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Matokeo yaanza

Mgombea urais wa CCM, Dk. John Magufuli akipiga kura.

Mgombea urais wa ACT-Wazalendo Zanzibar, Seif Sharif 
Hamad akipiga kura.

Mgombea urais wa Chadema, Tundu Lissu akipiga kura.

Mgombea urais wa CCM Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi 
akipiga kura.

Mgombea urais wa ADC, Queen Sendiga 
akipiga kura.
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habari kitaifa

Watanzania 
wafanya yao

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya mawakala wa vyama vya 
siasa kwenye vituo vya kupigia kura 
wamelalamikia kuzuiwa kuingia kwe-
nye vituo hivyo na wengine watatu ku-
kamatwa na askari polisi kwa madai 
ya kutokuwa na barua za utambulisho 
kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC).

Waliokamatwa na Jeshi la Polisi 
ni mawakala watatu wa Chama cha 
Wananchi (CUF), ACT -Wazalendo, 
CHADEMA na Ofisa Mtendaji mmoja 
wa serikali katika Jiji la Tanga, baada 
ya kuingia katika vituo vya kupigia 
kura wakiwa hawana barua za utam-
bulisho wa Tume.

Dosari hiyo ya kukosekana kwa ba-
rua za mawakala imejitokeza kwenye 
vituo mbalimbali vya kupigia kura 
Jimbo la Tanga Mjini.

Hatua hiyo ya sintofahamu imeleta 
kutoelewana baina ya mawakala na 
wasimamizi wa vituo.

Mawakala waliokutwa na sakata 
hilo ni kutoka vyama vya ACT-Wazal-
endo, Chama cha Wananchi (CUF), 
CHADEMA na NCCR-Mageuzi.

Kwa mujibu wa maelezo ya baadhi 
ya mawakala hao, walielezwa kuwa 
barua hizo watazipata kwenye ofisi 
za watendaji wa kata, lakini wamedai 
watendaji wanawazungusha na kudai 
hawana barua.

“Sisi tunashangaa iweje mawakala 
wa CCM wote wawe na barua, lakini 
sisi wa upinzani barua zetu zisiju-
likane zilipo...hii si haki kabisa Mku-
rugenzi mwenyewe wa Jiji ambaye 
ndiye msimamizi wa uchaguzi ngazi 
ya jimbo alisema tutazikuta huko sasa 
inakuwaje hali ni tofauti,” alihoji Fa-
dhili Bakari, mgombea udiwani Kata 
ya Mzingani kupitia ACT-Wazalendo.

Walisema kinachowashangaza ni 
zoezi la kupiga kura linaendelea huku 
wakiwa hawajui hatima yao.

Kufuatia sintofahamu hiyo, Jeshi la 
Polisi lililazimika kuwachukua baadhi 
ya mawakala, Mgeni Mayombo (ACT-
Wazalendo), Idrissa Abubakar (CUF) 
na Omary Ally (NCCR).

Mawakala hao walikuwa katika 
ofisi ya Mtendaji Kata ya Ngamiani 
Kusini, kituo cha Muungano B namba 
2518802 - kata mpya 2.

Kamanda wa Polisi mkoani Tanga, 
Blasius Chatanda, alisema mawakala 
wa vyama vya siasa na baadhi ya 
wafuasi wa vyama hivyo walikamatwa 
kutokana na kuibua sintomfahamu 
kwenye vituo vya kupigia kura, na 
kwamba wako katika mikono salama.

Alisema wanashikiliwa na jeshi hilo 
kwa ajili ya mahojiano, akifafanua 
kuwa uamuzi wa kuwakamata na 
kuwashikilia ulitokana na kuzuka 
tafrani katika baadhi ya vituo vya ku-
pigia kura, huku baadhi ya wafuasi 
wa vyama hivyo wakijaribu kuzuia 
wananchi kupiga kura kwa kufunga 
milango.

Kamanda Chatanda alisema 
mawakala na wafuasi hao wa CUF, 
CHADEMA na ACT-Wazalendo wa-
likamatwa katika vituo vya Tongoni na 
Ofisi ya Mtendaji ya Kata ya Ngamiani 
Kusini.

“Ni kweli wapo baadhi ya wafuasi 
wa vyama vya siasa, tunawashikilia 
kwa mahojiano kwa sababu kulikuwa 
na kutoelewana kwenye vituo wal-
ivyokuwapo. Sasa jambo hilo tuliona 
kwamba lingeweza kuleta vurugu 

kama tungewaacha waendelee ku-
wapo kwenye maeneo hayo,” alisema.

Jijini Dar es Salaam, mmoja wa 
mawakala kutoka Chama cha ACT-
Wazalendo, Khamis Sungura, alidai 
jina lake lilipangwa kituo cha kupigia 
Chuo Kikuu Huria, Jimbo la Kinondo-
ni, lakini alizuiwa kuingia kituoni na 
msimamizi wa uchaguzi.

“Jina langu linaonyesha ni kituo hiki 
namba nne nimefika hapa mapema 
nimekataliwa kuingia hapa, hadi niwe 
na barua,” alisema Sungura.

Akilalamikia hali hiyo mgombea 
ubunge Jimbo la Kinondoni, kupitia 
Chama cha ACT- Wazalendo, Saed 
Kubenea, alidai mawakala zaidi ya 200 
kati ya 790 wa jimbo hilo, wamezuiwa 
kuingia vituoni kwa sababu hizo.

“Ni sababu ambazo hazina msingi, 
wanaambiwa waje na barua kitu am-
bacho ni kinyume kabisa na utaratibu, 
mpango ulipangwa. Imani na kura 
zetu humo ndani haupo hatuna wasi-
mamizi wa chama chetu,” alidai Kube-
nea na kuongeza...hili limejitokeza vi-
tuo vya Hananasifu na Mwenge.”

Alidai kumtafuta msimamizi wa 
uchaguzi Kinondoni, lakini hakupata 
majibu. 

WAPIGAKURA WANENA
Kwa upande wao wapigakura wa 

vituo mbalimbali vilivyotembelewa 
na Nipashe, akiwamo mkazi wa Mkun-
guni A, Symfroza Elias, alisema uch-
aguzi huu umekuwa na vituo vingi 
tofauti miaka ya nyuma, ingawa tatizo 
lipo kwenye majina ya wapigakura ku-
toonekana vizuri.

“Nimefika saa 2:30 asubuhi, nime-
kuja na kijana wangu ili kuniangilizia 
jina. Isingekuwa yeye ningekata tamaa 
majina yanachanganya.”

David Mwaisela, mkazi wa Mwanan-
yama Kisiwani, alisema alifika kituoni 
mapema na kupiga kura bila kuchukua 
muda mrefu.

“Sasa tofauti na miaka mingine fo-
leni zilikuwa ndefu, wazee leo ( jana) 
tumepewa kipaumbele,” alisema 
Mwaisela.

Vile vile, eneo la Tabata Shule, ji-
jini Dar es Salaam, Nipashe ilishuhu-
dia purukushani baada ya baadhi ya 
mawakala kuzuiwa kuingia kwenye 
vituo vya kupigia kura kwa kukosa ba-
rua. 

Katika majimbo ya Kawe na Kinon-
doni, mawakala walishindwa kuin-
gia kwenye vituo vyao na wengine 
kubadilishiwa vituo na kupangwa vya 
mbali walikolazimika kutembea um-
bali mrefu.

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Kata ya Hananasifu, Petro Nyoni, 
alisema wakala wao wa kituo cha ku-
pigia kura Mkunguni A  wamebadil-
ishiwa bila kupewa  sababu.

Alisema wakala aliyepangwa na cha-
ma katika kituo hicho jina lake lime-
ondolewa na kuwekwa jina la wakala 
mwingine bila muhusika kujua.

“Wakala Abdulbaswat Shwaibu, 
tumempanga kituo cha ofisa mtend-
aji A-3 baada ya kufika amezuiliwa 
na kuambiwa Issa Mbilinga ndiyo ka-
pangwa, wakati sisi hatujampanga, 
wametubadilishia majina ya mawakala 
wetu bila kuwa na taarifa,” alidai.

Alidai kuwa kitendo walichofany-
iwa ni cha uonevu kwa kuwa wal-
ipeleka mwongozo wao wa majina ya 
mawakala, lakini kwenye vituo hakuna 
mawakala.

Nyoni alisema hata wakala ambaye 
amefika eneo la tukio la kupiga kura 
ameambiwa awasilishe barua ya ki-
tambulisho, kitu alichodai kuwa hak-
ipo kwenye kanuni.

Mohamed Kalembo, wakala wa 
CHADEMA aliyeteuliwa kwa ajili ya 
kusimamia kituo cha Ofisa Mtendaji 
Kawe, alidai walipoapishwa, alijaza 
fomu yenye kielelezo cha picha yake 
wakajulishwa fomu watazikuta kit-
uoni.

“Cha ajabu fomu hazijafika hadi saa 
nne asubuhi, ukiwaangalia mawakala 
wa CCM wao wana fomu ila mimi 
nimezuiliwa,” alidai.

Kalembo alidai baada ya muda, 
fomu ziliwasili bila majina yao jambo 
lililowashangaza.

Nipashe ilishuhudia baadhi ya mae-
neo wananchi  wakijitokeza kupiga 
kura, huku kukiwa na ulinzi wa askari 
wa Jeshi la Polisi, Magereza na Mgam-
bo wakiangalia usalama.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi 
ya wananchi walisema uchaguzi wa 
mwaka huu ni wa tofauti na miaka 
mingine kwa kuwa hakuna foleni, 
jambo linalowawezesha kufika kituoni 
kupiga kura na kuondoka kwa haraka.

Athumani Kitogo, mkazi wa Mwa-
nanyamala Kisiwani, alisema alifurahi 
kufika na kupiga kura ikilinganishwa 
na uchaguzi wa miaka iliyopita kuwa 
na foleni iliyowakatisha tamaa.

“Hali ya leo ya uchaguzi ni tofauti 
na miaka yote kwanza kuna utulivu 
na hakuna foleni nimefurahi nimefika 
sijatumia hata dakika 10 nimeshapiga 
kura yangu,” alisema Kitogo.

Hata hivyo, alisema kuna tatizo kwa 
baadhi ya wasimamizi kutojua maju-
kumu yao na kuleta shida kwa wapi-
gakura.

“Nimefika nikauliza nikajibiwa na-
takiwa niende kituo kingine, wakati 
natakiwa kupiga kura hapa Shule ya 
Msingi Mchangani. Nilivyofuatilia kwa 
mwingine akanisaidia kunielekeza 
darasa la kwenda kupiga kura,” alise-
ma.

VITUKO
Mmoja wa wapigakura, aliyejitam-

bulisha kwa jina la Joseph Lyamuya, 
inadaiwa alifika kituo cha kupigia 
kura Makongo Juu, akiwa amelewa na 
kuwalazimu wasimamizi kumpa kip-
aumbele cha kupiga kura.

Musa Haji ambaye alikuwa amepan-
ga foleni moja na Lyamuya, alisema 
aliamua kumpa taarifa askari polisi 
aliyekuwa jirani baada ya kuona ana-
pata usumbufu.

“Huyu jamaa kaja kituoni kalewa, 
anahangaika hatulii katika foleni,” ali-
lalamika Haji.

Askari polisi aliyetoa msaada huo 
ambaye hakutaka jina lake liandikwe 
gazetini, aliiambia Nipashe kuwa am-
empa kipaumbele cha kupiga kura, ili 
kuondoa mzozo.

“Nimeona ili kuondoa hili, akae 
mbele akapige kura aondoke, ili kuwe-
ka hali shwari. Mtu kama huyu akien-
delea kukaa kwenye foleni atakwaza 
wenzie,” alisema askari huyo.

Akihojiwa na Nipashe sababu ya 
kuwa katika hali hiyo, Lyamuya al-
idai amevurugwa baada ya baadhi 
ya mawakala wa CHADEMA kuzuiwa 
kusimamia upigaji kura.

*Imeandikwa na Christina Mwa-
kangale, Beatrice Shayo (Dar) na 
Lulu George (Tanga)

Purukushani zaibuka 
mawakala kuzuiwa

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akipiga kura yake ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais wa 
Zanzibar, wabunge, wajumbe wa baraza la wawak-
ilishi na madiwani, katika kituo cha kupigia kura cha 
Bungi, Wilaya ya Kati Unguja jana. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA jana walifanya uamuzi kupitia sanduku la 
kura kwa kuchagua diwani, mbunge na rais katika vituo 
mbalimbali nchini.

Uamuzi huo ulifanywa katika vituo vya kupigia kura 
80,155 na miongoni mwa Watanzania waliojiandiki-
sha 29,188,347 ambao walishiriki kuchagua rais mmoja, 
wabunge 390 na madiwani 5,350.

Wakati hayo yakifanyika, hadi sasa CCM ina mtaji wa 
wabunge wateule 28 na madiwani 870 waliopita bila ku-
pigwa.

Uamuzi ulifanywa ndani ya sanduku la kura licha ya 
kasoro kadhaa zilizokuwapo kama mawakala wa baadhi 
ya vyama kuzuiwa kuingia kwenye vituo, kukamatwa, kuje-
ruhiwa, huku wagombea wakijeruhiwa na kukamatwa na 
polisi kwa madai mbalimbali.

Kwa uchaguzi huo ndiyo atapatikana rais ambaye kwa 
mujibu wa Katiba ya Tanzania ataongoza kwa miaka mi-
tano kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

Tangu kuanza kwa uchaguzi wa vyama vingi mwaka 
1995, mtiririko wa kura baina ya wapinzani na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na idadi za kura kwenye mabano ni Ben-
jamin Mkapa kura 4,026,422 (asilimia 61.82) akifuatiwa na 
Augustino Mrema wa NCCR-Mageuzi kwa kura 1,808,616 
sawa na asilimia 27.77.

Uchaguzi wa mwaka 2000, Mkapa alikuwa anawania 
kipindi chake cha pili alipata kura 5,863,201 ambazo ni 
asilimia 71.74, huku mpinzani wake wa karibu, Prof. Ibra-
him Lipumba wa Chama cha Wananchi (CUF) akipata kura 
1,329,077 sawa na asilimia 16.26.

Katika uchaguzi wa mwaka 2005 mgombea wa CCM ali-
kuwa Jakaya Kikwete ambaye alishinda kwa kura 9,123,952 
sawa na asilimia 80.28, huku mshindani wake wa karibu, 
Prof. Lipumba wa CUF akipata 1,327,125 sawa na asilimia 
11.68.

Katika uchaguzi wa mwaka 2010 ikiwa ni kipindi cha pili, 
Kikwete alipata kura 5,276,827 sawa na asilimia 62.83, huku 
mpinzani wake wa karibu Dk. Willibrod Slaa kwa tiketi ya 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) akipa-
ta kura 2,271,491 (asilimia 27.05).

Mwaka 2015 Rais John Magufuli kwa tiketi ya CCM ali-
pata kura 8,882,935 sawa na asilimia 58.46, huku mshinda-
ni wake, Edward Lowassa wa CHADEMA akipata kura 
6,072,848 sawa na asilimia 39.97.
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NEC yatoa kauli madai kura feki
Na Waandishi Wetu 

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) im-
ekanusha kuwapo taarifa za kuwapo kwa 
kura bandia zilizoingizwa katika baadhi ya 
vituo vya kupigia kura. 

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mwenyekiti 
wake, Jaji Mstaafu Semistocles Kaijage, al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mwenendo wa upigaji kura 
za Rais, wabunge na wadiwani katika mae-
neo mbalimbali nchini. 

Alisema hayo baada ya kuwapo kwa 
madai ya kuwapo kwa kura bandia zilizo-
ingizwa katika maeneo kadhaa nchini 
kwenye vituo vya kupigiwa kura. Madai 
hayo yalisababisha baadhi ya wagombea 
wa ubunge wa vyama wa upinzani kuka-
biliana na polisi baada ya kutokea ubishi. 

“Tume inaomba Watanzania kuyapuuza 
madai hayo kwani hayana ukweli wowote. 
Tunafuatilia kila hatua ya upigaji kura na 

tuna taarifa kutoka sehemu mbalimbali,” 
alisema Jaji Kaijage.         

Awali, mgombea ubunge wa Kigoma 
Mjini kwa tiketi ya ACT-Wazalendo, Zitto 
Kabwe, alidai kuwa katika kituo kimoja, ku-
likuwa na mfuko ambao uliingizwa ukiwa 
na karatasi ambazo zimeshapigwa kura. 

Mbali na Kigoma Mjini, madai kama 
hayo yaliibuka jijini Dar es Salaam katika 
Jimbo la Kawe kituo cha Kawe Mzimuni 
baada ya mgombea ubunge wa Chama cha 
Demokrasia Maendeleo (CHADEMA), Hal-
ima Mdee kudai kuwa kulikuwa na kura 
bandia zilizoingizwa. 

Hatua hiyo ilisababisha purukushani 
na hatimaye upigaji kura kusimama kwa 
muda huku Mdee akipelekwa kituo cha 
polisi Kawe na kuhojiwa kisha kuachiwa. 

Aidha, jijini Mwanza katika Jimbo la Ny-
amagana, ziliibuka tuhuma za mwananchi 
mmoja aliyadaiwa kupeleka mfuko uliojaa 
karatasi za kura akidai kuwa ni chakula 

kwa ajili ya mawakala wa CCM. 
Nako mkoani Kagera, Mgombea Ubunge 

kwa tiketi ya CHADEMA katika jimbo la 
Bukoba Mjini, Chief Kalumuna, aliibua ma-
dai ya kukamatwa kwa masanduku mawili 
ya kura zilizopigwa katika maeneo ya Ka-
hororo na Rugambwa.

Akizungumza na Nipashe mgombea 
huyo alisema kuwa alipata taarifa hizo 
kutoka kwa watu wake wa karibu wa-
naomsaidia kufuatilia mchakato wa uch-
aguzi katika maeneo mbalimbali kuwa 
masanduku hayo yamekamatwa na   ku-
chukuliwa na polisi.

Hata hivyo, Msimamizi wa Uchaguzi 
katika Jimbo la Bukoba Mjini, Limbe Mo-
ris, amekanusha taarifa hizo kuwa ni za 
uzushi.

Naye Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kag-
era, Revocatus Malimi, alikanusha jeshi 
hilo kukamata masanduku hayo na ku-
sisitiza kwamba hazina ukweli wowote.

Mdee akamatwa madai kuzusha vurugu

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akipiga kura kwa ajili ya kuchagua Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Rais wa Zanzibar, wabunge, wajumbe wa baraza la wawakilishi na madiwani katika kituo cha SOS Mombasa, 
mjini Zanzibar jana. PICHA: OMR
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Na Richard Makore, MWANZA

KATIKA hali isiyokuwa ya kawaida, 
mwanamke amekamatwa na kura 
zilizopigwa akitaka kuziingiza katika 
kituo cha kupigia kura cha Mbu-
gani, Jimbo la Nyamagana mkoani 
Mwanza.

Nipashe ilishuhudia mwanamke 
huyo akiwa amewekwa chini ya 
ulinzi na Jeshi  la Polisi, ambalo pia 
limethibitisha kuwapo kwa tukio hilo.

Baadhi ya wananchi waliokuwapo 
kituoni huko walisema jana kuwa 
mama huyo aliingia kituoni akiwa 
na kikapu ambacho juu yake ali-
kuwa ameweka chakula, lakini chini 
kukawa na karatasi zilizopigwa kura 
tayari.

Akizungumza muda mfupi baada 
ya kukamatwa kwa mama huyo 
akiwa na karatasi hizo, Mgombea 
Ubunge wa jimbo hilo, John Pambalu 
(CHADEMA) alidai walikamata kura za 
namna hiyo katika kata nne jana.

Alisema katika maeneo hayo, wali-
fanikiwa kuzuia kura zikizopigwa nje 
ya kituo kuingizwa kwenye masan-
duku halali ya kura.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, Muliro Jumanne, alikiri 
kukamatwa kwa mama huyo akiwa 
na kura zilizopigwa na kusema kuwa 
wanaendelea na uchunguzi wa suala 
hilo.

Na Waandishi Wetu 

MGOMBEA ubunge wa Kawe kwa 
tiketi ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), Hal-
ima Mdee, jana alikamatwa kwa 
tuhuma za kusababisha vurugu 
zilizosababisha upigaji kura kusi-
mama kwa muda. 

Wakati Mdee yakimkuta hayo, 
mkoani Tanga, familia ya mgom-
bea ubunge kwa tiketi ya Chama 
cha Wananchi (CUF) Jimbo la 
Tanga Mjini, Mussa Mbaruku, ina-
shikiliwa na Jeshi la Polisi kwa ma-
hojiano baada ya kutokea vurumai 
kwenye kituo cha kupigia kura.

Mdee alikutwa na mkasa huo 
katika kituo cha kupigia kura cha 
Kawe Mzimuni baada ya kuwapo 
madai kwamba kulikuwa na kura 
bandia zilizoingizwa kituoni hapo. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kinondoni, Edward Bukombe, 
amesema mgombea huyo 
alikamatwa na kuhojiwa katika 
Kituo cha Polisi cha Kawe kisha 

kuachiwa.
Pamoja na mkasa huo uli-

osababishwa kwa kiasi kikubwa 
na kupishana kwa kauli baina 
ya mdee na polisi, Kamanda Bu-
kombe alisema Kinondoni hali iko 
shwari. 

“Kinondoni iko shwari hakuna 
aliyepigwa zaidi ya kurushiana 
maneno maana Mdee alimshuku 
askari wakapishana maneno 
ndipo akachukuliwa   kwa ajili ya 
kuhojiwa,” alisema.  

MAMBOSASA ALONGA 
Kamanda wa Polisi wa Kanda 

Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro 
Mambosasa, alisema tathmini ya 
uchaguzi kwa jiji hilo imeende-
lea kuwa shwari na hawajatumia 
bomu hata moja kipindi chote cha 
kampeni hadi upigaji kura.

Kuhusu madai ya karatasi za 
mpigakura kukamatwa Kawe, 
alisema bado hayajamfikia na kue-
leza kuwa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) imeyafafanua kuwa ni 

habari za mtaani.
“Zikithibitika kama ni kwetu tut-

afungua jalada na kupeleleza na 
kuangalia kitendo kilichofanyika 
kina ni cha jinai hatua za kisheria 
zitachukuliwa.

“Yapo matukio mawili mmoja 
amekamatwa Kimara akiwa na 
kisu na sare za mgambo ambazo 
siyo za kwake na upelelezi unaen-
delea, Mbagala yupo kijana alipiga 
picha kituoni siyo mwandishi wa 
habari, alikwenda kutengeneza 
vurugu, amekamatwa.”

Kuhusu kukamatwa kwa Mdee, 
alisema alikamatwa na kuhojiwa 
kwa kitendo cha kwenda eneo la 
kupiga kura na kuzuia watu wa-
sitekeleze hilo.

“Sababu zake tuliziona ni za 
kihuni zaidi, aliona mtu kavaa 
‘kabegi lake’ akasema uchaguzi 
usiendelee, wapo watu wameto-
ka mkoani kuja kupiga kura kwa 
sababu alijiandikishia hapa, aki-
maliza anarudi alikotokea, kupiga 
marufuku mtu asije na begi ni ki-

tendo cha kihuni.
“Alikwenda mbele zaidi akajit-

walia madaraka kuzuia watu wasi-
pige kura, hicho ndicho kilifanya 
achukuliwe apewe elimu na kuo-
nywa kwa sababu hayamjengei 
heshima kwa mgombea kwa kiti 
hicho cha ubunge.”

MGOMBEA, FAMILIA 
MATATANI

Kutoka Tanga, familia ya Mba-
rouk inashikiliwa na polisi kwa 
mahojiano baada ya kutokea sin-
tofahamu kwenye kituo cha kupi-
gia kura, Kata ya Ngamiani Kusini 
jijini humo. 

Akizungumza katika mahojiano 
na Nipashe, Mbarouk ambaye ali-
kuwa Mbunge wa Jimbo la Tanga 
kwa kipindi cha miaka mitano, 
aliwataja ndugu zake hao kuwa 
ni  mama yake mzazi, Fatuma Has-
san (70), dada zake Changa Bakari, 
Mwanaidi Bakari na Mwanakom-
bo Bakari.

Familia hiyo ilikamatwa baada 

ya kuzuia kuingia kwenye chumba 
cha kupigia kura, ambapo walita-
ka kusimama kama mawakala wa 
mgombea huyo na ndipo walipo-
daiwa kukosa barua za utambul-
isho.

“Wao walikuwa ni mawakala 
wangu, lakini walizuiwa kwa saba-
bu mtendaji hakuwapa barua na 
alipokuwa wakihoji ndipo Polisi 
walikuja kuwakamata,” alisema 
Mbaruku.

Awali, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tanga, Blasius Chatanda, 
alisema jeshi hilo linawashikilia 
mawakala watu kadhaa kutokana 
na vurugu zilizojitokea katika 
kituo cha kupigia kura kwa ajili ya 
mahojiano.

Kamanda Chatanga, licha ya 
kutowataja majina, alisema watu 
hao walikuwa baada ya kufikishwa 
kituo cha polisi, walihojiwa na 
baadaye kuachiwa. 

Imeandikwa na Christina 
Mwakangale, Romana Mallya, 
DAR na Lulu George, TANGA

Katika maeneo hayo, wali-
fanikiwa kuzuia kura zikizo-
pigwa nje ya kituo kuingi-
zwa kwenye masanduku 
halali ya kura.
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JPM: Kuna maisha 
baada ya uchaguzi 

Wafunga 
biashara kuwahi 
kupiga kura

Wasusa kupiga 
kura

Na Julieth Mkireri, PWANI

BAADHI ya wananchi katika Mji 
Mdogo wa Mailimoja, Jimbo la Kibaha 
Mjini, jana walifunga maduka kwa 
zaidi ya saa nne kwa kile kilichoele-
zwa kuwa ni kuwahi kupiga kura.

Nipashe ilitembelea eneo la Maili 
Moja na kushuhudia maduka yakiwa 
yamefungwa hadi saa tano, huku 
kwenye vituo vya kura katika eneo la 
Maili Moja B vikiwa wazi.

Ally Huseein, mmoja wa wananchi 
wa eneo hilo, alisema baadhi ya 
wananchi walichelewa kufungua bi-
ashara zao, ili kushiriki upigaji kura.

Katika Mji wa Mlandizi, Jimbo la 
Kibaha Vijijini, hadi  majira ya saa 
tano baadhi ya vituo havikuwa na 
watu, huku vingine vikiwa na idadi 
chache ya wapigakura.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa watu 
wengi waliwahi asubuhi na ku-
panga foleni kupiga kura mapema na 
kurejea nyumbani kwao na hakuna 
wananchi waliobaki kituoni kulinda 
kura.

Katika kituo cha Shule ya Msingi 
Mtongani Mlandizi, baadhi ya wa-
nanchi walijitokeza kupiga kura huku 
wakiwa hawana vitambulisho.

Asha Abdallah (71), alisema kitam-
bulisho chake cha kupigia kura kime-
potea, hivyo kuomba kupiga kura bila 
kuwa na kitambulisho jambo ambalo 
lilishindikana

Mratibu wa uchaguzi Mkoa wa 
Pwani, Gerald Mbosoli, alisema mkoa 
huo una vituo 2,960 na wapigakura 
991, 880.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA 

BAADHI ya vijana katika Manispaa 
ya Shinyanga, wamesusa kupiga kura 
wakidai nchi iwe na tume huru ya 
uchaguzi, ili wagombea wanaoshinda 
kwa haki wawe wanatangazwa.

Wakizungumza na Nipashe jana 
mjini hapa, vijana hao walidai kuwa 
licha ya kuwa na vitambulisho 
vya kupiga kura, wameona hakuna 
umuhimu wa kupiga kura kwa kuwa 
ni sawa na kupoteza muda kwa kuwa 
hakuna tume huru ya uchaguzi.

Shadrack Joseph, mkazi wa 
Ngokolo mjini hapa, alisema kwa 
tume iliyopo, washindi wa uchaguzi 
wanajulikana hata kabla ya kupigwa 
kwa kura. 

Alisema kuwa bila kuwapo tume 
huru ya uchaguzi, kamwe uchaguzi 
hauwezi kuwa wa haki na ndiyo 
sababu iliyomfanya asuse kwenda 
kupiga kura jana.

“Utaona baadhi ya vijana hapa 
mjini tunaendelea na shughuli zetu za 
kutafuta riziki na hatujaenda kupiga 
kura. Hatupigi kura kwa sababu wag-
ombea wanaoshinda kwa haki katika 
jimbo hili la Shinyanga hawatanga-
zwi, matokeo yake tunachaguliwa 
wabunge,” alidai.

Paul Kitinya, mkazi wa Ndala mjini 
hapa, alisema hakwenda kupiga kura 
jana, akidai kuwa wagombea wana-
oshinda, hawana msaada wowote 
kwa jimbo hilo.

Kitinya pia alisema jambo lingine 
linalomkatisha tamaa kupiga kura 
ni kutokuwapo kwa kile alichokiita 
kutendwa haki kwa wagombea wa 
vyama vyote.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAGOMBEA wa urais wa Zanzibar wa-
naoelezwa kuwa ndio wanaochuana, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi (CCM) na Maalim Seif 
Sharif Hamad (ACT-Wazalendo) wameji-
tokeza kupiga kura na kuelezea matarajio 
yao. 

Dk. Mwinyi na Maalim Seif walipiga 
kura katika vituo tofauti wakiwa 
wametofautiana nusu saa katika vituo vya 
uchaguzi.

Dk. Mwinyi alipiga kura saa 2:30 asu-
buhi katika kituo cha Kariakoo akitanguli-
wa na Maalim Seif Sharif Hamad aliyepiga 
kura majira ya 2:00 kituo cha Garagara, 
Mkoa wa Mjini Magharibi.

Baada ya kumaliza kupiga kura, Maalim 

Seif, aliwaambia waandishi wa habari 
kuwa suala la kukubali matokeo litatege-
mea na mazingira ya uchaguzi utakavyok-
wenda ikiwamo haki ya wapigakura kuzin-
gatiwa pamoja na sheria za uchaguzi.

“Kupata haki ya kusimamia matokeo ya 
chama na mgombea na si kuwatoa kama 
ilivyojitokeza katika uchaguzi wa kura ya 
mapema juzi,” alisema huku akishukuru 
pamoja na kuwapo mvua, wananchi wen-
gi wamejitokeza mapema vituoni.

Dk. Mwinyi kwa upande wake, alise-
ma katika ushindani kuna kushinda 
na kushindwa, lakini yeye yuko tayari 
kuyapokea matokeo kama yatakavyoku-
wa licha ya kwamba ana matumaini 
makubwa ya kushinda.

Hata hivyo alisema amesikitishwa na 

vitendo vya vurugu vilivyojitokeza juzi 
katika kura ya mapema na kuwataka 
wananchi kuendelea kudumisha amani 
wakati wa uchaguzi na baada ya uchaguzi.

“Jukumu la ulinzi na usalama ni la vy-
ombo vya ulinzi, viongozi na wananchi, 
tudumishe amani yetu kwa maendeleo ya 
Zanzibar,” alisema Dk. Mwinyi.

Alieleza kuwa anamatumaini ya 
kushinnda kwa sababu Chama Cha Map-
induzi kimefanya kampeni vizuri za ku-
tangaza ilani yake pamoja na mwitikio wa 
wananchi wakati wa kampeni hizo.

Uchaguzi Mkuu umefanyika huku mvua 
zikinyesha na kukatika, lakini wananchi 
waliendelea kujitokeza kwa wingi huku 
idadi kubwa ya kinamama wakionekana 
katika vituo vya kupigia kura.

Maalim, Mwinyi wanena baada ya kura 

Wananchi wakisubiri kupata maelekezo ili kupiga kura katika kituo cha Ofisa Mtendaji Kata ya Kawe, jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA urais, John Magufuli (CCM), 
amepiga kura na kuwataka wananchi 
kulinda amani iliyopo nchini, akikumbu-
sha kuwa kuna maisha baada ya uchaguzi.

Dk. Magufuli (pichani) jana alipiga kura 
katika Kituo cha Idara ya Maji kilichoko 
Chamwino mkoani Dodoma, akiwasili kit-
uoni huko majira ya 3:59 asubuhi akiam-
batana na mkewe, Janeth Magufuli.

Baada ya kupiga kura, Dk. Magufuli 
alisema: “Ninawapongeza Watanza-
nia kwa kuiona siku ya leo ( jana) ya 
demokrasia. Ninawaomba tuendeleze 
kuitunza amani kwa sababu kuna 
maisha baada ya uchaguzi.”

Mkoani Lindi, Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, alipiga kura kijijini 
kwake Nandagala wilayani Ruang-

wa. Majaliwa ambaye ni mbunge mteule 
wa Ruangwa, alipiga kura kwenye kituo 
cha Shule ya Msingi Nandagala alikofika 
akiwa na mkewe, Mary Majaliwa.

Baada ya kupiga kura, Waziri Mkuu 
alisema kupiga kura ni haki ya msingi na 
anamshukuru Mungu kwamba upigaji 
kura ulikuwa unafanyika salama. 

“Ninamshukru Mungu nimeweza kush-
iriki haki yangu ya msingi ya kumchagua 
kiongozi ninayempenda ili aweze kulion-
goza taifa hili.

“Kwa hapa Nandagala, mbunge na di-
wani walishapita bila kupingwa. Kwa 

hiyo leo ( jana) nimepiga kura moja 
tu ya kumchagua Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania,” alisema.
Waziri Mkuu ambaye aliwasili 

kituoni saa 4:20 na kujipanga 

foleni yeye na mkewe, alifuata taratibu 
kama wananchi wengine na akapiga kura 
saa 4:53. Aliondoka kituoni huko saa 5:00 
asubuhi.

Akizungumzia utaratibu mzima wa upi-
gaji kura, Majaliwa alisema ulikwenda vi-
zuri na akawapongeza wasimamizi wa kit-
uo hicho kwa sababu alikuta kuna utulivu 
na watu walikaa kwenye foleni wakisubiri 
kuingia ndani.

“Nimekuta watu wanafuata utaratibu, 
wanapatiwa maelekezo, vitambulisho 
vinahakikiwa, ni jambo la kujivunia. Ama-
ni kwetu bado ni tunu ambayo hatutakiwi 
kuidondosha chini ikaharibika. 

“Ninatoa wito kwa Watanzania tuji-
tokeze tukapige kura ili tupate viongozi 
wa ngazi zote ambao watatuongoza. Ni na-
fasi muhimu, ukiikosa leo ( jana), hutaipata 
tena kwa miaka mitano ijayo,” alisema.



Wananchi 
wafurahishwa 
kuongezwa 
vituo

Lissu: Siridhishwi uchaguzi, 
Lipumba adai kura siyo ya siri
Na Waandishi Wetu

MGOMBEA  urais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania,  kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, amesema haridhishwi jinsi 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ilivyosi-
mamia uchaguzi mkuu uliofanyika jana

Katika ukurasa wake wa Tweeter, Tun-
du Lissu aliyepigia kura katika Kituo cha 
Ntewa A, Shule ya Msingi Ntewa, Kata ya 
Ntuntu, jimbo la Singida Mashariki, wilaya-
ni Ikungi, mkoani Singida, aliandika:

“Siridhishwi namna Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), ilivyosimamia uchaguzi 
mkuu wa leo, kuna ukiukwaji mkubwa wa 
taratibu za uchaguzi.”

LIPUMBA AFUNGUKA
Mgombea urais kwa tiketi ya Chama 

cha Wananchi (CUF), Profesa Ibrahim Li-
pumba, amesema kuwa kura iliyopigwa 
na Watanzania kwa sasa siyo ya siri kwa 
kuwa namba zimeandikwa kwenda kila 
karatasi ya mpigakura.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya kupiga kura katika kituo cha 
Kunduchi jijini Dar es Salaam, alisema 
kwa upigaji kura huo, hakuna usiri licha 
ya kutamkwa kuwa ni kura ya siri.

Profesa Lipumba alisema ameshanga-
zwa na utaratibu wa kunakili namba ya 
mpigakura kwenye karatasi ya kupigia 
kura na kitini kinachobaki Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC).

“Siyo kura ya siri kwa sababu ile namba 

ya mpigakura inaandikwa kwenye karata-
si ya kupigia kura, mtu akisoma namba 
na ukienda kwenye tovuti ya NEC unajua 
mpiga kura ni nani. Kwa hiyo kila kura in-
ayopigwa itajulikana nani kampigia kani,” 
alibainisha.

“Tuwe wavumilivu tujenge amani
Nimepata taarifa kuwa mawakala wen-

gi katika vituo vya kupigia kura wame-
zuiwa, hii hali si nzuri,” alisisitiza Prof. 
Lipumba.

Aidha, aliwataka wasimamizi wa uch-
aguzi kutenda haki, huku akieleza kusikit-
ishwa na mawakala wa vyama vya upin-
zani kunyimwa kuingia kenye vituo vya 
kupiga kura kushuhudia kinachoendelea, 
jambo ambalo alisema linatia doa uch-
aguzi.

Mamia ya wapigakura wakosa majina vituoni

Mkazi wa Kawe jijini Dar es Salaam, Aisha Mohamed, akitoka kupiga kura katika kituo cha Kawe Sokoni, jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Na Christina Haule, MOROGORO

WANANCHI wa kata mbalimbali 
Manispaa ya Morogoro wameishuk-
uru serikali kwa kuongeza idadi ya 
vituo vya kupigia kura na kuwarahi-
sishia kupiga kura mapema.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wananchi hao akiwamo Mwa-
jabu Juma (85), alisema jana baada 
ya kupiga kura kuwa anashukuru 
kuwapo vituo viwili kwenye kituo 
chao cha Zahanati. Juma alisema 
anaamini uchaguzi wa mwaka huu ni 
mwepesi kutokana na hali ya utulivu 
aliyoiona jana, tofauti na wiki mbili 
zilizopita za kampeni.

“Michakato ya kampeni ilitupa 
wakati mgumu wa kuwa na hofu 
hata ya kupiga kura, lakini hali ni 
tofauti ukienda kupiga kura unapata 
nafasi upesi na kurudi nyumbani,” 
alisema Juma.

Akizungumzia hali hiyo msimamizi 
wa uchaguzi Jimbo la Morogoro Mji-
ni, Sheila Lukuba, alisema wamela-
zimika kuongeza vituo hadi kufikia 
758, wakati mwaka 2015 kulikuwa 
na vituo 296.

Msimamizi Mkuu wa Kituo cha 
Zahanati Mbili, Dominica Simwanza, 
alikiri kutokuwa na foleni kwenye 
kituo hicho na kudai kuwa hali hiyo 
inatokana na nyongeza ya vituo 
kwenye maeneo mengi. 

Alisema uchaguzi unaendelea vi-
zuri kwa amani na watu wameonye-
sha mwitikio hadi saa sita watu 100 
walikuwa wameshapiga kura.

Naye msimamizi mkuu wa kituo 
cha Azimio 3, Sophia Kilama, alisema 
wamekumbwa na tatizo moja la 
mpigakura kutoka Dar es Salaam 
kutaka kupiga kura ya rais jambo 
mbalo halikuwezekana baada ya ku-
kosa mwongozo na mpigakura huyo 
alikubali kuondoka.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro, Loata Ole Sanare, hali ya 
mkoa ni shwari, uchaguzi unaende-
lea vizuri.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Wilbroad Mutafungwa, 
alisema uchaguzi unaendelea vizuri 
hakuna vurugu zozote.

Na Wandishi Wetu

MGOMBEA ubunge wa Mbeya Mji-
ni, Tulia Ackson (CCM), amesema 
moja ya kero walizokutana nazo 
wapigakura jana, ni kutoona maji-
na yao vituoni.

“Kuna baadhi ya maeneo mpi-
gakura anaambiwa jina halipo, 
nimekutana na mtu mmoja ame-
kwenda sehemu tano bila kuona 
jina lake, tumewatafuta wahusika 
walitafute hilo jina ili mwananchi 
huyu atimize haki yake,” alisema 
Dk. Tulia alipozungumzia uchaguzi 
huo jana.

Alisema alipita vituoni kuhakiki-
sha mawakala wa CCM na vyama 

vingine kama wamefika na kukuta 
mchakato unakwenda vizuri.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, akizungumza baada ya 
kupiga kura, alisema ulinzi na us-
alama umeimarishwa.

Mgombea urais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi (CCM), alisema 
anaamini wananchi walisikiliza il-
ani ya CCM na walikipigia kura cha-
ma hicho ili kitekeleze kiliyoahidi 
kwao. Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, alise-
ma amani na utulivu imeimarika 
na watu wengi walijitokeza kupiga 
kura jana.

“Viongozi watakaopita, nina 
jambo moja ninataka kuwaambia, 

kiongozi kazi yake ni kuongoza 
watu, siyo kujikweza na kudharau 
wananchi waliokupa nafasi kwa 
kukupigia kura.

Mgombea urais wa Chama cha 
Demokrasia Makini, Cecilia Mman-
ga, alipiga kura Mbagala jijini Dar 
es Salaam na kuwataka wananchi 
waendelee kudumisha amani na 
wasisikilize wanaowataka waingie 
barabarani.

Jijini Dar es Salaam, asubuhi 
kulikuwa na idadi kubwa ya wa-
pigakura kwenye baadhi ya vituo 
vya kupigia kura Jimbo la Segerea, 
lakini mchana walipungua kwa ki-
wango kikubwa.

Baadhi ya wananchi walioji-

tokeza kupiga kura katika jimbo la 
hilo, waliipongeza NEC kwa maan-
dalizi mazuri na kuwapo kwa vifaa 
vya kutosha kulikowezesha wa-
nanchi kupata fursa ya kupiga kura 
bila tatizo.

Amina Rashid Mkazi wa Tabata 
Segerea, alisema vituo vilikuwa vya 
kutosha na watu walijitokeza ku-
piga kura bila vurugu.

Katika kituo cha Shule ya Msingi 
Mongo la Ndege iliyoko Jimbo la 
Ukonga, ilipofika saa 10:00 jioni, 
kituo kilifungwa na baadhi ya wa-
pigakura waliochelewa walirud-
ishwa.

Nipashe pia ilishuhudia baadhi 
ya maduka yakiwa yamefungwa.

Wakati hali ikiwa hivyo Dar es Sa-
laam, mkoani Morogoro, Mgombea 
Ubunge Morogoro Mjini, Devotha 
Minja (CHADEMA), alisema hawa-
na imani na uchaguzi huo kufuatia 
mawakala wao zaidi ya 100 kuon-
dolewa kwenye vituo vya uchaguzi 
kwa makosa aliyodai yasiyoelewe-
ka na baadaye kurudishwa.

Alisema wasimamizi wakuu wa 
vituo vya uchaguzi walitumia na-
fasi zao kuwaondoa mawakala hao 
kwa madai kuwa wamekwenda na 
kopi ya daftari la kudumu la wapi-
ga kura, ambayo ni haki yao.

Imeandikwa na Romana 
Mallya, Mary Geofrey (DAR) na 
Christina Haule (MOROGORO)
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JANA Watanzania walipiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa Rais, 
wabunge na madiwani, huku ikikadiriwa kuwa wapigakura mil-
ioni 29 walikuwa na sifa ya kushiriki uchaguzi huo.

Kwa kiwango kikubwa, hali ya utulivu na amani ilionekana 
katika maeneo mengi ya nchi, ingawa kuna kasoro kadhaa zi-
lizojitokeza na kulalamikiwa na baadhi ya vyama vya siasa.

Miongoni mwa kasoro hizo ni mawakala kukamatwa na Jeshi 
la Polisi  katika baadhi ya maeneo kwa madai ya kuingia katika 
vituo vya kupigia kura bila kuwa na barua za utambulisho ku-
toka Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Vilevile, baadhi ya mawakala wa vyama walizuiwa kuingia 
katika vituo kwa madai hayo hayo, hali ambayo pia ilisababisha 
vyama husika kukosa mawakala katika vituo.

Aidha, baadhi ya vituo vilihamishwa bila Tume kutoa taarifa 
mapema, hali iliyosababisha usumbufu mkubwa kwa wapi-
gakura, hivyo baadhi yao kuamua kuondoka kuelekea kwenye 
majukumu bila kupiga kura. Pia kuna matukio ya madai ya baa-
dhi ya watu kujaribu kuingia vituoni wakiwa na kura ambazo 
zilishapigwa, lakini walidhibitiwa.

Suala la viapo vya mawakala lilizua mvutano takribani wiki 
moja iliyopita kati ya NEC na vyama kadhaa vya siasa, ingawa 
Tume iliahidi kuwa barua za mawakala zimgetolewa juzi katika 
ofisi za kata, ambako inadaiwa kuwa walizungushwa.

 Hali hii inaacha maswali mengi kuliko majibu; kubwa ni kwa 
nini NEC haikulishughulikia suala hilo ili kuondoa malalamiko 
na mivutano isiyo ya lazima kabla ya siku ya uchaguzi jana?

Kadhalika, uamuzi wa kuhamisha vituo vya kupigia kura bila 
kutolewa taarifa kwa umma, ni jambo lingine ambalo kwa haki-
ka limewakosesha haki ya msingi baadhi ya wapigakura, ambao 
walitumia muda wao kwenda katika vituo walivyojiandikisha 
kasha kuhakiki majina yao kabla ya jana.

Ni kweli kabisa kwamba pengine zilikuwapo sababu za 
msingi  za kuhamisha vituo, isipokuwa uamuzi huo ulitakiwa 
kutolewa taarifa kwa umma, ili kuepusha usumbufu na malala-
miko ya wadau wa uchaguzi. Sisi tunaamini kwamba katika 
dunia ya sasa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano, malaka 
husika ingetoa taarifa na ili kila mmoja akafahamu kuhusiana 
na mabadiliko hayo.

Hata hivyo, tunawapongeza Watanzania waliojitokeza ku-
wachagua viongozi wanaowataka kwa kipindi cha miaka mita-
no ijayo, wakiamini kwamba watawaletea maendeleo pamoja 
na kuwasilisha kero zao kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi.

Pia wanastahili pongezi kutokana na kuonyesha utulifu licha 
ya kujitokeza kwa kasoro tulizozieleza, kinyume cha taarifa za 
uvumi zilizokuwa zinadai kuwa kuna vikundi vya vijana am-
bavyo viliandaliwa na baadhi ya vyama kuvuruga uchaguzi huo.

Baada ya kukamilika kwa mchakato wa upigaji kura jana, 
kuanzia leo tunatarajia kuwa NEC itaanza kutekeleza wajibu 
wake wa kutangaza matokeo ya ubunge na udiwani kwa kata 
na majimbo yote.

Kimsingi, uchaguzi una ni mchakato kwa sababu una hatua 
kuanzia uteuzi wa wagombea ndani ya vyama, uteuzi wa NEC, 
kampeni, upigaji kura na kutangazwa kwa matokeo. Hata hivyo, 
utangazaji wa matokeo huwa na mvuto zaidi pengine kutokana 
na shauku ya wapigakura na umma kwa ujumla kutaka kujua 
wagombea waliopata dhamana ya wapigakura kuwaongoza.

Kutokana na hali hiyo, ni dhahiri kwamba kuanzia leo macho 
na masikio ya Watanzania wengi yataelekezwa kwa wakuru-
genzi wa halmashauri zote nchini ambao ndio wasimamizi wa 
uchaguzi  kwa niaba ya NEC, ili kuwafahamu waliochaguliwa 
jana.

Tunaishauri NEC isimamie utangazaji wa matokeo unatawal-
iwa na haki; kikubwa washindi watangazwe mapema  iwezeka-
navyo ili kuondoa hali ya hisia kwamba kuna njama za kuhu-
jumu washindi, hivyo kutishia amani na utulivu.

Na Sabato 
Kasika

MTINDO wa baadhi ya watu wa 
kupenda kula chapati kwa maini 
na kisha kushushia ama soda au 
chai ya rangi, unaweza kuwa ni 
hatari kiafya, iwapo utaendelea 
kuendekezwa.

Kwanini hayo tena?  Mtaalamu 
wa masuala ya lishe kutoka Juk-
waa la Lishe Tanzania (PANITA), 
Jane Msagati, anaweka wazi zaidi 
kwa staili ya ushauri, ili wale wal-
iouzoea, kuachana na ulaji wa 
aina hiyo.

Badala yake, anataka washush-
ie juisi ya matunda, ili kusaidia 
mwili kuzalisha damu ya kutosha, 
kwa kuwa wanapokula hivyo, ni 
njia mojawapo ya kuiwekea uzito 
miili na kuwa na uwezo wa kufy-
onza virutubishi.

Mtaalamu huyo ametoa ushau-
ri huo wiki iliyopita, alipozun-
gumza kwenye kipindi cha Supa-
Breakfast cha East Africa Radio na 
anawataka watu waepuke kula 
kwa mtindo huo, muhimu kwao 
kuangukia maelekezo ya wataala-
mu wa lishe.

Mlo kama soda na chai, mara 
nyingi hunazuia ufyonzaji wa 
virutubishi mwilini, hali inayo-
sababisha miili kuwa na upun-
gufu wa hivyo virutubishi. Ni vy-
ema mtu anapokula chapati kwa 
maini, ashushie na juisi.

Juisi anayoisema ni ile iliyoten-
genezwa kwa matunda na maji 
yaliyo salama, kwa kuwa matun-
da ni vyanzo vizuri vya vitamin 
C, na msaada kwa mwili kuzalisha 
damu ya kutosha.

Nimekuwa mhamasishaji wa 
somo hilo kwa kirefu hayo ya-
nayosemwa, lengo kuu ni kutaka 
kuhamasisha elimu zaidi kwa Wa-
tanzania, ili watambue umuhimu 
wa lishe bora na siyo ilmradi kula 
na kujaza, tumbo bila kujali suala 
la afya bora.

Elimu ya lishe bora na huduma 
nyingine za msingi kwa ajili ya 
afya ni haki ya kila mtu, ili aweze 
kutambua ni kipi cha kufanya 
ama kuacha, katika kuboresha 
afya yake.

Kwa mfano, ulaji wa chapati, 
chai na kushushia kwa soda, ni 
wa kawaida kwa Watanzania. Pia, 
nadhani wengi hawajui madhara 
yake na sasa inaelezwa kuwa ni 
muhimu kushushia kwa juisi.

Elimu kama hiyo inatakiwa ku-
tolewa kwa wingi, ili kila mmoja 
wetu aipate, wale watakaoelewa 
na kuzingatia, iwasaidie kwa 
kuachana na ulaji wa mazoea, am-
bao umekuwa ni wa kawaida kwa 
watu wengi.

Kwanza, kuna umuhimu wa 
chakula kwa binadamu, hasa 
lishe bora ni muhimu zaidi, pia 
ieleweke kuwa chakula tafsiri 
yake ni kitu chochote kinacholiwa 
na kuupatia mwili virutubishi.

Vilevile lishe ni sayansi ya jinsi 
mwili unavyokitumia chakula na 
inahusisha jinsi mwili unavyosaga 
na unavyoyeyusha chakula na ha-
timaye virutubishi kufyonzwa na 
kutumika mwilini.

Hata Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alishawahi kuzungumzia 
suala la lishe duni aliposema ina-
jumuisha ulaji usiofaa na mitindo 
ya maisha, ambavyo vinachangia 
kwa kiasi kikubwa ongezeko la 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza, 
wote vijana na watu wazima.

Ongezeko la magonjwa yasi-
yoambukizwa, mtindo wake uko 
katika mabadiliko ya mitindo ya 
maisha na ulaji usiofaa, kama vile 
uzito uliozidi, viriba tumbo, shini-
kizo la damu na kisukari.

Anakiri serikali inatambua 
kuwa lishe bora ni msingi wa 
maendeleo ya taifa, hivyo ongeze-
ko la magonjwa sugu yasiyo ya 

kuambukiza, linapaswa kudhibiti-
wa kwa kuzingatia ulaji unaofaa 
na mtindo bora wa maisha.

Mtendaji Mkuu huyo wa seri-
kali, anaweka wazi kuwa watu wa-
natambua jitihada za serikali kwa 
kushirikiana na wadau kupamba-
na na matatizo ya lishe, kwa kuwa 
nchi inakabiliwa na aina mbili za 
utapiamlo, ambazo ni lishe duni 
na iliyozidi.

Walengwa wakubwa wa lishe 
duni ni watoto chini ya miaka mi-
tano, wanawake walio katika umri 
wa kuzaa hususani wajawazito na 
wanaonyonyesha pamoja na vija-
na wenye umri wa kuvunja ungo.

Hiyo ni kwa sababu mahitaji ya 
virutubishi kwa ajili ya miili yao 
ni makubwa, ukilinganisha na ule 
unaohitajika na makundi men-
gine, hivyo ni vyema Watanzania 
kuzingatia umuhimu wa lishe 
bora.

Msisitizo mkubwa unapaswa 
kuwa katika elimu, ambayo ni 
msingi mkubwa kwa kila mmoja 
kutambua kile anachotakiwa ku-
fanya na kile asichopaswa kufan-
ya, katika eneo la lishe bora.

Hapo ndipo Watanzania wa-
napaswa kujua kwa kina faida za 
chakula kwa binadamu, ikiwamo 
kumtengenezea chembehai na 
kuzirudishia zilizokufa au kuhar-
ibika.

Vilevile kuna ukuaji akili za 
mwili, kuupa mwili nguvu, joto na 
uwezo wa kufanya kazi na kinga 
dhidi ya maradhi mbalimbali, 
hivyo inafanya suala la lishe bora 
kuwa na umuhimu wa kipekee na 
la kuzingatia.

Hilo litawezekana kwa kutole-
wa elimu ya kutosha kila kona ya 
nchi, ili kila mmoja atambue kuwa 
ulaji bora unaozingatia chakula 
mchanganyiko na kinachotosha 
mahitaji ya mlaji.

Acha mlo uliozoea, hamia namna hii

Wenye dhamana watende 
haki utangazaji matokeo

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Mbaroni madai 
kuingia na visu 
kituo cha kura
Na Beatrice Moses 

MWANAMUME aliyetambulika kwa 
jina moja la Omary, amekamatwa na 
polisi baada ya kufika kwenye kituo cha 
kupigia kura akiwa amevalia gwanda 
nyeusi, na alipopekuliwa alikutwa na 
visu. 

Nipashe ilishuhudia maofisa polisi 
wanne wa kituo cha uchaguzi Saranga 
Tanzanite wilayani Ubungo, jijini Dar 
es Salaam, ambapo alichukuliwa  na 
kumwingizwa kwenye mojawamo ya 
vyumba kituoni hapo. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na 
usalama Mtaa wa Saranga, Godwin 
Muro, alithibitisha kukamatwa kwa 
mtu huyo.

“Ametambulika kwa jina moja, tayari 
gari la polisi limefika kumchukua kwa 
hatua zaidi, tunashukuru ulinzi na 
usalama wapo makini, wananchi wa-
naendelea vizuri na uchaguzi,” alisema 
Muro.

Wakati huo huo wakala aliyetajwa 
kwa jina la Magreth Jacob wa CHADE-
MA, alitolewa nje ya kituo akidaiwa 
kuwa na simu wakati wamezuiwa ku-
ingia nazo kwenye chumba cha kupigia 
kura. 

Mwenyekiti wa CHADEMA Sa-
ranga, Athuman Sosoge, alilalamikia 
hatua hiyo, akidai kuwa msimamizi 
angemnyang’anya simu hiyo na kuhifa-
dhi kisha angemwacha aendelee kufua-
tilia upigaji kura. 

Pia kulizuka vikwazo kwa baadhi ya 

vituo kuchelewa kufunguliwa kutokana 
na vifaa kuchelewa kufika kwa wakati.  

Omary Msangi, mkazi wa Mabibo, 
alisema alifika kwenye kituo cha NIT 
saa 11 alfajiri, lakini vifaa vilifuliwa saa 5 
ndipo wakaruhusiwa kupigia kura. 

“Nimepiga kura, nimefurahia utarati-
bu uliowekwa wa kupangwa kwa herufi 
ni mzuri, umepunguza msongamano 
vituoni,” alisema Msangi. 

Msimamizi wa kituo hicho, Henry 
Samuel, alisema kikwazo hicho kilipati-
wa ufumbuzi, na wananchi walielewa 
na kuvumilia hatimaye kupiga kura 
kwa utulivu na amani. 

Msimamizi Mkuu wa uchaguzi katika 
Jimbo la Kibamba na Ubungo, Beatrice 
Dominic aipohojiwa kuhusu hali ya up-
igaji kura katika eneo hilo alisema mae-
neo mengi umefanyika kwa utulivu. 

“Naendelea kukusanya taarifa ku-
toka huko kwenye vituo, nami nipo 
natembelea kujiridhisha na hali ilivyo, 
baada ya hapo nitatoa taarifa,” alisema 
Dominic ambaye pia ni Mkurugenzi wa 
Manspaa ya ya Ubungo. 

Vijana waonyesha mwamko kupiga kura

Waziri Mkuu na Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM, Kas-
sim Majaliwa (wa pili kulia) na mkewe Mary (mbele yake), wakiwa kwenye foleni ya 
kusubiri zamu yao ya kupiga kura katika kituo cha kupigia kura cha Shule ya Msingi 
Nandagala, wilayani Ruangwa, mkoani Lindi jana. PICHA: OWM 

Na Waandishi Wetu, DODOMA

MWAMKO wa vijana kujitokeza ku-
piga kura katika Jimbo la Dodoma 
Mjini umeonekana kuwa mkubwa, 
huku dosari ndogo zikijitokeza 
ikiwamo kutoonekana majina ya 
baadhi ya wapigakura.

Dosari hizo zimejitokeza kwe-
nye vituo vya Viwanda Sekondari, 
NHC, LAPF, Ipagala B, Shule ya 
Msingi Chang’ombe kwa wapi-
gakura kudai kutoona majina yao 
licha ya kuwa na vitambulisho vya 
kupigia kura.

Tatizo lingine ni wapigakura ku-
tohakiki majina yao mapema na 
kusababisha wengi wao kutumia 
muda mrefu kupata vituo vyenye 
majina yao.

Akizungumza na Nipashe, Msi-
mamizi wa Uchaguzi Jimbo la 
Dodoma Mjini, Msekeni Mkufya, 
alikiri kuwapo na dosari hiyo na 
kwamba zinaendelea kutatu-
liwa kadiri zinavyojitokeza kwa 
kuangalia kwenye mfumo wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Alisema kama mpigakura 
asipoona jina lake, wasimamizi 
wa uchaguzi wanafuatilia kwenye 
mfumo na kubaini majina yao 
yapo na kuwaruhusu kupiga kura.

“Sisi Dodoma tuna bahati, Tume 
ipo karibu, hivyo tukipata tatizo 
tunawasiliana nao na kutatua, kwa 

ujumla hali ni shwari, hii ya ku-
toona jina ni watu kuwa na wasi-
wasi wanaangalia haraka haraka,” 
alisema.

Katika kituo cha NHC, mpigaku-
ra Pendo Mangala, alisema ame-
zunguka sehemu zaidi ya mbili 
kutafuta jina lake.

Alisema, kituo alichojiandik-
ishia jina mwaka 2015, katika daft-
ari la kudumu kilihamishwa hivyo 
majina yaligawanywa kwenda 
kituo cha Viwandani Sekondari, 
LAPF na NHC Maghorofa Machafu.

“Nimekwenda Viwandani 
nimetafuta majina yangu sijaya-
pata nimeambiwa nije huku 
Maghorofa Machafu, lakini kama 
tungepata taarifa mapema ku-
toka Tume basi tungeshahakiki ni 
kituo gani majina yetu yapo na leo 
tusingetumia muda mwingi kuyat-
afuta,” alisema.

Katika hatua nyingine, mgom-
bea ubunge Jimbo la Dodoma Mji-
ni kwa tiketi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), Antony Mavunde, 
alipiga kura katika kituo cha Shule 
ya Msingi Chadulu na kuiishukuru 
NEC kwa kuweka vituo vingi vya 
kupigia kura hali iliyoondoa mson-
gamano.

Kuhusu kupokea matokeo, Ma-
vunde alisema wananchi ndio we-
nye mamlaka ya nani awatumikie.

Katika kituo cha Kilimani, Ka-

tibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru 
Ally, alisema anafurahi kuona kun-
di kubwa la Watanzania wenye nia 
ya dhati kwa taifa lao kujitokeza 
katika vituo vya kupigia kura hali 
inayoonyesha walivyohamasika 
na uzalendo wa kupata kiongozi 
sahihi.

Alilipongeza Jeshi la Polisi kwa 
kuonyesha usalama kwa raia ka-
tika vituo vya kupiga kura.

Chifu Mkuu Kanda ya Kati, Hen-
ery Mazengo, aliipongeza NEC 
kwa kuandaa mazingira rafiki kwa 
wazee na watu wenye ulemavu. 

Alisema vituo vya Kata ya Ki-
kuyu Kusini, vimeweka mazin-
gira mazuri kwa makundi yote 
maalum yanayopaswa kupewa 
kipaumbele.

Naye Maiko Salali, Mwenyekiti 
wa watu wenye ulemavu katika 
Taasisi ya Foundation for Disabili-
ties, alisema mpaka sasa katika 
vituo vyote alivyotembelea hali 
ni nzuri, watu wenye ulemavu 
wamepewa kipaumbele.

Mkazi wa Chang’ombe B, Tatu 
Msambai, alisema utaratibu wa 
mwaka huu umekuwa bora zaidi 
na wa amani kuliko uchaguzi uli-
opita.

“Kwakweli nimefurahishwa 
zaidi na utaratibu wa mwaka huu 
kwani Tume imeweka utaratibu 
mzuri katika kuhakikisha uch-

aguzi unafanyika, na kwa upande 
wa usalama uko vizuri, lakini hata 
mpangilio wa sehemu ya kupigia 
kura ni mzuri ambao ulitusaidia 
katika kuelewa vizuri na kufani-
kisha kupiga kura kwa weledi ka-
bisa,’” alisema.

Christopher Mwita, mpigakura 
wa kituo cha Mtaa wa Chamwino, 
alisema amefurahishwa kuona vi-
jana wenzake wamejitokeza kwa 
wingi kupiga kura.

Alisema idadi ya watu hasa vi-
jana waliojitokeza kupiga kura ni 
kubwa kutokana na kuwapo kwa 
utaratibu mzuri wa kupiga kura.

Msimamizi wa uchaguzi kituo 
cha Wera Sekondari, Eniada Chig-
ome, alisema tatizo lililojitokeza 
ni  majina ya wapiga kura kuto-
fautiana na kwenye Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura.

Chigome, alisema tatizo hilo 
wamefanikiwa kulitatua  kwa ku-
wapatia watu fomu namba 17, kwa 
ajili ya kuijaza ili  waendelee na 
upigaji kura.

“Kwa kweli zoezi limekwenda 
vizuri kwa wakazi wa eneo hili, 
isipokuwa tatizo hilo ambalo nalo 
walifanikiwa kulitatua na walio-
kutwa na tatizo  hilo kufanikiwa 
kupiga kura,”alisema Chigome.

Alisema dosari nyingine ni watu 
kutokuta majina yao kwenye vituo

walivyojiandikisha na kuanza 

kutembea kituo kimoja hadi king-
ine kwenye  kata husika kuyat-
afuta, wengine wanakata tamaa 
na hivyo kuamua kuwahi kwenye 
majukumu yao.

Aidha, watu wanapokuja na vi-
tambulisho, lakini amejiandikisha 
kupiga kura  katika mkoa mwing-
ine.

Alisema watu hao wamekuwa 
wakiwaelewesha kwa wale wenye 
uwezo wa  kuwahi maeneo wal-
iojiandikisha walishauri waende 
wakipige kura katika  maeneo 
hayo.

Hata hivyo, alisema zoezi hilo 
limekuwa rahisi kwao kutokana 
na wengi wa waliojitokeza mape-
ma kupiga kura na kurejea nyum-
bani.

Msimamizi Mkuu Kituo cha 
Chang’ombe, Evalina Mario, alise-
ma mwitikio katika kituo hicho 
ni mdogo, lakini pia ukosefu wa 
majina kwenye daftari imekuwa ni 
tatizo ambalo wasimamizi wame-
jitahidi  kulitatua ili watu wapige 
kura.

Katika vituo ambavyo Nipashe 
ilitembelea ulinzi ulikuwa umei-
marishwa na wananchi kupiga 
kura kwa utulivu na kuondoka.

*Imeandikwa na Augusta 
Njoji, Paul Mabeja na Renatha 
Msungu

Ametambulika kwa jina 
moja, tayari gari la polisi 
limefika kumchukua kwa 
hatua zaidi, tunashukuru 
ulinzi na usalama wapo 
makini, wananchi wanaen-
delea vizuri na uchaguzi.



Mufti wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zuberi, akipiga kura katika kituo cha Kinondoni 
Biafra, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mgombea ubunge Jimbo la Kinondoni kupitia ACT-Wazalendo, Said Kube-
nea (katikati), akitoa malalamiko yake kwa waandishi wa habari, baada ya 
mawakala wa chama hicho, kuzuiliwa kuingia katika kituo cha kupiga kura 
cha Chuo Kikuu Huria, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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MATUKIO YA UPIGAJI KURA

Mgombea urais wa CCM, Dk. John Magufuli na mkewe Mama Janeth Magufuli wakiwa wamepanga foleni kwa ajili ya kupiga kura kwenye kituo cha Idara ya Maji, 
wilayani Chamwino, mkoani Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wananchi wa Zanzibar wakiwa wamekusanyika wakisubiri kupiga kura katika kituo 
cha Garagara, Mjini Unguja jana.  PICHA: ANTHONY SIAME

Baadhi ya mawakala wa Chama cha ACT-Wazalendo, wakiwa nje baada ya 
kuzuiliwa kuingia kituo cha kupiga kura cha Chuo Kikuu Huria, jijini
Dar es Salaam jana.  PICHA: JUMANNE JUMA
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MATUKIO YA UPIGAJI KURA

Wananchi wakiwa wamekaa foleni wakisubiri kupiga kura katika kituo cha Hananasif Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mke wa mgombea urais kupitia CCM, Mama Janeth Magu-
fuli, akipiga kura kwenye kituo cha Idara ya Maji, wilayani 
Chamwino, mkoani Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mgombea ubunge Jimbo la Kinondoni, kupitia 
CCM, Abasi Tarimba, akipiga kura katika kituo 
cha Kinondoni Hananasif, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Waziri Mkuu na Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM, Kassim Majali-
wa,  akipiga kura katika kituo cha kupigia kura cha 
Shule ya Msingi ya Nandagala wilayani Ruangwa, 
mkoani Lindi jana. PICHA: OWM 

Baadhi ya wasimamizi wa uchaguzi wa majimbo ya Masasi Mjini, Lulindi na Ndanda, 
wakiwa katika zoezi la uchukuaji wa vifaa vya uchaguzi kwenye ofisi za wasimamizi 
wa majimbo hayo, mjini Masasi, mkoani Mtwara jana. PICHA: HAMISI NASRI

Mgombea ubunge wa Jimbo la Tanga (CCM), Ummy Mwalimu (kushoto), 
akihakiki jina lake kwenye kituo cha kupigia kura cha Shule ya Msingi 
Sahare, jimboni humo jana. PICHA: OSCAR KASIMIRI
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Maelfu wajasiriamali 
wapata vitambulisho

Miradi 7,000 
yafanyiwa 
EIA ndani 
miaka 5
Na Mwandishi Wetu 

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limeainisha mafanikio lukuki yaliyo-
patikana kwa kipindi cha miaka mi-
tano ikiwamo ufanyaji wa Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira (EIA) kwa 
miradi zaidi 7,000.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. 
Samuel Gwamaka, alisema hayo jijini 
Dar es Salaam juzi, na kubainisha 
kuwa kwa kipindi cha miaka mitano 
NEMC imeweza kufanya EIA katika 
miradi zaidi  ya 7,000 pamoja na 
kutoa vyeti vya mazingira kwa mi-
radi 3,500.

“Kwa kipindi cha miaka mitano 
kama baraza tumefanikiwa 
mambo mengi ambayo yamekuwa 
na manufaa makubwa katika 
kuchangia maendeleo na ukuaji wa 
uchumi. Idadi ya utoaji wa vyeti 
vya mazingira na idadi ya miradi 
iliyofanyiwa EIA imeongezeka mara 
dufu,” alisema.

Amesema baraza litaendelea 
kuchukua hatua katika kukabiliana 
na changamoto za mazingira katika 
upande wa utupaji wa taka hatarishi 
na kudhibiti utiririshaji wa kemi-
kali zenye sumu katika maeneo ya 
migodi.

“Katika eneo ambalo limekuwa na 
changamoto kubwa ni utupaji wa 
taka hatarishi, tumeendelea kuchukua 
hatua mbalimbali kudhibiti tatizo hilo 
kwa kuwa huleta athari za kudumu 
kwa maisha ya watu na viumbe 
hai vingine,’’ alisema na kuongeza 
kuwa  NEMC imetoa vibali 151 kati ya 
maombi 481 ya ukusanyaji wa taka 
hatarishi yaliyowasilishwa.

Alisema NEMC imesimamia utupaji 
wa  tani 2,493 na lita 2,480 za taka 
hatarishi  zilizokwisha muda wake na 
kufanya ukaguzi katika miradi 15,000 
ambavyo vina vyeti vya EIA.

“NEMC mbali ya kusimamia utupaji 
wa taka hatarishi tani 2,493 pamoja 
na lita 2,480 ambazo ni kemikali za 
dawa zilizoisha muda wake,  tume-
fuatilia kwa ukaribu miradi saba 
mikubwa ya madini hapa nchini kwa 
lengo la kupunguza au kuzuia kabisa 
visa vya uchafuzi wa mazingira,’’ 
alisema.

Dk. Gwamaka alieleza kwamba 
mpaka baraza limepokea na kushu-
ghulikia kero 4,567  zinazohusiana 
na uchafuzi mazingira wa hewa, maji 
na ardhi.

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Makandarasi nchini (CRB), 
imepanga kufanya mwendelezo wa 
mikutano ya kanda na makandar-
asi wazalendo ikiwa ni mkakati 
wake wa kuwajengea uwezo ma-
kandarasi hao ili waongeze ufanisi 
katika kutekeleza miradi mikubwa 
ya ujenzi.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar 
es Salaam na Msajili wa Bodi hiyo, 
Rhoben Nkori, wakati akifunga 
mafunzo ya siku moja kwa ma-
kandarasi hao.

Mafunzo hayo yalihusu namna 

makandarasi wazalendo wanavy-
oweza kuungana na kutekeleza 
miradi mikubwa ya ujenzi wa mi-
undombinu na namna bora ya kuli-
pa kodi kwa Mamlaka ya Mapato 
(TRA).

“Bodi inaona umuhimu wa kwen-
da tena kwenye kanda zetu na ku-
fanya mikutano ya mwaka ambayo 
ni minne itakayofanyika Mwanza, 
Mbeya, Arusha na Dar es Salaam na 
itaanzia Machi mwakani na itaishia 
Mei, ambapo mkutano wa mwisho 
wa kilele utafanyika Dar es Salaam,” 
alisema Nkori.

Alisema makandarasi wengi 

wa Tanzania ni wadogo wadogo 
wakati makandarasi wa nje ni 
wachache, lakini wanatekeleza 
miradi mikubwa, hivyo wanawapa 
mafunzo ya kuungana ili wafanye 
miradi mikubwa ya ujenzi wa 
miundombinu.

“Makandarasi wanauwezo tofauti 
wapo wenye uwezo wa kifedha, we-
nye uwezo wa kimitambo na wako 
ambao ni wataalamu zaidi kwenye 
fani, hivyo wakiunganisha nguvu 
zao wanaweza kufanya miradi mi-
kubwa kwa wakati na kwa viwango 
bora zaidi,” alisema.

Mkandarasi Christopher Nya-

gaswa ambaye ni mkurugenzi 
wa kampuni ya Ostrich, alisifu 
mkakati wa bodi hiyo kuwajengea 
uwezo makandarasi wazalendo 
kupitia mafunzo hayo, ili waweze 
kushindana na wenzao wa nje.

Alisema mafunzo hayo yame-
kuwa yakiwasaidia makandarasi 
kuongeza ufahamu kuhusu mambo 
mbalimbali ya namna bora ya kuli-
pa kodi kwa mamlaka ya mapato na 
umuhimu wa kuungana.

“Mkandarasi mzoefu ambaye 
ameshiriki kwenye kazi za ubia kwa 
muda mrefu ametupa uzoefu wa 
namna ya kuungana, changamoto 

zake na tahadhari kuingia kwe-
nye ubia ambao unaweza usiwe 
na manufaa, tunaomba muda wa 
mafunzo,” alisema.

Nyagaswa aliiomba CRB kuende-
lea kutoa mafunzo ya aina hiyo kwe-
nye kanda zote nchini, ili kuwafikia 
makandarasi wengi wazalendo na 
kuwajengea uwezo wa kushindana 
kwenye zabuni kubwa.

Alisema makandarasi wazalendo 
wanakabiliwa na changamoto ya 
mitaji ikiwamo masharti magumu 
ya ukopaji kwenye taasisi za fedha 
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 
ujenzi.

Mkakati waendelea kuwaendeleza makandarasi wazalendo

Mkurugenzi wa Biashara wa Vodacom Tanzania Plc, Linda Riwa (kushoto), akikabidhi zawadi kwa Nahodha wa Kivuko 
cha Mv. Magogoni, Abdul Ramadhani, kinachovusha wasafiri waendao Kigamboni na Feri, jijini Dar es Salaam, jana, 
kutokana na utendaji kazi wake,  ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 20 ya kampuni hiyo nchini. Kampuni 
hiyo, pia iliwalipia nauli ya kivuko wateja 6,000. PICHA: MPIGAPICHA WETU

wa Ruvuma umeendelea kutangaza 
fursa mbalimbali za uwekezaji zi-
lizopo, ambapo Julai 25, 2020 Mkoa 
uliandaa maonyesho ya viwanda na 
uwekezaji kwa lengo la kutangaza 
fursa zilizopo,’’ alisema Mndeme.

Alisema katika kongamano hilo Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa alizindua 
Mwongozo wa Uwekezaji wa Mkoa, 
na kwamba mwongozo huo ume-
sambazwa kwenye taasisi mbalimbali, 
ambapo hadi sasa wawekezaji wal-
ioonyesha nia ya kuwekeza ni 22.

Kwa upande wake Mwakilishi wa 
Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa  la 
Biashara (TNBC), Emanuel Alphance, 
alilitaja lengo la kufanyika Baraza hilo 
la Biashara ni  kufanya tathmini ya ma-
fanikio yaliyofikiwa katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita, na kuangalia 
mikakati na vipaumbele kwa upande 
wa sekta binafsi na umma katika kip-
indi cha miaka mitano ijayo.

Alisema mfumo huo wa majadil-
iano kupitia mabaraza ya Taifa, 
mikoa  na wilaya, unatokana na seri-
kali kuwezesha sekta zote kushiriki 

katika mipango ya serikali sambamba 
na uwepo wa mazingira bora ya ku-
fanya biashara.

Kwa upande wake, Yohana Nchim-
bi, Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyabiashara wa wenye Viwanda na 
Kilimo (TCCIA) Mkoa wa Ruvuma, 
alisema TCCIA kama sekta binafsi im-
enufaika kuanzia wafanyabiashara wa 
ngazi ya chini hadi juu katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita ya serikali 
ya awamu ya tano.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wafanyabiashara wa 
Masoko Songea (UWABIMASO), al-
impongeza  Rais John Magufuli kwa 
kuwawezesha wajasiriamali wadogo 
vitambulisho, ambavyo vimeondoa 
usumbufu mkubwa waliokuwa wa-
nakabiliwa nao.

Alisema kwa mwaka wafanyabi-
ashara wadogo walikuwa wanalipa 
ushuru wa zaidi ya Sh. 150,000, la-
kini hivi sasa baada ya kupata vitam-
bulisho kwa Sh. 20,000, wafanyabi-
ashara wameweza kutunza fedha zao 
na kufanya biashara bila vikwazo.

Ili kukuza 
sekta ya 
viwanda, 
Mkoa wa 
Ruvuma 
umeendelea 
kutangaza 
fursa mbal-
imbali za 
uwekezaji 
zilizopo, 
ambapo 
Julai 25, 
2020 Mkoa 
uliandaa 
maonye-
sho ya 
viwanda na 
uwekezaji 
kwa 
lengo la 
kutangaza 
fursa zi-
lizopo.

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

M
KOA wa Ruvuma umefan-
ikiwa kutoa vitambulisho 
kwa wajasirimali wadogo 
59,279 mwaka 2019 na 

vitambulisho 13,827 vimetolewa kwa 
wajasiriamali wadogo hadi kufikia Ok-
toba 23, mwaka huu.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma, Christina Mn-
deme, wakati anafungua mkutano wa 
Baraza Maalum la Biashara  la Mkoa 
wa Ruvuma mjini Songea.

Alisema mkoa umejikita kuhakiki-
sha malengo ya serikali ya kuwa na 
uchumi wa viwanda yanafanikiwa na 
kwamba hadi kufikia Juni 2020, Mkoa 
wa Ruvuma ulikuwa na viwanda 
3,485. Kwa mujibu wa Mndeme, kati 
ya viwanda hivyo, viwanda vikubwa 
sita, viwanda vya kati 25, viwanda 
vidogo 190 na viwanda vidogo sana 
3,264, na kwamba utekelezaji huo 
unaendelea kufanywa na sekta binafsi 
na sekta ya umma.

“Ili kukuza sekta ya viwanda, Mkoa 
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Na Jenifer Gilla, ALIYEKUWA 
MKURANGA  

N
I umbali kilomita 110 
kutoka jijini Dar es Sa-
laam, kunakopatikana ki-
jiji cha Mdimni, Wilaya ya 

Mkuranga, mkoa Pwani, ambako 
wakazi wake kiuchumi wanatege-
mea uvuvi na kilimo cha mazao ya 
korosho, mpunga na  mahindi.

Mtu anapofika kijijini akitokea 
upande Kusini, atavutiwa na man-
dhari yaliyopambwa na nyumba 
za udongo zilizoezekwa na makuti, 
zikiwa katika mpangilio wa mistari 
miwili iliyonyooka na kuacha bara-
bara kubwa katikati, inayopafanya 
kuwa na taswira ya kipekee.

Ukarimu wa wakazi nao unao-
nyesha ni wapenda ugeni wanao-
hudumia kila walichojaliwa nacho, 
pasipo kujali dhamira ya ugeni na 
si rahisi kutambua mzigo mzito wa 
hofu ya mazingira wanaobeba mi-
oyoni mwao. 

Kaskazini,  wamepakana na Ba-
hari ya Hindi, ambayo ndio inata-
jwa kuwa jinamizi linawakosesha 
usingizi hata wakawa wahamaji 
maarufu kwa miaka 17 sasa.

SIMULIZI ZAO
Ni wanakijiji wanaohama kukim-

bilia Kusini, wakipisha maji ya ba-
hari yanayovamia makazi, kutoka-
na na kina chake kuongezeka kadri 
siku zinavyosogea.

Mzee Selemani (65), mkazi wa 
kijiji hicho anasimulia mkasa wa 
kuponea chupuchupu kufa maji 
usiku wa manane, baada ya wimbi 
la maji ya bahari kuvunja ukuta wa 
nyumba yao na kuingia ndani.

Mwenye simulizi mwingine ni 
mvuvi Latifa Mbonde, anayesim-
ulia kulazimika kufanya shughuli 
hiyo, baada ya eka 10 walizokuwa 
wanalima mpunga na familia yake, 
kuvamiwa na maji ya bahari.

Anakumbuka, walivuna gu-
nia zisizopungua 50 za mpunga 
kila mwaka kutoka shambani 
hapo baada ya mauzo walipata 
Sh.milioni mbili kila mwaka, ili 

tomkimu na watoto wake 
‘’ Tulikuwa na maisha mazuri 

hatukuwa na shida, tulifanikiwa 
kujenga nyumba kubwa, lakini 
mwaka 2005 mambo yalibadilika 
na sisi maji yakatufikia kwenye 
shamba letu tukiwa na mali sham-
bani.

“Hatukuweza kuvuna kwa kuwa 
mpunga ulikuwa bado mbichi, 
hivyo ekari 10 zote zilikufa,” 
anaeleza Latifa, huku akilengwa na 
machozi.

Mama huyo mwenye umri miaka 
50, anasimulia ndipo namna alivy-
oingia rasmi kwenye uvuvi mwaka 
2009, baada mume wake kufariki 
na maisha yakamwia magumu. 

Anasema kutokana mbinu duni 
za uvuvi anazotumia, anaishia 
kuambulia wastani Sh.5000 kwa 
siku na inaelezwa ni waliopata 
hasara ya maisha na namna hiyo 
wakaendelea na shughuli hiyo ka-
tika maeneo mengine kama kilimo.

Diba Kisagulu, ana simulizi al-
ivyohama eneo Bonde la Ndege 
mwaka 2003, baada ya eneo la hek-
ari 5  walikuwa wakilima mtama na 
mpunga  kuvamiwa na maji ya ba-
hari  hivyo udongo kukosa rutuba 
ya kuendelea na kilimo.

Anasimulia alipata eneo sehemu 
ya juu katika kijiji hicho ambako ni 
shamba la mikorosho lililomilikiwa 
na baba yake kwa muda mrefu.

“Kwa hiyo, imekuwa kama ba-
hati. Nashukuru sasa nalima mahi-
ndi na korosho ndio tunapata kula, 
ila hofu yangu ni haya maji yaki-
fika huku tuliko nitakwenda wapi”, 
analalama Diba.

MWENYEKITI KIJIJI
Kadam Saidi, ni Mwenyekiti wa 

Kijiji hicho anayesema maisha yao 
yamejaa hofu kutojua hatima yao, 

Mtu kujichora ‘tatoo’ kunazuia  
maabara kubaini kansa mwilini

Ukurasa 13

Operesheni kung’oa 
robo ya udumavu 

wa watoto wapatikanao 
Mkoa wa Pwani

Ukurasa 12

‘’Nakumbuka ilikuwa mwaka 
2003 siku ya Jumamosi, tulikuwa 
tunajiandaa kuhama, lakini kwa 
kuwa nyumba yetu huku juu ili-
kuwa bado haiajaezekwa, tukaona 
tuvutevute kidogo.

“Hiyo siku tumelala usiku, likaja 
wimbi kubwa na kubomoa uku-
ta kwa chini, sisi hatuna habari 
kumbe maji  yalikuwa yanaingia 
kwa nchini.

“Tuliokolewa na mtoto wangu 
ambaye alikuwa na miaka saba, 
alikuwa anaamka kwenda msalani 
ndipo akaona maji yanaingia ndani 
kwa kasi, akapiga kelele tukaamka 
nyumba nzima,” anasimulia mka-
sa,

Mzee huyo anawakilisha jumla 
ya wakazi 1,390 wanaoishi kijijini, 
ambao kila mmoja ana lake lililom-
kuta kutokana na adha hiyo. Endelea Uk. 14

MDIMNI: Kijiji kinachohama kukwepa 
mabadiliko ya tabianchi wanakoishi

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mdimni, Kadam Ulaga, akiwa eneo la kijiji ambacho wakazi wengi wame-
hama kutokana na kuvamiwa na maji ya bahari. PICHA: JENIFER GILLA.

• Maji yasogea km. 1, chanzo kina bahari
• Imetimua watu 400 kuelekea vijiji jirani
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habari kitaifa

Matokeo ya awali yaanza kutoka

Na Waandishi Wetu 

MATOKEO ya uchaguzi mkuu wa 
rais, wabunge na madiwani ulio-
fanyika jana nchini kote, yameanza 
kutangazwa katika baadhi ya vituo. 

Kwa mujibu wa matokeo hayo, 
mkoani Dodoma katika Jimbo la 
Dodoma Mjini, mgombea urais wa 
CCM, John Magufuli anaongoza ka-
tika kura za urais huku mgombea 
wa ubunge kupitia chama hicho, 
Anthony Mavunde, naye akivuna 
kura nyingi. 

Kata ya Viwandani: 
Kituo cha Ofisi ya VEO 2 nafasi 

ya ubunge Mavunde wa CCM (72), 
Aisha  Madoga (CHADEMA) kura 
(nane). Kituo cha Ofisi ya WEO 2, 
Mavunde (59), Madoga (10).

Kwa upande wa urais, Dk. Magu-
fuli (59), Tundu Lissu wa CHADE-
MA kura 12.

Kituo cha WEO 1: Mavunde 
(50), Madoga (6) na Kituo cha 
MOKU Security, Mavunde (85), Ma-
doga (17).

  Matokeo ya Dk. Magufuli (85), 
Tundu Lissu 17 na Mutamwega Mg-
anywa wa SAU kura moja. 

 Jumba la Maendeleo; Ma-
vunde (94), Madoga 25 na udiwani 
Khalifan Kabwe wa CCM (84), Sal-
ma Mambo (CHADEMA) kura 32.

Kituo cha LAPF-2 matokeo ya 
urais ni Dk. Magufuli (67), Lissu (21) 
na maganja Kulwa (NCCR- Mageu-
zi) kura moja. Ubunge Mavunde 
(67), Madoga (21).

Kituo cha LAPF-1 ubunge Ma-
vunde (70), Madoga (28) na urais 
Dk. Magufuli (74) na Lissu kura 33. 
Udiwani Cosmas (90), Kutika (50) 
na Chima kura 6

Kikuyu Kusini:
Wera Sekondari 1; Urais Dk. 

Magufuli (120), Lissu (18), Benard 
Membe (ACT Wazalendo) kura 
moja, Leopold Mahona kura moja. 
Ubunge Mavunde (120) na Madoga 
(19). Nafasi ya udiwani: Cosmas 
(83), Kutika (41) na  Chima  kura 13.

Wera Sekondari 2 (Mkalama), 
urais Dk. Magufuli (102), Lissu (12) 
na Seif Maalim (AAFP) kura moja 
na ubunge Mavunde (104) na Ma-

doga (13).
Udiwani; Jostico Cosmas (ACT 

-Wazalendo) kura 69, Martin Kutika 
(CCM) kura 39, Elia Chima (CHADE-
MA) kura 12.

Kituo cha Wera Sekondari 3 
urais: Magufuli (104), Lissu (tisa) 
Mahona (moja) na ubunge Ma-
vunde (104), Madoga (11). Udiwani; 
Cosmas (77), Kutika (26), Elia Chi-
ma (nane) (CHADEMA) kura 8.

Wera Sekondari 2: Urais ni Dk. 
Magufuli (132) na Lissu (13) huku 
ubunge Mavunde (129), Madoga 
(14). Udiwani Cosmas (90), Kutika 
(50) na Chima (sita).

Wera Sekondari 2, urais Dk. 
Magufuli (132) na Lissu (13).

Ofisi ya Mwenyekiti Mtaa 
Uhindini -2 Urais; Dk.   Magufuli 
(81), Lissu (23), Leopold Mahona 
moja na Queen Sendiga (NRA) kura 
moja.  Ubunge; Mavunde (78) na 
Madoga (26).

Kata ya Mkuhungu: Shule ya 
Msingi Nkuhungu Na.1: Urais 
Dk. Magufuli (129), Hashimu Rung-
we (CHAUMA) moja na Lissu 34. 
Ubunge Mavunde (132), Madoga 
(32) na udiwani Jackson Majaliwa 
(ACT-Wazalendo) moja, Daudi 
Mkhandi (120), Vicent Emmanuel 
(40), Salum Nasibu (CUF) kura 
moja.

Shule ya Msingi Nkuhungu 
Na. 2 Urais Dk. Magufuli 123, 
Lissu 35 na Ubunge, Mavunde 127, 
Madoga 31.

  Shule ya Msingi Nkuhungu 
Na. 3 Urais Dk. Magufuli (119), 
Lissu (19) na Ubunge Mavunde 
(117), Madoga (20).

  Ofisi ya Mtendaji Mtaa Namba 
moja, Urais; Magufuli (122) na Lissu 
(18) na ubunge, Mavunde  (120) na 
Madoga (19).

Ofisi ya Mtendaji Mtaa Nam-
ba 3, Magufuli (109) na Lissu (23), 
wakati nafasi ya ubunge Mavunde 
(112) na Madoga (19).

Kata ya Uhuru Kituo cha Ki-
pande -2 Ubunge Mavunde (65) na 
Madoga 27 na Kipande-1, Mavunde 
(CCM) 62 na Madoga (CHADEMA) 
20.

Kata ya Kizota Kituo cha Se-
kondari ya Kizota No.4 Urais 
Magufuli (61), Lissu (16) na ubunge 

ni Mavunde (63) na Madoga 14.
Salama Na.3 Urais Magufuli 

(89) na Lissu (22) huku ubunge Ma-
vunde (95) na Madoga (16).

Kata ya Chang’ombe Kituo 
cha Msamaria-2; Urais Magufuli 
(82), Lissu (16), Maganja (1), Mgahy-
wa (1). Ubunge Mavunde (78), Ma-
doga (20). 

Msamaria-4 Urais Magufuli 
(92), Lissu (13) na ubunge Ma-
vunde (97), Madoga (7).  Msamaria 
-3; Urais Magufuli (75), Lissu (23), 
Hashim Rungwe (CHAUMMA)-1 
ubunge Mavunde (78), Madoga (21).

Chang’ombe Juu B-1, Urais  
Magufuli (56), Lissu (11), Ubunge 
Mavunde (59), Madoga (7)

 Kituo cha Msamaria-1 Urais 
Magufuli (87), Lissu (13), Membe (1) 
na Ubunge Mavunde (78), Madoga 
(24)

DAR ES SALAAM
Jimbo la Temeke 
Kituo cha Maganga B2: Urais 

Magufuli (67), Lissu (17), Bernard 
Membe (1), Ibrahim Lipumba (3) 
na Queen Sendige (sita). Ubunge 
Doroth Kilave (CCM) 63, Sina Man-
zi (CHADEMA) saba, Zainabu Amir 
(CUF) 12, Yahaya Mapanda (ACT- 
Wazalendo) mbili.

Usalama Na. 2, Urais Dk. Magu-
fuli (86), Lissu (17), John Shibuda (2) 
na Lipumba (2).

Kwa nafasi ya ubunge, Kilave (75), 
Zainabu Amir (CUF) kura tisa, Sina 
Manzi (CHADEMA) kura 8, Zainabu 
Kilindo (AAFP) kura tano, Yahaya 
Mpanda (ACT) kura tano, Khamis 
Kimwaga (TADEA) kura mbili na 
Shaban Chumu (Demokrasia Ma-
kini) kura moja.

Maganga B2, nafasi ya urais 
Magufuli (67), Lissu (17),  Membe 
(1), Prof. Lipumba (3) na Sendiga (6) 
wakati ubunge ni Kilave (63), Manzi 
(7), Amir (12) na Mapanda (2).

Segerea  
 Ofisi ya Madenge B.1 Buguruni, 

Dk. Magufuli (62) na Lissu (19), 
Membe (2), Lipumba (1) na Mahona 
moja. Kwa ubunge Bona Kamoli wa 
CCM (52), Maharagande Mbarali 
(ACT- Wazalendo) 17, Mrema Ed-
ward (CHADEMA) tisa na Sabreena 
Sungura (CUF) tano.

Kituo cha Madenge A-6; Urais  
Magufuli (59), Lipumba (2), Membe 
(3,) Rungwe (1) na Lissu (10) wakati 
ubunge ni Kamoli ( 50), Sungura 
(6), Mrema (9) Maharagande (4), 
Heristus Ndali (CCK) moja.

Kituo cha Madenge A-6 Bugu-
runi, Urais: Magufuli (59), Lipumba 
(2), Membe (3), Rungwe (1) na Lissu 
(10). Ubunge Kamoli (50), Sungura 
(6), Mrema (9), Maharagande (4), 
Ndali kura moja.

Kituo Cha MEO Madenge B 
(5) urais Magufuli (46), Lissu (24), 
Shibuda (1) na Membe (2).

 Buguruni Madenge B-4, 
Magufuli (55), Lissu (20), Lipumba 
(2),  Membe (2) na Ubunge Kamoli 
(50), Mrema (11), Sungura (4) na 
Maharagande (13)

Ilala 
Ofisi ya Mtendaji Amana 

2; urais: Magufuli (62) na Lissu 
(33), ubunge:  Mussa Azzan Zun-
gu (CCM) kura 61,  Hashim Issak 
(CHADEMA) 28, Hussein Abdallah 
(ACT- Wazalendo) tatu, Abdallah 
Kabara   (CHAUMMA)   moja na 
Clinton Jovin (NCCR) moja

Ofisi ya Mtendaji Amana 4, 
Urais: Magufuli (46), Lissu (37), 
Maganja Kulwa (moja), Rungwe (2). 
Membe (moja) na Lipumba moja.

 Katika nafasi ya ubunge Zungu 
(46), Issak (29), Amina A.A (SAU) 
moja, Hussein J.A sita, Rashid 
(mbili) na Clinton (tatu).

MWANZA 
Ilemela
Matokeo yaliyobandikwa kwe-

nye Kituo cha Mabomba Manne, 
Jimbo la Ilemela, katika vituo vido-
go, yalionyesha Dk. Magufuli (81), 
Lissu (33); Dk. Magufuli (80) Lissu 
(30); Dk. Magufuli (65), Lissu (40); 
Dk. Magufuli (86), Lissu (35); Dk. 
Magufuli (76), Lissu (42).

Kwa upande wa ubunge, ma-
tokeo katika vituo vidogo yalio-
nyesha Dk. Angelina Mabula (CCM) 
kura 76, Grayson Warioba (CHADE-
MA) kura 34; Dk. Mabula (69), War-
ioba (37); Dk. Mabula (60), Warioba 
(40); Dk. Mabula (83), Warioba (36); 
Dk. Mabula (67), Warioba (47).

Nyamagana

Matokeo kwenye kituo cha 
Ofisi ya Kata ya Isamilo A yal-
ionyesha Dk. Magufuli (75), Lissu 
(32); Dk. Magufuli (87), Lissu (16).

SHINYANGA:
Kahama Mjini: 
Katika kituo cha Shule ya 

Msingi Nyahanga A, matokeo 
yaliyobandikwa jana yalionyesha 
Dk. Magufuli (83), Lissu (36) na Mu-
tamwega Mgahwya wa SAU alipata 
kura moja.

Kwa nafasi ya ubunge yalionye-
sha Jumanne Kishimba (CCM) kura 
69, Thadeo Mwati (CHADEMA) 
kura 48 na Hosea Paul (CUF) kura 
moja.

Shinyanga Mjini
Kituo cha Bugoyi, Kata ya Ndem-

bezi, Ubunge Patrobas Katambi 
(CCM) kura 49, Salome Makamba 
(CHADEMA) kura 35. Kwa nafasi ya 
urais Dk. Magufuli kura 60 na Lissu 
kura 31.

Kwenye Kituo cha Mihale Jomu, 
Kata ya Kambarage ubunge God-
win Makomba (ACT) kura moja, 
Katambi (46), Makamba (39) na 
urais Dk. Magufuli 

(58) na Lissu kura 26.

KATAVI
Mpanda Mjini 
Shule ya Sekondari Mwangaza 

(Na. 1), matokeo yalionyesha Dk. 
Magufuli (70), Lissu (26) huku kura 
za ubunge zikionyesha 54 kwa 
Rhoda Kunchela wa CHADEMA na 
43 kwa Kapufi wa CCM.

 
KILIMANJARO
Moshi Mjini 
Katika Kata ya Kiusa 

ubunge,  Buni Ramole (ACT-Wa-
zalendo) kura 2, Priscus Tarimo 
(CCM) kura 64 na Raymond Mboya 
(CHADEMA kura 8. Nafasi ya Urais, 
Magufuli (73), Lissu (74) na Prof. Li-
pumba (1).

Kituo cha Ofisi ya Kata ya Kiusa 
J, urais Lissu (77), Dk. Magufuli (74),  
Kiusa 1  Dk. Magufuli (76) na Lissu 
(71).

ARUSHA
Arusha Mjini 
Kata ya Themi kituo cha 

Zahanati A, urais Dk. Magufuli 
(96), Lissu (37) na ubunge  Mrisho 
Gambo (CCM) 88, Godbless Lema 
(CHADEMA) (44.

Kituo B:  Urais Dk. Magufuli 
(91), Lissu (47).  Ubunge:   Gambo 
(87), Lema (48).  Kituo urais  Dk.   
Magufuli (89), Lissu (41) na 
ubunge Gambo 83, Lema 43. Kit-
uo D:  Dk. Magufuli  (100), Lissu 
(36). Ubunge: Gambo (94), Lema 
(40). Kituo E: Magufuli (86), Lissu 
(36).  Ubunge: Gambo (72), Lema 
(48).

Imeandikwa na Augusta 
Njoji (DODOMA), Beatrice 
Shayo, Mary Geofrey, Beatrice 
Moses, Christina Mwakangale 
(DAR), Mary Mosha (MOSHI), 
Marco Maduhu na Shabani 
Njia (SHINYWNGA), Issack 

Allan (ARUSHA), Richard 
Makore (Mwanza), Neema 
Hussein (KATAVI), Nebart 
Msokwa na Grace Mwakalinga 
(MBEYA).     

 

Mawakala wa vyama vyote wakihesabu kura za wagombea katika kituo cha Ukonga Mazizini Dar es Salaam jana. PICHA: JU-
MANNE JUMA
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AFYA 

Operesheni kung’oa robo ya udumavu 
wa watoto wapatikanao mkoa wa Pwani

Na Julieth Mkireri, Kibaha

S
HIRIKA la Afya Duniani 
(WHO), linaueleza utapi-
amlo kuwa upungufu, ziada 
au kukosekana usawa katika 

kiwango cha chakula kinachompa 
mtu nguvu au virutubisho mwilini. 

Ni hali inayotokea kwenye 
makundi mawili; kwanza kutokuwa 
na lishe ya kutosha inayojumuisha 
kudumaa, kuwa  na uzito mdogo 
pamoja na kukosa virutubisho vya 
kutosha.

Pili, inatajwa kuwa mlo unao-
leta  unene uliopitiliza, magonjwa 
na mtindo wa maisha, hali inayowa-
pata zaidi watoto na wenye kipato 
kikubwa na hasa waishio mjini.

Kimsigi, mwanadamu uwezo 
wake umegawanyika katika makun-
di makuu matatu; protini inay-
ojenga mwili, mlo wa kulinda mwili 
na unaotia nguvu kutoka jamii ya 
wanga.

Sababu ya watoto kupata utapi-
amlo unaosababisha udumavu wa 
akili na mwili, ni kwamba familia 
nyingi hula vyakula vya wanga zaidi 
kama vile ugali wa mahindi, unga 
wa mtama, muhogo, mchele na 
vyakula jamii ya maharage. 

Milo mingi inaelezwa kitaalamu 
imekosa mchanganyiko wa protini 
kutoka kwa wanyama, mimea, mbo-
ga na matunda.

Ripoti ya ya Shirika la Watoto Du-
niani   (UNICEF) inayoangalia   vi-
wango vya ukosefu wa lishe kati ya 
mwaka 1992 hadi 2015, inaonyesha 
udumavu na utapiamlo sugu ume-
pungua kutoka asilimia 50 hadi 34 
kw a wakati huo.

Pia, utapiamalo uliokithiri nao 
unapungua kutoka asilimia saba 
hadi tano na hali ya upungufu wa 
uzito ikipungua kutoka asilimia 24 
hadi 14.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, ana ufafanuzi 
kwamba, imeendelea kuimarisha 
mfumo wa upatikanaji chakula, 
dawa na vifaa vya kupima hali ya 
lishe na kujengea uwezo wa watoa 
huduma.

“Katika kupambana na utapiamlo 
nchini, wizara yangu kwa kushiriki-
ana na wadau wa Lishe imetoa ma-
tone ya nyongeza ya Vitamin A kwa 
watoto wa kati ya miezi sita na mi-
aka mitano sambamba na dawa za 
minyoo kwa watoto wa umri kati ya 
mwaka mmoja na miaka mitano,” 
anaeleza.

Kitaalamu, mpaka mwanadamu 
anapofikisha siku 1000, kinatajwa 
kuwa kipindi muhimu kinacho-
amua maisha yake katika uwezo 
binafsi, ikiwamo wa kufikiri.

MAPYA YANAYOJIRI
“Elimu ya lishe bora inahitajika 

kwa wazazi, wanafunzi na walimu 
katika mapambano ya kutokomeza 
hali ya udumavu katika Halmashau-
ri yetu ya Mji wa Kibaha,” anasema 
Aisha Yusuph, mkazi wa Maili Moja, 
Kibaha.

Huyo ni mkazi wa Maili Moja, 
anayesema ni vyema elimu 
ikawafikia walengwa ambao ni 
watoto na walezi wao waliopo ny-
umbani na shuleni, wakatokomeza 
hayo, wanafunzi wakiwa katika afya 
njema, 

Anasema, kuna wazazi wasipoata 
mlo bora ndani ya  familia zao, hata 
kuwaathiri watoto walioko shuleni 
wasipate chakula, hivyo ana msisiti-
zo kwamba, elimu ya lishe inataki-
wa kuanzia shuleni na nyumbani, 
ili watoto wanapofundishwa wawe 
katika afya nzuri na ufaulu uka-
ongezeka.

Anafafanua: “Ishirikishwe ku-
wezesha watoto wetu kupata mlo 
wakiwa shuleni, pia kwa wale am-
bao wanaoshindwa kuchangia, ku-
tokana na hali zao tuombe serikali 
itusaidie” 

Pia, udumavu asili yake unatajwa 
unatokana na utapiamlo unaosaba-
bishwa na mtoto kukosa lishe bora 
kwa kipindi cha muda mfupi na 
moja ya dalili zake ni mtoto kuwa 
na mfupi, akilinganishwa na umri 
wake.

Kuna sababu  zinazoangukia 
mahsusi kwa baadhi ya familia nda-
ni ya Halmashauri ya Mji Kibaha, 
inatokana na watoto kulelewa na 
bibi zao, ambao baadhi wako katika 
maisha duni.

Mgombea mmojawapo katika 
kura zilizopigwa jana jimbo la Kiba-
ha Mjini, ana ahadi kwamba akipata 
ridhaa ya wapiga kura, atahakikisha 
elimu inatolewa kwa walezi wa wa-
toto kuanzia umri chini ya miaka 
mitano.

Mwanasiasa huyo anaeleza 
kwamba ni elimu itakayosaidia 
kundi la walezi kuwaongoza nam-
na ya kupata na kula lishe bora, ili 
kuondokana na udumavu.

Inabainishwa, elimu ya ujasiri-
amali na kuwahamasisha wananchi 
kujiunga na vikundi   vya ujasiri-
amali ni muhimu, ili wakopesheke 
na hata kunufaika na mikopo ita-
kayowaondoa katika mazingira 
duni, wamudu kupata vyakula bora

Mji wa Kibaha, uliomo katika 
orodha ya halmashauri tisa za 
mkoa wa Pwani, una jumla ya 
wakazi 157,695, ndani yake wako 

watoto 19,879 walio na umri chini 
ya miaka mitano.

Ofisa Uhusiano wa Halmashauri 
ya Mji Kibaha Innocent Byarugaba, 
anaeleza kuwa halmashauri hiyo il-
ianza kutekeleza mkataba wa lishe, 
kuanzia Januari 2018 na katika nga-
zi ya kata ilianza Agosti 2019.

Byarugaba anasema, udumavu 
katika halmashauri kwa sasa uko 
asilimia 0.02 na mikakati inaende-
lea kuutokomeza.

Anafafanua kuwa, katika shule 
za msingi ni madarasa ya mitihani 
pekee yanayopata chakula shuleni, 
katika makubaliano ya wazazi na 

kamati za shule kuwawezesha wa-
toto waendelea na masomo muda 
wa mchana.

Kinachofafanuliwa hapo ni 
kwamba, hakuna mzazi anayelazi-
mishwa kuchangia chakula shuleni, 
kwa kuwa baadhi yao wana hali 
duni zao kiuchumi ni duni zaidi na 
kamati za shule ndizo zinazohusika 
kwa kushirikiana na wazazi na wale-
zi wanaokubaliana na utaratibu huo

Anasema, halmashauri in-
atekeleza shughuli za lishe ikiwamo 
ukaguzi wa maduka ya vyakula na 
viwanda vinavyotengeneza, mafun-
zo elekezi kuhusiana na masuala 
lishe yanatolewa kwa watoa hudu-
ma vituoni na majumbani

 “Halmashauri imekuwa ikitoa 
elimu kwenye shule zilizopo, pia up-
imaji wa madini joto na utoaji elimu 
wa madini hayo,” anasema.

Kwa mujibu wa B yarugaba, 
wameshafanikiwa kutoa elimu kwa 
huduma za mkataba na kupitia wa-
hudumu wa afya ngazi  ya jamii, 
kisha wakajumuisha shughuli za 
lishe katika Idara ya Elimu, Kilimo 
na Mifugo.

AkijadilIi kuhusu mikakati ya Hal-
mashauri hiyo, Byarugaba anasema 
mojawapo ni kutoa elimu ya lishe 
kwa vijana waliopevuka shuleni, 
kwa kuanzisha siku ya afya na lishe 
mitaani.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Injinia Evarist Ndikilo, ali-
fanya kikao na wakuu wa wilaya na 
kutoa agizo kila mmoja kusimamia 
kikamilifu suala la lishe bora katika 
wilaya zao, kauli aliyotoa 

Katika Kikao Cha pili Cha Tathmi-
ni ya Mkataba wa Lishe kwa kipindi 
cha Januari hadi Juni iliyopita. 

Injinia Nduikilo, anawataka 
wakuu wa Wilaya kutumia wataal-
amu wa afya kuelimisha wananchi 
kuhusu lishe bora itakayoambat-
ana na uhamasishaji watoto kupata 
chakula shuleni.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa 
mkoa tatizo la udumavu kitaifa ni 
asilimia 31 na mkoa huo umefikia 
asilimia 23.=

Watoto wakiwa na mama zao katika matukio ya kijamii. Lishe na matunzo bora, ni silaha muhimu 
kwao kimaisha, zinazooneka kwenye tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO.

•Kitaifa yang’ang’ania theluthi moja
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MDIMNI: Kijiji kinachohama kukwepa 
mabadiliko ya tabianchi wanakoishi

MAZINGIRA

kwa kuwa kila baada ya muda wa-
nalazimika kusogea juu kukimbia 
mafuriko kutoka baharini.

Anesema, mpaka sasa wame-
shahama karibuni kilomita mbili 
kutoka makazi yao ya awali na kua-
cha takribani hekta 2000 za ardhi 
walizotumia kwa kilimo awali.

“Miaka ya 1990, wazazi wetu wa-
likuwa wanaishi kulee(anaonyesha 
kwa mkono)!...hivi sasa  hivi tuna-
paita Jangwa la Ndege, kwa sababu 
ni makazi ya ndege zimebaki ny-
umba chache wanazoishi wavuvi 
ambazo nazo zimeshafikiwa na 
maji. 

“Kutokana na kuvamiwa na maji 
ya bahari, tukawa tunasogea ki-
dogo kidogo mpaka tumefika hapa 
unapotuona,” anaeleza mwenyeki-
ti kwa uchungu.

 “Mpaka tunafika hapa tume-
shapoteza takribani heka 2000 
ambazo tulikuwa tunazitumia kwa 
kilimo cha mpunga na ufuta. Eka 
1,500 zimejaa maji ya chumvi na 
heka 500 zimepatwa na mmomo-
nyoko, hivyo pamekuwa jangwa 
tu,” anasema Saidi.

Akiwa mzazi mwenye familia ya 
watoto watatu, anasema mwezi 
tarehe 13 hadi 16 na mwisho wa 
mwezi,  tarehe 26 hadi 30, eneo 
hilo linajaa maji ya hali inayofanya 
wapite kwa shida wakielekea kwe-
nye shughuli za uvuvi.

Mwenyekiti wa kijiji huyo 
anasema, sensa waliofanya mwaka 
jana na kuonyesha kuwapo wengi 
wamehamia kijiji cha Kisemvule 
ambapo wanafanya kazi za viwan-
dani.

Ramadhani  Saidi ni mkazi wa 
Kijiji cha Mdimni aliyehamia eneo 
la Kisemvule ambaye ana haya ya 
kueleza:

“Nimehamia huku mwaka 2014 
baada ya maisha kuwa magumu 
hapo kijijini, tangu tumehama 
kule kwenye maeneo yetu yali-
yovamiwa na maji na kuja huko 
juu maisha yamekuwa magumu, 
hatuna maeneo kulima, samaki 
nao wamekuwa adimu kuvua, 
nimeona nihamie huku na familia 
tuangalie upepo” anasema.

Kwa mujibu wa Ramadhani 
kama mambo huko kijijini mdini 
yatakuwa mazuri, kuna  jopo tayari 
kurudi na uendelea na biashara ya 
samaki kwa kuwa huko alipo mai-
sha ni magumu kwa kuwa anatege-
mea msharaha ambao ni mdogo.

KUTOKA SERIKALINI
Mkuu wa Wilaya Mkuranga, Phi-

liberto Sanga, anasema  serikali 
ilishaagiza wanakijiji hao kuhama 
katika eneo hilo kuepusha maafa 
na watafute mazingira mbadala 
yenye nafuu, mpaka watakapopa-
ta suluhisho la kudumu.

“Tumewaagiza wanakijiji 
kutafuta maeneo yanayofaa na ku-
hamia huko wakati tunafanyia 
kazi changamoto hiyo.” Anaeleza 
Sanga.

Kutoka Baraza la Taifa la Usi-
mamizi wa Mazingira(NEMC), 

Meneja wa Maeneo Maalum Yali-
yoathirika na Athari za Mabadiliko 
ya Tabia Nchi, Fredrick Mulinga, 
anasema hawakuwa na  taarifa za 
athari katika eneo hilo.

 Huku akiahidi hatua kuchuku-
liwa haraka, Mulinga anasema 
wangepata taarifa hizo mapema 
kutoka wilayani wangeijumuisha 
kwenye taratibu za kutafutia fungu 
la pesa za kufanyia kazi majanga 
hayo.

“Tumeingia mkataba na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kupam-
bana na Mabadiliko ya Tabianchi 
(UNFCC), mfuko wao wa kusaidia 

kuhimili mabadiliko ya tabia 
nchi ‘Adaptation Fund’ huwa tu-
napokea pesa kwa ajili ya kusaidia 
maeneo yalioathirika.“ anasema 
na kuongeza:

“Kwa Dar es Salaam tulitumia 
dola milioni 50 kujenga ukuta wa  
maeneo ya (daraja) salender. Tut-
alifanyia kazi, tutakwenda kutem-
belea eneo hilo kisha tuone jinsi 
ya kulisaidia, ipo mifuko mingi in-
ayosaidia majanga hayo kama vile 
Green Climate Fund, tunaweza ku-
fanya kitu.” 

WADAU NA YAO 
Salum Kigungo ni Makamu 

Mwenyekiti wa taasisi  binafsi inay-
opambana na athari za mabadiliko 

ya tabianchi,  iitwayo TCCI-Mazin-
gira, anasema anakisaidia kijiji cha 
Mdimni kwa kuibua changamoto  
walio nayo, ijulikane kwa umma.

Pia, anasema wanatoa elimu 
ya kupandaji na kutunza miti na 
hasa ya mikoko, ambayo kwa kiasi 
kikubwa inadhibiti athari zinazoto-
kana na kujaa maji ya bahari kwe-
nye makazi ya watu. 

“Tunaanzisha kituo cha 
upandaji miti hii ya mikoko (A 
Mangroves nursery) ambayo ita-
saidia sana kwenye uhifadhi wa 
mazingira ya eneo hilo.” anasema 
Salum.

Ripoti ya Shirika la Kimataifa 
Linaloshughulika na Wahamiaji 
(IOM), inakubaliana na utabiri uli-

otolewa   Jopo la Serikali za Mab-
adiliko ya Tabianchi (IPCC)  mwa-
ka 1990, kuwa ifikapo mwaka 2020 
kutakuwapo wahamiaji milioni 
200 duniani.

Inataja chanzo kikuu kuwa 
ni wahamaji  kuwa ni athari za 
mabadiliko ya hali ya hewa  iki-
wamo mmomonyoko wa udongo, 
kuathirika shughuli za kilimo 
na mafuriko yanatokanayo na 
kuongezeka kimo  cha bahari.

Ripoti ya pili kutoka IPCC mwa-
ka 2007,  inakadiria kuwa nchi 
Kuisini mwa Jangwa la Sahara( 
Tanzania ikiwamo) mavuno ya 
mazao ya kilimo kinachotegemea 
mvua, yanaweza kushuka hadi asil-
imia 50 ifikapo mwaka huu.

“Nimehamia huku 
mwaka 2014 
baada ya maisha 
kuwa magumu 
hapo kijijini, tangu 
tumehama kule 
kwenye maeneo 
yetu yaliyo-
vamiwa na maji 
na kuja huko juu 
maisha yamekuwa 
magumu, hatuna 
maeneo kulima, 
samaki nao wame-
kuwa adimu 
kuvua, nimeona 
nihamie huku na 
familia tuangalie 
upepo” anasema.

Mwenyekiti wa kijiji cha Mdimni, Kadam Ulaga (katikati),  akiwa na wazee wa kijiji hicho wakionyesha eneo la ekari 2000 wal-
ilotumia kwa kilimo, ambalo sasa limevamiwa na maji ya bahari. Chini, eneo lingine liloharibiwa. PICHA ZOTE: JENIFER GILLA. 



Na Augusta Njoj, DODOMA

KAMATI ya Amani ya Viongozi wa Dini 
Mkoa wa Dodoma, imewaasa vijana kuto-
jihusisha na vitendo vyovyote vya uvunjifu 
wa amani wakati wakisubiri kutangazwa 
kwa matokeo ya uchaguzi mkuu 2020.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Shekhe 
Mustapha Shabani, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akitoa tamko la umoja wa viongozi 
wa dini kuhusu uchaguzi huo.

Alisema ni vyema Watanzania wakatunza 
amani kwenye uchaguzi huo na kuendelea 
kuliombea Taifa ili livuke salama.

“Sisi viongozi wa dini hatutarajii vurugu 
na maandamano, viashiria vya uvunjifu 
wa amani vinavyoweza kujitokeza wakati 
wa uchaguzi huu, Watanzania tuendelee 
kuwa watulivu na kuenzi amani ya Taifa 
ambayo ni tunu tuliyotunukiwa na Mun-
gu,” alisema.

Alibainisha kuwa jukumu la ulinzi wa 
amani ni la kila Mtanzania kwani endapo 
amani itapotea watakaoumia ni Watanza-
nia wenyewe.

Aliwasihi vijana kutokubali kutumiwa 
na wanasiasa kwamba wabaki kwenye 
vituo, na kwamba wanatakiwa wakipiga 

kura warejee majumbani mwao, ili kusubiri 
matokeo kwa jukumu la kulinda kura ni 
mawakala wa vyama pamoja na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC).

“Sisi kama viongozi wa dini ni jukumu 
letu kukemea vitendo vya uvunjifu amani 
na kuhamasisha wananchi ambao ndio 
waumini wetu kuwa watulivu.”

Alisisitiza wazazi na walezi kwenye kila 
familia kuwaasa vijana wao kujiepusha na 
kila aina ya vishawishi kwenda kuandama-
na na kufanya fujo kwa sababu mwisho wa 
siku watakabiliwa na sheria za nchi na wale 
waliokuwa wakiwahamasisha.

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
AMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA), ipo katika 
hatua za mwisho kukamili-

sha mpango wa kupambana majanga 
yanayotokea kwenye njia za wazi za 
kupitishia miundombinu mbalimbali 
ikiwamo gesi, maji na umeme.

Hatua hiyo imetokana na ongezeko 
la ajali zinazotokana na kukosekana 
kwa udhibiti wa njia za miundombinu 
inayotumiwa na sekta za gesi, maji na 
umeme.

Akizungumza na gazeti hili, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo, 
Mhandisi Godfrey Chibulunje, alisema 
mpango huo utahusisha utungaji wa 
sheria na kanuni za udhibiti miundom-
binu chini ya ardhi hasa kunapofanyika 
matengenezo au ujenzi utakaohusisha 
uchimbaji maeneo yenye miundom-
binu.

Alibainisha kuwa tayari hati ya 
makubaliano ya kuwawezesha wadau 
wa miundombinu kuandaa mpango wa 
pamoja wa kulinda miundombinu hiyo 
imesainiwa.

EWURA mbioni kukamilisha 
mpango udhibiti majanga

Baada ya 
kusaini 
makuba-
liano haya, 
kamati ya 
ufundi ya 
pamoja 
itaundwa 
ili kuten-
geneza 
kanuni za 
kisheria 
zina-
zoendana 
na 
makubali-
ano hayo.

“Baada ya kusaini makubaliano 
haya, kamati ya ufundi ya pamo-
ja itaundwa ili kutengeneza ka-
nuni za kisheria zinazoendana na 
makubaliano hayo,” alisema.

Alieleza kuwa EWURA itakuwa in-
afuatilia wadau namna wanavyofuata 
kanuni, taratibu na miongozo jambo 
litakalosaidia mamlaka kutoa haki, 
kwenye usuluhishi wa migogoro.

Aidha, alisema makubaliano hayo 
yatasaidia kuongeza usalama wa 
umma na mali zao, uadilifu na umad-
hubuti wa mfumo wa miundombinu 
ardhini kwa kuanzisha na kutumia mi-
undombinu ya kisasa za kuzuia uhar-
ibifu wa miundombinu nchini.

Alitaja taasisi zilizotia saini 
makubaliano  ni Kampuni ya Simu 
(TTCL), Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira (DAWASA), Pan African 
Energy (PAET), SONGAS na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC).

Nyingine ni Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), Kampuni ya gesi ya 
Maurel & Prom, Wakala wa Barabara 
(TANROADS), Wakala wa Barabara Mi-
jini na Vijijini (TARURA), Mamlaka ya 
Reli Tanzania na Zambia (TAZARA) na 

Kampuni ya Bomba la Mafuta (TAZA-
MA Pipelines Limited).

Alieleza kuwa EWURA, TPDC na 
PAET mwaka 2018 zilijadiliana na 
kukubaliana kuchukua hatua za 
haraka kushirikisha wadau wote na 
wamiliki wa njia hizo, ili kutafuta 
namna ya kuwa na mfumo wa 
kudhibiti usalama wa miundombinu 
wakati ikikarabatiwa na ujenzi 
unaohusisha kuchimba.

“Miaka ya hivi karibuni tumeshuhu-
dia ongezeko la ajali zinazotokana 
na kukosekana udhibiti wa njia hizo, 
mfano Aprili mwaka 2014 ilitokea ajali 
eneo la Kurasini Darajani, ambapo 
kampuni ya China Railway Construc-
tion Engineering Group (CRCEG) ilito-
boa bomba la gesi wakati ikiendelea 
na shughuli zake,” alisema.

Katika kutafuta ufumbuzi wa tati-
zo hilo, mkurugenzi huyo alisema 
EWURA kwa kushirikiana na Jumuiya 
ya Wadhibiti wa Marekani (NARUC) 
na Shirika la Misaada ya Kimataifa la 
Marekani (USAID) walikutana mwaka 
2018 na kuitisha kikao kujadili uzito 
wa tatizo la usalama wa miundombi-
nu na kukabiliana nalo.
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Wataalamu 
wa afya ya 
mazingira 
waitwa 
usajili
Na Augusta Njoji, DODOMA

WATAALAMU wa afya ya maz-
ingira nchini wametakiwa ku-
jitokeza kujisajili na kuhuisha 
leseni zao ili kutambulika  na 
kufanya kazi zao kwa weledi.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Serikali, Dk. Eliud Elikaim, 
aliyasema hayo juzi alipokuwa 
akifungua kikao cha Baraza la 
Mazingira la awamu ya nne, 
jijini hapa.

Alibainisha kuwa wizara 
kwa kushirikiana na wadau 
wa maendeleo wamefani-
kiwa kuhuisha mwongozo 
wa maadili na nidhamu kwa 
watumishi wa umma.

Alisema mwongozo huo 
unataka kila baraza kuufuta ili 
kusimamia maadili na nidhamu 
za taaluma husika.

“Baraza la Afya ya Mazingita 
linatakiwa kuhakikisha 
wataalamu wote wa afya ya 
mazingira wakiwamo maofisa 
afya nchini kujitokeza kusajili 
na kuhuisha leseni zao, ili 
kusimamia vyema mazingira 
kwa kutoa mwongozo na 
kufanya usafi ili kuepukana 
na magonjwa ya milipuko 
yanayoweza kujitokeza,” 
alisema.

Aidha, alilitaka baraza 
hilo kupitia upya sheria kwa 
kuangalia maeneo muhimu 
kwa ajili ya kufanya mabore-
sho na kumshauri waziri ili 
kutengeneza kanuni chini ya 
Sheria ya Usajili sura ya 428.

Kwa upande wake, Msajili 
wa Baraza hilo, Iddi Hoyange, 
alisema baraza limetoa muda 
wa kusajili na kuhuisha leseni 
kwa wataalamu wa afya hadi 
mwezi Februari mwaka 2021.

Alisema mwezi huo utakuwa 
mwisho wa kujisajili hivyo 
wataalamu hao wasajili kabla 
ya kufika muda huo huku ak-
isema baraza litaanza kufanya 
ukaguzi na kuchukua hatua za 
kisheria kwa wale wote wa-
takaobainika kutotii wito huo. Baadhi ya wakazi wa Chamwino Ikulu, Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma, wakiwa kwenye foleni kwa ajili ya ku-

piga kura ya uchaguzi mkuu kwenye kituo cha Idara ya Maji jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Vijana wapewa neno usubiriaji matokeo

HABARI dodoma

Mwezi huo utakuwa 
mwisho wa kujisajili 
hivyo wataalamu hao 
wasajili kabla ya kufika 
muda huo huku akisema 
baraza litaanza kufanya 
ukaguzi na kuchukua 
hatua za kisheria kwa 
wale wote watakao-
bainika kutotii wito huo.



Na Nebart Msokwa, MBARALI

A
LIYEKUWA Mbunge wa 
Jimbo la Mbarali mkoani 
Mbeya, Haroon Pirmohmed, 
amejenga Kituo cha Polisi 

cha Wilaya ya Mbarali na kukikabidhi 
serikali kwa ajili ya kuanza kutumika, 
huku akidai kuwa lengo lake ni kuima-
risha ulinzi na usalama wilayani humo.

Alikabidhi kituo hicho mwishoni 
mwa wiki kisha kupokelewa na Mkuu 
wa Mkoa wa  Mbeya, Albert Chalami-
la pamoja na Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich Matei 
ambaye alimwakilisha Mkuu wa Jeshi 
la Polisi nchini, (IGP) Simon Sirro.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa kituo hi-
cho, Haroon alisema kituo hicho kime-
jengwa kwa gharama ya Sh. milioni 
160 na kwamba eneo kilipojengwa ni 
sehemu ya shamba la kampuni yake 
ya Mbarali Estete na kwamba eneo hilo 
lina ukubwa wa ekari moja.

Alisema maeneo muhimu yaliyo-
jengwa ni jengo lenye ofisi mbalimbali, 
choo, eneo la kuegesha magari pamoja 

Mbunge wa zamani 
akabidhi kituo cha polisi

na eneo maalumu kwa ajili ya maaskari 
kufanya mazoezi ya utimamu (kwata).

Alisema ujenzi wa kituo hicho ni 
sehemu ya utekelezaji wa ahadi zake 
alizozitoa wakati alipokuwa anaomba 
kura kwa wananchi wakati wa uchaguzi 
mkuu wa 2015, aliahidi kukijenga ili 
kuimarisha ulinzi na usalama wilayani 
humo.

“Uchumi wa nchi unaimarika endapo 
kuna amani na utulivu wa kutosha, 
hivyo mimi pamoja na Bodi ya Waku-
rugenzi wa Kapunga Estate tuliamua 
kujenga hiki kituo ili kuimarisha utu-
livu na watu wafanye kazi kwa amani,” 
alisema Haroon.

Akipokea kituo hicho, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, alim-
shukuru mbunge huyo wa zamani kwa 
ujenzi wa kituo hicho, akisema kuwa ni 
watu wachache ambao wanakuwa na 
moyo wa kujitolea hasa wanapokuwa 
wameachana na siasa.

Aliagiza Ofisi ya Ardhi ya Wilaya ya 
Mbarali kuliondoa eneo hilo kwenye 
hati ya shamba la mwekezaji huyo ili 
liandaliwe hati yake na lisiwe tena se-
hemu ya shamba hilo.

Chalamila alisema kituo hicho ni 
muhimu kwa ajili ya ulinzi kwenye eneo 
hilo kutokana na Mji wa Ubaruku kuwa 
na shughuli nyingi za uzalishaji pamoja 
na kituo cha mabasi cha Ubungo amba-
cho kipo jirani na kituo hicho.

“Sisi kama serikali tunakushukuru 
sana mzee Haroon maana hiki kituo 
ni muhimu sana, nawaomba wananchi 
wa Mbarali hiki kituo msikizinduwe 
kwa kuswekwa humo kwa sababu ya 
fujo wakati huu wa uchaguzi,” alisema 
Chalamila.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Matei alisema kwenye mapoke-
zi ya kituo hicho, IGP Sirro alitakiwa 
awepo, lakini alishindwa kufika kwa 
sababu alikuwa ametingwa na shughuli 
zingine za kitaifa hivyo alimwagiza am-
wakilishe.

Alisema kituo hicho kitawasaidia 
kwenye shughuli mbalimbali za ulinzi 
na usalama kwenye wilaya hiyo am-
bayo imekuwa na matukio mbalimbali 
ya uhalifu.

Aliwaomba wadau wengine kujitolea 
kuboresha miundombinu ya Polisi ili 
kuboresha huduma hiyo muhimu.

Sisi kama 
serikali 
tunakush-
ukuru 
sana mzee 
Haroon 
maana hiki 
kituo ni 
muhimu 
sana, 
nawaomba 
wananchi 
wa Mbarali 
hiki kituo 
msikizin-
duwe kwa 
kuswekwa 
humo kwa 
sababu ya 
fujo waka-
ti huu wa 
uchaguzi.
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STAMICO 
yaagizwa 
mfumo wa 
kutambua 
miamba
Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

SERIKALI imeliagiza Shirika 
la Madini la Taifa STAMICO, 
kuandaa mfumo wa kutam-
bua miamba yenye mashapo 
ya madini na kufanya tath-
mini ya kiwango cha madini 
kilichopo ardhini.

Naibu Waziri wa Madini, 
Stanslaus Nyongo, alitoa 
agizo hilo, wakati akizin-
dua kiwanda cha mfano cha 
kuchenjua madini ambacho 
kimejengwa na serikali 
katika eneo la Itumbi ka-
tika Halmashauri ya Wilaya 
ya  Chunya  mkoani Mbeya, 
kwa gharama ya zaidi ya Sh. 
bilioni 1.7.

Nyongo alisema lengo la 
mkakati huo ni kuwasaidia 
wachimbaji wadogo wa ma-
dini kujifunza uchimbaji ma-
dini wa kisasa na kufahamu 
mahali sahihi pa kufanyia 
shughuli zao ili waachane na 
uchimbaji wa kubahatisha.

“Mara nyingi wachimbaji 
wanachimba kwa kuba-
hatisha wengine wanaamua 
kuuza mali zao, ili kuwekeza 
kwenye uchimbaji sasa tuna-
taka wajue namna ya kupata 
miamba au madini vituo 
hivi vitatumika kuwaelekeza 
namna bora ya kuchimba,” 
alisema Nyongo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Madini, Prof. Saimon Msanji-
la, alisema serikali imejenga 
vituo vitatu vya aina hiyo 
nchini ambavyo vimegha-
rimu jumla ya Sh. bilioni 4.7.

 Alisema watahakikisha 
wanawasaidia wachimbaji 
wadogo nchini kujifunza 
teknolojia na mbinu za 
uchimbaji wa kisasa, ili ku-
jikwamua kiuchumi.

Alidai vituo hivyo vitatu, 
vyote vimejengwa na 
kampuni ya Tan Discovery 
Mineral Consultance 
Company Limited ambayo 
imesema pia imeandaa 
teknolojia na mbinu za 
kisasa za uchimbaji wa 
madini ambazo wataanza 
kuzionyesha mwakani 
kwenye maadhimisho 
ya siku ya madini 
itakayofanyika mkoani 
Geita.

Baadhi ya wachimbaji 
madini wilayani humo, 
walipongeza hatua ya 
serikali kituo cha mfano 
cha kuchenjua madini kwa 
madai teknolojia hiyo ya 
kisasa  itasaidia upatikanaji 
wa madini kwa urahisi na 
salama.

Chalamila ataka amani, utulivu

Mgombea ubunge wa Jimbo la Mbeya Mjini kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Joseph Mbilinyi  
‘Sugu’, akiwa na mkewe Happiness (katikati), baada ya kupiga kura katika kituo cha Tonya, Kata ya Ilomba,  jijini Mbeya, 
jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, amewaomba   waimbaji wa nyimbo za 
injili,   kuendelea kuimba nyimbo zenye 
kuhamasisha amani na utulivu kipindi hiki 
cha uchaguzi  ambao Watanzania jana wali-
wachagua rais, wabunge na madiwani.

Chalamila aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki, wakati wa kikao na wasanii wa nyimbo 
za injili kilichokuwa na lengo la   kujadili 
namna kundi hilo litaweza kutumia sanaa 
yao kuhubiri amani katika mchakato mzima 
wa uchaguzi mkuu.

Alisema wakati huu ni muhimu kwa 

makundi ya sanaa kuhamasisha wananchi 
kulinda amani na utulivu baada ya kupiga 
kura na kusubiria matokeo.

 Alitoa angalizo hilo baada ya kudai baa-
dhi ya kauli za viongozi wa kisiasa kwamba 
ni wajibu kulinda kura vituoni.

“Ni wakati wa waimbaji kuimba nyimbo 
zenye kuhamasisha watu kuitunza amani   
na jukumu ni la kila Mtanzania, huku waim-
baji mkiwa na wajibu huo kwa sababu ni ra-
hisi ujumbe wenu kusambaa kwa haraka,” 
alisema Chalamila.

Aliwaomba pia viongozi wa dini mbal-
imbali kutumia muda huu kuendelea 
kuliombea amani na utulivu  taifa  sam-

bamba na kuwahamasisha waumini ku-
tunza amani muda wote wa mchakato wa 
uchaguzi.

Mratibu wa Uchuguzi, Mwajabu Abdallah, 
alisema serikali iliatoa vifaa mbalimbali kwa 
ajili ya kufanikisha uchaguzi ikiwamo vya 
watu wenye ulemavu.

Kwa upande wake, Askofu wa Kanisa la 
Tanzania Assemblies of God Tanzania TAG, 
Jimbo la Kaskazini, Prof. Donald Mwan-
joka, aliwaasa wakazi wa Mkoa wa Mbeya 
kutokubali kuingizwa kwenye vuguvugu la 
kuharibu uchaguzi kama vile maandamano 
au kuwafanyia vurugu wasimamizi wa uch-
aguzi.

habari mbeya
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habari zanzibar

Mgombea ADA-TADEA, 
Jecha wasifu uchaguzi

Wenye 
ulemavu
wasifu 
mazingira 
uchaguzi 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMUIYA za Watu wenye Ulema-
vu Zanzibar, zimesema mazingira 
ya upigaji kura yalikuwa mazuri 
hasa katika suala la amani pamoja 
na vifaa vya upigaji kura kwa 
watu wenye mahitaji maalum 
licha ya kujitokeza kwa baadhi ya 
kasoro.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mratibu wa Jumuiya ya Watu Wa-
sioona Zanzibar, Adil Muhammed 
Ali, alisema Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (ZEC) na ile ya Zanzibar 
(ZEC) zimejitahidi kuweka mazin-
gira mazuri ambayo yamewawez-
esha watu wenye ulemavu wa 
aina mbalimbali kushiriki uchaguzi 
bila matatizo.

Hata hivyo, alisema karatasi za 
kura za wabunge wa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania hazikuwa 
na maandishi ya alama za nukta 
nundu na badala yake zimewekwa 
namba, jambo ambalo limesababi-
sha kusomewa na mtu.

“Karatasi za wapigakura wa 
wagombea wa urais, uwakilishi 
na madiwani zilikuwa na mfumo 
mzuri ambao umeturahisishia sisi 
tusioona kupiga kura wenyewe 
bila msaada tofauti na karatasi za 
kura za ubunge,” alisema.

Omar Ali, mlemavu wa viungo, 
alisema utaratibu wa kuingia ka-
tika vituo ulikuwa mzuri kutokana 
na kupewa kipaumbele maalum 
watu wenye ulemavu.

Pia alisema mazingira ya amani 
na utulivu yamewapa moyo 
zaidi kwa kujitokeza kupiga kura 
tofauti na hali ilivyokuwa katika 
uchaguzi wa kura ya mapema.

“Jana (juzi) hali haikuwa shwari. 
Sisi watu wenye ulemavu tulikua 
na hofu kubwa kwa siku ya leo 
(jana), lakini hali ni tofauti mazin-
gira yanaruhusu kutoka nyumbani 
na kwenda kituoni kupiga kura,” 
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa 
Watu wenye Ulemavu Zanzibar, 
Salma Saadat,  alisema ame-
pokea malalamiko kutoka kwa 
watu wenye ulemavu wa kusikia 
(viziwi) viziwi kwamba kutokana 
na ulemavu wao kutoonekana, 
walishindwa kuaminika na wen-
gine kurejeshwa na polisi licha 
ya kuwa na vitambulisho maalum 
vya ZEC.

“Tume ya Uchaguzi imetoa 
vitambulisho maalum kwa watu 
wenye ulemavu, ili wanapoenda 
vituoni kupiga kura wasipate 
usumbufu, lakini baadhi ya askari 
polisi walioko vituoni walishindwa 
kuwaamini kwa sababu ulemavu 
si wa kuonekana na wengine 
kurejeshwa,” alisema.

Hata hivyo, alisema amechukua 
juhudi za kuwasiliana na tume 
za uchaguzi  kuhusu malalamiko 
hayo, ili kuhakikisha watu 
wote wenye ulemavu wa uziwi 
wanaondolewa vikwazo na 
kupata haki yao ya kikatiba 
na kidemokrasia ya kushiriki 
uchaguzi.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HUDUMA muhimu jana zilisimama katika 
Mji wa Zanzibar zikiwamo usafiri wa dalada-
la, kufungwa kwa maduka na migahawa ya 
mamalishe kutokana na uchaguzi mkuu na 
ule wa Zanzibar. 

Katika Soko la Darajani, meza nyingi zil-
ionekana bidhaa zikiwa zimefungwa huku 
maduka machache ya nyama yakionekana 
kutoa huduma. Pia katika mitaa ya Darajani, 
Mlandege, Michezani, Kariakoo, hali ilione-
kana kuwa ya utulivu huku watu wachache 

wakionekana kutembea barabarani  jambo 
ambalo si la kawaida kabla ya uchaguzi.

Upatikanaji wa huduma za mawasiliano 
ya intaneti na huduma za fedha kupitia simu 
za mkononi zilikuwa shida kupatikana kuto-
kana na mawakala wengi kufunga maduka 
yao.

“Leo usafiri umekuwa wa shida, nipo 
muda mrefu hapa kituoni, lakini magari ya 
Mpendae siyaoni, alisema Mtumwa Haji.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub 
Muhammed Mahmoud, kutokana na hali 
hiyo, aliwataka wafanya biashara kuondoa 

hofu na kurejesha huduma baada ya kupiga 
kura ili wananchi wapate mahitaji.

Alisema hali ya usalama inaendelea vizuri 
na wananchi wamejitokeza kupiga kura bila 
kupata usumbufu wa aina yoyote.

Nao askari polisi na wale wa vyombo ving-
ine vya usalama, walionekana kufanya doria 
wakiwa katika magari na pikipiki na kupita 
katika mitaa mbalimbali ya Mji wa Zanzibar 
na vitongoji vyake.

Kwa upande wa usafiri wa baharini, hudu-
ma zilisitishwa kwa siku moja ili kutoa nafasi 
kwa wananchi kwenda kupiga kura.

Huduma mbalimbali zasimama Z’bar

kura katika kituo cha Kiembe Samaki 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari.

Hata hivyo, alisema wagombea wal-
iojitokeza lazima wafahamu katika 
uchaguzi kuna kushinda na kushind-
wa, hivyo ni muhimu wawe tayari 
kupokea matokeo na kuyaheshimu 
badala ya kutoa kauli zinazoweza ku-
hatarisha amani na utulivu.

“Mimi niko tayari kupokea matokeo 
yoyote yale na niko tayari kufanya 
kazi na kumpa ushirikiano mgombea 
yeyote atayetangazwa kuwa Rais wa 
Zanzibar,” alisema Khatib ambaye ni 
Waziri asiye na Wizara Maalum Zan-
zibar.

Naye Jecha alisema matayarisho ya 
uchaguzi wa mwaka huu yamekwen-
da vizuri na kuwapongea viongozi na 
watendaji wa tume kwa kufanikisha 
uchaguzi huo. Alisema uchaguzi ume-
fanyika bila ya kujitokeza malalamiko 
yoyote katika vituo vya kupigia kura 
huku usalama ukiwa umeimarishwa 
katika vituo mbalimbali.

“Siwezi kutofautisha uchaguzi huu 

na uliopita ambao mwenyekiti wake 
nilikuwa mimi.  Lakini kwa mwaka 
huu matayarisho yalikuwa mazuri na 
wananchi wengi wamejitokeza ku-
piga kura,” alisema Jecha.

Makamu wa Pili wa Rais, Balozi Seif 
Ali Iddi alisema upigaji kura ulioanza 
mapema asubuhi, umempa faraja   
kutokana na utulivu uliotanda vit-
uoni ambao umewezesha wananchi 
kutumia haki yao ya kupiga kura na 
kurejea nyumbani kuendelea na shu-
ghuli zao.

Alisema serikali kupitia vyombo 
vyake vya dola itaendelea kulinda 
usalama wa wananchi na pale itaka-
pobaini ishara au dalili za uvunjifu 
wa amani haitasita kuwashughulikia 
mara moja wale wote watakaohusika 
na vurugu zozote bila ya kujali cheo 
cha mtu au kiongozi.

Balozi Iddi aliendelea kuwatahad-
harisha wanasiasa kujiepusha na 
kitendo cha kujitangazia ushindi na 
kusisitiza kuwa jukumu hilo linasi-
mamiwa na mamalaka zilizopewa 
dhamana kwa mujibu wa sheria.

Mimi niko 
tayari 
kupokea 
matokeo 
yoyote 
yale na 
niko tayari 
kufanya 
kazi na 
kumpa 
ush-
irikiano 
mgombea 
yeyote 
atay-
etangazwa 
kuwa Rais 
wa Zanzi-
bar.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
GOMBEA urais wa Zan-
zibar, kupitia Chama cha 
ADA-TADEA, Juma Ali 
Khatib, amesema uchagu-

zi mkuu umefanyika katika mazingira 
ya uwazi na kuipongeza Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar (ZEC).

Wakati mgombea huyo akisema 
hivyo, aliyekuwa Mwenyekiti wa ZEC 
katika uchaguzi mkuu uliopita, Jecha 
Salim Jecha, ameibuka na kupongeza 
mchakato unavyoendelea. 

Khatib alisema jana kwamba wag-
ombea wa vyama vyote wamekuwa 
wakishirikishwa kila hatua pamoja na 
mawakala wa vyama kupewa nafasi 
ya kutekeleza majukumu yao ya kusi-
mamia kura za wagombea.

“Uchaguzi kwa mtazamo wangu 
umefanyika katika mazingira ya 
uwazi. Wagombea tumeshirikishwa 
kila hatua na uchaguzi unaendelea 
vizuri kama nilivyoshuhudia baada ya 
kutembelea vituo mbalimbali,” alise-
ma mgombea huyo baada ya kupiga 

Baadhi ya wananchi wakiwa wamepanga foleni wakisubiri kupiga kura katika kituo cha Garagara, Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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MATUKIO YA UPIGAJI KURA ZANZIBAR

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha ADC, Hamad Rashid Mohamed, akipiga 
kura katika kituo cha Fidel Casro, Jimbo la Wawi, Pemba jana. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA 
WETU

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha Wananchi (CUF), Mussa Haji Kombo, aki-
piga kura katika kituo cha Wara Kilimo Mchaomanne, Jimbo la Wawi jana.  

Baadhi ya wananchi wa Jimbo la Wawi, Wilaya ya Chakechake, wakipiga kura katika kituo 
cha Wawi B.

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha Wakulima Tanzania (AFP), Said Soud Said, 
akizungumza na waandishi wa habari, baada ya kupiga kura katika kituo cha Wawi, jana.  

Baadhi ya kinamama wa Jimbo la Kojani, Wilaya ya Wete, wakiwa katika foleni kusubiri 
kupiga kura katika kituo cha Kangagani, Jimbo la Kojani, jana.

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha NRA, Khamis Faki Mgau, akipiga kura katika 
kituo cha Kangagani, Jimbo la Kojani jana.

MATUKIO YA UPIGAJI KURA ZANZIBAR
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Wamarekani milioni 70 
wapiga kura kwa posta

Iran yajenga 
mtambo 
wa nyuklia
TEHRAN, Iran

PICHA za satelaiti ambazo zimetolewa jana 
zimeonyesha nchi ya Iran imeanza ujenzi 
katika eneo lake la mtambo wa nyuklia la 
Natanz.

Ujenzi huo unakuja wakati Marekani inakar-
ibia kufanya uchaguzi mkuu.

Shinikizo kutoka kwa Rais Donald Trump 
limeifanya Iran kuachana na masharti kuhusu 
mpango wake wa zana za nyuklia.

Wachunguzi wa masuala ya atomiki wa 
Umoja wa Mataifa wamethibitisha kuwa nchi 
hiyo imeanza kujenga mtambo wa kisasa 
chini ya ardhi, baada ya mtambo wake wa 
awali kulipuka, katika kile Iran ilidai lilikuwa 
shambulizi la hujuma. 

Mkuu wa shirika hilo la atomiki, Rafael 
Grossi ameliambia Associated Press kuwa Iran 
pia inaendelea kuhifadhi madini mengi ya 
urani yenye rotuba ya chini, lakini haionekani 
kumiliki za kutosha kwa ajili ya kutengeneza 
silaha.

			   	 DW

Moja ya duka mjini Philadelphia nchini Marekani, ambalo limevamiwa na wezi baada ya ghasia kuzuka polisi walipompiga 
risasi na kumuua mtu mweusi.PICHA: REUTERS

WASHINGTON, Marekani

ZAIDI ya Wamarekani milioni 70 tayari 
wamepiga kura kwa njia ya posta katika 
uchaguzi wa urais wa Novemba 3, sawa 
na zaidi ya nusu ya jumla ya waliojitokeza 
katika uchaguzi wa mwaka 2016.

Hii ni wiki moja kabla ya siku ya uch-
aguzi, kulingana na takwimu zilizotolewa 
na U.S. Elections Project.

Idadi hiyo, ambayo inaonyesha kasi ya 

rekodi ambayo inaweza kusababisha idadi 
kubwa zaidi ya wapiga kura katika zaidi ya 
karne moja, ni ishara ya hivi karibuni ya 
nia kubwa katika vita kati ya Rais wa kuto-
ka chama cha Republican, Donald Trump 
na mpinzani wake wa kutoka chama cha 
Democratic, Joe Biden.

Pia idadi hiyo inaonyesha hamu ya 
wapiga kura kupunguza hatari ya kuam-
bukizwa virusi vya Corona wakati kunari-
potiwa mlipuko mpya wa janga hilo, huku 

msimu wa baridi ukikaribia.
Kwa ujumla, chama cha Demokratic 

kina nafasi karibu mbili kwa moja katika 
idadi ya kura za mapema. 

Hata hivyo chama cha Republican 
kimepunguza pengo kupitia upigaji kura 
wa mapema kwa mtu katika wiki za hivi 
karibuni, kama zinavyoonyesha takwimu 
zilizokusanywa, kulingana na shirika la 
habari la Reuters.

			   rfi

BERLIN, Ujerumani

UJERUMANI inatarajia kuweka mashar-
ti mapya ya kukabiliana na maambukizi 
ya virusi vya corona kwa kufunga baa na 
maeneo mengine ya kuuza vileo.

Hatua nyingine ambayo imepanga ku-
chukua ni kupunguza mikusanyiko ya ki-
jamii kwa kiasi kikubwa. 

Mipango hiyo iliwasilishwa jana wakati 

Kansela Angela Merkel akizungumza na 
mawaziri wakuu wa majimbo 16 nchini 
humo katika mkutano wa video.

Chini ya kanuni hizo mpya, ambazo 
huenda zikaanza kutekelezwa Novemba 
4 hadi mwisho wa mwezi huo, watu wa-
taruhusiwa kukutana katika maeneo ya 
umma na jamaa zao wanaoishi katika ny-
umba moja na kaya nyingine moja.

Baa, vilabu na maeneo ya aina hiyo 

yatafunguliwa kwa ajili ya huduma za ku-
nunua bidhaa za kufungiwa. 

Shule na vituo vya malezi ya watoto vi-
taendelea kutoa huduma lakini chini ya 
kanuni mpya za usafi. 

Tangu kuanza kwa janga hilo, watu wa-
patao 450,000 wameambukizwa nchini 
Ujerumani na waliokufa ni zaidi ya 10,000.

			   DW

Ujerumani kufunga baa 
kukabiliana na corona 

Obama 
amvaa 
Trump
usimamizi 
wa corona 
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani nchini Marekani, Barack 
Obama, anaendelea na kampeni kwa niaba 
ya Makamu wake wa zamani Joe Biden huku 
akilaumu usimamizi wa Donald Trump dhidi ya 
corona.

Katika kampeni yake huko Orlando, Florida 
juzi, Obama alitoa lawama hizo dhidi ya Rais 
Trump, ikiwa ni wiki moja nchi hiyo kupiga 
kura za uchaguzi mkuu.

Akizungumza huko Orlando mbele ya magari 
ya wafuasi wake, badala ya kumshangilia kwa 
kupiga makofi, walipiga honi wakati wote 
alipomshambulia Trump kwa namna anavy-
oshughulikia janga hilo.

“Siku nyingine kwenye mkutano alisema 
kwamba watu wanatilia maanani corona. 
Huenda alikuwa na wivu kuona namna taarifa 
mbalimbali kuhusu ugonjwa huu hatari ziki-
rushwa kwenye vyombo vya habari, kauli ali-
yotumia siyo sahihi kwa kiongozi kama yeye,” 
alisema  Obama Shutuma kama hizo hazijawa-
hi kutokea katika nchi ambayo ni kawaida kwa 
Rais wa zamani kutomkosoa mrithi wake.

Lakini, baada ya kukaa kimya kwa masham-
bulizi ya Trump kwa karibu miaka minne, 
Obama ameamua kuvunja utamaduni huo 
katika siku za mwisho za kampeni.

Kampeni hiyo ilirushwa moja kwa moja na 
vituo vyote vya habari, hata kituo cha Fox 
News kilicho karibu na Rais Trump kiliirusha.

Hii ni kampeni ya tatu ya Obama kwa ku-
muunga mkono makamu wake wa zamani. 

“Lengo siyo kukusanya wapiga kura wapya 
bali kuhamasisha wapiga kura wa chama cha 
Democratic. “Lazima mwende kupiga kura, 
msiwe wavivu kama mwaka 2016 ili tuweze 
kumuangusha Trump,” alisema Obama.

				    Rfi

NEW YORK, Marekani

BARAZA la Usalama la Umoja wa 
Mataifa limeidhinisha mkataba wa kusi-
tisha vita uliosainiwa kati ya pande zina-
zohasimiana nchini Libya mwishoni mwa 
wiki iliyopita.

Wanadiplomasia wameipongeza hatua 

hiyo na baraza hilo limezitaka pande zote 
kuyatekeleza makubaliano hayo kikamili-
fu. 

Duru ya kidiplomasia imeeleza kuwa 
kuidhinishwa kwa makubaliano hayo 
kutafuatiliwa na azimio la Umoja wa 
Mataifa.

Baraza hilo pia limezitaka pande mbili 

husika, kujitolea kupata suluhisho la kisia-
sa watakapokutana kujadili masuala zaidi 
Novemba 9, nchini Tunisia.

Pande zinazozozana Libya zilisaini 
mkataba wa kusitisha vita baada ya ma-
zungumzo yaliyodumu kwa siku tano mji-
ni Geneva nchini Uswizi chini ya Umoja 
wa Mataifa.		  DW

Mkataba wa kusitisha vita Libya wasainiwa



20

HABARI MICHEZO

Alhamisi Oktoba 29, 2020

Simeone 
akunwa 
kiwango 
cha Joao

MADRID, Hispania 

DIEGO Simeone amesifia kiwango cha 
Joao Felix baada ya mabao yake mawili kui-
saidia Atletico Madrid kuibuka na ushindi 
wa 3-2 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhi-
di ya Salzburg, Jumanne.

Kikosi hicho cha Simeone kilirudi kwa 
staili yake katika mashindano hayo baada 
ya wiki iliyopita kucheza kichapo cha ma-
bao 4-0 kutoka kwa Bayern Munich kwenye 
mchezo wa kwanza wa Kundi A wa michua-
no hiyo.

Joao mwenye umri wa miaka 20, alifunga 
bao lake la kwanza na kufanya matokeo 
kuwa 2-2, kabla ya kufunga la pili na kui-
hakikisha Atletico pointi zote tatu.

Simeone alifurahishwa zaidi na kiwango 
cha nyota huyo wa kimataifa wa Ureno na 
kusema alikuwa kwenye ubora wake.

“Kama ataendelea kuonyesha majukumu 
yake, kasi na kufanya maamuzi kama alivy-
ofanya leo ataendelea kukua vizuri sana,” 
alisema akiwaambia waandishi wa habari.

“Tuna matumaini tunaweza kumsaidia 
yeye kwa sababu naamini Joao Felix ataku-
wa bora zaidi kwa siku zijazo. 

“Kiwango chake ndicho kilichoamua ma-
tokeo kwenye mchezo wetu na nina imani 
kubwa naye.”

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola amebainisha kwam-
ba, Manchester City lazima ikubali 
shutuma baada ya kuwa na mwanzo 
mbaya kwenye Ligi Kuu ya England, 
lakini hana shaka kikosi chake kitarudi 
kwenye ubora wake.

Baada ya kutoka sare ya 1-1 na West 
Ham Jumamosi, City imepata pointi 
nane tu katika mechi zake tano za ufun-
guzi za Ligi Kuu msimu huu, wakiwa na 
mwanzo mbaya zaidi tangu msimu wa 
2014-15.

City, ambao watacheza na Sheffield 
United Jumamosi, imepitwa pointi tano 
na vinara Everton na Liverpool, huku 
wakiwa na mchezo mmoja mkononi.

Hata hivyo, mambo yamekuwa to-
fauti kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ferran Torres, Ilkay Gundogan na 
Raheem Sterling, kila mmoja alifunga 
bao wakati Man City wakiibuka na 
ushindi wa 3-0 dhidi ya Marseille, Ju-
manne.

Wakati Guardiola akikubali shutuma 
dhidi yake, anaamini timu hiyo inao-
nyesha ishara chanya kwamba itarudi 
kwenye kiwango chake ndani ya miezi 
michache inayokuja.

“Hapana,” alijibu Guardiola wakati 
alipoulizwa na BT Sport kama shutuma 
dhidi ya City zimekuwa zikimuumiza.

“Tunatakiwa kuikubali hali hii. Leo 
hii soka la dunia lipo kwenye mitandao 
ya kijamii, na tunacheza kila baada ya 
wiki tatu, hivyo shutuma lazima ziwe 
nyingi kutokana na kiwango cha timu.

“Hivyo tunatakiwa kukubali shu-
tuma hizi, lakini naamini timu itarudi 
kwenye kiwango chake ndani ya muda 
mfupi.”

aahidi Man City kubadilika

Zidane
: Tutakuwa makini na Hazard

MADRID, Hispania 

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amesema ‘Los Blancos’ hao 
watakuwa makini mno na Eden Hazard baada ya kurudi kutoka chumba 
cha majeruhi na kucheza kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hazard alitoka benchi na kuingia uwanjani zikiwa zimebakia dakika 
20 wakati mabingwa hao wa LaLiga walipolazimishwa sare ya mabao 2-2 
na Borussia Monchengladbach, shukrani kwa Casemiro aliyesawazisha 
dakika ya 93.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ubelgiji alijumuishwa kwenye 
kikosi hicho kwa mara ya kwanza msimu huu, baada ya ku-
umia misuli.

Akizungumzia kurudi kwa Hazard dimbani, Zidane 
aliwaambia waandishi wa habari: “Ulikuwa mchezo 
wake wa kwanza baada ya muda mrefu.

“Huo ulikuwa mpango wetu kujaribu kumrudi-
sha uwanjani na kumpa nafasi ya kucheza na ndi-
cho tulichokifanya.

“Anahitaji kupewa nafasi ya kucheza mara 
kwa mara na hiyo itategemea na mchezo uliopo 
mbele yetu.

“Lakini tutakuwa makini zaidi katika kumpa 
nafasi ya kucheza, kwa sababu hatutaki tena 
kuwa kwenye hatari ya kumfanya aumie tena.”

Guardiola
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DONETSK, Ukraine 

ANTONIO Conte amesema aliridhika na kiwango 
cha Inter Milan wakati wakitoka sare ya bila kufun-
gana na Shakhtar Donetsk kwenye Ligi ya Mabingwa 

Ulaya, Jumanne.
Inter iliifumua Shakhtar mabao 5-0 kwenye Ligi 

ya Europa hatua ya nusu fainali Agosti, lakini vi-
jana hao wa Conte wakashindwa kufurukuta pale 
kwenye dimba la Kiev Olympic.

Inter imebakiwa bila ushindi kwenye kundi 
lake la B baada ya wiki iliyopita kutoka sare ya 
2-2 na Borussia Monchengladbach na sasa itaka-
biliana na mabingwa wa LaLiga, Real Madrid 
kwenye mchezo ujao.

Conte baada ya mchezo huo alisema Inter ipo 
kwenye mstari sahihi na kwamba ana imani 
kubwa kikosi hicho kitakuwa bora.

“Naona ishara nzuri kwa kikosi kwa saba-
bu timu inacheza vizuri na tupo katika njia 
sahihi kabisa,” alisema Conte akiwaambia 

waandishi wa habari baada ya mchezo huo.
“Tulikuwa na mchezo mgumu na wapinzani 

wetu walikuwa kwenye kiwango bora kabisa. 
“Nina imani timu ipo kwenye njia sahihi ka-

bisa na nina waamini wachezaji wangu na mechi 
zijazo tutapata ushindi.”

MOSCOW, Urusi 

JOSHUA Kimmich amesema ma-
bingwa watetezi wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Bayern Munich walikuwa na 
“bahati” kupata ushindi ugenini baada 
ya kufunga bao wakati ik- i s h i n d a 
2-1 dhidi ya Lokomotiv Moscow.

Kimmich alifunga bao hilo dakika 
ya 79 na kuwafanya Bayern kushinda 
mechi ya 13 mfululizo kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Lokomotiv ilianza kuwa nyuma 
kwa bao la Leon Goretzka alilofunga 
dakika ya 13, kabla ya Anton Miran-
chuk kusawazisha kwenye mchezo 
huo uliopigwa Jumanne.

Kimmich alifunga bao hilo la ushin-
di katika mchezo huo ambao Loko-
motiv walionekana kuwa kwenye 
ubora zaidi.

“Nafikiri Lokomotiv walikuwa 
kwenye kiwango bora zaidi,” 

alisema Kimmich baada 

ya mchezo huo akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Walikuwa kwenye ubora mzuri 
zaidi, safu yao ya mashambulizi iliku-
wa nzuri na tulikuwa kwenye wakati 
mgumu. 

“Kipindi cha pili kilikuwa kigumu 
sana kwetu na kwa uhakika tulikuwa 
na bahati kuibuka na ushindi kwenye 
mchezo huu.”

Kimmich: Bayern 
inabahati kushinda

BARCELONA, His-

pania 

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, 

amejiuzulu nafasi hiyo, klabu ya nchini Hispania 

imethibitisha.
Miamba hao wa LaLiga walitangaza Jumanne 

kwamba, Bartomeu na bodi yote ya wakurugenzi 

wamejiuzulu baada ya kumalizika kwa mkutano 

wao.
Jumatatu wiki hii, Bartomeu alisisitiza kwamba 

hana sababu ya kujiuzulu kuelekea kupigiwa kura 

ya kutokuwa na imani na uongozi wake, ambapo il-

itarajiwa kupigwa mwishoni mwa wiki hii pale Camp 

Nou.
Hata hivyo, Bartomeu mwenye umri wa miaka 57, ali-

badilisha uamuzi wake na 

kuamua kujiuzulu katika nafasi yake hiyo.

Katika taarifa ya Jumanne, Bartomeu alitangaza: “Nimeamua 

kujiuzulu katika nafasi ya urais mimi na bodi yangu yote.”

Taarifa hiyo imekuja na kuwa ndio mwisho wa presha kub-

wa iliyokuwapo ndani ya klabu hiyo kwa muda mrefu.

Bartomeu ambaye awali alikuwa makamu wa rais, alich-

aguliwa kuwa rais wa klabu hiyo mwaka 2014 baada ya Sandro 

Rosell kujiuzulu kwa madai ya kusababisha Neymar kuondoka 

klabuni hapo.
Barca ilifurahia mafanikio katika mwaka wa kwanza wa Bar-

tomeu, ikishinda mataji matatu chini ya kocha, Luis Enrique 

msimu wa 2014-15 na ndio mara ya mwisho kubeba taji la Ligi 

ya Mabingwa Ulaya na Bartomeu alishinda kwa asilimia 54.63 

ya kura zote.

Bartomeu ajiuzulu urais Barcelona 

Conte 
hana shaka kiwango cha Inter
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  Bayern Munich, Real Madrid nazo mbio moja kwa 
nyota huyo wa RB Leipzing ambaye mkataba wake... 

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United ime-
panga kwenda kutoa upinzani kwa Liv-
erpool, Bayern Munich na Real Madrid 
katika mbio za kuipata saini ya nyota wa 
RB Leipzig, Dayot Upamecano, na itaan-
za kwa kushawishi kupunguziwa bei ili 
iweze kumsajilii, kwa mujibu wa gazeti la 
The Times.

Upamecano amekuwa mchezaji 

anayewaniwa na klabu nyingi barani 
Ulaya baada ya kujiimarisha yeye mwe-
nyewe pale RB Leipzig.

Upamecano awali alionekana kwam-
ba angeondoka kwenye klabu hiyo ya 
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, Julai 
mwaka huu kabla ya kuongeza mkataba.

Man United awali ilihusishwa na 
mpango wa kutaka kumsajili mchezaji 
huyo, kabla ya dili hilo kushindikana.

United inapanga kuimarisha safu yake 

ya ulinzi na ‘Mashetani Wekundu’ hao 
wanamuona Upamecano kuwa ndio mtu 
sahihi kwao.

Hata hivyo, klabu za Liverpool, Bayern 
Munich, Real Madrid na Barcelona nazo 
zimekuwa zikimtolea macho nyota huyo 
wa kimataifa wa Ufaransa.

Upamecano alisaini mkataba mpya 
Julai mwaka huu, na mkataba wake una 
kipengele cha kuondoka kwa pauni mil-
ioni 38.

Liverpool kwa Johannesson
LIVERPOOL inamfuatilia kiungo wa Iceland, 

Isak Bergmann Johannesson mwenye umri wa 
miaka 17, ambaye anaichezea IFK Norrkoping 
ya nchini Sweden. (Expressen)

Fati atajwa juventus
JUVENTUS ilijaribu kumsajili mshambuliaji 

wa Barcelona na Hispania, Ansu Fati mwenye 
umri wa miaka 17, katika dirisha la usajili la 
majira ya joto lililopita. (Calcio Mercato)

BrightON yaizuia Bayern
KLABU ya Brighton imempa mkataba mpya 

mlinzi wake, Tariq Lamptey, mwenye umri wa 
miaka 20, wakati huu akihusishwa na Bayern 
Munich. (Sun)

Mbappe kwenda Madrid
NYOTA wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe, 

atatimkia Real Madrid katika dirisha lijalo la us-
ajili la majira ya joto, kwa mujibu wa mchezaji 
mwenzake wa zamani wa timu ya Taifa ya Vi-
jana ya Ufaransa chini ya miaka 21, Adil Rami. 
(Metro)

Lucien amfungukia Sancho
KOCHA wa Borussia Dortmund, Lucien 

Favre, anaamini kwamba uvumi kumhusu 
winga, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 
20 kuelekea Manchester United, ungeweza ku-
sababisha kushuka kwa kiwango kwa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa England. (Mirror)

Martinez hajui hatima yake
MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lautaro Mar-

tinez, mwenye umri wa miaka 23, hajui nini 
kitatokea kuhusu mustakabali wake, lakini kwa 
sasa amesema ana furaha kucheza pale Inter 
Milan. (AS)

Mahrez kurudi Marseille
WINGA wa Manchester City raia wa Algeria, 

Riyad Mahrez, mwenye umri wa miaka 29, yuko 
tayari siku moja kurejea Ufaransa kuchezea kla-
bu yake ya utotoni ya Marseille. (Sun)

Barcelona kumsajili Malen
BARCELONA itajaribu kumsajili msham-

buliaji wa PSV Eindhoven na Uholanzi, Do-
nyell Malen, mwenye umri wa miaka 21, kama 
itashindwa kukamilisha usajili wa Memphis De-
pay. (Mundo Deportivo)

Romero aitwa Racing
GOLIKIPA wa Manchester United, Sergio 

Romero mwenye umri wa miaka 33, amepewa 
ofa ya kurejea Racing Club de Avellaneda, lak-
ini itampasa akubalia kukatwa mshahara wake 
kwa kiwango kikubwa. (Star)

Edu kampiku Arteta Arsenal
MKURUGENZI wa ufundi wa Arsenal, Edu, 

alimpiku kocha Mikel Arteta katika kumsajili, 
Thomas Partey, mwenye umri wa miaka 27, 
badala ya kiungo Mfaransa mwenye miaka 22 
kutoka Lyon, Houssem Aouar. (L’Equipe)

Bodi ya Ligi EPL ina jambo
BODI ya Ligi Kuu England itajiweka kando ka-

tika juhudi zake za kuishawishi Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya nchi hiyo kuleta visa maalumu, 
baada ya Engalnd kujiondoa rasmi Umoja wa 
Ulaya. (Mail)

West Brom yamkera Bilic
KOCHA wa West Brom, Slaven Bilic, ame-

kasirishwa na mtendaji mkuu wa klabu hiyo 
baada ya kumruhusu mlinzi wa Misri, Ahmed 
Hegazi mwenye umri wa miaka 29, kuondoka 
na kujiunga na Al-Ittihad inayoshiriki Ligi Kuu 
ya Saudi Arabia, bila yeye kujua. (Sun)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

United kuifuata Liver 
saini ya Upamecano
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Na Adam Fungamwango

MFUNGAJI wa kwanza wa mabao mata-
tu kwenye mechi moja (‘hat-trick’) msimu 
huu, Adam Adam, amesema kabla ya mch-
ezo huo alikuwa akiwaeleza wachezaji 
wenzake atafunga idadi hiyo ya magoli.

Akizungumza na gazeti hili jana, Adam, 
straika wa JKT Tanzania, alisema ame-
pokea kwa furaha si tu kufunga ‘hat-trick’, 
lakini pia kuwa mchezaji wa kwanza 
msimu huu wa 2020/21 kufanya hivyo, 
pamoja na kuisaidia timu yake kupata 
ushindi.

Jumapili iliyopita, mchezaji huyo ali-
funga hat-trick katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara akiisaidia JKT Tanzania 
kushinda mabao 6-1 dhidi ya Mwadui FC 
kwenye Uwanja wa Mwadui Complex, 
mjini Shinyanga.

“Nimepokea kwa furaha sana kwa 

sababu siku moja kabla ya mechi kambini 
nilikaa na wenzangu nikawa nawaam-
bia kuwa kesho ( juzi), nitafunga ‘hat-
trick’. Nilikuwa nawatania, lakini moyoni 
mwangu nikawa najiambia mwenyewe 
naomba iwe kweli na hata nilipoingia ni-
kawa nahaha uwanjani, nilipofunga bao 
la kwanza nikaona sawa, nilipofunga la 
pili nikaona kumbe inawezekana, nikawa 
sasa nahangaika kulipata bao la tatu kwa 
nguvu zote na kweli nikafunga,” alisema 
Adam.

Alisema alipofunga bao lake la tatu 
kwenye mechi hiyo, wachezaji wenzake 
walimfuata na kumpongeza wakimuuliza 
maswali kuwa jana aliwaambia hivyo, je, 
alijuaje kama angefunga?

Alisema kutokana na kufunga idadi 
hiyo ya mabao na kufikisha magoli manne 
kwa msimu huu, sasa ameingia rasmi 
kwenye kinyang’anyiro cha kuwania Kiatu 

cha Dhahabu.
“Mwanzo tulikuwa na upepo mbaya, 

lakini ukiangalia wachezaji wote wa JKT 
Tanzania ni wale wale wa msimu uliopita 
ambao tulifanya vizuri, lakini kwa sasa tu-
merudi vizuri,” alisema straika huyo.

Adam alifunga hat-trick hiyo dakika ya 
23, 48, na 83, huku mabao mengine mawi-
li yakifungwa na Daniel Lyanga dakika ya 
44 na 52 na goli la sita likipachikwa wavu-
ni na Said Luyaya kwenye dakika tatu za 
nyongeza kabla ya mechi hiyo kumalizika.

Bao pekee la kufutia machozi la Mwa-
dui lilifungwa na Pastor Athanas dakika 
ya 62.

Mchezaji wa kwanza kufunga ‘hat-trick’ 
msimu uliopita alikuwa ni Ditram Nchim-
bi wakati huo akiichezea Polisi Tanzania 
katika mechi dhidi ya Yanga, klabu am-
bayo kwa sasa anaitumikia ambapo mche-
zo huo ulimalizika kwa sare ya mabao 3-3.

Adam afichua siri 
ya ‘hat-trick’ yake

Dante nje KMC
ikiivaa Gwambina
Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kukubali kichapo ku-
toka kwa Yanga, uongozi wa KMC 
FC umesema kikosi chake kime-
sharekebisha makosa yake na sasa 
wanawaza ‘kuvuna’ pointi tatu 
watakapokutana na Gwambina FC 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa kesho.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ofisa Habari wa KMC FC, Christina 
Mwagala, alisema wamefanya ma-
zoezi na kushiriki programu tofauti 
ambazo zimelenga kuwaimarisha 
kuelekea mechi hiyo.

Mwagala alimtaja mchezaji am-
baye ni majeruhi na atakosekana 
katika mechi hiyo kuwa ni beki An-
drew Vincent ‘Dante’, ambaye aliu-
mia kwenye mchezo uliopita dhidi 
ya Yanga.

“Tumeshafunga ukurasa wa 
mechi iliyopita, sasa tunaendelea 
na maandalizi kuhakikisha tuna-
pata matokeo mazuri ambayo ni 
kuondoka na alama tatu muhimu 
ili kujiweka katika nafasi nzuri kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu,” Mwagala alisema.

Aliongeza kuwa bado uongozi 
wa timu hiyo unaliamini benchi la 
ufundi na wachezaji wote katika 
vita waliyokuwa nayo ya kuwania 
ubingwa msimu huu.

KMC FC ina pointi 11 baada ya 
kushinda mechi tatu, sare mara 
mbili na imepoteza michezo mitatu.

 

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa kwanza 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, Mbeya 
City imesema matokeo hayo yanatokana 
na ‘mageuzi’ na mabadiliko kadhaa am-
bayo yamefanywa na viongozi kwa manu-
faa ya klabu hiyo.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Emmanuel 
Kimbe alisema timu yao imeanza kufanya 
vizuri baada ya wao kama viongozi kufan-
ya uamuzi mgumu na wanafurahi kuona 
‘matunda’ yake yameanza kuonekana.

Kimbe alisema bado timu yao itaen-
delea kuwa chini ya Kaimu Kocha Mkuu, 
Mathias Wandiba, mpaka pale mwalimu 

mpya  atakapopatikana.
“Wandiba ataendelea kufundisha hadi 

hapo kocha mkuu atakapopatikana, 
tumepokea maombi mengi kutoka sehe-
mu mbalimbali, lakini muda wa kufanya 
uamuzi haujafikiwa, bado tupo katika 
mchakato, ukikamilika tutawatangazia, 
kwa sasa hatuwezi kusema kama ana-
toka nje au wa hapa hapa ndani,” Kimbe 
alisema.

Jumapili iliyopita, ikiwa ugenini kwenye 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba, Mbeya 
City ilipata ushindi wake wa kwanza 
msimu huu illipoichapa Kagera Sugar ma-
bao 2-1.

Tangu kuondoka kwa aliyekuwa Kocha 

Mkuu, Amri Said, Mbeya City ilianza ku-
toka sare ya bila kufungana dhidi ya Do-
doma Jiji, ikapoteza kwa kufungwa kwa 
‘mbinde’ mabao 2-1 na Mwadui, kabla ya 
kupata ushindi wa kwanza wa 2-1.

Kabla ya hapo, Mbeya City ilianza kwa 
kupoteza mechi nne mfululizo kisha 
kupata sare ya kwanza dhidi ya Prisons 
pamoja na Dodoma Jiji, na ilipochapwa 
mabao 2-1 dhidi ya Mwadui, uongozi wa 
Mbeya City uliamua kumuachisha kazi 
kocha Amri na nafasi yake kuchukuliwa 
na kocha huyo msaidizi.

Mpaka sasa Mbeya City inashika nafasi 
ya 17, ikiwa na pointi tano, baada ya kush-
uka dimbani mara nane.

Mbeya City yaanza kuchonga Ligi Kuu

Mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah, akiugulia maumivu baada ya kuchezewa ndivyo sivyo wakati akikokota mpira kuelekea 
langoni mwa Midtjylland kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya makundi iliyopigwa Uwanja wa Anfield usiku wa kuamkia 
jana na Liverpool kushinda 2-0. PICHA: MTANDAO

Gwambina yatamba
mastraika ‘wameiva’
Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Gwambina FC, 
Fulgence Novatus, amesema mabadi-
liko aliyoyafanya kwenye safu yake 
ya ushambuliaji yanampa ‘jeuri’ ya 
kujiamini kuibuka na ushindi katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya KMC itakayochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa Misungwi jijini 
Mwanza.

Fulgence aliliambia gazeti hili jana 
maandalizi ya kikosi chake yameka-
milia na yanampa imani ya kupata 
alama tatu muhimu katika mechi hiyo 
ambayo wao ni wenyeji.

Kocha huyo alisema wachezaji 
wana ari kubwa na kila mmoja ana-
taka kuona wanatumia vema uwanja 
wa nyumbani na kuendelea kukaa 
kwenye nafasi nzuri katika msimamo 
wa ligi.

Alisema shida kubwa ilikuwa 
washambuliaji wake kumalizia na-
fasi wanazotengeneza, jambo ambalo 
amelifanyia kazi na sasa kikosi chake 
kipo vizuri na kuhakikisha wanapata 
pointi muhimu katika mchezo huo.

“Kikosi changu kipo fiti, ninafurahi 
safu ya umaliziaji imeimarika, kulin-
gana na nilivyoiona KMC nina imani 
wanafungika, kwa sababu ukianga-
lia timu walizotoka nazo sare katika 
mechi zilizopita ikiwamo Polisi Tan-
zania na Kagera Sugar, sisi tumezifun-
ga timu hizo,” alisema Fulgence.

Aliongeza kuwa katika Ligi Kuu 
Bara hakuna mechi rahisi, lakini 
anafurahi kuona wachezaji wake wa-
naendelea kuimarika kutokana na 
aina ya mazoezi anayowapa.

YALAAAH...
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Na Saada Akida

LICHA ya wachezaji wake 
wanne tegemeo kuwa katika 
hatihati ya kushuka dimbani Ju-
mamosi kuikabili Yanga, Kocha 
Mkuu wa Biashara United, Fran-
cis Baraza, amesema hawahofii 
na hawaogopi vigogo hao ambao 
watawakaribisha kwenye mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara hapo 
keshokutwa.

Baraza alisema ana asilimia 
kubwa ya kuwakosa baadhi ya 
wachezaji wake nyota, akiwamo 
straika tegemeo Daniel Mgore, 
Abdul Mangalo, Ally Kombo na 
Gerald Mdamu.

Kocha huyo alisema kwa sasa 
wachezaji hao wapo katika 
uangalizi mkubwa huku leo wak-
itarajia kupata taarifa kamili ku-
toka kwa daktari wa timu hiyo.  

Alisema ni pigo kwake kuwa-
kosa nyota hao ila haitaathiri 
mipango yake kuelekea mchezo 
wao dhidi ya Yanga kwa sababu, 
tayari ameshawaanda wachezaji 
wake kiufundi na kisaikolojia 
kuhakikisha wanapata pointi 
muhimu katika mechi hiyo.

“Sina uwoga kabisa na Yanga, 
kulingana na maandalizi am-
bayo ninaendelea kuyafanya, 
nina imani itakuwa mechi ya 
ushindani mkubwa, kutokuwapo 
kwa nyota wangu muhimu wasi-
fikiria watapata mteremko kwa 
kupata matokeo rahisi.

“Nimeiona Yanga ikicheza 
chini ya huyo kocha wao mpya 
(Cedric Kaze), amebadilisha 
mfumo wanacheza kwa kuweka 
mpira chini, kwangu ni rahisi 
kwa sababu wote tutakuwa 
tunacheza mpira wa kisasa, kwa 
mfumo huo umenipa matokea 
mazuri mechi zetu zilizopita,” 
alisema Baraza.

Alisema kiufundi timu yake 
ipo vizuri kukabiliana na Yanga, 
na analiheshimu benchi la 
ufundi pamoja na wachezaji wa 
Yanga ila amejipanga kuhakiki-
sha wanazuia pointi muhimu 
nyumbani kwao.

“Sina presha wala kutishika na 
safu ya ushambuliaji ya Yanga, 
haina tofauti na safu yangu ya 
ushambuliaji sababu ukiangalia 
mechi nyingi za wapinzani wan-
gu hao idadi yao ya kufunga ni 
bao moja moja kama ilivyo kwa 
washambuliaji wangu kufunga 
idadi hiyo hiyo,” alisema Baraza.

Biashara yajitoa 
hofu kwa Yanga

HABARI UK   22United kuifuata Liver saini ya Upamecano

Na Somoe Ng’itu

WACHEZAJI nyota wa mabingwa 
watetezi, Simba wanatarajia kurejea 
katika kikosi cha kwanza kitaka-
choivaa Mwadui FC kutoka Shinyanga 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa keshokutwa 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, 
imeelezwa.

Simba imepoteza mechi mbili mfu-
lulizo kwa kukubali kichapo cha bao 
1-0 kutoka kwa ‘Maafande’ wa Tanza-
nia Prisons na baadaye dhidi ya Ruvu 
Shooting, na kuwafanya mabingwa hao 
kupoteza jumla ya pointi sita.

Nyota ambao walikosekana katika 
mechi dhidi ya Tanzania Prisons na 
Ruvu Shooting, ni pamoja na Clatous 
Chama, Meddie Kagere, Paschal Wawa, 
Chriss Mugalu na John Bocco ambaye 
alianzia benchi kwenye mchezo uli-
opita.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
mmoja wa viongozi katika benchi la 
ufundi, alisema kukosekana kikamilifu 
kwa wachezaji hao kulikiathiri kikosi 
chao, lakini anaamini hali hiyo haitajir-
udia kwenye mechi inayofuata hapo 
Jumamosi.

Kiongozi huyo alisema wachezaji 
wote wamefanya mazoezi vizuri kuan-
zia juzi na leo wanatarajia kuendelea 

kujiimarisha kuhakikisha wanapata 
matokeo ya ushindi na kuwaondolea 
‘machungu’ mashabiki na wanachama 
wa Simba.

“Kupoteza wachezaji
 watano wa kikosi 

cha kwanza halikuwa 
jambo dogo, huwezi 

kupata ushindi kama
 huna mastraika, na kwa

mchezo wa Sumbawanga 
hatukustahili matokeo yale, 

kama refa angekuwa ‘fair’ 
labda tungeshinda au hata 

tungeambulia sare.
“Kuhusu mechi ya juzi (Alhamisi) 

na Ruvu, hii tulicheza katika kiwango 
cha chini, lakini tatizo liko pale pale, 
huwezi kupata matokeo mazuri kama 
huna robo tatu ya wachezaji wako 
wa kikosi cha kwanza, kukosa watu 
wa mbele kulituathiri kwa kiwango 
kikubwa,” alisema.

Aliendelea kueleza kuwa wanachama 
na mashabiki wa Simba wasiwe na 
hofu kuelekea mechi zinazofuata kwa 
sababu matokeo mazuri yatarejea 
baada ya hali za ‘majembe’ yao yali-

yokuwa majeruhi kuimarika.

ABBAS MENEJA MPYA
Taarifa za ndani za klabu hiyo zi-

nasema aliyekuwa Mratibu, Abbas Ally, 
anatarajiwa kukaimu nafasi ya Patrick 
Rweyemamu, ambaye alitimuliwa kwe-
nye nafasi ya umeneja wa timu hiyo.

Chanzo hicho pia kiliendelea kusema 
kocha wa zamani wa makipa, Mkenya 
Iddi Salim, naye anatarajiwa kutua 
klabuni hapo kuchukua mikoba ya Mo-
hammed Mwarami, ambaye amekalia 
‘kuti kavu’.

“Kwa leo (jana), hakuna mpya, 
tumepewa ruhusa ya kwenda kupiga 
kura na jioni tutarejea kambini kuen-
delea na maandalizi ya mchezo wetu 
wa Jumamosi, tumeumia na tunaahidi 
tutawafuta machozi katika mechi ya 
Mwadui, tunajua upepo umechafuka,” 
chanzo chetu kiliongeza.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba yenye pointi 13, iko 
nafasi ya nne nyuma ya vinara Azam 
FC yenye pointi 21, Yanga yenye pointi 
19 na Biashara United yenye pointi 16.

Baada ya mechi ya keshokutwa, Sim-
ba itaendelea kubakia Dar es Salaam 
na Novemba 4, mwaka huu itawaka-
ribisha Kagera Sugar katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa 
katika Uwanja wa Uhuru jijini.

Simba: Majembe  
sasa yamerejea

  Ni nyota watano wa kikosi cha kwanza, Mkenya 
aongezwa benchi la ufundi huku Abbas akipewa...

Washambuliaji wa Simba, Chris Mugalu na Meddie Kagere (katikati) ambao wameanza mazoezi baada ya kupona majeraha waliokuwa 
wakiuguza, wakiwa na kiungo wa timu hiyo Clatous Chama (kulia), ambaye naye alikosekana katika mechi mbili ambazo timu yao ili-
poteza dhidi ya Tanzania Prisons na Ruvu Shooting. PICHA: MAKTABA

WAMEREJEA...
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