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Ofisa Mawasiliano
wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA),
Elizabeth Eusebius
akizungumza na
wakazi wa kata ya
Mbwawa Mlandizi
Mkoa wa Pwani,
katika mkutano uli-
olenga kuhamasisha
wananchi kupatiwa
huduma ya majisafi
baada ya kutekele-
zwa kwa mradi

wa maji Mbwawa
uliogharimu kiasi
cha Sh. Bilioni 1.1.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Filamu ya Royal Tour
kuifungua Tanzania

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema kuwa filamu
ya Royal Tour iliyozinduliwa jana na
York, Marekani, itaitangaza Tanza-
nia duniani, huku ikileta maelfu ya
watalii kutoka nchini humo.

Katika uzinduzi huo uliofanyika
katika jumba la Makumbusbo la
New York, ulihudhuriwa na wa-
dau wa utalii na watu mashuhuri
wapatao 300, huku ikipambwa na
burudani mbalimbali.

Filamu hiyo iliyochukua takribani
saa moja imesheheni vivutio mbal-
imbali vya utalii, sanaa na burudani
vinavyopatikana nchini Tanzania,
vilivyotambulishwa kwa kuelezewa
kwa kina na Rais Samia.

MUKTADHA WA FILAMU

Akizungumzia filamu hiyo wakati
wa mjadala wa viongozi wa serikali
na taasisi zake uliofanyika kwa njia
ya mtandao wa Zoom, Katibu Mkuu
wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Hassan Abbas,
kipindi cha filamu ya saa moja in-
ayotangaza utalii wa Tanzania kili-
ratibiwa na mtangazaji mashuhuri
nchini Marekani, Peter Greenberg .

Alisema mwandishi huyo hush-
awishi viongozi wa nchi kuwa
mbele kutangaza vivutio vya nchi
yao na Tanzania ni nchi ya tisa duni-
ani kushiriki mradi huo unaolenga
kuitangaza nchi kwenye utalii ili iju-
likane duniani.

“Kwa ujumla ni  kui ‘repackage’
(kuviweka pamoja) nchi yetu ili iju-
likane kote duniani, iwe ni sehemu
ambayo watu wawe wanakuja siyo
tu kutembea, kuona wanyamapori
lakini pia kurekodi matukio makub-
wa ya kuburudisha,” alifafanua.

Dk. Abbas ambaye ni Mwenyekiti
wa kamati ya Royal Tanzania Tour,
alisema ni mradi wa kwanza we-
nye kuhakikisha mazuri ya Tan-
zania yanafahamika ulimwenguni
ikiwamo utalii, viwanda, sanaa
na utamaduni.

Aliongeza kuwa filamu hiyo im-
ezinduliwa Marekani kwa sababu
lengo ni kuitangaza nchi kimataifa
na kwa kuanzia wamealikwa watu
washuhuri ikiwamo wafanyabiasha-
ra, wadau wa utalii na burudani.

UMUHIMU WA ROYAL TOUR

Naye, Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dk. Pindi Chana, alisema uz-
induzi wa filamu hiyo unakwenda
kufungua milango ya uwekezaji ka-
tika utalii pamoja na sekta nyingine,
jambo litakaloongeza kipato cha
mtu mmoja na taifa.

“Sisi Wizara ya Maliasili na Utal-
ii, tunamshukuru sana Rais kwa
maana hili ni jukumu letu sote la
msingi. Tukisema Royal Tour inak-
wenda ‘ku-ibrand’(kuitangaza) Tan-
zania watu hawatuelewi. Tanzania
tuna vivutio vingi sana vya utalii in-
gawa siyo wote wanavijua na utalii
unachangia katika pato la taifa kwa
asilimia 17,” alisema.

Alisema filamu hiyo inakwenda
kutangaza utajiri wa utaliii uliopo
Tanzania ikiwamo Hifadhi za Taifa
22, mapori ya akiba 27, mapori
tengefu 42, kilomita 1,428 za fukwe
ya Bahari ya Hindi, Mlima Kiliman-
jaro na Hifadhi za Wanyamapori za
Jamii (Wildlife Management Area)
33.

Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale Zanzibar, Simai Said, alisema
Royal Tour inakwenda kufungua
milango ya watalii Zanzibar kwa
kuwa wageni wanaokuja bara wata-
vutiwa kwenda Zanzibar pia.

“Wamarekani wao wanapenda
kutumia pesa, ‘they tip well’ (bak-
shishi safi) wanapenda huduma
nzuri na wanafurahia wanachok-
iona, sisi lazima tuitumie fursa
hiyo. Lakini huduma zetu lazima
tuziweke katika mfumo ambao
utawaridhisha,”alibainisha.

Aidha, alisema kuwa biashara ya
utalii siyo ya serikali pekee, hivyo
aliziomba sekta binafsi kushirikiana
na serikali katika kukuza utalii.

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo
cha Uwekezaji nchini (TIC), Dk.
Maduhu Kazi, alisema anajivunia
kuwa sehemu ya mpango huo kwa
kuwa  wanategemea kujitokeza
fursa nyingi za uwekezaji kupitia
filamu hiyo.

“Kwa upande wa uwekezaji tume-
jlandaa vizuri sana na tunaona
kuwa kutakuwa na fursa nyingi,
ndani ya siku mbili kutakuwa na
(Makubaliano Maalum (MOU’s)
kadhaa ambazo zitasainiwa baina
ya kampuni za nyumbani na za

huku Marekani. Bado tunaende-
lea kuziaccount..kwa zile ambazo
zimekashakamilika tunaona kuwa
kuna uwekezaji mkubwa ambao
unakuja nchini mwetu,” alisema Dk.
Maduhu.

Aliongeza kuwa aina ya
wawekezaji ambao Rais Samia atak-
wenda kukutana nao ni wale wa hali
ya juu hali inayoleta matumaini ya
uhakika wa kupata wawekezaji.

Alisema licha ya  kuvutia
wawekezaji wa Utalii wamejipanga
pia kuwavutia wawekezaji katika
kilimo ‘agroprecessing’ (usindikaji
mazao) kwenye maeneo ambayo
nchi inahitaji zaidi wawekezaji iki-
wamo mafuta ya kula ambalo lin-
aigharimu nchi Sh. bilioni moja kwa
mwaka.

TTB KAZI NDO IMEANZA

Mkurugenzi wa Masoko katika
Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), Felix
Michael, alisema ikiwa kama wa-
husika wakuu wa kutangaza vivutio
vya utalii filamu ya Royal Tour wa-
naichukulia kama ni kifaa cha kim-
kakati cha kuitangaza biashara ya
utalii kimataifa.

“Na hii filamu kwetu tunaichuku-
lia kama ‘promotion tool’ ya kim-
kakati, ambayo inakwenda kujibu
maswali magumu, kama upotoshaji
ambao umekuwapo. Kuna baadhi
ya watu duniani bado wanaamini
kuwa Mlima Kilimanjaro upo nchi
jirani. Kuna watu wanaamini kuwa
Hifadhi ya Taifa Serengeti (SENAPA)
ipo nchi tofauti na nchi yetu,” ali-
fafanua.

Alisema wanatarajia kupitia fila-
mu hiyo kutumia mabalozi wao wa
hiyari, kutangaza na kuhamasisha
utalii katika nchi za kimakakati
Marekani ikiwamo, lakini pia ku-
panga mikakati mingine ya kui-
tangaza nchi.

Rais Samia aliondoka nchini Apri-
li 14, mwaka huu kuelekea nchini
humo kwa ziara ya kikazi, ambayo
pamoja na mambo mengine, anata-
rajia kuzindua kipindi maalum cha
kutangaza utalii wa nchi yake katika
majiji ya New York na Los Angeles
nchini humo.

Pia, atazungumza na watanzania
wanaoishi nchini humo kueleza
mipango mbalimbali ya serikali, na
kuwahimiza kuunga mkono juhudi
za kuendeleza nchi.

- ]
Madini yachimbwa

katika hifadhi ya taifa

®Kampuni yapewa leseni kinyume cha sheria
Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini uendeshaji wa shughuli za uchimbaji madini
ndani ya Hifadhi ya Taifa Saadani kinyume cha sheria.

CAG Charles Kichere anabainisha hayo kwenye ripoti
yake va ukaguzi kwa mwaka 2020/21 iliyowasilishwa
bungeni Jumanne ya wiki iliyopita.

Anasema alibaini kuwa Kampuni ya M/S Seasalt yenye
leseni Na.ML 05/92 ya uchimbaji wa madini ambayo in-
atoa haki kwa kampuni hiyo kufanya shughuli za uchim-
baji wa madini ya chumvi ndani ya eneo la Hifadhi ya
Saadani lenye ukubwa wa ekari 2,400 linalomilikiwa
na Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA) kwa mujibu wa
Tangazo la Serikali Na. 281 la mwaka 2005.

“Ukaguzi wangu ulibaini kuwa ekari 728.17 kati ya 2,400
ilizopewa kampuni hiyo, tayari zilikuwa zimeendelezwa
bila kibali cha TANAPA, jambo ambalo ni kinyume cha
Kifungu cha 95(1) (c) cha Sheria ya Madini, Sura ya 123
inayomtaka mwenye leseni ya kuchimba madini kuto-
tumia haki ya leseni kuendeleza ardhi ambayo ni mali ya
TANAPA iliyotangazwa chini ya Sheria ya Hifadhi za Taifa,
isipokuwa kwa idhini ya mwenye mamlaka ya udhibiti wa
hifadhi nchini Tanzania,” anafafanua.

MBWA, KUKU HIFADHINI

CAG pia anasema alibaini kuwa wafanyakazi wa kampuni
hiyo walikuwa wakifanya shughuli za kibinadamu ndani
va hifadhi kama vile kufuga wanyama kama mbwa, kuku
na mbuzi.

Ana angalizo kwamba vitendo hivyo vinahatarisha
ustawi wa wanyamapori kwa kuwa kuna uwezekano wa
kusambaza magonjwa kutoka kwa mifugo kwenda kwa
wanyamapori.

“Vilevile, shughuli za uchimbaji wa madini husababisha
uchafuzi wa mazingira utokanao na kumwagika kwa mafu-
ta yanayotumika kwenye mitambo, takaoevu, uchomaji wa
taka ngumu na kelele ndani ya hifadhi.

“Kwa maoni yangu, shughuli hizi zinahatarisha mfumo
wa ikolojia wa hifadhi na hivyo kusababisha kutokuwapo
kwa uhakika wa uendelevu wa Hifadhi ya Taifa Saadani.

“Ninapendekeza TANAPA ishirikiane na Halmashauri ya
Wilaya ya Chalinze, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi na mamlaka zingine za serikali ili kutathmi-
ni athari za uchimbaji wa madini katika mfumo wa ikolojia
wa Hifadhi ya Taifa Saadani na kuchukua hatua stahiki,”
CAG anatoa hoja.

KIWANDA HIFADHINI

CAG pia anasema amebaini Kiwanda cha Sukari cha
Bagamoyo chenye namba ya usajali 3565-1 kilipewa na
serikali ardhi ya hekta 10,000 ndani ya Hifadhi ya Taifa
Saadani yenye hatimiliki Na. 156361MG iliyotolewa Oktoba
Mosi, 2016 ikiwa na hatimiliki ya kipindi cha miaka 66.

Anafafanua kuwa mapitio yake yalibaini kuwa maeneo
matano muhimu ya uhifadhi kati ya manane yalikuwa
ndani ya hekta 3,441 ambazo ni kati ya hekta zilizotengwa
kwa ajili ya mashamba ya miwa.

CAG Kichere anasema maeneo hayo ambayo yako ndani
ya eneo la umiliki wa shamba la miwa, yana athari kubwa
kwa uhifadhi kwa vile ndiyo maeneo yanayotumiwa na
wanyamapori kuzaliana, njia za kupita wanyamapori
(shoroba), vyanzo vya maji vya Mto Wami na ni mlango
wa maji wanayokunywa wanyamapori.

Vilevile, CAG anasema eneo hilo ni la msitu wa mikoko
inayotumika katika udhibiti wa uchafuzi wa mazingira na
ni mazalia ya kasa wa Kijani.

“Zaidi, ukaguzi wangu ulibaini kuwa eneo lililotolewa
kuwa shamba la Sukari la Bagamoyo ndilo eneo linalotege-
mewa wakati wa kiangazi kutokana na asili yake ya kijani
kibichi na malisho ya mimea.

“Licha ya serikali kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii
pamoja na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi kutembelea hifadhi hiyo na kuelekeza umbali wa
mita 200 kati ya 500 kutoka ukingo wa Mto Wami ubaki
kwenye eneo la hifadhi hiyo ikiwa pamoja na mita 60 na
200 kutoka ukingo wa mto huo kama eneo |a ulinzi, hadi
wakati wa ukaguzi huu, maelekezo ya wizara hizo yali-
kuwa hayajatekelezwa.

“Kwa maoni yangu, shughuli za kiwanda zinaweza
kuathiri mfumo wa ikolojia na kuhatarisha maisha ya
wanyamapori na wakati huo huo, maji yenye kemikali
za kilimo yanaweza kuathiri wanyamapori na samaki wa
ukanda huo wa Bahari ya Hindi.

“Ninapendekeza serikali na Bodi ya Wadhamini ya
TANAPA kutathmini kwa kina athari za uendeshaji wa
mashamba ya miwa ndani ya Hifadhi ya Taifa Saadani
na kutafuta njia bora ya kukabiliana na hali hiyo, na ma-
tokeo ya tathmini hiyo yawe ni marejeo kwa matumizi ya
baadaye,” CAG anatoa hoja.
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Mamba waua watu sita Mto Ruvu

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MAMBA wamelalamikiwa kuwa
tishio kwa wakazi wanaozunguk-
wa na Mto Ruvu wilayani Kibaha,
mkoani Pwani, huku watu sita
wakidaiwa kuliwa.

Wanadai kuwa wamekuwa
wakikumbwa na kadhia hiyo
wakati wa kusaka maji kwenye
mto huo.

Malalamiko hayo yanatokana
na watu sita kuuawa na mnyama
huyo katika Kitongoji cha Kigo-
ya Dutumi Halmashauri ya wilaya
ya Kibaha kwa kuliwa na mnyama
huyo kwa nyakati tofauti waki-
chota maji kwenye Mto Ruvu.

Malalamiko hayo yalitolewa
na wakazi kadhaa akiwamo Said
Kikwembe wakati wa mkutano
Michael Mwakamo, alipokuwa
akizungumza na wananchi kuhu-
siana na kero mbalimbali na ku-
jadiliana namna ya kuzitatua.

Kikwembe alisema watu hao
wameliwa na mamba kwa nyakati
tofauti wakiwa wanasaka maji ku-
maji ya bomba.

Naye Hamisi Maisha na Ashu-
ra Mkwayu wameiomba Seri-
kali kupitia Wizara ya Maliasili
na Utalii kuangalia uwezekano
wa kuwavuna mamba hao ili
kuondoa adha inayowakumba

wananchi hao ambao ni lazima
wafike kwenye mto huo kupata
huduma ya maji.

Ashura alisema kwa sasa ha-
wana amani kutokana na mamba
kushamiri katika eneo hilo am-
balo kwao ni tegemeo la kupatia
maji kwa matumizi ya nyumbani.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Kitongoji hicho, Salum Bong'o,
alisema kuwa katika mkasa huo
wa mamba alipoteza baba yake
mzazi aliyeliwa na mamba miezi
michache iliyopita.

Alimuomba Mbunge Mwakamo
kusimamia mradi wa maji katika
ie Kigogo waondokane na adha
ya kuchota maji katika Mto Ruvu

Samia: Vijana changamkieni TEHAMA

nyekiti huyo.

Akizungumza na wakazi
hao Mbunge Mwakamo ali-
wapa pole kwa matukio hayo
ambapo alieleza kuwa mradi
wa Kimara Misale unaendelea
kutekelezwa kwa kasi na ukika-

Misale uharakishwe utufikie milika utamaliza kero ya tishio
na huku kwetu,” alisema mwe-  la mamba.
|

kuepukana na tishio la mamba.

“Maji hapa Kigogo ni tatizo
kubwa ndio linalosababi-
sha vifo vya ndugu zetu, tu-
nakuomba Mbunge huo mradi
wa maji unaoendelea makao

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAUJENZI,UCHUKUZI NA
MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +25526 2323233

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470DODOMA,
21.03.2022

Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TANGAZO

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 19.04.2022
hadi 05.05.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha

Na Benny Mwaipaja, NewYork

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
wataka watanzania hususan vijana,
kuchangamkia fursa za maendeleo ya
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
ili waweze kujikwamua kiuchumi.

Rais ametoa wito huo Mjini New-
York nchini Marekani, katika hotuba
iliyosomwa kwa niaba yake na Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, alipozindua Mtandao wa
NALA (NALA APP) utakaotumiwa na
watanzania waishio Marekani ku-
tuma fedha nchini Tanzania kidijitali.

Alimpongeza Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni ya NALA, Raia wa
Tanzania, Benjamin Fernandes na
Timu yake, kwa kubuni Application
hiyo ambayo itarahisisha utumaji wa

Watatu mahakamani

fedha kutoka nchini humo kwenda
Tanzania hatua ambayo itasisimua
uchumi wa nchi na kuharakisha
maendeleo ya wananchi watakao-
faidika na huduma hiyo.

“Benjamin Fernandes na Timu
yako ni miongoni mwa vijana
wabunifu waliojikita katika masu-
ala ya teknolojia ambao Serikali
inawaunga mkono hususan wakati
huu ambapo nchi inajenga uchumi
wa kidijitali ambao matokeo yake ya-
natarajwa kuwa ni kukuza ajira, ku-
changia pato la Taifa na kukabiliana
na changamoto zote za kiuchumi na
kijamii,” alisema Dk. Nchemba.

Alisema kuwa Serikali imewekeza
fedha nyingi kwenye miundom-
binu ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano kwa kujenga mkongo wa

Taifa uliounganishwa na
nchi nyingine za kiafrika
zikiwemo Burundi, Rwan-
da, Kenya, Malawi, Uganda
na Zambia na hivi karibuni
nchi za DRC na Msumbiji zi-
taunganishwa.

Fernandes alisema Appli-
cation iliyozinduliwa nchini
Marekani, inafanyakazi ka-
tika nchini nyingine 9 du-
niani na aliibuni kwa ajili ya
kusaidia utumaji wa fedha
kwa nchi za Afrika.

KCWO052Z / ZG3212

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

mpaka saa 12:00 jioni)

mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea
Moshi, gari hilo lenye namba za usajili: KDB189J / ZG5310

Urefu - Mita 28.4 Upana - Mita 5.0 Kimo - Mita5.6

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari
litasafiri muda wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

baada va miaka 20

CONTRACTORS REGISTRATION BOARD

REGISTRATION STATUS UPDATE

kwa madal ya kuua

The Board would like to inform all contractors registered in CLASS FIVE as of
30.06.2017 that Pursuant to section 4(q) of the Contractor Registration Act No. 17 of
1997, it is now updating contractors’ information in the database to match with the

Na Hamisi Nasri, MASASI

WATU watatu wamefikishwa ma-
hakamani kwa tuhuma za mauaji ya
kuua mwanamke mkoani Mtwara mia-
ka 20 iliyopita.

Watuhumiwa hao ni wakazi wa Wilaya
ya Masasi mkoani Mtwara wamefik-
ishwa katika Mahakama ya Wilaya ya
Masasi kwa tuhuma za mauaji ya mwa-
namke aliyetambulika kwa majina ya
Nora Hamisi.

Nora mkazi wa Kata ya Mkuti wilay-
ani Masasi, aliuawa na mwili wake kut-
upwa katika Mtaa wa Machinjioni katika
Kata ya MKkuti.

Watuhumiwa hao walifikishwa ko-
rtini  mwishoni mwa wiki mbele ya
Hakimu wa Wilaya ya Masasi, Batista
Kashusha na kusomewa mashtaka ya
mauaji wanayodaiwa kuyafanya miaka
20 iliyopita.

Mwendesha Mashtaka wa Polisi In-
septa Jovina alidai kuwa watuhumiwa
hao wanakabiliwa na kesi hiyo

namba 2 ya mwaka 2002 mbele ya
Mahakama hiyo.

Aliwataja watuhumiwa hao ni Rajabu
Songo (34), mkazi wa mtaa wa Machin-
jioni Kata ya Mkuti wilayani Masasi,
Stanley Mtweve (32), mkazi wa Mtaa
wa Makaburini Kata ya Mkuti wilayani
Masasi na Yusuph Pahala (30), mkazi
wa Mtaa wa Maendeleo Kata ya Mko-
maindo wilayani Masasi.

Inspekta Jovina alidai kuwa watuhu-
miwa hao walimuua Nora kisha kuu-
chukua mwili wake na kuutupa katika
Mtaa wa Machinjioni kisha kutoweka.

Alidai waliutupa mwili eneo hilo
kwa lengo la kupoteza ushahidi, lakini
baada ya uchunguzi wa Jeshi la Polisi
walikamatwa.

Watuhumiwa hawakutakiwa kuzun-
gumza lolote kwa kuwa mahakama
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza kesi
Za mauaji.

Kwa mujibu wa sheria, mahakama
yenye mamlaka ya kusikiliza kesi za
mauaji ni Mahakama Kuu.

Wote walirejeshwa mahabusu na
kesi hiyo itatajwa tena Aprili 24, mwaka
huu.

staffing level and equipment holding capacity.

website www.crb.go.tz).

construction company.

in the data base.

REGISTRAR

current status of the contractor in terms of shareholding status, official addresses,

In order for the said information to be effectively and timely updated, the said
contractors are hereby instructed to submit the duly filled REVIEW INFORMATION
FORM (already posted in your postal addresses and can also be downloaded on the

In addition, the following information should be submitted along with the said form:
1. Current Business Registration and Licensing Authority (BRELA) Search Report.

2. Covering letterindicating inter alia, which names among the shareholders shown
in the Brela search, stands as Managing and Technical Director in the

3. Resolution of the Board of Directors and Affidavit as a commitment that the
submitted information is correct and can be used to update your company status

The said information should reach the Board latest by 30" April 2022.

216795702
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CAG abaini tatizo mapato ya
TANAPA kukusanywa TRA

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) amebaini
kuwapo upungufu wa fedha =za
kutekeleza miradi ya maendeleo ka-
tika hifadhi za taifa uliochangiwa na
uamuzi wa serikali kuagiza mapato ya
sekta hiyo yakusanywe na Mamlaka
ya Mapato (TRA).

Kabla ya mwaka 2020/21, mapato
ya utalii yalikuwa yanakusanywa na
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA)
na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la
Ngorongoro (NCAA), lakini kuanzia
Julai Mosi, 2020, serikali iliagiza ma-
pato hayo yakusanywe na TRA huku
serikali ikiahidi kutoa fedha zinazohi-
tajika kwa hifadhi hizo kulingana na
bajeti za hifadhi.

Hata hivyo, katika ripoti yake ya uk-
aguzi kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-

ishwa bungeni jijini hapa Jumanne ili-
yopita, CAG Charles Kichere anasema
amebaini tofauti kubwa kati ya bajeti
zilizoidhinishwa kwa ajili ya hifadhi
hizo na kiasi kilichotolewa na serikali
kugharamia miradi ya maendeleo ya
hifadhi husika.

“Kwa mfano, NCAA ilitarajia
kupokea Sh. bilioni 31.21 kulingana na
bajeti yake ya shughuli za maendeleo,
lakini serikali ilitoa Sh. bilioni 10.27
tu, sawa na asilimia 33 ya bajeti iliyoi-
dhinishwa. Hivyo, miradi iliyotekele-
zwa ilikuwa 15 tu kati ya 36.

“Pia nilibaini kuwa kiasi hicho (Sh.
bilioni 10.27) kilichelewa kutolewa
kwa muda wa miezi saba, ambapo
mamlaka iliomba fedha hizo tarehe
21 Oktoba 2020 lakini serikali ilizitoa
tarehe 5 Mei 2021.

“Kadhalika, nilibaini kuwa bajeti
ya maendeleo ya TANAPA ilikuwa Sh.

bilioni 69.52 lakini ni Sh. bilioni 26.51
tu, sawa na asilimia 38 ndiyo ziliidhin-
ishwa kutolewa,” anabainisha.

CAG ana angalizo katika hilo, akise-
ma kuwa kutolewa kwa fedha chini ya
bajeti kulichangia kutotekelezwa kwa
shughuli za maendeleo ya hifadhi zi-
nazohusiana na miundombinu, uhifa-
dhi na huduma za utalii.

“Kwa maoni yangu, mwenendo
huu ukiendelea, utaleta athari mbaya
kwa utalii kutokana na uchakavu wa
miundombinu na ukosefu wa vifaa
vinavyosaidia kuboresha huduma za
kitalii. “Hivyo, ninapendekeza serikali
itoe fedha za miradi ya maendeleo za
kutosha na kwa muda unaostahili ili
mamlaka za hifadhi ziendelee kutoa
huduma bora kwa watalii na kuvutia
watalii wengi ili kuongeza pato lito-
kanalo na Sekta ya Utalii,” CAG ana-
wasilisha hoja yake.

Katibu Mkuu

,  Wizara ya
Nishati, In-
jinia Felchesmi
Mramba (ka-
tikati), aki-
kagua eneo
lenye nishati
ya jotoardhi Ki-
Jiji cha Nanyala,
wilayani Mbozi,
mkoani Songvve
Kulia ni Kaimu
Meneja Mkuu
wa Kampuni
ya Uendelezaji
Jotoardhi Tan-
zania (TGDQO),
Mhandisi
Mathew Mwan-
gomba na (kush-
oto) ni Mhandisi
Shakiru Idrissa,
Mkurugenzi wa
Maendeleo ya
Biashara TGDC.
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

- Kada CCM adaiwa kuuawa
- kwenye ugomvi wa kisiasa

: mwa wiki
¢ tia CCM, Amos Sagara, Diwani wa

] Regicheri, John Bosko, Diwani wa

: Gwtiryo, Nashon Mchuma, Mwenyekiti
: wa Kitongoji cha Sokoni kupitia CCM,

: Bob Benjamin, mjumbe wa mkutano

: mkuu CCM Wilaya ya Tarime, Laurent
: Nyablangeti,

Na Samson Chacha,TARIME

Katibu Mwenezi wa Chama Cha Map-

¢ induzi CCM  Tawi |a Sokoni Kata ya

: Sirari wilayani Tarime mkoani Mara,

: Moshi Sayi Maduhu, ameuawa kwa Ku-
¢ chomwa na kitu chenye ncha kali kifua-
: ni karibu na shingoni baada ya kutokea

: ubishi wa kisiasa kati yake na mfuasi wa
¢ Chama Cha Demokrasia na Maendeleo

¢ (CHADEMA), Senga Shuri. Kufuatia hali
¢ hiyo, Shauri ambaye ni fundi baiskeli

. anashikiliwa na Jeshi la Polisi kituo cha

Sirari. -
Kamanda wa Polisi Tarime Rorya ACP

: William Mkonda, alithibitisha kutokea

© kwa tukio hilo na kusema lilitokea Ju-
: mamosi 16 jioni katika Kitongoji cha

: Sokoni wakati wa ugomvi
: Maduhu na Shuri aliyekuwa na kisu

: kisha kumchoma kifuani na kumsababia
: kifo. Alisema mtuhumiwa amekamatwa
: na wanamhoji na baadae atafikishwa

: kwenye vyombo vya sheria.

kati ya

Kamanda Mkonda alisema Jeshi la

: Polisi linatoa wito kwa wananchi ka-

¢ tika wilaya za Tarime na Rorya kuacha
: kutembea na silaha, na kwamba halita-
¢ sjta kuwachukulia hatua kali watu wote
¢ wanaokamatwa wakitembea na silaha

* na kujichukulia sheria mkononi badala

 yake kama kuna malalamiko

watu waende kwenye vyombo husika

ili haki iweze kupatikana.

Wakizungumza na gazeti hili mwishoni

Diwani wa Sirari kupi-

Katibu Kata CCM Kata ya Gwitiryo

¢ Hidaya Peter, Mwenyekiti wa Kijil cha
¢ Qwitiryo, Joseph Timuti
: wa CCM kata hizo, walisema kuwa

i CCM Sirari na Kata jirani za Gwitiryo na
: Regicheri wamepata pigo kubwa kuto-
: kana na kifo cha Maduhu.

na wanachama

Walisema kuwa Maduhu alikuwa

kiongozi asiyependa kushindwa kwa

jambo alilokuwa analitetea, na kwamba

amepigania chama chake hadi umauti
: unamkuta alinadi sera na ilani katika
g kata zote tatu bila kuchoka, na amea-

cha alama vya kujitolea.

Waagizaji magari waomba serikali kupunguza ushuru

Na Romana Mallya

SIKU chache baada ya Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
kutamka kuwa magari yali-
yotengenezwa chini ya mwaka
2010 yasiingizwe nchini, waa-
gizaji na wauzaji wa magari
wameomba serikali ipunguze
ushuru ili Watanzania waweze
kuyaagiza matoleo mapya.

Aprili 10 mwaka huu, Ma-
jaliwa alifanya ziara ya kush-
tukiza katika Bandari ya Dar
es Salaam na kusema Tan-
zania haitakiwi kuwa dampo
kwa kuleta magari yaliyopit-
wa na wakati.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, waagi-
7zaji na wauzaji wa magari
wamesema wateja wao wame-
kuwa wakiagiza matoleo ya
zamani kwa sababu ya bei
zake kuwa chini ikilingan-
ishwa na matoleo mapya.

Issa Kinga kutoka Kampuni
ya Jan International Limited
inayojishughulisha na uuzaji

magari, alisema asilimia kubwa
ya wateja hununua magari ya
mwaka 2005, 2006 na 2008
kutokana na bei yake kuwa
chini.

Alitolea mfano kwa wanunu-
zi wa magari madogo yali-
yotengenezwa mwaka 2010
kushuka chini bei zake huwa
ndogo ambazo huanzia Sh.
milioni 15 kulingana na aina
ya gari.

“Alichokisema Waziri Mkuu
ni jambo zuri na litatusaidia
kuendelea kuwa na magari
ya matoleo la kisasa, ila kama
wanataka  kufanya  hivyo
washushe ushuru kwa sababu
kila Mtanzania ana uwezo wa
kununua gari tatizo kubwa
huwa ni ushuru mkubwa ku-
liko bei ya uagizaji gari,” alise-
ma.

Meneja wa SBT Japan ofisi
ya Tanzania, Hassan Iddi,
alisema mteja anapokwenda
kwao na kuchagua gari la
toleo la zamani siyo kwamba
analipenda zaidi bali ni kuto-

kana na thamani yake sokoni.

“Mfano mtu anataka kuagiza
RAV4 ya mwaka 2012 thamani
ya kununua gari hilo Japan ni
kubwa na ushurukwa makisio
mteja anatakiwa awe na fed-
ha siyo chini ya milioni 40.

“Wakati RAV 4 toleo la zam-
ani mfano ya 2004 unaweza
kutumia Sh. milioni 25 wakati
toleo la sasa kuagiza peke yake
unaweza kutumia siyo chini ya
milioni 20.”

Iddi alisema wateja wengi
wa Tanzania kutokana na bi-
ashara zilivyo kipato chao
hakikidhi magari ya toleo la
sasa.

“Siyo kwa watumishi wala
wafanyabiashara kwenye asil-
imia 100 labda wanaoagiza
magari ya toleo la sasa ni asil-
imia tano. Endapo itakuwa
hivyo kama walivyoelekeza
kwa sababu bado kauli yake
haijatolewa ufafanuzi kama
yazuiwe kabisa ya chini ya
mwaka 2010 au ni mkakati upi
utawekwa.

“Labda ya zamani
wataongeza kodi kidogo au
kuzuia kabisa, wakizuia ka-
bisa maana yake ni kwamba
biashara lazima ishuke s
ana kwa sababu ni kundi dogo

la wanaoagiza magari ya
sasa.”
Idd alisema wanasubiri

ufafanuzi wa kauli hiyo ili kue-
limisha wateja wao kwa saba-
bu tangu itoke wateja walioag-
iza magari ya chini ya mwaka
2010 wamekuwa wakipiga
simu kwao kuulizia hilo.

Kuhusu ushauri wao kwa
serikali, Idd alisema wata-
heshimu maagizo yote yata-
kayotolewa, ingawa waagizaji
wanaona Watanzania wengi ki-
pato chao kinamudu kununua
magari ya zamani.

“Sera ingetakiwa iangalie
kwa namna gani magari yatak-
aguliwa hata kama ni ya zam-
ani, kwa sababu hii imeenda
sambamba na kubadilisha
ukaguzi wa magari kutoka Tan-
zania na kurudi nje ya nchi,

waweke vigezo ya kuangalia
ubora wa gari hata kama litaa-
gizwa la 2004 basi liwe katika
hali nzuri,” aliomba.

Katika ziara hiyo, Majaliwa
alisema Bunge limeshapitisha
sheria kuwa magari yote ya-
nayoingizwa nchini yawe yam-
etengenezwa baada ya mwaka
2010 kuja huku mbele.

“Tunaangalia viwango, ni
viwango gani wakati sisi siyo
watengenezaji, TBS imeeleza
maeneo ambayo wanayahakiki
magari yetu mengi yanayoin-
gia nchini ni pamoja na yale
yanayoagizwa na Watanza-
nia, kama ni kutumika yanaku-
wa yametumika mwaka mmoja
au miwili.

“Sasa yanapokuja hapa la-
zima tujiridhishe hatuleti
magari yaliyopitwa na waka-
ti na Tanzania ikawa dampo,
wajibu wa TBS ni kufuatilia
gari limetengenezwa lini, je,
tairi zilizoingia ni nzima gari
lina hali gani, magari mengine
mmeyaona ni makukuu.”
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TANGAZO

NATIONAL INSURANCE CORPORATION OF TANZANIA LIMITED (NIC)

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2021 RNimeC>

COMBINED STATEMENT OF CHANGE IN EQUIRY FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

TEMENT OF FINANCIAL POSITION 0 JUNE 2

- Accumulated
Notes iuiir::::t) asstlrfaence Total Total Fair value Other Revaluation | (losses)/retained| Contingency
- 30 June 30 June 30 June Share capital | reserves reserves | reserve earnings reserve Total equity | Life fund
30 June 2021 2021 2021 2020 T25'000 TZ5°000 | TZ5'000 TZ5'000 T25'000 TZ5°000 TZ57000 TZ5°000
ASSETS T25'000 TZ5'000 T25'000 TZ5'000 Balance at 01 July 2020 2,945,130 | 22,682,812 | 638,608 | 36,039,330 (266,360) | 10,123,781| 72,163,302 | 99,582,068
Property and equipment 4 1,815,020 8,412,213 10,227,233 12,194,904 Prior year adjustment* - - - 84,815 (6,452,152) -l (6,367,337) (203,994)
Investment properties 5 34,085,047 79,823,120 113,908,167 93,105,169 Balance at 01 July 2020 (restated) 2,945,130 | 22,682,812 | 638,608 | 36,124,145 (6,718,512) | 10,123,781 65,795,964 | 99,378,074
Right of Use Asset 6 119,708 - 119,708 - Total comprehensive income for the
Inventories 7 231,339 103,313 334,652 - ear:
Intangible asset 8 57,575 40,043 97,618 80,293 Profit for the year - - - - 49,006,980 . 49,006,980
Work in Progress (Computer 9 533,084 R 533,084 328,720 ’.Surplus for the year transferred to
Software) |policyholders’ fund - - - - - - - 8,125,603
Deferred acquisition costs 10 506,348 - 506,348 460,123 |Other comprehensive income: |
Investment securities 11 2,694,252 30,446,827 33,141,079 30,226,226 Revaluation of Investment Property net of
i {
Investment in Ubungo Plaza 12 . 21,081,456 21,081,456 21,004,148 {deferred tax i
L(d. . [Revaluation of PPE net of deferred tax - - - 5 - -
Re-insurers sh_a_re of insurance 13 16,794,260 - 16,794,260 11,915,982 I!=air value gain on equity securities net of
contract provisions deferred tax - 1,617,269 - = = - 1,617,269 -
Jrsanee and ot 14 36,197,513 22,364,364 58,561,877 84,639,011 [Total comprehensive income for the
receivables year -] 1,617,269 49,006,980 -| 50,624,249 | 8,125,603
Treasury Bonds 15 81,445,744 26,654,388 108,100,132 50,070,500 Transfer to contingency reserve - - - - (9,801,396) 9,929,093 127,697 (127,697)
Treasury Brl!s ) 16 866,850 932,700 1,799,550 1,513,025 Balance at 30 June 2021 2,945,130 | 24,300,081 | 638,608 | 36,124,145 32,487,072 | 20,052,874 116,547,910 | 107,375,980
Fixed deposits with banks 17 8,046,264 : - . 2,338,214 10,384,478 19,525,106
Cash and cash equivalents 18 19,851,891 °43,950,222) 15,901,669 25,293,454 ST Emen 'and i P
Total assets 203,244,895 ' 188,246,416 391,491,311 350,356,661 e Hnanch: siatementswere;approved and i and signed by;
e N R R ... ..
Deferred tax liability 19 5,148,202 6,529,656 11,677,858 9,530,827 Laston T. Msongole Dr. Elirehegia \. Dori Dr. Joseph S. Kiria
Insurance contract provisions 20A 23,056,667 28,320,950 51,377,617 45,715,307 Chairperson Managing Director Director
Unearned Premium Reserve 208 16,999,103 - 16,999,103 23,880,253
Policyholders’ Fund 20C - 107,375,980 107,375,980 99,582,068
Payables to re-insurers 21 27,319,199 - 27,319,199 23,595,345
Pen save deposits 22 - 164,498 164,498 156,200
99,171 63,506,51
L & i T e b TR STATEMENT OF CHANGES IN EQUIRY FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021 (Continued)
Income tax payable 398 12,801,432 - 12,801,432 11,897,606 -
Total liabilities 125,853,141 149,090,259 274,943,401 278,193,360 LifeAssurance:business
Net assets 77,391,754 39,156,156 116,547,910 72,163,301 e — St oo
SHAREHOLDER’S EQUITY Share capital reserves reserves reserve reservel _ Total equity] Life fund
Share capital 24 1,531,456 1,413,674 2,945,130 2,945,130 T2 660 25000 TZ57000 = e 251000 2000
Fair value reserve 26 938,080 23,362,001 24,300,081 22,682,812
Other reserves 26 ¥ 638,608 638,608 638,608 Balance at 1 July 2020 1,413,674 | 21,977,352 638,608 | 13,336,717 663,784 | 38,030,135 99,582,068
Revaluation reserve 26 23,173,753 12,950,392 36,124,145 36,039,330 Prior year adjustments*® - (386,325) (386,325) (203,994)
Reta}ned/ A Gtadl 26 32,487,072 . 32,487,072 (266,360) Balance at 1 July 2020 (restated) 1,413,674 | 21,977,352 638,608 | 12,950,392 663,784 | 37,643,810| 99,378,074
ear"{"gs (Accumulated losses) [Total comprehensive income for the year:
Contingency reserve 25 19,261,393 791,481 20,052,874 10,123,781 Deficit for the year transferred to policyholders’ -
Total shareholder’s equity 77,391,754 39,156,156 116,547,910 72,163,301 und 2 = 3 - - 8,125,603
Other comprehensive income:
. i . . . Revaluation of Investment Property net of tax = — = =
The financial statements were approved and-authorized for issue by the Board of Directors b;evaluatiun of property and equipment net of =
T and signed Fe,'e"Ed ol — = = : -
” air value gain on equity securities net of
5 N leferred tax 1,384,649 1,384,649 -
p( ( otal comprehensive income - 1,384,649 = - - 1,384,649 8,125,603
E . ransfer to contingency reserve = z = B 127,697 127,697 (127,697)
Laston T. Msongole Dr. El"rehem. Don'ye Dr. JOSEph S. Kiria alance at 30 June 2021 1,413,674 | 23,362,001 638,608 12,950,392 791,481 39,156,156 107,375,980
Chairperson Managing Director Director *The prior year adjustment is the result of the recognition of assets of TZS 386,325,038.61; depreciation of TZS 203,994,552.59 due to use of
replacement cost instead of depreciated replacement cost. Also, there is TZS 1,384,648,958.3 which is made up of fair value gain on Equity
Investments amounting TZS 1,978,069,940.42 deducted by deferred tax amounting TZS 593,420,982.13.

The financial statements were approved and authorized for issue by the Board of/ DIfeetors on...........c.eereereureersesnens 2022 and signed by:

Laston T. Msongole Dr. Joseph S. Kiria

STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER Chairperson Managing Director Director

COMPREHESIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

——— e STATEMENT OF CHANGES IN EQUIRY FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021 (Continued)
Details Note fnsurance i Total Total

2020/21 2020/21 2020/21 2019/20 General insurance business

TZ5'000 125000 125000 175000 Share Fair value | Revaluation | Accumulated | Contingency | Total equity
Gross written premium 27 | 74,631,861 | 12,769,673 | 87,401,534 | 72,189,479 copital_ || reseives || rasenve fossey Leserve
Written premium ceded t = e — o TZ5°000 TZ5°000 TZ5°000 TZ5°000 TZ5°000 TZ5°000
e 28 (29,906,006) - | (29,906,006) | (26,713,865)
Net written premium 44,725,855 | 12,769,673 | 57,495,528 | 45,475,614 Balance at 1 July 2920 1,531,456 705,460 | 22,702,613 (266,360) 9,459,997 | 34,133,166

: LB ] Prior year adjustments - - 471,140 | (6,452,152) - (5,981,012)

Change in gross provisions for 3 6,881,151 . 6,881,151 9,054 455 | Balance at 1 July 2020 (restated) 1,531,456 705,460 | 23,173,753 | (6,718,512) 9,459,997 | 28,152,154
unearned premium T i il [Total comprehensive income for the year:
Net earned premium 51,607,006 | 12,769,673 | 64,376,679 | 54,530,069 | Profit for the year - - - 49,006,980 ~| 49,006,980
Commission income from re- | B i ) B ) )
T— 29 5,345,559 - 5,345,559 9,787,506 (other comprehensive income:
Finance and investment income | 32() 765349 | 3,608,538 | 4,373,887 | 10,179,698 B L E— : : 5 ;
Interest income 32(ii) 10,594,879 1,904,772 12,499,651 - Fair value loss on equity securities net of deferred tax E 232,620 = - - 232,620
Other operating income 33 12,792,191 | 14,954,713 | 27,746,904 1,848,118 T°‘*'f‘°’;""’":f‘="" lcome 232,620 BB LT SO 49,239,600
Total income 81,104,984 | 33,237,696 | 114,342,680 | 76,445,391 S a: ;SHJLT:Z?ZTSEWE 1,531 ,45; 935.051; 23,1 73,75; (3;.’487,‘072; 1 9,’261 ,’393 77,391 ,75; ]

Claims and policyholders’ benefits
incurred
Reinsurers’ share of claims and

34 (6,655,091) | (17,775,211) | (24,430,302) | (29,330,111)

*Prior year adjustments is the result of recognition of assets of TZS 471,140,001.28 initially not reflected in financial year ended 30 June
2020.Furthermore, it includes the adjustments made on retained earnings as result of recognition of depreciation of TZS 1,500,689,344 (due to use

o 30 7,884,097 - 7,884,097 11,239,087 of replacement cost instead of depreciated replacement cost); investment property (due to non-recognition) of TZS 37,500,000.00; Value Added Tax
benefits incurred of TZS 5,052,385,586.00 (due to over booking resulting from internal tax health check audit) and premium levy of TZS 138,423,753.00 (due to
Net policyholders’ claims and overbooking of premium levy expense). Also there is TZS 232,619,929.80 which is made up of fair value gain on Equity Investments amounting TZS
o . i 1,229,006 | (17,775,211) | (16,546,205) | (18,091,024) 532,314, 185.44 doducted by deferred tax amaunting 125 99,694,256.63.

Acquisition costs 10 (951,456) (859,676) | (1,811,132) | (1,926,598) The financial statements were approved by the Board of Dir€ctors oN............ees ffkeeeiaeesueeennns 2022 and signed by:
Administrative expenses 35 (12,202,573 (6,235,135) | (18,437,708) | (20,664,654) .S~ (I 4 <
Impairment losses 36 (4,157,508 (402,094) |  (4,559,602) | (2,815,054) Lastan T.-Msangole Dr. Etiréliemal). Doriye
Total operating expenses (16,082,53%) | (25,272,116) | (41,354,647) | (43,497,330) ——— Managing Director
£l i ? 1} il ’ 1 £l L
Operating profit/(loss) 65,022,453 7,965,580 | 72,988,033 | 32,948,061
Finance costs 37 (47,456) (17,285) (64,741) -
Share of profit of equity-
7 - 177, 7,3 7
accounted investees, net of tax 38 308 177,308 06,303
Profit/(loss)before taxation 64,974,997 | 8,125,603 | 73,100,600 | 33,654,364 Note General Insurance [ Life Assurance ol ]
Tax expense 39 (15,968,017) - | (15,968,017) | (11,180,935) CASH FLOWS FROM GPERATING ACTIVITIES 1257000 TZS7000 TZ57000 7257000
Transfer to policyholders' fund - | (8,125,603) | (8,125,603) |  (1,474,387) Pre T receive] El ES.e04.454 12,808,361 2L 83,575,888
: nearned pi 4 1881, - ;
| Profit/(loss) for the year 49,006,980 - | 49,006,980 | 20,999,042 Commission and Claims received from reinsurers 4 8,351,378 > 8.351.37
Receipts from Miscellaneous Income 4 (1,581,365) 20,703,346 19,121,98
Other comprehensive income: Premium paid to reinsurers 3 (26,182,152 = @6.182.152
Fair value (loss)/gains on equit oty bad (orses . s e
it Vgl L et ] 22,620 1384649 1,617,269  (125,156) L = 7 7 18 151 1 3
Corporate Tax Paid 398 (13,610,271 - (13,610.271) (11,863,606)
i Value Added Tax Paid 49 (13,219,054 (2,330,150) (15,549,204)
Jotal'comprehensive:income:for 49,239,600 | 1,384,649 | 50,624,249 | 20,873,886 N i
the year CASH FLOWS FROM INVESTING ACTIVITIES = = AEE 55075 T
P % d Equips 4 41 , ! ¢ B ,741)
- g 2 & . s::z:::s :; :::ane;i'l.:l:';sset: — 8&9 g , 364) (17,325: (221,689) (9.668)
The financial statements were approved and authorized for issue by the Board of Directors Froceeds from Investment Income L) 8,998,216 2,700,585 12,198,602 10,279,609
on and si ned Investment in Treasury Bonds 49 (34,270,870) (26,239,388) (60,510,258 (47,589,874)
Srtrarsssesasssssansssesrssseainy g - Investment in Treasury Bills 49 (866,850) . 52?;;? 6(218764:5223(; = 394?;2:;9%8)
Investment in Call 49 4,708,413 L465, N 2 ) e
6,933,752 2,206,876 9,140,628 (9,123,388)
Ir::fs::n:sn;-:'e’:i:(eedd?‘::::;!(used in) investing activities - (14,759,120) (19,183,687) (33,942,807) (50,698,769)
’ Increase/(Decrease) in Cash and Cash equivalent (2,721,042) (6,670,743) (9,391,785) (27,537,213)
el Cash and Cash equivalent at start of the year 22,572,933 2,720,521 25,293,454 52,830,667
& a Covnee Cash and Cash equivalent at the end of the year 19,851,891 (3,950,222) 15,901,669 25,293,454
Laston T. Msongole Dr. Elirehem Doriye Dr. Joseph S. Kiria The ﬁnanzal statements were approved by theBo3rd of DIrectors on................cceceu... 2022 and signed by:
Chairperson Managing Director Director = (.
p g g Laston T. Msongole Dr. Elirehe: . Doriye Dr. Joseph S. Kiria
Chairperson Managing Director Director
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Hatua zichukuliwe
udhibiti kasi vifo
vya wanyamapori

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
pamoja na mambo mengine imebaini vifo vya wanyamapori 614 kuto-
kana na ajali za barabarani katika kipindi cha mwaka mmoja, sawa na
vifo vya wanyamapori 51 kwa mwezi.

Pia, CAG Charles Kichere alibainisha takwimu hizo katika ripoti yake
ya ukaguzi kwa mwaka 2020/21 aliyoikabidhi kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, Machi 30, mwaka huu na kuwasilishwa bungeni jijini Dodoma
Aprili 12, mwaka huu.

Alisema Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) linasimamia
jumla ya hifadhi 22 zenye ukubwa wa kilomita za mraba 104,170 na kati
yake ni Hifadhi za Taifa Mikumi, Serengeti, Tarangire na Ziwa Manyara.

CAG alisema Hifadhi ya Taifa ya Mikumi inapitiwa na barabara ya lami
yenye urefu wa kilomita 45 huku Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ikipitiwa
na barabara ya changarawe yenye urefu wa kilomita 12 ikitokea Mbala-
geti hadi Mto Robana.

Kwa mujibu wa CAG, mwaka 2020/21, wanyama 535 waliuawa kwe-
nye ajali za barabarani katika Hifadhi ya Taifa Mikumi kulinganishwa na
wanyama 106 katika mwaka 2019/20.

Idadi hiyo ni ongezeko la wanyama 429, sawa na asilimia 405, huku
wanyama 50 waliuawa katika Hifadhi ya Taifa Serengeti; wanyama 18
waliuawa Hifadhi ya Taifa Tarangire; na wanyama 11 waliuawa Hifadhi
ya Taifa Ziwa Manyara.

Kwa maoni yake, ikiwa hatua madhubuti za usalama hazitachukuliwa
kuzuia uzembe wa madereva ndani ya barabara zinazopita kwenye hifa-
dhi za taifa, kuna uwezekano wa wanyamapori kuendelea kuuawa kwa
ajali za barabarani.

Alipendekeza Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), kupitia
upya taratibu za uendeshaji salama wa magari ndani ya hifadhi za taifa
nchini ili kudhibiti ajali zinazoua wanyamapori hifadhini.

Idadi ya wanyamapori waliouawa ni hasara kwa taifa kwa kuwa
uwapo wao unawezesha taifa kupata fedha za kigeni, kupitia watalii wa-
naokuja kwa ajili ya kuwaona.

Ni lazima wanyama watembee kutoka eneo moja kwenda jingine ndi-
yo maana kuna maeneo ya mtawanyiko na mapito ya wanyama maarufu
kama shoroba. Wanyamapori hutembea kutoka eneo moja hadi jingine
kutafuta mahitaji muhimu kama udongo wenye madini, majani na maji,
wengine kama nyumbu huwa na maeneo maalumu ya kuzalia ambayo
husaidia ndama wao kupata chakula.

1li Hifadhi za Taifa na maeneo yaliyohifadhiwa yawepo ni lazima kuwe
na mapito ya wanyama ambayo yanapaswa kulindwa vinginevyo wata-
baki kwenye kisiwa na kuna uwezekano mkubwa aina ya wanyamapori
kupotea au kuzaliana wao kwa wao ambao ni ndugu hali inayosababisha
ugonjwa ukiingia ni rahisi kufa kwa pamoja au kupata aina inayodumaa
kwa kuwa hakuna mchanganyiko kwenye uzazi.

1li wanyamapori waendelee kuwapo ni lazima kutunza ikolojia ya
maeneo husika inayowalinda, kuzaliana na kukua bila tatizo ili mtalii
anapofunga safari kutoka Ulaya, Marekani na China kwa ajili ya kuona
simba, tembo, faru, chui, twiga na wengine awaone bila kikwazo.

Katika maeneo yote yaliyopitiwa na barabara kuna alama za baraba-
rani zinazoonyesha eneo husika linapitiwa na wanyamapori, dereva an-
apaswa kuendesha kwa uangalifu mkubwa, lakini bado wameendesha
kwa kasi hususan nyakati za usiku.

Barabara ya Mikumi-Morogoro kuna mabango yanayoonyesha ghara-
ma za kila mnyama atakayegongwa na kuwataka madereva kuendesha
kwa kuzingatia vibao, lakini hawafanyi hivyo matokeo yake wanyama
wanapotea kama CAG alivyobainisha.

Ni lazima kuchukua hatua madhubuti kama ni kuongeza matuta, ku-
weka kamera ya kutambua magari yanayogonga wanyama na kuchukua
hatua au kuondoa barabara hizo.

Bila kuweka utaratibu wa kulinda rasilimali hii, kusikiliza na
kutekeleza ushauri wa CAG, huku kukiwa na ongezeko la watu, ni wazi
itafika wakati maeneo yaliyohifadhiwa yatabaki machache hali itakay-
opunguza watalii.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

=Y ™ Muungwana Lazima Nilonge
o

Elimu zaidi kwa umma kuhusu

.sensa itaepusha upotoshaji

AGOSTI 23 mwaka huu itaku-
wa ni siku ya Sensa ya Watu na
Makazi nchini, ambayo msingi
wake ni serikali kupata tak-
wimu za idadi ya Watanzania,
ili ziisaidie kupanga mipango
ya maendeleo kwa ajili ya wa-
nanchi wake.

Tangu mwaka jana ulipoan-
za mchakato wa sensa hiyo,
yamesemwa mengi na baadhi
ya Watanzania ambayo ninad-
hani ipo haja ya kuongeza kasi
ya utoaji wa elimu ili watu
wawe na uelewa wa kutosha
kuhusu sensa.

Kwa nini? Wapo baadhi
ya watu wamekuwa wakidai
kwamba kwenye sensa kuna
dodoso la yasiyohusiana, jam-
bo ambalo wakati mwingine
linaweza kuleta mkanganyiko.

Ninakumbuka Rais Samia
Suluhu Hassan, alishalitolea
ufafanuzi kuwa hayo potofu
hayapo, lakini huko mitaani
na vijiweni, wapo baadhi ya
watu wamekuwa wakilizun-
gumzia wakidai kuwa lipo do-
doso la aina hiyo.

Wakati kukiwa na madai
kama hayo, wengine wameku-
wa wakihusisha sensa hiyo na
chanjo ya UVIKO-19, kwamba
inalenga kujua idadi ya Wa-
tanzania waliochanjwa na
wale ambao hawajachanjwa.

Kuna wakati Kamisaa wa
Sensa, Anne Makinda alilike-
mea hilo na kuwataka watu
waache imani potofu na ku-
fafanua kwamba sensa haihu-
siani na chanjo hiyo ingawa ni
muhimu kupata chanjo.

Hivyo kwa hali kama hiyo,
ni vyema wakati huu wa kue-
lekea kwenye sensa, kasi ya
utoaji wa elimu ikaongezeka
ili kuhakikisha watu wa-

naachana na upotoshaji huo
ambao unaweza kusababisha
baadhi ya watu wasihesabiwe.

Kama watoaji elimu wataku-
wa ni wachache, basi si vibaya
idadi ikaongezwa ili kuharaki-
sha kazi hiyo kwa umma wa
Watanzania kwa lengo la kue-
pusha upotoshaji unaoende-
lea mitaani.

Ninaamini kwamba kwa jin-
si ambavyo maandalizi ya sen-
sa yanavyoendelea, ikiwamo
kutumia utaratibu wa anwani
za makazi, mpango shirikishi
ulioandaliwa kati ya Wizara
ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Ofisi ya
Taifa ya Takwimu na Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Zanzibar
wa kutekeleza kazi hiyo un-
aweza kusaidia, iwapo Watan-
zania wataelimishwa vya ku-
tosha na kuachana na elimu
nyingine ambazo wamekuwa
wakipandikiziwa.

Kwa kuwa itaonyesha ni
wapi kila mwanachi anapoi-
shi, itasaidia pia serikali
kupanga mipango ya maen-
deleo, kuimarisha usalama,
kuongeza ajira na mapato ya
serikali.

Serikali hutumia sensa ili
kujua jinsi ya kupanga na ku-
kadiria matumizi ya rasilimali
na fedha, pia wanasiasa hu-
tumia idadi ya watu na mae-
neo walioko kutathmini azma
7ao za kisiasa.

Hayo mengine yanayoen-
ezwa mitaani kwamba ina-
lenga kujua idadi ya Watan-
zania waliochanja au suala
la dini, yasingepewa nafasi
kama jamii itapewa elimu ya
kutosha kuhusu umuhimu wa
sensa.

Kuwapo mkanganyiko huo
ndani ya jamii, ni wazi kwam-
ba bado wapo baadhi ya Wa-
tanzania ambao hawajajua
umuhimu wa sensa, ingawa
imekuwapo tangu mwaka
1963.

Ikumbukwe kuwa serikali
inaweza kushindwa kupanga
shughuli zake za maendeleo
iwapo haitakuwa na takwimu
sahihi za idadi ya Watanzania,
hivyo ninadhani ni muhimu
kila Mtanzania kuhesabiwa.

Hiyo inaweza kufanikiwa
iwapo wote tutakuwa na kau-
li moja kwamba tuwe tayari
kuhesabiwa Agosti 23 badala
ya kuwapo wengine wanao-
penyeza elimu nyingine yenye
lengo la kukwamisha sensa.

Watu wenye mawazo hayo
ni vyema wakakumbushwa
kuwa bila idadi ya Watanza-
nia kujulikana, ni vigumu kwa
serikali kufanikisha malengo
ambayo imejiwekea ya kuwa-
hudumiwa wananchi wake.

Pamoja na hayo, ni muhimu
kutambua kuwa si kuhesa-
biwa tu, bali pia wajibu wa
kila Mtanzania kutoa maelezo
sahihi yanayomhusu, ambayo
kimsingi ndiyo serikali ina-
chohitaji.

Iwapo kutakuwa na mtu
ambaye amejipanga kutoa
taarifa za uongo kwa sababu
ya kuhofia suala la udini au
chanjo, ni wazi lengo la sensa
halitatimia na pia atakuwa
ameikwamisha serikali yake.

Nimalizie kwa kurudia
kuwa, ni wakati sasa wa kue-
ndelea kutoa elimu zaidi kwa
umma, ili utambue na kue-
puka ushawishi mwingine wa
mitaani wenye lengo la kuk-
wamisha sensa hiyo.
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Serikali yawapa
neno walezi wa
watoto wenye
mahitaji maalum

Peter Haule na Saidina Msangi, DODOMA

Serikali imewataka walezi wa watoto we-
nye mahitaji maalumu kufanya kazi hiyo kwa
bidii na kwa upendo kwa kuwa wanalisaidia
Taifa katika kuwapatia elimu, maadili na
kupunguza watoto wa mitaani.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango Huduma za Hazina, Jenifa Omolo,
wakati Wizara yake na Ofisi ya Rais Fedha na
Mipango walipotoa misaada yenye thamani
ya Shilingi milioni tisa, vyakula na vinywaji
katika Vituo vya Watoto wenye mahitaji
maalumu vya Rahma, Cheshire na Matumaini.

Omolo alisema kuwa kazi zinazofanywa
katika vituo hivyo serikali inazitambua kwa
kuwa ni kazi zinazohitaji upendo mkubwa
ambao Mungu ameweka katika mioyo ya
walezi wa watoto hao.

“Msaada huu tumeutoa kama Wizara kwa
kutambua umuhimu wenu kwa kuwa watoto
hao msinge wakusanya hapa inawezekana
wasingepata nafasi ya kulelewa na kupata
elimu na maadili mema, ikizingatiwa kuwa
hawa ni viongozi wa kesho,” alieleza Omolo.

Alisema lengo la Wizara yake ni kufurahi
pamoja na kuwatia moyo kwa kazi kubwa
wanayoifanya kwa kuwasaidia watoto katika
mahitaji yao ambayo wangeyapata kwa
wazazi wao.

Aidha, aliupongeza uongozi wa vituo hivyo
kwa kazi kubwa ya kuwalea watoto na
kuwataka waendelee kuwa mama na baba
kwa kuwafundisha elimu ya dini na kupata
masomo mengine yatakayo waongezea ujuzi
na maarifa.

Aliwaasa watoto katika vituo hivyo kuwa
waadilifu, wasikivu kwa walezi wao na kuz-
ingatia masomo.

Mlezi wa Kituo cha Rahma, Rukia Khamis
Abdalah, aliishukuru Wizara ya Fedha na
Mipango na Ofisi ya Rais Fedha na Mipa-
ngo Zanzibar kwa kitendo hicho cha kutoa
misaada ambacho amekitaja kuwa ni ibada
kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu na wame-
fanya biashara na Mwenyezi Mungu na
atawalipa baada ya maisha ya hapa Duniani

Mlezi wa Kituo cha Matumaini Sista Maria
Peter, amesema kuwa watoto wanaolelewa
katika kituo chake wanapatikana kupitia
maofisa ustawi wa jamii, ambapo maofisa
hao wanapopata watoto wanatoa taarifa na
kuomba nafasi ya kuwalea katika kituo, pia
ameshukuru kwa msaada huo kwa kuwa
watoto wanafarijika kwa kuuona upendo.

'TIC yasajili miradi 85

itakayotoa ajira 12,191

Na Mwandishi Wetu

Katika kuhamasisha uwekezaji
nchini na kuchochea uwekezaji
na ukuaji wa uchumi Kituo cha
Uwekezaji cha (TIC) kimesajili mi-
radi 85 tangu Januari hadi Machi
mwaka huu ambayo itasadia katika
kuzalisha ajira na kukuza pato la
Taifa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TIC, Dk. Maduhu
Kazi alisema kiwango hicho ni ki-
kubwa kulinganisha na idadi ya mi-
radi 51 kwa kipindi cha mwaka 2021
ambapo ajira 12,191 zinatarajiwa
kuzalishwa.

“Miradi hiyo ina thamani ya Dola
za Marekani milioni 787.40 ikilin-
ganishwa na kipindi hicho mwaka
2021 ambapo thamani ya miradi
ilikuwa dola milioni 450.56 sawa
na ongezeko la asilimia 74.76,” ali-
bainisha.

Alisema miradi hiyo imelenga ka-
tika uwekezaji kwenye sekta ya us-

afirishaji, viwanda, miundombinu,
kilimo ujenzi/majengo ya biashara,
taasisi za fedha, rasilimali watu,
utalii na huduma mbalimbali.

Alitaja baadhi ya kampuni zi-
lizowekeza nchini ni Taqa Arabia
Tanzania Ltd itakayojenga vituo
12 vya ubadilishaji wa magari ku-
toka kutumia petroli na dizeli
kwenda kwenye mfumo wa gesi na
utekelezaji wa vituo viwili vikubwa
utakamilika mwaka huu.

“Mradi wa ujenzi wa viwanda vya
saruji utatekelezwa na kampuni ya
Alotaibnad Blak Bib na Prime Ce-
ment wenye thamani ya dola mil-
ioni 113 ambapo ajira 1,097 zinata-
rajiwa kuzalishwa kupitia mradi
huo,” alisema Dk. Maduhu.

Pia upo wa kuunganisha magari
aina ya Howo utakaotekelezwa na
kampuni ya Saturn Corporation
ambapo kampuni hiyo ni ushiriki-
ano katika ya Tanzania na Canada.

“Katika kuhakikisha upungufu
wa mafuta unapungua au kuisha
nchini, tumesajili kampuni ya Or-

gano Africa ambayo itakwenda
kufanya uzalishaji wa mafuta ya
kula tani 182,000 kwa mwaka na
kugharimu dola za Marekani mil-
ioni 42.68,” alisema.

Alieleza kuwa kiwanda hicho ki-
tazalisha ajira za moja kwa moja
1,097 na kutengeneza soko kwa
mazao mbalimbali ya wakulima
nchini yatakayotumika kama ma-
lighafi ya kutengeneza bidhaa hiyo.

Aidha Dkt.Maduhu alisema ka-
tika kipindi hicho pia wametiliana
saini miradi 6 inayotarajiwa ku-
wekeza Dola za Marekani bilioni 1.1
ambapo itakwenda kutumika kuku-
za miradi iliyopo na kuanzisha mi-
radi mipya ukiwemo wa ujenzi wa
kiwanda cha mbolea cha Intracom

Kwa mujibu wa Dk. Maduhu, TIC
itaendelea kuhamasisha uwekezaji
wa ndani na nje ya nchi kwa kush-
irikiana na taasisi nyingine za Seri-
kali katika kuibua fursa na kuzi-
tangaza kwa lengo la kuchochea
uwekezaji nchini.

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani wakiwa kwenye kituo cha mabasi ya Makambako mkoani
Njombe kwa ajili ya ukaguzi wa mabasi kabla hayajaanza safari juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Prof Ngowi alivyozungumzia uchumi wa buluu

Na Jenifer Gilla

MWAKA mmoja uliopita,
Mhadhiri wa Uchumi katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Hayati Prof. Honest Ngowi,
alialikwa katika Kongamano
la Uchumi wa Buluu Zanzibar,
kuzungumezia fursa zinazopati-
kana kwenye eneo hilo.

Alisema uchumi wa buluu ni
utumiaji endelevu wa rasilima-
li za bahari kiuchumi, ikiwamo
uvuvi, kutengeneza vizimba
vya kuuzia samaki, kutengen-
eza majokofu ya kuhifadhia
samaki ili kuongeza ubora wa
maisha.

Prof. Ngowi alisema kuwa
uchumi wa buluu ni moja ya
jukwaa lenye kuleta maende-

leo ambayo ndani yake kuna
mambo mengi ikiwamo viwan-
da, kilimo na madini ambayo
huleta ajira kwa watu na ku-
saidia kuondoa umaskini.
Alisema jukwaa kama Ia
uchumi wa buluu sio kitu kip-
ya, suala la msingi la kujiuliza
ni je, jamii inalitumiaje juk-
waa hilo? Lisipotumiwa vizuri
itakuwa ni historia tu kuwa ku-
likuwapo na kitu fulani katika
jamii, lakini likitumiwa vizuri
inakuwa ni hazina endelevu.
Alisema siku zote fursa huwa
hazimfuati mtu na jamii ina-
paswa kuzitafuta kutoka sehe-
mu mbalimbali, ikiwamo uchu-
mi wa buluu na kuzitendea
haki kwa maana ya kuwekeza
huko ili kujiongezea kipato na

kupunguza kasi ya umaskini.

Akizungumzia fursa zina-
zopatikana katika sekta hiyo,
alisema ni pamoja na kulisha
watu wanohusika na biashara
ya samaki wakiwamo mama
ntilie.

Alitoa mfano wa Mafya am-
bako shughuli za uvuvi zime-
shamiri na kusema kuwa hata
wale wanaohusika kuwapikia
chakula wavuvi katika viwanda
vya samaki wapo katika mnyor-
oro wa uchumi wa buluu.

Fursa nyingine latika uchu-
mi wa buluu anaitaja kuwa
ni utengenezaji wa barafu za
kuhifadhia samaki, ambayo
barafu moja huuzwa kwa Sh.
500 hadi 2,000. Mtu akiweza
kuuza dumu 10 kwa siku ana

uhakika wa kuingiza Sh. 5,000
hadi 20,000.

Kilimo cha zao la mwani ki-
natajwa kuwa fursa nyingine
kwamba kuanzia kuuza pem-
bejeo na mbegu, kulima, ku-
uchakata na pia kuuweka kwe-
nye makasha (parckaging) na
hata huduma za ugavi, zote ni
fursa zinazoweza kumwingizia
mtu kipato.

Fursa nyingine kwa mujibu
wa Prof. Ngowi ni shughuli za
usafirishaji wa abiria na mizi-
go, ikiwamo maboti na meli.

Alisema  kinachoangaliwa
hapo sio vyombo pekee bali
hata wanaohusika kuviende-
sha akiwamo baharia, kapteni,
biashara ya vyakula ndani za
meli hizo, vyote ni uchumi wa

buluu.

Alitaja suala la uvunaji wa
viumbe hai waishio baharini
kama samaki, ambao hutumi-
ka kwa ajili ya chakula, ambalo
anahitajika mvuvi, mnunuzi,
mkaangaji na mlaji.

Pia, alisema baadhi ya vi-
umbe hao mabaki yao hutu-
mika Kkutengenezea urembo
kama bangili, hereni, cheni na
mapambo mengine ya ukutani
ambayo hufanya vizuri kwenye
masoko ya kitaifa na kimataifa.

Utalii, alisema ni sehemu
ya uchumi wa buluu ikiwamo
fukwe kutumika kama sehemu
ya kupumzikia, hoteli kubwa,
vyakula vinavyolisha watalii,
zote ni fursa zinazopatikana
katika uchumi wa buluu.
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CAG ataja kiini upotevu
mapato Sekta ya Madini

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ametaja mambo yanay-
ochangia upotevu wa mapato ya Sekta ya
Madini nchini, ukiwamo upungufu mkub-
wa wa wathaminishaji madini migodini.

CAG Charles Kichere anabainisha do-
sari hizo katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka 2020/21 iliyowasilishwa bungeni

Anasema ukaguzi wake ulibaini kutoku-
wapo kwa miongozo kuhusu taratibu za
uthaminishaji wa madini ya viwandani,
madini ya nishati na madini ujenzi katika
kuhakikisha uwapo wa usawa kwenye tara-
tibu za uthaminishaji wa madini.

CAG anafafanua kuwa ilibainika mion-
gozo iliyopo ni ile ya uthaminishaji wa aina
moja tu ya madini ambayo ni vito na alma-
si huku aina zingine za madini kama vile
madini ya viwandani, madini ya nishati
na madini ujenzi kufanyiwa uthaminishaji
pasipo mwongozo au utaratibu sahihi.

Hata hivyo, CAG anasema ilibainika
kuwa miongozo katika uthaminishaji wa
madini ya metali ilitolewa katika mwaka
wa fedha 2021/22, hali inayomaanisha
kuwa kwa kipindi cha miaka ya fedha
kuanzia 2018/19 hadi 2020/21, Tume ya
Madini haikuwa na miongozo ya uthamin-
ishaji wa madini ya metali.

“Aidha, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa
uthaminishaji wa madini ya almasi/vito
haukujitosheleza kwa maana ya uwapo
wa idadi ya wathaminishaji wachache kul-
ingana na matakwa na viwango vya mion-
gozo husika.

“Ukaguzi wangu ulibaini ofisi tano za
maofisa madini wa mikoa ya Singida, Ma-
henge, Lindi, Morogoro na Tunduru zime-
kuwa na wathaminishaji wa madini chini
ya wawili, na ofisi zingine saba zikiwa na
wathaminishaji wasiopungua wawili.

Pia ilibainika kumekuwa na usimamizi
usioridhisha katika kusimamia ubora na
wingi wa madini yanayopatikana kutokana
na kutokuwapo kwa mgawo wa kutosha wa
maofisa migodi wakazi kwenye maeneo ya
uzalishaji madini.

“Ilibainika zaidi kuwa uthaminishaji wa
wingi wa madini ya viwandani kwa kiasi
kikubwa unategemea wingi wa kiasi cha
madini kinachowasilishwa na wamiliki wa
leseni husika na hakuna utaratibu wowote
unaotumika kujiridhisha kuhusu kiasi kin-
achowasilishwa.

“Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa kuwapo
kwa utaratibu usiojitosheleza wa uthamin-
ishaji wa madini kumechangiwa na ku-
tokuweka kipaumbele kwenye kusisitiza
uzingatiaji wa taratibu zinazopaswa ku-
fuatwa wakati wa uthaminishaji wa aina
zote za madini.

“Kama sehemu ya ufuatiliaji wa mapato
yanayopaswa kulipwa, ilibainika kuwa
Tume ya Madini kupitia ofisi za maofisa
madini wakazi imekuwa ikidhibiti kiasi
cha madini yanayopatikana katika migodi
mikubwa na ya kati kwa kuwatumia maofi-
sa migodi wakazi.

Vilevile, CAG anabainisha kuwa kumaku-
wapo na jumla ya maofisa migodi wakazi
13 kulinganishwa na idadi ya kampuni za
uzalishaji wa madini 287 zilizopo.

CAG anafafanua zaidi kwamba mapitio
ya idadi ya maofisa migodi wakazi wali-
opo katika Tume ya Madini yameonyesha
kwamba wengi wao walikuwa wamepangi-
wa kazi katika maeneo yanayochimba dha-
habu (7 kati ya 13).

Hata hivyo, CAG anasema mahojiano na
maofisa katika Tume ya Madini yalibaini-
sha kwamba maofisa wengi walipangiwa
kazi katika maeneno yaliyokuwa na hatari
kubwa zaidi ya upotevu wa mapatao in-
gawa eneo la kiwanda kama Dangote hali-
kuwa na ofisa madini mkazi.

“Hivyo, upungufu uliobainishwa kwenye
taratibu za uthaminishaji wa madini unaa-
shiria uwezekano wa ukadiriaji wa chini
kwenye uwasilishaji wa kiasi cha madini
yanayopatikana kwani kiasi hicho ni mo-
jawapo ya vigezo katika kubainisha tozo
zinazopaswa kulipwa serikalini,” CAG ana-
tahadharisha.
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Baadhi ya
wanafunzi wa
Shule za Msingi
na Sekond-

ari wilayani
Temeke mkoani
Dar es Salaam
wakiwa kwenye
kampeni ya
Kupinga rushwa
ya ngono
shuleni mwis-
honi mwa wiki,
iliyoandaliwa
na shirika lisilo
la kiserikali

la Wanawake
Katika Jitihada
za Kimaendeleo
(WAJIKI). PICHA:
SABATO KASIKA

v

Sita
wazaliwa
mkesha
pasaka
hospitali
rufani

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATOTO sita wamezaliwa
katika mkesha wa Pasaka Hos-
pitali ya Rufani mkoani Shin-
yanga, huku watatu wakizaliwa
kwa njia ya upasuaji na mmoja
akiwa na uzito pungufu.

Ofisa Muuguzi kiongozi wodi
ya wazazi katika hospitali hiyo,
Experantia Misalaba, alibaini-
sha hayo juzi wakati akizun-
gumza na vyombo vya habari
vilipotembea hospitali hapo.

Alisema katika mkesha huo
walifanikiwa kupata watoto
sita na watatu walizaliwa kwa
njia ya upasuaji, lakini wototo
watano afya zao zinaendelea
Vizuri.

“Watoto hawa sita ambao
wamezaliwa kwenye mkesha
wa Pasaka hospitalini hapa,
wa kike ni watano na wakiume
mmoja na afya zao ni nzuri,
kasoro huyu mmoja ambaye
amezahwa akiwa na uzito pun-
gufu,” alisema Misalaba.

Aidha, alitoa wito kwa wa-
jawazito mkoani humo wawe
wanahudhuria kliniki mara kwa
mara, ili kufahamu maendeleo
va mtoto tumboni, pamoja na
kujifungulia kvvenye huduma
za afya sehemu ambazo ni
salama na kuepuka vifo vya
mama na mtoto vitokanavyo
na uzazi.

Baadhi ya kinamama ambao
walijifungua watoto kwenye
mkesha huo walishukuru kuji-
fungua salama na kutoa wito
kwa wenzao hasa wa maeneo
kUJ|fungua kwenye huduma za
afya.

Wanyamaporl 50 wafa shoroba Kwakuchinja

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

UKIUKWAJI wa Sheria za Us-
alama Barabarani kwa madereva
wanaotumia barabara ya Babati-
Arusha umesababisha wanyama
50 kufa wanaopita shoroba ya
Kwakuchinja inayounganisha Hi-
fadhi za Taifa Tarangire na Man-
yara mkoani humo.

Kutokana na matukio hayo
serikali imeombwa kuchukua
hatua za haraka, ili kuokoa wan-
yama wanaogongwa na magari
katika hifadhi hizo.

Kauli hiyo imetolewa na me-
neja miradi wa shirika lisilo la
kiserikali linajishughulisha na
uhifadhi na jamii la Chemchem
Safari, Walter Pallangyo, wakati
akiwasilisha mada kuhusu na-
fasi ya sekta binafsi kusaidia

uhifadhi wa maliasili kwenye
mafunzo yaliyotolewa kwa njia
ya mtandao kwa waandishi wa
habari za mazingira.

Mafunzo hayo yameandaliwa
na Chama cha Waandishi wa
Habari za Mazingira Tanzania
(JET), kupitia mradi wa Tuifadhi
Maliasili unafadhiliwa na Shrika
la Maendeleo la Kimataifa la
Watu wa Marekani (USAID).

Alisema kuwa vifo vya wany-
ama hao 50 vilitokea katika
kipindi cha mwaka 2019 viki-
sababishwa na matukio 380 ya
ajali za katika barabara hiyo
kutokana na madereva kukiuka
sheria za uhifadhi na kwamba
endapo serikali haitachukua
hatua za makusudi kudhibiti
hali hiyo idadi hiyo itaendelea
kuongezeka.

Pallangyo alisema kuwa Kka-

tika utafiti waliofanya mwaka
2019 walibaini katika shoroba
ya Kwakuchinja ambayo wany-
ama wanapita kutoka Hifadhi ya
Tarangire na Manyara wastani
wa matukio mawili ya kugongwa
kwa wanyama yanatokea katika
barabara hiyo inayopita ndani
ya hifadhi.

Alisema wanyama waliokufa
ni Twiga, Nyumbu, Pundamilia,
Fisi na Swala.

“Hawa wanyama waliogong-
wa na kufa katika kipindi hi-
cho ni wale wanaosafiri hasa
nyakati za usiku wanapopita
katika njia zao kutoka eneo moja
kwenda lingine kwa kuvuka
barabara kuu hiyo ya Arusha-
Babati,” alisema meneja huyo
miradi.

Alisema shirika hilo la Chem-
chem limekuwa likifanya jiti-

hada mbalimbali za kuhakikisha
linazuia vitendo hivyo vya ajali
za wanyama kwa kuzungumza
na wadau wa barabara hiyo ku-
weka alama za njia ya mapito ya
wanyama pamoja na kusimamia
sheria za barabarani dhidi ya
madereva.

Kwa upande wake, Victoria
Michael, kutoka Taasisi ya Sekta
Binafsi Tanzania (TPSF), aki-
zungumzia kuhusu ushiriki wa
sekta hiyo katika uhifadhi wa
Maliasili, alisema wamekuwa
wakitoa mafunzo maalumu kwa
kila sekta binafsi kutenga bajeti
maalumu ya uhifadhi wa mali-
asili hapa nchini.

Alisema sekta binafsi ni moja
ya wadau wakubwa katika uhi-
fadhi wa maliasili na hivi sasa
wameamua kulivalia njuga suala
la ujangili kwa kuwa wanao-

fanya vitendo hivyo wengi wao
wanatoka sekta binafsi ni lazima
wapewe elimu ya kuacha viten-
do hivyo.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa JET, John Chikomo, alisema
mradi wa Tuhifadhi Maliasili
Unafadhiliwa na USAID ume-
lenga kutoa mafunzo maalumu
kwa wanahabari yenye lengo
la kuwajengea uwezo wa kuan-
dika habari za uhifadhi uwindaji
haramu na usafirishaji wa wany-
amapori.

Mwenyekiti wa JET, Dk. Ellen
Otaru, alisema elimu hiyo itawa-
saidia pia waandishi wa habari
kuandika habari zitakazosaidia
jamii  zinazozunguka hifadhi
kuona umuhimu wa kutunza
maliasili zilizopo nchini na wa-
shiriki wanatoka Tanzania Bara
na Visiwani.
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Wakatishwa :
tamaa na
kukosa soko
la mboga

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANAUSHIRIKA wa kikundi
cha kulima mboga cha ‘Tusikate
Tamaa Cooperative Society’
kilichopo Shehia ya Tumbe
Mashariki kisiwani Pemba
wamelalamikia kukosekana kwa
soko hilo kuwa kunawarudisha
nyuma kimaendeleo.

Walisema wamekuwa wakiuza :

zaidi soko la ndani ingawa wa-
napata kipato kidogo kutokana
na vikundi vingi vya wajasiri-
amali kujishughulisha na kilimo
hicho. Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa kikundi hicho,
Bahati Othman, alisema kuwa,

waliamua kuanzisha kilimo hicho :

kwa lengo la kujiletea maende-
leo ingawa wamekuwa waki-
pata kipato kidogo kilichokuwa
hakikidhi mahitaji kutokana na
ukosefu wa soko la uhakika.
Alisema sababu kuu ya kuko-
sekana kwa soko hilo ni kuwapo

kwa wakulima wengi wa zao hilo :

tofauti na uhitaji wake katika
eneo hilo.

Naye, Katibu wa kikundi hicho,
Makame Hassan Makame, alise-
ma kuwa, changamoto nyingine
inayowakabili ni ukosefu wa vi-
tendea kazi pamoja na maradhi.

“Ikiwa tutauza vizuri tutapata
pesa ya kutatua changamoto
zetu wenyewe lakini Kipato ni
kidogo sana, hivyo tukipata fed-

ha ya kujihudumia ndo tunakosa
fedha ya kutatua changamoto za :

kikundi”, alisema Katibu huyo.

Aliongeza kuwa, pamoja na
changamoto hizo lakini wame-
pata mafanikio kwa kiasi, kwani
kinawasaidia kutatua changa-
moto zao ndogo ndogo kwenye
familia.

“Tunapata kipato cha kujiende-

sha kimaisha, tunasomesha wa-
toto wetu, tumejiunga kwenye
vikundi vya hisa, jambo ambalo

linatusaidia kukopa pale tunapo-

patwa na tatizo”, alisema.

Nae Mwekahazina wa ki-
kundi hicho, Asha Kassim Has-
san alieleza kuwa, wanahitaji
mikopo yenye masharti nafuu,
ili wapate kutatua changamoto

za kikundi chao kwa kununua vi-

tendea kazi pamoja na kununua
dawa za kuulia wadudu wana-
oshambulia mazao hayo.

Mjumbe wa kikundi hicho,
Asha Hussein Hamad, aliiomba
Serikali kuwasaidia katika kila
hatua, ili kuhakikisha wanajik-
wamua na maisha duni, jambo
ambalo litaisaidia nchi kupata
maendeleo.

“Kila mwananchi atakapokuwa
na uwezo wa Kujikwamua,
maendeo zaidi yatapatikana,

kwa sababu kila mmoja atakuwa

na uhakika wa chakula na wa-
taendelea kuanzisha miradi
mbali mbali kwa lengo la kujipa-
tia kipato,” alisema.

LHRC yagundua ongezeko la
ukatili wa vijana kwa wazee

Na Christina Mwakangale

ITUO cha Sheria na

Haki za Binadamu
(LHRC), kimesema
wamba katika Ri-

poti ya Haki za Binadamu 2021,
kimebaini ongezeko la ukatili
wa vijana dhidi ya wazee kwa
kuwatelekezea wajukuu, kwa
madai wapo mijini kutafuta
riziki.

Mkurugenzi Mtendaji wa
LHRC, Anna Henga, aliyasema
hayo hivi karibuni mkoani Dar
es Salaam, wakati akizindua ri-
poti hiyo.

Alisema ripoti kwa upande
wa ukatili dhidi ya wazee, kwa
mwaka wa 2021, ilibaini wazee
wanaendelea kufanyiwa ukatili
wa aina mbalimbali, ikiwamo
wa kimwili, kijinsia, kutele-

-

.
Wadau mbalimbali wa zao la ufuta mkoani Lindi wakiwamo viongozi vyama vya msingi (AMCOS) na vyama vikuu
vya ushirika wakifuatilia mada mbalimbali wakati wa uzinduzi wa kampeni ya ‘Jaza Kibubu Uvune’ inayoendeshwa

na Benki ya NBC mahususi kwa wakulima wa zao hilo mkoani humo wakati wa uzinduzi wa kampeni hiyo mwishoni
mwa wiki. PICHA:MPIGAPICHA WETU

kezwa, pamoja na kuingiliwa
kwa haki za kumiliki mali hasa
kutelekezewa wajukuu.

“Wazee wanaendelea kuwa
wahanga wakubwa wa kuuawa
kwa tuhuma za uchawi. Parri-
cide (watoto kuua mzazi wao),
kwa kawaida huhamasishwa
na masuala ya urithi wa mali,
pia limeibuka suala la wazee
kuachiwa wajukuu.

“Vijana wengi wanazaa wa-
toto halafu hawalei wenyewe,
wanabeba na kuwapelekea
wazazi wao ambao tayari ni
wastaafu, hawana kipato cho-
chote, Mzee huyu atamhu-
dumiaje mtoto, huu ni ukatili
ambao upo zaidi, vijana wana-
dai wanatafuta maisha mijini,”
alisema Anna.

Pia, alisema kwa upande
mwingine ripoti ilibaini kukith-

iri kwa matukio ya kujiua,
mauaji kwenye jamii kuongeze-
ka kutokanana sababu tofauti
huku kitendo cha kujiua kikiwa
zaidi kwa wanaume.

“Dhana na malezi miongoni
mwa jamii za Kiafrika hata Tan-
zania, kwamba mwanaume ni
jasiri anayetakiwa kuvumilia
kila jambo, ni kati ya sababu ya
wao kuendelea kubaki na mas-
uala mazito binafsi, moyoni na
baadhi yao kuchukua uamuzi
wa kujiua.

“Jamii zetu tunaona mwa-
naume hulelewa kama jasiri
na mbeba majukumu ikilin-
ganishwa na mwanamke. Ka-
tika jamii mwanaume halii, ila
mwanamke kulia ni sawa, ndio
maana utakuta mwanamke ak-
ilia kidogo anasaidiwa, ingawa
hata mwanaume ni binadamu

ameumbwa kama
amke,” alisema Anna.

Anna alisema sababu kuu
pia ni mfumo dume ambao
unachangia matukio mengi ya
wanaume kuongoza takwimu
za kujiua nchini, ikilingan-
ishwa na yale ya wanawake,
akisema ripoti ilibaini asilimia
70 ya wanaume walijiua katika
kipindi hicho, wengi wao wak-
iwa vijana.

“Tangu mdogo mtoto wa
kiume akilia utasikia anaam-
biwa mwanaume halii bwana!.
Lakini mwanaume huyu pia
akija kuwa mtu mzima ame-
kua na dhana hiyo hiyo, jambo
ambalo hata akiwa na shida
hasemi, anavumilia na hupata
msongo wa mawazo,” alisema
Anna.

mwan-

Kampeni yahamasisha kilimo cha ufuta

Na Mwandishi Wetu, LINDI

KATIKA jitihada za kuhama-
sisha kilimo cha zao la ufuta,
kampeni maalum imezinduli-
wa kwa lengo hilo.

Kampeni hiyo imezinduliwa
na Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC) kwa wakulima wa zao
hilo katika mkoa wa Lindi inay-
ofahamika kama ‘Jaza Kibubu
Uvune’ inayolenga kuhamasi-
sha wakulima hao kujiwekea
akiba kupitia benki hiyo, huku
wakipata fursa ya kujishindia
zawadi mbalimbali ikiwamo
baiskeli na pikipiki.

Hatua ya benki hiyo im-
eungwa mkono na serikali
kupitia Mkuu wa Wilaya ya
Lindi, Shaibu Ndemanga, am-
bae amebainisha kuwa kupitia
kampeni hiyo wakulima wa
zao la ufuta mkoani Lindi wa-
tahamasika zaidi kuwekeza
juhudi zao kwenye kilimo cha
zao hilo la kimkakati, huku pia

wakiendelea kujijengea utam-
aduni wa kutunza akiba.

Akizungumza kwenye hafla
ya uzinduzi wa kampeni hiyo
iliyofanyika mwishoni mwa
wiki iliyopita mkoani Lindi na
kuhudhuriwa na wadau mbal-
imbali wa zao hilo wakiwamo
viongozi wa kiserikali, viongozi
wa vyama vya msingi (AMCOS)
na vyama vikuu vya ushirika
pamoja na wakulima, Nde-
manga alisema hatua ya benki
hiyo inakwenda sambamba
na mkakati wa mkoa huo ka-
tika kuhamasisha kilimo cha
mazao ya kimkakati ikiwamo
ufuta na korosho.

“Kwa hapa Lindi, zao la ufuta
ni zao la pili kibiashara baada
ya korosho na sisi ndio wazal-
ishaji wakubwa wa ufuta hapa
nchini. Ujio wa kampeni hii
utatusaidia sana kutuwezesha
tuendelee kuwa vinara zaidi
kwa kuwa sasa wakulima wata-
hamasika zaidi na pia itavutia

hata wale ambao sio wakulima
wa zao hili nao pia waingie
rasmi kwenye kilimo hiki,
tunawashukuru sana NBC,”
alisema

Ndemanga pia alitoa wito
kwa wakulima hao kuweka
akiba zao kupitia benki hiyo ili
wanufaike zaidi.

Ofisa Mkuu wa Uendeshaji
Benki ya NBC, Alelio Lowas-
sa, alisema inalenga kuunga
mkono maelekezo ya serikali
yanayozitaka taasisi za fedha
nchini kuwekeza zaidi kwenye
kilimo kwa kubuni huduma
zinazolenga kumsaidia zaidi
mkulima.

“Kupitia kampeni hii
wakulima watakaojiwekea
akiba kuanzia kiasi cha Sh.
500,000 kwenye akaunti zao
za NBC Shambani watakuwa
kwenye nafasi ya kujishin-
dia baiskeli na pikipiki kupi-
tia droo zitakazofanyika kila
baada ya wiki mbili ndani ya

miezi mitatu ya kampeni hii.”
alibainisha.

Mwenyekiti wa AMCOS ya
Tulinde ya wilayani Tandahim-
ba, Mustapha Rashid Salehe,
alisema pamoja na kuwaha-
masisha wakulima wa zao la
ufuta kujiwekea akiba kupitia
benki hiyo, kupitia kampeni
hiyo wakulima hao wataha-
masika zaidi kuongeza juhudi
katika uzalishaji wa ufuta kupi-
tia zawadi mbalimbali zitaka-
zotolewa, ikiwamo baiskeli na
pikipiki.

“Naamini kampeni hii itat-
uongezea sana ari ya kuende-
lea kulima zao la ufuta kwa
sababu tunaamini nyuma yetu
tunaungwa mkono na taasisi
kubwa za kifedha kama NBC
ambayo kupitia kampeni hii
itatuwezesha kutunza fedha
zetu bila makato yoyote huku
pia tukiwa kwenye nafasi ya
kujishindia baiskeli na pikipi-
ki,” alisema.
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TARI llonga sasa yaanza
kuzalisha mbegu kisasa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

AASISI ya Utafiti wa Kil-
imo Tanzania (TARI),
kupitia kituo cha 1I-
onga, wilayani Kilosa
mkoani Morogoro, imeanza
kuzalisha mbegu za kisasa za
alizeti ili kuongeza uzalishaji
wa mafuta ya kula.
Akizungumza katika uzin-
duzi wa mradi wa uzalishaji
wa mbegu hizo, Mratibu wa
mradi huo, Frank Reuben
alisema umelenga kuipungu-
zia serikali mzigo wa kutumia
fedha nyingi kuagiza mafuta
kutoka nje ya nchi.
Alisema unaendeshwa
na TARI na kufadhiliwa kwa
pamoja kati ya serikali na

taasisi ya kuboresha mifumo
ya masoko ya kilimo nchini
(AMDT), umeingia mikataba
na kampuni tatu za uzalishaji
wa mbegu za alizeti ambazo
zitawatumia wakulima, ili ku-
zalisha mbegu hizo.

Mratibu huyo alisema kuwa
mbegu hizo zitazalishwa na
kampuni za kutoka Nyanda za
Juu Kusini, Mikoa ya Kanda ya
Mashariki na Mikoa ya Kanda
ya Kati na kisha kusambazwa
kwa wakulima wa maeneo
hayo kwa ajili ya kilimo cha
alizeti, hatua ambayo itasaidia
kusindika mafuta ya kula na
kuongeza uzalishaji ili kukidhi
mabhitaji.

“Ili tuweze Kkujitosheleza
kwa mafuta ya kula tunahitaji
tani 13,000 zao la alizeti pekee

na hili linawezekana kupitia
mikakati kama hii ya uzal-
ishaji wa mbegu bora za alizeti
pamoja na zao la michikichi
na yote ikasindikwa mafuta,”
alisema Mtafiti Reuben.

Naye, Mkurugenzi wa Kituo
cha Utafiti TARI Ilonga, Dk.
Lameck Makoye, alisema nje
ya mradi huo tayari wameta-
yarisha mashamba kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji wa mbegu
hizo fedha ambazo zinagha-
rimiwa na serikali.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa wazalishaji wa
zao la alizeti nchini, Stephen
Marealle, alipongeza serikali
kuja na mradi huo wa kutatua
changamoto ya mafuta nchini
na kushauri kuchukua hatua
za haraka za ujenzi wa ma-

ghala ya kuhifadhi na kusam-
baza mbegu za zao hilo, ili ku-
wafikia wakulima wengi zaidi
nchini.

Alisema ukosefu wa ma-
ghala ya kuhifadhia zao hilo
huwalazimu kipindi cha ma-
vuno kuuza kwa bei ya kutupa
badala ya kuhifadhi kama
mazao mengine ya mahindi
na mpunga.

Aidha, Mkurugenzi wa
Taasisi ya AMDT ambao
wamefadhili mradi huo,
Charles Ogutu, alipongeza
Serikali ya Tanzania kwa
juhudi wanazofanya za ku-
hakikisha wanamaliza tatizo la
upungufu wa mafuta ya kula
nchini na wapo tayari kush-
irikina nao.

Wananchi wakumbushwa
chanjo ya UVIKO-19

Na Sabato Kasika

WATANZANIA wametakiwa
kutofanyia mzaha suala la
kupata chanjo ya UVIKO-19,
badala yake wajitokeze kwa
wingi katika vituo vya kutolea
huduma hiyo ili kujikinga na

ugonjwa huo.
Aidha, = wamekumbushwa
UVIKO-19 ni  janga la du-

nia, na kwamba mtu ambaye
anasita kupata huduma hiyo
hawezi kuruhusiwa kuingia
nchi nyingine kama atakuwa
hajachanjwa.

Wito huo jana umetolewa
na Mwenyekiti wa Taasisi ya
Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), Thom-
as Ngawaiya alipokuwa akitoa
salama za Pasaka za taasisi hiyo
kwa Watanzania.

“Dunia inasumbuliwa na
ugonjwa huu, nasi kama taasisi
tunaona ni muhimu kukumbu-
sha Watanzania kwamba wa-
siufanyie mzaha, badala yake
kila mmoja aende katika kituo
achanjwe,” alisema Ngawaiya.

Alisema, Dar es Salaam ni
miongoni mwa mikoa ambayo
iko nyuma kwenye suala la
chanjo ambapo amewataka
wakazi waache ubishi kwenye
jambo la msingi kama chanjo
ya UVIKO-19.

Mwenyekiti huyo alisema,
hivi karibuni alimsikia Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Rashid Mfaume akitoa
takwimu za watu waliochanja
mkoani humo kuwa ni 571,712
tu. “Dk.Mfaume alionyesha
kushangazwa kasi ndogo ya
watu waliojitokeza kuchanja
na kutaka kasi iongezeke, nasi
CEGODETA tunasisitiza hilo
kuwa suala la kupata chanjo ni
la muhimu,” alisema.

Alisema, anatambua jinsi
wakazi wa mkoa huo walivyo
na shughuli nyingi, lakini aka-

sisitiza kuwa ni vyema watu :
wazifanye huku wakiwa tayari :
wana chanjo vinginevyo wa- :
naweza kushindwa kuendelea :

na shughuli hizo.
“Niwakumbushe

chanja,” alisema.

Mwenyekiti huyo pia ali- :
zungumzia suala la Anwani :
ya Makazi na kuipongeza seri- :
kali kwa kuanzisha mfumo huo :
kwa kuwa unajumuisha taarifa :
za kijiografia, wamiliki na wat- :

egemezi wa Anwani.

“Yapo mengi katika mfumo :
huo na faida zake ikiwamo kila : §
mtu anayeishi Tanzania kuwa :
na anwani halisi ya makazi, kila :
biashara inayosajiliwa Tanza- :
nia itakuwa na anwani halisi ya :

makazi, alisema.

Aliongeza kuwa utambul- :
isho wa watu wanaoishi ka- :
ya Muungano :
wa Tanzania utarahisisha : |
usajili wa mali, biashara, vi- : §
zazi na vifo utaboreshwa na :
kwamba huduma za dharura, :
zimamo- :
to na magariya wagonjwa, :
zinaweza kutambua maeneo : °
yenye dharura na kuyafikia :

tika Jamhuri

zikiwamo za polisi,

kirahisi.
“Lakini

nakokwenda kirahisi,

walipa kodi kirahisi,” alisema.

Alisema, CEGODETA inaami- :
ni kuwa kampuni zinazotoa :
huduma kwa umma zitabore- :
sha huduma zake na kwamba :
muda mfupi utatumika katika :
utoaji wa huduma za kijamii na :
kiuchumi ikiwamo usafiri na :

huduma za posta.

kuwa :
ujanja ni kuchanja si kukwepa, :
kwani wale wanaokwepo, kuna :
sehemu watakwama tu, hivyo :
katika salamu zetu za Pasaka, :
tunasisitiza Watanzania ku- :

pia wageni wa- [
naweza kubaini mahali wa- : §
benki :
na taasisi nyingine za fedha :
zitaboresha utendaji kazi wao, :
mamlaka za mapato zitabaini :

Mmoja wa wanafunzi wa Chuo K|kuu cha Dar es
Salaam, akiuliza swali wakati wa kongamano la
Wanafunzi la AISEC lililofanyika chuoni hapo chini
ya udhamini mkuu wa kampuni ya Barrick. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

- Mradi
“wa maji
- washika
kasi

Na Joseph Mwendapole

MRADI wa maji Kigamboni -
Kimbiji mkoani Dar es Salaam
unaendelea kushika kasi ambapo
inaelezwa kuwa kazi ya ujenzi
wa miundombinu ya kusambaza
maji kwenda kwa wananchi im-
eanza kwa ufanisi.
es Salaam na msimamizi wa
mradi, Mhandisi Farida Kyamani,
wakati akielezea utekelezaji wa
mradi huo unaofanywa na Mam-
laka ya Maji na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA) .

Alisema kazi ya kuchimba na
kulaza bomba kubwa la inchi 16
ilianza wiki iliyopita na sasa kazi
inaenda kwa kasi ili kuhakikisha
inakamilika ndani ya muda uli-
opangwa.

Alisema kuwa kazi inayofanyi-
ka ni kuchimba na kulaza bomba
kwa umbali wa kilomita 7 kutoka
kwenye kata ya Kibada mpaka
Mjimwema kwa Mwingira.

“Kwa sasa kazi inaendelea kwe-
nye eneo la Kibada - Mwasonga
va kulaza bomba la inchi 16, kazi
hii itasaidia kutoa huduma ya
majisafi kwenye kata mbalim-
bali ikiwemo kata ya Somangila,
Mjimwema, Kisarawe I, Kibada,
Vijibweni na Tumbi,” alisema

Mhandisi huyo alisema wa-
nanchi watapata majisafi kutoka
kwenye tenki kubwa la lita mil-
joni 15 ambalo ni sehemu ya
mradi huo

Mradi wa maji Kigamboni -
Kimbiji unatekelezwa na DAWA-
SAkwa gharama ya Sh bilioni 25,
ukihusisha ujenzi wa visima saba
vvya kuzalisha maji kwenda kwe-
nye tenki.

Viongozi wa
Ruangwa
kuwezeshwa
mafunzo

Na Sabato Kasika

VIONGOZ! wa ngazi mbalim-
bali katika Wilaya ya Ruangwa
mkoani Lindi, wanatarajia kupata
mafunzo yatakayowawezesha
kutekeleza majukumu yao ki-
kam|l|fu kupitia mradi uitwao
‘Kukuza Uwazi na Uwajibikaji
katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa' (MSM).

Mradi huo uliozinduliwa na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
wiki iliyopita, unatekelezwa na
Jukwaa la Elimu ya Uraia Tanza-
nia Civic Education in Tanzania
(CETA).

Mratibu na mwezeshaji wa
mradi huo, Uzima Justine, al-
iliambia gazeti hili juzi kuwa,
wataanza kutoa mafunzo hayo
mwezi ujao hadi Agosti mwaka
huu, katika tarafa tatu kata 22

ni humo.



Pata elimu na
habari
kuhusu

|
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TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Kukosa mlo rﬁchana kuna
ufanisi elimu shule mkoa Shinyanga

vyoshusha

Watendaji wa Ruangwa wapelekewa
darasa maalum la kuwajibikia kazi

nolewa upya
| |

IKT iliyopita, wakazi
wa mji wa Ruangwa
mkoani Lindi wal-
ishuhudia uzinduzi
wa mradi wa mafunzo kwa vion-
gozi utakaowawezesha kutekeleza
majukumu yao kikamilifu katika
jamii wanayoiongoza.

Hatua hizo zinachukuliwa kuto-
kana na kile kinachoelezwa kuwa
kuwapo kwa changamoto nyingi
zinazosababisha msuguano kati ya
wilaya katika maeneo mbalimbali
nchini.

Ruangwa ni miongoni mwa
wilaya zenye changamoto hiyo
ambako mradi uitwao Kukuza
Uwazi na Uwajibikaji Katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa’
(MSM) umefika ili kuwaonoa vion-
g0zi.

Mwaka jana mradi kama huo uli-
fanyika wilayani Urambo mkoani
Tabora sasa umetua Ruangwa
ili kusaidia viongozi wakiwamo
watendaji wa kata kutimiza maju-
kumu yao inavyotakiwa.

Mratibu na Mwezeshaji wa
mradi huo Uzima Justine, anasema
sababu kuu ya mradi huo kupele-
kwa Ruangwa, ni kwamba watend-
aji wengi kwa sasa hawapati
mafunzo ya uongozi, hali inayo-
sababisha migogoro kati yao na
wananchi.

“Kwa mfano watendaji wengi
ni wale waliohitimu vyuo vikuu
hajasomea mambo ya serikali za
mitaa, hivyo ni wazi utendaji wao
unaweza kuwa na changamoto
nyingi,” anasema Justine.

Anafafanua kuwa yapo makosa
mengi ya kisheria na kiuongozi
ambayo wamekuwa wakiya-
fanya kwa kutojua, na kwamba ni

« Ngazi mitaa

3

hadi kata ku
: I

. . hl.:

mwishoni mwa wiki. PICHA: MATADAO

muhimu waelimishwe ili wafanye
kazi yao kwa weledi.

“Wakati tunazindua mradi huu
Ruangwa, Mheshimiwa Nape
Nnauye naye ameomba twende

jimboni kwake Mtama, hivyo

tukiwa na fungu mwaka ujao, tut-
akuwa Mtama kwani hili ni tatizo
la nchi nzima,” anasema.

AINA YA ELIMU

Ni mafunzo maalum kwa vion-
gozi wilayani Ruangwa mkoni
Lindi ambayo yataanza kutolewa
kwa lengo la kufanya kutekeleza
majukumu yao kwa mujibu wa
sheria za nchi, kanuni, miongozo
na taratibu za serikali za mitaa.

Elimu inayotajwa kupitia mradi
wa Kukuza Uwazi na Uwajibikaji
Katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa (MSM) ambao unatekelezwa
na Jukwaa la Elimu ya Uraia Tan-
zania Civic Education in Tanzania
(CETA).

Mratibu na Mwezeshaji wa
mradi huo Uzima Justine, anasema
utaanza kutekelezwa mwezi ujao
hadi Agosti mwaka huu, katika
vitongoji 436 wilayani humo.

Justine anasema, mradi huo wa
mwaka umefadhiliwa na Shirika la
Kimataifa la Ujerumani la Hanns
Seidel Foundation (HSF) la Jijini
Dar es Salaam unatoa mafunzo

Viongozi mbalimbali wa Wilaya ya Ruangwa, kwenye ufunguzi

wa mafunzo ya utawala borg,

=

ya kimkakati ya utawala bora kwa
90, kata 22, maofisa maendeleo
ya jamii wa kata, madiwani wote
29 wa halmashauri ya wilaya hiyo
watanufaika.

Anasema, hivi karibuni kila
ngazi itakuwa na tarehe yake ya
mafunzo, na kwamba washiriki
wataitwa katika ukumbi na
kufundishwa na wataalam walio-
andaliwa na mradi huo.

“Baada ya mafunzo hayo,
kuanzia Septemba hadi Desemba
kutakuwa na tathmini pamoja na
kukazia mafunzo, kwani kutakuwa
na ufuatiliaji ili kupima matokeo
ya mafunzo hayo na ufuatiliaji

huo utaambatana na kufundisha
zaidi pale ambapo hapakueleweka
vizuri darasani,” anasema.

“Anasema, viongozi watasaid-
iwa kuelewa kwa vitendo, lengo
la mafunzo hayo ili hatimaye
watimize wajibu wao kwa kuzin-
gatia taratibu na miongozo inay-
otakiwa katika uongozi wanapo-
tumikia wananchi.

Karl-Peter Schonfisch kutoka
HSF,anasema wamekubali kufa-
dhili mradi huo kwa imani
kwamba, wananchi wataongozwa
na viongozi wanaoelewa maju-
kumu yao, kwa kuwa watakuwa
wamepikwa na kuiva.

MWENYEKITI RUANGWA

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ruangwa, Andrew
Chikongwe, alisema mradi huo ni
wa kihistoria kwa wilayani mwake
kwa kuwa haijawahi kutokea mradi
kuhusisha idadi kubwa ya viongozi
kwa mafunzo ya pamoja.

Anasema, matumaini yake ni
kwamba mwisho wa mradi yeye
na wenzake watakuwa viongozi
wapya, kwa kuwa watakuwa
wamenolewa vya kutosha jinsi ya
kutumikia wananchi.

“Ni mshangao, kwani haijawahi
kutokea katika wilaya yetu kuona
mradi kama huu wa kuhusisha
idadi kubwa ya viongozi kwa
mafunzo ya pamoja, ila ninaamini
kuwa tutapata faida kubwa,”
anasema Chikongwe.

Anasema, ni muhimu wenyeviti
na watendaji wa serikali ngazi
kutumia fursa ya kushiriki
kikamifu mafunzo ya utawala bora
ili kuongeza uelewa na hatimaye
kutimiza wajibu wao inavyotakiwa.
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Ulipo Twaja; staili mpya Takukuru
inapeleka shule penye mikusanyiko

AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoani Do-
doma kwa miezi mitatu
imekuwa ikiendesha kampeni ili-
yobuni na kuipa jina ‘Ulipo Twaja’
nia yake kuelimisha wananchi
madhara ya kutoa na kupokea
rushwa kazini, pasipo kuathiri
shughuli zao za kimaendeleo.

Ni kampeni iliyoendeshwa miezi
mitatu mkoani Dodoma, kati ya
Januari 18,2022 na kukoma tarehe
31 mwezi uliopita, nia ni kuwafikia
kwa mafanikio ya asilimia 86,
ikitoa elimu namna ya kuzuia na
kupambana na rushwa kwa wakazi
waliopo katika mikusanyiko ya
shughuli zinazokuza uchumi.

Mkuu wa Takukuru mkoani
Dodoma, Sosthenes Kibwengo
anasema, ‘Ulipo Twaja’ ni kampeni
ambayo maofisa uelimishaji wa
Takukuru wanazuru penye miku-
sanyiko ya watu kama vile vijiwe
vya bodaboda, sokoni, mnadani na
mikutano ya hadhara, lengo kue-
limisha namna ya kujikinga.

Anasema wameamua kutumia
mbadala huo, baada ya kubaini
wengi wanashindwa kuhudhuria
mikutano ya kutoa elimu wanayoi-
andaa Takukuru, kupata njia sahihi
ya kinga, pia kuzuia rushwa, hivyo
wanaamua kuwaelimisha, huku
wenyewe wakiendelea na shughuli
zao za kawaida

Kwa mujibu wa Kibwengo,
Takukuru imebuni utekelezaji
wa kampeni hiyo, kwa sababu
wanaamini suala la kupambana na
rushwa si la taasisi hiyo pekee, bali
kila mtu anapaswa kuwajibika na
uzuiaji rushwa popote alipo.

Anafafanua mantiki ya mkakati
huo, kwamba ni njia ya kukuza
hamasa ya wananchi kush-
iriki uzuiaji rushwa, ikiwamo
kuwaongezea uelewa na utambuzi
wa dhana Tushwa ni adui wa haki
katika maendeleo’, hivyo wana-
paswa kuipinga.

Kibwengo anasema hakuna
gharama yoyote kwa wananchi
kushiriki mapambano dhidi ya
rushwa, hivyo ni vyema anasta-
hili kutoa ushirikiano kwa elimu
hiyo kutoka Takukuru, hata uka-
jengeka utamaduni wa kupambana
na rushwa.

Hivyo, anaiasa sasa ijiamini
kwani mapambano dhidi ya
rushwa daima si jukumu la serikali
pekee, bali kila mmoja anawajibika
kuwa mlinzi wa mwenzake katika
mapambano dhidi ya rushwa.

Anaeleza mkazo mkubwa wa
kazi hiyo ni kukuza ufahamu,
utayari na uthubutu wa kuwa

« Yawavamia, darasa papo kwa

‘Ulipo Twaja’
INagusa mi-
kusanyiko
ya wananchi,
pasipo kujali
muda kuan-
Zia asubuhi
hadi jioni,
kutegemea
na muda na
aina ya mku-
sanyiko wa
waelimishaji
husika.

majemedari wa mapambano kuka-
bili rushwa, wakibadili mtazamo
wa maovu yanayoakisi nyoyo za
baadhi ya wenye dhamana ya kusi-
mamia rasilimali za umma.

Mkuu huyo wa Takukuru mkoa,
anafafanua mantiki na mbinu
iliyoko ni kwamba, suala la kubadili
mtizamo hasi dhidi ya jambo
lolote, linahitaji elimu kuwafikia
wengi kutoka rika na makundi
mbalimbali, ili nao wakasambaze
elimu kwingineko.

Anasema ‘Ulipo Twaja’ inagusa
mikusanyiko ya wananchi, pasipo
kujali muda kuanzia asubuhi hadi
jioni, kutegemea na muda na aina
ya mkusanyiko wa waelimishaji
husika.

Anaeleza namna kampeni ilivyo-
chukua nafasi ni wakati wahusika
wakiendelea na shughuli zao za
kila siku katika maeneo yao ya kazi.

MATARAJIO YA TAKUKURU

Kibwengo anasema matarajio
yao ni kwamba, baada ya elimu
na ushawishi wa macho, masikio,
kusoma vipeperushi yatakoleza
chachu ya mabadiliko ya kutofum-
bia macho rushwa, kwa kushiriki-
ana na serikali.

Pia, anataja imani yake kwamba
itawachagiza wananchi kushiriki-
ana na serikali kuzuia vitendo vya
rushwa visitokee, hata wakaon-
dokana na dhana ya kukaa kando
wakabaki watazamaji, pasipo

napo

i —

| £&82
Mkuu wa Takukuru mkoani
Dodoma, Sosthenes Kibwen-
g0, akizungumza na wa-
nafunzi (hawapo pichani)
kuhusu umuhimu wa elimu ya
kupinga rushwa.

-

kuchukua hatua kukabili wanao-
jihusisha na ubadhirifu wa haki
kupitia rushwa.

Kibwengo anaeleza imani yao
kwamba, askari wa awali katika
kuzuia rushwa ni mwananchi
mabhali alipo kwa njia ya kubadili
mtizamo hasi, wakitumia nyenzo
sheria, kanuni na taratibu zilizopo
za kuheshimu haki na usawa, waki-
tambua na kuthamini maadili na
misingi ya uzalendo.

HALI ILIVYO

Kibwengo anasema, idadi ya
taarifa ambazo Takukuru ina-
zipokea kwa njia ya simu kuhusu
rushwa na ukiukwaji wa maadili,
imeongezeka sana katika kipindi
cha kampeni, ikiwa ni kiashiria
kampeni imefanikiwa.

Anasema Takukuru Mkoa wa
Dodoma, inaamini kupanda
mbegu ya mabadiliko kwenye
mioyo ya wakazi wake, ni namna
ya kuwafanya watimize wajibu wao
kwa kuzuia vitendo vya rushwa,
kabla ya hata kuwasiliana na
Takukuru.

Kibwengo anajigamba‘Ulipo
Twaja imepandwa na daima
haitakufa bali inapaswa ikue na
kuwa mti mkubwa wenye mizizi
mikubwa isiyoyumbishwa.

WATUMISHI, WAPOKEAJI

Sabeth Mshana ni mwelim-
ishaji, anayesema mwitikio ume-
onekana kuwa juu ,kutokana
na kampeni hiyo kuwafuata
wananchi waliko kwenye miku-
sanyiko inayowahusu wakiende-
lea na shughuli zao kimaendeleo.

Mshana anasema, wamekuwa
wakitumia nyenzo kama vipaza
sauti na kuainisha namna ya jamii
inaweza kuwaeleza madhara
yatokanayo na kupokea au kutoa
rushwa.

Anasema mbali na sokoni pia
vijiwe vya bodaboda, pia kuna
vituo vya kutoa huduma za afya,
penye shughuli za uvuvi ambako
walionekana kuifuatilia kwa
karibu, wakiguswa hata waki-
dadisi kwa maswali mengi kutaka
kuelewa kwa kina uzuiaji na kutoa
rushwa.

Faustine Malecha, Ofisa Uelim-
ishaji kutoka Takukuru, anayewa-
taka wafanyabiashara kuwa wazi
wanapohitaji kupata stahiki zao
kutoka kwa viongozi wa soko na
kwingine wanakofanya biashara
na wasikubali kutoa rushwa.

Anawaelemisha kwamba wasi-
kubali kupita njia zisizo halali,
kwa sababu zitawapa shida
baadaye watakapogundulika
kutoa rushwa

Martha Martine, ni mjasiriamali
anayeishukuru Takukuru kwa
kuwafikia waliko kwenye miku-
sanyiko, ambako kumewasaidia
kwa kiasi kikubwa kupata uelewa
namna ya kujikinga na rushwa
katika maeneo yao ya kazi.

Anafafanua kwamba, hivi
sasa wanajua kuzitafuta haki
zao popote waliko, kwa sababu
wanayo elimu ya kujikinga na
rushwa inayotolewana Takukuru
katika maeneo mbalimbali.
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NA MARCO MADUHRHU,

SHINYANCA

Kukosa mio mchana kunavyoshusha
ufanisi elimu shule mkoa Shinyanga

« Wenyewe wakiri wanasinzia darasani

NAANGUKIA msamiati ‘shida

juu ya shida. Wanafunzi

wamekuwa wakisoma umbali
mrefu hasa baadhi kufika kati ya
kilomita 10 hadi 20, wanapoenda
na kurudi masomoni na hasa, kata
inapokuwa na sekondari moja.

Hiyo ni moja, watoto hao pia
wanakabiliwa na kushinda njaa
kutwa nzima, vyote matokeo
yake wanashindwa kufanya vizuri
kitaaluma.

Shule ya Sekondari Pandag-
ichiza wilayani Shinyanga, imo
katika zinazowakilisha shule nyingi
zinazobeba dhamana ya viashiria
husika, wanafunzi wake wana-
toka umbali mrefu, hata wana-
fanya vibaya kitaaluma, kukiwapo
malalamiko wanashinda na njaa.

Ofisa Elimu wa Kata ya Pandag-
ichiza, wilayani Shinyanga, Irene
Edward, anasema wameanzisha
mkakati wa kutoa chakula kwa
wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari, ambao wapo kwenye
madarasa ya mitihani.

Anasema ni uamuzi uliofikiwa
kutokana na kuwapo wanafunzi
watokao mbali, wanashinda njaa,
hata imeathiri matokeo ya mtihani
darasa la saba na kidato cha nne.

“Mwanafunzi anapokaa shuleni
muda mrefu bila kula chakula,
hawezi hata kuelewa masomo
sababu ya kusumbuliwa na njaa,
atakuwa akisinzia tu darasani,”
anasema Edward.

Anaendelea: “Mkakati uliopo
kwa sasa ni kutoa kipaumbele
kwa kutoa chakula kwa wanafunzi
ambao wapo kwenye madarasa ya
mtihani kuanzia darasa la nne na
saba, kwa sekondari kidato cha
pili na nne. ambapo tutahamasi-
sha wazazi wachange, pamoja na
kutumia chakula cha mashamba
ya shule.”

Diwani wa Pandagichiza, Charles
Kabogo, anasema ulaji chakula
kwa wanafunzi shuleni ni chachu
ya kukuza taaluma, akiwataka
wazazi katika kipindi cha mavuno,
watenge chakula cha kuchangia
shuleni kwa watoto wao kiwaletee
mageuzi ya kitaaluma.

“Matokeo ya mtihani wa darasa
la saba na kidato cha nne uli-
ofanyika mwaka jana, shule zetu
za hapa Pandagichiza zilifanya
vibaya sana, matokeo ambayo
sikufurahishwa nayo, tumeshuka
sana kitaaluma,”anasema Diwani
Kabogo.

WALIMU WAANIKA

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Pandagichiza Laurent
Richard, anasema kuna wakati
wanafunzi walipokuwa wakinywa

« Matokeo mabaya smgi N

uji shuleni, walikuwa wakifanya
vizuri masomoni, lakini baada
ya chakula cha shule kuisha
wakasitisha huduma hiyo, ndipo
wakaanza kufanya vibaya kitaal-
uma.

Anasema, wameweka mikakati
ya wanafunzi waliopo darasa la
nne na saba sasa, waanze kula
shuleni, kuwasaidia kuendana na
masomo.

“Chakula ni muhimu sana kwa
wanafunzi shuleni, mfano kabla
ya chakula cha shule kuisha huwa
tunalima kwenye mashamba
ya shule na tulikuwa tukipika
uji angalau wanafunzi wapoze
njaa. Walikuwa wakielewa sana
masomo yao, lakini baada ya
kusitisha kutoa uji hali ikawa
tofauti,”anasema Mwalimu Mkuu
Richard.

“Matokeo ya Mtihani wa Taifa
wa Darasa la Saba ambao uli-
fanyika mwaka jana, walifanya
wanafunzi 50, waliofaulu 23 na
walifeli 27, matokeo ambayo
ni mabaya na hii inatokana na
wanafunzi kutokula chakula
shuleni, wengine kutoroka vipindi
kwenda kula nyumbani kwao na
wakienda hawarudi sababu ni
mbali, "anafafanua.

Mwalimu wa Afya na Chakula

wa Shule ya Msingi Pandagichiza,
Lucia Maungo, anaeleza mwa-
nafunzi anapokaa muda mrefu
shuleni bila ya kupata chakula,
afya yake kiakili haikai sawa na
hata mwili wake unadhoofika.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Pandagichiza, George Vangilisasi,
anasema shule inalima chakula
kwenye mashamba yake na
mwaka juzi msimu wa kilimo
uliopita walipata magunia 10
ya mahindi, ndiyo waliyatumia
kulisha wanafunzi.

“Shule yetu hii ya Sekondari
Pandagichiza baada ya chakula
magunia 10 kuisha na Kkusi-
tisha huduma ya utoaji chakula,
matokeo ya mtihani kidato cha
nne uliofanyika mwaka jana tuli-
fanya vibaya sana, ndipo tukagun-
dua kumbe ili tupate matokeo
mazuri lazima wanafunzi wapate
chakula,” anasema Vangilisasi.

“Matokeo yetu ya kidato cha
nne mwaka jana (2021), wanafunzi
waliopata daraja la kwanza wali-
kuwa wawili, daraja la pili 6; la
tatu 18, la nne 68, na waliopata
ziro 34,”anafafanua.

Anasema kwa mkakati wal-
iokubaliana na uongozi wa
kata ni kuhamasisha wananchi
kuchangia chakula wakati wak-

a sekondari

Suala la
kuchanga
chakula
halina shida,
Isipokuwa
kwa sasa
hawana
chakula

na wanat-
egemea
hadi msimu
Wa mavuno.

isubiri mavuno ya shamba lao
la shule, ili waanze kuwapatia
chakula wanafunzi walioko
kwenye madarasa ya mtihani,
kidato cha pili na nne.

WANAFUNZI WAFUNGUKA

Mwanafunzi Felista Jilala, anaye-
soma darasa la saba katika Shule
ya Msingi Pandagichiza, anasema
kuwa vipindi vya asubuhi huwa
wanavielewa, lakini ikifika
mchana huwa wanasikia njaa hata
kushindwa kuzingatia masomo.

Anasisitiza suala la chakula
shuleni ni muhimu sana kwa
sababu awali walipokuwa wak-
inywa walau uji uliwasaidia
kuelewa masomo, lakini baada ya
kuacha hali ikawa tofauti na kuna
wakati baadhi ya wenzao wana-
toroka kukwepa kushinda njaa.

Mwanafunzi Paschal Mwam-
bila, anayesoma kidato cha tatu
katika Shule ya Sekondari Pan-
dagichiza, anasema kukiwapo
ukosefu wa chakula shuleni,
kamwe mwanafunzi hawezi kuz-
ingatia masomo yake kwa sababu
ya kusumbuliwa na njaa, rai yake
ni walau wapatiwe hata uji kupun-
guza makali ya njaa.

“Njaa ni mbaya sana tena iki-
kukamata vizuri unaishiwa hadi
nguvu. Tunaiomba tu serikali
ihamasishe ulaji chakula shuleni
kusisitiza wazazi kuchangia
angalau tuwe tunakunywa hata uji
kama zamani, kwa sababu kuna
wanafunzi wengine wanatoka
mbali,” anasema Mwambila.

Maria Kashinje, wa kidato cha
tatu shuleni Pandagichiza, anatoa
undani wa simulizi ya mikasa ya
kukosekana mlo shule, unavy-
omrahisishia mwanafunzi hata
akiambiwa na mzazi asiende
shule kwa mbadala akalime,
inakuwa rahisi kukubali na ndio
utoro shuleni unapoanzia, akihofu
kushinda na njaa masomoni.

Mzazi Martha George, anasema
wao suala la kuchanga chakula
halina shida, isipokuwa kwa sasa
hawana chakula na wanategemea
hadi msimu wa mavuno.

Anakiri ukweli namna watoto
wao wanavyopata shida ya
kusoma wakiwa na njaa shuleni,
huku wakitembea umbali mrefu,
hasa kwa waliopo sekondari.

Martha analalama kwamba,
kwa kipindi kilichopo cha mvua
hawana akiba ya chakula na
wanategemea kupata chakula
kwenye msimu wa mavuno miezi
kadhaa ijayo.

INAENDELEA UK.14
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Kukosa mio mchana kunavyoshusha
ufanisi ellmu shule mkoa Shmyanga

INATOKA UK.13
VIONGOZI WA SERIKALI

dagichiza, James Sitta, anasema
katika kipindi cha mavuno,
wataitisha mkutano wa hadhara,
na kuhamasisha wananchi
kuchangia chakula shuleni kwa
shule zote za msingi na sekond-
ari, ili wanafunzi wake waanze
kupata chakula, hata kuwawez-
esha kufanya vizuri kitaaluma.

Anaungwa mkono na Mwe-
Emmanuel Magadula, anayesema
kwa sasa wazazi hawana chakula
cha kuchanga, lakini kipindi cha
mavuno itakuwa rahisi. Kwa
sababu watakuwa na akiba nyingi
ya chakula.

Ofisa Kilimo wa Pandagichiza
wilayani Shinyanga, Sylivanus
Homera, anasema hali ya chakula
msimu wa kilimo uliopita (2020-
2021) ilikuwa nzuri, pamoja
na kupata chakula kingi kwenye
mashamba ya shule, hali ambayo
wanafunzi walikuwa wakila
chakula pamoja na kunywa uji.

Anasema mfano katika Shule ya
Msingi Ng'wamadelahna, ambapo
walikuwa na shamba darasa,
walipata maguni 28 ya mahidi
ambayo yalikuwa yakitumiwa na

Wanafunzi vvak|sh|r|k| mlo wa shule, ambayo ni muhimu kwa afya yao va akili. PICHA: MTANDAO

wanafunzi kupata chakula.
“Msimu wa kilimo uliopita
(2020-2021) ulikuwa mzuri,
ambapo kulikuwa na chakula
kingi, lakini msimu wa mwaka
(2021-2022) hali haitabiriki
ambapo mwanzoni kulikuwa na
ukame sana, na hivyo wananchi
kuchelewa kulima ambapo tuna

hofu huenda kusiwe na chakula
kingi kama msimu uliopita,”
anasema Homera.

Ofisa Lishe Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, Said Manki-
ligo, anasema hali ya lishe wilayani
humo siyo nzuri, watoto asilimia
33.2 wana udumavu na kubaini-
sha mikakati iliyopo ni kutumia

wahudumu wa afya ngazi ya jamii
kuhamisha wananchi kuwapatia
watoto wao lishe bora, pamoja na
utoaji chakula mashuleni.

Ofisa Lishe Mkoa wa Shin-
yanga, Denis Madeleke anasema
kati ya watoto 100 mkoani humo
32 wanakabiliwa na tatizo la
udumavu, pamoja na asilimia 59

kukabiliwa na tatizo la upungufu
wa damu, na kusema utoaji wa
chakula shuleni utasaidia kwa
kiasi kikubwa kupunguza tatizo
hilo la udumavu na upungufu wa
damu.

“Naunga mkono suala la utoaji
wa chakula shuleni, hasa kwa
muhimu sana katika kukabiliana
na tatizo la upungufu wa damu
kwa watoto na kuimarisha afya
zao, sababu uzingatiaji ratiba
za lishe ni muhimu sana katika
makuzi ya mtoto na ukomavu
wake kiakili,” anasema Madeleke.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga
Sophia Mjema, anasema ukosefu
wa lishe bora kwa watoto ni
tatizo, hata shuleni hawataelewa
vizuri masomo yao, na hata hapo
baadae taifa kuja kukosa wataal-
amu wake wa kuliendeleza.

Anawaagiza Maofisa lishe kwa
kushirikiana na wahudumu wa
Afya ngazi ya jamii, watoe elimu
kwa wananchi kuzingatia masuala
ya lishe bora kwa watoto wao,
ili. wawe na afya njema na hata
wanapokuwa darasani wafanye
vizuri masomo yao, na kusema
kuwa suala la utoaji chakula
shuleni ni makubaliano ya wazazi
wenyewe.

WANENAVYO MALENGA

NANENEPESHA KIBUBU

« Kama siyo njaa yangu, ningekivunja kikombe,
Huo ndio moyo wangu, nioneni ni mzembe,
Ninatoa jasho langu, mali kwangu ndio jembe,
Nanenepesha kibubu, nikitemwa nisiyumbe.

« Kikombe hiki si changu, sikinywei hata chem-
be, Hakipendwi huku kwangu, kinakata kama
wembe,

Nawambia ndugu zangu, msinifanye niyumbe,
Nanenepesha kibubu, nikitemwa nisiyumbe.

« Kula muhogo mchungu, kwangu mimi ni
kimbembe,

Nainama kwa uvungu, japo niipate sembe,

Hii ndiyo hali yangu, kwayo ninashinda kombe,
Nanenepesha kibubu, nikitemwa nisiyumbe.

« Hii siyo kazi yangu, ndio nakupa ujumbe,
Usijenipiga rungu, nikaupata uvimbe,

Mimi nashiba kivyangu, acha kafiri atambe,
Nanenepesha Kibubu, nikitemwa nisiyumbe.

« Ingekuwa kazi yangu, mngeniacha niimbe,
Nimsifu Mungu wangu, na shetani nimchambe,
Hapa dinari ni yangu, siiachi hata chembe.
Nanenepeha kibubu, nikitemwa nisiyumbe.

« Nakwambia ndugu yangu, kutemwa usikuombe,

Kukumeza ni kuchungu, utazitafuta tembe,
Tuzidi muomba Mungu, kazi zitupe maembe.
Nanenepesha kibubu, nikitemwa nisiyumbe.

« Kwa huyu tajiri wangu, hana shida hata

chembe,

Nikifanya kazi zangu, anisifu mi kiumbe,
Napata bonasi yangu, sasa ninajenga Kwembe,
Nanenepesha kibubu, nikitemwa nisiyumba.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

HABARI HIZI ZATISHA

Habari hizi zatisha, tena zinasitikisha,
Daktari katupasha, bila ya kutuzungusha,
Mimba mnaporomosha, uhai kuukausha,
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Si wote nawavumisha, wale mimba wanashu-
sha,
Ni wale wawafikisha, sipitali kujikosha,

Wakati wameshashusha, hali mbaya zawatisha,

Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Dokta kafahamisha, wale wanawafikisha,
Hoi hali zinatisha, mimba wakizidondosha,
Nusu walazwa watosha, mimba zinawaende-
sha,

Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Tena chakusikitisha, mimba mnavyozishusha,
Njia zenu mwakatisha, badaye mwahangaisha,
Sipitali wafikisha, kwa tiba inayotosha,
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Wanaowasababisha, eti mwawaunganisha,
Mliokula maisha, kulea wajikausha,

Vipi kuanza maisha, bila ya kujiridhisha?
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Dokta kafahamisha, umri mmefupisha,
Miaka kujumlisha, kumi na tano yatosha,
Bila ya kuizidisha shinatano mnatishal
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Hatari mwakaribisha, katika yenu maisha,
Utasa kukaribisha, na magonjwa ya kutisha,
Saratani kuwafisha, ni maandalizi tosha,
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Na tena inaonesha, kinga mmedhoofisha,
Mnazidi kukiwasha, na mimba wanatungisha,
Virusi ukimwi hasha, hamjali mwakausha,
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Mbeya mnaivumisha, vibaya yenu maisha,
Tena mwaiwakilisha, kwa mambo yanayotisha,
Hapo mmejiangusha, mbele nenda badilisha,
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Wasichana nakumbusha, maua yamechavusha,
Kama mwajirahisisha, ni jamvi mwatuketisha,
Na mkijihadharisha, mtafaidi maisha,
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Wenye dini nakumbusha, haramu watoto fisha,
Mjue mwajifikisha, pabaya yale maisha,
Mungu akiliamsha, mateso hatakatisha,
Wasichana huko Mbeya, tabia yenu si nzuri.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Wananchi
washukuru
kupatiwa fedha
ujenzi wa shule

Na Renatha Msungu, BAH|

WANANCHI wa Kata ya Mp-
inga, wilayani Bahi, mkoani
Dodoma wameishukuru serikali
kwa kuwapatia zaidi ya Sh.
milioni 700 kwa ajili ya ujenzi
wa shule za msingi na sekond-
ari ambazo zimesaidia kupun-
guza kero ya watoto kutembea
klilometa saba kufuata shule
ilipo

Aidha, wamemuomba Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuwajengea
barabara ambazo zitafungua
mawasiliano ya kibiashara na
uchumi kati yao na kata jirani
za Kigwe na Nala.

Akizungumza na Nipashe
alisema kUJengwa kwa shule
hizo kutasaidia kuongeza ma-
hudhurio kwa wanafunzi am-
bao wengine walikuwa watoro
kutokana na kutembea umbali
mrefu.

Alisema serikali imekumbuka
kuwajengea shule nyingine am-
bazo zitapunguza idadi kubwa
ya wanafunzi wanasongamana
kwenye darasa moja na kuwa-
fanya watoto kushindwa ku-
soma Vizuri.

Naye, Diwani wa kata hiyo,
Kudagana Ndallu, alisema seri-
kali imewapa Sh. milioni 120
ambazo walizitumia kujenga
vyumba sita vya madarasa ya
shule ya msingi shikizi katika
na alihamasisha wananchi
wakajitolea kujenga madarasa
mengine mawili kwa Sh. milioni
40 kufikisha madarasa nane.

Alisema baada ya ujenzi huo
serikali ikatoa Sh. milioni 600
ambazo wanazitumia kujenga
shule ya sekondari yenye vy-
umba nane vya madarasa.

“Naishukuru serikali kwa kua-
mua kwa dhati kuondoa tatizo
la ukosefu wa sekondari katika
Kata ya Mpinga,” alisema.

Kwa upande wake, Mratibu
Elimu wa kata hiyo, Hamis
Nalianga, alisema kuwa awali
wanafunzi wa kata hiyo wali-
kuwa wakitembea kwenda kata
jirani ya Kigwe umbali wa zaidi
ya kilometa saba kusoma.

“Kweli tulipokea fedha toka
halmashauri ya wilaya yetu
ya Bahi kwa ajili ya kujenga
shule iliyokamilika ya sekond-
ari ambayo ina jengo la uta-
wala, chumba cha kompyuta,
maabara, vyumba nane vya
madarasa, vyoo vya wanafunzi
vyenye matundu 20 na vya
walimu,” alisema.

Aliwataka wazazi na wa-
nanchi wa kata hiyo kulindana,
kuitunza shule hiyo kwa kuwa
ni mali yao pamoja na kuwa
ser|ka|| ndiyo iliyoijenga.

“Tunatarajia kumaliza ujenzi
katikati ya mwaka huu na
kukabidhiwa kwa wananchi wa
kata hii, hivyo nitoe wito kwa
wazazi na walezi kuhakikisha
wanaitunza pamoja na shule
hizo shikizi kwa kulima ma-
jani kvva kutoingilia mipaka ya
shule,” alisema.

Kada ya afya yakabiliwa
‘uhaba watumishi 53%

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Afya,

Ummy Mwalimu,

amesema kwa

sasa kuna uhaba
wa watumishi wa kada za afya
kwa asilimia 53.

Kutokana na hali hiyo, Kituo
cha Udhibiti wa Magonjwa
nchini Tanzania (CDC) kwa
kushirikiana na Serikali ya
Tanzania kitasaidia kupun-
guza uhaba wa rasilimali watu
wa kada hiyo kwa kutoa ajira
za mikataba kwa Watanzania.

Waziri Ummy aliyasema
hayo hivi karibuni alipofanya
mazungumzo na Mkurugenzi
Mkazi wa CDC-Tanzania, Dk.
Mahesh Swaminathan, katika

Mjasmamah wa wkapu Hamida Jumaa (60) mkazi wa Chang’'ombe Jiji la Dodoma akitafuta wateja barabara ya
Nyerere kikapu kimoja anauza shilingi elfu tano. PICHA: PETER MKWAVILA

Ofisi za Wizara jijini hapa.

Aliishukuru CDC kwa kue-
ndelea kuwa mshirika wa
karibu wa serikali na wizara
hiyo kwa kutoa ushirikiano na
msaada katika mapambano
dhidi ya magonjwa mbalimba-
li ikiwamo virusi vya Ukimwi,
kifua kikuu, malaria pamoja
na UVIKO-19.

“CDC amekuwa mshirika
wetu wa karibu katika mapam-
bano dhidi ya magonjwa mbal-
imbali na katika kutekeleza
afua za kuboresha ubora wa
huduma za afya nchini Tanza-
nia,” alisema.

Hata hivyo, alitaka ushiriki-
ano zaidi katika kuboresha na
kuongeza huduma za maabara
za afya ya jamii pamoja na

i

kuboresha mifumo ya ufua-
tiliaji wa magonjwa ili seri-
kali kuchukua hatua stahiki
mapema zaidi na kuokoa mai-
sha ya wananchi. Pia, Waziri
Ummy aliishukuru Serikali ya
Marekani kupitia miradi na
programu zinatokelezwa hapa
nchini kwa kutoa msaada wa
Dola za Marekani milioni 22
kwa ajili ya kusaidia serikali
katika mapambano dhidi ya
UVIKO-19 na kuhamasisha wa-
nanchi kuchanja zaidi chanjo
ya ugonjwa huo.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mkazi wa CDC nchini,
Dk. Swaminathan, aliishukuru
Tanzania kupitia wizara hiyo
kwa kuendelea kuwapa maz-
ingira rafiki na ushirikiano

zaidi katika kupambana na ku-
dhibiti magonjwa.

“CDC imekuwa ikifanya kazi
kwa ukaribu na Wizara ya Afya
nchini katika mapambano dhi-
di ya VVU kwa kutoa msaada
wa dawa za kupunguza makali
yavirusi hivyo, kushiriki katika
utafiti mbalimbali wenye ku-
lenga kupata tiba dhidi ya ma-
gonjwa mbalimbali pamoja na
mapambano dhidi ya Ugonjwa
wa Kifua Kikuu, Malaria pamo-
ja na ugonjwa wa UVIKO-19
nchini,” alisema.

Alisema milango ya CDC ipo
wazi muda wote kwa kutoa
ushauri wa kitaalam pamoja
na rasilimali katika kusaidia
serikali kutoa huduma bora za
tiba kwa wananchi.

'

Mbunge aiomba serikali walimu 1, 380

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa  Singida
Mashariki, Miraji Mtaturu
ameiomba serikali mambo

sita katika jimbo hilo iki-
wamo upatikanaji wa walimu
1,380 ili kukidhi upungufu uli-
opo.

Akichangia mwishoni mwa
wiki bungeni katika makadirio
ya mapato na matumizi ya Ofi-
si ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa(TAMISEMI)
kwa mwaka 2022/23, Mtaturu
alisema mabhitaji yaliyopo ni
walimu 2,685 na waliopo ni
1,305 hali inayosababisha ku-
tokuwapo kwa uwiano wa wal-
imu na wanafunzi.

Alisema baadhi ya shule za
msingi kuna walimu watano
huku wanafunzi wakiwa zaidi

ya 700.

“Sisi  katika Halmashauri
ya Ikungi tuna upungufu wa
walimu wengi sana tuna up-
ungufu wa 1,380, leo tunataka
ufaulu upande, lakini hatuwe-
zi kupandisha ufaulu huo bila
ya kuwa na walimu wakutosha
na katika hali hii tusitegemee
mapinduzi ya elimu katika
nchi yetu,” alisema.

Alisema  katika ~mwaka
mmoja halmashauri hiyo im-
epokea zaidi ya Shilingi bilioni
saba.

“Fedha hizi za maendeleo
ni nyingi na tunaona zipo ka-
tika meneo mbalimbali ya
kubwa la kujenga madarasa
67 na tulipata Sh. bilioni 2.6
ni fedha nyingi kwa wakati
mmoja, tunashukuru sana

na tunaipongeza serikali kwa
mapinduzi makubwa Kkatika
elimu kwenye halmashauri
yetu,” alibainisha.

Aliishukuru serikali kutoa
Sh. milioni 500 ambazo zime-
tumika katika ujenzi wa kituo
cha afya katika Kata ya Ntuntu
na kitakapokamilika kitaon-
doa adha ya wananchi kutem-
bea umbali mrefu.

“Katika kata 13 zilizopo kati-
ka jimbo letu, tumepata kituo
hicho kimoja, hivyo niombe
kupitia bajeti hii tukipata vituo
hivyo vingine vitatu tutakuwa
tumegusa maisha ya wananchi
wa Misughaa, Mang'onyi na Is-
suna,” alisema.

Kuhusu barabara, Mtaturu
aliomba kuwe na mpango
maalum wa kujenga madaraja
na vivuko ili kusaidia barabara

like kwa wakati.

“Kwenye barabara tume-
pata Sh. bilioni 1.5 na imeleta
mabadiliko makubwa na tu-
naipongeza serikali, lakini kwa
tunahitaji vivuko na madaraja,
na bajeti hatutengi tutakuwa
tunategemea kitu ambacho
hatujakipanga.”

“Ingekuwa vizuri fedha za
maendeleo zinatoka moja kwa
moja TARURA tunatenga kwa
ajili ya vivuko na madaraja ili
mameneja wa wilaya wabaki
kwenye eneo la kutengeneza
barabara na matuta, lakini
ukisema leo afanye kazi ile ile
usitegemee mabadiliko ya
barabara katika halmashauri
zetu,” alisisitiza.
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HABARI MBEYA

Walalamikia uongozi wa
TAZARA kutotoa ushirikiano

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

IONGOZI wa Kata ya
Mswiswi katika Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Mbarali mkoani
Mbeya, wamewalalamikia
viongozi wa Shirika la Reli ya
Tanzania na Zambia (TAZARA),
wanaosimamia kiwanda cha
kokoto cha Kongolo Mswiswi
wakidai hawana ushirikiano na
jamii inayowazunguka.
Viongozi hao walitoa tuhu-
ma hizo mwishoni mwa wiki
wakati wa ziara ya Naibu Wazi-
ri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atu-
pele Mwakibete, aliyetembelea
kiwanda hicho kwa lengo la ku-
kagua mitambo iliyonunuliwa
na TAZARA ambayo Kamati ya
Bunge ililalamika baadhi ya mi-
tambo hiyo kuwa mibovu.
Diwani wa Kata ya Mswiswi,
Elia Bange, alitoa malalamiko
hayo mbele ya Naibu waziri
akidai uongozi wa Shirika hilo

haushirikiani na wananchi na
kiwanda hicho hakichangii
shughuli za maendeleo.

Bange alisema uongozi
wa shirika hilo una urasimu
navyouzunguka mgodi huo
kutonufaika na wamekuwa
wakiomba baadhi ya vitu kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi,
lakini hawapewi ushirikiano.

“Hivi karibuni tulikuwa na
ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa kwenye shule yetu ya
sekondari, tuliomba kokoto
hapa wakatunyima tukalazi-
mika kwenda kuomba kwenye
mgodi mwingine ambao upo
nje ya eneo letu na huko wal-
itupatia na wakatusafirishia
bure,” alisema Bange.

Alisema pia, amekuwa ak-
ipokea malalamiko mbalimbali
kutoka kwa wafanyakazi wa
kiwanda cha kokoto wakilala-
mikia mazingira magumu ya
kazi.

Naye Mwenyekiti wa Ki-

jiji cha Kongolo Mkola, George
Myaba, alisema wanapohitaji
kitu chochote kutoka kwenye
kiwanda hicho hutakiwa kuan-
dika barua na kuipeleka Makao
Makuu ya TAZARA.

Alisema barua hizo hata-
hivyo, hazijibiwi na hata ziki-
jibiwa sio kwa wakati hali am-
bayo inawakwamisha kwenye
shughuli ambazo wanakusudia
kutekeleza.

Alisema wakati mwingine
wanapewa tofauti na ma-
hitaji halisi ya miradi wanayo-
taka kuitekeleza hasa kwa
kupewa kiwango ambacho
hakiendani na makubaliano
wanayoingia.

“Hivi karibuni tuliomba tani
150 za mawe kwa ajili ya ujenzi
wa shule wakatupatia, lakini
tulibeba tani 60 wakatusi-
mamisha na mimi kama kion-
gozi niliamua kuwahamasisha
wananchi wangu kwenda mli-
mani kupasua mawe,” alisema
Myaba.

Meneja wa mgodi wa kuzali-
sha kokoto wa kiwanda hicho,
Idd abdallah alikanusha tuhu-
ma na kwamba wanashirikiana
na wananchi kwenye shughuli
mbalimbali wanazohitaji kush-
irikiana.

Alisema hivi karibuni aliku-
wa yuko safarini mkoani Dar
es Salaam akapigiwa simu na
wasaidiwe baadhi ya vitu na
kumwelekeza msaidizi wake
awasaidie.

Hata hivyo, Naibu Waziri wa
Ujezi na Uchukuzi, Mwakibete
aliuagiza uongozi wa TAZARA
kuimarisha ushirikiano na wa-
nanchi hao kabla ya Mei mosi,
mwaka huu.

Aliagiza viongozi hao kuan-
daa mpango kazi wa namna
sahihi ya kuendesha kiwanda
hicho kwa faida na kwamba
mpango kazi huo uambatane
na maelezo ya kueleza namna
ya kuimarisha ushirikiano na
wananchi.

l—

Mdau wa maendeleo wa mkoa wa Mbeya, Ndele Mwaselela (kushoto), akimkabidhi Shilingi milioni moja Shekhe
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Ayas Njalabaha. PICHA: NEBART MSOKWA

. Mdau aichangia
. BAKWATA
- ujenzi wa ofisi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MDAU wa maendeleo wa
Mkoa wa Mbeya, Ndele
Mwaselela, amechangia Sh.
1,000,000 kwa ajili ya ujenzi
wa Ofisi za Baraza la Waislamu
(BAKWATA), Mkoa wa Mbeya
ambazo zinajengwa Sokoma-

Mwaselela aliukabidhi uongo-
zi wa BAKWATA mchango huo
mwishoni mwa wiki na kuahidi
kusomesha watoto 10 wa fa-
milia hizo kidato cha tano na
sita kama sehemu ya kuunga
mkono juhudi za serikali.

Alisema ametoa mchango huo
kama sehemu ya kuadhimisha
siku yake ya kuzaliwa na kabla
ya kutoa mchango huo aliamua
kutembelea taasisi mbalimbali
za umma kwa ajili ya kutoa
msaada wake.

Mwaselela ambaye pia ni
Mkurugenzi wa Shule za Pat-
rick Mission ya mkoani Dar es
Salaam na Paradise Mission
ya mkoani Mbeya, aliwashauri
viongozi wa BAKWATA kuan-
zisha shule na kwamba yuko
tayari kushirikiana nao kuku-
sanya fedha kwa ajili ya ujenzi
wa shule hiyo.

“Mimi ni mkristo, lakini nime-
amua kushirikiana nanyi ku-
jenga nyumba hii kwa sababu
wote tunamtafuta Mungu,
lakini pia nilikuwa na shughuli
Zangu za Kijamii tangu asubuhi
hivyo nikaamua nije hapa ni-
shirikiane nanyi maana sisi ni
wamoja,” alisema Mwaselela.

Akipokea msaada huo kwa
niaba ya waislamu wa Mkoa
huo, Shekhe Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Ayas Njalabaha,
alimshukuru Mwaselela kwa
msaada huo na kuwa kwa sasa
jengo lao limefikia hatua za
umaliziaji.

Alisema baraza hilo lina
taasisi za elimu ikiwamo shule,
lakini ni mpya na wanahitaji
muda kuifanya ifahamike zaidi
na kumuomba Mwaselela aen-
delee kushirikiana nao.

Waliopata maafa kuezuliwa nyumba waomba msaada

Na Nebart Msokwa, MBEYA

katika Kata ya Igale, Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya ambao ny-
umba zao ziliezuliwa na mazao
kuharibiwa kutokana na mvua ili-
yokuwa imeambatana na upepo
na mawe, wameiomba serikali
kuwasaidia ujenzi wa nyumba
zao na chakula ili kupunguza
hasara waliyoipata.

Mvua hiyo ilinyesha wiki mbili
zilizopita na kwa mujibu wa wa-
nanchi hao ilinyesha kwa muda
usiozidi saa moja na nusu, lakini
ikaleta madhara kwa kuezua baa-
dhi ya nyumba, kubomoa nyum-

ba na mazao kuharibika.
Mmoja wa wananchi

hao,

wanisaidie  kuezeka

nyumba
yangu maana mabati yote ya-

Alisema  alihamia

kwenye
pagala pamoja na familia yake

hicho kina V1t0ng0]1 vinane, lakini

Rebeca Wilson, alisema wakati
mvua hiyo inaezua nyumba
yake, alikuwa ndani na watoto
wake wawili pamoja na wajukuu
watatu na hakuna aliyepata
madhara licha ya nyumba
kuezuliwa na moja ya kuta kuan-
guka.

Rebeca alisema vitu vyake vy-
ote viliharibika na hana chochote
huku mazao aliyokuwa ame-
panda shambani yakiharibika
na kuomba asaidiwe kupunguza
hasara kwa kuwa bati zilizoezuli-
wa ziliharibika.

“Naomba wasamaria wema

meharibika na hata chakula sina
nahangaika sana, hata jiko am-
balo nimehamia linavuja sana,”
alisema Rebeca.

Naye Enea Mwabhela alisema
wakati nyumba yake inaezuliwa
alikuwa amekaa ndani na wa-
toto wake huku mume wake am-
baye ana ulemavu akiwa amelala
chumbani.

Alisema mabati ya nyumba
hiyo yaliezuliwa na kupelekwa
umbali wa zaidi ya mita tano ku-
toka ilipo nyumba hiyo hali am-
bayo ilisababisha zikaharibika na
hazifai kutumika tena.

na kwamba nyumba hiyo ni
ndogo haifai kuishi na familia
kubwa.

“Chakula chote kiliharibika na
nimekuwa na mzigo mkubwa
maana majukumu yote ya familia
yananikabili mwenyewe, mume
wangu hana kazi yoyote kwa
sababu ni mlemavu wa mkono
mmoja ambao ulikatwa,” alisema
Enea.

Alisema jiko walilohamia lime-
bomoka ukuta mmoja hali in-
ayosababisha hatari kwa maisha
yake na familia nzima.

vilivyoathirika na mvua hiyo ni vi-
tongoji sita na viwili pekee ndivyo
vilivyopona.

Alisema mazao yaliyoathirika
ni mahindi, kahawa na maha-
ragwe ambayo alisema yalikuwa
bado hayajakomaa na kuna ha-
tari wananchi hao wakakumbwa
na njaa pamoja na kuporomoka
kiuchumi.

Pia, ili kukabiliana na ukali wa
maisha wanawaomba wadau
mbalimbali ikiwamo serikali ku-
wasaidia wananchi hasa ambao
nyumba zao zimeezuliwa wa-
saidiwe.



HABARI ZANZIBAR =

Wanolewa
kukabili
athari za
tabianchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANAFUNZI wa Shule ya
Lauret Zanzibar, wamepe-
wa mafunzo ya kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi ili
kuwa mabalozi wazuri kwa
jamii.

Wanafunzi hao wamepewa
elimu hiyo na umoja wa
kampeni ya elimu ya mab-
adiliko ya tabianchi Zanzibar
(Frigays for future Zanzibar)

ili kuongeza uelewa kuhusu
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Akizungumza na wanafunzi
wa kidato cha nne wa Shule
hiyo iliyoko Chukwani nje
va Mji wa Zanzibar, Khatib
Hamad Kombo, mjumbe wa
kampeni hiyo, alisema tatizo la
mabadiliko ya tabianchi ni la
kidunia na ili kupata maende-
leo endelevu lazima kukabili-
ana na mabadiliko hayo kwa
kutunza mazingira.

“Ili kupata maendeleo endel-
evu na uchumi wa nchi kukua
kwa kasi lazima tupambane
na mabadiliiko ya tabianchi na
kuepukana na athari ambazo
zipo ikiwemo kutokata miti
ovyo, kutotumia rasilimali am-
bazo hazifai,"alisema.

Alisema harakati zao za kutoa
elimu hiyo ni kuunga nguvu
jitihada ya serikali katika ku-
kabiliana na mabadiliko ya
tabianchi ili kupata maendeleo
endelevu.

Aidha aliitaka jamii kulinda
mazingira kwa kupanda miti
na kutumia gesi kwa kupikia
ili kutochafua mazingira kwa
kuwa miti mingi hukatwa
kwa ajili ya harakati za kijamii
ikiwemo kuni na mkaa kwa
ajili ya kupikia.

Kwa upande wao wanafunzi
wa Shule hiyo, walisema kuwa
elimu waliyopatiwa wataifany-
ia kazi ili kulinda mazingira na
kuepukana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Hannan Said, alisema kuwa
watahakikisha wanazitumia
taka za plasitiki kwa matumizi
mbadala badala ya kuzituma
au kuzichoma moto ili kulinda
mazingira.

Naye Mwalimu wa Shule
hiyo Omar Hamad, aliwataka
wanafunzi hao kuyafanyia kazi
mafunzo hayo waliyopewa
ili kuwa mabalozi wazuri
kwa jamii na kuzitaka taasisi
zingine kufika shuleni hapo
kwa ajili ya kutoa elimu ya
utunzaji wa mazingira.

“Wanafunzi hawa ndio
viongozi wa baadae hivyo ni
vyema elimu ya utunzaji wa
mazingira kutolewa shuleni
ili kuwa na uelewa mzuri kwa
faida yao na nchi kwa ujumla,
"alisema Mwalimu huyo.
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'Mwanaharakati aingilia kati
mgogoro wawekezaji hoteli

Na Mwandishi Wetu

WANAHARAKATI wa Haki za

Binadamu na Utawala Bora

Zanzibar, Ali Issa Makame,

amesema kuna uvunjaji wa
sheria za ukodishwaji wa hoteli kati ya
wawekezaji wageni wanaokodishwa kue-
ndesha hoteli na wamiliki wazalendo visi-
wani Zanzibar.

Makame aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari kufua-
tia mgogoro uliojitokeza kati ya mmiliki wa
hoteli ya Sipano Beach Lorge, Peter Sipano
Ole Meelt na muwekezaji aliyekodishwa
kuendesha hoteli hiyo Erkan Acikel raia
kutoka nchini Uturuki.

Alisema migogoro kati ya wawekezaji
wazalendo na wageni imeanza kujitokeza
kwa wingi katika sekta ya utalii na kuathiri
maendeleo ya wawekezaji wazalendo am-
bao wamewekeza katika ujenzi wa hoteli
na kuwakaribisha wawekezaji kutoka nje
kuendesha hoteli lakini imekuwa kikwazo
cha maendeleo ya miradi yao.

“Tunaomba serikali kuchunguza kwa
kina migogoro inayoendelea kujitokeza
kati ya wawekezaji wazalendo na wa-
geni waliokodishwa kuendesha hoteli
na baadae kushindwa kuheshimu mika-
taba na kushindwa kulipa gharama za
makubaliano,”alisema Makame.

Aliongeza  kuwa imefikia hat-
ua wawekezaji wanashindwa kuheshimu
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uamuzi wa mahakama na watendaji kati-
ka ngazi ya sekta ya utalii wakiwemo kam-
isheni ya utalii na mamlaka ya uwekezaji
Zanzibar (ZIPA)

Vilevile Makame alieleza kuwa Rais wa
Zanzibar, Dk Hussein Mwinyi, ameonesha
nia yake ya kutetea wanyonge na kusi-
mamia haki na viongozi waliopewa dha-
mana wanapaswa kuunga mkono juhudi
zake ili kuhakikisha haki inatendeka kwa
wawekezaji wazalendo, wafanyakazi katika
sekta ya utalii na wasambazaji wa vyakula
katika sekta hiyo.

Alisema kuwa pamoja na Mahakama
Kuu Zanzibar kutoa amri ya kuwataka
wawekezaji hao kuondoka katika hoteli
hiyo baada ya mkataba wao kumalizika
bado wameendelea kugoma bila ya ku-
chukuliwa hatua yoyote ya kisheria jambo
ambalo linakwenda kinyume na misingi ya
utawala bora.

“Zanzibar inaongozwa kwa misingi ya
utawala wa sheria haiwezekani amri za
mahakama zikavunjwa bila ya wahusika
kuchukuliwa hatua lakini jambo hili halileti
sura nzuri katika mitazamo ya haki za bin-
adamu na utawala bora,”alisisitiza Mwana-
harakati huyo.

Sheha wa Kiwengwa, Maulid Ma-
soud Ame, alisema amepokea malala-
miko kuhusu mwekezaji huyo kuwa am-
emaliza mkataba wa ukodishwaji lakini
amegoma kurejesha hoteli hiyo.

“Malalamiko ya kesi hii ninayo, muende-

shaji wa hoteli raia wa Uturuki muda wake
wa ukodishwaji umemalizika lakini amego-
ma kuondoka kwenye hoteli na amevunja
masharti ya mkataba na mmiliki mzalendo
wa hoteli hiyo, alisema.

Alieleza kuwa hatua alizozichukua ni
kuripoti katika mamlaka dhamana za kusi-
mamia sekta ya utalii baada ya kuona tara-
tibu za kisheria zinashindwa kuzingatiwa
na wawekezaji hao raia wa Uturuki bila
ya kuchukuliwa hatua za kisheria, licha ya
amri za mahakama kuu kutolewa za kuwa-
taka kuondoka katika eneo hilo.

Akizungumza na waandishi wa habari,
mmiliki wa Hoteli hiyo, Peter Sipano Ole
Meelt, alisema mwekezaji huyo alimko-
disha hoteli yake kwa muda wa miezi sita
kwa gharama za malipo ya Dola 60,000
ambapo kwa kila mwezi dola 5000.

“Mkataba ulianza Agosti mwaka jana la-
kini tangu kumalizika Febuari mwaka huu
hawataki kurejesha hoteli na wameshind-
wa kuzingatia masharti ya makubaliano ya
kufanyia matengenezo hoteli na mpaka
sasa hoteli ipo katika mazingira chakavu
kinyume na masharti ya mkataba, alisema
muwekezaji huyo mzalendo.

Peter alisema muwekezaji huyo ame-
kuwa akilindwa na mteule mmoja wa rais
na kuomba Rais wa Zanzibar kuchunguza
mgogoro huo ili haki itendeke baada ya
raia hao wa Uturuki kugoma kurejesha ho-
teli na kuanza kumbambikizia kesi za jinai
mmiliki wa hoteli aliyewakodisha.

Mwanaha-
rakati wa Haki
za Binadamu
na Utawala
Bora, Ali
Makame Issg,
akizungumza
na waandishi
wa habari
kuhusu tatizo
la baadhi ya
wawekezaji
katika sekta
va utalii
kutoheshimu
mikataba ya
uvendeshaji

wa hoteli na
kuwaathiri
wamiliki wa
hoteli wazal-
endo Zanzibar.
PICHA: RAH-
MA SULEIMAN

Makamu wa Rals ataka umeme Pujini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdulla, ametoa wiki mbili
kwa Shirika la Umeme Zanzibar ofisi ya
Pemba kuhakikisha wanasogeza huduma ya
kukamilika kwa miradi ya maendeleo iliyopo
eneo hilo.

Hemed alitoa agizo hilo jana wakati aki-
kagua miradi inayojengwa kwa fedha za ku-
punguza athari za UVIKO-19 katika Mkoa wa
Kusini Pemba.

Alisema serikali imetoa maelekezo ya ku-
maliza changamoto zote za kimiundombinu
ikiwemo umeme na maji katika maeneo ya-
nayojengwa miradi mbalimbali ili makandar-
asi wasikutane na changamoto ya aina yoyote.

Alisema ni vyema makandarasi na wiz-
ara zilizopata miradi kutoka katika fedha za
UVIKO -19 kuhakikisha wanakaa pamoja na
taasisi mbalimbali ili kutoathiri miundombi-
nu iliyopo katika maeneo ya miradi hiyo.

Vilevile Hemed aliutaka uongozi wa Seri-
kali ya Mkoa wa Kusini Pemba kuhakikisha
wanalipima eneo hilo kujua ukubwa wake na
kuwahakikishia wanachi wa mkoa huo kuwa
eneo hilo linakamilika ili kuwawekea mazin-
gira rafiki wajasiriamali wadogo.

Aidha makamu wa rais huyo ameone-
sha kutoridhishwa kwake na baadhi ya ma-
kandarasi walio nje ya muda wa makubaliano
katika mikataba na kueleza kuwa serikali
imedhamiria kurejesha heshima katika ujen-
zi wa miradi mbalimbali na kuwataka ma-
kandarasi hao kuheshimu mikataba yao.

Aidha aliwasisitiza makandarasi hao ku-

hakikisha wanaendeleza ushirikiano na wa-
nanchi walio katika maeneo husika na kue-
leza kufurahishwa kwake kuona wakaazi wa
maeneo hayo wanapata ajira katika ujenzi wa
miradi hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Pemba, Matar Za-
hor Masoud, alifurahishwa na hatua ya serika-
li kwa kutenga fedha kwa miradi mbalimbali
katika mkoa huo.

Alieleza kuwa ni wajibu wao kusimamia
miradi hiyo kwa kuwa karibu na makandarasi
kwa kutatua changamoto zinazowakabili ka-
tika miradi hiyo ili kukamilika kwa wakati na
kwa kiwango kinachohitajika.

Ziara hiyo ya Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar Mkoa wa Kusini Pemba inakamilisha
ziara alizozifanya katika Mikoa yote ya Zanzi-
bar na kujionea namna miradi hiyo inavyoen-
delea kwa maslahi ya wananchi wa Zanzibar.
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HABARI KITAIFA

Uzembe wa madereva watajwa
kichocheo kikuu cha ajali Z’bar

Na Christina Mwakangale

ASILIMIA 48 ya wahojiwa
kuhusu ajali za barabarani,
kisiwani Zanzibar, wameeleza
kwamba uzembe wa madere-
va ni kati ya chanzo kikuu cha
ajali za barabarani, huku asil-
imia 27 wakisema ni kutozin-
gatiwa sheria za barabarani.

Takwimu hizo zimebainish-
wa hivi karibuni mkoani Dar
es Salaam, kwenye uzinduzi
wa Ripoti ya Haki za Binada-
mu 2021, iliyotolewa na Kituo
cha Sheria na Haki za Binada-
mu (LHRC).

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Huduma za Kisheria
Zanzibar (ZLSC), Harusi Mpa-
tani, alisema hali hiyo inasa-
babisha kuondolewa haki ya
kuishi kutokana na ongezeko
la ajali huku sababu baadhi
zikitokana na uzembe wa kibi-
nadamu.

Alisema ZLSC kwa kushiriki-
ana na taasisi ya kupambana
na changamoto za vijana Zan-
zibar (ZAFAYCO), mwaka 2021,
ilifanya utafiti kuhusu haki za
binadamu, haki ya kuishi, ili-
baini hayo.

“Asilimia 19 walitaja mwen-
dokasi ni chanzo cha ajali na
asilimia tatu tu ya walioho-
jiwa walitaja ubovu wa miun-
dombinu ya barabara, huku
wengine asilimia tatu wali-
taja sababu nyingine na moja
walisema hawajui,” alisema
Harusi.

Pia, Harusi alitaja ongezeko
la matukio ya kujichikulia
sheria mkononi huku kesi za
mauaji zikiwa hazina mwen-
delezo na pia kwenye haki ya
elimu akieleza usawa bado, na
kwamba wanafunzi kwenye
baadhi ya skuli hukaa chini na
wengine kulazimika kutumia
vyoo vichache licha ya wingi

Wao.

“Haki ya afya, pamoja na
jitihada za mwaka jana, kuna
changamoto  bado, kuna
upungufu wa  madaktari,
wauguzi na ma-specialist, ni
wachache na kusababisha
wagonjwa kuja Dar es Salaam,
kupata tiba.

“Dawa pia ni changamoto
, kuna hospitali au wananchi
walikosa dawa muhimu hii
inaweza kusababisha haki ya
afya kuvunjwa. Uviko-19 pia
imesababisha haki ya afya
kupungua kwa kuwa suala
la ubaguzi lilichukua nafasi
kubwa.

“Iwapo mgonjwa aliyeugua
akifika hospitalini iliangaliwa
huyu ni nani hakukuwa na
usawa hii iliweza kupunguza
haki ya afya.”

Harusi alibainisha kuwa,
ukatili wa kijinsia (GBV), umer-
ipotiwa mara kwa mara visi-

wani humo, akisema ubakaji
kipindi cha mwaka 2021, ul-
iongezeka kuripotiwa hasa
kwa watoto na wanawake.

“Asilimia 47 wanazungumza
kwamba matukio yapo katika
jamii. Asilimia 29 ya ndoa za
utotoni. Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, huripotiwa zaidi
matukio ya GBV. Pia kuna up-
ungufu wa kuwasaidia watoto
kisheria waliofanya makosa,
wakienda mahakamani hii
inawanyima haki kisheria,”
alieleza Harusi, akiongeza:

Bado kuna msongamano
kwenye magereza na kukose-
kana kwa dhamana ni tatizo
Zanzibar, hasa kwa makosa
yahusuyo GBV.”

Alisema utafiti huo wa haki
za binadamu ulijikita katika
maeneo tofauti, ikiwamo vu-
rugu za makundi, haki ya wa-
toto, haki ya jinai, upatikanaji
wa haki, ajali za barabarani.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Martine Shigela (kushoto) akisalimiana na Askofu Mteule wa Kanisa la Moravian , Jimbo
la Mashariki, Mchungaji Lawi Mwankuga mara baada ya kuhitimisha ibada ya Pasaka iliyofanyika kitaifa katika kanisa
hilo la Moravian Usharika wa Morogoro juzi. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Mbunge mstaafu
wa CHADEMA
afuturisha
wafungwa na
mahabusi

Na Thobias Mwanakatwe, MOSH|

MBUNGE mstaafu wa Jimbo

la Moshi mjini, kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA),Jafari Rafael Mi-
chael, ametoa misaada mbalim-
bali ya vyakula kwa wafungwa
na mahabusi wa gereza kuu la
Karanga lililopo mjini Moshi.

Vyakula vilivyotolewa ni
mchele kilo 250, mafuta ya kula
lita 40, unga wa ngano kilo 50,
tambi pamoja na vitu vingine
vya kufuturia.

Jafari aliwatembelea wafung-
wa wa gereza hilo ikiwa ni sehe-
mu ya kurudisha katika jamii Kile
anachokipata katika utekelezaji
wa majukumu yake.

Akikabidhi misaada hiyo
kwa niaba ya mbunge huyo wa
zamani Katibu wake Deogratius
Kiwelu, alisema imekuwa ni
kawaida yake kutoa futari kwa
wafungwa na mahabusi, kama
sehemu ya sadaka yake ka-
tika kipindi hiki cha mfungo wa
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

“Kwa niaba ya Jafari, tumefika
hapa kuwasalimu wafungwa na
mahabusu hawa, pamoja na ku-
wafariji, lakini pia tumewaletea
mahitaji mbalimbali ikiwemo
vyakula mbalimbali kwa ajili ya
futari, kama ambavyo tunafa-
hamu huu ni Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani,”alisema Kiwelu.

Aidha, Kiwelu alitoa wito kwa
wadau wengine kujitokeza ku-
saidia wahitaji mbalimbali katika
jamii, ili kuwawezesha kukabili-
ana na changamoto za maisha
wanazopitia.

“Alisema wabhitaji katika jamii
ni wengi, wakiwemo watoto
wanaoishi katika mazingira
hatarishi, wasiojiweza, yatima na
watoto wanaoishi na kulelewa
katika vituo vya watoto wa mi-
taani, hivyo jamii ione umuhimu
wa kuwasaidia ili kufikia ndoto
Zao za kimaisha.

Akizungumza kwa niaba ya
wafungwa wenzake, ambaye
hakutaka kutajwa jina lake, alim-
shukuru Jafari kwa kuwatembe-
lea na kuwaletea mahitaji hayo
huku akiomba kutochoka kuwa-
tembelea na kuwasaidia kutatua
changamoto zao.

Wafugaji walia na matapeli wa mlfugo Pemba

Na Mwandishi Wetu

WAFUGAJI wa kuku wa Kkisa-
sa Kiwani Wilaya ya Mkoa-
ni wamelalamikia kuwapo kwa
matajiri  wanaojifanya kutaka
kuwasaidia lakini mwishowe hu-
watapeli pesa zao.

Akizungumza na  Nipashe,
mmoja wa wafugaji hao, Abdalla
Rukuni, alisema kuwa yeye na
wafugaji wengine waliingia ubia
na matajiri wa eneo hilo kwa len-
go la kuwaongezea mitaji lakini
baada ya kuuza kuku hao matajiri
hao hawakuwalipa stahiki zao.

“Mkataba wetu ni kwamba
sisi tuna kuku wetu wenyewe na
mashine zetu lakini wao walikuja

tukakubaliana na tukajenga ma-
banda, sasa sijui ilikuwa ni kwa
hadaa au vipi”, alisema mfugaji
huyo.

Alieleza kuwa, baada ya kuku-
baliana walikwenda kujenga ma-
banda makubwa matatu yenye
uwezo wa kuingiza kuku 740 kwa
kila banda.

Alisema, muhisani huyo alian-
za kuwaletea chakula cha kuku
kutoka Tanga na wakaanza kuzal-
isha mpaka mabanda yao yakajaa
na hivyo kuwalazimu kuongeza
mashine nyingine za kutotolesha
vifaranga kwa kuwa hizo tatu
walizokuwa nazo zikawa hazi-
toshi.

“Tuliwasambaza kwa wafu-

gaji wenzetu maeneo tofauti, tu-
liwajengea mazingira mazuri na
wakaanza kufuga kwa mkataba
pia, tulifikia pahali mpaka mimi
nilikwenda Unguja kuchukua
kibali cha kusafirisha lakini baada
ya kuuza kuku, sisi hatukurud-
ishiwa chochote”, alisema.

Kwa upande wake Rehema
Kassim Mohamed alieleza kuwa,
hawakupewa mrejesho wowote
baada ya mauzo, jambo ambalo
lilisababisha wafugaji kusam-
baratika na kila mmoja kuende-
leza mwenyewe kama ilivyokuwa
zamani.

Alisema  kuwa walipogoma
tajiri huyo alikwenda kutaka su-
luhisho lakini wafugaji hao wali-

goma kutokana na kutokuwa na
imani nao tena kwa kuwa wali-
poteza mwaka mmoja bila kupata
mafanikio yoyote.

“Kuku walikuwa ni wengi sana,
kwa sababu sisi tulikuwa tunaz-
alisha na kupeleka mashambani
kwa wafugaji wengine, kwa kweli
walituhudaa, hivyo tunawaambia
na wengine wawe makini kwa
hili”, alieleza.

Mfugaji mwingine .Muna Ab-
dalla alieleza kuwa, walianza
kufanya shughuli zao za ufugaji
kwa kutarajia kujiongezea kipato
ingawa walirudi nyuma  kwa
kuwa ile idadi waliyokuwa nayo
mwanzo imepungua sana.

“Sisi tulikuwa na kuku zaidi ya

6000 lakini kwa sasa banda zima
nina kuku 500 tu, kwa kweli ni-
merudi nyuma kimaendeleo, kwa
hiyo ninajifufua upya”, alisema
Abdalla Rukuni.

Mfugaji Najma Mohamed alise-
ma kuwa  kilichowaponza ni
kutofunga mkataba kimaandishi
na ndiyo maana hawakupata ngu-
vu ya kufanya lolote, kwani iliku-
wa wanauza kuku na vifaranga na
fedha walikuwa wanamkabidhi
tajiri wao kwa vile walimuamini.

“Ni tajiri kutoka hapa hapa kisi-
wani Pemba, jinsi alivyokuwa ak-
ituambia maneno mazuri na vile
alikuwa ametuzidi umri, tulimu-
weka kama kiongozi na mlezi
wetu”, alisema.
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UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:

‘Tumejiandaa
kwa uchaguzi’

Nairobi, KENYA

WAZIRI wa Usalama, Dk. Fred
Matiang'i, amewahakikishia
Wakenya kwamba, uchaguzi wa
Agosti, mwaka huu, utakuwa wa
amani kwa kuwa wamejiandaa
vyema ili kudumisha amani
wakati na baada ya uchaguzi.

Akihojiwa na moja ya chombo
cha habari, waziri huyo alipuu-
za madai ya watu kuwa huenda
kukatokea wizi wa kura katika
uchaguzi wa Agosti.

Amesema walianza kujiandaa
kwa shughuli ya uchaguzi miaka
miwili iliyopita.

“Maofisa walipelekwa katika
maeneo mbalimbali ili kuka-
gua na kuchunguza kwa kina
dalili zozote za vurugu. Kufikia
sasa, nawahakikishia Wakenya
kuwa tumetembea kila mahali
na hakuna ushahidi wa fujo,”
anasema DK. Matiang'i.

Kuhusu maandalizi ya uch-
aguzi, Dk. Matiang'i, anasema
kuwa sekta hiyo ina rasilimali
za kutosha kuhakikisha kuwa
shughuli ya uchaguzi inafanyika
bila kuingiliwa kati.

Amesema kuwa huduma ya
polisi ni huru na haitawaliwi na
mwanasiasa yeyote.

“Maofisa wanafuata sheria
zetu na nina imani kuwa wata-
fanya juu chini ili kuwatumikia
Wakenya kwa njia mwafaka.
Sisi hatufuati hisia zetu bali tu-
natawaliwa na sheria,” amese-
ma Dk. Matiang'i.

Amesema maofisa wake ha-
wana uoga wowote kuhusu nani
atakayepata ushindi kwani kazi
yao ni kuwatumikia Wakenya
na kuhakikisha kuwa kuna
amani.

Amesema nafasi yake kama
Waziri haifai kumzuia kuhusika
katika masuala ya siasa kwa
kuwa ana haki kama wananchi
wengine kumchagua kiongozi
anayempenda.

“Mimi si mashine. Mimi ni bin-
adamu na nina haki ya kumcha-
gua kiongozi ninayempenda.”

Amesema hana shida na
atakayechaguliwa kuwa rais wa
Kenya kwani kazi yake kama
waziri ni kuhakikisha kuwa
Wakenya wanaishi kwa amani
kKila wakati.

Dk. Matiang'i amesema kuwa
ataendelea kuhudumu ikiwa
atakayechaguliwa kuwa rais
atampa nafasi hiyo.

“Mimi ni mwananchi na hivyo
nitafanya kazi na atakayech-
aguliwa kuwa rais. Nitawatu-
mikia Wakenya kama Waziri wa
Usalama na Masuala ya Ndani
ikiwa rais aliyechaguliwa ata-
nipa nafasi hiyo,” alihakikisha.

Kwa mujibu wa wadhifa wake,

waziri huyo ni miongoni mwa
Kamati ya Watu 22 ambayo
itashughulika na mchakato wa
kukabidhi mamlaka kwa rais
atakayechaguliwa.

« Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada wa
mtandao

D

Wafanyakazi wa dharura, wakisafisha eneo lililoshambu

i

riwa watu sita wameuawa. PICHA: AP

MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE:

liwa Magharibi mwa m

ji wa Lviv, nchini Ukraine, jana. Inakadi-

Russia yalenga maghala
ya kuhifadhia silaha

Kyiv, UKRAINE

NI siku ya 55 tangu Russia
ilipotangaza  mashambulizi
dhidi ya Ukraine, huku miji
kadhaa ikishuhudia masham-
bulio ya anga, usiku wa jana.
Mji wa Kharkiv, Zapor-
izhzhia, Donetsk na Dnipro-
petrovsk na bandari ya
Mykolayiv ni kati iliyosham-

buliwa jana.
Rais wa Ukraine, Volody-
myr Zelenskyy amesema

pamoja na tangazo la Russia
kwamba wanajeshi waliopo
mji wa bandari, Mariupol wa-
jisalimishe, amesema na kua-
hidi hawatokata tamaa.

Meya wa mji wa Lviv ame-
dai mashambulizi eneo hilo
yamesababisha vifo vya watu
saba, huku vikosi vya Ukraine
vikisema havitosalimu amri,
vitasalia mji wa Mariupol.

Russia imedai kwamba im-
elenga maeneo takribani 100
na kuyashambulia usiku wa
kuamkia jana kwenye mikoa
tofauti ikiwamo sehemu za
maghala ya silaha.

Vyombo vya habari vya seri-
kali ya Russia vimeripoti, jeshi
lake lilishambulia jumla ya
malengo 315 nchini Ukraine
usiku kucha na miji kadhaa
ikishambuliwa Jumatatu.

Wizara ya Ulinzi ya Russia,
ilisema kuwa imeharibu ma-
ghala manne ya silaha na vi-
faa vya kijeshi nchini Ukraine
kwa makombora ya Iskander,
kombora la masafa mafupi,
shirika la habari la TASS
limeripoti.

“Makombora ya anga ya juu
yaliharibu vituo 16 vya kijeshi
vya Ukraine usiku wa kuam-
kia leo,” msemaji wa wizara
ya ulinzi ya Russia Igor Ko-
nashenkov imesema.

Hata hivyo Yuri Sak, mmoja
wa washauri wa Waziri wa Ul-
inzi wa Ukraine, ambaye yuko
magharibi mwa Ukraine, ame-
kuwa akizungumza kuhusu
mashambulio katika mji wa
Lviv.

“Kilichotokea leo ni kitu
cha kutisha kwa sababu hili
ni shambulio kubwa la kom-
bora dhidi ya miundombinu

i

Rais wa Ukraine, Volody-
myr Zelensky

ya kiraia.”

UKRAINE YAKATAA
KUONDOKA

Maofisa wa Ukraine wame-
kataa matakwa ya vikosi vya
Russia, kuwa watetezi wa miji
wa Mariupol wanapaswa ku-
weka chini silaha zao.

Waziri Mkuu wa Russia, De-
nys Shmyhal amesema katika
mahojiano na ABC kwamba
vikosi vya Ukraine ambavyo
bado viko mjini vitapigana

>

Yo %

Rais wa Urusi, Vladimir
Putin

hadi mwisho.

Wanajeshi wa Kikosi cha
Azov bado wamejificha kwe-
nye jengo kubwa la chuma la
Azovstal, Russia imetoa njia
salama kwa wale wanaojisal-
imisha. Kuteka mji mzima ku-
naonekana kama zawadi kuu
ya kimkakati kwa Russia, na
kuiacha ikidhibiti eneo kubwa
la Kusini na Mashariki mwa
Ukraine.

Moto unasemekana kutan-
da katika jiji lote.
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TUMEWALIZA...

Wachezaji wa Mtibwa Sugar wakishangilia baada ya kuibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya wenyeji Dodoma Jiji FC,
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa katika Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma juzi. MPIGAPICHA WETU

ZIMAMOTO YAREJEA
NA LIGI KUU, FA CUP

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

MAAFANDE wa Zimamoto
wameanza mazoezi kuelekea
michezo ya Ligi Kuu Zanzi-
bar ambayo itaendelea Mei 14,
mwaka huu baada ya kumaliza
mfungo wa Mwezi wa Ramad-
hani.

Ligi Kuu Zanzibar pamoja na
ligi zote kisiwani hapa, zimesi-
mama kupisha Mwezi Mtukufu
wa Ramadhani ikiwa ni utama-
duni kwa Zanzibar ligi kusi-

mama Mwezi wa Ramadhani
unapoingia.
Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Mohammed
Hilali ‘Kocha Teddy’,
alisema kikosi hicho Kil
ianza rasmi mazoezi
jana baada ya ma
pumziko mafupi tangu
ibada ya funga ilipoanza.

Alisema katika kipindi hiki
cha Ramadhani, timu hiyo
itakuwa inafanya mazoezi yake

mara moja kwa siku majira ya
asubuhi pekee.

Alisema kuanza mapema
kufanya mazoezi kwa kikosi
chake hicho kunatokana na ku-
jlandaa na michuano ya Kombe
la Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF) maarufu FA Cup, baada ya
kujitoa katika mbio za ubingwa
wa Ligi Kuu msimu huu.

“ Tumeanza mazoezi leo Ju-
matatu (jana), tumejikita na
maandalizi ya michuano ya FA
ambayo tumeingia nusu fainali,
lakini pia na michezo ya ligi ili

mechi zilizobaki tumalize vi-
zuri,” alisema.

Alisema licha ya kujitoa kwe-
nye mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu, lakini malengo yao ni ku-
hakikisha michezo mitano ili-
yobaki wanamaliza kwa kupata
matokeo mazuri.

Timu ya Zimamoto ipo nafasi
ya sita ikiwa na alama 43 katika
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar
, wakati kwenye michuano ya
Kombe la FA imetinga hatua ya
nusu fainali na itacheza mechi
ya kwanza Mei 10, mwaka huu

Vivier aanika malengo Biashara Utd

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Biashara
United, Vivier Bahati, amesema
ataendelea kuwapa mbinu zaidi
wachezaji wake ili kuhakikisha
wanashinda mechi 11 za mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara walizobakiza.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Vivier alisema moja ya
masharti na vigezo walivy-

owekeana na uongozi wa Bi-
ashara United ni kuhakikisha
timu inaendelea kubaki na
kucheza Ligi Kuu msimu ujao.

Alisema awali timu ilikuwa
katika hali mbaya ikishika nafasi
ya chini, lakini kwa sasa ameki-
boresha kikosi chake kwa kuwa-
jenga wachezaji aliokuwa nao,
hivyo kumudu kupanda hadi
nafasi 10 katika msimamo wa
ligi hiyo.

“Kilichonileta Biashara United
ni kuhakikisha timu haishuki
daraja, nina matarajio makubwa
hilo halitatokea kwa sababu na-
hitaji kupambana kuhakikisha
nakisuka kikosi kuwa imara kwa
ajili ya mechi 11 za duru la pili
kufanya vizuri,” alisema Vivier.

Alisema anafurahi kuona
kikosi chake kina mabadiliko
makubwa tofauti na mara ya
kwanza alivyokikuta na anatu-

mai watakuwa bora na kufikia
malengo yao ya kuendelea ku-
fanya vizuri katika michezo
hiyo.

Biashara United inashika nafa-
si ya 10 ikiwa na pointi 22 katika
msimamo wa ligi hiyo na Aprili
28, mwaka huu itakuwa na kiba-
rua ugenini dhidi ya Mbeya City
katika Uwanja wa Sokoine, jijini
Mbeya.

Polisi
Tanzania
kambini leo

Na Shufaa Lyimo

BENCHI |la Ufundi la Klabu
va Polisi Tanzania, limesema
timu yao inatarajia kurejea
kambini leo baada ya kumal-
iza mapumziko mafupi.

Akizungumza na gazeti hili
jana moja kwa moja kutoka
Moshi mkoani Kilimanjaro,
Kocha Msaidizi wa klabu
hiyo, George Mketo, alisema
Jumatano wataanza maan-
dalizi ya mchezo dhidi ya
maafande wenzao wa Tan-
zania Prisons utakaopigwa
Mei Mosi, mwaka huu.

“Tuliwapa mapumziko
mafupi wachezaji wetu
mpaka Jumatano ili kuiweka
sawa miili yao, ambapo
watarejea kuanza mazoezi
rasmi,” alisema Mketo.

Kocha huyo alisema wana-
tambua mechi hiyo itakuwa
ngumu, hivyo wataingia
kwa tahadhari kubwa lengo
likiwa ni kusaka ni kuhakik-
isha wanaondoka na pointi
tatu katika mchezo huo.
~ Mchezo uliopita timu hiyo
ilipata sare ya kufungana
bao 1-1 dhidi ya Mbeya
Kwanza FC.

Polisi Tanzania ipo nafasi
ya saba kwenye msimamo
wa Ligi Kuu ikiwa na pointi
25 ilizojikusanyia katika
michezo 20 iliyocheza hadi
sasa.
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MANE NA MKATABA LIVER

LIVERPOOL wanapanga kumpatia mkataba
mpya mchezaji wa kimataifa wa Senegal, Sadio
Mane. Mkataba wa sasa wa mshambuliaji huyo
mwenye umri wa miaka 30, unamalizika mwa-
kani. (Football Insider)

MODRID KUSTAAFIA MADRID

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti amese-
ma kiungo wa kati wa Croatia, Luka Modric ata-
malizia soka lake katika klabu hiyo. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 36 amehusishwa
na uhamisho wa kwenda Newcastle na Man-
chester City. (Sun)

ARSENAL, INTER KWA NKUNKU

ARSENAL huenda wakamkosa kiungo wa kati
wa RB Leipzig, Christopher Nkunku baada ya In-
ter Milan kuongeza juhudi za kumpata Mfaransa
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Gazzetta dello
Sport)

GAVI AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wamempigia simu kiungo wa kati
wa Barcelona na Hispania, Gavi mwenye umri
wa miaka 17, kuhusu uwezekano wa kujiunga
nao majira ya joto. (Sport)

HAALAND HAENDI CITY

MTENDAJI wa Borussia Dortmund, Sebastian
Kehl amesema Manchester City hawajafikia
makubaliano ya kumsajili mshambuliaji wao
raia wa Norway, Erling Braut Haaland mwenye
umri wa miaka 21. (Mail)

BERNARD ATAKIWA WEST HAM

WEST Ham wako tayari kutoa dau la kum-
nunua mlinzi wa Manchester United, Di'Shon
Bernard mwenye umri wa miaka 21, ambaye
kwa sasa anaichezea Hull kwa mkopo. (Mirror)

ERIKSEN KURUDI SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia
mchezaji wao wa zamani na kiungo wa kati wa
sasa wa Brentford, Christian Eriksen mwenye
umri wa miaka 30. Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Denmark anapania kurejea Spurs. (Football
Insider)

ZHEGROVA AWINDWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal inapanga kumnunua winga
wa Lille, Mkosovo Edon Zhegrova mwenye umri
wa miaka 23. (Sky Sports, via Teamtalk)

BAYERN HAIMUWEZI HAALAND

MTENDAJI Mkuu wa Bayern Munich, Oliver
Kahn amesema klabu hiyo haina uwezo wa
kifedha kumsajili Erling Haaland. Kahn pia am-
ethibitisha kuwa hawapo kwenye mazungumzo
ya kuingia mkataba mpya na mshambuliaji wa
timu ya Taifa ya Poland, Robert Lewandowski
mwenye umri wa miaka 33. (Sport, via 90 Min)

RICHARLISON KUSEPA EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Everton na Brazil, Rich-
arlison mwenye umri wa miaka 24, amewataka
mawakala wake kumtafutia klabu mpya. (Foot-
ball Insider)

NEWCASTLE KUMRUDIA BREMER

KLABU ya Newcastle inajiandaa kufufua tena
mpango wao wa kumsaka beki wa Torino, Glei-
son Bremer. Kiungo huyo wa Brazil mwenye
umrri wa miaka 25 pia ananyatiwa na Arsenal
na Tottenham. (Tuttomercato)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

timu kali zaidi...

LONDON, ENGLAND

OCHA wa Chelsea, Thom-
as Tuchel amewaambia
waandishi wa habari ha-

vutiwi na Liverpool ku-
winda mataji manne msimu huu,
na pia alimsifia Timo Werner kwa
kuwawezesha ‘Blues’ hao kupata
ushindi wa mabao 2-0 kwenye
nusu fainali ya FA dhidi ya Crystal
Palace.

Chelsea walidhibiti muda wote,
kwa kumiliki mpira kwa asilimia 67
na kupiga mashuti mara mbili, laki-
ni hawakufunga bao hadi dakika ya
65 kupitia kwa Ruben Loftus-Cheek,
kabla ya Mason Mount kuongeza la
pili dakika ya 76.

Kwa ushindi huo, wamepata na-
fasi ya kucheza fainali ya Kombe

TUCHEL AIHOFIA

KOMBE LA FA

® ® ® Tulipoteza fainali ya Kombe la Carabao dhidi
yao, tunapaswa kujiandaa vema dhidi ya moja ya

la FA dhidi ya Liverpool kwenye
Uwanja wa Wembley Mei 14, mwaka
huu.

Huu ni msimu wa tatu mfululizo
kwa Chelsea kuingia fainali, waki-
fungwa 2-1 na Arsenal mwaka 2020,
na kufungwa 1-O dhidi ya Leicester
City mwaka 2021.

Liverpool bado wako hai
katika mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu England, Ligi ya
Mabingwa Ulaya, na wali
washinda Chelsea kwa mik
waju ya penalti katika
Kombe la Carabao, lakini
Tuchel hakutaka kuzun
gumzia msimu wao ambao
ungeweza kutengeneza
historia.

“Sijali kuhusu mataji mengine ya

(Liverpool),” alisema.

“Bila shaka, tulipoteza fainali (ya
Kombe la Carabao) (kwa Liverpool).
Tulitoa kila kitu katika fainali hiyo,
kama unavyojua, hadi penalti ya
mwisho kabisa.

“Tulikuwa na bahati mbaya na
tulipoteza. Tunataka kubadilisha
mambo, lakini haitaturudishia taji
la Carabao.

“Tulikuwa kwenye fainali ya
Kombe la FA msimu uliopita na
tuko hapa tena, ina maana kubwa
sana kwetu.

“Tutakuwa tumejiandaa vema
dhidi ya moja ya timu kali zaidi du-
niani, ambazo ziko katika kiwango
bora kutokana na matokeo yao...
itakuwa ngumu, (lakini) tutajaribu
kufanya maisha kuwa magumu
kwao.”
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®manPAY

MECHI KALI
LIVERPOOL

VERSUS

MANCHESTER UTD

PARIS, Ufaransa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

HAKIMI
AMTAKA
MBAPPE
ABAKIPSG

YOTA wa Paris Saint-Germain,
Achraf Hakimi alimsifu mche-
zaji mwenzake Kylian Mbappe
kama “mmoja wa wachezaji
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bora zaidi duniani” na anatumai msham-
buliaji huyo atabaki katika klabu hiyo.

Hata hivyo, mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Morocco alisema atamuunga
mkono Mbappe katika uamuzi wowote
atakaofanya mwishoni mwa msimu huu,
huku mkataba wa mshambuliaji huyo
ukitarajiwa kumalizika Juni.

Katika mashindano yote, Mbappe
amefunga mabao 31 na asisti 18 - kwe-
nye mechi 39 msimu huu huku PSG iki-
karibia kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1.

Klabu hiyo ilikumbwa na hali mbaya
ya kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Real Madrid mwezi ulio-
pita, na kuendeleza uvumi kwamba
Mbappe anaweza kuondoka Paris na
kujiunga na ‘Los Blancos’ mkataba wake
utakapokamilika.

Hakimi anatamani sana  kuona
Mbappe akiongeza muda wake wa ku-
kaa kwa miaka mitano katika mji mkuu
wa Ufaransa.

“Mbappe ni mmoja wa wachezaji bora
zaidi duniani na ni rafiki yangu,” alisema
Hakimi akiiambia Telefoot.
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MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti ame-
kiri Real Madrid “wana-
karibia” kunyakua taji la
Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
baada ya ushindi mnono
dhidi ya Sevilla, Jumapili.
Sevilla walionekana
kuwa na uhai katika mbio
za LaLiga walipojikuta
wakiwa mbele kwa mabao
2-0 yaliyofungwa na Ivan
Rakitic na Erik Lamela.
Hata hivyo, uamuzi
wa mwamuzi Guillermo
Cuadra Fernandez ku-
totoa kadi ya pili ya njano
na kumtoa Eduardo Ca-
mavinga kwa faulo yake
mwishoni mwa kipindi

cha kwanza kulileta mad-
hara makubwa.

Camavinga alitolewa
nje na nafasi yake kuchu-
kuliwa na Rodrygo Mbra-
zil na akafanya jambo kwa
haraka, akarudisha bao
moja mapema kipindi cha
pili.

Nacho Fernandez ali-
isawazishia Madrid da-
kika nane kabla ya mche-
zo kumalizika na kisha
Karim Benzema akafunga
bao ambalo liliwafanya
waibuke na pointi zote
tatu.

Hata kama  Barca
watashinda michezo yao
miwili mkononi, Madrid
watakuwa  wanaongoza

Ancelotti: Hakuna wa
kutuzuia ubingwa LalLiga

kwa pointi tisa kileleni,
letico Madrid na Real |
tis pekee ndio wanawe
kuwaletea usumbufu.

Na Ancelotti ana
ambua hilo kuwa Mad
wako karibu kubeba taj

Alilambia LaLiga
“Hapana, haijaisha, lak
iko karibu sana.

“Kila mtu anasut
kushindwa kwa Real N
drid, lakini bado tupo
nguvu kubwa.”

Madrid wameku
wakitoka nyuma na |
pata ushindi katika mi
ya hivi karibuni, has
katika Ligi ya Mabing
Ulaya dhidi ya Paris Sai
Germain na Chelsea.
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HABARI MICHEZO

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kuibuka mshindi wa

droo ya mwisho na kubwa ya

Bet Bonanza ya Sportpesa,

George Jafari Kimaro, ame-
sema kiasi cha Sh. milioni 15.8 ali-
choshinda atakitumia kuboresha
biashara yake ya mitumba, kununua
bodaboda (pikipiki) mbili pamoja na
kuisaidia familia yake.

George ambaye jana aliibuka ka-
tika ofisi za SportPesa, akielezea
furaha yake ya ushindi na mambo
mengine, alisema yeye ni fundi
ujenzi msaidizi, lakini hiyo haimzuii
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BONANZA
MILIONI 15/-

kununua bodaboda na pia kuongeza
mtaji kwenye biashara yake ya mi-
tumba na nyingine kwa maendeleo
ya familia yake.

Aidha, George amewashauri
Watanzania na wachezaji wenzake
waiamini SportPesa kwani ni ya
uhakika na hakuna longolongo ka-
tika malipo.

Kuhusu historia yake ya kubashiri
na SportPesa, George alisema alian-
za kucheza mwanzoni mwa mwaka
jana, lakini alikuwa akiifahamu tan-
gu mwaka 2018, wakati huo akiwa
shule na vijana wenzake walikuwa
wanacheza, ila kwa kipindi hicho

hakujishughulisha nayo.

“Nilipoanza kubashiri mwanzoni
nilikuwa natumia simu ya ‘tochi’, la-
kini baadaye nikabaini ninakuwa na
uwanja mdogo wa kuchagua, hivyo
ilinilazimu kutafuta simu janja am-
bayo ndio ninayotumia mpaka leo.

“Unajua Sportpesa wako vizuri
kwenye app yao na malipo yao ni
fasta ndio vinavyonivutia zaidi. Mimi
nacheza zaidi ‘multibet’ na nimewa-
hi kushinda kama mara nne mpaka
tano kabla ya ushindi huu. Nakum-
buka kiwango cha juu mimi kush-
inda ilikuwa laki sita, hiyo ilikuwa
mwezi wa kumi,” alisema.

KIMARO

201

Mshindi wa Promosheni ya SportPesa Bet Bonanza, George Kimaro kutoka Morogoro, akionyesha mfano
wa hundi ya Sh. 15,888,000 baada ya kushinda kwenye hitimisho la kampeni hiyo. PICHA: SPORTPESA

Kitayosce yatamba kupanda Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kitayosce imesema ime-
jilandaa kikamilifu kufanya vema
kwenye michezo iliyobaki ya Ligi ya
Championship ili kutimiza azma yao
ya kupanda Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao.

Mkurugenzi wa klabu hiyo, Yusuph
Kitumbo, amesema wamebakisha
mechi kadhaa, ikiwamo dhidi ya vi-
nara wa ligi hiyo, DTB ambayo inaon-
goza ligi hiyo kwa muda mrefu, lakini
wao wamejiandaa kikamilifu kwa ajili
ya kuufanya Mkoa wa Tabora kuwa
na timu ya Ligi Kuu msimu ujao.

“Tuko vizuri, tunajiandaa na me-
chi zilizosalia, mechi zetu ni ngumu,
lakini hata wenzetu waliotutangulia
zao zilizobaki ni ngumu pia. Mfano ni
kwamba hao DTB ambao wanasema
eti mechi zetu zilizobaki ni ngumu na
wao wanakuja huku Tabora, tunawa-
subiri kwa hamu, lengo letu msimu
ujao ni kucheza Ligi Kuu,” alisema
Kitumbo.

Aliwashukuru mashabiki wa Tab-
ora kwa kujitokeza kwa wingi wakati
timu hiyo inacheza, na kudai kuwa
umati unaojitokeza, unazidi hata
wale wanaojitokeza kwenye baadhi
ya mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kitayosce inakamata nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi ya Cham-
pionship ikiwa na pointi 53, ambazo
ni sawa na Ihefu inayoshika nafasi ya
pili, lakini zikitofautiana mabao ya ku-
funga na kufungwa. DTB, ndiyo inay-
oongoza ikiwa na pointi 56, timu zote
zikicheza mechi 25, zikibakiza mechi
tano.

Timu mbili za juu zitapanda daraja
moja kwa moja, huku mbili zilizobaki
ya tatu na ya nne zikielekea kucheza
mechi za mchujo na timu mbili za Ligi
Kuu zitakazomaliza nafasi ya 13 na 14,
ili kupata timu mbili za kucheza Ligi
Kuu msimu ujao.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE

01.23/04/22

MUDA MICHEZO

Leicester vs Aston Villa

NYUMBANI
1

SARE
X

UGENIN
2

02.23/04/22

Hull City vs Reading

03.23/04/22

Birmingham vs Millwall

04.23/04/22

Fuenlabrada vs Ponferradina

05.23/04/22

Adana Demirspor vs Trabzonspor

06.23/04/22

Waalwick vs PEC Zwolle

07.23/04/22

St. Pauli vs SV Darmstadt

08.24/04/22

Burnley vs Wolverhampton

09.24/04/22

Bologna vs Udinese

10.24/04/22

Metz vs Brest

1.24/04/22

UD Ibiza Eivissa vs Las Palmas UD

12.24/04/22

Hertha BSC vs Stuttgart

13.24/04/22

Lazio vs AC Milan

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMUKUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE -19/04/2022

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Sydney FC vs Hoang Anh Gia Lai

1
1.51

X

2

Vissel Kobe vs Kitchee

1.44

Minerva FC vs Gokulam Kerala FC

2.83

Adama City FC vs Hadiya Hosahina FC|

2.49

Yokohama F Marinos vs Jeonbuk Hyundai

2.25

Real Kashmir vs Tiddim Road Athlectic Club

214

Fasil Kenema vs Addis Ababa City FC

1.64

Bursaspor vs Genclerbirligi

1.92

Skeid Fotball vs Brann

4.68

Mjondalen vs Stjordals-Blink

1.68

Sandnes UIf vs Kongsvinger IL|

Sl

Sogndal vs Bryne

1.71

Aasane Fotball vs Stabaek

2.82

Kfum Oslo vs Raufoss

1.96

Ranheim vs Grorud IL

1.82

Mallorca vs Alaves

2.16

Arsenal Sarandi vs Barracas Central

1.69

Voluntari vs Argesul Pitesti

2.16

Trelleborgs FF vs Ostersunds

1.98

Randers vs Silkeborg

2.68

Wihdat Amman vs Al Sadd SC

10.72

Al Rayyan SC vs Al Sharjah SC

321

Slovan Bratislava vs AS Trencin

1.28

Niort vs Bastia

2.63

Amiens vs Le Havre

215

Guingamp vs PAU FC

1.93

Cambridge Utd vs Charlton

297

Hamburger SV vs SC Freiburg

3.47

Fulham vs Preston

1.41

Glentoran Belfast vs Larne

2.40

Sheffield Wed vs Crewe

117

Portadown FC vs Dungannon Swifts

2.68

Ballymena Utd vs Warrenpoint

1.27

Burton vs Rotherham

4.37

Oxford Utd vs MK Dons

2.31

Coleraine FC vs Cliftonville Belfast

3.06

Ipswich vs Wigan

2.52

Carrick Rangers vs Glenavon

297

Queen of South vs Inverness

3.64

Crusaders Belfast vs Linfield Belfast

2.58

Betis vs Elche

1.54

Shabab AL Khaleel vs Shabab Alsamu

1.35

Inter vs AC Milan

1.99

Liverpool vs Manchester Utd

1.9

Union Santa Fe vs San Lorenzo

2,

Villarreal vs Valencia

1.51

El Ittihad Alexandria vs Zamalek

4.98

Talaea El Gaish vs Ceramica Cleopatra

2.68

Al Faisaly (KSA) vs Nasaf Qarshi

2.44

FK Istiklol vs Al Hilal Riyadh

19.36

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Winga wa Simba, Peter Banda akipata upinzani mkali kutoka kwa beki wa Orlando Pirates ya
Afrika Kusini, Happy Jele, Wakatl akimiliki mpira kwenye mechi iliyopigwa katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na wenyeji kushinda bao 1-0. PICHA: SIMBA

Aucho, Fei Toto

wamtuliza Nabi

Na Mwandishi Wetu

WAKATI akiendelea kui-
andaa timu yake kuelekea
mechi ya Ligi Kuu Bara dhi-
di ya Namungo FC, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, ameelezea
kufurahishwa na kurejea
kikosini kwa ‘majembe’
yake tegemeo yaliyokuwa
chumba cha majerunhi.
Yanga ambayo ipo
kileleni mwa msimamo wa
Ligi Kuu ikiwa na alama 51,
Jumamosi wiki hii itaikari-
bisha Namungo FC kwenye
mechi itakayopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa. Aki-
zungumza na mwandishi
wetu kuelekea mchezo
huo, Nabi alisema kikosi
chake sasa kimekamilika na
atakuwa na wigo mpana wa
kufanya uchaguzi baada ya
nyota waliokuwa majeruhi

kurejea.

Nabi alisema Khalid
Aucho, Feisal Salim ‘Fei
Toto' tayari wamerejea
kikosini na kuanza mazoezi
na wenzao na wanaweza
kucheza dhidi ya Namungo
FC Jumamosi.

Alisema Saido Ntiba-
zonkiza na Fiston Mayele
ambao hawakuwa katika
ubora wao mechi iliyopita
dhidi ya Geita Gold FC sasa
wako kamili na anatarajia
kuona wakiisaidia Yanga
kutoa ushindani mkubwa
dhidi ya Namungo.

Yanga itaivaa Namungo
ikiwa na kumbukumbu ya
kunusurika kichapo katika
mechi ya raundi ya kwanza
iliyopigwa Uwanja wa
[lulu mjini Lindi, baada ya
kusawazisha kwa penalti
dakika za mwisho wakati
zikitoka sare ya bao 1-1.

SIMBA: NI NGUMU KWA

Saada Akida na Adam Fungamwango

ICHA ya ushindi wa bao 1-0 wal-
ioupata dhidi ya Orlando Pirates
katika mechi ya robo fainali ya
kwanza iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa juzi, Klabu ya Simba imekiri
itakuwa ni mechi ngumu kwao kuweza
kufurukuta mbele ya miamba hiyo ya Af-
rika Kusini ikiwa uwanja wao wa nyum-
bani Jumapili wiki hii, lakini watajipanga
kuhakikisha wanalinda walichokipata.
Katika mechi hiyo ya Kombe la
Shirikisho Afrika, Simba ilipata
bao hilo pekee dakika ya 67
kwa mkwaju wa penalti kupitia
kwa Shomari Kapombe baada
ya Bernard Morrison kuangush-
wa ndani ya eneo la hatari,
hivyo ili kufuzu nusu fainali sasa
inapaswa kupata ushindi wow-

ote ama sare yoyote.
Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco,
ameliambia Nipashe kuwa anafurahia ma-
tokeo hayo, lakini bado ana kazi kubwa
ya kuimarisha mabeki wake kuhakikisha
wanalinda ushindi wao katika mchezo wa
marudiano nchini Afrika Kusini.
Pablo alisema ushindi huo umewapa fai-
da kwenye mchezo wa marudiano ugenini
Jumapili wiki hii, na kwamba wanatarajia

ORLANDO PIRATES SAUZI

® ® ® Pablo asema ataisuka beki kulinda ushindi, uon-

gozi kujifungia kupanga mikakati, wachezaji kambini...

kupata upinzani mkubwa kutoka kwa Or-
lando Pirates, lakini watajipanga kuhakiki-
sha wanaenda kufanya vizuri.

Alisema mabeki wanatakiwa kuwa
imara kwa sababu ushindi waliopata ny-
umbani uko katika karatasi na vijana wake
kutakiwa kubadilika hasa wanapokwenda
kucheza ugenini.

“Lazima tubadilike, tunahitaji kwenda
kuonyesha ushindani katika mchezo wa
ugenini kuhakikisha tunaenda kuzuia na
kutafuta bao la mapema katika mchezo
huo wa marudiano.

“Hatukuwa na matokeo mazuri kwenye
mechi za ugenini katika hatua ya makundi,
hivyo tunapaswa kujipanga na kuwa imara
katika safu ya ulinzi hasa kutokana na ub-
ora wa wapinzani,” alisema na aliongeza:

“Michuano ya Afrika mara nyingi timu
zinafanya vizuri nyumbani kama tulivyo-
fanya, tutajipanga kuelekea mchezo wa
marudiano ugenini kwa kuwa tunahitaji
kufuzu nusu fainali,” alisema Pablo.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Klabu ya Simba, Salim
Abdallah ‘Try Again’, naye amekiri kuwa ni
kazi ngumu kuitoa Orlando Pirates kwenye

hatua hii ya robo fainali, hivyo kazi kubwa
ya ziada inabidi ifanyike kwao kama vion-
gozi, benchi la ufundi kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali kwenye mechi ya
marudiano. Akizungumza baada ya mch-
ezo huo wa juzi, Try Again alisema ushindi
wa bao 1-0 ni faida kwa Simba na muhimu,
lakini wamepata ushindi mwembamba,
hivyo inabidi kufanya kazi ya kuanza kui-
toa timu hiyo kwao.

“Ni ngumu kushinda mabao mengi, fua-
tilia timu zote zilizocheza kwenye hatua
ya Ligi ya Mabingwa na Shirikisho, hakuna
timu iliyoshinda mabao mengi, ushindi ni
ushindi ingawa ni mwembamba, kwa sasa
tunatakiwa kufanya kazi ya ziada ili kuitoa.
Hii sasa ni mipango ya mwalimu na sisi
viongozi kuangalia ni jinsi gani tunaweza
kwenda kupata sare ugenini au kushinda,
kikubwa ni kulinda ushindi wetu.

“Siwezi kusema lolote kuelekea mechi
ya marudiano kwanza mpaka viongozi tu-
kae na mwalimu, menejimenti na wadau
kuangalia ni namna gani tutafanya kwa aji-
li ya mechi hiyo. Orlando ni timu nzuri na
ina nidhamu, ilituheshimu kwenye mechi
hii, tukapata penalti tukaitumia. Simba ni

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

timu kubwa, kwenye hili tunaweza kupita
na kusonga mbele kwenye michuano hii,”
alisema.

Baada ya mechi hiyo wachezaji wa Sim-
ba walipewa mapumziko ya siku moja na
leo Jumanne watarejea kambini kwa ajili ya
maandalizi ya mchezo huo wa marudiano.

Kwa uapnde wa Kocha wa Orlando Pi-
rates, Mandla Ncikazi aliwapongeza Simba
kwa ushindi waliupata na kucheza mpira
wa ushindani mkubwa katika mchezo huo,
lakini akalalamikia penalti haikuwa ha-
lali na wao kunyimwa penalti pamoja na
mapokezi mabaya waliyoyapata.

“Simba hahitaji msaada wa waamuzi,
timu nzuri ina wachezaji wazuri akiwamo
Pape Sakho, Shomari Kapombe, Bernard
Morrison, Mohammed Hussein, Taddeo
Lwanga na Chris Mugalu,”alisema Ncikazi
huku akimtupia mwamuzi wa mchezo huo,
Haythem Guirat kutoka Tunisia kwa kuwa-
pa Simba penalti na wao kunyimwa baada
mchezaji wao kuangushwa ndani ya 18.

9"770856"°541002">
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