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Papa atangaza 
Mafinga jimbo,
amteua Askofu 
Na Romana Mallya

BABA Mtakatifu Fran-
sisko, ametangaza Jimbo 
jipya la Kanisa Katoliki la 
Mafinga mkoani Iringa na 
kumteua Padri Vincent 
Mwagala kuwa Askofu wa 
kwanza.

Kwa mujibu wa taarifa il-
iyotolewa na Katibu Mkuu 
wa Baraza la Maaskofu 
Katoliki Tanzania (TEC), 
Padri Dk. Charles Kitima, 
uteuzi huo ulianza jana. 
Kabla ya kuwa jimbo, Mu-
findi ilikuwa sehemu ya 
Jimbo la Iringa.

Alisema Mhashamu 
Askofu Mteule Mwagala 
alizaliwa Desemba 11, 1973 
kijiji cha Makungu, Mufin-
di, Jimbo la Katoliki Iringa.

“Baada ya masomo na 
mafunzo ya kipadri, al-
ipewa daraja takatifu la 
Upadri Julai 11, 2007 jim-
boni Iringa na kuhudumu 
katika nafasi mbalimbali 
za utume nchini Italia na 
Iringa,” alisema Dk. Kitima 
katika taarifa hiyo. 

Dk. Kitima alisema Mwa-
gala aliteuliwa kuwa Maka-
mu wa Askofu mwaka 
2018 na mwaka 2019 ali-
teuliwa kwenye Baraza la 
Washauri wa Askofu Jimbo 
la  Iringa hadi alipoteuliwa 
kuwa Askofu wa Jimbo la 
Mafinga.

“Baraza la Maaskofu Ka-
toliki Tanzania linamwom-
bea Mhashamu Askofu 
Mteule Mwangala afya 
ya roho na mwili katika 
utume huo mpya jimboni 
Mafinga,” ilisema taarifa 
hiyo.

Katibu Mkuu wa Chade-
ma John Mnyika aki-
zungumza na waandi-
shi wa habari makao 
makuu ya chama hicho 
Kinondoni jijini Dar es 
Salaam jana, kuhusu 
kulalamikia barua ya 
miswada ya sheria ya 
uchaguzi  aliyoiandika 
mwezi Julai kwa Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa 
haijajibiwa.PICHA: MI-
RAJI MSALA 

Polisi yajipanga kukabili uhalifu Krismasi
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini limese-
ma limeweka mikakati ya ku-
kabiliana na uhalifu wa aina zote 
wakati wa sikukuu za Krismasi 
na Mwaka Mpya huku likiwaon-
ya wale watakaojihusisha na vi-
tendo hivyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Msemaji wa Jeshi 
hilo, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) David Misime, 
miongoni mwa mikakati ni kutoa 
elimu ya kuzuia uhalifu.

Alisema  mikakati mingine ni 
kufanya misako na operesheni 
za kuwakamata wale wote wa-
takaovunja sheria kwa kutenda 
uhalifu wa kijinai au kuvunja 
sheria za usalama barabarani.

“Tunaendeleza mikakati ya 
kutoa elimu ya kuzuia uhalifu, 
kufanya misako na operesheni 
za kuwakamata wale wote wa-
takaovunja sheria kwa kutenda 
uhalifu wa kijinai au kuvunja 
sheria za usalama wa bararaba-
ni,” alisema.

Misime aliwataka wazazi na 
walezi katika msimu huu wa 
sikukuu kutowaruhusu watoto 
wao kwenda kwenye maeneo 
ya mikusanyiko inayoruhusiwa, 
bila kuwa na mtu wa kuwalinda 
au kuwaongoza.

Alisema licha ya Jeshi la Polisi 
kujipanga vizuri, linaendelea ku-
toa wito kwa wananchi kutam-
bua kuwa usalama unaanza na 
mtu mwenyewe, hivyo wahakik-
ishe nyumba zao haziachwi bila 
uangalizi.

Pia aliwataka watumiaji wa 
barabara kuepuka vitendo ha-
tarishi kama vile kuendesha 
vyombo vya moto kwa mwen-
dokasi, wakiwa katika hali ya ul-
evi, kupita  magari mengine bila 
tahadhari hasa katika kona na 
mwinuko.

“Tunataka wananchi waepuke 
kuchoma matairi barabarani, 
kupasua chupa na kuleta vurugu 
badala ya kusherehekea na kush-
angilia kwa amani.,” alisema.

RPC TANGA AONYA
Mkoani Tanga, Jeshi la Polisi 

limewataka wananchi kushere-
hekea Krismasi na Mwaka Mpya  
kwa amani na utulivu bila kuji-
husisha na vitendo vya uhalifu 
au vyenye kuashiria uvunjifu wa 
sheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa 

Tanga, Kamishna Msaidizi 
(ACP)   Almachius  Mchunguzi, 
alisema jana kuwa vyema wa-
nanchi wakachukua tahadhari 
kwa kushirikiana na jeshi hilo 
kuhakikisha vitendo vyote vya 
uhalifu na wahalifu katika mae-
neo mbalimbali vinadhibitiwa 
endapo vitajitokeza.

Kamanda Mchunguzi amese-
ma jeshi la polisi limejipanga ki-
kamilifu kuhakikisha wananchi 
wote wanasherehekea  sikukuu 
kwa amani na utulivu kutokana 
na kuimarishwa kwa ulinzi kati-
ka ya nyuumba za ibada, starehe 
na burudani na maeneo yote ya 
wazi yatakayokuwa na miku-
sanyiko ya watu.

Aliwataka pia amewataka 
wamiliki wa kumbi za starehe 
kuzingatia uhalali wa matumizi 

katika uingizaji  watu, umri una-
ostahili na zaidi kujali uwezo wa  
ukumbi huku akipiga marufuku 
disko toto. 

Pia aliwataka wazazi, walezi 
na jamii kwa ujumla kuendelea 
kuwa makini zaidi na uangalizi 
wa watoto wao, wa majirani na 
watoto wa jamii kwa ujumla 
waepuke kuwaacha wakitembea 
peke yao au kuzurura baraba-
rani na maeneo mengine ili kue-
puka ajali na maafa au matukio 
mengine.

Aidha, alitoa onyo kwa wa-
zazi kuwa ni marufuku watoto 
kwenda ufukweni mwa bahari 
peke yao na kwamba mtoto ata-
kayepata matatizo ya kupoteza 
maisha kwa sababu ya kuogelea, 
mzazi atachukuliwa hatua za 
kisheria. 

Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kimedai 
kuwa kuna mambo makubwa 
ambayo hayajafanyiwa kazi kati-
ka maridhiano ikiwamo mchaka-
to wa Katiba Mpya.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika, aliyasema hayo 
jana  Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu barua ya Julai 19, 
mwaka huu, ambayo chama hi-
cho kilimwandikia Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, ambayo ame-
dai mpaka sasa hawajapata ma-
jibu yake. 

Kuhusu maridhiano, Mnyika 
alisema baada ya kukutana na 
Rais Samia Suluhu Hassan Mei, 
mwaka jana, kuna ajenda 11 am-
bazo waliziwasilisha kwake huku 
zilizofanyiwa kazi kati ya hizo ni 
sita tu.

“Kwenye mazungumzo tu-
lipeleka agenda ya kuundwa kwa 
tume ya ukweli ya upatanishi 
na haki yenyewe haihusiani na 
mambo ya muswada, tulisema 
Rais aunde hii tume. Ajenda tu-
lizopata maridhiano ni ya ku-
ruhusu mikutano. 

“Katika ajenda sita, ziko mbili 
ambazo ni muhimu  kwa serikali 
kupeleka muswada wa kuende-

leza mchakato wa Katiba Mpya 
na suala hili halijafikiwa maridhi-
ano,” alisema.

Mnyika alisema kama kuna 
dhamira ya kweli ya maridhiano, 
wangepeleka bungeni muswada 
wa Katiba. Huku akidai kuwa 
kuna dalili Katiba isipatikane 
hadi wanapofikia uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

“Jambo hili CCM (Chama Cha 
Mapinduzi) hawalitaki. Je, wa-
naweza kuwa na ujasiri wa ku-
toka hadharani kueleza kuwa 
CHADEMA wamepewa kila kitu 
wakati kuna mambo makubwa 
ya maslahi ya umma hayajafany-
iwa kazi.

“Maridhiano hayajapatikana 
yote kuwapo kwa mkutano wa 
hadhara hakuna marekebisho 
ya Katiba ili tupate uchaguzi wa 
haki. Hakuna maridhiano katika 
mambo ya msingi ambayo tuliya-
wasilisha,” alisema Mnyika.

Kuhusu barua kwa Waziri 
Mkuu, Mnyika alisema wanam-
womba kujitokeza na kutoa ma-
jibu kuhusiana na miswada ya 
sheria ya uchaguzi na sheria ya 
vyama vya siasa.

“Tuliamini Ofisi ya Waziri 
Mkuu itatoa majibu ya muafa-
ka.  Julai 19, mwaka huu, nilim-
wandikia barua Waziri Mkuu Ma-
jaliwa yenye kichwa cha habari, 

‘Mchakato wa Katiba Mpya na 
marekebisho ya Katiba kuwez-
esha uchaguzi huru na haki’,” 
alisema.

Mnyika alisema tangu alipo-
wasilisha barua hiyo, hadi sasa 
hakuna majibu kinyume cha  
mwongozo na taratibu zina-
zoongoza Ofisi ya Waziri Mkuu. 
Alisema baada ya kukosa majibu, 
Septemba, mwaka huu,  alikwen-
da Ofisi ya Waziri Mkuu lakini ha-
kumpata.

Alisema waliwasilisha map-
endekezo na marekebisho ya 
Katiba kwa namna gani ipatikane 
ili kuwezesha uchaguzi kuwa 
huru na haki na walitakiwa ku-
fanya hivyo kabla ya kuwasilisha 
muswada bungeni.

Alisema mapendekezo ya wa-
dau kabla ya muswada kupele-
kwa bungeni hawakujulishwa ili 
kuyajadili na kuboreshwa mape-
ma.

“Hakuna hatua zozote zilizo-
chukuliwa ikiwamo kuwashiriki-
sha wadau matokeo yake waka-
peleka moja kwa moja miswada 
mibovu na mibaya bungeni No-
vemba 10 mwaka huu,” alidai 
Mnyika.

Alisema kwa kuwa barua hiyo 
haijajibiwa licha ya jitihada mbal-
imbali walizozifanya, chama 
chao kinamuomba Waziri Mkuu 

au Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), 
Jenista Mhagama, kuyatoa kwa 
kuwa jambo hilo la muswada lin-
awahusu.

“Tatizo likiwa kwenye katiba 
ukipeleka muswada wa sheria 
ikiwa huo muswada haujagusa 
katiba hata upokee maoni nam-
na gani Kamati ya Bunge haiwezi 
kupeleka marekebisho.

Mnyika alisema jambo linalo-
gusa katiba kuna mambo mawili 
ya kuzingatiwa ambayo ni ku-
wapo katiba mpya au kuirekebi-
sha.

Mnyika alisema miswada yote 
mitatu iliyopelekwa bungeni 
haihusu uchaguzi wa serikali za 
mitaa unaotarajiwa kufanyika 
mwakani.

Alisema serikali inakusudia 
uchaguzi huo kuendeshwa kwa 
mfumo ule wa kusimamiwa na 
Waziri mwenye dhamana ya seri-
kali za mitaa kupitia kanuni zi-
nazotungwa na waziri husika na 
kueleza hizo ndio kanuni.

“Taifa likikubali tukapitia njia 
hiyo uchaguzi wa serikali za mi-
taa mwakani zitakuwa za hovyo 
kama za mwaka 2019. Rai yangu 
Watanzania wote na wadau wa 
demokrasia kwa pamoja watake 
mabadiliko ya sheria za uchaguzi 
wa serikali za mitaa,” alisisitiza. 

CHADEMA yalia maridhiano kutotekelezwa 
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Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na mgeni wake Balozi 
wa India Nchini Tanzania Binaya Srikanta Pradhan (kulia) alipofika Ikulu Jijini 
Zanzibar kwa mazungumzo na kuaga, baada ya kumaliza muda wake wa kazi 
nchini, mazungumzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa Ikulu Zanzibar jana. 
PICHA: IKULU

Pombe, sigara chanzo magonjwa moyo watoto
Na Raymond Mtani, 
BMH

DAKTARI Bingwa wa 
Magonjwa ya Moyo kwa 
Watoto katika Hospitali 
ya Rufani ya kanda ya 
Benjamin Mkapa (BMH), 
Victor Urio, amesema 
pombe na sigara ni mion-
goni mwa vyanzo vinavy-
oweza kusababisha wato-
to kuzaliwa na magonjwa 
yakiwamo ya moyo.

Dk. Urio aliyasema 
hayo jana kuwa huku 
akibainisha kuwa  utafiti 
unaonyesha kati ya wa-
toto 1,000 wanaozaliwa 
hai kote duniani, wanane 
huwa na hitilafu mbalim-
bali za moyo.

Pia alisema Shirika la 
Afya Duniani (WHO) li-
nakadiria kuwa zaidi ya 
watoto 240,000 hufariki 
dunia kwa magonjwa ya 
kuzaliwa nayo yakiwamo 
ya moyo kila mwaka kab-
la ya kufikisha siku 28.

Vilevile alisema kwa 
mujibu wa WHO, zaidi ya 
170,000 hufariki dunia 
wakiwa na umri kati ya 
mwezi mmoja na miaka 
mitano kwa magonjwa 
hayo.

“WHO inatanabaisha 
watoto tisa kati ya 10 
wenye magonjwa ya ku-
zaliwa nayo, wanatoka 
nchi za zenye uchumi 
wa chini na wa kati, nchi 
za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki zikiwa mion-
goni,” alisema.

Dk. Urio alisema tak-
wimu hizo hazitofautiani 
na zinazoonekana ka-
tika kliniki ya watoto ya 
Hospitali ya Benjamin 
Mkapa.

“Kila mwezi tunaona 
watoto kati ya 10 hadi 20 
wakiwa na magonjwa ya 
moyo ya kuzaliwa nayo,” 
alisema Dk. Urio.

Alisema kama ilivyo 
duniani kote, matundu 
na mishipa ambayo hai-
jafunga kwenye moyo 
ni miongoni mwa hi-
tilafu zinazowakabili wa-
toto wengi wanaobainika 
kuwa na magonjwa ya 
moyo ya kuzaliwa nayo 
hospitalini hapo.  

“Ingawa wataalamu ha-
wajabaini sababu halisi 
za watoto kuzaliwa wak-
iwa na hitilafu kwenye 
moyo, yako mazingira 
yanayoongeza uwezeka-
no wa mama kujifungua 
mtoto mwenye hitilafu za 
moyo.

“Kutumia pombe na 
kuvuta sigara wakati 
wa ujauzito ni tabia zi-
naongeza uwezekano wa 
mama kujifungua mtoto 
mwenye hitilafu katika 
moyo,” alibainisha.

Dk. Urio alitaja sababu 
nyingine ya mjamzito ku-
jifungua mtoto mwenye 
hitilafu ya moyo ni kiten-
do cha kuchelewa kuan-
za kliniki na kuchelewa 
kuanza matumizi ya vi-
donge vyenye madini ya 
foliki.

“Vile vidonge vya fo-
liki vinahusika katika 
kujenga maumbile ya 
mtoto. Lakini ziko sababu 
za kurithi na za kimaum-
bile na wakati mwingine 
maambukizi anayoya-
pata mama wakati wa 
ujauzito.

“Mfano virusi vya Ru-
bella vinaweza kumweka 
katika hatari ya kujifun-

gua mtoto mwenye hitilafu 
kwenye moyo,” alisema.

Dk. Urio alisema Tanzania 
ni miongoni mwa nchi zinazo-
pambana kuimarisha sekta ya 
afya kwa kasi kubwa kwa ku-
hakikisha huduma za afya zi-
napatikana jirani na mazingira 
wanayoishi wananchi wake.

Vilevile alisema serikali ina-
pambana kuboresha utoaji wa 
huduma kwa kupeleka wataala-
mu na vifaa tiba na sasa kuleta 
bima ya afya kwa wote ambayo 
italeta unafuu wa gharama za 
matibabu.

Serikali yaibua kliniki ardhi 
kiganjani utatuzi migogoro 
Na Joseph Mwendapole

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi imezindua kiliniki ya ar-
dhi kiganjani ambayo itawawezesha wa-
nanchi popote walipo kuwasilisha kero 
za ardhi na kupata suluhisho la matatizo 
kutoka kwa viongozi wa serikali.

Kadhalika, Wizara hiyo imeagiza 
kuanzishwa kwa kliniki za ardhi kwenye 
mikoa yote nchini ili kuwawezesha wa-
nanchi kupata suluhisho la matatizo ya 
ardhi papo hapo.

Uzinduzi wa kiliniki hiyo ulifanywa 
jana na Waziri wa Wizara hiyo, Jerry 
Silaa, alipokutana na kufanya mazun-
gumzo na waandishi wa habari na wana-
chama wa Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF) kuzungumzia mafanikio ya siku 
100 tangu ateuliwe na Rais Samia Su-
luhu Hassan, Agosti, mwaka huu.

Silaa alisema matatizo ya ardhi nchini 
ni makubwa na ndiyo sababu wizara 
inakusudia kuanzisha ‘one stop land 
clinic’ za ardhi kwenye mikoa yote kuan-
zia Januari, mwakani, ili kupunguza ma-
tatizo hayo. Alisema kiliniki hizo za wazi 
zitakuwa msaada mkubwa kutatua shi-
da za wananchi wengi kwa muda mfupi 
na alitaka kiliniki hizo ziwe za wazi ili 
wananchi wote wasikie namna kero zi-
navyotatuliwa. 

“Nataka muundo wa kliniki zote za 
ardhi zitakazofanyika nchi nzima zi-
fanyike kwenye maeneo ya wazi kama 
mahema maana hakuna siri, tunataka 
mwananchi akifika akute maofisa wa 
serikali wanohusika wako sehemu moja 
ili kuondoa mianya ya rushwa na usum-
bufu wa nenda rudi,” alisema.

“Makamishna wote wa ardhi nchini 
wanapaswa kuandaa ratiba ya kniliki za 
ardhi kusikiliza kero za wananchi amba-

zo zitawawezesha viongozi wa serikali 
kuwapo kwenye kliniki hizo, kama siyo 
mimi Waziri basi awepo Naibu Waziri 
au Katibu Mkuu wa Wizara ili wananchi 
wapate suluhisho la maatatizo yao hapo 
hapo.

“Nimesema hivyo kwa sababu kuna 
wananchi watakaokuja kwenye kliniki 
hizo walalamikiwa wakiwa maofisa ar-
dhi watakaowakuta hapo. Sasa  kama 
hawatawakuta viongozi wa wizara 
haitakuwa rahisi kwao kutendewa 
haki,” alisema. Silaa alisema wizara ita-
fanya maboresho ili ofisi zake zote ziwe 
na kamera zinazoonyesha watumishi 
waliofika ofisini wamefika muda gani 
ili kuondoa utamaduni wa watumishi 
kuzembea kwenye majukumu yao.

“Nataka ifike wakati kiongozi akija 
akiuliza watumishi wa ardhi wako wapi 
aweze kuwaona kwa sura na majina 
yao kupitia teknolojia ya habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA). Hili  likifanyika 
litaongeza uwajibikaji kwa watumishi 
wa sekta ya ardhi,” alisema.

Kwa mujibu wa Silaa, wizara inaji-
panga kufanya maboresho makubwa 
ya sera, sheria na kanuni na kupitia she-
ria zote za ardhi za sasa ili kuzifanyia 
marekebisho na kupata sheria na ka-
nuni zinazotoa majibu kwa matatizo ya 
ardhi yaliyopo kwa sasa.

Alisema kwenye maboresho hayo, 
wizara imejiwekea mkakati wa kuhakik-
isha maeneo yote nchini yanapimwa 
kwa kushirikiana na kampuni binafsi 
ambazo zitafanyiwa uhakiki na serikali.

Silaa alisema awali kulikuwa na kam-
puni nyingi za upimaji ardhi ambazo 
hazikukidhi vigezo zilizochukua fedha 
za wananchi na kushindwa kukamilisha 
kazi lakini Wizara imefanya mchujo na 
kuzifutia usajili.
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‘Watumishi jipimeni 
na mifumo mtandao’

Kizimbani madai ya kumuua wifi yao 
Na Vitus Audax, ILEMELA

WATU wawili wanaotuhumi-
wa kuhusika na mauaji ya Flora 
Philemon, mkulima na mkazi 
wa Nyamohongolo Manispaa 
ya Ilemela wamepandishwa 
kizimbani katika Mahakama 
ya Wilaya ya Ilemela mkoani 
Mwanza na kusomewa mash-
taka ya mauaji.

Waliosomewa shtaka katika 
kesi namba 40349/2023 ni Eliz-
abeth Ndakidemi (35) Mkazi 
wa Dar es Salaam ambaye pia 

ni wifi wa marehemu na Faida 
Masaba (24), mkazi wa Igoma, 
Nyamagana mkoani hapa.

Washtakiwa hao wote kwa 
pamoja wanadaiwa kushiriki-
ana kumuua Flora Philemon 
kinyume na kifungu namba 
196 na 197 ya Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu, Sura ya 16 iliyo-
fanyiwa marekebisho mwaka 
2022. Akisoma mashtaka hayo 
mbele ya Hakimu Mkazi For-
tunatus Kubaja, Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali, Monica 
Mweli, alisema washtakiwa 

walitenda kosa hilo Novemba 
13,2023 eneo la Nyamhongoro, 
Ilemela mkoani Mwanza.

Baada ya kusomewa shtaka 
hilo, washitakiwa hawakutaki-
wa kujibu chochote kwa kuwa 
mahakama hiyo haina mam-
laka kisheria ya kusikiliza kesi 
hiyo na shauri hilo.

Baada ya kusikiliza maelezo 
hayo,  Hakimu Kubaja aliahiri-
sha shauri hilo hadi Januari 4, 
2024. 

Tukio hilo la mauaji liliri-
potiwa kutokea Novemba 14, 

mwaka huu, saa 11:00  jioni 
katika Mtaa wa Kashishi, Kata 
ya Nyamhongolo wilayani 
Ilemela. Ilidaiwak uwa Phile-
mon  aliuawa kwa kukatwa na 
kitu chenye ncha kali sehemu 
mbalimbali za mwili.  Kwa mu-
jibu wa jeshi la polisi, upelelezi 
na ufuatiliaji wa haraka na ku-
wakamata watu wawili, aki-
wamo wifi wa marehemu kwa 
kupanga na kuhusika na njama 
za mauaji hayo yanayodaiwa 
kutokana na migogoro ya kifa-
milia ya kuwania mali. 

Na Veronica Mwafisi, DUMILA 

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora,  Xavier Daudi, ame-
wataka watumishi wa umma katika 
Halmashauri Wilaya ya Kilosa, Kanda 
ya Dumila kujipima kupitia mifumo 
mipya ya PEPMIS, PIPMIS na HR As-
sessment. 

Amesema wanatakiwa kujipima 
kwa kujaza kazi wanazotekeleza kila 
siku ili mfumo uweze kutoa alama 
sahihi.

Daudi alisema hayo jana  alipotem-
belea kanda ya kimafunzo ya Dumila 
kuona maendeleo ya mafunzo ya mi-
fumo hiyo.

Alisema mafunzo hayo yanalenga 
kuwaongezea watumishi wa umma 
ujuzi na ari ya kutumia mifumo ya 
teknolojia ya Habari na mawasiliano 
(TEHAMA) katika kupima utendaji 
kazi na utekelezaji wa shughuli mbal-
imbali serikalini. 

“Serikali inafanya juhudi kubwa 
katika kusimamia na kutoa stahiki na 
maslahi mbalimbali kwa watumishi 
wa umma, hivyo ni jukumu la watum-
ishi kuiunga mkono kwa kutoa hudu-
ma bora kwa umma,” alisema Daudi.

Aliongeza kuwa moja ya majukumu 
ya Ofisi ya Rais -UTUMISHI ni kusima-
mia utumishi wa umma, ndiyo maana 
serikali imebuni mifumo hiyo am-
bayo itaboresha utendaji kazi serika-
lini kwa kumpima mtumishi mmoja 
mmoja na taasisi.

Daudi alifafanua kuwa kupitia mfu-
mo wa PEPMIS, kila mwajiri atakuwa 
na uwezo wa kuona namna watumi-
shi     wake wanavyofanya kazi kila 
siku.

Naibu Katibu Mkuu alieleza ku-
furahishwa na watumishi wa umma 
katika mkoa wa Morogoro walivyoi-
tikia wito wa kushiriki mafunzo hayo 
na wameonyesha utayari wa kutumia 
mifumo hiyo ili kuunga mkono juhudi 
za  Rais Samia Suluhu Hassan anay-
etaka kuona kunakuwa na utumishi 
wa umma bora na wenye kuhudumia 
wananchi kwa ufanisi mkubwa.

Mkurugenzi Uendeshaji na Utumishi, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na  Wazee ya Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar, Dk. Salum Khamis Rashid (kulia) akikabidhi msaada wa chakula katika kituo cha yatima cha Assalam Ophen 
Centre, ambao ulitolewa na Mamlaka ya Mafunzo na Amali juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SUA yawezesha wakulima mafunzo akili bandia
Na Romana Mallya

CHUO Kikuu cha Sokoine cha  
Kilimo (SUA), kimetoa mafunzo 
ya mfumo wa akili bandia kwa 
afya ya mimea kwa baadhi ya 
wakulima wa wilaya ya Mkuran-
ga mkoani Pwani.

Mafunzo hayo yana lengo la 
kusaidia kufuatilia njia bora za 
kukabiliana na magonjwa ya 
mimea.

Mafunzo hayo ambayo yako 
chini ya Mradi wa Afya ya Mimea, 
yana lengo la     kusaidia kufua-
tilia, kutabiri na kupendekeza 
njia       bora    za   kukabiliana 
na magonjwa      yanayosumbua 
mimea.

Dk. Michael Mahenge kutoka 

SUA, alisema mradi huo una-
fanywa kwa kushirikiana na ma-
shirika ya kiserikali na yasiyo 
ya kiserikali ambayo ni Shirika 
linalokabiliana na Viumbe Vihar-
ibifu (TPHPA) na Shirika linalo-
jishughulisha na Kuweka Daraja 
la Teknolojia (RECODA).

Akizungumza Jumatano wiki 
hii,   Dk Mahenge alisema lengo 
ni kuwafikia    wakulima kwa 
urahisi hasa wale wadogo na 
kutekeleza kilimo     chenye tija 
kwa kutumia mfumo     wa jitiha-
da shirikishi za kuleta mageuzi ya 
kilimo vijijini.

Dk. Mahenge alisema lengo la 
mradi huo pia ni kutatua changa-
moto za magonjwa ya mimea 
kwa kutumia teknolojia mbalim-

bali zikiwamo za akili bandia.
“Upatikanaji wa taarifa ni 

picha za majani ya mimea ili 
kuweza kuzitafsiri kupitia akili 
bandia      kupata taarifa sahihi 
zitakazomsaidia    mkulima hasa 
katika kukabiliana na mazao 
hayo.

“Atatumia teknolojia ya ndege 
zisizotumia rubani (Drones), 
simu janja na kamera za kidiji-
tali katika mashamba ya kuanzia 
hekari tatu mpaka 100,” alisema.

Dk. Mahenge aliishukuru seri-
kali kupitia Tume ya Taifa ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH) 
kwa kuendelea kufadhili miradi 
katika sekta mbalimbali ikiwamo 
ya kilimo.

 Alisema teknolojia hiyo itam-

saidia mkulima kufuatilia afya ya 
mmea tangu wakati wa kupanda 
mpaka kuvuna na kumwezesha 
kukusanya taarifa shambani kwa 
siku au wiki.

Vilevile mfumo huo unalen-
ga kuwaleta wadau wa kilimo 
pamoja ili kuhakikisha kilimo 
kinachofanywa kinaleta tija kwa 
wakulima wadogo wa kati na wa 
juu.

Alisema mfumo huo unalenga 
kwenye mazao ya kimkakati ya-
nayotumika kwa kilimo kama 
vile maharage, mpunga, mahindi 
na muhogo ambapo kwa Wilaya 
ya Mkuranga wanaangalia taarifa 
za zao la muhogo na mahindi.

Alisema COSTECH kupitia 
Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza 

Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 
(MTUSATE) umefadhili jumla ya 
miradi saba inayotumia akili ban-
dia ili kutatua changamoto katika 
afya, kilimo, elimu na masuala ya 
manunuzi.

 Meneja wa MTUSATE, Dk. Be-
atrice Lyimo, alisema mradi huo 
ambao unatatua changamoto ya 
afya ya mmea ni moja kati ya mi-
radi  iliyofadhiliwa na COSTECH 
kwa kushirikiana na shirika la 
Maendeleo na Utafiti Canada.

Alisema jumla ya Sh. milioni 
150 zimetolewa kwa ajili ya mra-
di huo kwa matarajio ya kupata 
taarifa za changamoto za ma-
gonjwa ya mimea katika mazao 
manne yalichaguliwa zitapati-
kana kwa urahisi.
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Kijaji ahimiza 
vijana uadilifu 
katika ajira 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji, ame-
wataka    vijana kuwa na  uadili-
fu na kujituma wanapopata 
ajira viwandani  ili waendelee 
kunufaika kwa pamoja na kui-
marisha uchumi wa mtu mmo-
ja mmoja na taifa kwa jumla. 

Dk. Kijaji alisema hayo jana 
alipotembelea Kiwanda cha 
Chemi Cotex kilichoko Mbezi 
Jogoo, Dar es Salaam  katika 
eneo lenye ekari 17 na viwanda 
mbalimbali kuona bidhaa zina-
zozalishwa pamoja na kusiki-
liza na kutatua changamoto 
zinazokabili kiwanda. 

“Nampongeza Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kwa ku-
weka mazingira mazuri ya 
wawekezaji pamoja na wa-
fanyabiashara waliokuja ku-
wekeza katika viwanda na wa-
zalisha bidhaa kwa amani na 
utulivu,” alisema.

Dk. Kijaji alisema Dira ya 
Taifa ya Maendeleo itakayohit-
imishwa mwaka  2025  na Dira 
inayoandaliwa sasa, inatoa 
mwanga mkubwa kwa wenye 
viwanda kuendelea kuwekeza 
Tanzania kwa kuwa viwanda 
ni sehemu inayoajiri Watanza-
nia wengi.

Naye Mwenyekiti wa Chemi 
Cotex, Yogesh Manek, alisema 
katika kiwanda hicho, wanaz-
alisha bidhaa mbalimbali ziki-
wamo dawa za meno za Whit-
edent na vipodozi.

“Asilimia kubwa ya Watan-
zania wanatumia bidhaa za 
kiwanda hiki na tumeajiri 
watu 1,000 kati ya hao, 550 
wanawake na 450 wanaume 
huku wenye ulemavu wakiwa 
sita. Hii  ni fursa kwa mtu yey-
ote anayetaka kufanya kazi,” 
alisema Manek.

Pia alisema hali ya biashara 
kwa sasa ni nzuri kwa sababu 
wana fursa ya kufanya kazi na 
wanapeleka bidhaa zao Rwan-
da, Uganda, Kenya, Burundi, 

Mradi wa maji bil. 3.9/- kukamilika Januari 
Na Hamisi Nasri, MASASI  

SERIKALI imeahidi kuka-
milisha mradi wa maji utaka-
ohudumia vijiji sita katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Masasi,  
mkoani Mtwara wenye thamani 
ya zaidi ya Sh. bilioni 3.9.

Mradi huo unakamilishwa 
baada ya kudumu kwa zaidi ya 
miaka 15 bila kukamilika.

Naibu Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi alisema hayo 
juzi alipofanya ziara ya kikazi 
ya kukagua miradi ya maji 
wilayani hapa ukiwamo mradi 
wa Chipingo ulioko  kijiji cha 
Chipingo wilayani Masasi.

Alisema anawapongeza wa-
nanchi wa vijiji hivyo ambavyo 
vitafikiwa na mradi huo kwa 
kuwa wavumilivu kwa kipindi 
cha miaka mingi waliyokaa bila 
kupata huduma ya maji huku 
mradi ukiwapo bila kukamilika.

Naibu Waziri alisema serikali 
kwa sasa iko katika mkakati wa 
kukamilisha miradi yote am-

bayo imekaa muda mrefu bila 
kukamilika ili kuwezesha wa-
nanchi kupata huduma ya maji 
kama inavyokusudiwa.

Alisema serikali imeweka 
dhamira ya dhati kuhakikisha 
mradi huo wa Chipingo unaka-
milika kwa asilimia 100 na vijiji 
vyote ambavyo vimelengwa ku-
pata huduma ya maji, vinaaan-
za kunufaika mara moja. 

“Sisi kama serikali tunaahidi 
mpaka kufikia Januari 20, 2024 
mradi huu utakuwa tayari ume-
shaanza kutoa huduma na wa-
nanchi wataondokana na adha 
ya kutembea umbali mrefu 
kufuata huduma ya maji, hivyo 
wananchi waondoe hofu juu ya 
mradi huu,” alisema.

Mahundi alisema Chipingo 
ni moja ya miradi 167 nchini 
ambayo kwa miaka mingi hai-
kukamilika ambayo kwa sasa 
serikali imeamua kuichukua 
na kuhakikisha  inakamilika na 
kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Alisema serikali imefanikiwa 
kupunguza miradi hiyo iliyok-
wama kukamilika kutoka 167 
hadi 150 ambayo tayari ime-
shakamilika.

Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) Wilaya ya 
Masasi, Juma Yahya, alisema 
katika mradi wa maji Chipingo, 
serikali imeshatoa mamilioni 
ya fedha kwa ajlli ya kukamili-
sha na hatimaye kuanzak utoa 
huduma mapema mwakani.

Mmoja wa wakazi wa kijiji 
hicho, Saidi Kuwala, ambaye 
pia ni mwenyekiti wa Kijiji, ali-
ishukuru serikali kwa uamuzi 
wa kukamalisha mradi huo 
kwak uwa wananchi walikuwa 
wanapata adha kubwa ya upati-
kanaji wa huduma ya maji.

Alisema wananchi walila-
zimka kwenda Mto Ruvuma 
kuchota maji jambo ambalo 
limewaathiri kwa kujeruhiwa 
na mamba.

Mwanaidi Issa, mkazi wa ki-

Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC) con-
gio Congo pamoja na soko la Tanzania.

Abiria wa mabasi yaendayo haraka wakiwa kwenye foleni ya kusubiri mabasi hayo, katika kituo cha Mbezi Mwisho, Dar 
es Salaam jana. Wakati mwingine huchelewa kufika kutokana na msongamano wa  daladala kituoni hapo. PICHA: SA-
BATO KASIKA

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JOEL ERINEST NDOSSI  
Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya Gari yenye namba za 

usajili T 231 TUY Toyota 
Staut Chassis Namba 

YK1100003774, Engine 
Namba 4Y022068.

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
Polisi Taarifa:

PHQ/KIL/SAM/6400/2023

KUPOTEA 
KWA CHETI

BERNARD PETER anatangaza kupotelewa na 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S.0960/0321 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia BENJAMINI WILLIAM 
MKAPA HIGH SCHOOL mwaka 2009. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/KIN/58605/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

ESTHER GODFREY MBARUKU 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya pikipiki yenye namba 
za usajili MC 350 DES – TVS 

STAR. Chassis namba 
MD625AF49M1N03738. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

Polisi kilichopo karibu. 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/KIN/57496/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA CHAMWINO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi  wa  Mirathi Na…30/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: DAUD MATHAYO MLINGWA wa MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA NA JOHN BUGUMIYE DAUD
TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za 
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria 
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 27 
Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza kuuleta 

Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
•   Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo Tarehe 18 mwezi 12 mwaka 2023

……………………………………….
HAKIMU 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SIMON MAXMILLIAN IRANQHE 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili 
T 324 DJD – TOYOTA NOAH. 

Chassis namba AZR600223199. 
Engine namba A1Z4618200. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. Taarifa ya 
Polisi: 

PHQ/ARU/ARU/5876/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI

SHAURI LA MIRATHI NA 16 YA MWAKA 2023
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA

DANIEL SALEHE……………MAREHEMU
ZEFRIN DANIEL SALEHE…………MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya 
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika 
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona 
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamizi wa 
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe 
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 27 Mwezi 
DISEMBA, Mwaka 2023.
Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 21 Mwezi NOVEMBA, 
Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

EMMANUEL WILBUR MAYAGE 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili 
T 478 DEG – NISSAN FUGA yenye 

jina la umiliki wa kampuni ya 
TRUST FARM LIMITED. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/KIN/58353/2023.

jiji hicho, alisema kukamilika 
kwa mradi huo kutaondoa adha 
kubwa ya maji ndani ya vijiji sita 
kikiwamo Chipingo, hivyo kuwa-
fanya waishi maisha ya furaha 
kwa kupata huduma ya maji safi 
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MAONI & UCHAMBUZI

SIMBA na Yanga, zote kutoka Dar es Salaam ndio wawakilishi pekee 
wa Tanzania waliobakia katika mashindano ya kimataifa kwa ngazi 
ya klabu yanayoandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF).

Vigogo hao wa soka nchini wako katika hatua ya makundi ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, hii ikiwa ni mara ya kwanza 
kwa Simba na Yanga kucheza hatua hiyo kwa pamoja.

Katika misimu minne mfululizo iliyopita, Wekundu wa Msimbazi 
wamefanikiwa kucheza hatua ya robo fainali wakati Yanga baada ya 
miaka 25 kupita, ndio wametinga hatua ya makundi ya michuano 
hiyo.

Hata hivyo, Yanga ambao ndio mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara wametinga hatua hiyo baada ya miaka 25 kupita, wa-
nacheza mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika wakiwa na ‘joto’ la 
kucheza fainali ya michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika msimu uli-
opita, wakishuhudia taji lilienda kwa USM Alger ya Algeria.

Tayari kila timu, zimeshacheza mechi nne za hatua hiyo ya makun-
di, Simba iliyopo Kundi B ina jumla ya pointi tano na iko kwenye nafasi 
ya pili katika msimamo wa kundi hilo wakati Yanga ambayo pia ina 
pointi tano iko katika nafasi ya pili, lakini imecheza mechi moja zaidi 
ya Al Ahly ya Misri na CR Belouizdad ya Algeria.

Simba ilifikisha pointi tano baada ya Jumanne iliyopita kupata ushin-
di wa mabao 2-0 dhidi ya Wydad Casablanca kutoka Morocco wakati 
Yanga iliwashindilia Medeama SC ya Ghana mabao 3-0, michezo yote 
ikichezwa hapa nyumbani kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kwa matokeo hayo ya makundi yote mawili, bado nafasi ya Simba na 
Yanga kusonga mbele katika michuano hiyo ipo na kinachotakiwa ni 
wachezaji kuongeza juhudi na kujituma zaidi.

Simba na Yanga zinahitaji kupata ushindi katika michezo yao miwili 
iliyobakia ili kusonga mbele bila ya kusubiria matokeo yatakayohusi-
sha wapinzani wao, ndio inawezekana kwa sababu wakishinda wa-
takuwa wamejiongezea pointi.

Tunawakumbusha Simba na Yanga kupambana katika mechi hizo 
zinazofuata na ili kufikia malengo, viongozi wanatakiwa kutumia vy-
ema dirisha dogo la usajili ambalo limefunguliwa kusajili wachezaji 
wenye viwango na uzoefu watakaoongeza nguvu.

Tunaamini kwa sasa tayari Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, 
atakuwa ameshakamilisha mapendekezo yake ya nafasi anazohitaji 
kuziongezea nguvu lakini anaweza kufika mbali kuwataja nyota am-
bao anawataka kumsaidia kufikia malengo.

Vile vile Kocha Mkuu wa Simba, Abdelhak Benchikha, ambaye am-
etua hivi karibuni, kupitia video za mechi zilizopita ambazo timu yake 
imecheza ameziangalia vyema, atakuwa ameshapata mwanga wapi 
anahitaji kuongeza nguvu ili itakapofika Februari, mwakani awe na 
kikosi imara kitakachopambana kusaka pointi sita za kuwapeleka 
hatua ya robo fainali.

Ni ukweli mashabiki wa soka Tanzania wanahitaji kuona timu zao 
au timu yao moja inatinga hatua ya nusu fainali, fainali au inatwaa 
ubingwa wa Afrika, mashabiki wamechoka kuwa watazamaji na 
mashuhuda wa kuona makombe na medali za ubingwa zikienda kati-
ka mataifa mengine. Lakini wachezaji wanatakiwa wafahamu kufanya 
kwao vizuri katika hatua hiyo kutaiongezea Tanzania pointi na kuipa 
uhakika wa kuwa na nafasi ya timu nne (mbili katika Ligi ya Mabingwa 
Afrika na mbili kwenye Kombe la Shirikisho Afrika), katika mashinda-
no ya CAF msimu ujao.

Huu ni wakati wa wachezaji na viongozi kujitathmini na kuweka mi-
kakati imara kwa ajili ya kuhakikisha ndoto na malengo ya serikali, 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) na wadau wa michezo yanatimia 
kwa kutwaa ubingwa wa Afrika.

Ili furaha hii inayoshubiriwa kwa hamu na Watanzania itimie, kila 
mmoja kwa nafasi yake anatakiwa kutimiza majukumu aliyopewa na 
kuaminiwa. Kila la heri Simba na Yanga katika michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika inayoendelea.

Simba, Yanga usajili mzuri utawabeba michuano CAF
 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga kutinga robo
fainali Afrika inawezekana
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NILICHOFIKIRIA na kushau-
ri wiki iliyopita kabla ya 
mechi za Ligi ya Mabingwa 
Afrika kati ya Simba dhidi 
ya Wydad Casablanca ya 
Morocco iliyochezwa Ju-
manne iliyopita na Yanga 
dhidi ya Medeama kutoka 
Ghana, zote zikifanyika 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam 
kimefanyiwa kazi.

Na matokeo ni yale yale 
kama nilivyoshauri kuwa 
iwapo timu za Tanzania 
zitatumia mwanya au faida 
iliyopo, basi zote zitapata 
ushindi.

Jumapili iliyopita kwe-
nye ‘Muungwana Lazima 
Tulonge’ yenye kichwa cha 
habari, ‘Simba itumie hali 
ya hewa, Yanga mashabiki 
kushinda mechi zao CAF’, 
na kweli ikawa hivyo.

Na kweli ikawa kama 
nilivyosema, wachezaji 
wakapambana na Simba 
ikashinda mabao 2-0 dhidi 
ya Waarabu hao wa Mo-
rocco.

Kilichotokea ni kile kile, 
Yanga ilipambana na ku-
pata ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Medeama.

Nitoe kongole kwa 
wachezaji wa Simba kwa 
kupokea ushauri huo, 
kwani ni kweli walifanya 
vile vile.

Dakika 25 za mwanzo, 
Wydad Casablanca walian-
za kwa nguvu ili kupata 
mabao ambayo yange-
waweka salama wataka-
pochoka, lakini mabeki 
wa Simba wakiongozwa 
na kipa, Ayoub Lakred, 
walifanya kazi ya ziada 
kwa kutoruhusu bao, hadi 
dakika ya 30 walipoanza 
kutepeta, ndipo walipo-
funga mabao ya haraka 
haraka, na hata kipindi cha 
pili jua na joto vilipoungua 

na kufanya mashambulizi 
makali walikuwa wamesh-
achelewa.

Mashabiki wa Yanga nao 
walifanya kazi yao nzuri 
iliyowapeleka kwa kush-
angilia  kiasi cha wachezaji 
wa Medeama kuonekana 
kama hawajui wanachoki-
fanya uwanjani.

Matokeo hayo kwa kiasi 
kikubwa yanazifanya timu 
za Tanzania kujiweka hai 
matumaini ya kusonga 
mbele hatua ya robo fain-
ali ya michuano hiyo in-
ayofanyika kila mwaka na 
kusimamiwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF).

Ukiangalia kwa Simba 
yenyewe bila kupiga hesa-
bu za vidole inahitaji pointi 
nne tu ili itinge hatua hiyo.

Iwapo itatoka sare ya 
aina yoyote dhidi ya Asec 
Mimosas ya Ivory Coast 
mechi itakayochezwa 
Februari 23, mwakani 
na Machi Mosi, mwakani 
ikaifunga Jwaneng Galaxy 
ya Botswana, moja kwa 
moja itakuwa inakwenda 
robo fainali kwa sababu 
itafikisha pointi tisa, na 
hata kama Wydad Casa-
blanca ikishinda mechi 
zake mbili ilizosaliwa na 
kuwa na pointi tisa pia hai-
toweza kufuzu kwa sababu 
za kikanuni.

CAF wanaangalia timu 
zilipokutana zenyewe kwa 
zenyewe matokeo yake 
yalikuwaje kama zitakuwa 
zimefungana.

Kwa sababu Simba il-
ishinda mabao mengi  
dhidi ya Wamorocco hao, 
licha ya kufungwa bao 1-0 
ugenini, kanuni itakuwa 
imewabeba kwani jumla ni 
mabao 2-1.

Kumbuka kwenye kundi 
hili, Asec Mimosas tayari 
imeshapita kwa kufikisha 

pointi 10
Kwa upande wa Yanga 

mpaka sasa ipo nafasi ya 
pili nyuma ya Al Ahly ya 
Misri, zote zikiwa na pointi 
tano, na zilizobaki mbili CR 
Belouizdad ya Algeria na 
Medeama zina pointi nne, 
hivyo katika Kundi hilo D, 
timu zote bado zina nafasi 
sawa.

Ni kiasi cha Yanga ku-
fanya vyema kwenye 
mechi zake mbili, hasa 
ile ya Februari 23, mwa-
kani itakayocheza dhidi 
ya CR Belouizdad, kabla ya 
kwenda kumalizia mechi 
ya mwisho, Machi, Mosi 
dhidi ya Al Ahly.

Kwa jinsi zilivyocheza 
na zilivyo kwa sasa Simba 
na Yanga zina uwezo huo, 
lakini kwa kipindi hiki 
cha dirisha dogo la usajili 
lililofunguliwa Desemba 
16, zinatakiwa kufanya 
usajili mdogo lakini wenye 
tija, kuingiza wachezaji wa-
takaoongeza nguvu kwe-
nye vikosi.

Simba iwapo itaongeza 
wachezaji sehemu am-
bazo zina      mapungufu, 
inaweza kabisa kwenda 
kushinda Ivory Coast dhidi 
ya Asec Mimosas, ikashin-
da pia mechi       zake zote 
mbili na   kupata pointi 
sita, achilia mbali nne zina-
zotakiwa.

Yanga nayo kama 
itaongeza nguvu pale 
mbele ya kusaka straika wa 
maana, sina shaka kuwa 
itakwenda kufavya vizuri 
kwenye mechi zake mbili 
zilizobaki.

Kifupi tu wawakilishi 
wote wa Tanzania bado 
wana nafasi, kinacho-
takiwa kujiimarisha kwa 
kufanya usajili ili mechi zi-
nazokuja zicheze zikiwa na 
nguvu mpya.

Na Adam 
Fungamwango
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Katambi ataka 
Wajasiriamali 
kuchangamkia 
mikopo 
halmashauri 
Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu, anayeshughulikia Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye 
Ulemavu, Patrobas Katambi, 
amewataka wajasiriamali ku-
changamkia fursa ya mikopo 
asilimia 10 ya halmashauri ili 
kujikwamua kiuchumi.

Mikopo hiyo hutokana na 
mapato ya ndani na asilimia 
nne hutolewa kwa vijana na 
wanawake, huku asilimia mbili 
ikitolewa kwa watu wenye ul-
emavu.

Awali, mikopo hiyo ilisitishwa 
na serikali kwa ajili ya kufany-
iwa maboresho lakini itaanza 
tena rasmi mwakani. 

Naibu Waziri Katambi, 
alibainisha hayo juzi wakati 
akizungumza na baadhi ya wa-
jasiriamali wa Manispaa ya Shin-
yanga na kusema mikopo hiyo 
isiyo na riba itaanza kutolewa 
mwakani, hivyo  waichangam-
kie ili wapate mitaji na kujikwa-
mua kiuchumi.

“Serikali tayari imemaliza 
kuifanyia maboresho na Janu-
ari, mwakani, itaanza kutolewa 
tena. Itumieni  kujikwamua 
kiuchumi kwa kufanya biashara 
mbalimbali kwa tija,”alisema 
Katambi.

Pia aliwakumbusha wananchi 
kushiriki kikamilifu katika uch-
aguzi ujao kwa kuwachagua 
viongozi makini, wachapakazi 
na wenye kupenda maendeleo, 
na si kuuza maendeleo kwa 
kuchagua kiongozi asiyestahili 
kwa sababu ya rushwa.

“Kura yako ndiyo maendeleo 
yako, tuache kuuza maendeleo 
kwa pesa, chagueni viongozi we-
nye uchungu na nyie,” alisema 
Katambi.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Johari Samizi, aliwasihi 
wanawake wasibweteke bali wa-
ichangamkie mikopo hiyo am-
bayo kwa sasa itaanza kutolewa 
hata kwa mtu mmoja mmoja na 
si lazima kikundi kama zamani 
na waitumie kufanya shughuli 
za ujasiriamali.

Baadhi ya wajasiriamali 
walimshukuru kwa kupatiwa 
elimu ya ujasiriamali na fursa zi-
lizopo, ambazo wanaweza kuzi-
tumia na kujikwamua kiuchumi.

Kuhusu mikopo hiyo, walitoa 
wito kwa serikali kuondoa milo-
longo mirefu kuipata ili kuto-
sababisha wanawake kuendelea 
kujiingiza kwenye mikopo kau-
sha damu.

TBS yafunda wanawake kupata alama ubora
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS) limetumia Maonyesho ya 
Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake 
Kiuchumi kutoa elimu kwa wa-
shiriki wa maonyesho hayo ili ku-
wajengea uelewa kuhusu namna 
kupata alama ya ubora ya TBS.

Maonyesho hayo yanafanyika 
katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Mwalimu Julius Ny-
erere ( JNICC), jijini Dar es Salaam.

Ofisa Udhibiti Ubora wa TBS, 
Christopher Magafu, alisema 
maonyesho hayo yamekuwa fursa 
nzuri kwa shirika kutoa elimu kwa 
wajasiriamali kutokana na wengi 
kutokuwa na elimu ya kupata ala-

ma ya ubora.
“Hivyo kwa ushiriki wetu, tu-

naamini elimu hii itawarahisi-
sha mawazo yao madogo  kuwa 
makubwa,” alisema Magafu.

Alisema serikali imewarahi-
sishia wajasiriamali kuthibitisha 
ubora wa bidhaa zao bure, am-
bapo kila mwaka inatenga fungu 
maalum kwa ajili kuwasaidi wa-
jasiriamali wadogo na wa kati ili 
waweze kutimiza ndoto yao ya 
kuweza kupata alama ya ubora.

Kinachotakiwa, alisema ni wao 
kupata vibali vinavyotolewa na 
SIDO na baada ya hapo, SIDO 
itawapa barua ya utambulisho 
ambayo wakiipeleka TBS basi wa-
tatambuliwa kuwa wamekidhibi 

vigezo vya kuitwa wajasiriamali.
“Kupitia utambulisho huo wa 

SIDO, mjasiriamali anaweza ku-
fanya maombi kupitia mfumo 
unaopatikana kwenye tovuti ya 
shirika letu, wakiingia wataona 
sehemu ya kuingia na kutuma 
maombi yao bila sumbufu wow-
ote,” alisema.

  Awali, akifungua maonyesho 
hao, Naibu Spika wa Bunge, Mus-
sa Zungu, aliwataka wanawake 
kutoacha kuchangamkia fursa 
za mikopo isiyo na riba ambayo 
inatarajiwa kuanza kutolewa hivi 
karibuni.

Zungu alisema mikopo hiyo, 
awali ilisitishwa na inatarajiwa ku-
rudi tena hivi karibuni kwa utara-

tibu maalumu, huku akiwasisitiza 
wanawake hao kutoiacha fursa 
hiyo.

“Mikopo ambayo iliondolewa 
itarudi hivi karibuni kwa uta-
ratibu maalumu, hivyo napenda 
kuwasisitizia wanawake msiache 
kuitumia fursa hii, kwani mikopo 
yake haina ukomo wa umri kwa 
wanawake”, alisema Zungu.

Pia alimtaka Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala, Edward Mpogolo, na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam, Jomaary Satura, 
kupinga vitendo vya uonevu vi-
navyofanywa na baadhi ya watu 
dhidi ya wajasiriamali, hususani 
wanawake katika maeneo ya ku-
fanyia biashara.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Ashatu Kijaji, akikabidhi cheti cha udhamini kwa Mkuu wa Biashara wa SBC Tanzania Limited Foti 
Gwebe -Nyirenda, wakati wa tuzo za Rais kwa wazalishaji bora nchini (PMAYA),  zilizoandaliwa na Shirikisho la Wenye Viwanda 
Tanzania (CTI), zilizofanyika jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA

Wafanyakazi Urafiki kicheko
Serikali ikitoa mafao bil. 2.4/-
Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Wafanyakazi wa Vi-
wanda, Biashara, Taasisi za Fedha, 
Huduma na Ushauri Tanzania  
(TUICO), kimesema serikali ime-
wapatia Sh. bilioni 2.4 kwa ajili ya 
kuwalipa wanachama wao ambao 
walikuwa wafanyakazi wa kiwan-
da cha Tanzania China-Friend-
ships Textile Co.Ltd (Urafiki).

Baada ya kutolewa kwa fedha 
hizo, uongozi wa TUICO umeanza 
rasmi kuhakiki majina ya wa-
nachama kwa lengo la kuanza 
kuwaingizia  fedha  zao katika 
akaunti walizokuwa wakidai 

kuanzia mwaka 2008 hadi 2013.
Katibu Mkuu wa TUICO, 

Boniphace Nkatatisi, alisema juzi 
jijini Dar es Salaam kuwa chama 
kimekuwa na mafanikio makub-
wa katika kutekeleza majukumu 
yake.

Nkatatisi alisema TUICO in-
aishukuru serikali kwa kutoa 
ushirikiano katika kutekeleza ma-
jukumu ya shughuli zao za chama 
na kuwasaidia kufanikiwa kuwali-
pa wafanyakazi hao.

“Tunayofuraha kubwa sana 
kwa chama kufanikisha kumaliza 
mgogoro wa muda mrefu baina 
ya  wafanyakazi wa Kiwanda cha 

Urafiki  dhidi ya mwajiri wao na 
serikali,” alisema Nkatatisi.

Alisema serikali imetekeleza 
kwa vitendo kulipa madeni ya 
madai ya wafanyakazi nchini na 
kuheshimu vyema maamuzi ya 
Mahakama pale ambapo wafan-
yakazi wameshinda mashauri yao 
dhidi ya serikali.

Mwanasheria Mkuu wa TUICO, 
Noel Nchimbi, alisema katika 
kipindi cha  Januari mpaka Sep-
temba, 2023, chama kimefanikiwa 
kushughulikia migogoro ya kazi 
301.

Pia alisema chama kilishughu-
likia migogoro ya ngazi ya Tume 

ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA), 
chama kilipokea migogoro 134 na 
kufanikiwa kuimaliza.

Mmoja wa wafanyakazi wa 
Urafiki, Majuto Honelo, alisema 
alianza kazi mwaka 1973 hadi 
2012, hivyo anaishukuru TUICO 
kwa jitihada ya kusimamia kesi 
hiyo hadi kupata haki yao.

“Tunashukuru kesi tumeshinda 
hadi leo kuja kuhakiki majina 
yetu kwaajili ya kulipwa, pia tu-
naishukuru serikali kwa jitihada 
ya kuwezesha kulipwa mafao yetu 
ambayo yamedumu tangu mwaka 
2013 tuliposhinda kesi hadi leo tu-
nalipwa haki zetu”.
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UNFPA 
yakumbuka
waathirika 
mafuriko 
Na Sabato Kasika

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la 
Idadi ya Watu (UNFPA) Tanzania, 
limetoa msaada wa vitu vya usafi 
kwa wanawake na wasichana manu-
sura wa mafuriko ya mvua wilayani 
Hanang mkoani Manyara.

Baadhi ya vitu hivyo ni nguo 
za ndani, pedi, sabuni ya kuogea, 
sabuni ya kufulia, dawa ya meno 
na mswaki, huku Mwakilishi Mkazi 
wa UNFPA Tanzania, Mark Bryan 
Schreiner, akisema, wanawake 
na wasichana ni miongoni mwa 
watu 5,600 walionusurika katika 
mafuriko hayo.

Akizungumza na Nipashe jijini 
Dar es Salaam jana baada ya kutoka 
Hanang kutoa msaada huo, Schrein-
er alisema msaada walioutoa ni 
muhimu kwa makundi hayo.

“UNFPA ilikabidhi msaada wa vitu 
hivyo ambao umepokelewa Kanali 
Selestine Masalamado ambaye ni 
Mkurugenzi Msaidizi wa Operesheni 
na Uratibu katika Idara ya Udhibiti 
wa Maafa Ofisi ya Waziri Mkuu kwa 
niaba ya serikali,” alisema.

Schreiner alisema, mbali na usala-
ma na ulinzi, wanawake na wasicha-
na walioathiriwa na mafuriko hayo 
ni muhimu wapate huduma bora za 
afya, na kwamba ndio maana wame-
peleka msaada wa vitu hivyo.

“Wakati Tanzania inakabiliana na 
athari za mvua zilizo juu ya wastani 
katika maeneo mbalimbali, UNFPA 
inaahidi kuendelea kushirikiana na 
serikali na wadau wengine kutoa 
msaada wa kiutu,” alisema.

Aidha, alisema UNFPA Tanzania 
inajishughulisha na huduma za 
kiutu, afya ya uzazi, vita dhidi ya 
unyanyasaji wa kijinsia katika mae-
neo mbalimbali ikiwamo kambi ya 
wakimbizi Kigoma

“Lakini pia UNFPA inafanya kazi 
ya huduma za kibinadamu katika 
nchi zaidi ya nchi 60 ulimwenguni 
na imekuwa ikishirikiana kwa ka-
ribu ba serikali za nchi husika,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Mwamini Juma, akiwaonyesha wajumbe wa bodi 
hiyo sukari ya awali iliyoanza kuzalishwa na kiwanda cha Mkulazi kinachomilikiwa na mfuko huo. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Kiwanda cha sukari Mkulazi chaanza uzalishaji wa awali 
Na Ashton Balaigwa,            
MOROGORO

KIWANDA cha Sukari cha Mkula-
zi kilichoko Kilosa mkoani  Moro-
goro kimeanza uzalishaji wa awali 
wa sukari huku Bodi ya Wadhami-
ni ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) ambao ndio wamiliki   
ikiwahakikishia wanachama wake 
usalama wa fedha zao na kutaja 
kuwa zitarejea kwa wakati.

Kiwanda cha sukari cha Mkulazi 
kinamilikiwa na NSSF yenye asilim-
ia 96 na Jeshi la Magereza asilimia 

nne   kitakuwa na uwezo wa ku-
zalisha tani 50,000 za sukari kwa 
mwaka.

Akizungumza na  waandishi wa 
habari baada  ya  kutembelea ki-
wanda hicho, Mwenyekiti wa Bodi 
ya NSSF Mwamini Juma, alisema 
uzalishaji huo wa awali utasaidia 
kupunguza uagizwaji wa sukari ku-
toka nje ya nchi.

Alisema kuwa kiwanda hicho 
licha ya kutoa zaidi ya ajira 5,000 
pia kitazalisha sukari ya viwandani 
(brown sugar) ambayo hakuna 
kiwanda kingine chochote nchini 

kinachoweza  kuzalisha pamoja na 
kuzalisha sukari ya kawaida.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni 
ya  Mkulazi, Dk  Heldelitha Msita, 
alisema bodi ya NSSF imetembe-
lea kiwanda hicho na kuridhika 
na hatua iliyofikiwa ya kukamilika 
kwake na kwa sasa kipo katika hat-
ua za majaribio ya mwisho kwenye 
uzalishaji.

  “Bodi ya NSSF ilitupa kazi ya 
kusimamia ujenzi wa kiwanda hiki 
cha Mkulazi. Leo ( jana) imetutem-
belea na kuona kazi waliyotupa 
tunaendelea kuimaliza. Kwa  sasa 

tuko kwenye majaribio ya mwisho 
katika uzalishaji na muda wow-
ote kuanzia sasa bidhaa ya sukari 
itaanza kuonekana mitaani,” alise-
ma Dk. Msita.

Naye Mtendaji Mkuu wa Ki-
wanda, Selestine Some, alisema 
kiwanda hicho ni cha kipekee 
kitazalishaji sukari ya kipekee ya 
viwandani   ambayo haizalishwi 
na viwanda     vilivyopo kwa sasa 
nchini.

Alisema tangu ujenzi wa kiwan-
da hicho uanze na mpaka utaka-
pokamilika zaidi ya ajira 5,000 

zitatolewa katika ngazi mbalimbali 
zikiwamo za muda na zile za ku-
dumu.

Some alisema mpango mkakati 
wao ni kulima na kupanda miwa 
eneo lenye ukubwa wa hekta 4000 
na kukamilisha mifumo ya umwa-
giliaji    na kununua vifaa na zana 
za kilimo za kisasa.

Mtendaji Mkuu huyo alimshuku-
ru Rais Samia Suluhu Hassani kwa 
kuendelea kutoa fedha kwa ajili ya 
uwekezaji wake kwa kuwa utasaid-
ia kupunguza uagizwaji wa sukari 
kutoka nje.

Sheria majengo mwarobaini gharama ujenzi
Na Mwandishi Wetu 

KUKOSEKANA kwa sheria 
moja inayosimamia shughuli za 
ujenzi wa majengo, kumeelezwa 
kuwa chanzo cha kusababisha 
gharama kubwa za ujenzi nchini.

Ili kuondoa tatizo hilo, ime-
shauriwa kuwapo kwa sheria 
moja ya ujenzi ambayo kwa kiasi 
kikubwa itasaidia kupunguza 
gharama za ujenzi zinazolala-
mikiwa na wananchi kwa muda 
mrefu.

Mhandisi Ujenzi wa Baraza 
la Taifa la Ujenzi (NCC), Geo-
frey Mwakasenga, amesema 
katika kukabiliana na hali hiyo, 
tayari baraza hilo limekamilisha 
mchakato wa kuandaa andiko 
linaloainisha umuhimu wa sekta 
ya ujenzi, hivyo kuwezesha ku-

tungwa kwa sheria itakayosima-
mia shughuli zote za ujenzi wa 
majengo nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa juzi na Kkitendo cha Ma-
wasiliano Serikalini Wizara ya 
Ujenzi, hatua hiyo inatokana na  
uamuzi wa serikali kupitia wizara 
hiyo kuandaa mfumo bora wa 
kisheria, kanuni na miongozo.

Taarifa hiyo ilisema vitu hivyo 
vitasimamia ujenzi wa majengo 
nchini, hivyo kuwezesha sekta ya 
ujenzi kuwa na sheria moja inay-
oongoza shughuli zote za majenzi 
hatimaye kuondokana na utara-
tibu wa kuwa na sheria nyingi zi-
nazosimamia sekta na kuongeza 
gharama za ujenzi.

“Uwapo wa sheria ya majengo 
nchini utawezesha kuwapo kwa 
mfumo wa pamoja wa usimam-

izi wa ujenzi wa majengo wenye 
uwezo wa kudhibiti uharibifu 
wa mazingira, ubora, usalama na 
afya katika sekta ya ujenzi,” alise-
ma Mhandisi Mwakasenga.

Amezitaja sheria zinazosima-
mia ujenzi wa majengo nchini 
kuwa ni sheria za mipango miji, 
sheria ya afya na usalama ma-
hali pa kazi, sheria ya zimamoto 
na uokoaji, sheria ya mazingira, 
sheria ya ukandarasi na usajili 
pamoja na sheria zinazosimamia 
taaluma na wataalamu katika fani 
za uhandisi, ubunifu majengo na 
ukadiriaji majenzi. 

Changamoto zinazoikabili sek-
ta ya majenzi kwa sasa ni kuto-
simamiwa vizuri kwa miongozo 
ya ujenzi, ubomoaji wa majengo 
kutosimamiwa ipasavyo na ku-
tokua na viwango vya kitaifa vya 

majengo nchini. 
Mhandisi Mwakasenga alisema 

NCC inaendelea kutoa ushauri na 
msaada wa kitaalamu kwa wadau 
wa sekta ya ujenzi nchini kuhusu 
mambo yanayohusiana na sekta 
hiyo pamoja na kuhamasisha 
na kuweka mikakati ya kukuza, 
kuendeleza na kupanua sekta 
hususani kwa kujenga uwezo na 
ushindani wa wazawa ili waweze 
kushindana na kutekeleza miradi 
kwa maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi.  Baraza la Taifa la Ujenzi 
(NCC), ni chombo kinachohusika 
na uratibu wa sekta ya ujenzi 
nchini pamoja na uchagizaji wa 
maendeleo ya sekta hiyo kwa 
ujumla na lilianzishwa mwaka 
1979 kwa Sheria ya Bunge Na. 20 
na lilianza kutekeleza majukumu 
yake rasmi mwaka 1981.
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Silaa: Tunalalamikiwa sana ugawaji ardhi
Na Renatha 
Msungu, DODOMA

W
AZIRI wa Ar-
dhi, Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi, Jerry Si-

laa  ameitaka menejimenti na 
taasisi zilizopo  chini ya wizara 
yake kufanya kazi kwa kujua 
mwonekano wao ulivyo kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan na 
kuondoa malalamiko mengi 
dhidi yao katika ugawaji, umi-
likishaji na upokaji  ardhi wa-
nanchi.

  “Tunapofanya kazi tujue 
kwenye maono ya Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan, sisi 
sura yetu kwa kiongozi mkuu 
wa nchi ikoje, tunalalamikiwa 
sana, watu wengi wanadhulu-
miwa ardhi zao kupitia mikono 
yenu, kujimilikisha ardhi kiny-
ume cha utaratibu, kugawa 
maeneo zaidi ya mara moja, 
mkabadili hali hii watu wazun-
gumze tofauti,” alisema.

Akizungumza wakati   wa 
mkutano wake na menejimenti 
na taasisi hizo ikiwa ni tathimi-
ni ya siku 100 tangu ateuliwe 

kushika wadhifa huo, alisema 
amezunguka  mikoa 23 na vijiji 
975 na kuelekeza maofisa ar-
dhi wanapotaka kumiliki ardhi 
wapewe mamlaka ya kumilik-
ishwa na ofisa mwingine.

“Agosti 30, 2023 Rais Sa-
mia Suluhu Hassan alinipa 
dhamana na Septemba Mosi 
aliniapisha na kutoa maele-
kezo  mahususi na alipenda 
kuona nakwenda kusimamia 
mageuzi kwenye wizara ili ku-
fikia malengo ya Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM na kuna maelek-
ezo anayotoa mara kwa mara,” 
alisema.

Silaa aliwataka maofisa hao 
kwenda kufanya kazi na kuleta 
sura mpya ya wizara kutokana 
na malamiko mengi ikiwemo 
maofisa ardhi kujimilikisha 
maeneo ya wananchi.

“Mkafanye kazi ili Rais siku 
moja aseme   mashauri ya ar-
dhi yamepungua, tuepuke lile 
la kila mtu anayetaka huduma 
lazima aanzie kwa waziri,” 
alisema.

Alisema baada ya kuapishwa 
bungeni   aliahidi kupita vijiji 
975 na mikoa ndani ya siku 100 
kusimamia utekelezaji wa maa-

gizo na kukutana na watendaji 
wanaofanya kazi na timu za 
ardhi kwenye mikoa, wilaya 
na halmashauri ili kuhakiki-
sha timu ya wizara inatekeleza 
maagizo ya Rais Samia.

“Nimefanikiwa kwenda kwe-
nye mikoa 25, sijafika Ruvuma 
peke yake, Njombe nimepita 
mara mbili, Manyara nilifika 
wakati wa tukio la Katesh, la-
kini

mikoa 23 nimefika na ku-
kagua ipo mikoa nimekwen-
da mara mbili,” alisema na 
kuongeza:

“Nimekwenda Sumbawanga 
mara mbili,   Arusha zaidi ya 
mara mbili, Katavi, Lindi na Mt-
wara pia,

Alisema siku 100 ni chache 
na kuna vikao vya Bunge am-
bavyo anatakiwa kuhudhuria, 
lakini alifanya kazi na katika 
mizunguko hiyo, amejifunza 
na kutoa maagizo.

Kwa mujibu wa Silaa,  Sep-
temba 4, mwaka huu, alikutana 
na menejimenti ya wizara hiyo 
na kutoa maelekezo yenye vi-
pengele 12.

Aliwakumbusha wataalamu 
wa ardhi waliopo mikoani 

kuhakikisha maagizo yake 
yanafanyiwa kazi ili kuondoa 
malalamiko kwa wananchi.

  Alisema   miongoni mwa 
maagizo  hayo ni kutaka siku 
100 zitumike kwa kufanya ma-
badiliko, kutatua migogoro, ku-
zungumza na wateja na kureje-
sha imani kwa wizara.

“Principle (kanuni) zangu zi-
naamini kila mtu ni mtaalamu 
anafanya kazi aliyoisomea, 
nikiondoa yale madhaifu ya 
kibinadamu ya bahati mbaya, 
naweza kuvumilia makosa 
ya mtu, lakini ya makusudi 
yanaleta chuki kwa wananchi, 
hawezi kubaki nayo na mtu 
anayemuhukumu atamuhu-
kumu Rais Samia Suluhu Has-
san,” alisema

Kwa upande mwingine, 
alisema wamewasimamisha 
kazi watumishi 13 wakiweno 
tisa wa Halmashauri wa Jiji la 
Dodoma, wawili Dodoma kwa 
tuhuma za kukiuka sheria.

Aliwata maofisa ardhi wana-
potaka kumiliki ardhi wapewe 
mamlaka ya kumilikishwa 
na ofisa mwingine kwa kuwa 
hakuna utaratibu wa wao kuwa 
jaji kwenye kesi yao wenyewe.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya Mkalama 
mkoani Singida, Moses Machali 
amewaagiza maofisa elimu wa 
wilaya, kata na walimu kujitathi-
mini utendaji kazi wao na kuele-
keza nguvu kuinua kiwango cha 
taaluma na ufaulu wilayani hapa.

  Machali alitoa agizo hilo jana 
wakati akizungumza na maofisa 
elimu hao na walimu katika kikao 
cha kutathimini hali ya ufaulu 
wa mtihani wa taifa wa kuhitimu 
elimu ya msingi uliofanyika nchini 
mwaka huu.

  Alisema iwapo kila mmoja 
atatekeleza majukumu yake vizuri 
watachochea ongezeko la ufaulu 
kwa wanafunzi na hivyo kujiweka 
katika nafasi nzuri ya kimkoa na 
taifa.

  “Nendeni mkasimamie maju-
kumu yenu kikamilifu, ofisa elimu, 
mratibu elimu kata na mwalimu 
kila mmoja akiwajibika vizuri ka-
tika nafasi yake kiwango cha elimu 
katika wilaya yetu kitapanda ukil-
inganisha na sasa na kujiweka ma-
hali pazuri kimkoa,” alisema.

  Vilevile, aliwagiza walimu 
wilayani hapa kutumia ardhi ya 
shule katika kipindi hiki cha mvua 
za masika kulima mazao na kupata 
chakula cha kuwapa wanafunzi 
kila siku. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama, 
Asia Messos, alisema wameweka 
mikakati ya kuimarisha na kubore-
sha usimamizi wa mifumo ya ufua-
tiliaji pamoja na kutoa motisha 
kwa wanafunzi na walimu wanao-
fanya vizuri katika taaluma.

  Asia, alisema katika mkaka-
ti huo wanafunzi wanaofanya 
vibaya katika mitihani, watatam-
buliwa kwa kuwapa zawadi hadi 
itakayowafanya wajitathimini na 
kuongeza juhudi katika masomo 
yao.

 Aliwagiza watendaji kata, wara-
tibu elimu kata na kamati za shule 
kuwachukulia hatua za kisheria 
wazazi wanaoshindwa kusimamia 
mahudhurio ya watoto wao shu-
leni Ili kudhibiti utoro kwa kuwa 
unazorotesha elimu. 

Awali Kaimu Afisa Elimu Shule 
ya Msingi wa Halmashauri hiyo, 
Amina Irumba, alisema hal-
mashauri imeongeza ufaulu kwa 
asilimia 2.7 kwa kupata asilimia 
68.30 mwaka huu ikilinganishwa 
na wa mwaka 2022 asilimia 65.52.

 Alisema ufaulu kimasomo  un-
aonyesha watahiniwa  wamefaulu 
kwa kiwango cha juu   kwa somo 
la Kiswahili kwa asilimia 77 huku 
Kiingereza  na Hisabati ikiwa chini  
ya asilimia 50.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Mkuu wa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), Benedict Ndomba 
amesema wamefanikisha 
ujenzi wa mifumo ya serikali ya 
kuwasiliana na kubadilishana 
taarifa wa GovESB ili kuongeza 
usalama wa taarifa.

“Mfumo huu umetengen-
ezwa na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao kwa kuzingatia kifun-
gu cha 48 (2) cha sheria ya seri-
kali mtandao namba 10    ya 
mwaka 2019 kinachoitaka 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
kuanzisha na kuendesha mfu-
mo unaowezesha mifumo ya 
TEHAMA serikali kuwasiliana 
na kubadilishana taarifa,” alise-
ma Ndomba

Alisema sambamba na 
kutekeleza matakwa hayo ya 
kisheria, ujenzi wa mfumo wa 
GoVESB ni utekelezaji wa ag-

izo la Rais Samia Suluhu Has-
san  kuhakikisha mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) katika 
taasisi za umma inaunganish-
wa na kubadilishana taarifa.

“Mfumo wa ubadilishanaji 
taarifa serikalini ni mfumo wa 
kielektroniki unaounganisha 
mifumo ya TEHAMA ya taasisi 
za umma iweze kusomana 
na kubadilishana taarifa kila 
inapohitajika,”alisema.

Kadhalika, alisema lengo la 
mfumo huo ni kuziwezesha 
taasisi za umma kubadilis-
hana taarifa kidijitali kwa us-
alama, kupunguza udurufu 
wa mifumo, kuongeza ufanisi 
wa utendaji kazi, kupunguza 
gharama za uendeshaji na 
kuokoa muda kwa taarifa ku-
patikana kwa wakati. Alisema 
kabla ya kuanza kutumika kwa 
mfumo wa GovESB, kulikuwa 
na changamoto za ubadilis-

hanaji wa taarifa za umma, 
ikiwemo kutumia muda mrefu 
kupata taarifa kwakuwa taasisi 
zililazimika kuwasilisha maom-
bi ya kupata taarifa kwa njia ya 
barua.

“Utaratibu huu wa barua 
ulichukua muda mrefu kupata 
taarifa hizo jambo lililochang-
ia kupunguza ufanisi katika 
utendaji kazi na utoaji wa hu-
duma kwa wananchi,” alisema

Aliitaja changamoto nyingine 
kuwa ni utofauti wa kupata 
taarifa kutoka taasisi moja hadi 
nyingine kutokana na kutofau-
tiana  kwa utaratibu wa ndani 
wa kupata na kutoa taarifa na 
wakati mwingine kubadilika.

“Hapo awali ili mifumo ya 
TEHAMA iweze kusomana il-
ilazimika kuunganisha mfumo 
mmoja kuzungumza na min-
gine kila inapohitajika uun-
ganishwaji huu ulisababisha 
udurufu wa mifumo, kupun-

guza ufanisi wa mifumo na 
kuongeza gharama za usimam-
izi na uendeshaji wa mifumo ya 
TEHAMA,” alisema

Alisema kupitia GovESB 
changamoto hizo zimetatuliwa 
na sasa taasisi zote zinabadil-
ishana taarifa kupitia mfumo 
huo kwa wakati na kwa us-
alama zaidi. Alisema mfumo 
huo umesaidia kuokoa muda 
wa kuwahudumia wananchi na 
kupunguza gharama za kuten-
geneza mifumo midogo ya TE-
HAMA inayounganisha na ya 
taasisi nyingine.

Hata hivyo, alisema hadi sasa 
taasisi 109 zimeunganishwa ka-
tika mfumo huo na mifumo 117 
imesajiliwa.

“Miongoni mwa taasisi hizo 
ni Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA), Wakala wa 
Leseni za Biashara (BRELLA) 
na Baraza la Mitihani la Taifa 
(NECTA),” alisema.

Serikali yaongeza usalama mifumo ya taarifa

Machali 
aagiza 
ufaulu 
uongezeke

Takataka 
zikiwa zi-
merundikwa 
kwenye dampo 
lililopo pem-
bezoni mwa 
wafanyabisha-
ra wa stendi 
ya daladala ya 
Sabasaba Jijini 
Dodoma. PI-
CHA: PETER 
MKWAVILA
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Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, amesema ili kuipungu-
zia mzigo hospitali ya rufani ya 
Mnazi Mmoja ni vyema wananchi 
wakafuata mfumo wa rufani un-
aopendekezwa na wataalamu wa 
afya.

Othman alisema hayo jana 
wakati akifungua hospitali ya 
wilaya Chumbuni ikiwa ni se-
hemu ya shamrashamra za kua-
dhimisha miaka 60 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya mwaka 1964.

Alisema hospitali hiyo ni 
mkombozi mkubwa kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo na ya ji-
rani na huduma za kibingwa  zi-
tapatikana, hivyo hakuna haja ya 
kufuata huduma hizo katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mnazi Mmoja.

Othman alisema lengo kuu la 
uwapo wa hospitali hiyo ni kui-
marisha mfumo wa rufani na 
kuwapunguzia wananchi mzigo 
wa gharama za kufuata matibabu 
masafa marefu  mbali na maeneo 
wanayoishi.

Alisema ili kufikia dhamira ya 
kutoa huduma bora na endelevu 
kwa wananchi, serikali kupitia 
Wizara ya Afya imeanza ushiriki-
ano na sekta binafsi katika baadhi 
ya maeneo ya utoaji wa huduma 
za afya ndani ya hospitali zikiwa-
mo za uchunguzi na uendeshaji 
wa hospitali.

Serikali, alisema itaendelea ku-
fanya hivyo kwa yale maeneo am-
bayo watahisi utekelezaji wake 
utaimarika zaidi.

Pia alisema wizara imeshafan-
ya tathmini ya mahitaji ya wa-
fanyakazi wa fani zote wanao-
hitajika katika hospitali hiyo kwa 
mujibu wa kada zao wakiwamo 
madaktari, wauguzi, wataalamu 
wa uchunguzi na kada zingine 
muhimu zinazohusiana na utoaji 
wa huduma zilizoainishwa ili 
hospitali hiyo kufikia malengo.

Aliutaka uongozi wa Wizara ya 
Afya, watendaji na wafanyakazi 
wa hospitali hiyo kuhakikisha 
utunzaji na ukarabati wa miun-
dombinu na vifaa kwa wakati 
ili kuwaepushia usumbufu wa-
nanchi na kuhakikisha huduma 
zinatolewa bila ya kusuasua.

Waziri wa Afya wa Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui, alim-
pongeza Rais Dk. Hussein Mwinyi 
kwa uamuzi wake wa kuimarisha 
sekta ya afya hasa katika ujenzi 
wa hospitali kila wilaya na kwam-
ba kwa kiasi kikubwa zitasaidia 
wananchi kupata huduma katika 
maeneo yao.

Aliwataka wafanyakazi wa hos-
pitali hiyo kutoa huduma bora 
ili wananchi kupata matibabu ya 
haraka na kuepusha malalamiko 
yasiyokuwa ya lazima.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk Hussein 
Ali Mwinyi, amesema mabadiliko 
ya kidijitali katika afya ni mo-
jawapo ya malengo muhimu zaidi 
ya utawala na lazima yatimizwe 
kwa ushirikiano wa pande zote.

Amesema hatua hiyo ni 
muhimu kufanyika vizuri ili kue-
puka matokeo mabaya kama 
makosa ya matibabu ambayo ni 
sababu ya saba ya vifo duniani.

Aliyasema hayo jana katika ho-
tuba yake iliyosomwa kwa niaba 
yake na Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Riziki Pembe Juma, katika uz-
induzi wa jumuiya ya HODARI 
Initiative Organization uliofanyika 
visiwani hapa. 

Dk. Mwinyi alisema kwa muda 
mrefu serikali kwa kushirikiana 

na wadau wa kimataifa ikekuwa 
ikikusanya takwimu kwa gharama 
kubwa na umefikia wakati kila 
kitengo cha afya kujiimarisha 
kuzitumia.

Alisema fedha nyingi zinatu-
mika katika kupunguza vifo na 
magonjwa kama vile Ukimwi, ki-
fua kikuu na malaria na kuwekeza 
kuepusha makosa yanayojitokeza 
wakati wa matibabu.

Alisema ni muhimu wafanyaka-
zi wa sekta ya afya kujiongeza 
wakiwa sehemu zao za kazi kupi-
tia elimu endelevu na kubadilisha 
mwelekeo wa matumizi ya taarifa 
za afya kwa njia ambayo itabore-
sha utendaji katika enzi hizi za 
kidijitali.

“Nimeona waziwazi jinsi taasisi 
hii itakavyokuwa njia moja ya 
kuongeza ufanisi kwenye taarifa 
na mifumo na ikiratibiwa vizuri 
katika kushirikiana na taasisi za 

ndani na nje ya nchi, tutapiga hat-
ua madhubuti kwenye maendeleo 
ya afya,” alisema.

Alisema Wizara ya Afya na 
wataalamu wa HODARI wa-
naweza kubuni mapendekezo 
ya maendeleo ya wafanyakazi ili 
wafanikiwe kwa kiwango cha juu 
zaidi bila ya watu sahihi, hata mi-
fumo imara hukosa kupatikana 
faida yake.

Pia alisema mataifa ya Afrika 
yanaweza kuwa nyuma katika 
kupata uzoefu wa teknolojia ka-
tika sehemu ya huduma lakini 
kuongezeka kwa uvumbuzi na 
teknolojia kunaleta matumaini.

“Kuna utayari katika kubadili-
sha afya kuwa ya kidijitali kutoka 
ngazi ya mgonjwa binafsi hadi 
ngazi ya jamii. Watu wengi wa-
natumia muda mwingi kwenye 
mitandao ya kijamii bila kupata 
mafunzo rasmi ya kufanya, hivyo 

na muda huo kwa siku unaweza 
kutumika kufuatilia afya ya mtu, 
kujikinga na magonjwa yanayo 
ambukiza na yasiyoambukizwa,” 
alisema.

“Wakati kama huu kila mwaka, 
tunapima matokeo ya shughuli 
zilizofanywa na kurekebisha 
kulingana na matokeo ya utafiti. 
Tunatarajia kuona ushirikiano 
mkubwa na taasisi zetu za elimu 
na jamii katika kujibu maswali ya 
utafiti yanayobadilisha,” alisema 
Dk Mwinyi.

Mkurugenzi wa HODARI, Zey-
ana Abdallah, alisema lengo la 
taasisi hiyo ni kuungnaisha nguvu 
kwenye mpango wa utafiti wa 
taarifa za kiafya kwa njia ya kidigi-
tali na kutoa suluhisho kwenye 
afya ya jamii.

Alisema taasisi hiyo inaanga-
lia afya ya kidigitali kama bidhaa 
muhimu inayoendana na maen-

Dk. Mwinyi asisitiza mabadiliko kidijitali katika sekta ya afya 

Atoa mbinu 
kupunguza 
mzigo 
hospitali 
rufani 

HABARI ZANZIBAR

Zanzibar kuweka mazingira bora uwekezaji 
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema seri-

kali ina mikakati ya kuimarisha 
uwekezaji ili kuwa na mazingira 
bora  yanayowavutia wawekezaji.

Aliyasema hayo jana katika 
hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi 
la mradi wa Hoteli ya Mada yenye 
hadhi ya nyota tano iliyoko Mi-
chamvi, mkoa wa Kusini Unguja 
ikiwa ni sehemu ya shamrasham-
ra za maadhimisho ya miaka 60 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Hemed alisema serikali inaen-
delea kuimarisha na kujenga 
miundombinu ya barabara na 
viwanja vya ndege sambamba na 
kuimarisha upatikanaji wa nisha-
ti, maji safi na salama na huduma 

zingine za kijamii ili kuendelea 
kuweka mazingira mazuri kwa 
wawekezaji.

Alisema ujenzi wa hoteli hiyo 
inayomilikiwa na kampuni ya 
Mada Hotels Tanzania, hadi kuka-
milika kwake unatarajiwa kugha-
rimu Dola za Marekani 6,500 na 
itakuwa na vyumba 100 vya ku-
laza wageni na kusaidia kuzalisha 
zaidi ya ajira 200.

Makamu wa Pili wa Rais aliwa-
taka vijana ambao watapata ajira 
katika hoteli hiyo kuwa waamini-
fu na kufanya kazi kwa bidii ili 
waendelee kuaminika katika ma-
jukumu watakayopangiwa.

 Sambamba na hilo, aliwataka 
wawekezaji wa hoteli kutekeleza 
wajibu wao hasa katika kulipa 
kodi stahiki, kuwatendea haki wa-
fanyakazi pamoja na kushirikiana 
na wananchi wanaoishi  maeneo 
yanayowazunguka ili kudumisha 

amani na utulivu. Alisema seri-
kali imekusudia kutoa kila aina ua 
ushirikiano kwa wawekezaji wote 
wanokuja Zanzibar na kufanya 
hivyo ni kuimarisha uchumi wa 
Zanzibar na kuongeza nafasi za 
ajiri kwa vijana.

“Wawekezaji wanokuja ku-
wekeza katika miradi mikubwa ya 
maendeleo lazima kuthaminiwa 
na kupewa kipaumbele katika 
kuwahudumia,” alisema Hemed.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Soraga, aliwa-
taka waliopewa maeneo kwa ajili 
ya uwekezaji, kuyatumia kama 
walivyopangiwa na serikali na 
kuacha tabia ya kutoyatumia ha-
timaye kuwa magofu jambo am-
balo linarejesha nyuma malengo 
ya serikali.  Soraga alisema sheria 
mpya ya uwekezaji ambayo inata-
rajiwa kutiwa saini hivi karibuni,   

imeainisha hatua  zitakazochuku-
liwa kwa mwekezaji ambaye ata-
zuia eneo la uwekezaji pasipo 
kulifanyia shuhuli stahiki ikiwa ni 
pamoja na kurudishwa serikalini 
eneo na kupewa wawekezaji wen-
gine kwa maslahi ya taifa.

Waziri huyo alisema Mamlaka 
ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar 
(ZIPA) inafanya kazi kwa haraka 
na ufanisi mkubwa ili kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma katika 
mamlaka hiyo unakuwa wa rahisi 
na kwa wakati muafaka.

Mkurugenzi Mtendajeji wa 
ZIPA, Sharif Ali Sharif, alisifu juhu-
di za mwekezaji huyo kwa kuen-
delea kuiamini Zanzibar na ku-
fanya uwekezaji mkubwa ambao 
utatoa ajira nyingi kwa wazawa 
na kuipatia pato serikali. Alise-
ma hatua hiyo itasaidia kukuza 
uchumi wa Zanzibar na taifa kwa 
ujumla. 

Dereva wa Fuso akipimwa kiwango cha ulevi, eneo la Rufiji mkoani Pwani  juzi, huku Kamanda wa Kikosi cha Usalama Barabani 
nchini, Ramadhan Ng’azi akishuhudia, ikiwa ni mkakati wa kukabiliana na ajali wakati huu wa kuelekea mwisho wa mwaka. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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AMEFICHUA KILICHOFICHWA

M
WANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Va-

nessa Mdee amefichua siri ambayo 

wasanii wengi wa muziki hawataki 

kuisema wanaishi nayo kila siku na 

hatimaye wanaishia pabaya.

Vanessa ameweka wazi kwamba wakati 

akiwa katika kilele cha mafanikio katika 

muziki, maisha yake yalitawaliwa na ulevi wa 

kupindukia na msongo wa mawazo.

Amesema matumizi ya vinywaji vikali 

ilikuwa sehemu ya maisha yake na alijikuta 

akiingia huko kutokana na kukabiliana na 

msongo wa mawazo uliokuwa ukimkabili.

Msanii huyo mwenye kipaji cha kuimba na 

kucheza, amesema alikuwa akinywa pombe 

kupita kiasi na ilifikia hatua hawezi kulala 

bila kupata kinywaji chenye kilevi ili kumtu-

liza akili.

“Nilipokuwa kwenye tasnia ya burudani, 

nilikuwa na msongo wa mawazo na ili kuka-

biliana nao, nilikunywa pombe kupita kiasi. 

Nilikuwa mlevi wa kupindukia,@ amesema

Amesema  mwanzo alikuwa akifanya kazi 

kikamilifu, lakini mwaka wa 2018 ulikuwa 

mwaka wa hatari kwake kwani alikunywa kila 

siku ili kupata usingizi na kwamba yalikuwa 

maisha yasiyofaa.

“Nilikunywa kila usiku ili kwenda kulala na 

ilikuwa maisha yasiyofaa, “amesema kupitia 

mtandao wa TikTok.

Amesema kabla hali haijawa mbaya, alia-

mua kujitafakari kuhusu maisha yake na kua-

mua kumrudia Mungu ambaye amemsaidia 

kubadilika.

“Nilipomkaribia Mungu, Roho Mtakatifu 

alinitia hatiani kuacha pombe na baada ya 

uzoefu wa kibinafsi na  kiwewe niliamua kua-

cha kunywa milele.”

Vanessa ambaye kwa sasa ni mama watoto 

wawili anaishi Marekani na mchumba wake 

raia wa Nigeria, Rotimi ametangaza kuacha 

muziki.



MWANAMUZIKI 
Mkongwe wa Bongo 
Fleva, Shetta amese-
ma binti yake Qayl-
lah anaweza kufika 
mbali katika siasa kwa 
sababu tangu mdogo 
hakuonyesha mapenzi 
katika muziki.

Amesema mtoto 
wake ambaye amech-
aguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa Chipukizi 
CCM Taifa, alikuwa 
na mapenzi na siasa 
tangu akiwa na miaka 
mitatu na hapo ndipo alipogundua hawezi kufanya kazi 
kama yake ya muziki.

“Qayllah alipokuwa na umri wa miaka mitatu alikuwa 
akiimba wimbo wa CCM, nikagundua ana mapenzi ya siasa 
na hata alipochaguliwa nafasi hiyo nilifurahishwa kwa 
sababu huko ndiko anataka kwenda,” amesema Shetta.

12
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI DESEMBA 23, 2023 13
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI DESEMBA 23, 2023

Na Adam Fungamwango

FILAMU yetu ya leo tunayoiangalia in-
aitwa ‘Nazi.’ Maudhui ya filamu hii ni tabia 
iliyojengeka miongoni mwa jamii ambapo 
kuna vijana hawataki kujishughulisha na 
kazi yoyote kwa vile tu baba zao wana mali 
au nyumba.

Hawa ni hatari sana kwani huombea wa-
zazi wao mabaya, ikiwemo wafariki dunia ili 
warithi.

Wazazi wao wanapobarikiwa kuwa na 
umri mrefu wao wananuna, na hata wengine 
wanataka kuwatoa roho.

Wanapofariki kwa amri ya Mungu, vijana 
hawa huleta matatizo kwa ndugu zao kutaka 

kuwadhulumu mali, au kujifanya wao ndiyo 
zaidi kuliko wengine.

Bayo, Warda na Erick wamezaliwa na 
baba mmoja, lakini Warda na Erick mama 
zao tofauti. Mara tu baba yao alipofariki 
mzozo ukaanza. Bayo kwa sababu yeye ni 
mkubwa na mwanaume, akataka kuwa msi-
mamizi wa mali na nyumba ya baba yao.

Hata hivyo baba yao mdogo akawaambia 
kuwa alipewa usia na marehemu kuwa War-
da ndiye awe msimamizi kwa sababu Bayo 
hakumuuguza wakati wa ugonjwa wake.

Madaraka aliyopewa Warda yalimuumiza 
sana Bayo na akalalamika sana, lakini 
hakuwa na la kufanya.

Akaona bora aende kwa mganga wa kie-

nyeji ili kuwadhuru ndugu zake Warda na 
Erick.

Mganga akamwambia aende kesho yake. 
Halafu Mganga huyo mwenye huruma 
akamfuata baba mdogo wa Bayo na kumu-
eleza tabia ya kijana wake na madhumuni 
yake ya kutaka kuwadhuru ndugu zake ili 
arithi mali peke yake. 

Akamwambia baba mdogo kuwa asiwe na 
wasiwasi amuachie yeye kazi hiyo.

Kesho yake Bayo alipokwenda akapewa 
kazi akaivunje mlangoni. Akafanya hivyo. 
Kumbe haikuvunjika.

Erick, kijana wa miaka saba au nane, 
akaiokota na kumpa baba yake aungie ma-
harage. Haikuvunjika. Mwanzoni alidangan-

ya kuwa aliokota 
pesa akainunua. Dada yake akaenda kugom-
bana na mwenye genge ambaye aliapa kuwa 
hajamuuzia dogo nazi.

Bayo akaanza kuona mauzauza na hayo 
yote yalitokana na nazi aliyopewa ambayo 
haikuwa ya kawaida, na ilikuwa ya kuwalin-
da Warda na Erick na si kuwaangamiza.

Hali inazidi kuwa mbaya anakimbilia kwa 
baba yake mdogo kwenda kuomba msama-
ha. Baba yake mdogo akamwambia ana-
fahamu kila kitu juu ya yeye kwenda kwa 
mganga kutaka kuwaua ndugu zake.

Bayo anaahidi hatorudia tena, ndugu 
zake wanamsamehe, mganga anamrudisha 
kwenye hali yake ya kawaida, na akakubali 
matokeo.

BASI SAWA

Jay Willz atamani Jay Willz atamani 
kuichezesha Dar kuichezesha Dar 

Shetta akubali yaishe Shetta akubali yaishe 
kwa Qayllahkwa Qayllah

MWANAMUZIKI kutoka Kenya, Esther 
Akoth, maarufu kama Akothee amesema 
malezi ya watoto yana changamoto ny-
ingi hasa inapotokea baba anapokuwa 
mtata.

Mwimbaji huyo mwenye umri wa 
miaka 43, amesema hayo wakati aki-
wapokea watoto wake wawili ambao 
wanaishi Ufaransa na mzazi mwenzake 

wa mwisho, Dominic Decherf,  katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Jomo Kenyatta.

Amesema anapata changamoto za 
malezi kutoka kwa mzazi mwenzake 
wa pili, Markus anayejulikana kama 
Papa Ojwang ambaye anatoka Uswizi 
na kusababisha kila wakati kuwa na 
migogoro.

   

KAMA mradi wa ujenzi wa 
nyumba unaofanywa na mwa-
namuziki wa Bongo Fleva, Chino, 
utakamilika basi utamweka katika 
historia ya kutukuka ya kuwa 
mmoja wa watu waliotekeleza 
ahadi kwa ukamilifu.

Chino yuko mbioni kukamilisha 
ujenzi wa nyumba mbili ikiwa 
kama zawadi kwa mama yake na 
mama wa rafiki Nabil ambaye ali-
fariki kwenye ajali ya gari wakati 
wakielekea mkoani Tanga.

Nyumba zote mbili zimejengwa 

eneo la Gongolamboto Kivule, 
kitendo hicho kinamfanya Chino 
kuonyesha msanii wa kipekee 
nchini ambaye ameweza kuenzi 
na kukumbuka mazuri aliyofanyi-
wa na rafiki yake.

Na Adam Fungamwango
KAMA tulivyoendelea kusema na tunavyoendelea kuan-

dika kuwa muziki wa dansi ndiyo muziki pekee ambao 
hauachi kitu chochote kwenye jamii bila kutungia wimbo.

Zikija sikukuu za kidini iwe Idd El Fitri au Krismasi, 
nyimbo zinazotamba ni za muziki wa dansi tu. Hata 
mwaka mpya pia, huwezi kukuta ngoma za bongo fleva 
zikizungumzia mambo ya mwaka mpya. Na hii kama tu-
navyosema kila siku ni kwamba wasanii wengi wa bongo 
fleva wamejikita mno kwenye nyimbo za mapenzi zaidi 
kuliko za matukio ya kijamii, kiserikali, maonyo na hata 
sikukuu za kiserikali na kidini.

Tunaelekea kwenye kipindi cha Krisimasi Jumatatu, na 
Jumanne. Kwa miaka mingi wanamuziki wa dansi wa-
meendelea kuonyesha kuwa walikuwa bora zaidi, kwani 
una nyimbo zinazozungumzia sikukuu ya mwaka mpya.

1. Sikukuu Imefika-George Peter

Ni wimbo ambao hutamba sana wakati wa sikukuu za 
Krisimasi na mwaka mpya. Wimbo huu umetungwa na 
George Peter akiwa na bendi yake ya Jobiso, baada ya 
kutengana na kaka yake Wilson Peter Kinyonga kwa 
muda mfupi kabla ya kurejea tena Simba Wanyika.

Huu ndiyo wimbo maarufu zaidi wa Jobiso na baadhi 
ya watu hudhani ni wa Simba Wanyika.

Maudhui ya wimbo huu yanasema kuwa sikukuu ya 
Krismasi imefika na mwaka mpya unafika, hivyo watu 
wote wapite salama.

Mtunzi anamuomba Mungu awalinde wote waliobaki, 
kwani wakati sikukuu hizo zinafika wengine wako hos-
pitali, wapo waliofungwa na wengine wamekufa, hivyo 
anamuomba Mungu waliobaki wote awasaidie uzima na 
afya.

2. Tufurahi Mwaka Mpya-Hamza Kalala

Ni wimbo ambao Hamza Kalala anawahimiza watu 
wote wafurahi na mwaka mpya, wale vizuri, wavae nguo 
mpya, wanywe soda na kucheza.

Anasema siku hizi kumaliza mwaka ni kazi ngumu kwa 
sababu ya matatizo na magonjwa mbalimbali yanay-
owakabili wanadamu.

Hata hivyo ukiusikiza sana wimbo huu, Kalala ame-
chukua maneno mengi kutoka kwa wimbo wenye maud-
hui hayo hayo ya ‘Tufurahi Kumwaka Mpya’ ambao awali 
ulipigwa kwenye miaka ya ‘50 na Jean Mwenda Bosco.

3.Christmas, New Year-Mbaraka Mwinshehe

Mbaraka Mwinshehe alitunga wimbo wa sikukuu ya 
krismasi na mwaka mpya, akiwataka watu waende kwan-
za makanisani wakasali, lakini wakitoka huko wapitie 
kwenye muziki wa Volcano ambayo ni bendi aliyokuwa 
akiiongoza.

4. Christmas, Bonane-King Kiki

Ni wimbo maarufu sana nchini Tanzania, hasa ki-
napokaribia kipindi cha sikukuu za krismasi na mwaka 
mpya.

“Natoka wapi, tukacheze mchezo wa sasa Kamanyola 
oo, tutoke naye, nakuchukua wangu kipenzi mi waoo 
hoho..” Ni baadhi ya maneno yaliyomo kwenye wimbo 
huo yakiimbwa na Kikumbi Mwanza Mpango King Kiki.

“Ooo Bonane mama” Ni kiitikio cha wimbo huo, wakiwa 
na maana mwaka mpya.

5. Krismasi na mwaka mpya-MK Group

Kwenye miaka ya 90, bendi matata ilivyovuma kwa 
kipindi kifupi lakini ikitikisa anga la muziki wa Tanzania, 
MK Group wakiwa na Kasongo Mpinda, walitunga wimbo 
wa Krisimas na mwaka mpya ambao nao pia ulikuwa ni 
moja na nyimbo maarufu sana kipindi hiki.

HIZI NI NGOMA ZA 
KRISMASI, MWAKA MPYA

Nazi: Ungia mboga, wali, siyo uchawiNazi: Ungia mboga, wali, siyo uchawi

CHINO KWA HILI 
UTAJENGEWA SANAMU

FILAMU

MWANAMUZIKI wa Nigeria 
Jay Willz, anatarajia kupanda 
jukwaani kuwaburudisha 
wakazi wa Dar es Salaam katika 
mkesha wa Sikukuu ya Krismas.

Jay Willz anatarajiwa ku-
tumbuiza katika kiwanja cha 
burudani kinachojulikana na 
wengi Kidimbwi Beach kwenye 
ufuo wa bahari ya Hindi.

Staa huyo alishirikishwa kwe-
nye collabo na Diamond katika 
ngoma inayoitwa Melody am-
bao umepata mashabiki wengi 
katika mtandao wa Youtube.

mwisho

Akothee aumiza kichwa Akothee aumiza kichwa 
kwa baba watotokwa baba watoto
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MWIGIZAJI mkongwe wa 
filamu za Hollywood, Vin Die-
sel anakabiliwa na mashtaka 
ya unyanyasaji wa kingono 
kutoka kwa msaidizi wake wa 
zamani.

Asta Jonasson amelalamika 
kuwa amefanyiwa unyanyasaji 
huo wakati wakirekodi filamu 
ya Fast Five ya mwaka wa 
2010.

Anadai katika kesi hiyo 
kwamba mwigizaji huyo alim-
sukuma ukutani huku akiji-
chua.

Aidha anadai baada ya 
shambulio hilo kampuni yake 
ilimfukuza kazi na kumsaba-
bishia kuwa na msongo wa 
mawazo.

MPENZI wa zamani wa 
mwigizaji wa filamu, Keke 
Palmer, Darius Jackson 
amedai katika uhusiano wao 
amekuwa akinyanyaswa 
pamoja na kumtukana had-
harani.

Kauli hiyo inakuja baada 
ya miezi kadhaa Palmer 
kumshutumu Jackson kuwa 
alimyanyasa na kumnyima 
haki ya kumlea mtoto wao 
wa miezi tisa, Leodis. 

Kulingana na TMZ, Jack-
son anadai kuwa Palmer 
mara kwa mara alifadhaika 
wakati wa uhusiano wao na 
alikuwa mkali, hasa baada 
ya kunywa pombe. 

Keke Palmer 
azidiwa kete

Vin Diesel 
akabiliwa na 

mazito

MWANAMUZIKI nyota kutoka 
Nigeria, Burna Boy, imeibua 
mjadala baada ya kumzawadia 
mpenzi wake wa zamani Stef-
flon Don, gari la kifahari kama 
zawadi.

Video ya gari hilo imesambaa 
katika mitandao ya kijamii na 
kuibua hisia kwa mashabiki wa 
muziki kuwa wawili hao wa-
merudisha uhusiano wao wa 
kimapenzi baada ya kuachana 
muda mrefu.

Stefflon Don ambaye ni rapa 
kutoka nchini Jamaica, ambaye 
anaishi Uingereza, amepewa 
zawadi ya gari hilo aina ya 
Rolls Royce kama zawadi ya 
siku yake ya kuzaliwa.

Burna Boy hana 
ujanja kwa 
warembo

Tems   
anamkimbilia 

Mungu
MWIMBAJI na mtunzi wa ny-

imbo, Tems  amesema mafani-
kio yake katika muziki yanato-
kana na mapenzi yake ya kweli 
kwa Mungu.

Akiwa katika mahojiano na 
Cool FM, amesema kufanya 
maombi ni sehemu ya maisha 
yake ya kila siku hasa anapoku-
wa njiani. 

“Nina mazoea kufanya maom-
bi kila ninapokuwa barabarani, 
ndani ya ndege au kwenye gari, 
huwa nasikiliza ujumbe wa aina 
fulani wa Mungu,” amesema.

JUMAMOSI DESEMBA 23, 2023

Celine Dion bado 
hali mbaya

DADA wa mwanamuziki maarufu wa 
Marekani, Celine Dion, amesema hali 
ya msanii huyo inazidi kuleta hofu 
baada ya baadhi ya misuli kushindwa 
kufanya kazi.

Claudette Dion amesema hayo wakati 
akitoa taarifa mpya kuhusu maende-
leo ya ndugu yake ambaye anaumwa 
ugonjwa wa Stiff-Person unaoshambu-
lia misuli. 

Akizungumza na jarida la Ufaransa, 
7 Jours, alieleza kwa uchungu kuwa 
mwimbaji huyo wa My Heart Will Go 
On ameshindwa kujidhibiti baadhi ya 
viungo kutokana na ugonjwa huo kuen-
delea kumshambulia.

“Anafanya kazi kwa bidii, lakini hana 
udhibiti wa misuli yake. Kinachoni-
vunja moyo ni kwamba amekuwa na 
nidhamu kila wakati katika kazi yake 
akiwa na imani siku moja atapanda 
jukwaani,” amesema.
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Watu 37 wagundulika na matatizo ya moyo
Na Godfrey Mushi, SIHA

W
ATU 37 wamegun-
dulika kuwa na 
magonjwa ya moyo 
baada ya kufany-

iwa uchunguzi na madaktari 
bingwa wa Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete ( JKCI) wilayani 
hapa Mkoa wa Kilimanjaro.

Watu hao ni kati ya 307 walio-
jitokeza kufanyiwa  uchunguzi 
wa moyo na madaktari katika 
kambi maalumu ya siku tano 
iliyowekwa wilayani hapa kuan-
zia Desemba 18 hadi 22, mwaka 
huu .

Kutokana na takwimu hizo, 
Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel, ambaye pia 
ni Mbunge wa Siha, amese-
ma Mkurugenzi Mtendaji wa 
JKCI, Dk. Peter Kisenge ameri-

dhia kuongezwa siku mbili zaidi 
za uchunguzi wa magonjwa 
hayo kwa wakazi wa wilaya hiyo 
na za jirani.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa uchunguzi na mat-
ibabu ya moyo katika Hospitali 
ya Wilaya ya Siha, Dk. Mollel, 
alisema amelazimika kuzun-
gumza na Dk. Kisenge kuhusu 
uhitaji huo na kukubali kambi 
hiyo kusogezwa hadi Desemba 
24, mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Dk. 
Christopher Timbuka, alisema 
kambi hiyo imewasaidia wakazi 
wa wilaya hiyo na za jirani ku-
chunguzwa afya zao.

“Watu waliokutwa na changa-
moto  zinahitaji referral (rufani) 
ya haraka. Na hii huduma kama 
isingekuwepo ingewachukua 
wagonjwa muda mrefu sana kui-

fikia JKCI,” alisema na kuongeza: 
“Tungeweza kupoteza watu 
wengi, lakini kutokana na kuja 
kufanyiwa vipimo hapa, watu 
wamepata hii huduma vizuri na 
bila gharama,” alisema. 

Mkurugenzi wa Tiba Shiriki-
shi na Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Moyo wa   JKCI, Dk. 
Delila Kimambo, alisema taasisi 
hiyo imeweka kambi Siha  kwa 
ajili ya upimaji wa magonjwa 
hayo ya moyo kwa watoto na 
watu wazima.

“Hii ni mojawapo ya huduma 
inatolewa na taasisi yetu am-
bayo inaitwa ‘Dk. Samia Suluhu 
Hassan Tiba Mkoba’ maana yake 
tunawafuata wananchi pale wa-
liko kwa ajili ya kufanya vipimo 
vya moyo, kuongeza ujuzi kwa 
madaktari, kutoa nafasi ya ku-
gundua matatizo ya moyo kwa 

watu ambao wasingeweza ku-
pata nafasi ya kufika kwenye 
taasisi yetu na mapema,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Dk. Kimam-
bo,  tangu waanze kambi hiyo 
Disemba 18 mpaka 21 wamewa-
fanyia uchunguzi watu hao  307  
na kubaini  magonjwa yanay-
oongoza kuwa ni shinikizo la 
damu, ikifuatiwa na mishipa ya 
moyo kuziba, matatizo ya mba-
vu  na ya moyo kwa watoto wa-
naozaliwa wakiwa na matundu 
kwenye kiungo hicho.

“Wagonjwa 37 waliogunduli-
wa kuugua magonjwa ya moyo 
wanahitaji uchunguzi zaidi na 
hawa watafuata taratibu na ku-
pewa rufani kwenda Hospitali 
ya Magonjwa ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete kwa huduma zaidi,” ali-
sisitiza. 

Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA 

MJUMBE wa Kamati Kuu 
(CC) ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Halima Mamuya, 
amewashauri wabunge viti 
maalum mkoani hapa kutoa 
msaada wa majiko ya gesi kwa 
vituo vya kulea yatima bada-
la ya wapigakura wao ili vion-
dokane na matumizi ya kuni.

Ushauri huo alitoa jana jijini 
hapa wakati akikabidhi zawa-
di za Sikukuu ya Krismasi na 
fedha za kununulia sare za 
shule kwa watoto yatima wa 
kituo cha Karimu.

Mamuya alisema ufike 
wakati kwa wabunge hao 
kuona umuhimu wa kugawa 
majiko hayo kwa makundi 
makubwa ambayo yanahitaji 
nishati ya kupikia badala ya 
kutumia kuni.

“Nadhani njia sahihi badala 
ya kwenda kugawa majiko ya 
gesi kwa wapigakura,tuwape 
hawa wenye uhitaji zaidi,” 
alisema.

Kuhusu bima ya afya kwa 
watoto, alimshauri Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu, kureje-
sha mchakato huo haraka 
kwa watoto wanaoishi kwe-
nye vituo hivyo baada ya kusi-
tishwa Machi, mwaka huu.

“Watoto walioko katika vi-
tuo wanapaswa kushughuliki-
wa kwa haraka hasa kwenye 
huduma za matibabu tofauti 
na watoto wanaopata hudu-
ma za matibabu wakiwa ny-
umbani kwa wazazi au walezi 
wao. Kwa sababu hii ninaom-
ba sana Ummy aharakishe 
kwa sababu kuna watoto 
wapo vituoni na wanahitaji 
matibabu kila siku,” alisema.

Mamuya aliahidi kuwasili-
sha kilio hicho kwa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, na 
viongozi wengine ili kuwa-
saidia watoto yatima ambao 
idadi yao ni kubwa kwa kuwa 
serikali pekee haiwezi ku-
walea.

Kuhusu ubovu wa barabara 
ya kwenda kwenye kituo hi-
cho cha Karim, Mwenyekiti 
wa CCM wa Wilaya ya Aru-
sha, Wilfred Soileli, alisema 
atawasiliana na Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA) ili ifanyiwe maten-
genezo na kupitika kwa mwa-
ka mzima.

Awali Ofisa Ustawi wa Jamii, 
anayeratibu  Dawati la Famil-
ia, Evonoia Kikavo,   alisema 
watoto wanaoishi kwenye vi-
tuo wanakabiliwa na ukosefu 
wa huduma za matibabu.

Na Allan lsack, ARUSHA 

OFISA Elimu wa Halmashauri 
ya Jiji la Arusha,  Joshua Mange 
na Mhandisi wa Jiji hilo, Jacob 
Mwakiambiki wanashikiliwa na  
polisi kwa tuhuma za uzembe 
katika utekelezaji wa ujenzi wa 
mradi wa shule mpya ya sekond-
ari Murieti. 

Kushikiliwa kwa watuhumishi 
hao na jeshi hilo kunatokana na 
agizo la  Mkuu wa Mkoa Arusha, 

John Mongela baada ya kukagua 
ujenzi wa mradi huo na kubaini 
kuwapo kwa dosari mbalimbali.

Kwa mujibu wa Mongela, ofi-
sa elimu huyo, anakabiliwa na 
tuhuma za kushindwa kubaini 
meza za zege kwenye maabara 
ya masomo ya sayansi imejeng-
wa kinyume na taratibu.

 Mwakiambiki anakabiliwa 
na tuhuma za kushindwa kum-
simamia fundi jamii aliyepewa 
zabuni ya ujenzi huo.

Vilevile Mongella ameagiza 
fundi huyo,  Chanzala Said ku-
kamatwa na kuwekwa maha-
busu kwa tuhuma za kujenga 
maabara hiyo chini ya kiwango, 
kuvuja, kutokamilisha mfumo 
wa miundombinu ya maji, hasa 
kwenye vyoo.

“Hivi Mkurugenzi, hebu an-
galia vitu vilivyokuwa hovyo 
hovyo, jengo linavuja na li-
mechakaa hata kabla ya kukami-
lika mnapokujaga huku kukagua 

mnakaguaga nini?” Alihoji.
  “OCS (Mkuu wa Kituo cha 

Polisi), hebu chambuacham-
bua wahusika walioko hapa, 
uangalie wa kuondoka nao na 
wasipewe dhamana hadi mimi 
nitakaporuhusu,” alisema.

Alisema kama mkuu wa mkoa, 
amemepewa jukumu la kutafuta 
suluhisho la matatizo yanay-
owakabili wakazi wa Arusha na 
sio kushiriki kwenye michakato 
na mijadala yao.

Ofisa elimu, mhandisi wa jiji  matatani

Ataka majiko 
ya gesi 
vituo watoto 
yatima 

HABARI KASKAZINI

Diwani wa 
kata ya Ma-
jengo wilay-
ani Muheza 
Tanga, Muk-
adam Sabuni 
akizungumza 
na wananchi 
wa kata hiyo 
juzi katika 
mkutano wa 
hadhara wa 
kuzungum-
zia mambo 
mbalimbali 
ikiwemo mi-
radi iliyo-
fanyika katika 
uongozi wake 
uliofanyika 
Majengo shi-
moni. PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

K
WA sasa limekosa 
mvuto na halina msi-
simko tena kama ilivy-
okuwa zamani miaka 

ya mwanzoni mwa 1980, hadi 
katikati ya miaka ya 1990. Nali-
zungumzia Kombe la Challenge. 
Ni kombe linaloshirikisha timu 
za taifa kutoka nchi za Afrika 
mashariki na kati.

Kwa miaka ya karibuni lilione-
kana kubadilika na kuzishiriki-
sha zaidi nchi za Ukanda wa CE-
CAFA, kukiwa pia na ongezeko 
la nchi kama, Burundi, Rwanda, 
Somalia, Sudan Kusini, Eritriea 
na nyinginezo.

Miaka ambayo Kombe la Chal-
lenge liliwateka mashabiki wa 
soka nchini vilivyo ilizishirikisha 
hizo nchi nilizozitaja mwanzo 
hazikuwepo na badala yake 
kulikuwa na nchi ambazo kwa 
sasa hazichezi kwenye michua-
no hiyo na hata kama ikitokea 
moja, basi itakuwa imealikwa tu.

Nchi hizo ni Zambia, Malawi 
na Zimbabwe. Kombe hili lilian-
zishwa na Baraza la Vyama vya 
Soka Afrika Mashariki na Kati.

Hapa Tanzania michuano 
hiyo inapofanyika nchi yoyote 
ile, basi mashabiki wa soka wali-
kuwa wanaifuatilia kupitia redio 
ya taifa, Redio Tanzania Dar es 
Salaam (RTD).

Iwe inafanyika nchini au nchi 
yoyote, mtangazaji au watan-
gazaji wataambatana na timu 
kwenda kutangaza moja kwa 
moja michuano hiyo.

Na zilikuwa zinatangazwa 
mechi zote. Kwa sababu nchini 
hakukuwa na teknolojia ya tel-
evisheni au mitandao, Watanza-
nia walikuwa wakiifuatilia kupi-
tia redio zao tu.

Kombe la Challenge kwa 
Wabongo miaka hiyo lilikuwa 
maarufu zaidi kuliko hata 
Kombe la Dunia ambayo ma-
tokeo ya mechi yanakuja kuju-
likana siku tatu baada ya mechi 
kuchezwa kwa kutangazwa na 
RTD. Si kama hivi sasa ambapo 
inaonekana  laivu kwenye tel-
evisheni mechi ya kwanza hadi 
fainali.

Kutokana na michuano hii 
kupendwa na kufuatiliwa sana 
na Watanzania wengi miaka 
hiyo, hadi leo hii kuna majina 
ya wachezaji wa timu za nchi 
zilizokuwa zinashiriki michuano 
hiyo  hayatosahaulika. Si wote, 
bali wale waliokuwa mahiri na 
mastaa sana wakati huo.

Ndiyo maana hadi leo Watan-
zani hawajawasahau wachezaji 
wa timu ya taifa ya Zambia 
waliofariki kwa ajali ya ndege 
Aprili 27, 1993 pwani ya Gabon 
walipokuwa wakienda kucheza 
mechi ya kusaka tiketi ya 

Enzi ambazo Challenge Cup ilikuwa
na msisimko kama Kombe la Dunia

kucheza Kombe la Dunia dhidi 
ya Senegal.

Ni kwa sababu mwaka mmoja 
uliopita wakifika nchini Tan-
zania kucheza Kombe la Chal-
lenge na kufanya vema, ikiacha 
gumzo kubwa kutokana na 

kuwa na wachezaji mahiri. 
Ilishika nafasi ya tatu kwa kui-
funga Malawi mabao 4-0, huku 
Uganda ikitwaa ubingwa kwa 
kukichapa kikosi cha pili cha 
Taifa Stars kilichojulikana kama 
Kakakuona bao 1-0.

Ndiyo maana Watanzania 
waliwalilia sana kina Efford 
Chabala, John Soko, Whiteson 
Changwe, Robert Watikayeni, 
Eston Mulenga, Derby Makinka, 
Moses Chikwalakwala, Wis-
dom Mumba Chansa, Kelvin 

Kikosi cha timu ya soka ya taifa ya Tanzania Bara, kilichoshiriki Kombe la Afrika Mashari-
ki na Kati, CECAFA Challenge mjini Nairobi, Kenya  mwezi Novemba, mwaka 1979  Ku-
toka kulia waliosimama ni Salim Amir, Jellah Mtagwa, Athumani Mambosasa  (marehemu), 
Juma Mkambi ‘Jenerali’ (marehemu), Mohamed Salim, Peter Tino na kocha, Joel Bendera 
(marehemu). Waliochuchumaa kutoka kulia ni Daudi Salum ‘Bruce Lee’, Omar Hussein 
‘Keegan’, Mohammed ‘Adolph’ Rishard, Hussein Ngulungu na Mohamed Kajole (sasa mare-
hemu). 

Kikosi cha timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars kikiwa kwenye Uwanja wa Taifa Dar  es Salaam (sasa Uhuru) kabla 
ya kucheza fainali ya Kombe la Challenge mwaka 1981 dhidi ya Taifa Stars na kushinda bao 1-0 kikiondoka na kombe 
nchini. Waliosimama kutoka kushoto ni Apollo Ndeda, Mahmoud Abbas, Tony Lidonde, Peter Otieno, Josphat Murila, Avedi 
Mjumbe, Bobby Ogolla, Jack Sihul, Elly Adero, na Apollo Obota Waliochuchumaa kutoka kushoto ni Jared Ingutia, Wilber-
force Mulamba, Haggai Mirikau, Ambrose Ayoyi, Hussein Kheri, James Ouma, Sammy Taabu.  

Mutale, Numba Mwila, Patrick 
Banda, Kenan Simambe, Timothy 
Mwitwa, Richard Mwanza, Moses 
Masua na wengineo.

Timu ya taifa ya Zambia siku 
zote wapinzani wao wakubwa 
walikuwa na Malawi. Nao kwenye 
miaka ya 1980 nhadi katikati ya 
1990 walikuwa na wachezaji wal-
ioondokea kuwa maarufu.

Nao ni Jonathan Bilie, Jack Cha-
mangwana, Young Chimodzi, 
Stocker Danzide, Clement Mk-
walula, Jimmy Mfamba, Clifton 
Msiya, Frank Sinaro, Collin Thewe, 
Hlman Malunga, Lawrence Wala 
na ndugu yake Harry Waya.

Timu ya taifa za Zimbabwe ili-
kuwa na wachezaji kama Mosses 
Chunga, Shacky Tauro, Stanley 
Ndunduma, Oliver Kateya na wen-
gineo.

Harambee Stars, timu ya taifa ya 
Kenya ilikuwa na wachezaji mahiri 
kama Mahmoud Abbas, Elly Ade-
ro, JJ Masiga, Peter Otieno Basan-
ga, James Ouma, Josephat Murila, 
Nashon Mahila, Sammy Tabu, Bob 
Ogola, Hussein Kheri, Ambroce 
Ayoyi na Wilbaforce Mulamba.

Uganda nayo haikuwa nyuma, 
kwani ilikuwa na wachezaji wa-
siosahaulika, kina Paul Hasule, 
Godrey Katerega, Godfrey Hig-
enyi, John Latigo, Fred Mukasa, 
Paul Nkata, Phillip Omondi, Issa 
Ssekatawa, Adam Ssemugabi, Ma-
jid Musisi na Jackson Mayanja.
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Waziri 
akamatwa 
kwa 
ufisadi 
Kenya

Matokeo ya urais DRC kuanza kutangazwa leo
KINSHASA, DRC

MATOKEO ya uchaguzi mkuu 
nchini Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) yanatara-
jiwa kuanza kutangazwa leo, 
licha ya wagombea wa upin-
zani kulalamikia zoezi hilo ku-
fanyika katika hali ya vurugu na 
ucheleweshaji wa vifaa katika 
vituo vya upigaji kura.

Uchaguzi ulimalizika Alhami-
si jioni baada ya siku mbili  za 
upigaji kura kutokana na kuji-
tokeza kwa changamoto mbal-
imbali ikiwamo matatizo ya vi-
faa ambayo yalisababisha vituo 
vya kupigia kura katika mikoa 

mbalimbali kutofunguliwa Ju-
matano ambayo ilitengwa siku 
maalumu ya uchaguzi.

Tume ya Uchaguzi nchini 
humo (CENI) iliongeza siku ya 
kupiga kura hadi Alhamisi baa-
dhi ya vituo vya kupigia kura, 
lakini mpaka jioni kulikuwa 
na msururu wa wapiga kura 
wakisubiri kutimiza haki yao. 
Tume hiyo ilitangaza matokeo 
ya kwanza yanatarajiwa kutole-
wa leo kwa nafasi ya urais.Rais 
anayemaliza muda wake, Felix 
Tshisekedi, anawania muhula 
wa pili na kupewa upinzani na 
wagombea wengine 18, waki-
wamo Moise Katumbi ambaye 

alikuwa gavana wa jimbo la Ka-
tanga. Uchaguzi ho ulifanyika 
katika nafasi mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na urais, ubunge na 
magavana na serikali za mitaa.

Hata hivyo, imekuwa vigumu 
kukadiria ni vituo vingapi kati 
ya 75,000, vilivyoongezewa 
muda wa kupiga kura vilimaliza 
kwa usalama hadi jioni wakati 
muda huo ulipomalizika.

Idadi kubwa ya vituo vilivy-
oathirika vilikuwa katika vijiji 
ambavyo ni vigumu kufikiwa, 
na katika miji mikubwa kama 
Kinshasa, Lubumbashi na 
Goma.

Wakati huo huo, Baraza la 

Maaskofu nchini DRC(CENCO) 
na Kanisa la Kristo nchini Con-
go (ECC) umetoa tathmini  zao 
za uchaguzi na kueleza kuliku-
wa na kasoro nyingi.

Walisema asilimia 16 ya 
mashine za kupigia kura zi-
lizowekwa katika vituo maalum 
kwenye majengo ya shule, kam-
bi za jeshi na nyumba za ibada 
havijatolewa.

Ujumbe huo wa CENCO-ECC 
uliongeza kwamba karibu asil-
imia 65 ya malalamiko ya wa-
piga kura hayakutatuliwa kwa 
mpigakura wa kwanza katika 
kila kituo.

RFI

Wagonjwa wakiwa wamelala chini bila kupata huduma za matibabu katika moja ya hospitali iliyoko Ukanda wa Gaza. 
PICHA: REUTERS

Hamas yasisitiza haitawaachilia mateka
GAZA, Palestina

KUNDI la Hamas ambalo lina-
dhibiti Ukanda wa Gaza, limese-
ma hawatawaachilia mateka 
wanaowashikilia hadi Israel 
itakapokubali kusitisha masham-
bulizi yake kabisa.

Wakati kauli hiyo ikitolewa, 
Jeshi la Israel lilitangaza kuwaua 
wapiganaji 2,000 wa Hamas ka-
tika operesheni yake ya kivita 
inayoendelea Gaza.

Jeshi hilo lilisema takwimu 
hiyo ni tangu kuanza usitishwaji 
wa mapigano mapema mwezi 
huu wakati mateka zaidi ya 100 

waliachiliwa.
Watu 120 waliotekwa nyara 

kutoka ndani ya Israel Oktoba 7, 
wanaaminika kuwa bado wana-
shikiliwa mateka katika maficho 
Ukanda wa Gaza.

Hata hivyo, juhudi zinaen-
delea kufanywa na Umoja wa 
Mataifa kupitisha azimio kuhusu 
kusitishwa kwa vita kati ya pan-
de mbili zinazopigana.

Serikali ya Marekani ilisema 
bado ina wasi wasi kuhusu 
rasimu ya azimio la Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa, 
na kusababisha upigajikura kua-
hirishwa na ungefanyika jana.

Huko Ukanda wa Gaza, mapi-
gano makali yanaendelea, huku 
Israel ikishambulia kwa kutupa 
mabomu kaskazini na kusini 
mwa eneo hilo na Hamas wa-
kirusha makombora kuelekea 
mjini Tel Aviv.

Miongoni mwa Wapalestina 
walioripotiwa kuuawa ni mkuru-
genzi wa kituo cha polisi katika 
mji wa kusini wa Khan Younis 
na binti   wa Waziri wa Afya wa 
Gaza.

Katika makubaliano yaliyodu-
mu wiki moja, yaliongeza upele-
kaji wa misaada ya kibinadamu 
ndani ya Gaza na kurejesha utu-

livu ka muda.
Aidha, Umoja wa Mataifa ume-

onya kwamba watu wako katika 
hatari ya kukabiliwa na baa la 
njaa ikiwa vita kati ya Israel na 
Hamas vitaendelea.

Mazungumzo kuhusu mapa-
tano mapya yanafanyika mjini 
Cairo nchini Misri, ingawa awali 
hapakuwa na makubaliano yoy-
ote.

Katika taarifa iliyotolewa na 
Hamas ilisema kuna uamuzi wa 
kitaifa wa Palestina kwamba 
kusiwe na mazungumzo kuhusu 
wafungwa au kubadilishana mi-
kataba isipokuwa baada ya kusi-

tishwa kabisa kwa uchokozi.
Islamic Jihad, kundi dogo kati-

ka Ukanda wa Gaza, ni miongoni 
mwa wanaojulikana kuwashikil-
ia mateka wa Israel.

Kauli hiyo ya Hamas inaiweka 
serikali ya Israel katika wakati 
mgumu baada ya mpango wake 
wa kutumia nguvu kushinikiza 
kuachiliwa mateka kushindi-
kana.

Serikali ilisema inafikiri njia 
bora ya kuachiliwa kwa mateka 
hao ni kuweka shinikizo la kijeshi 
dhidi ya Hamas na pia kuandaa 
shughuli za uokoaji.

BBC

NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa zamani wa Utalii 
nchini Kenya, Najib Balala, ame-
kamatwa kwa tuhuma ya kufan-
ya ufisadi akiwa madarakani.

Kulingana na vyombo vya 
habari nchini humo, maofisa wa 
upelelezi wa Tume ya Maadili na 
Kupambana na Ufisadi(EACC) 
walimkamata Balala na wenzake 
watatu kwa ajili ya kufanyiwa 
mahojiano.

Hatua hiyo inafuatia madai 
kuwa hazina ya utalii ililipa kwa 
ulaghai shilingi za Kenya bilioni 
8.5 ili kuanzisha Chuo cha Utalii 
tawi la Pwani wakati huo akiwa 
waziri.

Balala alikamatwa pamoja na 
watu wengine akiwemo Leah 
Adda Gwiyo, aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Utalii, na Jo-
seph Odero aliyekuwa mhandisi 
wa kampuni ya West Consult 
Engineers.

EACC ilifanya uchunguzi 
kuhusiana na malipo hayo na 
kuwasilisha ripoti ya uchunguzi 
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka 
ya Umma ambaye alikubaliana 
na mapendekezo ya kukamatwa 
na kuwafungulia mashtaka watu 
16.

Washukiwa hao wanakabiliwa 
na makosa 10 ya ufisadi na uhu-
jumu uchumi.

Washukiwa hao hawajazun-
gumza lolote kuhusu tuhuma 
zinazowakabili

Msemaji wa Tume hiyo, Eric 
Ngumbi alinukuliwa na vyombo 
vya habari akisema Balala atasa-
firishwa kutoka Nairobi hadi 
Mombasa ambako atafikishwa 
katika mahakama ya Malindi ku-
jibu mshtaka yake.

BBC
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HABARI PICHANI

Watuhumiwa wa kesi ya uhujumu Uchumi kwa kusafirisha dawa za kulevya, wak-
ienda katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana kusomewa 
maelezo ya mashahidi na vielelezo katika kesi  yao. PICHA: IMANI NATHANIEL

Katibu Tawala wilaya ya Muheza Tanga  Mohamed Mfaki  (kush-
oto) akizungumza na mkuu wa kikosi Polisi wa Usalama Baraba-
rani wilayani Muheza, Leonard Bandola juzi  baada ya kumalizika  
kikao  na madereva wa pikipiki maarufu bodaboda kilichowaku-
tanisha  vyombo vya LATRA na jeshi la polisi usalama barabarani. 
PICHA: STEVEN WILLIAM

Mkurugenzi 
wa shule ya 
awali na msingi 
Glisten ya Mji 
mdogo wa Mir-
erani Wilayani 
Simanjiro mkoa-
ni Manyara, 
Justin Nyari 
akiwapongeza 
wanafunzi, wal-
imu na wazazi, 
PICHA: GIFT 
THADEY

Wajasiriamali katika Manispaa ya Shinyanga wakiwa kwenye mkutano wa ku-
pewa elimu ya ujasiriamali na fursa zilizopo ili wazichangamkie na kujikwamua 
kiuchumi pamoja na kupata mikopo isiyo na riba ya halmashauri asilimia 10 
ambayo asilimia 4 hutolewa kwa vijana na wanawake na asilimia 2 watu wenye 
ulemavu. PICHA: MARCO MADUHU

Naibu Waziri wa Afya ambaye pia ni Mbunge wa Siha  Dk. Godwin 
Mollel (kulia) akimkabidhi  Mkuu wa Wilaya ya Siha Dk Christopher 
Timbuka funguo za gari moja kati ya matatu yaliyotolewa na Serikali 
kwa wilaya hiyo ambalo litatumika katika huduma za afya. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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au kuongea na yeye mwisho Mwantumu 
atasikia, halafu itakuwa ni kama kuwa-
sha njiti ya kibiriti karibuni na kituo cha 
mafuta.

Akamuacha aendelee, kwani ni bora 
uongo huu alionao, kuliko ukweli wa 
jambo halisi ambalo angelijua.

******************************

“Haya haya, hapa kuna mchango wa 
buku buku tukaweke umeme. Haiweze-
kani tulale giza, kila chumba kinatakiwa 
kitoe elfu moja ili tumalizie hizi siku 
mbili tatu kabla mwezi haujaisha ili tu-
change tena elfu kumi kumi.” Ni sauti ya 
mama mwenye nyumba akiwaambia wa-
pangaji wake.

Ilikuwa saa 12:00 jioni hivi umeme 
ulipokatika kwenye nyumba hiyo. Awali 
ilidhaniwa kuwa ni mgao.

Baada ya uchunguzi wa muda mfupi 
kwa kusikia nyumba za jirani muziki 
unaendelea kudunda, wakajua kuwa ni 
Luku.

“Jamani kwani humu ndani kuna watu 

hawatumii umeme? Mbona hawalipi. 
Kama inapigwa donesheni ya buku buku 
leo na mama mwenye nyumba lazima 
atoe na yeye, tunatoa sisi tu yeye mbona 
hatoi, au kwa sababu ndiyo mwenye ny-
umba?” Ni dongo kutoka kwa Rozi kuele-
kea kwa mama mwenye nyumba.

“We mtoto koma, mimi siyo saizi yako 
ongea kwa adabu..”

“Ndiyo tunasema, sasa tukasemee 
wapi? Hizo shilingi elfu kumi kumi huwa 
tunatoa sisi tu, wewe hatujakuona hata 
siku moja unatoa, na wewe ndiyo peke 
yako ndani una friji.” Rozi alimpasha.

“Toa basi mama mwenye nyumba na 
sisi tutoe.” Tabia aliingia kati.

“Wewe nawe ndiyo usiseme kitu ka-
bisa, mbea mkubwa we.”

“Siyo umbea, si tumeambiwa tutoe 
pesa, sasa kwa nini tusihoji? Tutatoaje 
peke yetu! Na wewe leo mama mwenye 
nyumba tusaidie.”

“Wewe unanitafuta muda mrefu, juzi 
nimekuona unaingia chumbani kwa 
huyu kikaragosi mwenzako, ukaenda 
kumwambia kuwa eti mimi ndiyo nilifi-
cha ufagio wake.”

M
ume wa Devota aliomba 
msamaha na kukaa kimya. 
Mkewe alikuwa na mawazo 
tofauti kidogo, lakini kwa 

mbali ni kama yaliendana.
Wala hawakukutana kwa ajili ya 

kutengeneza mahusiano. Na wala haku-
taka kumfafanulia kwa sababu ilikuwa ni 
kuuwasha moto mwingine.

Akakumbuka maongezi waliyokuwa 
wakiongea siku hiyo, hasa yale aliyoon-
gea mama mwenye nyumba. 

“Baba nakwambia, mimi sina ugomvi 
na wewe, lakini yule mke wako anaweza 
kusababisha nikawahamisha kabisa 
ndani mle.

“Mkeo ananitolea mimi mineno ya 
shombo. Mkeo hataki kufanya usafi, 
kweli. Nikisema mtasema mwenye ny-
umba ana mdomo.

“Na mwanamke yule wewe umemu-
okota wapi? Mwanaume mzuri, mtana-
shati kama wewe wa kwenda kuwa na 
kijanamke chenyewe chembambamba 
kama kinakula simenti, chini miguu 
kama fito za kujengea nyumba ya udon-
go, haya mtu mwembamba, lakini mizi-
wa mama miziwa, he we baba..

Ndiyo bwana wewe, sasa hivi kwa jinsi 
ulivyo unatakiwa uwe na japo mwan-
amke mwingine pembeni akupetipeti.”

“Nakupa binti yangu wa kwanza. 
Ndiyo, binti mbichi kama yule atakuwa 
sawa na limama lako lile?” Ni baadhi ya 
maongezi ambayo waliyaongea kule. 
Mume wa Devota akili ikamwambia tu 
kuwa kama angesikia hiki kilichoonge-
lewa, moto ungewaka.

“Kwanza wewe mume wangu unanid-
halilisha sana! Unakwendaje kusimama 
na mwanamke ambaye mashavu yana-
chuma kunde? Mama huyu mtu mzima 
wewe utampeleka wapi? Au kakwambia 
utakuwa wewe ndiyo baba mwenye ny-
umba na kijumba chake kibovu hiki?” 
Maneno yalizidi kumtoka Devota.

“Basi mke wangu, mimi nimeshak-
wambia yaishe, yeye alinifuata tu kwa 
ajili ya kuniambia matatizo ya hapa nda-
ni, lakini siyo kama tuna mahusiano!”

“We haya tu, hivi huoni kama aibu 
kuchukua mama mtu mzima mwenye 
ngozi kama taulo...”

“Sasa mke wangu hebu basi ongea 
taratibu, atasikia halafu itakuwa mata-
tizo...”

“Kusikia, asikie mwanaharamu mkub-
wa, kazi kuchukua waume za watu, kisa 
kichumba chake kibovu cha urithi.”

Mume wa Devota akaona bora any-
amaze tu, maana mkewe ameshapand-
wa na munkari, atakapokuwa anamjibu 

“Haya haya, 
hapa kuna 
mchango wa 
buku buku 
tukaweke 
umeme. 
Haiwezekani 
tulale giza, 
kila chumba 
kinatakiwa 
kitoe elfu 
moja ili 
tumalizie hizi 
siku mbili tatu 
kabla mwezi 
haujaisha 
ili tuchange 
tena elfu 
kumi kumi.” 
Ni sauti ya 
mama mwe-
nye nyumba 
akiwaambia 
wapangaji 
wake.

Mama mwenye nyumba-7

HADITHI
MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha 
watu. Anawagombanisha majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha, kwani amekuwa 
akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye nyumba ya urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye 
mama mwenye nyumba.
Cheo hicho cha Umama wa Nyumba asiyojenga, ndiyo akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu.
Wapangaji wanaopanga kwenye nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama watoto 
wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake 
kubwa ikiwa ni kuwatishia kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Tabia akamwangalia Mwantumu 

halafu akamjibu.” Ndiyo kweli nilim-
wambia, sasa tufiche kwani uchawi, 
nimekuona kwa macho yangu haya 
mawili, umetoka ndani kwa kunyata, 
ukaurudisha pale uwanjani.”

Maneno hayo yalimfanya mama 
mwenye nyumba kupata hasira ya 
ghafla.

“Unasemaje wewe? Mimi ndiyo nili-
yeiba fagio?”

“Sijasema umeiba, umeficha, nime-
kuona!” Tabia akajibu kwa uhakika 
zaidi.

Mwantumu akafura na ghfla kwa 
kasi ya ajabu alimfuata Tabia alipo. 
Na yeye pia alikuwa akisubiriwa kwa 
hamu na mwenzake.

Devota na Rozi hawakuwa kwenye 
nafasi nzuri ya kuamulia. Wakavaana 
na kuangushana chini.

Wakati kila mmoja akijipapatua an-
galia kumpiga mwenzake ngumu moja, 
walijikuta waliinuliwa kwa nguvu na 
kuachanishwa.

“Nakwambia leo utahama, natoa 
vyombo vyako nje.” Mama mwenye ny-
umba aliongea kwa sauti ya hasira.

“We we we, bila pesa yangu pa-
tachimbika bila jembe hapa nakwam-
bia, nirudishie pesa yangu iliyobaki 
ya kodi, naondoka mwenyewe.” Tabia 
akamjibu Mwantimu.

Ni muda huo huo ambao aliingia 
mjumbe wa nyumba kumi ambaye 
alikwenda kuitwa na wapambe.

Kikawekwa kikao cha dharura am-
bacho kilichoamriwa ni kwamba wa-
pangaji wote wahame.

“Nyumba hii nasikia kila siku ugom-
vi, sasa amri imetoka serikali za mitaa, 
wapangaji wote kodi ikiisha waon-
doke,” akasema mjumbe.

“Mjumbe hata sisi yametufika hapa, 
hatuwezi kuendelea tena kukaa na 
huyu mama, tangu aje hapa ni kivumbi 
na jasho. Hata wenyewe hapa tumesha-
choka, bila hata kutuambia kila mmoja 
mkataba wake ukiisha anaondoka na 
tayari tumeshaanza kutafuta vyumba,” 
Devota alimwambia mjumbe halafu 
akaongeza.

“Lakini mwambie huyo mama hata 
sisi tukiondoka, akiendelea na tabia 
yake hiyo ya ukorofi, umbea, upeke-
peke, uongo na kutaka kuchukua 
waume za watu, hawezi kukaa mpan-
gaji yoyote yule...”

“Unaona mjumbe, hayo ya kuchukua 
waume za watu yametokea wapi?” 
Mwantumu alisimama  ghafla kikaoni.



20

HABARI MICHEZO

Jumamosi Desemba 23, 2023

Na Saada Akida

ILI kujiimarisha kuelekea mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Simba, kikosi 
cha Mashujaa FC kimeweka kambi yake 
jijini, Dodoma, imeelezwa.

Mashujaa wanatarajia kuwakaribisha 
Wekundu wa Msimbazi Desemba 26, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika mkoani, Kigoma.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja 
wa Mashujaa, Hussein Bunu, alisema 
kwa sasa timu yao imeweka kambi Do-

doma kujiandaa na mchezo huo ambao 
wanaamini utakuwa na ushindani kwa 
pande zote mbili.

Bunu alisema wanatarajia kucheza 
kwa tahadhari katika mchezo huo ili ku-
fikia malengo yao ya kuvuna alama tatu 
muhimu kutoka kwa wageni hao.

“Maandalizi yetu yanaendelea vizuri,  
tunajiandaa kuikabili Simba, tunatambua 
ubora wao na kocha wetu Bares (Abdallah 
Mohammed) ameshaanza kusahihisha 
makosa tuliyoyafanya katika michezo 
iliyopita ili kutojirudia kwenye mchezo 

huo. Tunatambua ubora wa Simba, wana 
wachezaji wazuri na wazoefu,” alisema 
Bunu.

Aliongeza kutokana na walivyoiona 
Simba hivi karibuni, wameamua kutafuta 
mazingira mazuri yenye utulivu ili kuki-
andaa vyema kiufundi, kimbinu na kisai-
kolojia, tunataka wachezaji wetu wawe 
tayari kupambana kufikia malengo,” 
Bunu alisema.

Aliongeza wanataka kuona wanau-
tumia vyema uwanja wa nyumbani na 
kubwa ni kuwapa furaha mashabiki wao.

KABURU: SIMBA ITABEBA TAJI
LA LIGI YA MABINGWA AFRIKA  

Na Saada Akida 

LICHA ya kuanza na ushindi, 
Kocha Mkuu wa JKT Queens,  
Esther Chabruma, amesema 
msimu wa Ligi Kuu ya Soka ya 
Wanawake 2023/2024 hau-
takuwa rahisi kwa sababu kila 
timu imejipanga na imejiimari-
sha kusaka matokeo chanya.

Mabingwa hao watetezi, JKT 
Queens walianza msimu mpya 
ugenini na kupata ushindi wa 
mabao 4-0 dhidi ya wenyeji, 
Bunda Queens.

Chabruma alisema kuwa timu 
yake ilikutana na ushindani 
kutoka kwa wenyeji licha ya 
kushiriki kwa mara ya kwanza 
katika ligi hiyo ya juu ya wa-
nawake hapa nchini.

“Msimu huu hautakuwa 
rahisi kwa sababu timu zote 
zimejipanga vizuri, zimefanya 
usajili mzuri, ukiwaangalia 
hawa Bunda Queens tuliwazidi 
uzoefu na kutumia makosa yao 
kupata ushindi. Sasa tume-
malizana na Bunda Queens na 
tunajipanga kwa mechi yetu 
inayofuata  dhidi ya Geita 
Gold Queens,” alisema kocha 
huyo.

Aliongeza mipango yao ni 
kuhakikisha wanafanikiwa 
kuvuna pointi tatu katika 
kila mechi watakayocheza ili 
kutetea ubingwa wanaoushi-
kilia.

Chabruma afunguka
wanawake wameiva

Mashujaa yaiendea Simba Dodoma

Na Adam Fungamwango

WAKATI Baraza la Ushauri la Simba 
likizinduliwa rasmi juzi, Mjumbe wa 
baraza hilo, Geoffrey Nyange ‘Kaburu’ 
amesema anaamini timu yao ni bora na 
itafanya ‘mambo ya kutisha’ ikiwamo 
kubeba taji la Ligi ya Mabingwa Afrika.

Wajumbe 21 waliteuliwa kuunda 
baraza hilo ambalo mwenyekiti wake ni 
Jaji Mstaafu, Thomas Mihayo, lengo lake 
ni kushauri uongozi wa Simba kufikia ma-
fanikio.

Akizungumza mara baada ya kikao 
hicho, Kaburu, alisema ingawa wameku-
tana kwa mara ya kwanza lakini kikao 
kilienda vyema na mikakati ya kuijenga 
Simba mpya, bora na yenye mafanikio, 
ndani na nje ya nchi ulianza.

“Tumezindua leo ( juzi) baraza letu la 
ushauri la klabu ya Simba, limepata na-
fasi ya kukutana na viongozi wetu ambao 
tumewahi kufanya kazi pamoja huko ny-
uma, kwa hiyo naamini ni mwanzo mzuri 
wa kuwa na Simba bora zaidi.

Niseme nia ni njema kwa waliofikiri 
na kuja na haya maamuzi, nimshukuru 
sana mwekezaji wetu Dewji (Mo), Bodi 
ya Wakurugenzi, pamoja na wadhamini 
wetu kwa kuja na hili jambo, sisi lengo 
letu sio tu kufika robo fainali, lakini tu-
nafika fainali na hatimaye siku moja 
kulichua Kombe la Afrika, naamini kwa 
uzoefu, na ushirikiano huu wa pamoja wa 
Baraza la Ushauri na Bodi, wanachama na 
mashabiki, naamini tunakwenda kufanya 
jambo kubwa zaidi,” alisema Kaburu.

Aliongeza wanafahamu soka la sasa 

lina ushindani na hakuna tena timu ndo-
go huku kwao wamejipanga kujiimarisha 
kwa sababu kila mechi ni fainali.

Wajumbe wengine wanaounda baraza 
hilo ni pamoja na Ismail Aden Rage, Has-
san Dalali, Azim Dewji, Kassim Dewji, 
Swedi Nkwabi, Evans Aveva, Mwina 
Kaduguda, Farough Baghouza, Musleh 
Al-Ruweh, Mohamed Nassor, Mulamu 
Ng’ambi na  Octavian Mshiu.

Wengine ni Profesa Mohamed Janabi, 
Hassan Kipusi, Gerald Yambi, Moses Kalu-
wa, Crescentius Magori na Idd Kajuna.

Katika hatua ya makundi ya mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba ili-
yoko Kundi B iko katika nafasi ya pili ikiwa 
na pointi tano huku vinara wa kundi hilo 
wakiwa ni ASEC Mimosas yenye pointi 10.

Mwanafunzi wa Chuo cha Mzumbe, Ayoub Mwenda (katikati) akipokea vifaa vya umeme kutoka kwa Meneja wa Tigo Kanda 
ya Pwani, Gwamaka Mwakilembe (kulia), baada ya kushinda zawadi ya Magifti Dabodabo inayoendeshwa na kampuni hiyo. 
Kushoto ni mshindi mwenza, Selemani Omary. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

---------------------------------

-------------------------------

Kitambi aing’arisha
Geita Gold Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

KOCHA Denis Kitambi juzi 
ameiongoza Geita Gold kupata 
ushindi wake wa kwanza tangu 
ajiunge na timu hiyo wiki hii 
akitokea Namungo FC, baada 
ya kuichapa Singida Fountain 
Gate bao 1-0, mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, mwenyewe 
akisema kazi ndio imeanza.

Kitambi alitua Geita Gold 
kuchukua nafasi ya Hemed 
Suleiman ‘Morocco’ ambaye 
amekuwa na majukumu mengi 
zaidi katika  kikosi cha Timu 
ya Taifa (Taifa Stars).

“Ni muda mfupi tu nimein-
gia katika timu, nadhani ni 
mwanzo mzuri, ushindi huu 
utawafanya wachezaji waend-
elee kujiamini na nitaendelea 
kuingiza vitu vipya taratibu,” 
alisema Kitambi.

Bao la Valentino Mashaka 
lililofungwa dakika ya 78 ndio 
liliwapa Geita Gold pointi tatu 
muhimu na kuifanya timu hiyo 
ifikishe pointi 16 na imechupa 
hadi nafasi ya 10 katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.



PHILLIPS SAFI JUVENTUS
JUVENTUS imejadiliana na Manchester City kuhu-

su mkataba wa mkopo wa kiungo wa England, Kalvin 
Phillips. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 
ameiambia City anataka kuondoka katika klabu hiyo 
mwezi ujao, huku Newcastle United pia ikionyesha 
nia ya kumnunua kwa mkopo. (Guardian)

INACIO ANUKIA ARSENAL
ARSENAL inafikiria kutoa pauni milioni 52 kum-

nunua beki wa Sporting Lisbon na Timu ya Taifa ya 
Ureno, Goncalo Inacio, mwenye umri wa miaka 22 ifi-
kapo Januari. (Sun)

CHELSEA: GALLAGHER HAUZWI
CHELSEA haitapokea ombi lolote kutoka kwa Tot-

tenham Hotspur la kutaka kumnunua kiungo wao wa 
kati, Conor Gallagher, mwenye umri wa miaka 23 ka-
tika uhamisho wa Januari licha ya kutokuwa na uhaki-
ka juu ya hali ya mkataba wake. (Football Insider)

ADARABIOYO KUONDOKA FULHAM
TOSIN Adarabioyo mwenye umri wa miaka 26 

ameiambia Fulham anataka kuondoka katika klabu 
hiyo msimu ujao kwa uhamisho wa bure. Beki huyo 
wa zamani wa England amewahi kuzivutia Totten-
ham Hotspur na Monaco. (Sun)

SPURS KUACHANA NA TODIBO
KLABU YA Tottenham Hotspur itaelekeza darubini 

yao kwa wachezaji wengine ikiwa hawatampata beki 
wa Ufaransa na Nice, Jean-Clair Todibo, wiki chache 
zijazo. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 pia 
amekuwa akihusishwa na tetesi za kuhamia Manches-
ter United. (Teamtalk)

MATIC KUONDOKA RENNES
RENNES iko tayari kuachana na kiungo, Nemanja 

Matic mwenye umri wa miaka 35 Januari. Mchezaji 
huyo wa zamani wa kimataifa wa Serbia alijiunga na 
klabu hiyo ya Ligue 1 kutoka AS Roma msimu uliopita. 
(L’Equipe)

BARCELONA, MADRID VITANI
BARCELONA na Real Madrid zinaongoza katika 

mbio za kumsajili, Mason Greenwood, mwenye umri 
wa miaka 22 na Manchester United kwa sasa hawana 
mpango wa kumrejesha Old Trafford muda wake wa 
mkopo utakapomalizika kule Getafe. (Talk sport)

ILING-JUNIOR AGOMBEWA
WINGA wa Juventus na Timu ya Taifa ya England 

mwenye umri wa miaka 20, Samuel Iling-Junior, anan-
yatiwa na Tottenham Hotspur, Aston Villa na Bright-
on. (Fichajes)

JUVE YAMKANA DJALO
KLABU ya Juventus haijakataa kumsajili mlinzi wa 

zamani wa Ureno, Tiago Djalo, mwenye umri wa mia-
ka 23 kutoka Lille ya Ufaransa Januari, lakini huenda 
ukafanya hivyo siku za usoni. (Gazzetta dello Sport)

ADAMS SOKONI ENGLAND
WEST Ham na Fulham wanamtaka mshambuliaji 

wa Nigeria, Akor Adams, mwenye umri wa miaka 23, 
ambaye huenda akaondoka Montpellier Januari kwa 
ada ya takriban pauni milioni 15 hadi 20. (Football 
Insider)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England 

KIUNGO Christian Eriksen wa 
Manchester United ana uwezekano 
mkubwa akawa katika kikosi cha 
timu hiyo kitakachoshuka kucheza 
mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya 
West Ham itakayochezwa leo.

Eriksen alifanya mazoezi na 
wachezaji wenzake kwa ajili ya 
kujiandaa na mechi hiyo baada ya 
United kupambana na kuambulia 
suluhu dhidi ya Liverpool wikendi 
iliyopita, huku kiungo huyo akitara-
jiwa kukipa nguvu kikosi hicho cha 
Kocha, Erik ten Hag.

Kiungo huyo mwenye umri wa 

miaka 31, alikuwa nje ya dimba tan-
gu kwa kipindi cha wik tano baada 
ya kuumia kwenye mchezo wa 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Luton.

Kutokuwepo kwa Eriksen kikosi-
ni, United ilipata shida eneo la safu 
ya kiungo  na hivyo kurejea kwake 
kunatoa uhueni kwa kikosi hicho.

Ikimbukwe United kwa sasa 
inakabiliwa na majeruhi wengi 
katika kikosi chake, hivyo kurejea 
kwa Eriksen kunatoa nafasi ya Tan 
Hag kuwa na machaguo zaidi.

Wakati huo huo, gwiji wa klabu 
hiyo, Paul Scholes, anaamini ujio 
wa Eriksen utaongeza nguvu baada 
ya mwendo usioridhisha wa timu 

hiyo katika mechi zao za hivi kar-
ibuni.

Akizungumza na kituo cha tel-
evisheni cha TNT, Scholes alisema: 
“Nafikiri Christian Eriksen na Ca-
semiro wakirejea wataongeza ngu-
vu kwenye timu, wachezaji hawa 
wana uzoefu sana, matumaini 
yangu wacheze wote, mambo yat-
akuwa sawa kwa Ten Hag.”

Casemiro, Tyrell Malacia na 
Lisandro Martinez wameondole-
wa katika kikosi kitakachosafiri 
kwenda London kwa ajili mchezo 
huo, huku Harry Maguire, Mason 
Mount, Victor Lindelof na Amad 
Diallo pia watakosekana.

    Ni baada ya afya yake kuimarika na hivyo 
kuongeza nguvu...
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LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, 
Bukayo Saka, amesaidia ku-
jenga Kijji cha Kontena, ambapo 
waathirika wa tetemeko la ardhi 
Morocco watakuwa wakiishi.

Winga huyo wa kimataifa wa 
England, amechangia ujenzi wa 
makontena 50, sehemu ambayo 
watu 255 watakuwa wakishi 
kama makazi yao mapya.

Katika eneo ambalo Saka ame-
saidia, watu 42 walipoteza mai-
sha, hivyo amejitokeza kusaidia 
walionusurika akiwa sambamba 
na mfuko wa hisani wa Big Shoe.

Baada ya kutoa msaada huo, 
Saka alisema: “Nilishtuka sana 
niliposikia kuhusu tetemeko la 
ardhi Morocco.

“Kwa muda ambao tukio lime-
tokea, nilitambua msaada una-
hitajika haraka, nataka kusaidia 
watu wa Morocco, nimepata njia 
ya kuwaisaidia, familia zitapata 
maeneo mazuri ya kuishi baada 
ya nyumba zao kubomoka.

“Matumaini yangu familia 84, 
watoto 89 wataishi kwa amani 
katika maisha yao ya kila siku.”

Makontena hayo yana sehemu 
ya kulala, jiko, choo na mabafu 
ya kuogea, pia umeme utapa-
tikana kwa ajili ya matumizi 
mengine.

Mwaka jana Saka alichangia 
operesheni ya watoto 120 
huko Nigeria ambako ndio asili 
yake, na hivi karibuni alisapoti 
waathirika watetemeko la ardhi 
lilitokea Uturuki.

Saka aliongeza: “Unapoona hali 
kama hizi watu wanapigania mai-
sha yao, wamepoteza nyumba 
zao au wapendwa wao, unazidi 
kutambua unavyoishi wewe ni 
baraka za Mungu tu.

Saka sio mchezo mkubwa wa 
soka pekee ambaye amekuwa 
akisaidia jamii, nyota wa Liver-
pool, Mohamed Salah amekuwa 
akichangia fedha nyingi kwa 
ajili ya kusaidia nyumbani kwao 
Misri.

Saka 
achangia 
waathirika 
Morocco

LONDON, England 

KLABU ya Brentford imeziarifu 
Arsenal na Chelsea kama zinahitaji 
huduma ya mshambuliaji wake, lvan 
Toney, zitatakiwa kulipa kiasi kikub-
wa cha fedha ili kumnasa katika diri-
sha Januari au lile la majira ya joto.

Toney mwenye umri wa miaka 27, 
mkataba wake wa sasa unatarajiwa 
kumalizika mwaka, 2025. 

Hata hivyo nyota huyo hajacheza 
hata mechi moja msimu huu kutoka-
na na majeraha yanayomsumbua.

Brentford inataka kumsainisha 

mkataba mpya, lakini bado watamuu-
za mwisho wa msimu ingawa lazima 
ofa itakayowasilishwa iwe nono zaidi 
kwa sababu wanaamini yeye ni mmo-
ja kati ya wachezaji watano bora kwa 
sasa.

Taarifa za ndani zinaeelza Brent-
ford wanahitaji kiasi kisichopungua 
cha pauni milioni 80 ili kumuuza.

Mshambuliaji huyo ambaye msimu 
uliopita alifunga mabao 21 kwenye 
mechi 25 za michuano yote, Arsenal 
na Chelsea zinapigana vikumbo ku-
hakikisha zinanasa saini yake katika 
dirisha la Januari 2024.

Toney kuzikamua Arsenal, Chelsea

JAMES AFANYIWA 
UPASUAJI, ATOA 
‘NENO’WANAOMKASHIFU

LONDON, England 

N
AHODHA wa Chelsea, Reece James alik-
erwa na kauli mbaya kuhusiana na jeraha 
lake la hivi karibuni baada ya kufanyiwa 
upasuaji wa misuli ya paja, juzi.

Beki huyo wa kulia wa England alichechemea 
katika kipindi cha kwanza wakati Chelsea wa-
kichapwa 2-0 na Everton Desemba 10, mwaka huu 
kutokana na jeraha la mara kwa mara la misuli wa 
paja na alifanyiwa upasuaji kujaribu kutatua suala 
hilo.

Hili ni tatizo la tatu la James tangu mwaka jana, 
na amesema amekuwa akitumiwa ujumbe mbaya 
na wa matusi kwake kwenye mitandao ya kijamii.

“Tangu jeraha hili nimekuwa na usaidizi mzuri, 
lakini kikubwa zaidi ni chuki kutoka kwa baadhi 
ya watu,” aliandika James kwenye Instagram hapo 
juzi.

“Niamini, sitaki kujeruhiwa, nina furaha zaidi 
ninapocheza mpira. Lakini wengine wanadhani 
ni jambo la makusudi.”

James aliongeza kuwa, “ahueni yangu imeanza, 
kimwili na kiakili.”

Hata hivyo, sio James mwenyewe wala Chelsea 
ambao wametoa ratiba ya lini atarejea dimbani.

***

-------------------------
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MANDONGA KUFUNGA MWAKA 
NA NGUMI YA ‘CHIFU KINGALU’

Na Ashton Balaigwa,MOROGORO

KUELEKEA pambano lake dhidi ya Mti 
Jitu, bondia maarufu na mwenye maneno 
mengi nchini, Karim Mandonga amesema 
atapamba ulingoni huku akilitambulisha 
ngumi mpya inayoitwa ‚Chifu Kingalu‘.

Mandonga anatarajia kupigana na Mti 
Jitu katika pambano lililopangwa kufanyi-
ka Desemba 29, mwaka huu mkoani, Mo-
rogoro.

Akizungumza na Nipashe jana, Man-
donga alisema kwa sasa ameamua kuja 
tofauti na kwa kutumia jina hilo la Chifu 
Kingalu Mwanabanzi, anaamini atampiga 
ngumi sehemu yoyote mpinzani wake.

„Bondia Mti Jitu atakutana na ngumi in-

ayoitwa Chifu Kingalu Mwanabanzi, hiyo 
ngumi imebarikiwa, hiyo ngumi ukitaka 
mvua inakuja tukiomba jua linakuja, kwa 
hiyo akae akijua kama Jiti Mawe siku hiyo 
tutambatiza na kumwita Mama Jiti Mawe, 
maana atachakazwa na ngumi hiyo” alise-
ma Mandonga.

Naye Mti Jitu alisema hatishwi na vituko 
vya Mandonga kwa sababu ngumi zake 
hazimtii hofu na yeye tayari ametumia 
nguvu ya milima ya Ng’aro, Chamanyani 
na Mizimu ya Kolelo ili kuibuka na ushindi.

Katibu wa Chama cha Ngumi Mkoa 
wa Morogoro, Hassan Athuman (Banda), 
alisema chama hicho kinaendelea kuji-
panga kuendeleza mabondia vijana ili 
wapate mafanikio na si kutoa burudani 

pekee.
Banda alisema wanatarajia kuweka 

mazingira bora ya kutoa ajira kwa mabon-
dia kupitia ngumi kama ilivyo katika mich-
ezo mingine.

Mkurugenzi wa Kimbeho Talents Pro-
motion, waandaaji wa pambano hilo, Ma-
jaliwa Kimbeho, ametoa wito kwa wakazi 
wa Morogoro kujitokea kushuhudia ma-
bondia hao wakipambana lakini pia ku-
pata burudani ya kufunga mwaka.

Kimbeho alisema busara imewaongo-
za kuwahamasisha vijana wa Morogoro 
kushiriki katika mchezo huo kutokana 
na  historia ya kufanya vizuri katika tasnia 
mbalimbali ikiwamo muziki na soka.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Fei Toto, 
Aziz Ki 
vitani

Simba na 
Yanga SC
majaribuni 
Ligi Bara

Wachezaji wa Azam FC, Feisal Salum (kulia) na Prince Dube (katikati), wakishangilia bao katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Kagera Sugar iliyochezwa kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba juzi usiku. Azam ilishinda 
mabao 4-0. PICHA: MTANDAO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WANAJESHI wa Hard Rock FC 
wamesema wanatarajia kusajili 
wachezaji sita kutoka katika timu zi-
nazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
na Zanzibar katika kipindi cha diri-
sha dogo la usajili ili kuboresha kikosi 
chao.

Hard Rock inayomilikiwa na Jeshi 
la Wananchi Tanzania ( JWTZ), yenye 

makazi yake Kisiwani Pemba ipo ka-
tika nafasi ya 10 kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na pointi 17.

Akizungumza na Nipashe jana, Me-
neja wa Hard Rock, Steve Kapufi, alise-
ma  nyota watakaowasajili kutoka nje 
ya Zanzibar watakuwa ni wachezaji 
wenye viwango vya juu na uzoefu wa 
kucheza Ligi Kuu.

Kapufi alisema usajili huo utafanyika 
kutokana na mapendekezo ya mwal-

imu anayekinoa kikosi chao lakini pia 
kulingana na hali ya ushindani uliopo 
katika ligi hiyo ambayo sasa imepata 
udhamini.

„Tunataka kusajili wachezaji wazuri 
na wenye viwango ili kuibakisha timu 
katika Ligi Kuu Zanzibar, kwa sasa 
hatuwezi kusema wachezaji gani tuta-
wanasa kutoka Tanzania Bara, muda 
sahihi utakapofika tutaweka wazi kila 
kitu,” Kapufu alisema.

Hard Rock yapanga kusajili wapya sita

kirafiki kati ya kikosi cha Bara (Kiliman-
jaro Stars) dhidi ya Zanzibar (Zanzibar 
Heroes), itakayochezwa Desemba 27, 
mwaka huu.

Mechi hiyo imeandaliwa maalumu 
kwa ajili ya sherehe za ufunguzi wa 
Uwanja wa Amaan ulioko Zanzibar am-
bao umefanyiwa marekebisho chini ya 
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Idara ya Habari ya TPLB ilizitaja mechi 
zilizoahirishwa ni kati ya Tabora United 
dhidi ya Simba, Yanga vs Mashujaa, 
Mashujaa vs Simba, Kagera Sugar vs 
Yanga, Simba vs Azam, Geita vs Simba na 
Yanga dhidi ya Dodoma Jiji iliyopangwa 
kuchezwa Januari 2, mwakani.

muhimu na si vinginevyo.
“Naamini kila mchezaji anatam-

bua ugumu ambao wanakwenda 
kukutana nao, hivyo kila mmoja 
tayari amejiandaa kiakili na kim-
wili kuhakikisha wanakuwa bora,” 
alisema kocha huyo.

Miguel Gamondi, Kocha Mkuu wa 
Yanga, alisema wataingia kwenye 
Uwanja wa Jamhuri leo bila ku-
wadharau wapinzani wao, Tabora 
United kwa sababu wanahitaji 
pointi tatu.

Kocha huyo alisema wanahitaji 
matokeo chanya na ili kufikia mi-
pango yao watashuka dimbani kwa 
tahadhari.

„Hautakuwa mchezo mwepesi 
kwa kila timu, nafahamu Tabora 
United nao watataka kuonyesha 
ushindani kutafuta pointi, lazima 
tuwe makini katika dakika zote za 
mchezo,“ alisema Gamondi.

Kocha Mkuu wa Tabora United, 
Goran Kopunovic, alisema wanaifa-
hamu vizuri Yanga na wamejiandaa 
vyema kukabiliana nao.

„Tupo tayari kukabiliana nao, ni 
mchezo mgumu lakini tumejiandaa 
vizuri, tumefanya mazoezi ya kuto-
sha na tupo tayari kutafuta pointi 
katika mechi hiyo,“ alisema kocha 
huyo.
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Eriksen anatarajiwa kuibeba United EPL

Saada Akida na Faustine Feli-
ciane, DODOMA 

BAADA ya kufanya vizuri katika 
michezo yao ya kimataifa, vigogo 
wa soka nchini wanarejea dimbani 
kusaka pointi muhimu katika mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
akiivaa KMC kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam 
huku Tabora United wakiikaribisha 
Yanga jijini, Dodoma.

Katika mechi ya mwisho ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara Simba iliichapa 
Kagera Sugar mabao 3-0 wakati 
Yanga iliifunga Mtibwa Sugar ma-
goli 4-1.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Msaidizi wa Simba, Sele-
man Matola, alisema maandalizi 
kuelekea mechi hiyo dhidi ya KMC 
yameenda vizuri na kila mmoja 
anatambua ugumu na umuhimu wa 
mechi hiyo.

Matola alisema wanafahamu wa-
nahitaji kuvuna pointi tatu lakini 
pia wanatambua ubora wa wap-
inzani wao baada ya kuona mechi 
zao mbalimbali walizocheza, hivyo 
watawavaa kwa tahadhari na  
nidhamu ya hali ya juu ili kupata 
ushindi.

“Huu ni mchezo mpya kabisa, 
tuna kocha mpya na wao wana 
mwalimu mpya,  hawajawahi kuo-
nana, ninaimani utakuwa mchezo 
wa kiufundi na mbinu. Tutacheza 
kwa tahadhari kubwa. Tutacheza 
kwa umakini mkubwa kwa sababu 
ya timu hiyo ina wachezaji vijana 
ambao wanahitaji kucheza,” alise-
ma Matola.

Mwakilishi wa wachezaji, David 
Kameta, alisema wachezaji wote 
wako salama na tayari kwa mch-
ezo huo ambao wanahitaji ushindi 
ili kufikia malengo ya kutwaa 
ubingwa mwisho wa msimu.

“Kwa sasa hatuna mechi ndogo 
kila timu tutakayokutana nayo tut-
acheza kwa ukubwa wake, kikubwa 
ni kusaka alama tatu muhimu, 
kesho (leo) ni mechi mpya na tu-
naingia na mbinu tofauti ili kupata 
ushindi bila kujali tutashinda kwa 
idadi ya mabao mangapi,” alisema 
Kameta. 

Kocha Mkuu wa KMC, Abdihamid 
Moallin, alisema amefanyia kazi 
mapungufu ya kikosi chake na leo 
watapambana kusaka alama tatu 

Simba na Yanga 
majaribuni Bara

Na Adam Fungamwango

BAO alilofunga katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Kagera Sugar 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Kaitaba, Bukoba juzi, 
limemfanya kiungo msham-
buliaji wa Azam FC, Fei-
sal Salum ‚Fei Toto‘, kufikisha 
mabao nane na kumkaribia 
kinara, Stephane Aziz Ki wa 
Yanga mwenye magoli tisa.

Fei Toto alifunga bao la 
kwanza dakika ya tisa katika 
mechi iliyomalizika kwa wa-
geni, Azam FC wakiondoka 
na ushindi mnono wa mabao 
4-0.

Matokeo hayo yaliifanya 
Azam iendelee  kujiimarisha 
kileleni kwa kufikisha pointi 
31 na kufuatiwa na mabingwa 
watetezi, Yanga yenye pointi 
27 huku Simba ikishinda na-
fasi ya tatu ikiwa na pointi 
22, lakini vinara hao wakiwa 
wamecheza michezo zaidi ya 
vigogo hao wa soka nchini.

Mabao mengine katika 
mechi hiyo yalifungwa na 
Mzimbabwe Prince Dube, 
Pascal Msindo na Alassane 
Diao.

Akiwa nje ya eneo la hatari, 
Fei Toto aliachia kombora 
kali lililokwenda moja kwa 
moja wavuni na kumwacha 
kipa wa Kagera Sugar, Rama-
dhani Chalamanda, akiruka 
bila mafanikio.

Hata hivyo, mchezaji huyo 
aliyejiunga na Azam aki-
tokea Yanga mwanzoni mwa 

msimu, amesema hashinda-
ni na mtu na hata kama ata-
chukua kiatu cha dhahabu 
kwa kutwaa tuzo ya Mfun-
gaji Bora, basi si kwa sababu 
alishindana na mchezaji 
mwingine.

Fei Toto alisema 
ataendelea kujituma 
katika kila mechi 
kwa kufunga ma-
bao ili kuisaidia 
timu yake ifikie 
malengo.

A l i o n g e z a 
siri ya kufanya 
vizuri ni kujituma ka- tika 
mazoezi na kufuata maele-
kezo ya makocha wake am-
bao wanahitaji kuona msimu 
huu wanakuwa na matokeo 
bora zaidi.

„Mimi malengo yangu ni 
kupambania timu yangu na 
si kitu kingine, mengine yata-
julikana huko huko mbele ya 
safari,“ alisema Fei Toto.

Msimu huu kumekuwa 
na mageuzi katika  orodha 
ya wafungaji, kwani viungo 
washambuliaji wameoneka-
na kuchachamaa na kuingia 
katika vita ya kuwania kiatu 
cha dhahabu dhidi ya mas-
traika.

Kiungo mshambuliaji wa 
Yanga, Maxi Nzengeli mwe-
nye mabao saba anafuatia 
katika orodha hiyo akilinga-
na na straika wa Simba, Jean 
Baleke wakati mshambuliaji, 
Waziri Junior wa KMC akiwa 
na magoli sita.

Dube ana mabao matano 

sawa na 
s t r a i k a  
wa Sin-
g i d a 

Foun-
t a i n 
G a t e , 
M a r o u f 
Tchakei 
h u k u 
v i u n g o 
washam-
b u l i a j i , 
Kipre Jun-
ior wa 
Azam na 
Pacome 
Zouzoua 
wa Yan-
ga, wote 
w a k i w a 
na ma-
b a o 
m a n n e 
kila mmo-
ja.

Wakati huo huo, 
Bodi ya Ligi Nchini 
(TPLB), imeahirisha 
mechi saba za Ligi Kuu 
Tanzania Bara ili kupisha 
maandalizi ya mechi ya 

    Mzanzibar huyo ame-
kuwa ‚moto‘ wakati mechi 
saba zikiahirishwa...

FEI TOTO, FEI TOTO, 
AZIZ KI AZIZ KI 
VITANIVITANI
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