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Makonda ajichongea

kwa Rais Magufuli

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amemwagiza Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda,
kurudisha fedha alizodai alinufaika nazo
japo si moja kwa moja kutoka Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf) ilhali hakuwa
na sifa za kupewa fedha hizo.
wakati akizindua kipindi cha pili cha awa-
mu ya tatu ya Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini unaoendeshwa na mfuko huo,
utaotekelezwa katika halmashauri zote 185
Tanzania Bara na wilaya 11 za Zanzibar kwa
gharama ya Sh. trilioni 2.032.

Kabla Rais Magufuli hajatoa uamuzi huo,
Makonda alieleza kuwa alipata fedha ku-
toka kwa Rais mstaafu wa awamu ya tatu,
Benjamin Mkapa na akazitumia kwenda ku-
fanya kampeni za siasa mkoani Dodoma na

anaamini zilitoka Tasaf.

“Ninamshukuru Mzee Mkapa kumwona
bado anaendelea kufanya kazi, mfuko huu
si tu alikuwa sehemu ya mwanzilishi.

“Mheshimiwa Rais, naomba niseme
mbele yako kuwa mfuko huu wa Tasaf ni-
menufaika nao. Haikuwa moja kwa moja
lakini. Mwaka 2012 wakati naomba nafasi
ya Makamu Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
jana Tanzania, Mzee Mkapa ndiye aliyenipa
nauli ya kwenda Dodoma kwenda kuomba
kura.

“Nina imani ilikuwa ni sehemu ya huu
mfuko, kwamba alikuwa na moyo, pamoja
na kwamba alikuwa mwanzilishi wa mfuko
huu, lakini moyo wake haukuishia kwenye
mfuko wa Tasaf, aliendelea kuhakikisha na
mimi ananipatia nauli.

“Mheshimiwa Mkapa, kweli nilitumia
kwa makusudi uliyonipatia hatimaye leo

naendelea kufanya kazi ya utumishi kama
ambavyo uliniotea,” alisema Makonda.

Hata hivyo, akihutubia katika hafla hiyo,
Rais Magufuli alimwagiza Makonda kurudi-
sha fedha hizo, huku akianika vikwazo vili-
vyojitokeza wakati wa uhakiki wa kaya mas-
kini, uliofanyika kuanzia Novemba mwaka
2015 hadi Juni 2017.

Rais alisema uhakiki ulibaini uwapo wa
kaya hewa 73,561, akifafanua: “Kaya 22,034
zilithibitika kuwa wanakaya wake siyo mas-
kini, hapa ninafikiri miongoni mwao ni kina
Makonda ambao walizitumia hizi fedha
kwenda safari ya Dodoma wakati siyo mas-
kini.

“Ninaomba kama hili ndiyo ukweli, Ma-
konda azirudishe hizi fedha, kama ni kweli
alizitumia fedha za Tasaf, akaenda nazo
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Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, akiruka maji machafu yanayotiririka kutoka kwenye takataka zilizotelekezwa katika soko la Ubungo Ma-
wasiliano, jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mwanajeshi kortini madai
mavuaji va askari mwenzake

Na Said Hamdani, LINDI

ASKARI wa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ), Praiveti Pascal Lipita (28), anaye-
fanya kazi katika wa Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) kikosi cha 843 Nachingwea, mkoani
Lindi, amefikishwa kwa tuhuma za mauaji.

Lipita (28) anatuhumiwa kumuua askari
mwenzake, Praiveti Baserisa Ulaya kwa kile
kinachodaiwa kuwa wivu wa kimapenzi.

Mtuhumiwa huyo alifikishwa jana mbele
ya Hakimu Mkazi wa Mahakama ya Mkoa
huo, Maria Batulaine, na kusomewa shtaka
linalomkabili.

Mwanasheria wa Serikali, Abdulrahman
Mohamed, alidai kuwa askari hao walikuwa
na uhusiano wa kimapenzi na kwamba wivu
ndio unaodaiwa kusababisha mauaji hayo.

Mwanasheria huyo wa serikali alidai
kuwa mshtakiwa alifanya mauaji hayo Feb-
ruari 10, mwaka huu, majira ya Saa 12;00
jioni wakiwa kambi ya Nang'ondo.

Alidai kuwa siku hiyo ya tukio, wakiwa
kambini hapo, mshitakiwa akiwa na silaha,
alimmiminia askari mwenzake risasi 19 kisha
kuchakaza mwili wake na kumkatisha uhai.

“Baada ya kumpiga risasi moja na kuan-
guka chini, mshtakiwa aliendelea kummim-
inia zingine mwili wote na kumpotezea uhai

wake,” alidai Mohamed.

Mwanasheria huyo alidai kuwa kutokana
na kitendo hicho, mshtakiwa alifanya kosa
chini ya kifungu cha 196 cha Kanuni ya Ad-
habu Sura ya 16 marejeo mwaka 2002.

Hata hivyo mshtakiwa hakutakiwa
kukubali wala kukataa mashtaka yanayom-
kabili kwa kuwa mahakama hiyo kisheria
haina mamlaka ya kusikiliza kesi zinazohusu
mauaji.

Mshtakiwa baada ya kusomewa mashtaka
hayo, alipelekwa rumande na atafikishwa
tena mahakamani Machi 2, mwaka huu, kesi
itakapotajwa.

Tembo watishia
maisha wananchi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MAKUNDI ya tembo yamevamia
ya Mvomero mkoani Morogoro na
kusababisha uharibifu wa mazao na
kutishia maisha ya wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Florent Kyombo,
alisema hayo jana alipozungumza
na waandishi wa habari baada ya
kufikishiwa malalamiko na wa-
nanchi juu ya kuvamiwa na wany-
ama hao.

Wananchi hao wamelalalamikia
vyao na kuharibu mazao na kuha-
tarisha maisha yao wanapokuwa
shambani na katika makazi yao.

Kyombo alisema mwishoni
mwa mwaka jana zilipoanza mvua,
kumekuwapo na ongezeko la tembo
wakitokea katika Hifadhi ya Taifa ya
Mikumi.

Alisema kuongezeka kwa wany-
kimechangiwa na mvua za mafuriko
zilizotokea wiki tatu zilizopita
katika baadhi ya maeneo ya hifadhi
wanakoishi, hivyo kuyahama mae-
neo hayo kwenda maeneo yasiyo-
tuama maji na kutafuta malisho.

Mkurugenzi huyo alisema Ku-
tokana na Wilaya ya Mvomero
kupakana na Hifadhi ya Taifa ya
Mikumi, kuna shoroba nyingi
ambazo tembo kwa nyakati tofauti

vya kata sita za Doma, Lubungo,
Melela, Mangae, Msongezi na
Dakawa kumekuwa na tembo
wanaotoka kwenye hifadhi hiyo.
Alisema uvamizi huo umesababisha
uharibifu wa takribani ekari 2,000
Za Mazao ya wananchi.

Alisema tembo hao wamekuwa
va Lubungo lakini hawasababishi
madhara ya kuopoteza maisha
ya watu isipokuwa uharibifu wa
mazao.

Baada ya kuliona tatizo hilo,
wilaya wakishirikiana na askari wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (Tawa) na wa
Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania
(TANAPA) wameanza kuwaswaga
kwa kuwatoa tembo kwenye mae-
neo ya wananchi kwa kuwarudisha
hifadhini.

Pamoja na hayo alitumia fursa
hiyo kuwataka wananchi wa
wakiwamo wanaopenda kutem-
bea nyakati za usiku kuendelea
kuchukua tahadhari kwani nyakati
hizo Tembo wamekua wakitoka
kwenda kutafuta malisho na hivyo
kuweza kuwadhuru .

Aliwashauri kufuata maelekezo ya
wataalamu wa wanyamapori kuhu-
su namna ya kujikinga na Tembo
kwa kupanda pilipili kuzunguka
mashamba yao ikiwa na kufuga ny-
uki kwani pilipiki na nyuki si rafiki
wa wanyama hao kuweza kuwaka-
ribia ikiwa na kuacha kulima karibu
na makazi mazao yanayowavu-
tia kama maboga na matikiti maji.
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Meneja wa Miradi wa Kampuni ya CRCEG, Mhandisi Jamal Mruma (kushoto), akiwaonyesha

Wadaiwa sugu NHC
kuwekwa hadharani

Na Beatrice Moses

SHIRIKA la Nyumba la Taifa (NHC) lime-
kusudia kutangaza majina ya wapangaji we-
nye madeni sugu zikiwamo taasisi za umma,
wakala wa serikali na kampuni binafsi, iki-
wamo na waliohama na bila kulipa kodi.

Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na
Kitengo cha Mawasiliano na Huduma kwa
Jamii NHC Makao Makuu kwenye vyombo
vya habari jana, limebainisha kuwa baada
ya kuwatangaza wadaiwa hao shirika litaan-
za kuchukua hatua za kisheria dhidi yao.

Mkuu wa Kitengo cha Kitengo cha Ma-
wasiliano na Huduma kwa Jamii NHC
Makao Makuu, Yahya Charahani, alith-
ibitisha kutoa matangazo hayo, ambayo pia
yameonya wapangaji ambao waliingia kwa
njia zizizo sahihi kutakiwa kijisalimisha.

Taarifa zaidi katika tangazo hilo zina-
bainisha kuwa NHC inakusudia kuanza ku-
fanya uhakiki wa wapangaji wake wote nchi
nzima.

“Hili limeanza wiki hii na litaendelea
muda wote hata siku za mwisho wa wiki
na sikukuku ili liweze kukamilika mapema
mwezi Machi 2020, wapangaji wote wana-
takiwa kutoa ushirikiano kwa maofisa wa
shirika ambao muda wote watakuwa wame-
vaa vitambulisho vya kazi,” ilieleza taarifa
hiyo.

NHC pia imewashukuru wapangaji wal-
iokamilisha kulipa kodi zao na malimbikizo,
pamoja na wengi waliojisalimisha katika
ofisi mbalimbali za shirika hilo na kuomba
muda wa kukamilisha kulipa madeni yao.

Hatua hii ya NHC inakuja ikiwa ni siku
chache baada ya Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, kuuagiza uongozi wa Bodi ya NHC,
kuhakikisha wapangaji wanalipa madeni
yao ifikapo Mei 30, mwaka huu.

Alitoa agizo hilo wakati alipozungumza
na viongozi na wajumbe wa Bodi ya Shirika
hilo kwenye kikao kilichofanyika ofisini

“Taasisi zote za serikali ambazo zime-
panga kwenye nyumba za shirika ni lazima
zilipe madeni. Chombo chochote cha seri-
kali kinaishi na bajeti, kwa hiyo hata kama
wamejenga ya kwao, walipaswa walipe kab-
la hajahama.”

Alitaka pia apatiwe orodha ya taasisi za
serikali zinazodaiwa ili awafuatilie; “Nita-
waita makatibu wakuu wao mmoja mmoja.
Hao wadaiwa binafsi wachukulieni hatua
stahiki.”

Waziri Mkuu alitaja madeni ambayo taasi-
si za serikali zinadaiwa yanafikia Sh. bilioni
4.3 na kama zitalipwa zote zitalisaidia shiri-
ka kuendelea na mpango wake wa ujenzi wa
nyumba nafuu kwenye maeneo mbalimbali.

waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam, jana, vifaa vya ujenzi vinavyotumika kwenye
mradi wa barabara ya Feri- Kibada, inayounganisha na daraja la Nyerere wilayani Kigam-

Jela miaka 30 kwa
kubaka mwanafunzi

Na Daniel Limbe, CHATO

MKAZI wa Kata ya Buser-
esere wilayani Chato mkoani
Geita, Medi Maliatabu, amehu-
kumiwa kifungo cha miaka 30
jela, baada ya kupatikana na
hatia ya kumbaka mwanafunzi
wa darasa la sita.

Imeelezwa mbele ya ma-
hakama ya Wilaya ya Chato
kuwa mshtakiwa alikamatwa

Baada ya
Hakimu MKkazi
wa Mahakama
hiyo, Denice

Mrashani, na polisi Oktoba 7, mwaka
kusikilizamael- 2019, na kwamba baada ya
ezo ya pande mahojiano ya awali alikiri
zote mbili. alise- kufanya mapenzi na mtoto
' huyo(jina tunalo), ambaye ni

"!a m_aha_'_(a_ma mwanafunzi wa shule ya msin-
hiyo imejiri- gi Maweni Kata ya Buseresere.
dhisha pasipo Mwendesha Mashtaka wa
kuacha shaka serikali, Erasto Anosisye ak-
. ishirikiana na Mwendesha

kuwa mshtak!- Mashitaka wa Polisi, Mauzi
wa anayo hatia Lyawatwa, waliieleza mahaka-
dhidi ya kosa ma hiyo mshtakiwa alitenda
analoshtakiwa kosa la kumbaka mtoto aliye
nalo, huku chini ya miaka 18 kinyume cha

. . sheria.

aklml?atla fursa Walidai tendo la kufanya
ya kuiomba ngono na mtoto ni kosa la ji-
mahakama nai ambalo linaangukia kwe-
kumpunguzia nye kifungu cha sheria namba
adhabu. 130(1) na 2(e) pamoja na kifun-

gu namba 131(1) cha sheria ya

makosa ya jinai.

Waliiomba mahakama iwapo
itamkuta na hatia mshtakiwa
apewe adhabu kali kutokana
na kukithiri kwa vitendo vya
ubakaji kwa watoto, ambavyo
vimekuwa vikidhoofisha
malengo ya serikali ya kum-
patia elimu mtoto wa kike, ma-
gonjwa ya ngono na hata mim-
ba za umri mdogo.

Baada ya Hakimu Mkazi
wa Mahakama hiyo, Denice
Mrashani, kusikiliza maelezo
ya pande zote mbili, alisema
mahakama hiyo imejiridhisha
pasipo kuacha shaka kuwa
mshtakiwa anayo hatia dhidi ya
kosa analoshtakiwa nalo, huku
akimpatia fursa ya kuiomba
mahakama kumpunguzia ad-
habu.

Katika utetezi wake, Ma-
liatabu ameomba kupunguziwa
adhabu kwa kuwa hana ndugu
karibu na kwamba amekaa ger-
ezani akiwa mahabusu muda
mrefu.

Mahakama hiyo ilimhukumu
kifungo cha miaka 30 jela ili
iwe fundisho kwa watu wen-
gine wenye kufanya vitendo
hivyo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
oy, TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

UBORESHA]I WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGAKURA KWA

KUTUMIA TEKNOLOJIA YA “BIOMETRIC VOTER REGISTRATION” (BVR)
KATIKA MIKOA YA DAR ES SALAAM NA PWANI

TAREHE 14 - 20/02/2019

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Mikoa ya Dar es Salaam na Pwani. kuwa zoezi la
Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa kutumia Teknolojia ya Biometric Voter Registration (BVR)
litafanyika kama ifuatavyo:

|. SIKU: Tarehe 14/02./2020. hadi tarehe 20/02/2020 Mikoa ya Dar es Salaam naPwani

2. VITUO:  Zoezi la Uboreshaji litafanyika katika vituo vilivyoko katika Mitaa na Vijiji katika
Kata zote za mikoa hiyo

3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 asubuhi na kufungwa saa 12:00 jioni.

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGAKURA UTAHUSISHA MAMBO
YAFUATAYO:-

. Kuandikisha Wapiga Kura wote wapya ambao ni raia wa Tanzania kwa mujibu wa sheria watakaokuwa
wametimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na wale watakaotimiza umri wa Miaka 18 siku ya Uchaguzi Mkuu
Oktoba, 2020

2. Mpiga Kura ambaya anayo Kadi ya Mpiga Kura ya zamani na imeharibika, imefutika maandishi au kukosewa
taarifa zake anatakiwa kwenda kituoni kwa ajili ya kupatiwa kadi mpya

3. Kuandikisha wale wote ambao wanazo sifa lakini hawakujiandikisha mwaka 2015’

4. Mwananchi ambaye ni mara ya kwanza kuandikishwa,atakapofika Kituoni atachukuliwa alama ya vidole vyote
kumi vya mikono yote miwili na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni

5. Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni. Watu wenye Ulemavu, Wagonjwa, Wajawazito, Akina
Mama wanaonyonyesha na Wazee watapata kipaumbele.

6. Mwananchi anatakiwa afuate maelekezo yote atakayopewa na Msimamizi wa Uandikishaji wa Kituo.

7. Wapiga kura wa Kata ya Kibuta, Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe, Mkoani Pwani waliojiandikisha kwenye
zoezi la Majaribio tarehe 29 Machi 2019 hadi tarehe 4 Aprili, 2019 wanatakiwa kwenda vituoni tena ili taarifa
zao ziweze kuingizwa rasmi katika Daftari la Kudumu la awapiga kura

KUMBUKA:
o SIFA MUHIMU YA KUKUWEZESHA KUTUMIA HAKI'YAKO YA KUCHAGUA KIONGOZI UNAYEMTAK,
NI KUJIANDIKISHA KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
o NI'KOSA LA JINAI KUHARIBU KWA MAKUSUDI AU KUUZA KADIYAKO YA KUPIGIA KURA
o TANZANIAYA SASA NA [JAYO IKO MIKONONI MWAKO, NENDA KAJIANDIKISHE ILI UWEZE KUPIGA
KURA UCHAGUZI MKUU 2020
o KURAYAKO NI KADIYAKO, NENDA KAJIANDIKISHE.
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Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi S. L. P 10932 Dar es Salaam
Tel.+255 22 2114963-6. Nukushi: +255 22 21 13382. Barua Pepe: info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz.
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Shida uvlawiti

inavyotesa
wanafunzi

s Mwalimu aibua janga lililojificha
mMzazi: Mimi namwachia Mungu

Na Elizabeth Zaya

SEHEMU ya kwanza ya ripoti hii jana,
iliitbua mambo yanayoenda kinyume cha
staha ya binadamu, yanayofanywa na
baadhi ya wanafunzi wa shule za msin-
gi zilizoko wilayani Mkuranga mkoani
Pwani na namna taarifa ya mshtuko zi-
lizoufikia uongozi wa shule na hatua za
awali kukuchuliwa. Endelea kupata pi-
cha halisi ya kinachoendelea:

Mwalimu wa nidhamu katika shule yenye
wanafunzi 2,284, Adeline Kulele, alisema
wanafunzi wengi shuleni kwake wamekuwa
wakibainika kufanyiwa vitendo hivyo wana-
popewa adhabu shuleni.

“Wengi huwa tunawabaini kwamba wana-
fanyiwa vitendo vya ulawiti pale unapotaka
kuwachapa, siku nyingine mtoto akifanya
kosa, ukitaka kumchapa, anapiga kelele ak-
isema ‘mwalimu huku nyuma kunauma’,”
alisema.

Mwalimu huyo aliendelea na simulizi yake
namna uhalisia unavyojianika, akimtaka: “...
ukimuuliza amefanya nini, ndiyo anaanza
kueleza na ukiwabana wanatajana wote.

“Tunaowabaini sana huwa ni hawa wa-
dogo wa madarasa ya mwanzo na tunahisi
wakubwa wenyewe huwa wanajitahidi kuji-
ficha kwa sababu wanajielewa.”

MABADILIKO

Mwalimu huyo alibainisha kuwa baadhi
ya wanafunzi katika shule hiyo wameanza
kubadilika tabia na hata namna ya kutem-
bea.

“Vitendo hivi kwa kweli vinatishia usala-
ma wa watoto na wengine hata ukiwaona
tabia zao zimeanza kubadilika, hata namna
wanavyotembea pia inaashiria kuna tatizo,
inasikitisha sana kwa kweli.

“Kama kuna jambo la kufanyika haraka
kuwaokoa watoto hawa, tunaomba lifanyike,
tuwekewe hata uzio tu hapa shuleni,” mwal-
imu huyo alishauri.

Kulele alisema tayari wameshaanza ku-
chukua hatua mbalimbali ikiwamo kuwae-
limisha wanafunzi juu ya madhara ya vi-
tendo hivyo, kuita wazazi na kujadiliana nao
namna ya kuwasaidia watoto wao ikiwamo
kuwa karibu nao na kuwapeleka vituo vya
afya kwa ajili ya kuwafanyia uchunguzi zaidi.

Mwanafunzi wa darasa la saba katika shule
hiyo (jina tunahifadhi), alidai kuna kundi la
wanafunzi shuleni hapo, ambalo limekuwa
likiwashawishi wanafunzi wenzao kwenda
porini na kufanyiana vitendo hivyo.

“Kuna kundi la wanafunzi wakubwa wa
darasa la sita na la saba ambao huwa wa-
nawashawishi wengine hasa wale wadogo,
wanaenda kwenye mapori yanaitwa ‘Mam-
bonyuma’, huko ndiko wanafanyiaga hiyo
michezo michafu na hata ukiwaambia ha-
wasikii.

“Na ukiwa unawaambia sana, wanaanza
kukutishia na wanakuambia ‘unajifanya kim-

belembele tutakuonyesha’, na ndiyo maana
huwa wanawaonea hao wadogo ambao wak-
iwatishia wanaogopa.

“Na kule kwenye hayo machimbo, kuna
mabwawa ya maji ambayo huwa wanawa-
danganya wanawachukua kwenda kuogelea,
lakini wakifika huko wanaanza kuwaingilia.”

Mwenyekiti wa Kamati ya shule hiyo, Mo-
hamed Mazoea, alikiri kuwapo kwa kadhia
hiyo na tayari kamati yake ilishaijadili na
kukubaliana hatua za kuchukua kuidhibiti.

“Ni kweli hilo tatizo lipo, lakini tuligundua
kwamba mojawapo ya sababu zinazochang-
ia watoto kufanya vitendo hivyo ni malezi
mabovu kutoka kwa wazazi au walezi wao,
na tulishawaita wazazi na kuzungumza nao.

“Pia, shule yetu ni ndogo sana kimiun-
dombinu, haiendani na idadi ya wanafunzi,
tulishakaa kikao na kulizungumza hili, tuli-
wahimiza wazazi kuhakikisha wanashiriki-
ana na walimu katika ulinzi wa watoto,”
alisema.

MSAMIATI MPYA

Udadisi wa Nipashe ulihamia kwenye
shule nyingine iliyoko kilometa 24.8 kutoka
mjini Mkuranga, ambayo Mwalimu Mkuu
wake, Victor Marisha, alisema haijasalimika
katika kashfa hiyo.

Alisema walibaini kuwapo kwa vitendo
hivyo baada ya kuwabana baadhi ya wa-
nafunzi waliokuwa wametoroka shuleni na
katika maelezo yao, waliibuka na
msamiati mpya kwa walimu.

“Siku moja watoto walikuwa
wametoroka, tulivyoitisha maji-
na, tukawabana wanafunzi wata-
je wenzao ndipo wakaropoka na

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu

e — -

toto ni wengi na wanapotoka kwenye ma-
pumziko, kawaida lazima wanunue vitu vi-
dogo vidogo vya kula na huo ndiyo
muda wanautumia kwenda huko,”
alieleza.
Nyayo za udadisi wa Nipashe
zilitinga kwenye shule nyingine
iliyoko kilometa 24 kutoka mijini

hilo, wakitaja na eneo ambalo ‘Kuna kundi Mkuranga na kuzungumza na
huwa wanalitumia kufanya hivyo |a wanafunzi Mwalimu Mkuu Msaidizi wa shule
vitendo. hiyo, Tukae Bakari, ambaye alikiri

“Walitajana mmoja mmoja na wakubwa \!va kuwapo kwa vitendo hivyo kwa
watu ambao wanawafanyia wen- darasalasita  paadhiya wanafunzi wao.
zao, vitendo vinafanyika sana ng la saba am- Alisema baada ya kupata taar-
kabla ya muda wao wa kuingia bao huwa wa- ifa za kuwapo kwa ﬁtendo hivyof
darasani kufika, kwa sababu hapa . . walifanya uchunguzi na kubaini
tunatumia ‘shifti kutokana na NAwashawishi yamekuwa wakifanyiwa vitendo
uchache wa vyumba vya madar- wengine hasa  hivyo kwenye maeneo ya mapori.
asa. “Yaani dada huku hali ni mbaya,

“Tuliwahoji kwa undani zaidi wale wadogo, watoto wengi hawashikiki, wa}1/13
na tukabaini wanaofanyiwa sana wanaenda mambo makubwa kuliko umri
ni watoto wadogo wa darasa la Kwenye wao, tumeongea mpaka tumecho-
pili, tatu na nne. Mwanzoni tuli- mapori ya- ka, mtoto mwingine aliletwa hapa
kuwa hatuelewi vizuri maelezo . . juzi na mzazi wake, anaongea
yao, kwa sababu walikuwa wa- naitwa ‘Mam- bila wasiwasi kwamba hata shule
nazungumza maneno mageni bonyuma’, yenyewe hataki tena.
kidogo. huko ndiko “Tunajitahidi kadri tunavy-

“Wanatumia maneno kama vile - oweza kuzungumza nao, kuzun-
‘kubambiana’, tulipowabana zaidi “!anafa.nylaga gumza na wagazi wao, lakini hali
ndiyo tukaelewa kwamba ndiyo hIyO mMich€zo  bado ni ngumu, hawaogopi mtu
ulawiti wenyewe. Ilibidi tuwaite michafu na yeyote. Watoto wengi hapa wa-
wazazi wao na kuwaeleza na hata ukiwaam- nafundishana ujinga wenyewe
sasa hivi tunaendelea kuwapatia _°, e kwa wenyewe.

bia hawasikii.

elimu juu ya athari ya vitendo
hivyo na pia tuliripoti katika uon-
gozi wa serikali za mitaa.

“Na shida kubwa nyingine ya
hapa ni ukosefu wa uzio, wa-

“Wakitoka kuona huko majum-
bani kwao kwenye televisheni,
basi wanaona na wao wajaribishe,
watoto wanalawitiana hapa, hata
dawati la jinsia wameshakuja

kutoa elimu hapa mara kadhaa na hata sisi
tunaendelea kuzungumza nao,” alisema.

Pili Bakari, mkazi wa Kimanzichana wilay-
ani humo, alisema vitendo hivyo vinatishia
usalama kwa watoto, akieleza kuwa vin-
achagizwa na wilaya hiyo kuwa na mapori.

“Mimi mwenyewe ni mzazi, kiukweli na
sisi tunashtushwa sana na hivi vitendo vya
watoto hawa kulawitiana, tumeshakata
tamaa na watoto wetu kwa sababu hili wim-
bi limekuwa kubwa.

“Na kama unavyoona huku kwetu mapori
ni mengi, tunaomba lifanyike jambo lolote
la haraka la kuwaokoa watoto wetu, hali si
nzuri kwa kweli,” alilalamika.

Mtendaji wa Kata ya Kimanzichana, Said
Abdalah Said, alisema tatizo la watoto kula-
witiana lilisharipotiwa katika ofisi yake na
tayari walishaitisha kikao na kuzungumza na
wazazi na kupeana mikakati ya kulidhibiti.

Vilevile, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Vianzi
wilayani humo, Omary Kimbache, alisema
walibaini kuwapo kwa kadhia hiyo katika
eneo lake la kazi mwaka jana na hatua kad-
haa zimechukuliwa kupambana na vitendo
hivyo.

“Hili tatizo hapa kwetu liliwahi kuripotiwa
mwaka jana, kulikuwa na pori fulani hivi,
watoto walikuwa wakitoroka katika vipindi
vya masomo na kwenda kujificha huko na
kufikia hatua hiyo ya kufanyiana huo uchafu.

“Baada ya kupata taarifa hizo tulifyeka
lile pori na mpaka Januari hii (2020), hali-
jaripotiwa tukio la aina hiyo kutokea tena,”
Kimbache alisema.

*‘ITAENDELEA KESHO
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Serikali kupunguza bei ya gesi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mussa Zungu,
amesema serikali iko katika utafiti kuhakikisha
matumizi ya gesi kama mbadala wa kuni na
mkaa yanakuwa ya bei nafuu kwa wananchi
wote.

Amesema tatizo kubwa kwa sasa ni kukithiri
kwa ukataji wa miti kwa ajili ya kuni na mkaa,
hivyo kuna haja kukabiliana nalo na suluhu ya
haraka na rafiki kwa mazingira ni matumizi ya
gesi.

“Tunakuja na programu ya kulipia gesi
kadri unavyotumia (paymetre),” Zungu ali-
sisitiza alipokuwa anazungumza na wahariri
na waandishi wa habari baada ya kutembelea

baadhi ya vyombo vya habari jijini Dar es Sa-
laam jana.

Waziri huyo alisema kwa siku mwananchi
anatumia si chini ya Sh. 1,500 hadi 2,000
kununua mkaa, na mkakati wa serikali ni
kuhakikisha gesi inagharimu kati ya Sh. 900-
1,000 kwa siku kwa matumizi ya kawaida ya
nyumbani.

“Tunataka bei ya gesi ishuke ili wateja wawe
wengi ili kunusuru mazingira yetu,” Zungu
alisema.

Katika hatua nyingine, waziri huyo ametoa
tahadhari kwa wananchi kuhusu ununuzi wa
mifuko mbadala aina ya Non-Woven ambayo
haikidhi viwango vilivyoainishwa.

Alisema mifuko hiyo ni lazima ikidhi vi-
wango vya ubora vilivyoainishwa na Shirika

la Viwango Tanzania (TBS) ikiwa ni pamoja na
kuwa na uzito usiounguza GSM 70, iwe irejele-
zwa, ionyeshe uwezo wa kubeba na iwe im-
ethibitishwa na TBS.

“Nawasihi wananchi wetu kuwa makini
na mifuko isiyokidhi viwango vya ubora kwa
kuwa ina athari kwa mazingira na kiuchumi.

“Mifuko inayotengenezwa nchini, mingi
inakidhi viwango vilivyoweka na hivyo in-
achangia ulipaji wa kodi na maendeleo ya taifa
letu. Mifuko isiyokidhi viwango inatoka nchi
jirani na inaua viwanda vya Tanzania,” alisema.

Alisema walinzi wakubwa wa mazingira ni
wananchi wenyewe, hivyo akatoa wito kwa
umma kutoa taarifa za wanaokiuka Sheria ya
Mazingira wachukuliwe hatua.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi mkoani Singida, Justice Kijazi (kulia), akimpongeza Mtendaji wa Kata ya
Makilawa, Salida Shinu, kwa kushika nafasi ya kwanza kwenye makusanyo kati ya kata 28, wakati wa kikao cha Baraza la Madiwani jana.
Shinu alikabidhiwa zawadi ya Sh. 250,000. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kesi va Kabendera
vazidi kupigwa kalenda

KESI ya uhujumu uchumi inayomkabili
mwandishi wa habari, Erick Kabendera,
imepigwa kalenda mpaka Februari 24,
mwaka huu baada ya hakimu anayesikiliza
kesi hiyo kuwa na udhuru.

Awali mahakama hiyo iliruhusu mazun-
gumzo ya mwisho kuhusu kukiri na kuom-
ba msamaha tuhuma za kutakatisha zaidi
ya Sh. milioni 100.

Kesi hiyo imeahirishwa na Hakimu
Mkazi Vick Mwaikambo wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu baada ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Janeth Mtega kuwa na ud-

huru.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, alidai kuwa kesi hiyo imepangwa
kwa ajili ya kutajwa na hakimu anayesiki-
liza kesi hiyo amepata udhuru.

Hakimu Mwaikambo alisema kesi hiyo
itatajwa Februari 24, mwaka huu na
mshtakiwa ataendelea kukaa mahabusu.

Kabendera alifikishwa mahakamani
kwa mara ya kwanza Agosti 5, 2019.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa siku
na mahali pasipofahamika mshtakiwa ali-
jihusisha na genge la uhalifu.

Alidai kuwa katika tarehe tofauti kati ya
Januari mwaka 2015 na Julai mwaka 2019,

alitenda kosa la kutoa msaada kwa genge
la uhalifu kwa nia ya kujipatia maslahi.

Katika shtaka la pili, Kabendera ana-
daiwa kuwa mshtakiwa anakabiliwa
na shtaka la ukwepaji kodi, zaidi ya Sh.
173,247,047.02.

Kabendera anadaiwa kuwa katika tare-
he tofauti kati ya Januari 2015 na Julai 19,
2019, mshtakiwa huyo alishindwa kulipa
kodi kiasi cha Sh. 73,247,047.02.

Katika shtaka la tatu, Kabendera ana-
daiwa, kati ya Januari 2015 na Julai 2019,
katika maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es
Salaam, mshtakiwa alitakatisha fedha kiasi
cha Sh. 173,247,047.02.

Hekta 191
zazalisha
mbegu za
michikichi

Na Valentine Oforo, KASULU

KATIKA kutekeleza ag-
izo la Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa la kuongeza uzal-
ishaji wa mbegu za mafuta
va kula nchini, Wakala wa
Mbegu za Kilimo Tanzania
(ASA), wamefungua shamba
lenye ukubwa wa hekta
191.7 kwa ajili ya kuzalisha
miche ya michikichi, wilaya-
ni Kasulu, mkoani Kigoma.

Serikali, katika mwaka wa
fedha wa 2017/18 ilitoa ki-
asi cha Sh. bilioni moja kwa
ajili ya kuiongozea nguvu
ASA kuzalisha mbegu bora,
zikiwamo za michikichi.

Mpaka sasa, Tanzania
inatumia Sh. bilioni 675 kwa
ajili ya kuagiza kati ya tani
400,000 mpaka 570,000 za
mafuta ya kula.

ASA imeshazalisha miche
24,331 katika shamba la
Kasulu.

Akiongea na Nipashe,
Kaimu Meneja Mzalishjaji
wa ASA, Benjamin Mwam-
fupr, alisema wameshagawa
kiasi cha miche 2,000
nchini.

“Pamoja na uzalishaji huu,
pia tunatekeleza mradi wa
kuchimba kisima, wenye
thamani ya Sh. milioni 30
ili kuhakikisha mbegu hizo
zinalimwa kwa ustawi,”
alisema.

Aliongeza kuwa mbegu
wanazozalisha, zinazoitwa
‘Tenera’ zina uwezo wa ku-
zalisha kati ya tani 2.5 hadi
3.6 kwa hekari.

Mikoa inayozalisha
michikichi ni Tanga, Moro-
goro, Kigoma, Lindi, Mt-
wara, Mbeya, Tabora, Mpan-
da, Geita na Rukwa.

“Pamoja na uzal-
ishaji huu, pia tu-
natekeleza mradi
wa kuchimba Kisi-
ma, wenye thamani
ya Sh. milioni 30 ili
kuhakikisha mbegu
hizo zinalimwa kwa
ustawi,” alisema.
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Dar, Pwani jitokezeni
daftari la wapigakura

WAKAZI wa mikoa ya Dar es Salaam na Pwani wamepewa
fursa ya kujiandikisha pamoja na kurekebisha taarifa zao ka-
tika daftari la kudumu la wapigakura, yakiwa maandalizi ya
uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu.

Uandikishaji huo kwa mikoa hiyo ni sehemu ya utaratibu
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuwaandikisha wananchi
wote wenye sifa kwenye mikoa yote nchini kutumia haki yao
ya kikatiba kuwachagua viongozi wanaowataka ngazi ya udi-
wani, ubunge na urais.

Mikoa kadhaa imeshatumia fursa hiyo kwa wakazi wake we-
nye sifa kujiandikisha kwa mara ya kwanza pamoja na wale
ambao wanataka kurekebisha taarifa zao kufanya hivyo, huku
uandikishaji huo ukitarajiwa kuendelea kwa mikoa iliyobakia.

Kwa mujibu wa ratiba ya NEC, uandikishaji wapigakura ka-
tika mikoa hiyo miwili ulianza Februari 14 na unatarajiwa ku-
kamilika Februari 20, mwaka huu.

Maboresho ya daftari la kudumu la wapigakura ni hitaji la
kisheria ambalo linaielekeza NEC kulitekeleza angalao mara
moja kwa mwaka ili kuwawezesha wananchi kupata haki ya
kushiriki kwenye mchakato wa kuwachagua viongozi.

Hata hivyo, kumekuwapo na changamoto kwa wananchi
wengi kutokuwa na uelewa kuhusiana na mchakato wa ubore-
shaji wa daftari hilo.

Kimsingi, katika uboreshaji wa daftari la kudumu la wapi-
gakura kinachofanyika ni kuwaandikisha watu ambao hawa-
jawahi kuandikishwa awali ili washiriki kupiga kura kuanzisha
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Kundi la pili ni la watu waliohama maeneo yao, hivyo taarifa
zao kuhamishiwa katika makazi yao mapya. Wamo pia wali-
opoteza vitambulisho vyao vya kupiga kura au kuharibika ili
wapatiwe vipya. Aidha, mchakato huo unahusisha kuwaondoa
kwenye daftari watu waliofariki dunia.

Ikumbukwe pia kwamba wanaotakiwa kujiandikisha ni we-
nye sifa ya kuwa raia wa Tanzania, kuwa na akili timamu na
wawe wametimiza umri wa miaka 18 au mhusika awe amefiki-
sha umri huo siku ya uchaguzi wa mwaka huu.

Kwa hiyo mwananchi yeyote mwenye kitambulisho halali
cha mpigakura ambaye hajahama eneo lake hatatakiwa kwen-
da kujiandikisha au kuboresha taarifa zake.

Tumelitolea ufafanuzi suala la wahusika na sifa zao kwenye
mchakato wa kuboresha taarifa, kutokana na wengi kutokuwa
na uelewa wa kutosha, hivyo kujichanganya.

Tunaamini kuwa wananchi ambao hawakupata vitambul-
isho vya kupigia kura ambavyo kwa mara ya kwanza vilitolewa
mwaka 2015 kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu vili-
vyotengenezwa kwa njia ya kielektrokini ya Biometric Voter
Regisration (BVR) watajitokeza kujiandikisha.

Kuwa na kitambulisho hicho kunamwezesha kila mwa-
nanchi kutumia haki yake ya kikatiba kushiriki kuwachagua
viongozi anaowataka pale unapotokea uchaguzi, ukiwamo
uchaguzi mdogo ambao hujitokeza mara kwa mara kwa
wabunge na madiwani.

Tunatoa wito na kuwahimiza wakazi wa mikoa wa Pwani na
Dar es Salaam ambao wanahusika katika maboresho ya daftari
la kudumu la wapigakura kuzitumia vizuri siku tatu zilizobakia
kuanzia leo hadi alhamisi kwenda kwenye vituo vilivyowekwa
kisheria wa ajili ya kijiandikisha au kuboresha taarifa zao.

Bila kufanya hivyo watapaswa kujilaumu wenyewe, kwa
kuwa watakosa haki yao ya kikatiba ya kuwachagua viongozi,
ambao wanawaona kuwa wanafaa kuwaletea maendeleo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Beatrice

B Muungwan

AMRI iliyotolewa na serikali
ya kukamatwa wazazi 375 ka-
tika Wilaya ya Rombo, wataka-
oshindwa kuhakikisha watoto
wao waliochaguliwa kuendelea na
masomo ya sekondari, wanaripoti
shuleni hadi kufikia mwezi ujao, ita-
washitua wazazi kutimiza wajibu.

Imeripotiwa  na  vyombo
vya habari wiki hii kuwa Mkuu
wa Wilaya ya Rombo, Agness
Hokororo, alitoa amri hiyo wakati
akitoa taarifa kuhusu hatua zinazo-
chukuliwa na serikali kuhakikisha
waliochaguliwa kujiunga na elimu
ya sekondari wanaanza masomo.

Mkuu huyo wa wilaya alibaini-
shakuwa watu wanachezanaelimu
ili kukomesha hali hiyo amea-
giza wazazi na walezi wote am-
bao watoto wao hawaripoti katika
shule walizopangiwa hadi sasa,
wakamatwe na kushitakiwa ma-
hakamani. Hatua hii ya serikali ita-
saidia kuwezesha wazazi au walezi
ambao hawaoni umuhimu wa
watoto kwenda shule kuwajibika
ipasavyo katika kufanikisha malezi
ya watoto.

Ingawa kuna baadhi ya wazazi
wanakwama kupeleka watoto
shule kutokana na kuelemewa na
hali ya ufukara, lakini hawa wa-
naopuuza haki ya mtoto kupata
elimu, huku wakijituma kwenye
masuala ya anasa na starehe,
wengine wakiwatumikisha katika
kutafuta kipato.

Rombo wameamua kuchukua
hatua hiyo nzito, ambapo Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Godwin Chacha, alitaja kuwa
kati ya wanafunzi 5080 wali-
ochaguliwa kujiunga kidato cha
kwanza, nusu hawajaripoti kwenye
shule walizopangiwa.

Idadi hiyo ya waliofaulu katika
Wilaya ya Rombo inatajwa kuwa

ni sawa na ongezeko la wanafunzi
1,080.

Tatizo hilo la baadhi ya wazazi
na walezi kuamua kuvunja haki ya
mtoto kupata elimu haipo Rombo
pekee, inapaswa kuchukuliwa
na viongozi wa maeneo mengine
nchini, itasaidia kuongeza idadi ya
wasomi nchini.

Mafanikio katika elimu yanata-
rajiwa kufanikiwa kupitia ushiriki-
ano kuanzia Serikali Kuu, wizara,
wadau wa elimu, walimu, wazazi,
walezi na wanafunzi husika.

Kumekuwa na juhudi nyingi za
wazi ambazo zimekuwa zikifanywa
kupitia ushirikiano huo kila kila
mmoja kwa nafasi yake lengo li-
likiwa ni kuhakikisha mafanikio
yanafikiwa.

Kuna mambo kadhaa yanabain-
ishwa katika Sera ya Elimu na
Mafunzo ya mwaka 2014 ni ma-
tokeo ya kuhuishwa na hatimaye
kufutwa kwa Sera ya Elimu na
Mafunzo (1995), Sera ya Elimu ya
Ufundi na Mafunzo (1996), Sera
ya Taifa ya Elimu ya Juu (1999) na
Sera ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano kwa Elimu Msingi (2007).

Miongoni mwa mambo hayo ni
pamoja na tathimini iliyofanywa
ya miaka 19 ya utekelezaji wa Sera
ya kwanza ya Elimu na Mafunzo
ya mwaka 1995 pamoja na Sera
nyingine mahususi za elimu na
mafunzo, Tanzania imepata ma-
fanikio makubwa katika sekta ya
elimu. Mafanikio haya ni pamoja
na kupanua wigo wa elimu katika
ngazi zote, kuanzia elimu ya awali
hadi Mafunzo ya elimu ya juu.

“Kwa kutumia taarifa zilizopo
za miaka mbalimbali, idadi wa
watoto wanaojiunga na elimu ya
awali imeongezeka kutoka asilimia
24.7 mwaka 2004 hadi 37.3 mwaka
2013 na kiwango cha watoto walio-
andikishwa katika elimu ya msingi

Wazazi wazembe
wawajibishwe

imeongezeka kutoka asilimia 77.6
mwaka 1995 hadi asilimia 96.2
mwaka 2013,” imebainishwa kwe-
nye sera hiyo.

Kiwango cha watoto wanao-
jiunga na elimu ya sekondari
kimeongezeka pia kutoka asilimia
14.6 mwaka 1995 hadi 59.5 mwaka
2013.Hali kadhalika, idadi ya wa-
nafunzi wanaojiunga na elimu ya
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi
imeongezeka kutoka 4,641 mwa-
ka 2000/01 hadi 145,511 mwaka
2012/13.  Aidha, elimu ya juu ime-
panuka ambapo vyuo vikuu na
vyuo vikuu vishiriki vimeongezeka
kutoka chuo mwaka 1995 hadi 50
mwaka 2013 na kuwezesha idadi
ya wanafunzi wanaojiunga na
elimu ya juu kwa ngazi ya Shahada
kuongezeka kutoka 16,727 mwa-
ka 2000/01 hadi 162,510 mwaka
2012/13.

Utekelezaji wa Sera za Elimu na
Mafunzo ulifanyika kupitia sheria,
kanuni, miongozo pamoja na Pro-
gramu ya Maendeleo ya Sekta ya
Elimu iliyoandaliwa mwaka 1997.

Serikali inaonyesha jinsi inavyo-
tilia uzito suala zima la elimu katika
ngazi zote, na juhudi inazofanya
katika kutekeleza na kuboresha
mipango yake, hivyo hata wazazi
nao wanapaswa kuonyesha jinsi
wanavyowajibika badala ya kuwa
kikwazo.

Wanafunzi 701,038 sawa na
asilimia 92.27 waliofaulu mtihani
wa darasa la saba mwaka 2019 wali-
chaguliwa kuendelea na kidato cha
kwanza mwaka 2020.

Miongoni mwao 58,699 hawaku-
pata nafasi kutokana na uhaba wa
vyumba vya madarasa, agizo lita-
tolewa kutoka serikali kuu kuwa
kila halmashauri ihakikisha ujenzi
wa madarasa ufanyike mapema ili
kuwawezesha vijana hao kuende-
lea na masomo.
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RPC asikia
kilio cha
wanahabari

Na Halima Ikunji, TABORA

KAMANDA wa Polisi mkoani
Tabora, Barnabas Mwakalukwa,
ameahidi kutoa ushirikiano
kwa waandishi wa habari kwa
kutoa taarifa za matukio kwa
wakati baada ya waandishi hao
kumlalamikia.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kwenye ghafla
fupi ya chakula cha usiku ili-
yoandaliwa na jeshi hilo, alise-
ma ahadi hiyo imefuatia kulala-
mikiwa na baadhi ya waandishi
wa habari kuwa hatoi taarifa
kwa muda muafaka na kubagua
baadhi ya vyombo vilivyopo
mkoani humo.

Mwakalukwa alisema kuanzia
sasa milango iko wazi kwa ajili
va kutoa maelezo ya matukio
na kesi zilizopo kwenye upele-
lezi ili waandishi wa habari
wakamilishe taarifa zao.

Alisema hoja zilizoigusa Jeshi
la Polisi ni kukimbia waandishi
wa habari, kushindwa kutoa
ushirikiano kwa baadhi ya vy-
ombo na kuchelewesha kutoa
taarifa kwa muda mwafaka.

Alisema Jeshi la Polisi
linategemea taarifa kutoka
kwa wanahabari na wananchi
na kufanikisha kuwakamata
wahalifu.

“Nawaonya wanahabari
katika kipindi cha kuelekea
uchaguzi wa udiwani, ubunge
na kiti cha Rais jihadharini na
kuegemea upande wowote
tekelezeni majukumu yenu
na kuzingatia maadili ya kazi
zenu,” alisema.

Aliwataka katika kipindi hicho
kuwa makini na ili watambulike
sehemu yoyote lazima wawe
na vitambulisho vya kazi ving-
inevyo hawataruhusiwa kuingia
katika ofisi ya jeshi hilo.

Kwa upande wake Kamanda
wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru)
mkoani hapa, Mussa Chaulo,
amewaonya wanahabari wote
kutojihusisha na kuomba na
kupokea rushwa katika kipindi
cha kuelekea uchaguzi.

Chaulo alisema atasikitika
kuona au kusikia mwanahabari
amekiuka utaratibu huo na ku-
tozingatia maadili ya kazi yake
kwa kufuata tamaa ambayo
itampeleka pabaya.

Naye Mwakilishi wa wana-
habari mkoani Tabora, Robert
Kakwesi, alimshukuru Kamanda
wa Jeshi la Polisi kuandaa
ghafla hiyo ambayo itawasaidia
kutambua miiko na mipaka ya
kazi zao.

Na mwandishi wa habari
mkongwe, Titus Philipo alim-
wahidi kamanda huyo kwamba
atajitahidi kuwakumbusha
wanahabari kuzingatia maadili
va kazi na kila mwanahabari
ahakikishe anavaa kitambulisho
chake ili iwe rahisi kutambulika
popote.

Mahakamani wakidaiwa
kuchapisha picha za hgono

Na Hellen Mwango

WATU wawili akiwamo mfanyabiashara
Samwel Tela na mpambaji wa video, Aisha
Juma maarufu Kandi (19), wamefikishwa
mahakamani wakikabiliwa na mashtaka
mawili likiwamo la kuchapisha picha za
ngono na kulawiti.

Kandi na Tela walisomewa mashtaka
yao mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Rashid Chaungu, aliyepangiwa kusikiliza
kesi hiyo katika Mahakama ya Hakimu Mka-

Wakili wa Serikali Kija Ruzingana, alidai
shtaka la kwanza linamkabili Kandi akidai-
wa Desemba 12, mwaka jana mahali tofauti

ngono kwa picha.

Katika shtaka la pili linalomkabili Tela,
anadaiwa mahali, tarehe na mwaka usioju-
likana alimwingilia kinyume na maumbile
Kandi mwenye umri wa miaka 19 wakati
akijua ni kosa kisheria.

Washtakiwa hao walikana mashtaka na
upande wa mashtaka ulidai upelelezi wa
kesi hiyo bado haujakamilika na kwamba
hawana pingamizi la dhamana.

Wakili wa utetezi, Nyaronyo Kicheere al-
idai kosa linalomkabili mshtakiwa wa pili
halihusiani na masuala ya uchumi, wala
wizi, lakini jambo la kushangaza akaunti
zake zimefungiwa.

Alidai mshtakiwa ni baba wa watoto na
mke, ana wazazi wanaomtegemea hivyo
aliomba akaunti zake zifunguliwe ili familia
yake wapate kula kwa madai wamekuwa

kama machokoraa mtaani.

Wakili Ruzingana aliuomba upande wa
utetezi uwape muda wa kufuatilia akaunti
hizo kwa sababu hajui kama zimefungiwa
kwa mashtaka hayo au mengine kama yapo
aliomba wapewe muda ili haki ya mshtaki-
wa ipatikane.

Hakimu Chaungu alimshauri wakili
afuatilie suala hilo polisi kujua sababu za
kufungiwa kwa akaunti hizo na alimtaka
awape muda upande wa mashtaka ili tare-
he ijayo waweze kueleza sababu za akaunti
hizo kufungiwa.

Kuhusu dhamana, Hakimu Chaungu al-
imtaka kila mshtakiwa kuwa na wadhamini
wawili watakaosaini dhamana ya maandi-
shi ya Sh. milioni 10, barua ya utambulisho
na nakala ya kitambulisho chochote.

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na uongozi wa Wizara ya Afya katika kikao cha Utekelezaji wa Mpango Kazi kwa Kip-
indi cha Julai-Disemba 2019/2020, Mjini Zanzibar, jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Waziri Zungu akoshwa

maendeleo Zanzibar

Na Mwandishi Wetu, UNGUJA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mussa Zungu,
ameipongeza Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ) kwa usimamizi aliouita makini
katika kuwaletea maendeleo wananchi wa
visiwa hivyo.

Zungu alitoa pongezi hizo mwishoni mwa
wiki alipofanya mazungumzo na Makamu
wa Pili wa Rais wa SMZ, Balozi Seif Ali Iddi,
alipomtembelea ofisini kwake kwa ajili ya
kujitambulisha baada ya kuteuliwa hivi ka-
ribuni. Alibainisha kuwa pamoja na kuwapo
kwa vikwazo hususani vya kimazingira, Zan-

zibar imepiga hatua kimaendeleo sambam-
ba na kuongezeka kwa Pato la Taifa.

Kwa kutambua vikwazo hivyo vya kimaz-
ingira, Zungu aliahidi kuteua wataalamu
maalum wa masuala ya mazingira kwa len-
go la kuangalia athari za mazingira zilizoji-
tokeza katika maeneo mbalimbali visiwani
humo.

Waziri huyo aliahidi kupanga ziara maal-
um ya kuangalia hali ya mazingira katika
maeneo ya Zanzibar kwa kushirikiana na
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar inayoratibu na kusimamia mambo ya
Muungano na mazingira kwa upande wa
Zanzibar.

Katika mazungumzo yao hayo, Balozi Seif
Ali 1ddi alisema muungano wa Tanganyika
na Zanzibar umeinufaisha Zanzibar kwa ki-
wango kikubwa.

Alisema kuwa zipo fursa zinazowanufai-
sha wananchi wa Zanzibar ndani ya ardhi
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
akitolea mfano Wazanzibar wanaoishi Tan-
zania Bara na uwekezaji katika shughuli za
kilimo na biashara.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar, Mohamed Aboud Mo-
hamed, alimwahidi Zungu kumpa ushiriki-
ano na kumkaribisha wakati wote Zanzibar.
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Mkandarasi atii agizo
la JPM barabara Dar

Na Mwandishi Wetu

MKANDARASI anayejenga
barabara yenye urefu wa kilo-
mita 1.2 kutoka Daraja la Nyerere
hadi Feri-Kibada wilayani Kigam-
boni mkoani Dar es Salaam, am-
etii agizo la Rais John Magufuli
la kumtaka kuanza kazi ya kuka-
milisha mradi huo haraka.

Kampuni ya ukandarasi ya
China Railway Construction En-
gineering Group (CRCEG), jana
ilianza kazi ya kutengeneza kip-
ande cha barabara hiyo, zikiwa
ni siku chache baada ya Rais
Magufuli kutoa agizo la kumaliza
mgogoro wa kikandarasi na ku-
kamilisha mradi huo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa ofisi za Wilaya ya Kigam-
boni wiki iliyopita, Rais Magufuli
alieleza kutoridhishwa kwake na
ucheleweshaji wa mradi huo ku-
tokana na suala la gharama.

Katika taarifa kwa vyombo
vya habari jana, CRCEG ilisema:
“Tunataka kutoa shukrani zetu
za dhati na kuunga mkono ari ya
‘Hapa Kazi Tu’ na utii wa sheria’

unaotiliwa mkazo na Rais Magu-
fuli, kukamilisha mradi huu kwa
kiwango cha daraja la juu na
gharama nafuu bila kuchelewa.”

Mkandarasi huyo ameeleza
kuwa mradi ulichelewa, pamoja
na mambo mengine, kutokana na
kuchelewa kukabidhiwa eneo la
mradi kutokana na nyumba ziliz-
opo, makaburi na majengo men-
gine yaliyokuwapo ndani ya eneo
la barabara, na kuwa malipo ya
fidia yalikamilika mwishoni mwa
Mei, 2018.

Ilieleza kuwa mwajiri (NSSF)
kumteua meneja mpya wa mradi
ni sababu nyingine ya kuchelewa
kuanza kazi hiyo.

Kwa mujibu wa mkandarasi
huyo, wakati ambapo mame-
neja wa awali walisimamisha
uangalizi wa kazi hiyo Mei 1, 2019,
meneja mpya aliteuliwa wiki ili-
yopita.

“Ni Februari 14 tu ndipo
mwajiri alimjulisha mkandarasi
kuhusu kuletewa kutoka Tan-
roads kama meneja mpya wa
mradi ambaye anaanza kazi Feb-
ruari 17 (jana),” ilisema taarifa ya
CRCEG.

Sababu nyingine za kuchele-
wa kwa mradi huo, kwa mujibu
wa mkandarasi, ni kuchelewa
kwa malipo kwa muda mrefu
na kusababisha kukwama kwa
mtiririko wa fedha kwa mkandar-
asi, pamoja na kuchelewa kwa
idhini ya kuhamisha wananchi
katika makazi mapya na utun-
zani wa miundombinu iliyoku-
wapo katika eneo la mradi, kama
vile bomba la mafuta la TAZAMA,
bomba la mafuta la MOIL na
bomba la kusambaza maji la TI-
PER.

Ucheleweshaji wa gharama za
kuhamisha nyaya za umeme za
Shirika la Umeme Tanzania (Ta-
nesco) ilitajwa kama sababu ny-
ingine ya kuchelewa kwa mradi
huo.

Wakati huo huo, CRCEG im-
eeleza kuwa sababu ya kuongeze-
ka kwa gharama za mradi ni
pamoja na barabara hiyo ina-
jengwa kwa ubora wa hali ya juu,
ikiwa ni kiwango cha barabara za
haraka (express) ambacho ni ki-
wango cha juu zaidi nchini.

Mkandarasi huyo alieleza
kuwa gharama pia ilikuawa juu

kwa kuwa maeneo kadhaa yali-
athiriwa na mabaki ya mafuta,
hivyo kulazimika kufanyika kwa
uchimbuaji wa kwenda chini
kujazia udongo ulioathiriwa na
mafuta.

CRCEG imeeleza pia kuwa
barabara inapita katika maeneo
yenye topetope yanayohitaji
uchimbuaji kuondoa udongo na
kujaza kama njia ya kuimarisha
ufanisi wa kimakanika.

Kulikuwa pia na gharama
za ziada za kuhamisha makazi
ya watu na utunzaji wa miun-
dombinu kwa huduma ambazo
zilikuwa ndani ya eneo la mradi,
ambavyo vyoye vinaidhinishwa
na mwajiri.

Mkandarasi  pia  alimlau-
mu mwajiri kwa kuchelew-
esha malipo, hivyo kusababisha
kuongezeka kwa riba bila sababu.

Mradi huo ulisimamishwa De-
semba 31, 2018 kufuatia maeleke-
zo yaliyotolewa na meneja mradi,
wakati ukisubirishwa utatuzi wa
masuala mbalimbali, ikiwamo
uidhinishaji wa vitu vya ziada na
mwajiri, ambao haujafanyika.

v,
L
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Wananchi
wakianga-
lia bajaji,
iliyopata
ajali baada
va kuacha
njia na

nye mtaro
katika eneo
la Ubungo
Maji, jijini
Dar es Sa-
laam jana.
PICHA: MI-

Wauza pembejeo kilimo
watuhumiwa hujuma

kuingia kwe-

RAJI MSALA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wafanyabiashara wa pembejeo
za kilimo mkoani Mbeya, wanadaiwa kuwa
wanafungua mbegu za mazao zilizofun-
gashwa na kampuni ya uzalishaji wa mbegu
hizo, na kuuza kidogo kidogo kwa wananchi.

Hayo yalibainishwa na Ofisa Mfawidhi wa
Taasisi ya Udhibiti Ubora wa Mbegu nchini
(Tosci), Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Peter
Nasari, wakati wa mafunzo kwa wazalishaji
na wasambazaji wa mbegu wa Mkoa wa
Mbeya.

Nasari alisema kitendo hicho ni kosa kwa

mujibu wa sheria, na kwamba kinahesabika
kuwa ni uchakachuaji wa mbegu.

Alisema tatizo hilo limebainika kuwa
kubwa zaidi katika Wilaya ya Kyela ambako
wakulima wengi wanahitaji kiwango kidogo
cha mbegu kuliko uwezo wao, hivyo wa-
nawalazimisha wafanyabiashara kuwauzia
kiasi kidogo kidogo.

“Kampuni nyingi zinazalisha mbegu na
kuzifungasha kwenye mifuko ya kilo mbilim-
bili, lakini wauzaji wanapunguza na kuweka
kwenye viwango vidogo na kuuza kwa bei
ndogo,” alisema Nasari.

Alisema kutokana na hali hiyo, ndio maana

waliamua kutoa mafunzo hayo kwa wazal-
ishaji na wasambazaji wa mbegu za mazao
katika mkoa huo.

Naye Mtafiti wa mahindi kutoka Taasisi
ya Utafiti wa kilimo nchini (Tari), Kituo cha
mbali na wafanyabiashara kuchakachua
mbegu hizo, pia wengine wanauza mbegu
bila vibali.

Alisema wengi wa wafanyabiashara hao
wanasingizia gharama kubwa za kupata
kibali kutoka Tosci, na kwamba hao ndio wa-
naoongoza kwa kuchakachua mbegu hizo.

Makonda
ajichongea
kwa JPM

C wowe |

huko alikokuwa anaeleza, inaweze-
kana nimemsikia vibaya, na yeye
hahusiki kwenye kaya maskini, mkae
mziangalie hizo fedha, lazima azirud-
ishe,” aliagiza.

Rais Magufuli alisema uhakiki
ulibaini kaya 18,211 zilikuwa na wa-
nayaka ambao ama mmoja alikuwa
amefariki dunia au wote.

“Uhakiki ulibaini kaya 18,700
hazikujitokeza mara mbili kupokea
au mitaa au shehia ambapo mpango
haujaanza na kaya 5,134 ambazo
wanakaya wake walikuwa wajumbe
wa kamati za usimamizi wa jamii;
viongozi na watendaji,” alisema.

Kiongozi huyo wa nchi alisema
maeneo yaliyoathiriwa zaidi kwa
kuwa na kaya hewa na idadi kwenye
mabano ni Songea Manispaa (2,991),
Chamwino (1840), Kinondoni (1,538),
Ilala (1,476), Moshi Manispaa (1,071),
Arusha Mjini (851), Temeke (2,012),
Dodoma Mjini (1,334), Buhigwe (862)
na Morogoro (954).

Rais Magufuli alizitaja halmashau-
ri 10 zilizojitahidi kudhibiti vitendo
hivyo na kuwa na idadi ndogo ya
kaya hewa kuwa ni Pangani (149),
Kilolo (211), Unguja (242), Igunga (76),
Mtwara Manispaa (25), Rorya (207),
Mkinga (140), Babati Mji (45), Geita
Mjini na Chunya (104).

Aliwataka watendaji wa mfuko
huo kuhakikisha wanaimarisha usi-
mamizi wa fedha kwa kuhakikisha
hakutokei tena kaya hewa.

“Serikali haitakuwa na huruma
na mtu yeyote atakayejaribu kutaka
kujinufaisha kupitia mradi huu. Nina-
washukuru washirika wetu ambao
tumeshirikiana kwenye awamu zi-
lizopita, kushirikiana kwenu kume-
saidia katika kutekeleza hizi awamu
na hii tunayoizindua,” alisifu.

Rais Magufuli alitambua mchango
wa marais wastaafu, kila mmoja kati-
ka kipindi chake na kuwaeleza kuwa
ana deni la kutimiza katika utawala
wake ili kuhakikisha umaskini una-
pungua zaidi.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar,
Balozi Seif Ali I1ddi, akisoma hotuba
ya Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Moham-
ed Shein, alisema wameona mabadi-
liko makubwa visiwani humo kupitia
Tasaf.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Mene-
jimenti, Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, George Mkuchika, aliwa-
taka wananchi kuelewa kuwa fedha
za wafadhili zilizotolewa kwenye
mfuko huo, zinatakiwa kurejeshwa,
hivyo siyo za kugawana.

Mwakilishi kutoka Benki ya Dunia,
Preet Arora, alipongeza utekelezaji
wa mpango huo na kueleza kuwa ni
moja ya miradi ya mfano duniani ka-
tika kupunguza umaskini.

Hafla ya uzinduzi huo ilihudhuri-
wa na marais wastaafu, Ali Hassan
Mwinyi, Mkapa na Dk. Jakaya Kik-
wete.
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Elimu maadili yatakiwa
viongozi mabaraza ardhi

Citi, TAMF

zazindua tuzo
wajasiriamali

Na Elizabeth Zaya

TAASISI yva wakfu ya Citi
kwa kushirikiana na shirikisho
la asasi zinazotoa huduma
za fedha kwa wajasiriamali
wadogo (TAMFI), wamezindua
shindano la kuwania tuzo ya
wakfu wa Citi kwa wajasiriamali
wadogo (CMA).

Tuzo hizo zimelenga kuangalia
mchango kwa wajasiriamali wa-
dogo katika kuimarisha uchumi
wao binafsi, katika ngazi ya
familia na kijamii nchini.

Akizungumza katika uzin-
duzi huo, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Citibank Tanzania, Geofrey
Mchangila, alisema tuzo hizo
zitasaidia kuchagiza mafanikio
kwa baadhi ya wajasiriamali
wabunifu.

“Tuzo hizo ni sehemu ya ahadi
ya Citibank katika kuhakiki-
sha kwamba taasisi ndogo za
kifedha zinawasaidia wajasiria-
mali wabunifu ambao watakuwa
wafanyabiashara wakubwa wa
baadaye,” alisema Mchangila.

Alisema kuanzia mwaka 2005
tuzo za CMA zimejikita zaidi
katika kuamsha fursa za kukua
kwa ujasiriamali mdogo katika
nchi takribani 30.

“Zaidi ya Sh. milioni 70
zitatuzwa kwa washindi 16 na
fedha hizo zitaenda sambamba
na kuhimiza mchango wa taasisi
ndogo za kifedha na wajasiri-
amali wadogo nchini,” alisema
Mchangila.

Alisema kazi kubwa inay-
ofanywa na wakfu wa Citi ni ku-
changia katika kusukuma mbele
lengo namba nane la malengo
ya maendeleo endelevu ya
Umoja wa Mataifa.

“Tuzo hizo zinaboresha uju-
muishaji wa fedha na kuzalisha
utambulisho kwa wajasiriamali
waliofanya ya ziada katika ku-
hakikisha kwamba wanajiwez-
esha kiuchumi wao na familia
za0 na kuchangia uchumi wa
jamii zao na uchumi wa Taifa,”
alisema Mchangila.

Naye Mtendaji Mkuu wa
TAMFI, Winnie Terry, alisema
tuzo hizo ni chachu katika kuo-
nyesha jamii kwamba ukopaji
wa fedha na ulipaji wenye nid-
hamu ni ufunguo katika maen-
deleo yao.

Alisema tuzo hizo
zitashindaniwa katika ngazi
mbalimbali kwa kuzingatia jin-
sia, uchumi na idadi ya rasli-
mali watu na kwamba biashara
itakayoshindanishwa ni yenye
na matokeo chanya kwa mjasiri-
amali, familia yake na jamii kwa
ujumla.

Alisema katika tuzo hizo
kutakuwa na mshindi wa jumla
wa tuzo ya mjasiriamali wa
mwaka na pia kutakuwa na tuzo
ya taasisi ya fedha bunifu.

“Zaidi ya Sh. milioni 70 zitatu-
zwa kwa washindi 16 na fedha
hizo zitaenda sambamba na
kuhimiza mchango wa taasisi
ndogo za kifedha na wajasiri-
amali wadogo nchini,” alisema
Mchangila.

Na Shaban Njia, KAHAMA

BARAZA la Madiwani la Halmashauri
ya Ushetu wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, wameiomba Ofisi ya Sekretarieti
ya Maadili ya viongozi wa Umma kanda
ya magharibi (TABORA) kutoa mafunzo
ya maadili kwa viongozi wa mabaraza ya
usuluhishi ya ardhi kwa ngazi ya kata.

Ombi hilo lilitolewa jana wakati wa
mafunzo ya uzingatiaji wa maadili kwa
viongozi wa umma namna bora ya kujie-
pusha na migogoro ya kimaslahi yaliyo-
tolewa na Ofisa ya Sekretarieti ya Maadili
ya viongozi wa Umaa Kanda ya Magaha-
ribi kwa madiwani na watumishi wa hal-
mashauri hiyo.

Sharifu Samuel, Diwani wa Kinama-
pula, alisema viongozi wa mabaraza ya
usuluhishi ya ardhi ngazi ya kata hawana

elimu ya maadili na kujikuta wamejiin-
giza katika migongano ya kimaslahi wana-
potoa maamuzi ya mashauri wanayosima-
mia kwa wananchi.

Pia alisema elimu hiyo itawasaidia
kuwawezesha kutambua wajibu wao na
kujiepusha kuomba na kupokea rushwa
wanapotoa huduma kwa wananchi.

“Mabaraza mengi ya ardhi yamekuwa
yakilalamikiwa kwa kutoa upendeleo
wanapotoa maamuzi na kusababisha wa-
nanchi kukosa imani nayo na wanyonge
kukosa haki zao, nahii ni kwa sababu ya
kukosa elimu ya maadili na kujiingiza
kwenye vitendo vya rushwa,” alisema
Samuel.

Estar Matone, Diwani wa Viti Maalu-
mu Kata ya Bulungwa, alisema elimu ya
maadili ni muhimu kutolewa kwa ngazi
zote hususan wanafunzi kuanzia ngazi ya

awali hadi chuo kikuu ili kujenga Taifa la
watu waaminifu wasiotanguliza maslahi
yao wanapokabidhiwa mamlaka serika-
lini.

Kaimu Mkuu wa Kanda, Ofisi ya Rais
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa
Umma, Gerald Mwaitebele, alisema
wameanzisha klabu za maadili katika
shule za msingi na sekondari ambazo
zina jukumu la kuwafundisha wanafunzi
kuhusiana na maadili.

Awali akifungua mafunzo hayo Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, Juma Kimi-
sha, kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Anamringi Macha, aliwataka
viongozi na madiwani kuzingatia maadili
ili kuepuka kujiingiza katika migongano
wakati wa usimamizi wa miradi ya maen-
deleo.

Mafundi
wakipima
barabara
za mitaa
katika
eneo la
Lumumba
es Salaam
jana, kwa
ajili ya
kuanza
ujenzi

wa lami.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Kairuki azindua mwongozo
wa uwekezaji mkoani Songwe

Na Mwandishi Wetu, SONGWE

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki amezindua
kitabu cha mwongozo wa uwekezaji ka-
tika Mkoa wa Songwe na kuwahamasisha
wawekezaji kuchangamkia fursa lukuki
zilizopo mkoani humo.

Akimwakilisha Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, katika uzinduzi wa kitabu cha
mwongozo na Kongamano la Uwekezaji
la Mkoa wa Songwe jana, Kairuki alise-
ma washiriki watapata fursa ya kujadili
changamoto mbalimbali zinazokwamisha
maendeleo ya uwekezaji na biashara.

“Uzinduzi wa kitabu hiki unaonyesha
dhamira ya kweli na utayari wa Mkoa wa
Songwe kuvutia wawekezaji katika mkoa
huu. Bado ninatoa rai kwa mikoa am-
bayo bado haijakamilisha mwongozo wa
uwekezaji kufanya hivyo,” alisema.

Waziri Kairuki alisema Waziri Mkuu Ma-

jaliwa mbali ya kuwapongeza

Wanasongwe wote kwa hatua wali-
yofikia, amesema majumuisho na taarifa
ya kongamano hilo ameagiza apelekewe
kwa ufuatiliaji zaidi.

“Mkoa wa Songwe una fursa nyingi sana
za kiuwekezaji na hasa eneo la kilimo
pamoja na kuwapo fursa nyingine kama
madini, ufugaji, utalii.

Mna mtaji mkubwa wa watu na hivyo
hamna budi mkazitumia fursa hizo
kubadilisha maisha,” alisema.

Kairuki aliipongeza Taasisi ya Sekta Bi-
nafsi nchini (TPSF) kwa kufanya kazi bega
kwa bega na uongozi wa Mkoa wa Songwe
kuhakikisha kuwa fursa za kibiashara na
uwekezaji zinatangazwa na pia konga-
mano la uwekezaji linaleta mafanikio yali-
yokusudiwa.

“Nitakuwa mstari wa mbele kutangaza
fursa zilizopo katika mkoa huu na pia
naomba msichoke kujifunza kutoka ka-

tika mikoa mingine. Jitahidini pia ku-
wekeza katika miundombinu muhimu
ili kuvutia wawekezaji zaidi,” alisema.

Alisema tangu alipowasili mkoani
Songwe hajasikia malalamiko yoy-
ote kutoka kwa wawekezaji wala wa-
nanchi na hivyo akauomba uongozi wa
mkoa kuendelea kufanya kazi karibu
na wawekezaji ilikuongeza mapato na
makusanyo ya serikali.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, God-
frey Simbeye, aliipongeza serikali ya
Rais John Magufuli kwa kufanikiwa
kubadilisha fikra miongoni mwa wa-
tumishi wa umma.

“Naomba niwe mkweli Mheshimiwa
Rais Magufuli amebadilisha kabisa fikra
za watendaji na watumishi wa umma
dhidi za dhana ya uwekezaji na biasha-
ra. Waziri Kairuki amekuwa msaada
mkubwa sana katika eneo la uwekezaji
na biashara,” alisema.
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Jela miaka 30 kwa kubaka mtoto

Wateja EXim
wakumbukwa

Na Mwandishi Wetu

Benki ya Exim Tanzania
imezindua kampeni ya uhama-
sishaji ikilenga kuwashawishi
zaidi wateja wa benki hiyo
kutumia kadi za MasterCard am-
bapo pamoja na mambo mengine
itatoa zawadi mbalimbali kwa
wateja hao.

Uzinduzi wa kampeni hiyo
mpya iliyopewa jina la ‘Chanja
Kijanja na Exim Mastercard’
unalenga kutoa fursa ya kip-
ekee kwa wateja wa benki hiyo
kufurahia huduma zinazokwenda
sambamba na mfumo wa maisha
yao kupitia benki hiyo.

Kwa mujibu wa mkuu wa
kitengo cha wateja wadogo na
kati wa Benki ya Exim Tanzania,
Andrew Lyimo, kampeni hiyo
inalenga kuhamasisha wateja wa
benki ya Exim kutumia kadi za
benki hiyo katika manunuzi ya
mtandaoni au kufanya malipo
kupitia mashine za malipo (POS)
katika maduka mbalimbali na
maeneo mengine nchini.

“Kwa upande wetu Benki ya
Exim, wateja wanaotumia kadi
zetu wamekuwa wakifurahia
urahisi wanapofanya manunuzi
au malipo kwenye ya ma-
hitaji muhimu kwenye maduka,
ununuzi wa bidhaa kimataifa
kupitia mtandaoni, malipo wakati
wa safari, malipo ya hoteli na
shughuli za kitalii,” alisema.

“Na kwa sasa, si tu kwamba
wateja wetu wanafurahia urahisi
mkubwa unaotokana na matumi-
zi ya kadi za benki ya Exim, bali
pia wanapata fursa ya kushinda
zawadi nzuri kupitia kampeni hii.
Kutakuwa na zawadi za Kila wiki,
kila mwezi na kubwa za mwisho
wa kampeni. Wanachotakiwa
wateja wetu ni kufanya miamala
yao kupitia kadi ya Exim Bank
MasterCard mara nyingi iweze-
kanavyo kwa kuwa kila mua-
mala unaongeza nafasi moja ya
kushinda,” aliongeza.

Lyimo alisema washindi pamo-
ja na wenza wao watatunukiwa
zawadi ya kusafiri wakiwa
wamegharamiwa gharama zote
ikiwamo Visa, tiketi ya ndege
pamoja Na pesa za matumizi.

“Mshindi wa kwanza ataenda
Dubai, mshindi wa pili ataenda
Cape Town, Afrika Kusini na wa
tatu ataenda visiwa vya Zanzi-
bar,” alisema.

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lindi,
imemuhukumu mkazi wa Kijiji cha
Mmangawanga, Kata ya Kiwalala, Issa
Mussa Tambue (62), kutumikia kifungo
cha miaka 30 gerezani, baada ya kupati-
kana na hatia ya kubaka mtoto.

Tambue mwenye umri wa miaka 10,
jina limehifadhiwa.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu
mkazi mfawidhi wa Mahakama hiyo, Ma-
ria Batulaine, baada ya kuridhishwa na
ushahidi uliotolewa na upande wa mash-
taka.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu hiyo,
Hakimu Batulaine alimuuliza mshtakiwa

iwapo anayo sababu itakayoishawishi ma-
hakama isimpe adhabu kali kutokana na
kosa linalomkabili mbele yake, hata hivyo
hakuweza kutoa neno la kujitetea zaidi ya
kung’ang’ania kumkana mtoto huyo.

Baada ya maelezo hayo, Batulaine al-
imuuliza mwendesha mashtaka wa serika-
li, Yahaya Gumbo, kama anakumbukum-
bu ya makosa ya zamani kwa mshtakiwa
na kujibu hana lakini aliiomba Mahakama
impatie adhabu kali ili iwe fundisho kwa
mshtakiwa na wengine walio na tabia ya
aina hiyo.

“Sina kumbukumbu ya makosa ya zam-
ani, lakini naomba Mahakama yako tuku-
fu kuona adhabu itakayomfaa na fundisho
kwa wengine walio na tabia hiyo,” alisema

Gumbo.

Hakimu mkazi Batulaine akitoa huku-
mu katika kesi hiyo namba 85/2019, chini
ya vifungu 130 kifungu kidogo (1) na cha 2
(e) na 131 kifungu kidogo cha (1) alimuhu-
kumu kifungo cha miaka (30) gerezani na
atakapomaliza adhabu amlipie mlalami-
kaji fidia ya jumla ya 2,000,000/-

Awali ilidaiwa mahakamani hapo na
Mwanasheria wa Serikali, Yahaya Gumbo,
kuwa kati ya mwezi Juni na Julai 2019,
mshtakiwa amekuwa na tabia ya kush-
iriki mapenzi na mtoto huyo hadi al-
ipokamatwa na wazazi na kaka wa mtoto
huyo akiwa chumbani mwa nyumba ya
mshtakiwa.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Prof. William Anangisye (kulia), Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa
Biashara na Leseni (Brela), Godfrey Nyaisa (kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Haki Miliki Afrika (ARIPO), Fernando Dos Santos,

Madalali wa almasi waelekezwa masoko

Na Mohab Dominick, SHINYANGA

ZAIDI ya madalali 50 wa madini ya al-
masi mkoani Shinyanga, wametakiwa
kutumia masoko kuendesha biashara
zao za madini ya almasi kuliko kukwepa
na kufanyia nje ya masoko yaliyoan-
zishwa na serikali.

Wameelezwa kuwa jambo hilo lita-
waingiza hatarini na kukumbana na
mkono wa sheria.

Imebainishwa kuwa soko la almasi
la Maganzo katika Wilaya ya Kishapu
mkoani Shinyanga limekamilika na
madalali 20 kati ya 50 kutoka Maganzo
na Shinyanga ndiyo wameitikia wito na

kuchukua vyumba kwenye soko hilo.
Hayo yalielezwa na Ofisa Madini Mkazi
wa Mkoa wa Shinyanga, Mhandisi Joseph
Kumburu, aliyasema hayo hivi karibuni
alipofanya kikao na wafanyabiashara na
madalali wa madini ya almasi wa Magan-
zo na Shinyanga kilichohudhuriwa na
viongozi wa Taasisi za Serikali katika Hal-
mashauri ya Kishapu, Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya hiyo wakiwamo vion-
gozi wa chama cha wachimbaji wadogo
mkoani Shinyanga (Shirema).
Akizungumza jana na Nipashe, Kumbu-
ru alisema kuwa kikao hicho kilikuwa na
lengo la kujadili changamoto mbalimbali
zinazowakabili kwenye biashara ya ma-

dini ya almasi.

Alisema wafanyabiashara wataka-
oshindwa kutekeleza maelekezo hayo
hawatapewa nafasi ya kununua asilimia
tano kwa kuwa watakuwa wanafanya nje
ya soko kinyume cha kifungu cha 6 cha
Kanuni za masoko ya mwaka 2019.

“Kituo cha kununulia Almasi kilichoan-
daliwa kitakuwa na vifaa vyote vya kupi-
ma na kutambua madini ya almasi. Hata
hivyo, madalali wataruhusiwa kwenda na
vifaa vyao vya utambuzi kama wataona
inafaa. Pia kituo hicho kitakuwa na ul-
inzi wa askari na kamera kwenye maeneo
yote, hivyo nawatahadharisha madalali
kuwa makini na aina yoyote ya wizi au

kutaka kurubuni biashara hiyo wakiwa
ndani ya soko,” alisema Kumburu .

Alisema kuwa, utaratibu utakaotumika
katika kuuza almasi ya Mwadui ya asilimia
5 utakuwa wa mnada ambapo madalali
watapewa fursa ya kwenda kuyakaona na
kujiridhisha aina, kiwango na ubora kwa
saa moja na baadaye watatakiwa kuweka
ahadi na ofa hizo zitafunguliwa baada ya
wote kukamilika kwa ajili ya kutangaza
washindi.

Aidha, aliwataka madalali wote kujisaji-
li kwenye kituo cha maganzo na baadaye
majina yao yatawasilishwa mgodini ili
kuruhusiwa kuingia wao pamoja na watu
watakaokuwa nao.
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HABARI ARUSHA

Kijiji chafagiliwa
matumizi ya fedha

Na Allan Isack, BABATI

WANANCHI wa Wilaya ya Ba-
bati, wametakiwa kuiga mfano

Vitatu waliowekeza Sh. milioni
105, zilizotokana na mapato ya
hifadhi ya misitu ya ndani ya

kujenga zahanati ya kisasa.
Licha ya ujenzi wa zahanati
wamefanikiwa kuanza ujenzi wa
shule ya sekondari ya kidato cha
tano na sita, ili kupunguza adha
kwa wanafunzi kutembea umbali
mrefu kutafuta elimu.
Akizungumza wakati wa ziara
va kutembelea zahanati hiyo,
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bahati, Hamisi Ma-
hicho inahitaji pongezi kutokana
na matumizi mazuri ya fedha za
mapato ya hifadhi.
wazo la ujenzi wa zahanati hiyo
kwa serikali na walipoona wazo
hilo, walilifanyia kazi kwa ku-
waunga mkono hadi kukamilika
kwa ujenzi wa zahanati hiyo.
Malinga aliwataka wananchi
kujijengea tabia ya kutunza
fedha wanazopata katika miradi
mbalimbali, ili kusaidia jitihada
za serikali katika uwekezaji
kwenye sekta za afya na elimu.
hiki kwa jitihada mlizofanya
kwenye maendeleo, ni vema
wengine wakaiga mfano kutoka
kwenu,” alisema Malinga.
ima Vitatu, Aboubakary Msuya,
alisema eneo la hifadhi lina
ukubwa wa hekta 12,800 na ma-
pato ya hifadhi hiyo hupatikani
kupitia watalii wanaokwenda
kutalii, na kulala katika hoteli za
kitalii.

Alisema awali walianza ku-
pata mgao wa Sh. milioni 20
na baadaye ziliongezeka hadi
kufikia Sh. milioni 40 na sasa
mapato yameongezeka mpaka
Sh. milioni 105.

Aidha, alisema baada ya
kukusanya kiasi hicho cha fedha,
walianza ujenzi wa zahanati
hiyo, ambayo inahudumia wa-
nanchi takribani 4,000 walioishi

“Eneo la hifadhi tunalitunza
vizuri linalindwa kwa kutumia
askari ili watu wasivamie na
kuharibu misitu iliyopo ndani ya
hifadhi,” alisema Msuya.

Hata hivyo, alisema Seri-

kutafuta huduma za afya.

“Serikali ya kijiji iliamua
kujenga zahanati na shule ya
sekondari ya kidato cha tano na
sita, kwa lengo la kutatua kero
kwa wananchi wa eneo hili,”
alisema Msuya.

kujenga zahanati na shule ku-
tokana na mapato tunayopata
kupitia hifadhi ya misitu iliopo

2 s!:“!

Wananchi waunga mkono
ujenzi Kituo cha yatima

Na Allan Isack, ARUMERU

Karangai Kata ya Kikwe wilayani Aru-
meru mkoani hapa, wameunga mkono
mpango mkakati wa kujenga kituo cha
kulea watoto yatima na wale wanaoishi
katika mazingira magumu.

Wakizungumza kwa niaba ya wa-
na Fatuma Mohamed, walisema wame-
farijika kusikia kuna mpango wa kujenga
kituo cha kulea watoto yatima na wanaoi-
shi katika mazingira magumu.

Walisema ujenzi wa kituo hicho, uta-
saidia kuwalea kwa pamoja watoto wote
ambao wamepoteza wazazi wao, sam-
bamba na wale wanaoishi katika mazin-

gira magumu.

“Tunafuraha kubwa kusikia kituo hiki
kitalelea watoto wa dini zote na kutoka
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Arusha,”
alisema Fatuma.

Hata hivyo, wamewaomba wananchi
kufanikisha ujenzi wa kituo hicho kuka-
milika kwa wakati.

“Tunaomba wananchi wa Karangai
tushikamane na tusaidiane katika jambo
hili ili likamilike kama tulivyopanga,”
alisema Fatuma.

Msemaji wa Taasisi ya Kiislamu ya
(Twariqgatul), Sheikh Haruna Hussein,
alisema harambee ya ujenzi wa kituo hi-
cho itafanyika Februari 22, mwaka huu
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na itaongozwa na Waziri Mkuu mstaafu,
Edward Lowassa.

Alisema hadi sasa taasisi hiyo imeanzi-
sha matawi 5,662 hapa nchini na nje ya
nchi.

Alisema taasisi hiyo pia imejenga vi-
tuo vya kulelea watoto yatima 85I.

“Waziri Mkuu mstaafu, Edward Lo-
wasa, atakuwa mgeni rasmi katika har-
ambee yetu na ataweka jiwe la msingi la
ujenzi wa kituo hiki na mkewe atakuwa
mlezi wa kituo chetu,” alisema Haruna.

Aidha, alisema eneo la ujenzi wa kituo
hicho, linaukubwa wa ekari moja na ujen-
zi utagharimu Sh. milioni 150. Alisema
kituo hicho, kitakuwa na uwezo wa ku-
chukuwa watoto 50 hadi 60.

Mwenvyekiti wa Jumuiya ya Wazazi ya CCM Taifa ambaye ni Mjumbe wa Kamati Kuu ya chama hicho, Dk. Edmund Mndolwa (kushoto),
akishirikiana na Mwenyekiti wa jumuiya hiyo, Mkoa wa Arusha, Herzon Mbise (kulia), kupandisha moja ya mizinga ya nyuki ambayo

Arumeru jana. Jumla ya mizinga 100 imetolewa na jumuiya hiyo kwa ajili ya wilaya zote za mkoani humo. PICHA: WOINDE SHIZZA

Mradi wa bil. 2/- kukabili uhaba wa maji

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MRADI wa maji wa Sh. bilioni mbili
unatarajiwa kujengwa na serikali katika
Kata ya Sigino Halmashauri ya Mji wa Ba-
bati mkoani Manyara.

Mradi huo, umemwibua Diwani wa
Kata hiyo, Manfred Sumaye, kudai kwam-
ba mradi huo utamwagazia nuru ya kisia-
sa kwenye kata hiyo, kuelekea uchaguzi
mkuu Oktoba, mwaka huu.

Hayo aliyasema Mjini Babati, wakati
akizungumza na Nipashe, kuhusu ujenzi
wa mradi huo ambao timu ya wataala-
mu kutoka Wizara ya Maji imeshafika na
kuangalia chanzo kikuu cha maji.

Sumaye alisema mradi huo ukikami-

lika, wananchi 10,000 watanufaika kwa
kupata huduma ya uhakika ya maji.

“Katika kata yetu tuna shida kubwa ya
maji na maji tunayotumia kwa kunywa na
kupikia tunachota kwenye korongo, la-
kini ukitaka kununua majisafi na salama
tunauziwa ndoo kwa Sh. 500 yenye ujazo
wa lita 20,” alisema Sumaye.

Alisema maji hayo wanayotumia wa-
nanchi kwa ajili ya matumizi ya nyumba-
ni pia yanatumiwa na wanyama wakufug-
wa na wale wa porini.

Awali diwani huyo alisema tangu al-
ipojiunga na CCM ameona kuna nuru
kwa kuwa kila alichokiomba serikali im-
etekeleza.

“Wakati mwingine natafutwa na vion-

gozi wa wilaya au mkoa wananiambia
kuwa kuna vitu wanakuja kufanya katika
kata yangu, lakini nilipokuwa upinzani ni-
likuwa naenda hadi kwa Mkuu wa Wilaya
na ilikuwa vigumu kusaidiwa,” alisema.

Alitumia fursa hiyo kuwaomba wataal-
amu wa ujenzi wa mradi huo, kujenga
kwa haraka ili ukamilike kwa wakati kul-
ingana na mkataba unavyoelekeza wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Mjini Babati (Bawasa).

Mkazi wa eneo hilo, Lilian Duday,
alisema serikali ikikamilisha ujenzi wa
mradi huo, wananchi wa eneo hilo ha-
watawasahau kwa kumaliza kero ya maji
kwa wananchi.



1 2 NipaShe JUMANNE FEBRUARI 18, 2020

HABARI KILIMANJARO
Shinikizo la damu sasa tishio Siha

O
Serikali
yaombwa
walimu
zaidi
Same

Na Asraji Mvungi, SAME

SERIKALI imeombwa kutatua
tatizo sugu la uhaba wa walimu

linaloitesa Wilaya ya Same kwa
zaidi ya miaka mitatu sasa, huku
idadi kubwa ya wananchi wak-
ilalamikia kukosa huduma yao.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Rog-
ert Ngula, alisema wameshalifik-
isha suala hilo kwenye nga-
zi husika na taratibu za kupatiwa
watumishi hao zinaendelea.

Mpaka kufikia sasa, wilaya
hiyo inakabiliwa na upungu_f_g wa

“Ni kwel| tuna hilo tatizo Ia
uhaba wa watumishi hasa kada
ya watendaji wa kata na walimu
ambao ndio wanaohitajika zaidi
kutokana na pengo lililopo baada
ya wenzao kustaafu. Kimsingi
tumeshalifikisha jambo hilo
utumishi na I|nashughul|k|wa na
wizara husika,” alisema Ngula.

Kabla ya serikali kutoa majibu
hayo, awali wananchi wa wilaya
hiyo akiwamo Zehania John
alisema uhaba wa watumishi
hao, licha ya kukwamisha shu-
ghuli za maendeleo, pia linaathi-
ri utoaji wa huduma muhimu
kwa wananchi.

“Kuna mambo mengi hay-
aendi kutokana na tatizo hilo
kuna huduma nyingi hazisi-
mamiwi kutokana na tatizo
hilo tunaiomba serikali imalize
changamoto hii kwani tunaami-
ni ndani ya uwezo,” alisema
John, mkazi wa Same.

Malalamiko kuhusu tatizo hilo
pia yalitolewa na madiwani wa
halmashauri hiyo, wakati wa
kikao chao cha bajeti ambacho
pamoja na mambo mengine
mjadala wa uhaba wa watumishi
ulitawala.

Wakizungumzia changa-
moto hiyo, baadhi ya madiwani
akiwamo Eliudi Mashamba wa
Kata ya Kisiwani, alisema kata
yvake ni miongoni mwa maeneo
yanayokabiliwa na tatizo hilo
na kwamba nafasi ya mtendaji
wa kata inakaimiwa na Ofisa
Mifugo ambaye amekaimishwa
nafasi nyingine.

“Kwa kweli kuna tatizo kubwa
maana mtu mmoja anakaim-
ishwa nafasi za watu watatu,
sasa hapo kweli tunategemea
kuwa kuna kitu kitakachofanyika
kionyeshe matokeo mazuri,”
alisemai Eliudi.

Alipotafutwa pia Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Christopher Irira, alikiri
kuwapo kwa mahitaji hayo ya
watumishi, huku akieleza kuwa
tatizo hilo liko nje ya uwezo
wao.

“Ni sahihi kabisa kuna maeneo
mengi watendaji wamekaim-
ishwa na unakuta kazi ya watu
watatu ama wanne inafanywa
na mtu mmoja kwa kweli kuna
tatizo la msingi na tunaendelea
kulishughulikia kulingana na
taratibu zilizopo na kwa ngazi
zinazohusika,” alisema Irira.

Na Anjela Mhando, SIHA

SHINIKIZO la damu limetajwa kuwa kwa
sasa ni tishio jipya kwa wakazi wa Wilaya
ya Siha, kati ya magonjwa 10 ambayo yame-
kuwa yakiwasumbua wananchi wa eneo
hilo.

Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. An-
drew Method, alisema rekodi za afya wilay-
ani humo zinaonyesha kuwa shinikizo la
juula damu, sukari na magonjwa ya macho
ndio tatizo kuu linalowasumbua wakazi wa
Siha kwa miaka mitano iliyopita.

Alikuwa akizungumza na Nipashe,
baada ya kumalizika kwa kambi maalum
ya uchunguzi na matibabu ya macho

iliyoendeshwa katika Hospitali ya Wilaya
hiyo kwa ushirikiano wa wadau mbalim-
bali. “Rekodi zetu zinaonyesha kwamba
shinikizo la damu, sukari na magonjwa ya
macho ni miongoni mwa magonjwa kati
ya 10 yanayosumbua Siha kwa kipindi ha
miaka mitano sasa,” alisema Dk. Method.
Alisema kwa hospitali hiyo inaendelea
kutoa elimu kwa wananchi namna ya ku-
jilinda ili kuepuka kupata magonjwa hayo,
kwa kuwa magonjwa hayo yanaweza ku-
zuilika endapo wananchi watapata elimu.
Kutokana na hali hiyo, amewashauri
wakazi wa wilaya hiyo kuzingatia mazoezi
ili kuwa na miili yenye ubora na kushindwa
kupata magonjwa ya mara kwa mara.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Onesmo Buswelu, akizungumzia
umuhimu wa kambi hiyo alisema, kambi
hiyo imesaidia kupunguza matatizo ya wa-
nanchi kupata huduma za afya.

Buswelu alisema kutokana na ushiriki-
ano unaoonyeshwa na wadau wa maende-
leo, serikali imeongeza bajeti ya ununuzi
wadawa kutoka Sh. milioni 52 hadi kufikia
Sh. milioni 252.

Awali, mmoja wa wafadhili wa kambi
hiyo ya matibabu ambaye ni Mkurugenzi
wa Kampuni ya Kilimo cha Parachichi ya
Africado, James Person, alisema zaidi ya
Sh. milioni 20 zimetumika kugharamia
matibabu hayo.

OI\D \NOPKS IN PPUthEss

SLOW- DOWN
L DPOLOG\ZEF*"‘ & lNcah\'t

-

= Ty

Baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Baraza la Madiwani la Manispaa ya Moshi wakiongozwa na Meya wa Manispaa hiyo,
Raymond Mboya (kushoto) na Diwani wa Kata ya Bomambuzi, Juma Raibu (wa pili kulia), wakikagua baadhi ya miradi ya maendeleo ka-
tika manispaa hiyo. PICHA: JAMES LANKA

Ujerumani kujenga kiwanda
cha uchakataji wa taka Moshi

Na Mary Mosha, MOSHI

SERIKALI ya Ujerumani kupitia Jiji la
Tumbigen, imesema itawekeza nchini kwa
asilimia 80 katika mradi mkubwa wa ubuni-
fu wa uchakataji wa taka katika Manispaa
ya Moshi, kuanzia Aprili mwaka huu.

Tumbigen ambao sasa unakuwa mji dada
wa Manispaa ya Moshi kutokana na ush-
irikiano wa kiuchumi waliouanzisha, ume-
panga kutekeleza mradi huo kwa gharama
ya zaidi ya Sh. bilioni 1.8.

Meya wa Manispaa ya Moshi, Raymond
Mboya, alisema mradi huo utaongeza uw-
ezo wa halmashauri hiyo kuzoa taka kutoka
tani 168 kwa siku hadi kufikia tani 230.

Alisema kiwanda hicho cha kuchakata

takataka, pia kitakuwa na kiwanda pacha
cha kutengeneza mbolea ya kukuza mazao.

“Ujerumani kupitia mji wa Tubingen una
mahusiano na Manispaa ya Moshi na im-
ekubali kujenga kiwanda cha uzalishaji
wa mbolea kwa kutumia taka ngumu zina-
zozalishwa viwandani na majumbani. Sasa
ujenzi huo umeshaanza na unatarajiwa
kukamilika mwezi Aprili mwaka huu,” alise-
ma. Kwa mujibu wa Mboya, kiwanda hi—
Wilaya ya Hai.

Alisema Manispaa ya Moshi imenunua
shamba lenye ukubwa wa ekari 40, am-
bapo pia linajengwa dampo kubwa la kisa-
sa la kutupia takataka na kiwanda cha gesi
ambacho kitakuwa na uwezo wa kuzalisha

umeme.

Aidha, meya huyo alisema Manispaa
ya Moshi, imechangia ujenzi wa mradi
huo Sh. milioni 400 na mji wa Tubingen
wamekubali kutoa msaada wa mitambo na
kuisafirisha kuja nchini, kulipa mishahara
ya wafanyakazi kwa kipindi cha mwaka
mmoja na kutoa elimu kwa wananchi na
wanafunzi wa shule za msingi manufaa ya
mradi huo.

Alisema Halmashauri ya Manispaa ya
Moshi, inakusudia kuongeza magari ya
kubebea takataka na mitambo ya kuzolea
yenye thamani ya Sh. milioni 750 na seri-
kali ya Ujerumani imekubali kusaidia mradi
kwa asilimia 80,na halmashauri itachang-
ia asilimia 20 mradi huo.
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ELIMU YA KIPOLISI

Brass Band Polisi,
alama va jeshi

IYE

Bendi ya Poisi maarufu Brass Band, wakishiriki katika matukio mbalimbali, kwa
nyakari tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Soma zaidi makala kuhusu Polisi Jamii uk 16.

JIELIMISHE

Namna gani usalama
wako unasimamiwa?

DOUALA, Cameroon

VULANA mwenye umri

wa miaka 11, Mackjour-

ney huenda akasoma

katika shule ya siri nchini
Cameroon.

Hiyo ni wakati hivi karibuni, fa-
milia yake ilitoroka uasi wa wanao-
taka kujitenga katika majimbo ya-
nayozungumza Kiingereza, wadhani
Kkuwa wamepata mahali anaweza
kusoma kwa usalama.

Hilo limegeuka kinyume, kwani
shule anayohudhuria mjini Douala
iko hatarini kufungwa, kwa sababu
inadaiwa maofisa elimu kuwa ya
haramu.

Shule kama hizo zisizokubalika
kisheria zimeanzishwa kwa haraka
mjini Douala, ambako wakazi wengi
wanazungumza Kifaransa.

Nchi Cameroun, sehemu nyingi
katika majimbo yake yanazun-
gumza Kiingereza, hasa Kaskazini-
Magharibi ikiwemo miji yake ya
Bamenda na Kusini-Magharibi shule
zake zimefungwa kwa miaka mitatu
kuwafanya watoto zaidi ya 600,000
masomo.

“Niliondoka Bamenda kwa sababu
kulikuwa na vita. Walikuwa wa-
nawauwa watu na kuwapiga watu
risasi,” anasema Mackjourney, huku
akibaninisha kwamba shule ambazo
zimefungwa, ziko katika hatari ya
kushambuliwa na wapiganaji wa-
naotaka kujitenga.

Anafafanua: “Tulikua tunakaa dar-
asani na kusikia risasi zinaanguka
kwenye paa la darasa kama mvua.
Ilikuwa inatisha.”

Baadhi ya wafanyabiashara mjini
Douala wamejitolea kuwapa elimu-
kwa gharama kubwa na kwake
mtoto Mackjourney, hutembea um-
bali wa kilomita mbili kila asubunhi
akipitia njia nyembamba eneo la
vichaka kwenda katika shule yake
iliyotengenezwa kwa mbao bila ya
madirisha.

Kutoka ndani ya darasa wa-
naweza kuona majani marefu pande
zote, eneo ambalo limechaguliwa
iwe vigumu kugundulika na mam-
laka za kisheria. Kuna shule ya pili
kibinafsi, aliyokuwa anasoma mjini
Douala, lakini ilifungwa na serikali
kwa kuwa haikuidhinishwa.

Kwa mujibu wa vigezo vya kishe-

-

ria vilivyoko, ili shule isajiliwe ni
sharti kuwa na vigezo kama uwanja
wa kuchezea, maktaba na madarasa.

Hadi sasa ni shule 260 tangu
mwanzo wa Septemba iliyopita,
l[akini wamiliki wa shule hizo wako
tayari kuvunja sheria kwani kuna
pesa wanazopata kutoka kwa
wazazi wanaohangaika kuwapatia
watoto wao elimu.

Huku karo ya shule ikiwa ni Dola
za Marekani 200 (Sh.440, 000),
kiwango ambacho ni mara nne
ya malipo ya mwezi ya chini kwa
mwaka, wanaweza Kuingizia pesa
hizo kupitia ghasia zilizosababishwa
na mzozo.

“Kulipia gharama ya usajili halikua
jambo rahisi kwetu ,” anatamka
Mackjourney.

Wazazi wengine waliokimbia
mz0zo, wamekosa chaguo kwani
hali inaendelea kuwa ngumu zaidi
kupata nafasi katika shule zina-
zokubaliwa na serikali.

Maofisa wamefunga zaidi ya shule
260 tangu mwanzo wa mwaka wa
masomo mwezi Septemba na wa-
kosoaji wanasema haikutoa suluhu
mbadala.

Douala, Sylvestre Fils Moukalla,
anasema serikali ilichukua hatua za
kuwapokea wanafunzi wanaotoroka
mz0zo

MASOMO NYUMBANI

Matatizo ya mzozo wa kitaaluma,
yalianza mwaka 2016 nchini Camer-
oun, kutokana na uamuzi wa serikali
wa kuongeza matumizi ya Kifaransa
katika shule na mahakama, hususan
katika majimbo yanayozungumza
Kiingereza.

Suala muhimu katika mapambano
ya wanaotaka kujitenga limekuwa
ni kususia shule, pia kuwateka wa-
nafunzi na walimu wanaokiuka amri.

Mnamo mwezi Februari, watu
176 wengi wakiwa ni wanafunzi,
walitekwa na kuachiliwa siku mbili
baadae na baadhi yao walitoroka
kwenda katika maeneo yanayozun-
gumza Kifaransa, huko wakisomea
nyumbani.

KWANINI HIVYO?

« litawaliwa na Ujerumani
mwaka 1884

« Majeshi ya Uingereza na Ufar-
ansa valiwalazimisha Wajerumani

Wanafunzi wakiwa katika ‘shule pori’ yenye watoto, walimu wamekodiwa na

wazazi wao. PICHA: MTANDAO
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Hamahama inavyonyima haki
kwa watoto wa Meatu

‘ HAMAHAMA ya wananchi
wilayani Meatu mkoani
Simiyu, imekuwa ikisaba-
bisha watoto wengi wa fa-

milia za wafugaji zinazohama ku-

kosa haki zao za msingi ikiweamo
elimu,” ndivyo anavyoanza kusim-
ulia, Ofisa Mtendaji Kata ya Mwa-
manimba, wilayani Meatu, Charles

Manota

Manota anataja sababu kubwa
zinazofanya wananchi kuhama
kila. mwaka ni hali ya ukame
unaoikumba wilaya hiyo anasema,
licha ya ukame wananchi wengine
unatokana na kukosa mashamba
ya kilimo, malisho na wengi wao
wanaenda mikoa ya Morogoro,
Katavi, Rukwa na Tabora.

Mtendaji wa Kata, anaeleza kuwa
kipindi cha mwezi Julai, Agosti,
Sepetmba, Oktoba hadi Novemba,
ndicho makundi makubwa ya
wananchi jamii ya wafugaji wa
wakulima wa wilaya hiyo wanakim-
bia kuhamia mikoa hiyo tajwa.

Manonta anabainisha, kuwa moja
ya eneo ambalo watoto wadogo
wameendelea kukosa haki hizo
za msingi kwenye wilaya hiyo ni
Kata ya Mwamanimba, ambayo kwa
mwaka 2019 kaya nyingi zimehama
kuyakimbia makazi yao, wakifuata
malisho ya mifugo.

Manota anasema, kwa kipindi
cha mwaka 2019 idadi kubwa ya
wananchi katika kata hiyo wame-
hama kutokana na kipindi hicho
kuwa na ukame mkali zaidi kuliko
miaka yote.

“Unaweza ukaona kata nzima
hama na watoto wao wanaosoma
kwenda katika mikoa mbalimbali
kwa ajili ya kutafuta, maeneo ya
kilimo na malisho bila kujali hao
watoto wanaohama nao wanahaki
ya kuendelea kupata elimu.

“Ukiangalia kwa wastani kila
kaya moja ina watu kuanzia sita,
na kati ya hao wanafunzi ni wanne,
hivyo kuna zaidi ya watu 100 wame-
hama kwa mwaka huo, na hao
wameondoka na watoto ambao
ni wanafunzi wa shule za msingi,”
anaeleza Manota.

Ofisa Mtendaji Kata huyo,
anaeleza kuwa moja ya haki
wanazokosa watoto wa kaya hizo
zinazohama kila mwaka, ni elimu,
kwani wengi huwafanyisha watoto
hao shughuli za kilimo na ufugaji
kwenye maeneo ambayo wanaha-
mia.

Anasema Watoto wengi wana-
okosa haki hiyo ni kutoka shule
za msingi, kuliko wale wa shule za
sekondari na familia zao zinahama
wakiwa bado wadogo na huko
wanakohamia hawapelekwi shule
tena.

Manota anasema, katika Shule ya
Msingi Mabambasi iliyoko kwenye
kata Mwamanimba, ni sehemu moja
ya shule zinazoathirika kila mwaka

Wafugaji na wakulima wilayani Meatu, wakihama kuelekea mikoa mingine kufuata malisho na maeneo ya kilimo na mifugo, uamuzi wenye
madhara kwa maendeleo ya elimu Meatu. PICHA; HAPPY SEVERINE

Wao hilo
huwa hawa-
fanyi, wana-
watorosha
na wakienda
huko ha-
wawapeleki
shule, tena
kwani wengl
Wao Wa-
naenda kui-
Shi porini.

na ‘hamahama’ hiyo ya wananchi,
ni idadi kubwa ya wanafunzi wana-
potea bila ya taarifa na kuwakose-
sha haki ya msingi ya kupata elimu
itakayowasaidia katika kutimiza
ndoto zao.

WALIMU WALALAMIKA

Walimu wa shule hiyo wanasema
kuwa, wanafunzi wanaotoweka
bila ya taarifa shuleni, wengi ni
kutoka darasa la kwanza hadi la
nne na wale wa chekechea, pindi
wanapoanza kuwafuatilia, hupewa
taarifa kuwa familia zao zimehama.

Christopher Mwalyambi ni
Mwalimu Mkuu Msaidizi wa Shule
hiyo, anasema wazazi wengi wan-
apoamua kuhama, huwa hawatoi
taarifa kwenye uongozi wa shule
wao bila ya kufuata utaratibu.

“Tunajua kuhama siyo jambo
baya, lakini kwa mwanafunzi kuna
taratibu za uhamisho. Wao hilo
huwa hawafanyi, wanawatorosha
na wakienda huko hawawapeleki
shule, tena kwani wengi wao
wanaenda kuishi porini,” anasema
Mwalimu Mwalyambi.

“Watoto wengi ni kutoka
darasa la kwanza hadi la nne na
mtoto akifika darasa hilo ukim-
chukua bila ya uhamisho uko
ambako unampeleka, siyo rahisi
kupokelewa lazima kuwepo na
taarifa zake,” anaongeza.

Aidha, anasema kuwa mwaka

huu walitarajia watoto 21 ambao
walikuwa wamewaandaa kuanza
darasa la awali mwaka jana, lakini
saba kati ya hao hawajulikani
waliko.

Mwalimu Mwalyambi anasema
kuwa, watoto hao wanatoka
kwenye familia mbili na wame-
pata taarifa zao kuwa, wazazi wao
wamehama na kwenda mkoani
Morogoro, kutokana na hali ya
ukame iliyokuwamo mwaka jana.

“ Tunajua watoto hao saba
hawaendi kusoma tena, huo ndiyo
mwisho wao wa elimu. Wana-
kosa haki yao ya msingi, tunajua
wataendelea kupungua maana
bado familia nyingi zinahama hasa
kipindi hiki cha kilimo,” anasema.

Emmanuel Zakayo, ni mwalimu
wa darasa la kwanza shuleni hapo,
anasema kuwa hama hama hiyo
ya wananchi imekuwa ikiathiri
shule, kwani baadhi ya wananfunzi
wanaoachishwa masomo wame-
kuwa na uwezo mkubwa darasani.

“Jambo hili linatuvunja moyo wa
kufundisha. Wanafunzi wengine
unakuta wana uwezo mkubwa na
mzuri darasani, lakini wanapele-
kwa hizo sehemu na hawapelekwi
shule tena,” anasema Mwalimu
Zakayo.

Aidha, baadhi ya wakazi wa mji
wa Mwanhuzi, wanasema wilaya
hiyo awali ilikuwa na changamoto
ya ufaulu wa wanafunzi katika miti-
hani ya Taifa, hata kushika nafasi

ya pili kutoka mwisho kwa mara
kadhaa, lakini kwa sasa tatizo hilo
limeisha, limebaki ya wazi kuhama
na kuwakatisha masomo watoto.

MKAZI WA MEATU

Ruben George, mkazi wa mjini
hapo, anabainisha kuwa Wilaya
hiyo wakazi wake kwa asilimia 90
ni wafugaji, lakini mazingira ya
maeneo yao ni kame hivyo hula-
zimika kuishi maisha ya kuhama-
hama wao na familia zao.

“Kutokana na idadi kubwa ya
wazawa wa hapo kuwa ni wafugaji
hivo kipindi cha kiangazi, wengi
huhama na familia zao hali inayo-
sababisha watoto wengi kushindwa
kuendelea na masomo na kukosa
haki ya elimu kwani hata huko
wanakoenda hawapelekwi shule,
badala yake hutumikishwa kwenye
mifugo na kilimo,: anasema.

George anapendekeza kuwa,
serikali kupitia wadau wa elimu
itafute njia ya kulitatua hilo kwa
kuwajengea hosteli na mabweni
ambayo yatawasaidia watoto wa
wafugaji na wakulima kubaki kue-
ndelea na masomo pindi wazazi
wao wanapotaka kuhama.

“Nashauri kama inawezekana
serikali na wadau wa elimu ione
namna itakavyotatua hilo..nahisi
kulitatua kwake ni kujenga hosteli
na mabweni yatakayowahifadhi
kipindi wazazi wao watakapoanza
kuhama,” anamalizia George.
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UNAMKUMBUKA KAMISHNA ALFRED TIBAIGANA?

Kila alikoenda hakuacha darasa Polisi Jamii

AGEUZI makubwa ki-
mataifa yanayoendana
na kuja utandawazi,
kwa kiasi kibubwa
umeeneza kuwapo polisi jamii am-
bayo kwa wastani wa robo karne
sasa au zaidi kidogo imemea nchini,
mizizi yake ikiwa na safari ndefu ik-
ishika kasi katika karne ya 20.

Nchini, Polisi Jamii ina nafasi
kubwa sasa, inafanya kazi kubwa
katika muonekano wa idara ndani
ya Polisi, sehemu ya jukumu hilo
ni lililozoekeka kwa jina; Dawati la
Jinsia.

Ni mfumo wa kipolisi ambao
mwanazuoni  Bertus  Ferrera,
anaeleza kwamba, jeshi hilo lina-
jenga uhusiano wake na jamii, ku-
fanya kazi kwa pamoja kukabili na
kuzuia uhalifu na msuguoano kwa
kijamii.

Ferrera anatoa maana yake ras-
mi akitamka: “Ni falsafa ambayo
utendaji wa askari wa polisi anaku-
wepo katika eneo maalum kutu-
mikia kwa doria na ushirkikiano
na raia wa mahali hapo kutambua
matatizo (yanayohatarisha usala-
ma) na kisha kuyatatua.”

Msingi mkuu hapo unawekezwa
katika uhusiano wa karibu kati ya
polisi na wanajamii walioko katika
kudhibiti na kufuta uhalifu ndani
ya makundi yao.

Jijini Dar es Salaam, bado Kam-
ishna Alfred Tibaigana anakum-
bukwa sana kwa utumishi wake,
akiwa na sifa zote, mkali kwa anay-
eenda kinyume na utii wa sheria na
wakati huo huo rafiki wa umma.
Hapo, wanahabari wana ushahidi
katika urafiki wao.

Kuna wakati alifika hatua anaku-
wa mkali sana dhidi ya wanahabari
anapohisi wamemuendea kiny-
ume, kisha huyo huyo aliyevuru-
gana naye anapokutana naye tena,
anakuwa rafiki tena akimtania kwa
‘kumpa vidonge’ vya kinidhamu
kama kaka, mjomba au baba mdo-
go, maana wengi walikuwa vijana
wadogo kwake.

Kamishna Tibaigana, hakuuficha
ukada wake wa polisi jamii, kuna
wakati aliwachekesha pale alip-
ouambia mkutano mmoja wa ki-
kazi na wadau wake, akitaja mahali
alikozoea kunyoa nywele, ni kwe-
nye mchangayiko hasa wa jamii,
ambako wengi hawakumtegemea.

Siku moja akiwa katika kikao cha
kuhimiza namna gani polisi jamii
inaweza kutimizwa kati ya Polisi
na madereva wa teksi, Kamishna
Tibaigana alishangaza kwa mambo
makuu matatu:

Anaijua vyema kazi ya teksi;
anaelewa vyema jiji lakwe kwa ‘vi-
pengele’ na kile kinachoendelea;
pia mbinu zinazowafaa madereva
teksi kujihami na kufanya kazi zao
kwa usalama. Anajuaje? Siri yake
kikazi!

Siku hiyo akiwa amevaa kiraia
katika ukumbi wa Polisi Barracks,

« Somo lake ‘lilivyowakosha' dereva teksi « Analijua jiji, mithili ya
Zini « Masihara yalimgeuza mvuto wa Kila kona
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NI jam-

bo lililo-
washangaza
madereva
teksi namna
anavyofaha-
mu mji Kila
hatua, baadhi
va baa, miga-
hawa na Viji-
we Kila moja

Kwa wasifu
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Kilwa Road, Kamishna Tbaigana
akiwa na umati wa madereva teksi
aliowaalika, aliwaambia amevaa
hivyo ili siku hiyo wawe ‘wenzake’
kila mmoja amtegenezee mwenzi-
we kazi kwa kuwajibikia eneo lake
la usalama wa polisi jamii.

Aliwachekesha pale alipowaam-
bia ameamua kwenda kwenye
ukumbi huo maana uko chini ya
himaya yake na mkutano huo si ra-
hisi kukatizwa kwa dharura, tofauti
na Oysterbay Police Officers Mess,
ambako wangeweza kumkatiza
kwa dharura nyinginezo.

Kamishna Tibaigana, aliwapa do-
doso namna anavyoujua udereva
wa teksi kwa kina tangu mwanzoni
mwa miaka ya 1970, aliwacham-
bulia mengi ya ndani kuhusu kazi
yao na kisha akamaliza kuwahoji ni
wangapi wanaolaza magari yakiwa
na mafuta mengi? (wakihofu wa-
naweza kunyanganywa ufunguo
wakati wowote ).

Hapo madereva teksi waliagua
kicheko cha mshangao alivyojua
siri yao, nao wakamuamini kauli

yake ya utangulizi kuwa anaifaha-
mu vyema kazi hiyo hata akajitam-
bulisha ni ‘teksi dereva.’

Aliendelea kwa kuwaasa kuwa
makini na abiria, pia madereva
wenzao wanaokuwa nao katika vi-
jiwe vya kazini, ambao si waadilifu,
akiwamegea njia za kuijulisha Polisi
ichukue hatua, naye akiahidi kuwa-
tetea wasionewe.

Ndipo ilipofika hatua Kam-
ishna Tibaigana ‘alipowaacha hoi’
waendesha teksi namna ya kum-
gundua abiria mhalifu, mathalan
anapokodi usafiri kutoka Buza hadi
Tegeta, akichambua maeneo ya
mfano, kwa weledi unaofanana na
mwendesha bodaboda au kondak-
ta wa daladala.

Ni jambo lililowashangaza ma-
dereva teksi namna anavyofahamu
mji kila hatua, baadhi ya baa, mi-
gahawa na vijiwe kila moja kwa
wasifu wake, baadhi wakajikuta
wanampigia makofi.

Ilipofika zamu yao madereva
teksi hao kutoa maoni, baadhi wali-
lalamika kwa baadhi ya mambo,
KamishnaTibaigana, alirejea ku-
washangaza alipoainisha anavyoli-
jua hilo ni tatizo na ahadi ya papo
kwa hapo kulitatua.

Hapo alienda mbali kuwaambia
madereva namna anavyofahamu
baadhi ya upungufu akiwatania ka-
tika lafudhi yake: “Tunajua, lakini
tunawaachia watoto wapate ‘mu-
kate’...”

Ni kikao kilichoisha Kamishna
Tibaigana na waalikwa wapo ma-
dereva Polisi, wote wakitabasamu
kirafiki wakiahidi kushirikiana.

Kimsingi, katika hadhira tofauti

alikuwa na simulizi nyingi za kina
namna ambavyo Polisi Jamii ime-
fanya nchini Marekani kwa mafani-
kio, akisimulia hata vituo vya polisi
ambavyo si vingi sana.
Dar es Salaam kurithi jukumu ku-
toka kwa mtangulizi wake walioi-
tana ‘wajina’ Naibu Kamishna Al-
fred Gewe, yeye akiwa na cheo cha
Kamishna Msaidizi Mwandamizi.

Ni katika zama za uongozi wake,
jiji la Dar es Salaam lilipandishwa
hadhi kuwa Kanda Maalum ya
Mkoa Dar es Salaam, Tibaigana

Kamishna Alfred Tibaigana,
alipokuwa kazini.

Kila siku unakula. HiIko
chakula kina nini kwakao?

[ v W

Mlo kwa afya ya wanadamu.

Na Mwandishi Wetu

MSAMIATI chakula un-
aanzia katika kitenzi ‘kitu
kula’'na watu wanatumia
kudumisha na kustawisha
uhai wao. Ni kwamba,
mwili unahitaji virutubishi
kama nishati na maji. Hayo
yote hupatikana katika
chakula.

Virutubishi vya mwili,
vinajumuisha protini.
Mafuta, wanga au kabohad-
rati, vitamin na madini.Kwa
ujumla chakula kinaangukia
makundi makuu matatu:
Vya kujenga mwili kama
nyama na maziwa; kulinda
mwili kama vile mboga na
matunda; pia cha kuupa
mwili nguvu- wanga.

Vyakula hukuza mwili
yaani katika mfumo wa
mmeng'enyo wa chakula
tumboni, vinapasuliwa
kwa sehemu asilia zake na
kuingizwa katika muundo
wa seli za mwili.

Pia, kinaweza kutoka
kwenye mimea au kwa
wanayama. Sehemu va
mahitaji yanatoka pia
moja kwa moja kwenye
mazingira, kupitia mimea
na wanyama, hasa madini
kama vile chumvi

Inaelezwa chakula haishii
katika kazi ya kibaioliojia

Tuna-

Jua, lakini
tunawaachia
watoto wapa-
te ‘'mukate’..

-
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na kifiziolojia pekee, bali
kina upande wa utamaduni
na Kijamii.

Kila nchi ina chakula chake
na watu wamezoea vyakula
pamoja Na namna ya kuta-
yarisha vyakula vyao. Huo
ni muundo wa maisha un-
aoangukia dhana utamaduni.

CHAKULA & AFYA

Chakula kinatakiwa kuwa
na sehemu zote zinazohi-
tajiwa na mwili. Uhaba wa
sehemu moja utasababisha
upungufu kama utapiamlo na
magonjwa mbalimbali.

Kuna matatizo hasa kama
watoto hukosa chakula che-
nye ulinganifu. Kuna baadhi
ya wanajamii na hasa ki-
namama, wanawapa watoto
chakula wakijali tu kwamba
mtoto ashibe.

Mtu anaweza kushiba ku-
tokana na wanga peke yake,
lakini uhaba wa protini na
vitamin, humletea utapiamlo
na kusababisha magonjwa,
inaishia watoto wanakuwa
na upungufu wa kukua kwa
sehemu za ubongo na Kimwi-
li. Vilevile kuna tatizo la kila
mara: ni uhaba wa madini
fulani katika mazingira ya Ki-
pekee. Chakula kinahusiana
na afya, pia kinahusu wingi
au uhaba wake. Inaeleweka
kwamba, uhaba wa chakula

naye akikwea kutoka Naibu Kam-
ishna hadi Kamishna, hapo al-
ipolingana cheo na makamishna
wakuu waliomsaidia kazi Inspekta
Jenerali wa Polisi.

Hao ni kama Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI);
Kamishna wa Utawala na Fedha:
Kamishna wa Operesheni na
Mafunzo; pia Kamishna anayehusi-
ka na Zanzibar.

Inakumbukwa siku yake ya
kwanza kuonekana mbele ya jamii
tangu apanidishwe cheo hicho,
Kamishna Tibaigana akionyesha
masihara na Polisi Jamii iilivyom-
kaa kila mahali akihamasisha ku-
jenga ubia wa jamii na jeshi hilo,
alidai hatoanza mpaka wanahabari
wa ITV wafike.

yaani njaa ya muda mrefu,
nayo inadhoofisha mwili na
afya kwa jumla.

Kinyume chake, nako
kuzidi kwa chakula kunaleta
hatari. Hapo inamaanisha
mwili kupoewa mlo wa ziada.
Katika maisha hasa ya mijini,
hali ya kunenepa kwa mtoto
tangu utotoni nako kume-
kuwa tatizo kubwa.

Huko kunenepa mno ku-
nafupisha maisha na kuan-
daa mwili kwa magonjwa
mengi yasiyotarajiwa katika
hali ya kawaida

Vyakula vingi hutokana
na mimea. Hata wanyama
nao wanatumiwa chakula
kwa kanuni za kibinadamu.
Huwa wanafugwa na kupewa
vyakula vinavyotokana na
mimea. Hivi sasa asilimia
75 ya vyakula vinavyoliwa
na binadamu, vinatokana na
wanyama na mimea. Baadhi
va vyakula vya nafaka kama
mahindi, ngano na mchele

Ngano ndiyo nafaka yenye
nishati ya juu kuliko nyingin-
ezo zote duniani.

Vyakula binadamu, mbali
nafaka, inajumuisha ma-
tunda, mboga, jamii ya
maharage, mboga za ma-
jani, viungo, nyama, samaki,
mayai, maziwa na asali

Kwa mujibu wa taarifa
mbalimbali za afya.

Hapo wanahabari  wakam-
rejeshea maswali “kulikoni mpaka
wafike hao (ITV)?” Naye hakusita
kujibu kwa utani: “Ni televisheni in-
ayoonekana vizuri hadi nyumbani”
huku akiwahamasisha wapiga pi-
cha ‘wajitahidi kumulikia begani
(kwenye cheo) aonekane kwao...
huku akicheka.

Hakika, Alfred Tibaigana al-
ivaana na Polisi Jamii, katika zama
za utendaji wake Polisi.

Ni zaidi ya miaka 11 na nusu sasa
tangu akabidhi ofisi kwa mrithi
wake Suleiman Kova, alipotaja siri
ya mfanikio yake kikazi, siku ya
kukabidhiana ofisi kwamba ni ush-
irikiano kutoka serkalini, wabunge,
mameya, viongozi wa serikali za
mitaa na jamii kwa jumla.
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Simulizi ya uchungu
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ubakwa miaka 14
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Ndiye mwanamke Rose, katika mwonekano wa sasa. PICHA: BBC

WAKA jana, Rose
aliandika kwenye
blogu akieleza namna
ilivyokuwa tabu kwake
alipobakwa akiwa na umri wa miaka
14. Watu wengi walimtafuta wakise-
ma kuwa wanakumbwa na tatizo
hilohilo hivi leo.

Muuguzi alimzuia, alisimama
mlangoni alipokuwa akitazama kwe-
nye chumba cha hospitali alimoku-
wa Rose kisha aligeuka kumtazama

“Pole sana kwa kilichokutokea,”
alisema sauti yake ikitetemeka, aki-
tamka: “Binti yangu pia alibakwa.”

Rose alimuangalia muuguzi am-
baye kwa kukadiria, hakuwa na umri
unaozidi miaka 40. Hapo wazo la
Rose likasafiri mbali, kwamba yeye
na binti wa muuguzi, wanaweza
kuwa na umri sawa.

Alikumbuka asububhi ile baada ya
tukio la kubakwa, alikumbuka ma-
zungumzo yake na polisi ambaye
hakuonuesha chembe ya huruma.
Kila mtu alitumia neno “madai”
walipokuwa wakielezea tukio lil-
iloelezwa na Rose.

Ukiacha baba yake na Bibi yake,
walezi wake wengi nao hawaku-
muamini. Kwa muuguzi ilikuwa to-
fauti, Rose akimtafsiri ‘aliniamini.’
Ilikuwa jambo lililompa matumaini
sana kwa watu kutambua kilicho-
tokea. Ahueni ilikuwepo, ikiashiria
mwanzo wa kupona.

Baada ya muda mfupi, maelfu ya
watu wakaanza kuona tukio hilo la
ubakaji wao wenyewe na kwa wale
ambao hawakusikitishwa na tukio
hilo. Mtu aliimuibuka akiwa amem-
shikia kisu, alimlazimisha aingie
kwenye gari. Katika kiti cha abiria
alikuwa mtu wa pili, mwenye umri
wa wastani miaka 19. Alikuwa huwa
anamuona mjini.

Walimpeleka nyumbani kwenye
makazi kando ya mji na wakambaka
kwa muda wa saa 12, wakati mtu wa
tatu alikuwa akipiga picha za video
wakati wa tukio hilo.

Rose alikuwa katika mshtuko
- hakuweza kupumua. Alipigwa
vibaya na kuchomwa kisu kwenye
mguu wake wa kushoto, nguo zake

zililoa damu. Alianguka na kupoteza
fahamu.

Wakati fulani, mmoja wa wa-
naume hao alitoa kompyuta mpa-
kato na kumuonyesha video Rose
zilizochukuliwa wakati walipokuwa
wakiwabaka wanawake wengine .

Baadaye, wanaume hao walit-
ishia kumuua. Kwa kujilazimisha,
Rose alianza kuongea nao, ikiwa
wangemwachilia, asingeweza ku-
watambua, anasema. hakuna kitu
kingewatokea, wala mtu ambaye
angelijua hilo.

Walipomrudisha ndani ya gari,
wanaume hao walimtupa baraba-
rani karibu umbali wa nusu saa ku-
toka nyumbani kwake, akitembea
kupitia mlango, alijiona kwenye kioo
cha ukumbini . Ni mshtuko kichwani
kujaa damu.

Baba yake aitwaye, Ron na wana
familia kadhaa walikuwa sebuleni
kula chakula cha mchana. Bado
damu ikichuruzika kutoka kwe-
nye jeraha lake alipochomwa,
akawaeleza kilichomtokea.

“Baba yangu aliipigia simu Polisi.
Alinifariji, lakini wengine walisema
nimependa mwenyewe kutembea
usiku sana,” Rose anasimulia.

Huko hospitalini, Rose alionwa na
daktari wa kiume na Ofisa wa Polisi
wa Kiume, aliyemuuliza ikiwa tukio
hilo lilianza kwa makubaliano?

Rose aliwajibu ‘hapana’ kwamba
hayakuwepo makubaliano yoyote
na hakumjua aliyemshambulia.
Polisi walishindwa kupata chanzo
cha kuendelea na uchunguzi.

Rose alipoachiwa siku iliyofuata,
alijaribu kujiua. Kilichomsukuma, ni
pale aliposhindwa kupata majibu ya
namna gani angeweza kuishi maisha
ya kawaida. Kaka yake alimuokoa
dhidi ya jaribio hilo.

Miezi michache baadaye, Rose ali-
kuwa akirambaza kwenye mtandao
wa MySpace, aliwakuta watu kad-
haa anaosoma nao wakishirikishana
anuani, kisha wakamtumia.

Alipoifungua, ikamuonyesha
mtandao wa ngono. Alijisikia
kichefuchefu na alipoona video zi-
lizorekodiwa alipokuwa akibakwa.

.

Vichwa vya video hizo vilieleza
yaliyokuwa yakifanyika katika vid-
eo hizo, moja ikiwa imetazamwa
na kutolewa maoni 400,000, Rose
anaeleza. Hapo hapo alifanya ua-
muzi wa kutoiambia familia yake
kuhusu video hizo. Aliamini ku-
waambia kusingewasaidia chochote.

Ndani ya siku kadhaa ilikuwa wazi
kabisa kuwa wengi wa wanafunzi
wenzake waliziona video hizo.

Rose anasema alituma barua
pepe kwa mtandao wa Pornhub
mara kadhaa kwa muda wa miezi
sita mnamo 2009 ili kuomba video
hizo ziondolewe

“Nilituma barua pepe nikiomba...
tafadhali, mimi ni mtoto. Hili liliku-
wa shambulio, tafadhali iondoeni. “

Hakupokea jibu na video zilibaki
moja kwa moja na mwaka uliofuata
alijitenga.

Alikuwa akijiuliza kila anapoku-
tana na watu wakamuangalia, aliji-
uliza kama wameona video hizo.

Hakuweza kuvumilia kujiangalia.
Ndio sababu alifunika vioo na blan-
keti, alikuwa akiosha meno yake
na kunawa gizani, akifikiria wakati
wote juu ya nani anaweza kutazama
video hizo.

Kisha akapata wazo na kuandi-
ka barua pepe nyingine akijifanya
mwanasheria na kuitishia kwa ba-
rua pepe kuwa atachukua hatua ya
kisheria dhidi yao na ndani ya saa
48 video hizo zilitoweka.’

Miezi kadhaa baadaye, Rose alipa-
ta ushauri nasaha, hatimaye alieleza
mwonekano wa waliombaka kwa
mwanasaikolojia. Lakini hakuiam-
bia familia yake wala Polisi kuhusu
video hiyo.

Polisi walichukua maelezo
muhimu kutoka kwa Rose na fa-
milia yake. Wakili wa waliombaka
walisema kuwa Rose aliridhia na
wanaume hao walishitakiwa si kwa
ubakaji, bali kitendo chao cha kum-
changia binti huyo mdogo kufanya
ngono.

Rose na familia yake hawakuwa na
nguvu au rasilimali za kupambana

kuhakikisha wanapata adhabu kali.
BBC

RIPOTI

Uhaba wa damu Kenya

Na Mwandishi Wetu

KENYA imetajwa kukabil-
iwa na uhaba mkubwa wa
damu ya binadamu hospi-
talini, hali inayowafanya
ndugu Na jamaa ya wa-
naotaka msaada, kutumia
mitandao ya kijamii ku-
waomba jamaa na marafiki
msaada wa mchango wa
damu.

Shirika la Msalaba
Mwekundu, limetaarifu
kupitia mitandao, pia
likichapisha ujumbe kwe-
nye mtandao wa Twitter
kuwasaidia wanaohitaji
damu.

Tayari mwezi huu, wame-
shachapisha ujumbe kutoka
kwa zaidi ya watu 10 wali-
ohitaji damu kwa dharura
katika hospitali mbalimbali
nchini humo.

Shirika la Afya Duniani
(WHO), imetoa ushauri
kuhusu sehemu ya jumla ya
idadi ya watu katika taifa
husika wanaofaa kutoa
damu ndipo taifa liweze
kujitosheleza, Kenya inafaa
kukusanya vipimo milioni
moja vya damu.

WHO inapendekeza
asilimia moja hadi tatu ya
watu wake kutoa damu
kila mwaka. Taifa la Kenya
inakadiriwa kuwa na watu
milioni 47, iwapo asilimia
moja ya raia hao wangetoa
damu, Kenya ingepata
vipimo 470,000 vya damu
kila mwaka.

Katika mwaka
2018/2019, jumla ya
vipimo 164,000 vya damu
ndivyo vilikusanywa, kiasi
ambacho kinatajwa kuwa
cha chini ikilinganisha na
kiasi kinachofaa.

Inalalamikiwa wakazi
wengi wa nchi hiyo ni
wazito kutoa damu vyao,
ikirejewa mwaka 2018,
asilimia 77 ya wakazi wali-
otoa damu ilikuwa mara
yao ya kwanza, ikimaani-
sha kwamba watu hawana
mazoea ya kutoa damu.

Kuwapo idadi kubwa ya
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watu wenye mazoea va
kutoa damu, kunahakikisha
nchi kuwapo kiwango cha
kutosha cha damu na ina-
chotakiwa ni watu kujitolea
kwenda kwenye vituo vya
kuchangia damu, pasipo
gharama ya kuwatafuta.

Kwanini uhaba? Sehemu
kubwa ya ufadhili wa
mfumo mzima wa kuku-
sanya damu nchini Kenya,
ulikuwa unategemea wafa-
dhili wa kigeni na ripoti ya
serikali ya Kenya iliyotole-
wa hivi karibuni, inasema
wafadhili waligharimia
asilimia 80 ya fedha zote
za kukusanya na kuhifadhi
damu.

Inaelezwa, Kenya ili-
changia takriban Sh. bilioni
1.6 za nchi hiyo au sawa
na Dola za Marekani milioni
16 (Sh. za Kitanzania bilioni
35.2).

Fedha hizo zilihakiki-
sha ununuzi wa vifaa na
mitambo ya kuchangia na
kuhifadhi damu, kuajiri wa-
fanyakazi na kugharamia
mahitaji mengine.

Mfadhili Mkuu anatajwa
kuwa serikali ya Marekani
kupitia Mpango wa Dharura
wa Rais wa Marekani wa
Kukabiliana na Ukimwi,
maarufu kama Pepfar.

Mpango huo lengo lake
lilikuwa kusaidia kuokoa
maisha ya walio na virusi
vya Ukimwi katika mataifa
mbalimbali duniani.

Inadaiwa fedha hizo zi-
nazotolewa kupitia mpango
huo zilipunguzwa sana
Septemba mwaka jana na
mgawo uliokuwa unatolewa
kufadhili mfumo wa damu
Kenya kusitishwa.

Ripoti ya serikali iliyo-
tolewa Desemba ilitahad-
harisha kuhusu hatari
iliyokuwa njiani, ikisema:
“Huduma vya Taifa ya damu
inakabiliwa na hatari ya
kupungukiwa sana na
damu” ikaomba ufadhili wa
haraka kutoka kwa hazina
kuu.

Kwa mujibu wa BBC
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Uchangiaji damu ukiendelea nchini Kenya. PICHA:

MTANDAO
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MIAKA 38 YA CHUO KAMILI

NIT sasa kuhamia sekta va anga

« Marubani, wahudumu hapahapa « Ndege za mafunzo
njiani zinakuja « Kwenye reli, nako marafiki China

HUO cha Taifa cha Usa-

firishaji kina hisitoria ndefu.

Kilianza mwaka 1975, kiki-

wa ni kitengo muhimu cha
mafunzo cha lililokuwa Shirika la
Taifa la Usafarishaji (NTC).

Hilo lilikuwa shirika mama chini
yake kukiwapo, taassi kama Kam-
puni ya Mabasi ya Taifa (Kamata),
Shirika la Usafiri Dar es Salaam
(UDA) na Shirika la Usafirishaji
Mikoani (RETCO), ambayo ilimiliki
malori kusafirisha mizigo mikoa
mbalimbali..

Kutokana na kuonekana haja ya
kuwapo mageuzi katika na haja zai-
di ya mafunzo yajuu na ya kina, NIT
ilifanyiwa mageuzi ya kisheria kuwa
chuo cha elimu ya juu mwaka 1982
na mwaka mmoja baadaye ikaanza
kupokea wanafunzi.

Kwa muda mrefu imekuwa ikitoa
kozi mbalimbali, ikiwamo ya usi-
mamizi wa usafiri na ufundi mi-
tambo wa magari, kwa ngazi ya di-
ploma na diploma za juu (advanced
diploma).

MAGEUZI MAPYA

NIT sasa imepiga hatua kwa kuja
na kozi mpya katika historia yake,
ikitarajia kuanzisha mafunzo ya
urubani ifikapo mwishoni mwa
mwaka huu.

Ni nyongeza, kwani NIT katika
maendeleo yake ya karibuni im-
ekuwa ikifundisha kozi mbalimbali
kama vile usafiri wa reli ilikozalisha
wahandisi wa kuhudumua mabe-
hewa na wataalamu wa teknolojia
ya mawasiliano ya reli.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof,
Zacharia Mganilwa, anasema hiyo
nyongeza kwa mafunzo ya udereva
magari, uchukuzi na ugavi, ikijitan-
ua kuisaidia serikali kufikia uchumi
wa kati ifikapo mwaka 2025.

Anasema, NIT kinatarajia
kupokea ndege mbili aina ya Cessna
172 ifikapo Oktoba mwaka huu, kwa
ajili ya kufundishia masomo ya uru-
bani na Prof. Mganilwa anasema,
maandalizi ya kuanza kufundishia
kama vile madarasa na walimu ya-
meshakamilika na kinachosubiriwa
ni ujio wa ndege hizo.

“Hizi ndege tunatarajia kuz-
ipokea kuanzia kipindi cha Oktoba
hadi Novemba mwaka huu, tut-
apokea ndege mbili aina ya Cess-
na 172 zitakazotoka Marekani na
zitakuwa na uwezo wa kuchukua
abiria wanne,”anasema Prof. Mga-
nilwa.

UHABA MARUBANI

Wakati wa mahafali ya 34 ya chuo
hicho yaliyofanyika Desemba mwa-
ka juzi, Prof. Mganilwa alieleza kwa
sasa nchi ina upungufu mkubwa wa
marubani na kwamba asilimia 60
ya marubani waliopo wana umri
kuanzia miaka 55 na wengi ni raia
wa kigeni.

Anasema, idadi ya marubani wali-
opo nchini ni 400, lakini mahitaji
halisi ni wastani wa marubani 700
hadi 800 na kwamba NIT kuanza
kufundisha masomo hayo, itasaidia
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Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia

Mganilwa.

kupunguza uhaba wa wataalamu
hao.

Prof. Mganilwa anasema NIT
ilipokea mkopo kutoka Benki ya
Dunia (WB) wa Dola za Marekani
milioni 21.5 (Sh. bilioni 47.3) ambazo
zitatumika kujenga kituo cha uma-
hiri na ununuzi wa ndege tano za
mafunzo.

Prof. Mganilwa anaeleza kuwa
ndege moja inaporuka ndani ya
nchi, inahitaji kauwa marubani wata-
tu hadi wanne, lakini inapoenda nje
ya nchi inahitaji kuwa na marubani
saba hadi nane.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Usafiri wa Anga (TCAA), Hamza
Johari, anasema gharama ya kum-
somesha mwanafuinzi mmoja maso-
mo ya urubani nje ya nchi yanafikia
Sh. Milioni 120 na anafafanua:

“Kama nchi tumekuwa tukiingia
gharama kubwa ya kuwasomesha
marubani nje ya nchi, kwa mwaka
2018 tumewapeleka wanafunzi

saba na mwakani (2019) tunarajia
kuwapeleka wengi zaidi.”

Prof. Mganilwa anaeleza, pia wa-
nafundisha masomo ya uhudumu
ndani ya ndege, akiongeza: “Walimu
tunao, wahudumu ndani ya ndege
tumeshatoa mikupuo miwili na
mkupuo wa tatu wapo darasani na
wahandisi wa ndege wameshabhit-
imu mikupuo miwili.”

WATAALAMU RELI

Anasema NIT imeshagiza vifaa vy-
enye thamani ya Sh. bilioni 50 vyote
kwa ajili ya kufundisha stadi za usa-
firi wa ndege, reli na sekta ya majini
na chuo kilitia saini makubaliano
na Chuo cha Zhengzhou Railway
Vocational and Technical cha China,
kuwaandaa wataalamu wa kuende-
sha Reli ya Kisasa (SGR).

Prof. Zacharia  Mganil-
waa anawaeleza maudhui ya
makubaliano ni kwamba, wataweza
kuzalisha watunga sera za reli,

maofisa usafirishaji reli na kuwa-
jengea uwezo wataalamu wengine
katika sekta ya usafirishaji nchini.

Wakati wa makubaliano hayo,
Prof. Mganilwa alieleza kuwa wal-
imu kutoka China watakuja NIT
kuwafundisha wanafunzi wafan-
yakazi walioko katika mashirika ya
Reli ya Tanzania na Zambia (Tazara)
na Shirika la Reli Tanzania (TRC)
kuhusu uendeshaji reli na kwamba
wataihudumia SGR kwa ufasaha
zaidi.

Prof. Mganilwa anaeleza sababu
ya kushirikiana na China, kwamba
nchi hiyo imebobea katika masu-
ala ya reli, hivyo ushirikiano huo
utainufaisha Tanzania, ambayo kwa
sasa inaenda katika uchumi wa vi-
wanda, pamoja na ujenzi wa reli ya
kisasa - SGR.

“Unapojenga uchumi wa viwanda
ni lazima uwe na reli madhubuti,
na ndiyo maana Rais John Magu-
fuli ameamua kujenga reli ya kisa-
sa, sasa tutapata walimu wa kutu-
fundisha kuhusu masuala ya reli
na namna gani ya kuiendesha reli
yetu tunayojenga,” anasema Prof.
Mganilwa.

Anaongeza kwamba Tanzania ina
wataalamu wa reli waliobobea ka-
tika operesheni za reli, hivyo kupi-
tia makubaliano hayo kutaongeza
wataalamu wa sera za reli na maofi-
sa usafirishaji katika njia ya reli.

Katika makubaliano hayo, Rais
wa Chuo cha Zhengzhou Railway
Vocational and Technical cha nchini
China, Kong Fanshi aliihakikishia
NIT kwamba, uhusiano waliyoanzi-
sha utakuwa na manufaa baina yao.

“Tuna matumaini makubwa ka-
tika ushirikiano huu na tunaahidi
kuleta walimu wetu hapa NIT kwa
lengo la kubadilishana uzoefu,”
anasema Fanshi.
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SABATO
KASIKA

Moja ya tatizo lin-
alozikabili shule za
umma na kusaba-
bisha wanafunzi
kukosa baadhi ya
masomao, ni uhaba
wa walimu. Nini
kifanyike kumaliza
tatizo hili? Wadau
wanajadili.

ISSA NJINJO (MWALIMU MSTAAFU,
MKAZI WA RUANGWA LINDI)

SERIKALI imejitahidi kuboresha shule zake
nchini, lakini suala la uhaba wa walimu wa
shule za msingi na sekondari ni tatizo ambalo
bado halijapatiwa ufumbuzi wa kudumu.

Karibu kila taarifa za walimu wakuu kuelezea
maendeleo ya shule zao, utakuta suala la uhaba
wa walimu lipo, kwani uhaba huo ni miongoni
mwa matatizo yanayozikumba shule za umma
na uhaba huo unakwamisha utoaji elimu bora
kwa wanafunzi.

Unaweza kukuta shule ina walimu wachache
na nyingine mmoja. Utagemea katika mazin-
gira hayo wanafunzi wanaweza kufundishwa
masomo yote? Ushauri wangu ni kwamba
serikali iangalie upya suala la ajira za walimu ili
kumaliza tatizo hilo.

Imeongeza shule za msingi kuwa nyingi,
uongezaji wa shule ingekwenda sambamba na
uongezaji wa walimu. Siku hizi unakuta ndani
va eneo ambalo lilikuwa na shule moja, zime-
jengwa mbili, kwa lengo ya kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi wengi katika madarasa.

Hatua hii ni nzuri, ila imekumbana na hilo
tatizo la uhaba wa walimu, ambalo kwa kweli
ni kikwazo kikubwa kwa watoto wa Kitanzania
kupata elimu bora.

Kama kuna uwezekano wa kupunguza wingi
wa walimu kwenye baadhi ya shule na ku-
wapeleka kule ambako kuna uhaba, basi hilo
lifanyike, ili angalau kupunguza ukubwa wa
tatizo hili ambalo lipo kwa miaka mingi.

FENA MAGIRI (MKAZI WA JUJINI DARES
SALAAM)

TATIZO ninaloliona ni kwamba ugawaji wa
walimu kati ya mijini na vijijini hauna uwiano
kabisa.

Walimu wengi wanalundikana katika shule
wasiotosheleza kufundisha masomo yote na
kusababisha wanafunzi wafundishwe masomo
machache tu, hasa wa sekondari. Umefika wakati
sasa kuangalia uwezekano wa kupangua mlun-
dikanao wa walimu katika shule za mijini na

kwao. Vinginevyo watakuwa wanaajiriwa na
kuendelea kulundikana mjini tu kana kwamba

wapi, lakini ulikuwa mzuri na ungesaidia japo
kupunguza tatizo la uhaba wa walimu, wa shule
za msingi na sekondari, ambao umeendelea
kuwapo licha ya kuajiri wapya.

Miaka ya nyuma tatizo la uhaba wa walimu
katika shule za msingi na sekondari, lilisababisha
serikali kubuni mpango wa mafunzo ya miezi
mitatu kwa wahitimu wa kidato cha nne na cha
sita ili kukidhi mahitaji hayo. Kwa hiyo mbinu
nyingine ziendelee kuibuliwa kwa lengo la ku-
maliza tatizo hili.

Lakini kama nilivyosema, kuna walimu wame-
lundikana katika shule za mijini, wapunguzwe na
kupelekwa wakafundishwe katika shule za viji-
jini. Hatua hiyo ikichukuliwa inaweza kusaidia
wanafunzi kutumiza ndoto zao katika elimu
na hasa kuwa na urahisi wa kuchagua tahasusi
wanayotaka.

HASIBU MVUNGI (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

KATIKA juhudi za kuleta mapinduzi ya kiuchumi
ili kuibadili Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa
kati ifikapo mwaka 2025.

Serikali inasema kuwa sekta ya elimu na
mafunzo, kwa mujibu wa Dira ya Maendeleo
ya Taifa ya 2025 na Mpango wa muda mrefu
wa Maendeleo ya Taifa 2011/12 hadi 2024/25,
inatarajiwa kuleta maendeleo ya haraka ya rasil-
imaliwatu kwa kutayarisha idadi ya kutosha ya

Watanzania walioelimika na kupenda kujielim-
isha zaidi ili kulifanya taifa lipate maendeleo na
kuwa lenye uchumi wa kati na shindani ifikapo
mwaka 2025.

Ili kufikia lengo hilo, mfumo wa elimu na
mafunzo unaotumika nchini lazima utoe fursa za
kutosha kwa watu kujielimisha.

Pia mfumo huo unawajibika kutoa elimu na
mafunzo yenye ubora unaokubalika na kutam-
bulika Kkitaifa, kikanda na kimataifa.

Katika kufanikisha hili, Serikali imekuwa
ikitekeleza sera mbalimbali, hususan, Sera ya
Elimu na Mafunzo (1995), Sera ya Elimu va
Ufundi na Mafunzo (1996), Sera va Taifa ya
Elimu ya Juu (1999) na Sera ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano kwa Elimumsingi (2007)
na kuwa na mafanikio mbalimbali.

Lakini bado kuna changamoto mbalimbali ziki-
wamo za uhaba wa walimu na hata wa vifaa vya
kufundishia na kujifunzia.

Uhaba wa walimu utazamwe kwa jicha la
ziada na kupatiwa ufumbuzi haraka ili wanafun-
zi wasiendelee kufundishwa nusunusu.

SABATO MGUTU (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

KAULI va serikali kuhusu uhaba wa walimu
nchini ni kwamba, inaendelea na mkakati wa
kupunguza tatizo la uhaba huo kwa shule za
msingi na sekondari ili kuwezesha upatikanaji
wa elimu bora.

Katika kukabiliana na tatizo hilo, imeshase-
ma kwamba ametoa ajira 4,549 kwa walimu
wa shule za msingi na sekondari, ili kupunguza
changamoto ya uhaba wa walimu shuleni.

Hivyo walimu wenye sifa wakatakiwa ku-
changamkia fursa ya ajira kwa kutuma maom-
bi yao, lakini katika hilo, waombaji wawe
tayari kufanya kazi sehemu yoyote, kwani
serikali inapanga kulingana na maeneo yenye
uhitaji wa walimu wenye sifa husika, katika
maeneo hayo, na ndiyo inayojua wapi kuna
upungufu wa walimu.

Kikubwa zaidi walimu kufanya kazi kwa
moyo mmoja na weledi wa juu, ili kuhakikisha
watoto wa Kitanzania wananufaika na elimu
inayotolewa na wao.

Hayo ndiyo maelezo ambayo yamewahi
kutolewa na serikali.

Sijui walimu waliajiriwa wakakataa kwenda
kwenye vituo vya kazi walivyopangiwa au
walimu waliotakiwa kuomba ajira bado ni
ndogo!

Ninaiomba serikali iongeze kasi katika
mkakati wake wa kuajiri walimu na pia ku-
hakikisha wanakwenda kwenye vituo walivyo-
pangiwa, kwani hatua hiyo itasaidia kupun-
guza kama siyo kumaliza kabisa tatizo hili la
uhaba wa walimu ambalo sasa linaonekana
kuwa sugu kwenye shule za umma.

Ukienda katika shule za binafsi, utakuta wal-
imu wanakwenda kwa wingi kuomba ajira.
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SOMOE DANIEL (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

ELIMU bora na yenye tija kwa maendeleo
ya taifa ni ya muhimu sana, hasa shule
zikiwa na walimu wa kutosha, lakini siyo
bora walimu bali walimu bora.

Bahati mbaya hapa nchini unakuta shule
ina mwalimu mmoja anafundisha wanafun-
Zi zaidi ya 200.

Unadhani katika mazingira kama hayo
kuna elimu bora kweli kama siyo bora
liende tu? Dar es Salaam. Uhaba wa
walimu unachangia kuzorotesha sekta ya
elimu nchini.

Unakuta baadhi ya shule na hasa za
sekondari zikiwa na walimu wa kujitolea
ambao wanalipwa posho na wazazi ili an-
galau watoto wawe wafundishwe masomo
yote kuliko kwenda shule na kujikuta waki-
soma masomo machache tu, kwa sababu ya
uhaba wa walimu.

Wakati mwingine unakuta wahitimu wa
kidato cha sita wanawafundisha wanafunzi
wa Kidato cha sita, hali ambayo kwa kweli
haiwezi kuwa matokeo mazuri.

Ukifuatilia utagundua kuwa tatizo hilo
liko katika shule nyingi za serikali na pia
siyo ajabu kukuta mwalimu mwenye elimu
yva diploma anafundisha zaidi wanafunzi
wa kidato cha nne kana kwamba ni sahihi
na kumbe sivyo, kwani walimu wenye
shahada ndiyo wanatakiwa kufundisha
wanafanzi wa kidato hicho.
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Wafanyabiashara
Wwa pembejeo
wadaiwa
kuchakachua

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra wa pembejeo za Kilimo
mkoani Mbeya, wanadaiwa
kufungua mbegu za mazao
zilizofungashwa na kampuni
za uzalishaji wa mbegu na
kuuza kidogo kulingana na
mahitaji ya wananchi.

Hayo yalisemwa juzi na
Ofisa Mfawidhi wa Taasisi
yva Udhibiti Ubora wa Mbegu
nchini (Tosci) Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Peter
Nasari, wakati wa mafunzo
kwa wazalishaji na wasam-
bazaji wa mbegu wa Mkoa
wa Mbeya.

Nasari alisema kitendo
hicho ni kosa kwa mujibu wa
sheria na kwamba kitendo
hicho kinahesabika kwa
mujibu wa sheria kuwa ni
uchakachuaji wa mbegu hizo.

Alisema tatizo hilo lime-
bainika kuwa kubwa zaidi
katika Wilaya ya Kyela am-
bako wakulima wengi huwa
wanahitaji kiwango kidogo
cha mbegu kuliko uwezo wao
na hivyo wanawalazimisha
wafanyabiashara kuwauzia
kiasi kidogo.

“Kampuni nyingi zinazali-
sha mbegu na kuzifungasha
kwenye mifuko ya kilo mbili
mbili, lakini wauzaji wana-
punguza na kuweka kwenye
viwango vidogo na kuuza
kwa bei ndogo,” alisema Nas-
sari.

Alisema kutokana na hali
hiyo waliamua kutoa mafun-
z0 hayo kwa wazalishaji na
wasambazaji wa mbegu za
mazao mbalimbali ndani ya
mkoa huo.

Naye mtafiti wa mahindi
katika Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo nchini (Tari), Kituo
ard Sabula, alisema mbali na
kitendo hicho cha wafanya-
biashara kuchakachua mbegu
hizo pia wengine wanauza
mbegu bila kuwa na vibali.

Alisema wengi wa wafan-
yabiashara hao huwa wanas-
ingizia gharama kubwa za
kupata kibali kutoka Tosci
na kwamba hao ndio wa-
naoongoza kwa kuchakachua
mbegu hizo.
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Wateja wa umeme waonywa
dhidi ya ‘vishoka’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Nishati na
Maji nchini (Ewura), imewataka mafundi
umeme wanaofanya kazi ya kuunganisha
nishati hiyo kwenye nyumba za watu bila
kuwa na vibali kuacha mara.

Tahadhari hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki jijini hapa na Ofisa Uhusiano wa Ewu-
ra, Titus Kaguo, wakati alipokuwa anafun-
gua mafunzo maalumu kwa mafundi wa
umeme kutoka katika mikoa ya Mbeya
na Songwe kuhusu kanuni za ufungaji wa
umeme za mwaka 2019.

Alisema kwa mujibu wa Sheria ya Umeme
sura ya 131 ya mwaka 2008 kifungu kidogo
cha 8(I) (h), ufungaji wa nyaya za umeme
ni shughuli inayotakiwa kufanywa na mtu
mwenye leseni inayotolewa na Ewura.

Alisema mtu ambaye hana leseni maaru-
fu kama ‘kishoka™ akikutwa anafanya kazi
hiyo anatakiwa kuchukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria hiyo na kwamba moja
kati ya adhabu anazoweza kuzipata ni faini,
kwenda jela ama vyote viwili.

“Tunataka mafundi na makandarasi wa
umeme kuwa na leseni kwa sababu za ki-
usalama, umeme ni rafiki wa binadamu,
lakini ni hatari kwa anayefanya kazi kwa

kutumia umeme au jengo au chombo cho-
chote kinachotumia umeme, hivyo weledi
kwa kila mdau ni muhimu,” alisema Kaguo.

Alisema kwa sasa tangu ulipoanzishwa
utaratibu wa kuwazuia mafundi wasiokuwa
na leseni, matukio ya majengo kuungua ku-
tokana na hitilafu za umeme yamepungua
kwa kiasi kikubwa na kwamba ndio maana
wanawahamasisha mafundi wote kuwa na
leseni.

Alisema awali ajali za moto zinazosaba-
bishwa na hitilafu za umeme zilikuwa ny-
ingi kwa sababu vishoka walikuwa wengi na
walikuwa wanafanya kazi ambazo zinahitaji
utaalamu wa hali ya juu na hivyo kuzifanya
chini ya kiwango.

Akitoa ufafanuzi wa kisheria, Mwanashe-
ria Mkuu wa Ewura, Nzila Masunga, alisema
kwa mujibu wa Sheria ya Umeme, mtu
yeyote akikamatwa anafanya kazi ya kuun-
ganisha umeme bila kuwa na leseni adhabu
yake ni kifungo cha miaka mitano gerezani
ama kulipa faini isiyozidi Sh. milioni 10 ama
vyote viwili.

Alisema sheria hiyo imezitaja baadhi ya
kazi za umeme zinazotakiwa kufanywa na
mtu mwenye leseni kuwa ni uzalishaji, usa-
firishaji, usambazaji, ugavi na uendeshaji
wa mifumo ya umeme.

Alizitaka kazi zingine kuwa ni biashara
ya umeme kuvuka mipaka ya nchi, kuuza
umeme na kuunganisha mifumo ya umeme
ambayo alisema mafundi wengi wanaofan-
ya kazi hizo nchini hawana leseni.

Alisema sheria hiyo pia inaeleza kuwa
leseni hizo zinatakiwa kutolewa na Ewura
pekee na kwamba mamlaka hiyo ndiyo ili-
yopewa pia kufuta leseni hizo endapo mmi-
liki atakiuka masharti.

“Kanuni ya 13 inaeleza kwamba Ewura
inaweza kusimamisha au kufuta leseni en-
dapo itabainika kuwa mmiliki aliipata kwa
kuwasilisha nyaraka za uongo ama za ku-
ghushi, kuvunja masharti ya leseni au kuku-
twa na kosa la jinai linalohusiana na umiliki
wa leseni hiyo,” alisema Masunga.

Meneja wa Ewura Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Karim Ally, alisema mafunzo
hayo ni endelevu na yatafanyika katika
mikoa yote sita ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini ambayo imebaki.

Alisema katika mafunzo hayo yaliyofanyi-
ya 130 kutoka katika mikoa yote miwili na
mingine yatafanyika katika Mkoa wa Rukwa
na watawaunganisha na mafundi wa Katavi
na Njombe kwa kuwaunganisha na wa Ru-
vuma.
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Wanne wanusurika kifo magari yakigongana

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wanne wamenusurika kifo jijini
Mbeya baada ya lori la mafuta na gari ndo-
go kugongana uso kwa uso katika eneo la
njia panda ya Ilomba barabara kuu ya
Tanzania na Zambia (Tanzam), usiku.

Magari hayo ni lori lenye namba za us-
gjili T. 720 DHV lililokuwa linavuta tela
lenye namba za usajili T.520 CCY ambalo
lilikuwa limesheheni lita 34,000 za mafu-
ta ya petroli na dizeli na gari ndogo aina
ya Toyota Carina lenye namba za Usajili T.
536 DDM.

Akizungumza na wandishi wa habari
katika eneo la tukio, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich Matei, ali-

wataja watu wawili waliofahamika kuwa
ni dereva wa gari la mafuta, Abubakar Mo-
hamed (32), mkazi wa Jiji la Dar es Salaam
na dereva wa gari ndogo, Abel Mwaleyego
(36) mkazi wa Jiji la Mbeya.

Matei alisema gari kubwa lilikuwa lina-
tokea Jiji la Dar es Salaam kuelekea nchi
jirani ya Zambia na gari dogo ilikuwa iki-
tokea katikati ya Jiji la Mbeya kuelekea
upande wa Uyole.

Alisema baada ya magari hayo kugonga-
na, gari la mafuta liliacha njia na kuvamia
maduka matatu ya mahitaji ya nyumbani
na stoo ya kuhifadhia vinywaji na kwam-
ba hakuna mtu aliyekuwamo kwenye
maduka hayo wakati ajali hiyo inatokea.

“Chanzo cha ajali hiyo ni mwendokasi
wa magari yote mawili katika eneo la

makazi ya watu na bahati nzuri hakuna
hata mmoja aliyepoteza maisha ingawa
dereva wa gari ndogo alipata majeraha
madogo na amekimbizwa katika Hospitali
ya Kanda ya Mbeya kwa ajili ya matibabu,”
alisema Kamanda Matei.

Alisema watu wengine wawili walioku-
wamo kwenye gari la mafuta majina yao
hayakufahamika na wanaendelea kufua-
tilia afya zao ingawa wanajulikana kuwa
wako salama.

Alisema magari yote mawili yalihar-
ibika na Jeshi la Polisi kwa kushirikiana
na vyombo vingine vya ulinzi na usalama
na wananchi, walisaidiana kuzuia wizi wa
mali katika eneo hilo.

Akizungumezia ajali hiyo, dereva wa gari
la mafuta, Mohamed alisema ana wasi-

wasi kuwa dereva wa gari dogo alikuwa
anayumba yumba njiani na kwamba ali-
hangaika kumkwepa lakini ikashindikana.

Alisema inawezekana dereva wa gari
hiyo alikuwa amelewa na kwamba ndio
maana alikuwa anayumbayumba sana
njiani na alikuwa anamchanganya na
mwanga mkali.

“Bahati nzuri wote tuliokuwa kwenye
gari niliyokuwa naendesha tulitoka sala-
ma, lakini gari imeharibika na namshuku-
ru Mungu kwamba mafuta hayakulipuka,”
alisema Mohamed.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William
Ntinika, amewataka wananchi wote wa-
naofanya biashara pembezoni mwa bara-
bara kuwa makini ili kuepuka kupata
madhara ya ajali kama hiyo.
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SIS ywanafunzi shule wasioona
Buigiri waiangukia serikali

Wawekezaji

waitwa
kuwekeza
Dodoma

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAWEKEZAJI wametaki-
wa kuchangamkia fursa za
uwekezaji zilizopo katika Jiji
la Dodoma, ili kujenga makao
makuu yenye ubora katika
sekta zote.

Rai hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, DK. Binilith
Mahenge, katika kikao cha
tathmini ya miradi ya kim-
kakati inayotekelezwa na
Halmashauri ya Jiji hilo.

Alisema wakati umefika
sasa kwa wawekezaji kutam-
bua na kuchangamkia nafasi
zilizopo kwa kuwa makao
makuu inahitaji kujengwa kwa
kushirikiana na sekta binafsi.

“Dodoma kuna fursa nyingi,
tuna miradi ya kimkakati
ambayo ipo katika hatua za
mwishoni kumalizika zianze
kutumika lipo soko, kituo
cha mabasi, bustani ya ma-
pumziko ya Chinangali, na Kit-
uo cha malori Nala, pia kuna
miradi ambayo kulingana na
jiji letu kuwa makao makuu,”
alisema na kuendelea:

“Tumepata neema serikali
itajenga uwanja wa ndege na
kiwanja cha mpira vyote vy-
enye hadhi ya kimataifa.”

Mahenge alisema lazima
kuwe na mipango mikakati
mizuri ya kuwawezesha
wawekezaji wenye uthubutu.

“Kwa sababu tuna miradi
yenye viwango vya kimataifa,
hivyo ni lazima huduma zetu
za afya, elimu na huduma
nyinginezo nazo tuziweke
katika hadhi hiyo ili wageni
mbalimbali wapate nafasi ya
kufurahia uwapo wao ndani
ya Jiji letu,” alisema.

Alishauri uongozi wa jiji
hilo kuhakikisha unaweka
mipango kazi itakayowezesha
wananchi kufanya shughuli
zao ikiwamo maegesho va
magari.

“Kwa mfano ukizunguka
maeneo ya mjini kuanzia
Barabara Saba na kuendelea
sehemu zote zilizotengwa
kwa ajili ya kuegesha magari
ya wateja hivi sasa wamiliki
wa maduka wamegeuza na
kuweka magari yao we-
nyewe,” alisema.

Aliomba jiji kuzungumza na
Shirika la Reli Tanzania (TRC)
ili wawapatie eneo la Jamati-
ni na mengine waliyonayo vya
wazi yatumike katika kuingiza
mapato kama sehemu ya kue-
gesha magari.

“Hata wateja wakilipa kwa
saa sio vibaya ili eneo la
mjini libaki kuwa wazi bila
msongamano wa magari,”
alisema.

Aidha, mkuu huyo alimtaka
Mkurugenzi wa Jiji kuweka
usimamizi mzuri wakati wa
ugawaji wa maeneo katika
miradi ya kimkakati kwa wa-
fanyabiashara.

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

SERIKALI imeombwa kuongeza ruzuku
katika Shule ya wasioona Buigiri iliyopo
Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma
ili kutatua kero zinazowakabili ikiwamo
kuchakaa kwa majengo na kukosekana
kwa mafuta ya mashine za nukta nundu.

Ombi hilo lilitolewa jana na wanafunzi
wa shule hiyo walipokuwa wakizungumza
na gazeti hili.

Mmoja wa wanafunzi hao, Daniel Japh-
et, alisema majengo yaliyopo yamechakaa
na ruzuku inayotolewa na serikali haitoshi
kutatua matatizo waliyonayo.

Naye mwanafunzi Anthony Stepha-
no, alisema karatasi za nukta nundu ni
chache na hata mashine zinapoharibika

hakuna fedha ya kutengeneza kutokana
na ruzuku kutotosheleza mahitaji yao.

Kwa upande wake, Mandwe Dickson,
alisema serikali kujenga uzio kwenye
shule hiyo kutokana na kuishi kwa hofu.

Akizungumzia kuhusu kero hizo,
Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Samuel
Jonathan, alisema ufinyu wa bajeti ndio
unaosababisha washindwe kutatua kero
zinazoikabili shule hiyo.

“Kuna wakati tunakosa hata fedha ya
matibabu, watoto wanaokaa hapa shu-
leni wengi wao wanatoka kwenye familia
duni,” alisema.

Kadhalika, Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-
Tamisemi anayeshughulikia elimu, Gerald
Mweli, alisema kwa sasa serikali inahakik-

isha inawaweka pamoja watoto wenye
mahitaji maalum na watoto wengine.

“Lengo ni kwamba watoto ambao ha-
wana changamoto hizo watambue tu
kuwa kuna wenzao wenye mahitaji maal-
um, lakini watoto hawaishi kwa pamoja,”
alisema.

Kuhusu changamoto za shule hiyo,
Mweli alisema mkakati wa uboreshaji
miundombinu ya shule ikiwamo ujenzi
wa uzio linafanyika kwa awamu kwenye
shule zenye mahitaji maalum.

“Tumefanya Makalala, Pongwe Tanga
na pia Bohangijwa Shinyanga, kwa hiyo
huu ni mkakati endelevu tutaendeleea ku-
hakikisha shule zinazochukua watoto we-
nye mahitaji maalum tunatatua changa-
moto zao,” alisema.

Mafundi wa kampuni va ujenzi ya Kichina ya Stecol Corporation, wakiendelea na ujenzi wa mradi wa jengo la hoteli ya nyota tatu, mali
va Jiji la Dodoma, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mwalimu adakwa tuhuma za
kusafirisha wahamiaji haramu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MWALIMU wa Shule ya Sekondari Ki-
faru, mkoani Kilimanjaro, Kelvin Mpoli
(39), anashikiliwa na Jeshi la Polisi mkoani
Dodoma, kwa tuhuma za kusafirisha wa-
hamiaji haramu.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Kamanda wa Polisi mkoani humo,
Gilles Muroto, alisema mwalimu huyo na
Mkazi wa Kilema Moshi, Cathbert Kirita
(58), alikamatwa juzi wakisafirisha waha-
miaji haramu watatu kutoka Kilimanjaro
kwenda Songwe kupitia njia ya Dodoma.
cha Mtera wilayani Mpwapwa, wakiwa na
wahamiaji haramu watatu ambao ni raia
wa Kenya wenye asili ya Somalia,” alisema.

Alieleza kuwa Watanzania hao wa-

likamatwa wakisafirisha wahamiaji kwa
kutumia gari namba T. 248 AWA, Nissan
Patrol rangi nyekundu.

Aliwataja wahamiaji haramu hao ni
Abdulrahman Mohamed (25), Luul Mo-
hamed (30) na Hawa Gedow (18) ambao
wameingia nchini bila kibali.

Katika tukio jingine, Muroto alisema
Chinene Wilaya ya Chamwino walikamat-
wa pia wahamiaji haramu sita raia wa
Somalia waliokuwa kwenye gari la abiria
namba T.858 DAP, mali ya Kampuni ya
Capricorn, kutoka Arusha kwenda Mbeya.

Alisema wote walikuwa na hati za
kusafiria kutoka Kenya, lakini walitiliwa
shaka na kubainika waliingia nchini bila
uhalali.

“Hawa walifikisha mahakamani kwa

kushirikiana na Idara ya Uhamiaji mkoani
Dodoma,” alisema.

Katika hatua nyingine, Kamanda Muro-
to alisema kwa kupitia operesheni mbal-
imbali, wamekamata watuhumiwa wa-
tano kwa kosa la unyang’anyi wa pikipiki
katika maeneo ya Dodoma.

“Mtandao huo umenaswa na watu wa-
tano wanashikiliwa na Jeshi la Polisi na
tunaendelea na mahojiano zaidi kupata
mali zilizoibiwa na washiriki wengine,”
alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania kuendelea
kutoa taarifa za uhalifu ili kusafisha tatizo
la uhalifu Dodoma.

“Pia wananchi ambao wameibiwa vitu
vyao waje kituo cha Polisi kutambua mali
zao wakiwa na vithibitisho vya kumiliki
mali hizo,” alisisitiza.
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Mawaziri wa SADC kujadili maafa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUTANO wa kwanza wa kamati ya
mawaziri wenye dhamana wa masuala
ya kukabiliana na maafa wa Jumuiya ya
Maendeleo Kusini wa Afrika (SADC) un-
atarajiwa kuanza leo Mjini Zanzibar am-
bao unarajiwa kufunguliwa na Rais wa
Zanzibar, Dk. Ali Muhamed Shein.

Akizungumza jana na wanahabari, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili, wa
Rais Muhamed Aboud Muhamed, alise-
ma mkutano huo unafanyika kutokana
na umuhimu mkubwa wa mawaziri wa
nchi hizo kujadili na kuweka mikakati ya
pamoja namna bora ya kukabiliana na
matukio ya maafa yanayoukabili ukan-
da huo kikiwamo kimbunga, mafuriko,
ukame na ajali za barabarani.

Alisema athari za kimbunga aina ya
Kennedy katika nchi za Madagascar, Ma-
lawi, Msumbiji na Zimbabwe vimepele-
kea vifo vya maelfu ya watu na wengine
kutoonekana kabisa na kupelekea ma-
hitaji ya kiasi cha dola bilioni 10 za Mare-
kani kwa ajili ya kurejesha hali ya awali.

Alisema mkutano huo umekuja katika

L

kipindi ambacho nchi nyingi wanacha-
ma wa ukanda huo zimekuwa zikiathiri-
wa na majanga ya asili mara kwa mara,
na kusababisha madhara makubwa hali
iliyoonesha umuhimu wa ushirikiano wa
kikanda katika kukabiliana na maafa.

“Mara nyingi athari zinazotokana
na majanga ya kimaumbile yakiwamo
ukame, mafuriko, maradhi ya mlipuko na
mengineyo hupelekea gharama kubwa
katika kurejesha hali, baada ya kutokea,”
alisema Aboud.

Aidha, alieleza kuwa katika hatua ya
kujenga mataifa yenye uhimili katika ku-
kabiliana na maafa, SADC imefanikiwa
katika kuimarisha mifumo ya tahadhari
za mapema inayoendana na majanga
na hali ya hewa kwa kuandaa vikao vya
mwaka kwa nchi wanachama kwa ajili ya
kujikinga, kujiandaa na kukabiliana na
maafa. Alisema pia wanaandaa mipango
ya dharura na kutoa mafunzo ya utafutaji
wa uokozi kwa majanga ya bahari kwa
nchi wanachama.

Alieleza kuwa SADC imetekeleza
programu ya ufanyaji wa tathmini na
uchambuzi wa usalama wa chakula kwa

nchi wanachama 14 zilizoathiriwa na ma-
janga yanayoendana na hali ya hewa, uki-
wamo ukame.

“Pia SADC imeandaa mpango na mi-
kakati yote hiyo ni kwa ajili ya kupunguza
athari za maafa katika kanda hii... mwaka
2017/2018 watu wapatao milioni saba
waliathiriwa na maafa, idadi ambayo ni
ndogo ikilinganishwa na watu milioni 17
walioathirika katika miaka ya 2015/2016.

Alieleza kuwa kwa upande wa ]Ja-
muhuri ya Muungano wa Tanzania,
imeshakamilisha kuandaa nyaraka zote
muhimu katika masuala ya kukabiliana
na maafa ikiwamo sheria ya taifa ya ku-
kabiliana na maafa namba 7 ya mwaka
2015, sheria ya kukabiliana na maafa Zan-
zibar namba moja ya mwaka 2015 na sera
za kukabiliana na maafa.

Alisema pia imeandaa mipango ya
kujiandaa na kukabiliana na maafa na
mkakati wa mawasiliano wakati wa
maafa, na rasimu ya mkakati wa kuka-
biliana na maafa pamoja na kuanzisha
vituo vya mawasiliano na operesheni za
dharura na vituo vya ukozi hasa kwa ma-
janga ya baharini.
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Waziri asiye na Wizara Maalum, Juma Ali Khatib (wa pili kushoto), akizungumza na baadhi ya wageni waliofika katika Baraza la Wawak-
ilishi, kwa ajili ya kusikiliza kikao cha baraza hilo, jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki Zanzibar, Balozi Mohamed Hamza, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Mohamed Muombwa (wa pili kulia) na mfanyakazi
mstaafu wa Shirika la Ndege za Serikali, Amour Jeri. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Shule mpya kumaliza
msongamano darasani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, imesema kuwa seri-
kali imejenga shule mpya katika eneo
la Wingwi Pemba na Mwanakwerekwe
Unguja kufuatia wingi wa watoto ka-
tika maeneo hayo, hivyo kusababisha
msongamano wa wanafunzi darasani.

Hayo yalielezwa jana na Waziri
wa Wizara hiyo, Riziki Pembe Juma,
wakati akijibu swali katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi aliloulizwa na

Mwakilishi wa Jimbo la Konde, Omar
Seif Abeid.

Mwakilishi huyo alihoji kutakuwa
na utaratibu gani ambao utatumika
kwa wanafunzi wa kila mkoa kusoma
katika shule iliyomo ndani ya mkoa
wake kwa lengo la kupata nafasi kwa
kila mwanafunzi ndani ya eneo husika.

Waziri Pembe alisema wanafunzi
watakapofaulu katika mitihani yao ku-
toka maeneo hayo, watapewa kipaum-
bele kikubwa kujiunga na shule hizo.

Alisema vituo vya ubunifu wa say-

ansi vitakuwa na uongozi wake na vi-
tatumika na wanafunzi kutoka shule
za karibu na kituo husika.

Aidha, alieleza kuwa serikali imefuta
michango ya wazee kwa shule zote
za msingi na sekondari ili kutoa fursa
kwa watoto wote kupata elimu bila ya
ubaguzi.

Alieleza kuwa suala la kuzisaidia
shule kujiendeleza litakuwa chini ya
serikali, hivyo ruzuki zitaendelea ku-
tolewa hata baada ya mradi kumal-
izika.
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‘Wafungwa,
‘mahabusi
‘wafunguka
‘kero kibao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI wa Idara ya Msaada wa

i Kisheria na Wanasheria kutoka Ofisi

' ya Mwanasheria Mkuu wamefanya

i ziara ya kutembelea Makao Makuu ya
'+ Vyuo vya Mafunzo Kilimani (Mag-

; era), kusikiliza matatizo yanayowaka-
' bili wafungwa na mahabusi wa chuo

1 hicho.

i Viongozi hao wakiongozwa na

' Mkurugenzi wa ldara ya Msaada wa

' Kisheria, Hanifa Ramadhan, walish-

i tushwa na idadi kubwa ya mahabusu
ambao ni nguvu kazi ya Taifa.

Viongozi hao walisema wengi wa
mahabusi hao wanatoka Mahakama
Za Mwanzo za Manispaa kwa makosa
madogo baada ya kushindwa kulipa
faini na kunyimwa dhamana.

Wakizungumza na maofisa hao,
baadhi ya mahabusi walisema wame-
pelekwa hapo kwa tuhuma za uzuru-
raji, uzembe na kulewa wakati wa kazi
na wengine wamebambikiziwa kesi za
dawa za kulevya, kulawiti na kubaka.

Rashid Salum, mahabusi, alisema
wanapokamatwa kwa makosa ya
uzembe na kulewa hupelekwa
mahakama za mwanzo na hutakiwa
kulipa Sh. 50,000 hadi 70,000 bila
kupewa nafasi ya kujitetea na wana-
poshindwa hupelekwa mahabusu.

“Nipo mahabusu tokea mwezi
uliopita kwa kushindwa kulipa faini
ya Sh. 70,000 kwa kosa la kulewa
mchana... ni afadhali hakimu an-
genifunga nikamaliza muda nikatoka
kuliko hali hii,” alisema Rashid Salum
kutoka Magogoni.

Alieleza kuwa idadi ya mahabusi ni
kubwa na kipindi cha joto kinachoen-
delea hivi sasa hali sio nzuri katika
vyumba vya kulala.

Mkurugenzi wa ldara ya Msaada
wa Kisheria, Hanifa Ramadhani Said,
alishauri kufanywa juhudi za makusu-
di kupunguza idadi ya mahabusi kwa
kuwapa dhamana wale wenye haki ya
kupewa dhamana.

Wakili wa Serikali Mkuu, Ali Ali,
alisikitishwa na tabia ya kuwakamata
na kuwafungulia tena mashtaka
watuhumiwa wanaoachiliwa huru na
mahakama baada ya kushinda kesi
Zao.

Alisema utaratibu huo sio mzuri,
kwani watuhumiwa hao huachi-
wa baada ya hakimu kujiridhisha
kuwa kesi zao hazina ushahidi na
nyingine ni za kubuni.

Mwanasheria Mkuu wa Vyuo vya
Mafunzo, Seif Makungu, alisema Idara
yake imekuwa ikifanya kila juhudi ku-
hakikisha haki za binadamu hazivun-
jwi wanapowahudumia wafungwa na
mahabusi pamoja na wenye matatizo
ya afya hupatiwa matibabu na wen-
gine hupelekwa Hospitali ya Rufani ya
Mnazi Mmoja.

Mkuu wa mapokezi ya mahabusi na
wafungwa wa Chuo cha Mafunzo Kili-
mani, Mzee Nassor, alishauri kuwekwa
kifungu mbadala cha sheria kumwez-
esha Jaji Mkuu kutoa dhamana kwa
makosa yasiyokuwa na dhamana
baada ya kufutwa kifungu 151 cha
mwenendo wa makosa ya jinai.
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Wauguzaji
wagonjwa

walalamikia

hospitali

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WAUGUZAJI wagonjwa wanaolazwa
katika Hospitali ya Wilaya ya Tun-
duru mkoani Ruvuma, wamelalamikia

kitendo cha kushinda juani na kunyesh-

ewa na mvua kutokana na kufukuzwa
wodini inapotokea wagonjwa wao
wamezidiwa.

Wamedai kutokana na hali hiyo, wag-

onjwa wengi ambao hulazwa wakiwa
wamezidiwa wamekuwa wakikosa us-

aidizi kutoka kwa wauguzi wa hospitali

hiyo, jambo ambalo limekuwa likiha-
tarisha usalama wao.
Kufutia uwapo wa zuwio hilo, wau-

guzaji wamekuwa wakishinda juani na

hata kunyeshewa na mvua nje ya uzio
wa hospitali hiyo na wengine kulala
katika eneo hilo kwa ajili ya kusubiri
kuitwa na wauguzi, inapotokea mab-

kuingia wodini ili kuwaona wagonjwa
Wao.

Hadija Hasan, alisema aliwahi kupele-
ka majamzito hospitanili hapo kwa ajili

va kujifungua, lakini baada ya kufuku-
zwa, aliporudi alikuta mgonjwa wake

amefariki dunia pamoja na mtoto wake.

Alisema katika ufuatiliaji wa tukio
hilo, alielezwa kuwa mgonjwa huyo
aliita muda mrefu wauguzi wamsaidie
kupokea mtoto wake baada ya kujita-
hidi kusukuma.

Alisema katika hali hiyo ya kukosa

Na Mwandishi Wetu, SONGWE

TAASISI ya Sekta Binafsi nchini
(TPSF), imepongeza hatua mbalimbali
zilizochukuliwa na Serikali ya Rais John
Magufuli, ikiwamo kubadilisha fikra za
kiutendaji miongoni mwa watumishi
wa umma kuelekea uchumi wa kati na
viwanda ifikapo 2025.

Akizungumza baada ya kuzinduliwa
kwa Kongamano la Uwekezaji la Mkoa
wa Songwe sambamba na Kitabu cha
Muungozo wa Uwekezaji wa mkoa huo
juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
hiyo, Godfrey Simbeye, alisema katika
kipindi cha miaka minne tu utendaji
kazi wa watumishi umebadilika na ku-
rudisha imani kubwa kwa sekta binafsi.

“Siyo kitu rahisi kubadilisha fikra ya
mtu kwa kipindi kifupi, lakini utend-
aji kazi wa Rais Magufuli na dhamira

HABARI KITAIFA

TPSF yaguswa kasi
utendaji wa JPM

yake ya kuifanya Tanzania kuwa nchi
ya uchumi wa kati na viwanda ifikapo
mwaka 2025 imeweza kubadilisha fikra
na mitazamo ya watumishi wa umma,”
alisema Simbeye.

Alisema katika vikao vingi ambavyo
vinawashirikisha watendaji kutoka
sekta za umma na binafsi vimekuwa na
mafanikio mengi, kwani kumekuwa na
kuelewana katika majadiliano na pia
kutatua changamoto mbalimbali bila
vikwazo.

“Leo tunakaa meza moja na kukubali-
ana namna ya kufanikisha utekelezaji
wa mambo mbalimbali kwa faida ya
Taifa. Hakuna urasimu wala ukiritimba
katika ofisi za serikali kama ilivyokuwa
hapo awali,” alisema Simbeye.

Simbeye alisema Rais Magufuli kupi-
tia Waziri wa Nchi, Ofisi ya

Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angela

Kairuki, anafanya kazi nzuri kuhakiki-
sha kuwa vikwazo vinavyorudisha ny-
uma ukuaji wa

uwekezaji na biashara vinaondole-
wa.

“TPSF itaendelea kuwa imara na
kutoa mchango stahili katika ujenzi
wa uchumi wa kati na viwanda kama
ilivyokusudiwa kwa ustawi wa maen-
deleo ya Tanzania na watu wake wote,”
alisema na kuongeza kuwa Songwe ni
eneo lenye fursa nyingi za uwekezaji
mbali kuwa lango kuu katika nchi za
ukanda wa SADC.

Waziri Kairuki alisema sekta binafsi
imetoa mchango mkubwa katika ku-
fanikisha Kongamano la Uwekezaji la
Mkoa wa Songwe, na kwamba waka-
ti umefika kuchangamkia fursa za
uwekezaji na biashara mkoani humo.

usaidizi mtoto mchanga aliyezaliwa

alidondoka chini kutoka kitandani, hali
ambayo ilisababisha mama huyo kutok-
wa na damu nyingi kutokana na mtoto
kuvuta mfuko wa uzazi bila utaratibu.

Alipotakiwa kuzungumzia malala-

miko hayo, Mkurugenzi Mtendaji wa

Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru,
Gasper Balyomi, alidai kutokuwa na

taarifa hizo na kuomba apewe muda
wa kufuatilia na kutoa taarifa baada ya

kukamilisha.

“Hilo naomba nilichukue, nitatuma
timu yangu kwa ajili ya kulifanyia kazi

na kulipatia ufumbuzi wa kudumu,”
alisisitiza Balyomi. o _
Hata hivyo, alisema ofisi yake in-

aandaa utaratibu wa kuwajengea eneo
la kuegesha magari, pikipiki na baiskeli
wagonjwa na wauguzaji kuwapunguzia

adha hizo.

adiliko ya hali ya mgonjwa na muda wa

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angela Kairuki

(kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Sekta Binafsi nchini (TPSF), Godfrey Simbeye (kushoto), alipotembelea banda la taasisi hiyo wakati wa kongamano
la uwekezaji linalofanyika Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi mkoani Songwe, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Usajili wa haki bunifu wahimizwa

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usgjili wa Biashara na
Leseni (Brela), umesema bado Watan-
zania wengi hawajajua maana ya haki
bunifu hivyo kushindwa kusajili kazi zao
za kiubunifu ili waweze kunufaika nazo.
laam na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Brela,
Godfrey Nyaisa, wakati wa uzinduzi wa
Shahada ya Uzamili ya Haki Bunifu am-
bayo imeanza kufundishwa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM).

Uzinduzi wa Shahada hiyo ulifanyika
jana chuoni hapo na kushuhudiwa na
viongozi mbalimbali wa mashrikia ya
kimataifa ya haki miliki kama Shirika la
Haki Miliki Afrika (ARIPO) na Shirika la

Haki Miliki Duniani (WIPO).

Nyaisa alitoa mfano wa Watanzania
wanaotengeneza asali nzuri lakini wana-
ziweka kwenye vifungashio vya chupa za
kampuni nyingine hivyo kupoteza haki
Zao.

Alisema uzinduzi wa shahada hiyo un-
afungua ukurasa mwingine wa kulinda
na kuhifadhi haki za wagunduzi hasa
kwenye Chuo cha Sayansi na Teknolojia.

Alisema kuna umuhimu kwa wadau
kuhamasisha watu kusajili kazi zao na
kuongeza idadi kutoka 30 kwa mwaka
hali ambayo inaonyesha kuwa kumeku-
wa na idadi ndogo ya wagunduzi na wa-
vumbuzi wa vitu.

Hata hivyo, Nyaisa alisema kwa upande
wa usajili wa biashara na huduma, Tan-

zania iko kwenye nafasi nzuri zaidi ikil-
inganishwa na nchi zingine za Afrika
ingawa alisema hali hiyo haiwezi kuwa-
fanya wabweteke.

“Kama tunavyofahamu kwamba seri-
kali ya awamu ya tano inatekeleza sera
ya ujenzi wa viwanda hivyo haki miliki
itakuwa na umuhimu mkubwa sana kwe-
nye kulinda bidhaa na huduma zetu zi-
napovuka mipaka yetu kwenye masoko
ya kimataifa,” alisema.

Nyaisa aliahidi kuwa katika mwaka
ujao wa fedha, miongoni mwa vipaum-
bele vya Brela itakuwa ni kutoa elimu
kupitia semina mbalimbali na makonga-
mano maeneo ya mijini na vijijini ili wa-
nanchi wengi wajue kuhusu haki miliki
na waweze kusajili kazi zao.

Kwa upande wake, Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Prof. Wil-
liam Anangisye, alisema kuanzishwa kwa
masomo hayo kunaendana na masomo
ya chuo hicho kufikia mwaka 2061.

Alisema UDSM imejizatiti kifedha na
kirasilimali watu kwa ajili ya kusaidia
uendeshaji wa masomo hayo kama ku-
karabati madarasa yatakayotumika na
majengo watakayotumia kwenye kam-
pasi ya maeneo ya Mikocheni.

Profesa Anangisye alisema kwa miaka
mingi, UDSM imekuwa ikisaidia jitihada
za kulinda haki miliki kwa hapa nchini
na kimataifa na kwa hapa nchini UDSM
ilikuwa ya kwanza kuweka sera ya haki
miliki mwaka 2008.
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Walioambu-
kizwa Corona
wafikia 70,000,
vifo 1,770

BEIJING, China

IDADI ya walioambukizwa virusi
vya Corona nchini China imefikia
watu elfu sabini.

Taarifa iliyotolewa na maofisa
afya nchini humo inaeleza kuwa
idadi ya vifo kutokana na virusi
hivyo imeongezeka na kufikia watu
1,770.

Kulingana na Tume ya Afya
nchini China kulikuwa na zaidi ya
maambukizi 2,000 na vifo vya watu
105 katika kipindi cha saa 24.

|dadi hiyo ya waliofariki hadi
kufikia jumapili imezidi kushuka
kidogo ikilinganishwa na Jumamosi
ambapo watu 142 walifariki, huku
idadi ya walioambukizwa ikidaiwa
kuongezeka kidogo.

Hapo jana mji wa Hubei ambao
ndiyo kitovu cha virusi hivyo
ulianzisha hatua nyingine kali zaidi
zinazolenga kudhibiti kuenea kwa
Virusi hivyo.

Hatua hizo mpya zinajumuisha
kuendelea kuwadhibiti watu wasi-
toke nje kwa saa 24 na pia kuweka
marufuku ya magari yote bara-
barani isipokuwa yale yanayotoa
huduma za dharura. DW

Mwanamuziki
wa injili
ajinyonga

KIGALI, Rwanda

JESHI la Polisi nchini Rwanda,
limesema kwamba msanii maarufu
wa nyimbo za injili, Kizito Mihigo
amejinyonga akiwa mahabusi.

Kwa mujibu wa tangazo la polisi,
maiti ya msanii huyo imepatikana
katika chumba alimokuwa anazuil-
iwa kwenye kituo cha polisi mtaa
wa Remera, mjini Kigali.

Polisi imesema kwamba Mihigo
alijinyonga siku tatu baada ya
kukamatwa karibu na mpaka baina
va Rwanda na Burundi katika kile
ambacho polisi ilisema alikuwa na
nia ya kutoroka nchi na kujiunga na
makundi ya waasi dhidi ya Rwanda.

Alikuwa ameanza kufanyiwa
uchunguzi kuhusu madai hayo
pamoja na kutaka kuwahonga wa-
nanchi waliomkataa.

Mwaka jana Mihigo aliachiwa
huru kwa msamaha wa Rais Pul
Kagame baada ya kuhukumiwa
kifungo cha miaka 10 jela kwa hatia
va kutaka kumuua rais na kuhama-
sisha raia kupinga serikali.

Kumekuwa na hisia tofauti katika
mitandao ya kijamii kuhusiana na
kifo cha ghafla cha msanii huyo
wa muziki wa injili huku baadhi ya
watu wakitaka majibu kutoka kwa
serikali.

Mihigo aliyekuwa na miaka 38
alipata umaarufu kutokana na ny-
imbo zake kama vile ‘Inuma’ ambao
unaelezea kifo ni nini. BBC

'Simulizi ya Mwatrika
-aliyepona virusi corona

YAOUNDE, Cameroon

KEM Senou (21) Mwanafunzi raia wa

Cameroon anayeishi katika mji wa sjtaki kurudi  Alikuwa anaugua homa kali, ku-
Jingzhou, China ambaye aliambuki- nyumbani kohoa na kuonyesha dalili za mafua.
zwa virusi vya ugonjwa wa Corona hadi nika- Alipokuwa mgonjwa alikumbuka
sasa amepona. milishe mas- namna alivyopata malaria akiwa
Anakuwa ni mgonjwa wa kwanza OMO Yyangu. mtoto Cameroon. Alihofia sana mai-
mwenye asili ya kiafrika kupona Nadhani — — gho yape
ugonjwa huo baada ya kuambuki- ha':(una g.ala Alitibiwa kwa antibiotiki na dawa
ZwWa. xa uruai. za kutibu wagonjwa walio na virusi
. . yumbani N R,
Anasema wakati anapatiwa mat- kwasababu V¥ Ukimwi, HIV. Baada ya wiki mbili
ibabu mjini humo aliwaeleza madak- gharama ya uangalizi alianza kuonesha dalili
tari kuwa hata asipopona ugonjwa zote zahos- VYa kupona. Uchunguzi wa kimatib-
huo hatarudi nchini Comeroon pitali zimesi- abu wa CT scan haukuonesha dalili
kwani asingependa kuona wananchi mamiwana zozote za ugonjwa.
wengi wakipata ugonjwa huo. éﬁ[’ika" ya Misri ni nchi ya kwanza ya Afrika
ina.

“Chochote kitakachofanyika sitaki
kupeleka ugonjwa Afrika,” alisema

akiwa katika chumba chake cha
malazi katika Chuko Kikuu, ambako

ametengwa kwa siku 14.

bukizwa virusi vya corona.

kuthibitisha kupata mtu aliyeam-

Wataalamu wa Afya wameonya
kuwa nchi zilizo na mifumo hafifu
za matibabu huenda zikakabiliwa
na changamoto ya kukabiliana na
mlipuko wa virusi hivyo, ambavyo
vimesababisha vifo vya watu zaidi ya
1,600 na wengine zaidi ya 68,000 ku-
pata maambukizi.

“Sitaki kurudi nyumbani hadi ni-
kamilishe masomo yangu. Nadhani
hakuna haja ya kurudi nyumbani
kwasababu gharama zote za hospitali
zimesimamiwa na serikali ya China,”
alisema Senoua.

Tangu Januari, serikali za mataifa
tofauti duniani, zikiongozwa na
Marekani, zilianza mpango wa ku-
waondoa raia wao kutoka mji wa Wu-
han na miji mingine jirani. BBC

Kem Senou (21) Mwanafunzi raia wa Cameroon ambaye aliambukizwa virusi vya Corona wakati akipatiwa matiba-

bu. PICHA: REUTERS

Pompeo ziarani Afrika, atoa ujumbe

ACCRA, Ghana

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Marekani,
Mike Pompeo, amefanya ziara Afrika katika
nchi za Senegal, Angola na Ethiopia, na kue-
leza kuwa nchi yake itashirikiana na Afrika
kupambana na ugaidi.

Alisema serikali ya Rais Donald Trump
inajaribu kutathmini idadi ya wanajeshi wa
Marekani inayohitajika Afrika Magharibi
kupambana na vurugu za makundi yenye
misimamo mikali ya kidini katika eneo hilo.

Pompeo alisema Marekani itashirikiana
na Senegal na mataifa mengine ya Afrika
Magharibi pamoja na Ufaransa kupambana
na kitisho kinachotokana na vurugu za
makundi ya kigaidi.

Waziri huyo wa Marekani alihitimisha
ziara yake nchini humo juzi kwa mkutano
wa pamoja na waandishi wa habari akiwa
na Waziri wa Mambo ya Nje wa Senegal,

Amadou Ba.

Pompeo alisema Marekani inaitegemea
Senegal kushirikiana nayo kupambana na
ugaidi wa misimamo mikali ya Kiislam, na
kwamba itaendelea kutoa mafunzo kwa
askari wa kulinda amani nchini Senegal.

“Nimezungumza na viongozi wa Sen-
egal kuhusu ugaidi wa makundi yenye mi-
simamo mikali ya Kiislam, ambao unaha-
tarisha maisha ya watu milioni 350 hapa
Afrika Magharibi. Unahatarisha pia maisha
ya Wamarekani. Tunaitegemea Senegal,”
alisema Pompeo.

Kwa upande wake Ba alithibitisha wasi-
wasi ulioko kuhusu ugaidi, na jinsi unavy-
osambaa kwa kasi Afrika Magharibi.

Alisisitiza kwamba serikali ya Senegal na
ya Marekani zitashirikiana kumaliza vitisho
kwa amani ya kikanda na ya ulimwengu
kama vile ugaidi na uhalifu wa kuvuka mi-
paka.

“Afrika kwa sasa inatikiswa na mizozo
mingi na utulivu hauwezi kupatikana bila
Waafrika. Hali inavyoendelea nchini Libya
ni mfano mzuri,” alisema Ba.

Baada ya kukamilisha ziara yake Senegal,
Pompeo aliondoka na kuelekea Angola na
anatarajia kwenda Ethiopia, ikiwa ni mo-
jawapo ya juhudi za kutaka kuzuia ushawi-
shi wa China na Urusi pamoja na mataifa
mengine yenye nguvu duniani barani Af-
rika.

Akiwa Angola, Pompeo atakutana na Rais
wa nchi hiyo, Joao Lourenco, anayepam-
bana na sakata la rushwa linalomhusisha
mtoto wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo,
Isabel dos Santos.

Baada ya hapo, Pompeo ataelekea Ethio-
pia, taifa la pili barani Afrika lenye idadi
kubwa ya watu wapatao milioni 100 na pia
ndiko yaliko makao makuu ya Umoja wa
Afrika. DW



26 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Mashine zanunuliwa
kudhibiti Corona

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

WATEDA]I wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) wamesema wamenunua
mitambo maalumu za kuchunguza vi-
rusi vya magonjwa  hatari yanayoam-
bukizwa kwa njiayavirusi yakiwamo
Ebola na Corona.

Mashine hizo zitapelekwa katika nchi
wanachama kwa ajili ya kusaidia kudhibiti

magonjwa hayo.
Naibu Katibu Mkuu wa EAC, anayes-
hughulikia ~ miundombinu, = Mhandisi

Steven Mlote, alisema juzi kuwa mitambo
hiyo imeshafika katika makao makuu

ya Jumuiya hiyo na utaratibu wa kuipe-
leka kwa nchi wanachama unafanyika.

Alisema watazikabidhi mashine hizo
Februari 29, mwaka huu kwenye mkutano
wa wakuu wa nchi hizo unaotarajiwa ku-
fanyika Jijini Arusha

Licha ya jitihada za kupambana na ma-
gonjwa hayo kufanyika, Mlote alisema
hadi sasa hakuna taarifa zozote za ku-
wapo kwa Ebola wala Corona katika
nchi wanachama.

Katika hatua nyingine, serikali mkoani
Arusha imesema taarifa zinazoenea
kwenye mitandao ya kijamii za kuwapo
kwa mtu mmoja mkazi wa Ngaramto-

ni, Moses Mollel anayejiita Nabii Namba
Saba anayedai kugundua dawa yaku-
tibu ugonjwa wa Corona si za kweli.

Akizungumzia taarifa hizo ofisini kwake
Arusha, Richard Kwitega, alisema ngazi
zinazohusika zimefuatilia na kubaini
kuwa mtu huyo hana uwezo huo na
kwamba kwa sasa anaendelea kuhojiwa.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Dk. Wedson Sichalwe, alisema maelezo ya
awali yamtu huyo kudai kuwa ameo-
teshwa na Mungu,alipotakiwa aonyeshe
dawa anayodai kuwa inatibu ugonjwa
huo, alishindwa kufanya hivyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo, akizungumza wakati kushiriki kifungua kinywa cha pamoja na wafanyakazi

|

T —————

[

wa Manispaa ya Kinondoni kilichoandaliwa na NMB kwa ajili ya kujenga uhusiano. Kushoto ni Mkuu Kitengo cha Wateja
Binafsi, Omari Mtiga na Kulia ni Meneja wa NMB Kanda ya Dar es Salaam, Badru |dd. NA MPIGAPICHA WETU

Wawekezaji wakaribishwa Songwe

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maalumu wa
Uwekezaji (EPZA) imewahimiza wawekez-
aji kutumia fursa kubwa za uwekezaji
zilizopo Mkoa wa Songwe kuanzisha vi-
wanda ambavyo ni nyenzo muhimu ka-
tika ujenzi wa uchumi wa nchi.

Ofisa Mwandamizi Uhamasishaji na
Uwekezaji wa EPZA, Nakadongo Fares,
amesema katika Jukwaa la Fursa za
Uwekezaji Mkoa wa Songwe mwisho wa
wiki kuwa Mamlaka ya EPZA ipo tayari
kutoa ushirikiano kwa wawekezaji katika
viwanda kuweza kufikia lengo lao.

“Mamlaka ya EPZA imekuwa ikifanya
kazi na uongozi wa Mkoa wa Songwe ili
kuweka mazingira wezeshi na kuvutia
uwekezaji katika viwanda kwenye mkoa
ambao umejaliwa kuwa na vivutio vingi.
Mwekezaji anapata uhakika wa soko pana

la ndani, ukanda wa Afrika Mashariki na
duniani kwa ujumla,” alisema.

Kadhalika alisema, Mamlaka ya EPZA
hutoa huduma zote ambazo mwekezaji
kwenye viwanda anastahili kupata hivyo
kuwahakikishia mazingira bora zaidi
watakapoenda kuwekeza katika mkoa
huo.

Alisema kuweka mazingira wezeshi
ili kuvutia uwekezaji ni muhimu kwa sa-
babu wawekezaji wote duniani ni sawa
na ndege ambaye huruka kutoka sehemu
moja hadi nyingine ili kutafuta sehemu
ambayo atafanya biashara katika ghara-
ma ndogo na kupata faida kubwa.

Fares alisema Mamlaka ya EPZA am-
bayo ipo chini ya Wizara ya Viwanda
na Biashara, itaendelea kufanya kazi na
mikoa yote nchini ili kuvutia uwekezaji
hasa katika maeneo maalum ya SEZ na
EPZ ambayo ni muhimu katika kujenga

uchumi imara wa viwanda.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa
Songwe, David Kafulila, alisema
wawekezaji  watakaowekeza  mkoani
humo watafaidika na soko kubwa nchini
la zaidi ya watu milioni 60 na zaidi, pia
soko kuwa la Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC), lenye watu
zaidi ya milioni 400.

“Tunawakaribisha sana wawekezaji
katika Mkoa wa Songwe kuwekeza katika
viwanda ili kuunga mkono juhudi za Rais
John Magufuli ambaye ni mwenyekiti wa
SADC ya kujenga uchumi imara wa viwan-
da na kuwaondoa wananchi katika lindi la
umaskini,” alisema.

Alisema Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB), inazitaka nchi za Afrika kuwekeza
katika miundombinu kama ifanyavyo
Tanzania ili kuongeza kiwango cha bi-
ashara kwenye nchi hizo na zilizoendelea.

]
Wapigwa
‘stop’ kuuza
vyakula
karibu na
shule

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WAFANYABIASHARA wadogo wa
chakula karibu na shule za msingi
na sekondari katika Tarafa ya
Moshi Magharibi mkoani Kiliman-
jaro, wako katika wakati mgumu
baada ya serikali kuweka zuio.

Ofisa Tarafa ya Moshi Ma-
gharibi, Senzia Lushino, alisema
juzi kuwa kutokana zuio hilo,
kuanzia sasa ni marufuku kuuzwa
kwa vyakula hivyo katika tarafa
anayoiongoza.

Alisema atawakamata wafanya-
biashara wote wanaouza vyakula
katika shule hizo kwa kuwa wao
ndio chanzo kikuu cha tamaa kwa
watoto wa kike kujiingiza katika
uhusiano wa kingono.

“Nitawakamata na kumweka
ndani mfanyabiashara yeyote
wa chakula atakayekaidi amri hii
kuanzia sasa. Watoto wengi wa
kike wanaopata mimba ni kwa
sababu hawana pesa ya kununua
Vitu vya kula kula wakiwa shu-
leni. Kwa hiyo wakiviona pale
hurubuniwa na wanaume kwamba
kula hiki, kunywa hiki ni rahisi
ndiyo maana tumeweka zuio,”
alisema Lushino.

Alipotafutwa kutoa mtazamo
wake kuhusu zuio hilo, Mra-
tibu wa Mradi wa Ujenzi wa Ngu-
VU ya pamoja ya Kutetea
Wanawake na Watoto ka-
tika Mkoa wa Kilimanjaro kupitia
Shirika la kiraia la Kwieco, Ve-
ronica Ullomi, alisema zuio hilo la
serikali ni mtazamo mpya kuhusu
mimba za utotoni, ukiangazia si tu
tabia za watoto hao kama sababu
hizo za mimba, bali pia vitendo
vya familia zao, jamii na serikali.

Mwanaharakati huyo alisisitiza
zaidi kuwa: “Zuio hilo limekuja
wakati mwafaka kwa sababu
mimba za utotoni huathiri afya,
elimu na haki za watoto wa kike.

“Mtoto wa kike asiye na elimu
atakuwa na ugumu kupata ajira
na kujijengea maisha bora na
familia yake na msichana anayes-
hika mimba akiwa na umri chini
ya miaka 18, haki zake zitakuwa
zimekiukwa.

“Familia zisizojiweza ndizo
zinazoingia makubaliano na fa-
milia ya mwanamume na wengine
wanaogopa kutoa taarifa polisi
kwa sababu ya kulinda undugu na
ujirani mwema,” alisema Ullomi.

Zuio hilo limekuja wakati
mwafaka kwa sababu
mimba za utotoni huathiri
afya, elimu na haki za
watoto wa kike.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO

MATANGAZO MCHANGANYIK!

NYUMBA

INAUZWA MIL 70 ARUSHA
NGULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
MASTER, SITTING, JIKO NA STORE, INA

UMEME 3aNA MAJI INAFAA KUISHI,
FINISHING NA FENSI UNAIMALIZIA.
MWENYE NYUMBA 0757 804 970

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

Ei T ¥
FATUMA MWIDINI anatangaza kupotea kwa
cheti kidato cha nne chenye index namba
$.4023/0017 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia RUVU STATION SEKONDARI

mwaka 2014.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

DAR/URA/403942/2019.

115633402

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA
MIRATHI
(S-M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo -
KINGOLWIRA-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;07/2020

Ombi la MARRY EFATA META Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MBONEA
SADIKIEL MSANGI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 28/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani  waweza  kukaguliwa  tarehe
14/02/2020.

15634002

KUPOTEA KWA CHETI

£

YOHANA S. MBISE AMEPOTELEWA NA
CHETI CHA ELIMU YA KIDATO CHA NNE,
ALICHOSEMEA KTK SHULEYA
PRESBYTERIAN SEMINARY.ALICHOMALIZA
MWAKA 2012 NA CHENYE INDEX NO,
S.1330-0095.

KWAYEYOTE ATAKAEKIONA ANAOMBWA
ATOE TAARIFA KTK KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI,

TAARIFAYA POLISI:
KGD/PS/B.1/1/121/VOLXX111/228.

156335

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S-M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI
YA 2

Katika mahakama ya mwanzo -
CHAMWINO-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;10/2020

Ombi la AHMED.N.MKOBA Kuteuliwa msimamizi
wa  mirathi  marehemu ANZAE HUSSENI
GUNGUTI, Watu wote wanaodai kuwa na
uhusiano wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 03/03/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa wa  mirathi
marehemu huyo upo mahakamani
kukaguliwa tarehe 14/02/2020.

msimamizi hiyo.Wosia ya

waweza

115633602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo -
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;48/2020

Ombi la PASKAZIA JOHN KATO Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu LINUS GEORGE
MDEDE,Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa
kuja na kuudhuria shaurini mnamo tarehe
12/03/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu
huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
14/02/2020.
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115633702
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KUPOTEA KWA KADI

Irene Cecil Mtoi
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya
DAIHATSU-TERIOS yenye
namba ya usajili wa namba
T771 ASU iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania .

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

125633102

Polisi Taarifa:
DAR/STA/RB/24714/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DAVID JOHNSON
CHANGAE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 488
ACF SUZUKI SAMURAI.
Chassis namba §)80120280.
Engine namba G13BA664504.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115632802

Taarifa ya polisi:
DAR/MAG/RB/144197/2020.

KUPOTEA KWA KADI

Caroline Alfred Mkemwa
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA
BELTA yenye namba ya usajili
wa namba T 800 DSL
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania .

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115632902

Polisi Taarifa:

DAR/URA/RB/144804/2020

NIPASHE NI

JIBU LAKO

Nipashe

PRO SHARE
CAPITAL LIMITED
I. RACHEL JUMA

JUMBE

(TOYOTA

PROGRESS

T766 DES)

115633202

\

usikose Gazeti lako

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA.330 YA 2019
BAINA YA
JUMA ABDALAH MUSA ..................MUOMBAJI
DHIDI YA
DIONDI MADEJE alias BEYOND MADEIE......MDAIWA

KWA:- DIONDI MADEJE alias BEYOND MADEJE
POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika baraza hili Wewe
binafsi,Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anruhusiwa kisheria
tarehe 09.03.2020 saa3.00 asubuhi.Kwa kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO:-kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,Baraza
likithibitisha kuwa umepokea hati ya witoBaraza linaweza kutoa
Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 5 ya mwezi wa Februar, 2020.

115633302

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo -
KINGOLWIRA-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;02/2020

Ombi la SHABANI SAIDI Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu HAMADI IDD
GOHEZA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 19/02/2020 kabla ya muombaji hajateuli-
wa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 17/02/2020.

115633802

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMIT

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

SOI.SKJAER'
UuTtbD ITAPETA
USAJILI HATA
ISIPOFUZU
UEFA

MANCHESTER, England

h

ANCHESTER  United in-

aweza kuwavutia wachezaji

bora duniani ikishiriki au ku-

toshiriki michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, kwa mujibu wa kocha
Ole Gunnar Solskjaer.

United imepanga kutumia fedha nyin-
gi kwenye usajili mwishoni mwa msimu
huu wakati ‘Mashetani Wekundu’ hao
wakiendelea kusuasua kwenye Ligi Kuu
ya England wakiwa nafasi ya tisa wakip-
itwa pointi 41 na vinara Liverpool.

Nyota wa Borussia Dortmund, Ja-
don Sancho, mkali wa Leicester City,
James Maddison na nahodha wa Aston
Villa, Jack Grealish ni miongoni mwa
wachezaji wanaohusishwa na kutakiwa
United, ambao wamepitwa pointi sita
kwenye nne bora.

Huku akijua kwamba kufuzu kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya kutaifanya klabu
hiyo kuwasajili kwa urahisi nyota wakub-

'd Wa, kocha huyo aliyekalia kuti kavu, Sol-
skjaer amesisitiza United bado ina nguvu
ya kuvutia wachezaji wakubwa.

“Ligi ya Mabingwa inaipa klabu vy-
anzo vingi, fedha nyingi, hicho ni kitu
kimoja,” alisema Solskjaer kabla ya mch-
ezo wa jana Jumatatu dhidi ya Chelsea.

- “Ni michuano mikubwa kuwapo bila
shaka yoyote, lakini bado Man United
inaweza kuvutia wachezaji wakubwa.

“Lakini tukiendelea kucheza vizuri
kwa kipindi chote cha msimu kilicho-
baki, naamini wachezaji ambao tunawa-
hitaji tutawapata tu bila tatizo lolote.”

Sterling haendi
Madrid-Wakala

MANCHESTER, England

RAHEEM Sterling kwa sasa akili yake ni kuichezea Manches-
ter City, kwa mujibu wa wakala wake baada ya ripoti kudai
anahusishwa na mpango wa kwenda Real Madrid.

Uvumi kuhusu majaliwa ya wachezaji kadhaa pale City
umesambaa kwa kasi baada ya klabu hiyo kufungiwa kush-
iriki michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa misimu miwili
kwa kuvunja sheria ya usawa wa matumizi ya fedha.

Sterling, ambaye mkataba wake na City unamalizika mwa-
ka 2023, ameripotiwa kuwaniwa na miamba hao wa Ligi Kuu
ya Hispania, LaLiga, Madrid.

Lakini wakala wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25, Aidy Ward, amesema Sterling kwa sasa akili yake ipo kwa
klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu ya England.

“Raheem kwa sasa bado ana mkataba na Manchester City
na ataendelea kuwa hapa kwani mkataba wake bado unam-
ruhusu kuendelea kucheza hapa,” alisema akiliambia gazeti
la Daily Mail.

Sterling, aliwasili hapo City akitokea Liverpool mwaka 2015,
na amefunga mabao 20 katika mechi 35 kwenye mashindano
yote msimu huu.

Arteta
hawaombei
mabaya City

LONDON, England

MIKEL Arteta amesisitiza “haiombei
mabaya” Manchester City kwa kufungi-
wa kucheza michuano inayoandaliwa
na UEFA baada ya Arsenal kuifumua
Newcastle United na kujivuta kwenye
nafasi zenye uwezekano wa kufuzu
kucheza mashindano ya Ulaya.

Kocha huyo msaidizi wa zamani wa
City, alishuhudia kikosi chake kiki-
ibuka na ushindi wa mabao 4-0 dhidi
va Newcastle Jumapili, lakini taarifa
kwamba kikosi cha Pep Guardiola
wanakabiliwa na adhabu ya kufungiwa
miaka miwili kushiriki mashindano ya
Ulaya zilitawala wikendi yote.

Wakati City imetangaza mpango wa
kukata rufani, kuna uwezekano wa timu
itakayoshika nafasi ya tano kufuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku
zile zitakazocheza Ligi ya Europa ku-
pata nafasi hiyo hata ile itakayoshika
nafasi ya nane.

Arsenal wapo nafasi ya 10 kwenye
msimamo baada ya mabao ya kipindi
cha pili kutoka kwa Pierre-Emerick
Aubameyang, Nicolas Pepe, Mesut Ozil
na Alexandre Lacazette, lakini Arteta
hafikiri kwamba hiyo ni nafasi ya
kuwaombea mabaya waajiri wake hao
wa zamani.

“Hatujui chochote kuhusu hilo,” alise-
ma akiiambia Sky Sports. “Tutatakiwa
kusubiri na kuona.

“Ni jambo gumu. Siwaombei mabaya.
Napenda waepuke hali hiyo, nawatakia
heri Manchester City, heri kwa Pep na
heri kwa wachezaji.

“Nawapenda sana watu wa pale
na nina kumbukumbu nzuri wakati
nilipokuwa pale. Kitu pekee ninacho-
taka kutoka kwao ni kuwa kwenye
wakati mzuri.”
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Klopp abainisha
kuihofia Atletico

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp
amezungumzia heshima yake kwa Diego
Simeone wakati wakielekea kwenye
mchezo wao pale katika dimba la
Wanda Metropolitano, akisema alikuwa
na wakati unaofanana na kocha huyo
wa Atletico Madrid.

Vinara hao wa Ligi Kuu ya England
watacheza na Atletico mchezo wao wa
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya 16-bora leo, Jumanne.

Liverpool wanarudi kwenye hatua
hiyo baada ya kushinda taji hilo
kwenye fainali ya mwaka jana, na
wanajiandaa kupambana na Atletico
kikosi ambacho kinasuasua kwenye Ligi
Kuu ya Hispania.

Lakini Klopp bado anamheshimu
Simeone na Atletico, ambao
wameshinda mchezo mmoja tu kati
ya michezo saba iliyopita kwenye
mashindano yote.

“Tofauti yao ya mabao kwenye Laliga
ni kwamba wamefunga 25 tu ambapo ni
mengi, lakini wameruhusu 17, ambapo
ni machache,” alisema akinukuliwa na
magazeti ya Uingereza.

“Wana tatizo kubwa la majeruhi
katika wiki za hivi karibuni,
wanawakosa washambuliaji wengi.
Lakini (Alvaro) Morata alikuwa benchi
(dhidi ya Valencia ljumaa), nimesikia
(Diego) Costa amerudi kwenye
mazoezi na Joao Felix yupo.

“Kama kuna mtu ambaye

anachezla kwa ajili ya matokeo 4

tu ni Atletico na Simeone, na ' !

nawaheshimu. l ] .-
“Tulikuwa na wakati kama - - i

huo. Tulijaribu sana na bado *

tunajaribu. Napenda hivyo. =

.-""'

Gerrard asubma adhabu ya
Man City kuporwa taji EPL

LONDON, England

STEVEN Gerrard amebainisha “ana
hamu kubwa” kuona kama hatua ita-
chukuliwa dhidi ya Manchester City
na kupokonywa ubingwa wao wa
Ligi Kuu ya England wa mwaka 2014.

City imefungiwa miaka miwili
kushiriki michuano inayosimamiwa
na Shirikisho la Vyama vya Soka Ul-
aya (Uefa), baada ya kuvunja sheria
ya usawa wa matumizi ya fedha,
huku klabu hiyo ikiwa imekata ru-
fani kwa Mahakama ya Usuluhishi

wa Michezo, CAS.

Kikosi hicho cha kocha, Pep Guar-
diola kinaweza kupoteza ubingwa
wao wa mwaka 2014 kama uchun-
guzi wa Ligi Kuu England utabaini
kwamba walivunja sheria hiyo ya
fedha - ambapo watatakiwa kupor-
wa pointi.

“Nimesoma asububhi hii,” alisema
kocha huyo wa klabu ya Rangers,
Gerrard, ambaye alikuwa nahodha
wa Liverpool wakati walipomaliza
nafasi ya pili wakipitwa pointi mbili
nyuma ya City mwaka 2014, wakati

timu yake iliposhinda dhidi ya Liv-
ingston.

“Tutasubiri na kuona. Adhabu ya
UEFA kwa uhakika ni kubwa. Nina
uhakika watakata rufani na tutaona
nini kitatokea.

“Halafu tutaona kama Ligi Kuu
ya England nao watachukua hatua.
Lakini kama ukiangalia adhabu ya
UEFA, kuna kitu fulani hakipo sawa.

“Hivyo, nina hamu kubwa ya
kuona matokeo yake. Hadi nitaka-
poona adhabu kutoka Ligi Kuu ya
England.”

YCOURTOIS)
AFURAHIA

MADRID, Hispania

DEN Hazard alirudi dimbani

baada ya kuwa nje kwa miezi

mitatu na alitoa mchango wakati

Real Madrid ikitoka sare ya ku-
fungana 2-2 na Celta Vigo, huku Thibaut
Courtois akiamini kwamba fowadi huyo
atakuwa nguzo ya kikosi hicho cha Zin-
edine Zidane.

Majeruhi ya enka yalimuweka benchi
Hazard tangu Novemba, lakini alirudi
. uwanjani Jumapili na kupata penalti ili-
' yofungwa na Sergio Ramos na kuiweka
.. Madrid mbele kwa mabao 2-1 kipindi

cha pili.
\ Ushindi wa Madrid katika mechi
_tano mfululizo kwenye Ligi Kuu uli-
'E,i hitimishwa na bao la Santi Mina la
% dakika 85 na matokeo kuwa sare,
ingawa wanaongoza kwenye msi-
mamo kwa pointi moja dhidi ya
, wapinzani wao wa Clasico, Bar-
celona.
Hata hivyo, kurudi kwa Haz-
ard, ambaye amefunga bao
moja tu katika mechi tisa za
Ligi tangu alipojiunga na
timu hiyo akitokea Chel-
sea kabla ya kuanza kwa
msimu huu kulionekana
kuwa na manufaa kwa
mchezaji mwenzake
Courtois.
“Kidogo kidogo
ataweza kurudi kwe-
nye kiwango chake
baada ya miezi
mitatu,”  alisema
Courtois, ambaye
alicheza na Haz-
ard pale kwe-
nye dimba la
Stamford
Bridge,
akiiambia
Movistar.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

‘RONALDO HAWEZI

KUCHEZA MECHI 75’

® @ ® Asema kocha Sarri akitoa sababu ya kum-
sugulisha benchi wakati Juve ikishinda dhidi...

TURIN, Italia

AURIZIO Sarri ameelezea

uamuzi wake wa

kumpumzisha Cristiano

Ronaldo wakati Juventus
ikishinda 2-O dhidi ya Brescia, akise-
ma mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 35, “hawezi kucheza mechi
75” kwa mwaka.

Ronaldo aliachwa nje ya
kikosi baada ya kufunga
mabao 10 katika mechi
sita za hivi karibuni za
Serie A alizocheza na
hivyo kufikisha mabao
20 msimu huu, laKini
Paulo Dybala na Juan
Cuadrado waliziona
nyavu juzi, Jumapili
wakati alipopumzishwa.

Sarri pia aliwakosa majeruhi Doug-
las Costa, Federico Bernardeschi,

Sami Khedira, na Merih Demiral, la-
kini Giorgio Chiellini alicheza mechi
yake ya kwanza tangu Agosti, mwaka
huu akitokea benchi katika kipindi
cha pili.

Kocha wa Juve, Sarri alimwacha nje
nyota huyo wa Ureno, Ronaldo aki-
amini anahitaji muda wa kupumzisha
miguu yake kutokana na kazi kubwa
aliyoifanya akiwa na timu yake ya
taifa na klabu.

Sarri alisema: “Ni vigumu; tunao
wachezaji wengi imara na wengine
wapo nje.

“Wote ni wachezaji wazuri, bila ju-
kumu maalum. Tunayo hali nyingi za
kurekebisha.

“Ronaldo ni mshambuliaji wa kati
ambaye anatokea pembeni. Leo [juzi]
Cristiano anapaswa kupumzika;
hawezi kucheza mechi 75 kuna mwa-
ka kati ya timu ya taifa na klabu, hivyo
tumeamua kumuacha apumzike.”

Kuhusu Chiellini, aliongeza: “Aliji-
weka kwenye timu. Alikuwa amey-
asema hayo tangu jana [juzi]. Alitoa

miezi sita ya dhabihu kubwa.”

Sarri alikiri kiwango cha kikosi
chake dhidi ya Brescia kimetoa nafasi
kubwa ya kujizatiti baada ya kush-
uhudia mabingwa hao wa Serie A
wakipata ushindi wa pili pekee kati
ya mechi tano.

Kipigo dhidi ya Napoli na Hellas Ve-
rona huku ikishinda dhidi ya Fioren-
tina kabla ya sare ya bao 1-1 kwenye
mechi ya Coppa Italia dhidi ya Milan
na kisha ushindi dhidi ya Brescia Ju-
mapili, sasa Juve inajiandaa kuivaa
SPAL Jumamosi na Ronaldo akiji-
andaa kucheza mechi yake ya 1,000
kwenye wasifu wake kisoka.

“Tunaweza kujizatiti kwa kila kitu,”
alisema Sarri. “Kuhusu kiwango cha
safu ya ulinzi tunayo nafasi ya kujiza-
titi. Pia tunao nafasi ya kujizatiti kwa
upande wa ushambuliaji.

“Tuligongesha mlingoti mara tano
katika mechi mbili zilizopita, bahati
kidogo zaidi ingeweza kutusaidia. La-
zima tuzingatie wenyewe, badala ya
kuwatazama wengine.”

HAITAMKIMBIZA GUARDIOLA

PEP Guardiola ataendelea kubaki kuwa kocha wa
Manchester City hata kama ikishindwa kupindua ad-
habu yao ya kufungiwa kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa kipindi cha miaka miwili. (Mirror)

LIVER BADO KWA WERNER

RB Leipzig imesisitiza Liverpool haijafanya ma-
wasiliano yoyote na kuhusu kumpata mshambuliaji wao,
Mjerumani Timo Werner, 23, ambaye amefunga mabao
20 Bundesliga msimu huu. (Transfermarkt via Mirror)

MAGALHAES AIANIKA ARSENAL

BEKI wa Lille, Gabriel Magalhaes, 22 anayewindwa na
Arsenal na Everton, amesema kuwa atapenda “kucheza”
klabu yoyote ya Ligi Kuu England. (Sun)

STERLING ATULIZWA CITY

WAKALA wa winga wa Manchester City, Raheem
Sterling, 25, amesema nyota huyo wa kimataifa wa Eng-
land hawezi “kusumbuliwa na mazungumzo yoyote ya
kuhamia klabu yoyote kwa sasa”. (Mirror)

CHAMBO YA MARTINEZ

BARCELONA inaweza kumjumuisha Antoine Griez-
mann katika dili lolote la kuijaribu Inter Milan kuwauzia
Lautaro Martinez. Nyota huyo wa Argentina, 22, ameri-
potiwa kuwa na kipengele kinachomruhusu kuuvunja
mkataba wake kwa pauni milioni 92. (Sun)

SOLSKJAER AITOA HOFU UTD

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
hafikirii kukosa kukosa nafasi ya kushiriki Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kutaiathiri klabu hiyo katika mipango yao
ya usajili wa majira ya joto. (Mirror)

UEFA KUKIMBIZA NYOTA CITY

MANCHESTER City imekiri kwamba baadhi ya
wachezaji wake watahitaji kuondoka mwishoni mwa
msimu kama kifungo cha klabu hiyo kushiriki Ligi ya
Mabingwa Ulaya hakitaondolewa. (Telegraph)

IGHALO ANUKIA JUMLA UTD

OLE Gunnar Solskjaer amesema mshambuliaji raia
wa Nigeria, Odion Ighalo, 30, aliyetua Man United kwa
mkopo akitokea Shanghai Shenhua anaweza kununuliwa
jumla na klabu hiyo. (Manchester Evening News)

DEL PIERO AVUTA GUARDIOLA

NGULI wa Juventus, Alessandro del Piero anaamini
Pep Guardiola atakuwa “vizuri tayari” kwa klabu ya Serie
A. Kocha huyo Man City amekuwa akihusishwa na ku-
chukua nafasi ya Maurizio Sarri pale Turin. (Sky Sports)

INTER YAMFUATA CHONG

INTER Milan ipo katika mazungumzo ya kumsajili
winga wa Manchester United na Uholanzi U-21, Tahith
Chong, ambaye atamaliza mkataba hapo Old Trafford
majira haya ya joto. (Tuttosport, via Sun)

MORRISON AITWA JAMAICA

KIUNGO wa Sheffield United, Ravel Morrison, 27, ambaye
anacheza kwa mkopo Middlesbrough, anajiandaa kucheza
mechi ya kimataifa baada ya kuitwa timu ya Taifa ya Jamai-
ca kwa mechi ya kirafiki dhidi ya Catalonia itakayopigwa
Barcelona Machi 30, mwaka huu. (Sheffield Star)
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]
Mngazija amrithi
Seif ukocha KVZ

Na Hawa Abdalla, ZANZIBAR

TIMU ya KVZ inayopo katika
mchakamcha wa kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu Zanzibar, imemtangaza Ali
Bakari Mngazija kurithi mikoba ya ali-
yekuwa Kocha Mkuu, Mohamed Seif,
ambaye ameomba kupumzika kukinoa
kikosi hicho.

Akizungumza na gazeti hili jana,
mratibu wa timu hiyo, Hassan Haji
alisema Kocha Mngazija kwa sasa
atakuwa kocha mkuu wa timu hiyo
katika kipindi hiki cha kuelekea mwis-
honi mwa msimu wa 2019-2020.

Alisema anaamini kocha huyo
ataweza kuyaendeleza mafanikio ya
timu hiyo ili iweze kufanya vizuri
zaidi katika mzunguko huu wa lala
salama ambao kila timu inapigana
vikali iweze kubaki Ligi Kuu.

“Tumepata kocha mwingine, hii
haimaanishi kocha wa awali hakufaa,
hapana alikuwa na mchango mkubwa
katika timu ya kvz, ila mwenyewe
aliandika barua ya kuomba kupumzika
na ndio tukamtafuta kocha mpya,”
alisema.

Aidha, alisema KVZ kwa sasa ina-
fanya vizuri ikilinganishwa na mzun-
guko wa kwanza uliomalizika ambao
walikuwa wakipata matokea mabaya
ya kufungwa na kutoka sare jambo
lililokuwa likiwapa wasiwasi mkubwa
mashabiki wa timu hiyo.

Hata hivyo amewataka mashabiki
na wachezaji wa KVZ kumpa hamasa
kocha huyo ili timu iweze kufanya
vizuri zaidi katika mzunguko huu wa
lala salama.

Kibarua cha kwanza kwa Mngazija
kitakuwa leo dhidi ya KMKM katika
Uwanja wa Amaan, wakati huu timu
hiyo ikiwa nafasi ya sita na alama zake
21 kwenye msimamo wa ligi hiyo.

ZFF yatangaza
timu za vijana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAIMU Katibu wa Kamati ya Soka la
Vijana wa Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), Mohed Seif Kingi, ametangaza
timu endelevu za vijana zenye umri
tofauti ambazo zinatarajiwa kuanza
kufanya mazoezi kwa wiki mara
mbili katika Uwanja wa Amaan.

Timu hizo za umri chini ya miaka
15, 17 na 20, wachezaji wake wengi
wanachezea madaraja ya chini.

Akizungumza na gazeti hili
jana, alisema katika mipango ya
kuziendeleza timu hizo ili ziwe
na mafanikio, zitacheza mechi
mbalimbali za ndani ya Zanzibar na
nje kwa timu za vijana zenye umri
kama huo ambazo zipo katika ligi za
vijana.

Alisema licha ya kuanza kupata
wachezaji waliopo Unguja, lakini
wanatarajia kufanya ziara mbalim-
bali katika mikoa yote ya Zanzibar ili
kupata wachezaji wenye uwezo wa
kucheza soka la vijana.

“Ili kuipa uhai wa timu hizi ziwe
endelevu lazima ziwe zinacheza
mechi mbalimbali kwa pamoja na si
kutegemea mechi za timu zao kupitia
madaraja wanayocheza,” alisema.

TWIGA STARS KUHAMISHIA
MOTO KWA MOROCCO LEO

Na Somoe Ng'itu, TUNISIA

AKUNA kulala! Hayo ndio
maneno ya Kocha Mkuu wa
Timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars), Bakari
Shime, kuelekea mchezo wa Kombe la
UNAF dhidi ya Morocco utakaochezwa

kuanzia majira ya saa 9:15 mchana kwa

saa za Tanzania.
Twiga Stars itashuka uwanja-
ni leo ikiwa na kumbukumbu
ya ushindi wa mechi zake
mbili zilizotangulia dhidi ya
Mavritania (7-0) na Algeria
(3-2) matokeo ambayo ya
meiweka Kileleni wakiwa na
pointi sita wakati Morocco
wao wana pointi tatu mkon-
oni baada ya kushinda mechi
va kwanza dhidi ya wenyeji,
Tunisia.

Akizungumza na Nipashe jijini hapa

———— »
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jana, Shime alisema mechi ya leo ndio
fainali yake na amejipanga kuhakikisha
wanafanya vizuri na kupata pointi tatu
muhimu.

Shime alisema amewaangalia na ku-
wasoma vizuri Morocco katika mechi
yao ya kwanza ambayo pia walishinda,
hivyo anafahamu ubora na udhaifu wa
kikosi chao.

Kocha huyo alisema wanawaheshimu
wapinzani wao wote, lakini amewataka
wachezaji wake kucheza katika
kiwango cha juu ili watimize malengo
waliyojiwekea ya kupeperusha vema
benderaya Tanzania katika mashindano
haya.

“Sio kama tumeshinda mechi mbili
hatuna makosa, la hasha, kuna vitu tu-
liviona na tumevirekebisha, naamini
wachezaji wangu watapambana ku-
hakikisha tunapata ushindi na kujiweka
katika nafasi nzuri,” alisema Shime.

Aliongeza kuwa kazi bado wanayo na
ushindi pekee katika mechi ya leo ndio
utawaweka jirani na ubingwa wa mi-
chuano hii.

“Si tu kwamba tutaipeperusha na
kuipa sifa Tanzania, pia tutakuwa
tumeiwakilisha vema kanda yetu ya Ce-
cafa kama wageni waalikwa, tunaamini
hatutawaangusha, kila mchezaji yuko
tayari kwa mapambano,” Shime alise-
ma.

Nahodha wa Twiga Stars, Asha
Rashid, alisema malengo yao ni ku-
weka rekodi nzuri ya kutwaa kombe la
mashindano hayo wakiwa wanashiriki
kwa mara ya kwanza.

“Mechi itakuwa ngumu, kila timu in-
aimarika tofauti na tulivyowaona katika
mechi ya kwanza, tunaahidi kujituma
zaidi na kuhakikisha tunawapa furaha
Watanzania, kwetu ni heshima kupata
nafasi ya kushiriki mashindano haya,
malengo makubwa tuliyonayo ni kuwe-
ka rekodi nzuri,” Asha alisema.

Mechi nyingine ya mashindano hayo
itakayochezwa mapema leo mchana
itakuwa ni kati ya Mauritania dhidi ya
Algeria wakati Twiga Stars itashuka
kucheza mchezo wake wa mwisho Ju-
mamosi jioni dhidi ya Tunisia.

mashindano ya wazi kutafuta nafasi ya kushiriki mashindano ya madola yatakayofanyika nchini Japan baadaye

mwaka huu. PICHA: JUMANNE JUMA

Coastal itavuna 3 popote - Mgunda

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda, ametamba kuwa anabhitaji
pointi tatu popote pale anapokwenda
kucheza mechi za Ligi Kuu na si nyum-
bani tu bali pia ugenini.

Mgunda ametoa kauli hiyo wakati
huu akiikaribisha Ruvu Shooting ka-
tika Uwanja wa Mkwakwani leo, akitoka
kuiangamiza Azam FC ugenini kwenye
kwa mabao 2-1 katika mechi iliyopita.

Ushindi huo umempa jeuri kocha

huyo na kutamba kuwa wataendelea
kupambana popote pale na kupanda
juu ya msimamo wa Ligi Kuu msimu
huu wakati huu wakishika nafasi ya nne
kwenye msimamo wakiwa na alama 38
baada ya mechi 22.

Alisema kwa hatua ya ligi ilipofika ni
ngumu, hivyo hawapaswi kuangalia ni
mechi gani wanatakiwa kushinda zaidi
ya kujiwekea malengo ya kupambana
kushinda michezo yote.

“Watu wengi wanasema Coastal in-
ashinda katika Uwanja wa Mkwakwani
tu, kwangu si kweli msimu huu tume-

jiwekea mikakati ya kokote tutakapok-
wenda tunahitaji alama muhimu ili ku-
fikia malengo yetu,” alisema.

Mgunda alisema kwa sasa wapo
Tanga kujiandaa na michezo yao miwili
ambapo wakianza na Ruvu Shooting leo
kabla ya Jumapili kuikaribisha Yanga ka-
tika Uwanja wa Mkwakwani.

Alisema anahitaji kupata pointi sita
katika michezo hiyo miwili ya nyumbani
ili kujihakikishia anamaliza msimu timu
yake ikiwa katika nafasi nne bora katika
msimamo wa ligi hiyo.
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Mshambuliaji wa Aston Villa na nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, akiucheza mpira kwa kichwa dhidi ya beki
wa Tottenham Hotspur, Toby Alderweireld, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa katika Uwanja wa Villa Park
juzi na wageni hao kushinda 3-2. Kulia ni Jack Grealish. PICHA NA MTANDAO

YANGA YAGEUKIA
POINTI ZA SIMBA

® ® ® Eymael akiri ni mlima mkubwa akiitangazia
vita POhSl Tanzania, Sven yeye moto kwa Kagera...

Na Saada Akida

AKATI kikosi cha Yanga leo
kikiwa na kibarua kigumu
ugenini dhidi ya Polisi Tan-
zania, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Mbelgiji Luc Eymael amekiri wana
mlima mrefu wa kupanda ili kuzifikia poin-
ti za vinara wa Ligi Kuu Bara, Simba wali-
opo kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo
wakiwa na alama 56.
Yanga iliyoshuka dimbani
mara 20, mechi mbili nyuma
ya Simba, ina pointi 39 ikiwa
katika nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa ligi hiyo na ala-
ma tano nyuma ya Azam FC
ilivopo nafasi ya pili baada
ya kucheza michezo 22.
Na wakati leo ikishuka katika Uwanja wa
Ushirika mjini Moshi dhidi ya wenyeji wao
hao, Eymael amesema atalazimika kutumia
vema mechi hiyo na tatu zijazo ili kupungu-
za wigo wa pointi hizo kabla ya kuvaana na
Simba.
Yanga kabla ya kukutana na Simba Machi
8, mwaka huu katika Uwanja wa Taifa, itaku-
wa na kibarua cha mechi nne dhidi ya Polisi
Tanzania leo, Coastal Union (ugenini), Alli-

Katika mchezo uliopita dhidi ya Polisi
Tanzania, timu hizo zilitoka sare ya mabao
3-3, mechi ambayo ilishuhudiwa ‘Hat-trick’
ya kwanza msimu huu ikipatikana baada ya
Ditram Nchimbi kucheka na nyavu mara tatu
kabla ya kujiunga na Yanga kwenye usajili wa
dirisha dogo.

Akizungumza na Nipashe kabla ya kikosi
kuelekea Moshi, Eymael aliliambia Nipashe
kuwa ana mlima mkubwa wa pointi anazo-
daiwa na Simba jambo ambalo linamfanya
apasue kichwa kufikiria namna ya kumali-
zana nao.

Alisema mipango yake ni kushinda mechi
nne zijazo ikiwamo ya leo, Coastal Union, Al-
liance na Mbao ambazo watazitumia kupun-
guza wigo huo wa pointi, lakini kurekebisha
mapungufu kabla ya kukutana na watani zao
hao.

“Kushinda mechi zote zilizobaki inaweze-
kana endapo wachezaji watafuata maelek-
ezo ninayowapatia, tuna mechi nyingi kabla
ya kukutana na Simba na zote hizo ni ngumu,
hivyo lazima tupambane kwa mpangilio
mzuri, mechi hizo zitatupa hali ya kujiamini
na kutengeneza kikosi maalumu kitakacho-
tupa nguvu ya kuiangamiza Simba.

“Nimewaambia kwamba silali kwa ajili
ya kuwaza mbinu mpya za kushinda mechi
zetu, ili kufikia malengo ya kila mdau wa Yan-

ga anayoyatamani kuona timu yake hiyo ina-
fanya vizuri na mwisho wa siku tunashiriki
michuano ya kimataifa,” alisema.

Naye mchezaji wa Polisi Tanzania, Pato
Ngonyani, alisema mechi hiyo itakuwa ngu-
mu kutokana na kila timu kuhitaji matokeo
mazuri na kwa upande wao watapambana
kupata alama tatu.

“Mchezo utakuwa mgumu kutokana na
Yanga wataingia kwa presha ya kuvuna poin-
ti tatu kwetu ili kujiweka katika nafasi nzuri
ya kufikia malengo yao, lakini sisi tunajitoa
kupambana kutafuta alama hizo kwa kuji-
weka katika mazingira mazuri ya kutoshuka
daraja,” alisema Ngonyani.

Na wakati Eymael akiumiza kichwa
kuishika Simba kileleni, Mbelgiji mwenzake
wa mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu,
Sven Vandenbroeck amesema mkakati wao
mkubwa ni kuvuna alama tatu kwa wap-
inzani wanaokutana nao, na imani hiyo
ikiongezeka kutokana na ari ya wachezaji
wake kujituma uwanjani.

“Mpango wetu ni kuona tunaendelea ku-
pata matokeo mazuri kwenye mechi zetu
zote tutakazocheza bila kuwa na visingizio,”
alisema Sven ambaye atakiongoza kikosi
chake dhidi ya Kagera Sugar katika Uwanja
wa Taifa leo saa 1:00 usiku huku akiwa na
kumbukumbu ya kuichapa 3-0 kwenye
mzunguko wa kwanza.
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Kagere
amwahidi Mo,
mashabiki

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuusoma ujumbe wa mwekezaji
wa Klabu ya Simba, Mohammed ‘Mo’ Dewji,
na kuutafakari, mshambuliaji kinara wa ma-
bao, Meddie Kagere amesema wao kama
wachezaji wana deni kubwa la kumpa
furaha yeye, uongozi mzima sambamba na
mashabiki wote.

Kegere ametoa kauli hiyo baada ya Mo ku-
tumia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii
kuweka video ya mchezo wa Simba ilivy-
ocheza na Al Alhy kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika Uwanja wa Taifa msimu uliopita.

Katika ujumbe huo Mo aliandika: “Tu-
kumbushane, Al Ahly ndio timu iliyoshinda
mataji mengi zaidi katika Klabu Bingwa Af-
rika. Hii ndio Simba ikicheza kwa kujituma
na kupambana mwanzo mwisho, goli lili-
fungwa na MK14 [Meddie Kagere] kwenye
CAFCL.”

Akizungumza na Nipashe baada ya kauli
hiyo, Kagere alisema wanapambana kila
mechi kutafuta pointi tatu si tu kwa lengo la
kumfurahisha bosi wao huyo, bali pia uon-
gozi mzima na hasa mashabiki ambao mara
zote wanakuwa nao pamoja.

Alisema malengo makubwa kwao ni
kutetea taji la ubingwa, hivyo inawalaz-
imu kupambana kila mechi kupata pointi
muhimu kufikia kila kinachotarajiwa na
mashabiki.

“Ni kweli tuliondolewa Ligi ya Mabingwa
katika hatua ya mapema, tunaahidi furaha
pia tuna deni kubwa la kulipa, Inshallah
tutafikia malengo,” alisema Kagere ambaye
hadi sasa yupo kileleni mwa wafungaji wa
ligi hiyo akiwa na mabao 12.
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