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HABARI KITAIFA

Waziri M

Na Jenifer Gilla

HAMAD Masauni yuko katika
wakati mgumu, akishinikizwa
kujiuzulu cheo chake cha Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi
kutokana na matukio ya mauaji,
utesaji na utekaji yanayoendelea
nchini.

Kukiwa na shinikizo hilo, Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) kimemwomba
Rais Samia Suluhu Hassan ku-
unda tume ya kimahakama
kuchunguza matukio ya watu
kutekwa, kuteswa na kuuawa ya-
nayoendelea kuripotiwa nchini.

Shinikizo la Waziri Masauni
kuachia ngazi lilikolea zaidi
jana wakati wa mazishi ya Ally
Kibao, Mjumbe wa Sekretarieti
ya CHADEMA na Msaidizi wa
Katibu Mkuu wa chama hicho
yaliyofanyika nyumbani kwake,
Sahare, mjini Tanga na maziko
Tarigube, Kata ya Togoni saa tisa
alasiri.

Kibao anadaiwa kuwa jioni ya
Septemba 6 mwaka huu, mae-
neo ya Kibo Complex Tegeta,
Dar es Salaam, akiwa safarini
kuelekea nyumbani kwake Sa-
hare, Tanga na basi la Tashrif,
alishushwa na watu waliokuwa
na bunduki.

Asubuhi ya Jumamosi iliyo-
pita, mwili wake ulikutwa mae-
neo ya Ununio, Tegeta ukiwa na
majeraha makubwa, ikiwamo
usoni.

Akiwa kwenye msiba huo jana,
Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa,
Freeman Mbowe, alimwomba
Rais Samia aunde tume ya kima-
hakama ili ichunguze matukio
ya utekaji, utesaji na mauaji
yanayoendelea kwa kuwa yeye
pekee ndiye mwenye mamlaka
hayo.

Alisema chama hicho ki-
naamini kuwa njia hiyo ndiyo
pekee inayoweza kusaidia ili
hata wale wenye ushahidi am-
bao hawawezi kuutoa kwa polisi,
watautoa kwa tume hiyo.

Alidai kuwa baadhi ya watu
wanaotekeleza vitendo hivyo,
serikali inawafahamu kwa kuwa
alishawahi kutaja baadhi ya ma-
jina katika mkutano na waandi-
shi wa habari, lakini hakuna
hatua zilizochukuliwa.

Alisema hakubaliani na kauli
ya Rais kuelekeza Jeshi la Polisi
kuchunguza suala hilo ilhali le-
nyewe ndio watuhumiwa namba

moja wa chama hicho.
“Leo mnaweza kuona kuwa
amani hii inayumba Kkatika

msiba huu, kuna siku amani hii
msipoangalia itayumba katika
mitaa yote ya nchi hii,” alionya.

Mbowe alisema kuna Watan-
zania wengi wanapotea, wakiju-
muisha waojihusisha na wasioji-
husisha na siasa, hali kadhalika
wafanyabiashara.

“Tume ya kijaji ya kimahaka-
ma ndio chombo pekee kina-
choweza kuyahoji makundi yote
kikamshauri Rais hatua za ku-

PICHA: CHADEMA

chukua na kuwabaini wahalifu,”
alisema.

Alidai kuwa ndani ya vyombo
vya ulinzi na usalama, mna watu
wema, lakini miongoni mwao,
wamo pia watu ambao ni wahali-
fu wa kutisha.

VURUGU MSIBANI

Wakati Waziri Masauni anaan-
za kuwasilisha salamu za pole
kwa dua ya kumwombea mare-
hemu, baadhi ya waombolezaji
walisikika wakimzomea na kum-
taka asiendelee, huku wengine
wakisema, “Masauni jiuzulu...
Masauni aondoke...”

Ni hali iliyomlazimu Mwe-
nyekiti Mbowe kuingilia kati na
kuwasisitiza watu hao watulie ili
amalizie hotuba yake ili mambo
mengine yaendelee.

“Ninataka kutoa rai kwa wana
CHADEMA, tusiwe sababu ya ku-
vuruga msiba huu, ajenda yetu
tunayoidai tutaendelea kuidai,
lakini lazima turuhusu msiba
huu uendelee kwa utulivu,”
alisema.

Akiendelea na hotuba hiyo,
Masauni alisema  serikali na
Rais Samia wamesikitishwa na
tukio hilo na kuagiza uchunguzi
ufanyike haraka ili wote wali-
ohusika wafikishwe kwenye vy-
ombo vya sheria.

Aliwahakikishia waombolezaji
kuwa serikali haitoliacha suala
hilo “liende hivi hivi” na maele-
kezo ya Rais yameshaanza ku-
fuatwa na hatua zitachukuliwa
kwa watakaobainika.

“Tumesikitishwa sana na
kuhuzunishwa na kusononesh-
wa, ni jambo ambalo halikupas-
wa kutokea hasa katika nchi yetu
ambayo miaka yote tumekuwa
tukijivunia usalama na amani
kulinganisha na nchi nyingine
zinazotuzunguka,” alisema.

Mwenyekiti CHADEMA Kanda
ya Kaskazini, Godbless Lema
alisema alitegemea waziri huyo
pamoja na Mkuu wa Jeshi la Poli-
si Camilus Wambura kujiuzulu
kufuatia kuendelea kuwapo kwa
matukio hayo ya kinyama.

“Mheshimiwa  Waziri  ni-
kuombe sana, usiende tena kwe-
nye msiba wa mtu aliyetekwa,
nenda kwenye msiba wa mtu
aliyeuawa bila kutekwa, mnatu-
umiza, Nilitegemea baada ya
kauli ya Rais jana (juzi), wewe
leo (jana) uwe umejiuzulu, IGP
awe amejiuzulu na viongozi
wengine wakae kando,” alisema.

Lema alisema kuwa aliposikia
taarifa za kukamatwa kwa kada
huyo, alihisi kuwa ni jambo la
kawaida na angeachiwa baada
ya muda mfupi, lakini taarifa za
kifo ziliumiza moyo wake.

Alimweleza Waziri Masauni
kuwa jana alipokea ujumbe kati-
ka simu yake, unaompa angalizo
kuwa kama mwezi huu utaisha
bila yeye na aliyekuwa Meya wa
Manispaa ya Ubungo, Boniface
Jacob, kutekwa na kuuawa, basi
wamshukuru Mungu.

Alishauri serikali kutoruhusu
mambo hayo kuendelea kufany-
wa nchini kwa kuwa maisha ya
wanasiasa yamekuwa magumu,
wakitembea na wasiwasi kuwa
muda wowote wanaweza kutek-
wa na kuuawa na kuziacha fa-
milia zao.

Aliwashauri wananchi kushi-
kamana na kukemea jambo hilo
kwa pamoja badala ya kuachia
CHADEMA pekee yake kwa
kuwa yakiachiwa, hata wahuni
wanaweza kuendeleza vitendo
hivyo wakijua kuwa hayajaliwi
na serikali.

Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, alimweleza Waziri
Masauni kuwa anaunga mkono

kauli za viongozi waliojitokeza
kuhoji uwajibikaji wake kwa
sababu matendo hayo yanatokea
katika wizara ambayo anaon-
goza na hakuna kinachofanyika
kuyakomesha.

Alisema kuwa Kibao haku-
wa maarufu, lakini alikuwa na
uwezo mkubwa wa kitaalamu
katika kazi, akisisitiza “ndio
sababu ya kutekwa na kuuawa”,
akivinyooshea kidole vyombo
vya dola kwa madai kuwa huen-
da vimehusika.

Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha ACT Wazalendo Bara, Isi-
haka Mchinjita, alisema matukio
kama hayo yanazusha hofu kwa
wananchi kuhusu usalama wao
na kumshinikiza waziri huyo
ajiuzulu kwa kushindwa kuya-
dhibiti.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Balozi Batilda Burian, alisema
amesikitishwa na msiba huo na
kuwataka wananchi wa mkoa
huo kumwombea kwa Mwenyezi
Mungu Kibao ili ampokee na am-
samehe dhambi zake.

Mjumbe wa Kamati Kuu Taifa
wa Chama cha Tanzania Labour
Party (TLP), Wilson Elias, alitaka
serikali kukaa pamoja na vyama
vya siasa nchini ili kutafuta su-
luhisho la kukomesha vitendo
hivyo kabla havijaamua kuomba
msaada kimataifa.

Alisema matukio hayo ya kuti-
sha yanayolenga zaidi wanasiasa
kutoka vyama vya upinzani,
hayawakatishi tamaa wala ku-
warudisha nyuma katika haraka-
ti zao za kutetea maslahi ya Wa-
tanzania.

CCT YAKEMEA

Jumuiya ya Kikristo Tanzania
(CCT) pia imelaani vikali tukio
la kuuawa kwa kada huyo wa
CHADEMA na kusisitiza kuwa

asauni katika wakati mgumu

matukio ya utekaji na maua-
ji yafike mwisho kwa kuwa
yanaumiza jamii ya Watanzania.

Askofu Mkuu wa Dayosisi ya
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzani (KKKT) na
Mwenyekiti wa jumuiya hiyo,
Dk. Fredrick Shoo alisema
wamesikitishwa na mauaji na
ukatili wanaofanyiwa Watanza-
nia wasio na hatia.

“Mnaofanya hayo, iwe kwa
sababu yoyote ile, mjue yupo
Mungu, nasi tunamwomba adhi-
hirishe wazi uwezo na mamlaka
yake, Mungu hadhihakiwi,” alise-
ma.

Askofu Dk. Shoo alitoa wito
kwa Watanzania waombe kwa
dhati na kukemea vitendo hivyo
vinavyotaka kutishia usalama,
haki na amani ya nchi.

Jukwaa la Wahariri Tanzania
(TEF) limeunga mkono hoja ya
CHADEMA kumwomba Rais
kuunda tume ya majaji kuchun-
guza wimbi la utekaji na mauaji,
ambalo lilianza kwa mtu mmoja
mmoja sehemu mbalimbali
nchini.

Taarifa iliyotolewa jana na
Mwenyekiti wa Jukwaa hilo,
Deodatus Balile ilieleza kuwa
matukio hayo yalianza kwa
watoto na sasa watu wazima
wanashushwa katika magari ya
abiria na kuuawa.

TEF pia imeutaka uongozi wa
Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi katika ngazi zote, ujitafa-
kari iwapo unastahili kuende-
lea kuwapo wakati tuhuma hizi
nzito za watu kutekwa zikiende-
lea kusikika sehemu mbalimbali
nchini pamoja na kuwekwa wazi
majina ya wanaofanya uchun-
guzi huo.

Ubalozi wa Marekani nchini
pia umetoa wito kufanyika
uchunguzi huru na uwazi na
haraka kuhusu utekaji unaoen-
delea na mauaji ya Kibao kwa
kuwa matukio hayo hayapaswi
kupewa nafasi katika demokra-
sia ya Tanzania.

“Mauaji na kupotea kwa watu
pamoja na kukamatwa, kupigwa
na juhudi nyingine za kuwaen-
gua raia katika uchaguzi zilizo-
tokea mwezi uliopita, havipaswi
kuwa na nafasi katika demokra-
sia,” inasomeka sehemu ya taar-
ifa hiyo ya Ubalozi wa Marekani
nchini.

Vilevile, Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora imelaani
tukio la mauaji ya kada huyo
CHADEMA, ikisisitiza inaende-
lea na uchunguzi wa tukio hilo.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji
mstaafu Mathew Mwaimu alise-
ma wanatambua tamko la Rais
Samia, lakini wao kama tume,
wanaendelea na uchunguzi na
baadaye watatoa tamko lao.

Alisema tume hiyo pia inaen-
delea na uchunguzi wa matukio
mengine ya kikatili yanayofany-
wa na watu wasiojulikana nchini
na kukatisha uhai wa watu, aki-
sisitiza vitendo hivyo havikuba-
liki mbele ya jamii.
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Wapendekeza
Wanaojaribu
kujiva
kuondolewa
adhabu

Na Christina Mwakangale

WATETEZI haki na afya ya binadamu
wamependekeza kuondolewa kwa sheria
ya adhabu kwa watu wanaojaribu kujiua.

Badala yake wamependekeza kuwapo
kwa wigo wa uponyaji kisaikolojia na us-
aidizi wa afya ya akili.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Michelle Chapa
Foundation, Dk. Michelle Chapa, alisema
hayo wakati wa kampeni ya kuondoa
Sheria ya Adhabu ya Kujiua nchini, katika
mada iliyoendeshwa mtandaoni, iliyoan-
daliwa na Hospitali ya Taifa ya Afya ya
Akili Mirembe.

Dk. Michelle alisema kuondolewa kwa
sheria hiyo kutabadilisha mazungumzo
kuhusu kitendo hicho, kwa kuondoa lawa-
ma kwa wanaotenda matukio hayo kwa
kuwa wengi wao sababu kuu ni kuzongwa
na magonjwa ya akili.

Kwa mujibu wa kifungu cha 217 cha Ka-
nuni ya Adhabu Sura ya 16, kujaribu ku-
jiua ni kosa la jinai; linaweza kuhukumiwa
kwa adhabu isiyozidi miaka mitano jela,
kama inavyoelekezwa na kifungu cha 35
kinachoeleza adhabu ya jumla kwa ma-
kosa ambayo hayajapewa adhabu ya moja
kwa moja.

Pia, sheria hiyo inaweka kinga katika
kifungu cha 13 na inatoa msamaha kwa
watu wanaofanya makosa wakiwa katika
hali ya ugonjwa unaoathiri akili zao na ku-
fanya wasielewe wanachofanya.

Dk. Michelle, alisema lengo la mada hiyo
ni kukuza uelewa kuelekea maadhimisho
ya Siku ya Kujizuia Kujiua Duniani, inay-
ofanyika Septemba 10, kila mwaka.

Alisema matukio ya aina hiyo huwa
hayazungumziwi sana katika jamii na
kuna sababu nyingi, ikiwamo mila, un-
yanyapaa na kwamba wadau mbalimbali
kama vile Hospitali ya Taifa ya Afya ya
Akili Mirembe (MNMH), wamemekuwa
wakiiadhimisha siku hiyo, kwa kuwapo
makongamano.

Mwanasheria Jebra Kambole, alisema
kesi za aina hiyo zipo na tayari huwa zime-
fikishwa katika mahakama na kwamba
adhabu hiyo imeendelea kutekelezwa
nchini kutokana na kurithiwa kutoka kwa
wakoloni, ambao kwa sasa hata wao ha-
waitumii tena.

Alisema ni vyema jamii ikaelewa kwam-
ba kukaribia kufanya kosa hilo ni jinai,
hivyo mapendekezo ni kwamba mtu aliye-
jaribu hubhitaji tiba kiafya na ndiyo sababu
ya wadau kuhamasisha kuondolewa kwa
adhabu hiyo.

Alisema: “Ni kosa la kikoloni na wao wal-
ishaliondoa kwao, sisi bado tumeikumba-
tia, watu wanaojaribu kufanya kosa hilo
wanahitaji tiba ya kisaikolojia, kwa sababu
hata akifungwa ile nia yake atakuwa nayo.

Zamani pia katika familia ikitokea
mtu kafanya kosa hilo, aliadhibiwa kwa
kutengwa.”

' Mpango ahadharisha hall yamazingira ni fbaya

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk.
Philip Mpango, (pichani)
amesema hali ya mazingira
nchini ni mbaya na wastani wa
hekta 24,151 za misitu zinazo-
potea kila mwaka huku akitaja
sababu kadhaa ikiwamo inay-
otuhumu baadhi ya wafanya-
biashara wa mkaa kuwa ni wa-
toa maamuzi na wana maslahi
binafsi.

Akizungumza jana kwenye
mkutano maalum wa vion-
gozi, wataalamu na wadau
wa mazingira kuhusu hali ya
mazingira nchini, Dk. Mpan-
go alisema: “Tanzania inalia,
athari za uharibifu wa maz-
ingira na mabadiliko ya tabi-
anchi ni kubwa sana zimetu-
athiri kwa kiasi kikubwa sana,
zinahatarisha uhai wa viumbe
vyote ikiwamo sisi wanadamu,
usalama wa chakula, upati-
kanaji wa maji na magonjwa
ya mlipuko.”

Alisema taarifa ya nne ya
mazingira ya mwaka 2024 in-
aonesha hali ya utunzaji na
uhifadhi wa mazingira nchini
haliridhishi.

“Nchi yetu inakabiliwa na
changamoto mbalimbali za
mazingira ambazo kwa kiasi
kikubwa zinatokana na tabia
ya watu, ukataji ovyo wa miti
na uharibifu wa misitu am-
bapo takwimu zinaonesha
ongezeko kubwa la uhar-
ibifu wa misitu kutoka hekta
372,816 kwa mwaka 2019 hadi
469420 kwa mwaka 2023,
alisema.

Alisema wastani wa hekta
24,151 zinazopotea kila mwaka
na uharibifu huo unachang-
iwa kwa sehemu kubwa na
shughuli za binadamu zisizo
endelevu ikiwamo utegemezi
mkubwa wa nishati ya kuni na
mkaa.

Kadhalika, alisema takwimu
zinaonesha kuwa tani milioni
saba za taka ngumu zinazalish-
wa nchini kila mwaka ambapo
wastani wa tani milioni 3.5
ndio zinazokusanywa na ku-
tupwa maeneo yanayostahili
na zilizobaki hutupwa ovyo.

“Katika matumizi ya nishati
chafu, takwimu za sensa ya
watu na makazi ya mwaka
2022, asilimia 82 za nishati in-
ayotumika kwa ajili ya kupikia
inatokana na kuni na mkaa,
matumizi ya nishati chafu ina-
sababisha ukataji wa miti ili
kukidhi mahitaji makubwa ya
nishati ya kupikia,” alisema.

Alisema moja ya sababu zi-
nazochangia hali ya mazingira
kutokuwa nzuri ni pamoja na
uwapo wa sheria kinzani na
kutolea mfano sheria iliyoun-
da Wakala wa Misitu (TFS)
bado inafanya mkaa kuwa
chanzo cha mapato na inaha-
masisha utoaji wa vibali vya
kukata miti ili kutengeneza
mkaa.

Alisema anachoona ni kasi
ya ukataji miti isiyoendana

na kasi ya upandaji miti, bado elimu kwa
umma haitoshi ikiwamo kubadili mazoea
kwenye kilimo.

“Badala ya kulima kwa kuchoma moto
kuandaa mashamba, lakini bado wa-
nanchi wetu hawatusikii, kwa hiyo pen-

gine nafikiri namna yetu ya kutoa elimu
kwa umma haiendi kwa namna ambayo
watu wetu wanaelewa, tunahitaji kujitaza-
ma vizuri, tutumie mbinu gani ili elimu hii
iwafikie wananchi wetu,” alisema.

“Wenye kipato kidogo wanashindwa
kumudu teknolojia za kijani za nishati safi
ya kupikia na serikali ina uwezo mdogo
wa kutoa ruzuku, hizi changamoto naami-
ni kupitia mkutano huu itazijadili na kuja
na mapendekezo ya namna ya kwenda
mbele ili Tanzania iache kulia kutokana
na uharibifu wa mazingira.”

Alitaka mkutano huo uainishe namna
bora ya kufikia matokeo tarajiwa kwa
kutafuta majibu ya changamoto za kimaz-
ingira zilizopo ikiwamo usimamizi wa
mazingira nchini.

Alimwagiza Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Muungano na Mazingira, Dk. Ashatu
Kijaji, kuwasilisha kwake taarifa ya mkuta-
no huo na mapendekezo yatakayotolewa
mapema iwezekanavyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira, Dk. Ashatu
Kijaji, alisema kupitia mkutano huo mada
nane zitajadiliwa ikiwamo ya biashara ya
kaboni na inatarajiwa kuongeza hamasa
ya uwajibikaji katika kukabiliana na uhar-
ibifu wa mazingira nchini.

Awali, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Harusi Said
Suleiman, alisema Zanzibar imeathiriwa
na mabadiliko ya tabianchi kwenye maz-
ingira na Agosti 17, mwaka huu walizindua
programu ya kuirudisha Zanzibar ya ki-
jani.

&SHASHINHALE AUCTION MART & COURT BROCKERS LIMITED

(Dealers in: Court Broker, Debt Collectors, and Commission Agent, Legal consultant)
P.O BOX 288, GEITA. TANZANIA.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na Azania Bank,tunatoa notisi ya siku 14 kuanzia tarehe ya tangazo hili kwa
mdaiwa anaetajwa hapo chini alipe deni analodaiwa na Benki hiyo pamoja na riba,kushindwa kulipa kwa
mda huo,tutalazimika kuuza dhamana iliyowekwa kwa njia ya Mnada wa hadhara kulingana na Tarehe
zilizowekwa, mda ni kuanzia saa 4:00 Asubuhi nakuendelea.

Na. |JINA LA MDAIWA/MDHAMINI

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

TAREHE YA
MNDA

1 KAYANDA NYALIKA

HOTEL ILIYOPO MTAA WA MWATULOLE
GEITA MJINI KIWANJA NA.T3 KITALU “G”

25/09/2024

NYUMBA YA MAKAZI IPO MTAA WA

JOHNSON NICOLAUS
MAHAGULA/JONHSON JACKSON NA PIUS
COLTD

KAGERERA B, KIWANJA NA.244 KITALU “E”

YENYE UMILIKIUNAOSOMEKA JONHSON
NICOLAUS MAHAGULA

26/09/2024

GHATI JOSEPH CHACHA

NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO MTAA WA
MWATULOLE, KIWANJA NA.169 NA 170
KITALU “C" GEITA MJINI

25/09/2024

PASCAL PETRO MUGABE/MILEM
INVESTMENT COLTD

NYUMBA YA BIASHARA KIWANJA NA.S0
KITALU "E” GEITA MNJINI UMILIKI
UNASOMA PASCAL PETRO
MGABE.NYUMBA IPO KARIBU NA UWANJA
WA KALANGALALA

27/09/2024

MARY LEONARD RUSHITA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MTAA WA
MWATULOLE KIWANJA NA.132 KITALU “F”
GEITA MJINI.

27/09/2024

ANDREW JOHN SHIRIMA/ANSI TIMBER
GENERAL SUPPLIES LTD

NYUMBA YA MAKAZIILIYOPO MTAA WA
NYAMALEMBO,KIWANJA NA.77
KITALU,GEITA MJINI YENYE UMILIKI
UNAOSOMEKA ANDREW JOHN SHIRIMA.

26/09/2024

SAMWEL LUCAS MAGUHA

NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO PASIANSI
MWANZA KIWANJA NA.1T114,KITALU "M”

7/10/24

NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO ILEMELA
MWANZA KIWANJA NA.17 KITALU "A”

8/10/24

NYUMBA YA BIASHARA ILIYOPO KAHAMA
MJINI KIWANJA NA.446 KITALU "A”

30/09/2024

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO IGUDIJA-
KATA YA BUGHARAMA,WILAYA YA
MSALALA.

15/10/2024

MASHARTI YA MNADA.

Dhamana itauzwa kama ilivyo.

. Mnunuzi atapaswa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada

2
3. Malipo ya 75% yanatakiwa kulipwa ndani ya siku 14,kushindwa kufanya hivyo 25% haitorudishwa.
4. Gharama za Kuhamisha umiliki, Kumwondoa aliepo ndani ya Nyumba Mdaiwa/Mpangaji zipo juu ya

Mnunuzi.

Kwataarifa Zaidi wasiliana na,

Mkurugenzi Mtendaji,Shashinhale Auction Mart
Barabara ya Bomani Mahakamani, Geita Mjini
0657824547/0757006076.

Azania Bank,

Au Mawasiliano Towers,Head Office,
S.1.p 32089 Dar es salaam,

255 222412025/6/7
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Wadaiwa kuondolewa vituo vya maboresho ya Daftari la Wapigakura

Na Vitus Audax

BAADHI ya wananchi katika
Kata ya Mwandoya, Jimbo la
Kisesa, wilayani Meatu, mkoani
Simiyu wamedai kuondolewa
katika vituo vya kujiandisha na
kuboresha taarifa za Daftari la
Kudumu la Mpigakura.

Wanadai hatua hiyo ni sehe-
mu ya operesheni ya kutekeleza
uchimbaji vyoo kwa kila kaya ili
kukabiliana na ugonjwa wa kip-
indupindu.

Hata hivyo, hatua hiyo inata-
jwa kuingilia na kukwaza ma-

boresho ya daftari hilo yalio-
anza Septemba 3 mwaka huu,
yakitarajiwa kuhitimishwa leo
Septemba 10, hali inayodaiwa
kusababisha wananchi kukimbia
makazi yao, msako ukifanywa na
mgambo kwa kushirikiana na
Idara ya Afya.

Mwenezi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Kata ya Mwan-
doya, Luhende Gamanija alisema
msako huo ulianza Septemba 8
wakati maboresho ya daftari hilo
yakielekea ukingoni na kuwa
watu walianza kutafutwa kwe-
nye makazi na maeneo wanako-

T
Summons to an Accused
Person (S.19)

To:

Catherine Dominic Luwumba

Plot No. 12, Block 2, Mivumoni Area,
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam City

FIRM TO UNDERT E_C TRUCTION
NTRACTORS REGISTRAT

Here in fail not.

GIVEN under my hand and the Seal of the Court this

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KISUTU)

CRIMINAL CASE NO. 19336 OF 2024
THE REPUBLIC
VERSUS

CATHERNIE DOMICI LUWUMBA.......c.ccciviiimiiinmnisiiiine. ACCUSED PERSON

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PE

EREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the. j/g .. day
2. \... 2024 at 08:00 am Or so soon thereafter as the case can be heard.

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

NTRARY TO SE

Served Upon Me/us:

Signature.
Qualification/Relationship

Mara

This suminbris Has been issued on the Application of the Prosecution

jiandisha na kupigwa faini huku
wengine wakichukuliwa kwen-
da kuchimba vyoo. “Hivi kar-
ibuni kuliripotiwa mlipuko wa
ugonjwa wa kuhara na kutapika
katika maeneo yetu, hivyo kuhu-
sishwa na kipindupindu kutoka-
na na watu wengi kutokuwa na
vyoo, hivyo hujisaidia vichakani.
“Lakini hakukuwa na op-
eresheni ya namna hii, juzi tu
wakati tunaendelea na mabore-
sho wameanzisha opereshini
ya kuchukua watu wakachimbe
vyoo kwenye makazi yao huku
wengine wanaokutwa hawana
vyoo wakitozwa faini kuanzia
: Sh. 50,000 hadi 300,00 ambazo
. hazitolewi risiti,” alisema.
¢ Alisema kuwa kufuatia hatua
¢ hiyo, watu wamekimbia makazi

yao na kuacha shughuli za ku-
jiandisha, akiwaomba viongozi
kuingilia kati suala hilo ili ku-
tokupoteza haki za watu kush-
iriki kikamilifu katika uchaguzi.

Akizungumza na Nipashe,
Mbunge wa Kisesa Luhaga
Mpina, alithibitisha kupokea

taarifa hizo na kueleza kuwa,
kwa wakati huo alikuwa safarini,
hivyo kulazimika kurejea jim-
boni kuona namna ya kumaliza
tatizo hilo. “Kwa sasa namtafuta
Mkuu wa Wilaya ili tujue namna
ya kulifanyia kazi na wakati huu
ninaelekea jimboni, tunaendelea
kuwasiliana ili kama kuna op-
eresheni isitishwe, tuendelee na
maboresho ya daftari la kudumu
la mpigakura,” alisema Mpina.
Mratibu wa Tume Huru ya

Uchaguzi Mkoa wa Simiyu, Pius
Ngaiza akizungumza na Nipashe
alieleza kutokupokea taarifa hizo
za watu kuondolewa katika vituo
vya kujiandisha na kuahidi ku-
fuatilia katika eneo hilo na kuli-
patia ufumbuzi.

“Mwenyewe taarifa hizi nina-
zipata kutoka kwako, hivyo
hapa ndiyo unanieleza na mimi
ninaanza ufuatiliaji kwa watu
walioko katika eneo hilo husika,”
alisema Ngaiza.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Fauzia
Ngatumbura pamoja na Mkuu
wa Mkoa wa Simiyu, Kenan
Kihongosi ~ walipotafutwa na
mwandishi wa habari hii kwa
njia ya simu, ili kutoa ufafanuzi
kuhusu operesheni hiyo, simu
zao ziliita pasi na kupokewa na

TAWA yawaswaga tembo 500 waliovamia makazi ya watu

© Na Joseph Mwendapole

¢ MAMLAKA ya Usimamizi wa
* Wanyamapori (TAWA) imefani-
: kiwa kuwarejesha katika maeneo
¢ yao ya hifadhi tembo 500 walio-
! vamia makazi ya watu na kuha-
: tarisha maisha yao.
i Hayo yalielezwa mwishoni
: mwa wiki na Ofisa Uhifadhi wa
¢ TAWA, Isaac Chamba, wakati wa
* semina ya wahariri wa vyombo
: vya habari iliyoandaliwa na Cha-
: ma cha Waandishi wa Habari za
* Mazingira (JET) wilayani Baga-
* moyo, mkoani Pwani.
¢ Kongamano hilo lilijadili mra-
¢ di unaotekelezwa na serikali wa
¢ Kukabiliana na Migongano ya
¢ Binadamu na Wanyamapori un-
: aofadhiliwa na Shirika la Maen-
¢ deleo ya Ujerumani (GIZ).
Alisema kuwa mwaka 2023/24,

e
¢ kuishi kwa amani,” alisema.

zaidi ya tembo 500 walion-
dolewa katika makazi ya watu
na kurejeshwa hifadhini kutoka
wilaya mbalimbali zikiwamo
Nachingwea, Liwale, Bunda,
Same, Mvomero na Mbarari.

“Waliswagwa kwa kutumia
helikopta kwenda katika hifadhi
jirani na walikokuwa na ime-
saidia sana wananchi kuishi kwa
amani na kuondokana na hofu
iliyokuwapo kuhusu tembo hao
katika maeneo yao kwani mbali
na uhalibifu wa mazao pia wa-
likuwa wanahatarisha usalama
wao,” alisema

Alisema hatua hiyo pia iliokoa
maisha ya tembo hao ambao
kama wangeachwa waendelee
kuwapo katika maeneo hayo
wangeuawa na wananchi we-
nye hasira ambao waliharibiwa
mashamba yao.

Summons to an Accused
Person (5.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

To:
Vitus Ebiut Ndelwa

Kituo Kipya, Gongo la Mboto Area,
Tlala Municipality

Dar Es Salaam City

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KISUTT)

CRIMINAL CASE NO. 19330 OF 2024
THE REPUBLIC
VERSUS

VITUS EBIUT NDELWA. ..ottt ACCUSED PERSON

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM_TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS_CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE

CONTRACTORS REGISTRATION ACT CAP.

f

Here in fail not.

Served Upox’lch/ns:
e
SIETARIEL. 1o oeeneree e
Qualification/Relationship

T s onvce

YO® ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on Lheﬁl .. day
ol QKQ%QA Y ... 2024 at 08:00 am Or so soon thereafter as the case can be heard.

WY f . o
is summon{ a8 been issued on the Application of the Prosecution

F T LAWS

Summons o an Accused
Person (3.19)

FEISAL SALUM SELEMAN

To:

Feisal Salum Seleman

Magomeni Mapipa Area, Magomeni WARD
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam City

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KISUTU)

CRIMINAL CASE NO. 19326 OF 2024
THE REPUBLIC
VERSUS

............................... ACCUSED PERSON

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
EFIRM_TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TQ SECTION 22(4) OF THE

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

CONTRACTORS REGISTRATION ACT CAP. 235 OF THE LAWS

of .
Here in fail not.

GIVEN under my hand and the Seal of the Court this

Served Upon Me/us:

G
Signature
Que\hﬁcannn/Relnunnslup

Date

YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the

++:+ 2024 at 08:00 am  Or so soon thereafter as the case can be heard.

This sumimions has been issued on the Application of the Prosecution

... day

S— L —

Katika hatua nyingine, ofisa
huyo alisema kuwa mwaka
2023/24, TAWA iliua wanyama
walioonesha tabia ya kuhatari-
sha usalama wa wananchi, wengi
wakiwa ni kiboko na mamba am-
bao walivamia makazi ya watu.

Alisema Sheria Na. 283 ya Uhi-
fadhi wa Wanyamapori, kifungu
cha 73, kinatoa mamlaka kwa
ofisa wa wanyamapori kuua mn-
yamapori yeyote anapohatarisha
maisha ya watu.

Alisema katika kukabiliana
na uhalibifu wowote, askari wa
TAWA hulazimika kuwaua na ka-
tika kipindi ha mwaka 2023/24
wanyamapori 221 waliuawa ili
kulinda maisha ya wananchi.

“Sisi TAWA maisha ya binada-
mu tunayapa kipaumbele kuliko
mnyama yeyote yule, hivyo mny-
ama anapohatarisha maisha ya
watu tunamdhibiti na ikiweze-
kana kumuua ili watu waendelee

Mkurugenzi Mkuu wa JET, Dk.

: John Chikomo, alisema Mradi
: wa Kupunguza Migongano Baina
: ya Binadamu na Wanyamapori
: umelenga ukanda wa Ruvuma
: na Lindi, hasa wilaya za Tundu-
! ru, Namtumbo na Liwale.

Alisema JET imekuwa in-

: afundisha waandishi wa habari
: na wahariri namna bora ya
¢ kuandika migongano baina ya bi-
: nadamu na wanyamapori katika
: maeneo mbalimbali nchini.

Alisema mradi huo unatekele-

: zwa na Serikali ya Tanzania kwa
¢ ufadhili wa Serikali ya Ujeruma-
:ni.

Alisema JET imekuwa

¢ inaendesha midahalo mbalim-
: bali kuelimisha umma kuhusu
: mradi huo na kwamba tayari
. imeshafanya mdahalo mmoja
: kwenye televisheni na imebaki
 midahalo mitatu.

“JET pia inapeleka waandi-

: shi wa habari katika maeneo ya
! migongano baina ya binadamu
‘'na  wanyamapori
: shakwenda Tunduru na tuna-
: tarajia kwenda maeneo mengine
: manne na watakaokwenda ni
* wale waliopata mafunzo,” alise-
: ma Dk. Chikomo.

na tume-
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Ulega aanika faida mkutano wa QACPS

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah  Ulega,
amesema kufanyika kwa
mkutano wa OACPS nchini
Tanzania kutasaidia ku-
weka mikakati madhubuti
ya kuinua sekta ya uvuvi na
kuchechemua uchumi wa

taifa kwa ujumla.
Alisema hayo wakati
akifungua Mkutano wa

Wataalam wa Uvuvi wa Ba-
hari na Maji baridi kutoka
nchi wanachama wa Umoja
wa Afrika, Karibiani na Pasi-
fiki (OACPS), jijini Dar es Sa-
laam, jana.

“Lengo la mkutano wa
OACPS ni kujadili mambo
mbalimbali yanayohusu
ustawi wa bahari na maji ba-
ridi na kuweka mikakati ya
kunusuru hatma ya uvuvi
na wavuvi wenyewe,” alise-
ma.

Alisema Mkutano wa
OACPS utakuwa na faida
nyingi nchini ikiwamo ma-
shirika yaliyoshiriki kuanga-
lia namna ya kuwawezesha
wavuvi wadogo kuboresha
shughuli zao kwa kuzingatia
mabadiliko ya tabia nchi.

Kuwawezesha wavuvi ku-
tumia teknolojia za kisasa za

uvuvi ili kuwaondoa kutoka
katika uvuvi wa kienyeji na
wapate vifaa vya kisasa vya
uvuvi.

Kadhalika alisema mku-
tano huo utatoa fursa kwa
wadau wa uvuvi kubadilis-
hana uzoefu ili kwa pamoja
waweze kuboresha shughuli
Zao.

“Serikali ya Tanzania inay-
oongozwa na Mheshimiwa
Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania imefanya jiti-
hada kubwa katika kujaribu
kutatua changamoto zina-
zowakumba wavuvi wadogo
na wakuzaji viumbe maji
ikiwa ni pamoja na kubore-
sha miundombinu ya uvuvi,
kuboresha teknolojia, kutoa
vifaa vya kisasa kwa ajili ya
shughuli za uvuvi na uku-
zaji viumbe maji na kuweka
mazingira mazuri kwa ajili
ya kupata mitaji na masoko,”
alisema.

Aidha, Waziri Ulega ali-
bainisha kuwa Tanzania
itaendelea kusimamia ip-
asavyo juhudi zitakazo-
hakikisha usimamizi endele-
vu wa rasilimali za bahari na
maji ya ndani zinazofanyika
kupitia mikakati mbalimbali
iliyoandaliwa ikiwamo kupi-

Ugomvi mume,
mke wasabablsha
kifo cha klchanga
wa miezi saba

Na Steven William,
MUHEZA

JESHI la Polisi mkoani
Tanga linamsaka Dismas
Kwafungo, wilayani Muheza
kwa tuhuma za kusababisha
kifo cha mtoto wake, Aloni
Dismas mwenye umri wa
miezi saba.

Kamanda wa Polisi mkoani
Tanga, Almachius Mchungu-
zi alisema jana kuwa Yohana
anadaiwa kusababisha kifo
cha mtoto wake wakati ana-
gombana na mkewe, Sharifa
Omari, ndipo alimwangukia
mtoto  huyo  aliyekuwa
amelala kitandani.

Kamanda Muchunguzi
alisema tukio hilo lilitokea
ambako mtuhumiwa huyo
alikuwa anaishi na familia
yake.

Alisema Jeshi la Polisi lin-
aendelea na uchunguzi wa
tukio hilo kubaini chanzo
cha ugomvi.

Mmoja wa ndugu wa fa-
milia, Matha Joseph alisema
kuwa ulitokea ugomvi usiku
kati ya wanandoa hao ulio-
sababisha kupigana na kum-
wangukia mtoto wao huyo
ambaye alikimbizwa Hospi-
tali Teule ya Muheza, lakini
alifariki dunia.

Alisema kuwa baada ya
ugomvi wa wanandoa hao,
mke aliondoka nyumbani
usiku majira ya saa mbili
mpaka Kituo cha Polisi
Muheza Mjini kutoa taarifa,
kisha kwenda Hospitali Teule
ya Muheza kwa gjili ya matib-
abu ya mtoto.

Alisema kuwa ilipofika
saa tano usiku, mtoto huyo
alifariki dunia na mama yake
alitibiwa na kupewa rukhsa

kwenda nyumbani.
Alisema kuwa mtoto huyo
ameshazikwa katika Kijiji

cha Maskati, Kata ya Bwem-
bwera, wilayani Muheza na
kwamba mtuhumiwa am-
etoroka, anatafutwa na Jeshi
la Polisi.

tia Mpango Kabambe
wa Sekta ya Uvuvi, Sera
ya Uchumi wa Buluu,
na juhudi zetu zina-
zoendelea za kupam-
bana na uvuvi Haramu
na usioripotiwa (IUU),
ambayo inalenga ku-
hakikisha kuwa rasili-
mali za maji hasa ba-
hari, maziwa na mito
zinaendelea kuwa
endelevu na kunufai-
sha kizazi cha sasa na
kijacho.

Waziri wa
Mifugo
na Uvuvi,
Abdal-
lah Ulega
akifungua
mku-
tano wa
OACPS.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

CEMENT

Hndelba{g Materials

UNAUDITED RESULTS FOR THE QUARTER ENDED 30 JUNE 2024
CHAIRMAN'S STATEMENT

Dear Shareholders,

We present the unaudited quarterly results of Tanga Cement Public Limited
Company and its subsidiary for the quarter ended 30th June 2024. In overall,
during the first half of the year, the industry was impacted by adverse weather
condition as well as the delays from government funded infrastructure
projects.

During this period, April - June 2024, Company's revenue declined by 10%
compared to the same period in 2023. Operational costs declined by 24% and
operating profit increased by 53% compared to April - June 2023. This
achievement is attributed to several initiatives taken by the management to
improve operational efficiencies and costs reduction.

Loss before taxincreased from TZS 2.576 million to TZS 9.923 million mainly due
to the impact from the interest expense on borrowing and foreign exchange
losses due to the translation of the facility dominated in foreign currency.

Net cash flows from financing activities increased significantly due to
additional short-term working capital needs, which were necessary to meet
increased working capital requirements. This increase in working capital
requirements coupled with decline in revenue led to a net cash outflow from
operating activities.

The management is optimistic on the positive market outlook in the second half
of the year. Market conditions are expected to improve and infrastructure
projects to pick-up during the second half of the year.

Appreciation

Tanga Cement is grateful to its staff and customers as it strives to achieve its
growth strategy. With Tanzania's significant role in the East African
construction market, cement output is expected to increase, positioning Tanga
Cement to capitalize on regional market growth opportunities. We affirm our
commitment to stakeholders through our high-quality cement and clinker and
our contribution to Tanzania's sustainable growth.

= e B

Christian Mikli
Board Member

For and on behalf of the Board.

Chalrman of the Board

Quresh Ganljee
Company Sacretary

CONSOUIDATED ANC SEFARATE STATEMENTS OF PROFIT ORLOSS AMD OTHER COMPREMENS IVE INCOME
FOR THE PERIOD ENDED 30 JUNE 2024

Group Company
Jun-14 Jun-13 Jun-é Jun-13
EYWr TI'ODY TIS'eoo'  TEstond

Rawerup fom contrcts with cus omars 4335398 S5O30S05 45,3585 55030505

31042,314) [ASG0853| (31,356,47) [A0,550.853

Costofsakis

Gross profit IEEM  LOOTEEIE 1090268 LAT9ELR
Other incama ELEE a7
b 2xpens es - -
Seling expenzes {543 222
Adminis ratos eapenzes 20,265)  [4.399,328]
(4,981,654) |2 870,08
1n.1e
Decrease) nerease] in expected credit loises 1243,661) naym [243661) 26101}
Operatieg profit 113,300 4453616 6,145,383 4008223
Iearest expans e (S002,080)  [B3ALTTA]  (4,00L080)  [5344,008]
Finanta incoma - w7 R .77
Faregn sxchange and i sbe ke 66,197)  qmaldel  (LOGT.I6T _ {IS1dce)

Loss before ax 5904.976) (L1965 185D5M]  [LEEMO}

Incoma tan (chagaliomdit 1253, BE3) {194.220| (2593, 388 {194.£20|
Los for the period l128060)  [zALaads] a1z e ErLze0)

TANGA CEMENT PUBLIC LIMTED COMPANT

[CONS OLIDATED AND S EPARATE STATEMENTS OF FINANCLAL POSTION
A5 AT 301 UNE 2074

Group Compaty
Jun-14 Jun-23 Jun-24 Jun-23
Tis oo Tis' mg T 0o T8 e’

ASSETS
Non-turrent assets

Property, plant and equpment 18460073 2BLSEDSIS  26BASTANG

Right-ofuse assets 4R B4 4,618,068 ME 144

s tment property 0B7,B44 503,464 - .

Investment in subs iiary - - 120,395 420,935

Financial asset - Interest rate cap - 7.834,730 E 1,864,730
JEGR96,TT0 284,896,991 269,127,685 193,731,428

Current assets

Due fom employees' s hare tust - - 1,430,582 T13.087

Inventories 38,616,133 7,731,303 8,616,133 BY. 781,303

Trade and other receivables 11033017 497,101 11,044 515 5,151,031

Cumen ircome X rec owerable 10,586 817 &, 31 10,052,531 3,186,054

Cashand bank Balences 16,706.521 £,532,201 16,571,153 3,453,984

106,044453 105,976 536 107,775,224 110,345,249

TOTAL ASSETS 176,641.263 A04,523,527 376,902,309 404,077,677
EQUITY AND LIABILITIES

Equity

tsued capit 1273421 L Lar3An L34z
Treasury shares 1,490 682} {773,466 -
Retzined samings [1,334573) 105,739,874 {2,274 327| 104,046,042

Equity attributahle ts owners of the parant
Tatal equity

|1551839) 105 239,820

[1551833) _ 106,239,829

{1,001 406 105,319,463
1,000,406 _ 105,319,963

Non-turent lishilities

Lease liabiltes 73900 4,508,395 735

Prmeison for s ite restorton 3030 014 0325 |

Term bomowings: Non-cument periion 158,0180%3 211,393,351 BENIEE 721,398,551

Deemed ax labdity 950,783 0,784 250783 950,784
159,173.108 106,837,744 159,273,108 125,791,548

Current Eakiliies

Lease liabiltes 36,333 73,468 w15

Trede and other payables A5,242512 43,084,354 45,953,125
Conaraet fabiliias 8387514 £536,370 B3E7,324 3,996,815
5 harttam banowings 45,5120 45,512,096
Bark cverdrefis 13,701.459 19,000,562 1B, 41469 13,001,562
118,919.5%4 11,395 954 118,631,200 1,566,666
Tatal Bahilities 178,103100 266 MIG0R 377,004,315 204,798,214
TOTAL EQUITY AND LIABILITIES 176,641,263 404,523 517 376,902,308 40,007,677
TANGA CEMENT PLELIC LIMTED COMPANY
c STATEMENTS OF CAS H LOWS
FOR THE PERICID ENDED 30 ) UNE 2024
Graup Campany
lun2d Jundd Jun-24 Jun-23)

125 000" 25" 000 15" 00 15" 000"
OFERATING ACTIVITIES

Cash generted fom operztng arthitias (LELLEAT) 4,966,236 2,678 204 917,552
Igrest incoeve recehed - 2,047 - B2 a7
Income taxes paid [305,67%) _|2,047.355) {7ed,637)

Net eash flows fused|f frem operaling achivities 3,003,004 18,715,203 5,127,363

INVESTING ACTIWITIES

Purchase of property, plant and equipment (4,452, 006) (3,356.735) _ |4,452,006} 13,356,755
Net cash flows wsed in investing activities UASL008)  [3,356.755) 144520060 [3,356,755)
FINANCING ACTIVITIES

Priwipal repayments - lease liilbes (176,632 (155,536 176,532 {155,536
Intzrest paid - mendrafts (1615,785) (39,0500 11,615,745 {543,050)
leterest pald - tenm bomosings (416,024) - ¢ -

& hart-Temn Lean praceeds 41,612,061

41,463 520 |1,104,586)

3215411 4,765,022

Net cash flows from fused| in financing activiies 41,463,620 (1,104,555

Net increase in cash and eash equivalents 31,361,918 4,501,683
Net forzign exchange diferences - [483,245) - {122,476

396,866 (IAS2TTSE)  [ME5722) 14586 104)

(L034,988)  {10,469.350)  [2.170.311)  (10.547,568)

Cashand cash equivalents at 1 January

Cash and cash equivalents at end of period
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Matukio ya utekaji,
mauaji yanafikirisha

KURIPOTIWA kwa matukio ya utekaji na mauaji ya kila mara ka-
tika maeneo mbalimbali nchini yanaleta hali ya wasiwasi na amani
iliyozoeleka imeanza kuingia doa.

Tanzania inasifika duniani kuwa ni nchi ya amani na ndio sababu
wageni wengi wanamiminika kuja kuitembelea.

Matukio haya yaliyoanza kujitokeza yanaleta hali ya wasiwasi na
kusababisha wananchi kukosa amani wanapofanya shughuli zao
kwa kuwa hawajui ni wakati gani wanaweza kupatwa na mkasa.

Tanzania haikuzoea kusikia kila kukicha matukio ya kutisha na
ya kusikitisha yakiwamo ya utekaji, ubakaji na mauaji.

Kuibuka kwa matukio haya kumesababisha kila mtu kum-
nyooshea kidole mwenzake bila kujua kiini cha tatizo hilo ni nini.

Takribani miaka mitatu iliyopita kuliibuka matukio ya watu ku-
toweka wakiwamo waandishi wa habari na wengine mpaka leo
hawajulikani walipo.

Hali ilirudi kuwa shwari, lakini sasa yameanza kuibuka tena na
kwenye jamii yamepamba moto kutokana na taarifa zinazoripoti-
wa kila mara matukio hayo kufanyika.

Kinachosikitisha zaidi hata watoto wasiokuwa na hatia wamein-
gizwa kwenye matukio hayo na kupotezewa maisha yao.

Taarifa za hivi karibuni zinaeleza mtoto na mama yake walivyo-
fanyiwa vitendo vya ukatili na kisha kuuawa.

Kwa hivi karibuni Mkoa wa Dodoma, kumeripotiwa matukio
kadhaa ya kinyama na mauaji na watu kuhoji kuna upepo gani
mbaya umeikumba nchi yetu.

Wanaotekeleza unyama huo haifahamiki kama wanafanya kwa
kulipiza kisasi au kwa sababu za kishirikina.

Wakati uchunguzi ukiendelea kwa matukio yaliyofanyika katika
mkoa huo, mengine yanajitokeza ya utekaji wa kada wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), ambaye ilidaiwa alichuku-
liwa na watu wasiojulikana wakati akiwa kwenye basi la abiria.

Huku Jeshi la Polisi likifanya uchunguzi kuhusu tukio hilo, habari
zinaeleza kuwa kada huyo amekutwa ameuawa eneo la Ununio,
jijini Dar es Salaam.

Hakika tukio hili limezua taharuki kubwa kwa kuwa inaelezwa
kuwa, waliomchukua walikuwa wamebeba silaha za moto na wal-
imfunga pingu kabla ya kumshusha kwenye basi hilo alilokuwa
akisafiri nalo.

Watu kutekwa, kutoweka na kuondolewa uhai sasa zimekuwa
taarifa zinazotawala vyombo vya habari pamoja na mitandao ya
kijamii.

Matukio haya yalianza taratibu, lakini yanakoendelea yanaweza
kuwa makubwa na kusababisha wananchi kuhofia kutembea kwa
amani kwenye nchi yao.

Jeshi la Polisi linafanya uchunguzi kuhusu matukio hayo na im-
ani ya wananchi kuwa waliofanya vitendo hivyo vya kinyama wa-
takamatwa ili sheria ichukue mkondo wake.

Damu za watu haziwezi kupotea bure, hata kama waliofanya
vitendo hivyo watakuwa wamekimbia kwenda maeneo ya mbali,
lazima watajulikana.

Wananchi pia ni lazima tutoe ushirikiano kulisaidia Jeshi la Polisi
kuwapata wahalifu hao ili nchi yetu isiingie doa.

Sisi sote ni walinzi na tunapotoa ushirikiano kazi ya kupatikana
kwa wahalifu hao itakuwa rahisi. Hakuna anayependa kuona uhai
wa mtu ukiondolewa kwa sababu za chuki na ubinafsi au ushiriki-
na.

Tanzania ni nchi ya kisiwa cha amani na amani hii iendelee
kudumishwa ili tuendelee kupokea wageni wanaokuja kujifunza
kwetu jinsi ya kuishi kwa umoja na upendo.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Afrika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

) Kiswahili ni mu

x B Muungwana Lazima Nilonge
himu kwenye TEHAMA

MATUMIZI ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), yaliyoenea dunia nzi-
ma, ni hatua muhimu ya kuenea lugha mbal-
imbali zikiwamo za kimataifa na kikanda.

Kwa sasa, lugha nyingine za Kiafrika mfano
Kiswahili kinachozungumzwa karibu ukanda
wote wa Afrika Mashariki , Kusini na Kati,
Kichewa kinachotumika na raia wengi wa
Zambia, Zimbabwe na Malawi ni miongoni
mwa zile zinazosambaa kwa kasi.

Kiswahili kimeenea kikitumiwa na walimu
katika kufundisha na kujifunza kwenye baa-
dhi ya shule na vyuo vikuu sehemu nyingi
duniani, mfano Afrika Mashariki, China na
Marekani.

Lugha hii ya taifa, imekuwa na umuhimu
katika ufundishaji na ujifunzaji wa TEHAMA,
kwa sababu inawarahisishia walimu na wa-
nafunzi kuielewa vizuri teknolojia hiyo kwa
lugha waliyoizoea.

Hivyo, ninaamini kuna umuhimu mkubwa
wa kuendelea kutumia lugha hiyo, katika TE-
HAMA, kwani ni njia inayoweza kumfanya
mwanafunzi afurahie somo kwa kujifunza
kwa lugha anayoielewa kwa ufasaha.

Ikumbukwe kuwa lengo la kuanzisha somo
la TEHAMA ni kumwezesha mwanafunzi kui-
marisha mbinu zake za kupata habari na ma-
wasiliano yaliyoboreshwa katika kujielimisha
na kujiendeleza kiuchumi, kisiasa na kijamii
kwa kutumia teknolojia ya asili na ya kisasa.

Hivyo, uamuzi wa kutumia Kiswahili ku-
fundishia, ninaamini unaweza kuleta manu-
faa makubwa, sio tu katika kuendeleza Kiswa-
hili kama lugha ya taaluma, bali pia kuboresha
TEHAMA.

Serikali imekuwa ikigawa vifaa vya TE-
HAMA, vikiwamo vishikwambi, kwa walimu
wote na kuwapa mafunzo ya jinsi ya kuvitu-
mia ili kuboresha mazingira ya ufundishaji na
ujifunzaji.

Ninaamini kwamba, katika ulimwengu wa
sasa wa maendeleo ya Sayansi na Teknolojia,
matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji na
ujifunzaji ni nyenzo muhimu itakayorahisisha
utoaji elimu bora.

Vilevile, matumizi ya Kiswahili kufundishia

stadi za msingi za TEHAMA, ni hatua ya
mwanzo kuelekea kwenye matumizi ya lugha
ya Kiswahili kutolea mafunzo ya kiufundi.

Somo la TEHAMA lilianzishwa Kkatika
mtaala mpya wa Elimu ya Msingi (Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Ufundi, 2005), ili kumpa
mwanafunzi maarifa na stadi za matumizi ya
habari, vyombo vya mawasiliano.

Hivyo, kutumia Kiswahili kama lugha ya
kufundishia somo la TEHAMA ni kukifanya
kuwa nyenzo ya kuwasilishia elimu ya sayansi
na teknolojia ya kisasa, kwani lengo ni ku-
wasilisha stadi, mielekeo ya maarifa ambayo
yamekusudiwa kwa kutumia lugha hiyo ya
taifa.

Jambo la muhimu, ni serikali kuendelea
kuandaa mafunzo ya kuwajengea walimu
uelewa zaidi wa matumizi sahihi ya vifaa
hivyo vya TEHAMA ili nao wawafundishe wa-
nafunzi kwa ajili ya kuandaa wataalam wengi
wa baadaye wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano.

Lakini pamoja na hayo, kumekuwapo na
taarifa kwamba vifaa vingi vya TEHAMA
katika baadhi ya shule za msingi zilizowahi
kuboreshwa na kuwekwa vifaa hivyo, haviko
katika hali nzuri.

Inaelezwa kuwa hali hiyo inatokana na
utunzaji wa vifaa hivyo kutokuwa mzuri la-
kini pia watumiaji wake kutokuwa makini na
hivyo kusababisha viharibike mapema vingali
vipya.

Ninadhani ingekuwa ni vyema, wakati Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ikiendelea
na mchakato wa kununua vifaa vya TEHA-
MA kwa ajili ya vituo vya walimu na vingine
maalumu vitakavyochaguliwa kutumiwa na
walimu kwenye ufundishaji na ujifunzaji ili
kurahisisha utoaji elimu bora na yenye ufanisi
nchini, vilivyopo vingetunzwa vizuri.

Kwa kuwa serikali inazidi kuboresha sekta
ya elimu ikiwamo kujenga na kukarabati
miundombinu kuanzia madarasa, nyumba
za walimu na ofisi za walimu, kutoa mafunzo
kazini kwa walimu na kununua vifaa vya ku-
fundishia na kujifunzia, ninadhani tatizo hilo
pia litashughulikiwa.
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TANZANIA REVENUE AUTHORITY

WASILIANA NA KAMISHNA MKUU
WA TRA KUPITIA SIKIKA APP

Namna ya Kutumia

1. Ingia katika simu janja yako ya Android au |0S (Apple iphone au Ipad), \' """: . TRA w/
kisha nenda sehemu ya kupakulia programu (Google play store au App ~_
Store) kisha tafuta programu ya TRA SIKIKA'.

2. Pakua TRA SIKIKA" kutoka Google Playstore kwa watumiaji wa simu za
ANDROID, na kwa watumiaji wa simu za 10S (Apple Iphone au Ipad)
pakua kutoka APP STORE.

3. Fungua "SIKIKA APP" ambapo kurasa mbili za kwanza ni za

kukukaribisha pamoja na ujumbe mfupi kutoka "SIKIKA APP" (Welcome
Message / App Intro).

/

4. “SIKIKA APP’ inakuwezesha kutuma maoni au malalamiko pamoja na
VEHENER

9. Kutuma maoni bonyeza kitufe cha maoni , kisha andika maoni yake na
bonyeza kitufe cha wasilisha. Utapata ujumbe wa maoni yako
kupokelewa pamoja na Namba ya Kufuatilia (Track Number).

6. Kutuma malalamiko bonyeza kitufe cha malalamiko , kisha andika
malalamiko yako na bonyeza kitufe cha wasilisha. Utapata ujumbe wa
kupokelewa kwa malalamiko yako pamoja na namba ya kufuatilia (Track
Number).

7. Kufuatilia maoni au malalamiko bonyeza kitufe cha fuatilia kisha ingiza
namba uliyopewa baadaya kutuma maoni au malalamiko kisha
bonyeza kitufe cha tuma. (Utapokea Ujumbe kuhusu utekelezaji wa
Maoni au Malamiko yako).
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ik Tanzania

Mwakilishi
kutoka Taasisi
va International
Finance Cor-
poration (IFC),
Anna Mushi (wa
pili kushoto)
akimkabidhi
tuzo Meneja
Uhusiano na
Mawasiliano
kutoka GGML,

(wa kwanza
kushoto) kwa
kutambua
mchango wa
kampuni hiyo
katika ku-
unga mkono
jitihada za
kufikia malengo
va maende-
leo endelevu
(SDQ). PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mawaziri kikaangoni kero ya maji, afya

Na Salome Kitomari,
SIMANJIRO

MAWAZIRI wa Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa na Waziri wa Maji,
Juma Aweso, jana walilazimika
kutoa ahadi ya utatuzi wa kero
ya muda mrefu ya ukosefu wa
maji na huduma za afya ndani
ya eneo la uchimbaji madini la
Mirerani.

Kero hizo ziliibuliwa na
Mbunge wa Jimbo la Simanjiro,
Christopher Ole Sendeka, wakati
wa mkutano wa hadhara wa Ka-
tibu wa NEC, Itikadi, Uenezi na
Mafunzo ya CCM ambaye yupo
kwenye ziara kukagua utekeleza-
ji wa ilani ya chama, kusikiliza
kero za wananchi, kuangalia
uhai wa chama na kuhamasisha
wananchi kushiriki uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Makalla alimpigia simu Wa-
ziri Mchengerwa na kumwambia
wanaomba kujengewa zahanati
yenye hadhi ya kituo cha afya
ili wachimbaji na wafanyakazi
wengine kupata huduma za afya.

“Tunategemea kutoka kwako
namna ya kuwasaidia hawa wa-
nanchi wenye mapenzi mema
na Rais Samia Suluhu Hassan,”
alisema.

Mchengerwa alisema dhamira
ya Rais Samia ni kuona Watan-
zania wanapata huduma za afya
kwa karibu na kwamba yeye
kama msimamizi wa afya ya
msingi atawaelekeza wataalam
kwenda kufanya tathmini na Ka-
tibu Mkuu kutenga fedha Sh. mil-
ioni 200 kwa ajili kuanza ujenzi
wa majengo.

Aidha, Mchengerwa aliahidi
kutembelea eneo hilo na kwam-
ba kwa mwaka huu wa fedha
itatengwa ili wananchi wapate
huduma kwenye makazi yao au

wanapofanyia kazi na
lazima watekeleze kwa
kuwa ni utekelezaji wa

wakati wowote, na ki-
naendelea kuaminiwa
kutokana na sera na

llani ya CCM. ) W";’:,‘:,,‘Q’,ﬁt“ utekelezaji wa llani
Kuhusu tatizo lamaji, waweke vifaa ya Chama Cha Mapin-

Makalla alisema alizun- ~ vya kuhifadhia duzi.

gumza na Waziri wa Mmaji, yatabeba “Haihijitaji kutumia

Maji, Aweso ambaye Kwenye kituo akili nyingi kuone-
: - yanakuletea. Huu P

alisema utatuzi wa J: : sha vyama vingine

. ni utaratibu wa .

qua mfupi '_kutatua_l muda mfupi hadi  Vimepoteza mwe!e-

shida ya maji ndani majiyatakaposa- keo ndio maana kila

ya eneo la Mirerani mbazwa ndani_ kukicha wanahamia

wameweka bomba la YaukutawaMir- CCM, hapa nime-

maji na kutakuwa na
magari yatakayochota
na kulepeka kwa wa-
nanchi.

“Wito wetu wananchi
waweke vifaa vya
kuhifadhia maji, yatabeba kwe-
nye kituo yanakuletea. Huu ni
utaratibu wa muda mfupi hadi
maji yatakaposambazwa ndani
ya ukuta wa Mirerani,” alisema
mwakilishi wa RUWASA.

Kuhusu barabara za ndani ya
eneo la mgodi, Makalla alisema
aliongea na mtendaji wa Wakala
wa Barabara za Vijijini (TARURA)
ambaye ameahidi akirudi kutoka
safari atatembelea eneo hilo ili
wajipange namna ya kutatua.

Alisema Ilani ya Uchaguzi
2020-2025 imetekelezwa  vi-
zuri na hakuna awamu kama ya
Rais Samia Suluhu Hassan am-
baye amepeleka fedha nyingi za
kutekeleza miradi ya maendeleo.

“CCM ina wajibu wa kusikiliza
na kutatua kero za wananchi,
hata kama tunakwenda kwenye
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
Nawaaminisha changamoto
zilizopo zitatatuliwa na CCM,”
alisema.

Makalla ambaye amewahi
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, alisema Kkatika ziara
kwenye mikoa 17 wamebaini
kwamba CCM ni imara kuliko

erani,” alisema
mwakilishi wa
RUWASA.

pokea wanachama 50
wenye kadi za kisasa,”
alisema.

Aidha, alisema ui-
mara kwa CCM una-
tajwa duniani kwa
kuwa ndio chama kikubwa na
imara namba tisa dunianina
kwa Afrika ni namba moja,huku
Jarida la hivi karibuni limemtaja
Rais Samia Suluhu Hassan kama
kiongozi bora.

Makalla alisema kwa mfumo
wa uchaguzi Tanzania ili ushike
dola ni kushinda Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa ambao uta-
fanyika Novemba 27, 2024 na
Uchaguzi Mkuu Oktoba, 2025.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya
Simanjiro, Fakii Lulandala, alise-
ma utekelezaji wa Ilani ya CCM
ndio unawafanya wananchi wa-
zidi kumkubali Rais Samia.

“Wakati anaingia madarakani

fikishiwa huduma ya umeme,
maana yake kwa kipindi cha mi-
aka 60 wamepeleka vichache ila
kwa miaka mitatu wamevifikia
vyote.

“Tumepokea fedha za kupele-
ka umeme kwenye vitongoji 27,
mazingira ya Simanjiro ni tofauti
ine ni kilomita 70, 50 na jirani ni
30, na kwamba tangu kuanza

kwa miradi hiyo Sh. bilioni 11.7
zimetumika kupeleka umeme,”
alisema.

“TARURA wanapewa hadi ku-
toka Sh. milioni 10 hadi bilioni
4.8, kwenye maji wakati anaingia
bajeti ya RUWASA ilikuwa Sh. bil-
ioni 1.3 na sasa ni Sh. bilioni 4.2
na kuna mradi wa maji wa miji
wa Mirerani wa Shilingi bilioni
nne unaoendelea.

Lulandala alisema kwenye
afya wilaya ilikuwa na vituo vya
afya vitatu, lakini ndani ya miaka
minne vimeongezeka vitano, na
bajeti ijayo kuna vituo viwili vi-
takamilika kabla ya uchaguzi.

“Wakati tunatembelea mae-
neo mengi wananchi walikuwa
na hofu kwa kuwa hawaletewi
maendeleo basi serikali ina
mpango wa kulifanya eneo
hilo hifadhi, lakini aliwaambia
umeme haujapelekewa tembo
au fisi bali wamepelekewa watu,”
alisema.

Awali, Mbunge wa Jimbo la
Simanjiro, Christopher Ole Send-
eka, alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa fedha za
miradi ya elimu, Kituo cha Afya
Mirerani na mingine.

Alisema serikali imetenga
fedha za ujenzi wa Shule ya Se-
kondari Ngiamtu na Shule ya
Msingi Kata ya Mirerani ambazo
zitajengwa na kukamilika kisha
kukabidhiwa kwa wananchi.
Simanjiro vimefikiwa na umeme
na wanaomba usambazwe hadi
kwenye vitongoji.

Aliomba serikali kuangalia
uwezekano wa kujenga zahanati
ndani ya eneo la ukuta wa Mir-
erani, kupeleka huduma ya maji
na ujenzi wa barabara za ndani
zipite kwa mabasi na magari
madogo ili kupunguza gharama
kwa watumiaji.

Stephen Mhando

]
Wanafunzi
200 wasomes
darasa moja

Na Julieth MkKireri,
KIBAHA

SHULE ya Msingi Lu-
mumba yenye wanafunzi
1,407 inakabiliwa na up-
ungufu wa vyumba vya
madarasa na kusababisha
mrundikano wa wanafunzi
katika darasa moja.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo iliyoko Kata ya Panga-
ni, Halmashauri ya Mji wa
Kibaha, Juma Aeshi, alitoa
taarifa hiyo wakati wa ma-
hafali ya darasa la saba.

Aliwaambia  waandishi
wa habari kuwa vyumba
vilivyopo kwa sasa ni
vinane pekee ambavyo ha-
vikidhi mahitaji.

Aeshi alisema amefikisha
ombi la kuongezewa vyum-
ba vya madarasa na mwaka
huu alipata kimoja.

Aidha, alisema kuna
darasa ambalo wanafunzi
wamefikia idadi ya 200
jambo lililowalazimu kutoa
madawati yote ili watoshe
kukaa wote na kuendelea
na vipindi.

Pia, aliiomba Mamlaka ya
Maji na Usafi wa Mazingira
Dar es Salam (DAWASA) ku-
waunganishia huduma ya
maji ya bomba ili waachane
na maji ya kisima ambayo
wanayapata kwa mmoja
wa wananchi na kulipia kila
mwezi.

Alisema kwasasa wana-
daiwa Sh. 800,000 kwa
kushindwa kulipia bili kwa
wakati huku michango ya
wazazi kulipia deni hilo
ikisuasua.

Mwenyekiti wa Kamati
ya shule hiyo, Filberha
Richard, alisema madarasa
katika shule hiyo yanaende-
lea kujengwa kwa awamu,
lakini bado hayajakidhi ma-
hitaji. Pia, aliomba serikali
kuangalia uwezekano wa
kujenga ofisi ya walimu kwa
kuwa kwasasa ipo moja am-
bayo haitoshi na kufanya
baadhi ya walimu kufanyia
kazi zao nje ya vyumba vya
madarasa.

Mdau wa Maendeleo Da-
vid Msuya ambaye alishiri-
ki katika mahafali hayo
aliahidi kutoa mashine ya
kuchapishia mitihani ya
wanafunzi yenye thamani
ya Sh. 800,000.

Akizungumzia uhaba wa
vyumba vya madarasa ka-
tika shule hiyo, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Mji wa
Kibaha, Rogers Shemwele-
kwa, alisema utatuzi wake
umeanza kwa ujenzi wa
shule nyingine karibu na
iliyopo sasa.
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EU watoa masharti ununuzi kahawa ya Tanzania

Na Godfrey Mushi, MOSHI

OKO la nchi za Jumuiya
ya Umoja wa Ulaya (EU),
limekuja na sheria mpya
inayotaka mazao kama
kahawa yanayokwenda nchi
za jumuiya hiyo, yasitokane na
uharibifu wa mazingira.

Kutokana na masharti hayo,
Tanzania kupitia Bodi ya Ka-
hawa (TCB), imetangaza kuanza
upya kusajili wakulima wote wa
kahawa katika mikoa 17 inayo-
zalisha zao hilo.

Uamuzi wa kusajili wakulima
hao ili kuendelea kutumia soko
hilo la EU ambalo huchukua
asilimia 50 ya kahawa yote ya
Tanzania, ulitangazwa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi Mkuu
wa TCB, Primus Kimaryo.“Bodi
ya Kahawa Tanzania katika kue-
ndeleza masoko yetu ya Umoja
wa Ulaya, tunaanza rasmi kusajili
upya wakulima wote wa kahawa
nchini. Kama mnavyofahamu
soko la jumuiya hiyo, limekuja na
sheria mpya inayotaka mazao,

mfano kahawa ya- jambo hilo aliomba ush-
nayokwenda nchi za Ul- irikiano na halmashauri za
aya yasitokane na uhar- wilaya katika halmashauri
ibifu wa mazingira,” “Naomba zote zinazolima kahawa
alisema na kuongeza: r(vatkull_m? nchini.

“Mazao mengine s: h‘::'l'(':ml;r' Kimaryo alisema zoezi
pamoja na kahawa, mojawapo hilo ni la haraka kwa kuwa
ni soya beens, mbao, yamkakati kuanzia Januari Mosi
mpira, michikichi na mahususiwa mwakani mazao hayo ya-
kakao. Katika usajili Kuendelea nayokwenda EU yanataki-
huu ambao tutaufanya, Kutumia wa yathibitishwe kwamba
tunategemea kwamba soko jetu hayajatokana na uharibifu

la EU. Usa-
kila mkulima anayeli- jilj hyy wa mazingira.
ma kahawa atasajiliwa tunategemea Aidha, alisema serikali
kwa kuonesha kitam- kuanza kupitia Wizara ya Kilimo,
bulisho chake, kupigwa Septemba itaendelea  kuwasiliana
picha yake,”. mwakahuu  ws pamna  inavyoona

Alisema vilevile ":,aat'l'(‘: MKoa  ifaa na EU kuhusiana

. gera... .
mkulima  atachuku- na mambo mengine, kwa
liwa alama za shambani mfano matumizi ya viua-

mwake; na namna gani analima
kahawa yake na amelima kaha-
wa hiyo kutokea mwaka gani.

Alisema taarifa hizo ni
muhimu kwa kuwa zinatoa viele-
lezo kwamba kahawa inayozal-
ishwa Tanzania haitokani na
uharibifu wa mazingira.

Alisema katika kutekeleza

tilifu, upatikanaji wa mbegu na
ufanyaji wa kazi katika masham-
ba mbalimbali nchini. “Naomba
wakulima kutumia fursa hii

kama mojawapo ya mkakati ma-
hususi wa kuendelea kutumia
sokoletula EU. Usajili huu tunat-
egemea kuanza Septemba mwa-
ka huu katika Mkoa wa Kagera

ambapo zaidi ya asilimia 40 ya
kahawa yetu inatoka mkoa huo,
tutakwenda Mkoa wa Songwe na
Ruvuma,” alisema na kuongeza:

“Halafu tutakuja Mkoa wa
Kilimanjaro, Manyara na Arusha.
Mikoa mingine itafuata baadae
kulingana na jinsi hali ya masoko
inavyoendelea. Serikali imeji-
panga kutumia mifumo yake ya
usajili kwa kushirikisha wadau,
ambapo katika kila halmashauri
tutawatumia maofisa ushirika,
maofisa kilimo walioko kwenye
kila halmashauri katika kusaidia
katika kusaidia ufanikishaji wa
zoezi hili,” alisema.

Alisema TCB itashirikisha pia
wanafunzi wa vyuo vikuu, am-
bao wanajua utumiaji wa vifaa
maalum vya mipaka ya masham-
ba, aidha maofisa ugani walioko
maeneo hayo na maofisa tarafa.

Kaya 400,000 Tanzania zi-
nalima kahawa, huku asilimia 90
ya wazalishaji wakiwa ni wakuli-
ma wadogo. Pia Tanzania inat-
egemea uzalishaji wa zao hilo ka-
tika hekta 220 zilizoko mikoa 17.

Ofisa Elimu Shule za Awali na Msingi wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Pili Maxmiliani akitoa taarifa ya maandalizi ya
mtihani wa taifa wa kumaliza elimu ya msingi mwaka 2024 utakaofanyika Septemba 11 mpaka 12 ambapo wanafunzi
watakaofanya mtihani katika wilaya hiyo ni 5576, wavulana 2634 na wasichana 2942. PICHA: STEVEN WILLIAM

Serikali yataja faida wanaohama Hifadhi ya Ngorongoro

Na Godfrey Mushi,
NGORONGORO

SERIKALI imesema mwitikio
uliopo sasa wa wananchi kuen-
delea kuhama kwa hiari ndani
ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi
ya Ngorongoro (NCAA), kuna-
saidia kupunguza shughuli za
kibinadamu hifadhini.

Pia inasaidia kukosa uhuru
wa kumiliki vyombo vya moto,
kufanya shughuli za kiuchumi
pamoja na kukosa uhuru wa
kutembea ndani ya hifadhi
baada ya saa 12 jioni.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Ngorongoro, mkoani Arusha,
Hamza Hussein, alisema hayo
wakati akizungumza na kaya 58
zenye wananchi 228 za jamii za
kifugaji za kimasai.

Alisema jambo kubwa zaidi
kuhama kwao kunasaidia ku-
punguza shughuli za kibinada-
mu hifadhini.

Wananchi hao waliagwa jana
Msomera, Wilaya ya Handeni
(Tanga) na maeneo mengine
waliyochagua katika Wilaya za
Monduli (Arusha), Meatu (Simi-
yu) na Simanjiro (Manyara).

“Tunawapongeza kwa ua-
muzi wa kuhama hifadhini,
kwa ajili ya kupisha shughuli
za uhifadhi, maeneo mnayoha-
mia serikali imeshawajengea
huduma muhimu kama shule,
zahanati, maji, majosho, mawasi-
liano, nishati ya umeme, makazi
bora pamoja na mashamba ya
kilimo na malisho,” alisema na
kuongeza:

“Niwahakikishie =~ wananchi
ambao bado hawajaamua ku-
hama, kuwa serikali itaendelea
kutoa huduma za kijamii na ka-
tika utekelezaji wa zoezi hili, tu-
taendelea kuzingatia misingi ya
sheria, kanuni, taratibu na haki
za binaadamu.” alisema

Meneja mradi wa kuhamisha
wananchi wa Ngorongoro, Ofisa
Uhifadhi Mkuu, Flora Assey,
alisema kundi hilo la 19 laawamu
ya pili, limehamisha pia mifugo
350 ya wafugaji hao kwenda ka-
tika ardhi wanayohamia.

“Kati ya kaya 58 zilizohama
leo (jana), kaya 30 zenye watu
151 na mifugo 235 zinahamia Ki-
jiji cha Msomera, Kaya 28 zenye
watu 78 na mifugo 115 zinakwen-
da maeneo mengine waliyocha-
gua katika Wilaya ya Monduli

mkoani Arusha, Meatu mkoani
Simiyu na Simanjiro katika Mkoa
wa Manyara,” alisema.

Zaidi alifafanua: “Tangu zoezi
la kuhamisha wananchi kwa
hiari lilivyoanza Juni 2022 hadi
kufikia Septemba 7, 2024 Jumla
ya kaya 1,627 zenye watu 9,778
na mifugo 40,051 zimeshaha-
ma ndani ya hifadhi ya eneo la
Ngorongoro.”

Mmoja wa waliohama, Eliza-

Nainokanoka, alisema ameamua
kuhama ndani ya hifadhi, ili
kuwa huru zaidi na kutafuta ke-
sho iliyo bora kwa watoto wake.

Alisema katika Tarafa ya
Ngorongoro sheria za uhifadhi
zinazuia baadhi ya shughuli za
kiuchumi kama kilimo na ujenzi
wa nyumba za kudumu.

Rutazaa
afichua Kiini
kufa vikundi
vingi vya
vikoba

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MKURUGENZI Mtendaji wa
Shirika la Maendeleo ya Jamii la
Tusonge (CDO), Aginatha Ruta-
zaa, amesema vikundi vingi vya
wanufaika wa mikopo ya asilimia
10 vinakufa kwa sababu vinapo-
ingia kwenye muunganiko, ma-
slahi binafsi yanatawala zaidi na
kumeza maslahi ya kikundi.

Alisema hayo katika Kata ya
Majengo, Manispaa ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, wakati wa
kuvunja mzunguko wa 16 wa ki-
kundi cha Amkeni Vicoba Group.

Aginatha alisema chanzo ki-
kubwa cha kufa vikundi vingi, ni
matumizi ya ovyo na wanachama
kukosa nidhamu ya fedha.

“Ukichunguza matumizi ya
siku ya wanachama wengi ni
matumizi ya ovyo. Mgeni ame-
kuja nyumbani kwake anakim-
bilia kumuuliza unakunywa soda
gani, kwani mgeni kakwambia
umnunulie soda?,” alisema na
kuongeza:

“Unaingia kwenye matumizi
yasiyo sahihi, nidhamu ya fedha
ni pamoja na kujizuia kufanya
vitu ambavyo ukiviangalia mbele
havina matokeo. Sio kukufaidi-
sha tu wewe, matokeo ya kufaidi-
sha pia familia yako na jamii kwa
wigo wake”.

Zaidi aliongeza, “Nidhamu ya
fedha ni kitu muhimu na ndiyo
siri ya mafanikio. Watu waliojen-
ga maghorofa, wenye kampuni
kubwa, wenye maisha ya kufuru,
ni watu walioanza na mtaji wa Sh.
10,000 hadi Sh. 20,000, wauza
karanga, wapiga viatu rangi wal-
iokuwa na nidhamu ya fedha. Leo
hii wenye kampuni kubwa walio-
ajiri watu na wanaoweza kupata
kipato kikubwa ambacho kina-
saidia serikali yetu na kusaidia
ustawi wa Tanzania”.

Mwenyekiti wa Amkeni Vicoba
Group, Grace Komba, alisema
kikundi hicho kilichoasisiwa na
Shirika la Tusonge CDO, mpaka
sasa kimefikisha mtaji wa Sh. mil-
ioni 62.5.

Kabla ya kutoa taarifa hiyo, ki-
kundi hicho kilifanya matendo ya
huruma kwa kupeleka misaada
ya kibinadamu katika kituo cha
kulea watoto wenye mtindio wa
ubongo na wenye ulemavu wa
viungo cha BCC Majengo, kina-
chohudumiwa na Dayosisi ya
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT).

Aidha, Diwani wa Kata ya
Majengo, Humphrey Mosha,
alikipongeza kikundi hicho kwa
kuwa kinara wa mafanikio ya kiu-
chumi kati ya vikundi vyote vya
wanufaika wa mikopo ya asilimia
10 vilivyoko katika Manispaa ya
Moshi.
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘4B

Tanzania
kuwa Kitovu
teknolojia
mawasiliano
Afrika

WADAU wa mawasiliano nchini
wamesema mazingira imara na
wezeshi yanayoendelea kuwekwa
na serikali kupitia Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA), ya-
mekuwa kichocheo kikubwa cha
kuwafanya wafikie malengo ya kui-
wezesha Tanzania kuwa kitovu cha
teknolojia ya mawasiliano Afrika.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mkoani Dar es Salaam,
Mkurugenzi wa Mawasiliano wa
kampuni ya Airtel Tanzania, Bea-
trice Singano, alisema katika nchi
nyingi ambazo ziko Afrika Mashari-
ki, Tanzania ndiyo inayoongoza
kwa kuwa na kiwango kikubwa cha
teknolojia ya mawasiliano.

Alisema katika ukanda huu pia
ni Tanzania pekee ndiyo yenye
utaratibu unaoziruhusu kampuni
za mawasiliano zilizo na leseni kue-
ndesha teknolojia yoyote, tofauti na
mataifa mengine ambayo mtu aki-
taka kutoka kwenye intaneti ya kasi
ya 3G kwenda 4G ni lazima aombe
leseni upya.

“Serikali imetuwekea utaratibu
wa kutengeneza leseni ambayo in-
aakisi teknolojia yoyote bila kuwa
na changamoto ya kutaka kupata
ridhaa unapotaka kuhama kutoka
teknolojia moja kwenda nyingine,
tunashukuru mamlaka kwa maz-
ingira haya mazuri na tunaamini
tutaendelea kufanya biashara kwa
ufanisi,” alisema Beatrice.

Alisema mkongo wa mawasiliano
wa baharini wa 2Afrika unaomiliki-
wa na kampuni hiyo, ambao ulizin-
duliwa na Rais Samia Suluhu Has-
san mwaka jana umekuwa chachu
katika kukua kwa kasi ya intanenti
na kuongeza ufanishi wa mawasi-
liano nchini.

Alisema mkongo huo ambao kito-
vu chake ni Tanzania utahudumia
mataifa zaidi ya nchi 40 za Afrika,
na kwamba umesaidia kuifungua
nchi, kuwezesha mikakati ya seri-
kali ya kukaribisha wawekezaji na
kuwasaidia Watanzania kurahisisha
mchakato mzima wa huduma zina-
zotolewa kwa kutegemea intaneti.

“Mkongo huu wenye ukubwa wa
zaidi ya kilometa 45,000 pia unaun-
ganisha mabara matatu Afrika, Asia
na Europe, ni kati ya miundom-
binu muhimu sana ambayo inatoa
mawasiliano na kupeleka katika
mataifa mbalimbali, na utaongeza
pato la nchi kutokana na biashara
itakayofanyika,” alisema.

Alisema Tanzania kuna intaneti
ya 5G ambayo imetokana na jiti-
hada mbalimbali zinazofanywa ka-
tika kuinua sekta ya mawasiliano
nchini, akieleza kuwa ni imani yao
kwamba wanavyozidi kusonga
mbele na kupata mifumo inayo-
rahisisha mawasiliano, gharama pia
zitapungua kutokana na matumizi
yanavyoongezeka.

Kampeni maalum ya kuwalinda watoto yazinduliwa

Na Ada Ouko, MUSOMA

ESHI la Polisi mkoa-
ni Mara, limezindua
kampeni maalum ya
kuwalinda watoto dhidi
ya vitendo vya unyanyasaji na
ukatili wa kijinsia. Akifungua
kampeni hiyo juzi, Mrakibu
Mwandamizi wa Polisi ku-

toka Dawati la Jinsia, Edison
Mwamafupa aliwataka watoto
hao kutokubali kurubuniwa
wala kutofumbia macho viten-
do wvya ukatili ambavyo vina-
hatarisha na kukatisha ndoto
Zao.

“Vitendo kama  ulawiti,
ubakaji, utumiaji wa dawa za
kulevya vyote hivi ni kinyume

na sheria za nchi adhabu yake
ni kifungo cha miaka 30 jela,”
alisema Mwamafupe.

Aidha, alitoa wito kwa wa-
nafunzi hao kutoa ushirikiano
kwa jeshi hilo punde wanapo-
hisi viashiria hama wanapo-
kumbwa na vitendo hivyo na
kutoa taarifa kwa wazazi, wal-
imu na viongozi wa dini.

Mkuu wa dawati hilo, Heri-
eti Tagata alisema kumekuwa
na tabia ya baadhi ya wa-
nanchi kumaliza  kesi
za ukatili kimya kimya kwa
kulipana fidia na kuwaficha
washukiwa wa vitendo hivyo,
jambo ambalo linachangia
ongezeko la vitendo hivyo ka-
tika jamii.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii ikikagua mradi wa ujenzi wa Kituo cha utoaji taarifa kwa wageni wakati
wa ziara ya kikazi ya kamati hiyo ya kukagua miradi iliyo chini ya ya Mradi wa Kuboresha Usimamizi wa Maliasili na Kukuza
Utalii Kusini mwa Tanzania (REGROW) katika Hifadhi ya Taifa Ruaha, Mkoani Iringa. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Wananchi 25,414 wanufaika na mradi wa maji Kahama

Na Shaban Njia, KAHAMA.

WAKAZI 25414 wa Kata ya
Mwendakulima Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama, wame-
ondokana na adha ya upati-
kanaji majisafi na salama baada
ya kampuni ya Napol Group
kama sehemu ya kurudisha
kwa jamii.

Wakieleza adha walizokuwa
wakikumbana nazo kabla ya
kufikiwa na huduma hiyo baa-

dhi ya wakazi hao akiwemo
Rehema Juma, alisema awali
walikuwa wakichota maji kwe-
nye madimbwi na visima wal-

ivyochimba wao wenyewe.
Mkazi mwingine, Suzana
Mpenzu alisema walikuwa

wakitumia maji sehemu moja
na mifugo yao, kutumia katika
kilimo cha mboga (bustani) hali
iliyokuwa ikisababisha kuwepo
kwa mlipuko wa magonjwa ya
mara kwa mara.

Diwani wa kata hiyo,
Abrahman Manyelo alikiri
kuwepo kwa adha ya upati-
kanaji wa maji hali inayosaba-
bisha kutumia maji yasiyosafi
na salama, hivyo  kuahidi
kulinda mradi huo wa maji
yaliyochimbwa na kampuni
hiyo ambayo yanatumiwa bure
na wananchi.

Ofisa Masoko na Uhusiano
kutoka Napol Group of Compa-
ny, Eliphidas Mushi alisema wa-

natambua umuhimu wa hudu-
ma za kijamii na ndiyo sababu
ya kuwafikishia wananchi hu-
duma ya maji, seshemu ya faida
wanayoipata kupitia uzalishaji
wanaoufanya na kuwaondolea
adha ya ukosefu wa maji safi na
salama.

Alisema huduma hiyo itaku-
wa inatolewa bure kwa wa-
nanchi bila ubaguzi, itakuwa
inaanza saa kumi na mbili asu-
buhi mpaka jioni.

Tril.5/- kuwekezwa uchimbaji nickel Ngara

Na Judith Julius, NGARA

ZAIDI ya Sh.trilioni 545 zi-
natarajiwa kuwekezwa katika
mradi wa uchimbaji madini
aina ya nickel wilayani Ngara
mkoani Kagera.

Hayo yalibainishwa juzi na
Waziri wa Madini, Anthony
Mavunde, alipofanya mazun-
gumzo na viongozi wa kam-
puni ya madini ya BHP inayota-
rajia kuingia ubia na kampuni
ya Lifezone Metal kufanikisha
uwekezaji huo nchini.

Alisema mazungumzo hayo
yalijikita katika kutoa taarifa
ya maendeleo ya mradi wa Ka-

banga Nickel unaosimamiwa
na kampuni ya ubia ya Tembo
Nickel ambayo serikali pia ni
mwanahisa.

“Mradi wa Kabanga Nickel
unatarajiwa kugharimu kiasi
cha zaidi ya Dola za Marekani
bilioni mbili ambako zaidi ya
Dola bilioni 1.6 zitatumika kwa
ajili ya shughuli za ujenzi wa
mgodi na uchenjuaji wa madini
utakaofanyika wilayani hapa,”
alisema Mavunde.

Kadhalika alisema zaidi ya
Dola za Marekani milioni 500
zitatumika kwa ajili ya ujenzi
wa kiwanda cha usafishaji wa
madini kitakachojengwa kati-

ka ukanda maalum wa kiuchu-
mi eneo la Buzwagi wilayani
Kahama mkoani Shinyanga.
Kampuni ya BHP ni moja kati
yakampuni kubwa tatu za madi-
ni duniani ambayo ina mapato
ya Dola za Marekani bilioni 60
kwa mwaka sawa na Sh.trilioni
160. Kampuni hiyo inayotaza-
mia kuingia makubaliano ya
ubia na kampuni ya Life Metals
kuendeleza mradi wa Kabanga,
ilifunga shughuli za uchimbaji
madini Afrika miaka 15 iliyopita
na sasa ipo tayari kurejea Afrika
kupitia uwekezaji wake nchini.
Waziri Mavunde aliishukuru
kampuni hiyo kwa kuiamini

Tanzania na kuamua kurudi
kuwekeza kupitia mradi wa Ka-
banga, huku akiwahakikishia
mazingira mazuri ya uwekezaji.
Alisema hatua hiyo ni mwen-
delezo wa mipango ya serikali
kuvutia uwekezaji nchini kwa
kutengeneza mazingira wez-
eshi kwa wawekezaji.
Mavunde, ambaye aliongoza-
na na Balozi wa Tanzania nchi-
ni Japan, Baraka Luvanda, am-
baye pia anasimamia Australia
walishuhudia teknolojia ita-
kayotumiwa kwenye ujenzi wa
kiwanda cha kusafisha madini
ambayo itatumia teknolojia ya
kisasa ya Hydrometallurgy.
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Mara mbioni kutumia sheria ndogo
kufanikisha wanafunzi kupata mlo

NA JULIETH MKIRERI, KIBAHA

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Mbunifu wa bendera yangerla
anayeishi ‘'mochwari’ mwaka mzima

FAMILIA WATU 6 WASIOONA

Wanapomwangukia Rais
Samia awashike mkono

* \Wadai kutengwa, wanaitwa wachawi,
hawamudu hata mlo mmOJa vva 5|ku

’3?'” 2

ATANZANIA wa-

nafuatilia mambo

mengi anayofanya

Rais Samia Suluhu
kwa taifa, lakini hata kwa mtu
mmoja mmoja. Mfano ni ahadi
ya kumsomesha na kuijengea
makazi familia ya mtoto Alhaj
Abdallah na mama yake mjane
wanaoishi Kigoma.

Aidha, Rais anagharimia matib-
abu ya upasuaji na utengamano
kwa watoto 100 wenye vichwa
vikubwa na mgongo wazi, kazi
ikifanyika katika Taasisi ya Tiba
ya Mifupa na Ubongo Muhimbili
(MOI).

Vivyo hivyo, hata familia yenye
historia ya kusisimua lakini
inayoleta uchungu, ya mama
Mwajuma Maulid (70), yenye
watu wengi wasioona, inatam-
ani mkono wa Rais awaguse na
kuwaondolea simanzi na huzuni
ya kukosa hata chakula.

Ikizingatiwa Rais Samia ni
mama na mlezi anayeguswa na
changamoto kama hizo na kuwa-
shika mkono wengi, mara hii
familia ya Mwajuma, inafikisha
kilicho chao kupitia gazeti hili.

Kila anayeiona familia hiyo
huenda anajiuliza hivi ni nani
anayeweza kuwabeba Watanza-
nia hawa?

Nyumbani kwao ni takribani
kilometa tatu kutoka Barabara
Kuu ya Morogoro katika kituo
cha daladala cha Kibaha Kwam-
fipa mkoani Pwani.

Wanaishi mtaa wa Simbani,
ndani ya familia hiyo ya watu 25
kati yao wasioona ni sita.

Mkuu wa kaya ni mama

Ukurasa 13

Kusaka Utajlrl chapchap
S e KUliVYyOMpoONza
msanii ak|2|kwa hai,
4anusuriwa mahututi

Mwajuma Maulid (kulia) na familia yake watoto na wajukuu nyumbani kwake Simbani
wilayani Kibaha. PICHA:JULIETH MKIRERI

Mwajuma Maulid aliyebarikiwa
kuwa na watoto sita akiwa na
mumewe Nasoro Likame (85).
Wakike ni watano na mwanaume
mmoja, anaiambia Nipashe.
Baba yao pia haoni na katika
watoto hao sita wanne hawaoni

na wawili wanaona.
Mwajuma anaeleza kuwa,
mumewe alimkimbia aka-

muachia watoto wote sita ambao
alipambana mchana na usiku
kuwalea akifanya kazi za vibarua
na kilimo ili kupata chakula na

mabhitaji.

Anasema si ndugu wa mume,
majirani wala yeyote ambao
wanaguswa na familia hiyo
wote kwa pamoja wameitenga
na kuacha malezi yote kumuan-
gukia akiwahudumia kwa kila
kitu.

MAISHA YA FAMILIA

“Familia ilinitenga. Sina
msaada kutoka kwa ndugu wa
mume wanadai nimezaa sana,
hata majirani hawashughuliki na

mimi wanadai ni mchawi ndiyo
sababu wanangu wako hivi nime-
amua kusimama mwenyewe na
Mungu kwenye malezi yao,”
anasema.

Mwajuma anaelezea kwamba
watoto wake wote bila kujali
wanaoona na wasioona ali-
wafundisha kazi zote za nyum-
bani kupika na pia kufuata maji
mtaa mwingine ambapo ni zaidi
ya mita 100 kutoka wanapoishi.

Ukweli ni kwamba, si
kawaida kwa watu ambao

hawaoni kutembea wenyewe
bila msaada wa mtu au fimbo
nyeupe, haijazoeleka lakini kwa
wanafamilia hao wanatembea
bila fimbo hawashikwi mkono
na kustaajabisha zaidi.

Mama huyo anasema bila
kuwafundisha hivyo wasinge-
mudu kumsaidia kazi, ikiwa
anaumwa au ametoka nyumbani.

“Wanangu hawa pia wame-
kuwa wakifanya vibarua kulima
kwenye mashamba ya watu
wananisaidia tunapata fedha za
kununua chakula na mabhitaji,
“anaeleza.

Anasema watoto hao hawaku-
soma kutokana na umbali wa
shule na kukosa fedha za usafiri
wa kila siku na vifaa vya usaidizi.

Anasema hata kwa upande
wa wajukuu yupo ambaye
ameishia kidato cha pili kuto-
kana na kukosa mahitaji na vifaa
vilivyokuwa vinatakiwa shuleni
na hivyo kuendelea kubaki
nyumbani huku mwingine
mdogo wake wa miaka tisa naye
akishindwa kuanza masomo.

Leila Nasoro (48) ni mtoto wa
kwanza katika familia ya Mzee
Nasoro na Mwajuma ambaye pia
haoni. Mama huyo ana watoto
watano, wawili hawaoni.

“Mbali ya kulima vibarua
tunashona mikeka na mama ana-
tutafutia wateja kuiuza na kupata
fedha za kujikimu.” Anasema
Leila.

“Pamoja na hali yangu hii nin-
achoma mkaa ninasaidiwa na
mdogo wangu ambaye anaona,
nalima mpunga pia nikivuna
chakula, hapa nyumbani tunam-
saidia mama kutokana na familia
kubwa aliyonayo,” anasema Leila.

Mbali na kutengwa na jamii
kutokana na kuwa na familia
kubwa yenye watu wasioona
hata wakienda serikali za mitaa
kupata huduma ushirikiano ni

INAENDELEA UK.14
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ELIMU

NA SABATO KASIKA
CHAKULA SHULENI

Mara mbioni kutumia sheria ndogo
kufanikisha wanafun2| Kupata mio

‘ KUCHANGIA kilo moja ya
unga na ya maharage kwa
mwezi kwa mtoto wako
anayesoma shule ya msingi

au sekondari kunabadilisha maisha

yake shuleni na kumpa uhakika wa
elimu bora, kuliko kumuacha na
njaa.”

Mkuu wa mkoa wa Mara, Kanali
Evans Mtambi, akiangalia mabhitaji
hayo anatoa ujumbe huo mahsusi
kwa wazazi, walezi na wadau wa
elimu kuwapatia wanafunzi chakula
shuleni.

Akizungumza na viongozi wa
Chama cha Wakuu wa Shule za
Sekondari (TAHOSA) mkoani humo
katika kikao cha mwaka anawataka
kusimamia utekelezaji wa mpango
wa kulisha watoto shuleni.

Anaelekeza kuwa ni lazima
wanafunzi wote katika shule
zao wapate chakula cha mchana
wawapo shuleni, lakini pia anawa-
taka wazazi na walezi kutimiza
wajibu kuwapa watoto chakula.

Akizungumza katika kikao hicho,
anaagiza kuwa kama Nipashe Kanali
Mtambi anasema, kama kuna mata-
tizo yanayokwamisha utaratibu huo,
wakuu wa shule wayawasilishe kwa
viongozi wa maeneo yao, ili yapa-
tiwe ufumbuzi, akisisitiza wanafunzi
kupata chakula.

“Mkoa wa Mara hakuna mwa-
nafunzi atakayeshinda njaa kwa
kuwa mzazi au mlezi wake hataki
kutimiza wajibu wake wa kumpatia
chakula, tutawachukulia hatua za
kisheria,” anasema Kanali Mtambi.

Anapiga marufuku shule kutoa
chakula kwa baadhi ya wanafunzi
na kuwaacha wengine, kwa sababu
wazazi au walezi hawajachangia ,
badala yake wakuu wa shule watoe
taarifa kwa viongozi wa serikali
katika maeneo yao ili wachukulie
hatua za kisheria.

“Sitakubali ukatili huu kwa
wanafunzi uendelee eti kwa
sababu wazazi na walezi hawataki
kuchangia chakula kwa ajili ya
watoto wao kula shuleni mchana.
Wakuu wa shule toeni taarifa kwa
viongozi wa serikali kuhusu wazazi
wote ambao wamekataa kutimiza
wajibu wao wa kutoa chakula cha
watoto wao,” anasema.

Aidha, anawataka wakuu hao wa
shule za sekondari wajenge majiko
na stoo kwa kufuata maelekezo ya
taasisi ya Pamoja Tuwalishe ili shule
zote mkoani humo ziweze kupatiwa
majiko banifu na sufuria zake ili
kuleta uhakika wa wanafunzi wengi
kupata chakula cha mchana shuleni.

Kaimu Katibu Tawala Msaidizi
Elimu na Mafunzo ya Ufundi,

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi akizungumzia
umuhimu wa chakula shuleni. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Makwasa Bulenga anawataka
wakuu hao wa shule kutekeleza
maagizo ya Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mara, Gerald Kusaya
aliyotoa wakati wa ufunguzi wa
kikao hicho.

“Mnaporudi katika vituo vyenu
vya kazi baada ya kikao hiki
muoneshe mabadiliko, katika
usimamizi wa shule zenu, hasa
yjifunzaji na ufundishaji wa
wanafunzi na walimu,” anasema
Bulenga.

Bulenga anawataka wakuu wa
shule ambao hawakuhudhuria
kikao hicho kutoa maelezo yao
kuhusu sababu zilizowafanya
kuacha kushiriki katika kikao
hicho ambacho anasema kilikuwa
muhimu kwa wakuu wote.

KUHAMASISHA WAZAZI1

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kirumi, Anna Sarita, anasema
kwa niaba ya walimu wenzake

'H"'

kuwa watakwenda kutumia bodi
za shule kuhamasisha wazazi na
walezi kuchangia chakula.

“Lakini pia tutakwenda kutumia
majiko banifu ili wanafunzi
waweze kupikiwa chakula katika
mazingira safi na salama na bila
kuharibu mazingira,” anasema
Anna.

Mwalimu huyo anasema, wapo
baadhi ya wazazi na walezi ambao
hawaelewi umuhimu wa chakula
cha watoto wao shuleni, huku
wengine wakikataa kuchangia
kutokana na sababu wanazozijua
wenyewe.

“Ni wajibu wetu kuongeza kasi
katika kuwafuatilia wazazi na
walezi ili wachangie chakula cha
watoto wao na kama watatokea
wakorofi, tutatoa taarifa kwa
uongozi wa serikali za mitaa,”
anasema.

Anna anasema, uelewa mdogo
wa jamii juu ya utoaji wa chakula

Wakuu wa sekondari wakifuatilia kikao hicho.

katika shule, baadhi ya wazazi
walezi bado wana dhana kuwa
kuchangia chakula shuleni ni
kupoteza fedha,” anasema.

Mwalimu huyo anaongeza
kuwa wengine wanaamini
kuwa utoaji wa chuakula
shuleni ni jukumu la serikali,
kwa kuwa ilishatangaza kutoa
elimu bure, hivyo, inatakiwa
pia kutoa chakula

Anasema, wengine
wanaamini kuwa mwanafunzi
kurudi nyumbani kula ndiyo
njia rahisi zaidi, bila kuangalia
kujali kwamba mtoto anaishi
mbali kiasi gani na shule au
karibu na shule.

“Hivyo, tutatumia mbinu
ya kuitisha vikao vya wazazi,
walezi na wazee maarufu,bodi
za shule kwa l<ushiril<isha
ili kutoa elimu kwa wazazi
juu ya umuhimu wa chakula
shuleni,” anasema.

HAKUNA CHAKULA

Karibu shule zote zinaka-
biliwa na tatizo la ukosefu
wa chakula, unaotokana na
baadhi ya wazazi na walezi
kutotekeleza agizo la serikali
la kuwataka wachangie.

Hali hiyo inawasukuma
wadau wa elimu kushauri
kwamba ziundwe sheria
ndogo za halmashauri ili
kuwabana wale wanaokwepa
kuchangia ili waweze kutimiza
wajibu kikamilifu.

Ushauri huo umewahi

kutolewa na wajumbe wa
Kamati ya Lishe Wilaya ya
Gairo mkoani Morogoro,
katika kikao cha kamati hiyo
cha kujadili taarifa za hali ya
lishe shuleni baada ya kuona
baadhi ya wazazi na walezi
hawachangii chakula kwa ajili
ya watoto wao.

Wanaamini kuwa njia hiyo
itawabana wote wanaokaidi
agizo la chakula shuleni
ambalo pia linalenga kupun-
guza utoro wa baadhi ya
wanafunzi wanaoshindwa
kufika shuleni kwa kuhofia
kushinda njaa.

Katika mchango wake kwa
niaba ya wakuu wa idara za
elimu msingi na sekondari,
Ofisa Habari Mawasiliano na
Uhusiano Wilaya ya Gairo,
Cosmas Njingo, anasema ipo
haja ya idara hizo kuweka
mkakati wa kutunga sheria
ndogo za kuwabana wazazi
na walezi wanaokaidi agizo la
serikali la kuwataka kuchangia
chakula ili kuwawezesha
watoto wao chakula cha
mchana shuleni.

“Ushauri wangu kwa idara
hizi mbili, zianzishe mchakato
kupitia Ofisi ya Ofisa Sheria
wa halmashauri wa kuandaa
rasimu ya sheria ndogo za
kuwabana wazazi na walezi
wanaokaidi kwa makusudi
agizo halali la serikali lin-
alowataka kuchangia chakula
shuleni kwa ajili ya watoto
wetu,” anasema Cosmas.
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SIMULIZI LA UKWELI

Kusaka utajiri chapchap kulivyomponza
msanii akizikwa hai, anusuriwa mahututi

« Mganga tapeli akisimamia mchakato
porini, baada ya kula hela atokomea

ATIKA jitihada za kufikia

mafanikio ya kimuziki

kwa kasi, vijana wanapi-

tia changamoto nyingi na
mojawapo ni kurubuniwa na wa-
janja wanaojiita waganga wataala-
mu wa kufanikisha biashara.

Akisimulia kisa cha kurubuniwa
na aliyejiita mleta mafanikio,
Salimu Mbasha maarufu kama
Rupia Boy, anasema mwaka 2022,
baada ya kurekodi nyimbo kadhaa,
alishauriwa na marafiki kutafuta
njia mbadala ya kupata mafanikio
ya haraka.

“Tulianza kazi kwa kurekodi
kwenye studio (jina tunalo) ya
Dar tulikutana na wasanii wenzetu
waliotupa namba , akatuambia ili
kuwa ‘supa staa’ uje tukutengen-
eze . Nikatajiwa gharama karibu
Shilingi 1,000,000.”

Rupia anasema lilikuwa dau
kubwa akalazimika kufanya
maarifa akiuza mali za bibi yake
na kumpelekea mganga alicho-
taka. Ili afanikiwe alitakiwa kuin-
gizwa kwenye jeneza na kuzikwa
ardhini kwa siku mbili akifukiwa
na udongo .

“Tulikutana Sinza kwenye
eneo moja la burudani. Baada ya
majadiliano na kulipa tuliondoka
Dar es Salaam kwenda Iringa
kwenye msitu ambao siufahamu.
Tuliondoka usiku akiendesha gari
lake binafsi. Tulifika sehemu akan-
ionesha jeneza na kila kitu kilikuwa
kimeandaliwa.” Anasema Rupia.

Anaeleza kuwa, kabla ya kufika
mganga alikuwa amewasiliana wa
wenyeji wao na ilikuwa ni kufika
na ‘kutibiwa’.

Anasema kabla ya kuingia
kwenye jeneza la mbao analosema
ni linalotumiwa na Wakristo, ali-
chomwa sindano kwenye mshipa
mkuu wa mkono wa kushoto,
akashtuka.

Anaeleza kuwa, hospitali damu
ya mshipa huo hutumiwa kuchun-
guza magonjwa kama typhod,
homa ya manjano au kwa kitaal-
amu vipimo vya ‘full blood picture’

Mganga alimwambia kuwa aki-
fukiwa atakuja kumfukua baada ya
siku mbili, na kwamba alifukiwa
[jumaa saa 9 usiku hivyo, angem-
fukua tena Jumapili saa 9 usiku
pia.

Rupia, anasema aliingiwa na
wasiwasi, katika safari hiyo ali-
yokuwa ameambatana na marafiki
zake watatu (majina tunayo), aki-
waambia, ukifika wakati huo kama
mganga huyu, hajamfukua, wam-
fukue.

“Hata kama itakuwa nimepoteza

Rupia

maisha wafahamisheni wazazi na
ndugu zangu hasa mama mzazi na
bibi aliyenilea.”

Anaeleza kuwa, baada ya
kuchomwa sindano hiyo alipoteza
fahamu na kuona giza na hakufa-
hamu kilichoendelea tena.

“Nimekaa kaburini siku ya
kwanza ya pili haikuisha. Marafiki
zangu wakawa wanawasiliana na
mganga lakini hakupokea simu
na hakupatikana tena mpaka leo.
Licha ya kwamba namba yake
awali ilikuwa inatumika hadi
tulipofika kwenye kaburi msituni.”

KUZIKWA
Msanii huyo anasema halikuwa
kaburi refu kwenda chini lakini

pengine lilikuwa na mita moja na
nusu , hivyo haikuwa kazi ngumu
marafiki zake kumfukua.

Anasema akiwa kaburini humo
hakuona chochote mbali na
kuzimia , akiamini kuwa mganga
alikuwa amekusudia kumuua.

Hata hivyo, japo hakufahamu
dawa aliyochomwa kwenye
mshipa anahisi ilikuwa ni nusu
kaputi kwa sababu ingekuwa sumu
angetoa povu la damu mdomoni
na sehemu zote za mwili zenye
matundu.

KUOKOLEWA

Rupia anasema marafiki zake
hawakuondoka Iringa, walisubiria
lakini walipoona mganga ame-
tokomea, hapatikani tena, wali-

ﬁ,‘ .

kuja kumuokoa Jumamosi usiku na
kufukua kaburi na kumkuta akiwa
mahututi.

Wanamueleza kuwa alikuwa
hajitambui na kupelekwa hospitali
binafsi na kutibiwa kwa kuwekewa
drip za kuondoa sumu mwilini,
kuongezewa sukari na maji.

“Nililazwa hospitalini siku mbili
hadi bibi na mama wakitokea
mikoani walipofika kunichukua
na kuendelea na tiba na huduma
nyingine kutoka kwenye familia.”

Akisimulia alivyokutana na
mganga huyo feki, Rupia anasema
kimuonekano anaonekana baba
wa makamo na anajitambulisha
kwa jina la Shekhe Sanga.

Hata hivyo, anasema licha ya
kupoteza fedha nyingi hakufani-
kiwa wala hajafahamu mganga
huyo yuko wapi ila ana wasiwasi
wapo wasanii, Watanzania wengi
ambao huenda wamepoteza
maisha yao kwa udanganyifu huo.

Anawashauri
wasanii,wajasiriamali na wengine
wenye nia ya kupata mafanikio
wasisikie chochote ama kwa
kushauriwa au kwa kuelezwa na
hata kuoneshwa kuwa kuna tabibu
wa kuwapa mafanikio chapchap.

KURIPOTI

Anasema walifikisha mkasa
huo kituo cha polisi Oysterbay
Dar, lakini ilikuwa vigumu kupata
mawasiliano na mtuhumiwa lakini
pia ushahidi wa kufanyika kwa
tukio hilo Iringa haukuwapo.

Anawashauri vijana kuwa
makini na masuala ya kutumia
njia mbadala (short cut) kupata
mafanikio, hasa kupitia waganga
wa kienyeji.

Anasema Watanzania pia wawe
makini na matangazo ya waganga
yanayotolewa popote mitandaoni
na mitaani, kwenye mabango
au matangazo yanayobandikwa
kwenye nguzo za umeme kwa
sababu ni uongo lakini pia ni
wauaji.

“Kama marafiki zangu
wasingekuwapo inamaana ningek-
ufa na hakuna mtu angejua taarifa
zangu. Lakini pia kama ningekuwa
peke yangu angeweza kunimaliza
kwa sindano hizo anazochoma
wateja wake. Inawezekana pia
ukachomwa sindano ya sumu ni
lazima kuwa makini sana nyakati
hizi.”

Rupia anasema matapeli ni
wengi na wanajua kuwa watu
wana njaa ya utajiri na mafanikio
ya haraka hivyo wanafanya wap-
endavyo.

“Wanaweza kukutajia kiasi cha
fedha wanachotaka hata milioni
10. Baadhi ya vijana wanalazimika
kuiba kumbe wanaambulia kifo
na zaidi kujiongezea umaskini.”
Anaonya Rupia.

ANACHOFANYA

Baada ya heka heka hizo msanii
huyo mzaliwa wa Mwanga mkoani
Kilimanjaro, alisimama kwa muda
na sasa amerudi tena kwenye
muziki na hivi karibuni aliachilia
kibao kipya anachokiita Zigo.

*FUATILIA WIKI IJAYO
WANAYOSIMULIA WAZAZI NA
MARAFIKI .
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Mbunifu wa bendera va Nigeria
anayeishi ‘mochwari’ mwaka mzima

« Akumbukwa, sasa kuzikwa wiki h

AMILIA ya mwana-
mume aliyebuni ben-
deraya Nigeria inakata
tamaa kusubiri mazi-
shi ya kiserikali iliyoahidiwa,
ukitimia mwaka mmoja sasa.

Ni baada ya kifo cha jamaa
yao, mbunifu wa alama kuu ya
taifa hilo.

Mbunifu Taiwo Michael
Akinkunmi (87), aliyefariki
mwaka jana, atazikwa wiki hii
nyumbani kwake katika jimbo
la Oyo.

Akinkunmi, anayejulikana
na wengi kama “Mr Bendera
“ au Bwana Bendera, nyumba
yake ilipakwa rangi ya kijani
kibichi na nyeupe rangi za
bendera ya taifa hilo.

Anaelezwa kuwa alikuwa
mnyenyekevu, na

mwanae anatumaini wakati
wa mazishi yake , ambayo
jimbo la Oyo limekubali kuya-
gharamia, atakumbukwa kwa
ubunifu. Anasema ubunifu huo
ni ishara ya umoja wa Nigeria.

Tunapaswa kumpa mazishi
yanayostahili,” mwanaye Akin-
wumi Akinkunmi anasema
kwenye kipindi cha BBC Focus
on Africa.

Anaongeza kuwa alikuwa
mbunifu wa bendera asiyetara-
jiwa. Aliingia katika shindano la

kubuni bendera mpya kabla ya
Nigeria kupata uhuru kutoka
kwa Uingereza Oktoba 1960.

Wakati huo alikuwa aki-
London na alikuwa ameona
tangazo la gazeti kuhusu
shindano hilo.

Kulingana na mtaalam wa
bendera Whitney Smith, map-
endekezo ya mitindo 3,000 ya
bendera yaliwasilishwa “mingi
ikiwa ni yenye utata mkubwa”.

Lakini ubunifu wa
Akinkunmi ulikuwa ni rahisi,
alipendekeza bendera yenye
milia ya wima yenye rangi
za kijani, nyeupe, kijani na
ubunifu ukichukua nafasi ya
bendera ya kikoloni iliyokuwa
na alama ya jeki ya muungano
wa Uingereza na nyota ya
kijani yenye ncha sita chini ya
duara jekundu.

Ubunifu wa muundo wa asili
wa Akinkunmi ulijumuisha
jua jekundu lililozungukwa na
miale katikati ya bendera.

Hii ilikusudiwa kama “ishara
ya ulinzi na mwongozo wa
Mungu”, Smith anaandika
katika Encyclopaedia Britan-
nica, inasema BBC.

Hata hivyo, jua liliondolewa
na kamati hiyo, ambayo
ilimzawadia kijana Akinkunmi

wakati huo akiwa na miaka 23 £100 zaidi ya
Shilingi 300,000 kwa ushindi wa ubunifu
wake wa bendera ya taifa.

Akinkunmi kila mara alisema msukumo
wake ulitoka utotoni alipokuwa amesafiri
na kuishi sehemu mbalimbali za Nigeria.

Akiwa mzaliwa wa Ibadan kusini-maghar-
ibi, ambao sasa mji mkuu wa jimbo la Oyo,
aliishi miaka yake ya kwanza kaskazini
mwa nchi wazazi wake walikokuwa waki-
fanyakazi.

Alikulia katika kile alichosema ni familia
yenye furaha ya wake wengi na alikuwa
mmoja wa watoto 10 wa baba yake.

Alirudi Ibadan kumalizia elimu yake.
Aliwahi kumwambia mwandishi wa habari
wa ThisDay Funke Olade, kwamba shule
yake ya sekondari ilikuwa kama “Nigeria-
ndogo” kwani ilikuwa na wanafunzi kutoka
nchi nzima.

Nigeria ina makabila zaidi ya 300,wakati
nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani
Afrika haina dini rasmi.

Taifa hilo limegawanyika takribani kati ya
eneo la kaskazini lenye Waislamu wengi na
Kusini lenye Wakristo wengi, ingawa jamii
nyingi zimechanganyika.

Kwa Akinkunmi rangi ya kijani kwenye
bendera iliashiria urithi wa kilimo wa taifa,
huku nyeupe ikiwakilisha amani na umoja.

“Ni kawaida kwa Nigeria, kama nchi
nyingine zenye tamaduni nyingi kuchagua
muundo rahisi wa bendera.

Muundo tata zaidi unaweza kuwa uli-
heshimu baadhi ya makabila na kuyatenga
mengine,” Smith aliandika.

Taiwo Akinkunmi. PICHA: BBC

Akinkunmi alipenda sana kilimo na
alifurahi kurudi Nigeria baada ya uhuru
kufanya kazi katika Wizara ya Kilimo,
ambapo alikuwa mtumishi wa umma hadi
alipostaafu mwaka 1994.

Lakini kwa muda mrefu wa maisha
yake watu wachache walijua kuhusu
mchango wake katika nchi, ingawa
popote alipokuwa akiishi inasemekana
alikuwa akipaka nyumba nye ya nyumba
yake rangi za kijani na nyeupe.

Hakuwahi kutambulika hadi Nigeria
iliposherehekea mwaka wake wa 50
wa uhuru ndipo alipotambuliwa kama
mmoja wa Wanigeria 50 mashuhuri.

Mwanaye anasema mwanasiasa wa

jimbo la Oyo baadaye alishawishi
apewe heshima ya kitaifa na pen-
sheni na mwaka wa 2014 alipewa
tuzo ya Ofisa wa Mamlaka ya Shirik-
isho la Jamuhuri (OFR), mojawapo
ya tuzo za juu zaidi za Nigeria.

Baada ya kifo cha Akinkunmi
mwaka jana, seneta mmoja alifadhili
hoja iliyofaulu kwamba afanyiwe
mazishi ya kitaifa.

Hata hivyo, hakuna mipango ili-
yowahi kufanywa na walipokuwa
wakingoja, familia ya Akinkunmi
imekuwa ikilipa naira 2,000 ($1.30;
£1.00) kwa siku kuweka mwili
kwenye chumba cha kuhifadhia
maiti.

Mtoto wa mbunifu huyo wa
bendera alisema kuwa mwezi Juni
waligundua kuwa Taasisi ya Kitaifa
ya Masuala ya Kitamaduni ya Wizara
ya Sanaa (NICO) iliagizwa kushughu-
likia mazishi yake.

Lakini mbali na kupigiwa simu
mara moja, alisema taasisi hiyo
imeshindwa kuwasiliana zaidi na
familia.

Anahisi kuchelewesha tena
mazishi kungechafua jina la baba
yake.

Hapo ndipo serikali ya jimbo la
Oyo ilipoamua kuingilia kati kughar-
amia ibada ya mazishi ya mbunifu
huyo wa bendera.

“Marehemu baba yangu alikuwa
mtu mpole ambaye hakutaka cho-
chote kumharibia sifa,” mwanaye
aliambia BBC.

WANAPOMWANGUKIA RAIS SAMIA AWASHIKE MKONO

INATOKA UK.11

hafifu, anasema Leila.

Anaomba wadau mbalimbali
kujitokeza kusaidia familia hiyo
kwa misaada ya aina mbalimbali,
ikiwemo chakula kwani kwasasa
wanategemea zaidi mlo mmoja
ambao ni kilo sita za unga kwa
mlo mmoja.

“Hapa kwetu asubuhi tukiba-
hatika kupata uji basi ni mpaka
usiku uwezo wa milo mitatu
hatuna tunaomba wanaoguswa
watusaidie. Hatuoni lakini hatu-
wezi kukaa nyumbani tumtege-
mee mama peke yake na ndugu
zetu wawili ambao si walemavu,”
anasema.

Mama na Leila wanaomba
serikali iwashike mkono maana
ndiyo pekee inayoweza kuwa-
saidia.

AHADI ZA MSAADA

Happiness Matagi mmoja wa
viongozi wa kitaifa wa Chama

cha Wasioona Tanzania, anasema
wameshatembelea familia hiyo
na wanaendelea kutafuta uweze-
kano wa kuwasaidia.

Anasema wataanza na mwa-
nafunzi aliyekatisha masomo
kwa kukosa mabhitaji pamoja
na mtoto wa miaka tisa ali-
yeshindwa kusoma.

Jabiri China Mwenyekiti
wa Shirikisho la Vyama vya
Watu wenye Ulemavu Tanza-
nia (SHIVYAWATA), Wilaya ya
Kibaha, anaahidi kumuita ofisini
Leila ili kwa pamoja waandike
barua kuomba kibali achang-
ishe fedha kwa wahisani kupata
mabhitaji ya mtoto aliyekatisha
masomo.

Anasema chama hakina fedha,
wala ruzuku na hivyo kitu cha
kusaidia kwa familia kama hiyo
ni kuandika barua kwa Mkuu wa
Wilaya kuomba kibali na kuwez-
eshwa, lakini pia kupata ruhusu
ya kuchangisha fedha kutoka

sehemu na watu mbalimbali.
Frazia Enos, Mratibu wa Watu
Wenye Ulemavu Kitengo cha
Ustawi wa Jamii Halmashauri
ya mji wa Kibaha anasema suala
la kunyanyapaliwa familia hiyo
wanapokwenda kupata huduma
kwenye ofisi za serikali watal-
ishughulikia kujua ukweli.
Frazia pia anasema wana-
shirikiana na wadau mbalimbali
kusaidia watu wenye ulemavu
hivyo wataendelea kutumia uta-
ratibu huo atakapopatikana mfa-
dhili wa kuwahudumia.
Anazungumzia mikopo
akisema utaratibu wa hal-
mashauri kuanza kutoa mikopo
ya asilimia 10 kwa wanawake
asilimia nne, vijana nne pia na
watu wenye ulemavu asilimia
mbili utakapoanza wataiangalia
familia hiyo.
“Leila pamoja na kaka yake
waliwahi kunufaika na mikopo
ya halmashauri, na utaratibu

utakapotolewa wakiomba tuta-
wapatia kwasababu mama yao
amekuwa akiwasimamia kwenye
biashara za mikeka wanayoshona
na marejesho waliyafanya kwa
ukamilifu hatuwezi kuwaacha,”
anaeleza Frazia.

Mratibu wa Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF) Halmashauri
ya Mji wa Kibaha Anita Lyoka,
anasema kaya maskini na ya
wahitaji ya Mwajuma itafuatil-
iwa kama haijaingizwa kwenye
mpango wa kunusuru kaya masi-
kini.

Hata hivyo, Lyoka anasema
katika awamu ijayo utaratibu
utakapotangazwa familia hiyo
itapewa kipaumbele kuingizwa
kwenye mpango huo ikibainika
kama haijaibuliwa na wananchi.

Daktari wa macho Mkoa wa
Pwani Dk.Eligreater Mnzavas,
anasema zipo sababu zina-
zochangia kuleta upofu utotoni
ambazo ni pamoja na mtoto wa

jicho (cataract), presha ya macho
pamoja na mtoto mdogo kutoka
matongotongo au usaha anapo-
zaliwa.

Dk.Mnzavas anasema maton-
gotongo kuanza kutoka mapema
mtoto akizaliwa, endapo atati-
biwa mapema atakaona lakini
iwapo hatapata tiba anapata
upofu.

Anawakumbusha wazazi na
walezi kuwa makini na watoto
wachanga wanapoona dalili za
ugonjwa wa macho.

Kadhalika anawakumbu-
sha wengine kutibu macho na
kuacha mazoea ya kupuuzia
mtoto wa jicho au tatizo lolote.

Leila na mama yake
wanaowaomba wanaoguswa na
changamoto yao kufika nyum-
bani kwao Simbani kuona maz-
ingira wanayoishi, mapungufu
na matatizo yanayowazunguka
ili waone namna bora ya kuwa-
saidia.
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Mavunde aanika mikakati kukomesha UKataji miti

Na Augusta Njoji,
DODOMA

BUNGE wa Dodo-

ma Mjini, Anthony

Mavunde ametaja

mikakati ~ mitatu

ya kukabiliana na ukataji miti

kwa ajili ya mkaa katika Hal-

mashauri ya Jiji la Dodoma,

mojawapo ni kuwakopesha vi-

jana mitambo ya kutengeneza

mkaa mbadala unaochakatwa
kwa kutumia karatasi na taka.

Akizungumza jana jijini
hapa kwenye mkutano maal-

um wa viongozi, wataalamu

na wadau kuhusu mwenendo

wa hali ya mazingira nchini,

Mavunde alisema kuna vijana

wengi wanaojishu- “Vijana hawa wata-
ghulisha na biashara kopeshwa kupitia asil-
yamkaanailikuwaon- “gwasasa imia 10 ya mapato ya
doa katika ukataji wa tupokwenye ndani, tunaanza kuwa-
miti wamezungumza Mpango wa kopesha vijana ili ku-
na Taasisi ya Uhandisi kuchimba pata mitambo hii mi-
na Usanifu wa Mitam- ‘I:Isl:?kaill(lil- dogo ya kutengeneza
bo nchini (TEMDO) sl':a Katika mkaa kupitia karatasi
mkoani Arusha ili ku-  ghyle zote na uchafu mwingine
pata mitambo midogo zamsingina  na waache kukata miti
kwa ajili hiyo. sekondari zi- ili tuyatunze mazin-
Mavunde ambaye Nahamasika iy ” alisema.

pia ni Waziri wa Ma- ';:'ﬁ':g:;a“t' Alitaja~ mikakati
dini, alisema mitambo mazingira tu- mingine ni kuweka
hiyo itasaidia kuchaka- paanzahatua sharti la lazima, kila
ta magome ya miti, kwahatua,”  kibali cha ujenzi kina-
karatasi na uchafu chotolewa ni lazima
mwingine kwa gjili ya kuten- kupanda miti.

geneza mkaa ili kutatua tatizo “Kwasasa tupo kwenye

la ukataji miti.

mpango wa kuchimba visima

ili kuhakikisha katika shule
zote za msingi na sekondari
zinahamasika kupanda miti na
kutunza mazingira tunaanza
hatua kwa hatua,” alisema.
Mavunde alisema hatua hiyo
inaunga mkono jitihada zina-
zofanywa na Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Maz-
ingira za kutunza mazingira
na kuifanya Dodoma kuwa ya
kijani. Alisema: “Naishukuru
serikali kwa kazi kubwa am-
bayo mmeendelea kuifanya ya
kuhamasisha utunzaji wa maz-
ingira Dodoma Mjini, kazi kub-
wa imefanyika chini ya Ofisi ya
Makamu wa Rais ya kuifanya
Dodoma kuwa ya Kijani na
sasa imeanza kuwa ya kijani”.

e

Abiria wakilazimika kushuka kwenye daladala kabla kufika kwenye kituo cha Mbezi Luis, Dar es Salaam juzi,
baada ya kuwApo foleni iliosababishwa na baadhi ya madereva wanaoshusha na kupakia abiria barabarani.

PICHA: SABATO KASIKA

Wabunge wapigwa msasa Sheria ya Ununuzi wa Umma

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti na
Ununuzi wa Umma (PPRA)
imetoa mafunzo kwa wabunge
kuhusu umuhimu wa Sheria
ya Ununuzi wa Umma Sura na.
410 ya Mwaka 2023 ambayo

imepunguza mlolongo wa
michakato ya manunuzi.
Mkurugenzi Mkuu wa PPRA,

Dennis Simba, alitoa wasilisho
hilo mwishoni mwa wiki, ak-
isema moja ya faida za sheria
hiyo ni kuweka upendeleo
kwa kampuni za ndani.
Alisema zabuni zote zenye

thamani hadi Sh.bilioni 50
zimetengwa kwa kampuni za
ndani pekee.

“Kwa miradi mikubwa ya
kimkakati sheria imetoa fursa
kwa kampuni za ndani kuingia
katika ushirika na kampuni za
nje ambapo kampuni za ndani
zitakuwa kiongozi wa ushirika
huo,” alisema.

Alisema  sheria imewe-
ka masharti ya kuepusha
matumizi mabaya ya upen-
deleo huo. Simba alisema pia
sheria imeweka sharti upen-
deleo kwa bidhaa zizotengen-
ezwa, kuchimbwa au kazalish-

wa nchini hadi wa asimilia 15.

Vilevile, alisema sheria im-
eweka adhabu ya kinidhamu
kwa mtumishi atakayenunua
bidhaa, huduma au kazi za
ujenzi kwa bei ya juu kuliko
bei kikomo.

Kuhusu kuweka utara-
tibu wa ununuzi kwa taasisi za
umma zinazojiendesha kibi-
ashara alisema sheria imewe-
ka masharti ya utaratibu wa
ununuzi kwa taasisi za umma
zinazojiendesha kibiashara

Alisema kanuni imeruhusu
tamko la dhamana badala
ya dhamana ya kibenki kwa

zabuni zenye thamani hadi ya
Sh. billioni 50

“Kanuni imeweka ukomo
maalumu wa uidhinishaji
kwa ofisa masuuli ili kupun-
guza mchakato wa ununuzi.
Mathalani kuidhinisha mpaka
wastani wa Sh. bil. 10 bila kuhi-
taji bodi ya zabuni kwa bidhaa,
huduma na kazi za ujenzi”
alisema

Mbunge wa Nyasa (CCM),
Stellah Manyanya, alipongeza
serikali kwa kuanzisha sheria
hiyo na kuitaka mamlaka hiyo
kumaliza changamoto za kim-
fumo ambazo bado zipo.

]
Megawati 595
Za umeme
Zzakosa
matumizi
Singida

© Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TANE-

i SCO) Mkoa wa Singida, limetoa wito kwa
¢ wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza
. mkoani humo, kutokana na mkoa kuwa na
¢ ziada ya umeme wa megawati 595.96 am-
¢ bao hautumiki kwa zaidi ya miaka miwili.

Ofisa Uhusiano na Huduma kwa Wa-

: teja TANESCO Mkoa wa Singida, Rehema
¢ Mwaipopo, alitoa rai hiyo jana kwenye
: mkutano wa wadau wa umeme ambao uli-
: washirikisha madiwani, viongozi wa CCM
: nawatendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya
¢ Singida.

Alisema katika kituo cha kupozea

: umeme kilichopo Kibaoni Manispaa ya
: Singida ambacho kimeunganishwa kwe-
 nye gridi ya taifa kina megawati 616 lakini
: matumizi ya Mkoa wa Singida ni wastani
: wa megawati 20.04 sawa na asilimia 3.3,
¢ hali inaoufanya mkoa kuwa na ziada ya
¢ megawati 595.69.

“Kuwa na ziada hii ya umeme maana

¢ yake ni kwamba katika mkoa wetu wa
¢ Singida tunahitaji wawekezaji wengi zaidi,
¢ kwa sababu tuna uwezo wa miundombinu
: ambayo ina uwezo mkubwa, hivyo tunahi-
: taji watu wawekeze umeme huu utumike,”
¢ alisema.

Msimamizi wa Miradi wa shirika hilo,

¢ Antony Msagwa, alisema kwa mwaka wa
fedha 2024/2025 TANESCO Mkoa wa Sin-
¢ gida imeanza kutekeleza miradi 16 kwa
¢ lengo kuboresha huduma, kusogeza mi-
¢ undombinu na kuunganisha wateja wapya
: 3,574.

Alisema Wizara ya Nishati kupitia TANE-

: SCO ina mpango wa kuongeza uzalishaji
: wa umeme kwa kuwa na vyanzo mbadala
¢ mkoani Singida ili kuwa na vituo viwili vya
: kuzalisha umeme kwa njia ya upepo na
¢ jua.

Alisema kituo cha umeme wa upepo

kitajengwa Manispaa ya Singida na cha
: umeme wa jua kitajengwa wilayani Man-
 yoni.

Msagwa alisema pamoja na mikakati in-

: ayofanywa na shirika kuhakikisha umeme
: unakuwepo muda wote, lakini kumekuwa
: na changamoto ya hujuma kwenye miun-
¢ dombinu ya zamani na mipya kutokana
¢ na wizi wa nyaya za shaba zinazotumika
: katika kuilinda mashine umba.

“Changamoto nyingine inayotukabili

: ni uwepo wa matukio ya moto kuunguza
: nguzo ambazo zimesimikwa kwenye mira-
¢ di na maeneo ambayo huduma ya umeme
: inaendelea,” alisema.

Kaimu Meneja wa TANESCO Mkoa wa

: Singia, Ernest Nyerere, aliwataka wa-
: nanchi kuchukua tahadhari na kutoa
! taarifa wanapoona kuna changamoto ya
: miundombinu kama vile nguzo kuanguka
¢ au hitilafu ya umeme.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya

. yaSingida, Ester Chaula, alilipongeza shiri-
¢ ka hilo kwa maboresho makubwa ya utoaji
¢ huduma.

Baadhi ya madiwani wa halmashauri

: hiyo waliiahidi TANESCO kwamba wata-
. hakikisha wanahamasisha wawekezaji ili
: wajenge hata viwanda vidogo kwa kuwa
¢ uhakika wa umeme mkoani Singida ni
¢ asilimia 100.
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HABARI MBEYA

\Waomba maboresho barabara Mbeya-Chunya kupunguza ajali %Halmashauri Vs

yavunja rekodi
Ukusanyaji mapato

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKAZI wa Kitongo-
ji cha Nsalaga kati-
ka Kata ya Lwaniji-
lo Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wameiomba
serikali kuiboresha barabara
ya Mbeya-Chunya, ili kupun-
guza ajali ambazo zimekuwa
zikitokea mara kwa mara na
kusababisha vifo na ulemavu.

Wananchi hao ni wa eneo
ilipotokea ajali ya basi la AN
CLASSIC mwishoni mwa wiki
na kusababisha vifo vya watu 12
na wengine 33 kujeruhiwa, am-
bapo wananchi hao wanadai
kuwa ajali zimekuwa zikitokea
kutokana na eneo hilo kuwa na
mteremko na kona kali.

Balozi wa Kitongoji hicho,
Isaka Mbuba alisema ajali zime-
kuwa zikitokea kila wiki katika
eneo hilo na kusababisha mad-
hara kwa wananchi, ambao
baadhi wamekuwa wakipoteza
maisha, wengine kuumia na
hata vyombo vya usafiri kuhar-

ibika. pamoja na eneo hilo
Alisema  mteremko kuwa baya lakini haku-
uliopo katika eneo hilo na alama yoyote ya
ni mkali na kuna kona *“Hapaisipo-  tahadhari iliyowekwa
ya ghafla ambayo im- tokeaajaliva ambayo  inaonyesha
ekuwa ikiwasumbua ﬁ::'abaif('i ui?(ai- kwamba kuna hatari na
madereva wengi hasa 5 ha'|))a pik. hivyo akaomba serikali
ambao ni wageni na jana tu basi iweke alama.
njia hiyo. limeanguka Alisema serikali kupi-
Alisema wakati bara- hapanakuua tia Wakala wa Barabara
bara hiyo inajengwa, Waty,tu-  nchini (TANROADS) in-
mkandarasi alianza ku- agﬂ?;g: 52"' atakiwa kuweka matu-
choronga upande wa utaratibx wa ta ambayo yatasaidia
pili ili kuiondoa kona kyihamisha kupunguza mwendo
hiyo, lakini baadaye barabara wa magari kabla ya ku-
akahama na kurejea hiiili kuiva lifikia eneo hilo ambalo
kwenye njia hiyo ya kona... ni hatarishi.

zamani hali ambayo ili-

sababisha kona hiyo kuendelea
kuwepo. “Hapa isipotokea ajali
ya gari basi unakuta pikipiki, na
hapa jana tu basi limeanguka
hapa na kuua watu, tunaomba
serikali ifanye utaratibu wa kui-
hamisha barabara hii ili kuiua
kona hii maana vinginevyo
watu wataendelea kufa,” alise-
ma Mbuba.

Taima

Chisunga alisema
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Alisema mara nyingi
wamekuwa wakishuhudia ajali
ambazo zinakatisha maisha na
kwamba baadhi ya wananchi
wameanza kulihusisha eneo
hilo na imani za kishirikina
wakidai kuwa ajali zinatokea
kwa sababu ya uchawi.

“Na sisi tumechoka kuona
damu za watu zikimwagika,
kila siku tunashuhudia Watan-
zania wenzetu wanakufa hapa,

tunaomba serikali iweke miun-
dombinu ambayo itatusaidia
kupunguza ajali hizi,” alisema
Chisunga.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliagiza TAN-
ROADS kuweka bango linaloa-
shiria kuwa eneo hilo kuna
mteremko mkali na kona ili
madereva waanze kuchukua
tahadahri mapema.

Alisema mbali na eneo hilo
pia maeneo mengine yote ya
miinuko katika mkoa huo, ina-
takiwa kuwekewa tahadhari
ambazo zitakuwa zinawasaidia
madereva kuchukua tahadhari.

Hata hivyo aliwataka ma-
dereva wa magari ya abiria
mkoani humo kuheshimu ala-
ma za barabarani kwa kuhakik-
isha wanazinga maelekezo am-
bayo alama hizo zinaelekeza.

Vilevile aliagiza Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani
mkoani humo kudhibiti magari
yote mabovu yanayobeba
abiria mkoani humo ikiwa ni
pamoja na kuyaondoa.

77 |

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii ikikagua mradi wa ujenzi wa Kituo cha utoaji taarifa kwa wageni wakati
wa ziara va kikazi ya kamati hiyo ya kukagua miradi iliyo chini ya ya Mradi wa Kuboresha Usimamizi wa Maliasili na Kukuza Utalii
Kusini mwa Tanzania (REGROW) katika Hifadhi ya Taifa Ruaha, Mkoani Iringa. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Gideon Mwakano-
sya, NYASA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Nyasa mkoani Ruvuma imevuka
lengo la ukusanyaji mapato, baada
ya kufanikiwa kukusanya Sh. bil-
ioni 2.17 katika kipindi cha mwaka
wa fedha 2023/2024.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Khalid Khalif kwenye ki-
kao cha baraza la madiwani cha
kujadili taarifa ya hesabu za
mwisho kwa mwaka wa fedha za
2023/2024.

Alisema kuwa kati ya maku-
sanyo hayo, mapato halisi ni Sh.
bilioni 1.32 na mapato kutoka ka-
tika vyanzo zuiliwa ni zaidi ya Sh.
milioni 859.

“Fedha za miradi ya maende-
leo ambazo zimepokelewa katika
kipindi hicho ni  Sh.bilioni 11.8
ambazo zimetumika kwa ajili ya
mfuko wa afya wa pamoja, elimu
bure, TASAF, SEUIP, P4R, UNICEF,
CDCF, chanjo ya polio, umaliziaji
wa maboma, shule shikizi, BOOST
na WASH,” alisema Khalif.

Alibainisha kuwa mapato kuto-
kana na kodi mbalimbali katika
kipindi hicho yameongezeka ku-
toka Sh. milioni 202.3 kwa mwaka
2022/2023 hadi kufikia Sh. milioni
271.8 mwaka 2023/2024.

Mkuu wa Wilaya ya Nyasa, Peres
Magiri  aliagiza kufanyika vikao
vya kamati ya afya ngazi ya wilaya
ambavyo vinazungumzia suala la
afya kwa ujumla ikiwemo kutam-
bua suala la Virusi Vya Ukimwi
(VVU) na vifo vya mama na mtoto.

Pia aliagiza ratiba ya vikao vya
lishe ngazi ya halmashauri iandal-
iwe na  kuhakikisha vikao vina-
fanyika kwa wakati, ili kutekeleza
mikataba ya lishe katika ngazi zote
hadi kata ili kukabiliana na udu-
mavu.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nyasa, Stewart Nombo
aliwapongeza watumishi na madi-
wani kwa kusimamia ukusanyaji
wa mapato.

W’biashara, wakulima maparachichi kujengewa uwezo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE) Kampasi ya Mbeya kimese-
ma kinakusudia kuwakutanisha
wafanyabiashara na wakulima
wa maparachichi wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
ili kuwajengea uwezo wa ku-
changamkia fursa za masoko ya
kimataifa.

Mkutano huo unatarajiwa ku-
fanyika kwa siku mbili mkoani
Mbeya na kuhusisha pia maofisa
mbalimbali wa serikali wakiwe-
po maofisa biashara ikiwa ni
sehemu ya mikakati ya serikali
kukuza sekta hiyo na kuongeza

ajira kwa wananchi.

Mkurugenzi wa CBE kampasi
ya Mbeya, Jeremiah Wilhelm
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki alipokuwa akitoa taarifa
ya maendeleo ya chuo hicho
ikiwemo uanzishaji wa kozi
mpya na ujenzi wa miundom-
binu mipya.

Alisema mkutano huo unaku-
sudiwa kufanyika hivi karibuni
na kuhusisha zaidi ya makundi
50 ya wadau wa zao hilo ili ku-
panua wigo wa uelewa wa zao ilo
pamoja na masoko ya kimataifa
kwa lengo la kuinua uchumi wa
wakulima na taifa.

“Zao hili ni miongoni mwa

mazao ambayo yanaliingizia
taifa fedha nyingi za kigeni kwa
sasa kutokana na kwamba linau-
zwa kwa kiwango kikubwa nje ya
nchi, kwahiyo tunataka kutumia
utaalamu tulionao kuwaelimi-
sha wadau wa zao hili,” alisema
Wilhelm. Alisema elimu hiyo ina-
lenga pia kuboresha uzalishaji
wa zao hilo ili kuwasaidia vijana
kujiajili kupitia kilimo hicho hasa
katika mikoa ya Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini ambayo hali
yake ya hewa inavutia.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera
aliupongeza uongozi wa chuo hi-
cho kwa kuanzisha mpango huo

akidai kuwa utasaidia serikali
kufikia lengo la kuongeza uzal-
ishaji wa zao hilo na kuongeza
uwekezaji. Alisema wananchi
wamekuwa wakijituma kwenye
uzalishaji wa mazao mbalimbali
lakini wanakosa elimu sahihi ya
biashara hali ambayo inasaba-
bisha washindwe kuzalisha kwa
kiwango kinachotakiwa.
“Wakulima wanalima na wa-
fanyabiashara wanasafirisha
mazao haya lakini tatizo lililopo
ni kwamba hawazijui baadhi
ya taratibu ikiwemo ubora wa
mazao yanayotakiwa, kwahiyo
naamini kwamba mkutano
wenu utasaidia kutatua kero

hizi,” alisema Homera.

Hata hivyo alikipongeza chuo
hicho kwa uwekezaji ambao
kimefanya hasa kwenye ujenzi
wa miundombinu mbalimbali ya
kuwezesha wanafunzi na waha-
dhiri kufanya kazi vizuri.

Diwani Kata ya Iganzo, Dan-
iel Mwaipopo alisema uwepo
wa chuo hicho katika eneo lake
umesaidia kuliamsha eneo hilo
kimaendeleo kutokana na tham-
ani ya ardhi yao kupanda.

Alisema baadhi ya wananchi
wamejenga nyumba za kupangi-
sha na wengine wameanzisha bi-
ashara ambazo zinapata soko ku-
tokana na uwep wa wanafunzi.
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HABARI ZANZIBAR

Serikali kuboresha -
mazingira huduma
Za maktaba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla amese-
ma serikali inaendelea kuchukua hat-
ua madhubuti na haraka kwa kuweka
mazingira bora ya huduma za maktaba.

Amesema lengo ni kuwarahisishia
wanafunzi kujifunza pamoja na kutoa
elimu iliyobora kwa wananchi wote wa
Unguja na Pemba.

Aliyasema hayo jana katika kilele cha
tamasha la vitabu na siku ya kisomo
duniani lililofanyika katika Ukumbi
wa Sheikh Idris Abdulwakil Kikwajuni
Zanzibar.

Hemed alisema kuwepo kwa tama-
sha hilo kutasaidia kuenzi utamaduni
wa kusoma, kuandika na kuhamasisha
jamii kupenda kusoma vitabu kama
njia mojawapo muhimu inayosaidia
kufungua milango ya maarifa, ufaha-
mu, ujasiri na kupata ustawi mzuri wa
maendeleo.

Alisema serikali inaendelea na ujenzi
wa maktaba kubwa na ya kisasa katika
eneo la Maisara ambayo itatoa huduma
kwa njia ya kidijitali itakayorahisisha
huduma ya upatikanaji wa vitabu na
kutanua wigo mpana wa usomaji wa
vitabu kwa wananchi sambamba na
kujenga maktaba nyingine sita kwa Un-
guja na Pemba.

Aidha alitaka Bodi ya Huduma za
Maktaba Zanzibai kusogeza huduma
zao kwa wananfunzi wa vyuo vya ufun-
di, vituo vya kulelea watoto yatima ili
kujiendeleza na masomo yao pamoja
na kujiongezea maarifa.

Hata hivyo aliwataka watendaji wa
huduma za maktaba kuimarisha zaidi
huduma za maktaba ili wananchi wen-
gi kupata hamasa ya kujisomea pamoja
na kujiongezea ujuzi utakaowasaidia
katika maisha yao na jamii kwa ujumla.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Lela Mohamed Mussa
alisema dhamira ya Dk. Mwinyi ya
kuwekeza katika sekta ya elimu ni ku-
hakikisha anaondoa ujinga.

Mkurugenzi wa Bodi ya Huduma za
Maktaba Zanzibar, Ulfat Abdulaziz Ibra-
him alisema madhumuni ya kufanyika
kwa tamasha la vitabu ni kuihamasisha
jamii juu ya matumizi ya huduma za
kimaktaba, kujenga tabia ya kusoma vi-
tabu ambavyo vinawajengea uwelewa
mpana jamii hasa wanafunzi wa shule.

Alisema maadhimisho hayo yanalen-
ga kuielimisha jamii kuona umuhimu
wa kusoma vitabu na kuwahimiza wa-
toto kujenga tabia ya kwenda maktaba
kujisomea, ili kuwaongezea maarifa na
ujuzi kwa ustawi wa maisha yao.

Makamu Mkurugenzi wa mradi wa
kusoma kutoka shirika la Room to
read, Prisca Mdee alisema shirika hilo
kwa kusaidiana na serikali inatekeleza
mradi wa maktaba kwa kuazisha mak-
taba kwa shule za msingi.

Alisema hatua hiyo itasaidia kue-
ndana na jitihada za kidunia ya mab-
adiliko ya kiulimwengu ambayo yapo
kwenye mtandao, ambapo wanafunzi,
wazazi, jamii, walimu na wadau ku-
soma vitabu na kupata taarifa kupitia
teknolojia hiyo.

DK, Mwinyi: Zanzibar ina la kujifunza kutoka Indonesia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk

Hussein Ali Mwinyi

amesema nchi ya

ndonesia  imepiga
hatua kubwa katika masu-
ala mbalimbali ikiwemo ya
uchumi wa bluu, kwamba ina
visiwa 17,000 hivyo Zanzibar
inapaswa kujifunza kutoka
nchi hiyo.

Alisema hayo juzi wakati
akizungumza na waandishi
wa habari katika Uwanja wa
Kimataifa wa Abeid Amani
Karume, baada ya kurejea
nchini akitokea Indonesia
alikokuwa katika ziara ya ki-
kazi.

Alisema katika biashara
kuna fursa kubwa ya kuongeza
biashara hasa katika masuala

ya mwani, karafuu alisema serikali inania ya
na uchumi wa bluu, kupata wawekezaji am-
uwekezaji na bi- X bapo itahitaji na sekta
ashara. Tayari binafsi kushirikiana ili
Alisema nchi hiyo ;':'t':’?c:ﬂka kwa pamoja kuwa na
imepiga hatua kub-  gykaribisha  Dandari jumuishi katika
wa sana katika sekta wawekezaji ~ eneo hilo.
ya mafuta na gesina katika hatua Aidha, alisema katika
inawasadia  katika hiyo,hivyo  ziara hiyo ameshuhu-
uchumi wao, hivyo tumewaka- 43 yigji saini mkataba
aliwakaribisha Zan- :":s'isahal:?::; wa taasisi ya dawa na
zibar  kushirikiana gyshirikiana Vifaa tiba ya Indonesia
katika kuchimba pasisikatika na Serikali ya Tanzania,
mafuta na gesi. eneo hilo” ambapo serikali itanu-
“Tayari tume- alisema. faika katika masuala ya
shafika hatua udhibiti wa dawa.
ya kukaribisha Dk. Mwinyi alisema
wawekezaji  katika nchi hiyo imeonyesha

hatua hiyo, hivyo tumewakari-
bisha Indonesia kuja na kush-
irikiana na sisi katika eneo
hilo” alisema. Akizungumzia
kuhusu Bandari ya Mangap-
wani iliyopo Kaskazini Unguja,

utayari wa kutoa nafasi za
masomo ili vijana wa Zanzibar
kwenda kujifunza nchini huko
masuala ya dawa, hasa ikiz-
ingatiwa kuwa sekta ya utalii
ni sekta mama kwa Zanzibar

ii \ a-.- A ‘ f '
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (wa pili kushoto) akiwa na Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja, Idrisa Kitwana (kulia kwa Makamu wa Rais) pamoja na Waziri wa Elimu, Lela Muhammed Mussa (kulia) wakisikiliza
maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi wa mradi wa kusoma wa Shirika la kimataifa la Room to Read, Prisca Mdee baada ya

kutembelea mabanda ya maonesho katika kilele cha tamasha la vitabu na siku ya kisomo duniani lililofanyika Kikwajuni Zanzi-
bar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ikifuatiwa na sekta ya uchumi
wa bluu.

Kuhusu mwani alisema In-
donesia imepiga hatua kubwa
katika zao hilo ambapo licha
ya kuzalisha pia huchakata na
kuongeza thamani, hivyo Zan-
zibar ni vyema ikajifunza ku-
toka katika nchi hiyo lakini pia
masula ya uvuvi na uchumi wa
bluu.

Alisema nchi hiyo inazali-
sha na kuchakata bidhaa ya
karafuu ambapo alipata nafasi
ya kutembelea kiwanda kina-
chotengeneza mafuta yanay-
otokana na majani ya karafuu.

Dk. Mwinyi alisema aliku-
tana na mwenye kiwanda hi-
cho ambapo alikubali kuisadia
Zanzibar hasa ikizingatiwa
kuwa inazalisha zao hilo na
kuongeza thamani ya bei ya
zao hilo.

Mkutano wa 16 Baraza la Wawakilishi kuanza kesho

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUTANO wa 16 wa Baraza
la Wawakilishi Zanzibar unata-
rajiwa kuanza kesho, ambapo
utakuwa na shuguhli mbalim-
bali ikiwemo maswali na ma-
jibu 280.

Akizungumza na waandishi
wa habari huko Chukwani Zan-
zibar kwenye ofisi za baraza
hilo, Katibu wa Baraza, Raya
Issa Msellem alisema pia
kutakuwa na uwasilishwaji
wa ripoti za wizara zote za
serikali kuhusu utekelezaji wa
maagizo ya kamati za kudumu
za baraza hilo kwa mwaka wa

2023/2024.

Alisema katika mkutano huo
pia kutawasilishwa mswaada
mmoja uliosomwa kwa mara
ya kwanza katika mkutano wa
15 ambapo utajadiliwa.

Akijibu maswali aliyouli-
zwa na waandishi wa habari
kuhusu shughuli ya kiapo
kwa mwakilishi mteule aliet-
euliwa hivi karibuni na Tume
ya Uchaguzi Zanzibar ambae
anajaza nafasi iliyoachwa wazi
na mwakilishi wa Viti Maalum
nafasi ya wanawake Mkoa wa
Kusini Unguja, Panya Ali Ab-
dallah aliyefariki dunia hivi
karibuni, alisema bado baraza
halijapokea jina la mteule

huyo.

“Kama baraza bado hatu-
japokea jina la mteule huyo
aliyeteuliwa na Tume ya Uch-
aguzi lakini jina lake litaka-
powasilishwa kwetu shughuli
ya kumuapisha itafanyika
hata kama  kikao cha
baraza kitakuwa kimeanza”
alisema.

Aidha alisema kwa taratibu
za baraza wajumbe wote wa
kuteuliwa viti maalum pamoja
na wanaochaguliwa majim-
boni huhalalishwa na Tume ya
Uchaguzi na tume huandikia
barua Baraza la Wawakilishi
kuwasilisha majina yao.

“Tunasubiri jina kutoka

Tume ya Uchaguzi na tutaka-
poletwa jina hilo tutaingiza
katika ratiba ya kuapisha
mteule huyo kwa sababu ka-
nununi  zinatutaka ~ kama
kuna mjumbe mpya anataki-
wa kuingia barazani shughuli
ya mwanzo lazima afanye ki-
apo” alisema.

Hivi karibuni Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar (ZEC) kwa
mamlaka iliyopewa chini ya Ki-
fungu cha 55(3) cha Sheria ya
Uchaguzi Namba 4 ya Mwaka
2018 imemtangaza Chumu
Kombo Khamis kuwa mjumbe
wa Baraza la Wawakilishi kwa
nafasi ya Viti Maalum vya wa-
nawake kutoka CCM.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA CHETI

GLADYS SEMSI anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba S0311/0052
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
FORODHANI SECONDARY SCHOOL mwaka 1995.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/KIN/191978/2024.

KUPOTEA
KWA VYETI

FROLA ADSON MWAILUNGA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba $1873-0019
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia SONGWE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2010. Cheti cha Chuo chenye
namba 734/CMLS/T/2014 kilichotolewa na RUAHA
UNIVERSITY (RUCU) mwaka 2016. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/188869/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ERICK BRAYSON CHANAFI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T 485 DDF aina ya SUZUKI

CARRY. Yeyote atakayeiona

atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.53694 OF
2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE:
ALPHONCE JOHN PACHO-DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION BY BLANCA FLORENCE
TEMBA........ PETITIONER

GENERAL CITATION
(Made under rule 75 of the probate and administration of
Estate rules, CAP352 R E 2019)

ALL persons claiming to have any interest in the estate of
the above- named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate(or letter of administration) is made to the above-
named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 27
day of 09, 2024.

Dated at Morogoro this 27 day of 08, 2024.

KUPOTEA
KWA CHETI

GWAMAKA ABDALLAH TWALIBU Anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne (form four) chenye namba ya
usajili  S05061-0048-2018 na namba ya checti ni
CS18147291 kilichotolewa na shule ya MONTFORT HIGH
SCHOOL -RUJEWA MBEYA MWAKA 2018, Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo cha polisi
PHO/MBE/MBA/22605/2024.

KUPOTEA
KWA VYETI

MOSSES  ENRICO EVARISTO anatangaza kupoteza kwa
vyeti vyake cha kumaliza kidato cha nne (4) chenye Index
NO, S .3150 -0074 cha Shule ya Sekondari ya ILONGO cha
mwaka 2010 .Cheti cha kumaliza kidato cha sita (6) chenye
Index NO, S 0174 - 0521 cha Shule ya Sekondari ya
CONSOLATA SEMINARY cha mwaka 2013 vilivyotolewa na
BARAZA LA MITIHANI TANZANIA (NECTA) Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha Polisi. Taarifa
ya Polisi: IRI/IRI/RB/21303/2023.

KUPOTEA
KWA VYETI

SEIF YUSUPH RASHID anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba $1770-0097
kilichotolewa na IMAGE SECONDARY SCHOOL mwaka
2013, Cheti cha kidato cha sita chenye index namba
$0123-0790 kilichotolewa na KWIRO SECONDARY
SCHOOL mwaka 2016. cheti cha chuo chenye namba
2016/1574 kilichotolewa na ST. JOHN'S UNIVERSITY OF
TANZANIA mwaka 2020. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHOQ/DAR/KIN/191909/2024

KUPOTEA
KWA CHETI

¥ i 'l

CHRISTINA EDWARD MWITA Anatangaza kupotea kwa
cheti cha Stashada chenye registration namba
NS.1877/0013/2019 kilichotolewa na wizara ya elimu
maendeleo ya jamii, jinsia, wanawake na makundi
maalum. chuo cha katati Mabhugai CDTTI Mwaka 2023
kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi
.POLISI TAARIFA; PHO/MAR/BUN/6131/2024.

JEREMIAH RICHARD LYAGULA anatangaza kupotea vyeti
cha kidato cha nne chenye index namba S.2464/0039/2015
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia
SONGAMBELE KILIMANI SECONDARY SCHOOL Mwaka 2015
pamoja na Cheti Cha kidato Cha sita Chenye Index namba
§.1093/0551/2018 kilichotolewa na Baraza la mitihani la
Taifa(NECTA) kupitia ALDERSGATE SECONDARY SCHOOL
Mwaka 2018, kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. POLISI TAARIFA; PHO/MWA/NYA/33467/2024.

KUPOTEA KWA
HATIYA
KUSAFIRIA

TWAMBILILE JORDAN KAMOMONGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YA KUSAFIRIA YENYE NAMBA
TAE294891ILIYOTOLEWA NA JAMHURI YA MUUNGANO
WA TANZANIA, HIVYO KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA HATI HIYO ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO ~ KARIBU ~ NAE  POLISI  TAARIFA
DAR/URA/RB/65781/2022.

OFIS1 ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL
AREA, PO.BOX 31042,

DARES SALAAM.

MOB: +255 - 0677020701
E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTEA
KWA CHETI

BERNARD DOTTO MAHEGA, Anatangaza kupotolea na
cheti cha darasa la saba chenye namba za usajili
ps1306093-005 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia shule ya Nyamazugo Mwaka 2017. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI: PHQ/DOD/DOD/25711/2024

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako Ia

Nipashe kila
siku
Piga Simu
0677020701
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Vifo vya kipindupindu
Sudan vyafikia 185

KHARTOUM, Sudan

WIZARA ya Afya nchini Su-
dan imesema idadi ya vifo vi-
navyotokana na kipindupindu
vimeongezeka kwa kiasi kikubwa
hadi kufikia 185, huku vinavyoto-
kana na mafuriko na mvua vikip-
anda hadi 205, na kuifanya idadi
ya waliopoteza maisha kutokana
na majanga hayo kufikia 390.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na wizara hiyo, baadhi ya
Visa vipya 268 vya kipindupindu
vimerekodiwa, vikiwemo vifo 6
katika majimbo ya Kassala, Mto
Nile, na Gedarif.

Ilisema hatua hiyo inasababisha
jumla ya kesi za kipindupindu ka-
tika majimbo saba valiyoathirika
kufikia 5,692, ikiwa ni pamoja na
vifo 185, na kwamba Agosti 12,
mwaka huu mamlaka nchini humo
ilitangaza kipindupindu kuwa
janga la kitaifa.

Aidha, katika taarifa hiyo, Widha-
ra ya Afya ilisema idadi ya wali-
ofariki kutokana na mafuriko na
mvua imefikia 205, huku wengine
886 wakijeruhiwa.

Hata hivyo, ilibainisha kwamba
zaidi ya nyumba 26,000 zime-
haribiwa kabisa, huku 33,000
zikiharibiwa kwa kiasi kutokana
na mafuriko na mvua kubwa zina-
zoendelea kunyesha tangu Juni,
mwaka huu.

Vile vile, siku chache zilizopita
Shirika la Kimataifa la Uhamiaji
(IOM) lilitangaza kuwa zaidi ya
Wasudan 172,000 wamelazimika
kuyahama makazi yao kutokana
na mafuriko na mvua zinazonye-
sha katika majimbo 15 kati ya 18
tangu Juni. TRT

50 wafariki ajali
va lori Nigeria

ABUJA, Nigeria

TAKRIBAN watu 50 wamefariki
kwa kuteketea na moto baada
ya lori la mafuta kugongana na
gari lingine lililokuwa limebeba
wasafiri na Ng'ombe na kulipuka
kaskazini mwa Nigeria.

Shirika la Usimamizi wa Dharura
la Jimbo la Niger lilisema kuwa
magari mengine kadhaa yali-
husika katika ajali hiyo, iliyotokea
jana.

Mkurugenzi Mkuu wa Usimamizi
wa Dharura wa Jimbo la Niger,
Abdullahi Baba-Arab, alionyesha
hali ilivyokuwa baada ya ajali
hiyo, akieleza kuwa waathiriwa
walikuwa wamezikwa kwa wingi.

Gavana wa jimbo hilo Moham-
med Bago aliwataka madereva
kuchukua tahadhari na kuzingatia
kanuni za barabarani ili kuzuia
majanga hayo.

Kwa mujibu wa Kikosi cha Kitaifa
cha Usalama Barabarani, ajali
mbaya za barabarani zinazohu-
sisha magari ya mafuta hutokea
mara kwa mara nchini Nigeria,
huku ajali 1,531 zikirekodiwa
mwaka 2020 pekee, na kusaba-
bisha vifo vya watu 535 na wen-
gine 1,142 kujeruhiwa,. BBC

Sudan inakabiliwa na mzozo wa kibinadamu unaozidi kuongezeka huku mafuriko na kipindupindu vikigharimu
maisha ya mamia ya watu. PICHA: AFP

Mgombea urais Venezuela
akimbilia Uhispania

CARACAS, Venezuela

MGOMBEA wa upinzani
kwenye uchaguzi wa rais
nchini Venezuela Gonzalez,
ameikimbia nchi yake kuto-
kana na mzozo wa kisiasa na
kidiplomasia kuhusu uch-
aguzi wenye utata uliofanyika
Julai mwaka huu na kwenda
Uhispania kuomba hifadhi.

Wizara ya Mambo ya Nje
ya Uhispania ilisema katika
taarifa jana, kwamba Gonza-
lez ni miongoni mwa waliop-
inga ushindi wa Rais Nicolas
Maduro, na kwamba aliwasili
kwenye kambi ya kijeshi ya
Torrejon de Ardoz pamoja na
mke wake.

Tlielezwa kuwa kuondo-
ka kwa mwanasiasa huyo
mwenye umri wa miaka 75
anayechukuliwa na Mare-
kani, Umoja wa Ulaya (EU) na
mataifa mengine ya eneo hilo
kama mshindi wa uchaguzi,
kunajiri wiki moja baada ya
mamlaka za Venezuela kutoa
hati ya kumkamata, zikim-
shutumu kupanga njama na
uhalifu mwingine.

Mkuu wa Sera ya kigeni
katika Umoja wa Ulaya Jo-
sep Borrell, alisema “Leo ni
siku mbaya kwa demokra-
sia nchini Venezuela. Katika
demokrasia, hakuna kiongozi
wa Kkisiasa anayepaswa kula-
zimishwa kutafuta hifadhi
katika nchi nyingine.”

Makamu wa Rais wa Ven-
ezuela Delcy Rodriguez,
alisema kupitia ukurasa wake
wa mtandao wa Instagram

kwamba mamlaka zilimpa .

njia salama Gonzalez kwa :
lengo la kurejesha amani ya :

kisiasa.

Ilielezwa kuwa baada ya :
kuondoka katika taifa hilo :
alituma :
ujumbe kwa wafuasi wake ‘:
akiwaarifu kwamba amela- :
zimika kuondoka Venezue- :
la kutokana na vitisho na :
ukandamizaji huku akiwa- :
hakikishia kwamba ataen- :
delea kupambana kurejesha :

mwasiasa  huyo

demokrasia nchini humo.

Upinzani nchini Venezuela :
ulisema matokeo ya uch- :
aguzi wa Julai 28 yalimpatia :
ushindi Gonzalez na kwam- :
ba wamechapisha kwenye :
mtandao matokeo ya hesabu :
za kura wanazosisitiza zi- :

naonesha ushindi wao.

Tlielezwa kuwa Rais Madu- :
ro aliyapinga madai hayo na :
kusema kulikuwa na njama :
kutoka kwa wanasiasa wa :
mrengo wa kulia kuihujumu :

serikali yake.

Uamuzi wa Gonzalez ku- :
hamia Uhispania ni mtikisiko :
mwingine katika maisha ya :
mwanadiplomasia huyo wa :
aliuacha :
ustaafu na kujitwika jukumu :
la kugombea urais wa Ven- :
ezuela kwa tiketi ya upinzani :

zamani ambaye

mnamo mwezi Machi.
Ilielezwa  kuwa

amwa- :
nasiasa huyo alikubali ku- :
chukua nafasi hiyo baada ya :
kiongozi wa upinzani Maria :
Corina Machado na mwana- :
siasa mwengine aliyeteuliwa :
na upinzani kugombea urais :

llielezwa kuwa
kuondoka
kwa mwana-
siasa huyo
mwenye umri
wa miaka 75
anayechuku-
liwa na Mare-
kani, Umoja
wa Ulaya (EU)
na mataifa
mengine ya
eneo hilo
kama mshindi
wa uchaguzi,
kunajiri wiki
moja baada
va mamlaka
za Venezuela
kutoa hati ya
kumkamata,
zikimshutumu
kupanga njama
na vhalifu
mwingine.

: kuzuiwa kusimama kwenye uch-
¢ aguzi huo.

Machado aliandika kupitia uku-

¢ rasa wake wa X kwamba Gonza-
: lez yuko Uhispania na kwamba
¢ amelazimika kukimbia ili kulinda
: uhuruy, uadilifu na maisha yake.

“Ongezeko la vitisho, miito

¢ polisi, hati za kukamatwa na hata
¢ majaribio ya kutaka kumlaghai na
: kumshinikiza awe mtiifu vinaone-
¢ sha jinsi utawala ulivyokosa mipa-
: ka wala haya katika shauku yao ya
¢ kumnyamazisha na kujaribu kum-
: vunja moyo,” aliandika Machado.

Waziri wa mambo ya kigeni wa

¢ Uhispania Jose Manuel Albares
¢ alikiambia kituo kimoja cha tel-
: evisheni nchini humo kwamba
¢ alimweleza Gonzalez kuwa ,mtu
¢ yeyote anayetishiwa kushambu-
¢ liwa kimwili au kuvunjiwa haki
: zake anakaribishwa Uhispania na
: kwenye balozi zake.”

Alisema mipango ya kumruhusu

: kwenda Uhispania iliandaliwa kwa
: siku kadhaa na kwamba mchakato
¢ wa kumpatia hifadhi ya kisiasa un-
! aanza mara moja.

Waziri wa mambo ya kigeni wa

: Uholanzi Caspar Veldkamp ame-
: liambia bunge la nchi yake kuwa
! mwanzoni mwa mwezi Septemba,
* Gonzalez aliashiria dhamira yake
: ya kuondoka na kuendelea na ma-
: pambano yake nchini Uhispania.

Maofisa wa Uhispania ikiwemo

: Waziri Mkuu wa zamani Jose Luis
: Rodriguez Zapatero, aliyekuwa
¢ zamani na mahusiano mazuri ya
¢ kidiplomasia na Venezuela alihusi-
¢ ka kwenye mazungumzo ya wiki
: nzima na watawala mjini Caracas
¢ ili zimruhusu Gonzalez kuondoka.
- DW
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TFF

Na Adam Fungamwango

HIRIKISHO la Mpira

wa Miguu nchini (TFF),

limesema mpaka sasa

kuna wachezaji 10 wa

kike wa Kitanzania wanaoche-
za soka la kulipwa nje ya nchi.

Ofisa Habari na Mawasiliano

wa TFF, Cliford Ndimbo, aki-

zungumza jijini Dar es Salaam

jana, alisema hayo ni mafani-

kio makubwa kwa nchi ka-

tika mchezo wa soka hasa kwa

kinamama ambao hauna muda
mrefu sana, lakini tayari ma-
fanikio yameanza kuonekana.
Alisema wanatarajia baada
ya msimu huu wa mashindano
kumalizika, wachezaji wengine
wanaweza kuondoka nchini
kwenda kucheza nje kwa kusa-
jiliwa na klabu mbalimbali Af-
rika na Ulaya kwa ujumla.
Aliwataja wachezaji wa Ki-
bongo wa kike wanaosakata
kabumbu nje ya nchi mpaka
sasa ni Ndela Patrick Luhala

WACHEZAJI 10
WANAOCHEZA

anayekipiga Klabu ya Tel Aviv
University ya Israel, Nasnath
Linus Ubamba na Suzana
Adam Manumbu, wote wakii-
chezea Klabu ya Tutankhamun
FC ya Misri.

Wengine ni Maimuna Hamis
Kaimu ambaye yupo anaitu-
mikia FC Masr ya Misri, Julieth
Singano anayekipiga FC Juarez
ya Mexico, na Opa Clement
anayesakata kabumbu ka-
tika Klabu ya Tukumbuke wa
Henan ya China.

Wachezaji wengine wa-
naoipeperusha bendera ya
Tanzania nje ya nchi, Ndimbo
aliwataja kuwa ni Clara Cleitus
Luvanga wa Al Nassr ya Saudi
Arabia, Enekia Kasonga Lun-
yamila anayeichezea Mazatlan-
femenil ya Mexico, Diana Lu-
cas Msemwa wa Trabzonspor
ya Uturuki na Aisha Khamis
Masaka anayekipiga Ligi Kuu
ya Wanawake England katika
Klabu ya Brighton & Hove Al-
bion.

Azam FC
yamuongezea
mkataba Saadun

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC, imemuon-
geza mkataba mwingine wa mwa-
ka mmoja Nassor Saadun baada ya
kuridhishwa na kiwango chake.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana imeeleza kuwa straika huyo
sasa atasalia kwenye viunga vya
Chamazi hadi 2026, huku kukiwa
na uwezekano wa kuongezwa
mkataba mwingine kama kiwango
chake kitaendelea kuongezeka.

“Tumemuongeza mkataba wa
mwaka mmoja straika wetu, Saa-
dun na sasa ataendelea kuwapo
Azam Complex, hadi 2026 akien-
delea kututumikia,” ilisema taarifa
hiyo.

Azam ilimsajili mchezaji
huyo mwanzoni mwa msimu
huu akitokea  Geita  Gold
ambayo imeshuka daraja
kwa mkataba wa mwaka mmoja.

Straika huyo ni mmoja wa wa-
chezaji waliocheza klabu nyingi
nchini, ambapo mbali na Geita
GoldamewahikuzichezeaKlabuza
Fountain Gate, Singida United, Sin-
gida Big Stars, na Kagera Sugar.

Saadun ni zao la kikosi cha vi-
jana chini ya miaka 17 cha Simba,
ambapo alianzia wasifu wake kiso-
ka kabla ya kupandishwa kwenye
kikosi cha wakubwa 2017, lakini
mwaka mmoja baadaye akatimkia
Kagera Sugar.

Mchezaji huyo pia amecheza
soka la kulipwa katika klabu
mbalimbali nje ya nchi, kabla ya
kurejea tena nchini kucheza Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Jos Luis Mato Sanmartin maarufu Joselu, akishangilia sambamba na Lamine Yamal
baada ya kuifungia timu yake bao kuongoza dhidi ya Switzerland kwenye mechi
va Kundi A ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya, ilivopigwa juzi usiku katika Uwanja wa
Stade de Geneve, Uswisi. PICHA: MTANDAO

Kocha
Mwembe
Makumbi
City alia na
Kiwango
chao

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

LICHA ya kupata ushindi
wa kwanza katika msimu
wake wa kwanza kucheza
Ligi Kuu Zanzibar, timu ya
Mwembe Makumbi City,
imesema hajaridhika na ki-
wango cha wachezaji wake
katika mchezo huo.

Mwembe Makumbi City
juzi iliibuka na ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya New City
FC katika mchezo wa ligi
hiyo uliochezwa Uwanja
wa New Amaan Complex,
visiwani hapa.

Akizungumza na Nipashe
baada ya kumalizika mchezo
huo, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Rajab Mrisho, alisema
hajarishishwa na kiwango
walichokionesha wachezaji
wake katika mchezo wao
huo wa kwanza.

Alisema walitengeneza
nafasi nyingi za wazi, lakini
washambuliaji wake wal-
ishindwa kuzitumia.

Mrisho alisema kwa
kiwango walichoonesha si
kama ni uwanagenzi wa
ligi, lakini hawakuwa na
maelewano mazuri katika
uchezaji.

“Tumepata ushindi katika
mchezo wetu wa kwanza, la-
kini ushindi huu nilitegemea
kupata zaidi ya goli moja ila
ndio hivyo pengine hii ndiyo
ilikuwa ridhki yetu,” alisema.

Naye Kocha Mkuu wa timu
ya New City, Rashidi Lato,
alisema kawaida mchezo
wa kwanza unakuwa mgumu
kutokana na timu zote kuji-
andaa vema.

Alisema alichokiona ka-
tika timu yake ni wachezaji
wazamani na wapya Ku-
tokuwa na muunganiko
mzuri hali iliyosababisha
kushindwa kuzitumia nafasi
walizotengeneza.

Hata hivyo, alisema
wamejipanga kuyapatia
ufumbuzi mambo ambayo
wameyaona katika mchezo
huo ili kuhakikisha mechi
yao va pili wanapata ma-
tokeo.

Ligi Kuu Zanzibar itaen-
delea tena leo, kukamilisha
mzunguko wake wa kwanza
ambapo utapigwa mchezo
kati ya Malindi SC dhidi ya
Zimamoto SC.
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VAN DIJK KUBAKI LIVER

MKATABA wa nahodha wa Liverpool, Virgil
van Dijk, unamalizika msimu ujao wa majira
ya joto na mchezaji huyo wa Kimataifa wa
Uholanzi mwenye umri wa miaka 33, amesema
anataka kusaini mkataba mpya wa kusalia ka-
tika klabu hiyo hadi Kombe la Dunia la 2026.
(Mirror)

JORGINHO KUTORUHUSIWA

ARSENAL haiko tayari kumruhusu kiungo wa
kati wa lItalia, Jorginho kuondoka katika klabu
hiyo, licha ya kwamba Galatasaray inaripoti-
wa kutaka kumsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 32, kabla ya dirisha la usajili la
Uturuki kufungwa. (Talksport)

TAH ALENGWA BARCELONA

BARCELONA inamlenga mlinzi wa Bayer Lev-
erkusen, Jonathan Tah mwenye umri wa miaka
28, na beki wa kulia wa Bayern Munich, Joshua
Kimmich (29), ambao wote wanaichezea Uje-
rumani, huku kukiwa na sintofahamu kuhusu
mustakabali wa beki wa Uruguay, Ronaldo
Araujo mwenye umri wa miaka 25, na kiun-
g0 wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong, 27.
(Mundo Deportivo)

PARTEY AGOMBEWA

ATLETICO Madrid, Barcelona na Juventus ni
miongoni mwa klabu zinazomtaka kiungo wa
kati wa Ghana na Arsenal, Thomas Partey, 31.
(Caught Offside)

ENRIQUE MKATABA MPYA

KLABU vya Paris St-Germain inashughulikia
kuongeza mkataba wa kocha Luis Enrique, am-
bao kwa sasa unaendelea hadi Juni 2025. (Fab-
rizio Romano)

DAVID KUFUNGWA TENA

MSHAMBULIAJI wa Canada, Jonathan David,
ambaye alihusishwa na Chelsea katika majira
ya joto, amesema alifanya mazungumzo na
Jtimu kadhaa® lakini alichagua kusalia Lille.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, al-
iongeza kuwa sasa anajadili kuongeza mkataba
zaidi ya msimu ujao wa kiangazi na klabu hiyo
ya Ufaransa. (Athletic)

RABIOT AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United na Newcastle
United zina nia ya kumsajili kiungo wa kati
wa Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye umri wa
miaka 29, ambaye ni mchezaji huru baada ya
kuondoka Juventus msimu wamajira ya joto.
(Caught Offside)

ASHWORTH AKERWA

MKURUGENZI wa zamani wa michezo wa
Newcastle United, Dan Ashworth, ambaye sasa
yuko Manchester United, amekwazwa na shu-
tuma kutoka kwa Paul Mitchell, mrithi wake ka-
tika Klabu ya St James’ Park, ambaye amesema
muundo wa klabu hiyo wa uhamisho “haufai
kwa malengo” ya klabu. (Telegraph)

KOSTIC HUYOOO FENERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce imekubali mkataba wa
kumsaini winga wa Serbia, Filip Kostic mwenye
umri wa miaka 31, kutoka Klabu ya Italia Ju-
ventus. (Tuttosport)

DEPAY, CORINTHIANS SAFI

FOWADI wa Uholanzi, Memphis Depay, am-
baye ni mchezaji huru baada ya kuondoka
Atletico Madrid, amekamilisha uchunguzi wa
kimatibabu na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, sasa anatazamiwa kusaini mkataba
hadi 2026 na Klabu ya Corinthians ya Brazil.
(Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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RODRYGO ASHANGAA
KUACHWA BALLON D’OR

® @ ® Sitaki kuwadharau
wachezaji waliopo, lakini nad-
hani nilikuwa na nafasi katika...

MADRID, Hispania

ODRYGO ameiambia ESPN
kuwa ,nimechukizwa“
kwa kukosekana kwenye

orodha fupi ya Ballon d°Or,
baada ya kusaidia Real Madrid
kushinda Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
na Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
uliopita.
Wachezaji wenzake wa
klabu Vinicius Junior, Jude
Bellingham, Federico Val
verde, Toni Kroos, Antonio
Rudiger na Dani Carvajal
waliteuliwa, pamoja na
msajiliwa wa Madrid, Ky
lian Mbappe, lakini
hakukuwa na nafasi kwa
Rodrygo kwenye orodha
ya wachezaji 30.
“Nilikuwa na hasira, nadhani nil-
istahili,” alisema Rodrygo akiiambia
ESPN.
LSitaki  kuwadharau  wachezaji
waliopo, lakini nadhani nilikuwa

na nafasi katika 30. Ilikuwa ni
mshangao ... lakini hakuna mengi
ninayoweza kufanya, si mimi nina-
yeamua mambo haya.”

Mshindi wa Ballon d'Or atatan-
gazwa katika hafla itakayofanyika
Paris Oktoba 28, mwaka huu.

Rodrygo alifunga mabao 10 katika
mechi 34 za LaLiga msimu uliopita,
na pia kuzifumania nyavu mara tano
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Nafasi yake katika timu ya Madrid
imekuja chini ya shinikizo kwa ku-
wasili kwa Mbappe, ingawa kocha
Carlo Ancelotti ameendelea kum-
chagua kama sehemu ya safu ya
wachezaji watatu hadi sasa katika
kampeni hii.

Katika chapisho la hivi majuzi
la mtandao wa kijamii, Rodrygo

alichapisha msururu wa picha zake
akinyanyua mataji akiwa na Madrid,
zikiwa zimeambatana na emoji ya
kucheka,.

“Niliandika chapisho la dhihaka,”
alisema Rodrygo. ,Sasa hakuna
mengi ya kusema. Kila mtu anajua
hasira yangu. Kila mtu ameniun-
ga mkono katika timu ya taifa na
Real Madrid. Watu walituma
ujumbe.”

Rodrygo alikiri kwamba uwezo
wake wa kufanya mambo mbalim-
bali umezuia maendeleo yake, hasa
akiwa na Brazil, ambayo itacheza na
Paraguay katika mechi ya kufuzu
Kombe la Dunia Jumanne.

Fowadi huyo alifunga bao pekee
katika mchezo huo katika ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Ecuador.
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| .
RONALDO
APIGA BAO
LAKE LA 901

EDINBURGH, Scotland

bila kujali kama anaanza
. kwenyebenchiaula,” alise-
RISTIANO ¥ Ron- . ma Fernandes, ambaye

aldo alifunga bao alicheza mchezo wake

la ushindi dakika , wa 600 kuhusu mchezaji

za lala salama mwenzake wa zamani wa

wakati timu yake ya Ureno  Manchester United.
ikishinda mabao 2-1 dhidi § “Kila aliyeingia alileta to-
ya Scotland na kuendelea fauti. Cristiano ana bao, leo
na mwanzo wao mzuri wa ' (juzi) amefunga bao la 901
Ligi ya Mataifa ya Uefa. —¢ na sasa yuko njiani kuele-
Baada ya Bruno Fer- keal,000.“ =~
nandes kufunga bao la ku- * Ureno wanaon-
sawazisha la Ureno, Ronal- ~ goza Kundi la 1
do alifunga dakikaya88na  la Ligi A waki-
kuwa bao lake la 901 katika | wa na pointi
maisha yake ya soka. =« sita baada ya
Scotland walipewa ma- kuanza kwa
tumaini ya kupata ushindi  ushindi dhidi
wa kwanza dhidi ya Ureno ya Croatia, walio
tangu 1980 walipopata nafasi ya pili kwa tatu
bao la kuongoza kupitia kufuatia ushindi wa bao
kwa Scott McTominay kwa 1-O dhidi ya Poland Juma-
kichwa dakika ya saba. — pili. - - - -4
Lakini wageni hao wa- Scotland wamepata vipi-
likosa la kuonesha kwa  go viwili, vyote kwa mabao
juhudi zao kwani Ronaldo  ya dakika za lala salama.
mwenye umri wa miaka = Walifika Lisbon wakiwa
39, aliitumikia tena nchi bado na uchungu baada
yake. — ~ -¢ ya kuchapwa mabao 3-2
“Ushawishi huwa sawa, nyumbani na Poland.

—

Barcelona wapata
pigo kwa Olmo

BARCELONA, Hispania

HISPANIA imemrejesha Barce-
lona Dani Olmo baada ya kupata
jeraha la goti wakati wa sare ya
bila kufungana na Serbia.

Mechi ya kwanza ya ,La Roja’
hao yangu kutawazwa mabingwa
wa Ulaya katika Euro 2024, iliisha
bila bao, huku vijana wa Luis de
la Fuente wakizuiliwa kwa suluhu
ugenini mjini Belgrade Alhamisi
usiku.

Mwishoni mwa kipindi cha pili,
Olmo alilazimika kutolewa nje
baada ya kuumia goti.

Kulikuwa na matumaini kwam-
ba angeweza kupona kwa wakati
kumenyana na Uswisi Jumapi-

li, lakini sasa imeripotiwa kote
kwamba mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26, atarejea Barca
badala yake.

Ingawa jeraha hilo haliaminiki
kuwa mbaya sana, iliamuliwa na
Hispania kwamba itakuwa bora
kwa Olmo kupumzika badala ya
kuhatarisha majeraha zaidi.

Barcelona watarejea kwenye
mechi ya Laliga Jumapili ijayo
watakaposafiri hadi kwa majirani
zao wa Katalunya Girona, kabla ya
kuanza kampeni ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya ugenini dhidi ya AS
Monaco Alhamisi inayofuata.

Olmo ameanza vema maisha
yvake akiwa Barca, akifunga katika
mechi zake mbili za kwanza - us-
hindi wa mabao 2-1 ugenini dhidi
yva Rayo Vallecano ambapo alifun-
ga bao la ushindi dakika za lala
salama, na ushindi wa 7-0 dhidi

ya Real Valladolid.

Barcelona wapo kileleni mwa

.\ jedwali baada ya misururu
\\H . minne ya mechi.
A\

Van Dijk na mustakabali wake

LIVERPOOL, England

NAHODHA wa Liverpool na Uholan-
zi, Virgil van Dijk, amekiri kwamba
alikuwa na hisia sana alipopendekeza
maisha yake katika klabu na nchi
yanaweza kumalizika.

Beki huyo alisisitiza kwamba ,ata-
fikiria kwa makini* kuhusu mustakab-
ali wake baada ya Uholanzi kushindwa
kwa dakika za mwisho na England
katika nusu fainali ya Euro 2024, am-
bayo ilikuja mara tu baada ya kupoteza
mbio za kuwania taji la Ligi Kuu Eng-
land akiwa na Wekundu' hao.

Julai mwaka huu, Van Dijk alisema:
“Baada ya msimu kama huu, ambapo
kila aina ya mambo yalifanyika na pia
mashindano kama hayo na kila aina
ya mambo yalifanyika, ambapo mimi
mwenyewe pia nilitupwa kila aina ya
mambo, basi hii inaumiza tu.

“Ninafanya kila kitu ili kushinda na
kisha inakuwa na hisia mwishoni, kwa

sababu unajua yameisha. Sijui kwa sasa kuhusu
mustakabali wangu. Nitafikiria kwa makini msimu
huu wa majira ya joto kuhusu kile ninachotaka ka-
tika ngazi ya klabu na kama mchezaji.”

Hata hivyo, baada ya ushindi wa Uholanzi wa
mabao 5-2 dhidi ya Bosnia-Herzegovina Jumamosi
usiku, Van Dijk aliwaambia waandishi wa habari

kuwa ni ,mpiganaji‘ na amedhamiria ku-
ongeza muda wake katika kiwango cha

juu.

“Nilielewa kuwa haikuwa wazi jinsi
nilivyohisi kuhusu hilo,“ alisema Van
Dijk kuhusu maoni yake ya awali kuhu-
su mustakabali wake wa kimataifa.

“Bila shaka nilivunjika moyo sana
baada ya mechi. Huenda ilionekana
wakati huo kwamba ingekuwa mechi
yangu ya mwisho ya kimataifa. Lakini
mimi ni shujaa na mpiganaji na kamwe
sitakata tamaa kwa ajili ya Oranje.

“Mwishowe, unapaswa kuangalia
uwezo wako mwenyewe na kutathmini
kama wewe bado ni muhimu vya ku-
tosha. Hakika niko uwanjani na nje ya
uwanja.

“Mimi ni nahodha wa Liverpool, jam-
bo lisilobadilika na ninajihisi bora kim-
wili huku naendelea kuimarika kwe-
nye mpira pia. Nataka kucheza Kombe
lingine la Dunia. Najua bado nina ubora
wa kutosha.”

-
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Morocco aanika...

tuliyoyaona, tuna uhakika wa
kushinda,“alisema Morocco.

Naye Makamu wa Kwanza wa
Rais wa TFF, Athuman Nyam-
lani, alisema wachezaji wako
vizuri na wamezungumza nao,
ambapo wamewaahidi kulip-
ambania taifa kwa kucheza kwa
juhudi zao zote kuhakikisha wa-
naibuka na ushindi.

“Wachezaji wetu wapo sawa,
lakini kwenye soka matokeo
yoyote yanaweza kutokea, hata
hivyo tuna wachezaji ambao ni
wazoefu kwenye michuano hii,
kisaikolojia wapo sawa, hakuna
aliyepata mshtuko eti kwa sa-
babu tumepata sare nyumbani
katika mchezo uliopita, tume-
kuwa tukizungumza nao na
wametuhakikishia kufanya vi-
zuri,” alisema.

Kagoma aishika...

INATOKA UKURASA 24

klabu,“ alisema Mwenyekiti
huyo.

Alisema kuanzia leo
ataanza kutoa taarifa rasmi
kuhusu tukio hilo, lakini
akasisitiza kuwa Kagoma
hana kesi yoyote ya kujibu
kwa sababu kila kitu Kilik-
wenda kama kilivyopang-
wa.

"Kwa leo niishie hapa
kwa sababu bado naende-
lea kupata vilelelezo, kesho
nitaanza kutoa taarifa
rasmi, ila naishia kusema
hapaswi kumuomba mtu
yeyote msamaha kwa
sababu alikuwa mali ya
klabu, ndiyo maana hata
hao waliomfuata mchezaji
walianza kuongea na klabu
vake baada ya kupata ba-
raka wakaenda kuongea na
mchezaji.

"Sasa kama hakukuwa na
maridhiano huwezi kusema
mchezaji ambaye hakuwa
wa kwako aombe msa-
maha, kwetu sisi tunaona
ni kumdhalilisha mchezaji,”
alimaliza Mwenyekiti huyo
wa SPUTANZA.

Inadaiwa kuwa Kagoma
awali aliongea na Yanga,
lakini baada ya kuchelewa
kumtimizia mahitaji yake
kwa muda ambao wali-
wekeana, alisaini Simba
ambao waliilipa klabu yake
na mchezaji mwenyewe,
huku Fountain Gate pia
ikitoa barua ya kumruhusu
kujiunga na timu mpya.

Kwa sasa suala hilo lipo
kwenye Kamati ya Sheria
na Hadhi za Wachezaji
huku akizuiwa kucheza
mpaka litakapomalizika,
licha ya kwamba alikuwa
ameshacheza mechi moja
va Ligi Kuu.

Na Grace Gurisha

ZEE Juma Magoma

ametoka Mahakama

Kuu Kanda ya Dar es

Salaam mikono nyu-
ma huku akiwa ameshika chupa
ya maji ya lita moja, baada ya
rufaa aliyokata dhidi ya uamuzi
mdogo uliyoipa ushindi Bodi ya
Wadhamini wa Klabu ya Yanga
kutupiliwa mbali.

Aidha, Magoma akiwa mbele ya
Naibu Msajili wa Mahakama hiyo,
Livini Lyakinana, muda wote
alikuwa ameweka mikono yake
kwenye mdomo wake na macho
yake yakiwa yanamwangalia msa-
jili huyo wakati anasoma hukumu
hiyo hadi mwisho.

Akisoma uamuzi huo, Lyaki-
nana kwa niaba ya Jaji Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, Salma
Maghimbi, aliyesikiliza rufaa
hiyo, alisema uamuzi mdogo wal-
iokuwa wanaupinga Magoma na

wenzake haukatiwi rufaa.

“Uamuzi waliokuwa wanaup-
inga haukatiwi rufaa kwa mu-
jibu wa sheria, rufaa inatupiliwa
mbali,” alisema Lyakinana wakati
akisoma uamuzi huo kwa niaba
ya jaji huyo.

Wakati wakiwasilisha hoja zao
Wakili wa Yanga, Kalagho Rashid,
aliwasilisha hoja za pingamizi la
awali akipinga rufani iliyokatwa
na wazee hao kwamba haipaswi
kukatiwa rufaa kwa mujibu wa
sheria.

“Haki za msingi za wadaawa zil-
iamuliwa katika shauri la marejeo
ambalo pande zote mbili zilisikili-
zwa na wadaawa waliwakilishwa
na mawakili wao, hivyo uamuzi
huo haupaswi kukatiwa rufani,”
alidai Wakili Rashid

Alidai kuwa rufaa hiyo ime-
shapitwa na tukio kwa kuwa
tayari Mahakama ya Kisutu ime-
shasikiliza maombi yao ya mare-
jeo na kutengua hukumu yake

MAGOMA NA WEN
WASHINDWA RUF

ya awali hivyo hakuna chochote
kinachoweza kubadilishwa hata
kama rufaa yao ikikubaliwa.

Akijibu hoja hizo, Wakili wa
Magoma, Jacob Mashenene, al-
idai uvamuzi uliotolewa na Ma-
hakama ya Kisutu unaamua haki
za msingi za wadaawa kwa saba-
bu hakuna shauri lolote lililobaki
mahakamani baada ya uamuzi
uliotolewa.

Wakili Mashenene alidai kuwa
hoja ya rufaa hiyo imepitwa na
wakati, alidai kuwa hoja hiyo
haifai kuwa hoja ya pingamizi
kwa sababu mahakama itatakiwa
kutafuta ushahidi kuthibitisha
hilo.

“Naomba mahakama itupilie
mbali pingamizi la awali lililo-
wasilishwa na Bodi ya Wad-
hamini Yanga na rufaa yao
iendelee kusikilizwa,“alidai
Mashenene

Magoma na mwenzake wan-
apinga uamuzi wa Mahakama ya

ZAKE

Hakimu Mkazi Kisutu uliokubali
ombi lao la bodi hiyo kufungua
nje ya muda maombi ya marejeo
ya hukumu iliyobatilisha Katiba
ya Klabu hiyo ya mwaka 2010.

Aidha, Magoma na mwenzake
wamekata rufaa hiyo dhidi ya
Bodi ya Wadhamini wa Klabu ya
Yanga, ambayo ndio mjibu rufaa
wa kwanza.

Wajibu rufaa wengine ni wal-
iowahi kuwa wajumbe wa Bodi
ya Wadhamini wa Klabu hiyo, Fat-
ma Abeid Karume (bado mjumbe
mpaka sasa), Abeid Abeid na
Jabiri Katundu (mjibu rufaa
wa pili, wa tatu na wa nne mta-
walia).

Wamekata rufaa hiyo wakipin-
ga uamuzi huo wa Mahakama ya
Kisutu kwa madai kuwa iliwapa
wadhamini hao wa Yanga ruhusa
ya kufungua maombi hayo ya
marejeo ya hukumu hiyo bila
wao kupewa nafasi ya kusikilizwa
katika maombi hayo ya Yanga.
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Coastal yawahi Dar kuikaribisha Mashujaa FC

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Coastal Union leo
laam kwa ajili ya kujiandaa na
mchezo wao ujao dhidi ya Mashu-
jaa FC utakaopigwa Septemba 13,
mwaka huu, katika Uwanja wa
KMC uliopo Mwenge, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na Nipashe jana,

Msemaji wa timu hiyo, Abbas el
Sabri, alisema wachezaji wote
wana morali ya juu kuelekea
katika mchezo huo ambao una-
tarajiwa kuwa mgumu na wenye
upinzani mkubwa.

“Kesho (leo), tutaanza safari
kuelekea Dar es Salaam kwa ajili
va kujiandaa na mchezo wetu
dhidi ya Mashujaa, ambao tut-
aucheza kwenye Uwanja wa KMC,

Dar es Salaam, alisema El Sabri.

Alisema wachezaji wote kiafya
wanaendelea vizuri na kudai
mpaka sasa hakuna mchezaji
yeyote ambaye ni majeruhi.

Aidha, alisema mchezaji wao
Lameck Lawi, kwa sasa yupo
tayari kucheza na kuweka wazi
ataonekana siku hiyo katika mch-
ezo huo.

Aidha, alisema kuwa kwa sasa

mchakato wa kumtafuta ko-
cha mkuu bado unaendelea na
kwamba zoezi hilo likikamilika
watawafahamisha  Watanzania
wajue kinachoendelea.
“Mchakato wa kutafuta Kocha
Mkuu unaendelea vizuri, tukim-
pata pamoja na wasaidizi wake
tutatoa taarifa kwa mashabiki
wetu,” alisema msemaji huyo.



Cristiano Ronaldo akiifungia timu yake ya Ureno bao la ushindi wakati ikishinda 2-1 dhidi ya Scotland kwenye mechi
ya Kundi 1 ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Estadio da Luz, Ureno. PICHA: MTANDAO

Morocco aanika mbinu
Stars kuiua Guinea leo

0 0 0 Asema wanachotaka ni ushindi tu,
wachezaji morali juu wataka kupata...

Na Adam Fungamwango

IMU ya Taifa ya soka ya Tanzania,

Taifa Stars, leo itashuka kwenye

Uwanja wa Charles Konan Ban-

nyo, uliopo mjini Yamoussoukro
nchini Ivory Coast kucheza mchezo wa
pili wa Kundi H, katika kampeni yake ya
kusaka tiketi ya kucheza fainali za Ma-
taifa ya Afrika (AFCON) mwakani nchini
Morocco, dhidi ya Guinea.

Mechi hiyo itakayopigwa saa 1:00
usiku kwa saa za Tanzania, inachezwa
nchini humo kutokana na nchi ya Guin-
ea kutokuwa na viwanja vinavyokidhi
viwango vilivyowekwa na Shirikisho la
Mpira wa Miguu Afrika (CAF) kwa gjili ya
mechi za kimataifa inazozisimamia.

Mchezo huo unachezwa siku sita tu
baada ya Stars kulazimishwa suluhu

nyumbani, Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam dhidi ya Timu ya Taifa,
Ethiopia.

Stars inacheza na timu ambayo katika
mchezo wa kwanza ilipata kipigo cha
bao 1-0 dhidi ya Jamhuri ya Kidemom-
krasia ya Congo, ikiwa ugenini.

Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Hemed Suleiman ,Morocco, amesema
kikosi chake kiko tayari kwa mchezo huo
na hakina majeruhi yeyote, huku aki-
sisitiza kuwa mchezo wa leo wataingia
na mbinu tofauti na walivyocheza Dar
es Salaam, kwani watashambulia zaidi ili
kupata pointi tatu ambazo zitawafanya
kukaa sawa kwenye msimamo wa kundi
hilo.

“Vijana wetu wapo tayari, tunajua me-
chi hii ni ngumu, haya ni mashindano ya
kufuzu AFCON, kila timu inajitahidi ili if-

uzu na nchi zao pia wamezipa umuhimu
mkubwa, lakini tutapambana.

“Wenzetu hawa walianza vibaya me-
chi ya kwanza, walifungwa bao 1-0O na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, sisi
hatukufanya vibaya sana tumetoka su-
luhu, kwa hiyo malengo yetu ni kushinda
mechi hii,” alisema Morocco.

Kocha huyo ametaja mfumo na mbinu
atakayotumia kwenye mchezo wa leo
kuwa ni wa kushambulia zaidi

“Tutashambulia zaidi, huo ndiyo mfu-
mo tutakaotumia, kwa sababu hakuna
kingine tena, tunahitaji pointi tatu. Mpi-
ra siku hizi unachezwa popote pale, kwa
jinsi tulivyocheza mechi iliyopita kipindi
cha pili na tumerekebisha na makosa
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Kagoma aishika
pabaya Yanga

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Chama cha
Wachezaji wa Mpira wa Miguu
Tanzania, (SPUTANZA), Mussa
Kisoki, ameibuka na kusema
mchezaji Yusuph Kagoma hapas-
wi kumuomba msamaha mtu au
klabu yoyote kwa kilichotokea na
kufanya hivyo ni kumdhalilisha.

Kisoki alisema hayo kutokana
na Klabu ya Yanga, kupitia kwa
Ofisa Habari wake, Ali Kamwe,
kumtaka mchezaji huyo kuomba
msamaha kwa alichowafanyia ili
wamruhusu kuichezea klabu yake
va sasa, Simba.

Yanga imepeleka shauri kwe-
nye Kamati ya Sheria na Hadhi
za Wachezaji juu ya mchezaji
huyo kuwa alichukua pesa zao na
kusaini mkataba, lakini baadaye
wakasikia amesaini tena kwenye
Klabu ya Simba.

Hata hivyo, Kamwe alidai ili
wamwachie wanataka mcheza-
ji huyo aombe radhi, la sivyo
watamhesabu kama ni mchezaji
ambaye amesaini pande mbili.
Salaam jana, Kisoki alisema kwa
jinsi alivyolishughulikia suala hilo
tangu ljumaa iliyopita na vielele-
z0 alivyoletewa, Kagoma hapaswi
kumuomba mtu au klabu yoyote
msamaha na yeyote anayetaka
hivyo, basi nia yake ni kumdhali-
lisha mchezaji.

"Tumeanza kulishughulikia
suala la Kagoma tangu ljumaa na
tumepata vielelezo vinavyoone-
sha suala hili halikuhitajika liwe
la muda mrefu kiasi hiki, lilitaki-
wa limalizike tangu huko nyuma,
l[akini kuna watu wanataka ku-
tunishiana misuli tu kwa ajili ya
mchezaji.

"Kagoma alikuwa mchezaji wa
Fountain Gate sasa ukienda kwe-
nye kanuni za shirikisho zinazo-
ongoza ligi, kuna kanuni ya 59 ya
uhamisho ambayo yeye anaingia
hapo, haingii kama mchezaji
anayemaliza mkataba wake,
au yupo huru anatoka kwenye
klabu, anaamrishwa na klabu nini
cha kufanya, hakuna kosa lolote
alilofanya Kagoma, kila alilokuwa
akifanya ni kwa maelekezo ya
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