ru-
zuku kwa mitungi 452,445 
yenye thamani ya Sh.  
bilioni 10. Kwa upande wa 
gesi asilia, serikali inaende-
lea na uwekezaji wa ujenzi 
wa mabomba ya kusafirisha 
na kusambaza gesi majum-
bani.

“Serikali kwa kushirikiana 
na sekta binafsi ina mpango 
wa kuongeza miundombinu 
ili kupokea meli kubwa za 
gesi ya LPG na hivyo kushu-
sha gharama za bidhaa 
hiyo,” alisema Kapinga.

Naibu Waziri Judith alise-
ma serikali inaendelea ku-
hamasisha sekta binafsi zi-
nazojihusisha na usambazaji 
na uuzaji gesi ya LPG na gesi 
asilia pamoja na kuwekeza 
katika ujenzi wa vituo vya 
kujaza gesi vinavyohamishi-
ka na visivyohamishika kwa 
kila wilaya. 

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi, Wilaya ya Kinondoni, Shaweji Mkumbula, 
akizungumza katika Mkutano Mkuu wa Tawi la Tegeta uliofanyika Dar es Salaam 
juzi ikiwa ni pamoja na kuwapokea wanachama wapya 15 waliohamia kutoka 
vyama mbalimbali vya upinzani. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Na Jaliwason Jasson, KITETO

W
AFUGAJI wa Kijiji cha 
Irkishibor wilayani 
hapa Mkoa wa Man-
yara, wamemwomba 

Rais Samia Suluhu Hassan kutatua 
mgogoro wa mpaka baina yao na 
Pori la Akiba la   Mkungunero ili 
kuruhusu shughuli za kiuchumi na 
hifadhi kuendelea.

Baadhi ya wakazi wa kijiji hicho, 
wanawatuhumu askari wa pori 
hilo, kuwanyanyasa, kukamata 
ng’ombe zao na kuvunja maboma 
88 yaliyokuwa na kaya 2,856 zenye 
watu 5,000.

Kwa nyakati tofauti jana, wakazi 
hao akiwamo Julius Simon alisema 
kuwa: “Tunaomba Rais asikie kilio 
chetu, aje aone na kutusikiliza tu-
navyonyanyaswa na kuondolewa 
kwa makazi yetu ya kudumu na 
Pori la Akiba la Mkungunero.”

Alisema katika eneo hilo vime-
haribiwa visima vya maji vya asili 
22 vilivyokuwa vinahudumia mifu-
go katika vitongoji vitano vya kijiji 
hicho.

 James Satuli, ambaye ni kiongozi 
wa mila wa jamii ya kifugaji ya Ki-
masai (Laigwanani), alisema mwa-
ka 2018, askari hao, walikamata 
ng’ombe wake 311.

“Wale ng’ombe waliishia kule 

Kondoa (Dodoma) na ndama 73 
waliokuwa wamebaki nyumbani 
walifia palepale kwa kukosa mazi-
wa,” alisema Satuli.

Kiongozi huyo wa kimila, alisema 
licha ya kushtakiwa na mahakama 
kuamuru warejeshewe mifugo yao, 
mpaka sasa amri hiyo imepuuzwa.

 Jackson Ole Kau, alisema tatizo 
lililoko ni mwingiliano wa mipaka 
na kwamba wanaendelea kunyan-
yaswa na askari wa pori hilo.

Kau, alisema aliwahi kuufiki-
sha mgogoro baina yao na pori  
hilo bungeni kwa Waziri wa Mali-
asili na Utalii wa wakati huo, Eze-
kiel Maige.

 Masinyali Meshaki, alisema 
Mkungunero imekuwa tishio kwao 
kwa kuwakosesha amani, hivyo 
wanamwomba Rais Samia kuingilia 
kati kwa kutatua.

Mhifadhi Mkuu wa Pori hilo, 
Flora Kalambo, alisema  kwa sasa 
hawana mgogoro na wanakijiji hao.

Kalambo, alisema awali mgogoro 
ulikuwapo kuanzia mwaka 1996 
kutokana na mwingiliano wa mi-
paka wa vijiji vya Kimotoloko, Irk-
ishibor na Lobosilet vya Mkoa wa 
Manyara.

Alisema vijiji hivyo vilipimwa na 
kuingia Mkoa wa Dodoma kwenye 
pori hilo.

Pia, alisema mwaka 2019, 

mgogoro huo ulitolewa maelekezo 
na serikali na mwaka 2022 walian-
za kutekeleza maelekezo ya Baraza 
la Mawaziri.

Kalambo, alisema  serikali ili-
wataka kufanya uthamini kwa vi-
jiji vya Dodoma na kuwalipa fidia 
wananchi waliokuwa na maboma 
kwenye pori hilo 158.

“Tumeishalipa fidia wananchi 
125, bado 33 ambao walikuwa na 
matatizo ya kukosa akaunti za ben-
ki, kukosa Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) na matatizo ya mirathi,” 
alisema.

Kuhusu Mkoa wa Manyara, alise-
ma katika Kijiji cha Kimotoloko 
walibaini maboma 39 na baada ya 
kutafsiriwa mipaka ikagundulika 
wapo Wilaya ya Kondoa mkoani 
Dodoma, hivyo walitakiwa ku-
mega eneo la kijiji hicho ekari 558  
kutoka Mkungunero ili kuwahami-
sha.

Alisema kwa Kijiji cha Irkishibor 
baada ya kufanya tathmini Mkun-
gunero ilitakiwa kumega ekari 
11,891 zirejeshwe kwa wananchi.

Eneo hilo alieleza kuwa kuliku-
wepo vitongoji vya Lombenek, Im-
bopom na Elichura ambavyo baada 
ya kumega  viwili vilibaki Kiteto 
isipokuwa Kijiji cha Elichura kipo 
ndani ya hifadhi upande wa Wilaya 
ya Kondoa.

Wafugaji sasa wamwangukia Rais Samia Wazazi  CCM kujenga 
viwanda nchini

MASHARTI YA MNADA
1      Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.  
2        Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.  
3     Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0785242219/0759282344/0787129539/0767808848/0754497396/0678799566/0655715138/0759648448  
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.      

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS 
CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT 
LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION 
MART,HOLLYNESS COMPANY LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.    

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

MOSHI INNOCENT APOLINARY MALLYA NYUMBA INNOCENT APOLINARY MALLYA MSARANGA MOSHI 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MOSHI JULIUS STANLEY MALLYA NYUMBA JULIUS STANLEY MALLYA BOMANG'OMBE HAI 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MOSHI MWAJABU AHMEDI KIBWANA NYUMBA MWAJABU AHMEDI KIBWANA BOMANG'OMBE HAI 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MOSHI SCOLASTICA SIRILY TEMBA NYUMBA PAUL ELVIS NGOWI KARIKACHA- MOSHI 19/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MOSHI CHEGE REUBEN OGILLO NYUMBA YENYE HATI MILIKI CHEGE REUBEN OGILLO MSARANGA MOSHI 20/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MOSHI ALEX SABAS SILAYO NYUMBA ALEX SABAS SILAYO MABOGINI-MJOHORONI MOSHI 20/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TANDALE JONATHAN ZAWADI MHANDO NYUMBA JONATHAN ZAWADI MHANDO MBEZI- MSAKUZI 12/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI STEWART EDSON MWANGALABA SHAMBA STEWART EDSON MWANGALABA MKURANGA 17/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA IPYANA GIDEON TUNTUFYE NYUMBA IPYANA GIDEON TUNTUFYE KIMARA 'B'' 17/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO CESILIA SAMWELYKWEKA NYUMBA LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA- MISSION 12/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA YOHANA BRUNO SHAYO NYUMBA WILSON ELICHILIA MBOYA BOKO 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA MUSSA MATHIAS SHIJA NYUMBA MUSSA MATHIAS SHIJA UDINDIVU,MAPINGA 17/06/2024 SAA 7:00  MCHANA NA KUENDELEA

BUGURUNI PADONI KIBAYU SIMON NYUMBA PADONI KIBAYU SIMON PUGU- VIWEGE 20/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA JACQUELINE LAMECK KIBOGA NYUMBA SABATO DAVID OKUKU MIKWAMBE- TOANGOMA 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE JOYCE MARIJANI MSOFFE NYUMBA JOYCE MARIJANI MSOFFE KIMARA 15/06/2024 kuanzia saa 4 asubuhi na kuendelea (MARUDIO)

TEMEKE ABDILLAHI SAIDI KANYWANYI NYUMBA ABDILLAHI SAIDI KANYWANYI YOMBO VITUKA 19/06/2024 kuanzia saa 4 asubuhi na kuendelea

TEMEKE AMRI BAKARI MAKANYA NYUMBA MWANAHAMISI KASSIM YUSUPH KITUNDA 14/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA OSCAR JACKSON SEME NYUMBA OSCAR JACKSON SEME MBEZI- MSAKUZI 12/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

KIJITONYAMA ELISANTE BERNAD MRTA NYUMBA ELISANTE BERNAD MRTA KIGAMBONI 14/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TANDALE DICKSON CHRISTIAN NGEMELA NYUMBA DICKSON C. NGEMELA KIMARA 12/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TANDALE EDNA ISHENGOMA RWEMILINZI NYUMBA EDNA ISHENGOMA RWEMILINZI TEGETA ''A'' 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBAGALA NEEMA FELIX MSIMAMI NYUMBA NEEMA FELIX MSIMAMI LUGWADU MKOKOZI 20/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGEA FATUMA BAKARI BENDERA NYUMBA FATUMA BAKARI BENDERA VIKAWE 21/06/2024SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA KASSIAN ANTHON NINDI TABATA KISUKULU 21/06/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEMEKE JUMA NURU MUSHI NYUMBA JUMA NURU MUSHI MBAGALA 14/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UKONGA WAWA COMPANY LIMITED

1.NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1002975  KIWANJA NA. 2483, KITALU 
'A' MBEZI MANYEMA  2.NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI  
NA.KND/KGG/KATI/214 KIGOGO KATI  3. NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO ILIYOPO KINZUDI GOBA                  

1.SALUM JUMA NYANDOTO 2.SALUM JUMA MARWA 
3.SALUMU JUMA NYANDOTO

1.MBEZI MANYEMA 2.KIGOGO KATI  3.KINZUDI GOBA 17/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE  HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 17/06/2024 SAA 12:00 MCHANA  NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOHN PETRO KALISA KILOLELI 'B' - MWANZA 18/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 17/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA.22 KITALU 'N' HATI NA.4870 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 20/06/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 17/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA   YENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 20/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA IPYANA TIGER JUNIOR NYUMBA IPYANA TIGER JUNIOR ILEMI 21/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA HELENA ANTONY HALENGO NYUMBA MARIA ANTHONI SKAWEWE ILEMI 21/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA MARIAM BATON MWANDENENE NYUMBA VUMILIA ELIAS NYAGAWA NGOSI-MWAKIBETE 25/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA FELIX MAVIKE MSIGWA NYUMBA FELIX MAVIKE MSIGWA ILEMI 21/06/2024 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA

MBEYA YESAYA SAMWEL KIBONDE NYUMBA YESAYA SAMWEL KIBONDE TEMBELA 24/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA EMANUEL MOYO MASETA 1.NYUMBA (3)  (2) KIWANJA EMANUEL MOYO MASETA 1.    IFWEKENYE MBEYA    2.SONGWE 25/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

DODOMA CHARLES SIMON MALOMELE NYUMBA CHARLES SIMON MALOMELE NDACHI-DODOMA 18/06/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

Na Steven William, MUHEZA

JUMUIYA ya Wazazi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Taifa im-
etangaza mpango wa kuanzisha 
mradi wa ujenzi wa viwanda ka-
tika mikoa mbalimbali ya nchini 
ili kukabiliana na tatizo la uko-
sefu wa ajira kwa vijana.

Mpango huo ulitangazwa  na 
Mwenyekiti wake, Fadhil Mag-
anya baada ya kukagua Shule 
ya Sekondari ya Wazazi iliyopo 
Mbaramo wilayani hapa Mkoa 
wa Tanga mwishoni mwa wiki 
iliyopita.

Akizungumza katika shule 
hiyo inayomilikiwa na jumuiya 
hiyo baada ya kusimama kutoa 
huduma kwa muda mrefu  na 
kukagua ujenzi wa nyumba 
mpya ya Katibu wa Wazazi 
wilaya, Maganya, alisisitiza 
wamejipanga kuanzisha ujenzi 
wa viwanda nchini.

Alisema katika mpango huo,  
Muheza watajenga kiwanda 
cha kusindika maji ya matunda 
ya machungwa katika eneo la 
Kwafungo  kwenye eneo lenye 
ukubwa wa hekari 50.

Alisema wanampango ku-
jenga kiwanda kingine cha 
nguo  katika Wilaya ya Bunda 

mkoani Mara, kiwanda cha vifaa 
tiba mkoani Dodoma, Kahama 
(Shinyanga), Iringa, Pemba na 
hospitali ya rufaa ngazi ya mkoa 
na ujenzi wa mradi wa Benki ya 
Jumuiya ya Wazazi.

Akizungumza katika miku-
tano yake mji wa Mombo, Ko-
rogwe, Muheza na Tanga mjini, 
alisema jumuiya hiyo inamiliki 
miradi ya shule za sekondari 
takribani 70 nchini na vyuo vi-
wili.

Alisema katika shule hizo, 30 
zimejifunga kutokana na kuto-
fanya kazi na  40 zinaendelea 
kutoa elimu kwa wanafunzi na 
walizoingia nazo  ubia   kwa 
wawekezaji 18.

Mwenyekiti wa Wazazi 
Muheza,  Hatibu Bakari, alise-
ma  kwa wilaya hiyo, wameji-
panga kuhakikisha mradi wa 
sekondari ya wazazi unaanza 
upya baada ya kupata mwekeza-
ji mpya wa kuifufua.

Kwa mujibu wa Bakari, ju-
muiya hiyo kwa wilaya ya 
Muhezawanataka kuona 
uwekezaji mkubwa wa kiwanda 
cha kusindika maji ya matunda 
ya machungwa kinatoa ajira 
kwa vijana baada ya uzalishaji 
kuanza.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

S
ERIKALI imeiagiza  Bodi ya 
Maziwa nchini (TDB) kufanya 
mabadiliko ya vifungashio vya 
maziwa ili kupunguza bei ya 

maziwa nchini.
Agizo hilo lilitolewa mwishoni mwa 

wiki iliyopita na Naibu Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Alexander Mnyeti 
wakati akifunga Maadhimisho ya 27 
ya Wiki ya Maziwa Duniani yaliyo-
fanyika kitaifa jijini Mwanza.

Mnyeti, alisema bei ya mazi-
wa ipo juu hali inayosababisha 
wananchi kushindwa kumudu, 

hivyo kuongeza hali ya udumavu  
kwa watoto nchini kutokana na bei ya 
vifungashio vya nailoni kuwa ghali.

“Kaeni muone namna ya kutumia 
rasilimali za mbao kutengeneza vi-
fungashio badala ya nailoni zinazotu-
mika sasa ili kupunguza bei ya mazi-
wa,” alisema Mnyeti.

  Alisema licha ya serikali kugawa 
mbegu bora za ng’ombe,  bado Watan-
zania hawana utamaduni wa kunywa 
maziwa kutokana na kinywaji hicho 
kuonekana kama anasa kutokana na 
gharama zake.

Mwenyekiti wa Bodi ya Washauri 
wa TDB, Profesa Zakaria Masanyi-

wa  alisema kuwa katika siku tano 
za  maadhimisho hayo, wadau  
wamepata fursa ya kujifunza, kupata 
elimu na ujuzi kuhusiana na tasnia ya 
maziwa.

Manyiwa alitoa wito kwa wa-
nanchi kutumia elimu hiyo kwa ajili  
ya maendeleo ya tasnia hiyo ya mazi-
wa.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, Profesa Daniel Mushi, 
alisema wameanza kushughulikia 
changamoto zinazoikabili tasnia hiyo 
ikiwemo kuhamasisha vijana katika 
uzalishaji wa maziwa na kudhibiti bei 
za maziwa nchini.

TDB yaagizwa kubadili 
vifungashio vya maziwa

Na Restuta Damian, KAGERA

SERIKALI mkoani hapa imemkabidhi 
mkandarasi eneo kwa ajili ya kuanza 
ujenzi wa tawi la Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) katika Kijiji cha Itawa 
Kata Karabagaine Wilaya ya Bukoba.
Akikabidhi eneo hilo, Mkuu wa Mkoa 

wa Kagera, Fatma Mwasa, alisema kuwa 
ujenzi wa chuo hicho utakuwa sehemu 
ya fursa ya kukuza uchumi na ongezeko 
la elimu kwa wakazi na wageni kutoka 
maeneo ya ndani na nje ya nchi.
Mwassa, alisema dhamira ya serikali 

ni kuona wanafunzi wanajitahidi katika 
masomo yao shuleni ili kuifikia elimu ya 
juu.
Alisema ndiyo sababu elimu hiyo ya 

juu imesongezwa mkoani hapa ili kutoa 
fursa kwa vijana wengi kuendelea na 
masomo badala ya kuishia kidato cha 
sita.
Alimtaka mkandarasi hiyo kuhakikisha 

ujenzi wa miundombinu ya majengo ya 
chuo hicho inaambatana na ya maji na 
barabara na kukamilika haraka.
Makamu Mkuu wa UDSM, Profesa 

Bonventure Rutinwa, alisema ujenzi wa 
chuo hicho unatarajiwa kugharimu zaidi 
ya Sh.bilioni 20.
Kwa mujibu wa Profesa Rutinwa, mka-

taba wa ujenzi wa chuo hicho ambao 
unatarajiwa kukamilika ndani ya miezi 
18, ulisaniwa Mei 17, mwaka huu.
Alitaja kozi ambayo zitatolewa katika 

chuo hicho kuwa ni za biashara, uchumi 
wa kimataifa na kutakuwa na kituo cha 
mafunzo ya ujasiriamali kwa kila mwa-
nanchi..

Ujenzi tawi la 
UDSM Bukoba 
mbioni

Wafanyabiashara, 
TRA wayajenga

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Geita imemhukumu Ofisa 
Mtendaji wa Kata ya Nyamwilolewa, 
Simon Maduka Jeseph (34) kulipa 
faini ya Sh. 500,000 kwa kupokea 
rushwa ya Sh. milioni 1 kutoka kwa 
Pili Mwanzalima ili asimchukulie 
hatua kwa kumhifadhi mhamiaji har-
amu nyumbani kwake. 

Mshtakiwa huyo alilipa faini hiyo na 
kunusurika kwenda jela miaka mitatu 
katika hukumu ilitolewa hivi karibuni 
na  Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Cleofas Waane, baada 
ya upande wa mashtaka kuthibitisha 
pasipo kuacha shaka kuwa mshtaki-
wa huyo alitenda kosa hilo.

Hakimu Waane alisema kuwa ma-

hakama hiyo inatoa adhabu kali dhidi 
ya mshtakiwa huyo ya kutumia ki-
fungo cha miaka mitatu jela au kulipa 
faini hiyo ili iwe fundisho kwake na 
kwa maofisa watendaji wa kata wen-
gine wenye tabia kama yake.

Alisema kuwa: “Mahakama hii ina-
kutia hatiani mshtakiwa kwa kosa 
uliloshtakiwa nalo, na inakutaka utoe 
maombolezo ili iweze kukupunguzia 
adhabu.

 Wakili wa mshtakiwa huyo, Daudi 
Mhagama, aliiomba mahakama hiyo 
imsamehe mteja wake huyo kwa ma-
dai kuwa mkosaji wa mara ya kwan-
za, mama yake ni mgonjwa na familia 
yake inamtegemea, hivyo anaomba 
mahakama impunguzie adhabu.

Hakimu huyo alitupilia mbali utete-
zi huo na kumhukumu mshtakiwa 

huyo. 
Awali Wakili wa Serikali, Kabura 

Benjamin, alidai kuwa hana kum-
bukumbu za makosa ya nyuma ya 
mshtakiwa, hivyo anaiomba mahaka-
ma hiyo itoe adhabu kwa mujibu wa 
sheria.

 Kwa mujibu wa hati ya mashtaka 
iliyosomwa na Wakili wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita, Anti-
dius Rutayuga, Aprili 4, mwaka jana 
mshtakiwa huyo alipokea kiasi hicho 
cha fedha ofisini kwake kutoka kwa 
Pili Mwanzalima ili asimchukulie hat-
ua kwa kosa la kumhifadhi mhamiaji 
haramu aliyejulikana kwa jina moja la 
Amos nyumbani kwake, kinyume na 
sheria.

Na Alex Sayi, MASWA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) 
wilayani hapa Mkoa wa Simiyu imekutana 
na wafanyabiashara kujadili njia rahisi ya 
kulipa kodi kwa hiari.
Akizungumza juzi wakati wa kikao hicho, 

Meneja wa TRA wa Wilaya ya Maswa, Lu-
cius Theonest, alisema kuwa wamefikia 
hatua hiyo baada ya kubaini baadhi ya 
wafanyabiashara hawalipi  kodi hadi ngu-
vu za ziada zitumike.
Theonet, aliwataka wafanyabiashara hao 

kujenga mazoea ya kulipa kodi kwa hiari 
na kuhakikisha wanatumia mashine za 
EFD, kutunza kumbukumbu za manunuzi 
na mauzo ili iwe rahisi kufanyiwa makadi-
rio na mamlaka hiyo.
 Alisema ofisi yake inaendelea kuhakiki 

mizigo ya wafanyabiashara inayoingizwa 
wilayani hapa kutoka mikoani ili kuhakiki-
sha imelipiwa kodi.
Akizungumza katika kikao hicho, Mkuu 

wa Wilaya hiyo, Aswege Kaminyoge, ali-
wataka wafanyabiashara hao kujenga ma-
zoea ya kukutana na serikali na kuwasili-
sha kero zao.
Baadhi ya wafanyabiashara hao, aki-

wamo John Chagu, walisema baadhi ya 
maofisa wa TRA wamekuwa hawawa-
shirikishi wakati wa kufanya makadirio 
ya kodi na kusababisha kutozwa kiwango 
kikubwa cha fedha.

Mtendaji ajinasua jela kwa rushwa

                  TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED, kwa idhini na mamlaka tuliyo pewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara 
mali/dhamana za mdaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini.  Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia 
tarehe ya notisi/Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindi wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyo pungua 25% ya bei iliyo fikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya 

mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALA DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA

1 GODFREY THOMAS KIMATH GODFREY THOMAS KIMATH NYUMBA VIKINDU, WILAYA YA MKURANGA, MKOA WA PWANI 19/06/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

2 ALEX MTUNDU MIHUMHA ALEX MTUNDU MIHUMHA NYUMBA KIPUNGUNI ‘B’ KITUNDA  MANISPAA YA ILALA 22/06/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MTUNDA RAMADHANI SELEMANI NYUMBA MCHIKICHINI, KIBONDEMAJI MANISPAA YA TEMEKE 25/06/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

4 KADEWELE SALUM OMARI KADEWELE SALUM OMARI NYUMBA MWEMBE MADAFU, UKONGA MANISPAA YA  ILALA 27/06/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

GASPAR WILLIAM 
MWAKANYAMALE

NYUMBA PUGU MWAKANGA MANISPAA YA ILALA 29/06/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

CHARLES YUSUF PUKA NYUMBA MJI MPYA, MAJOHE MANISPAA YA ILALA 29/06/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

VIWEGE ‘B’, MAJOHE MANISPAA YA ILALA 03/07/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

5 CHARLES YUSUF PUKA

6 SETI Z. ERNEST SETH ERNEST ZAKARIA NYUMBA

3 ANNA J. ISACK
SALUM IBRAHIM MAGIMBA NYUMBA YOMBO DOVYA, MAKANGARAWE MANISPAA YA TEMEKE 25/06/2024  KUANZIA SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TWINS ACTION MART COMPANY LIMITED
P.O.BOX 1305, Songea, Ruvuma 

Tel: 0757 940 064/ 0716 070 298/ 0784 718 734
Email:twinscoltd5@gmail. com
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G
OOGLE wengi huitamka 
‘gugo’ lakini kwa usahihi 
inatamkwa ‘gugil’ zama 
hizi ndiyo maktaba in-

ayohifadhi taarifa zote. Inakupa 
kila kitu unachokihitaji kwa 
wakati huohuo, haipotezi muda.

Ukitaka taarifa za maswali 
darasani, maafa yaliyotokea 
popote, maana za maneno, aina 
za vitu, elimu ya afya na maradhi 
yanayokusumbua maktaba hiyo 
itakujibu. 

Mathalani, zamani ungeweza 
kwenda hospitalini ukachun-
guzwa  kikafahamike kinacho-
kutafuna lakini usijue una shida 
gani ni  kwa sababu huelewi 

umeona kuumwa kichwa ni 
dalili za kuwa na uviumbe 
kichwani ukaanza kuhofu kuwa 
utafanyiwa upasuaji wa kichwa 
na kuguswa ubongo, yote hayo 
yakikuongezea hofu mara dufu. 
Kikubwa nenda hospitalini pima 
ili kujua ukweli wa mambo.

Watu wakumbuke kuwa ‘sisi’ 
siyo wataalamu wa afya  au 
madaktari, hakuna sababu ya 
kujitambua au kujigundulia 
ugonjwa ambao huna, au mbaya 
zaidi, kujitibu wakati hata hajui ni 
nini kinaendelea mwilini mwako. 

Tatizo lolote linahitaji uangal-
izi wa kitaalamu, iwe ni kwa njia 
ya matibabu au kufanya uchun-
guzi, taarifa za  mtandaoni wakati 
mwingine siyo za ukweli, dawa 
zilizopendekezwa pia zaweza 
kuwa si sahihi.

Hupaswi kujaribu kununua 
dawa kisa umeona jibu 
mtandaoni linalohusiana na 
dalili za tatizo uliloliona kwenye 
gugo njia pekee salama ya kupata 
tiba inabaki kuwa kwa daktari 
atakayekuchunguza na kukupa 
dawa.

Kama ukiona kuna kitu 
hukielewi muulize daktari 
vipimo hivi maana yake ni nini? 
Ukiona ameandika ripoti ya  
maradhi ya yako uliza anaamani-
sha nini?  

Sio kwamba ni jambo baya  
kufuata taarifa kwenye gugo 
lakini unaweza kuogopa kupita 
kiasi kutokana na  kile unacho-
soma au kutotafuta msaada. 
Mtandaoni  si pabaya lakini ni 
vyema kuacha utambuzi ufanywe 
na wataalamu kwa faida yako.

Kuna watu walio na wasiwasi 
wa kiafya ambao mara nyingi 
huamini kuwa wana jambo baya 
au maradhi ya kutisha hawa 
wana uwezekano mkubwa wa 
‘kugugo’ dalili za tatizo au wana-
chokiona kimeandikwa kinaweza 
kuongeza hofu na hatari zaidi 
wakati wa kudhani kuwa wana 
maradhi fulani. 

Mfano wako baadhi ya watu 
wakiona vifupisho vinavyo-

INAENDELEA UK.12

MKOA HATARINI NJAA
‘Makahaba’ wajaa mashambani wakiwinda
mazao, hubadilishana kwa ngono

‘Tunza miti, tupa  shoka kulinda 
misitu, anza kuweka mizinga’
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ELIMU
NA GAUDENSIA MNGUMI

hasa maradhi yanayowasumbua 
watu uchunguzi huanzia gugo, 
akiaminika kuwa mtaalamu  
anayejua ni tatizo gani na dawa 
zipi zinaweza kusaidia shida  kwa 
haraka kabla ya kugonga hodi 
hispitali.

Kumbuka kutokana na 
umuhimu wa kujua ukweli na 
kuchunguza afya gugo inapokupa 
taarifa potofu kwenye mtandao, 
unaweza kuchanganyikiwa na 
ukawa na hofu zaidi  ya kile kina-
chokuuma.

Mfano ukaona maneno mach-
ache na kuanza  kufikiria kuwa 
una shida kubwa. Mathalani 
ukiangalia kwenye gugo sababu 
za kuumwa kichwa usiku kila 
unapoamka na mwili kulegea 
unaweza kuona mwisho wa 
maisha yako umekaribia.

Mtandao utakujibu kuwa ni 
dalili za kuwa uvimbe kichwani, 
kukandamizwa mishipa ya 
fahamu ya shingo na ubongo 
kunakoweza kukusababishia 
kiharusi au kupooza upande 
mmoja.

Taarifa hizo zinaweza kuku-
changanya na kukuvuruga 
kumbe ni mambo ambayo hay-
akuwa sahihi na unapobofya 
au’click’ eneo hilo haimaanishi 
kuwa ndiyo shida uliyo nayo, 
pengine tatizo lako ni kukosa 
usingizi au hewa safi chumbani.

Inawezekana una  dalili zina-
zohusiana na hayo uliyoyaona 
kwenye gugo lakini kwanza cha 
kufanya ni kuachana na vyanzo 
visivyoaminika,  ambavyo 
vinaweza kusababisha hofu zaidi 
na zaidi ukipata ‘presha’.

Kumbuka gugo siyo chanzo 
cha kuaminika cha kila kitu 
hivyo ‘usijinyonge bure’ kisa 

lugha inayotumiwa na daktari 
kuandika taarifa za ugonjwa 
wako wala dawa anazokupa.

Leo, mambo yamebadilika 
kila kitu unachoandikiwa au 
kukisikia iwe kuhusu maradhi, 
tiba, biashara na chochote una-
chohitaji unaangalia kwenye 
gugo.

Kwa hakika inaogopesha  kwa 
kuwa ina taarifa  nyingi na inajua 
kile ambacho unakitafuta na 
inakuelekeza mahali pa kubofya. 
Katika kompyuta au simu, Google 
imehifadhi chochote unacho-
taka, haihitaji kupewa muda wala 
kuulizwa mara mbili.

Mojawapo ya shida kuu za 

kusaka taarifa na kupata utam-
buzi wa mambo yanayowasum-
bua watu mtandaoni ni taarifa 
za afya au magonjwa. Mfano, 
ukiwa na dalili fulani unakim-
bilia kwanza kuzitafuta kwenye 
Google huo ndiyo msaada halisi 
wengi wanaouamini. 

Kwa mfano, mtu anayejihisi 
kuumwa shingoni na uvimbe 
anaiuliza gugo itambue ugonjwa 
wake na anapopata baadhi ya 
dalili  wasiwasi unaongezeka 
kulingana na maelezo kutoka 
mtandaoni.

Anaanza na mtandao kabla ya 
kukutana na mtaalamu wa afya 
kutatua tatizo lake. Kila kitu, 

Ukurasa 12
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‘Tunza miti, tupa  shoka kulinda 
misitu, anza kuweka mizinga’

Miundombinu iliyojengwa kusambaza maji maeneo mbalimbali 
vijijini. PICHA:JUMBE ISMAIL.

INATOKA UK.11

U
FUGAJI nyuki ni shughuli 
ya kiuchumi inayoajiri 
Watanzania zaidi ya 
2,000,000, jambo lin-

alopaswa kuwa kichocheo cha ku-
watunza nyuki viumbe, rafiki wa 
binadamu na mazingira.

“Tanzania kuna wafugaji nyuki, 
pamoja na wauzaji mazao ya nyuki, 
wenye viwanda vya kuchakata 
mazao ya nyuki na wasambaji 
zaidi ya 2,000,000.  Hivyo, nyuki 
ni rasilimali muhimu kwa kuzin-
gatia kuwa ni chanzo cha ajira kwa 
wengi.”

Anasema Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Rosemary Sinyamule 
na kuongeza: “Ni lazima kutunza 
mazingira ili kuwawezesha nyuki 
kuendelea kuwepo kwa wingi kwa 
faida ya taifa. Acha shoka kukata 
miti anza kutundika mizinga”.

Anayasema hayo wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Nyuki 
Duniani, inayofanyika kitaifa 
mkoani Dodoma.

Nyuki ni muhimu kwa wanad-
amu na mazingira , ndiyo maana 
Umoja wa Mataifa (UN), Disemba, 
2017; unapitisha azimio la kua-
dhimisha siku ya Nyuki Duniani, 
kila ifikapo Mei 20.

Ni uamuzi unaokwenda sam-
bamba na Azimio la Shirika la 
Kilimo na Chakula la Umoja wa 
Mataifa (FAO) la mwaka 2015, lil-
ilokuwa na maudhui hayo.

Tanzania inaadhimisha siku 
ya nyuki duniani na mwaka huu 
ilikuwa Dodoma, na Dk. Philip 
Mpango, Makamu wa Rais, akiwa 
mgeni rasmi.

Dodoma ilitikisika zikijaa sham-
rashamra za ainayake kuonyesha 
umuhimu wa nyuki katika maisha 
ya binadamu na sekta ya mazin-
gira.

Maadhimisho hayo yaliambat-
ana na onyesho la shughuli zinazo-
fanywa na wajasiriamali pamoja na 
wadau wengine wanaojihusisha na 
biashara ya mazao ya nyuki.

 Hivyo, kwa mwaka 2024, waja-
siriamali na wadau takribani  90 
wanashiriki kikamilifu wakionye-
sha mazao na bidhaa mbalim-
bali kutokana na kazi nzuri inay-
ofanywa na ‘nyuki’.

Ilikuwapo asali ya nyuki 
wanaouma na wasiouma, nta, 
chavua  inayokusanywa na nyuki 
wakati wa kutafuta malighafi ya 
kujitengenezea chakula chao na 
malikia. 

Katika harakati hizo, nyuki 
hutembelea maua mengi na  
kukusanya chavua ya kutosheleza 
mahitaji yao lakini binadamu, pia 
huchukua  sehemu ya chavua wali-
yoipata kabla hawajaingia kwenye 
mizinga ili  kutengeneza asali 
ambayo pia binadamu hufaidi.

Washiriki mbalimbali wali-
kuwepo wakiwamo wanafunzi 
wa Shule ya Msingi Mvomero ya  
mkoani Morogoro inayowakilishwa 
na washiriki watatu  wa darasa la 
nne, la sita  na la saba.

 Hawa walitoka kwenye shule 
ambazo zimejiunga na programu 
jumuishi ya ‘eco-schools’ inay-
oendeshwa na shirika la kutunza 
na kuendeleza misitu nchini la  
‘Tanzania Forest Conservation 
Group’ (TFCG), la Dar Es Salaam, 
kwa ufadhili wa  Serikali ya 
Denmark.

Wengine ni Wakala wa Huduma 

za Misitu (TFS), Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM) na ‘Kijiji cha 
Nyuki Co Ltd’ kutoka  Singida.

Kwa Tanzania ni adhimisho la 
tano tangu UN  kuiweka Mei 20, 
kuwa siku maalumu kwa mataifa 
kuadhimisha na kuudhihirisha 
umuhimu wa viumbe nyuki katika 
mustakabali wa maisha ya wan-
adamu na jinsi wanavyosaidia 
kuyaboresha kupitia mazao mbal-
imbali.

Kaulimbiu kwa mwaka huu, 
ilikuwa ni: “Nyuki kwa Afya na 
Maendeleo: Tuwatunze”. Kiini cha 
kaulimbiu hiyo ni kuonyesha jinsi 
gani nyuki ni rafiki wa binadamu 
au ni kuwahakikishia Watanzania 
kuwa uwepo wa viumbe hao  ni 
muhimu  kwa afya zao .

Katibu Mkuu, Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Dk. Hassan Abbas, 
anakumbusha kuwa Mohamed 
Ali, sasa (marehemu) alijulikana 
kuwa ni mfalme wa ngumi duniani, 
wakati wa uhai wake aliwahi 
kusema “elea kama kipepeo na  au 
dunga kama nyuki.

Kwa usemi huo, alionyesha kuwa 
nyuki siyo wa kuchezewa hovyo 

maana ni kiumbe hatari kwa 
wanaofanyia yasiyotakiwa.

Lakini, pia usemi huo ukionye-
sha jinsi Ali alivyokuwa wa kuo-
gopwa kwa kudunga ngumi moja 
inayoangusha chini  mpinzani 
wake.

Dk. Abbas anaeleza kuwa hata 
zama za kale, umuhimu wa nyuki 
kwa uhai wa binadamu ulijulikana. 

Anafafanua kuwa umuhimu wa 
nyuki umedhihirishwa ipasavyo 
kwenye vitabu vya dini zote.

Makamu wa Rais, Dk. Mpango, 
akizindua Siku ya Nyuki Duniani, 
anasema:  “Wakati wa kuiandaa 
hotuba ya kuadhimisha siku hii 
muhimu duniani, sikujaliwa kupata 
jina zuri na sahihi linaloonyesha 
umuhimu wa ‘nyuki’ kwa maisha 
ya binadamu. 

Wataalamu wa masuala ya 
‘nyuki’ na baiolojia eti wanaita 
‘mdudu nyuki’. Kusema kweli, hili 
siyo jina zuri kwa viumbe ambao 
ni wenye umuhimu sana wa 
kuwaletea binadamu faida kubwa”.

Anaonyesha nia ya kupata jina 
zuri la Kiswahili litakalowatambu-
lisha na kuonyesha kiuhalisia na 

umuhimu wao kwa afya za wan-
adamu na maendeleo ya taifa.

Kadhalika, anasisitiza umuhimu 
wa nyuki katika kuimarisha 
uchumi wa taifa kupitia kuuza nje  
bidhaa zitokanazo na nyuki kupata 
fedha za kigeni.

Anaishauri Wizara ya Fedha 
kupunguza kodi na tozo kwenye 
vifaa vya kuchakata na vifungani-
shi vya mazao ya nyuki. 

Kadhalika, vyombo vya habari 
kuzidisha juhudi za  kutoa elimu na 
kuhakikisha wahusika wanatem-
belea shule zenye mafunzo yanay-
olenga kulinda na kutunza vyema 
mazingira pamoja na ufugaji nyuki 

Akiunga mkono juhudi za kila 
mdau, Makamu wa Rais, anasisitiza 
umuhimu wa kuwashirikisha 
wadau wengi kwenye matukio ya 
kitaifa kuhusiana na ufugaji wa 
nyuki na kusisitiza  umuhimu wa 
sekta ndogo ya nyuki kuendelezwa 
kwa manufaa ya utalii wa ndani na 
nje, ulijitokeza.

Awali, Makamu wa Rais, ana-
potembelea wadau kadhaa waki-
wamo wanafunzi wa shule ya 
msingi walio kwenye program ya 
eco-schools, UDOM na wajasiri-
amali wa ‘Kijiji cha Nyuki.

Anaelezwa kuwa wanafunzi  
wa UDOM kwa kushirikiana na 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) wametengeneza utra-
tibu wa kufuatilia nyuki kiidijitali.

Mbinu hiyo inafuatilia maen-
deleo ya uazalishaji asali katika 
mizinga bila ya kwenda kwenye 
eneo ilipotundikwa  na kwamba 
teknolojia hiyo inaweza kutumiwa 
na wafugaji wengi, itakuwa na tija  
kwa mfugaji binafsi, jamii na taifa.

Aidha, katika maonyesho hayo, 
Mtendaji Mkuu wa Kijiji cha Nyuki 
Philemon Kiemi, anasema hutoa 
mafunzo kwa vitendo, kwa vijiji 
jirani na kutoka mahali pengine 
kwa wenye nia ya kufuga nyuki, 
kulingana na mahitaji.

Mafunzo huchukua mwezi, 
wakifunzwa namna ya kuanzisha 
mashamba ya nyuki, njia bora 
za kurina asali na kuvuna mazao 
mengine ya  nyuki kama chavua, 
nta ,sumu, maziwa pamoja na 
kuchakata mvinyo utakanao na 
asali.

Anaongeza kuwa wafugaji wa 
nyuki wamezoea kuzalisha asali 
kwa kutumia mizinga ya jadi na 
hupata asali kidogo na kwamba 
huduma wanazozitoa zinalenga 
kuwawezesha wafuga nyuki 
Singida na maeneo ya jirani kufuga 
kisasa na  kibiashara. 

ELIMU 
NA DK. FELICIAN B. KILAHAMA

Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, akikabidhiwa tuzo na Waziri wa Maliasili na Utalii, Angel-
lah Kairuki , kutambua mchango wa Rais Samia Suluhu Hassan,  kuendeleza sekta ya ufugaji wa 
nyuki na uhifadhi wa mazingira. PICHA: MTANDAO

tumiwa na madaktari vimean-
dikwa kwenye karatasi za mat-
ibabu  kama PHM, BID, BD, DOA, 
CRF, CT na  4/52 hufuata tafsiri 
zake kwenye gugo ili kufahamu 
kilichoandikwa kwenye karatasi 

za matibabu. Si jambo baya lakini 
kumbuka hofu inaongezeka na 
hata kukata tamaa kunaweza 
kukunyemelea.  

Ukweli ni kwamba pamoja 
na habari na taarifa nyingi zina-
zopatikana kiganjani kwenye 
simu yako au kompyuta, kwa 

mtu anayeumwa kuusaka sana 
ukweli juu ya tatizo lake  ni kama 
kujiongezea zaidi  wasiwasi wa 
kiafya iwapo hataweza kuhimili 
atakachokutana nacho.

Hata kama umeonana na 
daktari akakufanyia vipimo na 
kugundua tatizo lako kuujua 

ukweli zaidi kwenye gugo si 
jambo baya ila amini na chukua 
taarifa sahihi za daktari ili 
kuepuka kujiongezea matatizo. 

Kwa kutumia ‘google’ 
kunakupa taarifa za kitu una-
chofikiria au kuhisi kuwa ndilo  
tatizo ulilo nalo mwilini lakini 

kuinaibua na mengine ambayo 
hukuwa na haja ya kuyafahamu.

Kuamini sana ‘gugo’ kunaweza 
kuongeza mhemko na wasiwasi 
kuhusu shida ya ugonjwa ambao 
mhusika anao na hata kukufanya 
uchanganyikiwe, pia kushusha 
kinga ya mwili.

GOOGLE MTAALAMU ANAYEKUJUZA KILA KITU LAKINI UKIMWENDEKEZA ... 
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NA SHABAN NJIA, SHINYANGA

‘Makahaba’ wajaa mashambani wakiwinda
mazao, hubadilishana kwa ngono

M
ATATIZO ya malezi ya 
watoto na wanafunzi 
yanayochangia kukosa 
mahitaji muhimu hu-

susani wasichana kunaendelea 
kusababisha wengi  kuangukia  
kwenye vishawishi vya mapenzi 
hata kuishia kupata ujauzito, wa-
kianza  kulea mapema huku waki-
katisha masomo.

Kila kukicha kumekuwa na kesi 
nyingi za watoto wa kike kua-
chishwa masomo  kutokana na 
mimba au ndoa za utotoni, hali 
hii imekuwa mzigo kwa familia 
na taifa, jambo linalowaweka 
lawamani wazazi na walezi, kuwa 
ni walegevu.

Ripoti ya Haki za Binadamu ya 
mwaka 2023 inaeleza kuwa watoto 
walioathirika na uvunjaji wa haki 
zao ikiwamo kupata ujauzito ni 
asilimia 45, wanawake asilimia 
30, wanaume asilimia 10 na wazee 
asilimia 12.

Katika Kata ya Mwamala Wilaya 
ya Shinyanga wananchi huzali-
sha mazao mengi ya chakula na 
biashara na kipindi cha mavuno 
wanaume wanatuhumiwa 
kuhonga mavuno kwa  wanawake 
ili kupata ngono, jambo linaloli-
achia familia njaa na kukosa fedha 
za kujikimu, huku wasichana waki-
athirika zaidi.

Kwa mujibu wa maelezo ya 
kinamama ambao wanaume wao  
ni watuhumiwa, wanadai baada ya 
kuuza mazao wanaziacha familia 
bila chakula ndani na kusababisha 
watoto pamoja na wanafunzi wa 
kike kukosa mahitaji na kutum-
bukia  kwenye vishawishi vinavyo-
vuruga maisha yao. 

Hali hiyo  imeibua sauti ya mwa-
nafunzi wa Shule ya Msingi Igegu 
( jina tunalolihifadhi) mwenye 
miaka 14 anayeeleza kukatishwa 
masomo akipewa ujauzito na kaka 
ambaye ni ndugu wa ukoo, anay-
emtaja kwa jina la Doto Ngassa 
(22).

“Nalelewa na mjomba wangu 
ambaye muda wote yuko na 
shughuli za shambani na pale 
ninapoomba mahitaji ya shule 
hususani sabuni, daftari, kalamu na 
pesi nakosa na kulazimika kuomba 
kwa kaka  aliyekuwa anafanyakazi 
na kampuni ya raia wa China.”

  Anadai alikuwa anampatia 
Sh.2,000 na wakati mwingine 
5,000 alizozitumia kununua  mahi-
taji ya shuleni hasa  kalamu, daftari, 
mafuta ya kupaka na sabuni za 
kuoga na kufua.

  Anasema, mahitaji hayo yal-
ilazimisha kunyanyaswa kingono 

na anakutana na kaka yake siku 
za mkesha wa harusi kijijini kwao  
zinazofanyika usiku.

Anasema  licha ya kwamba 
alikuwa anamfanyia vitendo vya 
ukatili hakutoa taarifa popote  na 
hata alipopata ujauzito hakujua 
hadi alipogunduliwa na walimu 
waliompeleka hospitali kupimwa.

“Mimi nilikuwa na ndoto ya 
kuwa mwalimu, nimeishia njiani 
baada ya kupata  ujauzito wakati 
nikijitafutia mahitaji ya shule nili-
yoyakosa kwa mjomba wangu. 
Nina ndoto ya kujifunza cherehani  
nipate fedha za kujikimu na mtoto 
wangu,” anasema.

  Msichana huyu ni mfano wa 
mamia ambao wanakutana na 
tatizo na anashauri utafiti ufanyike 
na kupatikana ufumbuzi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Igegu anakosoma msichana 
huyo, Leme Solo, anasema, mwa-
nafunzi huyo alikuwa anafanya 
vema darasani  hasa walipokuwa 

wakiwapima kwenye mitihani 
mbalimbali na walipoona anab-
adilika walimpeleka zahanati na 
kubainika ni mjamzito.

  Anasema, walimsimamisha 
masomo hadi atakapojifungua 
na polisi wanaendelea kumtafuta 
mhusika kwa hatua za kisheria na 
tukio hili ni la pili kutokea shuleni 
hapo.

  Aidha, anaeleza kuwa mata-
tizo ya mabinti shuleni ni mengi 
na baadhi ya wanafunzi wa kike 
wamekuwa wakirubuniwa kufanya 
vibaya kwenye mitihani yao ya 
mwisho ili wasifaulu na kuendelea 
na masomo na wengi wanakubali 
na kuandika matusi. Baada ya 
kufeli ndani ya miezi miwili wana-
pata taarifa za kuozeshwa huku 
wazazi na walezi kupewa ng’ombe, 
anasema.

Akizungumzia juhudi za kupun-
guza tatizo anasema mabaraza ya 
watoto shuleni yamelipunguza  
kwani baadhi yao wamekuwa 

wakitoa taarifa na kuwashauri nini 
cha kufanya, kuwafuata wazazi  na 
walezi ili kuwashauri, kuwaelimi-
sha umuhimu wa elimu anasema 
Solo.

  Kadhalika, anaongeza kuwa 
wanafunzi wa kiume  wana-
toroshwa na kuwapeleka Rukwa 
na Tabora kufanyakazi masham-
bani na kuchunga mifugo hasa 
ng’ombe ili kupata ujira wa kue-
ndesha familia wanazotoka.

“Kinachotumika kuwarubuni ni 
madai ya hata waliohitimu  vyuo 
vikuu hawana  kazi.” Anasema Solo. 

“Wanafunzi wanaotoroshwa  
wanaotoka katika mazingira 
magumu, na wengi unapowafua-
tilia unakuta wanalelewa na mzazi 
mmoja au ndugu zao, hivyo wana-
kosa msukumo wa  kuendelea na 
masomo na mwisho wanatekwa 
na kutokomea kwenye hisia za 
kutafuta maisha,” anaongeza.

Mwalimu wa malezi Sekondari 
ya Kaselya, Theodora Mdagachule 

Mwandishi Shaban Njia, akizungumza na mwanafunzi aliyekatisha masomo baada ya ujauzito. 
PICHA: MWANDISHI WETU 

ELIMU 

MKOA HATARINI NJAA

anasema, wamebaini wanafunzi 
wengi wa kike wanakatisha 
masomo  kwa kupata ujauzito 
baada ya kujiingiza kwenye 
vishawishi vya mapenzi wakati 
wakitafuta mahitaji muhimu ya 
shule  pamoja na taulo za kike 
wanazozikosa kwa wazazi au 
walezi wao.

Theodora anasema, wametenga 
moja ya chumba cha vyoo vya 
wanafunzi wa kike kuwa chumba 
maalumu kwa kubadilishia taulo 
za kike ili kuwapa wasichana 
faragha na sasa mahudhulio ya 
wanafunzi yameongezeka kulin-
ganisha na ilivyokuwa hapo awali 
na pia wanawapatia pedi. 

 
MAKAHABA MASHAMBANI
Mkazi wa Kijiji cha Mwamala 

B Salima Sosoma, anasema, 
wasichana wanakosa mahitaji 
muhimu akiwatuhumu wanaume 
kuwahonga ‘dada poa’ magunia ya 
mpunga ili wapate ngono badala 
ya kuuza kupata fedha za kuhu-
dumia familia na kutunza akiba 
ya chakula.

Anasema, vijijini kumejaa 
wanawake warembo kutoka mjini 
wanaojificha katika mwamvuli wa 
biashara ya vinywaji lakini wakiuza 
miili yao kwa ujira wa kubadilisha 
debe moja la mpunga hadi gunia 
zima na kuwaingiza vijana kwa 
wazee kwenye biashara ya ngono 
na kusababisha familia kukosa 
chakula na mahitaji.

“Ikumbukwe  wanawake wa 
Kisukuma hatuna sauti mbele 
za wanaume zetu na ukijifanya 
mjuaji unaadhibiwa mbele ya 
watoto hivyo haya yanayojitokeza 
tunaomba serikali iingilie kati 
na kuondoa  wanaojihusisha na 
biashara za ngono kwa kutapeli 
mazao yao vijijini,” anasema 
Salima.

 Ester Kenedy, ni mzazi  anayes-
ema nyakati za usiku wanawake 
hao wamejaa kila mahali wakijifi-
cha kwenye kuuza vinywaji katika 
‘grosari’, baa na mitaani huko viji-
jini na kutaka hatua zichukuliwe 
kudhibiti.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Mwamala, Suzana Kayenge, 
anasema, wanajipanga kuanzisha 
msako wa wanaoshiriki kwenye 
utapeli wa mazao kwa ngono na 
kwamba watashirikia na  Kamati 
za MTAKUWWA na serikali za vijiji 
kufanikisha azma hiyo.

Anaeleza kuwa wameweka uta-
ratibu wa kupima maambukizi 
ya VVU na UKIMWI kwa vijana 
wanaotaka kuolewa na kuoa kwa 
lengo la kukabiliana na maam-
bukizi hayo yasiendelee kusambaa 
kwenye jamii.

  Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Kata Sophia Filbert anasema, 
w a m e e n d e l e a  ku w a f i k i a 
wanafunzi shuleni, wazazi na 
walezi kuwapatia elimu ya ukatili 
wa kijinsia kwa kubainisha adhabu 
na madhara yake na pia kwa vijana 
na kinababa wanaongoza kwa 
kuuza vyakula kwa kubadilishana 
mpunga kwa ngono.
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Baada ya kuchelea kudaka fursa EAC,
vijana sasa wasukwa kuzichangamkia 

O
NGEZEKO la ushirikiano 
na  uwekezaji kiuchumi  
ndani ya mtangamano 
wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC), wenye wana-
chama nane, linawaibua wadau 
wa elimu kuwafunza wana vyuo 
vikuu vya Tanzania, kuzitambua 
na kuzichangamkia fursa zinazo-
patikana.

Programu ya kutambua na 
kunufaika na fursa hizo, hivi kar-
ibuni imeanza na  kuwafunza  
wanafunzi 300 wa Chuo cha 
Uhasibu Arusha  (IAA) mbinu za 
kuchangamkia fursa za maendeleo 
zilizopo ndani ya EAC.

Taasisi ya The Fungua Trust, 
inayowanoa na kuwaingiza 
wasomi hao kwenye kuchachalika 
na kutambua fursa, inaeleza kuwa 
kumekuwa na ongezeko la masuala 
mengi yanayohitaji ushiriki wa  
vijana wa Tanzania.  

Inataja biashara za hoteli, utalii, 
usafiri na usafirishaji wa watu na 
shehena, biashara za kilimo na 
nyingine mbalimbali za viwan-
dani ambazo vijana Watanzania 
wanaweza kuzichangamkia.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa  The 
Fungua Trust, Dk. Shogo Mlozi-
Sedoyeka, anazungumza na 
Nipashe kuhusu mkakati huo, 
anasema ziko fursa za maende-
leo  zinazopatikana ndani ya EAC  
ambazo  ni pamoja na wataalamu 
wa TEHAMA, uhandisi, usimamizi 
wa biashara na masoko.

EAC ina wanachama nane 
-Tanzania, Kenya, Uganda, Sudan 
Kusini, Congo -DRC, Burundi, 
Rwanda na Somalia.

Ndani ya jumuiya wanachama 
hutoa nafasi za masomo na 
mafunzo na pia kubadilishana 
uzoefu, anasema Dk. Shogo, 
ambaye ni Mbunge wa Bunge la 
Afrika Mashariki.

Anaongeza: Mafunzo yanayo-
tolewa kwa wanafunzi wa IAA 
ni ili  kuongeza uelewa  kuhusu 
mtangamano hususani fursa 
za maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii    zilizopo kama vile ajira 
na nafasi za masomo.” 

Fungua  Trust imetoa mafunzo 
kama hayo kwa wasomi wa vyuo 
vikuu vya Dar es Salaam (UDSM) 
na Zanzibar (SUZA) mwaka jana, 

ili    kuwapa  uelewa wanafunzi  
anaeleza  Dk. Shogo.

Akieleza sababu ya kuchukua 
hatua hiyo anasema ni baada 
ya kubaini kuwa ni wanafunzi 
au vijana wachache sana nchini 
wenye msukumo wa kuchangam-
kia fursa zilipo nje ya mipaka.

“Moja kati ya sababu za ufinyu 
wa ushiriki wa vijana ndani ya 
jumuiya ni ufahamu mdogo wa 
masuala ya mtangamano hasa 
muundo wa ushirikiano pamoja 
na hatua mbalimbali ambazo 
zinachukuliwa kuleta maendeleo 
kwa wananchi wake. Kwa mantiki 
hiyo mafunzo haya yanalenga si tu 
kuongeza ufahamu wa masuala ya 
jumuiya, bali kuwajengea uwezo 
na stadi vijana ili kuwawezesha 
kufaidika na fursa zilizopo,” 
anasema.

Akizungumza na wanafunzi, 
Spika wa Bunge la Afrika 
Mashariki, Joseph Ntakirutimana, 
anasema mafunzo yataleta mab-
adiliko, hamasa na maendeleo kwa 
vijana kuitumia jumuiya kwa tija 
zaidi.

Anaeleza kuwa vijana ndio 
nguzo kubwa ya maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii katika kila 
nchi mwanachama na kwamba 
kutokana na umuhimu wao,  
Machi mwaka huu  Bunge la Afrika 
Mashariki limepitisha azimio 
la kuanzishwa tawi maalum la 
vijana kuangalia masuala yao kwa 
ukaribu.

Mkuu wa Chuo cha Uhasibu 
Arusha, Profesa    Eliamani 
Sedoyeka, anasema  ushirikishwaji 
huu ni muhimu hasa kutokana na 
ukaribu kijiografia uliopo kati ya 
IAA  na makao makuu ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki na kuwataka 
wanachuo kuziona fursa.

 Mkurugenzi Mkazi wa Shirika 
la Kazi Duniani (ILO) Tanzania 
anayesimamia    nchi za Kenya, 
Uganda, Rwanda na Burundi, 
Caroline Khamati Mugalla, 
anaeleza  kuwa masuala ya vijana 
yana nafasi kubwa katika shughuli 
na miradi mbalimbali ya shirika 
hilo.

 “Vijana ndio nguvu kazi inay-
otegemewa kuleta maendeleo 
katika kila nchi mwanachama wa 
ILO,  cha muhimu kuhusu nguvu 
kazi hii  si idadi yao pekee bali 
ubora.” 

Anasema ILO inatekeleza miradi 
kadhaa kwa kushirikiana na seri-
kali pamoja na wadau mbalimbali 
ndani ya EAC inayolenga kujenga 
uwezo wa vijana kujiari au kua-
jiriwa.

Moja kati ya miradi hiyo ambayo 
Chuo cha Uhasibu Arusha ni mnu-
faika, ni  uendeshaji wa mafunzo 
ya shahada kwa njia ya uanagenzi, 
yanayompa mwanafunzi muda 
wa kutosha kujifunza akiwa katika 
maeneo ya kazi hivyo kuwaimari-
sha stadi zao za kazi kwa haraka.

Kutokana na uzoefu wake katika 
ushiriki na uendeshaji wa miradi 
ya taaluma, tafiti, na ubunifu ndani 
ya jumuiya, Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela 
(NM-AIST) inatoa mada kwenye 
mafunzo hayo.

Dk. Judith Leo, akizungumza 
anasema NM-AIST ina programu 
mbalimbali za mafunzo na kujenda 
uwezo kwa vijana, pamoja na 
maeneo mengine taasisi hiyo ina-
jengea vijana stadi za uandaaji wa 
maandiko ya miradi, na uanzishaji 
na ukuzaji wa miradi ya biashara.

Pia taasisi hiyo inatoa udhamini 
wa masomo na kutawatafutia 
wanafunzi nafasi za mafunzo ya 
vitendo ndani na nje ya nchi.

Katika mada yake elekezi, mwez-
eshaji wa mafunzo  Profesa John 
Ruhangisa, kutoka Chuo Kikuu cha 
Makumira, aliyewahi kufanyakazi 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, ana-
sisitiza kwa washiriki umuhimu wa 
kufanya mabadiliko ya haraka ya 
fikra.

Pamoja na juhudi za jumuiya 
kuongeza fursa za kiuchumi na 
kijamii kutokana na kukua kwa 
kasi kwa uchumi bado fursa hizi 
zina ushindani mkubwa mbali na 
ufaulu mzuri wa masomo katika 
fani za kitaaluma, ni muhimu kwa 
mwanafunzi kuwa na stadi na 
ufanisi katika maeneo mengine.

Akitoa mifano hai, Profesa 
Ruhangisa, anasema  pamoja na 
mambo mengine, mwanafunzi 
ni lazima ajue jinsi ya kuandaa 
wasifu binafsi unaokidhi soko la 
ushindani, awe na umahiri wa 
uwasilishaji wa wazo au mradi, 
kujieleza na mawasiliano kwa 
ujumla.

Mbali na hilo, aliwaeleza 
wanafunzi hao kuwa ingawa 
mitandao ya kijamii na tovuti 
vimerahisisha sana upatikanaji wa 
taarifa, bado vijana wengi hawaitu-
mii kwa manufaa yao.

“Ni vyema wanafunzi wakajua 
kuwa yale ambayo hawayasomi 
katika fani za kitaaluma wanaweza 
kuyapata kupitia mitandao hii,” 
anasema.

Peterson Godfrey,  mwanafunzi wa mwaka wa tatu IAA, akielezea umuhimu wa vijana kuwa sehemu ya EAC kiuchumi. PICHA: 
FUNGUA TRUST

Fatma Baraka maarufu. Bi Kidude.
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

N
AIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Dotto Biteko, amese-
ma uamuzi wa Wiz-

ara ya Elimu kuacha kutangaza 
shule 10 bora katika mitihani ya 
taifa umesaidia kuondoa uba-
guzi kwa wanafunzi.

Biteko alisema hayo juzi jijini 
hapa kwenye mkutano wa wal-
imu wa shule mbalimbali za jiji 
la Dodoma.

Alisema kitendo kilichofany-
wa na wizara hiyo kuondoa uta-
ratibu wa kutangaza wanafunzi 
bora na shule kumesaidia kuon-
doa ubaguzi.

Alisema walimu wanapaswa 
kutengeneza taifa kwa ku-

hakikisha  wanazalisha kizazi 
ambacho kitakuwa na manufaa 
makubwa kwa nchi na kuwaten-
ganisha.

“Hakikisheni mnazalisha wa-
nafunzi waliobora msitumie 
kigezo cha akili kuwagawa wa-
nafunzi mkifanya hivyo mtaku-
wa mnazalisha taifa lisilo bora,” 
alisema Biteko na kusisitiza 
kuwa:

“Walimu mnayo kazi kubwa 
ya kututengenea Taifa kwa 
kutafsiri R4 za Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan  
hasa kwenye suala la  maridhi-
ano.”

Kwa upande mwingine, aliwa-
taka  walimu kuwafundisha kwa 
umakini wanafunzi ili wazidi 
kufanya vizuri na kutafsiri kwa 
vitendo maono ya Rais Samia na 

Mbunge Dodoma, Anthony Ma-
vunde katika kuhakikisha elimu 
bora inatolewa.

Dk. Biteko alisema mataifa 
yaliyoendelea uwekezaji wake 
upo katika elimu na ndiko 
alikowekeza Rais Samia.

Kwa upande wake, Mavunde 
ambaye ni Waziri wa Madini, 
alisema lengo la mkutano huo 
ni kujadili  changamoto katika 
sekta ya elimu katika  muhula 
uliopita na wafanye nini katika 
muhula ujao ili kuendelea ku-
watia moyo walimu.

“Tuliona njia pekee ya ku-
fanya vizuri ni kuwaweka wal-
imu pamoja hatutaki mwalimu 
wetu akiwa na changamoto  
akalalamike kwani haya ni se-
hemu ya maisha yetu,” alisema 
Mavunde.

Alisema kupitia mkutano huo 
watazungumza na kuweka uta-
ratibu mzuri wa kutatua kero.

“Dhamira yangu ni ya dhati 
katika kukuza elimu  kwani 
nimeweza kujenga shule za 
msingi na sekondari kwa wa-
nafunzi waliokuwa wakitembea 
umbali mrefu,” alisema Waziri 
Mavunde.

Alisema kwa kushirikiana na 
baadhi ya wadau wameweza 
kujenga uzio katika shule mbal-
imbali kusaidia watoto kusoma 
kwa utulivu.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Adolf Mken-
da, alisema Mavunde anathami-
ni elimu na kila anapokutana 
naye huwa anahoji kuhusu mi-
radi ya sekta hiyo katika jimbo 
lake.

Biteko asifu wanafunzi, 
shule bora kutotangazwa

Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA  

ZAIDI ya wakazi 4,192 wa 
Kijiji cha Migilango wilayani 
hapa Mkoa wa Singida wana-
tarajia kuondokana na kero ya  
ukosefu wa majisafi na salama 
kufuatia kukamilika kwa mradi 
wa maji. 

Mradi huo uliogharimu 
Sh.246,914,000 umejengwa 
kwa ufadhili wa Poul Due Jens-
en Grundfos Foundation ya 
nchini Denmark kupitia asasi 
isiyo ya kiserikali ya Water Gate 
Community Link ya Dar es Sa-
laam kwa ushirikiano wa Waka-
la wa Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini (RUWASA).
Meneja wa RUWASA Wilaya 

ya Iramba, Mhandisi Ezra Mwa-
cha, akizungumza juzi wakati 
wa uzinduzi na kukabidhi mradi 
huo kwa mkandarasi wa Kam-
puni ya BC Water Equipment 
Limited, alisema utawezesha 
jamii kupunguza unyanyasaji 
wa kijinsia kwa wanawake, wa-
toto na wanafunzi ambao wa-
likuwa wahanga wakubwa wa 
kutafuta maji.

Mwacha, alisema manufaa 
mengine ya mradi huo ni ku-
wawezesha wananchi kuepuka 
maradhi yaliyokuwa yakisaba-
bishwa na ukosefu wa majisafi 
na salama na kutembea umbali 

wa kilometa 14 kufuata huduma 
hiyo.

Mtendaji Mkuu wa Water 
Gate Community Link, John 
Mudende, alisema mradi 
huo utakuwa na ujazo wa lita 
50,000 na kutakuwa na vituo 
vinne vya kuchotea maji wa-
nanchi wa kijiji hicho.

Alizitaka mamlaka za maji za 
wilaya na wananchi kuhakiki-
sha wanatunza miundombinu 
ya mradi huo isiharibiwe.

“Mradi huu umejengwa kwa 
fedha za wananchi wa huko 
duniani ambao walipambana 
na kuweka akiba ili sisi wa-
nanchi wa Tanzania hususani 
wa kijiji hiki cha Migilango 

waweze kupata maji na hivyo  
kwenda na sera ya serikali ya 
kumtua ndoo mama kichwani,” 
alisema.

Meneja wa Tanzania wa 
Groundfos Foundation, Ngusa 
Breck, alisema fedha ambazo 
zitakuwa zinakusanywa wakati 
wa kuuza maji zitunze kwa ajili 
ya kugharamia matengenezo ya 
miundombinu itakapokuwa na 
changamoto.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba, 
Suleiman Mwenda, akizun-
gumza baada ya kuzindua mra-
di huo, aliwashukuru wafadhili 
kwa kuongeza kiwango cha 
upatikanaji maji vijijini kufikia 
asilimia 68.

Wanakijiji watatuliwa kero kusotea maji

Baadhi ya wanafunzi wa Shahada ya awali ya Uandishi wa Habari na Mahusiano ya Umma (BAJP), kutoka katika Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM) wakifurahia kutimiza ndoto yao ya kuchapisha gazeti la kujifunzia lililochapishwa na Kam-
puni ya The Guardian hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

KAMANDA wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, Theopista 
Mallya, amewataka maofisa 
watendaji wa kata, vijiji na 
wenyeviti wa serikali za 
mitaa na vitongoji kuacha 
kujigeuza mahakimu kwa 
kutoa hukumu kwa kesi za 
jinai na kusababisha vi-
tendo vya uhalifu kukithiri 
jijini hapa.
Aidha, Kamanda huyo 

amewataka viongozi hao 
kutojihusisha na vitendo 
vya kuwaficha wahalifu 
kwenye maeneo yao badala 
yake wasimamie sheria kwa 
kuwapeleka mahakamani.
Mallya, alisema hayo jana 

wakati akizungumza na we-
nyeviti wa serikali za mitaa 
wa Jiji la Dodoma kwenye 
kikao cha kujadili hali ya 
ulinzi na usalama wa mali 
na wananchi.
Alisema baadhi ya watend-

aji na wenyeviti kwenye 
maeneo yao wamekuwa 
wakijifanya mahakimu wa 
kuamua kesi za jinai badala 
ya kuzipeleka mahakamani.
Mallya, alisema kwa sasa 

hali siyo nzuri jijini hapa 
kutokana na kujitokeza 
kwa vitendo vya uhalifu 
vya uvunjaji nyumba usiku 
na mchana, uporaji kwa 
kutumia bodaboda, utapeli 
kwa njia ya mitandao ya 
simu na wizi wa mifugo.
Aliutaja uhalifu mwingine 

ambao umekuwa ukihatari-
sha uvunjifu wa amani ni 
pamoja na baadhi ya wa-
tendaji na wenyeviti wao 
wa serikali za mitaa, viton-
goji kujiingiza kwenye bi-
ashara za kuuza ardhi kwa 
wawekezaji na kusababisha 
migogoro.
Kwa mujibu wa Mallya, 

kutokana na taarifa hizo 
amewataka wasimamizi hao 
wa ngazi ya kata, vijiji, mi-
taa na vitongoji kusimama 
kwenye nafasi zao kama 
walivyoapa kwa kutenda 
haki kwa maamuzi pale wa-
napowajibika kuwatumikia 
wananchi wao.
Alisema wao kama wasi-

mamizi wa ulinzi na us-
alama kwenye maeneo yao 
wanatakiwa kutowafumbia 
macho wahalifu wana-
okamatwa kwa hofu ya 
kuharibu mahusiano na 
wazazi na walezi wanaoishi 
nao.
Alisema kuna vitendo 

vingi vinafanyika ikiwamo 
ubakaji wa watoto wa kike 
na ulawiti, lakini baadhi ya 
watendaji wamekuwa waki-
maliza kesi hizo kienyeji.

Polisi: 
Maofisa 
watendaji 
msigeuke 
mahakimu
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Baadhi ya wajasiriamali wa eneo la Kabwe jijini Mbeya, wakiendelea kuuza viatu pembezoni mwa barabara kuu ya 
Tanzania na Zambia (TANZAM) baada ya kuondolewa katika eneo la Stendi ya Kabwe kutokana na kuuza bidhaa zao 
nje ya maduka ya wafanyabiashara wengine na kusababisha migogoro. PICHA: NEBART MSOKWA  

Na Munir Shemweta

N
AIBU Waziri wa Ardhi 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Geophrey 
Pinda, amewahimiza 

wamiliki wa ardhi nchini ku-
hakikisha wanalipa kodi kwa 
wakati ili kuepuka kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

Pinda alitoa kauli hiyo jana 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari  mjini hapa kuhu-
siana na zoezi la ukusanyaji kodi 
ya pango la ardhi baada ya Waziri 
wa Ardhi, Jerry Silaa kuwapa wa-
miliki wanaodaiwa kodi hiyo ku-

hakikisha wamelipa kufikia Juni 
10, mwaka huu.

“Naomba kusisitiza kwa wa-
miliki wote wa ardhi nchini, 
kutekeleza sharti la kulipa kodi ya 
ardhi kwa kuwa sasa tumebore-
sha njia za ukadiriaji na ulipaji wa 
kodi husika kidigitali,” alisema.

Aliwakumbusha wamiliki wa 
ardhi maelekezo yaliyotolewa 
na Silaa  wakati wa kuhitimisha 
hotuba ya bajeti ya mwaka huu 
Bungeni kwamba wizara hiyo 
imedhamiria kuchukua hatua 
kwa wamiliki wote wa ardhi wa-
takaoshindwa kutimizi masharti 
ikiwamo kufikishwa mahakama-

ni ili kuuza mali zao kufidia kodi 
ya ardhi na kupendekeza ubatil-
isho wa milki zao.

Pinda, alisema wamiliki wa ar-
dhi wanaweza kupokea ankara 
za malipo kupitia ofisi za ardhi za 
mikoa na halmashauri baada ya 
kupata makadirio ya kodi wanay-
odaiwa na kulipa kupitia benki au 
kwa mawakala wa taasisi hizo za 
fedha.

Alisema vilevile wanaweza 
kulipa kwa njia ya simu ya kigan-
jani kwa kufuata taratibu za mia-
mala ya malipo ya serikali. 

Naibu Waziri huyo alifafanua 
kuwa malipo ya kodi ya pango 

la ardhi hufanyika kwa kuzinga-
tia ukubwa wa ardhi inayomilik-
ishwa, matumizi ya ardhi yaliyoi-
dhinishwa, thamani ya ardhi  na 
kiwango cha malipo ya mbele ya 
ardhi inayomilikishwa. 

Aliwataka wamiliki wa ardhi 
waliopimiwa kuhakikisha wa-
nakwenda ofisi za ardhi  ku-
milikishwa kwa kuwa wasipo-
fanya hivyo baada ya siku 90  
wataingizwa kwenye mfumo na 
kuanza kudaiwa kama wamiliki 
wengine.

Akizungumzia kuhusu mkan-
ganyiko uliopo baina ya kodi ya 
pango la ardhi na kodi ya ma-

jengo, alisema ya pango la ardhi 
hutozwa kwa wamiliki wa ardhi.

Alisema kwa upande wa kodi 
ya majengo hutozwa kwenye ku-
wekewa utaratibu wa ulipaji na 
ukusanyaji wake.

Alisema kwa sasa inalipwa kwa 
njia ya malipo ya ununuaji wa 
umeme kupitia mfumo wa LUKU. 

Hivi karibuni Waziri Silaa ali-
wapa wamiliki wa ardhi zikiwa-
mo taasisi za umma zinazodaiwa 
kodi ya pango la ardhi kuhakiki-
sha wamelipa hadi kufikia Juni 
10,  mwaka huu, lasivyo,  hatua za 
kisheria zitachukuliwa kwa wa-
takaokaidi amri hiyo.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Mawasiliano nchi-
ni (TCRA) Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini imetishia kuzichukulia hatua 
kampuni za simu kwa kushindwa ku-
wadhibiti wafanyabiashara wa vocha 
kwa bei za juu.

Meneja wa TCRA wa Kanda hiyo, 
Bonface Shoo, alitoa tahadhari hiyo 
jana wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu kupanda kwa 
bei ya vocha katika baadhi ya maeneo. 

Shoo, alisema ofisi yake imepokea 
malalamiko kutoka kwa baadhi 
ya wakazi wa mikoa ya Mbeya na  
Songwe wakidai vocha zenye thamani 
ya Sh. 500 wanauziwa kati ya Sh. 600 
na 700 huku ile ya Sh. 1,000 kwa Sh. 
1,200.

Alisema baada ya kupokea malala-
miko hayo aliwaita watoa huduma 
wa mawasiliano na kuwahoji endapo 
wamefanya mabadiliko ya bei na 

kuthibitishiwa hawajafanya hivyo bali 
ni baadhi ya wafanyabiashara walia-
mua wenyewe.

Shoo, alisema aliwaagiza kufuatilia 
na kuwadhibiti wafanyabiashara hao 
kabla hatua za kisheria hazijaanza ku-
chukuliwa dhidi yao,

 huku akiwataka wananchi kuen-
delea kutoa taarifa kuhusu wale wote 
watakaohusika. 

“Watoa huduma hawa ndio wenye 
wajibu wa kuwadhibiti wafanyabi-
ashara, wakishindwa sisi tutawashu-
ghulikia wao, pia tunaviomba vyombo 
vya dola vitusaidie kuwadhibiti vijana 
hawa ambao wanakiuka sheria,” alise-
ma Shoo.

Alizitaka kampuni hizo kuchukua 
hatua dhidi ya wafanyabiashara hao 
wasiokuwa waaminifu, zitoe taarifa 
mapema kwa mamlaka hiyo ili kuwe-
ka kumbukumbu vizuri.

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Mbeya, 
walisema kitendo cha wafanyabi-

ashara kupandisha bei za vocha hizo 
kinyemela kinawaumiza kutokana 
na kuongeza ugumu wa maisha.

Zawadi Mwankina, alisema yeye ni 
mjasiriamali wa nguo na viatu kwa 
njia ya mtandao, anahitaji kuwa na 
muda wa maongezi na intaneti, ki-
tendo cha vocha kupanda bei, kime-
aathiri biashara zake.

Alisema wakati mwingine anahitaji 
kununua vocha ya Sh. 1,000, anapoku-
ta bei ni Sh. 1,200 anashindwa, hivyo 
kulazimika kuwatembelea wateja 
wake kwa mguu.

Thobias Ole Kuja, alisema hawa-
jawahi kusikia matangazo ya aina yoy-
ote kuhusu mabadiliko ya bei za vocha 
na kwamba kitendo cha kuwashtukiza 
kiliwakera.

Ni zaidi ya mwezi mmoja sasa tangu 
liibuke tatizo la baadhi ya wafanya-
biashara wa mikoa ya Nyanda za Juu 
Kusini kuuza vocha kwa bei ya juu to-
fauti na elekezi.

Kibano chaja watakaokaidi kulipa kodi ya ardhi 

TCRA yazitega kampuni za simu

Watendaji 
waagizwa 
kuhamasisha 
lishe bora  
kwa jamii
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani hapa Mkoa wa Mbeya 
imewaagiza watendaji wa kata na vijiji 
kushirikiana na viongozi na wadau ku-
hamasisha lishe bora kwa watoto katika 
maeneo yao ili kukabiliana na utapiamlo.
Baadhi ya viongozi hao wanadaiwa 

kuwa wamekuwa wakiwaachia maofisa 
lishe pekee kufanya kazi hiyo hali am-
bayo inapunguza ufanisi na kusababisha 
tatizo la udumavu kuendelea kukithiri 
kwenye maeneo yao kutokana na utapi-
amlo.
Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mbarak 

Batenga, alitoa agizo hilo wakati akion-
goza kikao cha lishe cha robo ya tatu ya 
mwaka 2023/2024 kilichofanyika wilay-
ani hapa.
Batenga alisema watendaji hao wak-

ishiriki ipasavyo katika suala la lishe bora 
kwa familia zao itasaidia jamii ya sasa na 
baadaye kuwa na ustawi wa afya bora.
Aliwataka viongozi hao kushirikiana na 

wahudumu wa afya ngazi za kata na vi-
jiji kusimamia lishe ili kuhakikisha jamii 
inatambua na kuzingatia umuhimu wake 
kama mikataba inavyoelekeza.
“Ni kweli tunao watendaji wa afya hasa 

maofisa lishe ambao wanalo jukumu la 
kusimamia masuala ya lishe katika mae-
neo yetu, lakini pekee yao hawataweza, 
hivyo ili jambo hili lifanikiwe kwa ufanisi 
kila mtendaji anapaswa kushiriki ip-
asavyo kwenye shughuli za lishe,” alise-
ma Batenga.
Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. 

Darison Andrew, aliwahimiza wanajamii 
kuzingatia ushauri wa kitaalamu juu ya 
kuzingatia lishe bora kwani athari za ku-
kosekana kwake ni vigumu kurudi katika 
hali ya kawaida ndani ya jamii.
Alisema ukosefu wa lishe bora huathiri 

mfumo wa kufikiri hivyo ikiwa jamii 
itawekeza kwenye lishe itasaidia kuwa na 
kizazi sahihi na chenye uwezo mzuri wa 
kufikiri pamoja kuondokana na udumavu.
Ofisa Lishe wa Halmashauri ya Wilaya 

hiyo, Rehema Hiluka, aliwaomba viongozi 
na wananchi kushirikiana  kuhakikisha 
lishe inazingatiwa katika maeneo yao ili 
kutokomeza udumavu.
Aliwaomba pia viongozi wa dini na mila 

kushiriki kwenye uhamasishaji ili ku-
hakikisha elimu hiyo inawafikia wananchi 
kwa wakati.
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Na Getrude Mpezya, ARUSHA

JAJI Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Arusha, Joachim 
Tiganga amesema jamii inapaswa 
kuogopa suala la usafi na uhifa-
dhi wa mazingira  kama sheria 
ya udhibiti wa nyara za serikali.
Akizungumza jana katika uzin-

duzi wa Wiki ya Mazingira jijini 
Arusha alisema kuwa ametoa 
kauli hiyo kutokana na takwimu 
kuonyesha kwa sasa, tani milioni 
saba za taka ngumu zinazalishwa 
mjini, kati ya hizo asilimia 35 
hukusanywa na kuteketezwa 
kwa  
utaratibu sahihi na salama.
Jaji Tiganga ambaye alimwakili-

sha Jaji Mkuu wa Tanzania, Pro-
fesa Ibrahim Juma kwenye maa-
dhimisho hayo ambayo kilele 
chake kinatarajiwa kufanyika 
kesho alisema kuwa:
“Kiasi kikubwa huzalishwa 

katika halmashauri za miji mi-
dogo, manispaa na majiji, huku 
takwimu zikionyesha kuwa ni 
asilimia 35 tu hukusanywa na 
kuteketezwa kwa utaratibu am-
bao ni sahihi na salama.”
Awali Mkuu wa Wilaya ya Aru-

sha, Felician Mtahengerwa, ali-
wataka wakazi wa Jiji la Arusha 
kuboresha usafi wa mazingira 
kuelekea msimu wa kupokea 
watalii unaonza mwezi huu.
“Hatuwezi kuwa na wageni 

katika Jiji ambalo wamachinga 
(wafanyabiashara wadogo) wa-
napanga bidhaa zao ovyo. Ni 
lazima tujipange na kuhakikisha 
jiji letu linavutia na hata mgeni 
akifika kwetu, atamani kurudi 
tena.
...siyo mgeni anafika anakuta 

mmepanga bidhaa tena vyakula 
kuanzia Philips mpaka Sanawari, 
halafu mnasema ni jiji la kitalii.”
Mkurugenzi wa Ufuatiliaji na 

Tathmini ya Hali ya Mazingira 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Sigx-
ibert Kavishe, alisema kwa Tan-
zania, suala la usafi lipo katika 
hatua nzuri na kulitaja Jiji la 
Arusha ni miongoni mwa  
maeneo yanayovutia kwa usafi.
“Tanzania tupo vizuri lakini pia 

hata hapa Arusha tunaona vile 
mazingira yalivyo na tunaende-
lea kuhamasisha wananchi kue-
ndelea kutunza mazingira kwa 
kuwa mazingira yanapotunzwa 
huvutia na kuleta hewa safi,” 
alisema.
Meneja wa Mamlaka ya Usi-

mamizi na Uhifadhi wa Mazin-
gira (NEMC), Kanda ya Kaskazini, 
Benjamin Doto, alisema kauli 
mbiu ya mwaka huu ya maa-
dhimisho hayo ni ‘kurejeleza 
ardhi, kustahimili hali ya ukame 
na jangwa.’
Doto, alisema kadri binadamu 

wanavyoharibu mazingira, ndi-
vyo wanavyojiweka katika hali 
ngumu ya kuweza kustahimili 
namna dunia inavyokwenda.
Alisema maelekezo waliyopewa 

na Jaji Mkuu ni kuwa utunzaji 
wa mazingira na usafi ni suala 
endelevu.

Na Christina Mwakangale

W
AZIRI wa Maen-
deleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake 
na Makundi 

Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
amekabidhi kompyuta mpaka-
to kwa mabinti 50 wenye umri 
wa miaka 18 hadi 25, baada ya 
kushiriki kambi ya kidijitali 
kwa ajili ya kuwasaidia kubuni 
miradi.

Kambi hiyo iliandaliwa na 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia masuala ya 
Wanawake (UN Women), kwa 
ushirikiano na Tanzania Data 
Lab,  ikiwa ni mpango wa mia-
ka minne wa ‘African Girls Can 
Code Initiative’ (AGCCI), unao-
julikana ‘Binti Dijitali’, unaofa-
dhiliwa na serikali ya Ubelgiji.

Akikabidhi kompyuta hizo 
jana, jijini Dar es Salaam, Dk. 
Gwajima alisema kuwa ni 
dhamira ya serikali kwa kush-

irikiana na wadau wa maen-
deleo, kuhakikisha wanawake 
na wasichana wanapata ujuzi 
wa kidigitali unaohitajika ili 
kuendelea kuwa na ushindani 
katika soko la kisasa.

“Hakuna swali, tunahitaji 
wasichana na wanawake zaidi 
katika Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi na Hisabati (STEM). 
Hii itahakikisha kuwa na us-
awa na fursa zinazozingatia 
haki za binadamu.

“Tukiweza kufanya hivyo 
sayansi na ujuzi, utafiti, ubuni-
fu kwa wanawake utachangia 
kuwa na kundi hili kwenye 
ngazi za maamuzi, kuongeza 
usawa. Tanzania imejizatiti ku-
wajenga wasichana,” alisema 
Dk. Gwajima.

Alisema kundi hilo lina 
haki ya kuifikia dunia ya kidi-
jitali kwa kuwa ujuzi wao na 
ubunifu tunachangia kubadili 
maisha kijamii na kuwa sauti 
katika kupambana na ukatili 

wa kijinsia.
Mwakilishi Mkazi wa UN 

Women nchini, Peterson  
Magoola, alisema kuna haja 
ya kuongeza uwekezaji kwe-
nye sayansi na teknolojia  
hususan kwa wasichana na wa-
nawake. 

“Kama wasichana na wa-
nawake, wanaotakiwa ku-
wamo kwenye soko la ajira, 
wanahitaji elimu ya TEHAMA, 
hii itasaidia kuwa na watoa 
maamuzi kwenye sekta mbal-
imbali,” alisema Magoola.

Mkuu wa Kitengo cha Ush-
irikiano kutoka Ubalozi wa 
Ubelgiji nchini, Fanny Heylen, 
alisema programu hizo zina-
lenga kuongeza idadi ya wasi-
chana na wanawake kwenye 
majukwaa ya kidijitali ili kuwa-
jumuisha katika ajira kwenye 
STEM.

Kupitia mradi huo, kompyu-
ta 50  zitatolewa kwa mabinti 
wa visiwani Zanzibar wiki hii 

kwa ushirikiano na Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto Zanzibar. 

Kadhalika, awamu mpya ya 
mradi wa AGCCI itazinduliwa 
Nairobi nchini Kenya Juni, 
mwaka huu.

Mpango wa AGCCI unalenga 
kupunguza mgawanyo wa 
kiteknolojia kwa kuongeza 
wanawake na wasichana upa-
tikanaji wa teknolojia ya kisasa 
na kusaidia uwezeshaji wao 
kupitia elimu na ajira.

Duniani, wanawake na wasi-
chana wako asilimia 25 katika 
dijitali huku nchini, ni mwan-
amke mmoja tu kati ya 10 ana 
kiwango fulani cha ujuzi wa 
kidijitali, kulingana na utafiti 
wa ITU wa 2020. 

Ripoti ya Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) ya mwaka 2019 
inaonyesha ni asilimia 18 tu ya 
wataalamu walioajiriwa katika 
fani za sayansi na uhandisi ni 
wanawake.

Gwajima awakabidhi mabinti kompyuta
Jaji afunda 
jamii usafi wa 
mazingira

Na Rahma Suleiman, 
 ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ), imeanza 
kulipatia ufumbuzi tatizo 
la uhaba wa madaktari 
bingwa katika fani ya 
wanyama baada ya kuajiri 
vijana 25 waliohitimu fani 
hiyo nchini China, imeele-
zwa.

Hayo yalisemwa na Wa-
ziri wa Ujenzi Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk.Khalid 
Salum Mohamed kwa nia-
ba ya Waziri wa Kilimo na 
Umwagiliaji wakati akijibu 
swali la mwakilishi wa viti 

maalum, Shadya Moham-
ed Suleiman katika kikao 
cha Baraza la Wawakilishi, 
aliyetaka kujua hadi sasa 
serikali imechukua hatua 
gani kukabiliana na uhaba 
wa madaktari wa wany-
ama.

Dk. Khalid alisema ka-
tika miaka ya nyuma ku-
likuwa na tatizo kubwa la 
uhaba wa madaktari bing-
wa katika fani ya wanyama 
na mifugo kulikochangiwa 
na vijana wengi kutopen-
da kusomea fani hiyo.

Alizitaja sababu ny-
ingine kuwa ni   madaktari 
wengi waliosomea fani 

hiyo ikiwamo nchi za nje 
kustaafu utumishi wa la-
zima bila ya kuwapo kwa 
mbadala wa watumishi 
wengine.

Alisema hatua hiyo ilila-
zimu serikali kusomesha 
vijana wengi zaidi nje ya 
nchi ikiwamo China, 23 
wamehitimu masomo yao 
na kuanza kazi.

Alisema madaktari hao 
wamepelekwa Wilaya ya 
Unguja na Pemba ya ku-
saidia huduma za afya kwa 
wanyama ikiwa ni sehemu 
ya mikakati ya wizara kui-
marisha mifugo katika 
uzalishaji wa nyama.

SMZ yaanza kukabili uhaba 
madaktari wa wanyama

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdullah (kulia), akizungumza 
na mwakilishi wa kuteuliwa na Rais, Juma Ali Kharib ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha ADA-TADEA katika Baraza la Wawakilishi Chukwani 
nje ya mji wa Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi anatarajiwa kuzindua mradi 
wa kwanza wa uwekezaji katika visiwa 
vidogo vilivyoko Kisiwa cha Bawe Juni 
15, mwaka huu.

Hayo yalisemwa jana na Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji, Khamis Suleiman Shibu 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari visiwani hapa.

Shibu, alisema baada ya mradi huo 
kuzinduliwa unatarajia utatoa zaidi ya 
ajira 400 kwa wananchi na unamiliki-
wa na wawekezaji kutoka nchini Italia 
na Luxemburg.

Alisema mwaka 2021, Serikali ya Zan-
zibar iliruhusu uwekezaji katika visiwa 
vidogo vilivyopo Unguja na Pemba, 17 
kati ya 20 vilivyotangazwa katika awa-
mu mbili tofauti, vimekodishwa kwa 
wawekezaji.

Shibu, alisema uwekezaji katika visi-
wa hivyo ni utekelezaji wa  sera ya seri-
kali ya kuimarisha uwekezaji kwenye 
sekta ya uchumi wa buluu.

Alisema uwekezaji huo utaongeza 
ukuaji kwenye pato la taifa kupitia kodi 
na mapato mengine yatakayokusany-
wa.

Alisema Sheria mpya ya Uwekezaji 
Zanzibar ya mwaka 2023 imeanza ku-
tumika na kuweka mazingira mazuri 
kwa wawekezaji ikiwamo kutoa fursa 
na vivutio zaidi kwa wawekezaji.

Alisema sheria hiyo imeanzisha 
mamlaka ya kukuza Uwekezaji Zanzi-
bar (ZIPA), kikiwa ni chombo kinacho-
simamia utendaji kazi.

Mwinyi 
kuzindua 
uwekezaji 
Bawe
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

KADI YA BAJAJI
NOEL ALEX KALILI 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya bajaji yenye usajili 

namba T 729 AXR. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN/100320/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

NOEL ALEX KALILI 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya bajaji yenye usajili 

namba T 729 AXR. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN/100320/2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 334) 
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO

BARUA YA TOLEO YENYE KUMB NA: 
CDA/ED/LA-15/62321 MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: 

HASSAN MAKATA MAKERO
ARDHI: KIWANJA NA. 55 KITALU ‘F’ ENEO LA MIGANGA 

WEST 
MUOMBAJI: FEDISTER AGREY MELELE

TAARIFA IMETOLEWA, kwamba Barua ya Toleo iliyotajwa 
hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa hati Milki mpya 
badala yake iwapo hakuna kipingamizi kwa muda wa siku 
thelathini (30) tokea tarehe ya taarifa hii 
itakapotangazwa katika gazeti la serikali/ magazeti ya 
kawaida yaliyopo kwenye jamii.
BARUA YA TOLEO NAKALA HALISI  ikionekana, irudishwe 
kwa :

Mkurugenzi,
Halmashauri ya Jiji,

P. BOX 1249,
DODOMA

Imetolewa na:
……………………………..

Georgina Kallaghe
Afisa Ardhi Mteule

DODOMA,
09 Mei, 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

USINGA ALLY HAJI 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya bajaji yenye usajili namba  

MC286 CPJ. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/SIN/SIN/3800/2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Geita
Kituo cha Katoro 

Mkoa Geita
Shauri la madai Na. 63/2022

Jina la Mdai  kapaya s/o Dotto
Jina la mdaiwa  Lukia D/O Omary

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(kanuni ya 62 ya kanuni za uendeshaji mashauri 

mahakama za mwanzo)

KWA  Lukia D/O Omary wa kilima hewa
Kwamba mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwaajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa 
hapo juu unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii 
tarehe 4 Mwezi 6 Mwaka 2024 kueleza kwanini 
Hukumu isitekelezwe dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa 
Mahakama leo tarehe 28 mwezi wa 5 mwaka 2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya  Geita 
Kituo cha Katoro Mkoa Geita
Shauri la Madai Na 99 /2022

Jina la Mdai Kapaya S/o  Dotto
Jina la mdaiwa  Marco  S/o Mshindikwa 

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA 
(Kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri 

Mahakama za Mwanzo)

KWA Marco  S/o Mshindikwa  wa Masolwa wa Ludete   
KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu
Ya Shauri tajwa hapo juu unatakiwa kufika mbele ua 
Mahakama hii tarehe 04 Mwezi 06 mwaka 2024 
kueleza kwa nini Hukumu isitekelezwe  dhidi yako.
Hati  hii imetolewa kwa amri na muhuri  wa Mahakama 
leo  tarehe 28 Mwezi 05 mwaka 2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT

(Cap. 117 R.E. 2002)
CHANGE OF NAMES BY DEED POLL

THIS DEED POLL is made this 26th day of September 2023
By THIS DEED POLL, I, the undersigned and the person with names 
PASCHAL POTI MINANGI a resident of Dar es salaam, a citizen of the 
united Republic of Tanzania by birth DO HEREBY ABSOLUTELY 
renounce and abandon the use of my former names of PASCHAL POTI 
NYANJA as variably used in National identity card so as to adopt the 
name of PASCHAL POTI MINANGI variably used in my voter’s 
identification card and public service Social Security Fund identity 
card (PSSSF)
And in pursuance of such change name as aforesaid I hereby declare 
that I shall at all times hereafter in all records, deeds and instruments 
in writing and in all actions and proceedings and in all dealings and 
transactions and upon all occasions whatsoever related to my 
professional, use and sign the name of PASCHAL POTI MINANGI as my 
name in lieu of the said names of PASCHAL POTI NYANJA renounce as 
aforesaid.
THAT the reason for change is due to that, the name PASCHAL POTI 
MINANGI is the official name and used in my all documents.
AND I HEREBY AUTHORIZE and request all persons to designate and 
address me by such assumed name of PASCHAL POTI MINANGI only.
IN WITNESS WHEREOF I hereon substitute my old names of PASCHAL 
POTI NYANJA by the new name of PASCHAL POTI MINANGI 

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya  Geita 
Kituo cha Katoro Mkoa Geita

Shauri la Madai Na 35 2021
Jina la Mdai Kapaya Dotto

Jina la mdaiwa Nkonoki janikila

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA 
(Kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri 

Mahakama za Mwanzo)

KWA Nkonoki Janikila wan jia panda Katoro
KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya 
Mahakama hii kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu
Ya Shauri tajwa hapo juu unatakiwa kufika mbele ua 
Mahakama hii tarehe 04 Mwezi 06 mwaka 2024 
kueleza kwa nini Hukumu isitekelezwe  dhidi yako.
Hati  hii imetolewa kwa amri na muhuri wa 
Mahakama leo  tarehe 28 Mwezi 05 mwaka 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

RONALD MICHAEL KAJALE 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye usajili namba 
T 240 DDZ. Kwa yeyote 

atakaeona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. 

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN.102545/2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Geita
Kituo cha Katoro 

Mkoa Geita
Shauri la madai Na.136/2022

Jina la Mdai  kapaya s/o Dotto
Jina la mdaiwa  Adamu s/o Shadrack

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(kanuni ya 62 ya kanuni za uendeshaji mashauri 

mahakama za mwanzo)

KWA  Adamu  s/o Shadrack wa Mtakuja - Katoro
Kwamba mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwaajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa 
hapo juu unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii 
tarehe 4 Mwezi 6 Mwaka 2024 kueleza kwanini 
Hukumu isitekelezwe dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa 
Mahakama leo tarehe 28 mwezi wa 5 mwaka 2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya  Geita 
Kituo cha Katoro 

Mkoa Geita
Shauri la Madai Na 132 /2022

Jina la Mdai Kapaya S/o  Dotto
Jina la mdaiwa  Retisia D/o Masolwa wa Katooro 

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA 
(Kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri 

Mahakama za Mwanzo)

KWA  Retisia  D/o wa Masolwa wa Katoro  
KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu
Ya Shauri tajwa hapo juu unatakiwa kufika mbele ua 
Mahakama hii tarehe 04 Mwezi 06 mwaka 2024 
kueleza kwa nini Hukumu isitekelezwe  dhidi yako.
Hati  hii imetolewa kwa amri na muhuri  wa Mahakama 
leo  tarehe 28 Mwezi 05 mwaka 2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya  Geita 
Kituo cha Katoro Mkoa Geita
Shauri la Madai Na 63 /2022

Jina la Mdai Kapaya S/o  Dotto
Jina la mdaiwa  Mtita  S/o Seif

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA 
(Kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri 

Mahakama za Mwanzo)

KWA Mtita  S/o Seif wa Kilima Hewa 
KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu
Ya Shauri tajwa hapo juu unatakiwa kufika mbele ua 
Mahakama hii tarehe 04 Mwezi 06 mwaka 2024 
kueleza kwa nini Hukumu isitekelezwe  dhidi yako.
Hati  hii imetolewa kwa amri na muhuri  wa Mahakama 
leo  tarehe 28 Mwezi 05 mwaka 2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA)

DAR ES SALAAM
SHAURI LA RUFAA YA MADAI NA. 2648/2024

MUTABAAZI JULIUS LUGAZIYA………………MUOMBAJI
DHIDI YA

KENNEDY @ KEN MGIMBA……………MJIBU MAOMBI NA. 1
DIANA KAGO………………..MJIBU MAOMBI NA. 2

KWA:
• KENNEDY @ KEN MGIMBA
• DIANA KAGO

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la 
maombi ya madai dhidi yako, shauri ambalo maelezo yake 
yameelezwa katika nakala za hati za madai zinapatikana katika 
mahakama hii kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika mahakama 
hii wewe mwenyewe au wakili au mwakilishi wako 
anayeruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 25/06/ 2024 saa tatu 
kamili (3:00) asubuhi mbele ya Mhe. Jaji B.K Philip kujibu 
maombi hayo dhidi yako. Unaagizwa kuleta vielelezo vyote 
ambavyo unatarajia kuvitumia katika utetezi wako siku hiyo.
ANGALIA
Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na mahakama 
ikithibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi 
shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama leo 
tarehe 28/05/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

NOEL ALEX KALILI 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya bajaji yenye usajili 

namba T 729 AXR. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN/100320/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

JOSEPH RAJABU MAZENGO anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kuhitimu kidato cha nne chenye Index No. S4433-0008 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KIDETE DAY 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015. Cheti cha kidato cha sita 
chenye index No. S0123-0753. kilichotolewa na Baraza la 
mitihani la taifa kupitia KWIRO SECONDARY SCHOOL mwaka 
2018. vyeti hivi vimepotea Korogwe Mjini – TANGA. Yeyote 
atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/DOD/KON/21432/2024
Taarifa ya polisi: PHQ/DOD/KON/21438/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA BAJAJI

JAMES REVELIAN KAHATANO 
anatangaza kupotea kwa kadi 

za bajaji zenye usajili namba MC 
621 ACA, MC 748 BCF, MC 281 

BLT, MC 685 CLY, MC 492 CSZ, M 
C 979 CYU, MC 648 DDS , MC 190 

DVQ na  MC 902 EAJ. Kwa 
yeyote atakaeziona atoe taariifa 

kituo chochote cha polisi. 
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/106430/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

NOEL ALEX KALILI 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya bajaji yenye usajili 

namba T 729 AXR. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN/100320/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

JOHN ADAM SUMBIZI anataangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba S 
0583-0147 kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kwa kupitia  MAZINYUNGU SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2010. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DOD/DOD/5229/2023

CamScanner

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Geita
Kituo cha Katoro 

Mkoa Geita
Shauri la madai Na.139/2022

Jina la Mdai  kapaya s/o Dotto
Jina la mdaiwa  Joseph s/o Bunzari

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(kanuni ya 62 ya kanuni za uendeshaji mashauri 

mahakama za mwanzo)

KWA  Joseph s/o Bunzari wa Kilimahewa Katoro
Kwamba mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwaajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa 
hapo juu unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii 
tarehe 4 Mwezi 6 Mwaka 2024 kueleza kwanini 
Hukumu isitekelezwe dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa 
Mahakama leo tarehe 28 mwezi wa 5 mwaka 2024

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya  Geita 
Kituo cha Katoro Mkoa Geita
Shauri la Madai Na 140 /2022

Jina la Mdai Kapaya Dotto
Jina la mdaiwa Mateso Peter

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA 
(Kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri 

Mahakama za Mwanzo)

KWA Mateso Peter wa Bugaja  Mbelele 
KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu
Ya Shauri tajwa hapo juu unatakiwa kufika mbele ua 
Mahakama hii tarehe 04 Mwezi 06 mwaka 2024 
kueleza kwa nini Hukumu isitekelezwe  dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri  wa Mahakama 
leo  tarehe 28 Mwezi 05 mwaka 2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

       Probate and administration Cause No 11794 of 2024
    In the matter of the estate of the late 

STEPHANO WILLIAMU SAUSI of Dodoma City 
And  

In the matter of application for letters of 
administration by ELIZABETI STEVENI WILLIAMU                            

GENERAL CITATION

(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letter of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 11 
day of 6………………….2024
Dated at Dodoma this 23 day of  5…………….2024

RESIDENT MAGISTRATE

ANATAFUTWA

BWANA MAYUNGA MASAI WA IFAKARA ANAMTAFUTA NDUGU 
YAKE (MWENYE PICHA HII) BWANA NGUSA MAFULAYA 
NGONGOLI, ALIYEPOTEZANA  NAYE TANGU 2014 MARA YA 
MWISHO ALIKUA AKIISHI IFAKARA NA BAADAE ALIHAMIA 
DODOMA, ATAKAYEMUONA AU  KUJUA  TAARIFA  ZAKE 
TUPIGIE 0785987554/0652873452.
POLISI TAARIFA: POL/TZR/IFA/RB/14/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Geita
Kituo cha Katoro 

Mkoa Geita
Shauri la madai Na.134/2022

Jina la Mdai  kapaya  Dotto
Jina la mdaiwa  Juma Mathias

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(kanuni ya 62 ya kanuni za uendeshaji 

mashauri mahakama za mwanzo)

KWA  Juma Mathias  wa Katoro Senta
Kwamba mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama 
hii kwaajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa 
hapo juu unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii 
tarehe 4 Mwezi 6 Mwaka 2024 kueleza kwanini 
Hukumu isitekelezwe dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa 
Mahakama leo tarehe 29 mwezi wa 5 mwaka 2024
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ANC kuanza kuunda 
serikali ya mseto
PRETORIA, Afrika Kusini

CHAMA tawala nchini Af-
rika Kusini ‘African National 
Congress’ (ANC), kimesema ki-
taanza mazungumzo na vyama 
vingine kuunda serikali mpya 
baada ya kupoteza wingi ilioku-
wa nao kwa miongo mitatu.

Ikiwa tayari asilimia 99.91 
ya kura zikiwa zimehesabiwa 
baada ya uchaguzi wa Juma-
tano, Chama cha Rais  Cyril 
Ramaphosa  cha ANC kili-
kuwa kimepata asilimia 40.2, 
matokeo ambayo ni mabaya 
kulinganisha na mwaka 2019 
ambako kilishinda asilimia 57.5 
ya kura.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana Katibu Mkuu wa 
chama hicho, Fikile Mbalula, 
alisema ANC kimejitolea ku-
unda serikali itakayodhihirisha 
ari ya umma, iliyo imara na in-
ayoweza kuongoza vizuri.

Inaelezwa kuwa Chama cha 
ANC kinalazimika kuunda seri-

kali ya mseto na kuwashawi-
shi wengine waunge mkono 
kuchaguliwa tena kwa Rais 
Ramaphosa bungeni ili kum-
ruhusu aunde serikali ya wach-
ache.

Mbalula alisema chama hi-
cho kitafanya mazungumzo ya 
ndani na pia makundi mengine 
katika siku chache zijazo ka-
tika hatua za kutafuta uungwaji 
mkono.

Pia matokeo hayo yanaa-
shiria mageuzi makubwa kwa 
Afrika Kusini kwa kuwa chama 
hicho kimefurahia wingi bun-
geni tangu 1994, wakati shujaa 
wa ukombozi Nelson Mandela 
alipoiongoza nchi hiyo ku-
toka kwa utawala wa wazungu 
wachache na kuielekeza katika 
demokrasia.

“Matokeo haya yanatuma 
ujumbe wa wazi kwa Chama 
cha ANC, Tungependa kuwa-
hakikishia watu wa Afrika 
Kusini kwamba tumewasikia. 
Tumesikia wasiwasi wao, ku-

fadhaika kwao na kutoridhika 
kwao,“ alisema Mbalula.

Katika hatua nyingine, baa-
dhi ya vyama vya siasa vimedai 
kuna mapungufu katika uhes-
abuji na ujumuishaji wa kura. 
Chama kikubwa na chenye 
ushawishi cha rais wa zama-
ni  Jacob Zuma, uMkhono we-
Sizwe (MK) kiliwaonya maofisa 
wa tume ya uchaguzi dhidi ya 
kusonga mbele na mchakato 
wa kuyatangaza matokeo ya 
mwisho.

“Kama hilo litatokea, mtaku-
wa mnatuchokoza,“ Zuma, 
mwenye umri wa miaka 82, 
alisema, akilalamika kuhusu 
masuala nyeti ambayo hakuy-
aeleza wala kuwasilisha usha-
hidi wa kuunga mkono madai 
yake. Data kutoka kwa Tume 
Huru ya Uchaguzi ya Afrika 
Kusini, (IEC), zimeonyesha 
chama cha MK kiko katika na-
fasi ya tatu na asilimia 14.59 ya 
kura, matokeo ya kushangaza 
kwa chama kilichoundwa mie-

zi michache tu iliyopita kama 
chombo cha kumwezesha rais 
wa zamani wa ANC Jacob Zuma 
kugombea katika uchaguzi.

Lakini wakati wote wa 
kampeni chama cha MK kili-
waambia wafuasi wake king-
eshinda theluthi mbili ya 
kura. Mwenyekiti wa tume ya 
uchaguzi Mosotho Moepya 
alisema tume hiyo itafuatilia na 
kuchunguza kila madai yaliyo-
wasilishwa mbele yao na iliku-
wa imeamuru kura zihesabiwe 
upya katika matukio 24.

Chama cha ANC sasa kitala-
zimika kugeukia wapinzani 
kutoka upande wa kushoto au 
kulia kuunda serikali. Chama 
kinachofuata siasa za wastani 
za mrengo wa kulia cha Demo-
cratic Alliance, DA, kilishika na-
fasi ya pili na asilimia 21.78 ya 
kura, juu kidogo kulinganisha 
na matokeo kiliyoyapata katika 
uchaguzi wa 2019 ya asilimia 
20.77.

AFP

Claudia ashinda urais kwa kishindo Mexico
MEXICO CITY, Mexico

MGOMBEA wa mrengo wa ku-
shoto uliyo madarakani, Claudia 
Sheinbaum, ameshinda kwa kura 
nyingi katika uchaguzi wa urais 
nchini Mexico ikiwa ni kwa mujibu 
wa matokeo rasmi ya kwanza yali-
yotangazwa na Taasisi ya Taifa ya 
Uchaguzi (INE).

Claudia atakuwa rais wa kwan-
za mwanamke kuongoza taifa la 
Mexico baada ya miongo mingi ya 
uongozi nchini humo.

Ilielezwa kuwa Claudia  alipata 
kura 58 sawa na asilimia 60, dhidi 
ya mshindani wake wa upinzani, 
seneta wa zamani wa mrengo wa 
kulia Xochitl Galvez, aliyepata asil-
imia 26 hadi 28 ya kura katika uch-
aguzi huo, huku mwenyekiti wa 
INE, Guadalupe Taddei, akibaini-
sha kuwa Jorge Maynez kutoka 
mrengo wa kati amepata kati ya 
asilimia tisa hadi 10 ya kura.

Mteule huyo katika taarifa yake 
ya kwanza ya televisheni baada 
ya matokeo ya kwanza yaliyotan-

gazwa na INE, aliahidi Wamexico 
kwamba hatowaangusha.

„Nitakuwa rais wa kwanza mwa-
namke wa Mexico chama chatu 
cha ‘Movement for National Re-
generation’ (MORENA) kilishinda 
kwa wingi wa kura katika Bunge la 
Congress,” alisema.

Baada ya kupiga kura nchini 
Mexico, Claudia alipongeza siku 
ya kihistoria, akieleza kuwa haku-
jipigia kura mwenyewe katika uch-
aguzi wa urais, lakini kwa mwan-
zilishi wa mrengo wa kushoto 

wa Mexico, Ifigenia Martinez, 93, 
kama kumbukumbu kwa mapam-
bano yake.

Claudia pia alionyesha ku-
furahishwa na umaarufu wa rais 
anayemaliza muda wake kwa 
maoni mazuri kwa asilimia 66. Na 
kwamba alitegemea kuegemezwa 
kwa chama tawala cha MORENA, 
ambacho katika miaka 10 ya kuwe-
po na washirika wake kilishinda 
urais, wingi wa wabunge, pamoja 
na majimbo ishirini kati ya 32.

Katika ujumbe wake baada tu 

ya vituo vyote vya kupigia kura ku-
fungwa, Xochitl Galvez aliwaonya 
wafuasi wake dhidi ya ubabe wa 
wale walio madarakani, akieleza 
kwamba wanauwezo wa cho-
chote. Ilielezwa kuwa wapigakura 
milioni 98.3 walisajiliwa kwe-
nye orodha ya wapiga kura. Na 
kwamba Wamexico pia walipigia 
kura Bunge la Congress na Seneti, 
magavana katika majimbo tisa kati 
ya 32, wabunge wa ndani na ma-
meya.

RFI

KYIV, Ukraine

GAZETI la The Guardian li-
mechapisha mahojiano ya kipekee 
iliyofanya na Rais wa Ukraine, Vo-
lodymyr Zelensky, ambako anaon-
ya dhidi ya Donald Trump kushinda 
uchaguzi wa rais wa Marekani na 
kutupilia mbali uungaji mkono wa 
kijeshi kwa Ukraine.

Trump aliahidi mwaka jana 
kwamba ikiwa atamshinda Joe 
Biden, angekatiza msaada wa 
kijeshi kwa Ukraine na kumaliza 
vita ndani ya saa 24.

Wale walio karibu na Trump pia 
walidokeza mpango anaopende-
keza kupeana mikoa ya mashariki 
ya Ukraine kwa Russia, pamoja na 
Rasi ya Crimea, kumaliza mapigano.

Lakini Rais Zelensky alisisitiza 
kuwa nchi yake haitakubali mpan-
go huo, wala haiko chini ya shini-
kizo la Russia ambayo inajaribu 
kuilazimisha kuachana na wazo la 
kujumuika na Ulaya na kujiunga na 
NATO katika siku zijazo.

Rais wa Ukraine alikiri kwamba 
kurejea kwa Trump katika Ikulu 
ya White House kunaweza kuhu-
sisha kukatisha msaada wa kijeshi 
na kifedha kwa nchi yake, na 
kwamba Ukraine haiwezi kukabili-
ana na jeshi la Russia lenye uwezo 
mkubwa bila silaha.

Alisema jambo hilo haliwezekani 
kutendeka, lakini likitokea athari 
zake zitakuwa hatari kwa msi-
mamo wa Marekani katika ngazi 
ya kimataifa, na kwa sifa ya Trump 
binafsi, kwani atatajwa kuwa rais 
aliyeshindwa na ambaye ame-
punguza makali ya msimamo wa 
Marekani.

Kuhusu kesi inayomkabili Tramp 
alisema atakubali kifungo cha 
nyumbani au jela baada ya jopo la 
Mahakama ya New York kumkuta 
na hatia wiki iliyopita katika kesi 
ya kihistoria, licha ya kwamba 
itakuwa vigumu wananchi kukubali 
hilo.

BBC

Zelensky 
aonyesha 
wasiwasi dhidi 
ya Trump

Hali ilivyo katika Jimbo la Baden Wurttemberg nchini Ujerumani baada ya kukumbwa na mafuriko ambayo yamesababisha 
maelfu ya watu kuhamishwa katika makazi yao jana. PICHA: MTANDAO
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Wachezaji wa Yanga Princess ya Dar es Salaam wakifurahi 
baada ya kumaliza mazoezi kwa ajili ya kujiandaa kuifuata  
Bunda Queens katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania itakayochezwa Ijumaa Mjini Musoma mkoani Mara. 
PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango
KIKOSI cha Tabora United kimesema 

kipo katika mikakati ‚kabambe‘ kuhakikisha 
inabaki kwenye Ligi Kuu Bara kwa kupata 
matokeo mazuri watakapokutana na JKT 
Tanzania katika mechi za mchujo.

Ofisa Habari wa Tabora United, Christina 
Mwagala, alisema viongozi wa timu hiyo 
wanajipanga na kujiimarisha kwa sababu 
wanataka matokeo chanya katika mechi 
zote mbili huku wakiwataka mashabiki Tab-
ora kutokuwa na wasiwasi.

Mwagala alisema mashabiki wanataki-
wa kufika uwanjani kuishangilia timu yao 
baada ya kufanya maboresho ili kumaliza 
mechi hizo kwa furaha.

„Wana-Tabora wameshaona ladha ya Ligi 
Kuu, kwa hiyo sisi kama viongozi tutapam-
bana kuhakikisha msimu wa 2024/25, mkoa 
wa Tabora unaendelea kuwa kwenye rama-
ni, kuwapo hapa katika mechi hii ya mchujo 
ni kama fundisho, na kwa sababu tumepata 
changamoto, halafu imetupa fursa hii ya 
kujiuliza ni lazima tuitumie vizuri,“ alisema 
Mwagala.

Alikiri mechi haitakuwa rahisi kutokana 
na ubora wa JKT Tanzania, lakini wataka-
chofanya ni kuimaliza mechi nyumbani 
kwanza, ili kurahisisha kazi watakapokwen-
da katika mchezo wa marudiano.

“Tunajua haiwezi kuwa ‚play off‘ nyepesi, 
kwa sababu tunakwenda kukutana na JKT 

Tanzania, ambayo nayo inataka kubaki, na 
katika mechi hii tutaanzia nyumbani na ku-
malizika ugenini, hivyo tunataka tumalize 
biashara hapa hapa Ali Hassan Mwinyi ili 
kurahisisha kazi ugenini,“ aliongeza.

Alisema kikosi cha timu hiyo kinaendelea 
vyema na maandalizi ya mechi hiyo, huku 
kikiwa na wachezaji wote waliosajiliwa.

Mshindi wa jumla wa mechi ya mchujo 
kati ya Tabora United dhidi ya JKT Tanzania 
atakwenda kucheza mechi nyingine ya ‚play 
off‘ dhidi ya Biashara United kutoka Ligi ya 
Championship, ambapo timu itakayoshin-
da mechi zote mbili, itapanda Ligi Kuu au 
kubaki, kutegemea na ilipotoka.

Na Shufaa Lyimo
TIMU ya Dar Swimming inaendelea kujii-

marisha kwa ajili ya kushiriki Mashindano ya 
Taifa ya kuogelea  yatakayofanyika Juni 22 na 
23, mwaka huu kwenye Bwawa la Shule ya Ki-
mataifa Tanganyika (IST), Dar es Salaam.

Mashindano hayo yatashirikishi waogeleaji 
kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara na 
Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Michael Livingstone, 
alisema maandalizi yanaendelea vyema na 
anaamini wachezaji wake watafanya vizuri 
katika mashindano hayo ambayo yanatarajiwa 
kuwa na ushindani.

“Tunaendelea kufanya ma
zoezi ili kujiweka tayari

 na mashindano, naamini
 mwaka huu kutakuwa

 na upinzani mkubwa kwa 
sababu yatashirikisha 

waogeleaji kutoka klabu
 mbalimbali nchini, tu

naomba wapenzi wa mch
ezo huu waje kwa wingi 
siku hiyo kushuhudia bu

rudani na vipaji,“ alisema 
Living Stone.

Aliongeza kwa sasa anawapa waogeleaji 
wake mazoezi ya pumzi ili wapunguze muda 
katika siku ya mashindano lakini pia anawata-
ka wazazi kuwaruhusu watoto wao kujifunza 
mchezo huo kama ilivyo michezo mingine.

“Mchezo huu umeendelea kukua na ku-
pata mashabiki tofauti na ilivyokuwa miaka 
iliyopita, idadi ya Watanzania wanaoshiriki 
imeongezeka, zamani wazazi na watoto wali-
ogopa kujifunza wakihofia kupoteza maisha 
yao,“ Livingstone alisema.

Kocha huyo alisema wanatarajia kufanya vi-
zuri na kutimiza malengo ya klabu kwa kuon-
doka na medali mbalimbali.

TABORA UNITED YAIWINDA
JKT TZ KUELEKEA PLAY OFF

Prisons kuongeza 
mastraika, viungo
Na Shufaa Lyimo
MABOSI wa Tanzania Prisons 
wamesema wanatarajia kubore-
sha kikosi chao kwa kusajili 
washambuliaji na viungo wapya 
kwa ajili ya msimu ujao, imeele-
zwa.
Katibu Mkuu wa timu hiyo, 
Ajabu Kifukwe, alisema safu 
hizo zilionyesha mapungufu 
katika mechi za msimu uliopita 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
hivyo wamedhamiria kujiimari-
sha zaidi.
“Tutasajili wachezaji ambao 
wataziba  mapengo katika safu 
hizo ambazo msimu uliopita 
zilionekana zina mapungufu, tu-
nataka kurejea katika soka letu 
la ushindani,“ Kifukwe alisema. 
Kifukwe alisema tayari wame-
shapokea ripoti ya ufundi ku-
toka kwa Kocha Mkuu, Hamad 
Ally, na walipanga kuanza 
kuifanyia kazi jana.
“Matarajio yangu ni kuanza 
kambi mapema ili kujiandaa na 
msimu mpya ambao utaanza 
baadaye Agosti, mwaka huu, 
ninaamini utakuwa ni msimu 
wenye ushindani zaidi, tunataka 
kumaliza katika  nafasi ya juu,“ 
kocha wa timu hiyo iliyomaliza 
kwenye nafasi ya tisa na pointi 
34 kibindoni, alisema.

DAR SWIMMING 
YAOTA MEDALI

---------------------------------

---------------------------------

---------------------------------

-----------------------------------

Mabondia 29 Dar 
waingia kambini
Na Shufaa Lyimo
MABONDIA 29 waliofanya 
vizuri katika mashindano ya 
wazi wameingia kambini kwa 
ajili ya kupata timu ya mkoa 
wa Dar es Salaam ambayo 
inajiandaa na michuano mbal-
imbali ya ndani itakayofanyika 
hivi karibuni.
Mwenyekiti wa Chama cha 
Ngumi Dar es Salaam (DABA), 
Akaroly Godfrey, alisema 
kambi hiyo inaendelea vyema 
na iko chini ya Kocha Mkuu, 
Ramadhan Mazola ambaye 
anashirikiana na John Serenge, 
Money Money na meneja wa 
timu hiyo ni Deo Joachim.
Aliwataja mabondia walioitwa 
kambini ni   Hamadi Hashim, 
Emmanuel Karebi, Haji Kudra 
kutoka JKT , Feisal Omar, 
Mtemi Ramadhani (Ngome), 
John Christian, Hafidh Bam-
tula (Ngome) ,Baraka Balisho, 
Hussein Chambo (JKT) ,Yusuf 
Abdallah (Ngome), Mohammed 
Hassan, Rajab Lukemo na Nas-
sor Abdul wa Azam.
Wengine ni Alex Steven 
(Ngome), Juma Mageuzi 
(Ng‘umbi), Mordekai Swai 
(Ngome), Asubuhi Maira 
(Magereza), Sikuzani Simon 
(Ngome), Basil Saulo (Ng‘umbi), 
Ally Mazimbo (Nagereza), 
Rashid Hamis, Idrisa Kisi (Ma-
shikamano) na Tommy Thomas 
wa Dago Star.
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MBAPPE RASMI MADRID
REAL Madrid inapanga kutangaza usajili wa 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa na Paris 
Saint-Germain, Kylian Mbappe, mwenye  umri wa 
miaka 25, kabla ya michuano ya Euro msimu huu wa 
joto. (Fabrizio Romano)

BAYERN YAMTAKA FERNANDES
BAYERN Munich imeonyesha nia ya kumsajili 

kiungo wa Timu ya Taifa ya Ureno, Bruno Fer-
nandes, mwenye umri wa miaka 29 akitokea 
Manchester United. (O Jogo - in Portuguese)

SANCHO AMKATAA TEN HAG
JADON Sancho, mwenye umri wa mi-

aka 24 amesema yuko tayari kurejea 
katika kikosi cha Manchester United 
baada ya usajili wake wa mkopo 
kumalizika Borussia Dortmund 
lakini kama Kocha, Erik ten 
Hag, ataondoka. (Mirror)

UNITED NA BRAN-

THWAITE
KLABU ya Manchester 

United inamwinda  beki wa 
Everton mwenye umri wa mi-
aka 21, Jarrad Branthwaite, am-
baye thamani yake ni kati ya pauni 
milioni 60 hadi 70. (Sky Sports)

VILLA YAMTAKA GALLAGHER
KLABU ya Aston Villa inavutiwa na kiungo wa kati 

wa Chelsea, Conor Gallagher, mwenye umri wa mia-
ka 24. (Independent)

ZETTERER ANUKIA CITY
MABINGWA wa Ligi Kuu England,  Manchester City, 

wanafikiria kumnunua mlinda mlango wa Werder 
Bremen, ambaye ni raia wa Ujerumani mwenye umri 
wa miaka 28, Michael Zetterer. (Sport Witness) 

BRADLEY KUULA LIVERPOOL
LIVERPOOL inapanga kumpa mlinzi wa Timu ya 

Taifa ya Ireland Kaskazini, Conor Bradley, mwenye 
umri wa miaka 20, mkataba mpya ulioboreshwa. 
(Mail)

MASON KUMRITHI FELIX
KLABU ya Manchester United inazingatia mkataba 

wa kubadilishana unaohusisha mshambuliaji wa 
England, Mason Greenwood, mwenye miaka 22 na 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno na Atletico 
Madrid, Joao Felix (24). (Star)

EVERTON, WEST HAM VITANI
EVERTON pamoja na West Ham wameanza ma-

zungumzo na mabosi wa Burnley kuhusu mpango 
wa kumnunua beki Mfaransa mwenye umri wa mia-
ka 22, Maxime Esteve. (L‘Equipe)

NISTELROOY AITAKA LEICESTER
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United, 

Ruud van Nistelrooy, mwenye umri wa miaka 47 an-
agombea nafasi ya kuwa kocha mpya wa Leicester. 
(Mirror)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

VINICIUS Junior alidai anataka 
kubaki Real Madrid ‘milele’ baada 
ya kufunga bao katika ushindi wa 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Borussia Dortmund.

Miamba hao wa Hispania walin-
yanyua kombe hilo kwa mara ya 
15 hapo Jumamosi usiku, shukrani 
kwa mabao ya Dani Carvajal na 
Vinicius.

Ushindi wao uliwanyamazisha 
maelfu ya mashabiki wa Dort-
mund waliosafiri ambao walikuwa 
na matumaini ya kumaliza kusub-
iri kwa miaka 27 kubeba kombe la 
pili la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mshambuliaji huyo wa Brazil, 
Vinicius alipachika jina lake kwe-
nye ukurasa wa mabao katika 

dakika ya 83 na kufunga kwa mara 
ya pili kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, baada ya kupa-
chika bao la ushindi dhidi ya Liv-
erpool mwaka, 2022.

Mkataba wa Vinicius na Madrid 
utaendelea hadi mwaka 2027 
baada ya kusaini mkataba wa 
nyongeza Oktoba, mwaka jana 
na mafanikio hayo yalimfanya 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 kuzungumzia mustaka-
bali wake, huku nyota huyo wa La 
Liga akisema anatumaini kusalia 
Madrid milele.

Akizungumza baada ya kutwaa 
taji hilo, alisema: “Nimefurahi 
sana kutwaa taji lingine la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na klabu hii am-
bayo imenipa mengi, ni jambo la 
ajabu sana, si kila mtu anaweza 

kulipitia na kulitwaa mara nyingi. 
Inaonekana ni rahisi kuja hapa na 
kushinda.

Tuliteseka sana msimu mzima, 
pamoja na majeraha yote am-
bayo tumekuwa nayo. Kila mtu 
amefanya kazi ngumu sana ku-
fika hapa. Nina furaha sana kuwa 
hapa kwa muda mrefu. Natumaini 
rais anaweza kuongeza mkataba 
wangu kwa sababu ninataka kuwa 
hapa milele na kuendelea kuweka 
historia kama Carvajal, Nacho, 
Luka Modric au Toni Kroos.

Wameshinda Ligi ya Mabingwa 
mara sita na wametuonyesha njia. 
Nataka kuwa kama wao. Ninge-
penda kustaafu hapa, ingawa sid-
hani kama watu wa Flamengo wa-
taniruhusu.“

   Hata hivyo anahofia kukosa ‘baraka’ za Flamengo 
ambayo ni...

VINICIUS JR: NATAMANI 
KUBAKIA MADRID MILELE
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MADRID, Hispania

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Mem-
phis Depay, amethibitisha kuondoka  Atletico Ma-
drid baada ya kuitumikia klabu hiyo kwa muda wa 
miezi 17 tu.

Depay alijiunga na Atletico akitokea Barcelona 
ambako hakucheza kwa mafanikio na gundu hilo 
liliendelea kumwandama, hali iliyopelekea kuvun-
jwa kwa mkataba wake.

Katika ukurusa wake wa Instagram, Depay 
ameandika „Sio rahisi kusema ni jinsi gani nina-

vyojisikia ninapoandika ujumbe huu kwa sababu 
nafikiri mambo yalitakiwa kuwa tofauti na hivi 
yalivyokuwa. Labda tuache hilo, tutalizungumzia 
baadaye; 

Akaongeza kwa kuishukuru timu nzima kwa 
muda wote aliohudumu klabuni hapo.

Kwa kauli hiyo inaonekana wazi hajaondoka vi-
zuri klabuni hapo lakini timu mbalimbali kutoka 
England, Ufaransa na Uholanzi zimeonyesha nia ya 
kutaka kumsajili straika huyo licha ya uwezekano 
mkubwa anaweza akarejea nchini kwao katika kla-
bu yake ya zamani ya PSV.

LONDON, England

MLINZI wa kati wa Fulham, 
Abdul-Nasir Oluwatosin 
Oluwadoyinsolami „Tosin“ 
Adarabioyo atafanyiwa 
vipimo vya afya na Chelsea 
wiki hii kabla ya kusaini 
mkataba wa muda mrefu wa 
kuwatumikia wababe hao wa 
jiji la London. 
Beki huyo anatarajiwa kuji-
unga na The Blues kwa uham-
isho wa bure mkataba wake 

utakapokamilika mwishoni 
mwa mwezi huu.
Newcastle United pia wali-
winda saini ya Tosin, mwe-
nye miaka 26, lakini alishind-
wa kuiacha Chelsea, ambao 
wana uhitaji mkubwa wa beki 
wa kati baada ya Mbrazil 
Thiago Silva kuondoka viunga 
vya Stamford bridge.
Tosin amewahi kufanya kazi 
chini ya kocha anayetajwa 
kujiunga na Chelsea, Enzo 
Maresca, akiwa timu ya 
wakubwa ya Manchester City 
(2016-2020) kabla ya wababe 
hao wa Ligi Kuu England 
kumtoa kwa mkopo kwenda 
West Bromwich Albion kisha 
kupata dili la Fulham ilipofika 
Julai mwaka, 2020.

   Amesema atasalia katika kikosi hicho 
cha timu hiyo inayoshiriki LaLiga kwa ajili ya 
msimu ujao na  watashinda...

Southgate: Shaw 
ana nafasi EURO

Adarabioyo 
mali ya 
Chelsea

LONDON, England

GARETH Southgate 
amesema anaamini Luke 
Shaw ana „nafasi nzuri“ 
ya kuwamo katika kikosi 
cha mwisho cha England 
kitakachoshiriki michuano 
ya Euro 2024 licha ya beki 
huyo hajacheza soka la 
ushindani tangu Februari, 
mwaka huu.
Mechi ya mwisho ya Shaw 
kwa klabu au nchi ilikuwa 
Februari 18, mwaka huu, 
alipochechemea akiwa na 
tatizo la misuli mapema 
katika kipindi cha pili cha 
ushindi wa mabao 2-1 
wakati Manchester United 
ilipoikabili Luton Town.
Southgate alikiri katika tan-
gazo la muda la kikosi cha 
mwezi uliopita mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 28 “alikuwa kiny-
ume“ katika nia yake ya 
kusafiri kwa ndege hadi 
Ujerumani, huku bosi huyo 
akipewa hadi Ijumaa usiku 
kupunguza mchujo wa awali 
wa wachezaji 33 hadi 26.
Shaw aliripoti mapema kwa 
kibarua cha England baada 
ya kumalizika kwa msimu 
wa nyumbani huku akip-
ambana kujidhihirisha na 
Southgate alitoa taarifa ya 
kutia moyo alipozungumza 
na wanahabari hapo juzi.
“Anaendelea vizuri sana, 
lazima niseme,“ alisema 
Southgate akiiambia Talk-
Sport.
“Tumefurahishwa na jinsi 

anavyoendelea. Bado kuna 
kitu cha kufanya kabla ya 
kuingia uwanjani katika hali 
ya mchezo.
“Lakini nimefurahishwa 
sana na kazi anayofanya na 
timu yetu ya uchezaji wa 
mwili na madaktari wetu, 
kwa hivyo, ndio, yuko na 
nafasi nzuri.“
Shaw amecheza mechi 31 
za kimataifa na kufunga 
bao la kwanza katika mechi 
ya fainali ya Euro 2020 
dhidi ya Italia.
Beki wa kushoto ni tatizo 
kwa England huku, Kieran 
Trippier, anayetumika kama 
beki wa kulia, ndiye anay-
etarajiwa kuanza kwenye 
Euro 2024 ikiwa Shaw 
hayupo.
Akisisitiza iwapo inafaa 
kucheza kamari kuhusu ku-
jumuishwa kwa Shaw hata 
kama hayuko sawa kabisa, 
Southgate alisema: „Hilo 
ndilo jambo tunalopaswa 
kulifanyia kazi kwa sababu, 
bila shaka, kama hayuko 
tayari kwa mechi mbili za 
kwanza kuna nafasi kwake.
“Lazima uhakikishe una ul-
inzi wa kutosha katika hali 
hiyo pia, kwa hivyo kuna 
mchezo wa namba tutaka-
ocheza kwa siku chache 
zijazo.
“Ni wazi, yeye ni beki maal-
um wa kushoto ambaye ni 
mchezaji wa kiwango cha 
juu, kwa hivyo kuna uweze-
kano mkubwa wa kuchukua 
nafasi.“

DEPAY KUONDOKA 
ATLETICO MADRID

***

***

***

***

----------------------------------
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MOROCCO AIFAGILIA STARS,
BITEGEKO AITWA KIKOSINI INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Gamondi: Mkataba
wangu umemalizika

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutoka suluhu dhidi ya we-
nyeji, Indonesia, Kaimu Kocha Mkuu wa 
Timu ya Taifa (Taifa Stars), Hemed Mo-
rocco, amewamwagia sifa vijana wake, 
akisema wameitendea haki mechi hiyo 
ya kirafiki iliyochezwa jijini Jakarta juzi 
mchana.

Stars imetumia mechi hiyo ya kirafiki 
kujiandaa kuikabili Zambia (Chipolopo-
lo), katika mchezo wa Kundi E wa kusaka 
tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Du-
nia zitakazofanyika mwaka 2026.

Morocco aliliambia Nipashe ameanza 
kuona mwanga katika kikosi chake kuele-
kea mechi ijayo dhidi ya Chipolopolo.

Kocha huyo alisema timu yake ilitawala 
vipindi vyote viwili na kutengeneza nafasi 
nyingi, ingawa hawakuzitumia vyema,  
lakini inaonyesha ni jinsi gani walivyopa-
mbana na kushika mafunzo aliyowapatia.

“Ilikuwa mechi nzuri, tuliwapa nafasi 
vijana wengi, imekuwa vizuri kwangu 
mimi kwa sababu sasa nitapata mach-
aguo mengi na kikosi kipana.

Katika mechi hii tumecheza vizuri vi-
pindi vyote viwili, tumetawala mchezo, 
tumezuia presha za wapinzani wetu, tu-
metengeneza nafasi nyingi, hilo kwangu 
ni jambo la msingi sana kuliko mengine,“ 
alisema kocha huyo.

Aliongeza atayafanyia kazi haraka 
mapungufu machache aliyoyaona ili ku-

hakikisha wanakuwa imara kabla ya ku-
kutana na Zambia ambayo pia ina kikosi 
imara.

“Tunatakiwa turudi tena katika ubao 
wa mazoezi, tutaenda kutatua matatizo 
ambayo yameonekana, mechi hii  im-
etusaidia kuangalia mapungufu kabla 
ya kuwavaa Zambia, hawa waliopo na 
tukichanganyika na wale ambao hawaku-
wapo, tutakuwa imara zaidi kwa kuwaka-
bili wapinzani wetu,“ Morocco aliongeza.

Wakati huo huo, Morocco amem-
wongeza, Alphonce Bitegeko wa Azam 
FC katika kikosi chake.

Mbali na Zambia, timu nyingine zi-
lizoko katika Kundi E ni pamoja na vinara 
Morocco na Niger.

Kiungo wa Yanga, Pacome Zouazoa (kushoto), akiruka kuwania mpira dhidi 
ya mshambuliaji wa Azam FC, Kipre Jr katika mechi ya fainali ya mashinda-
no ya Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa New Amaan Complex, 
Zanzibar juzi usiku. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa Yanga, Mudathir 
Yahaya, amesema Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Miguel Gamondi, 
aliwataka wachezaji kutumia 
akili zaidi katika mchezo wao 
wa fainali ya Kombe la FA 
dhidi ya Azam FC ili kubeba 
taji hilo, imeelezwa.

Juzi Yanga ilifanikiwa 
kutetea ubingwa wa 
mashindano hayo kwa 
ushindi wa penalti 6-5 
baada ya mchezo huo 
kumalizika kwa suluhu 
ndani ya dakika 120.

Mudathir alisema 
Gamondi aliwaambia wap-
inzani wao pia wamejiandaa 
vizuri kwa ajili ya fainali hiyo 
hivyo ni akili ya kila mchezaji ndio 
itaamua mechi.

Aliongeza Gamondi alifahamu 
mchezo huo 
u s i n g e k u w a 
mwepesi hivyo 
lazima nguvu za 
ziada za kupam-
bana zihitajike.

“Mbali na m a e l e k e z o 
hayo ya kocha, lakini pia ubo-
ra wa kikosi chetu umesaidia ku-
chukua huu ubingwa, tumekuwa na kikosi 
bora na kila mchezaji yupo katika kiwango 
kikubwa,‘“ alisema kiungo wa Timu ya Taifa 
(Taifa Stars). Aliongeza kwa wanaenda ma-
pumziko na baadaye watarejea kujiandaa 
na msimu mpya wa mashindano ambayo 
pia wanahitaji kufikia malengo.

„Tunamshukuru Mungu msimu huu tu-
mefanikiwa kile tulichokipanga, tumecheza 
robo fainali Ligi ya Mabingwa Afrika, tume-
tetea Kombe la Ligi Kuu na hili la FA, tu-
naenda kujipanga kwa ajili ya msimu ujao 
wa ligi na mshindano ya kimataifa,“ alisema 
Mudathir.

Mudathir 
ataja siri 
ya ushindi

Super Sport Utd
yamfuata Onana

kukataliwa kwa sababu hata yeye 
mwenyewe tu kabla ya ofa viongozi 
walikuwa wamegawanyika, wengine 
wanataka abaki, atolewe kwa mkopo 
au aondoke ili nafasi yake asajiliwe 
mchezaji mwengine, sasa imetokea 
hii, yaani dili likikamilika atauzwa tu,“ 
kilisema chanzo chetu.
Meneja Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema katika 
kipindi hiki cha usajili, wapo wachezaji 
ambao watauzwa, kutolewa mkopo na 
watakaoachwa kutokana na sababu 
mbalimbali.
Ahmed alisema uamuzi huo utafanyika 
kwa sababu ya kuhitaji kujenga na 
kuimarisha kikosi kuelekea msimu ujao 
wa mashindano.
“Pamoja na hayo, ukiona mchezaji 
ameondoka Simba ujue hatumhitaji, 
tunachotaka ni kuwaongeza mikataba 
wachezaji wote walio katika mipango 
yetu. Kwa hiyo ukiona anayeondoka 
ujue amepisha nafasi ili wengine wasa-
jiliwe,“ alisema Ahmed.
Simba ilimsajili Onana akitokea Rayon 
Sports ya Rwanda, ambapo hata hivyo 
amekuwa akifanya vyema katika 
mechi chache tu.
Raia huyo wa Cameroon, amekuwa 
akionyesha kipaji kikubwa katika 
kusakata kabumbu, lakini baadhi ya 
mashabiki wa Simba wameonekana 
hawaridhishwi na huduma yake, licha 
ya kufunga mabao  mawili, Simba 
ikiichakaza Wydad Casablanca ya 
Morocco, mchezo uliopigwa Desemba 
23, mwaka jana kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, timu hiyo ikipata 
ushindi wa mabao 2-0.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
alisema ni kweli mkataba wa kocha 
huyo umemalizika na tayari uongozi 
wa klabu hiyo umeshaanza mazun-
gumzo kwa ajili ya kumpa mkataba 
mpya. Kamwe alisema kama ilivyo 
kwa wachezaji, Yanga haitakuwa 
tayari kuona nyota au mwajiri mwing-
ine wanayemhitaji anaondoka.
“Yanga ni timu kubwa, tumejipanga na 
tumedhamiria kujiimarisha zaidi katika 
kila idara, kila kitu kitakwenda vy-
ema, hatutaki kurudi nyuma,“ Kamwe 
alisema.
Awali Yanga ilisema malengo yao 
katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ni kucheza hatua ya 
makundi, lakini ilivuka na kutinga robo 
fainali, lakini kwa upande wa Ligi Kuu 
na Kombe la FA, imefanikiwa kutetea 
ubingwa. Mabingwa hao wanatarajia 
pia kuiwakilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya Klabu Bingwa Afrika 
Mashariki na Kati maarufu Kombe la 
Kagame yatakayofanyika kuanzia Julai 
20 hadi Agosti 4, mwaka huu jijini Dar 
es Salaam.
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Depay kuondoka Atletico Madrid
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Na Faustine 
Feliciane , 

ZANZIBAR

SIKU moja baada ya kuipa ubing-
wa wa Kombe la FA, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Miguel Gamondi, 
amesema ana kila sababu ya ku-
washukuru wachezaji wake kwa 
uwezo mkubwa walioonyesha 
katika msimu huu.
Chini ya Gamondi, Yanga imetet-
ea ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Kombe la FA na ilitolewa 
katika hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya kimataifa ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.
Yanga ilimaliza msimu wa 
2023/2024 kwa kutwaa Kombe 
la FA baada ya kuifunga Azam 
FC kwa penalti 6-5, kufuatia timu 
hizo kushindwa kufungana ka-
tika dakika 120.
Akizungumza na Nipashe jana, 
Gamondi alisema hakuna ubishi 
Yanga ndio timu bora kwa sasa 
hapa nchini na hiyo imetokana 

na namna ilivyopambana katika 
kila mechi.
Gamondi alisema anawashukuru 
wachezaji wa Yanga kwa kucheza 
katika kiwango bora wakati wote 
na kuongeza hajui hatima yake 
ndani ya kikosi hicho kwa sababu 
mkataba wake na mabingwa hao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ume-
malizika.
„Mkataba wangu na Yanga ume-
malizika leo ( jana), naenda ku-
fikiria kabla ya kufanya uamuzi 
mwingine, nimefurahi kwa kile 
tulichokifanya katika msimu 
huu,“ alisema Gamondi.
Kocha huyo alisema wachezaji 

   Kocha huyo atamba 
Yanga ndio timu bora 
Tanzania, awaachia...

Super Sport Utd
yamfuata Onana
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Super Sport United inayoshiriki Ligi Kuu 
Afrika Kusini inatajwa kumwania winga wa Wekundu 
wa Msimbazi, Willy Onana.
Taarifa za ndani zinasema klabu hiyo ya  Afrika Kusini 
tayari imeanza mawasiliano rasmi na Simba kwa ajili 
ya kufanya mchakato wa kumsajili mchezaji huyo kue-
lekea msimu mpya wa mashindano.
Chanzo chetu kilisema Super Sport United imetuma ofa 
ya Sh. milioni 280 kwa Simba ili kumpata winga huyo 
ambaye amekuwa na kiwango kizuri licha ya kupata 
dakika chache za kucheza.
„Kuna ofa kutoka Super Sport, wako tayari kutoa Sh. 
milioni 280 za Kitanzania ili  kumtia mikononi winga 
huyo, ni suala la kuangalia kama biashara hiyo kwako 
haina madhara.
Onana alisajiliwa kwa mkataba wa miaka miwili, 
amebakiwa na msimu mmoja, 
lakini imekuja hii ofa, haiwezi 

wake walimpa kila kitu na walikuwa 
wakifuata maelekezo yote na kupelekea 
kazi yake kuwa nyepesi uwanjani.
„Nimekuwa na wachezaji wenye ubora 
sana, hii ni sababu mojawapo ya Yanga 
kufanya vizuri, siku zote usajili mzuri 
unakupa matokeo mazuri mwisho wa 
msimu, kwa kweli najivunia sana kufan-
ya nao kazi,“ alisema kocha huyo ambaye 
ni raia wa Argentina.

Gamondi : Gamondi : 
MkatabaMkataba

wangu wangu 
umemalizikaumemalizika

Baadhi ya wachezaji na viongozi wa Yanga wakiwa na kombe la ubingwa wa mashindano ya FA walipotembelea katika Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar jana. Yanga ilitwaa taji hilo baada ya kuifunga Azam FC penalti 6-5. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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