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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
IJUMAA MEI 12, 2023

UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

NI siku chache tu filamu ya ki-
talii Royal Tour yenye mhusika 
mkuu Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kuzinduliwa nchini 
Marekani, siku chache baadaye, 
msomi Dk. Ahmad Sovu, akain-
gia kwenye mtandao akifafanua 
manufaa yake.

Dk. Sovu anaorodhesha 
manufaa hayo kwa msemo “sa-
fari moja huanzisha nyingine au 
mkaa bure si sawa na mtembea 
bure…”

Akaendelea na simulizi nam-
na Aprili mwaka jana Rais alivy-
orejea na kuzindua filamu hiyo 
jijini Arusha, shabaha kubwa 
ni kuitangazia dunia utajiri wa 
Tanzania.

Hapo Rais Samia akasisiti-
za kwa kauli: ”Tujitayarishe 
kupokea wageni kwa kuepusha 
kutukuwapa usumbufu.”

Kimsingi, ndicho sasa ki-
nashuhudiwa katika Hifadhi ya 
Taifa ya Katavi, ambacho sasa 
kuna mapinduzo ya watalii wa-
geni, takwimu zikiongezeka kila 
kukicha na asilimia kubwa, ni 
wanaotoka Marekani, nchi am-
bayo filamu hiyo ilizinduiliwa, 
kablaya kuzinduliwa nchini 
mkoani Arusha.

IDADI YA WATALII
Mhifadhi Daraja la Pili, Hifa-

dhi ya Katavi, Beatrice Msuya, 
anainisha tamkwimu, watalii 
wa nje waliotembelea hifadhi 
hiyo katika kipindi cha miaka 
mitano, imeongezeka kutoka 
266 kwa mwaka 2018/2019 hadi 
watalii 815 wa sasa.

Kwa mujibu wa mhifadhi hiyo, 
idadi hiyo 815 ni watalii waliowa-
tembelea kati ya Januari 2023 na 

Ukurasa 14

Mikopo halmashauri
 inavyogeuka mzigo 
mabilioni serikalini, 

badala mtaji wa umma 

INAENDELEA UK.14

Viboko, vivutio vinavyokaribisha mgeni, wakiwa katika mabwawa ya maji Hifadhi ya Taifa ya Katavi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Alichowekeza Samia Royal Tour, yajibu kwa watalii Hifadhi Katavi
• Rasmi, aliyoyatamka kwenye uzinduzi…  

sasa, wengi wanatoka Marekani, 
ambako sinema ya Royal Tour 
ilizunduliwa.

Pia, Mhifadhi Beatrice anase-
ma, watalii wa ndani katika 
kipindi cha miaka mitano im-
eongezeka kutoka 290 mwaka 
2018/2019 hadi 2,438 mwaka 
huu pekee.

YALIYOMO HIFADHINI
Inaelezwa, mtalii anapokea 

makundi makubwa ya wany-
ama, wakiwamo viboko, nyati, 
simba, hata twiga, huku kuki-
pambwa na mandhari tulivu 
na tambarare yenye nyasi fupi, 
mabwawa, misitu ya miombo, 
safu za milima, maziwa na mito 
inayotiririsha maji.

Ni hifadhi iliyoanzishwa mwa-

ka 1974, ikiwa na ukubwa kilo-
mita za mraba 2,253 na ikaonge-
zwa asilimia 98, mara baada 
kuunganishwa Pori la Akiba la 
Rukwa, ikiwa na ukubwa kilo-
mita za mraba 4,471.

Panatajwa kuwa mahali ku-
nakopatikana mti ya mkwaju 
wenye utamaduni wa kabila 
Wabende na Wapimbwe, wa-
naoituimia kwa shughuli za 
matambiko kwa miaka mingi, 
ikiaminika inatunza mzimu 
maarufu kwa jina la Katabi.

Kaimu Kamishna Msaidizi wa 
Uhifadhi Manendo Peter Mazi-
ku, Mkuu wa Hifadhi ya Taifa 
Katavi, anasema pana utajiri wa 
wanyama wengi, mvua za kuto-
sha, mito yenye maji mengi na 
maziwa mawili; Katavi na Cha-

da inayofikika na kirahisi kwa 
kutumia usafiri wa barabara, 
ndege na treni.

Hapo Maziku, anataja hisani 
na jitihada za Rais Samia Suluhu 
Hassan kutangaza vivutio vya 
utalii nje ya nchi, kupitia sin-
ema ya Royal Tour, hata imeleta 
mapinduzi ya wateja wataalii 
wanaotembelea hifadhi hiyo.

Maziku anasema, wamebore-
sha miundombinu ya hifadhi 
ikiwamo barabara, eneo la ku-
pumzikia wageni, mabanda ya 
wageni, pia vyoo kwa wageni.

SIRI YA MAFANIKIO
Mhifadhi Beatrice anataja, pia 

kuimarishwa doria za ndege na 
magari hifadhini kumaliza ujan-
gili na uvamizi wa mifugo, huku 

wakitoa elimu kwa wananchi 
nje ya hifadhi wanaotumia maji 
Mto Katuma, kuacha kuyache-
pushia mashambani mwao.

Lingine anataja ni kuundwa 
vikundi vya ulinzi shirikishi ka-
tika vijiji vinavyozunguka hifa-
dhi, vikishirikiana na askari wa 
hifadhi.

Vilevile anasema matukuo 
ya kuvamiwa mifugo, udhibitio 
wake umeonyesha mafanikio.

Beatrice anadems, Hifadhi 
Katavi, anataja mikakati yao 
kukuza utalii, inajumuisha kui-
tangaza kupitia vyombo vya 
habari ndani na nje ya nchi, 
vilevile kwenye maonyesho ya 
kimataifa.

Anadems, tayari Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA) Kanda 
ya Kusini, inayojumuisha hi-
fadhi Katavi, Ruaha na Kitulo, 
wanashiriki maonyesho hayo 
kujitangaza.

UJIRANI  MWEMA
Mhifadhi Mwandamizi, Fran-

cis Kone, anasema Hifadhi ya 
Katavi, inatoa misaada kwa ajili 
ya miradi mbalimbali jirani ka-
tika miaka mitano iliyopita.

Anadems ni fedha kutoka 
TANAPA kwa ajili ya kuchimba 
visima vya maji vijiji vya Sitalike, 
Igongwe na Matandarari, vyote 
kila kimoja kikipatiwa Sh. mil-
ioni16 ( jumla Sh. milioni 48), ka-
tika mwaka wa fedha 2017/2018.

Mingine ni jengo la Kituo 
cha Afya Mwamapuli (Sh. mil-
ioni 112), kwa mwaka wa fedha 
2018/2019, kisima cha maji 
kijiji cha Lukima kata ya Maji-
moto (sh 17.5 milioni), mwaka 
2018/2019.

Wanachama wa Baraza la Wanawake la Chama cha Demokrasia na Maendeleo (BAWA-
CHA), wakiandamana kutoka Posta ya zamani hadi Ofisi ndogo za Bunge jijini Dar es 
Salaam jana, kumshinikiza Spika wa Bunge, kuwaondoa bungeni wabunge 19 wa viti 
maalum waliofutwa uanachama na chama hicho. PICHA: MIRAJI MSALA 

Rasmi shtaka la 
mkulima dhidi ya 
mawaziri, vigogo 
aliowataja CAG 

UKURASA 3

KASHFA
  NZITO

UKURASA 4,11,12&13

Aweso: tunayatoa
maji ziwani hadi 

penye uhaba zaidi

YALIYOMO

BOSI MICROSOFT 
APONGEZA JITIHADA 
ZA RAIS SAMIA

CHADEMA YAFAFANUA KAULI 
YA LISSU KUHUSU MARIDHIANO

MTENDAJI Mkuu wa Masuala ya 
Teknolojia wa Kampuni ya...

MKURUGENZI wa Mawasiliano, Itifaki na Mambo ya 
Nje wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo...

UKURASA WA 8

UKURASA WA 19

• Askari-pori wadaiwa kuwavua nguo, kuwa-
choma moto wafugaji, waua mifugo kwa risasi. 
• Majaliwa atoa saa 24... Endelea ukurasa 2

BIL. 756/-
1. Kila wilaya 
kujengewa bwawa 
la kuvuna maji ya 
mvua

2.  Vyanzo vya maji 
84 kutangazwa kuwa 
maeneo tengefu

3. Ujenzi wa 
Bwawa la Ki-
dunda na Farkwa 
kutiliwa mkazo
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Mbunge aibua madai askari wa TANAPA kudhalilisha wananchi 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    07 - 10 - 2022

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya 

Jumamosi tarehe 13-05-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye 
vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi, gari 
hizo zina namba za usajili:

T 483 ECF / T 630 AJA
T 967 DTN / T 273 DUH

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
    Urefu - mita 26.00        Upana - mita 4.20         Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia Mikumi, gari itasafiri muda 
wa mchana tu (Kuanzia saa  12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Waziri Mkuu, 
Kasimu Mjaliwa 
akijibu maswali 
ya yaliyoulizwa 
na baadhi ya 
Wabunge kwe-
nye kipindi cha 
maswali  kwa 
Waziri Mkuu  ka-
tika mku-
tano  wa 11 
kikao cha 23 
cha Bunge, jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH

Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

MBUNGE wa Mbarali (CCM), 
Francis Mtega, ameibua bun-
geni madai kwamba  wananchi 
wa kijiji cha Mwanadhali, 
Mbarali mkoani Mbeya, kwam-
ba wamefanyiwa vitendo vya 
ukatili, udhalilishaji na maofisa 
wa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA).

Katika madai hayo, amesema 
kinamama wa kijiji hicho wali-
vuliwa nguo na kubaki watupu 
kisha kuunguzwa mwilini na 
panga lenye moto, huku vijana 
wakipigwa na wafugaji kuporwa 
mifugo.

Mbunge huyo alieleza hayo 
jana baada ya kipindi cha mas-
wali na majibu, akimwomba 
Spika wa Bunge Dk. Tulia Ack-
son, kusitisha shughuli za Bunge 
na wabunge waanze kujadili 
suala hilo la dharura

Akisimulia mkasa huo, 
mbunge huyo alisema Mei 6, 
mwaka huu, ilifika helkopta 
katika kijiji hicho iliyokuwa na 
watumishi wa TANAPA na ku-

wavamia wananchi, kuwapiga, 
kuwavua nguo kinamama, ku-
pora zaidi ya mifugo 250 ya 
mfugaji.

Kwa mujibu wa mbunge huyo, 
mmiliki wa mifugo hiyo alisal-
imu amri na kuachia mifugo 
yake kuporwa na maofisa hao, 
hali iliyomsababisha kuathirika 
kisaikolojia na kutaka kujiua.

Akisimulia zaidi, Mtega 
alisema kuna kijana mwingine 
aliyekuwa akipinga kuporwa  
mifugo yake lakini aliambulia 
kipigo kutoka kwa maofisa hao 
hali iliyomlazimu kulazwa hos-
pitalini.

“Yule aliyeporwa mifugo hivi 
sasa wananchi wanafanya kazi 
ya kumfariji ili asitimize kusu-
dio lake la kujiua. Huyo kijana 
aliyelazwa hospitalini ninazo pi-
cha zake namna alivyoumizwa. 
Nikizionyesha  hapa kwenye tel-
evisheni (bungeni) nina hakika 
wabunge wote mtatokwa na 
machozi,” alisema Mtega.

KUVULIWA NGUO
Mtega alisema maofisa hao 

mbali na kutekeleza kitendo 
hicho waliwavua nguo ki-

namama na kubaki watupu 
kisha wakachukua panga 
wakaweka kwenye moto na 
kuwababua miili yao.

“Wale wananchi wan-
amshukuru rubani wa ile 
helkopta aliona huruma, 
aliingilia kati na kuwaomba 
wale maofisa wasiwaue,” 
alisema.

Mtega alisema baada ya 
kusitisha vitendo hivyo, 
maofisa hao waliwapiga 
risasi mbuzi wawili na mbwa 
watatu kisha wakaondoka.

“Vitendo hivi kama seri-
kali haitachukua hatua za 
haraka, vinaleta taharuki 
kubwa. Viongozi wangu wa 
CCM waliumia sana waki-
wamo  madiwani wanaumi-
za vichwa, hawana cha 
kuwaambia wananchi. Hili 
limechonganisha wananchi 
na serikali yao. Kwa kweli 
hali ni mbaya sana Mbarali.

“Ninaomba kutoa hoja ya 
kuahirisha mjadala unaoen-
delea sasa ili kujadili jambo 
hili la dharura linaloendelea 
jimboni kwangu naomba ku-
toa hoja Mh.Spika” alisema.

MAAGIZO YA PM 
Baada ya kueleza hayo, 

Spika Tulia alimpa nafasi 
Waziri Mkuu, Kassim  Majal-
iwa, kutoa majibu ya serikali 
na kusema: “Serikali imem-
sikia mbunge akizungumzia 
matatizo ambayo serikali 
ilishatoa maelekezo ilipofan-
ya ziara kwenye eneo hilo.

“Kwanza nimsihi asisit-
ishe shughuli za Bunge, 
niwaombe pia wabunge 
msimuunge mkono. 
Nawaomba hivyo kwa kuwa 
jambo hili ni nyeti na najua 
lina tatizo.

“Naiagiza Wizara ya Ma-
liasili na Utalii sasa hivi po-
pote walipo, Waziri, Katibu 
Mkuu na Mtendaji Mkuu wa 
TANAPA waende mkoani 
Mbeya kukutana na Mkuu 
wa Mkoa kwa kuwa tu-
lipokuwa Mbarali na kutoa 
maelekezo ya vijiji vyote vili-
vyokuwa na mgogoro wa GN 
28 kulikuwa na vijiji zaidi ya 
32. Baada ya mapitio kuona 

yale maeneo kama je yana 
tija kwa wakulima au kwa 
hifadhi tuliridhika kwamba 
vijijini 27 havina tija.”

Alisema waliviruhusu 
vijiji hivyo  viachwe, wa-
nanchi waendelee na kilimo 
na kwamba  vijiji vitano 
vilivyokuwa kwenye eneo 
oevu ilikubaliwa kwamba 
wawakilishi wa wilaya, vion-
gozi wa mkoa na TANAPA 
viachwe kwa muda huu kwa 
sababu tayari wananchi 
walishaanza maandalizi ya 
kilimo, kwamba waendelee 
na kilimo mpaka mazao ya-
takapoiva.

Baada ya serikali kuka-
milisha tathmini katika vi-
jiji hivyo, alisema wananchi 
wataambiwa waondoke 
waende kwenye maeneo 
ambayo wameelekezwa na 
watakuwa wameshalipwa 
fidia yao.

Majaliwa alisema vijiji 
vitatu wananchi wake wali-
takiwa kuondoka kwa kuwa 
viko kwenye eneo oevu.

“Maelekezo haya tuliya-
toa, tulikutana na wananchi 
kwenye mkutano wa hadha-
ra, wananchi walifurahi laki-
ni najua ni tofauti kwa wale 
walioambiwa waondoke 
moja kwa moja vijiji vitatu. 
Lakini vijiji 27 viliruhusiwa 
vibaki kwenye maeneo yao.

“Suala hili la mbunge na-
muahidi serikali inakwenda 
kuchukua hatua mara moja 
ya kwenda kwa kumuagiza 
waziri na timu yake ya wiz-
ara pamoja na Mtendaji 
Mkuu wa TANAPA waende 
eneo hilo,” alisisitiza. 

Alisema maofisa wanao-
tuhumiwa kufanya vitendo 
hivyo hawakupaswa kufanya 
hivyo pasipo kumshirikisha 
wakuu wa wilaya na mkoa 
ambao wanajua agizo, hivyo 
serikali itafuatilia suala hilo 
na kuchukua hatua muhimu.

KAULI YA SPIKA
Baada ya Majaliwa kutoa 

maelezo hayo, Spika Tulia 
alisema: “Natarajia kwamba 
hawa watu wataenda huko 
leo ( jana).”

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI iko katika maandalizi ya 
mwongozo wa ulipaji posho ya saa 
za ziada zilizofutwa mwaka 2014, 
ikisisitiza haina posho ya mazingira 
magumu kwa walimu.

Kifungu cha 7(3) cha Sheria ya Ma-
pato ya Mwaka 2014 kiliondoa posho 
za nyumba, usafiri, madaraka, kufan-
ya kazi saa za ziada, kufanya kazi ka-
tika mazingira magumu na honoraria 
kwa mtumishi wa serikali au taasisi 
ambayo bajeti yake hulipwa yote au 
kwa kiwango kikubwa na ruzuku za 
serikali.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Deogratias Ndejembi,  ali-
yasema hayo jana bungeni alipojibu 
swali la nyongeza la Mbunge wa Viti 
Maalum, Kunti Majala.

Mbunge huyo alitaka kujua lini 
serikali itatoa posho ya mazingira 
magumu kwa walimu walioko vijijini, 
hususani walimu wanawake.

Naibu Waziri huyo alisema serikali 
inaweka uwezeshaji kwa walimu kwa 
kujenga nyumba karibu na shule. 
Hakuna posho mahususi ya mazin-
gira magumu inayotolewa na kwa 
sasa. Wanaendelea na kazi ya kuan-
daa mwongozo wa ulipaji posho kwa 
saa za ziada.

Awali wakati wa kipindi cha ‘Mas-
wali kwa Waziri Mkuu’, Kiongozi wa 
Shughuli za Serikali Bungeni, Kassim 
Majaliwa alitaja mikakati mbalim-
bali ya serikali kuitumia Siku ya Fa-
milia Mei 15 kutoa elimu na kukemea 
mmonyoko wa maadili kwa jamii.

Majaliwa, akijibu swali la Mbunge 
wa Viti Maalum, Aysharose Mattem-
be, alisema kuna tatizo la mmonyoko 
wa maadili na serikali ipo mstari wa 
mbele kukemea na Tanzania inash-
erehekea siku hiyo kwa kukutana na 
kutoa elimu kwa umma kuhakikisha 
maadili ya nchi yanazingatiwa ili 
kuwa na kizazi endelevu.

Aliagiza wakuu wa mikoa na wilaya 
chini ya Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii na Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
kujipanga kutumia siku hiyo kutoa 
elimu na kukemea ukiukwaji wa 
maadili ili kulinda taifa kwa kuwa na 
maadili mema. Majaliwa pia alitoa 
ufafanuzi kuhusu uhusiano wa Tan-
zania na Denmark, akilihakikishia 
Bunge kuwa Tanzania ni nchi salama 
na ina uhusiano mzuri na nchi hiyo 
kidiplomasia, kisiasa na kiuchumi.

Kutokana na nchi hiyo kukusu-
dia kubadilisha sera za nchi za nje 
mwaka 2024 inayolenga kufungua 
balozi kwenye nchi zisizo salama, 
Majaliwa alisema kuwa kwa sasa Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa  Afrika Mashariki kupitia viongozi 
wakuu wa nchi hizo, wapo katika ma-
zungumzo ili kubadilisha mwelekeo 
huo. 

Waziri Mkuu alitoa ufafanuzi huo 
baada ya Mbunge wa Chakechake, 
Ramadhan Suleiman Ramadhan, ku-
taka kujua kauli ya serikali kuhusiana 
na kuwapo taarifa ya baadhi ya balozi 
kutangaza kufunga ofisi zake nchini, 
ukiwamo Ubalozi wa Denmark.
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Condition of Sale:
1. Vehicle are sold on ‘’AS IS WHERE IS’’ basis GARDAWORLD shall note have further liability after sale
2. Viewing to verify details can be done during normal working hours (8.00am -4.00pm) at the location indicated.
3. Successfull bidder will be required to pay the full bid price within 2 working days from the date of the award
4. Successfull bidders will be required to remove purchased vehicle from site within 7 days from the date of award
5.  Buyers will be required to un brand / repaint the vehicle within 7 days from the date the vehicles are handed over to them.
6.  GARDAWORLD reserves all rights and without assigning any reasons there of not to accept the highest bid.
7. Bids can be placed in a sealed envelope marked ‘’ TENDER FOR MOTOR VEHICLES’’ and deposited at GARDAWORLD OFFICES Addressed to:

GARDAWORLD
KENYA KAZI SECURITY ( T ) LTD 

INVITATION FOR BIDS
SALE OF ASSETS

TENDER No: GW/FY2023/01
BIDS TO REACH US ON OR BEFORE FRIDAY 19TH MAY 2023

Bids are invited from interested parties for the purchase of assets as listed below:

FINANCE DIRECTOR
GARDAWORLD INTERNATIONAL
P.O.BOX 12747 
DAR ES SALAAM                                                                                                                                       

BRANCH MANAGER                                     
GARDAWORLD INTERNATIONAL
P.O.BOX 2076
MWANZA                                                                                                                                 

BRANCH MANAGER                                     
GARDAWORLD INTERNATIONAL
P.O.BOX 12747
ARUSHA                                                                                                                

SNo: REG NO: MAKE MODEL CC STATUS LOCATION
1 MC184AXB Motorcycle grounded DSM
2 MC377AAQ Motorcycle grounded DSM
3 MC920BXG Motorcycle grounded DSM
4 XLAAHAKKC7H500020 Motorcycle grounded DSM
5 MC689AAN Motorcycle grounded DSM
6 MC862AGQ Motorcycle grounded DSM
7 MC976AEM Motorcycle grounded DSM
8 MC770ABY Motorcycle grounded DSM
9 MC373CLW Motorcycle grounded DSM
10 MC706ABY Motorcycle grounded DSM
11 MC769ABY Motorcycle grounded DSM
12 MC105AAU Motorcycle grounded DSM
13 MC435BXL Motorcycle grounded DSM
14 MC348BRJ Motorcycle grounded DSM
15 MD21213Z00WL10503 Motorcycle grounded DSM
16 MC774ABY Motorcycle grounded DSM
17 MC762ABY Motorcycle grounded DSM
18 MC106BXP Motorcycle Offroad DSM
19 MC948BXN Motorcycle Offroad DSM
20 MC257AAM Motorcycle Not roadworthy ARUSHA
21 Not Seen Motorcycle Jianshe 90cc Not roadworthy ARUSHA
22 MC250AAM Motorcycle Not roadworthy ARUSHA
23 MC257AAM Motorcycle Not roadworthy ARUSHA
24 MC171AGN Motorcycle - Yamaha Crux Scrap MWANZA
25 MC180AGN Motorcycle - Yamaha Crux Scrap MWANZA
26 MC382AHZ Motorcycle Yamaha  YBR Scrap MWANZA
27 MC181AGN Motorcycle Honda ACE Scrap MWANZA
28 MC159AGN Motorcycle- Honda ACE Scrap MWANZA
29 MC257AAM Motorcycle Toyo Not roadworthy MWANZA
30 N/A Motorcycle Jianshe 90cc Not roadworthy MWANZA
31 MC250AAM Motorcycles SANLG Not roadworthy MWANZA
32 Not Seen Motorcycle Jianshe 90cc Not roadworthy ARUSHA
33 MC250AAM Motorcycle Not roadworthy ARUSHA
34 T542AHJ Motor Vehicle grounded DSM
35 T637CLB Motor Vehicle grounded DSM
36 T501AUF Motor Vehicle grounded DSM
37 T576ART Motor Vehicle Offroad DSM
38 T659 CKF Motor Vehicle Offroad DSM
39 T902BUV Motor Vehicle Offroad DSM
40 T606AXE Toyota Land Cruiser Not roadworthy MWANZA
41 T606AXE Toyota Land Cruiser Not roadworthy ARUSHA
42 T606AXE Toyota Land Cruiser Not roadworthy MWANZA
43 Generator Used MWANZA
44 Z538HH Motorcycle Used ZANZIBAR
45 ZNZ44726 Motorcycle Used ZANZIBAR
46 Z45323 Motorcycle Used ZANZIBAR
47 Old Generator Used ZANZIBAR

TAARIFA KWA  VYOMBO VYA HABARI

[DAR ES SALAAM: MEI 11, 2023] 
 
BENKI ya Exim Tanzania im-
eboresha mfumo wake mkuu wa 
huduma za kibenki ikilenga kutoa 
huduma bora kwa wateja wake.
    Kwa mujibu wa taarifa ya 
benki hiyo iliyotolewa mapema 
jana, mfumo huo mpya unara-
hisisha uchakataji wa miamala, 
hatua za usalama zilizoboreshwa, 
na utendaji kazi ulioimarishwa, 
ambao utahakikisha    matumizi 
salama na rahisi   zaidi ya benki 
kwa wateja.
     Kupitia taarifa hiyo, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim, 
Bw. Jaffari Matundu, alisema 
kuwa mfumo huo mpya umeun-
dwa ili kutoa suluhisho la huduma 
za kibenki kwa wateja hao na ku-
wawezesha kufanya miamala yao 
ya kifedha kwa urahisi na utulivu 
wa akili. 
    Aidha, Bw. Matundu alitoa 
shukrani zake kwa wateja wa 
benki hiyo kwa ushirikiano na 
uvumilivu wao wakati wa ubore-
shaji    huo huku akiomba radhi 
kwa usumbufu uliojitokeza ku-
tokana na changamoto za mpito 
zinazojitokeza katika baadhi ya 
huduma kufuatia maboresho 
hayo.
    Naye Ofisa Mkuu wa Teknolo-
jia wa benki hiyo na Mkuu wa 
Kitengo cha Mabadiliko ya Kidiji-
tali, Bw. Alamin Merchant, alisema 

mfumo huo ulioboreshwa, unatoa 
huduma na manufaa mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na huduma za 
ziada za benki mtandaoni, taarifa 
(notifications) kwa wakati halisi, 
na programu ya huduma za benki 
kupitia simu ambayo ni rafiki na 
inayomfaa mtumiaji.
    Bw. Merchant alionyesha 
shauku yake katika kuwapatia 
wateja suluhisho sahihi na hudu-
ma zilizoboreshwa hususani ka-
tika ufanyaji wa miamala, utend-
akazi ulioimarishwa, na hatua   za 
usalama zilizoboreshwa.
    Alisisitiza kuwa mfumo huo 
mpya umeundwa ili kufanya hu-
duma za benki kufikiwa kwa ura-
hisi zaidi na wateja sambamba na 
kuhakikisha kwamba akaunti zao 
na taarifa zao binafsi ziko salama 
kila wakati. Benki imejitolea kue-
ndelea kuboresha huduma zake ili 
kukidhi mahitaji yanayoendelea 
ya wateja wake.
    Katika kuhitimisha taarifa hiyo, 
Bw. Matundu alitoa shukrani zake 
kwa wateja kwa kuchagua Benki 
ya Exim kama mshirika wao 
wa kibenki na fahari yao katika 
teknolojia ya kisasa ya kibenki 
inayokidhi mahitaji yao yanay-
oendelea.
    Aliahidi kuwa benki hiyo inaen-
delea kutoa uzoefu bora zaidi 
wa kibenki kwa wateja wake, na 
uboreshaji huo ni hatua muhimu 
ya kufikia lengo hilo.

Wanafunzi 2 walivyofariki ajali ya lori

Benki ya Exim Tanzania yaboresha mfumo 
wake mkuu wa kibenki ili kutoa huduma 
zilizo usalama, bora na ubunifu zaidi.  

Na Paul Mabeja, DODOMA

WANAFUNZI wawili wa Shule ya Se-
kondari ya Mpalanga, wilayani Bahi, 
mkoani Dodoma wamefariki na wen-
gine zaidi ya 31 kujeruhiwa katika ajali 
ya lori lenye namba T519 DSY waliloku-
wa wamepanda, kupinduka wakati 
wakiwa safarini kwenda kwenye kambi 
ya michezo ya UMISETA.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari baadhi ya majeruhi wa ajali hiyo 
waliolazwa katika hospitali ya Rufani 
ya mkoa wa Dodoma, walisema mwen-
dokasi wa dereva ndiyo chanzo cha ajali 
hiyo.

Amani Yobwa, mwanafunzi wa kidato 
cha kwanza katika shule hiyo, alisema 
walipanda usafiri huo kwenda kushiriki 
michezo ya UMISETA ambayo ilikuwa 
imepangwa kufanyika katika Kijiji cha 
Magaga.

“Tulipakiwa kwenye gari lile asubuhi 
ili kuwahi michezo ya Umiseta, lakini 
tulipofika katika kijiji cha Chidilo kuna 
eneo kuna kona kali dereva alipokata 
kona gari likapoteza mwelekeo na 
kupinduka na kusababisha wenzetu 
wawili kufa na sisi kujeruhiwa,” alisema 
Yobwa.

Magreth Masinga, mwanafunzi wa ki-
dato cha tatu katika shule hiyo alisema 
sababu za ajali hiyo ni mwendokasi na  
gari walilotumia ambalo sio kwa ajili ya 
abiria.

Mmoja wa wazazi wa wanafunzi 
waliopata ajali hiyo Manase Matonya, 
alisema wanaiomba serikali kwenye 
matukio mbalimbali ya wanafunzi kua-
cha kutumia magari ya mizigo kubeba 
abiria.

Aidha, taarifa iliyotolewa na uongozi 
wa Wilaya ya Bahi, ilisema ajali hiyo im-
etokea Kijiji cha Chidilo majira ya saa 
tano asubuhi, Kata ya Mpalanga, Tarafa 
ya Chipanga.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa gari ilikuwa 
aina ya canter ilikuwa imebeba jumla 
ya wanafunzi 46 wakitokea Mpalanga 
Sekondari kwenda Magaga Sekondari 
kwenye michezo hiyo.

“Wanafunzi wawili wa kike wame-
fariki dunia hapo hapo majina yao ni 
Neema Yohana Hoya (17) kidato cha 
tatu mkazi wa Chidilo na Magreth Juma 
(19), mkazi wa Nholi na wanafunzi 31 
wamepelekwa Hospitali ya Rufani Do-
doma kwa matibabu zaidi na wengine 
14 wamepatiwa matibabu zahati ya 
Mpalanga,” ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.

Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo, 
Dk. Ernest Ibenzi, alithibitisha kupokea 
majeruhi 31 wanaoendelea kupata mat-
ibabu.

“Majira ya saa 7:30 tulipokea maje-
ruhi hao wanafunzi na wanne kati yao 
wamefanyiwa upasuaji na wengine wa-
likuwa na majeraha madogo wanaende-
lea vizuri,” alisema Dk. Ibenzi.

Rasmi mkulima kuwashtaki 
mawaziri waliotajwa na CAG 
Na Grace Gurisha

MKULIMA Thomas Nkola ametamka 
kuwasilisha rasmi maombi katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, akiomba 
kufungua mashauri tisa dhidi ya mawa-
ziri, wakuu wa taasisi na kampuni binafsi 
waliohusishwa na ubadhirifu wa fedha za 
umma, wakiitia serikali hasara ya Sh. tril-
ioni 8.4.

Ni shauri ambalo msingi wake unatoka-
na na Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) ya Mwaka 
2022/23, ikiwahusisha wadaiwa hao dhidi 
ya hasara ya kiasi tajwa cha fedha.

Katika madai yake, mkulima huyo 
ameelekeza malalamiko ya ubadhirifu 
maalum unaohusu ukopaji wa fedha ny-
ingi za umma, pia hasara za jumla zikigusa 
mamlaka kuu za kiserikali zikiwamo dola, 
hali kadhalika wadau binafsi - washirika 
wa maendeleo na kampuni kubwa ya ki-
mataifa inayofanya kazi nchini.

Nje ya viwanja vya mahakama hiyo jana, 
mkulima huyo alidai aliwasilisha malala-
miko hayo ya kisheria dhidi ya mawazi; 
Dk. Mwigulu Nchemba (Fedha na Mipa-
ngo),         January   Makamba (Nishati) 
na Prof. Makame     Mbarawa    (Ujenzi na 
Uchukuzi). 

Wengine katika orodha hiyo ni Prof. 
Palamagamba Kabudi ambaye ana juku-
mu maalum katika mikataba ya serikali, 
Mkurugenzi wa Mashtaka nchini (DPP), 

Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya 
Jinai (DCI) na Mkurugenzi Mkuu wa Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU).

Vilevile, amewajumuisha Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Reli (TRC), Masanja Ka-
dogosa, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT), Emmanuel Tutupa na Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Umeme (TANESCO), 
Maharage Chande.

Pia wamo; Erdem Arioglu, Makamu 
Mwenyekiti wa Kampuni ya Yapi Merkez 
inayojenga reliya kisasa (SGR). Hati ya 
maombi pia ina majina ya Rogatus Mativ-
ilaz kutoka Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), Japhet Justine na Habinder 
Sigh Seth, ambao hawajatajwa nafasi zao 
wala taasisi wanazotoka.

Wakili wa mkulima huyo, Penina Ernest 
alidai mteja wake amefungua kesi hizo 
chini ya Ibara ya 27 (1) na (2) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tayari 
kesi tano zimefunguliwa. 

Alizitaja kesi hizo ni namba 13, 14, 15,16 
na 17 za mwaka 2023, ambazo zimepang-
wa kwa mahakimu wakuu tofauti wa ma-
hakama hiyo ambao ni Pamela Mazengo, 
Huruma Shaidi, Richard Kabate, Evodia 
Kyaruzi na Mary Mrio. 

Alidai kuwa katika kesi zote, mteja wake 
anadai watu hao wamefanya ubadhirifu 
wa fedha za umma. Hatua za kisheria zili-
chukuliwe. Ikiwezekana warudishe fedha 
hizo au wafilisiwe. 
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Ajali ya bodaboda mbili ilivyoua diwani 

Aweso: Sasa tunayatoa maji ziwani hadi penye shida kuu
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso 
ametangaza kuwa serikali katika 
mwaka ujao wa fedha itajikita ku-
toa huduma penye shida kubwa, 
wakiyatoa maji ziwani na mito mi-
kubwa, kuyapeleka penye uhaba 
mkubwa.

Pia ametaja mikakati yao min-
gine ni kuendelea na utunzaji 
wa nyanzo vya maji, kuimarisha 
usimamizi wa ubora wa maji, ku-
kamilisha ujenzi, ukarabati na 
upanuzi wa miradi inayoendelea 
kutekelezwa,   ukiwamo wa miji 
28.

Aliyasema hayo juzi bungeni ji-
jini hapa alipopasilisha makadirio 
ya mapato na matumizi ya wizara 
yake kwa mwaka 2023/24, ak-
iliomba Bunge kuidhinisha Sh. bil-
ioni 756.2 ili kutekeleza mikakati 
hiyo.

Waziri Aweso alisema wataen-
delea na ujenzi wa Bwawa la Ki-
dunda na kuanza ujenzi wa Bwawa 
la Farkwa.

“Serikali imepanga kuendelea 
kuwekeza katika utunzaji wa vy-
anzo vya maji kwa kuweka mipaka 
inayoainisha maeneo ya hifadhi 
katika vyanzo vya maji, ili kudhibi-
ti shughuli za kibinadamu katika 
maeneo hayo na mengine kuya-

tangaza katika Gazeti la Serikali 
kama maeneo tengefu,” alisema 
Aweso.

Waziri huyo alisema kuwa ka-
tika mwaka 2023/24, vyanzo vya 
maji 84 vitawekwa mipaka na ku-
tangazwa kama maeneo tengefu.

Kuhusu ujenzi wa mabwawa, 
Aweso alisema wataendelea kui-
marisha mfumo wa uvunaji maji 
ya mvua na kuanza utekelezaji wa 
ujenzi wa bwawa moja kwa kila 
wilaya yenye mazingira yanayofaa. 
Alisema wataongeza kasi ya ujenzi 
wa mabwawa ya maji ya ukubwa 
wa kati hususani katika maeneo 
yenye ukame kwa kujenga mab-
wawa ya kimkakati.

“Tutajenga mabwawa 27 ya uku-
bwa wa kati na kufanya upembuzi 
yakinifu kwa ajili ya ukarabati na 
ujenzi wa mabwawa ya ukubwa 
wa kati kwa ajili ya kuvuna na 
kuhifadhi maji ya mvua,” alisema 
Aweso.

Waziri Aweso alisema pia wata-
karabati vituo 135 na kujenga vi-
pya  51 vya kufuatilia mwenendo 
wa rasilimali za maji, kutoa vibali 
450 vya matumizi ya maji, vibali 
30 vya kutupa majitaka, kuunda 
jumuiya 10 za watumia maji pamo-
ja na kuzijengea  uwezo jumuiya 
87 na kuunda kamati tisa za vid-
akio. Vilevile, alisema wataendelea 

kusimamia shughuli za uchimbaji 
wa visima vya maji, kuendesha 
majukwaa na vikundi kazi vya wa-
dau wa sekta mtambuka wa rasili-
mali za maji.

Alisema kuwa kwa mwaka 
2023/24, wataendelea kuimarisha 
uhakiki na ufuatiliaji wa ubora wa 
maji katika vyanzo vya maji 2,091, 
skimu 4,600 za usambazaji maji 
mijini na vijijini pamoja na mifu-
mo 150 ya majitaka.

Waziri Aweso alisema katika 
mwaka 2023/24 watatekeleza mi-
radi ya maji 1,546 maeneo ya vijiji-
ni, 244 mijini pamoja na ujenzi wa 
mabwawa ya kuhifadhi maji katika 
maeneo mbalimbali.

Alisema: “Tutatekeleza miradi 
mikubwa itakayotumia vyanzo vya 
uhakika. Katika mwaka 2023/24, 
serikali itafanya mapitio ya us-
anifu wa mradi wa kutoa maji Mto 
Ruvuma kupeleka Manispaa ya 
Mtwara – Mikindani pamoja na vi-
jiji na vitongoji vilivyopo ndani ya 
kilomita 12 ya bomba kuu”.

Aliongeza: “Pia tutafanya upem-
buzi yakinifu na usanifu wa mradi 
wa kutoa maji Mto Rufiji kupeleka 
Jiji la Dar es Salaam na maeneo ya 
Mkoa wa Pwani na kuanza ujenzi 
wa mradi wa kutoa maji Ziwa Vic-
toria hadi miji ya Malampaka na 
Malya.”

...Hasunga: Tuwe na gridi ya maji 
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

WABUNGE wamelalamika 
kuchelewa kukamilika kwa 
wakati miradi ya maji, waki-
ishauri serikali kuanzisha gri-
di ya maji kama ilivyo katika 
umeme ili kumaliza tatizo la 
ukosefu wa huduma hiyo ka-
tika maeneo mengi nchini.

Katika mjadala wa makadi-
rio ya mapato na matumizi 
ya Wizara ya Maji kwa mwa-
ka ujao wa fedha bungeni 
juzi na jana, wabunge hao 
walisema miradi mingi ya 
maji inatekelezwa kwa zaidi 
ya miaka miwili, mingine 
ikitelekezwa na makandarasi 
pasipo kutolewa taarifa yoy-
ote.

Mbunge wa Vwawa (CCM), 
Japhet Hasunga, alisema maji 
ndiyo maisha, uhai, chakula, 
nishati na usalama wa wa-
nanchi na Tanzania imebaha-
tika kuwa na mabonde, mito 
na maziwa, hivyo wananchi 
wake hawastahili kulia kili 
siku kwa ukosefu wa maji au 
shida ya maji.

“Kilichobaki tuje na mpan-
go mzuri wa matumizi ya 
maji wa muda mrefu. Kwa 
sasa tuna miradi mingi kila 
mahali inatekelezwa. Lazima 
tuwe na mpango utakao-
dhibiti matumizi bora ya 
maji na tuwe na gridi ya maji 
kama ilivyo katika umeme,” 
alisema Hasunga.

Alimpongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa 
utekelezaji wa miradi mingi 
ya maji ikiwamo ya jimboni 
kwake. Hata hivyo, aliitaka 
wizara kusaidia upatikanaji 
wa maji katika jimbo hilo 
kwa kuwa kwa sasa uko chini 
ya asilimia 50.

“Ukiangalia wilaya inavyo-
zalisha katika nchi hii, uki-
angalia namba wananchi wa-
navyofanya kazi. Kwa kweli, 
uhaba wa maji kule haukuba-
liki kabisa. “Mheshimiwa Wa-
ziri, ninakuomba kama kaka 
yako, hebu lifikirie Jimbo la 
Vwawa. Hebu iangalie Wilaya 
ya Mbozi utatue changamoto 
ya uhaba wa maji,” alisema 
na kusisitiza hatopenda 
kuwa mbunge wa kulialia 
bungeni.

Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Agnes Hokororo, 
alisema: “Wizara haina nam-
na ni muhimu ikatengeneza 
mpango wa maji na kuwa na 
gridi ya maji. Unganisha vy-
anzo vikubwa vya maji kwa 
maana ya maziwa na mito 
mikubwa ndipo utaona lengo 
la Rais Samia kumtua mama 
ndoo kichwani linafanikiwa.”

Mbunge wa Bunda (CCM), 
Boniphace Getere, akizun-
gumzia upotevu wa maji, 
alisema viwanda vinavyoten-

geneza mabomba hayako ka-
tika viwango vinavyotakiwa 
kwa kuwa baada ya kutumi-
wa kwa muda mfupi yana-
pasuka.

Mbunge wa Mpwapwa 
(CCM), George Malima, 
alisema kuna baadhi ya mi-
radi ya maji katika jimbo lake 
haijatekelezwa kwa zaidi ya 
miaka miwili sasa.

Aliutaja mradi wa kuchim-
ba visima virefu jimboni 
kwake ambao kila mwaka 
unatengewa fedha lakini 
hautekelezwi, hivyo akaitaka 
serikali kuutekeleza.

Mbunge wa Moshi Vijijini 
(CCM), Prof. Patrick Ndaki-
demi, alisema maeneo mengi 
ya Moshi Vijijini hayana hu-
duma ya maji.

Alisema eneo Uru Kusini, 
kuna wakazi zaidi ya 31,000 
lakini wanaoishi Kata ya 
Kisiweni, Mang’anga hawana 
huduma ya maji kwa muda 
mrefu. Ndakidemi alisema 
eneo la Arusha Chini lina 
wakazi zaidi ya 19,000 lakini 
vijiji vya Mikocheni na Chem-
ichemi vinakabiliwa na uko-
sefu wa huduma ya maji.

Mbunge wa Ulyankulu 
(CCM), Rehema Migila 
alisema mradi wa Bwawa la 
Ichemba ulitengewa Sh. mil-
ioni 750 lakini hadi sasa haku-
na kazi yoyote inayoendelea. 
Pia alisema Mradi wa Katapi-
la ulitengewa Sh. bilioni 25 
lakini ni zaidi ya miaka miwili 
sasa hakuna utekelezaji wow-
ote na mkandarasi hayuko 
eneo la mradi. Mbunge wa 
Kilombero (CCM), Abuba-
kar Asenga, alisema jimboni 
kwake kuna mradi wa Kibu-
rungutu ambao umechukua 
zaidi ya mwaka kukamilika.

Mbunge wa Chemba 
(CCM), Mohamed Monni, 
alilalamika miradi mingi ya 
Chemba haijakamilika na 
kumtaka Waziri wa Maji, Ju-
maa Aweso awafuatilie ma-
kandarasi na kuwaondoa.

“Ni lazima kuwe na 
uwiano wa upatikanaji maji. 
Haiwezekani jimbo fulani 
wanapata maji asilimia 36 
wengine asilimia 80. Lazima 
kuwe na mpangilio wa kuga-
wana rasilimali za nchi yetu,” 
alisema Monni.

Mbunge wa Viti Maalum, 
Stella Fiyao, alisema eneo 
la Momba vijiji takribani 50 
havina maji.

“Hiyo asilimia 70 ya upati-
kanaji wa maji vijijinI Waziri 
Aweso unaitoa wapi? Katika 
karne hii wananchi kweli 
wanachangia maji na mifu-
go? Ndiyo sababu homa ya 
matumbo haishi. Ninataka 
waziri aje atueleze mikakati 
yake kuhakikisha wananchi 
wanapata maji salama,” alise-
ma.

Na Gideoni Mwakanosya, 
SONGEA

WATU wawili, akiwamo Diwani 
wa Mtyangimbole katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Madaba 
mkoani Ruvuma, Erick Herman 
Mkolo (48), wamefariki dunia na 
wengine wawili kujeruhiwa baada 
ya pikipiki walizokuwa waki-
ziendesha kugongana uso kwa uso. 

Akizungumza na Nipashe jana 
ofisini kwake mjini hapa, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Ruvuma, Marco 
Chillya, alisema tukio hilo lilitokea 
juzi saa 1.30 usiku katika Kijiji 
cha Mlilayoyo Mageuzi, Wilaya ya 
Namtumbo, barabara kuu Songea-
Njombe.

Kamanda Chillya alisema pikipi-

ki zenye namba za usajili MC 988 
CMN, na MC 812 DLF, zote aina 
Haojue, zilizokuwa zinaendeshwa 
na Diwani Mkolo na Siraju Sawmba 
(23), mkazi wa Bombambili, Man-
ispaa ya Songea, ziligongana uso 
kwa uso na kusababisha waende-
sha pikipiki wote kufariki dunia 
huku abiria wao wakijeruhiwa.

Aliwataka abiria hao ni John 
Mkinga (39), mkazi wa Kijiji cha 
Lutikila, Jimbo la Madaba na Au-
rito Carlos (33) ambaye inadaiwa 
ni raia wa Msumbiji.

Kamanda huyo alisema kuwa 
kutokana na ajali hiyo, kumetokea 
uharibifu mkubwa wa vyombo 
vyote viwili. Chanzo cha ajali hiyo 
ni mwendokasi kwa waendesha 
pikipiki wote wawili na kuto-

heshimu sheria za usalama bara-
barani.

Alifafanua kuwa Diwani Mkolo 
alikuwa akitokea Kijiji cha Lika-
rangilo kwenda mjini Songea na 
aligongana na Sawamba aliyekuwa 
anatoka mjini Songea kwenda 
Mtyangimbole.

Kamanda Chillya alieleza kuwa 
majeruhi wote wawili wamelazwa 
katika Hospital ya Rufani ya Mkoa 
wa Ruvuma ambako wanaendelea 
na matibabu.

Aliwataka waendeshaji wa vy-
ombo vya moto na watumiaji wen-
gine wa barabara kuzingatia sheria 
zilizowekwa ili kuepusha ajali zi-
nazosababisha vifo, majeraha na 
uharibifu wa miundombinu.

Balozi wa Uswisi nchini, 
Didier Chassot (kulia), 
Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Taasisi ya Alpha 
Mundi (AMF), Lade Araba 
(katikati) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya 
Usaidizi wa biashara 
ndogo (SEAF) Peter Righi, 
wakikata utepe kuzindua  
mfuko wa kuwezesha 
wajasiriamali ujulikanao 
kama ‘Daraja Impact 
Fund’, nyumbani kwa 
balozi, Oysterbay jijini 
Dar es Salaam juzi, wenye 
lengo la kukuza biashara 
mbalimbali zilizopo 
kwenye mnyororo wa 
thamani kwa wajasiri-
amali wadogo, wanawake 
na vijana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST 
Country: TANZANIA
Name of Project: Higher Education for Economic Transformation (HEET)
Credit No: IDA- 68870
Project ID No: P-166415
Assignment Title: Provision of Consultancy Services for Undertaking Environmental and 
Social Impact Assessment (ESIA) for Construction of the proposed TCU Headquarters 
Building on Plot No. 56/4, Block E, Kisasa B Area, Dodoma City. 

Reference No.: PA/073/WB-HEET-P-166415/350608/2022-23/CS/01

1. The Government of the United Republic of Tanzania through the Ministry of Education, 

costs for implementation of the Higher Education for Economic Transformation (HEET) 
Project and intends to apply part of the proceeds of this fund to cover eligible payments 
under the contract for Provision of Consultancy Services.   

2. The consulting services (“the Services”) include carrying out the Consultancy Services for 
undertaking Environmental and Social Impact Assessment (ESIA) for the Proposed 

total duration for the entire assignment shall be three (3) months. The estimated level of 
effort is ninety (90) person days.

3. The detailed Terms of Reference (ToR) for the assignment are available in the following 
website ‘’www.tcu.go.tz’’ or can be obtained at the address given below. 

(“Consultants”) to indicate their interest in providing the Services. Interested Consultants 

relevant experience to perform the services. The shortlisting criteria are:

i. Experience of at least three (3) Environmental and Social Impact Assessment as 
assignments in the last ten (10) years and above – Information to be provided 
should include name of assignments, names and full contact addresses of the 
Clients, contract value (in equivalent US dollars) and period (dates) of execution of 
assignments.

ii. Demonstration of experience of work in similar conditions.

and number of Key staffs. (Do not provide CV of the Key staff. Key Experts will not be 
evaluated at the shortlisting stage).

5. Attention of interested Consultants is drawn to Section III, paragraphs, 3.14, 3.16, and 3.17 
of the World Bank’s “Procurement Regulations for IPF Borrowers” Fourth Edition of 
November, 2020 (“Procurement Regulations”), setting forth the World Bank’s policy on 

indicate clearly whether the association is in the form of a joint venture and/or a 
sub-consultancy. In the case of a Joint Venture (JV), all the partners in the joint venture 
shall be jointly and severally liable for the entire contract, if selected. Therefore, each 
member of JV shall independently meet the requirements of the evaluation criteria. The 
experience, technical and managerial capability of the Sub-Consultant shall not be 

7. A Consultant will be selected in accordance with the
(CQS) method set out in the Procurement Regulations.

15:30 Hours East African Time on Monday to Friday inclusive except on public holidays.

9. Expressions of interest should be submitted online through Tanzania National Electronic 
Procurement Systems (TANePS) (www.taneps.go.tz) on or before 30th May, 2023 at 10:00 
Hour’s East Africa Time. The Client shall not be held liable for any delays due to system 
failure beyond its control. Even though the system will attempt to notify the Consultants 
of any updates, the Client shall not be liable for any information not received by the 
Consultants. It is the Consultants’ responsibility to verify the website for the latest 
information related to this selection process. Expression of Interests will be opened 
promptly through TANePS.

EXECUTIVE SECRETARY
TANZANIA COMMISSION FOR UNIVERSITIES

P.O. BOX 6562
DAR ES SALAAM

Kundi la Wateja Bei ya Sasa  Bei zinazopendekezwa 
2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Majumbani 0-5m3 800 1,362 1,429 1,465 
>5m3 900 1,455 1,527 1,566 

Taasisi 900 1,532 1,607 1,648 
Biashara 1,200 1,838 1,929 1,978 
Maosheo ya Magari 2,000 2,724 2,858 2,931 
Magati 1,000 1,447 1,518 1,557 
Shule za Umma 800 1,062 1,114 1,143 
Weighted Average Tariff 900 1,532 1,607 1,648 
 

Kundi la Wateja Ada ya Sasa Ada Zinazopendekezwa 
2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Wateja Wote 10,000 10,000 10,000 10,000 

Jedwali 2: Ada za Sasa na Zinazopendekezwa za Kurejeshewa Huduma (Shlingi 
kwa Maunganisho)

Jedwali 3: Ada ya Sasa na Inayopendekezwa ya Kuunganishiwa Huduma (Shilingi 
kwa Maunganisho)

Kundi la Wateja Ada ya Sasa Ada Zinazopendekezwa 
2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Majumbani Asilimia 20% ya gharama za 
maunganisho kama ilivyoelekezwa 

katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji 
za Mwaka 2019 

Asilimia 20% ya gharama za 
maunganisho kama ilivyoelekezwa 

katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji 
za Mwaka 2019 

Taasisi 
Biashara 
Viwanda 
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MAONI & UCHAMBUZI

BUNGE linaendelea na mkutano wake mjini Dodoma kwa ajili ya 
kupokea, kujadili na kupitisha makadirio ya mapato na matumizi ya 
wizara mbalimbali kabla ya bajeti ya serikali kwa mwaka 2023/24. 

Mpaka sasa tayari wizara kadhaa zikiwamo ofisi za Rais na Waziri 
Mkuu zimeshawasilisha makadirio yao. Baada ya kukamilika kwa 
makadirio ya wizara hiyo, ndipo Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba, atawasilisha bajeti ya serikali kwa mwaka ujao 
wa fedha ambayo itaweka bayana vipaumbele kwa mwaka husika na 
maeneo ya vyanzo vya mapato ambavyo vitasaidia katika utekelezaji 
wa bajeti hiyo ikiwamo miradi ya maendeleo. 

Sambamba na wabunge kujadili na kupitisha makadirio ya wizara 
hizo, pia wanapata nafasi ya kuuliza maswali ili kupata majibu ya 
kero zilizoko kwenye majimbo yao na sehemu zingine. Aidha, kila Al-
hamisi, wabunge wanapata fursa ya kumuuliza maswali Waziri Mkuu 
ambayo mengi ni ya kisera zaidi. 

Wakati yote hayo yakiendelea, wiki hii, Mbunge wa Tarime Vijijini 
(CCM), Mwita Waitara, alifanya kituko cha mwaka wakati wa kipindi 
cha maswali na majibu kwa kile alichodai ni kutokuridhishwa na ma-
jibu ya swali alilouliza. Mbunge huyo ambaye ni kipindi chake cha pili 
na alishakuwa Naibu Waziri katika serikali ya awamu ya tano, alivua 
tai na koti kisha akatoka nje. 

Hatua hiyo ilimfanya Spika wa Bunge, Tulia Ackson, kupokea mwon-
gozo na kulitolea majibu suala hilo huku akisisitiza kwamba kanuni 
za kudumu za bunge haziruhusu mbunge kuvua nguo akiwa bungeni 
na kuweka bayana kwamba kitendo alichofanya Waitara ni cha utovu 
wa nidhamu. Bila kuuma maneno, Dk. Tulia aliweka bayana kuwa ka-
nuni za bunge hazitoi nafasi asilani kwa mbunge kufanya kituko cha 
aina yoyote kama alivyofanya Waitara. 

Kitendo alichokifanya mbunge huyo kimeonyesha ni namna gani 
wabunge wanavyokiuka kanuni na miongozo iliyowekwa katika ku-
wasimamia wawapo katika chombo hicho kwa ajili ya kuwawakilisha 
wapigakura wao kujadili na kuzitafutia ufumbuzi kero zinazowahusu 
wananchi katika maeneo yao ya uwakilishi. 

Kwa kawaida, mbunge anapouliza swali la msingi na kujibiwa na 
serikali, ana nafasi ya kuuliza angalau maswali mawili ya nyongeza ili 
kupata undani wa kile anachotaka. Waitara badala ya kufanya hivyo, 
aliamua  kuvua koti na tai na hatimaye kwenda nje ya ukumbi wa 
bunge.  Kwa ujumla, kitendo hicho kimeonyesha baadhi ya wabunge 
wanavyoshindwa kusimamia kanuni zinazowaongoza ambazo 
wamezitunga wenyewe. 

Miaka kadhaa iliyopita, wananchi waliliona bunge ni kama sehemu 
ya watu kupiga porojo na kufanya mipasho kutokana na vijembe 
vilivyokuwa vimetawala wakati wa shughuli mbalimbali za chombo 
hicho. Kwa kilichotokea wiki hii, kimesadifisha dhana hiyo na kuwa-
fanya baadhi ya wananchi kuamini kwamba wabunge wanaingia ka-
tika mhimili huo wa kutunga sheria kwa maslahi binafsi. 

Bunge ni chombo kinachoheshimika kutokana na nafasi yake ka-
tika mwelekeo na hatima ya nchi kwa sababu ndiyo taasisi ambayo 
imepewa jukumu la kutunga sheria, kupitisha bajeti na kuishauri seri-
kali juu ya masuala yanayopitishwa. Sasa kama bunge lenyewe hali-
wezi kusimamia kile ilichokitunga. Watu wengine watakuwaje radhi 
kutekeleza maelekezo na maazimio yake?

Kuwapo kwa vitendo kama hivyo kunadhihirisha wazi kutokuwapo 
kwa umakini kwa baadhi ya wabunge na matokeo yake kushindwa 
kutunga sheria nzuri kwa maslahi ya taifa. 

Pia kitendo kama cha Waitara, kinaibua maswali mengi ikiwamo 
kama ni kweli huwa wanakaa, kusoma na kupitia kwa kina masuala 
yanayowasilishwa ikiwamo miswada ya sheria ili kutoka na sheria 
bora badala ya bora sheria?.    

Hongera LATRA ubunifu safari 
za mijini, ila mnapofeli hapa

Wabunge wasimamie, waheshimu  miongozo 
na kanuni walizojiwekea/ wanachokitunga

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

UKWELI bayana, daladala 
kwa miji yote inafanya kote 
kufikike saa zote, hata usiku 
wa manane. Tafakari, eneo 
la Buguruni mkoani Dar 
es Salaam, ni kati ya vituo 
maarufu mwanzo wa safari 
ndani mjini hapo, kwenda 
kokote saa 24.

Pongezi kwa iliyokuwa iki-
simamia usafiri, ikijulikana 
SUMATRA, yaani Mamlaka 
ya Usafiri wa Majini na Nchi 
Kavu, kisha ikazaliwa LA-
TRA, Mamlaka ya Usafiri wa 
Nchi Kavu, iliyobuni ruti za 
mijini kila kona.

Huwezi kuweka kando 
mafanikio hayo, bila kumta-
ja David Mwaibula, mbunifu 
wa miaka ya 2000, kupakwa 
rangi tofauti daladala kwa 
kila ruti, hatua iliyosaidia 
hata wasiojua kusoma, wak-
iona daladala utambulisho 
wa rangi unafanya kazi yake.

Mwaibula ni miongoni 
mwa wachache waliofani-
kisha wazo kwa kutatua 
changamoto za kijamii 
kama ilivyo usafiri wa treni 
daladala maarufu ‘treni ya 
Mwakyembe’ kwenye TRC 
na TAZARA, mkoani Dar 
es Salaam, wakatumia hu-
duma zao kuokoa uhaba wa 
usafiri wa umma.

Najua, zipo changamoto 
kwa mamlaka na wasi-
mamizi wa usafiri wa umma 
mijini wanazipata kuhakiki-
sha mawazo yaliyobuniwa 
na yanayobuniwa, yanaishi 
kwa kuboreshwa.

Mfano madereva wa da-
ladala na makondakta wao, 
wanahitajika kuvaa sare kwa 
mujibu wa kanuni za usafiri 
wa umma. Hiyo ni muhimu, 
ikiondoa mkanganyiko wa 
aliye abiria au mfanyakazi 
wa gari, akiwamo kondakta 
‘mtoza fedha’.

Utakutana na watoa hudu-

ma hao, hasa makondakta, 
wanaovaa mkono mmoja 
wa shati au suruali, im-
echanika, suruali haina zipu 
wala vifungo, muda wowote 
inaweza kumvuka.

Na joto linavyozidi kwe-
nye miji mingi kutokana na 
mabadiliko ya tabianchi, 
wavaaji sare hizo, kiukweli 
hawazifui na zinatoa harufu, 
pia uvundo. Inavyoonekana 
hivi sasa hata usimamizi 
katika hili umepungua, pen-
gine kutokana na LATRA ku-
punguza kasi.

Msafiri kafiri! Walijise-
mea wahenga. Ni usafiri 
unaoonekana kama ‘bora 
liende’. Utakuta daladala 
chafu, kifaa cha kuwekea 
taka au ‘dustbin’ ndani ndio 
balaa, usiombe ukutane 
kinaning’inia juu ya kiti uli-
chokaa au ulikosimama, au 
jirani na kichwa chako.

Sare za makondakta 
inaelekea ziko pea moja 
moja tu, madai ni zinauzwa 
ghali huko VETA zinakopa-
tikana. Mbaya zaidi ni ‘free 
size’ yeyote anavaa hata  
‘madei waka’. 

Zinavaliwa chafu, Juma-
tatu hadi Jumatatu nyingine, 
sasa 24, siku 365 za mwaka 
hakuna mabadiliko. Uki-
watazama, wengi hawap-
endi kuzivaa,  utaona kiuno 
cha suruali ndio shida, 
anaweza akavaa yeyote; 
mnene au mwembamba!

Shati nalo lina kasoro hizo 
hizo, hakuna vifungo,  ni 
nadra au huwezi kumwona  
kondakta au dereva kavaa 
kistaarabu, au kupendeza, 
zikiwa ni kero kwa abiria, 
hasa kondakta anapoba-
nana na abiria akidai nauli. 
Kila mmoja anajitahidi ku-
toa nauli haraka, akianga-
lia pembeni au kujifanya 
hajamsikia kondakta, ili 

kuepukana na harufu ya 
nguo hizo.

Niseme, jamii haipaswi 
kulikalia kimya, ni huduma 
kama nyingine za umma. 
Uvaaji sare  upo kulingana 
na sheria, kanuni na tara-
tibu za usafirishaji katika 
usafiri wa umma.

Wanafunzi wa shule, poli-
si, wanajeshi, Idara ya Uha-
miaji, watumishi wa baadhi 
ya taasisi, mamlaka, wahu-
dumu wa vituo vya mafuta, 
walinzi wa kampuni binafsi 
na kwingineko huvaa tena 
zikiwa safi na rangi zinazos-
habihiana, hadi viatu viko 
nadhifu.

Heshima ya kazi huanzia 
na mtu mwenyewe, ndipo 
mwingine ataiheshimu, 
mtindo wa kuvaa nguo isiyo 
nadhifu, shati kubwa, suru-
ali inayoning’inia miguuni, 
ikiwa na makunyanzi, achil-
ia mbali uchafu wake, kuo-
nana na maji ni kama mtu 
na mkwewe zama zile.

Dunia inavyokua inahitaji 
mabadiliko kila sekta na bi-
nadamu kuongeza ustaara-
bu kwa namna anavyoishi. 
Daladala zinakuwa hata na 
wadudu wasiofaa na hatari 
kwa afya za abiria; mbu, 
mende, kunguni ikikosa vi-
tunzia taka ‘dustbin’.

 Mathalani, wiki hii nikiwa 
ndani ya daladala kutoka 
Makumbusho hadi Pugu 
Stesheni,  nilikuta maajabu 
kuanzia mlangoni, viti vy-
ake hadi kondakta ni uchafu 
mtupu. Nikajiuliza, gari hili 
linatumiwa na abiria au 
kusafirisha taka au mifugo, 
kutokana na uhalisia wake?

Nitoe rai, wenye dhamana, 
ukaguzi wa magari haya usi-
ishie nje tu, iwe hadi ndani , 
utakutana na vyuma vilivyo-
jitokeza au mabati chakavu 
hatari kwa abiria.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Christina 
Mwakangale
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Na Joseph Mwendapole

UWEKEZAJI mkubwa ambao umefanywa 
na serikali kwenye miundombinu ya hospitali 
na vifaa tiba vya kisasa, unakusudia kuifanya 
Tanzania kuwa kitovu cha utalii wa tiba kwe-
nye ukanda wa kusini mwa Jangwa la Sahara.

Tanzania imekuwa moja ya nchi zinazoon-
goza kusini mwa jangwa la Sahara kwa kutoa 
huduma bora za tiba kulinganisha na mataifa 
mengine, hivyo kuanza kupokea wagonjwa 
kwenye mataifa mbalimbali.

Hayo yalisemwa juzi jijini Dar es Salaam na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili (MNH), Dk. Mohamed Janabi, 
wakati wa uzinduzi wa Kamati za Utalii Tiba 
za MNH, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI), Taasisi ya Mifupa (MOI) na Taasisi ya 
Saratani Ocean Road (ORCI).

Dk. Janabi ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati 
ya Utalii Tiba Kitaifa, alisema uwekezaji huo 
umeifanya Tanzania kuwa na nafasi nzuri ya 
kunufaika na utalii wa tiba kwa wagonjwa wa 
mataifa mbalimbali kuja kutibiwa hapa nchini.

Mkurugenzi wa Magonjwa ya Nje Wizara ya 
Afya, Dk. Asha Mahita, ambaye alikuwa mgeni 
rasmi kwenye uzinduzi huo, alipongeza kazi 
kubwa iliyofanywa na wajumbe wa Kamati ya 
kitaifa ya utalii wa tiba tangu wateuliwe.

Alisema imechukua muda mrefu dhana ya 
utalii wa tiba kufahamika hasa kwenye hos-
pitali za hapa nchini akisema kuwa utalii wa 
tiba utasaidia kwa kiwango kikubwa kuongeza 
mapato ya serikali kwa wageni watakaokuja.

Pamoja  na kuongeza mapato kutokana na 
utalii wa tiba, alisema hata watu binafsi wa-
takuwa wakinufaika kwa kuleta wagonjwa 
kutoka mataifa mbalimbali na hospitali husika 
itakayopokea wagonjwa hao itanufaika.

“Dhana ya utalii wa tiba ni pana mno na 
inahitaji uzalendo sana kama mwenzetu Ab-
dulmalik Mollel na kampuni yake ya Global 
Education Link, uzalendo ni kuisaidia serikali 
katika majukumu mbalimbali na moja wapo 
ni kama hili,” alisema.

“Kwa hiyo tunatarajia watajitokeza wadau 
mbalimbali kama Mollel kuhakikisha hili gu-
rudumu la utalii wa tiba linakwenda mbali 
zaidi . Serikali haiwezi kufanya kazi hii peke 
yake ndiyo sababu wakati Waziri anaiunda hii 
kamati alishirikisha sekta binafsi kwasababu 
hata vifaa vya hospitali binafsi vinahitajika 
kwenye huu utalii wa tiba,” alisema.

Dk. Mahita alisema Wizara ya Afya inaandaa 
mwongozo ambao utaeleza majukumu ya 
kamati na kila mtu ili kuhakikisha kila mtu 
anatimiza wajibu wake na kufikia malengo 
yaliyokusudiwa.

“Rai yangu kwa Kamati ya Utalii ni kwamba 
kazi bado mbichi sana. Kushindwa  kwenu 
ni aibu ya serikali kwa hiyo hatuwezi kuona 
mnashindwa hii kazi wakati wajumbe wote 
wa kamati ni watu wenye weledi wa hali ya 
juu, tutatafuta fedha ila tukikosa itabidi mji-
tolee tu,” alisema. Mkurugenzi Mtendaji wa 
JKCI, Dk Peter Kisenge, alipongeza kamati 
hiyo na kusema maono ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ya kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha 
utalii wa tiba yanaonekana kuanza kutimia 
kutokana na kazi kubwa ambayo imefanwa na 
Kamati hiyo.

“Sisi JKCI tumeanza safari ya kuifanya Tan-
zania kuwa kitovu cha utalii wa tiba Afrika na 
tumeshapeleka madaktari wetu kwenye nchi 
mbalimbali kama Comoro na Malawi na tuna-
tarajia kwenda Burundi na Congo siku chache 
zijazo. Tumeweka mipango ya kutekeleza 
maono ya Kamati ya Utalii,” alisema.

Na Romana Mallya 

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa  Bandari  Tanzania (TPA), inatara-
jia kujenga magati matatu likiwamo la 
kupokea makontena (makasha) na kui-
fanya kuwa na uwezo wa kuyapokea ku-
fikia milioni 2.5.

Pia inatarajia kujenga gati maalum ya 
kuhudumia watalii na ya kuegesha meli 
za abiria.

Hayo yalisemwa jana Dar es Salaam 
katika mkutano wa siku tatu, uliolenga 
kupitia mradi huo ulioko kwenye hatua 
ya upembuzi yakinifu na usanifu.

Mkutano huo ambao ulifungwa jana 
ulikutanisha wadau mbalimbali wa 
bandari, TPA yenyewe na wataalam 
washauri waelekezi kutoka kampuni 
ya Khatib & Alami (KA), ambayo ndiyo 
mshauri wa mradi huo.

Wataalam hao waliwapitisha hatua 
kwa hatua ya utekelezaji wa mradi huo 
na  wadau wa sekta mbalimbali waliku-
toa ushauri wao na kupokelewa kwa ajili 
ya hatua nyingine.

Akizungumza kwenye mkutano huo, 
Kaimu Mkurugenzi wa Mipango ya 
Miundombinu na Uwekezaji wa TPA, 
Ntandu Mathayo, ambaye ni Meneja 
Mradi huo, alisema kwa sasa mamlaka 
inafanya maboresho ya Bandari ya Dar 
es Salaam kwa kuiboresha miundom-
binu iliyopo na kuongeza mingine.

“Maboresho yanayofanyika sasa yana-
takayofanywa yanaifanya bandari kuwa 
na uwezo wa kuhudumia mzigo hadi ku-
fikia tani milioni 28. Baada ya miaka 10 

ijayo uwezo huo utafikiwa. Ili kujiandaa 
na mzigo unaokuja siku zijazo ndio 
maana tunataka kujenga gati la kupokea 
meli za makasha.

“Kwa sasa maboresho yanayofanyika 
bandari itakuwa na uwezo wa kubeba 
makasha 1, 150,000 baada ya miaka 10 
ijayo tunatarajia mzigo utaongezeka. 
Ukiangalia miaka 12 iliyopita 2012 mpaka 
2022 shehena la makasha limeongezeka 
kwa asilimia 110,” alisema.

Alisema mwaka 2012 mzigo uliobeb-
wa wa makasha kupitia bandari ya Dar 
es Salaam ulikuwa makasha yasiyozidi 
450,000 na mwaka 2022 yalikuwa zaidi 
ya 880,000.

Mathayo alisema gati linalotarajia ku-
jengwa hivi karibuni kutokana na upem-
buzi yakinifu unaofanywa na wataalam 
hao, litaongeza uwezo wa bandari wa 
kubeba makasha 1,350,000.

“Kwa maana hiyo ukichukua uwezo 
wa sasa wa bandari na baada ya kujeng-
wa kwa gati hili, tutakuwa na uwezo wa 
kuhudumia kontena milioni 2.5.

“Teknolojia itakayotumika kwa sasa 
vifaa tunavyotumia kuhudumia mizigo 
bandarini vinatumia mafuta ya dizeli. 
Kwa kuzingatia hali ya mazingira du-
niani ambayo ndio ajenda kubwa ya 
mabadiliko ya tabia nchi, tunatarajia 
vifaa vyote vinavyohudumia makasha 
vitatumia teknolojia mpya ya umeme,” 
alisema.

Kuhusu gati ya kuhudumia meli za 
watalii alisema kwa sasa bandari haina 
miundombinu hiyo na kutokana na 
nia ya serikali kuufanya mji wa Dar es 

Salaam kuwa wa kitalii, TPA imeamua 
kuijenga ili kuhudumia maeneo yote 
yanayozunguka jiji hilo zikiwamo 
mbuga za wanyama na visiwa vya Zan-
zibar na Pemba. Alisema ujenzi wa gati 
utategemea na ushauri watakaopokea 
kutoka kwa mtaalam huyo mwelekezi 
anayefanya upembuzi yakinifu.

Meneja Mradi kutoka KA, Chadi Sabra, 
alisema wao ndio wanaosimamia ujenzi 
wa magati 12 mpaka 15 ya kusimamia 
meli.

“Tumefanya mkutano huu ambao 
umeisha leo ukihusisha mazungumzo 
na TPA kwamba ni vitu gani vinahitajika 
na tumewapa ripoti. Ila tumekutana na 
wadau hawa kote nchini kuwaambia 
vitu gani vinahitajika,” alisema.

Hata hivyo, alisema wanafanya kazi 
kwa karibu na TPA kuhakikisha bandari 
ya Dar es Salaam inaongeza mzigo na 
kuliweka jiji hilo kuwa kituo cha utoaji 
huduma hiyo kwa ubora ndani na kwa 
nchi inazoizunguka.

Meneja wa kampuni hiyo upande wa 
Tanzania, Gloria Mushi, aliishukuru TPA 
kwa kuwaamini na kwamba wameku-
tana na wadau tofauti wakiwamo Wiz-
ara ya Utalii, Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), Mamlaka ya Reli ya Tanzania na 
Zambia (TAZARA) na Wizara ya Fedha 
na Mipango.

Mwakilishi wa Katibu Mtendaji wa 
Shoroba ya Kati, Faraja Kondo alim-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuamua kufanya maboresho ya bandari 
na kuwataka wadau waendelee kuitu-
mia Bandari ya Dar es Salaam.

Tanzania kuwa kitovu 
cha tiba Afrika 

Bandari kuongeza uwezo kupokea shehena 

Mkurugenzi wa Magonjwa ya Nje Wizara ya Afya, Dk. Asha Mahita (katikati), akikabidhi ripoti kuhusu utalii 
tiba kwa Mkurugenzi wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed Janabi, katika uzinduzi wa 
Kamati ya Utalii Tiba, jijini Dar es Salaam juzi. Wengine ni wajumbe wa kamati hiyo.
 PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE.
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TANGAZO

Mwaka wa sasa  Mwaka uliopita 
31 Dec 21 31 Dec 20

A MALI
1 Fedha Taslimu 4,679                               2,911                             
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 11,488                             12,287                           
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 43,956                             43,436                           
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 107,088                           114,554                         
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa -                                   -                                
6 Miamala  Baina ya Matawi -                                   -                                
7 Bili Zilizoafikiwa -                                   -                                
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                   -                                
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine -                                   -                                
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                   -                                
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 125,843                           129,669                         

-                                   -                                
12 Mali Nyingine 18,094                             25,189                           
13  Uwekezaji wa Hisa 1,000                               1,000                             
14  Akaunti za udhamini -                                   -                                
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 5,217                               6,342                             
16 JUMLA YA MALI 317,365                           335,386                         

B DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 69,841                             69,416                           
18 Amana za Wateja 138,954                           132,293                         
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                   -                                
20 Amana Maalumu -                                   -                                
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                   -                                
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa -                                   -                                
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa -                                   -                                
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                   -                                
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                                   -                                
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae -                                   -                                
27 Dhima Nyingine 4,229                               6,352                             
28 Madeni 92,809                             100,354                         
29 JUMLA YA DHIMA 305,833                           308,414                         
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 11,531                             26,972                           

C  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 105,114                           105,114                         
32 Hisa za Upendeleo 17,840                             17,840                           
33 Akiba ya Mtaji -                                   -                                
34 Hifadhi ya hatari ya benki kuu -                                   2,163                             
35 Mapato Yaliyobakizwa (114,441)                          (99,134)                         
36 Akaunti Nyingine za Mtaji 3,018                               989                                
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 11,531                             26,972                           

38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,945                               674                                
39 Mikopo Chechefu 7,265                               16,315                           
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6,412                               11,862                           
41 Mali Nyingine Chechefu -                                   -                                

D BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 3.63% 8.04%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.49% 11.53%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 63.34% 70.17%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 41.67% 42.20%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 49.24% 49.00%
(vi) Ongezeko la Amana 5.04% 15.91%
(vii)Ongezeko la Mali -5.37% 0.18%

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA  MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
TAARIFA YA UKAGUZI WA WARAKA MIZANIA KWA MWAKA 2022

TAARIFA YA UKAGUZI WA WARAKA MIZANIA KWA MWAKA 2022 TAARIFA YA UKAGUZI YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA 
ULIOISHIA DESEMBA 2022

TAARIFA YA UKAGUZI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI 
KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2022

TAARIFA YA UKAGUZI YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA 
UNAOISHIA 31 DESEMBA 2022

TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31 Dec 21 31 Dec 20

1 Mapato ya Riba 40,899                             40,620                           
2 Gharama za Riba (19,878)                            (20,403)                         
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 21,020                             20,217                           

4 Madeni Viza Yaliyofutwa (4,943)                              -                                
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,150)                              -                                
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 9,021                               4,926                             

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 905                                  931                                
6.2 Ada na Kamisheni 8,116                               3,995                             
6.3 Gawio -                                   -                                
6.4 Mapato Mengine -                                   -                                

7 Gharama Zisizo za Riba: (30,681)                            (34,221)                         
7.1 Mishahara na Mafao (10,991)                            (10,309)                         
7.2 Ada na Kamisheni (1,642)                              (1,569)                           
7.3 Gharama  Nyingine (18,048)                            (22,343)                         

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (6,733)                              (9,078)                           

9 Tengo la Kodi ya Mapato (10,537)                            (279)                              
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (17,270)                            (9,357)                           

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 2,029                               -                                

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (15,241)                            (9,357)                           

13 Idadi ya Waajiriwa 177 167
14 Mapato kwa Hisa -164% -89%
15 0% 0%
16 Idadi ya Matawi 6 6

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali -2.12% -2.71%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -58.39% -33.66%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi -102.13% -136.11%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.86% 1.75%

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
TAARIFA YA UKAGUZI YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2022

Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31 Dec 21 31 Dec 20

I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi (6,733)                              (9,078)                           
Marekebisho kwa Ajili ya: -                                   -                                
   - Hasara Katika Mali 3,759                               3,718                             
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,267)                              4,285                             
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                                   -                                
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana 7,087                               (19,295)                         
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi   Zilizoafikiwa      (520)                                 (258)                              
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (2,123)                              3,537                             
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 7,427                               6,049                             
   - Kodi Iliyolipwa (243)                                 (279)                              
   - Mengineyo (bainisha) -                                   -                                
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 6,386                               (11,321)                         

II Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa -                                   -                                
Ununuzi wa Mali za Kudumu (5,337)                              (6,881)                           
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu -                                   -                                
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                   -                                
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                   -                                
Mengineyo (bainisha) -                                   -                                
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (5,337)                              (6,881)                           

III Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                   -                                
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                   -                                
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                                   -                                
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                                   -                                
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine (7,544.79)                         25,713.24                      
Mengineyo (bainisha) -                                   -                                
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (7,545)                              25,713                           

IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  
Taslimu (6,496)                              7,511                             
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 
Mwaka/Mwaka 129,751                           122,240                         
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
Mwaka/Mwaka 123,255                           129,751                         

(Kiasi kwa shilingi milioni)

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
TAARIFA YA UKAGUZI YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA DESEMBA 2022

TAARIFA YA UKAGUZI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2022

Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya bei ya 
hisa 

Mapato 
Yaliyobakizwa

 Ziada ya Kisheria    Tengo la Ziada ya 
Jumla 

Mengineyo 

Mwaka wa sasa 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                           -                                (99,334)                2,163                      -                            989                   
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                   -                                (17,270)                -                          -                            -                   
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Miamala na wanahisa -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Gawio lililolipwa -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Ziada ya Kisheria -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Tengo la Ziada ya Jumla -                                   -                                2,163                   (2,163)                     -                            -                   
Mengineyo -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Salio la mwisho wa mwaka -                                   -                                (15,107)                (2,163)                     -                            -                   

Mwaka Uliopita 2021 -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                           -                                (89,329)                1,716                      -                            989                   
Athari za urekebishaji wa makosa -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                   -                                (9,557)                  -                          -                            -                   
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Miamala na wanahisa -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Gawio lililolipwa -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Ziada ya Kisheria -                                   -                                (447)                     447                         -                            -                   
Tengo la Ziada ya Jumla -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Mengineyo -                                   -                                -                       -                          -                            -                   
Salio la mwisho wa mwaka 122,954                           -                                (99,334)                2,163                      -                            989                   

Taarifa hizi za fedha ziliidhinishwa na bodi ya wakurugenzi siku ya tarehe 28 April 2023

I. John
(Mkurugenzi mtendaji) Imesainiwa tarehe 28 April 2023

Mr. P. Ishengoma Imesainiwa tarehe 28 April 2023
(Mkurugenzi)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, 
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya 
Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha zimekaguliwa na Ernst & Young, Certified Public Accountants 
(T), na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.

TAARIFA YA UKAGUZI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2022

Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya bei ya 
hisa 

Mapato 
Yaliyobakizwa

 Ziada ya Kisheria   

Mwaka wa sasa 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                           -                                (99,334)                                     
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                   -                                (17,270)                                         
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                   -                                -                                                
Miamala na wanahisa -                                   -                                -                                                
Gawio lililolipwa -                                   -                                -                                                
Ziada ya Kisheria -                                   -                                -                                                
Tengo la Ziada ya Jumla -                                   -                                2,163                                       
Mengineyo -                                   -                                -                                                
Salio la mwisho wa mwaka -                                   -                                (15,107)                                    

Mwaka Uliopita 2021 -                                   -                                -                                                
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                           -                                (89,329)                                     
Athari za urekebishaji wa makosa -                                   -                                -                                                
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                   -                                (9,557)                                           
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                   -                                -                                                
Miamala na wanahisa -                                   -                                -                                                
Gawio lililolipwa -                                   -                                -                                                
Ziada ya Kisheria -                                   -                                (447)                                             
Tengo la Ziada ya Jumla -                                   -                                -                                                
Mengineyo -                                   -                                -                                                
Salio la mwisho wa mwaka 122,954                           -                                (99,334)                                     

Taarifa hizi za fedha ziliidhinishwa na bodi ya wakurugenzi siku ya tarehe 28 April 2023

I. John
(Mkurugenzi mtendaji) Imesainiwa tarehe 28 April 2023

Mr. P. Ishengoma Imesainiwa tarehe 28 April 2023
(Mkurugenzi)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, 
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya 
Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha zimekaguliwa na Ernst & Young, Certified Public Accountants 
(T), na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.

Lorem ipsum
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Na Mwandishi Wetu, MOSHI

VIJANA 130 wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
wamepata mwanzo mpya na wenye matu-
maini, baada ya kuwezeshwa kujiajiri kupitia 
mradi wa KCB tujiajiri. Mradi huo maarufu 
‘KCB 2jiajiri’ unatekelezwa na Mfuko maal-
um wa Benki ya KCB Foundation na Shirika 
la Maendeleo la Ujerumani (GIZ).

Akizungumza jana, wakati wa kuwaaga 
wahitimu wa mafunzo hayo yaliyotolewa 
na Chuo cha Ufundi Stadi (VETA), Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu, alisema 
uwezeshaji wa vijana ni jambo muhimu ka-
tika kuchochea maendeleo ya taifa.

“Mradi huo umefadhiliwa kwa ubia wa 
asilimia 50 kwa 50 na Benki ya KCB, kupitia 
KCB Foundation na Shirika la Maendeleo la 
Ujerumani (GIZ) ili kuongeza fursa za kua-
jiriwa na kujiajiri kwa vijana 960.

“Uwapo wa vijana wenye ujuzi katika 
maeneo mbalimbali ya kimkakati, kutasaid-
ia kufungua fursa mpya za ajira na kuongeza 
kipato kwa vijana nchini.  “Uwezeshaji wa vi-
jana ni muhimu katika kuchochea na kufikia 
malengo makubwa ya kitaifa. Tunaamini 
mkitoka hapa mtaweza kujiajiri na kuajiri 
wengine zaidi. “Uwekezaji huu uliofanywa 
na benki ya KCB na GIZ ni hatua kubwa kwa 
maendeleo ya nchi na umewezekana kuto-
kana na mazingira rafiki ambayo serikali 
ya awamu ya sita imeyaweka. Tunapongea 

juhudi hizi na serikali tutaendelea kuwaun-
ga mkono.”

Benki ya KCB kupitia KCB Foundation, 
imeweka mikakati mbalimbali ya kuwez-
esha jamii kijamii, kielimu na kiuchumi, 
wanawake na vijana ni moja ya maeneo ya 
vipaumbele.

Awali, Mkuu wa Masoko, Mawasiliano 
na Uhusiano wa KCB, Christine Manyenye, 
alisema mradi huo umelenga kufungua fur-
sa za kiuchumi kwa vijana nchini kwa kuan-
galia maeneo yenye uhitaji wa ajira ikiwamo 
sekta ya ujenzi.

“KCB tumekuwa mstari wa mbele ku-
hakikisha tunaboresha maisha ya Watan-
zania kwa kuleta suluhisho za muda mrefu 
kwenye changamoto mbalimbali. Tunafura-
hi kutekeleza mradi huu kwa mafanikio na 
leo hii tunatoa vitendea kazi kwa vijana wali-
ofanya vizuri zaidi ili waweze kuanzisha bi-
ashara zao na kuajiri vijana wengine,” alise-
ma. Katika hafla hiyo, Mkurugenzi Mkazi wa 
GIZ, Dk. Mike Falke, alisema “Tunafurahish-
wa na matokeo ya ushirikiano huu ambao 
unaendana na vipaumbele vya serikali ka-
tika kuongeza ujuzi na ajira nchini,” alisema.

“GIZ tunatambua utayari wa Serikali ya 
Tanzania katika kuwekeza kwa vijana na 
GIZ-E4D pamoja na VETA tunalenga kutoa 
mafunzo lwa vijana 7,000 na kutoa ajira 
mpya 3,300 na kuwezesha kufungua biasha-
ra 100 nchini,” alisema.

Vijana 130 wanufaika mradi KCB tujiajiri

DC apiga marufuku 
ujenzi kwenye miinuko
Na Allan Isack, ARUMERU

M
KUU wa Wilaya ya Arumeru, 
mkoani Arusha, Emmanuela 
Kaganda, ameagiza wananchi 
waliojenga na wanaofanya 

shughuli za kilimo maeneo ya miinuko na 
kwenye vyanzo vya maji, kusitisha shu-
ghuli hizo.

Aidha, Kaganda ametahadharisha kuwa 
watakaokaidi amri hiyo halali, serikali ita-
waondoa kwa nguvu na kuwachukulia 
hatua kali za kisheria.

Alitoa hadhari hiyo jana katika Kata ya 
Olturumet, wakati akikabidhi tani 4.4 za 
mahindi na kilo 290 za maharage, kwa 
kaya 323 zilizoathirika na mvua kubwa in-
ayoendelea na kusababisha mafuriko.

“Naagiza wananchi wote waliojenga na 
wanaofanya shughuli za kilimo maeneo ya 
miinuko, milimani na kwenye vyanzo vya 
maji kuacha mara moja kwa kuwa serikali 
itawaondoa kwa nguvu na kuwachukulia 
hatua kali za kisheria,” alisema.

Aidha, alisema serikali inatambua mad-
hara waliyopata wananchi na wametoa 
msaada huo mdogo wa chakula, lakini 
wako kazini kuendelea kufanya marekebi-
sho ya miundombinu ya barabara kupitia 
kwa kutumia mitambo ya halmashauri 
hiyo.

Kadhalika, aliwataka wananchi wa eneo 
hilo, kuchukua tahadhari wakati mvua 
ikinyesha, kutunza mazingira na kuwake-
mea watu wote wanaoharibu mazingira 
kwa kuwa uharibifu huo unasababisha 
madhara mvua inaponyesha.

“Historia inaonyeshwa na kuthibitihsh-
wa na wazee wa maeneo haya kuwa zama-

ni mvua ilinyesha, lakini kutokana na uhar-
ibifu wa mazingira kwa sasa mvua ndogo 
inaponyesha huleta madhara makubwa 
sana, hivyo tunawaomba wazee kuchukua 
hatua ili kuzuia madhara haya yasiendelee 
kutokea,” alisema Emmanuela.

Pia, viongozi wawakili wa wananchi 
wakiwamo wenyeviti wa vijiji na vitongoji 
na madiwani, wameishukuru serikali kupi-
tia Ofisi ya Mkuu Wilaya hiyo, kwa msaada 
huo, kwa kuwa ni muhimu kwa wananchi 
waliopata madhara.

“Tunakushukuru Mkuu wa wilaya kwa 
kuwa tangu siku ya kwanza mafuriko 
yalipotokea, ulikuwa pamoja na sisi na 
umepiga hatua nyingine kwa kuwaletea 
wananchi hawa chakula ambacho wengi 
wao akiba ilichukuliwa na kuharibiwa na 
mvua hizo,” alisema Diwani wa Olturumet, 
Joseph Tinayo.

Vilevile viongozi hao waliomba serikali 
kuweka mpango madhubuti wa kureke-
bisha barabara ambazo zimeharibiwa na 
mvua kwa kuwa nyingi hazipitiki na zinasa-
babisha adha kwa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Arusha, Selemani Msumi, alisema kati 
ya mahindi tani hizo 4.4, Benki ya NMB, 
Kanda ya Kaskazini, imetoa kilo 3,000 za 
mahindi na kilo 290 za maharage.

Wakati, serikali kupitia Ofisi ya Mkuu wa 
wilaya hiyo, imetoa kilo 1,400, madaftari 
300 na kalamu 336 kwa wanafunzi 188.

Katika wilaya hiyo, kaya 543 zilipata 
madhara kutokana na mvua kubwa iliyo-
nyesha usiku wa kuamkia Machi 23, mwaka 
2023, na kaya 323, ndizo zilizoathirika zaidi.

Kaya hizo ziko kata za Kimnyaki, Samba-
sha, Olturumet na Olmotonyi.
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‘Bunge lipitishe azimio la  kuibana serikali kujitoa OGP’
HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

WAKATI serikali ikitangaza 
kurejea katika Mpango wa 
Uendeshaji Shughuli za Serikali 
kwa Uwazi (OGP), wadau wa 
utawala bora wamependekeza 
kuwe na azimio la Bunge kuzuia 
serikali kujitoa kwenye mpango 
huo.

Hoja hiyo iliibuliwa jana jijini 
Dar es Salaam wakati wa asasi 
za kiraia Tanzania zikiadhimisha 
wiki ya Uwazi serikalini, zikiji-
andaa kurejea rasmi kwa Tanza-
nia kwenye OGP, mkutano ulio-
andaliwa na TWAWEZA.

Katika maadhimisho hayo, 
Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zit-
to Kabwe (pichani), katika meza 
ya majadiliano kuhusu OGP na 
serikali za mitaa, alisema wana-
penda kuishauri serikali namna 
watakavyoingia OGP iwe tofauti 
na walivyoingia mara ya mwisho.

“Angalau waziri mhusika kwa 
mujibu wa ile barua ilipelekwa 
kwa Waziri wa Mambo ya Nje, 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 
Wakati tunaanza ilikuwa chini 
ya Ofisi ya Rais. Waziri mhusika 
apeleke azimio bungeni ili Bunge 
litoe makubaliano ya Tanzania 
kujiunga.

Zitto alisema azimio hilo li-
wekwe sharti kwamba, serikali 
ikitaka kujitoa Bunge ndiyo lia-
mue suala hilo.

“Hii itaongeza hatua za ua-
muzi, Rais kaingia ameamua, 
Rais mwingine ameingia 
ameamua uwazi unakuwa haipo, 
tukiongeza uamuzi kwa mfano 
kwa azimio la Bunge itatusaidia 
sana kuhakikisha kwamba tuna-
jilinda.

“Kwa sababu OGP si jambo 
la ajabu, ni jambo la kawaida la 
uwazi na uwajibikaji vitu am-
bavyo ni miongoni mwa tunu za 
taifa. Ukisoma zile tunu kwenye 
ripoti ya Jaji Joseph Warioba 
yote yamo, uwazi uwajibikaji 
ushirikishwaji wakati wa Awamu 
ya Tatu, kaulimbiu ya Rais Hay-
ati Benjamin Mkapa, ilikuwa ni 
‘Uwazi na Ukweli’,” alisema.

Alisema mchakato wa OGP 
ni wa kubadilisha kutoka kwe-
nye utamaduni wa namna gani 
serikali inaendeshwa kwa ush-
irikishwaji  wa serikali yenyewe, 
asasi za kiraia, sekta binafsi na 
wananchi.

Alisema anadhani hilo ndiyo 
moja ya pendekezo wanalotaki-
wa kuishawishi serikali kutimiza 
dhamira ya Rais Samia Suluhu 

Hassan ya kurudi kwenye OGP 
ilete bungeni kupitia azimio la 
bunge ili kulinda na kurefusha 
mchakato wa kujitoa inapotokea.

Alisema endapo wataingia 
kupitia bunge na kufanya shu-
ghuli za kuimarisha utamaduni 
wa kuendesha serikali kwa uwa-
zi, uwajibikaji na ushiriki, itafikia 
hatua kuwa ni utamaduni na 
mtu akitaka kujitoa watu watam-
shangaa.

Mraghbishi Rukia Masayanyi-
ka alisema kwenye kujitoa lazima 
kuwe na utaratibu uliosemwa na 
Zitto kwa kuwa wakati Tanzania 
ikijitoa kamati za wananchi za 
OGP wakati huo zilikuwa na mi-
pango kazi yao inaendelea.

“Lazima tuwe na mtazamo 
kwamba nchi ikiingia kuwe 
na jambo ambalo litahakiki-
sha wakati wa kujitoa pia kuwe 
na tangazo maalum badala ya 
kunong’onezana huku watu wa-
natekeleza huku tunaambiwa 
Tanzania imejitoa,” alisema.

Hata hivyo, Masayanyika 
alisema OGP ilikuwa na mafani-
kio ndani ya muda mfupi kwa 
sababu ya uwazi na watu kush-
iriki katika kuibua masuala yao 
na kuyachambua kwa pamoja 
na kupanga mikakati ya kuleta 

utekelezaji.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

TWAWEZA, Aidan Eyakuze, alise-
ma asasi za kiraia na vyombo vya 
habari vya Tanzania vinajiandaa 
kuelekea hatua ya kurejea rasmi 
uanachama wa OGP baada ya ku-
jiondoa mwaka 2017 ilipojiunga 
mwaka 2011.

Alisema katika mkutano huo 
washiriki wamepata fursa ku-
kumbushana mafanikio ya safari 
ya Tanzania ilipokuwa mwana-
chama na kuangazia baadhi ya 
fursa wanazoweza kuzitumia 
baada ya kurejea tena.

Alisema mwezi Machi, mwaka 
huu, Rais Samia akizungumza 

kwa njia ya mtandao katika mku-
tano wa pili wa Summit for De-
mocracy alisema: “Ningependa 
kuuhakikishia mkutano huu 
kwamba Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania itaendelea kusi-
mamia demokrasia, haki za bin-
adamu na utawala bora ndani na 
nje ya nchi na tunalifanyia kazi 
suala la Tanzania kurudi katika 
jumuiya ya OGP katika wakati 
mwafaka,” mwisho wa nukuu.

Eyakuze alitaja umuhimu 
wa kuingia OGP ni pamoja na 
kuboresha utoaji wa huduma za 
jamii, kulinda na kupanua uhuru 
wa kiraia, uwazi katika sekta ya 
ardhi na uchimbaji madini.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MAJI
MUHTASARI WA BAJETI HIYO AMBAYO IMEGAWANYIKA KATIKA MAENEO MAKUU YAFUATAYO;  HALI YA SEKTA YA 
MAJI NCHINI; UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2022-2023; MAFANIKIO YA MIAKA MIWILI YA SERIKALI YA 

AWAMU YA SITA KATIKA SEKTA YA MAJI, CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA NA HATUA ZILIZOCHUKULIWA; VIPAUMBELE 
NA MPANGO WA UTEKELEZAJI KWA MWAKA 2023/2024; NA MAOMBI YA FEDHA KWA MWAKA 2023/2024. 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akikata utepe katika hafla ya kukabidhi 
mitambo ya kisasa ya kuchimba visima na mitambo ya kujenga mabwawa iliyosambazwa katika kila mkoa hapa nchini.
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JUMATANO YA TAREHE 10 MEI, 2023, WAZIRI WA MAJI, MHE. JUMAA HAMIDU AWESO (MB), ALIWASILISHA HOTUBA YA 
BAJETI YA WIZARA YA MAJI KWA MWAKA 2023/2024. UFUATAO NI MUHTASARI WA BAJETI HIYO AMBAYO IMEGAWANYIKA 

KATIKA MAENEO MAKUU YAFUATAYO;  HALI YA SEKTA YA MAJI NCHINI; UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 
2022-2023; MAFANIKIO YA MIAKA MIWILI YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA KATIKA SEKTA YA MAJI, CHANGAMOTO 

ZILIZOJITOKEZA NA HATUA ZILIZOCHUKULIWA; VIPAUMBELE NA MPANGO WA UTEKELEZAJI KWA MWAKA 2023/2024; NA 
MAOMBI YA FEDHA KWA MWAKA 2023/2024. 

 1. HALI YA SEKTA YA MAJI NCHINI

1. Maelezo kuhusu hali ya Sekta ya Maji 
nchini kwa kuzingatia hali ya rasilimali 
za maji; ubora wa maji; na upatikanaji 
wa huduma za maji na usafi wa 
mazingira vijijini na mijini.

 2.1 Hali ya Rasilimali za Maji

2. Rasilimali za maji zilizopo nchini ni 
wastani wa mita za ujazo bilioni 126 
kwa mwaka ambapo juu ya ardhi ni 
mita za ujazo bilioni 105 na ardhini ni 
mita za ujazo bilioni 21. Hivyo, kiasi cha 
maji kilichopo kwa kila mtu kwa mwaka 
ni wastani wa mita za ujazo 2,105. Hii ni 
kwa idadi ya watu milioni 59.8 waishio 
Tanzania Bara kwa mujibu wa Sensa 
ya mwaka 2022. Kiwango hicho ni 
juu ya wastani wa mita za ujazo 1,700 
kwa mtu kwa mwaka kinachokubalika 
kimataifa. Hivyo nchi haijaingia 
kwenye uhaba wa mahitaji ya maji. 

3. Takwimu zinaonesha kwamba nchi 
yetu inatarajiwa kufikia kiwango cha 
wastani wa mita za ujazo 1,700  kwa 
mwaka kwa mtu ifikapo mwaka 2030. 
Aidha, takwimu zinaonesha kwamba 
mahitaji ya maji nchini kwa sekta 
mbalimbali mwaka 2022 yalikuwa 
ni wastani wa mita za ujazo bilioni 
62 na yanatarajiwa kufikia mita za 
ujazo bilioni 75 mwaka 2030. Hivyo, 
tunao wajibu wa kuendelea kuongeza 
msukumo katika utunzaji wa rasilimali 
za maji, kuongeza ufanisi katika 
matumizi ya maji pamoja na kuongeza 
upatikanaji wa maji ikiwa ni pamoja 
ujenzi wa mabwawa

.
 2.2 Hali ya Ubora wa Maji

4. Ubora wa maji ni kigezo muhimu 
katika kutoa maamuzi juu ya matumizi 
mbalimbali ya maji. Hali ya ubora wa 
maji katika maziwa, mito, mabwawa, 
chemichemi na visima  inakidhi 
viwango hivyo vinaweza  kuendelezwa 
na kutumika kwa matumizi mbalimbali 
ya shughuli za kiuchumi, kijamii 
na mazingira. Aidha, Wizara kwa 
kushirikiana na wadau imeendelea 
kuwekeza katika teknolojia 
mbalimbali za kusafisha na kutibu 
maji ili kuhakikisha maji yanayotumika 
yanafaa kwa matumizi yaliyokusudiwa. 

 2.3 Hali ya Upatikanaji wa Huduma  ya 
Maji Vijijini

5. Hali ya upatikanaji wa huduma za maji 
vijijini imeongezeka kutoka wastani 

wa asilimia 74.5 mwezi Desemba, 
2021 hadi kufikia wastani wa asilimia 
77 mwezi Desemba, 2022. Kiwango 
hicho kimeongeza idadi ya wananchi 
wanaopata huduma ya maji kwenye 
maeneo ya vijijini kufikia 30,209,409 
hivi sasa

 2.4 Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini

6. Hali ya huduma ya majisafi na salama 
katika maeneo ya mijini imeongezeka 
kutoka wastani wa asilimia 86.5 
mwezi Desemba, 2021 hadi wastani 
wa asilimia 88 mwezi Desemba, 2022. 
Kiwango hicho kimeongeza idadi ya 
wananchi 2,345,537 wa maeneo ya 
mijini wanaopata huduma ya maji.

7. Huduma ya uondoshaji majitaka 
katika maeneo ya mijini imeendelea 
kuimarika ambapo mtandao wa 
mabomba ya majitaka umeongezeka 
kutoka kilomita 1,385.8 mwezi Aprili 
2022 hadi kufikia kilomita 1,416.93 
mwezi Aprili 2023. Aidha, kwenye miji 
ya Geita, Kahama, Magu, Misungwi, 
Lindi, Kigoma, Sumbawanga, Bukoba 
na Lamadi ambayo haina mtandao, 
huduma ya uondoshaji majitaka 
inatolewa kwa utaratibu wa magari na 
mabwawa ya kutibu majitaka. 

 3.0 UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA 
MWAKA 2022/23 

3.1 Upatikanaji wa Fedha 

8. Mwaka 2022/23, Fungu 49 – Wizara 
ya Maji iliidhinishiwa jumla ya Shilingi 
bilioni 709.36; kati ya fedha hizo 
Shilingi bilioni 51.46 ni fedha za 
matumizi ya kawaida na Shilingi bilioni 
657.89 ni fedha za maendeleo. Hadi 
mwezi Aprili 2023, Wizara imepokea 
jumla ya Shilingi bilioni 686.37 sawa na 
asilimia 96.76 ya bajeti iliyoidhinishwa. 
Kati ya fedha zilizopokelewa, Shilingi 
bilioni 648.08 ni za kutekeleza miradi 
ya maendeleo na Shilingi bilioni 38.29 
ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida.

 3.2 Programu na Miradi Mbalimbali 
Iliyotekelezwa katika mwaka 2022/23 

9. Wizara imeendelea kutekeleza 
Programu ya Maendeleo ya Sekta 
ya Maji, hatua zilizofikiwa katika 
utekelezaji wa miradi na mafanikio 
yaliyopatikana ni kama ifuatavyo:-

 3.2.1 Usimamizi na Uendelezaji wa 

Rasilimali za Maji

10. Usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 
za maji unahusisha tathmini na 
ufuatiliaji wa rasilimali za maji; 
kuhifadhi na kudhibiti uchafuzi wa 
vyanzo vya maji; kugawa maji kwa 
sekta mbalimbali kwa kuzingatia 
mahitaji na kiasi cha maji kilichopo; 
na kuendeleza rasilimali za maji. 
Hadi mwezi Aprili 2023, vituo 136 vya 
kufuatilia mwenendo wa rasilimali 
za maji vimekarabatiwa na vituo sita 
(6) vimejengwa; vibali vipya 1,554 vya 
matumizi ya maji na vibali 630 vya 
kuchimba visima vya maji vimetolewa; 
leseni 105 zimehuishwa; na vyanzo 63 
vimewekewa mipaka. Vilevile, ujenzi 
wa mabwawa 10 ya ukubwa wa kati 
na madogo umekamilika na ujenzi wa 
mabwawa 40 unaendelea.

11. Naomba niwahimize wananchi wote  
wanaotaka kutumia maji kutoka katika 
vyanzo mbalimbali wafahamu kuwa 
wanao wajibu wa kisheria wa kuomba 
vibali vya matumizi ya maji kutoka 
katika Bodi za Maji za Mabonde.

 3.2.2 Huduma za Ubora wa Maji

12. Mwaka 2022/23, Wizara ya Maji kupitia 
Maabara za Ubora wa Maji imeendelea 
kusimamia na kufuatilia ubora wa maji 
nchini. Vilevile, Wizara imeendelea 
kuhakiki na kufuatilia ubora wa 
madawa ya kusafisha na kutibu maji 
pamoja na kuhakiki ubora wa majitaka 
yanayorudishwa kwenye mazingira. 
Jumla ya vyanzo vya maji 1,473 
ambavyo ni mito, maziwa, chemichemi 
na mabwawa vilihakikiwa ubora wake. 
Matokeo ya uchunguzi yalionesha 
kuwa ubora wa maji wa vyanzo vya maji 
nchini na mitandao ya kusambaza maji 
ni wa kuridhisha. 

13. Natoa wito kwa wadau wote kutambua 
umuhimu wa kupima maji kabla ya 
kuyatumia kwa matumizi mbalimbali.

 3.2.1 Huduma za Usambazaji Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Vijijini

14. Mwaka 2022/23, Serikali kupitia 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) ilipanga kutekeleza 
jumla ya miradi 1,029 ya maji na usafi 
wa mazingira vijijini. Hadi mwezi Aprili 
2023, jumla ya miradi 586 imekamilika 
na miradi mingine utekelezaji wake 
unaendelea.

 

15. Katika kuhakikisha miradi ya maji 
vijijini inakuwa endelevu, hadi mwezi 
Aprili 2023, jumla ya vyombo 111 
vya Watoa Huduma ngazi ya Jamii 
(CBWSOs) vimeundwa na kusajiliwa 
na hivyo kuwa na jumla ya CBWSO 
2,515 zilizosajiliwa. CBWSOs hizo 
zimeajiri jumla ya wataalam 5,296 
kwa ajili ya uendeshaji. Vilevile, 
Serikali imeendelea kuzijengea 
uwezo CBWSOs kwa kutoa mafunzo 
maalum kuhusu utunzaji, uendeshaji 
na usimamizi wa miradi ya maji vijijini; 
kununua vitendea kazi; na kujenga 
majengo ya ofisi.

16. Wizara ya Maji kupitia RUWASA 
inatekeleza Programu ya Uendelevu wa 
Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (Program for Results-P4R) 
ambapo fedha hutolewa kutokana na 
matokeo ya utendaji. Awali, Programu 
hii ilianza kutekelezwa katika mikoa 
17  (Geita, Iringa, Kagera, Katavi, 
Kigoma, Lindi, Manyara, Mara, Mtwara, 
Mwanza, Rukwa, Ruvuma, Shinyaga, 
Simiyu, Singida, Songwe na Tabora). 
Awali Programu hiyo ilitengewa Dola 
Milioni 350, katika kipindi cha miaka 
miwili ya utekelezaji wake, programu 
imeonesha mafanikio yaliyopelekea 
Benki ya Dunia kuongeza kiasi cha Dola 
za Marekani Milioni 300 na kufanya 
kuwa na jumla ya Dola Milioni 650. 

17. Fedha zinazotolewa zinatokana 
na matokeo ya utendaji ambapo 
anayefanya vizuri anapata fedha 
nyingi zaidi. Kwa mfano Halmashauri 
ya Nzega ilianza kwa kupewa fedha 
za awali Shilingi Bilioni 1.3 mwaka 
2020/21 na mwaka 2022/23 imeweza 
kupata Shilingi Bilioni 10.3. Kutokana 
na utendaji mzuri na kuongezeka 
kwa fedha, programu itatekelezwa 
katika mikoa 25. Mikoa iliyoongezeka 
ni Njombe, Mbeya, Morogoro, Pwani, 
Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Dodoma 
ambapo kwa kila Halmashauri ya 
Wilaya itapewa Shilingi Milioni 961 
kama fedha za awali.

 3.2.2 Huduma za Usambazaji wa 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini

18. Serikali kwa kushirikiana na wadau 
imeendelea kutekeleza miradi ya 
majisafi na usafi wa mazingira katika 
miji mbalimbali. Katika mwaka 
2022/23, jumla ya miradi 175 ilipangwa 
kutekelezwa ambapo hadi mwezi Aprili 
2023, miradi 40 imekamilika na miradi 
135 inaendelea kutekelezwa na ipo 

JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA
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kwenye hatua mbalimbali. Baadhi ya miradi ni kama 
ifuatavyo:- 

	 (a)	Mradi	wa	Kuboresha	Huduma	ya	Maji	katika	Jiji	la	
Mbeya 

19. Serikali imeanza utekelezaji wa mradi wa kutoa maji 
kutoka	chanzo	cha	Mto	Kiwira	kupeleka	katika	Jiji	la	
Mbeya kwa gharama ya Shilingi bilioni 117. Mradi huo 
utaongeza uzalishaji wa maji kutoka lita milioni 66.5 
hadi lita milioni 184 kwa siku na kuimarisha hali ya 
huduma ya maji kutoka asilimia 80 hadi asilimia 95. 

	 (b)	Mradi	wa	Kuboresha	Huduma	ya	Maji	katika	Jiji	la	
Dodoma 

20. Katika mpango wa muda mfupi wa kuboresha 
huduma	 ya	 maji	 katika	 Jiji	 la	 Dodoma,	 Serikali	
inaendelea na utekelezaji wa mradi wa maji Nzuguni 
unaogharimu Shilingi bilioni 5. Mradi huo utaongeza 
uzalishaji wa maji kutoka lita milioni 68.7 hadi lita 
milioni 76.3 kwa siku na utawanufaisha wakazi wa 
maeneo	ya	Nzuguni,	Ilazo,	Swaswa	na	Kisasa.	

21. Serikali inaendelea kutafuta vyanzo vya maji vya 
uhakika	kwa	ajili	ya	Jiji	la	Dodoma	ikiwemo	ujenzi	wa	
Bwawa la Farkwa na kutoa maji Ziwa Victoria. 

	 (c)	 Miradi	 ya	 Kuboresha	 Huduma	 ya	 Majisafi	 katika	
Mkoa wa Dar es Salaam na baadhi ya Maeneo ya Mkoa 
wa Pwani

22. Serikali inatekeleza miradi ya kuboresha huduma ya 
majisafi	na	usafi	wa	mazingira	katika	Mkoa	wa	Dar	es	
Salaam	pamoja	na	miji	ya	Kibaha,	Kisarawe,	Mkuranga,	
Chalinze na Bagamoyo katika Mkoa wa Pwani. Baadhi 
ya miradi hiyo ni pamoja na mradi wa ukarabati na 
upanuzi	 wa	 mfumo	 wa	 kusambaza	 majisafi	 ambao	
umekamilika na kuzinduliwa na Mheshimiwa Kassim 
Majaliwa	 Majaliwa,	 Waziri	 Mkuu	 wa	 Jamhuri	 ya	
Muungano	wa	Tanzania	tarehe	16	Machi,	2023;	mradi	
wa	usambazaji	maji	maeneo	ya	Mbezi	 –	Makabe;	na	
ujenzi wa miundombinu ya usambazaji maji kutoka 
katika	 visima	 virefu	 vya	 Kimbiji	 na	 Mpera.	 Katika	
kuhakikisha maji yanapatikana kwa kipindi chote cha 
mwaka,	Serikali	imeanza	ujenzi	wa	bwawa	la	Kidunda	
na mkandarasi yupo eneo la kazi na malipo ya awali 
shilingi bilioni 49 yamefanyika. 

	 (d)	Mradi	wa	Kuboresha	Huduma	ya	Majisafi	katika	Jiji	
la Mwanza 

23.  Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Uwekezaji ya 
Ulaya pamoja na Shirika la Maendeleo la Ufaransa 
imeendelea kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
miundombinu	ya	kusafisha	na	kutibu	maji	katika	eneo	
la	Butimba	kwa	gharama	ya	Euro	26,165,102	(sawa	na	
shilingi	bilioni	69).	Hadi	mwezi	Aprili	2023,	utekelezaji	
wa	 mradi	 umefikia	 asilimia	 71.	 Mradi	 unatarajiwa	
kukamilika	 mwezi	 Julai,	 2023	 na	 utawanufaisha	
wakazi	 wa	 maeneo	 ya	 Jiji	 la	 Mwanza	 (Nyegezi,	
Mkolani,	Buhongwa,	Nyamazobe,	Nyahingi,	Bugando,	
Luchelele,	 Lwanima,	 Sahwa,	 Fumagila,	 Kishiri	 na	
Igoma);	Magu	(Kisesa,	Bujola	na	Kanyama)	na	Wilaya	
ya	Misungwi	(Usagala,	Fela,	Bukumbi	na	Nyashishi).	

 
 (e) Mradi wa Maji Mugango – Kiabakari - Butiama

24. Serikali inatekeleza mradi wa maji Mugango 
- Kiabakari - Butiama kwa gharama ya Dola za 
Marekani milioni 30.69 (sawa na shilingi bilioni 70.5). 
Hadi	mwezi	Aprili	2023,	utekelezaji	wa	mradi	ulikuwa	
umefikia	asilimia	79	na	unatarajiwa	kukamilika	katika	
mwaka 2023/24. Mradi huo utawanufaisha wakazi 
100,000	waliopo	katika	eneo	la	mradi	pamoja	na	vijiji	
vilivyopo ndani ya kilomita 12 kutoka bomba kuu.

 
 (f)  Simiyu Mradi wa Kukabiliana na Athari za 

Mabadiliko ya Tabianchi katika Mkoa wa Simiyu

25. Mradi wa Kukabiliana na Athari za Mabadiliko ya 
Tabianchi	 unatekelezwa	 kwenye	 Wilaya	 tano	 (5)	
za	 Busega,	 Bariadi,	 Itilima,	 Maswa	 na	 Meatu	 katika	
Mkoa wa Simiyu. Mradi huo unatekelezwa na Serikali 
kwa gharama ya Shilingi bilioni 444.6. Hadi mwezi 
Aprili	2023,	kiasi	cha	Shilingi	bilioni	1.97	kimetumika	
kulipa	fidia	kwa	wananchi	wapatao	1,364	kati	ya	1,395	
waliofanyiwa	uthamini.	Aidha,	 taratibu	za	kuwapata	
wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa mradi zinaendelea 
na utekelezaji unatarajiwa kuanza katika mwaka 
2023/24. 

	 (g)	Mradi	wa	Kuboresha	Huduma	ya	Maji	katika	Miji	28

26. Serikali imeanza utekelezaji wa mradi wa uboreshaji 
huduma	ya	maji	katika	miji	28	unaogharimu	Shilingi	
trilioni	1.48.	Wakandarasi	kwa	ajili	ya	ujenzi	wa	mradi	
wamepatikana na wameanza maandalizi ya awali 
ya maeneo ya ujenzi pamoja na kukamilisha kazi ya 
usanifu.	 	 Miji	 itakayonufaika	 na	 mradi	 huu	 ni	 Kilwa	
Masoko,	Nanyumbu,	Makonde,	Njombe,	Makambako/
Wangingómbe,	 Ifakara,	 Chunya,	 Rujewa,	 Singida,	
Kiomboi,	 Manyoni,	 Chamwino,	 Chemba,	 Mugumu,	
Tarime/Rorya,	 Sikonge,	 Urambo/Kaliua,	 Kasulu,	
Mpanda,	 Songea,	 Geita,	 Chato,	 Kayanga,	 Mafinga,	
Handeni,	Korogwe,	Muheza	na	Pangani.

 
	 (h)	 Miradi	ya	Maji	katika	Miji	mingine

27. Miradi mingine inayoendelea kutekelezwa katika 
baadhi	 ya	 miji	 ni	 pamoja	 na;	 Majiji	 ya	 Arusha	 na	
Tanga;	Manispaa	za	Morogoro,	Shinyanga	na	Mtwara/
Mikindani;	na		Mji	wa	Tunduma,	Tinde	na	Shelui.

 4.0 MAFANIKIO YA MIAKA MIWILI YA SERIKALI YA 
AWAMU YA SITA KATIKA SEKTA YA MAJI

28. Katika kipindi cha miaka miwili (2021 - 2022) ya 
Serikali	ya	Awamu	ya	Sita	inayoongozwa	na	Rais	wetu	
Mpendwa,	mpenda	wananchi	wake,	mwenye	dhamira	
njema	ya	kumtua	mama	ndoo	kichwani,	Mheshimiwa	
Dkt.	 Samia	 Suluhu	 Hassan,	 Rais	 wa	 Jamhuri	 ya	
Muungano wa Tanzania mafanikio makubwa 
yamepatikana katika Sekta ya Maji. Mafanikio hayo ni 
pamoja na:- 

(i) Mageuzi makubwa ya kiutendaji yaliyofanyika kwa 
watumishi	 9,422	 waliopo	 ambao	 wamechangia	
mafanikio makubwa ya sekta kutokana na kuwa na 
ari	ya	kazi,	kujituma,	weledi	na	kubeba	maono	mema	
ya	Rais	wetu	ya	kumtua	mama	ndoo	kichwani.	

(ii)	 Kukamilika	 kwa	 miradi	 1,373	 ya	 usambazaji	 maji	
inayotoa	huduma	katika	vijiji	2,649	na	kufikisha	jumla	
ya	vijiji	9,737	vinavyopata	huduma	ya	maji	nchini;	

(iii)	Kukamilika	kwa	miradi	80	ya	usambazaji	maji	mijini	
ambayo	inatoa	huduma	kwa	wananchi	4,305,801;

(iv)	Kukwamuliwa	kwa	miradi	157	kati	ya	177	ya	maji	vijijini	
iliyokuwa	na	changamoto	kwa	muda	mrefu;

(v) Kuanzishwa kwa mfumo wa takwimu za miradi 
(MajiApp) na mfumo wa usimamizi wa ankara za maji 
(Unified	billing	system);

(vi) Kuongezeka kwa maabara za ubora wa maji zenye 
hadhi	ya	Ithibati	kutoka	maabara	moja	(1)	ya	Mwanza	
iliyokuwepo	mwaka	2021	hadi	kufikia	maabara	saba	
(7).	 Maabara	 hizo	 ni	 Singida,	 Shinyanga,	 Kigoma,	
Bukoba,	Musoma	na	Dar	es	Salaam;

(vii) Kuanza kwa ujenzi wa mabwawa ya Kidunda na 
Farkwa;

(viii) Kununuliwa na kuanza kutumika kwa seti 25 za 
mitambo ya kuchimba visima na seti tano (5) za 
mitambo	ya	ujenzi	wa	mabwawa;

(ix) Kuzinduliwa kwa Mpango wa Uhifadhi wa Vidakio vya 
Maji nchini wa mwaka 2021 hadi 2035. Kupitia Mpango 
huo,	jumla	ya	miti	rafiki	ya	maji	2,541,803	imepandwa	
kwenye maeneo ya vyanzo vya maji katika mabonde 
yote	tisa	nchini;	na

(x) Kufanyika kwa Marekebisho Na. 8 ya Mwaka 2022 ya 
Sheria	 ya	Usimamizi	wa	Rasilimali	 za	Maji	 Na.	 11	 ya	
mwaka 2009 ili kuimarisha usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji nchini.

29. Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi mahiri 
wa	Mheshimiwa	Dkt.	Samia	Suluhu	Hassan,	Rais	wa	
Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania,	hali	ya	upatikanaji	
wa	 huduma	 ya	 majisafi	 na	 salama	 imeimarika	 kwa	
wananchi	wa	vijijini	kutoka	wastani	wa	asilimia	70.1	
mwaka	2020	hadi	asilimia	77	mwezi	Desemba,	2022;	
na	kwa	maeneo	ya	mijini	kutoka	wastani	wa	asilimia	
84 mwaka 2020 hadi wastani wa asilimia 88 mwezi 
Desemba,	2022.

 5.0 CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA NA HATUA 
ZINAZOCHUKULIWA

30. Changamoto kubwa zinazoikabili sekta ya maji ni:-
a) Mahitaji makubwa ya fedha za uwekezaji kwenye 

miradi	mikubwa	ya	maji	hasa	ya	kimkakati;	
b) Uharibifu wa vyanzo vya maji unaotokana na uvamizi 

na	uchafuzi;	na
c)  Mabadiliko ya tabianchi. 

31.	Katika	 kukabiliana	 na	 changamoto	 hizo,	 hatua	
mbalimbali zimeendelea kuchukuliwa zikiwemo 
kuendelea kutafuta fedha kwa ajili ya kutekeleza 
miradi	 mikubwa	 ya	 maji;	 kushirikiana	 na	 wadau	
katika kuendeleza uhifadhi na udhibiti wa uchafuzi 
wa	 vyanzo	 vya	 maji;	 kutekeleza	 miradi	 ya	 maji	
ambayo itatumia vyanzo vya maji vya uhakika kama 
vile	mito	mikubwa	na	maziwa;	ujenzi	wa	mabwawa	ya	
kuhifadhi	maji;	na	kutekeleza	mkakati	wa	kukabiliana	
na mabadiliko ya tabianchi.

 6.0 VIPAUMBELE NA MPANGO WA UTEKELEZAJI 
KWA MWAKA 2023/24

32.	Mwaka	 2023/24,	 Serikali	 imepanga	 kuwa	 na	
vipaumbele vifuatavyo:-

a) Kukamilisha mapitio ya Sera ya Taifa ya Maji ya 
mwaka	2002;

b) Kuimarisha usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za 
maji;	

c)	 Kuwa	na	mtandao	wa	 taifa	wa	maji	 (National	Water	
Grid);

d) Kuwa na Mpango Kabambe wa Usambazaji Maji 
(Water	Supply	Masterplan);

e)	 Kuimarisha	usimamizi	wa	ubora	wa	maji;	
f)	 Kukamilisha	ujenzi,	 ukarabati	 na	 upanuzi	wa	miradi	

inayoendelea na kukabiliana na upotevu wa maji (Non 
Revenue	Water	-	NRW);

g) Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji  wa miradi ili 
kuwa	na	huduma	endelevu	ya	upatikanaji	wa	maji;

h)	 Kuendelea	 na	 utekelezaji	wa	mradi	wa	maji	wa	miji	
28;	

i)	 Kuendelea	 na	 utekelezaji	 wa	 miradi	 ya	 usafi	 wa	
mazingira;

j)	 Kuendelea	 na	 ujenzi	 wa	 mabwawa	 madogo,	 yenye	
ukubwa wa kati na makubwa yakiwemo Kidunda na 
Farkwa	ili	kukabiliana	na	mabadiliko	ya	tabianchi;	

k)	 Kuimarisha	 taasisi	 za	Wizara	 ya	Maji	 ikiwemo	Chuo	
cha	Maji,	Mfuko	wa	Taifa	wa	Maji	na	RUWASA;	na

l) Kuimarisha ushirikiano na ushirikishwaji wa wadau 
wa sekta ya maji. 

 7.0 MAOMBI YA FEDHA KWA MWAKA 2023/2024

33. Ninaomba sasa kutoa hoja  Bunge lako Tukufu 
liidhinishe	jumla	ya	Shilingi		756,205,106,000	kwa	ajili	
ya	matumizi	ya	Wizara	ya	Maji	kwa	mwaka	2023/24.	
Kati	 ya	 fedha	 hizo,	 Matumizi	 ya	 Kawaida	 ni	 Shilingi	
60,375,474,000	 ambapo	 Shilingi	 18,035,561,000	 ni	
kwa ajili ya kugharamia Matumizi Mengineyo (OC) 
na	 Shilingi	 42,339,913,000	 ni	 kwa	 ajili	 ya	 kulipa	
mishahara (PE). Jumla ya bajeti ya maendeleo ni 
Shilingi	695,829,632,000	ambapo	kati	ya	fedha	hizo,	
Shilingi	407,064,860,000	ni	fedha	za	ndani	na	Shilingi	
288,764,772,000	ni	fedha	za	nje.

	 Bajeti	 inapatikana	 katika	 Tovuti	 ya	 Wizara	 ya	 Maji,	
yenye kikoa cha www.maji.go.tz
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Mikopo halmashauri yageuka mzigo wa 
mabilioni serikalini, badala mtaji wa umma
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UCHUMI

Hafla mojawapo kuzindua mikopi ya vijana, kwenye Manipaa ya Ubungo. PICHA: MTANDAO

Na Gwamaka Alipipi

KUTOKUWAPO ufuatiliaji wa ka-
ribu na ukusanya marejesho ya 
mikopo kutoka kwenye vikundi, 
imo katika sababu zinazoziingiza 
halmashauri nchini kwenye kash-
fa ya kupoteza mabilioni ya pesa.

Ni kashfa inayoendana na 
udhibiti duni wa mikopo, ku-
toshirikishwa wataalamu wa 
mikopo kuanzia utoaji, hadi 
urejeshaji; fedha itokanayo 
na asilimia 10 za bajeti ya hal-
mashauri kukopeshwa kinama-
ma na vijana.

Serikali imeshatangaza kusi-
mamishwa utoaji mikopo hiyo, 
ikitafuta namna bora kuyasaidia 
makundi, pamoja na kuzuia up-
otevu wa pesa, wadau wakip-
endekeza elimu ya ujasiriamali 
kwa vikundi vitakavyonufaika, 
kabla ya kupewa fedha hizo.

Pia,  inapendekezwa Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, ibuni udhibiti 
bora katika kurejesha mikopo 
kwa kuhusisha wataalamu wa 
usimamizi mikopo, watakaohimi-
za uzingatiaji kurejesha mikopo 
kwa hiari, ili kuwapo makuzi en-
delevu ya mfuko.

JICHO LA KITAALAMU
Upekuzi wa Nipashe umebaini 

halmashauri za mkoa Dar es Sa-
laam, zimo katika orodha ‘hali si 
shwari’, marejeo ni tovuti ya Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kinon-
doni, ikimnukuu Mkurugenzi 
wake, Hanifa Hamza, kwamba 
tangu mwaka 2017/18 walipoan-
za kutoa mikopo hadi Juni mwa-
ka jana, walikopesha Sh. bilioni 
18.8 kwa vikundi 5,007 na  hadi 
sasa, Sh. bilioni saba pekee ndio 
zimerejeshwa.

Mkurugenzi Hanifa anaeleza 
kuna Sh.bilioni 11.5 kutoka vikun-
di 1,911 hazijafanyiwa marejesho, 
mkurugenzi huyo akitaja kiasi 
cha shilingi bilioni 2.9 deni lake 
limevuka muda wa marejesho.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
wa Hesabu za Serikali (CAG), ya 
mwaka 2020/21 iliyowasilishwa 
bungeni Aprili 12 mwaka jana, 
akabaini mabilioni ya shilingi 
yako hatarini kupotea kwa ku-
kosa udhibiti kupitia mikopo in-
ayotolewa na halmashauri kwa 
makundi maalum.

CAG Charles Kichere, anabain-
isha kuwapo halmashauri 155 

Nyamwija, anaieleza Nipashe ak-
iwa na dai mikopo imegubikwa 
na upendeleo ya kiasi cha fedha 
kinachotolewa, baadhi ya kata 
zikipewa zaidi, akitoa mfano 
wa kata mbili ambako wanaishi 
anaowataja ‘wazito’ watoa ua-
muzi wanapata zaidi.

“Sisi ndiyo wenyeviti wa kama-
ti ya maendeleo za kata, lakini 
kwenye mchakato wa kuchujwa 
majina ya vikundi vilivyopata 
na vilivyokosa hatushirikishwi,” 
anasema na kutumia mifano:

“Kikundi cha watu watano 
wanapewa mkopo wa shilingi  
milioni 10 watafanya nini? Ndiyo 
maana mtu anakopa anaenda 
kununua makochi, anakwenda 
kulipa kodi atarudishaje?”

Nyamwija anasema, chanzo ki-
kuu cha fedha hizo kutorejeshwa 
ni wananchi hawana elimu, pia 
hawana miradi, wanachokifanya 
ni kujiunga na kisha wanam-
tumia mmoja wao mwenye mra-
di kwenda kukopa fedha na bada 
kugawana, kila mmoja anaele-
keza katika matumizi binafsi.

HISTORIA YA MIKOPO
Inaporejewa historia ya 

mikopo, mwaka 1993 serikali 
kupitia Bunge ilianzisha Mfuko 
wa Fedha wa Maendeleo kwa 
Wanawake na Vijana,  kuwainua 
wanawake na vijana wasiojiweza 
kiuchumi, wengi wasiokidhi vi-
gezo vya mikopo inayotolewa 
na taasisi za fedha, kwa kukosa 
dhamana.

Wakati huo mikopo hiyo 
ilitolewa asilimia tano kwa wa-
nawake na asilimia tano kwa vi-
jana, hadi mwaka 2019, serikali 
ikarekebisha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, kwa kuongeza 
kifungu mahususi kinachowez-
esha mikopo kwa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu.

Sheria inazitaka halmashauri  
kutenga asilimia 10 ya mapato 
yake kwa mikopo na riba, kwa 
vikundi vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu vilivy-
osajiliwa, zikitakiwa mamlaka 
zote za serikali za mitaa, kutenga 
asilimia hizo za mapato yake, ku-
kopesha vikundi vilivyosajiliwa.

Madhumuni yakitajwa ni 
kuongeza uwezeshaji kiuchumi 
wa vikundi tajwa kiuchumi, hata 
kuboresha kiwango cha maisha 
ya walengwa.

hazikukusanya Sh. bilioni 47.01 
za marejesho ya mikopo kwa 
makundi hayo.

Kuanzia anakoishia CAG, 
mtazamo wa wataaalamu ku-
tokana na ripoti hiyo ya kiseri-
kali, Dk. Donath Olomi, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya 
Uongozi na Maendeleo ya Uja-
siriamali (IMED), anaishauri seri-
kali itafute namna ya kuwabana 
wanasiasa wasizitumie pesa hizo 
kwa maslahi binafsi.

Hapo ananyooshea kidole 
baadhi yao, hasa katika ngazi ya 
wilaya na halmamsauri, akidai 
wanashawishi pesa hizo zitolewe 
kwa baadhi ya vikundi, kwa nia 
ya kuvutia kura zao, hasa madi-
wani.

“Yule anayepewa zile 
pesa, anaona hakuna umuhimu 
wa kuzirudisha kwa sababu aliy-
empa ameshamwambia sababu 
ni ampigie kura na   yeye kura, 
akishampigia anahesabu kama 
ameshamlipa, sasa   nguvu ya 
kumdai mtu kama huyo inatoka 
wapi?” anahoji Dk.  Olomi.

Mtaaluma Dk. Godbertha 
Kinyondo, anasema tatizo ni la 

watumishi serikailini kukosa 
elimu ya mikopo na fedha, hali 
inayokwamisha umakini kwe-
nye utoaji na ufuatiliaji wake; 
akishauru  serikali ishirikiane 
na sekta binafsi  zenye ujuzi wa 
fedha, ikitimiza jukumu hilo kwa 
makubaliano maalum, kuepuka 
hasara.

WAKOPAJI WAELEZA
Mnufaika, Alex Joseph  wa Dar 

es Salaam, anaiambia Nipashe 
kwamba, uhakiki wa vikundi 
vyao walivyombea mikopo 
haukufanyika, kabla ya mikopo 
kutolewa, kwa sababu ya kukose-
kana mtaalamu wa kazi hiyo.

Hapo anaungwa mkono na 
Richard Daniel, anayeendesha 
bodaboda aliyonunua kutokana 
na mkopo kwenye halmashauri 
ya mkoani Dar es Salaam, aki-
fafanua wanakosa usaidizi kishe-
ria na bima za mikopo ndani 
ya halmashauri, akinyooshea 
kidole mahsusi vijana, ambao ni 
wanunuzi wakuu wa pikipiki na 
bajaji.

Diwani wa Kata ya Hananasif, 
Manispaa ya Kinondoni, Wilfred 

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga, 
Johari Samizi, ameagiza Manis-
paa ya Shinyanga kuhakikisha 
katika bajeti ya mwaka wa fedha 
ujao 2023/24, zinatengwa fedha 
kwa ajili ya kukamilisha Zahanati 
ya Kolandoto iliyopo katika Ki-

jiji cha Mwamagunguli, ambayo 
imeshindwa kukamilika kwa 
zaidi ya miaka 13 sasa.

Ujenzi wa zahanati hiyo ulian-
za mwaka 2010 bila kukamilika 
huku viongozi mbalimbali waki-
fika kila mwaka kwenye na kua-
hidi kuikamilisha, lakini hakuna 
utekelezaji.

Samizi alitoa kauli hiyo juzi 
wakati akizungumza na wa-

nanchi wa kata hiyo kwenye 
mkutano wa hadhara, baada ya 
kumaliza ziara ya kutembelea 
ujenzi wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika sekta ya elimu 
pamoja na afya.

Alisema kilio cha wananchi 
kuhusu ujenzi wa zahanati hiyo 
kuchukua muda mrefu ameki-
sikia, amemuagiza Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Shinyanga 

kuitengea fedha na kuikamilisha 
ili kuwaondolea adha ya kufuata 
huduma za matibabu umbali 
mrefu.

Aidha, Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Shinyanga, Jomaary Sat-
ura, alisema amepokea maagizo 
hayo na kuahidi katika mwaka 
wa fedha ujao, wataitengea bajeti 
na kuikamilisha zahanati hiyo na 
kisha kuanza kutoa huduma za 

matibabu kwa wananchi.
Baadhi ya wananchi wa eneo 

hilo, walisema ujenzi wa zahan-
ati hiyo umechukua muda mrefu 
tangu 2010 na wamekuwa waki-
pata shida ya matibabu hasa kwa 
wajawazito na watoto kutokana 
na kufuata huduma hiyo umbali 
mrefu huku wakitegemea kuka-
milika kwa zahanati hiyo kuwa 
mwarubaini wa tatizo hilo.

Zahanati yajengwa miaka 13 bila ya kukamilika

Sisi ndiyo 
wenyeviti wa 
kamati ya 
maendeleo 
za kata, la-
kini kwenye 
mchakato 
wa kuchujwa 
majina ya 
vikundi vili-
vyopata na 
vilivyokosa 
hatushirik-
ishwi.
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA  

SERIKALI kupitia Mamlaka ya Ku-
dhibiti Ununuzi wa Umma (PPRA), im-
ewataka wananchi kuchangamkia fursa 
zinazopatikana katika sheria ya ununuzi 
wa umma ili kunufaika na kutokomeza 
umaskini nchini.

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari jijini hapa, Meneja Uhusiano kwa 
Umma PPRA, Zawadi Msalla, alisema, li-
cha ya serikali kuwa na mfumo rahisi wa 
kuweza kufanya biashara na wazabuni  
kwa kufuata misingi ya haki na sheria 
lakini jamii imeonekana bado kutokuwa 
na uelewa wa kutosha juu ya fursa hizo.

“Watu wengi wanaonekana kutoku-

wa na uelewa juu ya urahisi wa kupata 
zabuni za serikali, ndio maana baadhi 
yao          wanaishia kulalamikia kwa 
kudhani kuwa   serikali   inapendelea 
upande fulani, jambo ambalo sio kweli,” 
alisema.

“Kupitia mfumo wa ununuzi kwa njia 
ya mtandao, serikali hutangaza zabuni 
mbalimbali kwa kuzingatia misingi ya 
haki, ushindani na uwazi, mpaka sasa 
tangu kuanzishwa mfumo huo ni wa-
zabuni 30,200 pekee ndio waliojisajili 
katika mfumo huu ili kupata zabuni za 
serikali,” alisema.

Alisema idadi inayoonekana kuwa ni 
ndogo zaidi kuliko ya wazabuni waliopo, 
suala linalosababisha kujirudia kwa wa-

zabuni wale wale mara kwa mara kila 
zinapotangazwa.

Alisema fursa zenye ushindani wa 
kimataifa huwapa upendeleo zaidi waz-
abuni wa ndani ya nchi wanaotaka ku-
fanya biashara na serikali kwa kuwapa 
upendeleo wa asilimia kumi zaidi dhidi 
ya wageni, huku biashara ya bidhaa za 
ndani zikipewa upendeleo wa hadi asil-
imia 15 dhidi ya bidhaa zitokazo nje ya 
nchi.

“Zaidi ya asilimia 70 ya bajeti ya seri-
kali huenda katika ununuzi, kwa kuzin-
gatia hilo ni jukumu la PPRA kuhakiki-
sha ununuzi wote unaofanyika iwe ni wa        
bidhaa,     kazi za ujenzi au huduma una-
zingatia miiko ya ununuzi,” alisema.

Wananchi watakiwa kuchangamkia fursa ununuzi wa umma

Watoto 11,000 
huzaliwa na 
selimundu 
kila mwaka

Serukamba ataka uhalali 
ushuru wauza vitunguu
Na Thobias Mwanakatwe,           
SINGIDA 

M
KUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, ameiagi-
za Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU), mkoani hapo kuchun-
guza uhalali wa fedha wanazotozwa 
wafanyabiashara wa soko la vitunguu 
Misuna, Manispaa ya Singida. 

Serukamba aliyasema hayo alipotem-
belea soko hilo na kusikiliza kero za 
wafanyabiashara wengi wakilalamikia 
kutozwa Sh. 200 kwa kila gunia la vitun-
guu, kila wiki washusha mizigo hutoa 
5,000, kila gari likingia sokoni hapo lin-
achajiwa Sh. 10,000 na madalali kutoa 
2,000, lakini fedha zote hizo hakuna 
stakabadhi inayotolewa.

Serukamba alisema utaratibu ni kila 
fedha inayotolewa lazima mtoaji apewe 
risiti vinginevyo vinapotelea kwenye 
mifuko ya watu na kuwaagiza TAKUKU-
RU kuchunguza kama kuna jinai wawa-
chukulie hatua za kisheria.

Aihda, amepiga marufuku wafanyabi-
ashara kutozwa ushuru mara mbili nda-
ni ya mkoa mmoja na kuwataka Wakuu 
wa wilaya kulisimamia kwa kuwa wa-
takaoumia zaidi ni wakulima.

Marufuku hiyo imetokana na malala-
miko ya wafanyabiashara kulalamikia 
mageti ya Manyoni na Kintinku wakidai 
kupoteza muda mrefu wa ukaguzi am-
bao unafanyika sokoni.

Serukamba alisema atawasiliana na 
mamlaka husika ili kuhakikisha nchi 
nzima wanakuwa na kipimo cha gu-
nia la vitunguu unaofanafa ili kuleta 

ushindani sawa.
“Haiwezekani Singida tunajaza gunia 

kwa vipimo vya serikali na tunapinga 
lumbesa, lakini maeneo mengine wa-
naachwa hii haileti ushindani sokoni,” 
alisema.

Alitoa wito kwa wafanyabiashara ku-
fuata sheria, kanuni na taratibu katika 
biashara zao ili kuondoa changamoto 
ambazo zinawakabili maeneo mbalim-
bali.

Malalamiko mengine ni ukosefu wa 
miundombinu ya soko kama uzio, ucha-
fu kutozolewa kwa wakati hivyo kusaba-
bisha harufu kali na kukosekana vijana 
au vizuizi vya mvua au jua jambo am-
bolo Mkuu wa Mkoa alimuagiza Kaimu 
Mkurugenzi wa Manispaa, Jeshi Lu-
pembe kuanza kufunika eneo hilo kwa 
awamu na ianze kabla ya mwezi Julai.

Na Renatha Msungu, DODOMA

WATOTO 11,000 kila mwaka huzaliwa 
hapa nchini na ugonjwa wa selimundu, 
huku idadi hiyo wanaozaliwa na tatizo 
hilo wanakuwa hatarini kupoteza mai-
sha kabla ya kufikisha umri wa miaka 
mitano.
Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali ya 

Kanda ya Rufani ya Benjamin Mkapa, 
Dk. Alphonce Chandika, alitoa kauli 
hiyo kwenye uzinduzi wa upandikizaji 
uloto kwa wagonjwa wenye tatizo la 
selimundu katika hospitali hiyo.
Dk. Chandika alisema ni tatizo kubwa, 

lakini hivi sasa linakwenda kupata su-
luhisho baada ya huduma ya upandiki-
zaji uloto kuanza kutolewa kwa wa-
nanchi katika hospitali hiyo kupitia 
madaktari bingwa waliobobea kwenye 
fani hiyo.
“Tunaona idadi hiyo ya wagonjwa wa-

naozaliwa na tatizo hilo ni kubwa, tu-
naamini hivi sasa inakwenda kupungua 
kwasababu tiba tayari inapatikana hapa 
nchini kwenye hospitali zetu,” alisema 
Dk. Chandika.
Alisema mpaka sasa wameshapandiki-

za wagonjwa watoto watatu ambao 
wote wanaendelea vizuri na matibabu.
Akizungumzia huduma hiyo, Dk. Chan-

dika alisema Tanzania sasa ni nchi ya 
kwanza kwa Afrika Mashariki kutoa 
huduma hiyo na ni ya saba barani Af-
rika, kwao ni fahari kuoa namna sekta 
ya afya inavyopiga hatua katika utoaji 
huduma kwa wagonjwa.
Alizitaja nchi nyingine ambazo zina-

toa huduma hiyo ni pamoja na Algeria, 
Morocco, Misri, Tuniasia, Afrika Kusini, 
Nigeria na Tanzania ambayo tayari ina-
toa huduma hiyo.

HABARI DODOMA

Mkuu wa Mkoa Singida, Peter Serukamba, (wa tatu kushoto), akikagua soko la vitunguu la Misuna, Manispaa ya Singida jana. Kushoto kwake ni Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Mhandisi Paskas Mlagiri. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Na Grace Mwakalinga,  
MBEYA

HOSPITALI ya Rufani ya Kan-
da ya Mbeya (MZRH), imetu-
nukiwa cheti cha Ithibati baada 
ya kutoa programu ya Mafunzo 
ya Ushirika na ya Uanachama 
kwa madaktari wa upasuaji na 
kukidhi matakwa yaliyowekwa 
na Baraza la Chuo cha College 
of Surgeons East, Central and 
Southern Africa (COSECSA), 
chenye makao makuu yake jijini 

Arusha.
Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, 

Dk. Godlove Mbwanji, alipokea 
Ithibati hiyo jana.

Alisema hospitali hiyo kwa 
kushirikiana na wadau wal-
iongeza wataalamu bingwa 
wa upasuaji na kutoa mafunzo 
ya vitendo kwa watumishi ili 
kuongeza ufanisi.

“Hospitali yetu ina mchango 
mkubwa katika kutoa huduma 
za matibabu ndani na nje ya 
nchi na pia baadhi ya wataalam 

wanatoka mataifa mengine, laki-
ni pia  natoa wito kwa madaktari    
ambao wanahitaji kujiendeleza 
kielimu kusoma hospitalini 
hapo ili kuongeza ujuzi utakao-
wasaidia kuwa wabobezi,” alise-
ma Dk. Mbwanji.

Daktari Bingwa wa magonjwa 
ya      ubongo, mgongo na mi-
shipa ya   fahamu, hospitali ya 
Rufani ya Kanda  Mbeya, Boni-
face      Kivevele,       ambaye 
amenufaika na mafunzo ya 
programu hiyo, alisema yatam-

saidia kufanya kazi mahali po-
pote kama Daktari Bingwa wa 
upasuaji.

“Mafunzo haya yameni-
saidia kuongeza ujuzi kwenye 
utekelezaji wa majukumu yangu 
kwa sasa nimekuwa mbombezi 
na        matumaini yangu ni kuwa 
daktari    bingwa ambaye nitasi-
fika kwa utoaji mzuri wa hudu-
ma     za magonjwa ya ubongo, 
mgongo na mishipa ya fahamu 
kwa nchi yangu na nje ya nchi 
pia,” alisema Dk. Kivevele.

Hospitali Mbeya yatunukiwa cheti cha Ithibati

Na Grace Mwakalinga, 
CHUNYA

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Chunya, mkoani Mbeya, 
Bosco Mwanginde, 
amewapongeza wa-
nanchi wa wilaya hiyo 
kwa kuendelea kuunga 
mkono juhudi za kuka-
biliana na uharibifu wa 
mazingira ambao ume-
kuwa tishio.
Mwanginde alitoa 

kauli hiyo juzi alipo-
zungumza na wananchi 
wa Kambikatoto kuwa 
jitihada hizo zimezaa 
matunda kutokana na 
wimbi la wanaokata 
miti ovyo, kuchoma 
mkaa, limeanza kupun-
gua na wanaendelea na 
marufuku hiyo.
“Tunaendelea na op-

eresheni ya kuwakama-
ta wale wote wanao-
husika na uharibifu 
wa mazingira naamini 
hatua hii itasaidia sana 
kuokoa uoto wa asili 
ambao ulipotea kuto-
kana na shughuli za 
kibinadamu, na zoezi 
la uchomaji matanuri 
haya ni jitihada zetu,” 
alisema Mwanginde.
Aidha, aliwataka wa-

nanchi kuacha mara 
moja shughuli za 
uchomaji wa mkaa nda-
ni wilayani humo bila 
kuwa na kibali kutoka 
kwenye mamlaka zina-
zohusika na usimamizi 
wa mazingira.
Aliwataka viongozi 

wa wilaya kushirikiana 
kuhakikisha wanasi-
mamia kuokoa ikolojia 
na uoto wa asili ambao 
kwa kiasi kikubwa ume-
haribiwa na wananchi 
ambao ni watumiaji 
wa nishati ya kuni na 
mkaa.
Katika kuhakikisha 

suala hilo linafanikiwa, 
Mkuu wa Wilaya ya 
Chunya, Mayeka Simon, 
aliwahimiza viongozi 
wa vijiji na vitongoji 
kusimamia sheria 
ndogo za kuwaadhibu 
wananchi wanaobainika 
kuharibu mazingira.
Aliwataka viongozi 

hao bila kujali mahusi-
ano yao kwenye jamii 
kuwashughulikia kwa 
mujibu wa sheria hizo 
wanaoharibu kwa ma-
dai kuwa kufanya hivyo 
itasaidia kujenga hofu 
na kuachana na tabia 
ya kukata miti hovyo.

Wananchi 
wapongezwa 
kukabiliana 
uharibifu 
mazingira

Vijana wajipanga kumweleza RC kero watumishi 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

V
IJANA wa Mkoa wa 
Mbeya, wamejipanga 
kwenda kwa mkuu 
wa mkoa huo Juma 

Homera, kumueleza masu-
ala mbalimbali ya maendeleo 
pamoja namna bora ya kushu-
ghulika na watumishi wasioku-
wa waadilifu.

Vijana hao wamefikia uamuzi 
huo baada ya kuona baadhi ya 
viongozi hawatekelezi ipasavyo 
majukumu yao na kusababi-
sha wananchi kukosa huduma 
muhimu katika sekta ya maji, 
elimu, miundombinu ya bara-
bara, afya na kilimo.

Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama cha Mapinduzi 
UVCCM, Yasin Ngonyani, alitoa 
kauli hiyo jana alipozungumza 
na Nipashe baada ya kuhitim-
ishwa kwa mdahalo wa ushiriki 
wa vijana kwenye demokrasia 
na maridhiano.

Mdahalo huo ambao ulian-
daliwa na Shirika la Empower 
Youth Prosperity (EYP) kwa 
kushirikiana na asasi 10 zilizo 
chini ya mwamvuli wa You-
Lead Tanzania kwa ufadhili wa 
Marekani nchini, uliwahusi-
sha vijana wa kada mbalimbali 
mkoani hapa ambao kwa pamo-
ja walijadili namna wanaweza 
kushiriki kukuza demokrasia 
na maridhiano kwa ustawi na 

maendeleo ya taifa.
Alisema kuonana na Mkuu wa 

mkoa, kutawapa fursa ya kujadi-
li ajenda mbalimbali za vijana 
ikiwamo namna bora ya kujik-
wamua kiuchumi kupitia fursa 
zilizopo, lakini pia kuonyesha 
maeneo ambayo yanakasoro ili 
yaboreshwe kwa maslahi ma-
pana ya mkoa.

“Katika hotuba yake alipofun-
gua mdahalo huu wa vijana na 
demokrasia, Homera ametoa 
nafasi kwa sisi vijana kukaa naye 
meza moja kujadili mambo 
mbalimbali, kumpa ushauri ili 
mkoa wetu kupiga hatua kwe-
nye maendeleo, nafasi hii kwetu 
ni adhimu hivyo tutaitumia ip-
asavyo tumejipanga tutakwen-

da alisema Ngonyani.
Alisema miongoni mwa mae-

neo watakayogusia ni uwajibi-
kaji, wakiwa sehemu ya jamii 
wanashuhudia mambo mengi 
yanayofanywa na baadhi ya wa-
tumishi ambayo yana lengo la 
kukwamisha jitihada za serikali 
katika kuwaletea maendeleo 
wananchi. Mkurugenzi wa Shiri-
ka la Himso, Fadhili Mtanga, ali-
washauri vijana kutumia fursa 
zilizopo ikiwamo kilimo husu-
sani cha umwagiliaji, ufugaji ili 
kujipatia kipato.

Aidha aliwashauri kuenzi fal-
safa za Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere kuwa wazalendo kulise-
mea vyema taifa ili kutowapa 
nafasi wasiolitakia mema taifa.

Mmoja wa wakulima washiriki kutoka kijiji cha Matembo,  wilayani Iringa, George Mahali (kulia), akitoa maelezo kwa wageni kuhusu 
utekelezaji wa programu ya bustani misitu inayotekelezwa na Shirika la Trees for the future kwa kushirikiana na Taasisi ya Clinton 
Development Initiative (CDI), juzi. PICHA: FRIDAY SIMBAYA.



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUMHABARI ZANZIBAR
17Ijumaa Mei 12, 2023

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WIZARA ya Ujenzi Mawasi-
liano na Uchukuzi, imesema 
jumla ya minara mipya 752 
imejengwa kupitia Mamlaka 
ya Mawasiliano kwa wote 
(UCSA) hatua itakayosaidia 
kuimarisha mawasiliano na 
kuleta mageuzi makubwa ya 
kiuchumi na uwekezaji.

Hayo yalisemwa na Naibu 
waziri wa wizara hiyo, Nadir 
Abdulatif Yussuf, wakati akiji-
bu swali la Mwakilishi wa Jim-
bo la Pandani, Professa Omar 
Fakih Hamadi, aliyetaka ku-
jua hatua zinazochukuliwa 

na serikali kufikisha huduma 
za mawasiliano hadi vijijini 
zikoje kwa sasa.

Yussuf alisema hizo ni se-
hemu ya juhudi ya mikakati 
ya kuona huduma za mawasi-
liano zinawafikia watu wote 
na kuleta mageuzi makubwa 
ya fursa ya kiuchumi.

Alisema, Unguja mafanikio 
makubwa yamefikiwa katika 
huduma za upatikanaji wa 
mawasiliano na kufikia asil-
imia 98.

Aidha, Pemba alisema 
tayari huduma za mawasi-
liano ikiwamo za simu ya-
mefikia kwa asilimia 90.7 
huku juhudi nyingine zaidi 

zikifanywa kufikiwa maeneo 
yote. Alisema kutokana na 
ukaguzi uliofanywa na Mam-
laka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), umebaini zipo 
changamoto katika baadhi ya 
shehia wananchi wake hawa-
pati huduma za mawasiliano 
ikiwamo ya simu.

Alisema juhudi zimeanza 
kuchukuliwa kuona huduma 
za mawasiliano zinafika ka-
tika maeneo wanayoishi wa-
nanchi katika visiwa vidogo 
vya Unguja na Pemba.

Pia, visiwa vinane kati ya 26 
vinakabiliwa na changamoto 
mbalimbali za kukosekana 
kwa huduma za mawasiliano 

ikiwamo ya simu.
Kadhalika, visiwa viwili kati 

ya 18 Unguja vinakabiliwa na 
changamoto za kukosa ma-
wasiliano ikiwamo huduma 
za simu kwa wananchi wa-
naoishi maeneo hayo waki-
wamo wawekezaji.

Naye Waziri wa Ujenzi wa 
Mawasiliano na Uchukuzi, 
Dk. Khalid Salum Mohamed, 
alisema Rais wa Zanzibar 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, hivi 
karibuni anatarajiwa kush-
uhudia utiaji saini wa ujenzi 
wa minara ya mawasiliano ya 
simu unaotarajiwa kufanywa 
kupitia mfuko wa mawasi-
liano kwa wote (UCSA).

Minara 752 yajengwa kuimarisha mawasiliano

Baraza 
laambiwa 
taarifa ripoti 
ya kikosi kazi 
ziko tayari

Serikali yanufaika mgawo fedha misaada WB
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema inanufaika 
na mgawo wa fedha 
za misaada ya sekta ya 

kibajeti kwa kupata asilimia 
4.5 kutoka taasisi za kifedha 
za kimataifa ikiwamo Benki 
ya Dunia (WB).

Hayo yalisemwa jana na 
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Fedha na Mipango, 
Ali Suleiman Ameir, katika 
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi, wakati akijibu swali la 
Mwakilishi Bakari Hamad 
Bakari wa Jimbo la Wawi, ali-
yetaka kujua Zanzibar inanu-
faika vipi na fedha za mgawo 

zinazotolewa na washiriki wa 
maendeleo ikiwamo taasisi za 
kifedha za kimataifa.

Ameir alisema, baadhi ya 
miradi ambayo Zanzibar in-
anufaika katika mgawo wake 
ni pamoja na utekelezaji wa 
Mradi wa Kunusuru Kaya 
Maskini (TASAF) pamoja na 
Mradi wa Kuimarisha Mfu-
mo wa Takwimu awamu ya 
kwanza (TSMP) na awamu ya 
pili unaotekelezwa na Benki 
ya Dunia.

Aliutaja mradi mwingine 
unaotarajiwa kutekelezwa na 
Benki ya Dunia hivi karibuni 
ni wa afya ya mama na mtoto 
ambao umelenga kupunguza 
vifo vinavyotokana na uzazi.

Aliitaja miradi mingine 

ambayo Zanzibar imenufaika 
kutoka Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
ni mkopo kutoka Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF), 
Zanzibar ilipata mgao wa Sh. 
bilioni 230 kutoka Shilingi tri-
lioni tatu.

Alisema fedha za mradi 
huo kwa ajili ya unafuu wa 
kupambana na ugonjwa wa 
UVIKO -19 tayari zimetumiwa 
katika utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ikiwamo katika 
sekta ya elimu ya ujenzi wa 
shule za ghorofa pamoja na 
hospitali 11 za wilaya ya Un-
guja na Pemba.

Aidha, Ameir aliutaja 
msaada mwingine ambao 
Zanzibar hivi karibuni im-

efaidika ni wa ujenzi wa jengo 
la abiria la uwanja wa ndege 
wa Pemba ambao ni miongo-
ni mwa miradi ya kimkakati 
kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu ya kisiwa cha Pem-
ba katika sekta ya usafirishaji.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar imekuwa makini katika 
matumizi ya fedha za mis-
aada pamoja na mikopo kwa 
ajili ya kuleta mabadiliko 
makubwa ya maendeleo na 
kiuchumi kwa wananchi wa 
Zanzibar.

“Zanzibar inaendelea kun-
ufaika na mgawo wa asilimia 
4.5 katika misaada ya kibajeti 
GBS ambao unatokana na 
makubaliano yaliyofikiwa na 
pande zote mbili,” alisema.

Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi akisalimiana na Balozi wa Norway Tanzania, Elizabeth Jacobsen, alipofika Ikulu 
jijini Zanzibar jana, kwa mazungumzo na kumuaga baada ya kumaliza muda wake wa kazi nchini. PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais, Sera na Uratibu Baraza 
la Wawakilishi, Hamza Hassan Juma, 
amesema ripoti ya kikosi kazi tayari 
taarifa zake zipo serikalini na imeun-
dwa kamati kwa ajili ya kuyafanyia kazi 
mambo yote muhimu ya msingi yaliyoji-
tokeza kwa lengo la kujenga mustakabali 
wa amani na utulivu.

Juma alisema hayo wakati akijibu 
hoja za wajumbe na kutoa ufafanuzi wa 
michango iliyochangiwa na wajumbe wa 
Baraza hilo, waliochangia bajeti ya Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais kwa mwaka 
wa fedha 2023-2024.

Alisema Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi ameunda kikosi kazi kwa 
lengo la kuzipatia ufumbuzi changamoto 
zote zilizopo zinazohusu hali ya siasa na 
mustakabali wake kwa lengo la kujenga 
mazingira mazuri ya kisiasa.

Aliwataka wanasiasa nchini kujenga 
tabia ya kuvumiliana kisiasa na kuona 
juhudi zinazochukuliwa na serikali ya 
Zanzibar katika mustakabali wa kiasiasa 
na kuimarisha demokrasia.

“Ripoti ya kikosi kazi inafanyiwa mapi-
tio ambapo imeundwa kamati maalumu 
kuyapitia mapendekezo yote na kufany-
iwa kazi kwa lengo la kujenga mustabali 
mzuri wa kisiasa pamoja na kufanyika 
siasa za kiungwana,” alisema.

Waziri Juma aliwapongeza wanasiasa 
kwa kutekeleza kwa dhati maridhiano 
ya kisiasa ambayo lengo lake kubwa ni 
kujenga mazingira ya kisiasa na kuondo-
kana na siasa za chuki na uhasama.

Aliwataka wanasiasa kuyalinda mari-
dhiano hayo ambayo yamefungua 
milango katika sekta mbalimbali ikiwa-
mo uwekezaji wa miradi mbalimbali ya 
kimkakati kuwekezwa nchini.

“Huu ni wakati wa kuyalinda maridhi-
ano ya kisiasa yaliyofikiwa ambayo ya-
meonesha mafanikio makubwa ikiwamo 
kuimarika kwa amani na utulivu nchini,” 
alisema.  

Juma alisema serikali imetenga Shilin-
gi bilioni nne kwa ajili ya kufanya ma-
boresho makubwa ya jengo la Baraza la 
Wawakilishi Chukwani ili kukidhi mahi-
taji ya wajumbe pamoja na kazi zao.

Alisema kazi ya maboresho ya jengo 
hilo kwa ajili ya kukidhi mahitaji na 
matumizi ya wajumbe inatarajiwa ku-
fanywa katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2023-2024.

Alisema baadhi ya mawaziri muhimu 
wanahitaji kuwa na ofisi katika jengo 
hilo pamoja na Mwanasheria Mkuu.

“Serikali imetenga jumla ya Shilingi 
bilione nne kwa ajili ya maboresho ya 
jengo la Baraza la Wawakilishi ili liweze 
kutoa huduma zaidi kwa watendaji iki-
wamo mawaziri... wapo watendaji iki-
wamo Mwanasheria Mkuu au Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili, Uratibu 
wa Baraza hadi sasa hana ofisi,” alisema.
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CHADEMA yafafanua kauli 
ya Lissu kuhusu maridhiano
Na Mwandishi Wetu 

MKURUGENZI wa Mawasi-
liano, Itifaki na Mambo ya Nje 
wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
John Mrema, ametoa ufafanu-
zi kuhusu kauli ya Makamu 
Mwenyekiti wa chama hicho 
Tanzania Bara, Tundu Lissu, 
kuhusu maridhiano yao na 
serikali.

Amebainisha kuwa kati 
ya mambo 12 waliyokubali-
ana katika mazungumzo yao 
na serikali, hawakukubali-
ana chama hicho kupewa 
wabunge katika Uchaguzi 
Mkuu ujao.

Mazungumzo hayo ya mari-
dhiano yanasimamiwa na 
Mwenyekiti wa chama hicho, 
Freeman Mbowe. Mwishoni 
mwa wiki iliyopita,  Lissu, 
akiwa katika eneo la Kibaig-
wa mkoani Dodoma wakati 
wa ziara yake ya ujenzi wa 
chama, alitoa hadhari kuhusu 

utekelezaji wa maridhiano, 
akionya kuwa kuna chama 
kilipewa ahadi za aina hiyo ka-
tika uchaguzi uliopita.

Lissu alionya kile alichokiita 
“nusu mkate”, ni hatari kwa 
ustawi wa chama, akiwataka 
wanachama wa chama hicho 
wasiwachekee viongozi wao 
pale wanaposhindwa kukidhi 
matarajio yao.

Akizungumza na Nipashe 
juzi kuhusu kauli hiyo, Mrema 
alisema kupewa wabunge siyo 
sehemu ya hoja zao 12 wal-
izokubaliana  katika mazun-
gumzo yao na serikali.

“Hakuna kitu kama hicho. 
Suala la kupewa wabunge 
halimo kwenye mazungumzo 
ya maridhiano. Tulikuwa na 
mambo 12 katika maridhiano 
na serikali. Hilo (la kupewa 
wabunge) halimo,” alisema.  

Januari 31, mwaka huu 
akiwa jijini Mwanza, Mbowe 
alisema kuwa baadhi ya watu 
wamekuwa wanamtuhumu 

kufanya kile alichokiita “ku-
lambishwa asali” baada ya 
kushiriki katika vikao vya 
mchakato wa maridhiano na 
serikali.

“Wanachama wa CHADE-
MA, wakiwamo viongozi wan-
gu wakuu, ambao ninawapa 
haki hiyo kabisa, nao wanala-
lalamikia usiri na kusema 
‘mwenyekiti kalamba asali’, 
yaani Mbowe nilambishwe 
asali kuusaliti umma?” alihoji 
akiwa katika  mkutano na wa-
nachama na wafuasi wa cha-
ma hicho jijini Mwanza.

Katika hotuba yake ya 
Kibaigwa, Lissu alisema 
kuwa sasa yanaonekana ma-
bango mengi mitaani, yakiwa 
na ujumbe kwamba mama 
(Rais), amemaliza uhasama 
kwa maridhiano, akisisitiza 
kuwa hapingani na suala hilo.

Hata hivyo, Lissu alisema 
kuwa kwa sasa kuna ahadi 
ambazo baadhi ya vyama vili-
wahi kupewa huko nyuma iki-

wamo ya kupatiwa wabunge 
lakini haikutekelezewa.

“Ni jambo la kusikitisha 
kuona baadhi ya viongozi 
wanadai maridhiano katikati 
ya madai ya watu kuuawa na 
wengine kufunguliwa kesi 
kwa sababu za kisiasa. Mimi 
nimepigwa risasi, hakuna wal-
iokamatwa na hatujaambiwa 
mpaka leo. Jiulizeni waliofun-
guliwa kesi ya ugaidi wame-
ombwa msamaha?” alihoji.

Alisema kuwa maridhi-
ano sahihi ni kuweka mfumo 
mzuri wa wananchi kuchagua 
viongozi wao katika uchaguzi 
huru na wa haki na mazingira 
hayo yasipokuwapo maridhi-
ano hayatokuwa na maana.

“Mbowe alikuwa gaidi juzi, 
leo wanapiga picha ya pamo-
ja. Je, alimwomba msamaha? 
Je, alisema kwanini alimwita 
gaidi? Na mimi nipo kwenye 
picha moja kubwa katikati ya 
njia wanasema ‘mama amele-
ta maridhiano’,” Lissu alisema.

ACT yalia 
bajeti ya maji
Na Halfan Chusi

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimeeleza kuwa bajeti ndogo ya 
kushughulikia upatikanji wa uhaki-
ka wa maji ni mtego wa umasikini 
kwa watanzania.

Hivyo, kimeitaka serikali 
kuongeza bajeti ya miradi ya 
maendeleo ili kutanua mitandao 
ya maji kwenda vijijini zaidi na 
kuwaondoa watanzania katika 
mtego huo ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha gridi ya taifa ya maji 
kwa lengo la kuongeza kasi ya 
usambazaji maji.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Ester 
Thomas, Waziri Kivuli wa Maji na 
Mazingira wa chama hicho kupitia 
hotuba mbadala ya wizara hiyo.

Alisema mwenendo wa upati-
kanaji wa maji vijijini upo nyuma 
ya malengo ya muda wa kati 
- kwamba kufikia mwaka 2020, 
asilimia 80 ya wananchi vijijini 
watapata huduma ya maji na 2022 
malengo hayo yamefikiwa kwa 
asilimia 77 pekee.

“Changamoto ya upatikanaji wa 
maji inachangia sana kuwashikilia 
watu wa vijijini kwenye dimbwi 
la umasikini, gharama za maji 
wanazotumia wananchi ili waweze 
kuishi ni kubwa mno maeneo 
ya vijijini kiasi kwamba zinazidi 
wastani wa pato la mtu mmoja 
kwa siku nchini,” alisema.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Hali 
ya Uchumi wa Taifa ya Juni 2021, 
“Pato la Taifa mwaka 2020 lili-
kuwa Sh. trilioni 148.5, huku idadi 
ya watu Tanzania Bara ikikadiriwa 
kuwa watu milioni 55.9 mwaka 
2016, sawa na wastani wa kila mtu 
kuwa na Sh.  2,653,790.

Alitolea mfano wa kipato hicho 
kwa Kijiji cha Gehandu huko Mbu-
lu mkoani Manyara ambako mwa-
nanchi ananunua maji pipa moja 
la lita 200 kwa Sh. 7,000 huku  
familia moja ikihitaji angalau pipa 
moja kwa siku kwa matumizi ya 
kujibana - kwamba atatumia  Sh. 
milioni 2.5 kwa mwaka kununua 
maji.

Balozi wa Uswisi nchini, Didier Chassot (kulia), Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Alpha Mundi (AMF), Lade Araba 
(katikati) na Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Usaidizi wa biashara ndogo (SEAF) Peter Righi, wakikata utepe kuzin-
dua  mfuko wa kuwezesha wajasiriamali ujulikanao kama ‘Daraja Impact Fund’, nyumbani kwa balozi, Oysterbay jijini 
Dar es Salaam juzi, wenye lengo la kukuza biashara mbalimbali zilizopo kwenye mnyororo wa thamani kwa wajasiri-
amali wadogo, wanawake na vijana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Romana Mallya

WANAWAKE  wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kupitia baraza lao 
(BAWACHA), jana waliandamana 
kufikisha ujumbe kwa Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson, kutaka 
kutimiza takwa la kuwaondoa 
wanawake 19 bungeni kwa kuwa 
hawana chama.

Katika maandamano yali-
yofanyika jijini Dar es Salaam, 
waandamanaji walibeba ma-
bango yenye ujumbe mbalim-
bali.

 ‘Tulia Acha Kukanyaga Katiba 
Ondoa COVID- 19 Bungeni’, ‘Ku-
walipa COVID- 19 (Sh. bilioni 
8.2) Matumizi Mabaya ya Fedha 
Zetu’ na ‘Tulia Ackson Wewe ni 
Mwanasheria Umetumia Katiba 
Gani Kuwaweka Hao COVID - 19 

bungeni’,ndivyo yalivyosomeka 
baadhi ya mabango yao.

Katibu Mkuu BAWACHA, Cath-
erine Ruge, akizungumza na 
waandishi wa habari baada ya 
maandamano hayo yaliyoishia 
Ofisi Ndogo za Bunge, Dar es Sa-
laam, alisema wanamtaka Spika 
kutimiza hilo.

“Tumeandamana kufikisha 
ujumbe wetu kwa Spika kum-
wambia kwamba anapaswa 
kutimiza takwa lake la kikatiba 
kuwaondoa wanawake 19 bun-
geni kwa kuwa hawana chama,” 
alisema.

Wakiwa nje ya ofisi hizo 
baada ya maandamano hayo, 
Ruge wakati akijiandaa kusoma 
taarifa yao kuhusu suala hilo, 
alisema: “Ninaamini huko nda-
ni mnatusikia tunaomba hata 
mlinzi aweze kupokea hii barua 

ya Spika,” alisema.
Akisoma risala ikibeba kichwa 

cha habari ‘Risala kwa Spika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Kuhusu Kuwakum-
batia Wanawake 19 Bungeni Am-
bao Hawana Chama’, alisema 
BAWACHA inaungana na Wa-
tanzania wapenda haki ndani 
na nje ya nchi kupinga kuwapo 
kwao bungeni.

“Ninaomba niwakumbushe 
wananchi mnaotufuatilia. 
Wabunge 19 walivuliwa ubunge 
na Kamati Kuu ya Chama 
(CHADEMA) Novemba 27, 2020 
baada ya kwenda kujiapisha bila 
ridhaa ya chama. Walikata  rufa-
ni kwenye Baraza Kuu na mwa-
ka 2022 baraza liliunga mkono 
uamuzi wa Kamati Kuu na ku-
wafukuza uanachama,” alisema.

Alisema Ibara ya 71 ya Katiba 

iko wazi kwamba mbunge ata-
koma ubunge wake kama ataku-
wa amefukuzwa uanachama.

“Spika Tulia wewe ni mwa-
nasheria na unafahamu kuwa 
una watu ndani ya Bunge ambao 
hawana sifa za kuwa wabunge. 
Ninakukumbusha  ukiwa Naibu 
Spika wa Bunge la 11, Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kilimvua 
ubunge Sophia Simba na hatua 
zilichukuliwa haraka kwa kuon-
dolewa bungeni.

“Vivyo hivyo wabunge wa-
nane wa Chama cha Wananchi 
(CUF) walipovuliwa uanachama 
mara tu barua ilipofika mezani 
kwa Spika, alichukua hatua ya 
kuondoa wabunge hao. Kwa 
nini suala la hawa wanawake 19 
unalifumbia macho? kuna nini 
nyuma ya pazia?,” alihoji.

Kuhusu hoja kuwa kesi inaen-

delea mahakamani, alisema 
haina mashiko kwa kuwa haku-
na zuio lolote la mahakama 
linalowapa kinga ya kuendelea 
kuwa ndani ya Bunge. Kutoka-
na na hilo, alisema BAWACHA 
inamtaka mara moja kutumia 
mamlaka yake ya Spika kuwaon-
doa wanawake hao bungeni.

Alisema wanawake hao mpa-
ka sasa wameshalipwa Sh. bilio-
ni 8.2 na kueleza kuwa, hayo ni 
matumizi mabaya ya kodi za wa-
tanzania kwa kuwa zingeweza 
kujenga vituo vya afya 20 au 
shule 40 za msingi au ofisi 40 za 
walimu.

Pia alisema BAWACHA inatoa 
rai kwa Watanzania kuende-
lea kupinga kitendo cha Spika 
kuendelea kutumia kodi zao 
kwa kulipa watu waliowaita ha-
wastahili.

BAWACHA waandamana kisa Mdee, wenzake



Na Adam Fungamwango

N
AHODHA wa Simba, 
John Bocco ame-
waomba wanacha-
ma na mashabiki 

wa timu hiyo kujitokeza kwa 
wingi kushuhudia mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Ruvu Shooting itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Sa-
laam huku akiahidi msimu 
ujao kikosi cha Wekundu wa 
Msimbazi kitarejea na nguvu 
kubwa.
Kauli hiyo imetokana
 na Simba kuondole-
wa katika mashinda-

no ya kimataifa ya
 Ligi ya Mabingwa
 Afrika pamoja na

 michuano ya Kombe
 la FA, hivyo ku-

maliza msimu bila
 kikombe chochote.

Akizungumza na Nipashe 

jana, Bocco, alisema yali-
yotokea ni mambo ya soka, 
akiahidi kuwa viongozi wao 
watakifanyia marekebisho 
kikosi na msimu ujao watare-
jea na nguvu mpya, huku aki-
wataka leo kwenda kuishan-
gilia timu hiyo  Uwanja wa 
Azam Complex jijini Dar es 
Salam, watakaposhuka dhidi 
ya Ruvu Shooting.

Bocco alisema kadhia ya 
kuzomewa na mashabiki 
walipokuwa wanarejea ku-
toka  Mtwara, iliwaumiza 
pia wachezaji kwa sababu 
wameshindwa kuwapoza 
mashabiki na kufikia malen-
go.

“Kwanza tunawashukuru 
sana mashabiki wetu na tu-
wape pole kwa sababu yale 
malengo tuliyojipangia sisi 
kama klabu, sisi wachezaji 
kwa asilimia kubwa hatu-
jafanikisha, niwape pole 
kwa sababu wamekuwa 
wanatupa sapoti sana na 

walitegemea tutafanya vye-
ma msimu huu, lakini haiku-
wa hivyo, mimi kama nahod-
ha kwa niaba ya wachezaji 
wenzangu wanapa pole, na 
wanapongeza kwa sapoti wa-
nayotupa siku zote na tangu 
kuanza kwa msimu huu,” 
Bocco alisema.

Mshambuliaji huyo ame-
wataka wanachama na 
mashabiki wao kutokata 
tamaa na badala yake waen-
delee kuiamini timu yao.

“Tunaomba wasikate 
tamaa waendelee kuiamini 
timu yao, naamini kabisa 
tuna viongozi thabiti na 
wameona mapungufu ka-
tika ikosi chetu, na wameona 
nini ambacho wanatakiwa 
kurekebisha kwa msimu 
ujao.

Naamini msimu ujao tu-
tarudi kwa nguvu zaidi, 
Mungu akisaidia tunaweza 
kufikia malengo, tunaomba 
tu mashabiki waendelee ku-

sapoti timu, hizi ni nyakati 
za mpito, kama mwanzo tu-
lipokuwa tunashinda, basi 
sasa hivi tumepoteza, tut-
ainuka na kusonga mbele,” 
alisema Bocco.

Kuelekea mechi dhidi ya 
Ruvu Shooting inayoburuza 
mkia mpaka sasa ikiwa na 
pointi 20, nyota huyo alise-
ma wamejiandaa kusaka 
matokeo bora ili kumaliza 
msimu na heshima.

“Tangu tupoteze mch-
ezo wetu wa nusu fainali ya 
Kombe la FA, mazoezi ya-
naendelea, tumeshapoteza 
vikombe vyote tulivyokuwa 
tunapigania, lakini ni nafasi 
kubwa kwa sisi wachezaji 
kutumia hizi mechi kama 
kuwatia moyo mashabiki 
wetu na kumaliza msimu 
huu vizuri katika  mechi tatu 
zilizobakia, hivyo tunaomba 
mjitokeze kwa ajili ya kutu-
unga mkono,” nahodha huyo 
aliwasihi Wanasimba.

BOCCO AFUNGUKA SIMBA
ITAREJEA KIBABE 2023/24

Na Saada Akida 

KLABU 13 zitashiriki katika 
mashindano ya kwanza ya kuoge-
lea ya FK Blue Marlins yaliyopang-
wa kuanzia kesho kwenye bwawa 
la kuogelea la Shule ya Kimataifa 
ya FK ya Bahari Beach.

Klabu hizo ni Dar Swim Club, 
Bluefins, Taliss-IST, Lake Swim 
Club, Champion Rise, Wahoo 
Zanzibar, Braeburn Sharks, Pigec, 
Majimaji, Mis Piranhas, Premier 
Swim, Train To Gain na wenyeji FK 
Blue Marlins.

Meneja wa klabu ya FK Blue 
Marlins, Opalina Nanyaro, alisema 
jana waogeleaji 232 watashindana 
katika mashindano hayo ambayo 
yatamalizika Jumapili.

Opalina alisema zawadi na 
medali mbalimbali zitatolewa 
kwa washindi waogeleaji watatu 
bora huku pia medali  zitatolewa 
kwa timu zitakazoshinda katika 
mashindano ya relei.

Aliongeza waogeleaji 
watashindana katika umri tofauti 
katika staili mbalimbali ikiwamo 
Individual Medley (IM), butterfly, 
backstroke, breaststroke na free-
style.

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Coastal Union kime-
ingia kambini kujiandaa na mechi 
dhidi ya Ihefu itakayochezwa 
keshokutwa kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani jijini, Tanga huku kiki-
tamba mchezo huo utakuwa sawa 
na fainali.

Kocha Mkuu 
wa Coastal 
Union, Fikirini 
Elius (pichani), 
amesema wata-
fanya kila juhudi 
kuhakikisha wa-
nashinda mechi 
hiyo ingawa 
wanajua itakuwa 
ngumu lakini wao 
wanataka kujiweka kwenye mazin-
gira mazuri ya kubakia katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

“Ni mchezo wa aina yake, Ihefu 
wana timu nzuri, lakini hata sisi 
tuna timu nzuri tu, tunapishana 
mambo madogo madogo tu,” 
alisema Elius.

Naye mchezaji, Jackson Shiga, 
aliliambia gazeti hili ingawa 
wamebakisha mechi tatu ili wa-
malize msimu huu, lakini mechi ya 
dhidi ya Ihefu inawaumiza kichwa 
na wao kama wachezaji wamea-
hidi kupambana kusaka ushindi.

Coastal Union ipo katika nafasi 
ya 11 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ikiwa na pointi 30 mkononi.

Klabu 13 
kuchuana FK 
Blue Marlins

Coastal Union 
SC yakomaa 
na Ihefu Bara

HABARI MICHEZO
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Waogeleaji wenye umri kuanzia miaka tisa wa klabu ya FK Blue Marlins ambao wanajiandaa kushiriki mashindano 
mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kidunda

Na Saada Akida 

BONDIA wa ngumi za 
kulipwa kutoka Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania ( JWTZ), 
Selemani Kidunda, 
anatarajia kupigana 
na Mkongomani Eric 
Mukadi katika pam-
bano litakalofanyika 
Juni 30, mwaka huu 
kwenye Ukumbi wa 
Mlimani City, Dar es 
Salaam.

Tayari Kidunda 

ameingia mkataba na 
waandaaji wa pamba-
no hilo na Kampuni 
ya PAF Promotion 
Entertainment.

Mkurugenzi wa 
kampuni hiyo, Fadhi-
li Maogola, alisema 
wameamua kum-
chukua Kidunda ka-
tika pambano hilo ku-
tokana na kutambua 
ubora wake.  Maogola 
alisema mpinzani 
wa Kidunda anaishi 
Afrika Kusini na alili-

taja pambano lingine 
litakuwa ni kati ya 
Mfaume Mfaume dhi-
di ya Nkululeko Mh-
longo, raia wa Afrika 
Kusini.

“Pambano letu 
‘La hata usipo lala 
patakucha’, yeye (Ki-
dunda) na Mfaume 
watapanda katika ul-
ingo mmoja siku hiyo 
pale Mlimani City ili 
kuonyesha ukali wao, 
hakuna asiyejua ubo-
ra na wake,” alisema 

Maogola.
Naye Kidunda 

alisema anashukuru 
kwa kupata pambano 
hilo kwa sababu mara 
ya mwisho alipanda 
ulingoni Songea 
mwaka jana dhidi ya 
Mkongomani mwing-
ine, Katompa.

“Nataka kuwaam-
bia mashabiki zangu 
narudi tena kwa moto 
mkubwa maana siku 
zote mimi sipigani ila 
nacheza ngumi.”

Kidunda, Mukadi ulingoni Juni



LLORIS ANUKIA SAUDIA

KIPA wa wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Hugo Lloris, mwenye umri wa miaka 36 ana ofa 
ya kucheza Saudi Arabia msimu ujao kwa mshahara 
ambao ni mara tatu ya ule anaopokea sasa katika 
timu hiyo ya Ligi Kuu England. (Times)

MADDISON NA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle imefufua nia yao ya kum-
nunua kiungo wa Leicester mwenye umri wa miaka 
26, James Maddison. (Telegraph)

TCHOUAMENI KUTUA LIVER

LIVERPOOL imeonyesha nia ya kumsajili kiungo 
wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Aure-
lien Tchouameni, mwenye umri wa miaka 23, walau 
kwa mkataba wa mkopo. (90 Min)

SPURS IKO MAWINDONI

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtafuta ata-
kayechukua nafasi ya mkurugenzi mkuu wa zamani, 
Fabio Paratici kabla ya kukamilisha mipango ya 
kumsajili kocha mpya. (Mirror)

CITY YAMFUATILIA MATEO

KLABU ya Manchester City imeelekeza darubini 
yao kwa kiungo wa kati wa Chelsea na Croatia, Mateo 
Kovacic, 29, kama mbadala wa kiungo wa kati wa 
England, Jude Bellingham (19), ambaye anatazamiwa 
kujiunga na Real Madrid kutoka Borussia Dortmund. 
(Football Insider)

ZIELER ATAJWA LIVERPOOL

KLABU ya Liverpool iko tayari kumsajili mchezaji 
wa zamani wa timu ya taifa ya Ujerumani na Han-
nover 96, Ron-Robert Zieler, 34, kama kipa wa ziada. 
(Bild)

OSIMHEN THAMANI JUU

NAPOLI imeongeza bei ya nyota wake, Victor 
Osimhen, hadi kufikia euro milioni 160 wakitarajia 
kinyang’anyiro kikali baina ya klabu zinazomwania 
mshambuliaji huyo wa Nigeria mwenye umri wa 
miaka 24. (Il Matino)

LEAO ASAINI MITANO

MSHAMBULIAJI wa AC Milan na Timu ya Taifa ya 
Ureno, Rafael Leao mwenye miaka 23, ambaye ame-
kuwa akihusishwa na Liverpool na Chelsea, amesaini 
mkataba mpya wa miaka mitano na klabu hiyo ya 
Italia. (Athletic)

MARTINEZ ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inamfuatilia msham-
buliaji wa Inter Milan na Timu ya Taifa ya Argentina, 
Lautaro Martinez, 25. (Football Insider)

RAMSDALE KIMEELEWEKA

KIPA, Aaron Ramsdale, 24, anakaribia kuafiki mka-
taba mpya wa muda mrefu na Arsenal. (ESPN)

SUNDERLAND NA CLARKE

KLABU ya Sunderland inapanga kumpa mkataba 
mpya, Jack Clarke, 22, ili kusambaratisha nia ya 
Crystal Palace na Brentford kumnunua mshambuliaji 
huyo. (TeamTalk)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

N
YOTA wa Barcelona, Ser-
gio Busquets ametangaza 
ataondoka katika klabu 
hiyo mwishoni mwa msimu 

huu baada ya miaka 18 akiwa Camp 
Nou.

Kiungo huyo wa kati wa
 Hispania alijiunga na timu 

hiyo ya Katalunya akiwa
 chipukizi mwaka 2005 na 
amecheza mechi 719 kwe-

nye kikosi cha kwanza.
Katika taarifa iliyoko kwenye to-

vuti ya Blaugrana, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 34 alisema: 
“Imekuwa heshima na fahari kuvaa 
beji hii lakini kila kitu lazima kifikie 

   Kiungo huyo asema 
amepitia wakati mgumu kufan-
ya uamuzi huo...
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BUSQUETS RASMI 
KUONDOKA BARCA

mwisho.
“Haujakuwa uamuzi rahisi lakini 

wakati umefika.”
Kitendo cha mwisho cha Bus-

quets katika klabu hiyo kinatarajiwa 
kunyanyua taji lake la tisa la LaLiga, 
huku Barca kwa sasa wakiwa na 
pointi 13 na wamesaliwa na mechi 
tano. Gwiji wa kweli wa wababe hao 
wa LaLiga, Busquets pia alikuwa ki-
tovu cha ushindi wa tatu wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya

Aliunda ushirikiano wa kipekee 

wa safu ya kati na bosi wa sasa, Xavi 
na Andres Iniesta, huku watatu hao 
wakiimarika hasa wakati wa utawa-
la wa, Pep Guardiola pale Katalunya.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Hispania alikabidhiwa unahodha 
baada ya kuondoka kwa, Lionel 
Messi mwaka 2021 na amecheza 
mechi 39 katika mashindano yote 
msimu huu.

Ripoti za awali zinaonyesha huen-
da akahamia Saudi Arabia au Ligi 
Kuu ya Marekani (MLS).
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,112,462,859/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SIMBA

RUVU SHOOTING

1|1.03
x|7.17

   2|25.47

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 13/05/23 17:00 Aston Villa vs Tottenham Hotspur 2.18 3.40 2.95

02. 13/05/23 17:00 Southampton FC vs Fulham FC 2.70 3.20 2.45

03. 13/05/23 17:30 FC Vizela vs FC Famalicao 2.55 3.05 2.70

04. 13/05/23 19:15 Cercle Brugge vs KAA Gent 2.65 3.15 2.24

05. 13/05/23 19:30 Sunderland AFC vs Luton Town 2.60 3.20 2.60

06. 13/05/23 19:30 Villarreal CF vs Athletic Bilbao 2.17 3.35 3.00

07. 13/05/23 19:45 FC Volendam vs Sparta Rotterdam 2.85 3.45 2.24

08. 13/05/23 21:30 CA Independiente Avellaneda vs CA Tigre 2.44 2.90 2.60

09. 14/05/23 00:00 CA Banfield vs CA San Lorenzo de Almagro 2.47 2.80 2.65

10. 14/05/23 13:30 Hellas Verona vs Torino FC 2.29 3.05 3.10

11. 14/05/23 14:00 Coventry City vs Middlesbrough FC 2.70 3.25 2.42

12. 14/05/23 15:00 RC Celta de Vigo vs Valencia CF 2.16 3.20 3.20

13. 14/05/23 16:30 VfB Stuttgart vs Bayer Leverkusen 2.60 3.40 2.43
14. 14/05/23 17:30 Rio Ave FC vs Vitoria SC Guimaraes 2.55 3.10 2.70
15. 14/05/23 18:05 AS Monaco vs Lille OSC 2.60 3.50 2.37
16. 14/05/23 19:00 Bologna FC vs AS Roma 3.15 3.00 2.28
17. 14/05/23 20:00 Defensa y Justicia vs Estudiantes de La Plata 2.26 2.85 2.90

16:00 2285 KMC vs Singida BS FC 2.50 2.84 2.79

16:00 5192 Napsa Stars vs Forest Rangers 1.75 3.44 4.06

17:00 5327 Qizilqum vs FC Olimpik 2.47 2.89 2.78

17:15 3688 Al Ain vs AL Bataeh (UAE) 1.16 6.40 11.35

17:15 4563 Dibba Al Fujairah vs Al Dhafra 1.33 4.62 6.97

17:30 3834 Voluntari vs Botosani 2.01 3.09 3.72

18:00 4355 Sandnes Ulf vs Kristiansund 3.08 3.54 1.99

18:00 4625 Zira vs Kapaz 1.72 3.47 4.35

18:00 4893 FK Sloga Doboj vs Zrinjski Mostar 7.47 4.46 1.35

19:00 1685 Velez Mostar vs FK Igman Konjic 1.56 3.57 5.58

19:00 3819 GKS Piast Gliwice vs Korona Kielce 1.68 3.39 4.52

19:00 4106 Simba vs Ruvu Shooting 1.03 7.17 25.47

19:00 5388 Slaven Belupo vs Lokomotiva Zagreb 2.68 3.09 2.42

19:30 1228 Sandhausen vs Hansa 2.77 3.22 2.45

19:30 3765 Magdeburg vs Nurnberg 2.17 3.59 2.93

20:00 3256 Odd Ballklubb vs Lillestrom 2.72 3.30 2.41

20:00 3837 CD Trofense vs CF Estrela 2.87 3.29 2.26

20:00 5608 Jonkopings Sodra vs AFC Eskilstuna 1.95 3.46 3.73

20:30 1690 WSG Wattens vs Josko Ried 2.02 3.33 3.18

20:30 5557 Rapid Bucuresti vs Sepsi Osk 2.12 3.24 3.24

21:00 1246 PEC Zwolle vs Roda Kerkrade 1.28 5.38 7.66

21:00 1683 FC Eindhoven vs Helmond Sport 1.50 4.07 5.43

21:00 1856 Twente vs NEC Nijmegen 1.45 4.40 5.80

21:00 3055 Maastricht vs Telstar 2.45 3.38 2.56

21:00 3179 Jong Ajax vs Jong AZ Alkmaar 2.09 3.65 2.92

21:00 3545 NAC Breda vs Heracles Almelo 3.38 3.64 1.91

21:00 3582 Den Bosch vs Almere City 4.81 4.08 1.56

21:00 3651 Willem II Tilburg vs Jong Utrecht 1.20 6.02 10.17

21:00 3952 Sport Huancayo vs UTC Cajamarca 1.58 3.64 4.93

21:00 5421 VVV Venlo vs De Graafschap 2.77 3.60 2.19

21:00 5802 FC Oss vs Jong PSV 2.81 3.48 2.21

21:00 5870 ADO Den Haag vs Dordrecht 1.44 4.38 5.84

21:15 1418 Lausanne-Sport vs Neuchatel Xamax 1.42 4.21 5.96

21:30 1609 FC Koln vs Hertha BSC 1.79 3.61 3.91

21:30 2329 Legia Warszawa vs Jagiellonia 1.58 3.75 4.73

21:45 1852 Bohemians FC vs Derry City 2.78 3.09 2.34

21:45 2525 Queens Park vs Partick Thisle 2.63 3.42 2.43

21:45 2786 Dundalk FC vs Cork City 1.84 3.34 3.75

21:45 4317 St Patricks vs Drogheda Utd 1.76 3.49 3.90

21:45 4943 Galway United vs Wexford Youths 1.21 5.35 10.08

21:45 4960 Clyde vs East Fife 1.92 3.44 3.54

21:45 5132 UCD Dublin vs Shamrock Rovers 10.27 5.55 1.20

21:45 5759 Lazio vs Lecce 1.65 3.44 5.19

22:00 3013 Esperance Tunis vs Al Ahly Cairo 2.29 2.79 3.18

22:00 4322 Lens vs Reims 1.53 4.12 5.22

22:00 5036 Peterborough vs She¥eld Wed 2.62 3.23 2.57

22:00 5490 Mallorca vs Cadiz CF 2.07 2.91 3.81

22:00 5722 Burgos vs Leganes 2.31 2.95 3.15

22:15 4722 Gil Vicente vs Boavista 2.16 3.32 3.12

23:30 2243 FBC Melgar vs Sport Boys Association 1.26 4.73 9.26
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MILAN, Italia

K
OCHA, Simone Inzaghi, ames-
isitiza Inter bado wana kazi 
ya kufanya ili kutinga hatua ya 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ula-

ya ushindi wa mabao 2-0 walioupata 
katika mkondo wa kwanza dhidi ya AC 
Milan hapo juzi.

Inter waliwafunga wapinzani wao wa 
jiji dakika 11 za kwanza kupitia kwa Edin 
Dzeko na Henrikh Mkhitaryan na kuuweka 
mchezo huo mikononi mwao kwa urahisi 
katika kipindi cha kwanza.

Milan waliimarika baada ya mapumziko 
lakini watashukuru bado wanaweza ku-
wafikia mabingwa hao wa 2010 baada ya 
matokeo ya kutatanisha mbele ya wafuasi 
wao kwenye mechi ya ‘nyumbani’ ya sare.

Inzaghi aliiambia Amazon Prime Video: 
“Tungeweza kufanya zaidi ya mabao hayo 
mawili, lakini mechi nzuri. Tayari tumepitia 
raundi kadhaa, tunajua tuko mbele.

“Sasa kutakuwa na mkondo wa pili, tut-
akuwa na mashabiki wetu na tunajua wazi 
bado tutalazimika kufanya bidii ili kutimiza 
ndoto.

“Niliomba jana ( juzi) kwa moyo na akili. 
Walifunika kila inchi ya uwanja na walio-
ingia walitusaidia.

“Hivyo ndivyo maonyesho kama 
haya yanavyofanywa. Sasa ni sawa 
kuwa na furaha, lakini tunajua bado 
tuna kazi.”

Naye mmoja wa wafungaji wa 
mabao, Dzeko aliwaonya wachezaji 
wenzake kutokata tamaa kabla ya 
mechi ya mkondo wa pili itakayoche-
zwa Jumanne ijayo.

Bosi wa Milan, Stefano Piolo, alikasirish-
wa na mbinu ya timu yake.

Aliiambia Amazon Prime Video: “Tutaja-
ribu kufanya vizuri zaidi katika mkondo wa 
pili. Nadhani walipata bora zaidi ya kukaba 
na mipira ya pili. Mechi ilienda vibaya ku-
tokana na mtazamo wa kimbinu na kiakili.

INZAGHI: INTER 
HAIJAMALIZA 
KIBARUA

ROME, Italia

KOCHA wa AS Roma, 
Jose Mourinho, alipuuz-
ilia mbali uvumi unao-
endelea kuhusu kuchu-
kua nafasi ya kuiongoza 
klabu ya Paris Saint-Ger-
main.

Kumekuwa uvumi 

kuna uwezekano wa 
kuchukua klabu hiyo 
ya Ligue 1 kutoka kwa 
Christophe Galtier, 
msimu ujao.

Lakini Mourinho ali-
sisitiza uaminifu wake 
kwa Roma, ambapo ana 
mkataba hadi 2024.

“Ikiwa wangepiga 

simu, hawakunipata,” 
Mourinho aliambia Sky 
Sport Italia Jumatano.

 “Nshangaa kuona na-
tajwa sehemu ambayo 
hatujafanya mawasilia-
mo yoyote.

“Mimi ni kocha 
wa AS Roma na si 
vinginevyo.”

Mourinho ashangaa 
kutakiwa na PSG
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,112,462,859/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

SIMBA

RUVU SHOOTING

1|1.03
x|7.17

   2|25.47

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 13/05/23 17:00 Aston Villa vs Tottenham Hotspur 2.18 3.40 2.95

02. 13/05/23 17:00 Southampton FC vs Fulham FC 2.70 3.20 2.45

03. 13/05/23 17:30 FC Vizela vs FC Famalicao 2.55 3.05 2.70

04. 13/05/23 19:15 Cercle Brugge vs KAA Gent 2.65 3.15 2.24

05. 13/05/23 19:30 Sunderland AFC vs Luton Town 2.60 3.20 2.60

06. 13/05/23 19:30 Villarreal CF vs Athletic Bilbao 2.17 3.35 3.00

07. 13/05/23 19:45 FC Volendam vs Sparta Rotterdam 2.85 3.45 2.24

08. 13/05/23 21:30 CA Independiente Avellaneda vs CA Tigre 2.44 2.90 2.60

09. 14/05/23 00:00 CA Banfield vs CA San Lorenzo de Almagro 2.47 2.80 2.65

10. 14/05/23 13:30 Hellas Verona vs Torino FC 2.29 3.05 3.10

11. 14/05/23 14:00 Coventry City vs Middlesbrough FC 2.70 3.25 2.42

12. 14/05/23 15:00 RC Celta de Vigo vs Valencia CF 2.16 3.20 3.20

13. 14/05/23 16:30 VfB Stuttgart vs Bayer Leverkusen 2.60 3.40 2.43
14. 14/05/23 17:30 Rio Ave FC vs Vitoria SC Guimaraes 2.55 3.10 2.70
15. 14/05/23 18:05 AS Monaco vs Lille OSC 2.60 3.50 2.37
16. 14/05/23 19:00 Bologna FC vs AS Roma 3.15 3.00 2.28
17. 14/05/23 20:00 Defensa y Justicia vs Estudiantes de La Plata 2.26 2.85 2.90

16:00 2285 KMC vs Singida BS FC 2.50 2.84 2.79

16:00 5192 Napsa Stars vs Forest Rangers 1.75 3.44 4.06

17:00 5327 Qizilqum vs FC Olimpik 2.47 2.89 2.78

17:15 3688 Al Ain vs AL Bataeh (UAE) 1.16 6.40 11.35

17:15 4563 Dibba Al Fujairah vs Al Dhafra 1.33 4.62 6.97

17:30 3834 Voluntari vs Botosani 2.01 3.09 3.72

18:00 4355 Sandnes Ulf vs Kristiansund 3.08 3.54 1.99

18:00 4625 Zira vs Kapaz 1.72 3.47 4.35

18:00 4893 FK Sloga Doboj vs Zrinjski Mostar 7.47 4.46 1.35

19:00 1685 Velez Mostar vs FK Igman Konjic 1.56 3.57 5.58

19:00 3819 GKS Piast Gliwice vs Korona Kielce 1.68 3.39 4.52

19:00 4106 Simba vs Ruvu Shooting 1.03 7.17 25.47

19:00 5388 Slaven Belupo vs Lokomotiva Zagreb 2.68 3.09 2.42

19:30 1228 Sandhausen vs Hansa 2.77 3.22 2.45

19:30 3765 Magdeburg vs Nurnberg 2.17 3.59 2.93

20:00 3256 Odd Ballklubb vs Lillestrom 2.72 3.30 2.41

20:00 3837 CD Trofense vs CF Estrela 2.87 3.29 2.26

20:00 5608 Jonkopings Sodra vs AFC Eskilstuna 1.95 3.46 3.73

20:30 1690 WSG Wattens vs Josko Ried 2.02 3.33 3.18

20:30 5557 Rapid Bucuresti vs Sepsi Osk 2.12 3.24 3.24

21:00 1246 PEC Zwolle vs Roda Kerkrade 1.28 5.38 7.66

21:00 1683 FC Eindhoven vs Helmond Sport 1.50 4.07 5.43

21:00 1856 Twente vs NEC Nijmegen 1.45 4.40 5.80

21:00 3055 Maastricht vs Telstar 2.45 3.38 2.56

21:00 3179 Jong Ajax vs Jong AZ Alkmaar 2.09 3.65 2.92

21:00 3545 NAC Breda vs Heracles Almelo 3.38 3.64 1.91

21:00 3582 Den Bosch vs Almere City 4.81 4.08 1.56

21:00 3651 Willem II Tilburg vs Jong Utrecht 1.20 6.02 10.17

21:00 3952 Sport Huancayo vs UTC Cajamarca 1.58 3.64 4.93

21:00 5421 VVV Venlo vs De Graafschap 2.77 3.60 2.19

21:00 5802 FC Oss vs Jong PSV 2.81 3.48 2.21

21:00 5870 ADO Den Haag vs Dordrecht 1.44 4.38 5.84

21:15 1418 Lausanne-Sport vs Neuchatel Xamax 1.42 4.21 5.96

21:30 1609 FC Koln vs Hertha BSC 1.79 3.61 3.91

21:30 2329 Legia Warszawa vs Jagiellonia 1.58 3.75 4.73

21:45 1852 Bohemians FC vs Derry City 2.78 3.09 2.34

21:45 2525 Queens Park vs Partick Thisle 2.63 3.42 2.43

21:45 2786 Dundalk FC vs Cork City 1.84 3.34 3.75

21:45 4317 St Patricks vs Drogheda Utd 1.76 3.49 3.90

21:45 4943 Galway United vs Wexford Youths 1.21 5.35 10.08

21:45 4960 Clyde vs East Fife 1.92 3.44 3.54

21:45 5132 UCD Dublin vs Shamrock Rovers 10.27 5.55 1.20

21:45 5759 Lazio vs Lecce 1.65 3.44 5.19

22:00 3013 Esperance Tunis vs Al Ahly Cairo 2.29 2.79 3.18

22:00 4322 Lens vs Reims 1.53 4.12 5.22

22:00 5036 Peterborough vs She¥eld Wed 2.62 3.23 2.57

22:00 5490 Mallorca vs Cadiz CF 2.07 2.91 3.81

22:00 5722 Burgos vs Leganes 2.31 2.95 3.15

22:15 4722 Gil Vicente vs Boavista 2.16 3.32 3.12

23:30 2243 FBC Melgar vs Sport Boys Association 1.26 4.73 9.26

huku kipindi cha pili Yanga ikipata na-
fasi ya kutawala mchezo na kutumia 
mapungufu yaliyopelekea kuondoka 
na ushindi.

“Nimeumizwa zaidi na bao la pili la 
Yanga, kwa safu ya ulinzi kufanya ma-
kosa yaliyotugharimu, lakini tunaenda 
kufanyia kazi na mechi haijaisha, bado 
dakika 90 za marudiano zitakazikuwa 

nyumbani,” alisema Kerr.
Yanga inahitaji sare au ushindi wow-

ote ili kutinga fainali ya mashindano 
hayo yanayoandaliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Kabla ya mechi hiyo ya marudiano, 
Yanga itakutana na Dodoma Jiji FC kati-
ka mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara na 
endapo itashinda, itatangwa mabing-
wa wapya wa msimu huu huku wak-
ibakiwa na mechi mbili za mkononi.

HABARI MICHEZO
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RAGE AWAOMBA SIMBA 
KUISHANGILIA YANGA CAF
Na Hadija Mngwai

A
LIYEKUWA Mwe-
nyekiti wa Simba, 
Ismail Aden Rage, 
amewataka Wa-

tanzania wote ikiwamo 
mashabiki wa klabu yake 
kuungana pamoja kuiom-
bea Yanga ili itinge fainali 
ya mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika wanay-
oshiriki.

Yanga imeweka mguu 
mmoja ndani katika hatua 
ya fainali baada ya kupata 

ushindi wa mabao 2-0 kati-
ka mechi yake ya kwanza ya 
nusu fainali dhidi ya Maru-
mo Gallants kutoka Afrika 
Kusini iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam juzi.

Timu hizo zitarudi-
ana wiki ijayo huko

 Johannesburg, Afrika 
Kusini.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Rage, alisema 
ushindi walioupata Yanga 
ni mzuri na unawafanya 

waende kucheza kwa ku-
jilinda katika mchezo wa 
marudiano na hatimaye 
kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo.

Rage alisema kwa sasa 
Yanga inapeperusha ben-
dera ya Tanzania, hivyo ni 
wajibu wa kila shabiki ku-
ungana nao kwenye hatua 
waliyofikia.

“Kipindi cha kwanza 
Yanga walitoa nafasi kwa 
wapinzani ambazo ha-
wakuweza kuzitumia lakini 
kipindi cha pili walifanya 

vizuri na kushinda.
“ Huu ni ushindi mzuri 

sana ambao Yanga wameu-
pata, wakienda South (Af-
rika Kusini), watakwenda 
kucheza mpira wa kujilin-
da muda wote, wana nafasi 
kubwa ya kwenda hatua 
ya fainali, hivyo nawatakia 
kila la kheri.

Naomba Watanzania 
wote tuweke pembeni to-
fauti zetu na tuiombee Yan-
ga ifike fainali kwa sababu 
inaiwakilisha Tanzania,” 
alisema Rage.

Serikali yaipongeza Yanga
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ya leo wanaenda kuangalia 
namna ya kujiondoa mkiani 
na kurejesha matumaini ya 
kuibakiza timu katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

“Tumejiandaa vizuri na 
mikakati yetu ni kuona jinsi 
gani tunashinda mchezo huu 
ili kuondoka hapa chini, kama 
tunaweza kuinusuru timu,” 
alisema Msese.

Katika maandalizi mengine 
kuendelea mechi dhidi ya 
Singida Big Stars itakay-
ochezwa kwenye Uwanja wa 
Uhuru, Kocha Msaidizi wa 
KMC, Adam Khalid, alisema 
maandalizi yao yako vizuri 
na wanaamini watazibakisha 
pointi zote tatu ili kujinu-
suru na janga la kushuka 
daraja.

“Tumejiandaa vizuri kwa 
ajili ya mchezo wetu dhidi 
ya Singida Big Stars kupata 
matokeo bora, hatuna majer-
aha yeyote na tunaingia kwa 
tahadhari kubwa kwa sababu 
tunatakiwa kujiondoa katika 
hatari zaidi,” alisema Khalid. 

Kocha Mkuu wa Singida 
Big Stars, Hans van Pluijm, 
alisema watashuka dimbani 
kwa tahadhari kwa ajili ya 
kutafuta ushindi  dhidi ya 
wapinzani wao.

“Mechi haitakuwa ra-
hisi kwa sababu ukiangalia 
wapinzani wetu wako katika 
nafasi mbaya, na sisi tunahi-
taji kupata matokeo mazuri 
katika mchezo huo ili kuen-
delea kubakia kwenye nafasi 
ya tatu,” alisema Pluijm. 
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Simba 
yaitangazia
‘ubaya’ Ruvu 

simu, hawakunipata,” 
Mourinho aliambia Sky 
Sport Italia Jumatano.

 “Nshangaa kuona na-
tajwa sehemu ambayo 
hatujafanya mawasilia-
mo yoyote.

“Mimi ni kocha 
wa AS Roma na si 
vinginevyo.”

Mourinho ashangaa 
kutakiwa na PSG

Mshambuliaji wa Simba Queens, Asha Djafar (kushoto), akijiandaa kuwa-
toka wachezaji wa Baobab Queens katika mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini, Dodoma 
juzi. Simba Queens ilishinda mabao 2-0. PICHA: SIMBA SC



Na Saada Akida 

BAADA ya kutofikia 
malengo iliyojiwekea 
msimu huu, Simba im-
eweka wazi hawatamal-
iza msimu wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kinyonge 
kutokana na kujipanga 
kuvuna pointi zote tisa 
katika michezo mitatu 
iliyobakia, imeelezwa.

Simba leo inawakaribi-
sha Ruvu Shooting katika 
mechi ya raundi ya 28 ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
itakayochezwa kuanzia 
saa 1:00 usiku kwenye 
Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam.

Kuelekea mchezo huo, 
Kocha Mkuu wa Simba, 
Roberto Oliviera ‘Rob-
ertinho’ alisema maan-

dalizi yako vizuri na 
malengo yake ni kumaliza 
ligi kwa kupata matokeo 
chanya kuanzia mechi 
yao ya leo.

Robertinho alisema 
amewaandaa wachezaji 
wake kuingia katika 
mechi hiyo kwa ajili ya 
kusaka ushindi huku wak-
itambua nafasi ambayo 
wapinzani wao walipo.

“Wachezaji wako tayari 
kwa mchezo huo na tuna-
hitaji ushindi, haitakuwa 
mechi rahisi lakini tume-
jiandaa kupata matokeo 
mazuri, nimepoteza 
wachezaji wengi kwa ajili 
ya majeraha,” alisema Ro-
boertinho.

Kocha huyo alisema 
anataka kuona kila 
mchezaji anaonyesha 
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Saada Akida na Augusta Njoji, 

DODOMA

W
AKATI Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, aki-
ipongeza Yanga kwa 
ushindi wa mabao 2-0 

walioupata katika mechi ya kwan-
za ya nusu fainali ya mashindano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Marumo Gallants, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Nassredine 
Nabi, amesema hajaridhishwa na 
namna kiwango kilichoonyeshwa 
na nyota wake.

Yanga itawafuata Maru-
mo Gallants kwa ajili 

ya mechi ya marudiano
 itakayochezwa Mei 17,

 mwaka huu nchini Afrika
 Kusini.

Akizungumza bungeni jana, Ma-
jaliwa, alisema klabu hiyo imeen-
delea kupeperusha vyema bende-
ra ya Tanzania katika mashindano 
hayo ya kimataifa.

“Tunawaombea sana katika 
mchezo wa marudiano kule Af-
rika Kusini mshinde kwa magoli 
mengi, Watanzania wana hamu 
ya kuona Tanzania inaingia katika 
mashindano haya ngazi ya fainali,” 
Majaliwa alisema.

Aidha, aliipongeza Simba kwa 
hatua iliyofikia na anaamini 
wamejifunza na kuona kutoka kwa 
majirani zao.

“Tunaamini msimu 
ujao vilabu vyetu 

viwili au zaidi vi-
tafanya vizuri 
sana,” alisema 
kiongozi huyo.

Nabi aliiambia 
Nipashe baada 

ya mechi ku-
mal iz ika , 

wachezaji wake hawakucheza 
kama alivyowaelekeza katika 
uwanja wa mazoezi hasa katika 
kipindi cha kwanza cha mechi 
hiyo.

Nabi alisema walishindwa ku-
tumia nafasi walizotengeneza ka-
tika kipindi cha kwanza kama al-
ivyotarajia kupata ushindi mnono 
kwenye mechi ya uwanja wa ny-
umbani.

“Hatukucheza vizuri kama tu-
livyotarajia, tulifanya mazoezi vye-
ma na kuiandaa mbinu tuliyoanza 
nayo leo ( juzi), lakini wachezaji 
walishindwa kufanya kama tulivy-
owafundisha na kuwaelekeza ma-
zoezini.

Pamoja na yote tunashukuru 
kwa ushindi na sasa tunarudi 
kujipanga kwa ajili ya mechi ya 
maruduano tunayoamini itakuwa 
ngumu ugenini ila tunahitaji ma-
tokeo yatakayotufanya kutinga 
fainali,” alisema Nabi.

Kocha huyo aliongeza wacheza-
ji wake walishindwa kufanya 
maamuzi ya haraka kwa wakati na 
usahihi katika dakika 45 za kwanza 
na kupelekea kuonyesha mchezo 
ambao hakuufurahia.

“Wao (Marumo Gallants) ni wa-
zuri sana katika kukaa na mpira 
na kutengeneza nafasi ambazo 
wameshindwa kuzitumia lakini 
pamoja na hivyo si wazuri sana 
katika kujilinda . Nasikitika kuona 
hatukuwa katika wakati wetu 
mzuri, muhimu ni ushindi tu-
nafurahi, lakini yatutaka kusubiri 
mechi ya marudiano,  kazi bado, 
kazi iendelee,” alisema kocha 
huyo.

Kocha Mkuu wa Marumo Gal-
lants,  Dylan Kerr, alilalamika safu 
yake ya ushambuliaji ilishindwa 
kutumia vyema nafasi walizoten-
geneza katika kipindi cha kwanza.

Kerr, kocha wa zamani wa 
Simba, alisema walitengeneza na-
fasi lakini washambuliaji wake ha-
wakuwa makini katika kumalizia 
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Busquets rasmi kuondoka Barca

Simba yaitangazia ‘ubaya’ Ruvu 
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Serikali 
yaipongeza 
Yanga SC

   Majaliwa awaambia 
Watanzania wanaitaka fainali 
CAF, Nabi acharuka...

Mshambuliaji wa Yanga, Stephanie Aziz Ki, akishangilia baada ya kufunga bao la kwan-
za katika mechi ya nusu fainali ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya 
Marumo Gallants iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. 
Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

kiwango cha juu kwa 
sababu benchi lake la 
ufundi linaendelea na 
kuandaa tathminini ya 
kikosi cha msimu ujao.

Naye Kocha Msaidizi 
wa Ruvu Shooting, Frank 
Msese, alisema wako 
tayari kuwakabili Simba 
na wanajua mechi hiyo 
itakuwa ngumu kwa 
sababu timu yao iko  
kwenye nafasi ya chini.

Msese alisema mechi 
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