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MWInyl Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na viongozi wen-
gine wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, wakiomba dua mbele ya kaburi la Rais wa Kwanza wa Zanzibar, Hayati Abeid Amani

waongoza Karume Kkatika Ofisi Kuu za CCM Kisiwandui Zanzibar jana, katika kuadhimisha Siku ya Karume. Picha zaidi Uk. 7. PICHA: IKULU
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Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa na Mwenyekiti wa Kamati ya Mazishi ya aliyekuwa Rais wa Tanzania,

Hayati Dk. John Magufuli, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu kufikia mwisho
wa maombolezo va Kitaifa ya kifo hicho, kilichotokea machi 17, mwaka huu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wabunge wataja siri
Kishindo cha Samia

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BAADHI ya wabunge wametaja
wanachokiamini kuwa ndicho siri
ya kungara kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan, muda mfupi baada ya
kushika madaraka hayo ya juu zaidi
nchini.

Wakizungumza na  Nipashe
kwa nyakati tofauti jijini Dodoma,
wabunge hao walisema sababu za
kung’ara kwa Rais Samia ni pamoja
na kuwa sehemu ya uongozi wa juu
wa serikali kwa takribani miaka sita,
hivyo kuwa mzoefu wa kazi.

Jesca Msambatavangu, Mbunge
wa Iringa Mjini (CCM), alisema
Rais Samia ni kiongozi shupavu
anayejiamini na ameonyesha hayo
kwa kishindo ndani ya muda mfu-
pi aliokaa katika nafasi ya urais
tangu kuapishwa kwake Machi 19,
mwaka huu.

Alisema Rais Samia hajatokea
kama uyoga, bali ni kiongozi aliyele-
lewa kwenye tanuri la viongozi na
hajapata nafasi hiyo kwa bahati
mbaya. Hivyo kutokana na uwezo
alionao, hivyo watu wasiwe na wasi-
wawasi naye.

Msambatavangu alisema anam-
fahamu vizuri Rais Samia tangu
akiwa kwenye nafasi mbalimbali
ndani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Waziri na Makamu Mwe-
nyekiti wa Bunge la Katiba pamoja
na Makamu wa Rais na kote huko
alionyesha uwezo mkubwa.

Mbunge huyo alisema Rais Samia
ameonyesha ni mzoefu wa uongozi
kwa siku chache tangu ashike ma-
daraka ya urais kutokana na kufan-
ya uteuzi wa Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, ambaye watu wengi
hawakutegemea.

“Unajua moja ya sifa ya kiongozi
ni kufanya mabadiliko, na pale
unapokuta umekosea, unaendelea
kurekebisha hapo hapo bila kuo-

gopa maneno ya watu. Viongozi
wengine wakikosea, wanaona aibu
kutengua, lakini Rais Samia ameo-
nyesha ukomavu kwa kufanya mab-
adiliko kwa haraka bila woga wow-
ote,” alisifu.

Mbunge huyo alisema kuwa ku-
tokana na nafasi aliyopata, wapo
watakaomsifu kinafiki na wengine
kumbeza, lakini ni Rais ameonyesha
kuwa ni mchapakazi kutokana na
uwezo alioonyesha kwa siku chache
tangu akabidhiwe kuongoza nchi.

Alisema kuwa ameonyesha njia
na Rais mwenye msimamo na
ameahidi kuendeleza yale mazuri
yaliyoachwa na mtangulizi wake,
Hayati Dk. John Magufuli.

“Lakini, Rais ndani yake ni mama.
Kwa hiyo, wanasema rehema ya
mama ina huruma kuliko ya baba,
ambacho tunakitegemea ataangalia
pale ambapo mengine yalifanyika
na watu wengine waliumizwa, wa-
nategemea mama ayarekebishe,”
alisema.

ELIBARI KINGU

Mbunge wa Singida Magharibi,
Elibariki Kingu (CCM), alisema
kuwa akiwa ni miongoni mwa vi-
jana, anaona nchi inakwenda vizuri
kutokana na aliyechukua madaraka,
alishiriki katika Hayati Dk. Magufuli.

Alisema watu wengi wame-
shangazwa na uongozi wa Rais
Samia kufanya mambo makubwa
ndani ya muda mfupi licha ya hofu
iliyokuwapo iliyochagizwa na mila
na desturi za kiafrika kushindwa
kuwaamini wanawake katika nafasi
Z3a UONGOZi.

“Rais Samia amejipambanua,
ameonyesha ni kiongozi jasiri na
hii imeonyesha kuwa CCM ina
hazina ya vingozi ambao wame-
andaliwa nyakati zote, hata ziwe
ngumu au nyepesi kwenye kushika
madaraka,” alisema.

Aliongeza kuwa Watanzania

wamepata matumaini kwa muda
mfupi na Rais ameonyesha kuanza
kuwashughulikia watu wanaotajwa
kufanya vibaya kwenye taarifa ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG).

SOPHIA MWAKAGENDA

Mbunge wa Viti Maalum, Sophia
Mwakagenda (CHADEMA), alisema
amefurahishwa na uteuzi wa Rais
Samia, hasa Wizaraya Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki
kutokana na kuteua watu wenye
uzoefu mkubwa wa kimataifa, wa-
takaomsaidia kuunganisha nchina
jumuiya za kimataifa.

Aliongeza kuwa Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashari, Balozi Liberata Mulamula,
ana uzoefu wa kimataifa kutokana
kufanya kazi nje ya nchi kwa muda
mrefu, hivyo atalisaidia taifa kwe-
nye nyanja ya kimataifa.

Mwakagenda alisema kuwa
pia amefurahishwa na uteuzi wa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu, aki-
amini ataendeleza sekta za afya
na miundombinu na kuwasiadia
wananchi, hasa za kinamama na
watoto ambazo zimekuwa zikilala-
mikiwa.

“Sisemi kuwa waliotangulia wali-
fanya vibaya, hapana! Ila Mwalimu
ninajua ataongeza nguvu katika
kupambania na kuongeza ushawi-
shi katika ujenzi wa hospitali na za-
hanati pamoja na huduma bora za
afya,” alisema.

Samia aliapishwa kuwa Rais wa
Tanzania Machi 19 mwaka huu, iki-
wa ni siku mbili baada ya kutanga-
zwa kwa kifo cha aliyekuwa Rais wa
Tanzania, Hayati Dk. Magufuli, kili-
chotokea katika Hospitali ya Mzena
mkoani Dar es Salaam alikokuwa
anatibiwa maradhi ya moyo.

I
Wadau washangaa kigugumizi
kufunguliwa vyombo vya habari

Na Mwandishi Wetu

WADAU mbalimbali wa habari
wamemjia juu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Hassan
Abbasi, kuhusu kauli yake juu ya
utekekezaji wa agizo la Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Juzi, Rais Samia aliagiza kufun-
guliwa kwa vyombo vya habari
vilivyofungiwa lakini muda mfu-
pi baadaye, Dk. Abbasi alisema
wameagizwa kufungulia TV
mtandao na si magazeti.

Kutokana na kauli yake hiyo,
baadhi ya wadau wamehoji
juu ya uelewa wa vyombo vya
habari ambavyo vimetakiwa ku-
funguliwa huku wakienda mbali
zaidi kwamba kufanya hivyo,
kama alivyodai Dk. Abbasi, ni
kuendeleza ubaguzi dhidi vy-
ombo vya habari na uhuru wake
kwa ujumla.

Katika ukurasa wake wa twit-
er, Katibu wa Jukwaa la Wahariri
Tanzania (TEF), Neville Meena,
aliandika: “Katibu Mkuu Wizara
ya Habari, Dk. Hassan Abbasi,
bado ana ‘hamu’ ya kuendelea
kufungia magazeti kwa kutafsiri
maelezo ya Mhe. Rais Samia Su-
luhu Hassan eti amri yake inahu-
su kufunguliwa kwa Online TV
tu... Ndugu yetu huyu hajifunzi.”

Naye Katibu Mkuu wa ACT-
Wazalendo, Ado Shaibu, aliandi-
ka katika ukurasa wake wa
twiter: “Uamuzi wa Katibu Mkuu
Habari, Dk. Hassan Abbasi, kuli-
pa tafsiri finyu agizo la Rais SSH
la kufunguliwa kwa vyombo
vya habari (anadai hajaagizwa
kufungulia magazeti, ni Online
TV tuu) ni dalili kuwa kichwami
mwake bado anaishi zama za
mtangulizi.”

Alisema: “Katika muktadha
ambao Rais SSH alikuwa ana-
zungumzia uhuru wa vyombo
vya habari, Dk. Abbasi alipaswa
kuchukua Online TV kuwa ni
mfamo tu wa vyombo vingi vya
habari vilivyofungiwa.

“Bila shaka, kinachompa
ukakasi Dk. Abbasi ni kuwa ali-
kuwa sehemu (kama siyo kinara)
wa kufungia vyombo vya habari
vyenye kukosoa serikali na ku-
viacha vitambe vyombo vyenye
kusifia serikali hata kama viliku-
wa vikikiuka miiko ya uandishi
na haki binafsi za watu.”

Akihojiwa juzi na Wasafi TV
baada ya kuapishwa kushika
nafasi hiyo, alisema: “Kwanza ni
agizo la Amiri Jeshi Mkuu, ni Rais
na ni Amiri Jeshi Mkuu, ila pale
ame ‘specify’ kabisa kuna On-
line Tv zimefungiwa na unafa-
hamu amefanya mageuzi Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), kwa hiyo cha kwanza

leo leo (juzi) tutaenda kuona ni
Online TV gani zilifungiwa kwa
sababu gani na kuchukua hatua
kama alivyoelekeza,” alisema na
kuongeza:

“Alisisitiza vyombo viendelee
kuzingatia maadili, sheria za
nchi, lakini kwa hivi alivyoagiza
tunakwenda kuchukua hatua
moja kwa moja. Tutaiona hiyo
orodha ni ipi na tutatoa kwa
umma ili watu wajue ni TV gani
zimeachiwa.

“Leo ame- ‘specify’ kwenye
Online TV tutalifanyia kazi hilo,
lakini kama kuna maelekezo
mengine pia tutachukua hatua
kama ‘goodwill’ (nia njema) am-
bayo anaitoa watu wandelee ku-
fanya kazi zao lakini kuzingatia
sheria,”alisema na kuongeza;

“Hilo (la magazeti) hakulise-
ma lakini kwa sababu amezun-
gumzia kwenye Online TV hilo
tunaenda kulifanyia kazi leo
(juzi) lakini kama kutakuwa
na maelekezo mengine pia sisi
ni watekelezaji, sisi ni timu tu-
natekeleza.” Alisema.

Taarifa ya Ikulu iliyotolewa
na Mkurugenzi wa Mawasiliano
ya Rais, Tkulu, Gerson Msigwa,
alisema rais ameagiza vyombo
vilivyofungiwa vifunguliwe na
kutakiwa kuzingatia sheria.

Juzi Rais Samia akizungumza
na viongozi mbalimbali mara
baada ya kuwaapisha makatibu
wakuu na manaibu aliowateua
pamoja na wakuu wa taasisi,
aliagiza kufunguliwa kwa vy-
ombo vya habari na kuhakikisha
vinafanya kazi kwa mujibu wa
sheria, kanuni na taratibu na
siyo kuviadhibu kwa kutumia
ubabe.

“Kwenye Wizara ya Habari,
Utamaduni na Michezo....mmbh-
hh..? huku nina mengi. Lakini
ni kusimamia vyombo vya vyetu
vya habari vya ndani,” alisema
Rais Samia.

“Na nasikia kuna vijivyombo
vya habari huko mlivifungia
fungia, sijui viji TV vya mikononi
vile. Vifungulieni lakini wafuate
sheria na miongozo ya serikali.
Vifungulieni tusiwape mdomo
wa kusema tunabinya uhuru wa
vyombo vya habari.”

“Lakini mhakikishe kila mliy-
empa ruhusa ya kuendelea na
chombo cha habari anafuata
sheria za serikali na kanuni ziwe
wazi. Kosa hili adhabu yake ni
hii na mnakwenda kwa adhabu
mlizoziweka kwenye kanuni.
Tusifungie tu kibabe, wafun-
gulieni lakini tuhakikishe wa-
nafuata kanuni na miongozo ya
serikali.”

Magazeti yaliyo kifungoni ni
Mawio na Mwanahalisi huku
Tanzania Daima ikifutwa kabisa.
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Diwani
akutwa
amefarik
dunia
gesti

Na Dotto Mwaibale

DIWANI wa Kata ya
Mbagala Kuu, Shabani
Othman Abubakari,
amefariki dunia katika
moja ya nyumba va
kulala wageni Mbagala
Zakhem, jijini Dar es
Salaam, akidaiwa kuwa
na mwanamke.

Taarifa za kifo chake
zimethibitishwa na
Mstahiki Meya wa
Manispaa ya Temeke,
Abdallah Mtimika na
kuwa mazishi yake ya-
mefanyika jana katika
makaburi ya Tanita,
eneo la Kibonde Maji.

Mmoja wa wahu-
dumu nyumba hiyo
yva kulala wageni (jina
linahifadhiwa), alisema
diwani huyo alifika
akiwa na gari lake
na mwanamke huyo
usiku wa kuamkia juzi
na kuchukua moja ya
chumba katika nyumba
hiyo.

Alisema asubuhi
baada ya kuamka
wakati akifanya usafi
alikuta ufunguo wa
chumba alichokuwa
amekichukua ukiwa
umetupwa chini hali
iliyomfanya ashtuke na
kwenda katika chumba
hicho ambacho Kili-
kuwa kimefungwa.

Alisema Kilipofun-
guliwa walimkuta
diwani huyo akiwa
amefariki, lakini mwa-
namke aliyekuwa naye
hakuwapo.

Mhudumu huyo
alisema walitoa taarifa
polisi ambao walifika
na baada ya kuwahoji
waliuchukua mwili wa
marehemu kwa ajili ya
uchunguzi zaidi.

Jitihada za kumpata
Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Temeke ili
kuzungumzia suala
hilo ziligonga mwamba
baada ya kupigiwa
simu yake mara kad-
haa na kuita bila ya
kupokelewa.

Kinamama wakisubiri kuwaosha miguu wateja wanaotoka nje ya soko la ndizi la Mabibo maarufu kama Mahakama ya Ndizi, mkoani Dar es Salaam jana,
kutokana na soko hilo kuwa na tope jingi hasa kipindi hiki cha mvua. Gharama ya kuosha inaanzia 200/- hadi 500/- kwa mtu mmoja.

PICHA: MIRAJI MSALA

Samia, Mwinyi waongoza
kisomo dua ya Karume

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI wa kitaifa wakiongo-
zwa na Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, na rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, wameongoza wananchi
katika kisomo cha dua kumuombea
Rais wa kwanza wa Zanzibar, Sheikh
Amani Abeid Karume, aliyefariki du-
nia Aprili 7, mwaka 1972.

Mzee Karume aliuawa kwa ku-
pigwa risasi katika ofisi kuu ya CCM
Kisiwandui mjini Unguja.

Kisomo cha dua kiliongozwa na
Katibu wa Mufti Mkuu wa Zanzibar,
Sheikh Khalid Mfaume, ambaye al-
imuelezea Mzee Karume kuwa ni
kiongozi aliyeweka alama ya ukum-
busho mkubwa kwa wananchi wake
wa Unguja na Pemba.

Alisema katika kipindi cha miaka
tisa cha uongozi wake alifanya mam-
bo makubwa ya kujenga ustawi wa
wananchi wake, ambao unakwenda
sambamba na malengo ya Mapindu-
zi ya Zanzibar ya mwaka 1964.

Naye Sheikh Shaaban Batwashi
kutoka Baraza la Maulama Zanzibar,
alisema Hayati Karume katika uhai
wake aliongoza kwa kufuata misingi
ya haki, usawa na kuona wananchi
wake wanapiga hatua kubwa ya
maendeleo.

Aliwataka wananchi kuendelea
kumuombea dua kiongozi huyo na
kuyakumbuka mambo mazuri ali-
yoyafanya katika uhai wake, ambayo
yalilenga kuleta mabadiliko makub-
wa kwa maslahi ya wananchi.

Mapema Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, aliongoza ku-
weka shada la maua katika kaburi la

kiongozi huyo na kufuatiwa na Rais
Samia.

Nae, Mkuu wa majeshi ya ulinzi na
usalama, Jenerali Venance Mabeyo,
aliweka shada la maua katika kaburi
akifuatiwa na kiongozi wa familia ya
Hayati Karume, Balozi Ali Karume
ambaye ni mtoto wa pili wa mzee
Karume.

Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh
Saleh Kabi, alisema Hayati Karume
alisema kwamba hatokwenda ku-
fanya ibada ya Hijja Makka hadi
atakapoona wananchi wake wanai-
shi katika makazi bora yenye stara.

Alisema hayo wakati akitoa
mawaidha ya kumuombea dua Hay-
ati Abeid Karume.

Alisema kilichofanywa na hayati
Karume kilikuwa sahihi kwa sababu
alitaka kuwafanyia mambo mazuri
yanayostahiki kufanyiwa wananchi
kutoka kwa kiongozi wao.

Alisema katika kipindi cha uon-
gozi wake, alifanya kazi kubwa ya
kujenga nyumba za ghorofa katika
visiwa vya Unguja na Pemba hadi vi-
kuona wanaishi na kulala sehemu
bora inayostahiki.

“Hayati Sheikh Karume alisikika
akisema kwamba hatokwenda kuhiji
Makka hadi hapo atakapofanikiwa
na kuwawezesha wananchi wake
waishi katika makazi bora....wanala-
la sehemu nzuri,” alisema Mulfti.

Alisema Hayati Karume alifanya
kazi kubwa ya kujenga umoja na
mshikamano na maridhiano kwa
wananchi wa Zanzibar baada ya
Mapinduzi ya Januari 12, mwaka 1964
na kuwataka wananchi kusahau yali-
yopita na kufunguwa ukurasa mpya
wa maisha.

Kwa upande wake Balozi
Karume , ambaye aliwahi kuwa Ba-
lozi wa Tanzania katika nchi mbal-
imbali za Ulaya zikiwamo Ubelgiji,
Ujarumani, na Italia, alizipongeza
serikali zote mbili kwa kuendeleza
utaratibu wa kumuenzi kiongozi na
rais wa kwanza wa Zanzibar, am-
baye alifanya kazi kubwa kwa ajili
ya kuwatumikia wananchi na ku-
leta maendeleo.

“Sisi familiya ya watoto wa Hayati
Karume tunatoa shukrani za dhati
kwa serikali zote mbili kwa kuen-

delea kumuenzi kiongozi wetu ku-
tokana na mchango wake mkubwa
wa kuongoza Zanzibar na Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ambapo
hadi kifo chake alikuwa makamu
wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,” alisema.

Viongozi wengine waliohudhu-
ria ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Kassim
Majaliwa, Rais mstaafu wa Zanzibar,
Amani Abeid Karume na viongozi
wengine wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar na Muungano.

BUKOBA MUNICIPAL COUNCIL

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA
AT BUKOBA
LAND CASE REVISION No. 11/2019
(Arising from Application No. 34/2012 of Bukoba DLHT)

APPLICANT

VERSUS
KINYATA TINDAMANYILE & 33 OTHERS ....cccvovcccnnnssrancnnns DEFENDANT
TO:

01. KINYATA TINDAMANYILE

18. VAILETH L. SIMON

02. ALLI CHAMANI

19. JONES R. KAZIMOTO

03. JAMALI MUSTAPHA

20. PETER JOSEPH

04. GORETH DAVID MUHOBUJA

21. EDITH FRANCE NASIMIRE

05. ERICK APPOLLO KALEMBO

22. LUCAS R. KAZIMOTO

06. BERNARD JOSEPH

23. ADRIAN LWEBANGIRA

07. SAMORA GEORGE

24. RWECHUNGURA DIONIZ

08. PROJEST MUTASHOBYA

25. GRACE RWEYEMAMU

09. IMERIDA NDAMUGOBA

26. RUKIA YUSUPH

10. APRONIA JOHN

27. LEONARD L. JOSHUA

11. PENDO K. ANDREA

28. JONES K. RWEZAULA

12. LAURENCE M. MUHEMBE

29. KOKUTONA R. KAMUGISHA

13. JOSEPHINA RUTANUKA

30. JOERI NATHAN

14. FARIDA ISHENDA YAHAYA

31. DEOGRATIAS MWOMBEKI

15. MUSWADIKU H. KIGWA

32. ABUBAKARI ABDALLAH

16. BLANDINA W. NDYAMUKAMA

33. JANETH J. JOEL

17. ANGERA SALVATORY

34. G. JAFFER

Land Case Revision No. 11/2019.

your Advocate.

the case will proceed in your absence.

Take further notice that in default of your appearance on that date and time for the said hearing

Given under my hand and seal of this Court this 06th day of April, 2021.
J. M. Minde
DEPUTY REGISTRAR
BUKOBA.

RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned Applicant lodged the Application against you and registered as

Take Notice that the above said application has been fixed for mention on 27th April, 2021 at 8:30
Am before Hon. NTEMI N. KILEKAMAJENGA, J. You are ordered to appear in person or through

//::. "‘:‘.._::Nl:

{15 DEPUTY REGISTRAR
BUKOBA
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Wamtumia ujumbe
Waziri kuhusu kero

Na Romana Mallya

MAELFU wamejitokeza kutu-
ma ujumbe mfupi wa maneno
kwa Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima,
wakimweleza kero mbalimbali
wanazokutana nazo hospital-
ini.

Katika taarifa yake aliyoitoa
jana kwa ajili ya shukrani kwa
wateja kwa kutoa pongezi,
maoni na kero za huduma za
afya, Waziri Gwajima aliwa-
taka wananchi waendelee na
huduma hiyo ya kutoa taarifa.

Desemba 19, mwaka jana,
Waziri huyo alitoa namba yake
va simu 0734124191 ili kutoa
fursa kwa wananchi kumtumia
ujumbe mfupi pindi wanapo-
kutana na kero wanapoona
hawakupata msaada kwenye
ngazi ya kituo, halmashauri na
mkoa.

“Ninawashukuru maelfu
ya wananchi ambao pale au
Wizara kupitia namba husika
zilizotangazwa mmekuwa
mkizingatia kunitumia ujumbe
mfupi kwenye simu yangu
kama nilivyoitangaza Desem-
ba,” alisema.

Waziri Gwajima aliwaeleza
wananchi kuwa, kamwe
wasikose mahali pa kuse-
mea bali waendelee kutumia
mifumo ya mawasiliano ya
haraka kwa kuzingatia maelek-
ezo valiyotolewa.

Aliwahakikishia wananchi
kuwa ataendelea kujibu na
akiona inafaa atapiga simu au
kutoa maelekezo kwa wasaid-
izi wake wafuatilie na kusi-
mamia jambo hilo na kumpa
mrejesho.

“Watumishi wataalamu wa
afya, natoa pongezi kwa wale
wote ambao wamekuwa waki-
jituma kwa bidii kuwahudumia
wateja wanaohitaji huduma za
afya. Hakika kupitia maoni ya
wateja tumeendelea kuwatam-
bua watumishi wengi wenye
moyo wa uzalendo na upendo
katika kutimiza wajibu wao,”
alisema. Alisema wale wenye
changamoto nao wameendelea
kuchukua hatua mbalimbali
kwa mujibu wa sheria, taratibu
na kanuni.

Pia aliwashukuru wananchi
wote ambao wamekuwa
wakiwasilisha pongezi, maoni
na kero zao kupitia mifumo
mbalimbali ya mawasiliano ya
wizara ikiwamo kwa barua,
mitandao ya kijamii, simu na
ujumbe mfupi kupitia namba
199.

“Nikiri kuwa taarifa hizo
zimeendelea kutoa mchango
mkubwa katika kutambua
maeneo yanayofanya vizuri
na vale yenye changamoto,”
alisema

Askari Polisi
wa Kikosi
cha Usalama
Barabarani,
akikagua
ajali ya gari
iliyotokea
baada ya
dereva wake
kugonga
ukingo wa
Barabara ya
Lumumba,
es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Bei za petroli, dizeli zazidi Kupaa

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA),
inatangaza bei kikomo za bidhaa
za mafuta ya petroli na dizeli am-
bazo kwa rejareja zimeongezeka
kwa Sh. 142 kwa lita.

Taarifa iliyotolewa jana mkoani
Dar es Salaam na Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa EWURA, Mhandisi
Godfrey Chibulunje, ilionyesha
bei hizo ambazo zimeanza kutu-
mika kuanzia siku hiyo (Juma-
tano), kwa rejareja imeongezeka
kwa asilimia 7.18 (petrol) na Sh. 85
kwa lita sawa na asilimia 4.46 (di-
zeli).

Katika taarifa hiyo, Mhandisi
Chibulunje alitaja bei ya rejareja
kwa mikoa ambapo Dar es Salaam
petroli itauzwa Sh. 2,123 kwa lita
na dizeli Sh. 1,996 kwa lita.

“Arusha petroli itauzwa Sh. 2,211

kwa lita na dizeli Sh. 2,081 kwa lita,
Dodoma petroli Sh. 2,182 kwa lita
na dizeli Sh. 2,055 kwa lita, Kili-
manjaro petroli itauzwa Sh. 2,201
kwa lita na dizeli Sh. 2,070 kwa
lita,” alisema.

Alisema bei za rejareja na
jumla za mafuta ya petroli, dizeli
na mafuta ya taa yaliyopokelewa
kupitia Bandari ya Dar es Salaam
zimeongezeka ikilinganishwa na
toleo la mwezi Machi.

Alisema bei hizo zikilinganishwa
na toleo la mwezi uliopita, jumla
ya petroli na dizeli zimeongezeka
kwa Sh. 141.92 kwa Lita sawa na
asilimia 7.66 na Sh. 84.95 kwa lita
sawa na asilimia 4.77 mtawalia.

“Bei za mafuta ya taa hazina
mabadiliko na zitaendelea kuwa
zile zilizotangazwa katika toleo
la Machi 3, mwaka huu, hii ni
kwa sababu, kwa mwezi Machi
hakuna shehena ya mafuta ya taa

iliyopokelewa kupitia bandari ya
Dar es Salaam,” alisema.

Alisema kwa mwezi Aprili, bei
za jumla na rejareja kwa mafuta
ya petroli na dizeli kwa mikoa ya
Kaskazini  inayohusisha Tanga,
Kilimanjaro, Arusha na Manyara
zimeongezeka ikilinganishwa na
bei zilizotolewa mwezi uliopita.

Alisema bei za rejareja za petroli
zimeongezeka kwa Sh. 73 kwa lita
sawa  na asilimia 3.49 na dizeli
Sh. 105 kwa lita sawa na asilimia
5.50.

Alisema ikilinganishwa na to-
leo la mwezi uliopita, bei za jumla
za petroli zimeongezeka kwa Sh.
72.38 kwa lita sawa na asilimia 3.71
na dizeli Sh. 105.12 kwa lita sawa na
asilimia 5.87.

“Bei za mafuta ya taa hazina
mabadiliko na zitaendelea kuwa
zile zilizotangazwa katika toleo
la Machi. Hii ni kwa sababu, kwa

mwezi huo hakuna shehena ya
Mafuta ya taa iliyopokelewa kupi-
tia bandari ya Tanga,” alisema.

Alisema kwa mwezi Aprili, bei
za rejareja na jumla kwa mafuta
ya petroli na dizeli kwa mikoa ya
Kusini  inayojumuisha Mtwara,
Lindi, and Ruvuma, zimeongezeka
ikilinganishwa na za mwezi uli-
opita.

“Bei ya rejareja ya petroli
zimeongezeka kwa Sh. 92 kwa
lita sawa na asilimia 4.47 na dizeli
Sh. 200 kwa lita sawa na asilimia
10.96. Mabadiliko haya ya bei ya-
nachangiwa na kubadilika kwa bei
za mafuta katika soko la dunia na
gharama  za usafirishaji,” alise-
ma.

Alisisitiza kuwa, ni kosa kuuza
mafuta bila kuweka mabango ya
bei inayoonekana vizuri kwa wa-
teja kwani adhabu kali itatolewa
kwa kituo husika.

CWT yapata dawa ya mikopo umiza

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA cha Walimu Tanzania
(CWT), kimesema uwapo wa Ben-
ki ya Mwalimu (MCB) ni suluhisho
la tatizo la mikopo umiza linaloik-
abili kada hiyo kwasasa kutokana
na kumpa nafasi mwalimu kuwa
mwana hisa.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kuhusu namna ya
kuwakomboa walimu kuondo-
kana na adha hiyo, Katibu Mkuu
wa CWT, Deus Seif, alisema benki
hiyo ilianzishwa ili kumkomboa
mwalimu.

Kwa mujibu wa Deus, lengo ni
kuona benki hiyo inamkopesha
mwalimu kwa riba nafuu tofauti
na benki zingine.

“Hii benki ili ifanye vizuri ni la-
zima iwe na wateja na wakati tu-
naanzisha hii benki mteja namba
moja tulisema ni mwalimu. Tupo
takribani walimu 300,000 na tu-
kasema tukianzisha hawa wote
wakatumia benki yao itakuwa
imara na itakuwa benki bora

nchini, lakini tangu imeanzishwa
hawazidi 4,000,”alisema.

Alibainisha kuwa benki hiyo
imeanza kutoa huduma bora na
za kisasa na kuifanya iwe kimbilio
la walimu kwa kuanzisha mfumo
rafiki kwa wanahisa wake ambao
ni walimu ili kunufaika na benki
yao.

“Ukombozi utakaotufanya wal-
imu tusimame ni benki ya walimu
na vyama vyote vya wafanyakazi
barani Afrika wanashangaa CWT
ina benki. Wanauliza mmefanyaje
mmeweza, lakini walimu hatulijui
hili, walimu warudi kwenye benki
yao wao ni wanahisa ni wamiliki
wa benki ikipata faida na yeye
anapata mgawo, alisema.

Katibu huyo alisema benki hiyo
ni sehemu ya kutatua tatizo hilo
na Benki ina fedha hadi zinakosa
wakopaji kwa kuwa zililenga zaidi
walimu na kuwataka kukopa na
kutumia benki hiyo.

“Wengi wanaoumia ni wale wa-
naokwenda kustaafu. Hao ndio
wanaofuatwa, nitoe rai kwa wa-

naotarajia kustaafu walimu waje
MCB kuna vitu vingine wataviona,
na Benki inanunua mikopo na
utapitisha mshahara sasa kwenye
benki yako ya walimu na kama
utataka kuongeza mkopo kuna
fursa kwa hiyo benki hii ni sehe-
mu ya suluhu,”alisema.

Katika hatua nyingine, CWT
imepongeza uamuzi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kuiagiza Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), kuanza
mchakato wa ajira za walimu
6,000 na kwamba hatua hiyo in-
aonyesha alivyoipa kipaumbele
sekta ya elimu na dhamira ya
kumpunguzia mzigo mwalimu ili
afanye kazi kwa ufanisi.

Katibu huyo alisema chama hi-
cho kitaendelea kumuunga mko-
no Rais Samia katika mipango
yake ya kuboresha zaidi sekta ya
elimu nchini ili kuliwezesha taifa
lipige hatua kubwa zaidi kimaen-
deleo.

“Tumeanza kupata ushiriki-
ano na tunaamini tutaendelea

kupata ushirikiano zaidi, kitendo
cha kutoa replacement ya walimu
6,000, utaona ni kwa namna gani
sekta ya elimu tutapata ushiriki-
ano na tumeanza kupata ushiriki-
ano huo,” alisema.

Naye, Mtendaji Mkuu wa benki
hiyo, Richard Makungwa, alisema
walimu 41,000 ndiyo walioji-
unga na benki hiyo ambao ni
wanachama wa CWT jambo lin-
alosababisha kushindwa kukua
kimtaji.

“Asilimia 35 ya wanachama wa
CWT wanahisa ndani ya benki,
hivyo wakiamua wote kuitumia
kama wanavyotumia katika taasisi
nyingine za fedha, wanaweza kui-
kuza benki, tunaendelea kubore-
sha huduma kwa kuwa lengo ni
kumsaidia mwalimu,”alisema.

Kwa miaka miwili iliyopita
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), ilireje-
sha mamilioni ya shilingi kwa
walimu na watumishi wa kada
zingine, waliokuwa wameingia
kwenye mikopo umiza.
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Maaskofu na mapadri wamwelezea Monsinyori Mbiku hakuwa mbaguzi

Na Romana Mallya

MAASKOFU na mapadri wa-
meeleza maisha ya Monsinyori
Deogratius  Mbiku, aliyekuwa
Paroko wa Parokia ya Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam kuwa ka-
tika utumishi wake aliwatumikia
watu bila kujali dini zao.

Katika misa ya mazishi iliyo-
Salaam, Askofu Mkuu wa Kanisa
Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Sa-
laam, Jude Thaddeus Ruwa’ichi,
alisema Monsinyori Mbiku ali-
kuwa na mwanzo wa kufikirisha.

Adhimisho la misa hiyo lilion-
gozwa na Askofu Mkuu Ruwa’ichi
kwa kushirikiana na Rais wa
Baraza la Maaskofu Tanzania
(TEC), Gervas Nyaisonga ambaye
pia ni Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu
la Mbeya.

Katika misa hiyo, Askofu
Ruwa’ichi alisema Monsinyori
Mbiku alizaliwa katika familia ya
Kiislam na awali alilelewa kama
Mwislam.

“Aliwahi kunishirikisha kwam-
ba baba yake mzazi alitegemea
awe kiongozi wa dini ya Kiislam,
awe Sheikh lakini Mungu ana
mipango na njia zake, alisham-
wandaa tangu awali kwa mpango
wake.

“Akiwa mwanafunzi shule ya
msingi alianza polepole kupekua

na kujifunza kuhusu Ukristo
na hatimaye akaamua kutafuta
ubatizo. Halikuwa jambo rahisi
kwake wala wazazi wake lakini
wazazi wake hawakughairi wal-
imruhusu,” alisema.

Monsinyori Mbiku, alisema
alikuwa mtumishi wa Mungu,
chombo cha imani na shahidi wa
imani yake na katika safari yake
ya maisha alisikia wito wa upadri
na halikuwa rahisi kwa familia
yake.

Alisema alipewa daraja la
upandre, ameishi kwenye wito
wake na aliwahudumia watu
wote Wakristo na Waislam.

Akitoa salamu za TEC, Askofu
Mkuu Nyaisonga, alisema Mon-
sinyori Mbiku alikuwa kielelezo,
aliitwa na aliitika vizuri katika
wito wake wa upadri.

“Ametuhudumia katika nyakati
na ngazi mbalimbali wasifu wake
unathibitisha hayo na kila alipo-
hudumia alidhihirisha wazi uzuri
wa upandri na furaha katika ku-
tumikia, alihamasishwa na mapa-
dri aliowaona utotoni naye akawa
padri,” alisema.

Alisema watamkumbuka kwa
namna alivyopenda maandiko
matakatifu na alijitahidi maisha
yake yawe ushuhuda wa kweli.

Askofu Nyaisonga aliwasilisha
salamu za rambirambi kutoka
kwa Askofu Jimbo la Kisumu,

CTl yakunwa na Rais
kuhusu viwanda

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Wenye Viwan-
da (CTI), limepongeza hatua zi-
nazochukuliwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan katika maendeleo ya
viwanda na kuahidi kushirikiana
naye kukuza sekta hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam,
Mkurugenzi Mtendaji wa CTI,
Leodgar Tenga, alisema hotuba
yake ya juzi kuhusu wafanyabi-
ashara itakuza biashara na imani
kwa watu wanaotaka kuanzisha
biashara.

Alisema CTI imewahi kufan-
yakazi na Rais wa sasa na inafaha-
mu umahiri wake katika kufuatil-
ia mambo hivyo wenye viwanda
wana imani kubwa kwake kwa
sababu si mgeni kwao.

“Sisi Rais Samia si mgeni
kwetu, tunafahamu uchapakazi
wake, hivyo hakuna mwenye ki-
wanda ambaye shaka na uwezo
wake wa kuleta maendeleo. Sisi
tunaona ameanza vizuri kwa
sababu hababaiki na amenyoo-
sha mambo, tunaomba tumpe
ushirikiano mkubwa,” alisema.

Tenga alisema tangu aingie

madarakani, matamshi yake ya-
mekuwa faraja kwa Watanzania
wengi na kwamba hata wafan-
yabiashara ambao wamekuwa
wakimsikiliza wamekuwa wakip-
ata matumaini makubwa kwake.

Alisema wenye viwanda wana-
jua wajibu wao na CTI imekuwa
ikiwasisitiza kufuata sheria za
nchi na maadili ya biashara yao
ikiwamo kulipa kodi sahihi na
kwa wakati.

Tenga alisema CTI imekuwa
ikikaa na serikali kujadiliana
kuhusu utaratibu rahisi wa kutoa
vibali vya kazi kwa wafanyakazi
wageni hivyo hatua ya Rais kuke-
mea urasimu uliopo kwenye
vibali hivyo ni ya kupongeza.

katika hatua nyingine, Tenga
alisema shirikisho hilo litam-
uenzi aliyekuwa Rais wa awamu
ya tano, Dk. John Magufuli, kwa
namna alivyofanikiwa kujenga
miundombinu kama barabara,
madaraja na ununuzi wa ndege.

“Tutamuenzi Rais wa awamu
ya tano kwa mambo mazuri
aliyoifanyia nchi hii, wote ni
mashahidi kwa namna alivyosi-
mama imara na kufanya mambo
makubwa ndani ya muda mfupi
wa miaka mitano tu,” alisema.

Kenya Philipo Anyoro na Askofu Jim-
bo la Malawi, Martin Mtumbuka.

Akitoa salamu za Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam na za Parokia chuo-
ni hapo, Padri Gallen Mvungi wa
Parokia ya Kichangani, alisema ni
familia ambayo ilionja upendo wake
kwa ukaribu zaidi ambao ulikuwa
ukitoka katika nafsi yake.

“Parokia na Chuo tulipata bahati

ya kuongea na kushirikishana mengi
ya huduma mbalimbali alizokuwa
akizitoka, tunawiwa shukrani kwa
Mungu kwa maisha na uhai aliom-
jalia takriban nusu ya maisha yake
amehudumia Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam.

“Mwaka 2022 angeadhimisha ju-
bilei ya miaka 25 ya huduma Chuo
Kikuu, kumbe huenda wapo wali-

opokea upendo huu kwa namna ya
kipekee katika miaka 24 ya kuhudu-
mu ambayo si haba,” alisema.

Alisema mwaka 2017 alijipatia
mtoto ambaye ni Parokia ya Utatu
Mtakatifu Changanyikeni.

Mazishi hayo yalihudhuriwa pia
na Askofu Mkuu mstaafu wa Jimbo
Kuu la Dar es Salaam, Polycarp Kardi-
nali Pengo.

Maadhimisho ya Miaka 20 Tangu
SBC Tanzania Limited ilipoanzishwa

iki hii kampuni ya SBC
Tanzania Ltd, Watengenezaji
na wasambazaji wa

vinywaji baridi vinavyopendwa na
kuheshimiwa sana Duniani, vya jamii
ya Pepsi, Mirinda, Seven Up, Evervess na
Mountain Dew.

Inasherehekea kutimiza miaka
20 ya kufanya biashara nchini Tanzania,
toka ilipoanza shughuli zake tarehe 05
April 2001.

Tangu ilipoanzishwa, kampuni
ya SBC Tanzania Ltd ilikua na Maono
ya kutambulika kuwa moja kati ya
Makampuni  yanayoheshimika ~sana
hapa Tanzania na hivi sasa kwa hakika
imeyafikia Maono hayo,

SBC imekua kwa kasi sana na
mafanikio haya makubwa yamepatikana
kwa sababu ya Wanahisa kuendelea
kuunga mkono juhudi za kampuni
kwa kuwekeza zaidi bila kuchoka kila
kunapohitajika kufanya hivyo.

Kampuni ya SBC Tanzania ina
Viwanda vinne hapa Tanzania, ambavyo
vipo katika Mikoa ya Dar es Salaam,
Mwanza, Mbeya, na Arusha zikiwemo
Depots katika Mikoa ya Morogoro,
Dodoma, Iringa, Ruvuma, Shinyanga,
Singida na Kilimanjaro. Kampuni imetoa
gjira takriban ya watu 3,000 hapa
nchini Tanzania na pia imetoa fursa
ya biashara kwa maelfu ya Watanzania
wanaonufaika kwa kufanya biashara na
kampuni ya SBC Tanzania Ltd.

SBC Tanzania inatambua na
kuthamini mchango mkubwa wa
wafanyakazi wake ambao ndio nguzo

na chachu ya mafanikio, bila kuwasahau
watoa huduma (Suppliers), Wateja,
Washika dau na Washirika wakubwa
wa kibiashara, ambao bila ya wao
isingekua rahisi kupata mafanikio haya
yaliyopatikana.

Kwa  kutambua  mchango
mkubwa wa kizalendo na mfano wa
kuigwa wa wananchi, Kampuni ya
SBC Tanzania Limited inawashukuru
wapendwa Watanzania “Mara Ishirini”
kwa kuwapa fursa ya kuchangia na
kuongeza thamani kubwa katika
uchumi wa Tanzania kwa kutoa
fursa nyingi za ajira hapa nchini na
wanajivunia  kua  miongoni mwa
Makampuni ~ yanayojulikana ~ kama
Walipa kodi wakubwa Tanzania.

Kampuni ya SBC Tanzania Ltd
itendelea kuburudisha Taifa la Tanzania
kwa kuendelea kuwapatia walaji bidhaa
zenye kiwango na ubora wa hali ya
juu, kwa bei nafuu kwa miaka mingi
inayokuja kwa sababu inaamini kuwa hi
ni haki na chaguo lao.Pia SBC Tanzania
Ltd itendelea kurejesha kwa jamii kwa
kutoa misaada mbalimbali kutoka
kwenye Faida inayopata.

Pamoja na hayo itendelea
kuhakikisha kuwa kanuni na njia bora
zinatumika katika Viwanda vyao ili
kuhifadhi maliasili za nchi na kulinda
Mazingira

Mungu Ibariki SBC Tanzania,
Mungu Ibariki Tanzania na watu
wake, Mungu Ibariki Afrika.
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MWANGA WA JAMII

Mifuko iwalipe mafao wastaafu kwa wakati

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan, aliwafumbua macho Watanzania
juu ya ya kifedha ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF), kuwa ni mbaya na ndiyo sababu hajateua Mkuru-
genzi Mkuu.

Aidha, alibainisha kuna kazi ya kufanya ili kuunusuru mfuko huo
ili kujua nini la kufanya.

Hadi mwaka 2018 Tanzania ilikuwa na mifuko ya hifadhi ya
jamii mitano Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) kwa ajili ya
watumishi wa sekta binafsi, Mfuko wa Pensheni wa Mashirika ya
Umma (PPF), Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF),
Mfuko wa Akiba wa Watumishi wa Serikali za Mitaa (LAPF) na Mfu-
ko wa Mafao ya Kustaafu (GEPF).

Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa umma
namba 2 iliyopitishwa na Bunge Januari 31 mwaka 2018 iliungani-
sha mifuko ya PPF, PSPF, LAPF na GEPF, kuunda mfuko wa PSSSF
ambao unawajibu wa kuhudumia watumishi wa umma.

Sheria mpya ndiyo ilileta kikokotoo kipya ambacho kilitaka
mstaafu kulipwa malipo ya mkupuo ya asilimia 25, huku asilimia 75
akilipwa kidogo kidogo, utekelezaji ambao kabla ulikuwa uko NSSF,
huku mifuko mingine ikiwamo PSPF wakilipa asilimia 50.

Tunakumbuka aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Usimamizi wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii (SSRA), Dk. Irene Isaka,
alivyokaririwa kuwa iwapo utaendelea utaratibu wa zamani, upo
uwezekano wa PSPF kushindwa kujiendesha na kulipa wastaafu
wake.

Tunafahamu kuwa hifadhi ya jamii ni muhimu sana, kwa kuwa
ndiyo maisha ya baadaye ya wastaafu wengi, kwamba wamekatwa
fedha zao na kama walikidhi vigezo vya kuchangia michango 180
kwa miaka 15, mfululizo wanastahili ya kulipwa mafao.

Mifuko hiyo baada ya kuunganishwa ilikuja na mafao mapya ku-
toka kwenye ile ya awali iliyokuwa ina mafao saba ambao ni pen-
sheni ya uzeeni, fao la ulemavu, fao la walithi, fao la upotevu wa
ajira, fao la ugonjwa, fao la uzazi na mkopo wa nyumba.

Yote haya ni namna ya kumfanya mstaafu aendelee kuishi mai-
sha mazuri baada ya kumaliza utumishi wake, lakini kama mfuko
unakuwa taabani maana yake kuna shida ambayo ni lazima hatua
zichukuliwe. Mbali na baada ya kustaafu hata mafao muhimu kama
ya uzazi na mengine mtu hatayapata licha ya kila mwezi kukatwa
fedha kwa mujibu wa sheria.

Kwa muda mrefu, kuna kilio cha wastaafu wengi wa kwa mujibu
wa sheria yaani waliostaafu kwa hiyari kwa umri wa miaka 55 na
wa lazima wa miaka 60, kunyimwa au kuzungushwa kulipwa mafao
yao kwa sababu ambazo hazijawekwa hadharani kwa usahihi.

Aidha, kumekuwa na ucheleweshaji na uhakiki wa mara kwa
mara wa wastaafu ambao wakati mwingine umekuwa ni usumbufu
kwa wastaafu kusafiri umbali mrefu, huku wengi wakiwa ni wazee
wanaojiuguza maradhi mbalimbali.

Hakuna ubishi kuwa kila mmoja ni mstaafu mtarajiwa, hivyo ni
lazima stahiki za wastaafu zinatuzwa vizuri na siyo fedha kutumika
kinyume na inapofika wakati wa kulipa inashindikana na wengi
kutaabika. Mathalani, mtu anapostaafu anatarajia ndani ya miezi
mitatu awe amelipwa haki yake, lakini kwa sasa wapo wanaomaliza
mwaka mzima bila kulipwa, huku wengine wakikimbilia kwenye
vyobo vya habari.

Mbaya zaidi ni wale ambao hawakutimiza umri wa kulipwa ma-
fao yaani nikuchangia mfululizo miezi 180 na sasa wanatakiwa
kulipa michango yao walioyokuwa wamechangia kwenye mfuko,
nao kumekuwa na shida kubwa ya kuwalipwa.

Tunaiomba serikali kulitizama suala hili kwa jicho la pekee ku-
hakikisha wastaafu wanaostaafu kila mwaka wanapata malipo ya
mkupuo pamoja na ya kila mwezi kwa mujibu wa sheria, ili kuwa
na ustaafu wenye hadhi na siyo kuhangaika wakati fedha zake zili-
kuwa zinakatwa kila mwezi kwenda kwenye mfuko husika.
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\* Hayati Karume akumbukwa

kwa orodha ya mema kwa Taifa

KILA ifikapo April 7, siku kama ya jana,
Watanzania wanaadhimisha kumbu-
kumbu ya kifo cha Rais wa Kwanza wa
Zanzibar. Hayati Sheikh Abeid Amani
Karume, aliyezaliwa mwaka 1905 na ku-
fariki mwaka 1972.

Rais Sheikh Karume, aliongoza nchi
baada ya mapinduzi yaliyomwangusha
Sultani aliyekuwa akitawala Zanzibar,
hadi mwaka 1964.

Baada ya miezi mitatu tu, Zanzibar ili-
ungana na Tanganyika ilipokuwa ikion-
gozwa na aliyekuwa Rais wa kwanza
wa Tanzania, Hayati Julius Nyerere na
kufanya Muungano wa nchi hizo mbili,
kukazaa taifa la Tanzania.

Katika maadhimisho hayo, Wazanzi-
bari pamoja na jamii ya Wtanzania kwa
ujumla, wanatakiwa kuitumia siku kama
ya jana, kutafakari mambo muhimu ya-
takayoleta mshikamano katika Muunga-
no na yatakayoleta maendeleo ya pande
zote mbili.

Watanzania wanapaswa kuulinda
na kuuenzi Muungano huo ulioasisiwa
uendelee kuleta umoja na ushirikiano
katika kutekeleza mambo mbalimbali
ya maendeleo yatakayokuza uchumi wa
taifa kwa ujumla.

Kwa mwaka huu uliopo ni mara ya
kwanza taifa kuidhinisha siku hiyo chini
ya marais wapya, Hussein Ali Mwinyi
Zanzibar na Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano, ambaye

Ameingia katika wadhifa huo kikatiba,
baada ya kufariki kwa aliyekuwa Rais,
Dk. John Magufuli.

Sasa kilichopo mbele ya jamii ni
kwamba, kila Mtanzania anapaswa kue-
nzi na kuulinda Muungano wenyewe
usitetereke, kwa manufaa ya taifa kwa
jumla, kama ambavyo viongozi wakuu
wa nchi wanavyosisitiza umuhumu huo.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. Philip Mpango,
juzi wakati alipozungumza katika hafla
ya kuapisha makatibu wakuu, manaibu
wao na wakuu wa taasisi za umma kad-
haa, pamoja na viongozi mbalimbali wa

Watanzania
wanapaswa
kuulinda

na kuuenzi
Muungano
huo ulioasisi-
wa uendelee
kuleta umoja
na ushiriki-
ano katika
kutekeleza
mambo
mbalimbali
ya maende-
leo ya-
takayokuza
uchumi wa
taifa kwa
ujumla.

umma alisisitiza haja ya ulinzi wa
Muungano.

Dk. Mpango aliwataka wanao-
simamia shughuli za muungano
waweze kusimamia ipasavyo wak-
ishirikiana pande zote mbili, ili
kupunguza au kumaliza kabisa
changamoto zinazotokeza.

“Wale wote wanaoshughulika na
Muungano muhakikishe kwamba
tunapiga hatua kubwa zaidi ya
hapa tulipofika kwa manufaa ya
taifa letu,” anasema.

Kimsingi, Ofisi ya Makamu wa
Rais ndio inawajibika na maende-
leo ya Muungano huo na miongoni
mwa ufafanuzi katika mustakabali
huo, umejumuisha ushirikiano wa
kibiashara na miradi ya mkakati
na kimaendeleo, itakayobaki kuwa
sehemu ya nguzo itakayoendelea
kuimarisha mshikamano kwa Wa-
tanzania kwa faida ya Taifa kwa
ujumla.

Siku hiyo itumike kutafakari
mambo mbalimbali ya kimkakati
yatakayoisaidia nchi kupiga hatua
kimaendeleo, kutoka hapo ilipo
aidha kwa kubuni miradi na njia
mbalimbali zitakazotupeleka
mbele kiuchumi.

Hayati Sheikh Karume, alikuwa
miongoni mwa waasisi watakao-
kumbukwa, si tu kwa historia ya
kuongoza nchi pekee, bali inaju-
muisha mambo mbalimbali ali-
yolifanyia taifa lake, ambayo bado
yadamu kubeba haiba ya faida.

Hapo kunatajwa mengi ya msi-
mamo wa taifa na hadi sasa iki-
wamo kushiriki katika suala la kua-
sisi Muungano

Kila Mtanzania awajibike kuya-
kumbuka na kuyaenzi mambo ya
msingi yaliyokuwa yanasisitizwa
na waasisi wa taifa katika kujenga
na kuimarisha ushirikiano baina
ya Tanzania Bara na Visiwani kwa
faida ya taifa kwa ujumla.
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RAIS SAMIA SULUHU HASSAN ASHIRIKI KATIKA
MAADHIMISHO YA SIKU YA KARUME ZANZIBAR

Rais, Samia Suluhu Hassan, akiweka shada la maua katika kaburi la Rais wa Kwanza wa
Zanzibar, Hayati Abeid Amani Karume, baada ya dua iliyofanyika katika Ofisi Kuu ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Kisiwandui Zanzibar jana, katika maadhimisho ya Siku ya Kumbu-
kumbu ya Karume (Karume Day).

Mwakilishi wa familia ya Hayati Abeid Amani Karume, Balozi Ali Karume, akiweka shada
la maua.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman, Rais mstaafu wa Zanzibar, Alhajj

Dk. Amani Karume, Makamu wa Rais mstaafu wa Tanzama Alhajj Dk. Mohammed Ghar|b
Bilal, Makamu wa Pili wa Rais mstaafu Alhajj Balozi Seif Ali Iddi na Jaji Mkuu wa Zanzibar,
Omar Othman Makungu, wakiitikia dua wakati wa kisomo cha hitma na dua ya Hayati Abeid
Amani Karume.

Rais wa Zanzibar na Mwenvyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhajj Dk. Hussein Ali Mwinyi,
akiweka shada la maua katika kaburi la Hayati Abeid Amani Karume.

g $5 0 2 _
Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi (wa pili kulia), Mjane wa Hayati Abeid

Amani Karume, Mama Fatma Karume (wa tatu kulia), Katibu wa Baraza la Mapinduzi na
Katibu Kiongozi, Mhandisi Zena Ahmed Said (kulia), wakishiriki tukio hilo.

Viongozi wa dini na waumini wa Kiislam wakisoma hitma na dua kumuombea Hayati Abeid
Amani Karume. PICHA ZOTE: IKULU
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Mwisho katazo
mifuko ya plastiki leo

Na Christina Mwakangale

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC), limesema leo ni
mwisho wa matumizi ya mifuko ya plasitiki,
ambayo haikidhi vigezo pamoja na kuthibit-
ishwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

Aprili 5, mwaka huu NEMC iliwakumbusha
watumiaji wa mifuko ya plastiki kwamba,
mwisho wa matumizi hayo ni Aprili 8, mwaka
huu

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka lipozungumza Nipashe, alisema
kama ilivyotangazwa awali na baraza hilo,
kuhusu ukomo wa matumizi ya mifuki hiyo,
ni vyema jamii ikaanza kutumia vifungashio
mbadala.

Mapema, Machi mwaka huu, Dk. Gwamaka
akizungumza na vyombo vya habari jijini Dar
es Salaam, alisema hakutaongezwa muda wa
kusitisha matumizi ya mifuko hiyo kutokana
na awali kuchukuliwa hatua kama hiyo.

Dk. Gwamaka alibainisha kwamba, kwa
ambao watakiuka katazo la matumizi ya mi-
fuko hiyo, adhabu yake ni pamoja na faini
ya kuanzia Sh. 30,000 hadi 200,000 kutege-
meana na kosa.

Pia, alisema kuwa wazalishaji wakubwa wa
bidhaa za vifungashio vya plastiki ikiwamo
viwanda adhabu ni faini ya Sh. milioni tano
hadi Sh. bilioni 10 kutegemeana na aina au
ukubwa wa kosa.

“Desemba 31, mwaka jana, NEMC, tulkum-
busha kuhusu kanuni kwamba ilisemavifun-
gashio ambavyo havijakidhi vigezo visione-
kane katika mazingira. Ili kwa wanaotumia
vifungashio na kutengeneza kwa wingi
wasajiliwe au kupewa maelekezo,” alisema
Dk. Gwamaka.

Alisema lengo la kanuni na katazo hilo ni
kulinda mazingira na kuwa endelevu kwa
manufaa ya vizazi vijavyo.

Dk. Gwamaka alisema kanuni iliwekwa
ili kulinda mazingira, kupunguza uchafuzi
kutokana na mifuko ya plastiki ambayo
haiwezi kurejelezwa ambayo haiozi isiyooza
ardhini kwa takribani miaka 400 hadi 500.

“Tusiishi kama sisi ndio kizazi cha mwisho
katika hii dunia, kwa kuchafua mazingira
kana kwamba hakuna viumbe wengine
baada ya kizazi hiki, tumeikuta ardhi safi na
sisi tunaiacha chafu, si sahihi,” alisema Dk.
Gwamaka. Alisema wanaozalisha vifungash-
io wana wajibu wa kuzirejesha bidhaa zao
viwandani ili kulinda mazingira na kwamba
wajasiriamali na wafanyabiashara wageukie
matumizi ya mifuko ya karatasi na katani kwa
kuwa kuna viwanda vinavyozalisha nchini.

“Tarehe 8, Januari mwaka huu, waziri wa
nchi ofisi ya makamu wa rais, alionyesha
huruma na kuongeza muda wa matumizi
ya mifuko hii, sheria inakataza ndio maana
wakapewa miezi mitatu, kusiwe na bidhaa
ambayo TBS (Shirika la Viwango Tanzania)
haijaruhusu, haijasiliwa na kuwa sokoni.

Kadhalika, Dk. Gwamaka aliwataka we-
nye viwanda na wajasirimali wa bidhaa za
vyakula, mifugo na kilimo kuanza kujiandaa
kutumia vifungashio mbadala rafiki wa maz-
ingira, ili kuepuka adhabu.

“Muda huo ukifika hatutarajii walio na
viwanda kuona kama tunawaonea ndio
maana tunaawarifu mwezi mmoja umebaki,
matumizi ya mifuko hii, iwe ni wauza miwa,
yeyote,

Rais Samia ahofia Kifo cha Ngorongoro

Na Salome Kitomari

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema bila hatua madhubuti
za kuiokoa Mamlaka ya Hifadhi
ya Eneo la Ngorongoro (NCAA),
kuna uwezekano mkubwa wa
kupotea na kubaki historia.

Samia alisema hayo juzi al-
ipokuwa akizungumza na vion-
gozi mbalimbali wa serikali
baada ya kuwaapisha makatibu
wakuu, manaibu na wakuu wa
taasisi walioteuliwa Aprili 4,
mwaka huu, kushika nyadhifa
mbalimbali.

“Ngorongoro inapotea, tuli-
kubaliana na eneo la aina yake
watu na wanyama wakae pamo-
ja, lakini sasa watu wanazidi ku-
liko wanyama,” alisema.

“Tulipoingia huu mkataba
(mkataba wa maisha ya binada-
mu na wanyama kutumia eneo
moja) tulikuwa na watu 9,000
na sasa ni kati ya 90,000 na
100,000, NCAA na Wizara mpo
mnawaangalia, maeneo yana-
chukuliwa mpo.

“Tulikubaliana watu na wany-
ama wakae pamoja lakini si kwa
kiasi hiki, watu 100,000 kwa
wanyama wale lazima watazidi-

wa,” aliongeza.

Pia alisema Ngorongoro ina-
toweka kutokana na uvamizi
wa mimea vamizi inayomaliza
mimea muhimu kwa ajili ya mal-
isho ya wanyama.

“Kama tunataka Ngorongoro
ibakie na inauza Tanzania tuwe
makini kuitunza na kuhakikisha
inabakia. Kuhamisha watu sijui
mtafanyeje, kama wameshain-
gia 100,000 sijui mtafanyeje.

“Tla cha kushangaza wengine
wafanyakazi wa Ngorongoro
wanamega maeneo na kuanza
kuishi,” alisema.

Desemba, mwaka jana, wakati
wa Mkutano baina ya NCAA,
wahariri na waandishi waan-
damizi, Kamishna wa Uhifadhi
wa NCAA, Dk. Freddy Manongi,
alisema kuna umuhimu wa
kamisheni ya kuchunguza na
kuja na matokeo ya kisayansi
juu ya namna ya kulitumia eneo
hilo.

Alisema kwa sasa hali ni ngu-
mu kwa uhifadhi kwa kuwa kila
hatua inayochukuliwa kwa ajili
ya uhifadhi, ina athari kwa wa-
nanchi wanaoishi ndani ya eneo
hilo na kila shughuli za kibin-
adamu zinazofanyika zina athari

kwa uhifadhi, na kwamba idadi
ya watu imeongezeka kutoka
8,000 mwaka 1959 hadi 100,000
kwa sasa.

“Najaribu kuitaza-
ma Ngorongoro miaka 10 ijayo
kwamba itakuwa katika hali
gani kama kasi ya watu itakuwa
hii, shughuli za uhifadhi zitaku-
wa ngumu, migogoro baina ya
jamii na wanyama itaongezeka,
tutawezaje kwenda pamoja na
maendeleo endelevu ya binad-
amu na uhifadhi,” alisema Rais.

KuhusuKamisheniiliyound-
wa mwaka 2019, ilihoji watu
mbalimbali na ulimaliza kazi
Mei mwaka jana, na mapendek-
ezo ya awali ilikuwa ni kuligawa
eneola Ngorongoro kwa kanda
kulingana na shughuli zilizopo.

Eneo la Ngorongoro lilian-
za mwaka 1959 baada ya kumeg-
wa kutoka eneo la Serengeti
Game Reserve na kuunda Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti ili-
yopo chini ya Shirika la Hifadhi
za Taifa Tanzania (TANAPA),
kwa watu 4,000 kuhamishiwa
ndani ya eneo na kuwa na
jumla ya watu 8,000 ambao
wameongezeka na sasa ni zaidi
ya 100,000.

MADINI HIFADHINI

Rais Samia alisema kuna haja
ya kuangalia suala la uchimbaji
wa madini kwenye maeneo ya
Hifadhi za Taifa zilizo chini ya
Shirika la Hifadhi za Taifa Tan-
zania (TANAPA), huku akitaka
wataalam kuangalia suala hilo
kwa jicho la pekee.

“Unajua kuna madini katika
maeneo yako ya TANAPA na
wakati ule uliweka misuli hapa
hapachimbiki hapa, hamuingii,
lakini uhifadhi tunautaka, ma-
dini tunayataka, madini men-
gine ni muhimu sana kama
Helim,”alisema na kuongeza:

“Madini yapo mchimbaji
yupo kila siku anagonga mlango
kok kok mlango haufunguki,
kila akigonga umefungwa, hebu
tukaeni tumalize pachimbwe,
tunayaweka pale ya nini, simba
sijui tembo hali yale, tunayawe-
ka ya nini, ingekuwa wanayala
tungesema tunapunguza ‘share’
(mgawo) ya wanyama wetu,
na kama ni kuunguza eneo tu-
angalie gharama ya kupunguza
eneo la hifadhi na gharama ya
kuchimba, tumalize haya tu-
songe mbele.”

.Y
'*—-“'

Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Jafo awapa ujumbe vijana kuuenzi Muungano

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

WAZIRT wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Selemani Jafo, ame-
wataka vijana kuendelea kuuen-
zi Muungano kwa kudumisha
amani.Jafo alitoa rai hiyo jana
alipozungumza na waandishi
wa habari baada ya kuhudhuria
dua maalum ya kumwombea
Rais wa Kwanza wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, Hayati
Abeid Aman Karume, iliyo-
fanyika katika Ofisi Kuu ya CCM

Kisiwandui.Alisema vijana wa
sasa wanapaswa kuona fahari
ya Muungano na kuyaenzi yale
yaliyoachwa na Hayati Karume
ambaye ameacha alama Zanzi-
bar, hususan katika ujenzi wa
miundombinu na kuwajali wa-
nanchi.

Jafo alisema kiongozi huyo
alikuwa na maono makubwa
kwa wananchi wake na kuwa
mfano wa kuigwa kwa viongozi
wengine nchini na Afrika kwa
ujumla.

“Tukumbuke kwamba Hay-
ati Karume na Baba wa Taifa,

Hayati Mwalimu Julius Nyerere,
walifanya kazi kubwa ya kuasisi
Muungano na leo hii tunajivu-
nia kuwa Watanzania, hivyo
kwetu sisi ni faraja, hatuna nchi
nyingine isipokuwa ni Tanza-
nia,” alisema.

Waziri Jafo pia alimpongeza
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Mwinyi, kwa uongozi
wake ambao umewafanya wa-
nanchi kuwa na imani kubwa
kwake.

Alitoa rai kwa Watanzania
kumuunga mkono kwa yale

anayoendelea kuyatekeleza na
kuwa ameonyesha weledi katika
utendaji wake ambao unaakisi
aliyofanya Hayati Karume, hasa
katika ujenzi wa makazi bora
kwa wananchi.

Aprili 7 ya kila mwaka ni kum-
bukumbu ya kifo cha Karume
ambaye alifariki dunia mwaka
1972 na Dua Maalum ya kum-
wombea ilifanyika visiwani
hapa jana, ikihudhuriwa na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san na viongozi mbalimbali wa
kitaifa.
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Familia maskini
zavy.ezeshwa kwa
majiko ya gesi

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

TAASISI ya kusaidia watu
wanaoishi katika mazingira
magumu Tanzania (TAPO),
imetoa msaada wa majiko
10 ya gesi kwa familia 10
zinazoishi katika mazingira
magumu katika Manispaa va
Morogoro.

Akizungumza wakati wa
hafla ya makabidhiano
iliyofanyika juzi katika ofisi
za taasisi hiyo, mratibu wa
TAPO, Anthony Maskati,
alisema msaada huo ni kwa
ajili ya kuwapatia faraja
watu hao wanaoishi katika
mazingira magumu hasa
kwa kupata lishe bora kama
ilivyokatika familia ny-
ingine

Alisema tangu kuanzishwa
kwa shirika hilo, zaidi ya
watu 500 wameshafikiwa,
ambapo kati yao zaidi ya
familia 100 zimeshakuwa
na uwezo wa kujikimu
kimaisha, na kwa kuimarika
kiuchumi ambapo kwa sasa
wanajitegemea wenyewe.

“Moja ya sera ya taasisi
yvetu ni kusaidia shughuli
za kijamii ikiwamo kuunga
mkono jitihada za serikali
za kukabiliana na changa-
moto mbalimbali zilizopo
kwenye jamii, ndio maana
leo tumeona kuna umuhimu
wa kusaidia watoto wa-
naoishi katika mazingira
magumu katika Manispaa va
Morogoro wakiwakilishwa
na familia zao,” alisema
Maskati.

Kadharika, alisema kuwa
licha ya kuwasaida watoto
wenye mazingira magumu
katika misaada hiyo, wame-
kuwa wakijihusisha na ku-
walipia ada za shule watoto
hao ili kutimiza ndoto zao.

Akitoa shukrani kwan-
iaba ya wazazi na watoto
hao, Sabra Issa, alisema
wanashukuru shirika hilo
kwa msaada walioutoa
kwa sababu utasaidia kwa
kiasi kikubwa kuwapunguzia
gharama za maisha tofauti
na awali walipokuwa katitu-
mia nishati nyingine kama
mkaa na kuni.

Pia, aliomba shirika hilo
kuongeza nguvu katika
kusaidia elimu kwa watoto
hao kwani licha ya kujitolea
kuwalipa ada bado, kumeku-
wapo na kikwazo cha baa-
dhi ya wanafunzi kukatisha
masomo yao kwa kisingizio
cha ugumu wa maisha na
kukimbilia mtaani kujihusi-
sha na ajira zisizo rasmi.

| Wasakwa kwa tuhuma za kutishia viongozi kwa jeneza

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

ERIKALI inawasaka watu

wote walioshiriki kubeba

jeneza na kwenda kulitele-

keza kwenye ofisi za Ki-
jiji na Kata ya Namwinyu wilayani
Tunduru Mkoa wa Ruvuma kwa
nia wa kuwatishia viongozi wa
serikali kuacha kutimiza wajibu
Wao.

Melezo hayo  yametolewa
na,Mkuu wa Wilaya ya Tunduru,
Julius Mtatiro, alipokuwa akizun-
cho, baada ya kujionea tukio hilo
ambalo lilisababisha taharuki

kwa watumishi na wananchi kiji-
jini hapo.

Aidha kupitia taarifa hiyo, Mtat-
iro aliwaonya wananchi kuacha
vitendo hivyo kwani siyo vya ki-
ungwana, na kwamba vinaonesha
jamii hiyo kuendekeza imani na
mila potofo za mambo ya kishiriki-
na. Awali Ofisa Tarafa ya Mateman-
ga, Emilias Njogopa, alisema baada
ya kupokea taarifa ya kuteleke-
zwa kwa jeneza hilo kutoka kwa
alipeleka taarifa hiyo wilayani 111
waweze kulitambua tukio hilo.

Alisema taarifa zinaeleza kuwa
Jeneza hilo liliwekwa katika ofisi
hizo ikiwa ni ishara ya baadhi ya

wananchi kutuma ujumbe wa
kuwatishia viongozi hao kuacha
utekelezaji wa sheria ndogo wali-
yojiwekea ya kukamata mifugo,
ambayo imekuwa iki funguliwa na
kuachwa bila uangalizi na kuwa-
toza faini wamiliki wa mifugo hiyo.

Naye Mwenyekiti wa serikali
baada ya tukio hilo, ofisi yake im-
ekaa na wazee maarufu na kutafu-
tia ufumbuzi wa kudumu juu ya
matukio ya vitisho vya aina hiyo
kwa watumishi wa serikali, am-
bayo yanaweza kuharibu taswira

Diwani wa Namwinyu, Matumla
Said, alisema tukio hilo limewa-

fadhaisha sana viongozi hao kwani
wanachokifanya ni utekelezaji tu
kwa kuwa sheria hiyo ndogo il-
ipitishwa kwenye vikao halali na
baadae kuwashirikisha wananchi
wote kupitia mikutano ya hadhara.

Hili ni tukio la pili katika kipindi
cha mwaka huu kwa watumishi
kuwekewa majeneza na wananchi
kama sehemu ya vitisho dhidi ya
watumishi wa serikali, ambapo
tukio la kwanza lilitolea Febru-
ari 22 mwaka huu ambapo wa-
ya Likuyu wilayani Namtumbo
walitelekeza jeneza nyumbani
kwa mwalimu mkuu wa Shule ya
Msingi Mfuate.

dhili wa kituo h|cho Juma Gurumo PICHA JUMANNE JUMA

Kanisa lawakumbuka Wafungwa, mahabusi

Na,Said Hamdani, LIWALE

UONGOZI wa Kanisa la Anglika-
na Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi
wakishirikiana na waumini wao
limewafariji wafungwa na maha-
busi wa Gereza la Kipule,kwa ku-
wapatia msaada wa bidhaa mbal-
imbali.

Baadhi ya vitu hivyo sukari,
sabuni, dawa za mbu, miswaki na
dawa zake pamoja na nnembe kwa
ajiliyausafi ~ wa nywere na ma-
vazi kwa waliopo maabusi, vyote

vikiwa na thamani ya zaidi ya Sh.
200,000.

Msaada huo ambao ulikabidhi-
wa kwa uongozi wa gereza hilo na
Mchungaji wa Kanisa hilo, Augus-
tino Kinyama, aliyeongozana na
baadhi ya waumini.

Mchungaji Kinyama akizun-
gumza na wafungwa na mahabusi,
aliwataka kubadilika na kuishi
maisha ya usafi na unyenyekevu
yanayompendeza Mungu ili kuli-
wezesha Taifa kuendelea kupata
baraka zake.

Alisema msaada walioutoa kwao
ni moja ya kuwatia moyo wafung-
wa na mahabusi waliopo ili watam-
bue kama wapo pamoja nao licha
ya kwamba wapo gerezani kwani
sio wote waliopo huko wana ma-
kosa.

Mchungaji huyo aliwaomba
wafungwa na mahabusi waliopo
kwenye gereza hilo kuwa watiifu
na kutubu makosa wanapokuwa
gerezani na watakapokuwa nje
uraiani.

Rodrick Kapanda, alilipongeza

kanisa hilo kwa msaada huo, kwani
umefika kwa wakati mwafaka na
kuahidi kufikishwa kwa walengwa,
huku akiziomba taasisi zingine
kufuata nyayo hizo, kwa ajili ya
kuisaidia serikali katika kutekeleza
majukumu yake.

Mmoja wa wafungwa hao akitoa
shukrani zao kwa niaba ya wen-
zake, walilishukuru kanisa hilo
kwa msaada waliopatiwa, huku wa-
kiahidi kuwa watiifu na raia wema
wawapo gerezani na pale wataka-
pokuwa wamerejea uraiani.
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HABARI KITAIFA

Faida za kupanda miti asili zaanikwa

Na Christina Haule, LINDI

ILAYA ya Lindi im-

ewataka wadau
wa misitu kuona
umuhimu wa

kuilinda na kupanda miti ya asili
ikiwamo mininga na mivule ili
kufanya miti hiyo kutambulika na
vizazi vijavyo na kutobaki kuwa
historia.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi,
Shaibu Ndemanga, alisema hayo
wakati wa uzinduzi wa mashine
ya kuchakata magogo yenye
thamani ya Sh. mil 110 iliyotolewa
na Programu ya mnyororo wa
Thamani wa mazao ya misitu

(FORVAC) kwa ufadhili wa Seri-
kali ya Finland na Tanzania ita-
Wilaya za Nashingwea na Ruang-
wa mkoani humi.

Ndemanga alisema wilaya
ikiwa ndio wadau wakubwa wa
misitu imepanda vitalu vyenye
miche zaidi ya laki moja ambayo
wanajipanga kuigawa kwa wa-
nanchi na taasisi.

Alisema wadau wa misitu
ikiweko Wakala wa Misitu (TFS)
wameanza kuonyesha juhudi za
kupanda miche hiyo ili kufaniki-
sha uhifadhi wa miti hiyo ya asili.

Alisema utaratibu huo walian-
za mwishoni mwa mwaka jana

kwa kuanza kupanda kitalu che-
nye miche zaidi ya 100,000 kwe-
nye eneo la msitu wa Serikali wa
Londo ambayo wanategemea kui-
panda kwa kushirikiana na jamii
wakati wa kipindi cha msimu wa
mvua za masika katika maeneo
mbalimbali wilayani humo.
Aidha Mkuu huyo wa wilaya
aliwataka wakuu wa shule zote
za msingi na sekondari wilayani
humo kupanda miti hiyo kwenye
mashamba yenye ukubwa wa
heka 3 hadi 4 ili kuendeleza uhifa-
dhi wa misitu wilayani humo.
“Upandaji wa miti hii katika
maeneo ya shule utawafanya
wanafunzi kuitambua na kuona

na pengine kujifunza namna ya
usimamizi shirikishi wa misitu
unavyokuwa,” alisema.

Alisema kwa kushirikiana TFS
wameona umuhimu wa kupanda
miti yote ya asili ambayo ipo ha-
tarini kutoweka ambayo ni pamo-
ja na mipingo, mivule, mikongo,
misekeseke na mininga.

Naye Kamishna Msaidizi ku-
toka TFS Kanda ya Kusini, Many-
isye Mpokigwa, alisema katika
kutekeleza mpango wa upandaji
miti ya asili wilayani humo, kan-
da hiyo.Katika mwaka wa fedha
2020/21 walifanikiwa kupanda
miche mil 3 ili kurudisha uoto wa
asili.

ambapo mpango wa kunusuru kaya maskini (TASAF), umewawezesha fedha na kwa ajili ya kuchimba bwawa la maji. PICHA
RENATHA MSUNGU

Wanufaika TASAF waongeza uzalishaji kilimo

Na Elisante John, SINGIDA

WANUFAIKA wa mfuko wa
maendeleo ya Jamii nchini
(TASAF) katika Wilaya ya Iramba
mkoani Singida, wameanza ku-
jikomboa kiuchumi kwa njia ya
kilimo, baada ya kuongeza uzal-
ishaji shambani.

Wameongeza uzalishaji kuto-
ka gunia moja hadi 15 kwa ekari
moja, kwa fedha za ruzuku in-
ayotolewa na serikali.

Hayo yalibainishwa na waleng-
wa wa TASAF, baada ya kutem-
belewa na maofisa wa TASAF

doma na waandishi wa habari,

juu ya mafanikio waliyopata
kupitia miradi waliyoanzisha ili
kujikomboa kiuchumi kwa fedha
za ruzuku.

Akizungumzia maendeleo
hayo, mkazi wa Kitongoji cha
Kiomboi, Marian Msengi (59),
alisema kuwa ongezeko la mazao
hayo limetokana na uwekezaji
mkubwa uliofanywa na TASAF,
ikiwamo kupatiwa wataalamu
wa ugani kwa ajili ya kuwapatia
mbinu za kilimo chenye tija.

“Wataalamu wa kilimo wa-
menisaidia sana katika kilimo
kupitia ruzuku ya Sh. 62,000 ni-
nayoipata..zamani nilikuwa na-

vuna madebe matano tu, lakini
mwaka jana nimeongeza mpaka
magunia 15 kwa ekari moja,”
alisema Mariam.

Naye Neema Shani (25) wa
hicho, alibainisha kuwa kupitia
mradi wa wasichana balehe
walio ndani na nje ya shule, kwa
kushirikiana na mama yake,
ameongeza mavuno shambani
hadi kufikia magunia sita kutoka
moja la awali, huku pia akifani-
kiwa kuanzisha mradi wa ufu-
gaji ambapo hadi sasa ana jumla
ya kuku 42 wa kienyeji, huku
wengine wa awamu ya kwanza
akiwauza na kujipatia kipato cha

zaidi ya Sh.200,000.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya
Iramba, Adam Msangi, alisema
hadi sasa zaidi ya Sh. bilioni
79 zimetumika kwa walengwa
5,206, tangu mradi wa kunusuru
kaya masikini uanze aprili 2014
hiyo.

Kwa mujibu wa ofisa uhusiano
wa TASAF, Estom Sanga, idadi
kubwa ya walengwa wa kunu-
suru kaya zilizo masikini zaidi
zimejipatia maendeleo, hivyo
hashangai kuona idadi kubwa ya
walengwa ikiongeza uzalishaji
wa mazao, kupitia kilimo.

Zahanati ya polisi

ilivyoondoa adha
ya msongamano

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAHANATI ya kituo cha Polisi
wilayani Kahama mkoani Shinyan-
ga, imesaidia kupunguza mson-
gamano wa wagonjwa wanaofika
katika Hospitali ya Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama Mjini kupata
huduma za matibabu ukilinganisha
na awali ilivyokuwa.

Hospitali hiyo kwa siku inahu-
dumia wagonjwa 1,000 hadi 12,00
kutoka Halmashauri za Msalala,
Ushetu, Kahama Mjini, Shinyanga
Kakonko, Kibondo na baadhi ya
wilaya zilizopo mkoani Tabora na
kusababisha kuwa na msongamano
mkubwa wa wagonjwa.

Hata hivyo ili kuendelea kupun-
guza wimbi la wagonjwa katika
Hospitali hiyo, Halmashauri hiyo
ilitenga cha Sh. bilioni 3.2 za ma-
pato ya ndani kwa ajili ya ujenzi
wa jengo la kupumzikia wagonjwa
wa nje lengo likiwa ni kupunguza
m?ongamano wa wagonjwa hospi-
talini.

Marki Juma, Ofisa tabibu wa
zahanati hiyo, aliyabainisha hayo
jana wakati akizungumza na gazeti
hili ofisini kwake, akitoa taarifa ya
huduma zinazotolewa na zahanati
hiyo ikiwamo huduma ya mama na
mtoto, maabara, uzazi wa mpango
na kliniki kwa watoto wadogo chini
ya miaka mitano.

Alisema mwezi uliopita walitoa
huduma kwa wagonjwa zaidi ya
660, wajawazito wakiwa 43, chanjo
kwa watoto wadogo 437, uzazi
wa mpango 24 na wagonjwa wa
nje wakiwa 155 na asilimia kubwa
ya wagonjwa wanatoka Hospitali
va Halmashauri ya Manispaa va
Kahama.

Alisema wagonjwa wengi wa-
nafika katika zahanati hiyo kupata
huduma, wanaepuka msongamano
wa wagonja katika hospitali ya
wilaya, hasa wakati wa kliniki kwa
watoto wadogo ambapo wengi
wao huamka alifajiri na kuja kupata
matibabu saa nne asubuhi.

Nae Lidia Saguda, mmoja wa
kinamama aliyefika zahanati kupata
huduma, alisema wanafika katika
zahanati hiyo kupata huduma kwa
kuepuka msongamano wakati wa
kiliniki katika Hospitali ya Wilaya,
nakwamba unaweza kuamka saa
12 alfajiri na kuja kuapata huduma
saa tano asubuhi.

“Ukweli zahanati hii imepunguza
mMSsOoNgamano wa wagonjwa, tuli-
kuwa tunaamka alfajiri na kupata
huduma saa nne asubuhi na wakati
mwingine mchana...sasa tunapata
huduma kwa wakati na kupata
muda wa kufanyakazi za kujenga
Taifa tofauti na awali,” alisema
Saguda.

Nae Samweli Alphance, alisema
kila siku za kliniki kwa ajili ya
mtoto wake, amekuwa akienda
na mkewe, na kwamba wanapata
huduma kwa haraka ukilinganisha
na wale wanaokwenda wenyewe
bila waume zao.
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Kiama cha mwezi mmoja ujao

- Mabinti watano shulem
.~ walivyoibua kifaa
nachodhlbltl mbu wa malaria

dhidi ya maabara bubu mitaani

Na Yasmine Protace

ANAPOKUWAPO

maabara sehemu yoy-

ote, huwa kuna maana

ya kuwahudumia wa-
nanchi wa hapo au kutoka mae-
neo mengine.

Maabara zimekuwa msaada
tosha na kimbilio pale ambapo
mtu anakwenda kwa ajili ya ku-
pata huduma za kiafya.

Zipo maabara ndani ya zahan-
ati, vituo vya afya na hospitali
na zingine ambazo hazipo huko,
ziko huru zinajitegemea.

Mkurugenzi wa Huduma na
Tiba kutoka Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Grace Magembe, sasa
anazitaka maabara zilizojengwa
katika makazi ya watu, kuwa na
tahadhari ya kiafya, kwa jamii zi-
nazozizunguka.

Anasema, serikali inazitaka
kuwaangalia kwa karibu jamii
jirani na na hasa watoto, kwani
wanaweza kuchezea taka hata-
rishii, sambamba na wanajamii,
kuwa makini na watoto wa-
naoweza kuchezea taka kujikuta
wanakumbwa na magonjwa
makubwa.

Kiongozi huyo anasema hadi
sasa kuna kila sababu ya jamii
kuwa makini na michezo ya
watoto wanaocheza jirani na
maabara, akitaja maabara kuna
vipimo vingi vinavyochukuliwa
kwa wagonjwa na taka zisipo-
hifadhiwa vizuri, watoto wa-
naweza kupata magonjwa.

« Holela uchochoroni

Hivyo anasema, maabara zina-
takiwa kuwa katika maeneo am-
bayo hayataleta changamoto kwa
wananchi wanaozunguka katika
maeneo hayo.

Tahadhari yake ni kwamba
maabara zinapofunguliwa katika
makazi ya watu, ziko katika ha-
tari ya kueneza madhara kwa wa-
toto, kwani wanapenda kuchezea
vihatarishi vya afya.

Kwa mujibu wa Dk. Grace, nia
mojawapo bora ya kujihami na
hatari hiyo ni maabara kujengwa
mbali na makazi ya watu, kwani
ujenzi au uzalishaji maabara
mitaani, ni hatari iliyo jirani na
umma.

MAABARA BUBU

Pia, Mkurugenzi ana dhamira
ya pili, katika haya ya kupamba-
na na maabara bubu, zinazotoa
huduma na hatia ya sasa, serikali
imezitaka hadi kufikia mwisho
wa mwezi huu tarehe 30, ziwe
zimesajiliwa na kama zitakuwa
hazijasajiliwa, hatua kali dhidi ya
wamiliki zitachukuliwa.

Dk, Grace akizungumza ka-
tika mkutano na wamilikiwa
maabara binafsi za Mkoa wa Dar
es Salaam, anawataka wamiliki
wa maabara bubu nchini am-
bazo hazijasajiliwa, wamepewa
kipindi cha mwezi mmoja Aprili
30 wawe wamesajili ili kuepuka
kufungiwa.

“Kumekuwapo maabara mi-
taani ambazo hazijasajiliwa na

zinaendekeza kutoa huduma.

Kinachotakiwa ni kuzisajili mpa-

ka mwishoni mwa mwezi huu.
“Nimetoa maelekezo kwa Mra-

‘hatari tupu watoto’

Mkurugenzi wa Huduma za Tiba katika Wizara ya Afya na

Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, Dk. Grace Magembe,
akiongea na wamiliki wa maabara (hawapo pichani). PICHA:
YASMINE PROTACE

tibu wa Maabara Mkoa wa Dar
Es Salaam, kuhakikisha maabara
zote ambazo  hazijasajiliwa
zipewe nafasi ya kusajiliwa hadi

kufikia tarehe 30 mwezi Aprili.

“Kinyume na hapo zitafungiwa
na wahusika kuchukuliwa hatua
kwa kupelekwa kwenye vyombo
vya sheria,” anaagiza mkurugen-
zi huyo.

Dk. Grace, pia anakumbusha
huduma za maabara kuwa nyeti
na zinazohusika moja kwa moja
na afya ya mwanadamu, hivyo
pale zinapotoa majibu yasiyo
sahihi, zinaweza kuhatarisha
maisha ikiwa hatua stahiki hazi-
tachukuliwa.

Mkurugenzi huyo anase-
ma hadi sasa kuna baadhi ya
maabara zisizo na wataalamu
wenye vigezo vinavyotakiwa au
kuwa na upungufu kulingana na
kazi zilizopo.

Kutokana na uhalali huo, pia
ameziagiza ndani ya mwezi
mmoja unaotimu Aprili 30, wa-
miliki wa maabara hizo wawe
wameshapata wataalamu wana-
ostahili kuwafanyia kazi hizo.

Dk. Grace anawataka viongozi
wa ngazi mbalimbali za mitaa, vi-
jiji na vitongoji kutoa taarifa kwe-
nye mamlaka husika, endapo
wataona kuna maabara zimean-
zishwa katika maeneo yao am-
bazo hazijasajiliwa.

Msajili wa Maabara Binafsi,
Dominic John, amesema lengo la
mkutano huo ni kuwaleta wataal-
amu na wamiliki wa maabara wa
Mkoa wa Dar es Salaam pamoja,
ili waweze kupata miongozo na
namna ya kuendesha maabara
zao kwa usahihi na kutoa hudu-
ma bora kwa wananchi.
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UBUNIFU MPYA DUNIANI...

Mabinti watano shuleni walivyoibua
kifaa kinachodhibiti mbu wa malaria

« Ngurumo aina yake inayomfukuza
« Watua vyuo vikuu, yumo wa udaktari

Na Christina Mwakangale

TU anapozungumzia
kuwapo ugonjwa wa
malaria, katika nchi
zinazoendelea  uta-
baini ni kati ya vinavyosababisha
kurudisha maendeleo nyuma.

Kwa maana malaria huathiri
zaidi mataifa ya Kusini mwa
Jangwa Sahara, katika baadhi ya
mataifa ya Asia na Amerika ya
Kusini, ambayo ugonjwa huo una
tiba, licha kusababisha vifo vingi
duniani.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linasema kuna kifo cha mtoto
mmoja kila baada ya dakika mbili,
huku ongezeko jipya la wagonjwa
zaidi ya milioni 200 wakiripotiwa
kila mwaka.

Jukumu la kukabiliana na
ugonjwa huo linaendelea
kutafutiwa ufumbuzi na wataal-
amu wa afya, huku WHO ikip-
endekeza walio katika hatari ya
kupata malaria wakingwe kwa
kutumia mbinu zilizothibitishwa
kuwa bora zaidi.

Hapo zinatajwa mbinu kama
matumizi ya vyandarua vilivy-
otiwa dawa (ITN) na kupulizwa
dawa ndani na nje ya nyumba
(IRS).

WABUNIFU WAJITOKEZA

Katika kuongeza juhudi za ku-
pambana na ugonjwa huo, wapo
wanasayansi wanaochipukia,
wasichana watano wahitimu wa
Shule ya Sekondari Jangwani,
wamebuni mbinu mpya ya ku-
jikinga malaria, wakiitaja kuwa
rafiki wa mazingira.

Paulina Haule, mmoja wa
wabunifu hao wa kifaa hicho
kiitwacho ‘Ultraltraconic Mos-
quito Repellent’ anasema wazo
la ubunifu wao, umeboreshwa
na Tume ya Sayansi na Teknolo-
jila (COSTECH) kupitia Atamizi
ya Teknohama ya Dar es Salaam
(DTBI).

Kupitia ubunifu huo mwaka
2019, Paulina pamoja na wenzake
wane; Grace Yusto, Julieth Maisor-
ry, Bupe Mayala na Nia Mfaume,
walitunukiwa tuzo iitwayo ‘Pro-
ject Pitching Winners 2019’ iliyo-
tolewa na mradi wa Future STEM
Business Leaders (FSBL).

Mpango huo huwaendeleza
kwa kuwapa ujuzi wanafunzi wa
masomo ya Sayansi, Teknolojia,
Uhandisi na Hisabati (STEM) ku-
toka katika shule mbalimbali am-
bao ulioanza mwaka 2017.

Akizungumza na hivi karibuni
kwa niaba ya wenzake Nipashe,
Paulina anasema, mradi huo
umekuwa mpya na kugundua
mambo kadhaa maishani.

“Nimekuwa mtu mpya kabisa

&
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MWAKANGALE

Watu hu-
chukulia
sayansi ni
somo la jin-
sia, gumu
labda wa-
toto wa Kike
hawawezi
wakalimudu,
kila mmoja
anaweza
akalisoma
akitulia.

Paulina alipofafanua kuhusu hali ya mradi. PICHA: CHRISTINA

na nimegundua kwenye maisha
yetu kuna matatizo ambayo ni
mengi tunaweza kuyatatua, licha
tu ya kuwa na elimu ya darasani.

“Elimu ya darasani tunaweza
kuibadili kuwa halisi hata katika
biashara na kufanya mambo men-
gi katika maisha yetu ya kawaida.
Natamani wanafunzi wanaokuja
wajue namna ya kutumia elimu
ya darasani,” anasema Paulina.

Paulina anasema, amehitimu
masomo ya kidato cha sita katika
Shule ya SekodariJangwani mwa-
ka, jana na sasa anasoma Shahada
ya kwanza katika chuo cha St. Jo-
seph akiwa katika taaluma ya uta-
bibu.

“Watu huchukulia sayansi ni
somo la jinsia, gumu labda watoto
wa kike hawawezi wakalimudu,
kila mmoja anaweza akalisoma
akitulia.

“Ni ‘exposure’ (uelewa) kupitia
mradi huu na nimepata mwamko
mkubwa wa kusimama mbele za
watu. Kwanza, ifahamike kisayan-
si mazingira yetu mbu ni muhimu

na hawatakiwi kufa katika maz-
ingira yetu, sababu kuna viumbe
wanawategemea, hivyo kifaa
hiki kinafukuza mbu na si kuua,”
anasema.

Anasema, kifaa hicho kina-
tumia sauti zenye mlio wa chini
ambao binadamu hausikii ila mbu
pekee na kwamba mbu akizisikia
sauti hizo huhisi usumbufu na
kukimbia.

“Kifaa kinatumia frequency
(mzunguko) wa mawimbi sauti
yenye mlio mdogo ambao unam-
piga mbu na kumfanya akimbie
asikae eneo hilo.

“Sauti hizo binadamu huwezi
kuzisikia, lakini kwa mbu kwake
ni sauti kubwa mno. Kifaa hicho ni
rafiki wa mazingira hakitoi haru-
fu hakina kelele na kinabebeka.
Tulipogundua kifaa hiki ukikiona
kina muonekano mkubwa, lakini
kikiendelea kuboreshwa kitapun-
gua,” anasema.

Paulina anabainisha kwamba,
kwa sasa hakuna teknolojia kama
hiyo popote duniani, huku wak-
isubiri kukamilisha usajili na ku-
pata haki miliki.

“Tunasubiri tukamilishe kila
kitu ili tupate haki miliki na ku-
ingia sokoni. Tunashukuru pro-
gramu hii ya FSBL kuibua huu
ubunifu. Kifaa kina uwezo ku-
tumia umeme wa jua au umeme
wa kawaida,” anaeleza Paulina.

Paulina anakamilisha kwa
kusema mradi huo umemjengea
ujasiri wa kuongea na ilikuwa si
rahisi kujinadi mbele ya watu,
sasa amebadilika.

WADAU COSTECH

Mkurugenzi Mkuu COSTECH,
Dk. Amos Nungu, akizindua rasmi
mradi wa Future STEM Business
Leaders (FSBL) kupitia Atamizi
ya Teknohama ya Dar es Salaam
(DTBI), wiki hii jijini, anasema
mradi huo ulianza mwaka 2017
kupitia DTBI.

Hadi sasa anaeleza kuwa ana
uzoefu wa kuwajengea uwezo vi-
jana kubuni na kukua kibiashara,
unafanyika kwenye shule 13, kati
yake nane kutoka Dar es Salaam
na tano Arusha.

Dk. Nungu anasema, ni mradi
utakaowajengea uwezo wanafun-
zi hao katika kupitia masomo ya
sayansi na kubaini fursa za kuji-
ajiri na kuajiri.

“Wadau wa elimu na jamii
iwaandae vijana ili kuitumia
elimu wanayoipata shuleni hu-
susan somo la sayansi, kutatua
matatizo kwenye jamii,” anasema

Dk. Nungu.

Anasema kutokana na du-
nia kukua kidigitali, ipo haja ya
wanafunzi kuandaliwa tangu
sekondari badala ya kusubiri
wafike ngazi ya juu kama chuo
kikuu.

“Mradi unasimamiwa na
COSTECH kupitia DTBi, ume-
fadhiliwa na Idara ya Fizikia ya
nchini Uingereza. Unatekelezwa
pia tukishirikiana na Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Idara ya
Fizikia na Arusha Tech,” anase-
ma Dk. Nungu.

Kadhalika, Dk. Nungu anatoa
wito kwa vijana kuwa sehemu
ya utatuzi wa matatizo yaliyopo

kwenye jamii kwa kutumia
teknolojia.
“Msiikimbie sayansi! Vijana

wengi wanakuja na mawazo
yenye ubunifu lakini hayafanyiwi
kazi, kupitia mradi huu wataibu-
liwa wenye wazo zuri ambalo ni
la kibiashara na kusaidia jamii,”
anasema Dk. Nungu.

Anasema vijana wenye wazo
mazuri watapata mafunzo ya
miezi sita, ili kuwezesha walicho-
jifunza kuwa uhalisia na kukuza
uelewa, kisha kuwekeza kipato
chao na taifa, kwenda sambamba
na dunia ya kidigitali.

Pia, anautafsiri ni mradi maal-
umu wa Kkisayansi, unaobeba
wazo la ubunifu kutengeneza
ajira na uchumi.

“Tuna shule nane za Dar es
Salaam kwenye mradi, pia tano
kutoka Arusha. Tunawapa elimu
ya ziada kufanya sayansi wanay-
oisoma kuwa biashara kupitia
ubunifu wao,” anasema Jose-
phine Sepeku, Meneja wa Mradi
huo.

Ofisa Utafiti Mwandamizi ku-
toka Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Dk. Rodgers Msuya,
anasema wizara inatambua
mchango wa mradi huo kukuza
sayansi na vipaji.

MALARIA IKOJE?

Mwaka 2017, karibu nusu ya
idadi ya watu duniani walikuwa
hatarini kuugua malaria.

Pia, katika kundi hilo walioku-
fa, asilimia 61 au theluthi mbili ni
watoto, huku wajawazito na watu
walio na mfumo hafifu wa kinga
waliangukia katika hatari.

Mwaka 2017 kwa mujibu wa
WHO, kuliripotiwa watu milioni
219 waliougua malaria kutoka
nchi 87 na inakadiriwa 435,000
walifariki dunia.

Barani Afrika, kunatajwa ku-
wapo maambukizi asilimia 92
ya malaria duniani. Pia, sehemu
kubwa zaidi ya vifo kwa takwimu
za mwaka huo, ni zilichangiwa na
malaria.
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Wakazi Babati katika tabasamu
mradi maji tangu kupata vuhurv

« Wafurahia kuyaaga maradhi, safari porini
o Kutoka ndoo Sh. 500, Ieo DIpa ku aa Sh.100
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Na Jaliwason Jasson, BABATI

I tendo la kihistoria kwa
Halmashauri ya Wilaya

ya Babati, baada ya wa-

nanchi wake tangu Uhu-

ru kupata maji kwa mifumo rasmi.
Hasa mwaka 2019, ndio
kumeanzishwa Wakala wa Maji na

Meneja wa RUWASA, Mhandisi
Bakari Mwanyiro anasema taasisi
sasa imefikia 75 vimeshapata hu-
duma ya maji, ikiwa sawa na asil-
imia 73 ya wahitaji wote.

Mhandisi Mwanyiro anasema,
upatikanaji maji uko sahihi na
kuna zaidi ya wakazi 200, 000

Anaitaja RUWASA kuwa mkom-
bozi wa wananchi, kwa kuwa im-
eleta matokeo makubwa ndani ya
muda mfupi, wastani wa mwaka
mmoja.

Ili kulinda vyanzo hivyo vya
maji, sheria inataja anayethibika
mahakamani kuharibu miundom-
bonu ya maji, yuko hatarini ku-
kabiliwa na faini isiyopungua Sh.
milioni tano au kifungo cha miaka
mitano jela au vyote kwa pamoja.

MIFUMO INAYOTUMIKA?

Mtaalamu huyo anasema, wa-
natekeleza miradi kwa kutumia
Mfuko wa RUWASA wakirithi mi-
radi iliyokuwa inasimamiwa na
halmashauri za wilaya.

Anaitaja mifumo mingine kwa
majina ‘P4R’ na Programu ya Lipa
Malipo kwa Matokeo (PBR), in-
ayolenga kuboresha huduma ya
maji, iliyoanzishwa na wafadhi-
li kwa ajili ya ukarabati wa miradi
chakavu, iweze kuendelezwa.

Meneja huyo anasema wilaya ya
Babati wana miradi mitano inay-
otekelezwa, na fedha za wahisani,
ikilenga  kurekebisha  miradi
chakavu na mtarajio ni kukami-
lika kabla ya Juni 30 mwaka huu.

Programu ya ‘P4R’, anaitaja in-
aangalia kwa jicho endelevu ikifa-
dhiliwa na Benki ya Dunia (WB),
ili kuimarisha miradi iliyoasisiwa
cha Endaklso ni kati ya miradi sita
iliyopo.

MIRADI ILIYOKAMILIKA

Meneja huyo anataja miradi
mingine 10 inayoendelea katika
mwaka wa fedha uliopo ikiwamo
kati ya mitatu waliyoirithi kutoka
Halmashauri ya Wilaya Babati.
Endakiso, Mhandisi Mwanyiro
anasema wameutekeleza kwa
miezi sita kuanzia Juni 2020 hadi
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Kituo cha Kuchuja Maji Mutuka, wilayani Babati, sehemu ya miradi ilipokuwa inaendelea
kuandaliwa mwaka jana, chini ya RUWASA. PICHA: MAKTABA

Gharama
zake anase-
ma, walitu-
mia bajeti
anayoiita
“force ac-
count” yaani
mafundi
jamii na
wataalamu
wa ndani.

Desemba 30 mwaka huo, ujenzi
wake ulikadiriwa kugharimu Sh.
milioni 234 na walitumia Sh. mil-
ioni 172 hadi kukamilika. Hivyo,
wameokoa Sh.milioni 62.

Mhandisi Mwanyiro anasema
katika mradi huo, wamejenga
vituo vinane vya kuchota maji
na tanki moja lenye ujazo wa lita
90,000, kwa sasa unatoa maji kwa
wakazi zaidi ya 2000.

Gharama zake anasema, wali-
tumia bajeti anayoiita “force ac-
count” yaani mafundi jamii na
Wataalamu wa ndani
mradi kutoka Halmashauri ya
Wilaya ya Babati, walioupokea
mwaka 2018. Baada ya kukose-
kana chanzo cha maji, walitafuta
mbadala kwa kuchimba kisima
cha lita 8000 kwa saa.

Meneja anasema, mradi uli-
ipangiwa bajeti ya Sh. milioni 354,
mkandarasi akalipwa Sh. milio-
nil52 na kisima kikachimbwa kwa
Sh. milioni 64 mradi ukaanza ku-
tumika tarehe 16, mwezi uliopita,
ukiwa umeokoa Sh. milioni 138.

Mhandisi Mwanyiro anasema,

tayari wameshajenga vituo 18 vya
kuchota maji, wameweka umeme
na kujengwa tangi la lita 100,000
na kisima. Tayari mradi unawa-
hudumia wakazi zaidi ya 4,000
Anataja mradi mwmglne ni
waliourithi kutoka Halmashauri
ya Wilaya Babati, uliokamilika
katika eneo Shaurimoyo na sasa
imejengewa tangi la lita 50,000.

WANANCHI WANENAWO
becca Joshua, anaishukru RUWA—
SA kuwaletea maji safi na salama,
kwani awali waliugua tumbo na
maradhi kama amiba, kwa ku-
tumia maji ya madimbwi.

Anakiri ni jambo ambalo ha-
wakulitegemea kupata maji hadi
mlangoni.  Anasema:”Tulikuwa
tunatumia maji ambayo watu wa-
najisaidia na mifugo wanatumia
ila sasa hivi tuna raha sana un-
aweza ukachota hata ndoo mbili
ukakaa.”

Mkazi mwingine, Gidas Valian
mwenye umri miaka 69, anaen-
deleza ushahidi kwamba walipata

shida ya kuamka saa 9.00 usiku
kwenda kuchota maji, kwani
mchelewaji hakupata maji.

“Usiku tulikuwa tunatembea
na tochi. Nilikuwa nikichota maji
naficha kwanza, halafu mchana
nilikuwa nachota maji ya mifugo,”
anasema.

mwaka 1973, hakukuta huduma ya
maji, akieleza: “Huko nyuma tuli-
kuwa tunauziwa ndoo moja ya lita
20 Sh. 500, hivi sasa pipa Sh.100 (
ndoo 13) ”

wena Kimaro, anasimulia shlda
zao hata kuishia kunywa maji ya
makorongoni kwa watu maskini,
lakini sasa mradi umewakomboa,
kwani nyuma aliugua tumbo, Ty-
phod na Amoeba kwa kuwa aliku-
wa anatumia maji machafu.

WASIMAMIZI VIJUJINI

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
Said Issa, anasema jukumu lake n1
kusimamia mradi uwe endelevu
na kupanga bei kwa kuwashiriki-
sha watumiaji.

Issa anasema, mradi unawao-
nyesha matokeo mazuri pale hata
wananchi wanaposhangaa ku-
nunua maji ndoo moja ya lita 20
kwa bei Sh. 10.

“Leo tuna uhakika kila mtu ku-
fikishiwa maji nyumbani kwake,”
anasema Issa, huku akihamasika
na wenzake kudhibiti uharibifu
wa miundombonu ya maji.

Diwani wa Kata ya Kisangaji,
Adam Ipingika, anaahidi kuende-
lea kutoa elimu ya utunzaji miradi,
huku akiazimia kuzisimamia tozo
ili kufikia malengo,” anasema.

Diwani huyo ana rai kwam-
ba RUWASA isichoke ‘wamtue
mama ndoo kichwani; walau kila
mita umbali 400, ambayo ndio
mtazamo wa kisera nchini.

Mwakilishi huyo wa wananchi,
anasema walipata athari za
kuugua magonjwa kama homa
ya matumbo (typhoid) na ami-
ba kutokana na kutumia maji
machafu na idadi ya wagonjwa
waliongezeka katika zahanati yao,
hali iliyobadilika sasa idadi hiyo
inashuka.

Anasema, iliendana na taarifa
za wanandoa wengi kugombana
kwa kisa kuchelewa kuchota maji.
moyo, Dismas Morembwa, anase-
ma kabla ya RUWASA kuwajengea
mradi wa maji, wananchi waliku-
wa wanaenda milimani na waliku-
tana na wanyama wakali.

Morembwa anaaihidi kuitunza
miradi, akifafanua wataongeza
vituo vya kuchota maji baada ya
kukusanya mapato.
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Kwanini vidonge vya uzazi vya
kinababa ibaki bidhaa adimu ?

Na Mwandishi Wetu

TAKA ya 1800 wakati

dunia  inakumbwa

na mabadiliko ya

kijamii na uchumi,
ongezeko la watu lilidhaniwa
kuwa tishio kwa uhai wa binad-
amu na mazingira yanayomzun-
guka.

Wakati huo, mataifa yaliyoen-
delea yalibuni njia ya kupun-
guza idadi ya watu, kwa kuhofia
siku moja watu wangeshindwa
kupata mahitaji yao muhimu
kama chakula, elimu na mavazi
kutokana na kushindwa kuwa-
mudu.

Hapo ndipo kunaelezwa
kwamba, juhudi ziliaanza ku-
fanyika kutafuta njia nzuri bora
za kupunguza idadi ya watu kwa
kupanga uzazi, kupitia familia.

Hata hivyo, njia zote zilizo-
patikana  zilishindwa kufikia
malengo, baada ya kuonekana
zipo kwa ajili ya wanawake pe-
kee, huku wanaume zikiwaacha
nyuma.

Mwaka 1960 vidonge vya
kwanza vya kupanga uzazi vili-
badilisha mtazamo wa ulim-
wengu wakati kilipoletwa katika
jamii mnamo miaka ya 1960.

Hivi sasa, vidonge hivyo vina-
tumiwa na wanawake wapatao
milioni 214 duniani kote na kila
mwaka, inatumika takriban Dola
za Marekani milioni 18,000 (Sh.
trilioni 41.4) kuzinunua.

Zaidi ya miongo sita sasa im-
epita tangu tangu kuzalishwa
vidonge, kuna njia 20 za kupan-
ga uzazi, ambazo Shirika la Afya
Duniani (WHO) imeziidhini-
sha, lakini ni aiba mbili tu zina-
zoweza kutumiwa na wanaume.

Swali linaloumiza vichwa, ni
vipi wataalamu wengi wa afya
ni kwa nini katika vidonge hivyo
vya uzazi, hakuna vinavyotumi-
wa na wanaume? C

Profesa  Adam  Watkins,
anasema wazo la kutengeneza
vidonge vya mpango wa uzazi
kwa wanaume, limekuwapo kwa
muda mrefu, kama utengenezaji
wa mbinu ya upangaji uzazi kwa
wanawake.

Mtaaluma huyo bingwa wa
Baiolojia ya Uzazi kutoka Chuo
Kikuu cha Nottinghan, Uin-
gereza, anasema ugumu mkub-
wa unaoukabili mpango huo ni
wakati mwanamke anatoa yai
moja kwa mwezi, mwanaume
hutoa mamilioni ya mbegu kila
siku, hivyo ni vigumu kuzuia.

Anasema, hata kama mwa-
naume atapoteza asilimia 90 ya
uwezo wake wa kuzalisha, bado
anaweza kurutubisha yai na hiyo
ndio inachangia sababu kidonge

Nadhani iki-
wa haijaten-
genezwa
vyema, im-
ekuwa kwa
sababu ya
mafanikio
ya Kidonge
cha upangaji
vzazi kwa
wanawake.
Inafanya
kazi vi-

Zuri na ni
bora kwa
mtazamo wa
kiuchumi.

chenye ufanisi na salama kwa
wanaume hakijatengenezwa.

“Nadhani ikiwa haijatengene-
zwa vyema, imekuwa kwa saba-
bu ya mafanikio ya kidonge cha
upangaji uzazi kwa wanawake.
Inafanya kazi vizuri na ni bora
kwa mtazamo wa kiuchumi,”
anaeleza mtaalamu huyo.

Njia pekee ambazo mwa-
naume anashiriki katika
upangaji uzazi inayotambuliwa
na WHO, ni matumizi ya kon-
domu na kinga nyinginezo.

“Kwa sababu tofauti, mzigo
wa upangaji uzazi ulitwika wa-
nawake,” anaongeza na kufafan-
ua, kwamba wanawake pekee
ndio wanawajibika katika ju-

—

kumu hilo, hatua ambayo wengi
wanaona sio sawa.

UHALISIA ULIVYO

Mpango wa uzazi wa zamani
katika historia ni kondomu, hii
ilianza kutumika miaka mingi
na katika karne ya 18, hatua ya
mwisho katika mchakato wa
kutafuta mbinu ya kiume ya ku-
panga ilipatikana. Utaratibu wa
upasuaji unaokata uwezo wa
uzalishaji.

Halafu, katika nusu ya pili ya
karne ya 20, baada ya hatua kub-
wa kupigwa katika utengenezaji
wa kidonge cha wanawake, safa-
ri ya kutengeza kinachotumiwa
na wanaume ilianza, lakini bado

inawaumiza vichwa wanasay-
ansi hao.

Njia ya pili inatajwa ni kuzuia
mbegu za kiume zenye afya ku-
ingia ukeni na kuweza kurutubi-
sha yai .Hata hivyo, tafiti zinazo-
lenga kubuni kidonge cha kiume
zimeathiriwa na changamoto
nyingi, ikiwamo zinazosaba-
bishwa na viungo vyake.

WANAUME WAJARIBIWA

Mwaka 2016, kuna utafiti uli-
ofanyika kuliwadunga wanaume
sindano za ‘testosterone’ na
‘projestojeni'sawa na homoni
zilizopatikana kwenye kidonge
cha kike, lakini ilipigwa maru-
fuku mapema .

Hatua hiyo ilichukuliwa baada
ya kubainika kukuwapo na atha-
ri kama vile chunusi kwenye
ngozi, shida za mhemko na wa-
naume waliona ni kali sana na
haiwezi kuvumilika, kwa hivyo
uchunguzi ulifutwa.

“Wataalamu wengi wanaweza
kuona athari hizi kama ndogo
ikilinganishwa na zile zina-
zopatikana kwa  wanawake
wanaotumia kidonge, pamoja
na wasiwasi, kuongezeka kwa
uzito, kichefuchefu, maumivu
ya kichwa, kupunguza libido na
kuganda kwa damu,” anasema
Profesa Watkins.

Kondomu inatajwa hutumiwa
sana na wanaume, lakini haina
ufanisi kama vidonge na Dk.
Lisa Campo-Engelstein, Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Maadili na
Afya ya Binadamu katika Chuo
Kikuu cha Texas, Marekani,
anasema kukosa kidonge cha
kupanga uzazi kwa wanaume,
sio kushindwa sayansi ya kupata
kidonge hicho.

“Ni wazi kwamba kutokuwepo
kwa kidonge cha wanaume cha
kupanga uzazi sio kwa sababu
ya suala la kisayansi, lakini kwa
ajili ya suala la kijinsia, la kanuni
za kijamii. Kazi hii ilikuwa ya wa-
nawake tu,” Campo-Engelstein
anasema.

Anaongeza:"Siku  hizi wa-
nawake hubeba mzigo mkubwa
wa kifedha na kiafya unaohu-
siana na upangaji uzazi. Kwa
ujumla, njia za kike huwa za
bei ghali zaidi kuliko za kiume
kwa sababu nyingi zinahitaji ku-
muona daktari zaidi ya mmoja
na nyingine zinahusisha dawa
zinazofaa kumezwa kwa kipindi
fulani,”

Dk. Engelstein anatoa wito
wa kuwapo kwa kidonge cha
kupanga uzazi kwa wanaume
hivi karibuni ili kuwaepusha
wanawake kubeba jukumu hilo
Zito.

Kwa mujibu wa BBC.
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Tanzania Kukabidhiwa uenyekiti nchi zinazozalisha madini

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA inatarajiwa ku-
kabidhiwa leo uenyekiti wa
Jumuiya ya nchi wanachama
wanaozalisha madini ya almasi
Afrika (ADPA), kwa mwaka
mmoja kutoka Namibia, huku
ikijivunia kutumia nafasi hiyo
kuhamasisha masoko ya kuuza
madini ndani ya bara hilo.

Akifungua mkutano wa saba
wa mawaziri jana, Waziri wa
Madini, Dotto Biteko, alisema
makabidhiano hayo yatafanyika
kwa njia ya video na balozi wa
Tanzania nchini Namibia, am-
baye atakayepokea kwa niaba ya
Waziri wa Madini wa Tanzania.

Alisema kuwa mkutano huo
utahusisha ushiriki wa mawaziri
na wataalam wa madini katika
nchi 12 wanachama na utajadili
masuala mbalimbali katika sek-
ta ya madini.

Alitaja nchi hizo kuwa ni
Angola, Kongo, Afrika Kusini,
Namibia, Zimbabwe, Tanza-
nia, Cameroon, Afrika ya Kati,

Ghana, Togo, Guinea na Sierra
Leone. “Kutakuwa na waangal-
izi kutoka nchi saba ambazo
ni Algeria, Jamhuri ya Kongo,
Code D’ Ivore, Gabon, Liberia,
Mali na Mauritania, kesho (leo)
ni mkutano wa mawaziri wa
kutoa uamuzi kwenye masuala
yatakayokuwa yamejadiliwa na
wataalam,” alisema.

Alisema majadiliano hayo
yatatoa fursa ya kubadilishana
uzoefu kwa nchi wanachama
kuhusu usimamizi wa sekta ya
madini na kuimarisha utend-
aji katika wizara ambayo wa-
nasimamia. “Katika uenyekiti
wetu tutajadili na kuhakikisha
kwamba tunaboresha mifumo
ya Jumuiya ya ADPA ili kuwa na
manufaa kama ambavyo inaku-
sudiwa, na katika kipindi chetu
cha uenyejiti, tunaenda na dha-
na ya kuwa na masoko ndani ya
Afrika ya kuuza madini na Tan-
zania imekuwa mfano mzuri wa
kuanzisha masoko kila kona ya
nchi,” alisema.

Pia, mkutano uliofanyika Na-

mibia ulilenga Afrika yenyewe
ianzishe masoko yake hasa
ya madini ya almasi ambapo
kwasasa almasi yote inayovun-
wa duniani inauzwa Ubelgiji.

“Tunafikiri nchi za Afrika
kuwa na masoko yetu pamoja
na almasi tunazochimba yafany-
iwe biashara hapa ndani Afrika
na kuongezewa thamani, ili tu-
hame kutoka kwenye nchi zina-
zozalisha malighafi kutoka nchi
za wenzetu na sisi tupeleke bid-
haa ambazo zimetengenezwa
kwenye masoko ya kimataifa,”
alisema.

Alisema ni wakati wa nchi za
Afrika kuwa na sauti moja kwe-
nye rasilimali zao na kuwa na
mfumo wa kisheria unaofanana.

“Kama kuna mwekezaji ataku-
ja Tanzania akute setup akienda
nchi nyingine kama Mali, Afrika
Kusini akute setup ya aina hiyo,
hatuwezi kufanya peke yetu
kama nchi, ni sehemu ya Af-
rika tushirikiane na wenzetu,”
alisema.

Alifafanua kuwa Tanzania ina

mgodi mkubwa wa dhahabu
wa William Daimond ambao
upo Kishapu mkoani Shinyan-
ga na uzalishaji wake umefika
kwa kiwango cha juu cha kalati
497000 kwa mwaka na uzal-
ishaji wa namna hiyo mara ya
mwisho umetokea mwaka 1977.

“Mgodi huo umewahi kuzali-
sha kalati 370,000 kwa kipindi
hicho, hapa katikati uzalishaji
ulishuka kutokana na mareke-
bisho ya sheria sasa uzal-
ishaji umepanda hadi kufikia
497,000,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuto-
kana na ugonjwa wa Corona
bei ya almasi duniani ilipungua
na uzalishaji ulishuka kwenye
mgodi huo na wanaangalia hali
itakavyokuwa ili mgodi huo uru-
di kwenye uzalishaji.

“Tunaangalia mapato tunayo-
pata kwenye sekta ya madini
yanayoongoza ni dhahabu na
yanayofuata ni almasi, ndio vin-
afuata vitu vingine na madini ya
ujenzi, masoko yapo kila maha-
li,” alisema.

-

Mdau wa elimu
ambaye pia ni
mwanachuo

wa mwaka wa
tatu Chuo cha
Uhasibu Arusha,
Emmanuel Bun-
dala (aliyevaa
kofia), akishiriki
kula chakula

cha pamoja

na baadhi ya
vijana wanaoishi
kwenye mazin-
gira hatarishi wa

fo \,\\ h ‘ jilini Dodoma
” - . P jana, baada

e va kuwapatia
misaada mbal-
imbali ikiwamo
- elimu ya ushauri
nasaha kwa ajili
ya maisha yao.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Baraza la vyama vya siasa laomba kukutana na Rais

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Vyama vya Siasa
limemuomba Rais Samia Suluhu
Hassan kukutana na viongozi
wa baraza hilo ili kuzungumza
nao na kuwapa nasaha zake.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mwenyekiti wa
baraza hilo, John Shibuda,
alisema tasnia ya siasa na wadau
wake ipo tayari kushirikiana na
serikali katika kudumisha ama-
ni, upendo na mshikamano wa
kushauriana na kukosoana.

“Tukosoane sisi kwa sisi, hii
iwe ni badala ya baadhi ya wa-
dau wa siasa kutumia marafiki

wa Tanzania nje wawe ndio
sikio sikivu kwa maumivu ya
wavaa viatu vya siasa za Tanza-
nia,” alisema.

Alisema umuhimu wa kip-
ekee wa fumbuzi za kuondoa
kusigana kati ya wadau wa vy-
ama hivyo na mamlaka za dola
sasa ni wakati wa kuwapo kwa
vikao vya baraza hilo.

“Hivi vifanyike kwa mujibu
wa sheria na kanuni za vyama
vya siasa Tanzania, na hii iwe nia
ya serikali ya awamu ya sita ka-
tika ufufuaji uhai wa demokra-
sia ya vyama vingi hapa nchini,”
alisema.

Aliwataka viongozi na watum-

ishi wa serikali kupandisha vi-
wango vya sifa ya kukweza kwa
kuwa Tanzania kuna mfumo wa
vyama vingi na vipatikane na
haki zote za Katiba ya nchi.

Alimpongeza Rais Samia kwa
kuwa ngao kinga dhidi yaumma
kwa kuleta matokeo chanya
kupitia hotuba zake.

“Matendo haya ni uamsho
mpya unaokweza morali na
kukuza ari mpya ya umma kuwa
rafiki na serikali hii ya Rais Sa-
mia, nampa hongera sana kwa
hatua zake alizoelekeza zitimi-
zZwe na utumishi wa awamu ya
serikali yake,” alisema.

Akizungumzia mambo ya ku-

muenzi Hayati Rais John Magu-
fuli, Shibuda alisema ataenziwa
kwa mambo mengi aliyoyafanya
kwa nchi yake na Watanzania
kwasasa  wanafahamu ukom-
bozi wake hautowajibikiwa ki-
fikra na matendo na taasisi za
nje.

Alisisitiza kuendelezwa kwa
vitendo imani ya uhuru ni kazi.

“Maumivu ya leo ni furaha ya
kesho, kwa hiyo tunuku zake
tuzizawadie kwa kukubali Rais
Samia inapompasa atunyweshe
dawa chungu tuwe tayari kuiny-
wa na tupongeze anatupatia
tiba salama kwa maendeleo ya
nchi yetu,” alisema.

Watanzania
watakiwa
kuwa na imani
na Samia

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya va
wazazi Taifa ya Chama cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Edmund Mndolwa,
amesema Kuwa wanaimani kubwa na
uongozi wa Rais Samia Suluhu Has-
san, na kuwataka wanaCCM, pamoja
na Watanzania kumuunga mkono ili
akamilishe mambo yaliyoanzishwa
na mtangulizi wake.

Dk. Mndolwa aliyasema hayo juzi
jijini hapa alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari.

Alisema wanachama wa chama
hicho wana wajibu wa kumuunga
mkono katika mkutano mkuu wa
dharura wa CCM, na kumpitisha
kuwa Mwenyekiti wa CCM

Taifa.

“Hayati Magufuli nchini Tanzania
alikuwa kama Musa wetu kwenye
Biblia na mama Samia Suluhu Has-
san ni Joshua wetu wameanza kasi
ya maendeleo ya nchi pamoja na
sasa Mungu kamchukua Musa wetu
na kumuacha Joshua,” alisema DKk.
Mndolwa.

Alisema pia Rais Samia ni mtu
sahihi kushika nafasi iliyoachwa na
Hayati Magufuli kutokana na kush-
iriki katika kuandaa llani ya uch-
aguzi ya chama hicho.

Alisema, wakati wa kuandaa Ilani
ya uchaguzi ya CCM, Rais Samia ali-
kuwa Makamu Mwenyekiti wa CCM,
Philipo Mangula.

“Wakati wa kuandaa ilani yetu
mama Samia alikuwa makamu mwe-
nyekiti wa mzee Mangula na katika
kundaa wakati fulani yeye ndiye
alikuwa anachukua jukumu hilo
kutokana na afya ya mzee Mangula
hivyo kutokana na hali hiyo yeye
anayafahamu mambo mengi katika
llani yetu,” alisema Dk. Mndolwa.

Alisema kuwa, kutokana na hali
hiyo wana CCM pamoja na Watanza-
nia wanatakiwa kumpa ushirikiano
mkubwa ili kukamilisha mambo
mbalimbali yalipo kwenye llani ya
uchaguzi ya chama hicho.

“Pia tunatakiwa kumuenzi hayati
Rais Magufuli kwa kufanya kazi
kama ilivyokuwa kaulimbiu yake va
hapa kazi tu ili mama Samia kazi
yake ya kulinda uchumi wa kati
tulioufikia upande zaidi ya hapa,”
alisema.

Kadhalika, alimpongeza Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango, kwa
kuteuliwa na kuapishwa kushika
nafasi hiyo na kwamba Jumuiya
hiyo pamoja na wanachama wake
watampa ushirikiano katika utendaji
wake.

Hata hivyo, alisema wito wake
kwa Watanzania pamoja na viongozi
mbalimbali ni kuendelea kulinda
Muungano, kufanya kazi kwa bidii
na kumuunga mkono Rais Samia.
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Meneja wa
Kampuni

ya Kapunga
Rice Ltd,
Sunil Tayal
(kushoto),
akikabidhi
kuku kwa
mmoja wa
watoto yati-
ma wa kituo
cha kulelea
yatima cha
lwambi,
juzi. PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imeombwa
kuchapisha noti mpya
zenye picha ya aliyeku-
wa Rais wa Tanzania,
Hayati Dk. John Magufuli, kwa
gjili ya kumbukumbu na kue-
nzi kazi nzuri alizolifanyia taifa
wakati wa uhai na uongozi wake.

Pia imeombwa kuchapisha
noti zingine zenye picha ya Rais
wa sasa, Samia Suluhu Hassan,
ili iwe kumbukumbu yake ya
kuwa Rais wa kwanza mwan-
amke wa Tanzania.

Ombi hilo lilitolewa juzi ji-
jini Mbeya na Kamati Tendaji
ya Chama cha Wafanyakazi wa
Viwanda, Biashara, Taasisi za
kifedha na Huduma na Ushauri
(TUICO) wakati wa kuhitimisha
siku 21 za maombolezo ya kitaifa
ya kifo cha Hayati Dk. Magufuli.

Akizungumza wakati kutia

saini kitabu cha maombolezo
juzi, Katibu wa TUICO Mkoa wa
Mbeya, Melboss Kapinga, alise-
ma kamati hiyo inapendekeza
picha ya Hayati Magufuli ichap-
ishwe kwenye noti ya Sh. 5,000.

“Lakini pia tunapendekeza
ikiwezekana ichapishwe noti ya
Sh. 20,000 au 6,000 na kuwek-
wa picha ya Rais Samia ili iwe
kumbukumbu kwake kutokana
na kuwa Rais wa kwanza mwan-
amke katika nchi yetu,” alisema
Kapinga.

Mwenyekiti wa TUICO Mkoa
wa Mbeya, Luka Mwasimba,
alisema Dk. Magufuli katika uhai
wake, alifanya mambo makub-
wa ya maendeleo ambayo ya-
natakiwa kuwekewa kumbu-
kumbu ili hata vizazi vijavyo
vimkumbuke.

Alisema kamati hiyo inap-
endekeza picha yake iwekwe
kwenye noti ya Sh. 5000 kwa

sababu ni miongoni mwa noti
kubwa katika fedha za Kitan-
zania huku akidai kuwa picha
ya Rais Samia inapendekezwa
iwekwe kwenye noti mpya ka-
bisa ambayo haijawahi kuchap-
ishwa.

“Katika historia ya taifa letu
hatujawahi kuwa na Rais mwa-
namke, hivyo tunapendekeza
picha yake iwekwe kwenye noti
mpya kabisa ambazo tunap-
endekeza iwe 20,000 au 6,000,”
alisema Mwasimba.

Nao baadhi ya wajumbe wa
Kamati Tendaji ya TUICO Mkoa
wa Mbeya walieleza namna am-
bavyo watamkumbuka hayati
Dk. Magufuli huku wakimwom-
bea heri Rais Samia ili aliongoze
vyema taifa.

Mmoja wa wajumbe hao, Alex
Kilamlya, alisema Hayati Dk.
Magufuli alifanya mambo mengi
wakati wa uhai wake, hivyo ana-

Wataka picha va JPM Kwenvye noti

takiwa kuenziwa kwa namna
yoyote ile ikiwamo Watanzania
kufanya kazi kwa bidii.

Alisema kiongozi huyo ame-
liacha taifa likiwa limefikia
hatua ambayo ni nzuri na kila
mmoja anatakiwa kuhakikisha
analifanyia taifa mambo mazuri
ikiwamo kulipa kodi kwa ajili ya
kuendeleza miradi ya kimkakati
iliyoanzishwa pamoja na uende-
shaji wa shughuli za Serikali.

Naye Anna Mwakyembe
alisema ana uhakika Rais Samia
ataliendeleza taifa kutokana na
kwamba alikuwa anafanya kazi
na Hayati Dk. Magufuli na kuto-
kana na hali hiyo, ana uwezo na
uzoefu wa kutosha wa kushika
nafasi hiyo.

Aliwataka Watanzania kuen-
delea kumpa ushirikiano Rais
Samia na serikali yake ili aende-
leze miradi ambayo waliianzisha
pamoja na hayati Dk. Magufuli.

Watoto yatima
wakatiwa bima

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WATOTO yatima 25 wanaolelewa
katika Kituo cha Watoto Iwambi, jijini
Mbeya, wamekatiwa bima za afya na
kampuni ya Kapunga Rice Limited ili
kuwahakikisha huduma za matibabu.

Akizungumza juzi wakati wa kuka-
bidhi msaada huo wa bima ya afya ya
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
katika kituo hicho kinachomilikiwa na
Kanisa la Moravian, Meneja wa Kapunga
Rice, Sunil Tayal, alisema Sh. milioni
tatu zilitumika kukata bima na kununua
mahitaji mengine ambayo wameyatoa.

Meneja Tayal alisema mahitaji men-
gine waliyoyatoa ni pamoja na mchele,
maharage na sabuni ambavyo walivika-
bidhiwa kwa msimamizi wa kituo hicho.

“Kampuni ya Kapunga Rice Limited
imekuwa na utaratibu wa kushiriki na
kusaidia shughuli za kijamii ikiwemo
ukarabati wa miundombinu ya elimu
wilayani Mbarali na ujenzi wa Kituo cha
Afya cha Kapunga, tumeona kutanua
wigo wa kuhudumia jamii ambapo sasa
tumetoa msaada wa kuwakatia bima
za afya watoto wote na kuwapatia ma-
hitaji mengine muhimu, kiu yetu ni
kuifikia jamii yote ya Mbeya alisema,”
alisema Tayal.

Aliongeza kuwa mwaka ujao wataen-
delea na utaratibu wa kuwakatia bima
watoto yatima katika vituo vingine na
hao walionufaika mwaka huu wataende-
lea kupata huduma hiyo lengo likiwa ni
kuwahakikisha wanapata huduma bora
za matibabu kwa wakati na uhakika.

Msimamizi wa Kituo hicho, Sabina
Siwale, alisema awali watoto hao wali-
kuwa wanatibiwa na fedha na kwamba
walikuwa wanatumia gharama kubwa.

Alitolea mfano wa miongoni mwa
watoto katika kituo hicho aliugua na
alipopelekwa hospitali alitumia zaidi ya
Sh. 800,000 kutibiwa.

Alisema kutolewa kwa bima za afya
kutapunguza gharama za matibabu am-
bapo hapo kabla walitumia pesa taslimu
ili kupata matibabu pindi wanapougua.

RUWASA vasikia Kilio cha wananchi wa vijijini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU chache baada ya Nipashe
kuripoti taarifa ya wananchi wa vi-
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
maofisa wa Wakala wa Majisafu
WASA) wameanza harakati za ku-
wapelekea maji wananchi hao.

Kaimu Meneja wa RUWASA
Wilaya ya Mbeya, Mhandisi Vivian
vilikuwa vinatumia maji yaliyokuwa
yanasukumwa na pampu lakini
pampu hizo ziliharibika na kusaba-
bisha wananchi hao kukosa maji.

Alisema walijaribu  kuzitafuta

pampu za aina hiyo lakini haziku-
patikana kutokana na kutokuwapo
tena kwenye soko, hivyo wakaanza
kutafuta chanzo kipya cha maji ili
kuwahudumia wananchi hao.
Mndolwa alisema walijaribu
kutumia chanzo wananchotumia
wananchi wa Kata ya Igoma lakini
wakabaini kuwa hakitoshelezi hasa
kipindi cha kiangazi kwa kuwa maji
hupungua na wakaachana nacho na
kuendelea kutafuta kingine.
“Tumejaribu chanzo ambacho
kipo jirani na kata hiyo lakini tume-
baini kuwa maji hayo hayawezi
kupanda, sasa hivi usanifu ambao
unafanywa na ofisi ya meneja ni
kutumia pampu maana vyanzo

vingi viko mabondeni, tutasukuma
maji mpaka kwenye matangi kisha
kuyasambaza kwa wananchi,” alise-
ma Mndolwa.

Alisema usanifu wa mradi
huo utakamilika mwaka huu ili
utekelezaji uanze mwakani na
kwamba mradi huo umeshain-
gizwa kwenye bajeti kwa ajili ya
utekelezaji.

Diwani wa Tembela, Juma
Mwakalobo, maarufu kwa jina la
‘Mwadangala’ alisema kata yake ina
vijiji sita ambavyo ni Shibolya, Gari-
Jembe, Simambwe, Ilembo-Usafwa,
Isoha-Njiapanda na Ngoha.

li pekee ambavyo angalau vinapata

maji ambavyo ni GariJembe kina-
chopata maji kutoka kwenye mradi
unaohudumia Shule ya Wasichana
ambacho kinapata huduma hiyo
kutoka katika Kata ya I[goma.

hivyo walisema tatizo hilo la maji
limekuwa likisababisha kuhatarisha
maisha yao kutokana na kuamka
usiku na kutembea kwenye maeneo
yaliyojaa misitu.

Mmoja wa wanawake hao, Gulila
bwe alisema kutoka nyumbani
kwake mpaka maji yanakopatikana
ni zaidi ya kilomita tatu na kuna mil-
ima na vichaka ambavyo vinatishia

usalama wake.

Alisema wakati mwingine huwa
wanaviziwa na vibaka hasa kip-
indi ambacho mahindi yamekuwa
marefu hali ambayo inawafanya
wawe wanahamasishana kwenda
kwa makundi ili kuepuka kudhuri-
ka.

“Huwezi kwenda peke yako kwa
hiyo huwa tunaitana angalau tuwe
watano ndiyo tushuke kule bondeni
kuchota maji. Lakini pia sasa hivi
ni msimu wa mvua kuna utelezi
njiani unaweza ukateleza ukaumia
na ukiwa mjamzito mimba inaweza
ikatoka huko huko,” alisema Gulila.



Wazazi wakumbushwa
umuhimu wa elimu
kwa watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Kamati ya Maende-
leo ya Elimu Wilaya ya Kusini Unguja,
wametakiwa kusimamia majukumu
yao pamoja na kuwaelimisha wazazi
umuhimu wa elimu kwa watoto wao.
Mkuu wa Mkoa Kusini Unguja, Rashid
Hadid Rashid, aliyasema Kitogani wakati
akizungumza na viongozi, wazazi,
walezi na wadau wa elimu baada ya
kuzindua kamati ya elimu ya wilaya
yenye lengo la kusimamia masuala ya
elimu wilayani humo.
Alisema ndani ya miaka minne mfululizo
mkoani humo sekta ya elimu imekumb-
wa na changamoto ya kupata matokeo
mabaya ya mitihani ya kidato cha nne
na kuundwa kwa kamati hiyo kutasaidia
kuinua kiwango cha ufaulu mwaka huu.
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Rais Mwinyi ataja sababu
mafuta va kula kupanda

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

AIS wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapin-

uzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema kupanda
kwa bei ya mafuta ya kula ku-
natokana na baadhi ya nchi
duniani kukabiliwa na janga
la ugonjwa wa corona.

Aliyasema hayo juzi Ikulu
mjini Zanzibar wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari alipoulizwa swali saba-
bu ya kupanda kwa bei za bid-
haa mbalimbali hasa mafuta
ya kula.

Alisema sababu za msingi
za bidhaa kupanda bei ni
kutokana na nchi hizo kuka-
biliwa na corona na uzalishaji
hauko vizuri katika nchi hizo

na ndio maana usafirishaji
umekua mdogo kuliko ma-
hitaji na wafanyabiashara
wanapandisha bei huko zina-
kotoka.

Alisema licha ya sababu
hizo za msingi zilizosababisha
kupanda kwa bei ya baadhi
ya bidhaa, lakini kuna tabia
ya wafanyabiashara kutaka
kupata faida za ziada kwa ku-
pandisha bei hasa kipindi cha

mwezi mtukufu wa Ramad-
hani.

Dk. Mwinyi alisema tayari
dalili zimeshaanza kuoneka-
na za wafanyabiashara kuan-
za kupandisha bei za bidhaa
wakitarajia kwamba Ramad-
hani inakuja ili wapate faida
zaidi jambo ambalo si zuri ku-
fanyika mwezi huo mtukufu.

Aliwasihi wafanyabiashara
kutambua kwamba wakati wa
Ramadhani ni wa kuvuna tha-
wabu kwa kuwatumikia watu
kwa kupunguza faida wana-
zoziweka ili watu waweze
kufunga vizuri na kumcha
Mola wao badala ya kuanza

Aliwataka wajumbe wa kamati hiyo
kuwa wazalendo kwa kusimamia maa-
zimio yote yatayopitishwa katika kikao
hicho ili yawe mwongozo na kuachana
na muhali katika kusimamia majukumu
yao na kufikia lengo la kamati hiyo.
Alisema kuwa serikali inategemea ku-
pata vijana wengi wenye sifa na uwezo
wa kulitumikia taifa hivyo ina jukumu
la wazazi kutoa ushirikiano ili lengo la
watoto hao liweze kufikiwa hali ita-
kayowawezesha kufanya vyema katika

mitihani yao.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kusini, Rashid
Makame Shamsi, alisema sekta ya elimu
katika wilaya hiyo inaweza kuimarika
zaidi iwapo walimu, wazazi na walezi
watatoa ushirikiano kwa wajumbe wa
kamati hiyo ili kutekeleza vyema maju-
kumu yao na hatimaye kuleta mabadi-
liko ya kielimu ndani ya wilaya hiyo.
Alisema lengo la kuanzishwa kamati
hiyo yenye wajumbe 31 ni kusimamia
masuala yote ya elimu kwa dhamira ya
kuondoa matokeo mabaya na kwamba
ni vyema kwa wazazi kuipa ushirikiano
kamati hiyo ili kuwajibika ipasavyo.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
akizungumza na waandishi wa habari, Ikulu Zanzibar juzi. PICHA: IKULU

kupandisha bei za bidhaa
kama walivyoanza kufanya
hivi sasa.

Alisema anatambua hivi
sasa dunia imeingia katika
changamoto ya kibiashara
kutokana na maradhi ya
Covid-19 na kusababisha bid-
haa nyingi kuwa adimu huko
zinakotoka na usafirishaji
kuongezeka gharama jambo
ambalo haliepukiki.

Ikiwa bado wiki moja kuan-
za kwa mfungo Ramadhani
bei za bidhaa za vyakula zime-
aanza kupanda kiroba cha
unga wa ngano cha kilo 25
kinauzwa Sh. 33,000 badala
ya 28,000,

Mafuta ya kula dumu la lita
20 ni Sh. 57,000 badala ya
44,000 na sukari kiroba cha
kilo 50 kinauzwa Sh. 84,000
badala ya Sh. 79,000.

JUWAVIZA valalamika wafanyakazi baa kukamatwa

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

KAMATI ya Ulinzi na Usalama
Wilaya ya Magharibi (B) Unguja
imefanya makosa kuwakamata
wafanyakazi wa baa na kuchukua
vinywaji wakiwa na askari we-
nye silaha za moto kabla ya kesi
ya kupinga ongezeko la tozo la
leseni kutolewa hukumu na Ma-
hakama Kuu.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wauza Vinywaji
Zanzibar (JUWAVIZA), Hussen Ali
Kimti, alipokuwa akizungumza
katika mkutano na waandishi wa
habari kuhusu operesheni ya uk-
aguzi wa leseni za baa iliyofanyi-
ka juzi Zanzibar.

Alisema kwa mujibu wa taarifa
walizopokea kutoka kwa wana-
chama, askari wa polisi na vikosi
vya SMZ wakiongozwa na Mkuu
wa Wilaya ya Magharibi (B) Un-
guja, Hamida Mussa Khamis na
Mkurugenzi wa Baraza la Manis-
paa la Halmashauri ya wilaya hiyo
walipita katika baa mbali mbali
na kuwakamata wafanyakazi na
kuchukua vinywaji.

“Jambo la kusikitisha katika op-
eresheni hiyo askari walikuwa na
silaha za moto wengine wakiwa
wamefunika nyuso kwa kutumia
ninja baadhi ya milango ya baa
ilivunjwa na kuondoka na viny-
waji,” alisema Kimti.

Alisema katika misingi ya uta-
wala bora viongozi hawakupas-
wa kwenda kufanya operesheni
kama hiyo wakati kesi ya kupinga
ongezeko la tozo ya leseni za baa
ikiendelea kusikilizwa Mahakama
Kuu ya Zanzibar.

Kimti alisema JUWAVIZA il-
iamua kufungua kesi baada ya
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa Serikali za Mitaa
na Idara maalum kutunga kanuni
kupitia Sheria ya vileo namba
9 ya mwaka 2020 na kupandi-
sha tozo ya leseni kutoka Sh.
2,000,000 mpaka Sh. milioni 4.8
kwa mwaka.Alisema wakati wa-
miliki wa baa wakitakiwa kulipa
kiwango hicho waingizaji wa
vileo wametakiwa kulipa Sh. mil-
ioni 35 badala ya Sh. milioni mbili
pamoja na baa kutakiwa ziwe
umbali wa mita 1,000 kutoka ka-

tika maeneo ya huduma za jamii
kama nyumba za ibada, shule,
madrasa na hospitali.

“Tumesikitishwa sana na vion-
gozi wetu kutumia nguvu kubwa
wakati sisi tunafanya biashara
halali lazima wafahamu serikali
yoyote duniani inaendeshwa
kwa kutumia kodi sisi hatupingi
kulipa kodi tunapinga ongezeko
la kodi kwa zaidi ya asilimia 180
bila ya kushirikishwa.”

Kimti alisema sheria za kodi la-
zima ziwe rafiki kwa walipa kodi
kama wanavyosisitiza viongozi
wa kitaifa akiwamo Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hussen Ali
Mwinyi na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan.“Kuna watu wa-
naonekana wanania mbaya na
nchi yetu, wamekusudia kuleta
mkanganyiko katika jamii serikali
lazima ichukue hatua dhidi ya
viongozi kama hao,” alisema Kim-
ti ambaye ni Mwenyekiti wa CCM
Wilaya.Alisema wakati akizin-
dua Baraza la Wawakilishi, Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa

Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussen
Ali Mwinyi, alisema sheria kad-
amizi za kodi lazima zifanyiwe
marekebisho ili ziwe rafiki kwa
walipa kodi Zanzibar.

Upande wake mmiliki wa baa,
Catelina Peter Nao, alisema hai-
kuwa mwafaka wafanyakazi wa
baa kukamatwa na wengine viny-
waji kuchukuliwa na kuwekwa
chini ya ulinzi na askari wenye
silaha za moto.

Alisema serikali inapaswa ku-
chunguza tukio hilo kwa sababu
limeleta hofu kwa wamiliki wa
baa pamoja na kwenda kinyume
na maagizo ya viongozi wa kitaifa
ya kuwataka watendaji wakuu
kuweka mazingira mazuri kwa
walipa kodi.Hata hivyo, Mkuru-
genzi wa Baraza la Manispaa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Magharibi
(B), Unguja Abdalla Said Natepe,
alipoulizwa madhumuni ya op-
eresheni huyo alisema msemaji
ni Mkuu wa wilaya na Mwenyekiti
wa Kamati ya ulinzi na usalama
Hamida Mussa Khamis

Upande wake Mkuu wa Wilaya
Hamida alisema operesheini hiyo

imefanyika baada ya kupokea
orodha ya baa zilizokata leseni
kutoka bodi ya vileo Zanzibar
kabla ya mwaka wa fedha ku-
malizika pamoja kujitokeza vi-
tendo vinavokwenda kinyume na
maadili na kufanyika baa na baa-
dhi ya nyumba za kulala wageni.

Alisema kuna baadhi ya baa
zimebainika kufanya biashara
bila ya kuwa na leseni, nyumba za
kulala wageni kutumika kwa bi-
ashara ya ngono, kumbi ya disco,
casino kuanzishwa katika makazi
ya watu bila ya leseni katika mtaa
wa Mbweni Matrekta na maka-
haba kutumia baa kama kichaka
cha kujificha.Hata hivyo, alisema
kama kuna watu wanapinga tozo
kubwa za leseni za baa wana-
paswa kukaa pamoja na Bodi ya
udhibiti wa vileo Zanzibar kuzun-
gumza, lakini viongozi wa wilaya
na halmashauri kazi yao kusima-
mia sheria.Hamida alikanusha
askari kutekeleza operesheni
hiyo wakiwa wameficha sura kwa
kutumia ninja, kuvunja milango
kama ilivyodaiwa na jumuiya ya
wauza vinywaji Zanzibar.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

NYUMBA INAUZWA

KIWANJA KINAUZWA - 1000SQM

Kazi
valimu diploma
science/math/IT
0715382833

Nafasi za

NYUMBA

INAUZWA

INA  VYUMBA
VIWILI IPO KJITONYAMA PLOT NAMBA
712/1 BLOCK 46 DAR ES SALAAM BEI
300M,MAZUNGUMZO YAPO.

Kipo Mbezi Luis 4 km toka Stand ya Mabasi ya
Magufuli kina majengo 2, na kina hati (Offer ya
miaka 99). Mawasiliano: 0712 600007 / 0777
655007. Bei maelewano.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI KIAPO

Mimi FATUMA MOHAMEDI NDARO wa SIMU NA.
0715-804071 TANGA, Muislam mtu mzima, mwenye
akili zangu timamu bila kushawishiwa na mtu yeyote
kwa hiari yangu mwenyewe ninaapa na kuthibitisha
haya yafuatao:-

1. KWAMBA Mimi FATUMA MOHAMEDI NDARO ni
mmiliki wa kiwanja Plot No.105 BLOCK “D” eneo
la KANGE TANGA.

KWAMBA Kwa bahati mbaya Hati ya umiliki wa
kiwanja hicho umepotea nimefanya juhudi ya
kuutafuta mkataba huo imeshindikana kuupata.
KWAMBA Nimefika kituo cha Polisi na kupewa
Loss report namba TAN/IR/156/2020.

KWAMBA Ninauomba Uongozi wa Ardhi utambue
kuwa Hati ya Umiliki wa kiwanja hicho imepotea
ninaomba unisaidie kupata hati nyingine kwa jina
la FATUMA MOHAMEDI NDARO.

N
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UTHIBITISHO.
Nathibitisha kuwa yote niliyotamka ni ya kweli kweli
tupu kwa kadri nijuavyo sharia za Viapo.
MBELE YA: R.M KOMB
e !

CHEO: HAKIMU :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI KIAPO

Mimi FATUMA MOHAMEDI NDARO wa SIMU NA.
0715-804071 TANGA, Muislam mtu mzima, mwenye
akili zangu timamu bila kushawishiwa na mtu yeyote
kwa hiari yangu mwenyewe ninaapa na kuthibitisha
haya yafuatao:-

. KWAMBA Mimi FATUMA MOHAMEDI NDARO ni
mmiliki wa kiwanja Plot No.55 BLOCK “A” eneo la
MARTIN’S SHAMBA TANGA.

2. KWAMBA Kwa bahati mbaya Hati ya umiliki wa
kiwanja hicho umepotea nimefanya juhudi ya
kuutafuta mkataba huo imeshindikana kuupata.

3. KWAMBA Nimefika kituo cha Polisi na kupewa
Loss report namba TAN/IR/156/2020.

4. KWAMBA Ninauomba Uongozi wa Ardhi utambue

kuwa Hati ya Umiliki wa kiwanja hicho imepotea

ninaomba unisaidie kupata hati nyingine kwa jina
la FATUMA MOHAMEDI NDARO.

UTHIBITISHO.
Nathibitisha kuwa yote niliyotamka ni ya kweli kweli
tupu kwa kadri nijuavyo sharia za Viapo.

MBELE YA: R.M KOMBO
CHEO: HAKIMU T ]

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS TO APPEAR
(RULE 1, ORDER V.CPC & ACT NO.49 OF 1966)
IN THE DISTRICT COURT (RESIDENT
MAGISTRATE) OF ...... TANGA...........
DISTRICT....TANGA......

CIVIL CASE NO....... 12...... OF 2020.......
GOSBERT NICHOLAUS MWAISAKA ....PLAINTIFF
VERSUS
IBONIKE ENTERPRISES.......... DEFENDANT
TO IBONIKE ENTERPRISES AMIL VAI GROUP
P.0 BOX- DAR ES SALAAM

Whereas the above named Plaintiff(s) hasihave instituted a suit
against you upon the claim, the particulars of which are set out in the
copy of plaint with annexure hereto attached.

YOU ARE HEREBY SUMMONED to appear in this Court in person o
by an Advocate duly instructed and able to answer all material
questions relating to the suit or who shall accompanied by some
person able to answer all such question, on the .8..day
of...April..2021...

At8.00 O'clock forenoon, to answer the claim, and as the day fixed for
your appearance as appointed for the final disposal of the suit, you
must be prepared to produce on that day all the witnesses upon
whose evidence and all the documents upon which you intend to rely
in support of your defence.

TAKE NOTICE, that if you do not appear on the day before
mentioned, the court shall upon proof of service of the summons, by
affidavit or oral evidence pronounce judgments against you.

GIVEN under my hand and the seal of the Court this..30..day of

March 2020
DISTRICT/RESIDENT MAGISTRATE

S

Nipashe

Kwa Habari
Motomoto
usikose
Gazeti
lako la
Nipashe
kila siku

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 2 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
ANDREW MICHAEL NGIRWAMUNGU
MWOMBAJI/WAOMBAJI
EDITH NGIRWAMUNGU & ANITA LUKYAA
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki
ya Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika
jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa Mirathi kwa
Waombaji/Mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya
yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya tarehe 29th Mwezi wa
APRIL, 2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo
tarene 30th Mwezi wa MARCH,
2021.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA
Marais SADC kujadili mzozo Msumbiji

Maputo, MSUMBIJI nchini Msumbiji.

Mazungumzo hayo yatafanyi-
ka katika mji mkuu wa Msumbiji,
Maputo, leo.

Marais wa Msumbiji, Malawi,
Tanzania, Botswana, Afrika Kusi-
ni na Zimbabwe.

Jumuiya ya SADC yenye
nchi 16 wanachama, il- .
isema mkutano huo uta-
husu hatua za kuukabili
ugaidi nchini Msumbiji.

Wanamgambo wenye b
mafungamano na ‘f__-,"

kundi linalojiita Dola la

Kiislamu, walifanya uvami-

zi na kuuteka mji wa Palma,

mnamo Machi 24, mwaka
huu.

Watu kadhaa waliuliwa

na maelfu kulazimika ku-

ukimbia mji huo.

Mwenyekiti wa SADC, Rais
wa Botswana, Mokgweetsi Ma-
sisi, alisema mashambulizi hayo
yanatishia amani na usalama wa
Msumbiji, eneo zima na jumuiya
ya kimataifa. DWW

JUMUIYA ya Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC), imesema marais
wa nchi sita za kanda hiyo, wata-
fanya mazungumzo ya dharura
kuhusu mzozo unaoendelea

A\ el

Picha iliydpigv\/a kwa juu ikionyesha atha%i za mafuriko na kusababisha barabara kuharibika, nyumba kufunikwa na tope k

-

kisiwa cha Flores, Jimbo la Nusa Tenggara, nchini Indonesia, juzi. PICHA: REUTERS

_ Yaanza kumbukumbu mauaji Kimbari

Misri, Ethiopia, Sudan
zashindwa kukubaliana

Kinshasa, DRC

MAZUNGUMZO0 vya hivi punde kati ya Misri,
Ethiopia na Sudan kuhusu matumizi ya maji ya
Mto Nile, kutumiwa kwenye bwawa kubwa la
kuzalisha umeme nchini Ethiopia, yamemalizika
bila ya makubaliano yoyote.

Wawakilishi wa nchi hizo tatu, walikutana
kwa mazungumzo ya kutafuta mwafaka kuhusu
malizika juzi, bila ya maelewano.

Wizara ya Mambo ya nje ya Misri ilisema, ma-
zungumzo hayo valivunjika baada ya Ethiopia
kukataa pendekezo la Sudan, kutaka wasuluhi-
shi wa kimataifa kuhusishwa katika mazungum-
Z0 hayo. Ilibainika kuwa Ethiopia haitaki Mare-
kani, Umoja wa Ulaya (EU), Umoja wa Mataifa
(UN) na Umoja wa Afrika (AU), kuhusishwa ka-
tika mazungumzo hayo, msimamo ambao Sudan
na Misri zilisema, Ethiopia haionyeshi utashi wa
kisiasa kuhusu mvutano huo.

Ethiopia kwa upande wake haijasema cho-
chote kuhusu kuvunjika kwa mazungumzo
hayo, ingawa imekuwa ikisisitiza kuwa mradi
wake unalenga kuimarisha uchumi na kuzalisha
umeme kwa ajili ya watu wake kupitia bwawa
hilo la kuzalisha umeme barani Afrika. RFI
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utokana na mvua kubwa, zilizoikumba

Kigali, RWANDA

NCHINI Rwanda imeanza maa-
dhimisho ya miaka 27 ikiwa ni kum-
bukumbu ya mauaji ya kimbari.

: Mauaji ya Kimbari ya Kigali, Gisozi
kwa kuwasha moto wa matumaini.

Mwaka 1994 Watutsi na Wahutu
wenye msimamo wa wastani, waki-
kadiriwa kufikia milioni moja wali-
uawa kwa kipindi cha siku 100.

Maadhimisho ya mwaka huu

Mazungumzo Kuhusu

Iran yaanza

Vienna, AUSTRIA

IRAN, Urusi na Marekani
zimeridhishwa na siku ya
kwanza ya mazungumzo va-
nayonuiwa kuuokoa mkataba
wa kimataifa, kuhusu mpango
wa nyuklia wa Iran yaliyo-
fanyika mjini Vienna, Austria.

Mkuu wa ujumbe wa Iran
katika mazungumzo hayo,
Abbas Araghchi alisema katika
video iliyoonyeshwa kwe-
nye runinga ya taifa Irinn,
kwamba kwa ujumla mkutano
ulifanyika vizuri.

Marekani haikuhudhuria

mazungumzo hayo kwa saba-
bu Iran ilikataa kukutana na
ujumbe wa nchi hiyo, kutoka-
na na vikwazo vilivyowekwa
utawala wa mjini Tehran am-
bavyo bado havijaondolewa.

Balozi wa China katika UN,
Wang Qun, aliitaka Marekani
iiondolee vikwazo Iran na
masharti dhidi ya kampuni
na watu binafasi, wakiwamo
wale wanaotokea China.

Akizungumza baada va
mkutano wa Vienna, Qun pia
aliitaka Iran iheshimu kika-
milifu mkataba wa mwaka
2015. DW

nchini Rwanda ambayo yameanza
jana, yanafanyika tofauti na mwaka
jana.

Hakukuwa na ratiba yoyote maal-
um kutokana na kuongezeka kwa
maambukizi ya virusi vya corona,
maofisa wachache watakusanyika
kwenye eneo la Kumbukumbu ya

Hafla ya kitaifa ilipangwa ku-

: fanyika katika uwanja wa Kigali na
¢ kukusanya maofisa na wawakilishi
: wa makundi ya watu tofauti, iki-
: wamo wanadiplomasia, manusura
: wa mauaji ya kimbari, wanawake,
¢ vijana, viongozi wa dini na sekta
. binafsi. Aidha, Rais Paul Kagame al-
: itoa hotuba na shughuli zote zilizo-
: pangwa kufanyika, zilionyeshwa
: mubashara kupitia televisheni ya
. taifa.

Mauaji hayo ya Kimbari nchini

: Rwanda, yalianza Aprili 7, siku moja
. baada ya kudunguliwa kwa ndege
¢ ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Ju-
: venal Habyarimana katika anga la
: uwanja wa ndege wa Kanombe,
: aliyeambatana na rais wa Burundi,
: Cyprien Ntaryamira na mawaziri
: wawili Cyriaque Simbizi na Bernard
: Ciza. RFI
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| CHELSEA

LONDON, England

APINZANI wa jiji moja
la London kwenye Ligi
Kuu England, Arsenal
na Chelsea zipo kwenye
mbio moja ya kuwania saini ya nyo-
ta wa AC Milan, Hakan Calhanoglu.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 27 anamaliza mkataba wake
wa sasa msimu huu wa joto na ana-
onekana kuwa hajajiandaa kusaini
mbkataba mpya pale San Siro.

Kwa mujibu wa Sky sport Ita-
lia, Milan walimpa ofa ya mkataba
mpya wa thamani ya euro milioni
nne kwa mwaka ambao bila nafasi
ya makubaliano zaidi, lakini nyota
huyo anataka euro milioni tano.

Hali hii imevivutia klabu kadhaa
ambazo zinahitaji huduma yake,
Arsenal na Chelsea wakitajwa tayari
wamefungua mazungumzo nae.

Licha ya ukweli kuwa klabu hizo
zinaandaa malipo mazuri kwa
nyota huyo, lakini wanatajwa kuwa
bado hawajajiandaa kupambana na
kiasi ambacho Juventus wanajian-
daa kumlipa mchezaji huyo huyo.

Calhanoglu ametoa mchango
wa pasi za mwisho nane na mabao
mawili katika mechi 24 alizocheza
msimu huu, na hadi sasa anaoneka-
na kuwa kwenye nafasi nzuri ya ku-
nasa kwenye windo la Juventus.
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Zidane azungumczia
kuinoa Juventus

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine
Zidane amesema “Juventus bado ni
muhimu kwangu” wakati huu akihu-
sishwa na mabingwa hao wa Ligi Kuu
Italia, Serie A.

Kocha wa sasa wa Juventus, An-
drea Pirlo amekalia kuti kavu pale
Turin, ambapo timu yake ipo nafasi
ya nne kwenye msimamo wa Serie A
na ikiwa hatarini kukosa kufuzu Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Juve na Cristiano Ronaldo walion-
dolewa hatua ya 16 na Porto kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Kocha wa zamani, Massimiliano
Allegri - ambaye aliondoka mwaka
2019 - amekuwa akihusishwa kurudi

hapo baada ya kukutana na Rais, An-
drea Agnelli.

Zidane alitumia miaka mitano aki-
cheza pale Juventus, akishinda mata-
ji mawili ya Serie A kabla ya kujiunga
na Madrid mwaka 2001, na raia huyo
wa Ufaransa, hakukataa uwezekano
wa kurudi kwa Bianconeri hao.

“Zote, Italia na Juve ziko moyoni
mwangu, nilitumia miaka mitano
nikiwa Turin na Juventus bado ni
muhimu kwangu,” alisema Zidane
akiiambia Sky Italia.

“Majaliwa ya baadaye Juve? Kwa
sasa nipo hapa, tutaona hapo baa-
daye,” aliongeza Zidane bada ya kui-
ongoza Madrid kushinda mabao 3-1
dhidi ya Liverpool kwenye mchezo
wa kwanza wa robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, juzi Jumanne.

Klopp:
Tulirahisisha
ushindi wa
Madrid

MADRID, Hispania

JURGEN Klopp amesema Liverpool
“walifanya urahisi sana” kwa Real
Madrid kushinda mchezo wa kwanza
wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya, lakini anahisi bao la Mohamed
Salah limewapa maisha kuelekea
mchezo wa marudiano kule Anfield.

Wekundu hao walionyesha kiwango
cha kuvutia katika dakika za mwanzo
na walikosa nafasi kadhaa za ku-
funga, kabla ya kupoteana.
™ Ghafla kibao kiliwabadilikia
. Liverpool baada ya Vin-

& iCius Junior kufunga bao la
. kwanza akiunganisha pasi
_ va Toni Kroos na Marco
Asensio akafunga la pili
kwa kosa la mlinzi,
Trent Alexander-
- Arnold.
N Liverpool walirudi
mchezo na kuanza
kutafuta mabao na
Salah akifunga bao
hilo la kufutia machozi.
Bao hilo limeifanya
Liverpool kuwa na ahu-
weni kuelekea mchezo wa
marudiano utakaopigwa
kwenye dimba la Anfield
Aprili 14, mwaka huu.
“Kama unataka kwenda kwe-
nye nusu fainali, unatakiwa kuwa
na haki ya kufanya hivyo,” alisema
Klopp akiiambia BT Sport.

“Hatukufanya hivyo usiku wa leo
(juzi), hasa katika kipindi cha kwanza.

“Hakutucheza kwa kiwango bora na
hatukucheza mpira mzuri wa kuwapa
matatizo Real Madrid. Tuliwarahi-
sishia sana mambo.

“Kitu pekee kizuri ninachoweza
kusema, kuacha bao tulilopata, tume-
maliza nusu ya kwanza ya hatua hii.

“Hatukustahili zaidi, lakini bao
moja na kiwango cha kipindi cha
pili kilikuwa safi kwa upande wetu.
Imetupa maisha kuelekea mchezo wa
marudiano.”
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Mandzukic
kutemwa
AC Milan

MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa AC Milan, Mario
Mandzukic, amekuwa akipambana na
majeraha tangu aliporejea Italia na
Rossoneri hao wameripotiwa hawana
mpango wa kumwongezea mkataba
mpya.

Nyota huyo wa zamani wa Juventus
alirudi Serie A Januari, mwaka huu na
alidhaniwa kuwa angeweza kumpun-
guzia jukumu kubwa, Zlatan Ibrahi-
movic kwenye safu ya ushambuliaji.

Mandzukic, aliyecheza mara 89
kwenye Timu ya Taifa ya Croatia,
alichukua mataji ya Serie A manne na
mataji matatu ya Coppa Italia wakati
akiwa na Juventus.

Mchezaji huyo wa zamani wa Croa-
tia alihamia Al-Duhail Januari 2020,
lakini akarudi Serie A baada ya mwaka
mmoja.

Lakini Kocha wa Milan, Stefano Pioli
ameshindwa kumtumia mchezaji huyo
wa zamani wa kimataifa wa Croatia
kwa michezo 10, na mechi inayofuata
dhidi ya Parma inaweza kuwa va 11.

Tuttosport imeripoti Mandzukic
anayo fursa ya kudhihirisha Milan
kuwa wanakosea, ikiwa klabu kwa
sasa haina nia ya kuongeza mkataba
wake baada ya kiwango kisichori-
dhisha katika kurejea kwake Italia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34 amecheza michezo mitano
ya ushindani kwa Milan na hajafunga
bao akiwa na jezi ya kikosi hicho.

Alisaini mkataba wa miezi sita am-
pbao unamalizika kipindi cha majira ya
joto kinachokuja.

*Emirares
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MILAN, Italia

LATAN Ibrahimovic anatarajia

kusaini mkataba mpya na AC

Milan utakaomfanya kucheza

kwenye viunga hivyo kwa
mwaka mmoja zaidi hadi atakapofisha
umri wa miaka 40.

Ibrahimovic anatarajia kufikisha
umri huo Oktoba 3, mwaka huu, lakini
hadi sasa hajaonyesha kushuka kiwan-
go licha ya umri kumtupa mkono.

Kwenye Seria A msimu huu amesha-
funga mabao 15 katika mechi 16 za mi-

chuano yote alizocheza na kuiweze-
sha timu hiyo kushika nafasi ya pili
nyuma ya Inter Milan.

Sky Sports Italia imeripoti
kwamba, baada ya uvumi ulio-
kuwa unasambaa juu ya hatima

yake mwisho wa msimu huu, vi-
' ongozi wa Milan wamekaa naye

na kufikia makubaliano ya kum-

wongeza mkataba wa mwaka
mmoja.

Ripoti hiyo imeeleza kuwa dili
hilo anatarajia kusaini ndani ya
siku 10 zijazo kuanzia sasa.

Hata hivyo, hakutakuwa na
mabadiliko ya mshahara anao-
pokea kwa sasa ambao ni pauni
milioni 5.49 kwa mwaka.

Wachezaji wengine ambao
Milan inatarajia kuwaongeza

mikataba na mazungumzo bado
yanaendelea ni golikipa wao namba
moja, Gianluigi Donnarumma na kiun-
go kutoka Uturuki, Hakan Calhanoglu.

Hatima ya Nacho
mikononi mwa Ramos

MADRID, Hispania

MLINZI wa Real Madrid, Nacho Fer-
nandez, amedokeza atasubiri kuona
kama Sergio Ramos atasaini mka-
taba mpya kabla ya yeye kuamua
kama atakubali pia masharti mapya.

Nahodha wa Madrid na Hispania,
Ramos anapaswa kumaliza mka-
taba wake pale Santiago Bernabeu
mwishoni mwa msimu huu, wakati
Nacho ana msimu mwingine wa ku-
kamilisha mkataba wake.

Madrid wamekuwa wakifanya
mazungumzo na Ramos juu ya
kuongeza muda wake wa kukaa
hapo, lakini Kocha Mkuu Zinedine
Zidane hivi karibuni alikiri kuwa
hana hakika kama mchezaji huyo

wa kimataifa wa Hispania atamwaga
wino tena.

Hatima ya Nacho mwenyewe iko
mbali na mtu huyo mwenye umri
wa miaka 31, ambaye amekuwa
akipangwa katika kikosi cha Zidane,
ataona mipango ya Madrid ni nini
kabla ya kufanya uamuzi wake.

“Kwa kweli, kama Madrid itam-
sainisha Ramos, au itasaini beki wa
kati au wawili, ni uamuzi ambao un-
aathiri maisha yangu ya baadaye,”
alisema katika mkutano na waandi-
shi wa habari kabla ya mechi Ju-
manne dhidi ya Liverpool.

“Ni kawaida, kila kitu kinaathiri-
ka, nitaiangalia, kuichambua na
kuzungumza na klabu yangu na fa-
milia yangu.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TURIN, Italia

ATIMA ya nyota wa Juven-

tus, Paulo Dybala bado

inaendelea kuwa na sin-

tofahamu baada ya kibibi
kizee hicho cha Turin, kujiondoa
kwenye mazungumzo ya nyongeza
ya mkataba wake.

Mkataba wa sasa wa Dybala wa
euro milioni 7.5 kwa mwaka una-
malizika Juni, mwakani na Juventus
tayari walikuwa wamekaa mezani
kwa ajili ya mkataba mpya wenye
thamani ya euro milioni 10 kwa

USAJILI
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® @ @ Vigogo hao wa Italia hawako tayari kum-
wongeza ofa mpya au endapo nyota huyo...

mwaka.

Kwa mujibu wa Sky Sport Italia,
Dybala na wawakilishi wake wame-
kataa ofa ya euro milioni 10 na wa-
nataka euro milioni 15 kwa mwaka.

Sky Sport Italia kupitia
mtandao wa Calciomerca-
to.com imeripoti kwamba,
Juventus wameamua
kuondoa ofa yao hiyo ya
mwisho mezani.

Suala hili linakuja ikiwa ni baada
ya Dybala na wenzake kuvunja tara-
tibu za kujikinga na corona wiki ili-

yopita kwa kuhudhuria hafla binafsi
nyumbani kwa Weston McKennie.

Wakati Juventus ikifanya uamuzi
wa kuwalipisha faini, huku Andrea
Pirlo akiwaondoa kwenye kikosi
cha kupambana na Torino wikiendi
iliyopita, Dybala anatajwa kuwa
amepata madhara zaidi baada ya
tukio hilo.

Uamuzi wa Juventus ni kuwa ha-
wapo tayari kumpa ofa mpya, na
ikiwa nyota huyo anataka kuongeza
mkataba basi atafanya hivyo kwa ofa
ya mkataba wake wa sasa, malipo na
masharti yakiwa ni yale yale.

—
K~

AGUERO KUBAKIA EPL

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Sergio
Aguero, 32, yuko tayari kukosa Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu ujao, ili abakie kwenye Ligi Kuu Eng-
land, huku Chelsea na Tottenham Hotspur zikiwa
miongoni mwa klabu atakazozifikiria. (Telegraph)

UNITED YAMTAKA KONATE

MANCHESTER United inaweza kujiunga na Liver-
pool katika mbio za kuwania saini ya mlinzi wa kati
wa RB Leipzig, Ibrahima Konate, 21. Mchezaji huyo
anatajwa thamani yake kuwa ni pauni milioni 34.
(Eurosport)

WEST NA LINGARD

KLABU ya West Ham itajaribu kumsajili kiungo
wa kati, Jesse Lingard, 28, kwa mkataba wa kudumu
mwishoni mwa msimu huu, lakini wanahofia Man-
chester United watataka dau la juu ili kumwachia
mchezaji huyo. (Mail)

LACAZETTE KUUZWA

ARSENAL itafikiria kumuuza mshambuliaji wa
Ufaransa, Alexandre Lacazette, 29, katika dirisha
la usajili katika majira ya joto. Inter Milan, Roma,
Sevilla na Atletico Madrid zimeonyesha nia ya kum-
taka mchezaji huyo. (90min)

SABITZER SOKONI

KLABU ya Tottenham Hotspur inajiandaa kum-
sajili kiungo wa kati wa RB Leipzig, Marcel Sabitzer
mwenye umri wa miaka 27. (Football Insider)

CALHANOGLU AGOMBEWA

KLABU za Juventus, Arsenal na Chelsea zinam-
tolea macho kiungo wa kati wa AC Milan, Hakan
Calhanoglu mwenye umri wa miaka 27 raia wa Utu-
ruki, ambaye anaweza kupatikana kwa uhamisho
huru mwishoni mwa msimu huu. (Sky Sports)

MORENO BEI JUU

MSHAMBULIA]JI wa Villarreal, Gerard Moreno,
28, ametajwa kuwa gharama yake ya usajili ni pauni
milioni 85.6 kwa timu yoyote itakayomtaka. (Marca)

WALCOTT MAMBO SAFI

STRAIKA, Theo Walcott, 32, atajiunga na South-
ampton kwa mkataba wa kudumu, mara mkataba
wake wa kucheza kwa mkopo Everton utakapomal-
izika mwishoni mwa msimu huu. (Talksport)

EVERTON KUMUUZA MINA

KLABU ya Everton itahitaji kiasi cha pauni milioni
214 kwa mlinzi wao wa kati, Yerry Mina. (Team
Talk)

DEMBELE HAONDOKI

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman amem-
taka mshambuliaji, Ousmane Dembele, 23, kubakia
klabuni hapo, licha ya Manchester United kuonye-
sha nia ya kutaka kumsajili raia huyo wa Ufaransa.
(Metro)
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HABARI MICHEZO

Namungo,
lhefu FC
zatishana
Ligi Kuu Bara

Na Saada Akida

NYASI za viwanja viwili zinata-
rajia kuwaka ‘moto’ katika mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bapo Namungo FC itawakaribisha
Ihefu FC kwenye Uwanja wa Kas-
sim Majaliwa wakati Mbeya City
itawavaa Kagera Sugar kwenye

Akizungumza na gazeti hili,
Kocha Mkuu wa Namungo FC,
Hemed Morocco alisema wame-
fanya maandalizi mazuri kuele-
kea mchezo huo na kikosi kipo
tayari kukabiliana na wapinzani

Morocco alisema mechi hiyo
itakuwa ya ushindani kwa sababu
timu zote zinahitaji kupata ma-
tokeo chanya ili kujiweka katika
nafasi nzuri ya uhakika wa kuba-
kia kwenye ligi hiyo.

“Hautakuwa mchezo rahisi, kwa
sababu kila mmoja wetu ana-
tafuta matokeo mazuri, tutaingia
uwanjani kwa kuwaheshimu
wapinzani wetu, tuko nyumbani
tunahitaji kutumia vizuri uwanja
wa nyumbani, pia

wenzetu wana-
tafuta matokeo
mazuri,” alisema
Morocco.

Naye Ko-
cha Mkuu wa
Ihefu FC, Zuberi
Katwila (pichani)
alisema wa-
nahitaji pointi
tatu muhimu ili kujiweka katika
mazingira mazuri ya kuendelea
kubaki katika ligi hiyo.

Katwila alisema timu yake iko
katika nafasi mbaya kwa sasa
wanahitaji kupambana zaidi ili
kuondoka na pointi tatu na ha-
timaye kujinasua kwenye nafasi
waliyopo kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

“Nimewaambia wachezaji wa-
napaswa wajiamini na tupambane
kuhakikisha tunapata pointi tatu
kwenye mechi zetu zilizobakia
ikiwamo dhidi ya Namungo FC,
haitakuwa rahisi ukizingatia kila
timu kwa sasa inahitaji pointi,”
alisema Katwila.

WAAMUZI

Na Adam Fungamwango

-AKO tayari! Hayo ni maneno
kutoka katika Kamati ya
Waamuzi kuelekea hatua ya
lala salama ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambayo inarejea rasmi leo
kwenye Uwanja wa Sokoine kwa Mbeya
City kuikaribisha Kagera Sugar huku
kwenye Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa
Namungo FC ikiwaalika Thefu FC.
Mwenyekiti wa Kamati wa
Waamuzi, Soudi Abdi, alil-
iambia gazeti hili waamuzi
wamejiandaa vyema
kuchezesha mechi za ligi
hiyo na akizitaka timu zote
kuingia uwanjani kucheza
mpira na si kwenda na ma-
tokeo mfukoni.

BARA

“Waamuzi wako tayari. Ligi inaen-
dea mwishoni, kuna timu ziko juu ya
msimamo zikisaka ubingwa na ny-
ingine zinaepuka kushuka daraja, hivyo
waamuzi wanakwenda kukabiliana na
changamoto hizo, kuna baadhi ya timu
ambazo zikishindwa zinatafuta sababu
wakati mwingine si za kweli, lakini tume-
jiandaa,” alisema Abdi.

Kuhusu dosari za waamuzi, mwenyeki-
ti huyo alisema haiwezekani kutoku-
wapo kabisa kwa sababu hata kwenye ligi
mbalimbali Ulaya ambapo kuna teknolo-
jia za kisasa, lakini makosa au dosari zi-
nakuwapo tu, lakini watakachofanya ni
kuzipunguza kwa kiasi kikubwa.

“Ujue wanaochezesha ni binadamu,
dosari ndogo zitakuwapo tu, ila
waamuzi watgjitahidi sana kuchezesha
kwa haki, na hata zikitokea kama timu
imejiandaa kucheza soka, itaona kuwa
ni za kibinadamu tu. Mimi nazikata timu

zikacheze mpira. Ukiingia na mawazo
ya kuonewa kila kitakachotokea utaona
unaonewa tu,” Abdi alisema.

Mara ya mwisho mashabiki kushuhu-
dia mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
kuwa ni Machi 14, mwaka huu ambapo
Prisons waliwakaribisha JKT Tanzania
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela mji-
ni Sumbawanga na wenyeji waliibuka na
ushindi wa bao 1-0.

Mbeya City inaivaa Kagera Sugar ikiwa
kwenye nafasi ya 16 na pointi 20 mkono-
ni huku wageni wao wakiwa nafasi ya 13
kwa kukusanya pointi 25.

Namungo iko kwenye nafasi ya 10 kwa
pointi 27 wakati huku Ihefu ikiwa kwenye
nafasi ya 17 kwa pointi 20.

Yanga yenye pointi 50 ndio vinara wa
ligi hiyo wakifuatiwa na watani zao na
mabingwa watetezi, Simba ambao wana
pointi 46 lakini wakicheza mechi tatu
pungufu.

e

Kocha wa makipa wa KMC FC, Fatuma Omary (kulia), akiwafundisha magolikipa wa timu hiyo kwa ajili ya maandalizi
ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Yanga itakayochezwa Jumamosi kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa

Hababuu kocha mpya wa Zanzibar Heroes

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

visiwani hapa ifikapo Mei, mwa-

Hababuu atasaidiwa na Sheha

michuano hiyo ya CONIFA, muda

za Kombe la Dunia ya CONIFA

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar
(ZFF), limemteua Hababuu Ali
Omar kuwa Kocha Mkuu wa
timu ya Taifa ya Zanzibar (Zan-
zibar  Heroes) itakayoshiriki
mashindano ya Kombe la CO-
NIFA Afrika ambayo yatafanyika

ka huu.

Hababuu amechukua nafasi
ya Hemed Suleiman ‘Morocco’
ambaye alikuwa akikinoa kikosi
hicho kwa muda mrefu.

Kaimu Katibu Mkuu wa ZFF,
Haji Hassan ‘Kibabu' alisema
katika majukumu hayo mapya,

Khamis huku Mohamed Abassi
Silima atakuwa kocha wa ma-
golikipa na viongozi wengine
wa timu hiyo watatangazwa
baadaye.

“Kwa sasa tumetangaza mako-
cha tu ambao watakinoa kikosi
cha Zanzibar Heroes kuelekea

si mrefu watakabidhiwa majuku-
mu yao, halafu ndio watangaza
benchi lao lote pamoja na kikosi
cha timu hiyo kitakachoshiriki
mashindano hayo,”alisema Kib-
abu.

Bingwa wa michuano hiyo
atakata tiketi ya kushiriki fainali

kutoka Afrika inayotarajia kuche-
zwa mwakani nchini Kurdi Stan.

Michuano hiyo ya CONIFA Af-
rika inashirikisha nchi za Afrika
ambazo si wanachama moja kwa
moja wa Shirikisho la Soka la
Kimataifa (Fifa) na lile la Afrika
(CAF).
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Kiungo wa Real Madrid, Marco Asensio, akifunga bao baada ya kumpiga chenga golikipa wa Liverpool,
Alisson (hayupo pichani), na kumtoka beki wa timu hiyo, Trent Alexander-Arnold (kushoto), katika

i o

]
Simba kufunga
hebabu kibabe

Na Saada Akida

WAKATI wawakilishi wa Tanzania katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,

timu hiyo, Mkenya Joash Onyango, amesema
wamekwenda nchini Misri kwa lengo la kupam-
bana kusaka ushindi dhidi ya wenyeji Al Ahly
na si kukamilisha ratiba.

Al Ahly inatarajia kuwakaribisha Simba ka-
tika mechi ya mwisho ya Kundi A itakayoche-
zwa kesho huku timu hizo mbili tayari zikiwa
zimefuzu kucheza hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili kabla ya kuon-
doka nchini juzi, Onyango alisema licha ya timu
yao kufuzu hatua inayofuata, hawatabweteka
katika mchezo huo wa mwisho dhidi ya vigogo
hao wa Afrika.

Onyango alisema ubora unaoonyeshwa na
kikosi chao unatokana na malengo waliyoji-
wekea pamoja na umoja waliokuwa nao ndani
ya timu hiyo ambayo pia inashikilia taji la Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Beki huyo aliongeza wamefanya maandalizi
mazuri kwa ajili ya mchezo huo na watahakiki-
sha kila mmoja anatimiza majukumu yao ili
kupata matokeo chanya katika mchezo huo
utakaochezwa kuanzia saa 4:00 usiku.

“Hautakuwa mchezo rahisi, tutacheza kwa ta-
hadhari na nidhamu ya hali ya juu, kwa sababu
Al Ahly ni timu nzuri, inahitaji kufanya vizuri
nyumbani kwao, hata sisi tumejipanga kutafuta

mechi ya kwanza ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi usiku. Madrid ilishinda

mabao 3-1. PICHA: MTANDAO

matokeo mazuri ugenini,"alisema Onyango.

Ntibazonkiza: Yanga itangara

® ® ® Yajipanga kurejea na kasi pamoja
na nguvu mpya ili kumaliza...

Na Mwandishi Wetu

-AKATI kikosi cha Yanga kikita-

rajia kurejea uwanjani kes-

hokutwa kuendelea na mbio

za kuwania ubingwa wa Ligi

Kuu Tanzania Bara, kiungo mshambuliaji

wa kimataifa wa timu hiyo, Saido Ntiba-

zonkiza amesema mashabiki wasiwe na

hofu kwa sababu nia na nafasi ya kutwaa
ubingwa wanao.

Yanga inatarajia kushuka dim-

bani keshokutwa kuwakabili

KMC FC katika mechi ya Ligi Kuu

Tanzania Bara itakayochezwa

kwenye Uwanja wa Benjamin

Akizungumza na gazeti hili jana, Ntiba-
zonkiza alisema hakuna timu wanayoiho-
fia katika ligi hiyo inayokaribia ukingoni
na kila siku kikosi chao kinajiimarisha ili
kusaka pointi tatu kwenye kila mechi wa-
takayocheza.

Ntibazonkiza alisema mashabiki na wa-

nachama wa timu hiyo wasiwe na wasi-
wasi kwa sababu wachezaji wote wame-
jipanga kupambana katika kila mechi ili
kujiimarisha kwenye uongozi wa ligi hiyo
inayoshirikisha timu 18 kutoka mikoa
mbalimbali hapa nchini.

Nyota huyo alisema anaendelea vi-
ZUri na mazoezi na amepewa programu
maalum kabla ya baadaye kuungana na
wachezaji wenzake katika mazoezi ya
pamoja.

“Ninaamini nitakuwa na kipindi king-
ine kizuri, kwa sasa niko fiti, ninamshuk-
uru Mungu, mengine yataonekana kwa
vitendo uwanjani, kikubwa ni kuwa na
afya njema,” alisema kiungo huyo ambaye
awali kabla ya ligi haijasimama alikose-
kana ndani ya kikosi cha Yanga kwa muda
wa zaidi ya mwezi mmoja kutokana na ku-
uguza maumivu ya nyonga.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Juma
Mwambusi, aliliambia gazeti hili anaamini
kikosi chake kitaendelea kupata matokeo
chanya katika mechi zake tano zinazofua-

Mwambusi alisema Yanga imekuwa
na rekodi nzuri kwenye uwanja huo na
mapumziko yaliyomalizika waliyatumia
kurekebisha upungufu mbalimbali na
sasa watarejea na nguvu mpya.

“Timu inaendelea vizuri na maandalizi
kuelekea mchezo wa ligi dhidi ya KMC,
tunajua mechi haitakuwa rahisi, tunaku-
tana na moja ya timu zinazotoa ushindani
na zenye rekodi nzuri pia, wachezaji wote
wako vizuri na wanaendelea kujiimari-
sha, Saido ameshaanza mazoezi lakini ali-
kuwa katika programu maalum,” alisema
Mwambusi.

Aliongeza kikosi cha Yanga kimeende-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

lea kuimarika na kiu ya mafanikio ambayo
kila mchezaji anayo, inasaidia kuongeza
ubora wa timu.

“Kila mmoja anataka kuonyesha
wamedhamiria kusaka ubingwa, ushinda-
ni unaonekana mazoezi ni dalili nyingine
nzuri za kuelekea kwenye mafanikio, utu-
livu na umakini ukiwepo, hakika tutafikia
kile tunachokihitaji,” Mwambusi alisema.

Baada ya mechi hiyo ya keshokutwa,
Yanga itaendelea kubakia jijini kucheza
dhidi ya Biashara United ifikapo Aprili 17,
mwaka huu na siku tatu baadaye itawaa-
lika Gwambina FC wakati Aprili 23, mwa-
ka huu wataivaa Azam FC huku mchezo
wake wa nne mfululizo kwenye Uwanja
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