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HABARI KITAIFA

Watu wote kupata huduma bima afya

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imesema inatarajia kupeleka
bungeni muswada wa bima ya afya kwa wote
ambao kabla utashirikisha wadau muhimu iki-
wamo sekta binafsi kutatua changamoto zina-
zojitokeza.

Akijibu hoja mbalimbali za wabunge wali-
ochangia katika mjadala wa Makadirio ya Ma-
pato na Matumizi ya Wizara ya Afya, Maendelo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Naibu Waziri,
Dk. Godwin Molel, alisema wengi walizungum-
zia bima ya afya kama kikwazo katika kupata
huduma bora.

“Wakati wa kuleta muswada wa bima ya
afya kwa wote tutahakikisha kuna kipengele
kinachoruhusu sekta binafsi kushiriki kwenye
bima,” alisema na kuongeza:

“Tumezingatia kabla ya kuleta bima ya afya
kwa wote bungeni wananchi washirikishwe,
wadau wote kuanzia wananchi ambao itawagu-
sa kabla ya muswada kuja bungeni, tunaamini
nanyi (wabunge) mtaweka mchango ili kuon-
doa matatizo yaliyopo kwenye bima ya afya

iliyopo sasa,” alisema.

Aidha, Waziri huyo alikiri kuwapo kwa up-
ungufu wa dawa na kusababisha wananchi
wanaotumia bima ya afya kuhangaika na ku-
toona thamani ya kadi, huku baadhi ya maeneo
wakisafiri umbali mrefu kufuata dawa katika
maduka kwa kutumia nauli ya Sh. 10,000 ku-
fuata dawa ya Sh. 3,000.

Naye Waziri wa Afya, Dk. Doroth Gwajima,
alisema wameandaa utaratibu wa kuwa na
wahudumu maalum wa wazee ambao watavaa
fulana zilizoandikwa “Nakupenda Sana Mzee”
ambao watawajibika moja kwa moja kwa kundi
hilo. Wakichangia mjadala huo, kilio cha ukose-
fuwa dawa, matibabu bure kwa wazee, wajawa-
zito na watoto kilitawala, huku wakitaka hatua
kuchukuliwa kuokoa maisha ya wananchi.
Watunga sheria hao walisema ukosefu wa wa-
hudumu wa afya na wataalamu mbalimbali ni
tatizo kubwa nchini, huku hakuna motisha kwa
wafanyakazi.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Regina
Qwaray, alisema huduma ya mama na mtoto ni
bure, lakini maeneo mengi bila fedha hawapati

huduma, huku wengine wakitembea umbali
wa zaidi ya kilomita 70.

Alisema huduma ya matibabu bure kwa wa-
zee ni tatizo kubwa kiasi cha wengi kuteseka
na kwamba ni muhimu kuchukua hatua kwa
kuwa kila mmoja ni mzee mtarajiwa.

Mbunge wa Jimbo la Mpwapwa (CCM),
George Malima, alisema kutokana na ukosefu
wa dawa wapo wauzaji wa maduka binafsi wa-
nauza zilizopitwa na wakati jambo ambalo ni
hatari kwa afya za watumiaji na kutaka serikali
kufanya uchunguzi wa kina.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Martha Mari-
ki, alisema mkoa wa Katavi kuna upungufu wa
watumishi ni asilimia 72 waliopo ni asilimia 28,
upungufu wa vifaa tiba ni asilimia 60 vilivyopo
ni asilimia 40.

Aidha, alisema huduma ya damu kwa wa-
jawazito ni tatizo kubwa kwa kuwa wanatakiwa
kulipia na wanapoleta ndugu wa kuwachangia
wanatakiwa kununua mifuko ya kuhifadhia Sh.
16,000.

Mbunge wa Viti Maalum (CHADEMA), Hawa
Mwaifunga, alisema katika Hospitali ya Tabora

wajawazito wanatozwa Sh. 50,000 kujifungua
mtoto wa kiume na Sh. 40,000 mtoto wa kike.

Mbunge wa Jimbo la Tarime (CCM), Michael
Kiambati, alisema kilio kikubwa cha wananchi
wake ni ukosefut wa dawa kwa kuwa ni kawaida
kwenda hospitali, kituo cha afya na zahanati na
kukosa dawa.

Alisema maeneo mengi hakuna zahanati
kiasi cha wajawazito wengi kupoteza maisha
na kujifungulia njiani, huku hospitali pekee ya
Bomani ikielemewa kwa wagonjwa na haina
madaktari na wahudumu wa afya wa kutosha.

Alisema kutokana na upungufu wa watumi-
shi wagonjwa wanaojiweza wanalazimika ku-
fanya usafi kabla ya kupata huduma, jambo
ambalo siyo sahihi.

Mbunge wa Jimbo la Newala Vijijini (CCM),
Maimuna Mtanda, alisema wazee, wajawazito
na watoto wanateseka kwa kukosa huduma sa-
hihi, licha ya kuahidiwa huduma bure za afya.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Bahati Ndin-
go, alisema sera ya wazee ya mwaka 2013 haina
sheria na kwamba ni muhimu serikali ikaeleza
lini itaileta ili wapate huduma bila usumbufi.

REPOA yamwonyesha Samia mambo manne ya maendeleo

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi ya
Utafiti na Kupunguza Umaskini nchini (RE-
POA), Dk. Donald Mmari, amemshauri, Rais
Samia Suluhu Hassan, mambo manne ili nchi
iweze kusonga mbele kimaendeleo.

Kwenye ushauri huo, Dk. Mmari alisema
uchumi wa Tanzania unapaswa kukua kwa
kasi angalau kiwango cha chini kifikie asilimia
nane au kifike asilimia 10 na kuendelea, hali
ambayo itarahisisha kasi ya kupungua kwa
umaskini.

Alitoa ushauri huo jana baada ya kutembe-
lea Kampuni ya The Guardian, inayozalisha
magazeti ya The Guardian, Nipashe na Ni-
pashe Jumapili, kuona namna uzalishaji wa
magazeti unavyofanyika.

Akizungumza kwenye ziara hiyo, Dk.
Mmari alisema tafsiri ya uchumi kukua kwa
kasi maana yake ni shughuli za kiuchumi
zinaongezeka na wananchi waliowengi wa-
nakuwa wanashirikishwa.

Dk. Mmari alisema: “Utaona uzalishaji vi-
wandani, mashambani unaongezeka kwa
hiyo hata mapato nayo yanaongezeka, ajira
zinaongezeka na sekta za umuhimu na
msingi mfano uchukuzi, ujenzi, biashara zin-
achangia kwenye kukua kwa pato la taifa.”

Dk. Mmari alisema kasi ya ukuaji wa uchu-
mi inatakiwa ianzie asilimia nane na kuende-
lea.

Jambo la pili, alishauri serikali kuhakiki-
sha kunakuwapo na uwekezaji wa ndani na
nje ya nchi, akibainisha kwamba nchi yoyote
haiwezi kuwa na uchumi imara pasipo kuwa
na uwekezaji thabiti.

Dk. Mmari alisema ukuaji wa Pato la Taifa
(GDP) muundo wake una matumizi ya kaya,
matumizi ya serikali, uwekezaji, jumla ya
mauzo ya nje na kutoa manunuzi kutoka nje.

Alibainisha kuwa ili uweze kukua kiuchu-
mi, lazima kuwapo na uwekezaji mkubwa
ambao utatengeneza ajira na kuwezesha sek-
ta nyingine kuchangamka na serikali kupata
mapato zaidi.

“Mapato yakiongezeka kwa hiyo misha-
hara itaongezeka, miundombinu, huduma
za wananchi. Unaupataje uwekezaji, lazima
kuwe na mazingira na biashara lazima yawe
rafiki,” alisema Dk. Mmari na kuongeza:

“Tukiongelea mifumo ya kodi, Rais wetu
ametoa maelekezo kuangalia taasisi zinazosi-
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Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe (kushoto), akifafanua jambo kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa REPOA, Dk. Donald Mmari (katikati), alipotembelea katika chumba
cha habari cha kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya The Guardian
na Nipashe, Mikocheni Viwandani, mkoani Dar es Salaam jana. Wengine ni Meneja wa Sheria
na Raslimali Watu wa TGL, Emmanuel Matondo (kulia), Meneja wa Kiwanda cha Uchapishaji
TGL, Balasubramaniyan Venkadachalam (wa pili kulia) na Ofisa Mawasiliano Mwandamizi wa

REPOA, Godfrey Kalagho. PICHA: JOHN BADI

mamia uwekezaji, biashara ziwe zinasimamia
na kuwezesha badala ya kuwa vikwazo.”

Alitaja jambo la tatu ni nguvu kazi ya vi-
jana, kwamba Tanzania na nchi zinginezo
zinazolingana kiuchumi wanategemea nguvu
kazi izalishe kwa sababu hazina mitaji wala
teknolojia kubwa.

Alisema hivyo zinahitaji uzalishaji kupitia
rasilimali watu iliyonayo.

“Tukiangalia muundo wa idadi ya watu
utaona tuna asilimia kubwa ya vijana, watoto
chini ya umri wa miaka 15 ni takribani asil-
imia 44, hivi karibuni wanaingia kuungana
na nguvu kazi kuungana na asilimia nyingine
takribani 30 ya watu kati ya miaka 15 mpaka
65,” alisema Dk. Mmnari na kuongeza:

“Lazima wajengewe uwezo hawa vijana,
maarifa na ujuzi wa kuzalisha ili kusudi
waongeze pato la taifa, sasa hii nguvu kazi
ikipotea ikawa tegemezi, uchumi hauwezi
kukua, lazima tuangalie eneo hili la uwekezaji
na nguvu kazi ya vijana.”

Jambo la nne, alishauri serikali iwekeze
kwenye kilimo cha kisasa cha kuchakata
mazao.

Akizungumzia miaka 25 ya REPOA ili-
yotimia mwaka jana tangu kuanzishwa

kwake, alisema pamoja na kwamba wal-
ishindwa kuisherehekea kutokana na uwapo

wa ugonjwa wa corona lakini wanajivunia ku-
wajengea uwezo watafiti wengi kwa kutumia
mafunzo na namna ya kufanya utafitibora wa
masuala ya kisera.

Alisema REPOA imekuwa ikitoa fedha kwa
ajili ya watafiti wachanga ambao hujifunza
kwa kufanya utafiti na wamenufaika.

Alisema kati ya watafiti hao wapo wanao-
fanya kazi serikalini idara za mipango, taasisi
za kimataifa na wengine wamebaki kuwa
watafiti wa kujitegemea.

Kuhusu malalamiko ya hali ya umas-
kini huku uchumi ukionekana umekua, Dk.
Mmari alisema upunguaji wa umaskini un-
ategemea mambo mengi, lakini makubwa ni
ukuaji wa uchumi ili kipato cha mtu mmoja
mmoja kikue.

Kuhusu ziara hiyo, Dk. Mmari alisema Kam-
puni ya The Guardian Ltd ni moja ya wadau
wao kwa sababu kazi za utafiti wanazozifan-
ya, matokeo hutakiwa kuwafikia watu mbal-
imbali ikiwamo kupitia vyombo vya habari.

Kadhalika, Dk. Mmari alimkabidhi Mhariri
Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice
Bandawe, vitabu mbalimbali vya utafiti ulio-
fanywa na REPOA walioufanya, ambaye naye
aliahidi kuvifanyia kazi.
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Giga, Zungu warejea kuliongoza Bunge

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE jana liliwapitisha we-
nyeviti watatu wa Bunge kwa ajili ya
kumsaidia Spika kuongoza vikao.

Waliopitishwa ni Mbunge wa
llala, Mussa Zungu, Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Najma Murtaza Giga,
pamoja na Mbunge wa Mufindi Kusi-
ni, David Kihenzile, ambaye anashika
nafasi hiyo kwa mara ya kwanza.

Naibu Spika wa Bunge, DK. Tulia
Ackson, jana aliwasilisha majina yao
bungeni kwa ajili ya Bunge kuwacha-
gua, hata hivyo kutokana na idadi ya
wagombea kuwa watatu na nafasi
zilizopo ni tatu, Bunge liliwathibiti-
sha.

Akitoa maelezo, Dk. Tulia alisema
kanuni ya saba ya Kanuni za Bunge

imeweka uwapo wa wenyeviti
watatu wa bunge ambao watam-
saidia Spika kuongoza vikao kwa
utaratibu na maelekezo ya Spika au
Naibu Spika.

Naibu Spika huyo alisema we-
nyeviti hao wamepita bila kupingwa,
kwamba utaratibu kama huo ulitu-
mika katika Bunge la 11.

Akizungumza baada ya kupitishwa
na Bunge, Zungu alisema kazi hiyo
itakuwa nyepesi kama wabunge
watakuwa na ushirikiano.

Naye Giga alishukuru kwa kua-
miniwa na wabunge na kuahidi
kuendelea kuwa mwadilifu.

Kwa upande wake, Kihenzile
aliahidi kutoa ushirikiano mzuri kwa
wabunge na kuwa msaidizi wa Spika
mwaminifu.
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Mkwamo malori bandarini
watikisa Bunge, PM aagiza

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE jana liliahirisha shughuli zake
kwa dakika 20, ili kujadili suala la mk-
wamo wa malori katika Bandari ya Dar
es Salaam, huku Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa akilazimika kufanya ziara ya
ghafla bandarini na kutoa maagizo.

Wakati mjadala wa foleni ya malori
kuingia kuchukua mizigo bandarini
ukiendelea bungeni, Waziri wa Sera,
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wale-
mavu, Jenista Mhagama, aliingilia kati
na kusema serikali inafahamu na ime-
shaanza kulishughulikia na kwamba
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ameen-
da bandarini na kuhakikisha yanayojiri
serikali inatekeleza wajibu wake ili
uendeshaji urudi kawaida.

“Nawaomba sana wabunge watupe
nafasi, tayari Waziri Mkuu ameshaenda
na taarifa itatolewa, akishakamilisha
wataona hatua zilizochukuliwa na seri-
kali,” alisema.

Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson, ali-
changia kwa kuwataka wabunge kuipa
muda serikali kufuatilia hadi Jumatatu
na kama hakutakuwa na mabadiliko
Bunge litaamua.

WAZIRI MKUU BANDARINI

Akiwa bandarini hapo, Waziri Mkuu
aliitaka Mamlaka ya Bandari nchini
(TPA) pamoja na Mamlaka ya Mapato
(TRA) kurekebisha mifumo yao ili kuha-
rakisha upakuaji mizigo.

Waziri Mkuu alisema Bandari ya Dar
es Salaam ndiyo taswira ya uchumi wa
nchini, hivyo ni lazima kulindwa kwa
nguvu zote.

“Malalamiko yote hata kule nje yana-
zungumzia mfumo wenu TRA bado ha-
ufanyi kazi yake vizuri na kwa kutofan-
ya kazi vizuri unawakwaza hawa wadau
wawili bandari pamoja na kitengo cha
Ticts wateja wetu wanahangaika mno,”
alisema Majaliwa.

Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Eric
Hamisi pamoja na kukiri kuwapo kwa
changamoto mbalimbali ikiwamo ure-
kebishaji wa miundombinu ya bara-
bara, lakini alisema si kweli kuwa mal-
ori ya mizigo yanachukua muda wa siku
tatu kushusha mzigo, bali mizigo yote
hushushwa ndani ya saa 24.

Kamishna Mkuu wa TRA, Alphayo
Kidata, alikiri kuwapo kwa changamoto
katika mfumo wa Tancis ambayo inasa-
babishwa na vifaa na suala la mtandao,
kwamba aliahidi kulishughulikia.

ILIVYOKUWA BUNGENI

Awali, wabunge walichangia hoja
iliyowasilishwa na Mbunge wa Mafinga,
Cosato Chumi, kutaka Bunge kujadili su-
ala hilo kwa kuwa shughuli za uchumi
zimesimama kutokana na bandari hiyo
kutokufanya kazi.

Mbunge wa Muleba Kaskazini (CCM),
alisema huduma za bandari Dar es
Salaam, zinasikitisha licha ya kuwa ni
ngombe wa maziwa wa nchi, ambaye
akitunzwa na kukamuliwa vizuri uchu-
mi wa nchi ungezidi kukua, lakini sasa
watu wanakimbilia bandari za Beyra
kutokana na uzembe.

Mbunge wa Jimbo la Ngara, Ndayi-
saba Luhoro, alisema uchumi wa Ngara
unategemea Bandari ya Dar es Salaam
kwenye miji ya Kabanda, Rusumo
na Benako kwa madereva kuegesha
magari na kulala, kula na shughuli ny-
ingi zinazoacha fedha katika mji huo.

“Kuchelewa kunaathiri uchumi wa
wananchi wa Ngara, serikali ifanye
haraka kushughulikia changamoto
iliyopo bandarini ili wasikose fedha, ki-
tendo cha Bandari kutofanya kazi siku
mbili hadi tatu kinaathiri uchumi wa
Watanzania,” alisema.

Mbunge wa Singida Mashariki, Miraji
Mtaturu, ambaye ni mjumbe wa Kamati
ya Miundombinu, alisema fedha nyingi

imewekezwa Bandari, lakini sasa kuna
ucheleweshaji wa utoaji na uingizaji wa
mizigo jambo ambalo linadhihirisha
fedha iliyowekezwa haitarudi, wateja
watakimbilia bandari nyingine licha ya
Dar es Salaam kuwa katika eneo zuri
kijiografia. Mbunge wa Viti Maalum,
Sophia Mwakagenda, alisema serikali
ifanye uchunguzi kama kuna hujuma
dhidi ya uchumi, huku akitaka uchun-
guzi wa kina kwa kuwa mapato ya siku
tatu kupotea siyo kitu kidogo.

Mbunge wa Jimbo la Mlimba (CCM),
Godwin Kunambi, alisema tatizo kubwa
ni kukosekana kwa uzalendo na kwe-
nye taasisi yoyote ili ifanye vizuri lazima
kiongozi wa juu awe mzuri na kama
kuna rushwa au uozo wowote ni lazima
hatua zichukuliwe dhidi ya kiongozi.

Mbunge wa Viti Maalum, Esther
Matiko, alisema kwa yanayoendelea
bandarini hakuna nchi itakuja Tanza-
nia kama mzigo unakaa wiki nzima, hali
hiyo inasababisha kupandisha gharama
ya bidhaa huku akitoa mfano wa saruji
Sh. 25,000 hadi 50,000.

Mbunge wa Maswa Mashariki (CCM),
Stanslaus Nyongo, alisema gharama ya
kuchelewa kushusha na kupakia ni kub-
wa, Bandari ya Dar es Salaam, inatege-
mewa na nchi zaidi ya nane na kwamba
kuna wakati gharama ziliongezwa watu
wa nchi ya Congo wakakimbilia Bandari
ya Beyra, na nchi nyingine zitakimbia
kama hali hiyo haitashughulikiwa.

Alisema kuna shida kubwa kwenye
‘flow meter’ huku akieleza kwa mwaka
bandari hiyo ina uwezo wa kushu-
sha mizigo tani milioni 17, lakini inay-
oshushwa ni chini ya milioni nne.

Mbunge wa Ilala (CCM), Mussa Zun-
gu, alisema tatizo linatokana na bandari
kuhama kutoka katika mfumo wa zam-
ani ambao ilikuwa rahisi na kwenda
mpya ambao siyo rafiki katika utoaji na
kuingiza mizigo.
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Mwinyi: Niliepuka

kubishana,

kumkosoa

Nyerere hadharani

Na Sanula Athanas

RAIS mstaafu wa awamu
ya pili, Ali Hassan Nwinyi,
amebainisha kuwa wakati
wa uongozi wake, aliepuka
kubishana hadharani na
mtangulizi wake, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere,
akiwaonya viongozi wa sasa
kujaribu kupata uhalali wa
wanayoyafanya kwa ku-
tupia lawama viongozi wali-
opita.

Katika kitabu chake cha
‘Mzee Rukhsa, Safari ya Mai-
sha Yanguw, Mwinyi anase-
ma aliona ilikuwa muhimu
kwake kuepuka kubishana
na Mwalimu Nyerere had-
harani wala kukosoa ua-
muzi na yote yaliyofanyika
wakati wa uongozi wake.
“Ipo hulka ya kibinadamu ya
viongozi wapya kujaribu ku-
pata uhalali wa wanayoya-
fanya kwa kutupa kila aina
ya lawama kwa viongozi
waliopita. Hayo, kwa maoni
yangu ni makosa makubwa.
“Hakuna kitu rahisi kama
kukosoa wengine, lakini wa-
nanchi hawachagui kiongo-
zi ili akaorodheshe lawama.
Ukichaguliwa na wenzako
kuwaongoza unakuwa ume-
pewa dhamana kubwa ku-
peleka taifa mbele.

“Wananchi wanataka
kuona matokeo chanya ya
unachokifanya wewe uliye
na serikali kwa wakati huo,
wakitambua kuwa kila awa-
mu ya uongozi ina nafasi
yake na inachokifanya ni se-
hemu ya mradi usioisha wa
ujenzi wa nchi na kutumikia
wananchi,” anasihi. Mwinyi
anafafanua kuwa mageuzi
mengi yaliyofanyika wakati
wa awamu yake hayakuwa
ya kutafuta umaarufu, bali
kuwaondolea  wananchi
adha mbalimbali.

“Hatukuandika waraka,
hatukubuni itikadi mpya
na wala hatukutumia ma-
jukwaa kujinasibu. Mengi
tuliyafanya kimya kimya,
kwa ujasiri lakini na hekima
pia. “Na siku zote nilijitahidi
kupata maoni na baraka
za chama na kusikiliza na
kupokea ushauri kwa dhati
kabisa na kuuzingatia, si
kutimiza wajibu tu.

“Kutoka kwa Mwalimu
niliimarishwa hulka yangu
ya kusikiliza kwa makini
maoni na ushauri wa wen-
gine kabla ya kufanya ua-

muzi na kuutekeleza. Na
baada ya kuelewana na
wenzangu tulisambaa nchi
nzima kuwafahamisha wa-
nanchi,” anasema.

Mwinyi anabainisha kik-
wazo kikubwa kilichom-
kumba wakati wa kufanya
mageuzi hayo kilitokana na
kundi analiloliita la uhafi-
dhina ndani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), viongozi
wenzake walioona vigumu
kukubali haja na hoja ya ma-
badiliko, hasa pale ambapo
hawakuwa na uhakika na
msimamo wa Mwalimu Ny-
erere kuhusu mageuzi.

Katika kitabu chake hi-
cho, Mwinyi pia anabaini-
sha namna hali ya uchumi
wa nchi ilivyokuwa mbaya
wakati anakadhibiwa ki-
jiti huku akisifu mchango
wa Mwalimu Nyerere ka-
tika kurekebisha hali hiyo.
Mwinyi anaweka wazi kuwa
hata shinikizo IMF na Benki
ya Dunia (WB) kwa Tanza-
nia kukubaliana na mashar-
ti yao kama nchi inataka
fedha (misaada na mikopo)
kutoka kwao na wahisani
wengine kutoka nchi za
Magharibi, lilitatuliwa kwa
ushauri wa Mwalimu Ny-
erere.

Anafafanua kuwa Mwal-
imu Nyerere hakukubaliana
na baadhi ya masharti hayo
na aliweka msimamo mkali
na hivyo makubaliano hay-
akufikiwa mpaka anaondo-
ka madarakani.

Katika kutatua suala hilo,
Mwinyi anarejea ushauri
wa Mwalimu  Nyerere
akimnukuu: “Tazameni,
pesa bado tunazihitaji ili
tukwamue uchumi wetu
uende mbele. Hali ni mbaya
kweli. Maadamu mimi
nimengatuka, siko serika-
lini, huu ndiyo wakati mzuri
wewe Sheikh Ali na timu
yako mkamilishe mazun-
gumzo hayo na ninaamini
yatakwenda vizuri maana
wakubwa hao wanajua
kuwa yule mkorofi keshaon-
doka”.

Mwinyi anasema ataen-
delea kumshukuru Mwal-
imu kwa uamuzi wake wa
kuitisha kikao cha Kamati
Kuu ya CCM (kilifanyika
Zanzibar) na kutoa kauli ile
mbele ya Kamati Kuu na
hivyo kumpa rukhsa ya kue-
ndelea na kazi hiyo ya kui-
marisha uchumi wa nchi.
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Bunge lashauri ajira isizingatie
NIDA baadhi ya maeneo

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali kuondoa kigezo cha ulazima
wa namba ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA),
kwenye maombi ya ajira za afya na ualimu zilizotangazwa
hivi karibuni kwa wilaya zisizo na ofisi ya mamlaka hiyo.

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, alitoa kauli hiyo
bungeni jana kufuatia mwongozo ulioombwa na Mbunge
wa Nkenge (CCM), Florent Kyombo wa kutaka Bunge lijadili
suala hilo kutokana na kigezo hicho kinavyoweza kusababi-
sha vijana kukosa ajira.

Akitoa majibu ya mwongozo huo, Dk. Tulia, alisema: “Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani, afuatilie hayo maeneo nadhani tut-
awapa muda wao waangalie, kama kuna wilaya haina ofisi
hicho kigezo kwasasa inabidi kiondolewe kwa sababu vijana
watakosa fursa ya ajira, lakini kama wilaya inayo mwendelee
na utaratibu na mtoe hizo namba kwa haraka.”

Alisema kazi zilizotangazwa na serikali miongoni mwa
kigezo ni kutaka namba za NIDA.

“Mtakumbuka kama miaka miwili hivi TCRA (Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania), walikuwa wanasajili namba za simu
na wakawa na uhitaji wa namba ya NIDA, awali walisema ki-
tambulisho, baadaye wakasema namba na watu wengi wali-
pata hizo namba sina hakika sana na ukubwa wa tatizo hilo
kwamba nchi hii hadi sasa kuna mtu hana namba ya NIDA.

“Waziri wa Nchi, yupo hapa na ameshasikia hoja hii nzito
kwasababu vijana wetu wanahitaji ajira, ikiwa kuna wilaya
mahali ambapo ofisi za NIDA hazipo, hazina uwezo wa kutoa
hizo namba katika kipindi hicho ambacho vijana wetu wa-
naomba kazi, hicho kigezo serikali mkiondoe kwasasa.

“Lakini kama ofisi za NIDA zipo kwenye wilaya zote na
wanao uwezo wa kutoa hizo namba kabla ya muda kuisha
wa kuomba hizi ajira, basi vijana wetu wakapate hizo namba
kwa sababu tunataka kuajiri Watanzania sio watu ambao
wanatoka sehemu nyingine halafu wapate hizo kazi serika-
lini,” alisema Naibu Spika.

Katika mwongozo wake, Mbunge Kyombo, alisimama kwa
kutumia kanuni ya 54 ya Bunge ambayo inasema baada ya
muda wa maswali kuisha mbunge yeyote anaweza kutoa
hoja ya kuahirisha shughuli za Bunge kama zilivyopangwa
kwenye orodha ili lijadili jambo la dharura na muhimu kwa
umma.

N.L.C LIFE HOUSE, 6th Floor WING “C”
P.O Box 7839, Sokoine Drive/Ohio Street
+255 620559506 / +255 713341077
E-mail: maripelanto@outlook.com
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Kwa idhini tuliyopewa na KENYA COMMERCIAL BANK TANZANIA
LIMITED S. L. P. 804 DAR ES SALAAM tunatoa notisi ya siku ishirini
na moja (21) kuanzia tarehe ya tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa
hapa chini alipe madeni yake anayodaiwa muda mrefu na endapo
atashindwa kulipa kwa muda uliotolewa dhamana itauzwa kwa mnada
wa hadhara siku ya Jumamosi tarehe 02/06/2021 kuanzia saanne
asubuhi huko Pugu Majohe mahali nyumba ilipo.

Si/No. JINA LA MDAIWA
1. IMEX L. O. NO. 265398, PLOT
TECHNOL OGIES NO. 2 BLOCK “D" 1390
& GENERAL SQM, CT  No. 79231
SUPPLIES INAYOMILIKIWVA NA
BWANA MAJALIWA
THOBIAS KUZENZA

TAARIFA YA MALI TAREHE

02/06/2021

Katibu Mkuu
Wizara ya Fedha
na Mipango na
Mlipaji Mkuu wa
Serikali, Emmanuel
Tutuba na Balozi
wa China, Wan Ke,
wakibadilishana
hati baada ya
kutiliana saini
mkataba wa

kiasi cha Sh. bilioni
35.37 kwa ajili ya
utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya
maendeleo, katika
hafla iliyofanyika
ukumbi wa Benki
Kuu ya Tanzania
es Salaam jana.
PICHA: WFM

China yaipa Tanzania
mabilioni ya miradi

Na Benny Mwaipaja

SERIKALI ya China imeipatia Tanza-
nia msaada wa Yuan za China milioni
100 sawa na Sh. bilioni 35.37 utakaotu-
mika kutekeleza miradi itakayokubal-
iwa ama kuridhiwa na pande zote
mbili.

Mkataba wa makubaliano ya msaada
huo umesainiwa jana Dar es Salaam na
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Emmanuel Tutuba, kwa niaba
ya Tanzania na Balozi wa China nchini,
Wan Ke, kwa niaba ya China.

Akizungumza baada ya kusaini
mkataba huo, Tutuba alipendekeza
utumike kupanua ujenzi wa Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete na kupandisha
hadhi Chuo cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT) kuwa Chuo Kikuu.

Pia alipendekeza kutekeleza mradi
wa uhifadhi wa miamba katika eneo
la Ngorongoro (Geopark), na miradi
mingine itakayoafikiwa na serikali zote
mbili.

Aidha, aliishukuru China kwa mis-
aada na mikopo yenye masharti nafuu
inayoipatia Tanzania kuanzia mwaka

2010 na kutumika kujenga miundom-
binu ya reli, elimu, afya, Teknkolojia
na Habari (TEHAMA), nishati, maji,
sekta ya viwanda, kilimo, usalama, na
misaada ya kitaalamu, iliyofikia dola za
Marekani bilioni 1.8 sawa na Sh. trilioni
4.15.

“Nachukua fursa hii kukuhakikishia
kwamba, Serikali ya Tanzania ita-
chukua hatua zote muhimu kuhakiki-
sha miradi itakayotekelezwa kwa fedha
za msaada huu inakamilika kwa wakati
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa,” al-
iongeza Tutuba.

Balozi wa China hapa nchini, Wan Ke
alisema msaada huo ni matokeo ya zi-
ara ya Waziri wa Mambo ya Nje wa Chi-
na, Wang Vi, aliyoifanya mwezi Januari,
mwaka huu na ni mwendelezo wa ush-
irikiano mwema kati ya nchi uliodumu
kwa zaidi ya miaka 57 sasa.

“Tangu wakati huo China imeisaidia
Tanzania kutekeleza miradi mbalimbali
ya kiuchumi na kijamii ikiwamo ujenzi
wa reli ya TAZARA, uwanja wa michezo
wa Benjamin Mkapa, ukumbi wa mi-
kutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNCC), Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete na Maktaba ya Chuo Kikuu cha

Dar es Salaam,” alisema.

Aliitaja miradi mingine iliyofadhiliwa
na China kuwa ni upanuzi wa Chuo cha
Polisi Moshi mkoani Kilimanjaro, Ujenzi
wa Ofisi ya Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki jijini
Dar es Salaam ambapo miradi hiyo yote
imekabidhiwa serikalini.

“Tumewaleta madaktari wa kujitolea
wapatao 25 ambao wamekuwa waki-
jihusisha na utoaji wa tiba ya moyo na
kupambana na malaria maeneo mbal-
imbali nchini na hivi sasa pia China
imefadhili ujenzi wa Chuo cha Ufundi
Stadi mkoani Kagera ambacho ukika-
milika kitakuwa chuo kikubwa kuwahi
kujengwa hapa nchini,” alisema.

Pia alisema China imeipatia Tanza-
nia msaada wa dola za Marekani mil-
ioni 1.3 kwa ajili ya mapambano dhidi
ya ugonjwa wa corona kwa ajili ya ku-
nunulia barakoa, vitakasa mikono, vifaa
tiba na dawa.

Kadhalika alisema nchi yake ime-
tia saini kushiriki kwenye mpango wa
kuahirisha ulipaji wa madeni (DSSI) ili
kuruhusu serikali kuelekeza fedha hizo
kwenye maeneo mengine katika ku-
pambana na maradhi hayo.

Askari JNTZ mbaroni madai kusafirisha wahamiaji

Na LuLu George, TANGA

MASHARTI YA MNADA
1. Mteja anatakiwa kulipia asilimia 25% siku ya mnada na asilimia
75% iliyobaki iwe imelipwa ndani ya siku kumi na nne (14).

2. Endapo mteja atashindwa kumalizia asilimia 75% ya salio
lililobaki ndani ya siku kumi na nne(14), hatarudishiwa kiasi alicholipa
mwanzo.

3. Mnunuzi atakabidhiwa mali aliyonunua baada ya kukamilisha malipo
yote kwa asilimia mia moja (100%)

4. Kwa yeyote atakayeharibu mnada, hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi yake.

KWA MAWASILIANO WASILIANA NA MKURUGENZI MTENDAJI
MARIPELANTO COMPANY LIMITED
Email: maripelanto@outlook.com
Phone: 0762610537

JESHI la Polisi mkoani Tanga linawa-
shikilia watu saba raia wa Bangladesh,
kwa tuhuma za kuingia nchini bila
kibali.

Katika tukio hilo, Polisi inamshikilia
askari wa Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ), Koplo Rashid Mussa (38), am-
baye alikuwa akiendesha gari lenye
namba za usajili T 886 DVX, aina ya
Toyota Alphard linalodaiwa kuwabeba
wahamiaji hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,
Kamishna Msaidizi, Blasius Chatanda,
alisema wahamiaji hao walikamatwa
Mei 9, mwaka huu, majira ya saa 10.00

Kimbe, Wilaya ya Kilindi.

Aliwataja wahamiaji hao ni Nahid
Hassan(20), Abdullah Ahmmad(20),
Mohamed Uddin (43), Abdul Hosen(43),
Gaji Mahbub(44), Al Amin (21) na Nay-
eem Hassan(23).

Kwa mujibu wa Chatanda, wahami-
aji hao walikuwa wakitokea Kabuku,
Wilaya ya Handeni kuelekea mkoani
Morogoro.

Kuhusu askari huyo wa JWTZ, Ka-
manda Chatanda alisema: “Bado
uchunguzi unaendelea kwanza kujua
kama huyu aliyejitambulisha ni askari
wa JWTZ, kama ni askari kweli.

“Lakini nani mwingine anashirikiana

naye, na kimsingi tunafuatilia kujua
kwamba hawa Wabangladesh wame-
kuja kwa dhamira gani. Je, ni wahamiaji
haramu wa kawaida au wanaenda ku-
ungana na wahalifu wa Kaskazini mwa
Msumbiji? Haya ni mambo ambayo
bado tunayachunguza.”

Alisema bado wanashangazwa ku-
waona raia wa Bangladesh wakipita
Tanzania, tofauti na wahamiaji ambao
wamezoeleka kutoka nchi za Somalia
na Ethiopia.

Hata hivyo, Kamanda Chatanda
alisema uchunguzi wa tukio hilo unaen-
delea na watuhumiwa watachukuliwa
hatua za kisheria baada ya upelelezi
kukamilika.
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Mahindi ya Tanzania yaanza kuingia Kenya

Na Waandishi Wetu

WIKI moja baada ya Rais Uhuru Kenyatta
wa Kenya, kuruhusu mahindi ya Tanzania
yaliyokuwa yamezuiliwa mipakani kuingia
nchini humo, wafanyabiashara wameanza
kupitisha shehena ya mahindi bila kikwazo
kupitia mipaka ya Holili, Namanga na Tarakea.

Wakati mipaka hiyo ikifunguka, jana Ka-
tibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), Peter Mathuki, alitembelea Kituo cha
Forodha cha Namanga kilichopo Wilaya ya
Longido, mkoani Arusha.

Mathuki alikwenda kufuatilia utelekezaji
wa agizo la wakuu wa nchi za Tanzania na
Kenya la kutaka kuondolewa vikwazo vya
kibiashara katika mipaka inayotenganisha
nchi hizo.

Akiwa Namanga, Mathuki alitembelea
idara zake na kuzungumza na watendaji am-
bao walimweleza matatizo mbalimbali yanay-
owakabili likiwamo la tofauti ya utekelezaji
wa majukumu yao licha ya kuwa katika kituo
cha pamoja cha forodha.

Alielezwa tofauti hizo kuwa ni viwango vya
ubora wa bidhaa, vitendea kazi na mifumo ya
utoaji wa huduma katika kituo hicho.

Akizungumza baada ya kuwasikiliza maofi-
sa wa forodha wa pande zote mbili, Katibu
Mkuu huyo wa EAC, alisema ziara yake im-
ekuwa na mafanikio makubwa, kwa kuwa

kufanyiwa kazi.

Kwa mujibu wa taarifa ya Kituo cha Pamoja
cha Forodha cha Mpaka wa Horohoro, mpaka
kufikia jana, hakuna mfanyabiashara ambaye
amepita na shehena ya mahindi au lori lililo-
pita katika mpaka huo.

Miongoni mwa mambo aliyodai yanahitaji
kufanyiwa kazi ni pamoja na kujenga ushiriki-
ano miongoni na watendaji wa kituo hicho
cha forodha na kuhakikisha wanashirikiana
pamoja na kwa dhati katika utendaji wao wa
kazi.

Awali, madereva wa malori, walimweleza
Mathuki tatizo la tofauti ya viwango vya tozo
za kupima virusi vya corona na muda wa ku-
pata majibu.

Wakizungumezia suala la mahindi yaliyoku-
wa yamekwama, watendaji wa Mamlaka za
Mapato za Tanzania na Kenya, akiwamo Paul
Kamukuli wa TRA-Tanzania na Joseph Mony-
wanywa wa KRA-Kenya, walisema hivi sasa
mahindi hayo yameanza kupita bila kikwazo.

Alipoulizwa Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Longido ulipo mpaka
wa Namanga, Dk. Juma Mhina, alisema kwa
sasa mahindi yanayotoka mikoa ya Kanda ya
Kati na Kanda ya Kaskazini kwenda Kenya, ya-
meanza kupita kwa wingi katika mpaka huo.

®Imeandikwa na Asraji Mvungi, Zanura
Mollel (Arusha), Lulu George (Tanga) na
Mary Mosha (Kilimanjaro) na Lulu George

NOTISI YA KULIPA DENI

NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

SN JINA LA MDAIWA

SISTER Y. NYAKUBA

Kampuni ya JOSINACOMPANY LIMITED AND AUCTIONEER, MUGABO AUCTION MART
AND COMPANY LIMITED na MASE INTERNATIONAL LTD Kwa idhini tuliyopewa na FINCA
MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye
jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE BANK
LTD, Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama
dhamana ya mkopo. Tarehe za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya
matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

NOTISI KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MUGABO AUCTION MART AND COMPANY LIMITED
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6| SWAHIBU M. EBUTURA NYUMBA BARUTI -MUSOMA
7 | RAMADHAN IBRAHIM JUMA NYUMBA MGANGO- MUSOMA
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©

NYUMBA ILIYOPO KIWANJA NA.528, KITALU
U
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12 | MTAKI

9| SAID ABUU KIRIA KIWANJA NYABANGE- BUTIAMA
10 | MARWA JAMES ROBI KIWANJA MANYAMA NYAMA BUNDA MJINI
y JAMIL SAID SEIF .N:;UMBA ILIYOPO KIWANJA NA. 242 KITALU BUNDA MJINI
CONSOLATA LADISLAUS NYUMBA ILIYOPO KIWANJA NA. 263 KITALU CHIRINGE BUNDA MJINI

Q
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Na Mwandishi Wetu, LINDI

VIONGOZI wa vyama vya msingi vya ush-
irika mkoani Lindi, wametakiwa kuhakikisha
mizani zote zitakazotumiwa katika ununuzi
wa mazao zihakikiwe na kuwekewa alama
maalumu za Wakala wa Vipimo (WMA).

Wito huo ulitolewa na Katibu Tawala
Mkoa wa Lindi, Rehema Madengea, wakati
wa mafunzo yaliyotolewa na WMA, akisema
elimu ya vipimo ni mwafaka mkoani humo
kwani msimu wa ununuzi wa mazao unaka-
ribia kuanza.

Rehema aliwaeleza wafanyabiashara na
viongozi wa vyama vya msingi kuwa wizi wa

aina yeyote ni kosa la jinai, hivyo hata kuibia
wananchi na wakulima kwa kuchezea vipimo
ni kosa la jinai, na yeyote atakaye kamatwa ku-
jihusisha na vitendo vya uchezeaji wa vipimo
atakamatwa na kuchukuliwa hatua stahiki.

“Nawasihi sana wanunuzi wa mazao kua-
cha kutumia vipimo batili kwa kuwa kufanya
hivyo ni kuwanyonya wakulima ndio maana
wafanyabiashara wanaendelea kwa kasi huku
wakulima wanabaki katika hali duni ya kiu-
chumi itoshe kusema vitendo hivyo havikuba-
liki imefika wakati mkulima inabidi apate tija
kunufaika na kile anachokizalisha kwa kuuza
mazao kwa kutumia vipimo sahihi (mzani),”
Katibu Tawala Mkoa wa Lindi alieleza.

M'biashara nyama asakwa tuhuma
Kuchinja ng'ombe, mbuzi wa wizi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani, linamsaka
mfanyabiashara wa nyama (jina limehifadhi-
wa) kwa tunuma za kuchinja mifugo ya wizi
na kuuza kwenye mabucha yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Wan-
kyo Nyigesa, alisema jeshi hilo lilipokea taar-
ifa za kupotea kwa ng'ombe 25 na mbuzi 31,
mali ya Rajabu Maulid (69), yenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 50 na kuanza operesheni.

Alisema mifugo hiyo iliibiwa na mchungaji
aliyefahamika kwa jina moja la George, am-
baye alimuuzia mfanyabiashara huyo anaye-
sakwa na kuchinja baadhi ya ngombe katika
mazingira yasiyo salama, kuingiza nyama ka-
tika mabucha yake na kuwauzia walaji.

Kamanda alisema msako wa Polisi ume-
nasa mabucha saba katika maeneo ya Picha
ya Ndege, Kwamatiasi, Loliondo, Kilivya Kwa-

komba, bucha zote zinadaiwa kumilikiwa na
mfanyabiashara huyo.

Alisema vitu vilivyokamatwa katika msako
huo ni kilo 235 za nyama iliyokamatwa na
kuteketezwa na wataalamu wa Idara ya Mifu-
g0, ngombe wanne mali ya Rajabu Maulid,
ambao aliwatambua.

Vitu vingine vilivyokamatwa ni ngozi za
ng'ombe nane ambao walichinjwa, mbuzi 24,
mali ya Rajabu.

Katika operesheni hiyo walikamatwa
watuhumiwa watano Zacharia Chiteme (25),
Samwel Paschal (18), Antony Ngaliya (25), Ab-
dallah Athumani (23) na Aidan Simon (43),
wote wafanyakazi katika mabucha ya mtuhu-
miwa. Kamanda ametoa wito kwa mtuhu-
miwa kujisalimisha katika kituo chochote cha
polisi na kuwasihi wananchi kutonunua ny-
ama ambayo haikuthibitishwa na wataalamu
wa Idara ya Mifugo.

JOSINA COMPANY LIMITED AND AUCTIONEER

JINA LA MDAIWA AINA YA DHAMANA MAHALI ILIPO DHAMANA
9 | AZAM BAITWA NYUMBA IGABILO
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Mkurugenzi Mtendaji
Mugabo Auction Mart

and Company Limited
S.L.P 766 Musoma
Simu; 0755555295/
0673672848

23 | GEORGE PETER MISSOKE | NYUMBA NYABISAREI-MUSOMA
24 | FULGENCE F.GABLIEL NYUMBA MLIMANI-MUSOMA
MASHARTI YA MNADA

Na Mkurugenzi
Mtendaji Mtendaji
Josina Company S.L.P
Limited And
Auctioneer

0713203040

Na Mkurugenzi

Simu NAMBA
0784717164

Ukaguzi wa dhamana husika unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kama ilivyo, mahali ilipo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75%
iliyosalia atalipa ndani ya siku kumi na nne (14) kutoka tarehe ya mnada, kinyume na hapo
kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (Transfer of ownership), na kumtoa mtu
kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

KWA MAWASILIANO ZAIDI

Na

Finca Microfinance
Bank Ltd

P.O. Box 78783
Mobile: 0768790399,
0754774949
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MAONI & UCHAMBUZI

NIpas

MWANGA WA JAMII

Tusiwape watu chanjo ya
corona kwa kukurupuka

TUNALIPONGEZA Bunge kwa kukumbusha jambo la msingi la
afya ya Watanzania kuhusu chanjo ya corona, ambayo hadi sasa
haijawa na jawabu la kuridhisha na kujitosheleza kwani ukweli
kuhusu maradhi hayo yanayoshambulia njia na mfumo wa hewa
haujafahamika kikamilifu.

Serikali imetangaza kuunda kamati ya kuishauri kuhusu masua-
la ya corona na ikiwamo pia chanjo, lakini ukweli ni kwamba tatizo
la maradhi hayo ni kubwa kutokana na ugeni, njia za kusambaa,
virusi kujibadilisha kila wakati na taathira kwa waathirika.

Yote hayo yanahitaji utaalamu, ujuzi na utafiti zaidi licha ya
kwamba mataifa mengi yaliyoendelea yameanza kutoa chanjo kwa
watu wao huku baadhi ya nchi za Afrika zikitoa pia.

Lakini, kama Bunge linavyoshauri hakuna sababu ya papara
kwani hata mataifa yaliyoendelea mfano, Canada yako makini
kupindukia.

Mathalani, Wizara ya Afya nchini humo imeidhinisha chanjo ya
Moderna kwa watoto walio na miaka 18 tu, wakati Pfizer-BioNTech
inatolewa kwa watoto wenye miaka 12 kwa sababu imethibitisha
kuwa inaweza kuwakinga watoto wenye umri huo, lakini si wadogo
zaidi.

Taifa hili pia limeidhinisha chanjo ya The Jonson and Jonson-
Janssen au Ad26.COV2 inayotolewa kwa yeyote mwenye umri wa
zaidi ya miaka 18.

Tukirejea kwa upande wa Afrika, Kenya majirani zetu, Afrika
Kusini na Nigeria zimetoa chanjo.

Lakini cha kusikitisha zaidi, hakuna utafiti uliofanywa vya kuto-
sha hadi kufikia maamuzi ya kuanza kuwapa chanjo wafanyakazi
wa afya.

Hili ni jambo lililohitaji kufikiria na kuchunguza zaidi kwa vile
ikitokea chanjo hiyo ikiwa na athari inamaanisha umeangaza jeshi
la matatibu na itabidi kuanza upya.

Hili ni suala la msingi, kuacha kutoa chanjo kwa kukurupuka.
Kenya imepokea chanjo ya Astra Zeneca na kampeni zimeanza na
wafanyakazi wa sekta ya afya kwanza.

Kadhalika Nigeria nayo inatoa chanjo ya AstraZeneca ikiwapa
pia watumishi wa sekta ya afya kwanza.

Afrika ya Kusini pia wanatoa chanjo ya Johnson & Johnson Jens-
sen kwa wafanyakazi wa afya ni wa kwanza kuchanjwa ili kuongeza
imani ni Rais wa taifa hilo, Cyrill Ramaphosa na viongozi wengine
wa sekta hiyo.

Ni wazi kuwa kutoa chanjo kienyeji kama kuamua taifa zima
lichanjwe Astra Zaneca au Jenssen huenda si sahihi ndiyo maana
Canada wamekwenda mbali zaidi kujua na kupanga umri wa wa-
husika. Umakini unahitajika kwa vile hadi sasa haifahamiki iwapo
ukipewa chanjo una uwezo wa kuambukiza wengine au la.

Na pengine haifahamiki kama chanjo ni salama kutokana na
kubadilika kwa virusi hatua inayoitwa kitaalamu ‘mutation’.

Swali linakuja iwapo chanjo ina madhara na inaweza hata kut-
ishia maisha itakuwaje kama tumewachanja madaktari, wauguzi
na wafanyakazi wote wa sekta ya afya?

Ni wazi kuwa kuna haja ya kufikiria sana na kuchunguza na ku-
fuatilia hatua kwa hatua kwa makini kabla ya kuchanja watu.

Inavyoelekea kuna haja pia ya kufahamu aina ya kirusi cha co-
rona kinachosumbua taifa, kwa mfano Afrika Kusini ilianza na As-
tra Zeneca, lakini ikaonekana kuwa kuna jamii mpya ya kirusi na
kuanza kutoa chanjo ya Jessen.

Kama Bunge lilivyoshauri nasi tunaunga mkono kuwa si lazima
kutoa chanjo kwa Watanzania kama wataalamu hawafahamu ha-
tima ya nini tunachokifanya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

Wauguzi hawa mfano wa kuigwa

kupunguza mimba za wanafunzi

JANA ilikuwa kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Wau-
guzi Duniani, ambayo kitaifa
yalifanyika mkoani Manyara,
yakiwa na kaulimbiu: “Wau-
guzi sauti inayoongoza, Dira
ya huduma ya afya”.

Maadhimisho hayo hu-
fanyika Mei 12 kila mwaka,
hapa nchini, zilifanyika shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo za
kuelimisha wanafunzi mada
mbalimbali zinahusu utun-
zaji wa afya.

Miongoni mwa wanafunzi
waliopata elimu hiyo, ni wa
Shule ya Sekondarii Malam-
laam, ambao waliofundishwa
na wauguzi wa Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili wa Upan-
ga na Mloganzila.

Wauguzi hao walikuwa
katika shule hiyo juzi, waki-
fundisha fani ya uuguzi,
athari za matumizi ya dawa
za kulevya, jinsi ya kujikinga
na mimba za utotoni na ku-
fahamu njia za kujikinga na
magonjwa ya kuambukiza.

Moja ya magonjwa hayo
ya kuambukiza ni UKIMWL
Lakini wanafunzi hao, wali-
fundishwa kuhusu kutambua
mabadiliko ya mwili yanay-
otokana na ukuaji na mad-
hara ya mimba za utotoni.

Walihamasisha pia wa-
nafunzi kujiunga na fani ya
uuguzi pamoja na jinsi ya
kuboresha afya ya jamii, afya
ya akili, afya ya uzazi, usafi na
namna ya kutoa huduma ya
kwanza shuleni.

Binafsi ninaamini kuwa

hatua zilizofanywa na hos-
pitali hiyo zinafaa kuigwa
na kuzindeleza katika shule
mbalimbali nchini, ili kusaid-
ia kupunguza tatizo la mimba
shuleni ambalo linaendelea
kuwambuka wanafunzi.

Mkuu wa Wilaya Tunduru
mkoani Ruvuma, Julius Mtati-
ro, alisema katika kipindi cha
miezi tisa kuanzia Januari
hadi Julai mwaka 2019 jumla
ya wanafunzi 119 walikatisha
masomo kwa kukumbwa na
tatizo hilo.

Hiyo ni wilaya moja tu na
kwa kipindi kifupi cha miezi
tisa, hali kama hiyo inaweze-
kana ipo katika wilaya zote
nchini, na kama ndivyo, tati-
70 hilo ni kubwa ambalo lina-
takiwa kutafutiwa ufumbuzi
wa kudumu.

Mimba hizo katika Wilaya
ya Tunduru, zilimfanya
mkuu wa wilaya hiyo ku-
waomba wazee washirikiane
kikamilifu na serikali kwa ajili
ya kutokomeza tatizo hilo.

Mtatiro anaeleza kuwa,
sababu kubwa ya kuwapo
kwa mimba wilayani mwake
ni kukosa uangalizi wa waza-
zi, kwa kuwa jamii inawaacha
watoto  kujihudumia we-
nyewe.

Lakini pia anasema wazazi
kutojali wanafunzi wanapo-
pata mimba na mila na destu-
ri hasa unyago, vinachangia
kuwapo kwa ongezeko kub-
wa la tatizo hilo ambalo hu-
katisha ndoto za wanafunzi.

Kwa hali hiyo, ni wazi
kwamba, elimu kama hiyo

iliyotolewa na wauguzi in-
aweza kuwa na manufaa
makubwa katika vita dhidi ya
mimba shuleni au mimba za
utotoni ambazo ni kero.

Pamoja na jitthada mbal-
imbali zinazofanywa na
serikali kwa kushirikiana na
wadau wake, ipo haja pia
kuwekwa mkakati wa kutem-
belea shule zote nchini mara
kwa mara na kutoa elimu
kama hiyo.

Wauguzi hao wametoa
elimu hiyo wakati huu wa
maadhimisho ya siku yao,
baada ya hapo inawezekana
wakasubiri hadi maadhim-
isho ya mwaka ujao, hali am-
bayo inaweza isizae matunda
kwa kutokuwa endelevu.

Kwa maana hiyo, ingepen-
deza iwapo wadau wote wa-
taunga mkono kile ambacho
wauguzi hao wamekianzisha
na kukiendeleza kwa kuzun-
guka katika shule zote nchini
mara kwa mara na kuwaelim-
isha wanafunzi.

Kimingi, wauguzi waliok-
wenda kutoa elimu ya afya
katika Sekondari ya Malam-
ba-Mawili, wamefanya jambo
jema ambalo ni mfano wa
kuigwa, ila na wasiishie hapo,
uwe ni utaratibu endelevu
katika shule mbalimbali.

Ikumbukwe kuwa mara ny-
ingi huwa kuna taarifa za ku-
wapo kwa mimba shuleni, la-
kini suala la usalama wa afya
zao halijulikani, hali ambayo
ni wazi kwamba ipo haja ya
kuwaelimisha ili waepuke pia
madhara ya kiafya.
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Wakaguzi
watakiwa
kudhibiti
wizi wa
dawa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MGANGA MKuu wa
Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Yudas Ndungile,
amewataka wakaguzi
wa dawa na vifaa tiba
mkoani humo kudhibiti
wizi wa dawa za serikali
ambazo hupelekwa nchi
Za jirani.

Ndungile alibaini-
sha hayo juzi wakati
akifungua mafunzo
ya wakaguzi wa dawa
na vifaa tiba mkoani
humo vyaliyoshirikisha
wafamansia, waratibu
wa maabara na mifugo
yaliyoandaliwa na
Mamlaka ya Udhibiti wa
Dawa na Vifaa Tiba Tan-
zania (TMDA). Alisema
Mkoa wa Shinyanga
kwa upande wa Kahama
unapakana na nchi ji-
rani za Burundi, Rwanda
na kufanya iwe rahisi
dawa za serikali ku-
pelekwa huko. “Naomba
sana wakaguzi wa dawa
na vifaa tiba, mzingatie
maadili ya kazi yenu na
kudhibiti wizi wa dawa
za serikali na vingi-
zwaji holela wa dawa
na vifaa tiba ambavyo
havijasajiliwa kuingizwa
hapa nchini, ili kulinda
afya za wananchi wetu,
alisema Ndungile.

Aliwataka wakaguzi
hao kudhibiti maduka
ya dawa bubu na
maabara kwa kush-
irikiana na viongozi
wa serikali za mitaa
ili kumaliza tatizo la
uuzwaji holela wa dawa
ambazo ni bandia, duni,
zilizokuwa na usajili,
pamoja na zile zilizom-
aliza muda wake.

Kwa upande wake Me-
neja wa TMDA, Kanda
ya Ziwa Magharibi, Dk.
Edga Mahundi, ali-
waagiza wakaguzi hao
wakikamata watuhu-
miwa wasiombe rushwa
badala yake wawa-
chukulie hatua kali za
kisheria.

Alisema uingizwaji wa
dawa holela hapa nchini
na vifaa tiba ni kuitia
hasara serikali pamoja
kudhorotesha uchumi
wa nchi.
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erikali yasisitiza msimamo
Kuhusu ugonjwa wa corona

Na Salome Kitomari,
DODOMA

SERIKALI imesema haip-
ishani na dunia kuhusu
suala la corona, bali ina-
taka kujiridhisha na tafiti
za kisayansi kuhusiana na
chanjo kabla ya kufanya
maamuzi kwa ajili ya Wa-
tanzania. Kauli hiyo ilitole-
wa jana bungeni na Naibu
Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Godwin Molel,
wakati akijibu hoja zilizoibu-
liwa na wabunge wakati wa
mjadala wa makadirio ya
mapato na matumizi ya
wizara hiyo kwa mwaka
2021/22.  Alisema serikali
kwa namna yoyote ile haip-
ingani na Shirika la Afya Ul-
imwenguni (WHO), na Tan-
zania haijioni ni kisiwa, na
kwamba inakubailiana na
mambo yote ya kisayansi na
afya yanayotokea duniani.

“Ubishani haupo kati ya
serikali au wizara na mtu
yeyote, ubishani upo kati
ya wanasayansi kuhusu
usalama wa kitu tunach-
oenda kufanya. Ubishani
siyo kutofautiana tunauli-
zana kisayansi unaposema
hiki kinaingia kwenye celi
hakikuzi DNA lazima tuele-
wane,” alisema.

Alitolea mfano suala la
umbile la mimea ambayo
mapapai yalifanyiwa ma-
boresho kisayansi mwaka

wa kwanza yakazaa mengi
na makubwa na baada ya
miaka miwili yalizaa mapa-
pai yasiyo na mbegu.

“Tunajiuliza maswali
mengi kwamba kwa binad-
amu usalama uko wapi, lak-
ini tukubaliane kuwa dunia
inakoelekea chanjo nyingi
zitatengenezwa  kutokana
na RNA (kiini) na maum-
bile (genetic),” alifafanua na
kuongeza: “Anachokifanya
Amiri Jeshi Mkuu, Samia
Suluhu Hassan ni kwamba
anataka kuhakikisha hata
kama tunakubaliana na du-
niani tuhakikishe tuko sala-
ma kabisa.” Alisema kamati
ya wataalamu ambayo ina-
jumuisha maprofesa walio-
bobea iliyoundwa na Rais
inafanya umakini juu ya
nini kinaingia na kufanyika
kwa ajili ya wananchi.

Dk. Molel alifafanua
kuhusu chanjo zitokanazo
na RNA zinaingia kwenye
seli lakini hazigusi DNA, na
kwamba wataalamu wa-
naangalia ukweli wa suala
hilo kabla nchi haijasema
lolote. Kwa mujibu wa
Naibu Waziri huyo, chanjo
ambazo ni DNA watafiti wa-
natumia virusi kutoka kwa
Sokwe Mtu na kuchang-
anya na ‘Adenovirus type
5 ambayo katikati kuna
kirusi cha corona na pem-
beni kuna ‘type 5 ambaye
anaingia kwenye nyuklia na
kutengeneza protini.

ay
N-HC

TANGAZO KWA WAPANGAJI MKOA WA DAR ES SALAAM

1

Tunapenda kuwafahamisha wapangaji wetu waliopo Mkoa wa Dar es Salaam
kuwa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) limeanzisha Mkoa mpya wa Dar es
Salaam Metropolitan. Uamuzi huu wa Shirika unalenga kusogeza huduma zetu
za upangaji kwa wateja wetu.

Mkoa huu wa Dar es Salaam Metropolitan umetokana na kumegwa maeneo
yaliyokuwa katika Mikoa yetu ya Upanga na llala.

Maeneo yanayounda Mkoa huu mpya wa NHC yanahusisha majengo yote
yaliyopo katikati ya mitaa ya Azikiwe upande wa Mashariki, Mtaa wa Mosque
upande wa Magharibi, Barabara ya Sokoine upande wa Kusini na Bibi Titi
Mohamed upande wa Kaskazini.

Tunawaomba wateja wetu wanaopanga na kuishi katika maeneo hayo,
wafahamu kwamba kuanzia tarehe 1 Juni 2021 watakuwa wanahudumiwa na
Mkoa huo mpya. Ofisi za Mkoa huu zipo katika jengo la Diplomat kiwanja Na. 26
kwenye makutano ya Barabara ya Mkwepu na Kaluta ghorofa ya sita.

Shirika la Nyumba |a Taifa (NHC) linaahidi kuwa litaendelea kuwapa wapangaji
wa Mkoa huu mpya huduma bora za upangaji kama ilivyokuwa katika mikoa
yao ya awali.

LIMETOLEWA NA:
KITENGO CHA HABARI NA MAWASILIANO
SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
MAKAO MAKUU S.L.P 2977 | DAR ES SALAAM TANZANIA | SIMU: +255 22 2105001-5 | NUKUSHI: +255 22 2105000
BARUA PEPE: dg@nhctz.com | TOVUTI: www.nhctz.com
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Wakaguzi
wa hesabu
watakiwa
kuwa wajuzi

Na Beatrice Moses

OFISI ya Taifa ya Ukaguzi
(NAOT) imesisitiza umuhimu
wa wakaguzi wa hesabu
kuwa na ujuzi sahihi un-
aoweza kuwasaidia kuzika-
bili changamoto mbalimbali
Zzinazoweza kujitokeza.

Hayo yamesemwa na
Mkurugenzi wa Utawala
na Rasilimali Watu, Novati
Mfalamago, aliyemwakilisha
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
katika uzinduzi wa mafunzo
ya stashahada ya Mfumo wa
Kimataifa wa Kutoa Taarifa
na Uandaaji wa Hesabu
(IFRS) kwa wakaguzi 20
kutoka ofisi ya NAOT iliyo-
fanyika Dar es Salaam.

“Mafunzo haya yatakay-
ochukua wiki tano yamean-
daliwa maalum kwa ajili ya
wakaguzi wa hesabu kutoka
ofisi ya NAOT ili kuwajengea
uelewa mpana zaidi kuhusi-
ana na IFRS,” alisema.

Aliwataka washiriki kujitu-
ma wakati wote wa mafunzo
ili kupata elimu kubwa ita-
kayotolewa na wawezeshaji
wa mafunzo hayo.

Mfalamagoha alisema zaidi
va kutakiwa kufaulu vizuri
mitihani yao, pia wanafunzi
hao wanatakiwa kuhakiki-
sha kuwa wanapata uelewa
mkubwa wa mfumo wa IFRS
na kuutumia katika maju-
kumu yao ya kila siku.

Mkuu wa Bodi ya Waha-
sibu ya Kimataifa (ACCA)
nchini, Jenard Lazaro,
alisema elimu itakayo-
patikana katika mafunzo
haya itawajengea washiriki
uelewa mkubwa sana wa
mfumo wa IFRS na namna va
kuitumia katika majukumu
yao ya kihasibu.

Mwezeshaji wa mafunzo
hayo, Godfrey Temba,
alisema mafunzo haya ya
stashahada yatawawez-
esha washiriki kutoka ofisi
va NAOT kuweza kupata
utaalamu wa kimaarifa na
kivitendo kupitia mafunzo
haya ya stashahada ya IFRS.

Naye Mkurugenzi wa ACCA
Africa, Jamil Ampomah,
alisema mafunzo ya stasha-
hada ya IFRS yana lengo la
kutoa suluhisho la haraka
litakalowasaidia wataalamu
wa fedha kupata elimu na
utaalamu wa kufanya kazi
katika mazingira mbalimbali.

Akiowe mare whis
warking together

Mkuu wa Bodi
ya Wahasibu
va Kimataifa
(ACCA)
Tanzania,
Jenard Lazaro,
akiongea ka-
tika uzinduzi
wa mafunzo
ya stashahada
yva Mfumo wa
Kimataifa wa
Kutoa Taarifa
na Uandaaji
wa Hesabu
(IFRS) kwa
wakaguzi 20
kutoka ofisi ya
NAOT valiyo-
fanyika hivi
karibuni
Salaam.PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wafanyabiashara Soko MKkuti
watangaza mgomo kulipa ushuru

Na Hamisi Nasri, MASASI

WAFANYABIASHARA zaidi ya
600 wa Soko Kuu la Mkuti wilay-
ani Masasi, mkoani Mtwara, wam-
etangaza mgomo wa kutolipa ush-
uru wa mabanda wanayofanyia
biashara kwa Halmashauri ya Mji
Masasi kutokana na kutokuwa na
imani na wakusanyaji ushuru.

Wafanyabiashara hao wame-
dai kubambikiziwa madeni hewa
pamoja na kuwatoza ushuru ki-
holela na kutopatiwa risiti pale
wanapolipa ushuru wa mabanda
yao.

Waliyasema hayo katika mku-
tano wa dharura wa umoja wa
wafanyabiashara wa soko hilo, uli-
olenga kukutana na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Mji
wa Masasi, Gimbana Ntavyo, am-
baye hata hivyo, hakuwapo katika
mkutano huo.

Wakizungumza katika mkutano
huo, wafanyabiashara hao walise-

ma kuwa azimio lao hilo lililoanza
Mei 5 limefikiwa kutokana na
mkurugenzi huyo kushindwa ku-
fika katika mkutano huo kwa ajili
ya kuwasilikiza wafanyabiashara
hao kuhusu kero zao za kuandiki-
wa madeni hewa na kulipishwa
ushuru bila ya kupewa risiti na
wakusanyaji wa ushuru wa hal-
mashauri hiyo.

Akizungumza na wafanyabi-
ashara hao, Mwenyekiti wa soko
hilo, Abdalah Mtandama, alisema
hawakubaliani na taarifa iliyo-
tolewa na halmashauri hiyo ya
kuwapo wafanyabiashara wanao-
daiwa ushuru wa mabanda.

Mtandama alisema taarifa hiyo
haipo sahihi kwa sababu wafan-
yabiashara ambao wameorod-
heshwa kwenye taarifa hiyo wapo
ambao hawadaiwi na kila mwaka
wanalipa ushuru huo.

Alisema baada ya kujitokeza
mkanganyiko huo walimwomba
mkurugenzi wa halmashauri hiyo

kwenda kukutana na wafanyabi-
ashara hao na kumweleza uhalisia
wao kutokuwa na madeni.

Hata hivyo, alisema mkurugenzi
hakufika na hakutoa taarifa yoy-
ote hali iliyowalazimu kutangaza
mgomo.

Zaurati Khamisi, mfanyabi-
ashara katika soko hilo, alisema
kuwa ameshangazwa kuona ame-
andikiwa madai ya zaidi ya Sh.
300,000 wakati deni lake halisi ni
Sh. 30,000 ambalo ni la miezi mi-
tatu na kwamba ushuru wa fedha
za miezi iliyopita aliyolipa hajape-
wa risiti.

Alisema kutokana na kero hizo
wafanyabiashara wameona ni
bora wasitishe kulipa ushuru wa
mabanda hadi pale mkurugenzi
atakapokutana nao.

Gistus Joseph, mfanyabiashara
wa soko hilo alisema anamiliki
vibanda viwili na analipa ushuru
kila mwaka, lakini wakusanyaji ha-
wartoi risiti.

Alisema ameshangazwa baada
ya kuletewa taarifa ya kuwa ana
deni la Sh. 460,000.

Mfanyabiashara mwingine ali-
yejitambulisha kwa jina la Abda-
lah Mkengendo, alisema waku-
sanyaji ushuru wa halmashauri
hawatumii utaratibu wa serikali
wa ukusanyaji wa ushuru ambao
mtozwa ushuru ni lazima apatiwe
risiti.

Naye Hamisi Selemani alisema
wamekosa imani na wakusan-
yaji ushuru wa halmashauri kwa
madai kuwa wana tabia ya ku-
waandikia madeni hewa wafanya-
biashara.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri hiyo,
Gimbana Ntavyo, alikiri kupokea
barua ya wafanyabiashara hao
inayomtaka kuhudhuria mkutano
huo. Alisema wafanyabiashara
kulipa ushuru ni jambo la kisheria
na kwamba wanapaswa kuende-
lea kama sheria inavyotaka.

NHIF yaokoa mil. 600/- malipo hewa

Na Restuta Damian, BUKOBA

MFUKO wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF), Mkoa wa Kagera,
umeokoa Sh. milioni 600 am-
bazo zilighushiwa kama malipo
hewa na watoa huduma kwa wa-
nachama wa mfuko huo. Watoa
huduma hao walipeleka madai ya
Sh. bilioni 5.8 walizokuwa wana-
dai NHIF, lakini baada ya Mfuko

kuhakiki madai hayo uligundua
kiasi walichokuwa wanadai ni Sh.
bilioni 5.2. Meneja wa NHIF mkoa-
ni humo, Mathias Sweya, alisema
baada ya kupokea taarifa ya madai
ya Sh. bilioni 5.8 kwa vituo 330 vi-
navyotoa huduma walibaini udan-
ganyifu.

Alisema baada ya uhakiki baa-
dhi ya vituo vilibainika kuongeza
vituo ambavyo mwanachama ha-

wajapatiwa huduma hiyo.
“Hatukuweza kulipa madai
hayo kwa sababu wapo watoa hu-
duma ambao ni wadanganyifu wa
kuomba madai ya malipo yasiyo
halali kwa kuongeza vituo ili ku-
taka kujipatia pesa ndio maana
huwa hatulipi kabla ya kufanya
ufuatiliaji wa hatua kwa hatua
kwenye vituo vyetu,” alisema.
Alisema maeneo ambayo wa-

nachama wao wanapata huduma
ni pamoja na hospitali, vituo vya
afya, zahanati na maduka ya dawa
yaliyokidhi vigezo.

Alisema kwa miezi 10 kuanzia
Julai 2020 hadi Aprili 2021, mfuko
huo ulifanya malipo ya Sh. bilioni
1.9, kwa vituo vya dini, serikalini
Sh. bilioni 1.6, binafsi Sh. bilioni
1.2 na maduka ya dawa Sh. milioni
760.
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Wanafunzi wapewa
elimu bidhaa
zilizothibitishwa

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

WANAFUNZI wa Shule za
Msingi na Sekondari wame-
pewa elimu kuhusu umuhimu
wa kutumia bidhaa zilizothibit-
ishwa na kusajiliwa na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS).

Elimu hiyo iliyoanza ku-
tolewa tangu Mei 4, mwaka
huu, imetolewa kwenye shule,
minada, magulio katika mae-
neo mbalimbali ya Wilaya za
Kilosa, mkoani Morogoro na
Mkinga, mkoani Tanga. Akizun-
gumza na waandishi wa habari
juzi, Ofisa Uhusiano wa TBS,
Neema Mtemvu, pia wamewa-
pa namba ya mawasiliano kwa
ajili ya kupiga bure kuwasili-
ana na shirika hilo ikitokea
wakapata matatizo au changa-
moto kwenye bidhaa. Alisema
wamefikisha elimu hiyo kwa
wanafunzi kwa kutambua
kwamba wataenda kuwa ma-
balozi wazuri kwa wazazi na
walezi kuhusu umuhimu wa
kutumia bidhaa zilizothibit-
ishwa na TBS.

Kwa upande wa maeneo
yenye mikusanyiko ya watu,
Mtemvu alisema elimu hiyo im-
etolewa Mkinga katika Stendi
ya Hororo na gulio la Duga,
huku kwa upande wa Kilosa
elimu hiyo ikitolewa Uhindini,
Sabasaba na Kimamba.

Kuhusu mwitikio wa wa-
nanchi katika maeneo hayo
yenye mikusanyiko ya watu,
Mtemvu alisema wengi wame-
furahishwa na elimu hiyo na
wameomba iwe endelevu.

“Wananchi wameshukuru
shirika kwa kuona umuhimu
wa kuwapatia taarifa hizo
kuhusu viwango kwa sababu
wamekuwa wakipata changa-
moto kubwa, lakini walikuwa
hawajui wafanyaje,” alisema.

Alisema kwa sasa wenyewe
wameahidi kuingia kwenye
vita ya bidhaa hafifu kwa
sababu wana uwezo wa Ku-
wasiliana na TBS.

Alisema miongoni mwa mam-
bo waliyoelimishwa wananchi
hao kupitia kampeni hiyo ni
pamoja na majukumu ya TBS,
umuhimu wa kuangalia tarehe
ya mwisho ya matumizi ya bid-
haa wanazotaka kununua.

Alisema eneo lingine ambalo
wananchi hao walielimishwa
ni umuhimu wa wao kununua
bidhaa zilizothibitishwa na
kusajiliwa na TBS.

Mtemvu alitaja baadhi ya
faida za kununua bidhaa zili-
zothibitishwa na shirika hilo
kuwa ni pamoja na kulinda
afya zao na thamani za fedha
Zao.

'RCaagiza ofisa ardhi kukamatwa ha kuhojiwa

Na Tiganya Vincent, NZEGA

KUU wa Mkoa wa

Tabora, Dk. Philemon

Sengati, amemwagiza

Mkuu wa Polisi Wilaya
ya Nzega kumkamata Ofisa Ardhi,
Elisha Luponije, kwa ajili ya maho-
jiano dhidi ya tuhuma zinazomka-
bili za kuchukua fedha kwa baadhi
ya wakazi Bukene kinyume cha
maelekezo ya serikali.

Alisema  mtumishi huyo
anatuhumiwa kwenda Kata ya
Bukene kwa lengo la kuhakiki
nyumba ambazo  zinatakiwa
kulipa pango la ardhi, lakini yeye
alichukua fedha kwa madai ya
kulipwa gharama za ofisi, vibali

vya ujenzi na gharama za kubadili-
sha umiliki wa nyumba kwa watu
waliouziana.

Dk. Sengati alitoa kauli hiyo jana
baada ya wakazi wawili wa Kata ya
Bukene, kumtuhumu ofisa huyo
kwa kuchukua fedha zao zaidi ya
Sh. 900,000 bila ya kuwapa stak-
abadhi ya kuonyesha kama malipo
hayo ni halali.

Alisema ofisa huyo alidiriki
hata kuwadanganya wananchi
hao kuwa sehemu ya fedha hizo
ni kwa ajili ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), kama gharama za
kubadilisha umiliki wa nyumba na
hata hivyo hakizipeleka sehemu
husika.

Mkazi wa kwanza wa Bukene,

B

Fredy Richard, alisema mtuhu-
miwa alifika nyumbani kwake na
kumtaka alipe Sh. 390,000 ikiwa
ni gharama za kibali cha ujenzi
na ubadilishaji wa umiliki wa ny-
umba baada ya kuinunua kutoka
kwa mtu mwingine na gharama za
kibali cha ujenzi.

Alisema pamoja na kutekeleza
agizo hilo imepita miezi zaidi ya
sita hayajawahi kupata nyaraka
yoyote inayoonyesha kulipa fedha
hizo.

Naye Ibede Luhaga, alisema
yeye alidaiwa Sh. 560,000 kama
gharama ya ofisi, TRA, kibali cha
ujenzi na kubadili hati ya umiliki
kutoka kwa aliyemuuzia nyumba
kwenda kwake.

Alisema pamoja na kulipa
fedha, lakini kila alipofuatilia ap-
ate hatiya  umiliki wa nyumba

aliishia kutupiwa matusi na ofisa
huyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Nzega, Se-
leman Sikieti, alikiri kumfahamu
mtumishi huyo na kuwa yuko
chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, ambaye
kituo chake ni Nzega.

Meneja wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Thomas Masese,
alisema hawana utaratibbu wa
kukusanya fedha taslimu bali wa-
napokuwa wakifanya kazi mbalim-
bali ikiwamo tathmini ya kuhami-
sha umiliki wa mali.

Mwenyekiti wa
kamati ya ujenzi
wa jengo kwa
ajili ya kusimika
mashine ya ku-
kamua mafuta va
alizeti wa kikundi
cha wakulima

cha Changamkeni
Masinono, Wilaya
ya Musoma,
mkoani Mara,
Albert Ochare,
akikagua mashine
hiyo baada ya
kukabidhiwa na
Shirika la Maen-
deleo ya Kilimo na
Ufugaji Musoma
(SHIMAKIUMU),
juzi. PICHA: MPIGA
PICHA WETU

WMA yvahimiza mizani kuhakikiwa

Na Mwandishi Wetu, LINDI

VIONGOZI wa vyama vya msingi
vya ushirika mkoani Lindi, wam-
etakiwa kuhakikisha mizani inay-
otumiwa katika ununuzi wa mazao
inahakikiwa na kuwekewa alama
maalumu za Wakala wa Vipimo
(WMA).

Wito huo ulitolewa jana na Kati-
bu Tawala Mkoa wa Lindi, Rehema
Madengea, wakati wa mafunzo
yaliyotolewa na WMA kutokana na
msimu wa ununuzi wa mazao una-
karibia kuanza.

Rehema aliwaambia wafanyabi-
ashara na viongozi wa vyama vya
msingi kuwa wizi wa aina yoyote ni
kosa la jinai hivyo hata kuibia wa-
nanchi na wakulima kwa kuchezea
vipimo ni kosa la jinai na yeyote
atakaye kamatwa kujihusisha na
vitendo vya uchezeaji wa vipimo
atakamatwa na kuchukuliwa hat-
ua stahiki.

“Nawasihi sana wanunuzi wa
mazao kuacha kutumia vipimo ba-
tili kwa kuwa kufanya hivyo ni ku-
wanyonya wakulima ndiyo maana
wafanyabiashara ~ wanaendelea
kwa kasi huku wakulima wana-
baki katika hali duni ya kiuchumi,”
alisema Katibu Tawala.

Kadhalika, Rehema Madenge
ameupongeza Wakala wa Vipimo
kwa kuendelea kupanua wigo
wa kazi za vipimo katika mae-
neo mapya na kwa sasa taasisi
hiyo inafanya uhakiki wa dira za
maji pamoja na mita za umeme
na kwa kuzingatia hilo Rehema
ameagiza Mamlaka ya maji Mkoa
wa Lindi (LUWASA), kuhakikisha
wateja wote wapya na wa zamani
wanafungiwa mita za maji zilizo-
hakikiwa na Wakala wa Vipimo na
kuwekewa alama maalumu am-
bayo ni lakiri (seal).

Akizungumza na mwandishi
wetu, Meneja wa Wakala wa Vi-

pimo Mkoa wa Lindi, Andrew Mb-
wambo, alisema kuwa Wakala wa
Vipimo unatekeleza majukumu
yake kwa mujibu wa Sheria ya
Vipimo Sura na. 340 na mapitio
yake mbalimbali na kwamba mi-
zani ya wafanyabiashara wadogo
na inayotumika katika vyama vya
msingi vya ushiriki kwa kawaida
hufanyiwa uhakiki mara moja kwa
mwaka na baada ya kumaliza uk-
aguzi mbalimbali za kushtukiza
hufanyika katika maeneo hayo ili
kujiridhisha kama vipimo vinatu-
mika kwa usahihi kama vilivyo-
hakikiwa awali.

Meneja Mbwambo amewaonya
wafanyabiashara na viongozi wa
vyama vya msingi vya ushirika ku-
jiepusha na vitendo vya uchezeaji
wa vipimo kwa lengo la kutaka
kujipatia faida zaidi kwa kuwa
kufanya hivyo ni kinyume cha
Sheria ya Vipimo Sura na. 340 na
mapitio yake mbalimbali ambayo

inaeleza adhabu kwa mtu atakaye
kutwa amechezea vipimo ni faini
isiyopungua Sh. 100,000 na isiyoz-
idi Sh. 20,000,000 inategemea na
ukubwa wa makosa.

Vilevile, wakati wa mafunzo wa-
fanyabiashara na viongozi wa AM-
COS walielezwa madhara mbal-
imbali yatokanayo na matumizi
yasiyo sahihi ya vipimo ambayo
ni pamoja na kukiuka Sheria ya
Vipimo ambayo inaweza kusaba-
bisha mfanyabiashara au chama
cha wushirika kuadhibiwa kwa
kulipa faini au kupata adhabu ya
kifungo mahakamani na mali yake
kutaifishwa.

Pia kumwibia mteja kwa
kumpunja ni moja wapo ya wizi na
ni kinyume na maandiko ya vitabu
vitakatifu, lakini vile vile biashara
zinaweza kufa ama kufilisika kwa
kuzidisha bidhaa kwa wateja bila
kutumia vipimo vilivyo sahihi ka-
tika biashara.
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Matumizi
mtandao kufikia
asilimia 80
mwaka 2025

SERIKALI imesema imeweka
mikakati ya matumizi ya mtandao
kufikia asilimia 80 ifikapo mwaka
2025.

Naibu Waziri wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Andrea
Kundo, alitoa kauli hiyo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Viti Maal-
um (CHADEMA), Halima Mdee.
Katika swali lake, mbunge huyo

alitaka kujua mkakati wa serikali
katika kuhakikisha Watanzania
wanapaka huduma ya intaneti ili
washiriki dunia ya TEHAMA na
kidijitali.

Naibu Waziri Kundo alikiri kuwa
asilimia kubwa ya Watanzania ha-
watumii data na kwa sasa serikali
imeweka mikakati ya kuhakikisha
intaneti inapatikana kwa wa-
nanchi.

“Mkakati uliopo ni kuhakikisha
matumizi ya intaneti yanaongeze-
ka hadi kufikia asilimia 80 ifikapo
mwaka 2025 kutoka asilimia 43
ya sasa,” alisema Kundo.

Katika swali la msingi la
Mbunge wa lgalula (CCM), Daud
Venant, alitaka kujua mpango wa
serikali wa kupeleka mawasiliano
ambavyo havina mawasiliano ya
simu.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Kundo alisema serikali kupitia
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
ina jukumu la kufikisha huduma
za mawasiliano katika maeneo
wa na mvuto wa kibiashara.

Alisema hadi sasa kata 686
zimefikiwa na huduma za ma-
wasiliano nchini na ujenzi wa mi-
nara ya mawasiliano unaendelea
katika kata 371.

“lgalula kuna kata 11, ambapo
serikali kupitia Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa Wote (UCSAF)
imetekeleza miradi sita ya
mawasiliano lgalula, ambapo
imejengwa minara sita inayotoa
huduma za mawasiliano katika
kata tano ambazo ni Kizengi,
Loya, Lutende, Miswaki na Tura,”
alisema Kundo.

Alifafanua kuwa kata zenye
watoa huduma za mawasiliano
lgalula ni 10 ambazo ni lgalula,
Kigwa, Loya, Lutende, Miswaki,
Kizengi, Miyenze, Tura, Goweko
na Nsololo.

“Pamoja na jitihada hizo za
serikali, Kata ya Mmale na baadhi
ya maeneo ya kata za Jimbo la
Igalula japo yana watoa huduma
bado yanalalamikiwa kuwa yana
changamoto za upatikanaji wa
huduma za mawasiliano, serikali
kupitia UCSAF itavifanyia tathmini

Mbunge aomba waathirika vurugu uchaguzi kulipwa

BUNGE wa Liwale
(CCM), Zuberi
Kuchauka, ameiom-
ba serikali kuwalipa
kifuta machozi wakazi wa Liwale
walioathirika na vurugu za uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020.

Akiuliza maswali bungeni jana,
mbunge huyo alisema yeye ni
miongoni mwa waathirika wa
vurugu hizo, kwamba alipoteza
mali zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 3015 ambazo zilichomwa
moto.

“Kuna nyumba zaidi ya sita ze-
nye thamani ya Sh. milioni 417.3,
magari nane yenye thamani ya
Sh. milioni 299.7, pikipiki nane
zenye thamani ya Sh. milioni 22.1,
vifaa vya ndani Sh.milioni 1451,

uharibifu huu umeigharimu hal-
mashauri yetu Sh. milioni 886,”
alisema Kuchauka.

Alihoji serikali haioni
umuhimu kwa wananchi hawa
waathirika zaidi ya 15 kuwashika
mbkono kuwapa kifuta machozi.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira na Vijana, Patrobas
Katambi, alikiri serikali kupata
taarifa za kutokea kwa vurugu
zilizosababishwa na wananchi
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Liwale na kuleta uvunjifu wa am-
ani, uharibifu wa vitu mbalimbali
ikiwamo mali za wananchi na
serikali. “Uhalifu huo umefanyi-
ka wakati wa Uchaguzi Mkuu
uliofanyika Oktoba 28, 2020 ka-

tika Jimbo la Liwale na maeneo
mengine mkoani Lindi. Aidha,
serikali ilifanya jitthada mbalim-
bali za kumaliza vurugu hizo kwa
kutumia vyombo vya ulinzi na
usalama,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa muji-
bu wa sheria za nchi, kufanya vu-
rugu za aina hiyo ni kosa la jinai.

“Matokeo ya madhara ya vu-
rugu hizo yatashughulikiwa kwa
mujibu wa sheria zinazohusu
masuala ya makosa ya jinai, She-
ria ya Menejimenti ya Maafa ya
mwaka 2015 na kanuni zake za
utekelezaji hazina ufungaman-
isho wa pamoja na madai ya
kijinai na hasa yahusuyo uhar-
ibifu wa mali na namna ya kulipa
fidia,” alisema. Aidha, alitoa wito

kwa kamati ya ulinzi na usalama
ya Mkoa wa Lindi kuhakikisha
uchunguzi kuhusu vurugu hizo
unakamilika na hivyo kulifikisha
suala hilo katika vyombo vya
sheria, ili hatua zaidi ziweze ku-
chukuliwa kwa mujibu wa sheria.

“Napenda kuwapa pole wale
wote walioathirika na vurugu
hizo na kuwaomba wananchi
kuzingatia sheria, kanuni na tara-
tibu ili kudumisha amani na us-
alama nchini,” alisema.

Katambi alisisitiza wananchi
kufuata sheria na kanuni huku
akisema wakati wa uchaguzi
matukio hayo ya kihalifu ya-
mekuwa yakitengenezwa na
kupongeza vyombo vya ulinzi na
usalama kwa hatua ilizochukua.

MKkuu wa
Wilaya ya
Hai, Lengai
Ole Sabaya
(kulia),
akijadiliana
jambo na
Mbunge wa
Simanjiro,
Christopher
Ole Sendeka
(kushoto) na
Mbunge

wa Kiteto,
Edward Ole
Lekaita, ka-
tika viwanja
vya Bunge,
juzi. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Mfuko kuwasaidia wanawake, wafanyabiashara waanzishwa

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi,
Ajira, Vijana na watu wenye
ulemavu, Jenista Mhagama,
amesema serikali imeanzisha
mfuko utakaosaidia shughuli
za wanawake na wafanyabi-
ashara wadogo na kati, ili ku-
fanya biashara kubwa ikiwamo
uwekezaji kwenye viwanda na
madini.

Aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Same
Mashariki (CCM), Anne Kilango.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema kinamama wa
Same wapo kwenye machimbo
ya Jasi na kuitaka serikali ione
umuhimu wa kuhakikisha wa-
napata mikopo maalum.

Kwenye swali lake, Mbunge
Kilango alihoji: “Uchimbaji wa
jasi unachukua fedha nyingi,
serikali haioni umuhimu wa ku-
wapa mikopo kinamama wote
Watanzania wanaochimba ma-
dini?”

Akitoa majibu ya nyongeza
ya swali hilo, Waziri Mhagama
alisema kupitia mpango maal-
umu wa serikali umeanzishwa
mfuko huo.

“Kwa  hiyo  ninawaomba
sana waheshimiwa wabunge
mnaweza kuwasiliana na Ofisi
ya Waziri Mkuu ili mpate taarifa
ya mfuko huu kinamama na Wa-
tanzania wengine waanze kuu-
tumia,” alisema Mhagama.

Alisema tayari mfuko huo
umeshakuwa na fedha na ume-

shaanza kutumika kufanya
uwekezaji mkubwa katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Awali, akijibu swali hilo, Nai-
bu Waziri wa Ofisi ya Rais, Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa,
David Silinde, alisema lengo la
serikali kujenga barabara ya Ma-
kanya ni kuwainua kinamama
wanaochimba kwenye machim-
bo ya jasi.

Silinde alisema: “Katika moja
ya sheria zilizotungwa na bunge
ni kuhakikisha asilimia 10 ya
mapato ya ndani ya halmashau-
ri zinakwenda  kwa makundi
ya kinamama, vijana na watu
wenye  mahitaji  maalum,
Mheshimiwa mbunge ushauri
wako serikali utachukua na ku-
fanyia kazi.”

Kutoka |
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Habari zote na
Augusta Njoji




AFYA NA MAZINGIRA

anavyochimbua ilikojikita
OSHA, afya, usalama Kazini

Namna EWURA ilivyoa
Mamlaka za Maji zinazobambika bili

mua kuzibana

Ukurasa 12

FICHA\USHINDI\WA MKOA...

Kuendekeza mila zaidi
kunawafanya wafugaji Kiteto
wasiachane na malaria

DK. LEONARD MABAI:

Mwanza tunakikabili hivi kichocho,
ugonjwa ‘pasuva kichwa’ Kanda Ziwa

Na Yasmine Protace

GONJWA wa kichocho
sio jina geni. Umekuwa
ukisumbua sana kwa
watu wanaoishi katika
maeneo ya mwambao, baharini,
kwenye mito na maziwa.

Hivyo, watu wanaoishi katika
maeneo hayo wapo katika ha-
tari ya kupata magonjwa hayo.
Kimsingi, kichocho sio jina geni
na umekuwa ukienezwa kwa
umma kwa njia ya maji.

Kwa jamii iliyoko pembezoni
mwa bahari, mitoni na kwenye
maziwa, wanatakiwa kuwa ma-
kini dhidi ya maambukizi yake.

Umakini unachukua nafasi
kwa kujizuia kuogelea kuchezea
maji hayo. Kimsingi, ni njia ya
kujizuia kupata maambukizi ya
maradhi hayo.

Athari ya minyoo tumbo in-
aambukizwa kwa njia ya chakula
kilichoathiriwa na kinyesi che-
nye mayaiya minyoo, hivyo mtu
anatakiwa kuwa makini asipate
maambukizi ya kichocho.

Mratibu wa Magonjwa Yali-
yokuwa Hayapewi Kipaumbele
(NTD) Mkoa wa Mwanza, Dk.
Mabai Leonard, anataja kuna
kadirio la Watanzania milioni 22
wanauogua kichocho.

Anasema katika idadi hiyo,
Kanda ya Ziwa inaongoza kuwa
na maambukizi kati ya asilimia
50 hadi 80 ya magonjwa hayo
yaliyokuwa hayapewi kipaum-
bele.

 Kimyakimya i
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Mazingira rafiki yanayohamasisha kuenea maradhi ya kichocho. PICHA: MTANDAO

Dk. Mabai anasema kwamba,
kichocho na minyoo ya tumbo
bado ni tatizo kubwa mkoani
humo na ili kukabiliana na tatizo
hilo, Mwanza imeandaa kampeni
kutoa kingatiba kwa watoto we-
nye umri wa kwenda shule.

Hao ni wenye umri kuanzia
miaka minne hadi 15 kwa shule
za msingi zote, inayoendana na
kutengwa fedha Sh. 288,474,400
kwa ajili ya kazi hiyo.

Aidha, anaongeza kuwa kicho-
cho na minyoo ya tumbo, hazina
dalili za haraka kabla ya kupata
matibabu, hivyo utoaji kingatiba

» - 3
oy “an y

unalenga kudhibiti na kutibu ma-
gonjwa hayo kwenye jamii.

Hata hivyo, anasisitiza kuwa
halmashauri  zote = mkoani
Mwanza zihakikishe watoto wa-
takaopewa kingatiba  wame-
pata chakula saa mbili kabla ya
kumeza.

Anazitaja kingatiba hizo, ni
dawa aina ya albendazole kwa
ajili ya minyoo tumbo na praze-
quantel ya kichocho. Dk. Leon-
ard anaendelea:

Anayaeleza kuwa mazingira
hatarishi kwa wananchi wake ku-
pata magonjwa hayo, huku Pro-

mefikia milioni 22 nchini

vl o

fesa Humphrey Mazigo wa Chuo
Kikuu Katoliki cha Sayansi na
Tiba za Afya Bugando (CUHAS),
anataja kuwapo jamii masikini
vijijini zinavyoathiruwa na jumla
ya magonjwa 17.

Profesa Mazigo, anajumuisha
kichocho katika orodha yake, pia
minyoo ikiwa sehemu ya orod-
ha ya maradhi sumbufu katika
ukanda wa kitropiki penye jamii
masikini, zinazoishi kwa ghara-
ma chini ya dola mbili za Kima-
rekani (Sh.4,600), hazina uwezo
wa kugharamia tiba na kuathiri
uwezo wa watoto kwenda shule.

“Tanzania ni moja ya nchi
zilizoathiriwa na ugonjwa wa
kichocho hasa Bonde la Ziwa Vic-
toria na hasa wakulima, wavuvi
na watoto na kuna watu bilioni
mbili duniani wameathirika na
minyoo ya tumbo.

“Zaidi ya watu milioni 300
wameathirika ~ sana,  huku
155,000 kila mwaka duniani hu-
fariki kutokana na magonjwa
hayo,” anasema Profesa Mazigo.

Kaimu Mratibu wa Mpango
wa Taifa wa Kudhibiti Magonjwa
Yaliyokuwa Hayapewi Kipaum-
bele, Oscar Kaitaba, anasema
kuna magonjwa yanayosaba-
bisha madhara kwa binadamu,
ikiwamo ya kudumu, kuathiri
maendeleo na makuzi ya watoto,
kuwapunguzia uwezo wa utend-
aji na kuisababishia jamii umasi-
kini.

Licha ya kuwapo magumu
ya mafanikio katika utoaji
kingatiba kwenye halmashauri
184 nchini, ambao kiwango cha
maambukizi kimepungua kwe-
nye halmashauri 71, bado kuna
halmashauri sita.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongella, alipofungua
Kikao Kazi Cha Uhamasishaji
wa Magonjwa  Yaliyokuwa
Hayapewi Kipaumbele
yaliyofanyika  Jijini Mwanza,
anasema ongezeko lake
linapunguza utimamu wa afya
ya jamii na kusababisha familia
kutumia  rasilimali  nyingi,
kukabiliana na magonjwa hayo.
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LICHA USHINDI WA MKOA..

Kuendekeza mila zaidi kunawafanya
wafugaji Kiteto wasiachane na malaria

Na satwason Jasson. BA°AT. o |Shara chanya; ‘angalau’ waendao kliniki
« Kwingineko maambukizi hayafiki asilimia 1

WISHO wa mwezi uli-

opita kuliadhimishwa

Siku ya Malaria Du-

niani yenye kaulimbiu
isemayo “O Malaria inaanza na
mimi.”

Katika tathmini hiyo mkoani
Manyara, ambako kiwango cha
maambukizi yako chini ya asilimia
moja, Nipashe iliamua kumtafuta
Mratibu wa Malaria mkoani,
Evance Simkoko, kurejea maa-
dhimisho hayo ya Aprili 25 mwaka
huu.

Simkoko anajigamba kwamba
inazuilika ikiwa ni tatizo linaloin-
giza familia nyingi katika gharama
kubwa ya tiba, huku serikali nayo
inatumia fedha nyingi kwa eneo
hilo

CHANZO MALARIA?

Mratibu huyo anasema, chanzo
cha ugonjwa malaria ni mdudu
mbu anayechukua wadudu wado-
£0, anayempa mtu asiye na vime-
lea vya ugonjwa huo.

Anasema, malaria inashambu-
lia makundi yote ya binadamu, ila
kuna watoto wenye umri chini ya
miaka mitano, ndio wanaathirika
sana kutokana na kinga yao ya
mwili inakuwa iko chini, hivyo ku-
sababisha vijidudu kuingia kiura-
hisi mwilini.

Mtaalamu huyo anasema,
kung’atwa na mbu ni chanzo ki-
kuu cha binadamu kuambukizwa
na ugonjwa huo.

Kiongozi huyo wa afya anase-
ma, hali ya mkoa maambukizi
yako chini ya asilimia moja
isipokuwa Wilaya ya Kiteto na
Simanjiro, maambukizi yanazidi
asilimia moja kutokana na hali ya
hewa kubadilika.

Simkoko anasema mara ny-
ingine maambukizi yanafikia asil-
imia tatu, huku akihusisha hali
hiyo na kuwa jirani na Mkoa wa
Tanga, ambao maambukizi yako
juu.

Licha ya mbu kuambukiza
ugonjwa huu anataja vyanzo ving-
ine kuwa ni kutokufyeka vichaka,
uwepo wa madimbwi ya maji am-
bayo yanazalisha mbu,

Vipande vya vyungu vilivyopa-
suliwa na vifuu vya nazi ambavyo
uhifadhi mazalia ya mbu kutoku-
tumia vyandarua na matumizi ya
dawa pasipo vipimo vilivyodhibit-
ishwa na Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, pia Shirika la Afya Duniani
(WHO).

Ili kuzinusuru baadhi ya wilaya,
serikali ilitoa vyandarua kwa zaidi
ya kaya 50,000 wilayani za Kiteto
na Simanjiro, vyandarua kaya
60,000.

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA
JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO.

Wizara ya Afya imegawa vyandarua
K halmashauri 50 na kuweza
leuwa vananchi milioni 15.3 na
hivyo kuwakinga watu takribani

milioni 15.6, pia wa
vyandarua milioni 3.7 k
wya kutolea hudurr
Umma kwa wajawazito na Watoto
chini ya mwaka mmoja
wwanaohudhuria kliniki

Mh. Dkt. Dorothy Gwajima

Waziri lasndslec ya Jamii,
azee na Watoto

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
alipozungumza katika Siku ya Malaria Duniani mwezi uliopita.

PICHA: MTANDAO

Mara ny-
ingine
maambukizi
yanafikia
asilimia
tatu, huku
akihusisha
hali hiyo na
kuwa jirani
na Mkoa wa
Tanga, am-
bao maam-
bukizi yako
juu.

Katika kuhakikisha watoto chini
ya miaka mitano na wajawazito
anasema serikali ina mpango wa
kugawa vyandarua kwa wajawa-
zito bure kwa hudhurio la kwanza
la mjamzito, anapotimu wiki ya 12.

Pia, watoto nao wanapewa
vyandarua wakienda kwenye
chanjo ya miezi tisa na wanafanya
hivyo, kwa imani vyandarua vina-
vyotolewa kwa mama mjamyzito,
vinakuwa vimeshachakaa.

Mratibu Malaria  anasema,
matarajio yaliyoko mwaka huu
ni zaidi ya watoto 50,000 wata-
wapatia vyandarua, kupitia vituo
vyote vya huduma za afya mkoani
humo.

WANAVYODHIBITI MA-
LARIA

Simkoko anasema, kumdhibiti
mbu huanzia ngazi ya kukiua ki-
luilui na kumwepusha kuendelea
kuzaliana, sambamba na upulizaji
dawa.

Njia nyingine anaitaja kuwa ni
kulala ndani ya vyandarua vy-
enye dawa, kupiga dawa kwenye
maji na watu wanaweza Kkue-
ndelea kuyatumia bila kupata
madhara(Ukoka), kufyeka vicha-
ka na kufanya usafi wa mara kwa
mara kwenye mazingira.

HALMASHAURI VITANI
Anasema, serikali imeweka hal-
mashauri tano za mkoa Manyara,

kwenye mpango wa utokomezaji,
akizitaja kuwa ni: Mji Babati Mji;
Mji wa Mbulu; wilaya za Kiteto,
Mbulu, Hanan’g na Babati.

Simkoko anasema kazi ya hal-
mashauri hizo ni kuwapima wag-
onjwa wanaowapokea na kuwa-
fatilia kudhibiti maambukizi.

“Mpango huu wa kutokomeza
malaria, wagonjwa wengi tu-
naowapima tunakuta wamesa-
firi kutoka Simanjiro au Kiteto,”
anaeleza Simkoko

Mtaalamu huyo wa afya, anase-
ma baada ya kuwabaini wanawa-
fanyia vipimo vinavyotambu-
liwa na Wizara inayohusika na
Afya, pia Shirika la Afya Duniani
(WHO) na kuwasisitiza kupata
matibabu sahihi.

Anakiri kuwapo ushirikano wa
kiserikali, kwa kutengewa fedha
za mafunzo kwa wataalamu
wa afya, pia kugawa vyandarua
bila malipo kwa kaya zaidi ya
100,000, hali kadhalika ku-
wekewa miongozo ya kuudhibiti
ugonjwa.

VIKOJE VIKWAZO0?

Mratibu anakiri kuwapo tatizo,
baadhi ya watu hawafuati taratibu
wanazowaelekeza katika kudhibi-
ti ugonjwa, ikiwamo kutofyeka vi-
chaka, kuzagaa vifuu vya nazi na
vipande vya vyungu vilivyopasuli-
wa, vivyo hivyo kuna wasiotumia
vyandarua.

Wakati wastani wa vifo vya wa-
toto na wajawazito viko chini ya
asilimia moja Manyara, Mratibu
Malaria ansisitiza hatua za kutu-
mika dawa kinga za hospitalini,
kuvaa nguo ndefu zenye mikono
mirefu, vyote vikisaidia kuzuia
mbu na kwa wanaoshinda nje ya
majumbani, wapake mafuta ya
kuua mbu.

Kaimu Mratibu wa Malaria wa
Halmashauri ya Wilaya Babati,
James Mleli, ambaye pia ni Mra-
tibu wa Chanjo, anasema katika
eneo lake, kiwango cha maam-
bukizi ni asilimia 0.4, ingawaje ha-
kutaja idadi ya wagonjwa

WAATHIRIKA MALARIA

Mkazi wa wilayani Kiteto, Mo-
hamed Shaban, anasema malaria
kwao bado ni tatizo kubwa na
chanzo chake ni mazingira kuto-
fanyiwa usafi wa kukata miti na
mambo ya kusafisha mazingira
yanayohamasisha mbu.

Shaban anasema, wananchi
hawana elimu ya kutosha kuhusu
kujikinga katika eneo hilo, amba-
lo sehemu kubwa ni ya wafugaji,

penye madimbwi mengi yanayo-
zalisha mbu hayajafukiwa.

Katika athari hiyo, anawataja
watoto wenye umri chini ya
miaka mitano ndio waathirika
wakubwa kwa sababu ya kukosa
ulinzi imara wa miili yao, akitoa
mfano kutoka maisha ya wafu-
gaji, mavazi yao baadhi hayaja-
sitiriwa vizuri, inakuwa rahisi
mbu kuwang’ata.

Anafafanua, walau sehemu
kubwa ya wanaopata elimu hiyo
hasa kwa wafugaji wa Kiteto ni
kinamama wajawazito, kupitia
darasa la kliniki.

Mkazi mwingine wa Kiteto,
Halima Juma, anasema kuna fa-
milia zilizopata vyandarua, ila
zina tabia ya kupuuza ushauri
wanaopewa, ingawaje serikali
inaendelea kuwaelimisha pasipo
kuchoka.

TATIZO LA WAFUGAJI

Halima anataja shida ya jamii
ya wafugaji, ni kutoamini mageuzi
na maboresho ya kisasa, yanayok-
inzana na mila zao, hawaamini
iwapo elimu itolewayo ina nafasi
ya kutokomeza ugonjwa huo.

Anataja tatizo jingine, ni watu
kukaa mifugo muda mwingi, mbu
wanaowaegemea mifugo, hiha-
mia kwa binadamu.

Batholomayo Mwiru, anayeishi
Kwere, Babati anasema malaria
inaongoza kuwasumbua kiafya,
ikifuatiwa na homa ya matumbo
(typhoidO na waathirika wakub-
wa ni watoto wenye umri chini
ya miaka mitano, pia wajawazito.

Mwiru anaishauri  serikali
ichukue hatuia ya kuingilia kati
kupambana na mifumo ya mai-
sha kwa kutunza mazingira na
kuimarisha upatikanaji kwenye
vituo vya tiba.

Takwimu za Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto ni maradhi ya-
nayoua kila mwaka wastani wa
watu 100,000 nchini, malaria
inasababisha ugonjwa figo na
ina wadudu wa chembe nyekun-
du za damu zinazojulikana
kitaalamu‘red blood cells.’

HALI YA DUNIA

Kwa mujibu wa WHO, zaidi ya
watu 400,000 hufariki kila mwa-
ka kwa malaria. Pia, kuna wastani
kila baada ya dakika mbili kuna
mtoto anafariki duniani, kutoka-
na na marashi hayo.

Shirika la Kuhudumia Watoto
Duniani (UNICEF), kwa kushiriki-
ana na wizara inayohusika na
ya afya, nchini, linasema kuna
ahueni baada ya kugawa vy-
andarua maalum vilivyotengen-
ezwa vimenyunyiziwa dawa ya
kuua mbu.
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MAZINGIRA

AGIZO LA WAZIRI AWESO..

Namna EWURA ilivyoamua kuzibana
Mamliaka za Maji zinazobambika bili

« Yakiri udhaifu Was

Na Augusta Njoji, DODOMA

UALA la ubambikizaji an-

kara za maji limekuwa

tatizo sugu kwa baadhi ya

mamlaka za maji nchini,
hali inayochangia kuibuka malala-
miko ya aina hiyo kila mara kuto-
ka kwa wananchi.

Kati ya Mei 6 hadi 10 mwaka
huu, kwenye mjadala wa makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
Wizara ya Maji bungeni mwaka
wa fedha mpya, suala hilo liliibu-
liwa katika mjadala huo kati ya Al-
hamisi wiki iliyopita na Jumatatu
wiki hii.

Wabunge walitaka serikali ku-
chukua hatua kushughulikia kero
hiyo, kwa kuwa inawaumiza wa-
nanchi.

JICHO LA WAZIRI

Hata hivyo, wiki kadhaa kabla
ya uwasilisho bungeni, Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso, aliiagiza Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma za Ni-
shati na Maji (EWURA), kusitisha
upandishaji ankara mpya za maji
zilizopaswa kuanza kutozwa Janu-
ari mwaka huu.

Anakiri kuwapo ubambikizaji
ankra na akakemea tabia ya wa-
tumishi wa mamlaka za maji ku-
soma mita bila kuwashirikisha
wateja, huku wanafikia hatua ya
kukadiria bei.

“Kuna baadhi ya mamlaka am-
bazo zimekuwa zikitoa bei ya maji
bila kuidhinishwa na EWURA.
Naagiza EWURA kuhakikisha
mnawajengea uwezo wakurugen-
zi na kutoa elimu kwa wananchi.

“Ili kujua kujua wapi kwa kwen-
da wanapokuwa na malalamiko,
ikiwamo ya kutokubaliana na bili
ya maji iliyotolewa,” anasema.

Kwa kutumia mamlaka yake
kisheria kudhibiti bei, ada, tozo
katika huduma za nishati na maji,
EWURA katika utekelezaji agizo
la Waziri Aweso, ilichunguza na
kubaini mambo 11 yanayohusu
malalamiko ya ankra za maji.

‘MADUDU’ KUIBULIWA

Malalamikio mengi yaliangukia
kubambikiwa bili, usomaji mita
usiokuwa shirikishi na ukataji maji
pasipo kufuata kanuni na taratibu
zilizowekwa, hata EWURA ikasiti-
sha mabadilko ya bei kwa mujibu
wa agizo la waziri, kujipa nafasi ya
kuchunguza malalamiko hayo

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Godfrey Chibulunje,
anasema baada ya kusitisha uto-
zaji bei mpya za maji zilizopas-
wa kuanza Januari mwaka huu,
walifanya ukaguzi maalum katika
mamlaka za maji 24 kati ya 94 zi-
lizopo.
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Mradi wa maji ulioko Nguruka, unaohudumiwa na Mamlaka ya Maji Kigoma.

naibu waziri katika wizara hiyo. PICHA: MTANDAO

Baadhi ya
mamlaka
kutoza bili
Za maji kwa
kufanya
makadirio,
kutokana na
kuharibika
kwa mita za
maji. Mfano,
Mamlaka ya
Tanga ime-
onekana in-
apeleka bili
za makadirio
kwa wateja.

Anazitaja mamlaka zilizofany-
iwa ukaguzi ni Kigoma, Bukoba,
Babati, Moshi, Arusha, Tanga,
Geita, Shinyanga, Kahama, Do-
doma, Musoma, Mbeya, Njombe,
Songea, Vwawa-Mlowo, Mugango-
Kiabakari, Bunda, Makambako,
Sengerema, Muleba, Mwanhunzi,
Gairo na Ngara.

KILICHOBAINIKA

Mkurugenzi Chibulunje, anase-
ma baada ya uchunguzi, EWURA
ilibaini udhaifu katika usomaji
mita ambao baadhi ya wasomaji
wanakosa umakini kutekeleza
jukumu lao, hali iliyodhihirika ka-
tika mamlaka zote 24.

“Mamlaka ya Maji Kigoma
ndio wanaongoza kwa kubam-
bikizia bili ambayo asilimia 80
ya malalamiko yanahusu bili za
maji,” anasema Chibubulunje na
anaongeza:

“Kingine kilichobainika ni ud-
haifu katika mita za maji. Baa-
dhi zilibainika kutofanya kazi
kwa ufanisi baada ya kuhakiki-
wa na Wakala wa Vipimo na
Mizani(WMA).Tatizo hili limejio-
nyesha zaidi kwa Mamlaka ya Maji
Iringa na Dodoma.

“Baadhi ya mamlaka kutoza
bili za maji kwa kufanya makadi-
rio, kutokana na kuharibika kwa
mita za maji. Mfano, Mamlaka ya
Tanga imeonekana inapeleka bili
za makadirio kwa wateja.”

Mhandisi ~ Chibulunje ana-
dokeza kuwapo uzembe wa baa-
dhi ya mamlaka za maji, katika
usimamizi wa bei zinazotozwa
kwa wateja, kiwapo utozaji bei
zaidi ya zilizoidhinishwa na EWU-
RA.

Hapo katika orodha ya zinazo-
husika lawama, zimo mamlaka
za Mbeya, Makambako, Songea,
Tanga, Iringa, Shinyanga, Kaha-

omaji na mita zao « Rungu laja maeneo 24, wakuu Wa
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ma, Geita, Arusha, Moshi, Babati,
Ngara na Kigoma.

Pia, baadhi ya mamlaka zinal-
alamikiwa kuendelea kuwa na
wateja wasio na mita, matokeo
yake wanatozwa bili zisizoendana
na matumizi. Kuna malalamiko
kwamba, ankara za wateja hazitoi
taarifa za kutosha kwa bei inay-
otozwa.

“Kutozingatia utaratibu wa
kutoa taarifa kwa wateja, inapo-
tokea kuwapo kwa mgawo wa
maji, hivyo kuleta usumbufu kwa
mteja.Baadhi ya mamlaka hutoza
wateja bei wasizostahili kulingana
na makundi yao, utekelezaji hafifu
wa miradi inayotekelezwa kuto-
kana na fedha zilizoidhinishwa
katika maagizo ya bei,” anasema.

HATUA ZA EWURA

Chibulunje anasema kutokana
na matokeo hayo, wamechukua
hatua kadhaa, ikiwamo kutoza
faini ya Sh.500, 000 kwa mam-
laka za maji Tanga na Babati, zi-
lizobainika kuwauzia wananchi
maji bei isiyoidhinishwa na EWU-

Pia, anasema EWURA imezi-
agiza mamlaka kuwafidia wateja
waliotozwa bili za maji zaidi ya
kiwango kilichoidhinishwa.

“EWURA imezipelekea maagizo
mamlaka za maji za Mbeya, Son-
gea, Makambako, Mwanhuzi na
Gairo, zijieleze kwanini zisichuku-
liwe hatua stahiki kwa kukiuka
maagizo ya EWURA

RUNGU LA KIUFUNDI

Anabainisha kwamba EWURA
imezitaka mamlaka zote kupima
ufanisi wa mita zao za maji, kuwa
na miundombinu ya kupima
ufanisi wa mita za wateja wake
zilizohakikiwa na Wakala wa Vip-
imo, kabla ya kuwafungua wateja.
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Anayeukagua ni Waziri wa Maji, wakati huo akiwa

Mamlaka hiyo pia imeagizwa
kufuatilia ufanisi wa mita hizo kila
baada ya miaka mitano, ikiendana
na wateja kutumiwa taarifa za
usomaji mita, kabla na kupewa
muda wa kuhakiki na kisha ndio
panapo muafaka, ankara husika
zitolewe.

EWURA katika uamuzi wake
mzito utokanao na agizo la Waziri
Aweso, inatarajiwa kuwasilisha
kwa mamlaka ya uteuzi majina
ya mamlaka za Babati, Kigoma na
Tanga zuinazotajwa kuwa sugu
kushindwa kutatua malalamiko
ya wateja, ili hatua za kinidhamu
zichukuliwe.

Anasema, sheria iliyounda
EWURA inaipa mamlaka ya ku-
pendekeza msimamizi mwingine,
sambamba na hatia nyinginezo
kisheria , zikiwamo za watu ki-
fikishwa mahakamani, pale ima-
pothibtika mazingira ya kufanya
hivyo

Chibulunje anasema, EWURA
itaendelea kuchunguza mamlaka
zingine zilizobaki na kuchukua
hatua stahiki.

Kaimu Mkurugenzi wa Maji
na Usafi wa Mazingira EWURA,
Mhandisi Titus Safari, anasema
sheria iliyoiunda inagusa kuidhin-
isha bei za maji na kuhakikisha
huduma za maji zinatolewa na
mamlaka za maji nchini.

Katika kufanya hivyo, anasema
wanazingatia matakwa ya sheria,
kanuni na miongozo inayotolewa
kwa lengo la kutoa huduma bora
ya maji kwa umma.

Ni  udhibiti ambao pia,
unahakikisha ankra za maji
wanazotozwa watumiaji
zinazingatia bei iliyoidhinishwa
na EWURA; kunakuwapo usahihi
katika mitazamajizinakokotolewa
vilivyo kwa maslahi ya wananchi
kwa ujumla.
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AFYA

Naibu Waziri Katambi anavyochimbua
ilikojikita OSHA afya, usalama kazini

Na Anthony Gervas, Mwanza

ILA Aprili 28 ya mwaka

duniani  kunakuwapo

maadhimisho Siku ya

Usalama na Afya Mahali
Pa Kazi, mwaka huu kitaifa yali-
fanyika kwenye Uwanja wa Mich-
ezo wa Nyamagana, jijini Mwan-
za chini ya uratibu wa Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa Kazi
(OSHA).

Maadhimisho hayo nchini
lengo lake kubwa ni serikali ku-
hakikisha inaendeleza kampeni
kuhamasisha mazingira salama
kwa wafanyakazi kazini, pia ma-
slahi yao.

NAIBU WAZIRI KATAMBI

Naibu Waziri,Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira,
Katambi Patrobass, anaeleza
namna maadhimisho hayo ya-
nayosimamiwa na taasisi hiyo ya
OSHA nchini, akisema:

“Maadhimisho hayo kwa seri-
kali yamelenga kuangalia ma-
slahi mapana na haki za msingi
za wafanyakazi nchini na kuzun-
gumzia mstakabali wa sera na
sheria zinazohusu masuala ya
wafanyakazi kazini.”

Anafafanua kwamba licha ya
serikali kutekeleza hayo, lengo
ni  kuhakikisha inaendeleza
kampeni kuhamasisha uwapo
wa mazingira salama kazini na
kuepuka ugumu kazini, unaozaa
mazingira hatarishi.

Tangu yaanze rasmi nchini
mwaka 2004, maadhimisho
hayo ya kila Apriil 27 kitaifa hadi
ni miaka 17. Mwaka jana hayaku-
fanyika kutokana na janga la co-
rona.

Naibu Waziri anasema
wameweza kuwashirikisha wa-
dau na vyama vya wafanyakazi,
vikiwamo TUCTA, TALGWU na
Chama cha Waajiri (ATE), kam-
puni za dini, mifuko ya hifadhi ya
jamii, zikiwamo NSSF na PSSF.

Vilevile, anasema kuna mus-
takabali wa kutolewa mafunzo
ya usalama wa afya kwa waja-
siriamali wenye sekta rasmi na
zisizokuwa rasmi wapatao 800,
zilizoenadana na kutolewa tuzo
kwa wafanyakazi bora walionu-
faika.

Wengine  wanaotajwa  ni
waendesha bodaboda na makun-
di ya wenye ulemavu kutoka
Kanda ya Ziwa, Geita, Mara na
Mwanza.

KAMPUNI SUGU

“Kampuni zitakazobainika
kutolipa mishahara ya wafan-
yakazi kwa wakati, kutopeleka
makato yao ya kujiwekea mafao
ya akiba kama vile mifuko ya
NSSF.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,Vijana na Ajira (mwenye suti nyeusi), Katambi Pa-
trobass, akipata ufafanuzi kutoka kwa wafanyakazi katika mabanda yao. Kulia aliyeambatana
naye ni Kaimu Mtendaji Mkuu, Khadija Mwenda. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS

Tutayaweka
kwenye
orodha ya
wadaiwa
SUgU na kKuy-
atangaza ka-
tika gazeti,
la sivyo ya-
jisalimishe
mapema
katika ofisi
yva Katibu
Mkuu.

Banda la Maonyesho la Wakala wa Usalama na Afya Mahali-
pa Kazi(OSHA), katika maadhimisho yake yal|yofany|ka kitaifa

“Tutayaweka kwenye orodha
ya wadaiwa sugu na kuyatangaza
katika gazeti, la sivyo yajisal-
imishe mapema katika ofisi ya
Katibu Mkuu,” anatamka Naibu
Waziri Patrobass.

Anakiri mkakati wake ni ku-
fuata nyayo za Rais Mama Sa-
mia Hassan, anayesimamia kauli
mwongozo yenye msimamo
“Ukinizingua, tutazinguana.”

KAZI IKOJE?

Naibu  Waziri  Patrobass
anawaonya viongozi na waajiri
wasiwanyime wafanyakazi fursa
za kufanya mikutano au vikao
vilivyowekwa kisheria, kwani ni
kukiuka taratibu za utoaji haki
kwao.

Patrobass anawapa nafasi
wanachama wa vyama vya wa-

fanyakazi kupeleka taarifa na
majina ya waajiri au viongozi
wanaofanya hivyo kwa Kkatibu
mkuu, ili kudhibiti tabia hiyo,
kwani wapo baadhi wanaofanya
kazi kwa maslahi binafsi.

Anasema, kila kipindi duniani
kuna wafanyakazi zaidi ya mil-
ioni 2.3 wanaopoteza maisha ku-
tokana na ajali kazini na milioni
tatu wanaojeruhiwa, huku seri-
kali kupitia OSHA, inawajibika
kuwahakikishia usalama kiafya
ili walitumikie taifa.

MAREKEBISHO YA TOZO

Kaimu Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Usalama na Afya
Mahali Pa Kazi (OSHA), Khadija
Mwenda, anafafanua taasisi hiyo
imeshafanya marekebisho ya
sheria ya afya na usalama kazini.

Anasema, wameondoa tozo
mbalimbali zikiwamo za ada ya
usajili eneo la kazi iliyotozwa kati
ya Sh.50, 000 hadi Sh. 1,800,000.

Khadija anasema, ada ya fomu
za usajili sehemu za kazi iliyoto-
zwa Sh. 2,000 na faini zinazohu-
siana na vifaa vya kuzimia moto
ya Sh.500, 000, ziliingiliana na
taratibu zinazosimamiwa na
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji.

Tozo nyinginezo zilizoondole-
wa na OSHA ni Sh. 200,000 ada
ya afya na usalama kila mwaka;
ushauri wa kitaalamu wa us-
alama na afya iliyokuwa Sh.450,
000 kwa saa kwa mtaalam
mmoja. Kwa sasa, ada iliyobaki ni
Sh.120, 000.

MAGUMU YALIYOBAKI

Mwenda anasema, hadi sasa
kuna changamoto za kuwalinda
wafanyakazi kuhusu haki zao,
kuhakikisha hawabaki  kwe-
nye mazingira hatarishi, iki-
wamo ajali na ama kuwapotezea
maisha au kujeruhiwa.

Anaeleza tafiti zilizofanyika
mwaka 2019, zinaonyeshwa
wafanyakazi wengi wanaopata
ajali na kujeruhiwa kazini katika
sekta mbalimbali ikiwamo ya
uzalishaji, ujenzi na migodini ni
wenye umri kuanzia miaka 18
hadi 35.

YALIYOBAKI?

Moja ya majukumu ya msingi
yanayotekelezwa na taasisi hiyo
chini ya sheria, ni pamoja na ku-
kagua usalama na afya kazini na
kupima afya za wafanyakazi kul-
ingana na kazi wanazofanya.

OSHA ni taasisi ya umma ili-
yobeba dhamana ya kulinda us-
alama na afya kwa watumishi
wanapokuwa kazini, kupitia usi-
mamizi wa sheria.

Pia, inatoa mafunzo ya usala-
ma na afya kazini, kuchunguza
ajali za sehemu za kazi, kuishauri
serikali kutunga sheria, sera, ka-
nuni, miongozo na mikataba
kimataifa, inayohusu usimamizi
wa usalama na afya kazini.

Maonyesho hayo ni sehemu
ya programu za OSHA kuongeza
uelewa miongoni mwa wadau
katika maeneo ya kazi na sekta
mbalimbali, wakishirikiana uzoe-
fu.

Anawakumbusha Watanzania
umuhimu wa mtaji kufanyia kazi
na ndio mtambo utaweza kue-
ndeshwa sehemu ya kazi, pasipo
hata uchumi na uzalishaji wake
kuimarika.

Rai yake ni kuwa na uzalishaji
endelevu, pia imara katika ku-
saidia mapato yaongezeke na
wafanyakazi walipwe mishahara
kwa wakati na mazingira bora
kazini.
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Majaliwa aagiza kuandallwe
mitaala wahitimu Kujiajiri

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, ameagiza kuandaliwa kwa
mitaala ya elimu nchini ambayo
itawezesha wahitimu katika nga-
zi mbalimbali kuwa wabunifu
ili kujiajiri wenyewe badala ya
kuendelea kukaa mitaani bila ya
kuwa na kitu cha kufanya.

Majaliwa, aliyasema hayo jana
wakati alipokuwa akifunga kilele
cha mashindano ya Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu (MAKI-

Ahsema ipo haja ya kuanda-
liwa kwa mitaala ya elimu nchini
ambayo itafanya wahitimu kuwa
wabunifu badala ya kubaki mi-
taani bila kitu cha kufanya.

“Tuandae mitaala ambayo
itafanya wahitimu wetu ka-
tika ngazi mbalimbali za elimu
nchini kuwa wabunifu ili kubuni

vitu mbalimbali vya kufanya
waondokane na tabia ya kubaki
mitaani bila kitu cha kufanya,”
alisema Majaliwa.

Alisema mitaala inayotumika
hivi sasa inatakiwa kufanyiwa
maboresho katika ngazi zote za
elimu kuanzia shule za msingi
hadi vyuo ili kuwasaidia wahit-
imu kuwa wabunifu.

Aliagiza Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia kuimarisha
maabara za kompyuta katika
vyuo vya ualimu nchini ili ku-
wezesha kutoa idadi kubwa ya
walimu watakaofundisha masu-
ala ya sayansi na teknolojia.

“Pia bunifu zote za wabunifu
nchini zinatakiwa kutambuliwa
na kuendelezwa ili zitumike ka-
tika kujibu changamoto mbalim-
bali zilizopo katika jamii yetu,”
alisema Majaliwa.

Kadhalika, Waziri Mkuu Ma-

jaliwa aliagiza mamlaka zina-
zohusika na hatimiliki kuandaa
maombi ya hati hizo na kuzipele-
ka katika shirika la hati miliki
duniani ili kila mbunifu kuwa na
haki na kitu alichobuni.

“Mpaka hivi sasa takwimu zi-
naonyesha kuwa sisi kama nchi
tumepeleka maombi manane tu
kwa ajili ya kuomba hatimiliki
katika shirika hili wakati wen-
zetu Afrika Kusini wamepeleka
maombi zaidi ya 300,” alisema
Majaliwa.

Vile vile, alisema anataka kuo-
na katika mashindano ya mwaka
ujao wabunifu wengi wanakuwa
na hatimiliki ya vitu ambavyo
wamevibuni.

“Hatimiliki ni jambo la
muhimu sana watu wengi wana-
lia wasanii, waimbaji wa nyimbo
mbalimbali hivyo mamlaka zi-
nazohusika ziratibu maombi

yote ya hatimiliki ili kuyapeka
katika chombo hicho kinachotoa
hatimiliki duniani na kila aliye-
buni kitu chake awe na hatimiliki
yake,” alisema Majaliwa.

Awali Naibu Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Omary
Kipanga, alisema lengo la
mashindano hayo ni sehemu ya
mkakati wa kugundua na kuen-
deleza ubunifu nchini.

Alisema katika kipindi cha
mashindano hayo kwa muda wa
miaka mitatu jumla ya wabunifu
1,066 waliibuliwa na wabunifu
130 mahili wanaendelezwa na
wizara.

Naye Spika wa Bunge, Job
Ndugai, aliiomba  serikali
kuangalia uwezekano wa ku-
fanyia marekebisho ya sheria
inayosimamia mikopo ya elimu
ya vyuo vikuu ili inufaishe pia na
wanafunzi wa vyuo vya kati.

Waziri Mkuu,
Kassim Ma-
jaliwa, akika-
bidhi cheti cha
shukrani kwa
Meneja wa
Tigo Kanda ya
Kaskazini, Said
Idd, kutokana
na kampuni
hiyo kuwa

wa maonyesho
ya Mashindano
va Sayansi,
Teknolojia na
Ubunifu (MAKI-
SATU 2021)
valiyofanyika
kitaifa Uwanja
Wa Jamhuri
UZI PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Serikali kuanzisha mfuko wa umwagiliaji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI inatarajia kuanzisha
mfuko wa umwagiliaji kwa ajili ya
kusaidia kufufua mashamba 13 ya
Wakala wa Mbegu nchini (ASA),
ili kuzalisha mbegu bora kwa
wakulima.

Waziri wa Kilimo Prof. Aldof
Mkenda, aliyasema hayo jana
alipokuwa akifungua kikao cha
pamoja na Menejimenti na bodi
ya wajumbe wa ASA kuhusu uzal-
ishaji wa mbegu bora.

Prof. Mkenda alisema hivi sasa
kipaumbele cha wizara hiyo ni
katika uzalishaji wa mbegu bora
kupitia mashamba hayo ndio

maana imejipanga kuanzisha
mfuko huo.

“Tutajitahidi katika hili kwa
sababu tunaanzisha mfuko wa
umwagiliaji tukipata fedha tut-
apeleka katika miradi inayoende-
lea na siyo kuanzisha vitu vipya,”
alisema Prof. Mkenda.

Alisema itasaidia kupunguza
matumizi ya fedha za kigeni ku-
tokana na kuagiza mbegu nje ya
nchi na serikali itajitahidi na ASA
kusimamia suala hilo.

Alisema ipo haja ya seri-
kali kuwa msimamo unaoakisi
kaulimbiu ya kilimo ni uti wa
mgongo ili wakulima walime kwa
tija na kuondokana na umaskini.

“Tunaweza kuwa na uchumi

wa kati na hata kufikia uchumi

wa juu, lakini wimbi la umaskini
likaendelea kwa wananchi na
tukawa tegemezi wa chakula, la-
kini hatuwezi kuwa na mageuzi
ya viwanda bila kufanya ma-
geuzi ya kilimo hususani katika
suala la mbegu,” alisema. Kadha-
lika, alisema ni lazima mashamba
yote ya ASA yafufuliwe kwa kuwa
utegemezi wa mbegu kutoka nje
ya nchi wakati mwingine hausai-
dii kilimo cha hapa nchini.
“Mbegu zinafanyiwa utafiti
nchi nyingine, lakin zinaweza
zisiendane na hali ya udongo wa
Tanzania, mbegu ni usalama wa
nchi, mashamba yote ya ASA yan-
apaswa kufufuliwa na yafanyiwe

umwagiliaji, hakuna mradi mpya

mdhamini mkuu

wa umwagiliaji utakaoanzishwa
mpaka kukamilika kwa mpango
huu,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Bodi ya ASA, Dk. Ashura Ki-
hupi, alisema kero kubwa kwe-
nye sekta ya mbegu ni uwekezaji
mdogo uliofanywa na serikali,
mtaji mdogo kwa ajili ya kuzali-
sha mbegu.

Mmoja wa wajumbe wa bodi
hiyo, Marco Mtunga, alisema una-
hitajika uwekezaji mkubwa wa
mbegu. Alisema katika shamba
la mbegu la Msimba, Wilaya ya
Kilosa mkoani Morogoro, hasara
kubwa imetokea kwa sababu
hakuna kilimo cha umwagiliaji.

Waiomba serikali
bei za bidhaa
mahitaji maalum
kuangaliwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la utetezi wa
watoto wenye mahitaji maalum
Mkoa wa Dodoma, limeiomba
serikali kuangalia bei za vifaa
saidizi kutokana na kuuzwa kwa
gharama kubwa.

Katibu wa Mkoa wa baraza hilo,
Janeth Sylvester, alitoa ombi
hilo jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kwenye
warsha iliyoandaliwa na mradi
wa elimu jumuishi kwa ajili ya
mgawanyo wa majukumu mbal-
imbali kwa ajili ya utetezi wa
watoto hao.

Alisema gharama kubwa ya vi-
faa hivyo inasababisha kushind-
wa kumudu kuvinunua.

Alisema bado kuna haja ya seri-
kali kuangalia vifaa mbalimbali
visaidizi ambavyo gharama zake
ziko juu kwa ajili ya watu wenye
ulemavu.

Aidha, alisema watoto wengi
wenye mahitaji maalumu wa-
naosoma watashindwa kufikia
malengo yao kutokana na ku-
tomudu kununua vifaa hivyo.

“Miongoni mwa vifaa hivyo
visaidizi kwa watoto wenye
ulemavu ni pamoja na mashine za
nukta nundu za kuandikia moja
huuzwa zaidi ya shilingi milioni
mbili, huku kwa watoto wasio na
ulemavu wanaotumia kompyuta
huuziwa bei ya Sh. 300,000 hadi
600,000,” alisema.

Aliiomba serikali kuangalia
upangaji wa walimu kulingana na
mahitaji ya sehemu husika tofauti
na ilivyo hivi sasa.

“Serikali ihakikishe walimu wa-
naopangiwa kwenye shule wawe
na utaalamu wa kufundisha, pia
wapangiwe shule kulingana na
mahitaji ya sehemu husika, bado
kuna haja ya serikali kuanga-
lia walimu hao wanaopangiwa
shuleni, kutokana na baadhi yao
kutokidhi vigezo katika ufundis-
haji wa watoto wenye mahitaji
maalumu,” alisema.

Naye Meneja wa Mradi wa
Elimu Jumuishi Tanzania Kanisa
la FPCT, Suleiman Ibrahim, ali-
omba serikali kutenga bajeti ita-
kayowapunguzia uchungu watoto
wenye mahitaji maalum.

Suleiman alisema bado kuna
tatizo la watoto wenye mahitaji
maalumu walio shuleni, lakini
baadhi yao wanakosa visaidizi
kutokana na gharama kubwa.

Alilomba serikali kutenga bajeti
kwa ajili ya mpango wa elimu ju-
muishi ambao umekuwa ukisaidia
katika kuboresha miundombinu
mbalimbali ili iwasaidie watoto
wenye mahitaji maalumu.
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“Uhaba matundu
ya vyoo waathiri
shule Tunduma

Na Nebart Msokwa, TUNDUMA

SHULE za msingi katika Halmashauri
ya Mji wa Tunduma mkoani Songwe,
zinakabiliwa na upungufu wa matundu
980 ya vyoo, hali ambayo inahatarisha
afya za wanafunzi wawapo shuleni.

Kaimu Ofisa Elimu Msingi wa hal-
mashauri hiyo, Subira Kulaga, aliyasema
hayo juzi wakati alipokuwa anapokea
vyoo vyenye matundu 22 ambayo yame-
jengwa na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF) kupitia
mradi wake wa SAWA.

Alisema upungufu huo ulikuwa una-
hatarisha afya za wanafunzi hao kuto-
kana na kusongamana kwenye vyoo
vichache na kwamba upungufu huo ni
pamoja na vyoo maalumu kwa ajili ya
watoto wenye mahitaji maalumu.

“Kabla ya UNICEF kutusaidia ma-
tundu haya Mji wetu ulikuwa na upun-
gufu wa matundu 1012 lakini kwa sasa
upungufu umebaki matundu 980, hivyo
tunaomba wadau wengine wajitokeze
kutusaidia kupunguza tatizo hili,” alise-
ma Kulaga. Alilishukuru Shirika hilo la
UNICEF kwa msaada huo akidai kuwa
umesaidia kupunguza tatizo huku akid-
ai kuwa shirika hilo limewajengea choo
cha watoto wenye mahitaji maalumu
ambacho kitakuwa cha mfano.

Msimamizi wa Mradi wa SAWA, Wil-
helima Malima, aliwataka walimu na
wanafunzi wa shule hiyo kuvitunza vyoo
hivyo ili vitumike kwa muda mrefu na
kwamba kama havitatunzwa havitawa-
saidia kuondoa tatizo hilo.

Aliwataka wanafunzi kuvifanyia usafi
wa mara kwa mara vyoo hivyo ili kulin-
da afya zao na kwamba elimu ya afya
iendelee kutolewa kwa wanafunzi hao
ili wavitumie vyoo hivyo kwa usafi.

“Msipofanya usafi kwenye masinki
haya, yatabadilika rangi yatakuwa ya ki-
jani au meusi au mekundu, na hapo ndio
itakuwa mwanzo wa kuharibu afya zenu
kwahiyo nawaombeni sana mjitahidi
kuyasafisha,” alisema Malima.

Ofisa Utumishi wa Halmashauri ya Mji
wa Tunduma, Joseph Kayombo, aliwa-
taka walimu wa shule hiyo kuhakikisha
wanasimamia utunzaji wa miundom-
binu ya shule hiyo vikiwemo vyoo ili
kuhakikisha vinawasaidia kwa muda
mrefu.

Aliwataka wananchi na wadau mbal-
imbali kuunga mkono juhudi za seri-
kali kwenye ujenzi wa miundombinu ya
shule ili kuhakikisha wanafunzi wana-
soma katika mazingira rafiki.

Kayombo alisema endapo mtu yeyote
atakamatwa akifanya jambo lolote la
kuharibu miundombinu ya shule, ata-
chukuliwa hatua kali za kisheria kwa
maelezo kuwa gharama kubwa zinatu-
mika kujenga miundombinu hiyo.

UNICEF kupitia mradi wake wa SAWA,
limekuwa likijenga miundombinu ya
vyoo kwenye shule mbalimbali za msin-
gi katika mikoa mbalimbali ambapo kati-
ka Mkoa wa Mbeya lilijenga katika shule
mbalimbali za Halmashauri za Wilaya ya
Mbeya na Chunya huku katika Mkoa wa
Songwe wamejenga katika Mji wa Tun-
duma.

Kamishna wa
Polisi Utawala na
Menejimenti ya
Rasilimali Watu,
Benedict Wakuly-
amba na Mtendaji
Mkuu wa Benki

va TPB, Saba-
saba Moshingi,
wakifunua pazia
kuzindua Kituo cha
Polisi Wanamaji
cha Itungu, wilay-
ani Kyela, mkoani
Mbeya, baada ya
kufanyiwa ukara-
bati na benki hiyo,
kwa gharama zaidi
ya Sh. milioni 48.
Kushoto ni Mkuu
wa Wilaya ya
Kyela, Claudia
Kitta. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Shehena tumbaku yanaswa ikiuzwa nje ya mfumo rasmi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SHEHENA ya tumbaku im-
ekamatwa ikiwa inauzwa nje ya
mfumo rasmi wa uuzaji wa zao
hilo wilayani Chunya.

Hali hiyo, ilisababisha Mkuu wa
wilaya hiyo, Mayeka Simon Maye-
ka, kuamuru watu wawili ambao
ni mkulima na mnunuzi wa tum-
baku hiyo kuswekwa ndani.

Mayeka aliamuru watu hao ku-
wekwa ndani juzi, baada ya ku-
kamatwa na tumbaku hiyo ya ma-
gendo akidai kuwa kitendo hicho
ni sawa na uhujumu uchumi.

Akizungumza na wandishi wa
Habari jana ofisini kwake, Maye-
ka alisema kuwa watu hao wa-
majira ya saa 2:00 usiku baada ya
vyama vya msingi vya wakulima
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi
kufanya doria ya kudhibiti biasha-
ra ya magendo ya tumbaku.

Aliwataja watu waliokamatwa

ni Twaha Edward ambaye ni
mlanguzi wa tumbaku pamoja
na Songora Rashid, mkulima na
mwanachama wa Mtanila AMCOS
aliyekuwa akiuza tumbaku hiyo.

“Kila msimu wa ununuzi wa
tumbaku unapokaribia huwa
kuna walanguzi wana tabia ya
kupita majumbani kwa wakulima
kununua tumbaku kinyemela...
safari hii tuliamua kuweka mitego
na kufanya doria kwa kutumia
vyama vya ushirika wa wakulima
na Polisi kudhibiti tabia hiyo na
ndipo tumefanikiwa kuwakamata
hawa watu,” alisema Mayeka.

Alisema kuwa mkulima huyo
alikopeshwa na chama cha msingi
pembejeo kama vile mbolea na
dawa za kuulia wadudu wa tum-
baku, hivyo ana madeni ambayo
hajalipa, lakini ameanza kuuza
tumbaku yake na hivyo ni dhahiri
kuwa baadaye hatoweza kulipa
deni lake.

Alisema tabia hiyo imekuwa

ikisababisha migogoro kwenye
AMCOS nyingi na kusababisha
Serikali kutumia muda mwingi
kwenda kusuluhisha na waka-
ti mwingine huwasababishia
wakulima wenzake hasara kwa
kulazimika kuwalipia madeni yao
ya pembejeo.

Aidha, Mayeka alisema kuwa
walanguzi hao wanaopita kwa
wakulima wana tabia ya kununua
tumbaku bora ya daraja la kwan-
za ambapo huwapunja wakulima
kwa kununua kwa bei ndogo na
hivyo kuwaongezea wakulima
umasikini.

“Mfano mzuri ni tumbaku hii
tuliyoikamata ikiuzwa na mbkuli-
ma huyu kinyemela, tulipowaita
watu wa bodi ya tumbaku wame-
fanya tathimini na kubaini kuwa
kama ingeuzwa kwenye Amcos
ina thamani ya Sh. 835,146, lakini
cha kusikistisha mkulima huyu
ameuza tumbaku hiyo kwa Sh.
118, 000,” alisema Mayeka.

Mwakilishi wa Bodi ya Tum-
baku wilayani Chunya, Faustine
Mtweve, alisema kuwa tabia ya
ulanguzi inaweza kusababisha
malengo ya ukusanyaji wa tum-
baku kwa mwaka huu wilayani
Chunya yasifikiwe.

Alisema kwa msimu huu wa
kilimo, malengo ni kukusanya kilo
za tumbaku milioni 11. 44 kutoka
kwa wakulima wapatao 400,000
wilayani Chunya pekee.

Alisema utoroshaji wa tumbaku
ukiwepo huwenda malengo hayo
yasifikiwe jambo ambalo litaathiri
soko la tumbaku, mapato ya Seri-
kali Kuu, Halmashauri, Amcoss na
wakulima wenyewe.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya, Sophia Kumbu-
li, alisema Tumbaku ni miongoni
mwa mazao yanayotegemewa na
Halmashauri yake katika kuingiza
mapato yanayotumika kuendesha
miradi mbalimbali ya maendeleo
kwa wananchi.

Daladala zagoma, serikali yatupiwa lawama

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHUGHULI za usafiri na usa-
firishaji katika Jiji la Mbeya zime-
kwama kwa siku ya pili mfululizo
baada ya madereva wa magari
ya kusafirisha abiria kugoma
kufanya kazi wakidai kuwa Seri-
kali imeshindwa kutekeleza
makubaliano ya kudhibiti pikipiki
za magurudumu matatu maarufu
kwa jina la Bajaji.

Madereva hao wanadai kuwa
waendesha bajaji wamekuwa
wakiingilia njia zao na kuchukua
abiria hali ambayo inawafanya
wao washindwe kufikisha viwan-
go walivyowekewa na wamiliki
wa magari hayo.

Mgomo huo ambao ni wa pili
tangu mwaka huu uanze ume-
sababisha wananchi wakiwamo
wanafunzi kupata shida ya usafiri

na baadhi kulazimika kutembea
kwa miguu na baadhi kutumia
gharama kubwa kwenye usafiri
wa bajaji na bodaboda kusafiri.

Wakizungumza na Nipashe
jana, baadhi ya madereva hao
walisema  wataendelea na
mgomo huo mpaka serikali
itakapotekeleza maazimio ya
kuwawekea utaratibu  mzuri
waendesha bajaji na kuondoa
mwingiliano wa njia.

Mmoja wa viongozi wa ma-
dereva hao, Raphael Simbeye,
alisema kwenye kikao cha awali
walikubaliana maazimio zaidi ya
10 lakini ni moja pekee ambalo
limetekelezwa na mengine haya-
jatekelezwa hali ambayo inaende-
lea kuwaletea usumbufu.

Alisema azimio lililotekelezwa
ni la kuwazuia madereva bajaji
kuingia kwenye kituo cha dalada-

la cha Kabwe na kuchukua abiria
lakini mengine yote yakiwamo ya
uzingatiaji wa sheria za usalama
barabarani na kuondoka kwenye
barabara ambazo zinatumiwa na
daladala hayajatekelezwa.

Alisema baada ya kuona maazi-
mio hayo hayatekelezwi, wamiliki
wa daladala waliamua kusitisha
huduma mpaka pale maazimio
hayo yatakapokuwa yame-
tekelezwa huku akidai kuwa wao
wanafuata maelekezo ya wami-
liki.

“Bajaji wanapita na kuchukua
abiria hata maeneo ya ‘wrong
parking’ (maeneo yasiyoruhusi-
wa) bila kukamatwa, lakini mimi
wa daladala nikifanya hivyo wa-
nakuja watu wa Jiji wananikamata
na kunitoza faini za ajabu ajabu,”
alisema Simbeye.

Alisema wamekuwa wakito-

zwa faini mpaka ya Sh. 400,000,
jambo ambalo linawaumiza na
kuwafanya washindwe kufanya
kazi yao kwa uhuru wakihofia ku-
kamatwa na kutofikisha malengo
ya mabosi.

Naye Anaceth Ambokile, dere-
va wa daladala za kutoka Uyole
mpaka Stendi Kuu, alisema wa-
nalazimishwa kupita katika bara-
bara za kuzunguka eneo la Sowe-
to na wasipotii wanakamatwa,
lakini bajaji wanaruhusiwa kupita
katikati na hawachukuliwi hatua
yoyote.

Alisema kitendo hicho kinawa-
fanya abiria wengi kukimbilia
bajaji ili wafike haraka na hivyo
kuifanya kazi yao kuwa ngumu to-
fauti na ilivyokuwa awali ambapo
waendesha bajaji walikuwa wa-
nafuata sheria kwa kupita kwenye
njia zilizotengwa kwa ajili yao.
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Sheria, sera nzuri mazingira
mazuri ya uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar, imesema

inakusudia kuimarisha

sera na sheria ambazo
zitaweka mazingira mazuri
ya uwekezaji na kuondoa ur-
asimu.

Hayo yalisemwa na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi,
Uchumi na Uwekezaji, Mudrik
Ramadhan Soraga, katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akifanya majumuisho
na kujibu hoja za wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi wali-
ochangia bajeti ya wizara hiyo.

Soraga alisema maeneo
maalumu ya uwekezaji yali-
yotengwa katika kisiwa cha
Pemba huko Micheweni yat-
aendelezwa na tayari zipo dalili
nzuri za wawekezaji kuwekeza
huko. Aliitaja miradi ya ujenzi
wa viwanda vya kusarifu zao
la mwani kuongeza thamani
pamoja na viwanda vya uzal-
ishaji wa mafuta ya mazao ya
viungo ikiwamo mkaratusi vi-
natarajiwa kujengwa huko.

Alisema kwa sasa kazi kub-
wa inayofanywa na serikali
ambayo ndiyo kipaumbele cha
kwanza ni kusogeza huduma
muhimu za miundombimu
ukiwamo umeme, majisafi na

salama na ujenzi wa barabara
ambao upo katika hatua za
mwisho.
“Mheshimiwanapenda kutoa
ahadi za Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar awamu ya nane
kwamba maeneo huru yaliopo
Pemba huko Micheweni ni
moja ya kipaumbele cha seri-
kali, na ndiyo maana tunasema
serikali imekifanya kisiwa cha
Pemba kuwa ukanda maalu-
mu wa uwekezaji kwa sababu
hizo, kuyatumia maeneo huru
ya uchumi kwa uwekezaji,”
alisema. Aidha, Soraga alisema
serikali imefungua milango
ya kuwakaribisha wawekezaji
zaidi pamoja na sekta binafsi

katika uwekezaji wa miradi ya
ujenzi wa bandari za mafuta
na mizigo huko Mangapwani
na Mpigaduri Mjini Unguja.
Alisema serikali imejipamban-
ua na kujenga uhusiano mzuri
zaidi na sekta binafsi kwa ajili
ya kujenga nchi na uchumi wa
Zanzibar.

Wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi walipiti-
sha makadirio mapato na
matumizi ya bajeti hiyo ya
Ofisi ya Rais, Kazi (Uchumi na
Uwekezaji) kwa mwaka wa fed-
ha 2012/2022 ambapo jumla ya
Sh. bilioni 35 kwa ajili ya kazi za
kawaida na maendeleo Zzilipit-
ishwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Dk. Saada Mkuya (katikati), akizungumza na watendaji wa wizara
yake, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

]
Rais Mwinyi
mgeni rasmi
Baraza la Eid

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Mufti Zanzibar imetangaza
kuwa swala ya Eid El Fitri kitaifa mwaka
huu itaswaliwa katika viwanja vya
Maisara na Baraza la Eid litafanyika
katika ukumbi wa Sheikh Idrissa Abdul-
wakili Kikwajuni Mjini Zanzibar, Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinvyi,
atakuwa mgeni rasmi.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Katibu wa Mufti, Sheikh Khalid Ali
Mfaume, alisema iwapo kutanyesha
mvua, swala hiyo itaswaliwa katika
Msikiti mkubwa wa Jamiu Zinjibar
uliopo Mazizini, pia itaswaliwa katika
misikiti mengine.

Aliwakumbusha waumini wa dini ya
Kiislamu kutekeleza ibada ya kutoa
Zakatul Fitri kabla ya swala ya Eid ili
kusafisha funga zao kutokana na mapun-
gufu madogo na kuwasaidia waumini
WEeNzao Wasio na uwezo.

Sheikh Khalid alisema kuwa waumini
wanaofuata utaratibu wa kuandama kwa
mwezi sehemu yoyote duniani, sheria
ya kiislamu inaruhusu kufungua, lakini
asiwatangazie waumini wengine.

Katika hatua nyingine, Mkurugenzi
wa Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar,
Dk. Mzuri Issa Ali, amewataka wazazi na
walezi kuhakikisha wanaongeza ulinzi
kwa watoto wao katika kipindi cha si-
kukuu ili kuwalinda na matukio mbalim-
bali yakiwamo ya udhalilishaji.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari,
alisema licha ya siku hiyo ni furaha kwa
wananchi wote, lakini wasigeuze furaha
hiyo kuwa sehemu ya kuwaacha watoto
wakitembea ovyo mitaani, na wapo
baadhi ya watu wenye nia mbaya wa-
naweza kusababisha madhara makubwa.

“Itakumbukwa kuwa katika miaka
iliyopita kipindi kama hiki cha sikukuu
huripotiwa kesi nyingi za udhalilishaji
kwa wastani wa kesi tano kwa siku,
ambapo watoto waliopo chini ya umri
wa miaka 18 hutoroshwa ama kubakwa,”
alisema.

Hata hivyo mkurugenzi huyo alitoa
wito kwa Jeshi la Polisi kuongeza kasi
ya ulinzi zaidi katika maeneo mbalim-
bali ya viwanja vya kufurahishia watoto
pamoja na kukagua magari yanayotoa
huduma za abiria katika kipindi chote
cha sikukuu.

Waziri afunguka maeneo ya uwekezaji yalivyovamiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRT wa Ardhi na Maende-
leo ya Makazi, Riziki Pembe Juma,
amesema kuna uvamizi wa maeneo
ya ardhi yaliyotengwa katika ukan-
da wa uwekezaji ambayo ni maeneo
huru huko Fumba Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja.

Aliyasema hayo wakati akitoa
ufafanuzi na kujibu swali lililoulizwa
na Mwakilishi wa Jimbo la Shauri
Moyo, Hamza Hassan Juma, aliye-
taka kujua hatua zinazochukuliwa
katika kuyahifadhi maeneo hayo na
kuepuka na matukio ya uvamizi.

Waziri Pembe alisema eneo la
ukanda wa uwekezaji maeneo huru
ya Fumba limetengwa kwa ajili ya

miradi ya ujenzi wa viwanda vidogo
na kati pamoja na miradi ya majen-
g0 ya makazi.

Alisema eneo la ukanda wa mae-
neo huru ukubwa wake ni 4,600
ambalo serikali kwa kushirikiana na
Benki ya Maendeleo ya Afrika (ADB)
wamekubali kufanya upembuzi ya-
kinifu. Alisema upembuzi huo kwa
kiasi kikubwa utasaidia kudhibiti

matukio ya uvamizi wa ardhi, hatua
ambayo itasaidia kwa kiasi kikubwa
kuweka matumizi sahihi ya ardhi
katika uwekezaji.

“Mheshimiwa Spika, napenda
kuwajulisha wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi kwamba eneo la
ukanda wa uwekezaji maeneo huru
ya Fumba linavamiwa kwa kasi
kubwa na chanzo ni kwamba eneo

hilo halijapimwa na kufahamika
matumizi yake sahihi,” alisema.

Serikali ya Zanzibar chini ya Rais
Mstaafu wa awamu ya tano, Dk.
Salmin Amour Juma, ilitenga mae-
neo huru ya uchumi Fumba kwa
upande wa Unguja na Micheweni
kwa Pemba kwa lengo la kutumika
uwekezaji wa miradi ya ujenzi wa
viwanda.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MNADA WA HADHARA MNADA WA HADHARA KUPOTEA KWA CHETI

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, RAISSA COMPANY LTD
tutauza kwa mnada wa hadhara Mali za
wadaiwa Sugu kama ilivyotangazwa:-

1. Kiwanja cha Ndugu Julius Richard
Mbaga kilichopo VIKUGE- Kibaha.

2. Kiwanja cha Ndugu Irene Matiku
Nyamtonga Kilichopo  Kitongoji cha
Bwilingu — Chalinze.

Lengo ni kufidia/ kupunguza madeni ya
mikopo wanayodaiwa. Minada itafanyika
Tarehe 21/05/2021, mahali dhamana zilipo.
Muda ni kuanzia saa nne Asubuhi.

Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14 akishindwa kulipa
25% hairudishwi. Gharama za kubadili
umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano fika ofisini kwetu
Victoria 5th floor -DSM au Piga

No. 0652113262

Nipashe

Uza,

Chenye Thamani Kubwa

Tupigie 0782253676

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, Sepco Na Champion
tutauza kwa mnada wa hadhara Mali za
wadaiwa Sugu kama ilivyotangazwa

Mdaiwa/ Dalali Mahali Tarehe
mthamini mnada
Samira M. SEPCO Magome | 28.05.202
:‘/’:/?;‘V:;iiua Debt ni- Mtaa | 1
Collection & invi
M. Lubawa) | Aygtioneeri m:&:yl
ng Co. Ltd
Bernard Championi | Kinzudi- | 28/05/202
Daud Auction Goba 1
Nkeyemba | Mart

Minada yote itafanyika mahali dhamana
ilipo kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa
25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya
siku 14 akishindwa kulipa 25% hairudishwi.
Gharama za kubadili umiliki ni juu ya
mnunuzi.

Mawasiliano piga:

SEPCO - 0715683777/0712670704

CHAMPION - 0769073836/0685108460

SEKELA G MWAMBAUJA anatanga-
za kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S.1361-0131 kilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary
SAMORA MACHEAL mwaka
2015,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa MBS/RB/526/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.144/2021

Ombi la YUSTA LEINA MASAWE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
CANDIDUS NGALEKA NDUNGURU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 16 / 06 / 2021 kabla huyo mwambaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 10/ 05 /2021

Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

OFISI ZA
MATANGAZO
Mikocheni
Industial Area,
Po.Box 31042, Dar
es Salaam. Mob:

+255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@
guardian.co.tz,
website: www.
ippmedia.com

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

i ippmedia com

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI

INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wabunge
waitwa na spika
Kenya shutuma
Zza rushwa

Nairobi, KENYA

WABUNGE watatu wa Kenya,
wameitwa na spika wa bunge
baada ya kutoa madai kwamba
wabunge walikuwa wamehongwa,
ili kupitisha muswada wenye utata
ambao utabadilisha katiba ya nchi
hiyo kwa kiasi kikubwa.

Wabunge Moses Kuria, Ndidi
Nyoro na Mohamed Ali, watafika
mbele ya spika wa bunge baada ya
kudai wenzao walipokea Dola 930
sawa na shilingi za Kenya 100,000
kila mmoja.

Fedha hizo zinadaiwa ni kwa
ajili ya kupiga kura ya ndio kwa
Muswada wa Marekebisho ya kati-
ba maarufu kienyeji kama Jengo la
Bridges Initiative (BBI).

Mpango huo umeungwa mkono
na Rais Uhuru Kenyatta na kion-
g0zi wa upinzani Raila Odinga,
ambao walisema itasaidia Kenya
kukabiliana na mgawanyiko mkali
wa kikabila, ambao ulizuka baada
ya uchaguzi uliozozaniwa mwaka
2017/2018.

Ingawa wakosoaji wakiongo-
zwa na Naibu Rais William Ruto,
walidai ina maana tu ya kuunda
nafasi za viongozi huku wakipuuza
masuala ya haraka kama kupun-
guza umaskini na viwango vya juu
vya ukosefu wa ajira. BBC

Ruto

Kenyatta

'Museveni aapishwa
’kwa muhula wa sita

Kampala, UGANDA

RAIS Yoweri Museveni, ame-
kula kiapo, jana kuliongoza
taifa la Uganda, kwa muhula
wa sita.

Sherehe za uapisho huo
zilifanyika huku tahadhari
ya maambukizi ya virusi vya
corona ikichukuliwa.

Zaidi ya watu 4,000 waki-
wamo viongozi kutoka kila
pembe ya Bara la Afrika wali-
hudhuria sherehe ya kuap-
ishwa kwa Rais Museveni.

“Tumepambana na co-

'“‘ - I._‘: .‘\

Watu wakipita eneo lenye majengo ya makazi yaliyoharibiwa baada ya shambulio la anga la Israel na mjini Gaza,

rona, hivyo sherehe hizi wal-
ioalikwa ni viongozi pekee,”
alisema Museveni katika
ukurasa wake wa twitter.

Museveni ataiongoza
Uganda kwa miaka mengine
mitano, ikiwa ni muhula
wake wa sita madarakani.

Aliingia madarakani Janu-
ari, mwaka 1986 kwa map-
induzi ya kijeshi, hadi utaka-
pofika uchaguzi mwingine
2026 atakuwa madarakani
kwa miaka 40, sawa na mion-
go minne. Wakati huo akiwa
na umri wa miaka 81.

Alishinda uchaguzi Januari
14, mwaka huu kwa kuwab-
waga wagombea wengine
10 katika nafasi ya urais kwa
ushindi wa asilimia 58 ya
kura zote.

Tjapokuwa wapinzani
pamoja na waangalizi wa ki-
mataifa na makundi ya haki
za binadamu kudai kuwa
uchaguzi huo, uliingiliwa na
serikali ya Museveni na ku-
minya wagombea wa upin-
zani. Madai hayo hata hivyo
yanakanushwa na serikali.

Usalama uliongezwa kati-

h*wix

ka mji mkuu, Kampala, kabla
ya kuapishwa kwake.

Wakuu wa nchi kadhaa
tayari waliwasili kwenye
sherehe hiyo, ikiwamo Bu-
rundi, Sudan Kusini na So-
malia na Tanzania.

Siku ya Jumatatu, polisi
walisema zaidi ya watu 40
walikamatwa kwa kupanga
kuvuruga sherehe hiyo.

Askari waliizunguka ny-
umba ya Robert Kyagulanyi
maarufu Bobi Wine, ambaye
alikuwa mshindi wa pili wa
uchaguzi. BBC

WANAMGAMBO wa Hamas na
wanajeshi wa Israel wameende-
lea kukabiliana Gaza na kwam-
ba takribani watu 50 wame-
shauawa kufuatia machafuko ya
siku kadhaa.

Hadi kufikia sasa Wapalestina
zaidi ya 40 wameuawa na idadi
kubwa ya wengine wakijeruhiwa
kufuatia mashambulizi yanay-
ofanywa na Israel hasa katika
ukanda wa Gaza.

Majengo mawili ya ghorofa
yaliporomoshwa na mashambu-
lizi ya anga ya Israel huko Gaza.

Hamas ilifyatua zaidi ya roketi
200 kuelekea Israel na Wais-
real watano waliuawa kufuatia
mashambulizi hayo.

Israel ilifanya mamia ya
mashambulizi kutoka angani

jana. PICHA: AP

Zaidi ya Wapalestlna 50 wauawa vurugu Gaza

Gaza, PALESTINA

kwenye ukanda huo wa Gaza
jana, majira ya asubuhi kwa saa
za Mashariki ya Kati huku wa-
namgambo wa kipalestina wa
kundi la Hamas na makundi
mengine katika ukanda huo nao
wakifyatua roketi mji wa Tel Aviv
na wa Kusini wa Beersheba.

Kufuatia hali hii ya machafuko
Fatoue Bonsouda, mwendesha
mashtaka mkuu wa Mahakama
ya Kimataifa (ICC), inayoangalia
kesi za uhalifu wa kivita alisema
ana wasiwasi kwamba uhalifu
wa kivita umefanywa na hasa
kwa kutazama machafuko ya-
nayotokea ukingo wa magharibi,
ikiwamo Mashariki mwa Jerusa-
lem pamoja na Gaza.

Kutokana na hali inayoende-
lea mwendesha mashtaka mkuu
wa mahakama ya kimataifa in-
ayoshughulikia uhalifu wa kivita

ya ICC, alizungumzia wasiwasi
wake, kwamba kuna uwezekano
uhalifu umefanyika.

Bensouda aliandika ujumbe
huo kwenye ukurasa wa Twitter
jana, akiongeza kusema kwamba
uchunguzi wa mahakama ya ICC
utatazama pande zote na usha-
hidi unaohusika, kutathmini iki-
wa kuna waliohusika na uhalifu,
mujibu wa sheria za mahakama
hiyo ya kimataifa.

Machi 3, mwaka huu, Ben-
souda raia wa Gambia alianzisha
uchunguzi kamili kuhusu hali
hiyo kwenye maeneo yaliyon-
yakuliwa na Israel, kitendo kili-
choikasirisha Israel ambayo hata
hivyo sio mwanachama wa ICC,
tofauti na mamlaka ya Wapales-
tina.

Uchunguzi huo utalenga
kutazama kilichotokea katika

vita vya Gaza vya mwaka 2014
pia mauaji ya waandamanaji
Wakipalestina mwaka 2018.
Jumuiya ya Kimataifa inashini-
kizwa kuitaka Israel ikomeshe

matumizi ya nguvu.
Waziri wa Mambo ya Nje wa
Uturuki, Mevlut Cavusoglu,

alisema, mashambulizi ya jeshi
la Israel yanawaua Wapalestina
huko Gaza.

“Tunalaani kila siku masham-
bulizi, lakini jumuiya ya ulim-
wengu wa kiislamu inatarajia
sisi tuchukue hatua. Masham-
bulio aina hii yanapaswa kuko-
meshwa. Tunapaswa kulinda
haki za Wapalestina kwa mujibu
wa sheria ya kimataifa bila sha-
ka,” alisema Cavusoglu.

Waziri Mkuu wa Uingereza,
Boris Johnson kwenye ujumbe
wake aliouandika kwenye uku-

rasa wa Twitter, alizitaka pande
zote mbili Israel na Palestina
kujizuia kutumia nguvu akisema
Uingereza ina wasiwasi mkubwa
na machafuko yanayoongezeka
na idadi ya wanaouawa.

Kwa mujibu wa mjumbe
wa Umoja wa Mataifa kuhusu
Mashariki ya Kati, Tor Wennes-
land, Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa, linatarajiwa kuku-
tana kwa mara nyingine kuzun-
gumzia mgogoro huu.

Kuna  wasiwasi  kwamba
mgogoro huu unaweza kuele-
kea kwenye vita kamili na Waziri
Mkuu Benjamin Netanyahu, ali-
tangaza hali ya tahadhari katika
mji wa Lod, unaokaliwa na jamii
ya Wayahudi na Waarabu amba-
ko polisi ilisema vurugu kubwa
zilizuka katika baadhi ya sehemu
za Waarabu. DW
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RONALDO _
KULAZIMISHA
KUONDOKA
JUVENTUS

TURIN, Iralia

RISTIANO Ronaldo an-
aripotiwa atalazimisha
uhamisho wake, kama kla-
bu yake ya Juventus itash-
indwa kufuzu Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa msimu ujao, kwa mujibu
' wa Sky Sport Italia.

Wikiendi iliyopita  Juventus
waliruhusu kichapo cha mabao
3-0 wakiwa nyumbani dhidi ya
wapinzani wao wa Serie A, AC Mi-
lan na wakajikuta wakishuka hadi
nafasi ya tano katika msimamo wa
ligi hiyo, wakati Napoli wakichukua
nafasi yao kwenye nne bora.

Ronaldo anaweza kuikosa Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya
kwanza, kwa miaka 18 kama Juven-
tus ikishindwa kumaliza ligi kwenye
nafasi ya nne.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nyota
huyo mwenye umri wa miaka 36
ambaye ana mwaka mmoja ambao
bado umesalia kwenye mkataba
wake, atalazimisha klabu iweze
kufanya uhamisho wake kwenda
klabu ambayo inashiriki michuano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Juventus bado wana mechi dhidi
ya Inter Milan, Sassuolo na Bologna
kwenye mechi zao tatu za mwisho
za Serie A msimu huu.

Mechi hizi ni muhimu kwao ka-
tika jaribio la kurejea kwenye nne
bora ili wafuzu kucheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Tuchel
kuongezwa
miaka mitatu

LONDON, England

uwanja.

darajani.

THOMAS Tuchel yupo mbioni
kupongezwa kwa Kazi nzuri aliyoi-
fanya tangu kukabidhiwa mikoba ya
Frank Lampard pale Stamford Bridge
kwa kupewa mkataba mpya.

Tuchel alipewa mkataba wa miezi
18 ukiwa na vipengele ambavyo
inategemea mafanikio ya ndani ya

Kati ya vipengele hivyo ilikuwa ni
mafanikio ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
na kuingia kwenye nafasi nne za juu
kwenye Ligi Kuu England.

Kocha huyo amekuwa ni mkombozi
kwa mashabiki wa Blues na amereje-
sha furaha na matumaini makubwa
kwa mashabiki wa timu hiyo kwa
muda mfupi alioiongoza timu hiyo
| baada ya Lampard kufutwa kazi pale

Chelsea ipo kwenye fainali mbili
Kombe la FA na Ligi ya Mabingwa
Ulaya, huku ikiwa nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa EPL mpaka sasa.

Imeripotiwa kuwa, uongozi wa
klabu hiyo unatarajia kumwongezea
mkataba Tuchel mwishoni mwa
msimu huu wa miaka mitatu.

Sporting wabeba ubingwa
baada ya miaka 19

LISBON, Ureno

BAADA ya ukame wa miaka
19, klabu ya Sporting Lisbon
wameibuka kidedea msimu
huu kwa kubeba taji la Ligi
Kuu Ureno.

Lisbon ambayo imetoa
mastaa kama Cristiano Ron-
aldo, Luis Nani na Bruno Fer-
nandez, imevunja utawala
wa Benfica na FC Porto ulio-
dumu kwa miaka 19 kwenye
historia ya Primeira Liga.

Sporting wametwaa ub-

ingwa huo baada ya kuwa-
funga Boavista 1-O, juzi Ju-
manne usiku.

Bao pekee lililofungwa na
Paulinho limeifanya timu
hiyo kukaa kileleni kwa to-
fauti ya pointi nane dhidi ya
FC Porto wanaoshika nafasi
ya pili zikiwa zimesalia me-
chi mbili msimu kumalizika.

Klabu hii inabeba ubing-
wa wa Primeira Liga ikiwa
haijapoteza mchezo wowote
mpaka sasa.

Huu ni mwendelezo wa

mafanikio ya klabu hiyo am-
bayo mapema Januari, mwa-
ka huu Sporting walitwaa
taji lingine la Ureno.

Ni miaka mitatu tu imepi-
ta tangu mashabiki wa klabu
hii wavamie uwanja na ku-
zua tafrani kwa wachezaji na
wafanyakazi wa timu hiyo.

Tukio hili lilisababisha
kocha wa wakati huo, Jorge
Jesus, baadhi ya viongozi
wakubwa pamoja na rais,
Bruno de Carvalho wote ku-
jiuzulu nafasi zao.
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Garcia Ku-
saini mitano
Barcelona

BARCELONA, Hispania

MLINZI wa kulia wa Manchester City,
Eric Garcia, anaripotiwa kuwa anasu-
biri tu kUJ|Unga na Barcelona kwa
mkataba wa miaka mitano.

Mkataba wa sasa wa Garcia unaisha
mwishoni mwa mwezi ujao, na Pep
Guardiola alithibitisha awali kuwa
nyota huyu hajakubali kusaini mka-
taba mpya, hivyo atakuwa anaelekea

Barcelona.

Tangu hapo, nyota huyo amekuwa
akihusishwa na Barcelona, ambao
walijaribu kumsajili katika hatua za
mwisho za usajili wa Januari kabla ya

dili hilo kufungwa.

Hata hivyo, taarifa zinasema kuwa
Barcelona tayari wameshafanya
makubaliano ya awali na Garcia ya
mkataba wa miaka mitano, hadi 2026.

Hivyo nyota huyo mwenye umri wa
miaka 20, anatarajia kurejea Katalunya

alikokulia.

Taarifa zaidi zinasema kuwa Rais
Joan Laporta tayari ameshatoa ruksa
ya nyota huyo kuwasili Barcelona
kama mchezaji huru, na anaweza kuwa
mchezaji rasmi mwisho wa msimu.

Garcia alitokea katika klabu ya Bar-
celona akijiboresha kufikia kikosi cha
kwanza kabla ya kuondoka kuelekea
Manchester City mwaka 2017.

TT—

N LAY A wr A

Joshua, Fury ulingoni Agosti

LONDON, England

MABONDIA wa England, An-
thony Joshua na Tyson Fury
sasa watapanda ulingoni
katika pambano la uzito wa
juu kuwania mikanda mita-
tu nchini Saudi Arabia, kwa
mujibu wa promota, Eddie
Hearn.

Fury hajapanda ulingoni
tangu alimpomchapa De-
ontay Wilder na kubeba
mkanda wa WBC Februari,
mwaka huu, huku Joshua
atapanda ulingoni kutetea
mikanda yake mitatu ya
WBA, IBF na WBO ambayo
aliichukua kwa ushindi dhi-
di ya Kubrat Pulev, Desem-

ba, mwaka jana.

Kwa mujibu wa promota
Hearn amenukuliwa na Sky
Sports akisema pambano
hilo la kukata na shoka lita-
fanyika kati ya Agosti 7 au 14,
mwaka huu.

Mabondia wote wawili
wameonyesha furaha kwa
sababu tayari “walitimiza
kila ahadi zao” kwa pamba-
no la Joshua dhidi ya Andy
Ruiz mwaka 2019.

Bado hakuna tangazo
rasmi ambalo limetolewa,
lakini taarifa zimedokeza
kwamba, mpango huo uli-
fanywa hivi karibuni.

Pambano hilo litakuwa la
kwanza katika makubaliano

ya mapigano mawili, na
pambano la pili linatarajiwa
kufanywa mwishoni mwa
2021. Imeripotiwa pia pam-
bano hilo linaweza kutoa
kiasi cha pauni milioni 500,
huku Joshua na Fury waki-
kubali kugawana 50/50.

Fury hajapoteza katika
mapambano 31 na kasoro
yake pekee ni sare ya kuta-
tanisha dhidi ya Deontay
Wilder mwaka 2018, pam-
bano ambalo wengi waliona
alishinda.

Wakati huo huo, Joshua
ana rekodi ya 24-1, na ku-
poteza kwake kulikuwa kwa
kushangaza mikononi mwa
Ruiz mwaka 2019.

LINGARD

MANUID

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Jesse
Lingard yupo mbioni J
kurejea Old Trafford
baada ya kumaliza mkopo wake
| kwa wagonga nyundo wa Lon-
g U *  don, West Ham United.
West Ham ipo kwenye wakati
T mgumu wa kumsajili moja kwa

moja kutokana na thamani halisi

ya nyota huyo inatajwa kufikia

pauni milioni 21.

Lingard mwenye umri wa mia-

ka 28 anataka mkataba wa miaka

minne na mshahara usiopungua 1

pauni 100,000 kwa wiki kiasi am-
bacho West Ham huenda ikawa
mlima mrefu kwao licha ya kuwa

na hitaji naye.

Lingard amebakiwa na mwaka
moja katika mkataba wake na
mashetani wekundu ambao ni wazi
huenda kurejea kwake Old Trafford
itakuwa ni sawa na kucheza karata
isiyo tabirika.

Nyota huyo ambaye ni zao la Unit-
ed amecheza mechi tatu za msimu
huu akiwa na klabu yake hiyo kabla
ya kutolewa kwa mkopo kwenda
West Ham ambapo katika mechi 13

alizocheza amefunga mabao tisa.

R
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KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, amesema msimu huu
umekuwa wa kipekee baada ya ku-
nyanyua taji la Ligi Kuu England
(EPL), juzi Jumanne.

City ilishinda kwa mara
ya tatu Kombe la Ligi Kuu

England, kwa Kipindi cha

miaka minne, baada ya
washindani wao wa ka-
ribu na wapinzani wa jiji
moja, Manchester United
kufungwa na Leicester

City 2-1, Jumanne usiku.

Kikosi hicho sasa kina alama 10
zaidi ya United ambao wapo nafasi
ya pili huku wakiwa wamebakiwa
na michezo mitatu peke yake.

Hii ni mara ya saba kwa City
kushinda ubingwa wa England, na
ni ubingwa wao wa tano ndani ya
miaka tisa.

“Huu umekuwa msimu wa kip-
ekee kabisa wa kuchukua taji la Ligi
Kuu England,” alisema Guardiola

GUARDIOLA

UBINGWA

® @ ® Asema ulikuwa ni msimu mgumu na wenye
marufuku nyingi, lakini walipambana na kufikia...

MANCHESTER, England

akiwaambia waandishi wa habari
jana.

“Msimu huu ulikuwa mgumu.
Tutaukumbuka daima msimu huu
na jinsi tulivyoshinda. Ninajivunia
kuwa kocha hapa na katika kundi la
wachezaji hawa.

“Ni wachezaji wakipekee sana.
Kushinda katika msimu huu, kuki-
wa na marufuku nyingi na changa-
moto tulizokabiliana nazo, lakini
bado tukaendelea kufanya vizuri,
ni jambo kubwa sana.

“Kila siku , wapo kwenye mapam-
bano ya kufanikiwa, kujaribu kila
siku kuwa bora zaidi. Tumekuwa
mashujaa. “Nilikuwa Hispania, ni-
kawa Ujerumani na ninaweza kuse-
ma hadi sasa kuwa hii ndio ligi ngu-
mu. Hivyo ligi hii ina maana kubwa
kwa kila mmoja.”

Guardiola, mwenye umri wa mi-
aka 50, ameshinda mataji nane ya
ndani tangu ajiunge na City mwaka
2016. City ilikuwa na mwanya wa
kushinda taji la EPL siku ya Juma-
mosi, lakini ilifungwa na Chelsea
kwa mabao 2-1.

Hata hivyo, Leicester waliimaliza
kazi yao kwa kuifunga United 2-1
katika Uwanja wao wa OId Trafford.

Ni ubingwa wa sita ambao
umeamuliwa kwenye uwanja Old
Trafford - ikiwa ni idadi kubwa zaidi
kuliko uwanja mwingine wowote
- na kati ya mara hizo sita United
imenyakua ubingwa mara tatu na
mara tatu zilizosalia ukienda kwen-
gine, ikiwamo msimu huu.

Huu ni ubingwa wa pili kwa City
ndani ya kipindi cha wiki mbili
baada ya kuifunga Tottenham Hot-
spur katika fainali ya Kombe la
Carabao.

City pia wameingia katika fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
mara ya kwanza baada ya kuwafun-
ga mabingwa wa Ufaransa Paris St-
Germain wiki iliyopita.

Tangu iliponunuliwa na matajiri
kutoka Abu Dhabi mwaka 2008,
City imeshanyakua makombe 12.

Wanatarajia kupatiwa kombe lao
katika mechi ya mwisho dhidi ya
Everton Mei 23, mwaka huu mbele
ya mashabiki 10,000.

UNITED YAMGANDA KANE

MANCHESTER United bado wanaendeleza
juhudi za kumnasa mshambuliaji wa Tottenham
Hotspur na England, Harry Kane mwenye umri wa
miaka 27. (Football Insider)

DEMBELE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wanajipanga kumsajili mshambuliaji
Mfaransa, Moussa Dembele. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 yuko Atletico Madrid kwa
mkopo akitokea Lyon. (Telegraph)

ROMA YAMTAKA WHITE

AS Roma wamejiunga katika kinyang’anyiro cha
usajili wa mlinzi wa Brighton, Ben White mwenye
umri wa miaka 23, kwa maelekezo ya kocha wao
mpya, Jose Mourinho. (Sun)

TUCHEL MAMBO SAFI

CHELSEA wanatarajiwa kumpatia kocha wao,
Thomas Tuchel, mkataba mpya mpya wa miaka
mitatu baada ya msimu huu kufikia tamati. (Mail)

GARCIA SAFI BARCA

BARCELONA wameafikiana na Manchester City
kumsajili mlinzi wa Hispania, Eric Garcia, mwenye
umri wa miaka 20, kwa uhamisho huru. (Goal)

GIROUD AGEUKA LULU

INTER Milan na Lazio wanamnyatia mshambu-
liaji wa Chelsea na Ufaransa, Olivier Giroud mwe-
nye umri wa miaka 34. (Calciomercato)

ROMERO AMFUATA MOURINHO

JOSE Mourinho ana matumaini ya kuungana
tena na kipa wa Manchester United na Argentina,
Sergio Romero mwenye umri wa miaka 34, ataka-
pochukua rasmi usukani kama kocha wa Roma.
(Express)

HEATON AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United wanakaribia kumsajili
golikipa, Aston Villa, Tom Heaton mwenye umri wa
miaka 35, kuchukua nafasi ya Sergio Romero. (Sun)

AURIER KUTUA MILAN

AC Milan wanamtaka mlinzi wa Tottenham Hot-
spur na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Serge Aurier
mwenye umri wa miaka 28. (Calciomercato)

MADRID SOKONI

REAL Madrid pia wamefanya mawasiliano na Tot-
tenham juu ya Serge Aurier, ambaye mkataba wake
Spurs unakamilika mwaka 2022. (Foot Mercato)

LEEDS YAIONYA LIVERPOOL

LEEDS United wamewaambia wapinzani wao
katika Ligi Kuu England, Liverpool kusahau kuhusu
kumsajili mshambuliaji wao, Patrick Bamford mwe-
nye umri wa miaka 27. (Star)
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Asukile
amvuruga
Pawasa
ufukweni

Na Saada Akida

HATIMA ya mchezaji wa Tanzania
Prisons, Benjamin Asukile kuitu-
mikia Timu ya Taifa ya Ufukweni
iko chini ya Shirikisho la Soka
nchini (TFF), wakati kikosi hicho
kikijiandaa kuelekea Senegal
katika fainali za Kombe la Mataifa
Afrika (BSAFCON 2021), imeele-
ZWa.

Kamati ya Saa 72 ya TFF ili-
tangaza kumfungia Asukile mechi
tano pamoja na kulipa faini ya Sh.
500,000 baada ya kubainika ku-
fanya makosa katika mchezo wao
wa Kombe la FA dhidi ya Yanga.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kocha Mkuu
wa timu hiyo ya Tanzania, Boni-
face Pawasa alisema amepokea
kwa masikitiko taarifa za kufungi-
wa kwa nyota huyo ambaye yuko
katika mipango yake kuelekea
michuano hiyo.

Pawasa alisema bado mchezaji
huyo yuko kambini na sasa anasu-
biri kupata mwongozo kuhusiana
na hatima yake kutoka kwenye
mamlaka zinazosimamia mpira
hapa nchini.

“Nimesoma vizuri taarifa na
adhabu ya mchezaji huyo, ame-
zuiliwa kucheza mechi tano za
mashindano yanayosimamiwa
na TFF na sisi tunaenda kushiriki
michuano inayosimamiwa na CAF
(Shirikisho la Soka Tanzania), kwa
mwongozo wa TFF, tunasubiri
maelekezo.”

“Tumeomba ufafanuzi juu ya
kuhusu suala hili, kama adhabu
hiyo itamgusa pia katika majuku-
mu va timu vya taifa, hawezi kush-
iriki michuano hiyo, tutamwondoa
kikosini na kurejea nyumbani
kutumikia adhabu yake,” alisema
Pawassa.

Aliongeza maandalizi ya timu
hiyo yanaendelea vizuri na
wamepata mechi tatu za kirafiki
ambapo wamecheza mechi mbili
dhidi ya klabu mbili za visiwani
Zanzibar na nyingine walipamba-
na na Kombaini ya Timu ya Taifa
ya ufukweni ya visiwani humo.

“Mechi yetu ya mwisho tut-
acheza kesho (leo), hiyo itanipa
mwanga wa kuona mapungufu
na kufanyia kazi kabla ya kuanza
safari ya kuelekea Senegal kwa
ajili ya kushiriki michuano hiyo ya
AFCON," alisema Pawasa.

Alisema anaamini kikosi chake
kitakwenda kupeperusha vyema
bendera ya Tanzania katika fainali
hizo na hatimaye kupata tiketi
ya kushiriki michuano ya dunia
itakayochezwa nchini Urusi.

MBEYA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kupanda Ligi Kuu
Tanzania Bara, klabu ya Mbeya
Kwanza imeanza kutoa maneno
ya kutamba dhidi ya timu ny-
ingine zinazoshiriki ligi hiyo ya juu nchini
na kuanzisha ‘gumzo’ katika mitandao ya
kijamii na vipindi mbalimbali vya mich-
ezo hapa nchini.
Katika ukurasa wake rasmi
wa klabu hiyo wameandika

kijembe ikiuliza “tuambieni

anayewaonea ni nani?”
Tafsiri ya wengi baada ya kusoma
maneno hayo ni kwamba klabu hiyo
ambayo itaanza kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara katika msimu ujao wa
2021/22 inauliza timu ipi ni tishio na
inatoa dozi ili wao wajipange kulipiza
kisasi watakapokutana.
Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu
Mkuu wa Chama cha Soka Mkoa wa

YAANZA

MAPEMA

Mbeya (MREFA), Lucas Kubaja, ameeleza
furaha yake ya kupata timu nyingine ya
jiji hilo kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao.

Kubaja alisema wanajivunia mafanikio
ya Mbeya Kwanza kwa sababu watapata
nafasi ya kuutangaza mkoa wao kila
watakapokwenda kucheza ugenini huku
michezo zaidi ya ligi hiyo ikiongezeka
katika mkoa wao.

“Nichukue nafasi hii kama Katibu
Mkuu kwa niaba ya uongozi kuipongeza
klabu ya Mbeya Kwanza kwa kupanda
Ligi Kuu, hii ni fahari kwa mkoa mzima,
kwa maana hiyo msimu ujao watu wa
Mbeya burudani zitakuwa nyingi tu,
maana tuna Mbeya Kwanza, Mbeya City,
Thefu na Tanzania Prisons, nina uhakika
zote zitakuwapo,” alisema Kubaja.

Kuhusu Mbeya Kwanza kutumia

Uwanja wa Mabatini Mlandizi mkoani
Pwani katika mechi zake za nyumbani
msimu huu, alisema pamoja na uamuzi
wa kuhamisha kituo, lakini bado klabu

hiyo inatambulika ni wenyeji wa Mbeya
na wana mawasiliano ya karibu katika
kukamilisha taratibu mbalimbali za
utawala.

“Tulikuwa na mawasiliano nao ya
karibu, kwa hiyo haina tatizo kuwa
msimu ujao tutakuwa nao huku Mbeya,”
Kubaja alisema.

Timu hiyo ilikuwa ya kwanza kupanda
daraja baada ya kupata ushindi wa bao
katika mchezo uliofanyika kwenye Uwanja
wa Mabatini mkoani Pwani, bao pekee
lililofungwa na Willy Edgar dakika ya 75.

Ni ushindi ambao uliwafanya kufikisha
pointi 38 na kuwa kinara wa Kundi A
huku ikiwaacha African Sports kwenye
nafasi ya pili wakiwa na pointi 28.

Mbeya Kwanza ni timu iliyoanzishwa
mwaka 2012 ikiitwa Coca Cola Kwanza,
lakini ilipofika mwaka 2014 ilibadilishwa
na kuitwa Mbeya Warriors wakati huo
ikishiriki Ligi ya Mabingwa Ngazi ya
Mkoa.

Wachezaji wa Azam FC wakiwa katika mazoezi ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC ita-

Kagera Sugar yatangaza vita Kaitaba

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, Fran-
cis Baraza, amesema kiwango kili-
choonyeshwa na wachezaji wake katika
mchezo dhidi ya Mwadui FC kimempa
matumaini makubwa ya kuendelea kuba-
kia kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bayo inaelekea ukingoni.

Baraza alisema lengo lake ni kuona
kikosi hicho kinavuna pointi zote tisa
kwenye uwanja wa nyumbani wa Kaitaba
na kujiondoa kwenye hatari ya kushuka
daraja.

Kocha huyo huo ni ushindi wa kwan-

za tangu alipochukuwa majukumu ya
kukinoa kikosi cha timu hiyo na bado wa-
napambana kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri kwenye michezo iliyobakia.

Alizitaja mechi zilizobakia wataka-
zocheza nyumbani ni dhidi ya Ruvu
Shooting itakayofanyika Mei 17, mwaka
huu halafu wataikaribisha Thefu SC na
baadaye Tanzania Prisons.

“Tumejipanga kuhakikisha tunapata
pointi tatu katika kila mechi ili kujiweka
katika nafasi nzuri ya kuendelea kucheza
ligi kwa msimu ujao. Ligi imekuwa na
ushindani mkubwa sana na kila mmoja
anahitaji kupata pointi tatu, kwa sababu

kuna watu wanahitaji ubingwa na wen-
gine kujinasua kushuka daraja kama ili-
vyo kwetu.”

“Tuko katika hali mbaya nina ima-
ni kwa kiwango kilichoonyeshwa na
wachezaji wangu katika mchezo wetu
dhidi ya Mwadui, tena ugenini, dalili za
kubakiza pointi tisa nyumbani zitatimia,”
alisema Baraza.

Kagera Sugar yenye pointi 30 iko ka-
tika nafasi ya 13 kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya kucheza
michezo 29 wakati vinara wa ligi hiyo ni
mabingwa watetezi, Simba yenye pointi
61.
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Guardiola afunguka City ikitw

Magollk|pa wa Simba kutoka kushoto ni Ally Salim, A|sh| Manula na Beno Kakolanya wakifanya mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na mechi ya kwanza ya hatua ya robo fainali dhidi ya wenyeji Ka|zer Chiefs itakayochezwa keshokutwa

SIMBA SC YATAMBA
KUISHANGAZA AFRIKA

® ® ® Ni katika mechi dhidi ya Kaizer Chiefs, lakini

Gomes pia aitolea jicho FA...

Na Adam Fungamwango

AKATI kikosi cha wawakilishi
wa Tanzania kikiendelea vy-
ema na mazoezi huko jijini
Johannesburg, Afrika Kusini

kwa ajili ya kuwakabili Kaizer Chiefs, Ko-
cha Mkuu wa Simba Didier Gomes amese-
ma licha ya mechi za Kombe la FA kuwa
ngumu, timu yake imejipanga kutetea ub-
ingwa wa michuano hiyo wanaoushikilia.
Simba itaikaribisha Dodoma

Jiji FC katika mechi ya hatua ya
robo fainali itakayochezwa Kkati
ya Mei 25 na 27, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Benjamin

huku keshokutwa ikishuka
ugenini kuwakabili Kaizer
Chiefs katika mchezo wa kwan-
za wa robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Mechi kati ya Kaizer Chiefs dhidi ya
Simba itachezwa kwenye Uwanja wa FNB
kuanzia saa 1:00 usiku kwa saa za Tanza-
nia.

Gomes aliliambia gazeti hili amefura-
hishwa na ratiba ya mechi za michuano
hiyo na kuitaja Dodoma Jiji ni moja ya
timu nzuri hapa nchini, lakini amesisitiza
Simba wanalihitaji kombe hilo.

Kocha huyo alisema amefuatilia droo
hiyo na wamepangwa kucheza dhidi ya
Dodoma Jiji ambayo ni timu nzuri na ali-
iona kwenye mechi ya mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu ilipocheza na Simba.

“Haitokuwa mechi rahisi. Dodoma Jiji
ni timu nzuri, nimecheza nayo. Siyo rahisi
kuifunga, na kama tukipita hapo nafikiri
kwa kiasi kikubwa tutakutana na Azam.
Nayo ni timu nzuri na ngumu, niliiona il-
ipocheza na Yanga na kushinda bao 1-0,
lakini nawaamini sana wachezaji wangu.
Simba kwa sasa ni timu nzuri na ushahidi
kwenye mechi ya FA iliyocheza dhidi ya
Kagera Sugar. Ilikuwa mechi nzuri sana,”
alisema kocha huyo.

Aliongeza  wanahitaji  kulichukua
kombe hilo ili kuendeleza ubora waliouo-
nyesha msimu huu na anaamini uwezo
wa kulichukua wanao.

“Ni droo ngumu lakini tunataka kushin-
da kila kitu, kila kombe msimu huu. Ni
muhimu kwetu kama tutashinda Kombe

la FA, tutakuwa tumefanya kazi nzuri
sana na nawaamini vijana wangu,” Gomes
alisema.

Kuelekea mchezo wa keshokutwa,
Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Haji Manara alisema kikosi
chao kiko imara na kila mchezaji ana
morali nzuri.

Manara alisema Simba inauwezo wa
kufanya vizuri katika mchezo huo na
wanaamini wanaweza kupata ushindi
ugenini.

“Hatuna majerubhi, hiyo ni faraja kwetu,
tuko tayari kwa ajili ya mchezo wa Ju-
mamosi, tuliwasili hapa Johannesburg
salama, maandalizi yako vizuri, timu yetu
iliyotangulia imetuandalia mapokezi ma-
zuri, balozi ametupokea vizuri... tunam-
womba Mwenyezi Mungu Inshaallah hadi
siku ya Jumamosi tusiwe na majeruhi yoy-
ote, tunaweza huenda tukaishangaza Afri-
ka kwa kupata matokeo ugenini,” alisema
Manara.

Baada ya mchezo huo wa kwanza, Sim-
ba itarejea nchini tayari kuwakaribisha
Kaizer Chiefs katika mchezo wa marudi-
ano utakaochezwa Mei 22, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.
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Yanga yasaka
makali Mtwara

Na Saada Akida

UKURASA 22

KIKOSI cha Yanga kimeamua
kuweka kambi ya muda mkoani
Mtwara kwa ajili ya kuendelea
na maandalizi ya kuivaa Na-
mungo FC katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayoche-
zwa keshokutwa Jumamosi
kwenye Uwanja wa Majaliwa
mkoani Lindi.

Taarifa kutoka ndani ya klabu
hiyo imesema uamuzi wa ku-
weka kambi Mtwara umetokana
na mapendekezo yaliyotolewa
na Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Nassredine Nabi ambaye alihi-
taji sehemu yenye utulivu zaidi.

“Tumefika Mtwara salama,
Kocha Mkuu amehitaji kukaa
mjini hapa kwa siku mbili ili
kuendelea na programu vyake,
na ljumaa ndio tutakwenda
Lindi,” kilisema chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliongeza
wakiwa Mtwara wanahitaji
kujiimarisha ili kusaka matokeo
chanya katika mechi hiyo ya
Kiporo ambayo wanahitaji
ushindi na kuendelea na mbio
za kuwania taji la ubingwa wa
msimu huu.

“Kocha Nabi amepata taarifa
Za nyuma kuhusu wapinzani
wetu, ndio sababu ametaka
kupata nafasi ya kuandaa timu
yake vyema ikiwamo kufanya
mazungumzo maalumu na
wachezaji ambayo yatajenga
kisaikolojia, lakini kuwaandaa
Kimbinu.”

“Namungo ni timu imara,
hatutawabeza wapinzani wetu,
tunaimani mchezo huo hau-
takuwa rahisi kwa sababu ya
maandalizi na kikosi tulichona-
cho pamoja na mbinu za kocha,
kikubwa ambacho tunahitaji
kupata ni matokeo chanya,”
aliongeza.

Alisema wachezaji wako
tayari kupambana na kutafuta
ushindi dhidi ya Namungo FC,
licha ya timu hiyo kuonyesha
ushindani katika kila mechi
wanayokutana.

“Namungo FC wamekuwa
wagumu sana kwetu tangu
wamepanda Ligi Kuu, im-
ekuwa ikitusumbua nyumbani
na ugenini, sasa tumejipanga
vizuri kwa ajili ya kutafuta
pointi tatu katika mchezo huo,”
aliongeza kiongozi huyo.
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