
MAONI, KATUNI UK.6HATIMA SAKATA LA DUBE J’TANO, ATAJWA YANGA   UK.23MICHEZO

Machi 10, 2024

Ukurasa 13

‘‘JJUUBBAA  LLAA  RRAAMMAADDHHAANN’’
www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581611

Jumapili  Machi 10, 2024 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

MAISHA YALIVYO
Mume aenda 
masomoni, kurudi
mkewe mjamzito

Wapendekeza 
kufutwa viti 
maalumu vya 
ubunge, udiwani

UKURASA   11UKURASA  3 UKURASA  5

UKURASA  9

UKURASA  4

Mbeba mkaa 
afariki dunia 
purukushani 
na polisi, TFS 

Simulizi mwanachuo 
aliyeolewa na nyapala
Walikutana gerezani akisubiri kunyongwa hadi kufa … Endelea ukurasa wa 4

Maoni tofauti wadau pangua 
pangua ya  wateule wa Rais

Paul Chacha 
Mkuu mpya wa 
Mkoa wa Tabora

Daniel Chongolo 
Mkuu mpya wa 
mkoa wa Songwe

Luteni Kanali 
Patrick Sawala 
Mkuu mpya wa 
Mkoa wa Mtwara

Paul Chacha.

Waziri Kindamba

Daniel Chongolo Luteni Kanali, Patrick Sawala

Waziri Kindamba 
Mkurugenzi Mkuu 
mpya wa Kampuni 
ya Mabasi Yaendayo 
Haraka (UDART), 

Kindamba atwishwa zigo UDART... Ukurasa wa 2

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akikagua majiko yanayotumia 
nishati ya gesi na umeme, alipotembelea maonyesho katika 
Kongamano la Wanawake la Nishati Safi ya Kupikia, jijini Dodoma 
jana. Kushoto ni Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

UKURASA WA 7

TAYARI TUNAUMWA 
KIUCHUMI, MSITUROGE 
KISIASA
SI siri kwamba idadi 
kubwa ya Watanzania 
tunapitia kipindi... 

UKURASA WA 24

YANGA : HARUFU YA 
UBINGWA INANUKIA
BAADA ya kupata 
ushindi wa mabao 
3-1 dhidi ya wenyeji 
Namungo FC, Kocha...

Samia abeba  rasmi 
ajenda nishati 
safi ya kupikia   
UKURASA 3



Jumapili  Machi 10,  20242

HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu 
WAZIRI Kindamba, am-

baye kabla ya mabadiliko 
yaliyofanywa jana na Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
alikuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, ameteuliwa 
kuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Kampuni ya Mabasi 
Yaendayo kasi Dar es Sa-
laam (UDART).

Kindamba, kwa mujibu 
wa taarifa iliyotolewa 
jana na Katibu Mkuu 
Kiongozi, Balozi Dk. Mo-
ses Kusiluka, anachukua 
nafasi ya Gilliard Ngewe 
ambaye atapangiwa kazi 
nyingine.

Kutokana na uteuzi 
huo, Kindamba am-
etwishwa zigo ambalo 
limeonekana kuwa zito 
kutokana na matatizo 
ambayo yamekuwa yaki-
jitokeza ndani ya kampu-
ni hiyo ambayo serikali  
ina idadi kubwa ya umi-
liki wa hisa.

UDART, tangu kuanza 
kazi mwaka 2016, imeku-
wa ikilalamikiwa kwa ma-
dai ya kushindwa kutimi-
za wajibu wake kutokana 
na mambo mbalimbali 
yakiwamo usimamizi 
mbovu kutoka kwa wa-
tendaji. 

Sababu nyingine ni 
idadi ndogo ya mabasi 
ya kubeba abiria kul-
inganisha na mahitaji 
halisi huku zikiwapo 
taarifa kwamba mabasi 
mengi yamechakaa ama 
kutokana na kuharibika 
kwenye yadi yake iliyoko 
jangwani, Dar es Salaam 
kwa sababu ya mvua 
au kutelekezwa, hivyo 
kutokufanya kazi ka-
bisa. Hali hiyo imefanya 
baadhi ya mabasi hayo 
kutotengenezeka, hivyo 
kuwa hasara kwa wami-
liki.

  Kwa mujibu wa uchun-
guzi ambao uliwahi ku-
fanywa pia na gazeti hili, 
ilibainika kwamba kume-
kuwa na upotevu wa fed-
ha kutokana na baadhi ya 
mashine za kielektroniki 
za kukatia tiketi za abiria 
kuharibika. Hatua hiyo il-
isababisha baadhi ya wa-
tumishi wasio waminifu 
kutumia mwanya huo na 
kukwapua mamilioni ya 
shilingi. 

  
RIPOTI YA CAG
Ripoti ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Seri-
kali ya miaka minne 
iliyopita ambayo ilikagua 
utendaji wa kampuni 
hiyo, iligundua kuwapo 

upungufu wa mabasi 
165 hali inayosababisha 
kushindwa kukidhi mahi-
taji ya abiria kwa siku. 

Katika awamu ya kwan-
za ya mradi huo ulioanza 
Mei 10, 2016 magari yali-
yopaswa kuagizwa ni 306 
lakini ni 165 pekee ndiyo 
yaliyoingizwa hivyo kuwa 
na upungufu mkubwa. 

Kutokana na upun-
gufu huo, CAG alisema 
mabasi yaliyopo yame-
kuwa yanajaa kupita uw-
ezo, hivyo  kusababisha 
uchakavu na uharibifu 
wa haraka. Pia alisema 
hali hiyo imesababisha 
ucheleweshaji wa usafiri 
kwa wananchi. 

CAG pia alisema 
UDART ilikuwa ikijiende-
sha kwa hasara, akibaini-
sha kuwa katika muda 
huo kampuni ilipata 
hasara ya Sh. bilioni 6.78. 
Alibainisha  kuwa mapa-
to ya kampuni yalikuwa 
Sh. bilioni 19.78 wakati 
matumizi yalikuwa Sh. 
bilioni 26.57.      

Sambamba na hayo, 
CAG pia alibaini kuwapo 
kwa matumizi yenye 
shaka baada ya kugun-
dua kuwa tarifa zilio-
nyesha kuwa matumizi 
ya mafuta yalikuwa Sh. 
bilioni 6.02 wakati vitabu 
vikionyesha yalikuwa Sh. 
bilioni 4.79. 

Aidha, kutokana na 
hasara hiyo, serikali kupi-
tia Msajili wa Hazina, 
haijawahi kupata gawio 
kutoka kampuni Shirika 
la Usafiri Dar es Salaam 
(UDA) lenye umiliki wa 
UDART, hivyo kushauri 
Bodi ya wakurugenzi ku-
fuatilia kwa karibu shu-
ghuli za UDA.

 
HATUA WAZIRI MKUU 

Kuwapo kwa matatizo 
ya kiufundi na kiutendaji 
ndani ya kampuni hiyo, 
kulisababisha Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, 
mwaka 2022 kumtumbua 
aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Fedha na Maende-
leo ya Biashara, Suzana 
Chaula, huku akiweka 
wazi kuwa tatizo lililoko 
si uwezo bali  usimamzi 
mbovu.

Majaliwa alifikia uamu-
zi huo wakati wa ziara ali-
yoifanya katika kampuni 
hiyo na kwenye vituo na 
kubaini utendaji kazi na 
ufuatiliaji mbovu katika 
ofisi hizo uliosababisha 
uwapo wa mabasi ma-
bovu, mifumo ya kielek-
troniki na mrundikano 
wa tiketi katika vituo. 

Kindamba atwishwa zigo UDART
Dereva wa 
pikipiki maarufu 
bodaboda, akiwa 
amepakia mizigo 
na abiria juu, 
katika barabara ya 
Morogoro, eneo la 
Kimara Baruti, Dar 
es Salaam jana, 
kitendo ambacho 
ni hatari kwa us-
alama barabarani. 
PICHA: SABATO 
KASIKA

Na Beatrice Shayo

WADAU mbalimbali wametoa 
maoni kuhusu mabadiliko mapya 
ya wakuu wa mikoa, makatibu ta-
wala wa mikoa, wakuu wa wilaya 
na wakurugenzi wa halmashauri 
huku baadhi wakisema yanaonye-
sha umakini wa Rais Samia Suluhu 
Hassan katika ufuatiliaji wa utend-
aji wa wateule wake. 

Katika mabadiliko hayo yaliyo-
tangazwa na Katibu Mkuu Kion-
gozi, Balozi Dk. Moses Kusiluka, 
Rais Samia amewateua Luteni 
Kanali Patrick Sawala kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mtwara, Paul Chacha 
(Tabora) na Daniel Chongolo am-
baye aliwahi kuwa Katibu Mkuu 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kuwa mkuu mpya wa Mkoa wa 
Songwe. 

Kabla ya uteuzi huo, Kanali 
Sawala alikuwa Mkuu wa Wilaya 
ya Tandahimba wakati Chacha 
alikuwa Mkuu wa Wilaya ya Mis-
ungwi. 

Aidha, kutokana na uteuzi huo, 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma, Kanali Kaban Thomas, na 
Dk. Frasic Michael wa Songwe 
uteuzi wao umetenguliwa. Ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Waziri Kindamba, ameteuliwa 
kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Mabasi Yaendayo Haraka 
(UDART).
MAONI YA WADAU 

Mchambuzi wa masuala ya 
uchumi, Prof. Haji Semboja, alise-
ma kitendo cha Rais Samia kufan-
ya uteuzi mara kwa mara, kinaleta 
tafsiri ya kwamba anafuatilia na 
ana mfumo mzuri wa ufuatiliaji, 
kudhibiti na kufanya tathmini.

Alisema kuna wakati Rais ana-
panga timu yake kama timu ya 
mpira na huo ni kama mchezo wa 
kisiasa unaoashiria nia ya kubadil-
isha mfumo wa utendaji wa kazi.

“Unaweza ukaashiria kusema 
kuna matayarisho fulani ambayo 
yapo au kuweka timu ambayo 
itaweza kutimiza malengo ya ki-
siasa ambayo yamewekwa katika 
uchaguzi wa CCM. Ninakumbuka 
uchaguzi upo karibuni hayo ni 
mabadiliko ya kisiasa haina maana 
nyingine zaidi ya hayo,” alisema.

Prof. Semboja alisema wakuu 
wa wilaya ni marais wa wilaya na 

wakuu wa mikoa ni marais wa 
mikoa, hivyo Rais lazima awe na 
marais wake wa wilaya na mikoa 
ambao watatengeneza timu nzuri 
katika ushindi na kutekeleza mi-
pango ambayo imewekwa katika 
chama.

”Si unaona katika mpira dakika 
za mwisho huwa wanabadilis-
hana, waliotoka wameshamaliza 
mchezo wao na wamewaachia 
wengine kumalizia game (mch-
ezo),” alisema.

Kuhusu uteuzi wa Chongolo 
kuwa mkuu wa mkoa, alisema 
bado alikuwa katika mfumo, 
hajatoka nje na alikuwa katika ta-
wala za mikoa, hivyo  ni mtu am-
baye anarudi nyumbani kwake.

“Alivyojiondoa kwenye utawala 
wa kichama aliona kuna masuala 
mengine mazuri anaweza kuyafan-
ya akiwa serikalini. Amempeleka  
serikalini atafanya vizuri pia ka-
tika hiyo nafasi,” alisema. 

Mwanaharakati wa masuala ya 
kisiasa na kijamii, Bubelwa Kaiza, 
alisema tangu Rais Samia amein-
gia madarakani kazi yake kubwa 
ni kuteua kila wakati.

“Ninachokiona (huu) ni mwen-
delezo wa teuzi, ukichora chati, 
ukiangalia utendaji wake wa kazi 
ukiweka majukumu mbalimbali. 
Jukumu la uteuzi limekuwa juu 
zaidi kuliko majukumu men-
gine ukiangalia kuanzia mwaka 
2021 hadi sasa kinachoonekana 
ni kuteua kila baada ya muda 
fulani,”alisema.

Alisema kuteua, kutengua taf-
siri yake anaowateua ni kwamba 
hakubaliani na kile wanachokifan-
ya au hawatekelezi kama alivyota-
rajia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Uongozi na Maendeleo ya Uja-
siriamali (IMED), Dk. Donath Olo-
mi, alisema  Kampuni ya Mabasi 
Yaendayo Haraka (UDART) inatak-
iwa kuwa na menejimenti nzuri na 
watu wenye utaalamu wa kusima-
mia biashara ya usafirishaji.
MA- RC, MA- RAS 
WAHAMISHWA

Taarifa hiyo ilisema wakuu wa 
mikoa wanne wamehamishwa vit-
uo vya kazi. Walioguswa na uham-
isho huo na vituo vyao kwenye 
mabano ni Kanali Ahmed Abbas 
(Mtwara kwenda Ruvuma), Hali-

ma Dendego (Iringa kwenda Sin-
gida), Peter Serukamba (Singida 
kwenda Iringa) Dk. Batilda Buriani 
(Tabora kwenda Tanga).

Makatibu Tawala wa mikoa wali-
ohamishwa ni Msalika Makungu 
(Mara kwenda Rukwa), Gerald 
Kusaya (Rukwa kwenda Mara), Al-
bert Msovela (Kigoma kwenda Kat-
avi), Hassan Rugwa (Katavi kwen-
da Kigoma), Rehema Madenge 
(Dar es Salaam kwenda Ruvuma), 
Stephen Ndaki (Ruvuma kwenda 
Kagera), na Toba Nguvila Kagera 
kwenda Dar es Salaam. 

MA-DC WAPYA
Katika mabadiliko hayo, pia Rais 

amewateua wakuu wa wilaya wa-
tano. Wakuu hao na vituo vyao ni 
Abdallah Nyundo (Kilwa), Festo 
Kiswaga (Monduli), Kanali Alfred 
Mtambi (Mkinga), Almishi Hazali 
(Hanang’) na Joachim Nyingo (Kil-
olo) 

Mbali na walioteuliwa, pia wamo 
waliohamishwa vituo ambao ni 
Deusdedit Katwale (Chato kwenda 
Tabora), Janeth Mayanja (Hanang’ 
kwenda Chamwino), Julius Mtati-
ro (Tunduru kwenda Shinyanga), 
Johari Samizi (Shinyanga kwenda 
Misungwi), Hassan Bomboko (Uk-
erewe kwenda Ubungo), Chris-
topher Ngubiagai (Kilwa kwenda 
Ukerewe), Veronica Kessy (Iringa 
kwenda Mbulu), Heri James (Mbu-
lu kwenda Iringa) na Paskasi Mu-
ragiri (Singida kwenda Bukombe). 

Wengine ni Said Nkumba (Bu-
kombe kwenda Chato), Simon 
Chacha (Sikonge kwenda Tun-
duru), Hashim Komba (Ubungo 
kwenda Geita), Cornel Magembe 
(Geita kwenda Sikonge), Peres 
Magiri (Kilolo kwenda Nyasa), 
Kasare Makori (Moshi kwenda Mb-
inga), Aziza Mangosongo (Mbinga 
kwenda Mafia), Zephania Sumaye 
(Mafia kwenda Moshi) na Luteni 
Kanali Michael Mtenjele (Tarime 
kwenda Tandahima). 

Wamo pia Kanali Maulid Su-
rumbu (Mkinga kwenda Tarime), 
Zainab Issa (Pangani kwenda 
Muheza), Faidha Salim (itilima 
kwenda Busega), Anna Gidarya 
(Busega kwenda Itilima) Gift 
Msuya (Chamwino kwenda Bahi), 
Godwin Gondwe (Bahi kwenda 
Singida) na Joshua Nassari (Mon-
duli kwenda Magu).    

Maoni wadau pangua pangua  ya Rais



3

HABARI KITAIFA

Jumapili  Machi 10,  2024

Na Enock Charles

WADAU wa maendeleo ya wanawake wame-
pendekeza nafasi za ubunge na udiwani wa viti 
maalum vifutwe na kushauri kuwapo nafasi 
mbadala zitakazogombewa.

Wamesema chanzo cha udhalilishaji kwa wa-
nawake ni viti maalum ambavyo havina hadhi 
sawa na vile vinavyopatikana kwa kupigiwa kura 
na wananchi katika majimbo.

Akizungumza katika mdahalo ulioandaliwa na 
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) 
jijini Dar es Salaam juzi, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Jukwaa la Katiba Tanzania ( JUKATA), Ananilea 
Nkya, alisema pamoja na suala la udhalilishaji viti 
maalum havileti uwajibikaji wa moja kwa moja 
kwa wananchi.

Alisema ni hasara na kupoteza fedha za walipa-
kodi kugharamia viti hivyo.

“Hivi viti maalum vinanikera kabisa na tukien-
delea kuving’ang’ania kwamba tunavihitaji sana 
maana yake tunatangaza kwamba, sisi wanawake 
hatupo tayari kwenda kufanya uwakilishi ulio sa-
hihi na ambao ni wa uwajibikaji kwa wananchi.

“Sasa hivi bungeni tuna viti maalum 113, wale 
watu ukifanya hesabu ya haraka haraka kwa mia-
ka mitano ni karibia Sh. bilioni 200.

“Hizi ni fedha nyingi za kodi ya wananchi zina-
potea. Mwaka jana serikali ilisema haina Sh. bilio-
ni 35 kulipia bima ya afya watoto wote katika taifa 
hili, lakini hizo Sh. bilioni 200 zinaweza zikalipia 
watoto wote bima na zikabaki,” alisema Nkya.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu, Anna Henga, alisema wazo la kuletwa 
kwa viti maalum lilikuwa ni kuongeza kiwango 
cha uwakilishi wa wanawake bungeni na kuwa-
jengea uwezo wa baadaye kugombea katika ma-
jimbo.

Alisema kwa zaidi ya miaka 50 bado wanawake 
wameendelea kuwa tegemezi wa viti hivyo jambo 
ambalo linawalemaza badala ya kuwasaidia.

“Suala la viti maalum lilipokuwa linaanza lili-
kuwa ni suala la muda kwa kipindi kile kulikuwa 
na wanawake wachache wamekwenda shule na 
mifumo iliyokuwapo wakati ule kulikuwa hakuna 
fursa kwa wanawake,” alisema.

Mkurugenzi Henga alisema kwa hiyo wanaha-
rakati wa kipindi kile walipendekeza kuwe na viti 
maalum kwa muda fulani halafu baadaye wakag-
ombee.

“Changamoto ni kwamba, mtu anakaa miaka 30 
kwenye viti maalum, hapo viti maalum vinakuwa 
havijasaidia. Ndiyo maana wakati wa mchakato 
wa katiba ilipendekezwa pawapo vipindi viwili 
vya viti maalum baadaye watu waende kwenye 
majimbo kwa sababu anakuwa alishapata rasili-
mali, alishapata mtandao na ujasiri wa kugom-
bea,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum , Ester Matiko, aki-
zungumza na Nipashe, alitaka pawapo kwa na-
fasi mbadala iwapo viti hivyo vitafutwa kwa kile 
alichoeleza kuwa, bado kuna uwakilishi usiori-
dhisha wa wanawake katika vyombo vya uamuzi 
ikiwamo bungeni na kwenye taasisi za serikali na 
binafsi.

“Mimi ukiniuliza nitakupa mifano ya nchi 
zingine za Afrika Mashariki  Nchi kama Uganda, 
kuna uwakilishi wa wanawake kupitia wilaya am-
bao wanapigiwa kura na wilaya nzima kwa hiyo 
CCM kitaleta mgombea na CHADEMA italeta 
mgombea wake na vyama vingine kisha wana-
pigiwa kura na wananchi wote katika wilaya wa-
nawake kwa wanaume” alisema Matiko.

Wapendekeza viti 
maalum ubunge, 
udiwani vifutwe

Katibu wa 
Kamati ya 
Uchaguzi ya 
Chama cha 
ACT Wazal-
endo, Joram 
Bashange, 
akizungumza 
baada ya 
kuteuliwa na 
Kiongozi wa 
chama hi-
cho, Dorothy 
Semu kuwa 
Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya 
Halmashauri 
Kuu ya chama 
hicho, Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: SA-
BATO KASIKA

Samia abeba ajenda nishati safi kupikia 
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ameahidi 
kuendelea kubeba ajenda ya nishati safi 
ya kupikia kadri awezavyo, huku akifan-
ya uamuzi mkubwa ukiwamo kuanzisha 
mfuko wa nishati safi ya kupikia.

Mfuko huo umeanzishwa kwa lengo la 
kuweka ruzuku itakayowawezesha wa-
nanchi wa kipato cha chini kumudu bei 
ya gesi.

Uamuzi mwingine ni kuunda kamati 
ya kitaifa itakayosimamia utekelezaji wa 
ajenda na kuchagiza matumizi ya nishati 
safi ya kupikia kwa taasisi za serikali zina-
zohudumia watu zaidi ya 100 kwa siku.

Akizungumza kwa njia ya simu jana ka-
tika kongamano la wanawake la kugawa 
mitaji na vitendea kazi vya nishati safi ya 
kupikia la mwaka 2024 lililofanyika jijini 
hapa, Rais Samia alisema ameona ubuni-
fu wa watanzania katika kuelekea nishati 
safi ya kupikia.

“Nimeona ubunifu wa watanzania 
kwenye kuelekea nishati safi ya kupikia, 
nizungumze na wanawake, jana ( juzi) 
tumemaliza siku yetu. Mimi kiongozi 
wenu ninabeba ajenda ya nishati safi ya 
kupikia ndani ya bara la Afrika.

“Mimi ndio championi wake, nime-
furahi Wizara za Nishati na Mazingira 
kuitisha kikao hiki leo ( jana) cha nishati 
safi ya kupikia ambayo wanawake ndio 
walengwa wakubwa. 

“Ahadi yangu, nitaibeba ajenda hii kwa 
kusaidiana na nyie, kama mnavyojua 
mwezi Mei tunakwenda kutafuta fedha 
za kukuza suala la nishati safi ya kupikia 
Afrika, sasa katika kuibeba hiyo Afrika 
ahadi yangu nitaibeba nchi yetu kadri ni-
navyoweza ili kusaidia kuhifadhi misitu 
na kulinda mazingira,” aliahidi Rais Sa-
mia.

Akifungua kongamano hilo, Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango, alisema 
takribani asilimia 90 ya kaya nchini zina-
tumia kuni na mkaa kama vyanzo vikuu 
vya nishati.

Alisema asilimia 65 ya nishati inayotu-
mika majumbani ni kuni, asilimia 26.2 ni 
mkaa na asilimia 8.8 ni mjumuisho wa 
gesi, umeme na vyanzo vingine.

Kutokana na matumizi hayo, Dk. Mpan-
go alisema takribani hekta  469,420 za 
misitu hupotea kila mwaka kutokana na 
shughuli za kibinadamu ikiwamo ukataji 

miti kwa ajili ya kuni na mkaa.
 “Benki ya Maendeleo ya Af-

rika (AFDB) inakadiria thamani 
ya muda unaotumiwa na wa-
nawake katika kutafuta kuni 
kuwa na thamani ya takriban 
Dola za Marekani bilioni 800 
kwa mwaka,” alisema.

Pia alisema dola trilioni 1.4 
kama gharama za matibabu 
kwa matatizo yatokanayo na 
matumizi ya nishati chafu ya 
kupikia. 

“Takwimu zinaonesha kuwa, 
asilimia nane tu ya watanzania 
ndio wanatumia nishati safi ya 
kupikia. Kutokana na hali hiyo, 
Rais Samia alitoa maelekezo 
kuhakikisha kuwa, ndani ya 
miaka 10, asilimia 80 ya watan-
zania wawe wanatumia nishati 
safi ya kupikia,”alisema.

Hata hivyo, Dk. Mpango ali-
omba wadau kusaidia kampeni 
ya kuondoa nishati chafu kupi-
tia mikopo midogomidogo, 
vikoba au vikundi vya kina 
mama kwa utaratibu wa kuku-
sanya fedha ili kuhakikisha 
mama anapata vyombo vya 
ndani.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, al-
itoa rai kwa wanawake wote 

nchini kuhakikisha ajenda hiyo 
inakuwa yao kwa kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya 
kupikia ili serikali ifanikiwe ku-
watua kuni kichwani.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji(EWURA), 
James Andilile, alisema mamla-
ka hiyo ina jukumu la kuhakiki-
sha wanamtua mwanamke 
kuni na mkaa kichwani kwa 
kutoa leseni kwa wakati kwa 
wawekezaji kuwekeza katika 
nishati safi ya kupikia.

 Alisema taifa bado linatumia 
nishati isiyosafi kwa kupikia, 
hivyo EWURA inatekeleza mi-
kataba ya kukabiliana na kero 
zinazojitokeza ikiwamo uhar-
ibifu wa mazingira na madhara 
ya afya yanayosababishwa na 
moshi wakati wa matumizi ya 
kuni na mkaa.

  “EWURA tutahakikisha tu-
nahamasisha uwekezaji katika 
nishati safi kwa kutoa leseni 
kwa wawekezaji kwa wakati ili 
wawekeze katika eneo hilo, pia 
tunaangalia upatikanaji wake 
katika maeneo mengi kwa 
kuangalia   mwenendo wa bei 
za bidhaa hiyo,” alisema An-
dulile.
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Simulizi mwanachuo aliyeolewa na nyapala
- Walikutana gerezani akisubiri kunyongwa hadi kufaNa Vitus Audax

H
AKUNA aijuaye ke-
sho yake. Ndivyo 
inavyotokea katika 
maisha ya wengi na 

wakati mwingine mtu anaweza 
kukutwa na janga zito hata ndu-
gu zake wakakata tamaa kulik-
wepa ni majaliwa ya Mwenyezi 
Mungu. 

Ndivyo ilivyokuwa kwa mwa-
nadada Rose Malle, mkazi wa 
Moshi mkoani Kilimanjaro am-
baye alihukumiwa kunyongwa 
hadi kufa baada ya kukutwa 
na hatia ya kumuua dereva wa 
pikipiki maarufu kama boda-
boda.

Kutokana na kukutwa na hatia 
hiyo, inawezekana watu wengi 
waliamini kwamba adhabu hiyo 
itatekelezwa lakini ikawa tofauti 
baada ya kukata rufani kwa 
msaada wa Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, kabla ya kukata 
rufani, alikuwa amekaa gerezani 
miaka sita kusubiri kutekelezwa 
kwa hukumu hiyo. 

Malle anasema ilikuwa mwaka 
2012 alipomchukua dereva wa 
bodaboda aliyekuwa akimtumia 
kila siku kwa ajili ya kumpeleka 
chuoni na dereva huyo wakati 
anaondoka, alichukuliwa na 
watu wengine waliomjeruhi ki-
sha kumnyang’anya pikipiki.

Siku iliyofuata, anasema ali-
fuatwa na askari polisi chuoni 
na kupelekwa kituo cha polisi 
akituhumiwa kujeruhi na ku-
pora pikikipiki kabla hajafariki 
dunia.

“Nilishtakiwa kwa kesi hiyo 
nikapelekwa mahakamani laki-
ni baada ya wiki moja nikarud-
ishwa tena polisi nikabadilishi-
wa kesi na kuwa kesi ya mauaji 
baada ya majeruhi kufariki du-
nia. Hapo kesi ikaanza upya ni-
kawa nahudhuria mahakamani 
mpaka upelelezi ulipokamilika 
baada ya miaka miwili na nusu. 
Kesi  ilianza kusikilizwa na baa-
daye kuhukumiwa kunyongwa 
baada ya kukaa mahabusu kwa 
miaka minne kesi ikisikilizwa,” 
anasimulia.

Katika shauri hilo, anasema  
kabla ya mwendesha pikipiki 
huyo kufariki dunia, alihojiwa 
na kutamka kuwa alivamiwa na 
wanaume wawili lakini kutoka-
na na kuwa binti huyo ndiye ali-
yemchukua katika kituo chake 
na kuwa bodaboda wake kila 
siku, Malle alikuwa mshukiwa 
wa kwanza hadi kufikia kuhuku-
miwa.

Anasema alitumikia kifungo 
hicho kwa muda wa miaka mi-
wili, hivyo kukamilisha miaka 
sita akiwa gerezani akisubiri 
siku yake ya kunyongwa na ku-
katisha ndoto zake za kielimu.

“Siku nahukumiwa, mama 
yangu alidondoka na kupata 
mshtuko kisha maradhi ya 
moyo. Vilevile,  nikiwa gerezani 
baba yangu mzazi alifariki du-

nia. Sikupata  hata nafasi ya 
kushiriki maziko yake hali iliyo-
zidi kuniumiza zaidi,” anasimu-
lia Malle.

MAMBO YALIVYOGEUKA 
Historia ya mwanadada huyo 

ilibadilika baada ya Waziri Mkuu 
Majaliwa kutembelea gerezani 
mwaka 2016 kwa ajili ya kusikili-
za na kutatua kero za wafungwa. 
Hapo ndipo alipopokewa na 
kilio cha Malle cha kufungwa 
bila kosa huku rufani yake 
ikicheleweshwa.

“Nilihamishwa kutoka Gereza 
kuu la Karanga na kuhamishiwa 
Gereza la Isanga mkoani Dodo-
ma. Huko nilikaa kwa mwaka 
mmoja na nusu na wakati huo 
nilikuwa bado sijaandika sababu 
za rufani yangu kutokana na ku-
kosa mwenendo mzima wa kesi 
yangu,” anabainisha. 

“Mara ya kwanza alikuja 
aliyekuwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Mwigulu 
Nchemba. Nililalamika  juu ya 
kufungwa bila hatia na kuche-
leweshwa kwa rufani yangu na 
kipindi hicho gerezani nilikuwa 
mdogo kuliko wote, hivyo akaa-
giza jambo hilo lishughulikiwe 
lakini hakuna kilichofanyika,” 
anasimulia.

Baada  ya hapo, anasema  mai-
sha yaliendelea gerezani lakini 
baada ya muda, Waziri Mkuu 
Majaliwa alifanya ziara gerezani 
hapo, hivyo kutoa kilio chake 
kwake kisha (Waziri Mkuu) aka-
toa siku tatu jambo hilo lishu-
ghulikiwe haraka.

“Hapo Waziri Mkuu ndiye ali-
kuja kuwa mkombozi wangu 
kwani ndani ya wiki, nililetewa 
mwenendo mzima wa kesi yan-

gu na kuandika sababu za rufani 
kwa mwanasheria wa mager-
eza zikaenda Arusha. Baada  ya 
wiki moja, nikaletewa tarehe ya 
kwenda kusikiliza rufani yangu,” 
anasema.

Pia anasema baada ya hapo, 
alihamishiwa gereza la Arusha 
na kupata nafasi ya kwenda 
kusikiliza rufani yake. Siku  ya 
kwanza na ya pili alirudishwa 
kwa ajili ya kusikiliza hukumu 
na Wakili wa Jamuhuri alisema 
hana pingamizi na sababu na 
mrufani (Malle), hivyo akash-
inda rufani yake na hatimaye 
kuachiwa huru.

“Kutokana na madhila niliy-
opata gerezani, kuambiwa niko 
huru ilitosha kwangu. Sikuwa 
na haja hata ya kuanza kushitaki 
wala kutaka fidia,” anasisitiza.

Pia anasema licha kumshuku-
ru Waziri Mkuu kupitia vyombo 
vya habari kwa kuhimiza jambo 
lake kushughulikiwa haraka na 
hatimaye kunusurika adhabu ya 
kunyongwa hadi kufa, ana shau-
ku ya kukutana naye uso kwa 
uso ili amshukuru kwa kuwa bila 
yeye ama angalikuwa bado ger-
ezani au ameshanyongwa.

“Nimeomba nafasi ya kukuta-
na naye nimshukuru kwani bila 
yeye ningekuwa bado nasubiria 
siku yangu ya kunyongwa au 
bado naendelea tu kusota ger-
ezani bila matumaini,” anasema.

ALIVYOPATA MUME 
GEREZANI

Malle anasema alikutana kwa 
mara ya kwanza na Mohamed 
Ulotu akiwa bado mahabusu ger-
ezani Moshi ambaye kwa wakati 
huo alikuwa akitumikia kifungo 
cha miaka 30 jela na wakati huo 

akiwa kiongozi wa wafungwa 
(nyapara). 

Mwanzo wa yote hayo ni 
wakati alipoomba ruhusa kwa 
askari wazungumze wakati Ulo-
tu akipeleka wafungwa kupata 
matibabu katika Zahanati ili-
yokuwa karibu na gereza la wa-
nawake, hivyo wakabadilishana 
mawazo na kupeana moyo.

“Mimi niliolewa 2019 kwa 
kufunga ndoa na ni mama wa 
watoto wawili kwa sasa,” anas-
ema.

Naye Ulotu anasema kwa kip-
indi hicho ilikuwa vigumu kuwa 
na uhusiano wakiwa gerezani 
lakini walizidi kujuliana hali kila 
walipopata nafasi ya kukutana 
kwa kuwa si ruhusa kuonekana 

mfungwa wa kiume na wa kike 
wakiwa pamoja.

Anasema baada ya kumaliza 
kifungo chake, aliendelea kum-
fuatilia Malle akiwa gerezani 
hadi siku ya rufani yake aliku-
wapo na kumpa moyo kuwa 
atashinda. Baada ya kushinda 
rufani hiyo, safari ya uchumba 
wao ilianza rasmi kutokana na 
wote kuwa na nafasi ya kuon-
ana na kuzungumza bila kipin-
gamizi hadi walipofunga ndoa 
mwaka 2019.

Wawili hao mpaka sasa wame-
fanikiwa kupata watoto wawili 
katika ndoa yao na kuendelea 
na maisha wakijihusisha na ha-
rakati za kuwasaidia wafungwa 
waliomaliza vifungo vyao, wa-
sirejee kwenye uhalifu kisha 
kurejeshwa gerezani.

KUSAIDIA WAFUNGWA
Male anasema kutokana na 

wito huo, waliamua kuanzisha 
taasisi inayojulikana kama Tan-
zania Ex-Prisoners Foundation. 
Lengo kuu la taasisi hiyo ni ku-
wasaidia wafungwa waliomal-
iza vifungo ili kuanza maisha 
ya uraiani kwa kutumia ujuzi 
walioupata gerezani na kuwae-
pusha kurudia makosa hatimaye 
kurudishwa gerezani.

“Idadi kubwa ya mahabusu 
na wafungwa wanajirudia, 
hivyo hali hii imetufanya tu-
anzishe taasisi hii ili kuwasaidia 
wafungwa kuwa na maisha 
mapya wanapokuwa uraiani. 
Tunawawezesha katika mbinu 
za ufundi na mambo mengine, 
hivyo tunaomba serikali kupitia 
wizara husika watusaidie kui-
nua taasisi yetu kwa hali yoyote 
ile,” anaomba. 

Taasisi hiyo inaongozwa na 
Malle akiwa mkurugenzi na 
mumewe akiwa katibu.

TEPF Rose Malle (wa kwanza kushoto) na mumewe (kulia) wakiwa na Ally Athumani am-
baye alikuwa mmoja wa wafungwa waliyekutana naye gerezani. PICHA:VITUS AUDAX

Rose na mumewe
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CCM: 
tunatambua 
mchango 
wanawake

Kijana aki-
osha kioo cha 
gari lililokuwa 
limesimama 
katika mataa 
ya makutano 
ya barabara za 
Sam Nujoma na 
Bagamoyo, eneo 
la Mwenge, 
Manispaa ya 
Kinondoni, Dar 
as Salaam jana, 
ili kujipatia ujira 
wa siku. PICHA: 
MIRAJI MSALA

Na Beatrice Shayo

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimesema kinatam-
bua mchango uliotolewa 
na wanawake nchini tangu 
wakati wa harakati za uh-
uru hadi sasa kuna maen-
deleo makubwa na mab-
adiliko katika sayansi na 
teknolojia.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa juzi  na Katibu wa 
Itikadi, Uenezi na Mafunzo 
wa CCM, Paul Makonda, 
CCM chini ya Mwenyekiti 
wake, Rais Samia Suluhu 
Hassan, kinawatakia wa-
nawake wote wa Tanzania, 
Afrika na dunia kwa ujumla 
maadhimisho mema ya 
siku ya wanawake duniani.

“Kupitia kauli mbiu ya 
maadhimisho ya mwaka 
huu inayosema siku ya wa-
nawake duniani, wekeza 
kwa wanawake kuharaki-
sha maendeleo ya taifa na 
ustawi wa jamii.

“Chama kinapenda ku-
toa wito kwa jamii nzima 
ya Watanzania kuen-
delea kuhamasisha na 
kuhimiza umuhimu wa 
kufanya uwekezaji wa ki-
jamii, kisiasa na kiuchumi 
bila kubagua jinsia ya 
watu wanaounda jamii 
ambao ni mwanamke na 
mwanaume,”alisema Ma-
konda.

Alisema CCM imepewa 
dhamana ya kutoa uon-
gozi wa nchi, inatambua 
mchango uliotolewa na wa-
nawake nchini toka haraka-
ti za uhuru hadi sasa.

“Tumefikia maende-
leo makubwa nchini hasa 
katika nyakati hiki cha 
maendeleo na mabadi-
liko makubwa ya sayansi 
na teknolojia pale taifa 
na jamii kwa ujumla vina-
poshindana mapambano 
ya ubaguzi wa kijinsia, ha-
likadhalika yanapatikana 
kwa haraka wanawake wa-
napokuwa katika uwekeza-
ji unaofanywa,” alisema.

Makonda alisema CCM 
kupitia mwenyekiti wake, 
kinatoa wito kwa watanza-
nia wakiwamo wanawake 
kujitokeza kugombea 
nafasi mbalimbali katika 
chaguzi zijazo bila ubaguzi 
wowote.

Alisema wapo pamoja na 
wanawake wote wa Tanza-
nia, Afrika na duniani kote 
katika maadhimisho hayo 
wakiwatakia maadhimisho 
yenye amani, upendo na 
utulivu katika kutafakari 
maendeleo ya mataifa na 
ustawi wa jamii wanayoi-

Pinda ataka hatua dhidi ubaguzi kijinsia
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKE wa Waziri Mkuu Mstaafu, 
Tunu Pinda, ameishauri serikali 
na taasisi zake, wadau wa maen-
deleo na wananchi kuchukua 
hatua dhidi ya masuala ya uba-
guzi wa kijinsia na uonevu unao-
fanywa kwa wanawake. 

Akizungumza juzi katika maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani yaliyofanyika kimkoa 
wilayani Ikungi mkoani humo 
alisema Tanzania inaunga mko-
no jitihada za kimataifa za kuku-
za usawa wa kijinsia. 

Maadhimisho hayo yame-
bebwa na    kaulimbiu isemayo 
“Wekeza kwa mwanamke kuha-
rakisha maendeleo ya taifa na 
ustawi wa jamii,”.

Tunu alisema pia Tanzania im-
ejielekeza katika utekelezaji wa 

mikakati ya kufikia kizazi chenye 
usawa.

Alisema katika kutekeleza hilo, 
Desemba 16, 2021, serikali ilizin-
dua Kamati ya Ushauri ya Kitaifa 
ya utekelezaji wa ahadi za nchi 
kuhusu kizazi chenye usawa.

Alisema kuanzishwa kwake 
ni jitihada za serikali katika ku-
toa msukumo wa utekelezaji wa 
masuala ya haki na usawa kwa 
wanawake na wanaume.

Tunu alisema lengo kuu la 
kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani ni kutoa fursa kwa jamii 
kupima utekelezaji wa maa-
zimio, matamko, mikataba na 
itifaki mbalimbali za kimataifa, 
kikanda na kitaifa zinazohusu 
masuala ya maendeleo ya jinsia 
na uwezeshaji wanawake. 

Alisema kufanya hivyo ni 
kuhakikisha kuwa haki za wa-
nawake kiuchumi, kijamii, kiu-

tamaduni na kisiasa zinapatika-
na na zinalindwa.

Pia alisema kuhamasisha jamii 
kuhusu umuhimu wa kutambua 
na kuthamini uwezo na mchan-
go mkubwa wa wanawake katika 
kuleta maendeleo.

Alisema serikali kupitia Wiz-
ara ya Mendeleo Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maal-
umu, inatambua umuhimu wa 
wanawake wote na wajasiriamali 
kuwa ni miongoni mwa watu 
muhimu katika kukuza uchumi 
wa mtu mmoja mmoja na pato 
la taifa. 

Alisema katika kutambua hilo 
imewekeza kwa wanawake kwa 
kuimarisha mfumo wa utoaji 
mikopo kwa wanawake, ku-
fanya marekebisho ya sheria ya 
fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa (2018) ambayo kifungu 
cha 37A kinazielekeza mam-

laka husika kutenga asilimia 10 
ya mapato ya ndani kwa ajili ya 
kutoa mikopo kwa vikundi vya 
wanawake,vijana na watu wenye 
ulemavu.

“Ninatoa rai yangu kwa wa-
nawake wa Mkoa Singida kuji-
tokeza na kuzifanyia kazi fursa 
mbalimbali zinazotolewa na seri-
kali ili kuweza kufikia malengo 
ya usawa wa kijinsia kwa maen-
deleo endelevu,” alisema

Kuhusu vitendo vya ukatili, 
Tunu    alisema serikali inatam-
bua jukumu     hilo si la mtu 
mmoja au kikundi kimoja cha 
watu, bali ni la kila mmoja kwa 
nafasi yake.

Tunu alisema serikali imean-
daa Mpango Kazi wa Kitaifa wa 
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) II kuanzia 2022/2023 hadi 
2027/2028.

Mbeba mkaa afariki purukushani polisi, TFS
Na Julieth Mkireri,              
BAGAMOYO

MASHAMBULIZI baina ya wa-
beba mkaa maarufu busta, aska-
ri polisi na maofisa wa Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) yaliyotokea Kwala, mkoani 
Pwani, yamedaiwa kusababisha 
kifo cha mbeba mkaa na askari 
kujeruhiwa. Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Pius Lutumo, 
alisema jana kuwa, katika ma-
pambano hayo askari polisi wal-
ilazimika kutumia mabomu na 
risasi, baada ya wabeba mkaa 
kukaidi kujisalimisha na ku-
washambulia askari na maofisa 
wa misitu kwa mapanga.

Alisema tukio hilo lilitokea 
usiku wa kuamkia jana wakati 
askari polisi kwa kushirikiana na 
maofisa wa misitu wakiwa doria 
ya kuzuia uvunaji haramu wa 
mazao ya misitu.

Kamanda Lutumo alisema 
katika doria hiyo watuhumiwa 
saba walikamatwa na magunia 
70 ya mkaa pamoja na pikipiki 
26.

Alisema awali waliokuwa ka-

tika operesheni hiyo walikutana 
na kundi la watu wakiwa na 
pikipiki zilizobeba mkaa na wali-
potakiwa kujisalimisha walikaidi 
na kuanza kuwashambulia aska-
ri polisi na maofisa wa misitu 
kwa mapanga.

“Kutokana na hali hiyo polisi 
walijibu (mapigo) kwa kufyatua 
mabomu ya kishindo na risasi 
za moto hewani, lakini watu hao 
wakiendelea kukaidi na kuende-
lea kukabiliana na askari wakitu-
mia mapanga na visu.

“Katika mapambano hayo 
askari namba G.7247 koplo 
Ramadhani (37) alijeruhiwa kwa 
kukatwa na panga mikononi na 
kichwani ambapo alikimbizwa 
Hospitali kwa matibabu.

Kamanda huyo alisema kuto-
kana na tukio hilo, Frank Boni-
face (33),  alikutwa amefariki du-
nia eneo la tukio na uchunguzi 
wa kifo hicho unaendelea.

Wakizungumzia tukio hilo, 
madereva wa bodaboda wal-
isema tukio hilo lilitokea majira 
ya saa sita usiku wakati wakiwa 
kwenye safari wakitokea msituni 
ndipo    walipokutana na gari 

ambalo lilikuwa na askari wa 
misitu ambao walifyatua risasi.

Abison Songa, mmoja wa ma-
dereva pikipiki ambao waliamua 
kusitisha safari yao katika Ki-
jiji cha Kwala baada ya tukio hilo, 
alisema wamekuwa wakikum-
bana na matukio hayo mara kwa 
mara na kudai kuwa, baadhi yao 
hupoteza maisha.

Songa aliiomba serikali ku-
ridhia kuwapatia vibali vya 
kusafirisha mkaa kama vinavyo-
tolewa kwenye magari na toyo ili 
kuepusha sintofahamu za mara 
kwa mara. Sabas Enock, alishau-
ri suala hilo litafutiwe ufumbuzi 
kwa kuwa, limekuwa chanzo cha 
ongezeko la majeruhi madereva 
wa bodaboda na vifo.

Katibu wa umoja wa madereva 
bodaboda wabeba mkaa hao, 
Ramadhani   Msemakweli, alise-
ma tukio hilo ni la tano kutokea 
na sababu kubwa ni kutokana na 
kukosa vibali vya biashara hiyo.

Ramadhani alisema kwa sasa 
idadi yao inafikia 200 na hawana 
kazi ya kufanya zaidi ya biashara 
hiyo ya mkaa,    huku wakala 
huo ukisisitiza kuachana na bi-

ashara hiyo badala yake watumie 
magari badala ya bodaboda.

“Sisi tuko tayari kulipa ushuru 
unaotakiwa wa halmashauri 
na serikali kuu na tuko tayari 
kupunguza ukubwa wa magu-
nia kama itahitajika kufanya 
hivyo.    Cha kushangaza ni 
kwamba, tatizo hili ni kwa Mkoa 
wa Pwani pekee, wakati ipo 
mikoa mingine ambayo kuna 
madereva wanaosafirisha mkaa 
kama sisi,” alisema.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Kwala. Salumu Bai. alisema usiku 
wa kuamkia jana, alisikia milio 
ya risasi na asubuhi alipokwen-
da eneo la tukio alikuta mwili 
wa kijana mmoja wa bodaboda 
anayedaiwa kupoteza maisha 
kwa madai ya kupigwa risasi na 
askari wa misitu.

 Januari, mwaka huu, mvutano 
baina ya askari sita wa TFS na 
vijana wanne wabeba mkaa ul-
ioibuka eneo la Tegeta Machin-
jioni, Dar es Salaam, ulisababi-
sha asiyehusika kujeruhiwa kwa 
risasi kwa madai ya askari hao 
kufyatua risasi na kumjeruhi 
muuza nyama.
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU kurejeshwa kwa mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa zaidi ya miaka 30 ili-
yopita, kumekuwapo na kauli za rejareja 
kutoka kwa baadhi ya wanasiasa ambazo 
huenda hutokana na ulevi wa madaraka 
ambao husababisha waseme lolote wa-
takavyo, bila kupima madhara yake.

Moja ya kauli hizo ni kuwataka wa-
nanchi kutokuchagua wapinzani, kwa 
maelezo kwamba serikali haitopeleka 
huduma muhimu kwenye maeneo yata-
kayokaliwa na viongozi wasiotokana na 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Lakini pia kauli nyingine ambayo im-
ewahi kutolewa na mkuu mmoja wa 
mkoa ni ya kuwataka madiwani wa up-
inzani kujiunga CCM ili ashirikiane nao 
kutekeleza ilani ya chama hicho tawala.

Kwa ujumla ni kwamba kauli za aina 
hiyo zimewahi kutolewa na makada 
wengi wa CCM na hata wiki iliyopita, 
mwenyekiti wa CCM wa mkoa mmoja 
alikaririwa na vyombo vya habari akion-
ya wananchi.

Mwenyekiti huyo alitoa onyo kuhusu 
uchaguzi wa serikali za mitaa unaotaraji-
wa kufanyika mwaka huu, tishio likiwa ni 
kwamba wakichagua upinzani, serikali 
haitopelekea huduma muhimu.

Ninadhani kauli hizo zinaonyesha 
kuwa wanaozitoa hawajui kwamba nchi 
iko ndani ya mfumo wa vyama vingi, am-
bao serikali wanadai haitapeleka maen-
deleo, iliuridhia tangu mwaka 1992.

Labda niwakumbushe kuwa, Ibara ya 8 
ya katiba ya Tanzania inaelekeza kuwa (a) 
wananchi ndio msingi wa mamlaka yote, 
na serikali itapata madaraka na mamlaka 
yake yote kutoka kwa wananchi kwa mu-
jibu wa Katiba, (b) lengo kuu la serikali 
litakuwa ni ustawi wa wananchi (c) seri-
kali itawajibika kwa wananchi.

Kwa maana hiyo, wananchi wenyewe 
ndio wanaochagua viongozi kuanzia nga-
zi ya vitongoji hadi taifa, hivyo uamuzi ni 
wao wachague kiongozi wanayemtaka 
bila kuelekezwa au kushinikizwa.

Iwapo wataadhibiwa kwa kutopeleke-
wa maendeleo kutokana na uamuzi wa 
kuchagua upinzani, hata urejeshwaji wa 
mfumo wa vyama vingi, ili kuwapa fursa 
ya kuchagua ndani au nje ya CCM, hau-
takuwa na maana.

Sidhani kama maendeleo yanaletwa 
kwa kuchagua wagombea wa CCM tu, 
bali yanaletwa na Watanzania wote kupi-
tia kodi zao na sio kupitia chama kama 
ambavyo baadhi ya wanasiasa wanataka 
kuwaaminisha.

Kimsingi uongozi ni nyenzo muhimu 
ya kufikia maendeleo. Hata  Hayati Baba 
wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Ny-
erere, enzi za uhai wake aliwahi kusema, 
ili nchi ipate maendeleo inahitaji vitu 
vinne ambavyo ni watu, ardhi, siasa safi 
na uongozi bora.

Vitu hivi vinne kwa pamoja vikitumika 
kama inavyotakiwa,   vinaweza kuwa 
nyenzo madhubuti ambayo itasaidia 
kuharakisha   maendeleo na ustawi wa 
maisha ya Watanzania bila kujali itikadi 
za vyama vyao.

Kutokana na umuhimu huo, ndio 
maana Rais Samia Suluhu Hassan ame-
dhihirisha kuwa ni kiongozi anayefanya 
juhudi za kuhakikisha nchi inapiga hatua 
za kimaendeleo kwa kuleta umoja na 
mshikamano nchini.

Yeye anazingatia kuwa ujenzi wa taifa 
unahitaji mchango wa kila mwananchi 
bila kujali tofauti za kisiasa, dini, jinsi, 
ukanda, amekuwa akisisitiza na kuishi 
maneno yake ya kuhimiza umoja wa ki-
taifa.

Aidha, Rais amekuja na falsafa katika 
ujenzi wa nchi   aliyoipa jina la 4R za 
maneno ya Kiingereza za Reconciliation 
(Maridhiano), Resilience (Ustahimilivu), 
Reform (Mabadiliko) na Rebuiding (Ku-
jenga upya).

Wakati akiendelea kusimamia falsafa 
hiyo, wanajitokeza baadhi ya makada 
ambao wanaweza kuifanya isionekane 
ina maana iwapo hawataelekezwa kua-
cha ‘kutisha’ wananchi.

Maridhiano (Reconciliation) ni kitu 
muhimu katika ujenzi wa taifa ili kuwa na 
sauti moja, Rais Samia anaamini maridhi-
ano na maelewano yanawezekana kwa 
kukaa pamoja na kujadiliana kwa njia ya 
mazungumzo na ya amani.

Ni wazi kwamba palipo na maridhiano 
kuna maelewano, palipo na maelewano 
kuna amani na kuna kusonga mbele 
kimaendeleo, kwani   maridhiano ya-
nachagiza usuluhishi wa tofauti za kisia-
sa ili kushirikiana kwa kujenga nchi kwa 
pamoja bila kubaguana.

Kwa kuheshimu hayo, Rais Samia ame-
shakaa meza moja na viongozi wa vyama 
vya upinzani ili kuwa na maridhiano yali-
yolenga kutibu majeraha ya kisiasa kama 
ishara ya kufungua ukurasa mpya.

Ukarasa huo mpya ni wa kujenga umo-
ja wa kitaifa, hivyo itapendeza iwapo 
makada wa CCM ambao bado wana via-
shiria vya ubaguzi wa itikadi za vyama 
wakaunga mkono juhudi za Rais.

Wanasiasa msipotoshe  wananchi, maendeleo hayana chama
 Muungwana Lazima Nilonge

Mabadiliko ya Rais yawe funzo
kwa wateule wapya, walio kazini

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana alifanya mabadiliko ya wakuu wa 
mikoa, makatibu tawala wa mikoa, wakuu wa wilaya na wakuru-
genzi wa halmashauri. Katika mabadiliko hayo, kuna sura mpya 
zimeingia huku baadhi ya wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya na 
wakurugenzi katika baadhi ya maeneo wamehamishwa vituo vya 
kazi huku wengine wachache uteuzi wao ukitenguliwa. 

Hii si mara ya kwanza kwa Rais Samia, ambaye hivi karibuni 
anatarajia kutimiza miaka mitatu akiwa katika nafasi hiyo kufanya 
mabadiliko ya namna hiyo. Amefanya mara kadhaa huku mambo 
kama hayo yakitokea kwa watu wapya kuteuliwa, wengine kuham-
ishwa kwenye nafasi zao na kupangiwa majukumu mengine. 

Kila anapofanya mabadiliko kwa kuteua, kuhamisha na kutengua 
pamoja na kuwapandisha wengine, Rais amekuwa akitoa sababu 
zikiwamo miongoni mwa wateule wake kutokwenda na kasi anay-
oitaka, kushindwa kutimiza wajibu wao ipasavyo na masuala ya 
nidhamu. Kwa maneno mengine kwenda kinyume cha maadili na 
miiko ya uongozi kama ambavyo wamekuwa wakiapa. 

Sababu nyingine ambayo amekuwa akiitoa mara kwa mara Rais 
Samia ni kuimarisha utendaji kazi katika ngazi mbalimbali serika-
lini na kwamba anapoona mahali fulani panapwaya, hana budi ku-
fanya mabadiliko.

Katika mabadiliko ya jana kwa mfano, waliokuwa wakuu wa 
wilaya wawili, wamepandishwa kuwa wakuu wa mikoa huku 
wawili waliokuwa katika nafasi hiyo wakiondolewa. Mmoja uteuzi 
wake umetenguliwa na mwingine kupewa majukumu ya kuiongo-
za taasisi nyeti ya serikali ambayo imekuwa ikilalamikiwa kuwa na 
changamoto mbalimbali. 

Sambamba na eneo hilo, wako wakurungezi wa halmashauri am-
bao wameondolewa na hakuna sababu zilizotolewa na pia wamo 
wapya walioteuliwa kuchukua nafasi hizo. Wengine kutoka kituo 
kimoja kwenda kingine kwa nafasi za ukuu wa wilaya na wakuru-
genzi wa mamlaka hizo za serikali za mitaa.            

Mabadiliko hayo ambayo yamekuwa yakifanyika mara kwa mara, 
yanapaswa kuwa funzo kwa wateule mbalimbali wa Rais kwenye 
maeneo tofauti.  Ni wazi kwamba Rais anapofanya mabadiliko au 
uteuzi wa watu wa kumsaidia katika nafasi hizo, anakuwa na imani 
kwamba watamsaidia katika azma yake ya kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma na maendeleo katika sekta mbalimbali kama 
vile afya, elimu, miundombinu na maji. 

Pia Rais amekuwa akihimiza wateule hao kufanya kazi kwa wel-
edi na kutatua kero za wananchi kwa kutembelea maeneo yao ya 
utawala ili kuyatafutia majawabu matatizo hayo. Lakini kinyume 
chake, miongoni mwa wateule hao wamekuwa wakishindwa ku-
fanya hivyo na kukaa ofisini kama miungu watu huku wakitaka 
kusujudiwa na hata kujinufaisha na nafasi hizo.

Kama wahenga wasemavyo siku zote binadamu anajifunza 
kutokana na makosa, ni vyema wateule hao wapya na wale wali-
opandishwa na kubadilishwa vituo vya kazi, wachukue hatua ku-
jifunza na kutimiza mambo ambayo mteuzi wao amekuwa akiwa-
taka wayafanye. 

Hivi karibuni, kwa mfano, Katibu wa Halmashauri Kuu Taifa 
(NEC) ya Chama cha Mapinduzi (CCM), Itikadi, Uenezi na Mafun-
zo, Paul Makonda, alifanya ziara katika mikoa kadhaa na kubaini 
madudu ikiwamo wananchi kudhulumiwa haki zao kama vile ar-
dhi huku baadhi ya maofisa waliopewa dhamana wakituhumiwa 
kushiriki. 

Kwa mantiki hiyo, haiwezekani wateule wa Rais wawapo katika 
sehemu husika ambayo wananchi wanalalamika kunyanyaswa na 
kuonewa bila kuchukua hatua zozote au wakiwasilishiwa mata-
tizo hayo, wanakuwa sehemu ya kuongeza kero badala ya kutatua. 
Jambo hilo haliwezekani na pindi linapobainika ni lazima Rais 
achukue hatua za kuwatumbua kama ambavyo amekuwa akifanya 
mara kwa mara.          

Na Sabato 
Kasika
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Wanawake wajitokeze tuwachague 
kufikia 50/50, tufute viti maalumu 

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Tayari tunaumwa kiuchumi, msituroge kisiasa

S
I siri kwamba idadi kub-
wa ya Watanzania tu-
napitia kipindi kigumu 
kiuchumi ingawa kisiasa 

tumetulia licha ya kuwapo 
baadhi ya watu wanaotaka ku-
chokonoa makovu.

Kipindi hiki ni kigumu kuto-
kana na madhila tunayopitia, 
yakiwamo ya umeme, maji na 
hata sukari ambayo imekuwa 
wimbo huku wakazi wa Dar es 
Salaam wakiongezwa adha ya 
mabasi yaendayo haraka.

Ingawa kuna unafuu kidogo 
wa umeme, lakini kipindi ki-

Baadhi ya wa-
nawake baada ya 
kushika nafasi 
fulani fulani kwa 
upendeleo, 
wakaonyesho 
uwezo mkubwa 
kuliko hata wa-
naume. Japo kazi 
ni kazi tu, hakuna 
kazi za kike 
wala za kiume 
je, kuna ukweli 
kuwa kwenye 
baadhi ya kazi, 
wanawake wana 
uwezo nazo ku-
liko wanaume? 

fupi kilichopita, tulionja ‘joto 
ya jiwe’ na kila mtu mahala pale 
akilia na TANESCO ambao nao 
waliamua kuziba masikio na 
kusonga mbele kivyao.

Kadhia ya maji hivi sasa ni 
kubwa ni kawaida hivi sasa 
maji yakitoka ndipo watu wa-
nashangilia kama walivyoshan-
gilia umeme ulipokuwa ukirudi 
jioni au asubuhi, baada ya ku-
katika mchana kutwa au usiku 
kucha mtawalia.

Mabomba mengi hayatoi 
maji ingawa wahusika awali 
walisingizia kukatika umeme 
kama ambavyo wa umeme 
walivyokuwa wakisingizia ama 
ukarabati wa mitambo au uko-
sefu wa maji kwenye mabwawa.

Wanaosimamia maji sasa wa-
nasema miundombinu ya maji 
imevurugwa na mvua zilizo-
nyesha na kufukua mabomba 
na kwingine kuyakata, na sasa 
yanachomelewa na mafundi 
wachomeleaji vyuma.

Kwenye sukari huko usiseme 
kabisa, unashuhudia wafan-
yabiashara wakifanya wapen-
davyo, licha ya Bodi ya Sukari 
ikishirikiana na viongozi wa 
serikali kupambana nao kwa 
kuwakamata na kuwafikisha 
Polisi.

Ukitazama sura za wafan-
yabiashara unaona kabisa 

hawana wanachoogopa zaidi 
ya kuhofia maisha yao tu, la-
kini wako tayari kukabiliana na 
lolote ili mradi wanauza sukari 
tofauti na bei elekezi ya serikali.

Ukikaa na kujiuliza inaku-
waje nchi hii yenye umri wa 
mzee mzima wa zaidi ya miaka 
60 bado inasuasua kwenye hu-
duma za maji, umeme na hata 
vitu kama sukari na kuishi kwa 
kuagiza nje ya nchi, hupati jibu.

Unaweza kujiuliuza kwa nini 
huko nyuma mambo haya hay-
akuwapo, hususan kipindi cha 
karibuni cha utawala wa Dk. 
John Magufuli mambo kama 
haya usingeyasikia.

Inawezekana kabisa watu 
wameaua kumpima ubavu Rais 
Samia Suluhu Hassan  kwamba 
atawafanya nini, kwa sababu 
haiwezekani vilio vingi vya 
Watanzania kuishia hewani 
na kuendelea kutaabika kwa 
mambo yaliyo ndani ya uwezo 
wa serikali.

Kunaweza kusitokee ubishi, 
kama mtu atatwambia kuwa 
baadhi ya wateule wa Rais Sa-
mia wanajifanyia wanavyojua 
wao kwa maslahi yao kwani ha-
waumii hata kidogo kutokana 
na matatizo yaliyopo.

Wanaishi wanakula, wa-
navaa, wanasomesha watoto 
wao wanakotaka wana magari 

wana kila kitu, wanalala kwa 
raha na kuamka na furaha, 
huku masikini wakiteseka na 
wao wakiendelea na uhakika 
wa ajira zao.

Wakati mwingine huwa na-
jifikirisha kwamba mathalan 
nchi ikiendeshwa kama baa, 
ambako wahudumu hupangi-
wa malengo ya kufanya na 
kulipwa kwa   walichofanya in-
gekuwaje?

Kwamba mhudumu anapewa 
masanduku idadi fulani ya bia 
au soda na kuambiwa utauza 
kulingana na chupa ulizouza, 
hivyo hivyo iwe kwa viongozi 
wa nchi kwamba unapewa 
malengo haya usipoyatimiza 
hulipwi mshahara, ingekuwaje?

Au mathalan bungeni, 
mbunge anapangiwa utauliza 
maswali kadhaa au kuchangia 
hoja kadhaa asipotimiza halip-
wi mshahara, ingekuwaje? La-
kini kwa kuwa mishahara na 
posho ziko palepale, hata mtu 
asipotimiza atalipwa, basi bora 
liende.

Kwa hali hii, hivi nani ata-
poteza muda na nguvu zake 
kupiga makelele au kusafiri 
kwenda kusikilkiza kero za wa-
nanchi wakati anajua atalipwa 
tu hata akilala mchana kutwa, 
usiku kucha bila kufanya kazi!

Pengine ndiyo sababu Rais 

kaamua kwamba sasa atakuwa 
anakutana na wananchi an-
galau mara moja kwa mwezi 
kusikiliza kero zao. Utadhani 
hana wawakilishi alioteua 
mikoani na wilayani!

Lakini wakati tunakabiliwa 
na hali ngumu kiuchumi, kuna 
watu wanaibuka sasa kukum-
bushia madonda ya zamani ki-
siasa. Hivi Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) wa 
mkoa anapoibuka na kusema 
waliko wapinzani huduma zi-
sipelekwe, anataka nini?

Hii dhana ilihubiriwa sana 
na Dk Magufuli watu tukam-
shangaa kuwa ni kiongozi 
mbaguzi tu ndiye anayeweza 
kuyafanya haya, lakini kaibu-
liwa mwingine wa CCM iliyoji-
sahaulisha aliyoyafanya huko 
nyuma, na sasa anaibuka na 
kauli kichefuchefu kama hizi! 
Tumkatalie kabisa kutugawa 
Watanzania.

Hana tofauti pia na kiongozi 
wa Jumuiya ya Wanawake wa 
CCM ambaye naye kaibuka 
usingizini na kuwaambia wa-
nawake wenziwe, kuwa wasi-
chague wanaume kwenye uch-
aguzi. Huyu anataka nchi hii 
iongozwe na wanawake tupu! 
Hawa ni wanasiasa uchwara 
waliojisahau. Mungu walaani tu 
hawa!

J
UZI, Watanzania tulijumuika 
na mataifa mengine duniani 
kuadhimisha Siku ya   Wa-
nawake Duniani ikiwa ni se-

hemu ya kutambua mchango wa 
wanawake katika maendeleo ya 
dunia hii.

Kwa mantiki hiyo, naomba 
nianze kwa kuwapongeza  wa-
nawake wote duniani kwa kua-
dhimisha siku yao  hii. Hongera 
sana wanawake wote. Bila wa-
naume, maisha bado yanaweze-
kana lakini bila wanawake, mai-
sha hayawezekani. Kwa hiyo 
wanawake ndio watu wa muhimu 
zaidi duniani kuliko hata wa-
naume, lakini siku zote wameku-
wa hawapewi nafasi stahiki kwe-
nye jamii.

Adui mkubwa wa usawa wa ki-
jinsia ni uwapo wa mfumo dume 
ambao umeanzia kwenye dini kwa 
kuelezwa   hapo mwanzo Mungu 
aliumba mwanamume tu, kisha 
akaona si vyema mwanamume 
aishi peke yake, akamfanyizia 
msaidizi kutoka kwenye ubavu 
wake, hivyo jamii nyingi zinaamini 
mwanamke ameumbwa ili kum-
saidia mwanamume.

Jamii nyingi za Kiafrika zime-
athiriwa na mfumo dume kwa 
kumwona mwanamke ni kiumbe 
dhaifu na kiumbe dhalili. Hata ka-
tika malezi na makuzi, mtoto wa 
kiume analelewa kujitegemea na 
hata akiumia au akifiwa, anakata-
zwa kulia kwa sauti kuwa usiwe 

kama wanawake ndio wanalia,  
Mwanamume  gangamala. Mwana-
mume alihesabika ndiye ameumb-
wa kuhangaika na nafasi ya mwan-
amke ni jikoni!

MWANZO VITI MAALUMU
Kutokana na dhana hii ya mwan-

amke ni dhaifu, hawezi kugombea 
nafasi na kushindana na mwana-
mume akashinda, ndipo ukabuni-
wa utaratibu maalumu uitwao 
‘affirmative action’ ili wanawake 
wapate nafasi kwenye baadhi ya 
maeneo. Walihitaji  nafasi za up-
endeleo ndipo viti maalumu vika-
buniwa.

Baadhi ya wanawake baada ya 
kushika nafasi fulani fulani kwa 
upendeleo, wakaonyesho uwezo 
mkubwa kuliko hata wanaume. 
Japo kazi ni kazi tu, hakuna kazi za 
kike wala za kiume je, kuna ukweli 
kuwa kwenye baadhi ya kazi, wa-
nawake wana uwezo nazo kuliko 
wanaume? 

Japo kazi ni kazi na wanaume 
wanajihesabu kuwa wao ndio wa-
tenda kazi na wachapa kazi hodari 
kuliko wanawake, yaani ni watu 
wa kuchuma na wanawake ni 
watu wa kupokea, siku hizi kuna 
wanawake ndio wachumaji na 
‘vibenten’ vinalelewa!

Kuna kazi mfumo dume umezi-
pachika kuwa ni kazi za kike 
zikiwamo upishi, ubunifu wa ma-
vazi, ususi na kazi za kuremba 
wanawake, lakini imetokea wapi-

shi wote wa hoteli kubwa ni wa-
naume! Wabunifu  wakubwa wa 
mavazi ni wanaume hata warem-
beshaji wakubwa na sasa wasusi 
ni wanaume!

Huu mfumo dume umesababi-
sha baadhi ya nafasi kupewa maji-
na ya kiume mfano ‘bosi’ ni jina la 
kiume.  Bosi akiwa ni mwanamke 
anaitwa ‘The Boss Lady’ lakini ma-
bosi wa kike wanapenda kuitwa 
na wafanyakazi, wengi wanaami-
ni bosi awe mwanamume na si 
mwanamke. Wanaamini kuwa bisi 
akiwa mwanamke, basi watu wata-
koma!

Pia nafasi kama ya mwenyekiti 
kutokana na mfumo dume ilione-
kana kuwa ni ya mwanamume. 
Takribani miaka mitatu iliyopita, 
Tanzania ilipata Rais mwamamke, 
ukaibuka mjadala kwa kuwa Rais 
pia ni Amiri Jeshi Mkuu wa Vikosi 
vya Ulinzi na Usalama na miaka 
yote iliozoeleka Rais ni Mwana-
mume, itakuwaje? 

Ikaja hoja kwamba Amiri jeshi 
Mkuu anaitwa hivyo kama ni mwa-
namume na mwanamke anaitwa 
Amirati lakini hata Amiri Jeshi 
Mkuu anapokuwa Mwanamke, 
hapendi kuitwa Amirati anapen-
delea kuitwa Amiri jeshi ambalo ni 
jina la kiume au ‘chairman’ badala 
ya ‘Chairwoman’ au ‘chairperson’.

Tukubali tukatae bado tuna baa-
dhi ya watu miongoni mwetu, wal-
iofilisika kifikra na kisiasa ambao 
bado wana tatizo la kutawaliwa na 

mfumo dume vichwani mwao na 
kuamini urais wa nchi ni kazi ya 
kiume!  

Hali hiyo inanifanya nijiulize 
kuna ukweli wowote kuwa kuna 
kazi za kiume na za kike na kuna 
kazi za kike ambazo ni za kike tu? 
Pia je, kuna kazi za kiume ambazo 
wanawake hawawezi?

Baada  ya Tanzania kupata Rais 
mwanamke kwa kudra tu ya Mwe-
nyezi Mungu, natoa wito kwa Wa-
tanzania kumchagua rasmi Rais 
mwanamke katika uchaguzi mkuu 
wa 2025. Je, mnaonaje kama pia 
tumchagulie na wabunge na madi-
wani wanawake wa kutosha kufiki-
sha ile idadi ya asawa wa kijinsia 
wa asilimia 50/50?

Na hiyo aslimia 50/50 ikiishafiki-
wa na kupatikana, bado  kuna 
haja ya kuendelea na ubunge 
na udiwani wa viti maalum kwa 
wanawake? Watakuwa wa nini?. 
Mnaonaje  baada ya kufikiwa kwa 
idadi ya 50/50 na kukidhi usawa 
wa kijinsia, tuvifute viti maalumu 
kwa sababu tayari tutakuwa tume-
fikia usawa wa kijinsia kwa mujibu 
wa mkutano wa Beijing?

Kwa sababu wanawake wa kuki-
dhi asilimia 50/50 wapo, wahama-
sishwe, wajitokeze, na Watanzania 
tuwachague. Baada  ya kufikiwa 
50/50, kwa mtazamo wangu viti 
maalum vifutwe.

Wasalaam.
Paskali 
0754 270403
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HABARI KITAIFA

Wanafunzi mahitaji
maalumu wakumbukwa
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuadhimisha Siku ya Ki-
mataifa ya Wanawake Duniani, wa-
nafunzi wasichana wenye mahitaji 
maalumu wa Sekondari ya Jangwani 
Dar es Salaam, wamesherehekea siku 
hiyo kwa furaha zaidi baada ya kuung-
wa mkono na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea (TFRA), katika kuwaboreshea 
masomo na maisha yao.

Wanawake wa TFRA wakiongozwa 
na Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi 
wa TFRA, Victoria Elangwa, juzi wali-
gusa mioyo ya wasichana 110 kutoka 
mikoa mbalimbali wanaosoma Jang-
wani kwa kuwapa mahitaji ya usafi na 
ya kitaaluma, yenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni mbili pamoja na ku-
waandalia chakula cha mchana.

Akizungumza katika hafla ya kush-
erehekea na wasichana hao, iliyo-
fanyika shuleni hapo, Elangwa alisema 
mamlaka hiyo imetumia siku hiyo 
kuwafikia wanafunzi hao wanaoishi 
na ulemavu na wengine wa Shule ya 
Msingi Temeke.

Alisema ni kawaida yao kutoa elimu 
kwa wanafunzi kuhusu matumizi bora 
ya mbolea ambao ndiyo wakulima wa 
kesho.

Aidha, wakiwa Jangwani, ali-
wapongeza wanafunzi hao kwa 
kuthibitisha kuwa kuishi na ulemavu si 
kushindwa maisha.

Aliwasifu kwa juhudi zao kitaalu-
ma kwa kusoma tahasusi za sayansi, 
uchumi, hesabu,biashara na sanaa 
na kuwaeleza kuwa wajitahidi kwani 
ndiyo sehemu ya wataalamu wa taifa 
la kesho.

Baadhi ya vifaa walivyopokea wa-
nafunzi hao kwa mujibu wa Victoria 
ni daftari, kalamu, mikebe ya vifaa vya 
hesabu, karatasi (rim papers), rule na 
vichongea kwa ajili ya masomo.

Aidha, wamepewa pia vifaa vya usafi 
binafsi kama sabuni za kuogea, mafuta 
ya kupaka na karatasi za vyooni. Ili 
kusafisha maeneo yao wamepewa, 
mafagio, sabuni za maji na za unga  na 
madekio.

Meneja wa Uhusiano na Mawasiliano 
wa TFRA, Matilda Kassanga, aliongeza 
kuwa kama taasisi ya umma inawa-
jibika kujenga mahusiano mazuri na 
wadau wengine zikiwamo taasisi za 
serikali na binafsi na hivyo kurudisha 
fadhili au shukrani kwa jamii.

Alisema:“Ujio wa wanawake wa 
TFRA shuleni hapa ni kuongeza hama-
sa zaidi kwa wanafunzi wa kike kuzi-
fikia ndoto zao katika Nyanja mbalim-
bali ikiwamo uongozi.”

Alisema wanatambua kuwa wasi-
chana hao ni wamama wa kesho, lakini 
pia ni wataalamu wa fani mbalimbali 
wanaotegemewa na taifa, hivyo wa-
nawake TFRA wanawapa hamasa zaidi 
kufikia mafanikio katika masomo yao .

“Tunapenda tuwe mifano kwao 
(role model) kuwahamasisha kufikia 
mafanikio kitaaluma na pia kuwa raia 
na wataalamu bora.” Alisema Matilda.

Makamu Mkuu wa Sekondari ya 
Jangwani, Paulina Aweda, akiwashuk-
uru wanawake wa TFRA, alitoa wito 
taasisi nyingine kuunga mkono wa-
nafunzi wahitaji kwa kuwasaidia cho-
chote walichonacho.

Alisema sekondari hiyo inatoa elimu 
jumuishi inayohusisha wanafunzi we-
nye mahitaji maalumu.

Polisi, waandishi wakubaliana kuzingatia weledi

Wanaume wakumbukwa usawa kijinsia 
Na Augusta Njoji,            
CHAMWINO

SERIKALI imezindua Sera ya 
Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya 
Wanawake 2023 ambayo pamo-
ja na mambo mengine imetoa 
kipaumbele cha ushiriki wa wa-
naume katika jitihada za kujen-
ga usawa wa kijinsia.

Pia, imetoa kipaumbele kwa 
wanawake kujitokeza kwa wingi 
kugombea nafasi za uongozi ka-
tika uchaguzi wa serikali za mi-
taa utakaofanyika mwaka huu, 
huku jamii ikiaswa kuondokana 
na dhana iliyojengeka kuwa wa-
nawake hawatakiwi kuwa vion-
gozi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima 
aliyasema hayo jana kwenye uz-
induzi wa sera hiyo kwa niaba ya 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, 
kwenye kilele cha maadhimisho 
ya siku ya wanawake duniani ili-
yofanyika kimkoa wilayani hapa.

Alisema sera hiyo imeboresh-
wa ili kuendana na hali ya sasa 
na ni    muhimu katika kukuza 
usawa wa kijinsia.

“Ni matumaini yangu kuwa 

sera hii itatuvusha katika kipindi 
kingine kirefu katika utekele-
kezaji wake ili kuendana na Dira 
ya Taifa ya Maendeleo na Malen-
go ya Dunia kuhusu usawa wa 
kijinsia, ninatoa rai kwa wadau 
kuhakikisha wanatoa ushiriki-
ano katika utekelezaji wa sera 
hii,”alisema.

Kadhalika, alisema serikali 
kwa kushirikiana na taasisi za 
fedha imeanzisha madirisha 
maalum ya kuwezesha wa-
nawake kupata mikopo yenye 
riba nafuu ili kupunguza umas-
kini kwa wanawake kwa ku-
wawezesha kupata mitaji.

“Madirisha hayo ni pamoja 
na Mwanamke Hodari (Benki ya 
Azania), Jasiri Bondi (Benki ya 
NMB), Malkia Bond (CRDB) na 
Johari (NBC) ambayo yanatoa 
mikopo kwa riba nafuu.

“Dirisha la wanawake ka-
tika Benki ya Biashara Tanzania 
(TCB) linaunganisha linalotoa 
mkopo yenye masharti nafuu 
kwa wanawake katika mikoa 
yote nchini,”alisema.

Alisema mikopo hiyo im-
ewawezesha wanawake kupata 
mitaji na kujishughulisha na bi-
ashara.

Aidha, alisema serikali imeen-
delea kuchukua jitihada mbal-
imbali za kuhakikisha kuwa, wa-
nawake wanapata fursa na haki 
sawa katika nyanja zote.

Alibainisha kuwa serikali 
katika kutatua malalamiko ya 
wananchi katika maeneo mbal-
imbali hapa nchini, iliamua 
kuanzisha kampeni ya msaada 
wa kisheria ijulikanayo kama 
Mama Samia Legal Aid Cam-
paign, ikiwa ni jitihada katika 
kuimarisha upatikanaji wa hu-
duma za kisheria kwa wananchi 
wasio na uwezo.

“Kampeni hiyo inaendelea 
vizuri na kwa namna    ilivy-
opokelewa ni wazi kuwa, kuna 
uhitaji mkubwa wa msaada wa 
kisheria hapa nchini.

“Tayari imewafikia wananchi 
383,293, wengi wao wakiwa ni 
wanawake katika mikoa sita 
ya Dodoma, Manyara, Shin-
yanga, Ruvuma, Simiyu na 
Singida,”alisema.

Alisema kupitia kampeni hiyo, 
migogoro takribani 511 ilitatuli-
wa na imewasaidia kubaini mae-
neo yaliyo na migogoro mingi 
zaidi kwenye jamii ambayo ni 
ardhi, matunzo ya watoto, ndoa, 

mirathi na ukatili wa kijinsia.
Awali, akizungumza kwa nia-

ba ya Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Mkurugenzi wa Maende-
leo ya Jinsia, Badru Abdulnuru, 
alisema sera hiyo imeweka 
malengo na matamko mahu-
susi ya kisera yatakayowezesha 
kukabiliana na kero za masu-
ala ya jinsia na uwezeshaji wa 
wanawake nchini kwa ufanisi 
mkubwa.

Alitaja masuala yaliyoju-
muishwa kwenye sera hiyo 
kuweka matamko mahsusi ya 
kisera yenye masuala ya kijinsia 
ambayo hayakuwapo; Kuongeza 
wigo wa matamko ya kisera 
yaliyopo ili kujumuishwa ka-
tika maeneo mengine ikiwamo 
jinsia na takwimu na umuhimu 
wa ushiriki wa wanaume katika 
jitihada za kufikia usawa wa ki-
jinsia;

Nyingine ni kujumuisha mi-
pango ya maendeleo ya kitaifa, 
kkujumuisha baadhi ya mika-
taba na makubaliano pamoja na 
itifaki za kikanda na kimataifa 
inayohusu usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wanawake ikiwamo 
ajenda ya kufikia uwiano wa 
50/50 ifikapo 2030.

Na Joseph Mwendapole

JESHI la Polisi Kinondoni 
limekutana na waandishi wa 
habari na kuazimia kufanya 
kazi kwa ushirikiano kuhakiki-
sha usalama wa waandishi wa 
habari wakati wa    kutekeleza 
majukumu yao hususan kwenye 
uchaguzi wa serikali za mitaa na 
uchaguzi mkuu ujao.

Mkutano huo ulifanyika juzi 
na kuratibiwa na Chama cha 
Waandishi wa Habari Mkoa wa 
Dar es Salaam (DCPC),    Umo-
ja wa Klabu za Waandishi wa 
Habari Tanzania (UTPC) na 
kushirikisha   wakuu wa polisi 
wa wilaya za mkoa huo wa kip-
olisi.

Akizungumza mara baada 
ya mkutano huo, Kamanda wa 
Mkoa wa Kipolisi Kinondoni, 

Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Mtatiro Kitinkwi, alisema 
wamekubaliana na waandishi 
wa habari kila mmoja kusimama 
kwenye nafasi yake wakati wa 
utekelezaji wa majukumu yao ya 
kila siku.

“Huu mwaka na ujao kutaku-
wa na uchaguzi tumejadili nam-
na ulinzi wao utakavyokuwa na 
nafasi yetu polisi kwenye uch-
aguzi kwa hiyo tumekumbusha-
na umuhimu wa kutii sheria bila 
shuruti” alisema.

Alisema mara nyingi waandi-
shi wa habari huwa hawatambu-
liki wakati jeshi hilo likitekeleza 
operesheni mbalimbali hivyo 
wamekubaliana namna bora 
itakayosaidia kuwatambua ili 
wawe salama kwenye matukio 
hayo.

“Kuna wakati tunakuwa na 

askari ambao hawana sare waka-
ti wa kutekeleza majukumu yetu 
sasa tumeweka mikakati ya ku-
hakikisha tunakuwa tunafaha-
miana kila tunapokwenda kwe-
nye operesheni mbalimbali,” 
alisema.

Alisema ulinzi na usalama 
ni jambo la msingi ambalo kila 
mwananchi anajukumu nalo na 
kwamba katika falsafa ya polisi 
jamii jeshi hilo litakuwa linatoa 
taarifa mbalimbali zinazotokea 
kwenye jamii.

“Tumewaambia kwamba kwa 
Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam inayounda mikoa mitatu 
ya Temeke, Ilala na Kinondoni 
tuna kamishna wa kanda hiyo 
ambaye ndiye msemaji kwa hiyo 
taarifa haziwezi kuwa zinatole-
wa bila kufuata utaratibu ambao 
jeshi limeuweka,” alisema.

Akitoa mada kuhusu ushiriki-
ano wa waandishi wa habari 
na Jeshi la Polisi, mwanahabari 
Exuperius Kachenje, alisema 
takwimu za Baraza la Habari 
Tanzania (MCT) zinaonyesha 
waandishi wa habari 272 wali-
kumbwa na madhila mbalimbali 
wakiwa kazini kuanzia mwaka 
2013 mpaka mwaka jana.

Alisema kati ya waandi-
shi    hao wanaume walikuwa 
219 na wanawake 53 na kwamba 
madhila mengine yalihusisha 
waandishi wa habari kusham-
buliwa mwili wakati wakitimiza 
majukumu yao.

Kachenje alisema katika kip-
indi hicho cha miaka 10 matukio 
15 ya waandishi wa habari ku-
haribiwa na kutaifishwa vifaa 
vyao yaliripotiwa yakiwemo 
matukio matatu ya mauaji.

Mkurugenzi wa 
Huduma za Upas-
uaji wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Dk. Rachel 
Mhavile (kulia), 
akipokea msaada 
wa ‘microwave’ 
kutoka kwa Meneja 
Biashara wa Benki 
ya Diamond Trust 
(DTB), Georgina 
Alfred iliyotolewa 
na benki hiyo, kwa 
ajili ya matumizi ya 
wauguzi na madak-
tari hospitalini hapo, 
jijini Dar es Salaam 
juzi, kama sehemu 
ya maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake 
Duniani. PICHA: 
MARY KADOKE
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W
ATOTO wawili Juma na John walikuwa wa-
natembea pembeni ya bustani nzuri ya  shule. 
Wakati wakipiga hatua waliona kipepeo 

akiruka ruka kwenye maua.Alipomuona kipepeo John 
alifurahi sana alianza kumuuliza Juma

John: Eti kipepeo ana rangi ngapi?
Juma: Huwezi kuhesabu kwani wapo wengi.
John: Wengi kama kiasi gani?
Juma: Huwezi kukisia kwa sababu ni wengi.
John: Kwa hiyo ukihesabu huwezi kumaliza?
Juma: Kamuulize mwalimu mimi na wewe bado 

wanafunzi
SWALI
Kisiwa cha Pemba kinasifika kwa kilimo cha zao 

gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu. Wiki moja iliyo-
pita niliahidi kukuletea 
kituko cha jamaa moja 

aliyekwenda masomoni na ali-
porejea akamkuta mkewe akiwa 
na mimba ya mwezi na nusu. Una-
jua nini kilitokea? 

Uaminifu bado ni kitendawili 
kikali katika nyingi ya familia zetu. 
Wengi ndoa zimesambaratika ku-
tokana na mmoja wa wanandoa au 
wote kutokuwa waaminifu.

Anti Flora, yaani wanaume 
wanasutwa ile mbaya. Lakini ya 
kwetu mh! Hambongi. Sikia kituko 
hiki;

“Jamaa yangu kapelekwa kozi 
India kwa mwaka mmoja na nusu, 
akamuacha mke na mtoto mmoja. 
Kabla ya kuondoka alimpeleka 
mkewe hospitali kujua kama ni 
mjamzito au la. Nako akaambiwa 
hakuna kitu, hivyo akaondoka 
kwa amani.

Anatuma hela kama kawaida. 
Ulipofikia muda wa kurudi mke 
alimpokea vizuri sana. Lakini bwa-
na akaona acha akampime tena 

ili awe na uhakika na afya yake. 
Alipoenda kumpima akakuta ana 
mimba ya mwezi na nusu.

Baada ya matokeo hayo, bwana 
akaona ngoja akamchukue mtoto 
wake aliyemzaa kabla hawajaoa-
na. Mtoto huyo alipoletwa, huyu 
mama hamtaki. Bwana kuona vile 
akampeleka kwa kwa bibi yake.

Bwana akasema kama jeuri 
yake ndio hiyo, nasubiri mimba 
hiyo ikue. Wala simgusi kimwili 
mpaka aone mwisho wake. Sasa 
anaomba ushauri. Wala bibie huyo 
hajamwambia mumewe kuwa ana 
mimba. Tumsaidieje?

Hicho ndicho kituko alichoni-
letea msomaji wetu. Lakini pia 
aliunganisha kisa kingine akiomba 
ushauri na maoni.

Anaanza kwa kusema hivi; ‘Hapa 
tuko kwenye kesi inayotaka ku-
tushinda. Ni hivi, Siku ya Jumapili 
nyumba ya tatu kutoka ninapoishi 
kulitokea vurumai ugomvi mkub-
wa. Mama na baba wamepigana. 
Bahati mbaya baba kapigwa sana. 
Kumbe siku zote mke analia wa-
naamuliwa kesi inaisha.

Sasa mke akagundua mumewe 
ana nyumba ndogo. Akamtizama 
yule nyumba ndogo akaona hawe-
zi kumpiga.   Mke akamchokoza 
baba usiku akamwambia; umeto-
ka wapi wewe pepo? Baba akawa 
mkali kama kawaida ya kinababa.

Akamwambia, unasemaje? 
Akamnasa kibao. Acha mama 
ampige. Alikuwa kavaa suruali ya 
jeans anapiga kumfuu mbaya kabi-
sa. Sasa tatizo wana utajiri. Bwana 
anamtaka aondoke. Mke akasema 
hatoki. (msomaji S. Mbuya).

Ama kweli Maisha Ndivyo Yal-
ivyo ndani ya familia zetu. Baba 
na mama uaminifu kiduchu, watu 
wazima kudundana bado ni shida 
kila kukicha. Tufanye nini familia 
zidumishe amani na upendo? 
Hebu toa maoni au ushauri kuhu-
siana na vituko hivyo viwili hapo 
juu. Kabla sijaondoka sikia ushauri 
kuhusu kisa cha dereva wa bajaji 
aliyemruhusu mkewe kwenda 
kwa wakwe lakini kuondoka tu 
akazima simu hadi aliporejea. 
Alipoulizwa kwa nini akaanza 
kujing’ata ng’ata.

Msomaji wa kwanza anasema; 
“mimi namuomba huyo kijana 
waende wote nyumbani kwa wa-
zazi wa mkewe kupata ukweli 
kama alikuwapo huko kwa siku 
hizo kumi. Pia amuonye kwa ku-
zima simu.

Kama hakufika huko, awaombe 
wazee wamuulize alikuwa wapi. 
Asisahau kupima ukimwi baada ya 
siku 90 tangu aliporudi na mwisho 
achague chuya na mchele. (Mso-
maji wa Mbeya).  

 “Ushauri wangu  kijana asiku-
rupuke amdadisi taratibu na iki-
bidi afanye mawasiliano ya huko 
alikotoka mkewe kusalimia akiji-
fanya kama anawajulia hali.( Diana 
Eliachim wa Sekei, Arusha).

“Kwa kweli mkasa wa huyo ki-
jana umenikuna lakini namshauri 
atulize moyo ajaribu kufuatilia ny-
endo za mkewe huyo kwani haku-
na lisilokuwa na ncha na mwisho 
wa siku atabaini ukweli wa mam-
bo (msomaji Sengerema). 

“.Anti Flora uliyoeleza ndiyo yal-
iyomo katika maisha ya kila mwa-
nadunia. Ushauri wangu akubali 

kutafuta nauli ili waende kwa 
wazazi akaulize; je, alikwenda au 
hakwenda ili apate ukweli afanye 
maamuzi sahihi. Kumbuka vitabu 
vya Mungu vinasema usiishi na 
mwanandoa msaliti. (Ibrahim Kin-
yaga wa Iringa). 

“Inawezekana kazi ya huyo 
bwana inampunguzia ukaribu na 
mkewe, saa nyingi yupo kazini 
hadi usiku mwingi. Mwambie aji-
chunguze? (msomaji).

“Kwa ushauri wangu kijana 
huyo apunguze jazba, kisha afanye 
uchunguzi nyumbani kwa wakwe 
kwa kuwapigia simu kuwauliza 
kama binti alifika salama na kad-
halika. (Emmanuel Mngano, Mo-
rogoro).

“Tatizo siku hizi maisha na 
hasa mapenzi yamekuwa ra-
hisi mtu anapanga tu wapenzi 
kuanzia nyumbani   alipozali-
wa, gengeni, dukani, shuleni, 
kazini na kadhalika. Uaminifu 
kitendawili kikubwa! ( Jus-
tine Mtasiiwa wa Dar). Je, una 
maoni, ushauri? Ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mume aenda masomoni, kurudi mkewe mjamzito!

U
KIONA mtu anatumia 
nguvu kubwa sana kuk-
ufanyia majungu, kuku-
chafua kutaka uhar-

ibikiwe kimaisha na kukuondoa 
katika eneo ulilopo, usishangae!

Elewa kwamba huyo ni mmoja 
wa wale wanaotegemea kuishi 
ndoto au maono ya wengine.

Kufanya hivyo anadhani 
kwamba yeye ndiye anastahili 
kuwapo katika nafasi uliyo nayo. 
Ni wale wanaotamani mafanikio 
ya wenzao badala ya kuvutiwa 
nayo.

Ikitokea umekutana na mtu 
wa namna hii, usigombane naye 
wala usimchukie. Tambua  siku 
zote kwamba, mtu wa namna 
hiyo yupo gizani na wewe ni 
nuru.

Hakuna namna hata mara 
moja giza likaizidi nuru. Ende-
lea  kusimamia unachoamini na 
hasa ukimtambua aliyekubebe-
sha maono hayo ni Mungu, hivyo 
yatatimia tu. Ni suala la muda.

Katika Biblia, tunasoma 
kwamba Bikira Mariam, mama 
wa Yesu Kristo, alimtambua al-
iyembebesha maono. Hakusita 

kuipokea baraka ile wala hakuja-
li kama mchumba wake, Yusufu 
angemwacha.

Wala hakujali jamii inay-
omzunguka itasema nini juu 
yake. Alisimamia alichokiamini 
na aliyemwamini (Mungu) aliy-
embebesha maono yale.

Kwa nini nimeanza ujumbe 
huu?  Nataka kuwatia moyo 
wanawake, dada zangu, mama 
zangu na wanangu wa kike wa-
siache maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani ikapita bila 
kutafakari haya. Kubwa ni kukaa 
na kutafakari nafasi yako kwe-
nye jamii, ni jambo gani umeli-
fanya.

Siku ya Wanawake Duniani il-
ianzishwa kwa sababu nyingi na 
za msingi. Ukiangalia kwa ujum-
la linazungumza sana suala la 
mifumo ndani ya jamii, mifumo 
dume, mifumo ambayo inaacha 
kundi moja, inapeleka kundi 
lingine mbele.

Msisherehekee na kuimba ny-
imbo kwenye majukwaa, kumbi 
za starehe na viwanja mbalim-
bali. Kaeni tena chini na mta-
fakari mustakabali wa maisha 

Yaishi maono yako, mengine ni kupoteza talanta
yenu katika maendeleo ya famil-
ia, maendeleo ya taifa na haki 
zenu za msingi ndani ya taifa 
hili mnazipataje.

 
Mwaka huu wa 2024, kauli 

mbiu yenu inasema, ‘wekeza 
kwa mwanamke kuharakisha 
maendeleo ya taifa na ustawi wa 
jamii.’

Na upungufu huo ndiyo haya 
tunayosema yanatokana na 
mifumo, taratibu, mitizamo 
iliyojengeka ndani ya jamii na 
imani, zimeona kwamba huyu 
labda hawezi kufanya hiki na 
haruhusiwi kufanya hiki.

Matokeo yake mnajikuta mko 
hatua kadhaa nyuma na wenze-
tu wanaume wako hatua kadhaa 
mbele yenu. Jambo moja am-
balo ni la kimfumo, mnapaswa 
kuliwekea nguvu ya pamoja 
ni lile linalomuondoa mwan-
amke kwenye wigo wa meza ya 
maamuzi.

Wanawake kutokushiriki vi-
zuri kwenye meza ya uamuzi 
ni changamoto kubwa sana 
ambayo mambo mengi yanay-
oamuliwa kule. Kuna mambo ya 

sera, kuna mambo ya rasilimali, 
kuna mambo mengi yanayoam-
uliwa katika mchakato mzima 
wa sera.

Keki imewekwa mezani, 
wanaokata ni wengine wewe 
uliyeko jikoni unategemea ul-
etewe kipande cha namna gani? 
utaletewa makombo au wataku-
sahau kabisa?

  Ni lazima muangalie ni ipi 
nafasi ya mwanamke katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa, viton-
goji na vijiji, ambao unatarajiwa 
kuufanya baadae mwezi Oktoba 
mwaka huu.

Ni lazima mwanamke, atam-
bue nafasi yake ina nguvu sana 
ya kugusa mfumo uliowavuta 
nyuma, uliowaweka mateka kwa 
kipindi cha zaidi ya miaka   na 
karne katika maisha yenu.

Wekeni nguvu ya kuangalia 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
kwenye  yale maeneo ya kuch-
aguliwa na siyo ya viti maalum. 
Ongezeni zaidi idadi ya wa-
nawake kwenye maeneo ya uch-
aguzi.

  Pamoja na kwamba, ni sera 
ambayo  imewasaidia sana laki-

ni sasa hivi mnapaswa kuwa na 
jicho la ziada. Kwamba asilimia 
50 kwa 50 mliyoitaka inakuwa 
yenye sauti.

  Niwape mfano mmoja, kuna 
wenzenu wa serikali ya Rwanda. 
Rwanda sasa hivi wanawake ka-
tika uongozi wako zaidi ya asil-
imia 60.

  Ukiangalia huku kwetu Tan-
zania, mwanamke akishain-
gia Bungeni hataki kutoka, 
anaingia kipindi cha kwanza, 
atakaa kipindi cha pili, cha tatu, 
anang’ang’ania huko na bado 
anaendelea kupigiwa kura.

    Wanawake ambao ni we-
nyeviti wa vijiji kwa Tanzania 
nzima, ni asilimia  2.9 lakini 
ukiangalia kwenye vitongoji, ni 
asilimia 6.7 ambao ni wenyevi-
ti. Idadi iliyobakia yote ni wa-
naume karibu asilimia 90.

 
Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi  wa  Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu nam-
ba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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Septemba 10, 2023 ilikuwa 

siku ya kukumbukwa kwa 

Boniphace Bwire Mateko na 

Regina Mbwambo Msifuni 

baada ya kufunga ndoa 

katika Kanisa la Wasabato 

Bomani mjini Bunda 

mkoani Mara. Sherehe ya 

kuwapongeza ilifanyika 

katika ukumbi wa Malaika 

Resort.
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Na Moshi Lusonzo

U
MAARUFU wa mavazi ya Stara umeongezeka 
nchini na hata duniani kote, hivyo kuwafanya 
wabunifu kama Pichichi kufikiria nje ya boksi.

Hapa Nchini umaarufu wa vazi hili umeto-
kana na harakati nyingi yakiwemo majukwaa kama 
Stara Fashion Week. ambalo hufanyika kila mwaka .

Rais Samia Suluhu Hassan anatajwa na wasanii 
kuwa mmoja wa alama ya mitindo, katika mavazi 
haya baada ya kuonekana katika shughuli mbalim-
bali za kiserikali kama kiongozi mkuu wa nchi au 
hata anaposafiri nje ya nchi katika ziara za kikazi. 

Kiongozi huyu aliyeingia madarakani Machi 19,  
2021 amekuwa rais wa kwanza mwanamke nchini, 
na anaonekana akipendeza na mavazi yaliyoten-
genezwa kwa mitindo mbalimbali na hivyo kubeba 
utambulisho wake.

Katika wabunifu wanaomuangalia kwa jicho la 
karibu, Said Ndee maarufu Pichichi Turban ambaye 
aliwahi kubuni vazi la Royal Tour akihamasisha na 
kuunga mkono juhudi za kitaalii nchini kwa mavazi 
ya stara, amesema anamuangalia rais kama kioo cha 
hamasa kwenye kazi zake. 

Wakati huu wa mwezi mtukufu wa ramadhani, 
mbunifu huyo amekuja na vazi la stara ambalo 
amelipa jina la juba la ramadhani , akichanganya 
tamaduni za kimasai katika vazi hilo ambalo limezin-
duliwa siku chache kabla ya mwezi mtukufu wa ram-
adhani. 

Safari ya ubunifu ya Pichichi ilianzia mwaka 2019 
alipobuni kilemba kilichompa umaarufu mkubwa 
kariakoo.  

Kwa mujibu wa Ndee, wakati huo  alikuwa na uele-
wa kidogo wa masuala ya ubunifu. 

Anasema alihangaika na michoro kadhaa ili ku-
pata ulio bora, ndipo akafanikiwa kuupata mchoro 
wa kofia aliyoletewa na rafiki yake kutoka China sasa 
ikawa kazi kumpata fundi ambaye ataweza kushona 
kama ambavyo inatakiwa kuwa.

Saidi anasema kupata kilemba cha kwanza na 
kukitumia kama mfano, alimruhusu akashone da-
zeni 20 za vilemba hivyo na vilemba 50 kwa ajili ya 
soko la Kariakoo.

Anasema alifanikiwa kushona vitambaa hivyo na 
kumpelekea na kwa mara ya kwanza anaanza ku-
pata mwangaza katika macho yake baada ya kuam-
biwa kilemba kile kimeuzika vizuri sokoni na kiliisha 
chote.

Kufanya vizuri kwa kilemba cha kwanza, ndipo ali-
popata wazo la kubuni kilemba cha pili ili kujitafutia 
ajira yake binafsi kupitia sanaa hiyo ya ubunifu.

Anasema ilibidi kujifungia ndani mwenyewe, aka-
buni kilemba kofia kingine alichokipa jina ‘mwen-
dokasi’ ambapo hii aliongeza mauzo na kumfanya 
rafiki yake afurahie uwepo wake katika biashara 
hiyo.

PICHICHI TURBAN-1

Mbunifu 
wa ‘Juba la 
Ramadhan’

ITAENDELEA JUMAPILI



K
ABICHI ni aina ya mboga za majani 
ambayo hupikwa kwa mapishi tofauti.

Unaweza kupika kabichi yenyewe 
bila kuchanganya na chochote, pia unaweza 
kupika kwa kuchanganya na nyama, mayai au 
chochote unachoona kinafaa kuwa mboga.

Leo tutaangalia jinsi ya kupika kabichi ili-
yochanganywa na mayai.

MAHITAJI
Kabichi moja ya ukubwa wa wastani, mayai 

manne, mafuta robo lita, vitunguu vinne,  karo-
ti kubwa moja, pilipili manga kiasi, chumvi kiasi 
kwa ladha na mafuta ya kupikia.

JINSI YA KUPIKA
Chukua kabichi ulikatekate kisha ulioshe, 

washa jiko lolote ulilonalo liwe la mkaa, gesi au 
umeme.

Kisha bandika kabichi ulilolikatakata na kuli-
osha liache liive kidogo kisha ipua.

Menya nyanya, katakata vitunguu, karoti uvi-
weke tayari kwa mapishi.

Bandika sufuria jikoni na utie mafuta ya 
kupikia, yakipata moto tia vitunguu ukaange 
mpaka vibadilike rangi kisha tia nyanya 
ukaange.

Nyanya zikishaiva tia karoti kaanga kidogo 
na baada ya hapo tia pilipili manga pamoja na 
kabichi ulilolichemsha.

Vunja mayai uliyoandaa na kisha changanya 
na kabichi lililoungwa tayari na ukoroge hadi 
mboga yako ikauke.

Mboga yetu ya kabichi iliyochanganywa na 
mayai itakuwa imeiva na tayari kwa kuliwa kwa 
chakula ukipendacho iwe ugali, wali au hata 
pilau.
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Mboga ya kabichi na mayai

UREMBO
Na Mary Geofrey

U
ZURI wa ngozi sio rangi tu bali ni mwonekano 
wenye afya na mng’ao unaoashiria maisha 
mazuri.

Katika kuhakikisha unakuwa na ngozi nzuri 
na yenye afya, leo tutaelekezana namna ya kutunza 
ngozi  kwa njia ya asili ya kutumia kiini cha yai, machi-
cha ya nazi, tango na limao.

Utunzaji wa aina hii unaweza kufanya mara moja 
kila baada ya wiki mbili au mara moja kwa mwezi.

JINSI YA KUFANYA
Andaa maji safi yenye joto kiasi yanayohimili ngozi 

yako.
Kwa kutumia maji hayo osha uso taratibu, kama una 

ngozi kavu au ya kati chukua kipande cha tango kido-
go na upake maji yake usoni.

Wenye ngozi ya mafuta unaweza kutumia kipande 
cha limao kwa kupaka maji yake.

Chukua pamba au kitambaa laini na futa maji ya ma-
tunda usoni kwa mtindo wa kusafisha taratibu usoni.

Kisha chukua machicha ya nazi na anza kuusugua 
uso na shingo taratibu hadi uridhike kama 
umepitiwa kikamilifu. Utagundua hilo pale 
utakapoona unang’aa kwa mafuta yaliyotoka 
kwenye nazi.

Kisha ondoa machicha usoni ili kuacha 
ukiwa na mng’ao.

Chukua kiini cha yai inapendeza ukitumia 
la kienyeji au la kisasa lenye kiini cha njano 
iliyokolea.

Paka ute mzito wa njano wa kiini uso 
mzima bila kusahau shingoni na nyuma ya 
masikio.

Baada ya kupaka kiini cha yai endelea na 
shughuli zako huku ute wa yai ukiendelea 
kukauka. Ikikauka ngozi yako inakuwa kama 
inajivuta.

Hakikisha unaosha uso wako kwa maji safi 
ya baridi.

NGOZI YA USONGOZI YA USO
Hung’arishwa kwa vitu asili
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

N
YUMBA ni mojawapo ya jambo 
muhimu sana katika maisha ya 
binadamu iwe ni ya kupanga au ni 
ya kumiliki mwenyewe.

Kutokana na umuhimu wa nyumba hiyo 
na ili iendelee kustawi kwa kuwa msaada 
zaidi, inahitaji kujengwa kwa viwango bora 
ili isiharibike haraka na iwe rafiki wa maz-
ingira.

Inahitaji matunzo ikiwamo kufanyiwa 
usafi na kukarabatiwa pale inapohitajika 
kufanyiwa hivyo.

Kama ilivyo katika ujenzi bora kwa ny-
umba ya  binadamu, kadhalika na kwa 
wanyama, nao baadhi wanahitaji kuishi ka-
tika nyumba ili kulinda ustawi wao.

Mtaalam wa kufuga mbwa, Richard Cha-
cha, anasema mbwa wanaofugwa kwa ub-
ora wanatakiwa kufugiwa katika nyumba 
maalum.

Anasema nyumba ya mbwa mara nyingi 
zinatakiwa ziwe ndani ya uzio wa nyumba 
ya  mfugaji mwenyewe kwa sababu pia 
anahitaji uangalizi na kuepusha hatari ya 
kudhuru watu.

“Ufugaji wa  mbwa ni jambo jema kwa 
sababu lengo lake ni kuimarisha ulinzi ka-
tika nyumba. Badala ya kutumia au kua-
jiri walinzi katika suala la usalama, ukiwa 
umefuga mbwa inasaidia zaidi. Mbwa ana 
faida nyingine kwa sababu akiwa amefug-
wa vizuri na kufundishwa ni rahisi kubaini 
wahalifu kwa sababu mbali na kupambana 
nao, hutoa kelele za tahadhari,” anasema 
Chacha.

Anasema ili ufurahie kuwa na nyum-
ba bora, lazima pia umjengee makazi bora 
ili awe na afya njema.

Chacha anasema baadhi ya vitu muhimu 
ambavyo unapaswa kuzingatia wakati wa 
ujenzi wa nyumba ya mbwa ni pamoja ku-
hakikisha nyumba yake inakuwa na nafasi 
ya kutosha ambayo itamuwezesha kujigeu-
za kwa kadri anavyohitaji.

Anasema nyumba  ya mbwa inapaswa 
kuezekwa kama kawaida japokuwa siyo 
lazima iwe bati. Pia anasema lazima iwe 
na mwanga wa kutosha badala ya giza  ili 

Kijumba binafsi ni 
kivuli murua

Na Restuta James

KUWA na bustani yenye kivuli na mazin-
gira tulivu nyumbani kwa gharama nafuu 
ni jambo linalohitaji ubunifu wa hali ya juu.
Hata hivyo, jambo hilo limerahisishwa ku-
tokana na namna ambavyo matumizi ya 
teknolojia na upatikanaji wa habari una-
vyotoa nafasi ya kujifunza kutoka kwa 
wabunifu na wataalamu wa nyumba kwa 
urahisi kabisa.
Ipo mitandao na tovuti mbalimbali zinaz-
otoa fursa ya watu kuona kazi za mabore-
sho ya nyumba kuanzia ujenzi hadi ukamil-
ishaji na mazingira yake.
Mbunifu wa bustani, Diana Mwaikambo, 
anasema kijumba binafsi kina faida ny-
ingi ikiwamo kupamba bustani au eneo la 
nyumba, kwa kuhakikisha kivuli kipo muda 
wote na hivyo kuwa na mazingira ya ku-
pumzika kila wakati.
Anasema kijumba hicho ni kizuri kwa ajili 
ya mazungumzo ya familia na hasa siku 
za mapumziko kupata chakula pamoja au 
kinywaji.
“Ni sehemu inayoweka kumbukumbu za ki-
familia na ni eneo zuri sana kukaa na mgeni. 
Ukiwa na kivuli cha aina hii, hutotamani ku-
toka nyumbani, naona kila mwenye nyum-
ba anafaa awe nacho,” anasema Diana.
Diana anasema aina hii ya vivuli, inaten-
genezwa kwa chuma na mbao au mojawapo 
ya zana hizo, ikiezekwa kwa bati au makuti; 
kulingana na pendekezo la mwenye nyum-
ba.
Anashauri kwamba pamoja na wataalamu 
kama yeye kuwapo nchini, mtu anayehi-
taji kujenga kijumba hicho, anaweza kuta-
futa mtandaoni na kujionea aina mbalimbali 
kabla hajafanya maamuzi ya ujenzi.
“Bando na muda wako ndiyo tiketi ya ku-
kufikisha kwa wabunifu walio nje ya Tan-
zania na bara la Afrika, ambao wanatoa 
mbinu za kila aina kulingana na bajeti yako. 
Nawashauri Watanzania wenzangu wasiwe 
wavivu, watumie mitandao ya kijamii kwa 
faida,” anasema.

DONDOO MUHIMU
•         Kinapendeza kikijengwa kwa mbao
•         Panda maua machache kukizunguka
•         Unaweza kuweka mapazia, mlango  
          sio lazima
•         Fenicha za nje za asilia ni nzuri zaidi
 

kumwezesha kufanya shughuli 
zake za ndani kwa ndani.

Jambo lingine anasema lazima 
uhakikishe nyumba  inakuwa na 
sehemu za uwazi wa  wastani wa 
kupitishia hewa.

Mbali na hilo, anasema lazima 
iwe na mlango na kufuli ambao 
utakuwezesha kumpitishia wakati 
wa kumfungulia kwa ajili ya ulinzi 
na pia wakati anarudi ndani.

Pia anasema lazima kuwekwe 
na sehemu nzuri ndani ya nyum-
ba  hiyo ya mbwa ambayo itatu-
mika kumtengea chakula ambayo 
itamwezesha kula kwa uhuru.

Chacha anasema pia lazima 
uhakikishe kwamba unamwekea 
kifaa maalum ndani ya nyum-
ba yake ambacho kitatumika kuhi-
fadhia maji yake ya kunywa.

Anasema pia nyumba  ya mbwa 
inahitaji kufanyiwa usafi kama ili-
vyo nyumba ya binadamu, na kuna 
umuhimu wa  kuhakikisha usafi 
huo unafanywa mara kwa mara ili 
kumuepusha na maradhi.

Chacha anasema kwa kuwa ny-
umba  ya mbwa hujengwa ndani 
ya uzio wa nyumba  ya kuishi bi-
nadamu, ni lazima suala la eneo la 
kujengewa nyumba hiyo ya mbwa 
lizingatiwe.

“Tunajua kwamba nyumba    za 
mbwa kwa kawaida huwa siyo kub-
wa, na wengi wetu hupendelea ku-
jenga au kuezeka na vitu vya ajabu 
ajabu ambavyo wakati mwingine 
inaweza kusababisha kuharibu 
muonekano mzuri na madhari ya 
nyumba, pia kama unaona itaha-
ribu  ni vema ujenge ambayo un-
aweza kuihamisha.

“Unaweza kuingia katika baa-
dhi ya makazi ya watu, wanakuwa 
na nyumba  nzuri, lakini unakuta 
hapo katikati ya nyumba  wame-
jengea kibanda cha mbwa kibaya 
hadi kimeharibu kabisa ‘fashion’ 
ya nyumba. Kwa hiyo siyo vibaya 
kuchagua eneo zuri la kuweka 
vibanda hivyo,” anasema. 

Anasema nyumba  ya mbwa pia 
inaweza kupakwa rangi kama zi-
nazotumika kupaka katika nyum-
ba wanazoishi binadamu.

“Kama unathamini kazi  kubwa 
ya ulinzi inayofanywa na mbwa 
wako nyumbani, lazima pia 
uthamini maisha yake na makazi 
yake. Ikiwezekana paka rangi ya ny-
umba yake, weka hata vyombo na 
chakula bora kwenye nyumbayake  
na hii itasaidia  awe na afya bora,” 
anasema Chacha.

HIVI NDIVYO NYUMBA HIVI NDIVYO NYUMBA 
YA KUFUGIA MBWA YA KUFUGIA MBWA 

INAVYOTAKIWA KUWAINAVYOTAKIWA KUWA
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Rais 
apatikana 
na hatia
biashara 
dawa ya 
kulevya
WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa zamani wa Hondu-
ras, Juan Orlando Hernandez, 
amepatikana na hatia katika 
kesi inayomkabili  ya ulanguzi 
wa dawa za kulevya.

Kiongozi huyo amefun-
guliwa mashtaka katika ma-
hakama ya shirikisho nchini 
Marekani.

Hernandez alipatikana na 
hatia hiyo Ijumaa, baada ya 
hakimu kueleza anahusika 
kula njama ya kuingiza dawa 
za kulevya aina ya cocaine 
nchini Marekani, na kumiliki 
vifaa vinavyosababisha uhar-
ibifu ikiwamo bunduki.

Waendesha mashtaka wal-
isema rais huyo wa zamani 
aliendesha serikali nchini 
Honduras    kama jimbo la 
madawa ya kulevya, ikiwa ni 
kuwalinda na kupokea hongo 
kutoka kwa walanguzi wa 
dawa hizo.

Kutokana na uamuzi huo, 
Hernandez anakabiliwa na 
hukumu ya kifungo cha mai-
sha jela.

Rais huyo wa zamani mwe-
nye umri wa miaka 55 alikana  
makosa yote na kueleza hana 
hatia katika kesi hiyo.

Kiongozi huyo alitiwa ha-
tiani na jopo la majaji wa ma-
hakama ya shirikisho ya Man-
hattan baada ya kusikilizwa 
kwa siku mbili.

Hernandez alikuwa rais wa 
Honduras kutoka 2014 hadi 
2022, akihudumu kwa mihula 
miwili mfululizo.

 Waendesha mashtaka 
walimshtumu kwa kushiriki-
ana na baadhi ya walanguzi 
wakubwa wa mihadarati du-
niani ili kujenga himaya mbo-
vu,  yenye jeuri  na kikatili 
kwa kunufaika na usafirishaji 
haramu wa tani za kokeini 
kwenda Marekani.

Miezi mitatu baada ya 
kuondoka madarakani, al-
irejeshwa nchini Marekani 
na alikamatwa Aprili 2022, 
kujibu mashtaka katika ma-
hakama ya shirikisho.

Wakati wa uongozi wake, 
Hernandez mara moja alione-
kana kama mshirika mwenye 
nguvu wa Marekani na ili-
kuwa ikipokea zaidi ya dola 
milioni 50 kama msaada wa 
kusaidia kupambana na dawa 
za kulevya.

Mnamo 2019, Rais wa 
wakati huo Donald Trump 
alimshukuru Hernandez kwa 
kufanya kazi kwa karibu na 
Marekani.

BBC 

Haiti inaelekea kuanguka, wafungwa 3,000 watoroka
PORT-AU-PRINCE, HAITI

WAKATI ghasia zikiongezeka 
nchini Haiti, kiongozi wa map-
induzi ya 2004, Guy Philippe, 
amejitokeza na kumtaka Waziri 
Mkuu, Ariel Henry, kujiuzulu.

Philippe, ambaye alirejea 
nchini Haiti mwaka jana baada 
ya kutumikia kifungo nchini 
Marekani, aliliambia shirika la 
habari la Reuters kwamba ana-
taka kuwa rais.

Mpaka sasa shughuli katika 
mji mkuu wa Port-au-Prince, 
zimezorota kutokana na kue-
nea kwa ghasia zinazofanywa 
na magenge ya kihalifu.

Waziri Mkuu, Henry alishind-

wa kurudi nchini humo baada 
ya kwenda nchini Kenya kuhud-
huria mkutano wa kujadili 
kusaidiwa vikosi vya polisi wa-
takaokwenda kulinda amani.

Philippe, ambaye alifukuzwa 
nchini Haiti mnamo Novemba 
baada ya kutumikia kifungo 
cha miaka sita jela kwa makosa 
ya kula njama ya kutakatisha 
pesa za dawa za kulevya, alise-
ma Henry anapaswa kujiuzulu 
na kuwaacha Wahaiti waamue 
hatima yao. Alipoulizwa kama 
alitaka kuwa rais, alikubali na 
kueleza anataka kuingia katika 
ulingo wa siasa.

“Nilikuwa seneta, nimech-
aguliwa na watu wangu, nit-

aingia tena katika uchaguzi,” 
alisema Philippe, ambaye aliku-
wa mmoja wa viongozi wakuu 
katika mapinduzi ya 2004 yali-
yomuingiza madarakani  Rais 
Jean-Bertrand Aristide.

Wakati huo huo, jumla ya 
wanawake wajawazito 3,000 
nchini humo wanakabiliwa na 
kitisho cha ukosefu wa huduma 
baada ya sekta ya afya kupaga-
ranyika.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa 
nchini Haiti, ilionya juzi kwam-
ba karibu wanawake 450, huen-
da wakakabiliwa na matatizo ya 
uzazi na kutishia maisha ikiwa 
hawatapokea msaada wa mat-
ibabu. 

Mgogoro wa Haiti umeibua 
wasiwasi kutoka kwa nchi ya 
Marekani ambayo imemtaka 
waziri mkuu wa nchi hiyo am-
baye yuko uhamishoni nchi 
jirani, kufanya mageuzi ya 
haraka ya kisiasa ili kuzuia 
kuongezeka  kwa ghasia.

Makundi ya wahalifu, am-
bayo tayari yanadhibiti sehemu 
kubwa ya mji mkuu pamoja na 
barabara zinazoelekea katika 
maeneo mengine ya nchi, ya-
meshambulia miundombinu 
muhimu ikiwa pamoja na ma-
gereza mawili na kuruhusu 
wafungwa zaidi ya 3,000 kuto-
roka.

DW

Marekani yadai raia wake kunyanyaswa Zimbabwe
WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imeishutumu 
Zimbabwe kwa kuwanyan-
yasa, kuwaweka kizuizini na 
kuwafukuza raia wake kadhaa 
waliokuwa nchini humo kama 
wafanyakazi wa misaada.

Shirika la Maendeleo ya Ki-
mataifa la Marekani (USAID) 

lilisema maofisa wa serikali na 
wakandarasi walikuwa wamet-
ishwa kwa maneno na kimwili.

Shirika hilo lilisema kwamba 
eaia hao walikuwepo nchini 
humo kuunga mkono ushiriki 
wa raia, taasisi za kidemokrasia 
na haki za binadamu.

Ilisema kwamba dhamira 
ya Zimbabwe katika mageuzi 

ya kidemokrasia ilikuwa sawa 
na sifuri. Serikali ya Zimba-
bwe bado haijasema chochote 
kuhusu madai hayo ya USAID.

Siku ya Jumatatu, Marekani 
ilitangaza vikwazo vipya kwa 
Rais wa Zimbabwe Emmerson 
Mnangagwa na maofisa wen-
gine wakuu wa serikali, ambao 
inawatuhumu kwa rushwa na 

ukiukaji wa haki za binadamu.
Vikwazo hivi vilibadilisha 

vikwazo vilivyowekwa miongo 
miwili iliyopita.

Msemaji wa Rais Mnangag-
wa alilaani vikwazo hivyo na 
kusema kuwa ni vitendo vya 
“uadui” na kuishutumu serikali 
ya Marekani kwa “kashfa zisizo 
na maana”.

Meghan alalamikia ubaguzi na unyanyasaji
TEXAS, MAREKANI

MEGHAN Markle ambaye 
ni mke wa mwanamfalme wa 
Uingereza, Harry, ameikosoa 
baadhi ya mitandao ya kijamii 
kwa kueleza imekuwa ikimlen-
ga kwa uonevu na unyanyasaji 
unaotokana na ubaguzi. Alise-
ma mitandao hiyo inatumika 

kujaza sumu inayoonekana ku-
tokuwa na mwisho dhidhi yake.

Meghan alikuwa mzun-
gumzaji mkuu kwenye jopo la 
hadhi ya juu katika maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya Wa-
nawake kwenye tamasha la kila 
mwaka la SXSW linalofanyika 
Austin, Texas nchini Marekani.

Alisema kwa sasa ameamua 

kujitenga na mitandao kwa 
ustawi wake na watoto.

Katika mahojiano hayo, mwa-
namfalme Harry alikuwa mstari 
wa mbele wa watazamaji wali-
oshuhudia hafla hiyo.

Meghan alisema watu wame-
sahau ubinadamu katika baa-
dhi ya vyombo vya habari na 
nyanja ya dijitali.

“Sehemu kubwa ya uonevu 
na unyanyasaji niliokuwa niki-
pata kwenye mitandao ya ki-
jamii wakati nilikuwa na ujauz-
ito wa Archie na Lili”, alieleza. 
“Unafikiria tu juu ya hilo na 
kujiuliza kwa nini watu wawe 
na chuki kiasi hicho, hili sio nia 
mbaya tu ni ukatili.” Aliongeza.

BBC

Magari ya jeshi la Nigeria yakiwa katika eneo la shule waliyotekwa wanafunzi kaskazini magharibi mwa Nigeria juzi. PICHA: AP
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Na Magabilo 
Masambu

Nikila unasema, nikinunua nguo
unasimanga, nikijipodoa unacheka

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

TUWALEE WATULEE

Hakuna mtoto 
anaweza kurithi 
kazi ya baba yake 
bali anaweza 
kujifunza na 
akafanya kazi ya 
baba yake hasa 
tunapowaamini-
sha watoto wetu 
kwamba hakuna 
haja ya kupata 
shida kwa kuwa 
baba yenu ninazo 
pesa za kutosha. 
Tunawafanya  
watoto wasifikirie 
zaidi kujenga 
maisha yao we-
nyewe na kubaki 
kutegemea maisha 
ya wazazi wao 
na pindi wa-
zazi wanapofariki 
dunia, wanabaki 
kwenye migogoro 
mikubwa. 

M
AISHA ya watoto  
huanza na malezi  
kwa maana kwamba 
ni muhimu zaidi wa-

zazi na walezi kuwalea katika mis-
ingi yenye maadili mema na mazuri 
kama ambavyo vitabu vyote vitakat-
ifu vinatufundisha. 

Msingi wa malezi bora huanza 
ngazi ya familia. 

Watoto  hujifunza mambo mengi 
kutoka kwa wazazi na ndugu wa 
karibu wanaowazunguka, hivyo ili 
watoto wajifunze maadili mema, ni 
lazima sisi wenyewe tuwe na maadi-
li mema ili iwe rahisi kwa watoto ku-
jifunza tabia njema kutoka kwetu.

Changamoto kubwa kwa sasa ni 
juu ya utandawazi jambo linaloone-
kana kuharibu maadili kwa sababu 
dunia sasa imekuwa kama Kijiji, 
hivyo kuwa ngumu kudhibiti mwin-
giliano wa mila na desturi mbalim-
bali ambazo zinaweza kuwa chanzo 
cha maadili mabaya au maadili ma-
zuri kutegemeana na mambo gani 
tunajifunza.

Tunaweza kujenga au kuandaa 
maisha ya watoto wetu kupitia 
elimu kwa maana ya mfumo rasmi 
au usio rasmi. 

Kwa miongo kadhaa, tumekuwa 
tunaamini kwamba ili ufanikiwe 
lazima usome na pengine ni kweli 
kwa kuwa tunawaona wengi wali-
osoma wamefanikiwa katika mai-
sha hasa tunapowatazama viongozi 
wetu. 

Wengi  wamesoma, hivyo kue-
ndelea kutufanya tuamini kwam-
ba tukisoma tutafanikiwa,  hata 
maandiko yanasema “mkamate 
sana elimu, usimwache aende zake, 

mshike maana yeye ni uzima wako” 
kwa hiyo ni muhimu sana kuhakiki-
sha tunawapatia watoto wetu elimu 
itakayowasaidia kutatua changa-
moto za maisha watakapohitaji ku-
jitegemea.

Tuwapeleke watoto shuleni wa-
some ili baadaye wajiajiri au kuajiri-
wa na hatimaye kujikimu kimaisha 
kutokana na ujira wa kazi ambazo 
watakuwa wakizifanya. Kwa  njia 
hiyo, tutakuwa tumewajengea msin-
gi mzuri wa maisha yao na elimu. 

Hapa  inajumuisha elimu ya vi-
tendo ambayo pia inawasaidia sana 
watoto wasioweza elimu ya nadha-
ria, hivyo tuwawekee mkazo mkub-
wa katika elimu ya ufundi ambayo 
kimsingi hutengeneza mamilioni ya 
ajira binafsi kuliko kusoma nadha-
ria na kusubiri kuajiriwa.

Stadi za maisha, nje ya elimu na 
mambo mengine tunawajibika ku-
wafundisha pia kwa sababu maisha 
hayana njia moja ili kuyafanikisha, 
hivyo ni muhimu watoto wetu ku-
pata elimu nyinginezo zitakazowa-
fanya kujitegemea baadaye. 

Mfano, kazi za nyumbani kama 
kupika, kufagia, kufua nguo na 
kulima tukizingatia kwamba kilimo 
pia ni njia mojawapo inayoweza 
kuwafanya wakajikimu kimaisha 
baadaye na ususi, ni shughuli zi-
takazowafanya wajitegemee vizuri 
kuliko kufikiria tu kwamba kila mtu 
lazima asome na aajiriwe

Eneo lingine muhimu ni uhusi-
ano. Tunapojenga utu na ustaara-
bu wa watoto wetu tuwafundishe 
kuthamini watu wengine kama 
wanavyojithamini. Tuwafundishe  
wawe na uhusiano mwema kwa 

jamii na ndugu zao. Ikiwa  wazazi 
au walezi watafariki dunia, basi wa-
toto hawa watabaki na kuishi vizuri 
na watu wengine hasa kulingana na 
utamaduni wa kiafrika. 

Ni muhimu sana kujenga uhu-
siano vizuri na hili litasaidia wa-
toto wetu kuwa raia wema katika 
nchi kwa sababu wakishatambua 
umuhimu wa watu wengine kwe-
nye maisha yao, hawatawatendea 
wengine mabaya, hivyo watakuwa 
raia wema, wanaowapenda wen-
gine. 

Jambo  hili litawezekana tu kama 
wazazi tunayaishi maisha ya namna 
hiyo ili tutakachokuwa tukikihubiri 
kwa watoto wetu tuwe mfano na ku-
warahisishia kuelewa haraka zaidi.

Hakuna mtoto anaweza kurithi 
kazi ya baba yake bali anaweza ku-
jifunza na akafanya kazi ya baba 
yake hasa tunapowaaminisha wa-
toto wetu kwamba hakuna haja ya 
kupata shida kwa kuwa baba yenu 
ninazo pesa za kutosha. 

Tunawafanya  watoto wasifikirie 
zaidi kujenga maisha yao wenyewe 
na kubaki kutegemea maisha ya 
wazazi wao na pindi wazazi wan-
apofariki dunia, wanabaki kwenye 
migogoro mikubwa. 

Kama hawakuandaliwa watapiga-
na na kuuana sababu ya mali za wa-
zazi, hivyo ni muhimu kuwajenga 
watoto katika dhana itakayowafan-
ya wasibweteke na kufikiri kwamba 
hawana haja ya kutafuta maisha yao 
wenyewe kwa kuwa wazazi wana 
maisha mazuri. Wengi  wao tumeo-
na wanavurugana na hata kuuana 
baada ya wazazi kufariki dunia.

Unapowasomesha watoto ni ku-

watengenezea maisha yao binafsi 
ya baadaye. 

Kama  atasoma, faida ya kwanza 
ni yeye mwenyewe kujitegemea na 
kujikimu na mahitaji yake ya kila 
siku na familia yake kama atakuwa 
nayo.

 Nasema hivyo kwa sababu naye  
atakuwa mzazi atakayekuwa anat-
egemewa kama ambavyo nasi kwa 
sasa tunategemewa na watoto wetu.

Pili, ni mzazi au mlezi kujiandalia 
maisha yake ya baadaye atakapoku-
wa mzee. Hapa wazazi au walezi 
wengi hawalijui hili kutokana na 
uchumi wa nchi zetu. 

Ni  vigumu sana serikali zetu za 
kiafrika kuweka utaratibu wa ku-
walea wazee, hivyo kusababisha  
kulelewa na watoto wao wa kuzaa 
au wanaowalea na wanapozeeka 
hulelewa na watoto hao. Unapoku-
wa unafanya kazi na bahati nzuri 
una pesa za kutosha, wakati mwing-
ine unapofushwa na kazi au na 
fedha na kushindwa kuona mbele 
kwamba siku ukizeeka unahitaji 
msaada wa watoto wakulee.

Tunawajibika  kwa namna yoyote 
ile, kuandaa maisha ya watoto wetu 
au wale tunaowalea ili kutengeneza 
njia nzuri itakayokuwa na msaada 
kwa kila mmoja kwa wao binafsi 
au sisi wenyewe kama wazazi, kwa 
jamii na kwa taifa kwa ujumla kwani 
familia bora hujenga taifa bora. 
Hatuwezi  kuwa na viongozi bora 
kama hatuna familia bora inayowa-
jali Watoto. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

J
UZI, wanawake wote duniani 
walikuwa wanaadhimisha 
siku yao.  Tumeona  waki-
fanya mambo mbalimbali ya 

kijamii wenyewe binafsi au kwa ku-
ungana pamoja kwenye taasisi wana-
zofanyia kazi au kuzitumikia.

Leo tunajikita kuhusu madhila na 
changamoto mbalimbali wanazopitia 
kwenye jamii, likiwemo suala la uhu-
siano.

Ni kweli wanaume nao huwa wa-
nalalamika kuwa wanapitia wakati 
mgumu wanapokuwa kwenye uhu-
siano lakini wanawake kunapotokea 
matatizo kwenye ndoa au uhusiano, 
ndio wanaoathirika zaidi.  Mara ny-
ingi wanawake ni wavumilivu sana, 
lakini inafikia sehemu yakizidi uvu-
milivu unawashinda.

Ni mwanamke tu ndiye anayeweza 
kuishi na mwanaume mlevi, mvuta 
sigara, mwongo, mwizi, mwenye 
tabia ya kupiga, gubu na hila ny-
ingi tofauti. Kama hila hizo anakuwa 
nazo mwanamke, sidhani kama kuna 
mwanamume angekubali kukaa na 
mtu huyo.

Nawaletea hadithi ya mama mmo-
ja ambaye alikuwa na mwanamume 
mwenye gubu. Anaongea sana huyu 
mwanamume. Akirudi  usiku mwan-

amke halali, maneno mpaka kunaku-
cha.

Ukiacha hilo, anamtunza vizuri 
tu mkewe kwa nguo, chakula na kila 
kitu lakini mwanamke analalamika 
gubu.

Anatembelewa na ndugu yake 
anayekaa hapo kwa siku kadhaa na 
wakati anaondoka, mwanamke an-
amtuma apeleke salamu kwa wazazi 
wake kijiji kuwa, anaishi vizuri, lakini 
kinachomchosha ni gubu la mume.

Salamu hizi ziko katika wimbo wa 
Vijana Jazz Band uitwao, ‘Gubu la 
Mume’, utunzi wake Hayati Hemed 
Maneti, uliorekodiwa mwanzoni 
mwa miaka ya 1980.

“Safiri salama kawasalimie wote 
na ukifika salama urudishe majibu 
mapema. Salamu sana kwa baba, 
salamu sana kwa mama, uwaeleze 
sijambo, bali nimekonda kwa gubu 
la mume. Hakuna kitu ninachokosa 
humu nyumbani, kama ni nguo ni-
navaa za kila aina, toka vitenge mpa-
ka khanga hazinipiti, ila gubu tu la 
mume.”

Ndugu yake anaahidi atazifikisha, 
lakini na yeye anampa nasaha zake 
ambazo zipo kwenye kiitikio cha 
wimbo huo na eneo la kuimbisha.

“Japokuwa ana gubu nakuomba 

vumilia, shemeji yangu kweli ana 
gubu, hawezi kuiacha tabia hiyo. Na-
kuomba uvumilie, hasira weka pem-
beni, kila mume na tabia yake, wen-
gine ni walevi sana, wengine hupiga 
sana na wengine wana gubu sana, 
lakini wenzako huvumilia.”

Bendi hiyo hiyo ya Vijana Jazz, ka-
tikati ya miaka ya 1980, iliingia studio 
na kurekodi wimbo uitwao ‘Nilitaka 
Iwe Siri.’  

Hiki ni kisa cha wanandoa wawili 
walioachana bila kuweka wazi ni kitu 
gani kimesababisha hilo.

Sasa mwanamume anapita mitaani 
na kumtangazia ubaya ‘ex’ wake saba-
bu za uongo zilizofanya waachane. 
Kila akipita mtaani anakutana na 
tuhuma zake kuwa yeye ndiye chan-
zo cha kusambaratika kwa ndoa.

Jambo hilo likawa linamkereketa 
sana rohoni kwani yeye anajua uk-
weli wote na sababu ya kuachana na 
‘ex’ wake.

Siku  moja uzalendo ukamshin-
da  naye akamua amwage mboga. 
Akaanika kila kitu ili ieleweke kwa 
sababu anatangaziwa sana ubaya 
mitaani. Akamkuta yuko na marafiki 
zake, akamfuata hapo hapo na kuan-
za kuyamwaga hadharani. Akawa 
anampasha mwenyewe huku pia 

anawaambia marafiki zake wasiki-
lize sababu halisi ya wao kuachana 
kwa kuwa alikuwa mstaarabu kuto-
taka mambo yajulikane. Lakini  kwa 
sababu anapakwa ubaya, basi bora tu 
afunguke. 

Wimbo huu ulitungwa na Cosmas 
Thobias Chidumule.

“Niliitaka iwe siri yetu, mimi nawe. 
Sikutaka watu wafahamu kilicho-
tutengenisha. Ewe Mtalaka wangu, 
mzazi mwenzangu eee, ukaanza ku-
nitangaza vibaya, mimi mama ooo. 

Nimevumilia leo nitasema yote, 
ieleweke. Nani wa kulaumiwa kati 
yetu mimi nawe, ooo mama ooo.”

Baada ya hapo, akawageukia rafiki 
zake na kuwaambia sababu halisi ya 
kuachana na rafiki yao.

“Ninapokula ananisema, mama 
ooo, kwenu ulikuwa huli hivyo, kula 
unenepe mama, akinunua nguo 
ananisimanga, mama ooo, kwenu 
uliokuwa hujui kuvaa, vaa upen-
deze dada, nilijipondoa ananicheka, 
mama ooo, kwenu ulikuwa hupaki 
wanja, paka ujidai dada.”

Wanawake saluti kwenu, mnavu-
milia mengi sana ila endeleeni kuvu-
milia. Ndoa  ina tamu na chungu.

Tuma meseji 0716 350534

“Safiri salama 
kawasalimie wote 
na ukifika salama 
urudishe majibu 
mapema. Salamu 
sana kwa baba, 
salamu sana kwa 
mama, uwaeleze 
sijambo, bali nime-
konda kwa gubu 
la mume. Hakuna 
kitu ninachokosa 
humu nyum-
bani, kama ni nguo 
ninavaa za kila 
aina, toka vitenge 
mpaka khanga 
hazinipiti, ila gubu 
tu la mume.”
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ndugu yake.
Walijua kabisa mpango huo utam-

changanya Havijawa na kweli ilikuwa 
hivyo. Wakamuachia mwenyewe sasa 
kusuka au kunyoa.

Mkutano wa pili ukiwa ni watu 
wawili tu, Kassim na dada yake Havi-
jawa. Safari hii Kassim alikuwa na 
wazo moja wauze nyumba halafu 
wagawane pesa nusu kwa nusu, kila 
mmoja aende anakokufahamu.

“Sasa nyumba si ina kesi hii kaka, 
itakuwaje?” “We hujui mambo ya 
mjini. Tunamuuzia yeye akiwa hajui, 
atakaa baadaye wakiwa watu wa ardhi 
sisi hatupo.” “Mimi naona kama hili si 
zuri sana, haya tutauza, mimi nitapata 
pesa, zikiniishia nitakwenda wapi?”

“Sasa hebu niambie dada Havijawa 
tufanye nini, mimi naona hii njia ndi-
yo nzuri kwanza itawafanya wewe na 
wifi yako msiishi pamoja, maana kila 
kukicha nyinyi ugomvi tu. Kila mtu 
akiwa kwake itakuwa safi sana.”

Suala hili liliendelea kumchangan-
ya Havijawa. Hakuona kama anaweza 
kuendesha maisha yake vizuri huko 
mbele kama wakiuza nyumba ya baba 
yao ambayo tayari ina mgogoro.

“Mimi nakuomba kaka yangu, tu-
pambane kwanza na kesi, tafuta mwa-
nasheria tunaweza kushinda.” Havi-
jawa alimshauri kaka yake.

Kassim alitabasamu kwa sababu 
alijua dada yake tayari ameshajaa 
kwenye mfumo. “Mimi nimekubali. 
Nitatafuta mwanasheria mzuri wa 
kusimamia kesi yetu, lakini nina ombi 
moja, ukikubali hilo tu, nitatekeleza 
ulichosema.

“Lipi hilo kaka yangu?”
“Ni kwamba umuombe radhi wifi 

yako kwa yote ambayo umemfanyia. 

Sitaki kurudia, unayajua. Nataka kama 
kesi ikiisha wewe ukae hapa, na mke 
wangu akae hapa kwa uhuru, siyo tena 
maneno, mpaka mimi natukanwa na 
watu huko mitaani kuwa naacha mke 
ananyanyaswa na kusimangwa.”

Kusikia hivyo, Havijawa kwanza 
alishtuka na kukaa vizuri, akaonekana 
kumsikiliza kwa makini kaka yake.

“Kama sivyo basi mimi wazo langu 
litakuwa ni lile lie. Kuuza nyumba ili 
tugawana pesa, kila mtu afe na chake, 
au kuacha ije kuvunjwa na mimi na 
mke wangu tutakwenda kuishi hata 
ukweni.” “Sawa kaka mimi nimekuele-
wa nitafanya hivyo.” Aliamuahidi kaka 
yake. Tangu habari ile ya nyumba yao 
kuwa na hati feki, ilimchanganya sana 
Havijawa.

Hakuwa na raha kama siku zote. 
Na kwa sababu yalikuwa yamemfika 
shingoni, akawa anahadithia watu 
mitaani. Kila mmoja mtaani akawa 
anajua jambo hilo. Na mashoga zake 
wote wakamwambia afanye kama al-
ivyoambiwa na kaka yake kwa sababu 
kwanza kugombana si lazima, lakini 
pia hiyo ndiyo itakuwa ndiyo njia ita-
kayosababisha nyumba isiuzwe wala 
kubomolewa.

Siku mbilui baadaye alimwita kaka 
yake na kumwambia amekubali suala 
hilo. “Kaka mimi hata leo niko radhi 
kumuomba msamaha wifi yangu, 
najua nimemuudhi na nimemkwaza 
sana, hata kwa simu mimi niko radhi.”

“Hapana dada kwa simu haiweze-
kani, tusubiri arudi kutoka Kondoa 
tukae, umuombe rasmi.”

“Sawa basi nipe simu hata niongee 
naye tu wifi yangu jamani.” Ukarimu 
huo ulimshangaza hata Kassim mwe-
nyewe aliyepanga mpango huo.

I
NA maana kaka unashindwa ku-
litatua hili, unaniachia mimi kwe-
li?” Havijawa akaanza kulia.

“Dada, mimi nimechoka kuishia 
hapa. Maneno kila siku wewe na wifi 
yako. Na kwa bahati mabaya hili lime-
tokea, nimeamua kuondoka.”

“Sasa wewe unaondokaje unaniacha 
mimi dada yako?”

“Nakwenda kuishi ukweni! Mke wan-
gu ana baba yake mdogo kule Kibada. 
Ameshatuambia twende tukaishi kule, 
yeye haishi pale, ila ana nyumba am-
bayo ameimaliza, lakini haina mtu wa 
kuishi.”

“Kaka wee, na mimi je nitaenda 
wapi?”

“Havijawa wewe ni mtu mzima sasa, 
haiwezekani tukafuatana kama wa-
toto wadogo. Mimi nina mke, na wewe 
tafute sehemu ukaishi, ukapange hata 
chumba.” Akajibu Kassim, halafu kama 
kuna mtu akakumbuka.

“Au nitamuuliza mke wangu kama 
tunaweza kwenda kuishi wote. Lakini 
sijui kama atakubali. Hivi mnavyoparu-
rana, unafikiri atakubali?”

Havijawa hakusema kitu, akabaki 
analia na moyo wake.

*********************************

Ukweli ni kwamba kila kitu haki-
kuwa kweli. Hakukuwa na kiwanja feki 
wala kubomolewa nyumba.

Mpango huo ulifanywa na Kassim 
pamoja na rafiki yake mmoja aitwaye 
Pembe.

Kwa bahati nzuri, Havijawa alikuwa 
hajawahi kumuona rafiki huyo wa kaka 
yake, hivyo alivyokuja pale na kuji-
fanya ni Ofisa kutoka Wizara ya Ardhi 
aliaminika.

Mkakati huu ulitengenezwa ili kuzi-
ma tabia mbaya ya havijawa ya kumn-
yanya wifi yake.

Mpaka hapo tayari Havijawa 
alishajua nyumba itabomolewa, yeye 
hatokuwa na pa kwenda. Hana mpenzi, 
hana mume. Hafanyi biashara yoyote. 
Hajishughulishi ya biashara yoyote ya 
kuweza kumuingizia kipato. Yeye kazi 
yake kubwa ni umbea tu, kufitinisha 
watu, pamoja na kumuonea wifi yake.

Aliona kama kaka yake akienda uk-
weni yeye hawezi kwenda. Anachoki-
fanya kwa wifi yake si kitu ambacho 
kinaweza kumfanya kukubali wote 
waongozane wakaishi huko. Kwanza 
yeye mwenyewe ataanzaje kunyanyua 
mguu wake, kuongozana na wifi yake 
kwenda Kibada. Aliona hiyo itakuwa ni 
nafasi ya wifi yake kulipiza kisasi. 

Siku ya tukio hilo la mpango wa Kas-
sim na Pembe, Sauda hakuwepo. Alik-
wenda kwao Kondoa kwenye msiba wa 

Kila mmoja 
mtaani 
akawa anajua 
jambo hilo. Na 
mashoga zake 
wote wakam-
wambia 
afanye kama 
alivyoambiwa 
na kaka yake 
kwa sababu 
kwanza 
kugombana 
si lazima, 
lakini pia hiyo 
ndiyo itakuwa 
ndiyo njia 
itakayosaba-
bisha nyumba 
isiuzwe wala 
kubomolewa.

Wifi Kichefuchefu - 14

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, tabu, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa 
huu unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

Akampigia simu mkewe na kuanza 
kuongea naye. Akaongea naye ma-
neno machache, halafu akamshtukia 
kwa kumwambia.

“Ongea na wifi yako anataka kuku-
salimu.”

“Wifi yangu gani?”
“Kwani una wifi wangapi, bwana 

hebu msalimie.” Alisema akiwa an-
amkabidhi Havijawa simu.

“Habari za huko wifi.” Akasalimia 
kwa upendo na bashasha, salamu 
ambayo si tu ilimshtua, pia ilimtisha 
Sauda.

“Nzu...nzuri, nani wi...wifi.” Akajibu 
kwa kigugumizi.

“Ndiyo mimi wifi yako, nakusal-
imia, nilikuwa na kaka yangu hapa 
tunaongea, akakupigia simu, nikam-
wambia na mimi nipe nimsamilie 
wifi yangu, nimemkumbuka, utarudi 
lini?”

“Keshokutwa tunamaliza msiba, 
ukiisha tu narudi.” Akajibu lakini ak-
iwa na maswali mengi kichwani.

“Haya wifi yangu tutaongeza zaidi 
nikirudi.” Akasema huku akimkabi-
dhi kaka yake simu.

Dakika kumi baadaye, wakati Kas-
sim akiwa ametoka nyumbani alisikia 
simu iliyokuwa mfukoni ikiita.

Akaingiza mkono mfukoni na ku-
toa simu yake. namba ilionyesha ni 
mkewe.

Alijua swali atakaloulizwa. Amba-
cho hakujua ni kwamba litaulizwa 
kwa vipi.

“Enhee imekuwaje, huyo ni Havi-
jawa kweli aliyekuwa akiongea au 
mwingine?”

“Ni yeye.”
“Huyu huyu ninayemjua mimi?”
“Hakuna mwingine mke wangu.”
“Kimemsibu kipi tena?” Akauliza 

tena. “Na wewe naye usitake kujua 
sana. Ni kwamba wifi yako amebadi-
lika na anataka ukija huku akuombe 
msamaha.” “Aniombe msamaha 
mimi?”

“Ndiyo wewe.”
“He, makubwa! Unajua mnaniti-

sha mimi, kuna nini huko kimetokea 
mpaka kabadilika ghafla tu. Au mna 
mipango yenu mtu na dada yake?”

“Hapana, ukija nitakuja kukupa 
mchapo nini kimembadilisha.”

“Hebu nidokeze, wewe si mume 
wangu, utaninyimaje ubuyu?”

“Mke wangu, subira siku zote ya-
vuta heri, hapa nilipo kuna watu 
kibao, wakisikia si vizuri. Ila kwa ki-
fupi amebadilika. Kilichombadilisha 
nini. Ukija nitakwambia. Najua yeye 
hatokwambia, lakini mimi nitaku-
pa hiyo habari. Na ukija sasa ujue 
unakuja kama kuanza ukurasa mpya 
wa maisha. Siyo yake tena.”



20

HABARI BURUDANI

Jumapili Machi 10, 2024

STAA wa Bongo Fleva, Hennes-
seyy, ameendeleza ubabe kwenye 
muziki huo baada ya kutambulisha 
ngoma yake mpya  ‘Angusha’  akim-
shirikisha Elly Da Bway.

Hennesseyy ambaye ni bosi wa 
lebo ya Spacious Music na Spacious 
Films, amejizolea umaarufu mkubwa 
kwa muziki wake ulioambatana na 
video zenye ubunifu.

Akizungumza hivi karibuni, Hen-
nesseyy ameweka wazi kuwa mion-
goni mwa ngoma hiyo kali imetumia 
pesa nyingi kuiandaa.

“Maisha ya bata ndio maisha 
yetu halisi kwa hiyo tunachokio-
nyesha kwenye video ndio kile 
tunachoishi kama Spacious Music, 
nashukuru kwa mapokezi mazuri 
ya Angusha, yametufanya tumeen-
delea kukaza kwa kutoa video za 
gharama,”amesema.

HENNESSEYY, 
ELLA DA BWAY 

WAIKAZIA 
‘ANGUSHA’

IRENE KUIPA 
‘FARAJA’ DUNIA

MWIMBAJI anayekuja 
kwa kasi katika muziki wa 
Injili, Irene Falifali, amewa-
taka  mashabiki kukaa tayari 
kupokea wimbo wake mpya, 
unaoitwa ‘Faraja’ ambao 
utatambulishwa hivi karibu-
ni. 

Akizungumza na Nipashe, 
Irene ambaye huduma zake 
anafanyia mkoani Morogoro 
amesema kwamba ameamua 
kutunga kibao hicho kuto-
kana na mioyo ya watu wengi 
kupondeka kwa ugumu wa 
maisha, hivyo kwa kutumia 
wimbo huo utawafariji na ku-
watia moyo.

“Tunapitia changamoto 
nyingi ikiwamo kukataliwa 
na kudharauliwa, wapo wa-
naokuambia hautaweza 
au umeshachelewa, lakini 
ninachojua mimi wakati wa 
Mungu ndio sahihi na ukifika 
hakuna anayeweza kuzuia,” 
amesema Irene.



NETO ATAJWA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United imebadili uwezekano 

wa kumsajili, Pedro Neto kutoka Wolves msimu huu, 
kwa dau la takriban pauni milioni 60 inayodhaniwa  
inatosha kumnasa winga huyo wa Ureno mwenye 
umri wa miaka 23 ingawa Liverpool pia wanamtaka. 
(Mail)

SON, SPURS KITAELEWEKA
TOTTENHAM Hotspur imeanza mazungumzo na 

nahodha, Son Heung-min kuhusu mkataba mpya na 
wana imani makubaliano na mshambuliaji huyo wa 
Korea Kusini mwenye umri wa miaka 31 yatakamilika 
msimu huu. (Football Insider)

SOLANKE ATAKIWA WEST HAM
KOCHA wa West Ham, David Moyes, amezungumza 

na wanafamilia wa mshambuliaji wa Bournemouth, 
Dominic Solanke, mwenye umri wa miaka 26 kuhu-
su uwezekano wa kumsajili kwa ajili ya msimu ujao. 
(Football Transfers)

WAARABU WAMTAKA BRUYNE
KLABU za Ligi Kuu ya Saudi Arabia zimejiandaa 

kutoa zaidi ya pauni milioni 100 kumsajili kiungo wa 
kati wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Kevin De Bruyne, 
mwenye umri wa miaka 32, kutoka Manchester City. 
(Football Insider)

NETZ AGOMBEWA ENGLAND
ARSENAL, Manchester United, Newcastle United na 

Chelsea zote zimeonyesha nia ya kumnunua beki wa 
kushoto wa Borussia Monchengladbach, Luca Netz, 
mwenye umri wa miaka 20. (HITC)

ZEBRI AINGIA SOKONI
BAYERN Munich imemwongeza Kocha wa Bright-

on, Roberto de Zerbi, katika orodha fupi ya warithi 
wanaotarajiwa kuchukua nafasi ya Thomas Tuchel 
mwishoni mwa msimu huu, lakini mwalimu wa Bayer 
Leverkusen, Xabi Alonso, ambaye pia anasakwa na 
Liverpool, anabakia kuwa chaguo la kwanza la klabu 
hiyo. (Mirror)

WILLIAM ATAJWA CHELSEA
CHELSEA ni moja ya klabu mbalimbali zinazomfua-

tilia winga wa Athletic Bilbao, Nico Williams, mwenye 
umri wa miaka 21. (ESPN)

EDWARDS KUTUA LIVERPOOL
MICHAEL Edwards anakaribia kukubaliana juu ya 

nafasi ya juu na wamiliki wa Liverpool, Fenway Sports 
Group, ambayo itajumuisha mtendaji mkuu wa zam-
ani wa Wekundu hao kuchukua udhibiti wa shughuli 
za soka za klabu. (Athletic)

CHELSEA, ROMA MAMBO SAFI
CHELSEA ipo tayari kukubali ofa kutoka kwa AS 

Roma kwa ajili ya Romelu Lukaku mwenye umri wa 
miaka 30, ambayo ni chini ya chaguo la pauni milio-
ni 37 la kununua lililojumuishwa katika mkataba wa 
mkopo wa mshambuliaji huyo wa Ubelgiji. (Calcio 
Mercato, via Team Talk)

ROWE KUTUA WEST HAM
WEST Ham inaweza kumlenga kiungo wa kati wa 

Arsenal, Emile Smith Rowe, mwenye umri wa miaka 
23 katika dirisha la usajili. (Caught Offside)

ARSENAL YAMTAKA MENDES
ARSENAL inamfuatilia beki wa Brazil, Douglas 

Mendes, mwenye umri wa miaka 19, ambaye kwa sasa 
yuko kwa mkopo Red Bull Bragantino akitokea Red 
Bull Salzburg. (Football Transfers)

ZISIKUPITE
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA iko mbioni kum-
sajili, Joao Felix, kwa mkopo ku-
toka Atletico Madrid kwa msimu 
mwingine, kwa mujibu wa ripoti 
kutoka Hispania.

Felix alitua Barcelona siku ya 
mwisho ya dirisha la uhamisho 
wa majira ya joto mwaka jana, 
akijiunga na La Blaugrana hao 
kwa mkopo hadi mwisho wa 
msimu. Mpango huu haukuju-
muisha kifungu cha ununuzi cha 
hiari au cha lazima.

Kwa mujibu wa ripoti ya 
Sports, Wakala wa Felix, Jorge 
Mendes, amemjulisha Rais wa 
Barcelona, Joan Laporta, kuhu-
su mazungumzo na Atletico ya 
mkopo mwingine yanaendelea 
vizuri. 

Barca wako tayari kumbaki-

sha Felix ikiwa hali ya kifedha 
ni sawa kwao na wamepokea 
uhakikisho itakuwa hivyo.

Atletico walikuwa na matu-
maini ya kumuuza Felix au 
kuambatanisha kipengele cha 
ununuzi chenye thamani ya euro 
milioni 75 kwa mkopo mwingine 
kufuatia mwanzo wake mzuri 
wa maisha ndani ya Barcelona, 
lakini kiwango chake kimeshuka 
katika miezi ya hivi karibuni na 
itakuwa vigumu kumbadilisha 
mara moja. 

Barca hawataki kukubaliana 
na kifungu cha ununuzi chenye 
thamani ya zaidi ya euro milioni 
40 kwa Felix.

Baada ya kutofautiana na Ko-
cha, Diego Simeone, Atletico 
wameweka wazi Felix hatai-
chezea tena, jambo ambalo lin-
aweza kuwaweka pabaya katika 

mazungumzo ya kumbadilisha.
Barcelona hawana nia ya 

kumsajili moja kwa moja Felix 
msimu huu wa joto kutokana 
na kushuka kwa kiwango chake. 
Fowadi huyo wa Ureno anaweza 
kupokea ofa kutoka Saudi Aara-
bia msimu huu wa joto, lakini 
anapendelea kubakia Katalunya.

Felix pia ana matumaini 
anaweza kumvutia kocha wa 
mpya wa Barcelona, huku bosi 
wa sasa Xavi akiondoka mwis-
honi mwa msimu. 

Xavi hakumwona Felix kama 
usajili wa kipaumbele lakini kla-
bu imedhamiria kumbakisha bila 
kujali.

Matumaini ya Barcelona ni 
Felix kusalia kwa mkopo kwa 
msimu mwingine na wanaweza 
kumsajili kwa mkataba wa bei 
nafuu mwaka 2025. 

    Ni baada ya nyota huyo kuonyesha nia ya kuba-
kia Katalunya ingawa...
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LONDON, England

CHELSEA imethibitisha beki wa 
kushoto, Ben Chilwell, ataonana 
na daktari baada ya kupata jer-
aha jipya la goti, huku The Blues 
wakiwa na majeruhi kadhaa kabla 
ya kukutana na Newcastle United 
hapo kesho.

Chilwell, ambaye alirejea 
kutoka nje ya uwanja kwa miezi 
mitatu kutokana na jeraha la 
msuli wa paja mnamo Januari, 
alicheza dakika zote 90 dhidi 
ya Brentford mara ya mwisho 
lakini alipata tatizo la goti wakati 
wa mechi ambalo limemfanya 
ashindwe kufanya mazoezi tangu 
wakati huo.

„Tunahitaji kusubiri hadi 
atakapoonana na mtaalamu,“ 
Kocha Mkuu, Mauricio Pochettino, 
alisema akiwaambia waandishi 
wa habari kuhusu beki huyo wa 
kushoto. 

„Siwezi kwenda mapema. 
Natumaini sio suala kubwa lakini 
kwa wakati huu baada ya miezi 
nane au tisa na klabu, napendelea 
kuwa waangalifu na kusubiri.“

Beki wa kati, Levi Colwill, 
pia alipata tatizo la vidole vya 
mguu dhidi ya Brentford ambalo 
limemfanya ashindwe kufanya 
mazoezi, huku kiungo Conor Gal-
lagher akiwa hajisikii vizuri na 
amekosa mazoezi pia.

Kuhusu Gallagher, Pochettino 
alieleza: „Bado hayupo. Katika 
siku tatu za mwisho za mazoezi, 
hayupo. Tutaona kama anaweza 
kuwa na uwezekano wa kufanya 
mazoezi.

“Tatizo la hali ya aina hii una-
pungua uzito, nguvu huwa chini, 
unahitaji muda wa kupona na 
kuona kama inawezekana kupati-
kana na kupatikana kwa kiwango 
gani, tunatakiwa kumtathmini 
katika siku chache zijazo.“

Pochettino alikiri kuchang-
anyikiwa kwake kwa kile anacho-
hisi ni „bahati mbaya“ kwenye 
eneo la mbele la majeruhi, akifi-
chua kuwa hajawahi kukumbana 
na mdudu mkubwa wa jeraha 
hapo awali.

„Tunakumbuka mambo ya 
zamani tukiwa na klabu tofauti, 
nadhani hii ndiyo bahati mbaya 
zaidi ya maisha yake,“ aliongeza 
Pochettino. 

„Tayari tulipofika Chelsea, tuli-
chambua hali hiyo, hiyo ilikuwa 
moja ya pointi dhaifu zaidi katika 
msimu uliopita, majeraha mengi. 
Bahati mbaya sana, unajua?

„Wakati mwingine, bahati 
mbaya au bahati nzuri, sipendi 
kuzungumza kwa njia hii kwa 
sababu inaonekana kama una-
fanya kazi au hufanyi kazi vizuri, 
unahitaji kuwa na bahati nzuri au 
mbaya. Lakini nadhani ni mambo 
mengi sana.”

Chelsea mtegoni 
ikiivaa Newcastle 

LONDON, England 

VINARA wa Ligi Kuu England, Liverpool 
wanawakaribisha mabingwa watetezi 
Manchester City leo huku pande zote ziki-
fuatilia historia katika mpambano mkub-
wa kujiimarisha kileleni.

Huku tayari wakiwa wametwaa Kombe 
la Carabao, Liverpool wanatafuta mataji 
manne, wakati Manchester City inaweza 
kuwa timu ya kwanza kushinda mataji 
matatu mfululizo.

Inaweza pia kuwa mechi ya mwisho ya 
Ligi Kuu England kati ya Jurgen Klopp na 
Pep Guardiola.

„Nafanya kazi mwenyewe hivyo naona 
ubora ninapokabiliana nao na Pep ni 
hivyo,“ alisema Klopp.

Liverpool na City wameshinda kila taji 
England tangu mwaka 2018, huku timu ya 
Klopp ikimaliza kileleni mwaka 2020 na 
Guardiola mshindi mara tano.

„Jinsi ambavyo amekuwa na ushawi-
shi katika soka, kushinda kiasi cha mataji 
aliyoshinda katika maisha yake ya soka ni 
jambo la kawaida,“ aliongeza Klopp. 

„Lakini ukimwona kwenye mstari ana-
fanya kama hajawahi kushinda hapo awa-

li. Nia aliyonayo ni bora kabisa.
„Katika maisha yangu yeye ndiye kocha 

bora, bila shaka.“
Ingawa Guardiola na Klopp ni maadui 

wanaofahamika, wawili hao hawajapata 
nafasi nyingi za kukutana ugenini.

Timu sita za juu kwenye jedwali la Ligi 
Kuu England, Liverpool wakiwa kileleni 

kwa pointi 63, Manchester 
City 62, Arsenal 61, Aston 
Villa 55, Tottenham 50 na 
Manchester United 44.

Liverpool wanakwenda 
katika mchezo wa leo 
wakiwa na pointi moja 
pekee mbele ya City na 
wakiwa na tofauti kubwa 
ya mabao.

Lakini kuna mvutano 
wa pande tatu za kuwania 
taji hilo msimu huu Ar-
senal wakijikuta wakiwa 
kwenye vita baada ya 
kuanza kwa mwaka viba-
ya.

Kikosi cha Mikel Arteta 
kimeshinda mechi zao 
saba za mwisho za ligi na 

kukaa pointi mbili pekee nyuma ya Liver-
pool na kuwa na tofauti kubwa ya mabao 
kwa pande zote mbili. 

Liverpool wana rekodi nzuri dhidi ya 
Manchester City katika uwanja wa An-
field, wakipoteza mara moja tu wakiwa 
nyumbani tangu 2003 na kushinda mechi 
13 kati ya 20 zilizopita.

Klopp amsifu Guardiola wakikutana

MADRID, Hispania

R
EAL Madrid haiko tayari kulipa zaidi ya euro mil-
ioni 40 ili kumsajili Alphonso Davies kutoka Bay-
ern Munich msimu huu wa joto, kwa mujibu wa 
ESPN.

Davies ameibuka mmoja wa wachezaji wawili wa-
naolengwa na Madrid katika  dirisha la majira ya joto 
pamoja na Mfaransa, Kylian Mbappe wa Paris Saint-Ger-
main. 

Tofauti na Mbappe, ambaye mkataba wake umemal-
izika na hatahitaji ada ya uhamisho ili kusaini lakini bada-
la yake anadai mkataba mnono, Madrid italazimika kulipa 
ada ya uhamisho ili kumleta Davies.

Mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa wa Canada 
kwenye Uwanja wa Allianz Arena unaendelea hadi 
mwakani na ripoti kutoka Madrid zimedai wamemtaka 
nyota huyo asisaini mkataba mpya ili waweze kurahisisha 
uhamisho wake kwa urahisi zaidi.

Kwa mujibu wa ESPN, Madrid wanasita kwenda zaidi 
ya hesabu yao ya euro milioni 40 kwa Davies kutokana 
na hali ya mkataba wake hiyo ni tofauti na bei iliyowekwa 
na Bayern Munich kumnasa nyota huyo ambayo ni euro 
milioni 60.

Hatimaye Bayern Munich hawataki kutimiza matakwa 
ya Davies ya mshahara wa jumla wa thamani ya euro 
milioni 20 kwa mwaka, wakati Madrid hawana matatizo 
kama hayo kulipa kiasi hicho. 

Idadi hii inasimama karibu mara mbili ya kiasi amba-
cho Los Blancos wanamlipa David Alaba, ambaye aliji-
unga nao kutoka Bayern kwa uhamisho wa bure mnamo 
2021.

Sakata la Davies limelinganishwa na lile lililohusisha 
Madrid na Bayern kuhusu uhamisho wa Toni Kroos mwa-
ka 2014, kiungo huyo akibadilishana na Ujerumani kwen-
da Hispania kwa dili la thamani ya euro milioni 25 baada 
ya kuingia mwaka wa mwisho wa mkataba wake.

Katika nafasi ya Davies, Bayern Munich wanataka kum-
sajili beki wa kushoto wa AC Milan, Theo Hernandez, am-
baye wakati mmoja alikuwa kwenye vitabu vya Madrid.

MADRID YAGOMEA 
DAU LA DAVIES
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HATIMA SAKATA LA DUBE
J‘TANO, ATAJWA YANGA

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC umesema 
utatoa msimamo wake kuhusu uamuzi 
wa mshambuliaji wake, Prince Dube, 
aliyeandika barua ya kutaka kuondoka 
klabuni hapo ifikapo Jumatano, im-
eelezwa.

Hata hivyo taarifa zilizopatikana ji-
jini, Dar es Salaam zinasema mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga wanatajwa kumwinda msham-
buliaji huyo ambaye amekuwa na ki-
wango bora kila anapokutana na vigo-
go wa soka nchini.

„Kuna taarifa Yanga imeanza 
mchakato wa ndani wa kumwania 
Dube, naona ni vita nyingine na jeuri 
ya fedha tutaishuhudia katika usajili 
hapa nchini,“ kilisema chanzo chetu.

Machi 4, mwaka huu, Dube, raia wa 
Zimbabwe aliiandikia barua Azam aki-
omba kuvunja mkataba wake kutokana 
na kutaka kujiunga na klabu nyingine 
ili kufikia malengo yake.

Klabu hiyo yenye makao yake Chama-
zi, Dar es Salaam ilimjibu mshambuliaji 
huyo iko tayari kuvunja mkataba walio-
ingia endapo watalipwa kiasi cha Dola 
za Marekani 300,000, ambacho kime-
andikwa kwenye makubaliano.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa 
Habari wa Azam, Zakaria Thabit, ‘Zaka‘, 
alisema klabu hiyo imepanga kutan-
gaza uamuzi wake rasmi Jumatano 
baada ya kukaa kimya huku mshambu-
liaji huyo akiendelea kushikilia msima-
mo wake wa kutaka kuondoka.

Zaka alisema wanatambua Dube 
bado ni mchezaji wao halali kama mka-

taba unavyosema na hawana hofu yoy-
ote juu ya uamuzi aliouchukua.

“Kwa sasa tumeamua kukaa kimya la-
kini ikifika Machi 13, mwaka huu, itaku-
wa siku ya Jumatano tutazungumza na 
kuweka wazi juu ya hatima ya Dube na 
sisi Azam FC,” alisema Zaka.

Dube pia katika barua yake ali-
yoandika amewashukuru wafanyakazi 
na mashabiki wote wa Azam FC kwa 
safari yao ya miaka minne waliyokuwa 
pamoja.

Mshambuliaji huyo pia amekaririwa 
akisema anataka kujiunga na timu 
yenye malengo ya kutwaa ubingwa na 
anaiona Azam FC ni klabu isiyokuwa 
na ndoto hiyo huku akishanganzwa 
na viongozi wa klabu hiyo wakiwa na 
‚mapenzi‘ na Simba na Yanga.

Biashara United yakwama Mbeya

Rais wa Yanga, Hersi Said (kushoto), akiwa ameenda kumtembelea kiungo wa timu hiyo, Khalid Aucho, ambaye 
amefanyiwa operesheni ndogo ya goti jijini, Dar es Salaam jana. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

MATUMAINI ya Biashara United FC 
kukaa kileleni katika msimamo wa Ligi 
ya Championship yamefifia baada ya 
kukubali  kulazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya Mbeya City katika mechi kati 
ya raundi ya 24 ya ligi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa CCM Sokoine 
jijini, Mbeya juzi.

Mbeya City ilikuwa ya kwanza kupa-
ta bao dakika ya 11 likiwekwa wavuni 
na Maulid Shaaban na Boban Zirintusa 
aliisawazisha kwa upande wa Biashara 

United dakika ya 45.
Biashara United yenye pointi 50 ili-

kuwa inahitaji ushindi huo kwa udi 
na uvumba ili kuifukuza KenGold am-
bayo ipo kileleni katika msimamo wa 
Ligi ya Championship ikiwa na pointi 
53. Sare hiyo inahatarisha nafasi ya ya 
pili ambayo pia inawaniwa na Pamba 
FC iliyoko nyuma kwa tofauti ya pointi 
mbili huku ikiwa na mchezo mmoja 
mkononi.

Mechi nyingine ya ligi hiyo iliche-
zwa kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, Arusha ambapo wenyeji TMA 

waliisulubu Transit Camp mabao 2-0 
na kufikisha pointi 45 wakati kwenye 
Uwanja wa Nyamagana, Copco ilitoka 
sare ya mabao 3-3 dhidi ya Mbeya 
Kwanza.

Matokeo ya mechi hiyo yanaifanya 
Mbeya Kwanza kupaa hadi nafasi ya 
nne ya msimamo ikiwa na pointi 47 
na Copco ikibakia katika hali mbaya 
ikiwa na pointi  18.

Timu mbili zitakazomaliza katika 
nafasi ya juu zitapanda daraja moja 
kwa moja na kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.

Mlandege yatakata,
Kipanga ‘OUT’ FA 

NA Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WANAJESHI wa Kipanga wame-
ondolewa katika mashindano ya 
Kombe la FA Zanzibar baada ya 
kuchapwa mabao 2-0 na Black 
Sailor inayoshiriki Ligi Daraja la 
Kwanza katika mechi ya mi-
chuano hiyo iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Ngome ulioko Fuoni 
juzi.

Akizungumzia na Nipashe jana, 
Kocha Mkuu wa Kipanga, Hassan 
Abdulrahman,  alisema kuondole-
wa mapema katika mashindano 
hayo kumeharibu mipango yao 
waliyojiwekea katika msimu huu.

Kocha huyo alisema baada ya 
mbio za kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu Zanzibar kuwa mgumu kwao, 
walielekeza nguvu zao katika 
mashindano hayo lakini sasa 
anaona pia hawakuwa na bahati 
ya kufanya vizuri kwa kuruhusu 
kufungwa.

Alisema awali mpango wao 
namba moja ulikuwa ni kutwaa 
taji la Ligi Kuu Zanzibar lakini 
baada ya kuona mipango hiyo 
haiwezekani, waliongeza nguvu 
katika Kombe la FA na matokeo 
ya kufungwa yamewaumiza.

“Tulishiriki mashindano hayo 
kwa sababu malengo yetu makub-
wa yalikuwa ni kuhakikisha 
tunatwaa ubingwa wa michuano 
hii, lakini lengo letu halikutimia, 
tumehuzunika, tunasema haikuwa 
bahati kwetu,” alisema Abdulrah-
man.

Aliongeza baada ya kuondolewa 
katika mashindano hayo ya FA, 
sasa wanaelekeza nguvu katika 
michezo 10 ya Ligi Kuu Zanzibar 
iliyosalia ili kuhakikisha wa-
namaliza msimu wakiwa katika 
nafasi nne za juu.

“Tumeshindwa kulibeba Kombe 
la FA, lakini sasa inabidi turudi 
mchezoni katika Ligi Kuu Zan-
zibar, tunamichezo 10 ambayo 
tukicheza vizuri na kuchanga 
karata zetu vyema, tukijiimarisha 
katika kila mipango basi tutamal-
iza ligi hiyo katika nafasi nzuri,“ 
aliongeza kocha huyo.

Timu nyingine zilizoondolewa 
katika mashindano hayo ni Villa 
FC ambayo ilifungwa penati 5-3 
na Kilimani City baada ya ku-
maliza dakika 90 wakiwa na sare 
ya bao 1-1.

Mlandege FC ilisonga mbele 
baada ya kuipa kichapo cha 
mabao 6-2 Eleven Star wakati 
leo Black Lion watawavaa Paje 
Star FC kwenye Uwanja wa 
Kitogani huku Uhamiaji ikiku-
tana na Ujamaa kuanzia saa 8:00 
mchana kwenye Uwanja wa Mau 
A na jioni kwenye uwanja huo 
huo  Zimamoto itacheza dhidi 
ya Shangani FC wakati Kun-
demba yenyewe itapambana na 
Maafande wa Polisi FC.
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Na Saada Akida 

BAADA ya kupata ushindi wa ma-
bao 3-1 dhidi ya wenyeji Namungo FC, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, 
amesema sasa ameanza kuona matu-
maini ya timu yake kutetea taji la 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu.

Yanga imerejea tena kileleni baada ya 
kufikisha pointi 46 wakiwa wamecheza 
michezo 17 huku nafasi ya pili ikishikil-
iwa na Azam FC yenye pointi 44, lakini 
imeshuka dimbani mara 20.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Gamondi, alisema ameridhishwa na 
kiwango  kilichoonyeshwa na wachezaji 
wake katika mechi hiyo na kuwa-
taka waendelee kupambana zaidi kwa 
sababu wana nafasi kubwa katika mbio 
za kutwaa ubingwa.

Gamondi alisema alizungumza na 
nyota wake kabla ya mchezo na ku-
waambia kama wanahitaji ushindi 
wanapaswa kucheza kikubwa na kwa 
malengo jambo ambalo walifanikiwa 
kulifanya na hatimaye kuvuna pointi 
tatu muhimu.

“Tunachohitaji ni kushinda kila 
mchezo ili kutetea ubingwa, mapema 
nilizungumzia hilo lakini ushindi ndio 
silaha pekee  itakayotupa tunachohitaji, 
kwa sasa tunaenda hatua kwa hatua 
kuhakikisha tunapata matokeo mazuri,” 
alisema Gamondi.

Aliongeza katika kipindi cha kwanza 
katika mchezo huo nyota wake wali-
poteza nafasi lakini baada ya kupumzi-
ka walilazimika kuongeza juhudi na 
kufanikiwa kupata mabao.

Naye kiungo wa timu hiyo, Mudathir 
Yahya, alisema walihitaji pointi tatu 
sana, na kuweka wazi kipindi cha 
kwanza kilikuwa kigumu kwao lakini 
walipambana na kujituma ili kuondoka 
na alama tatu muhimu na kujiimarisha 
katika msimamo wa ligi hiyo. 

“Hii mechi tulihitaji pointi tatu, kocha 
alituambia lazima tupambane na ku-
jituma ili kuvuna alama hizo, tucheze 
kikubwa na hili limefanikiwa, suala la 
bingwa bado ligi inaendelea na bado tu-
naviporo, tunatakiwa kushinda,” alisema 
Mudathir.

Kocha Msaidizi wa Namungo FC, 
Shadrack Nsajigwa, alisema walianza 
vizuri mchezo huo lakini wapinzani 
wao walibadilika kwa kuongeza kasi na 
kutumia makosa ambayo waliyafanya.

Nsajigwa alisema Yanga ilitumia ‚uku-
bwa‘ na uzoefu na ndio sababu ya wao 
kupoteza mechi hiyo licha ya kujaribu 
kuwazuia lakini haikuwa rahisi kufanya 
hivyo muda wote.

Na Adam Fungamwango

BAO la winga Mcameroon, Willy Onana 
ambaye alifunga muda mfupi tu baada ya 
kuingia liliipa Simba ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya wenyeji Coastal Union katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani, 
jijini Tanga jana.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa msimu huu 
akitokea Rayon FC ya Rwanda, alipata 
mpira nje kidogo ya eneo la 18, akaumi-
liki na kuingia nao ndani ya eneo la hatari 
akiruka viunzi vya wachezaji wa Coastal 
Union kabla ya kuukwamisha wavuni kwa 
umaridadi, akimwacha kipa Mkongomani 
Ley Matampi na mabeki wake wakiruka 
kuuzuia bila mafanikio.

Mpira huo ulianza kwa kwenda kugonga 
nguzo ya pembeni chini kabla ya kujaa wa-
vuni, dakika ya 72 ya mchezo huo.

Ni bao lake la pili katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu, la kwanza akilifunga 
katika mechi ya ufunguzi, Agosti 17, mwa-
ka jana dhidi ya Mtibwa Sugar, mchezo 
uliochezwa kwenye Uwanja wa Manungu 
Complex ulioko Turiani, Morogoro, Simba 
iliposhinda mabao 4-2.

Ilikuwa ni mechi ya kwanza kwa 
mchezaji huyo baada ya kuwa nje kwa 
muda kutokana na majeruhi,  akiuguza ny-
ama za paja.

Bao hilo lililosimama dakika 90 za mch-
ezo, limeleta furaha na ahueni kwa wana-
chama na mashabiki wa Simba kwani Ju-
matano waliambulia kipigo cha mabao 3-1 
dhidi ya Maafande wa Tanzania Prisons.

Matokeo hayo yanaifanya Simba kufiki-
sha pointi 39, saba nyuma ya vinara wa ligi 
hiyo na mabingwa watetezi, Yanga yenye 
pointi 46, timu zote zikiwa zimecheza 
michezo 17 lakini yanaibakisha Coastal Un-
ion kwenye nafasi ya nne, ikiwa na pointi 
27, ikiwa imeshacheza michezo 20.

Dakika nne za kwanza, mpira ulichezwa  
bila timu yoyote kufika katika lango la mp-
inzani na dakika iliyofuata Coastal Union 
walibisha hodi kwenye lango la wageni 
wao kwa kumjaribu kipa raia wa Morocco, 
Ayoub Lakred, kupitia kwa straika wao 
tegemeo Mghana, Denis Modzaka.

Akiwa ndani ya eneo la hatari, huku ma-
beki wa Simba wakiwa wamezubaa kum-
kaka, Modzaka aliachia shuti kali la juu, la-
kini Lakred alifanikiwa kuruka na kuupiga 
ngumi mpira na kuwa kona.

Simba ilifanikiwa kupata bao la kuon-
goza dakika ya 11 ya mchezo, likiwekwa na 
Freddy Michael, aliyeunganisha moja kwa 
moja kona iliyopigwa na Clatous Chama.

Raia huyo wa Ivory Coast akiwa katikati 
ya walinzi, aliunganisha mpira kwa mguu 
wa kulia na kwenda pembeni ambapo 
licha ya juhudi za kipa wa Coastal Union, 

Matampi kuruka kutaka kuupangua hazi-
kufanikiwa.

Kwa Freddy, pia ni bao lake la pili kufun-
ga msimu huu kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, moja akilipata katika mechi dhidi 
ya Tabora United lakini Modzaka alifanya 
tena jaribio kama la mwanzo, alipowatoka 
mabeki wa Simba na kupiga shuti kali, nje 
kidogo tu ya eneo la hatari, lakini safari hii 
mpira ulipaa juu.

Bao hilo lilifungwa na Lucas Kikoti 
dakika ya 24 ya mchezo, baada ya kupokea 
kona fupi kutoka kwa Miraji Hassan am-
bapo ilionekana kama atapiga krosi, lakini 
alipiga mpira moja kwa moja, ukaenda ku-
jaa wavini licha ya jitihada kubwa kutoka 
kwa Lakred ya kutaka kuuokoa.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko ambapo Simba iliwatoa, Freddy, 
Babakar Sarr, Luis Miquissone na Saido 
Ntibazonkiza na nafasi zao zilichukuliwa 
na Pa Omari Jobe, Kibu Denis, Mzamiru 
Yassin na Onana, huku Coastal Union iki-
wapumzisha Kikoti, Modzaka na Jackson 
Shiga, nafasi zao zikajazwa na Paul Kisindi, 
Bakari Selemani na straika anayecheza 
kwa mkopo akitokea Yanga, Crispin 
Ngushi.

Wakati huo huo, Simba inarejea kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam 
baada ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), 
kuufungia Uwanja wa Jamhuri, Morogoro.

    Bao lake larejesha furaha Msimbazi, Jamhuri 
Moro ikifungiwa...

Yanga : Harufu ya 
ubingwa inanukia

ONANA AIBEBA SIMBAONANA AIBEBA SIMBA

Msham-
buliaji wa 
Simba, 
Willy 
Essomba 
Onana 
(kulia), 
akijiandaa 
kumtoka 
nyota wa 
Coastal 
Union ka-
tika mechi 
ya Ligi Kuu 
Tanzania 
Bara ili-
yochezwa 
kwenye 
Uwanja 
wa CCM 
Mkwak-
wani jijini, 
Tanga jana. 
Simba 
ilishinda 
mabao 2-1. 
PICHA: 
SIMBA SC


