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Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe (watatu kushoto), Mwenyekiti wa Kampuni ya
Superdoll, Seif Ali Seif (wapili kushoto), aliyekuwa Mkurugenzi wa Biashara wa Michelin, Fred Stoeffler (kushoto),
Rais wa Michelin Afrika, India na Mashariki ya Kati, Gaganjot Singh (watatu kulia) na Balozi wa Ufaransa nchini
Tanzania, Nabil Hajlaoui (wapili kulia), kwa pamoja wakikata keki katika maadhimisho ya miaka 30 ya Ushirikiano

Kauli ya CCM Katiba Mpya yashtua upinzani

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Kkusisitiza
umuhimu wa kuwapo kwa Katiba
Mpya, Chama cha ACT-Wazalendo
kimepongeza huku CHADEMA wa-
kiamua kuitisha kikao cha Kamati
Kuu kujadili suala hilo kabla ya kutoa
tamko.

Juzi, Katibu wa Halmashauri Kuu
wa CCM Taifa (NEC) Itikadi na Uen-
ezi, Shaka Hamdu Shaka, alitangaza
CCM kinasisitiza umuhimu huo kwa
kuzingatia mazingira ya sasa na
kuangalia namna bora ya kufufua na
kukwamua mchakato wake.

Akizungumza na Nipashe kuhusu
kauli hiyo iliyotokana na vikao vya
juu vya chama hicho kikiwamo cha
NEC kilichofanyika Dodoma, Mku-
rugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na
Mambo ya Nje wa CHADEMA, John
Mrema, alisema wamewasikia wan-
zao wa CCM na wamepanga kuitisha
kikao cha Kamati Kuu.

“Tumewasikia wenzetu wa CCM
kuhusu Katiba Mpya, kwa sasa tut-
aitisha kikao cha Kamati Kuu na ita-

jadili na hatimaye kutoa tamko lake
siku za usoni.

Hivyo, tutawajulisha baada ya ki-
kao husika kukaa,” alisema.

Wakati CHADEMA wakijipanga
kwa hilo, ACT-Wazalendo walitoa
taarifa jana kupitia Katibu wa Habari,
Uenezi, Mawasiliano na Umma Taifa,
Salim Bimani, kikipongeza kauli hiyo
ya CCM.

“Hatua hii ni kubwa, Mwenyekiti
wa Taifa wa chama chetu, Juma Duni
Haji, amefarijika kuwa mazungumzo
yake na viongozi wakuu wa Serikali
ya Jamhuri ya Muungano na Zanzi-
bar yamezingatiwa katika uamuzi
huu,” Bimani alisema.

Hata hivyo, Bimani alisema wana-
tambua kuwa ni lazima kuwapo na
mchakato wa kupata mwafaka wa
namna ya kufanikisha kupatikana
kwa Katiba Mpya.

“ACT-Wazalendo tumeshawasili-
sha mapendekezo yetu kwa Kikosi
Kazi cha Rais, tunaamini kikosi kazi
kitaratibu maoni na mapendekezo
ya vyama vyote na wadau wengine
na kuyafikisha serikalini ili mchakato
wa Katiba Mpya uanze ifikapo mwezi

Oktoba kama tulivyopendekeza,”
alisema.

Alisema wanatarajia juhudi za ku-
kamilisha mchakato wa kupata Kati-
ba Mpya na Tume Huru ya Uchaguzi
zitakwenda sambamba na kuharaki-
sha maridhiano ya Zanzibar.

“Mapendekezo yetu kuhusu mari-
dhiano ya Zanzibar yamewasilishwa
kwa mamlaka zote pamoja na Kikosi
Kazi cha Rais,” alisema.

Mchakato wa Katiba Mpya uli-
simamiwa na iliyokuwa Tume ya
Marekebisho ya Katiba chini ya ue-
nyekiti wa Jaji mstaafu Joseph War-
ioba, kukiandaliwa rasimu ya Katiba
iliyokabidhiwa Desemba 30 mwaka
2013.

Safari ya mchakato wa kupata Kat-
iba Mpya ilianza mwaka 2010 wakati
Rais wa wakati huo, Jakaya Kikwete,
alipoamua  kuutangazia umma
dhamira na nia ya serikali kuanzisha
mchakato huo.

Mchakato ulianza rasmi mwaka
2011 kwa kutungwa kwa Sheria ya
Mabadiliko ya Katiba Na. 83/2011 na
baadaye ikatungwa Sheria nyingine
ya Kura ya Maoni Na. 11/2013.

Mbaroni akituhumiwa kuua mwanamke ‘gesti’

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam linamshikilia Heri Chi-
sanga (33), mkazi wa Mburahati, kwa
tuhuma za kumuua Leonia Julius (35)
kwa sababu ambazo bado hazijaju-
likana.

Kwa mujibu wa Kamanda wa kan-
da hiyo, Jumanne Muliro, mtuhumi-
wa huyo alikamatwa Juni 21 ikiwa ni

siku nne baada ya Juni 17, mwaka huu,
kufanya tukio hilo na kukimbia.
Alisema baada ya mtuhumiwa
kufanya tukio hilo, aliutelekeza
mwili wa mwanamke huyo ndani ya
chumba cha nyumba ya kulala wa-
geni iitwayo Lavi Park iliyoko Tegeta
kwa Ndevu, Kinondoni. “Mtuhumiwa
huyu pamoja na marehemu waliingia
kwenye nyumba hiyo ya kulala wa-
geni, lakini baadaye Leonia alikutwa

akiwa amepoteza maisha, upelelezi
wa kina ulianza kufuatilia kwa ku-
tumia utaalamu wa kipelelezi.

“Pia wataalamu wa upelelezi am-
bao ni kitengo kinachohusika na
upelelezi wa kisayansi walifanya kazi
ya ziada na baadaye ufuatiliaji huu
ulifanikisha kumkamata mtuhumiwa
akiwa Manzese, na chanzo halisi cha
mauaji hayo bado kinachunguzwa,”
alisema Muliro.

Mabeyo ataja mitihani jeshini

Na Romana Mallya

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi nchini, Jenerali Venance Mabe-

yo, ametaja milima na mabonde aliyopitia wakati wa kipindi
i chake cha uongozi, yakijumuisha uhalifu wa kigaidi ulioji-
: tokeza katika mikoa sita nchini.

Alibainisha hayo juzi usiku katika kipindi cha Dakika 45

kinachorushwa na kituo cha runinga cha ITV, akikiri ‘ma-
¢ bonde’ yapo na yataendelea kuwapo kulingana na mazingira
: na wakati.

Alisema kuwa katika kipindi chake cha uongozi, kulikuwa

* ! namazingira fulani ambayo yalikuwa magumu.

“Kwanza, matishio yamebadilika, nchi imekabiliwa na via-

shiria kidogo vya ugaidi, unajua hayo ni changamoto kubwa
 naujue viashiria hivi tunaleta matishio yasiyo na mipaka, adui
- haonekani waziwazi, lakini kwa kushirikiana na wenzetu na
: wananchi kwa ujumla tumeweza kukabiliana na hali hiyo vi-
© zuri,” alisema.

Jenerali Mabeyo alikumbusha mwaka 2017, alipoingia ma-

darakani kulikuwa na shida mikoa tofauti na kuitaja kuwa ni
Tanga (mapango ya Amboni), Mwanza (kwenye milima) na
: Pwani (Kibiti) ambako kote walipambana na kumaliza.

Pia alisema waliendelea eneo la kusini mwa Tanzania am-

: bako mpaka sasa wanataka kuhakikisha mpaka wa Tanzania
* unakuwa salama.

“Hili bado tunaendelea nalo, kwa kweli katika kipindi hicho

© ni kigumu lakini tunashukuru kwa ushirikiano wa wananchi
: navyombo vingine vya ulinzi na usalama tumeweza kuhimili.

“Lakini bahati mbaya kwamba majirani zetu wanakabiliwa

na tishio hilo kwa kiasi kikubwa na sisi kama sehemu ya ukan-
¢ da wetu huu wa SADC, tumekubaliana kwamba tuwasaidie
: wenzetu, tuna vikundi vyetu kule tunaendelea kupambana,
: tunaimani tutafanikiwa na Mwenyezi Mungu yupo nasi waka-
: tiwote,” alibanisha.

Jenerali Mabeyo alisema watu hao baada ya kutoka Kibiti

waliteremka kusini katika mikoa ya Mtwara, Ruvuma na
: wapo wananchi waliathirika maeneo la Tandahimba, Nany-

. mkoani Lindi.

Alisema wapo waliochomewa nyumba, kuharibiwa mali

: na baadhi ya Watanzania wametekwa na vikundi na kulazi-
: mishwa kuvuka upande wa pili kwa kubeba vifaa walivyohi-
: taji.Alisema baada ya hilo kujitokeza, jeshi liliingia kikamilifu
¢ na kazi kubwa ilikuwa ni kuhamasisha wananchi wawape
¢ taarifa kwa sababu adui haonekani waziwazi, anapita kama
: mwananchi.

Alipoulizwa kama wapo Watanzania wanaotumika kwenye

ugaidi, Generali Mabeyo alisema mtu anaweza kutumika bila
¢ kujua na kusisitiza kuwa kinachohitajika ni mwamko kwa wa-
: nanchi.

KIFO CHA JPM
Jenerali Mabeyo alisema katika kipindi chake cha uongo-

zi, kifo cha Rais John Magufuli kilikuwa sehemu ya mtihani
i kwake, akiwa na kauli:

“Nyie ni mashuhuda kwa mara ya kwanza tukampoteza

Rais aliyekuwa madarakani, kilikuwa kipindi kigumu kidogo,
:lakini tulisimama kidete, kwa utulivu mzuri kama jeshi tukiti-
miza wajibu wetu kwa mujibu wa Katiba kuilinda nchi.

“Na hilo likapita salama na kumpokea Rais mpya ambaye

. tunaendelea naye, Samia Suluhu Hassan na ninaamini tu-
: naendelea vizuri, nchi ipo salama mpaka sasa na tuna utu-
livu.” Kuhusu utapeli nafasi za ajira kwa kutumia majina ya
¢ viongozi au fedha, alisema ni bahati mbaya kwa wale wanao-
. tapeliwa kwa sababu jeshi linapokuwa na nafasi huzitangaza
: rasmi kwenye vyombo vya habari na haziuzwi.

Akifafanua mkakati wa kujenga jeshi dogo lenye zana, kion-

gozi huyo alisema maana yake ni kwamba kuna maeneo am-
: bayo hawatahitaji watu bali vifaa vya kisasa na kufafanua zai-
:di kuwa kulingana na matishio yanayojitokeza sasa ya ugaidi,
kunahitajika elimu ya kutosha.

Kuhusu wanajeshi wanaoachishwa au kuacha jeshi, Jener-

: ali Mabeyo alisema wawapo uraiani, hufungwa na sheria ya
¢ ulinzi na kanuni zake ambapo hata akistaafu, bado inamlinda
¢ naakiikiuka kiapo chake kinamsuta.

Pia alisema jukumu la kwenda kulinda amani kwenye nchi

: zingine haliepukiki na Tanzania inapata manufaa mbalimbali
¢ ikiwamo kujifunza mambo kitaaluma, ushirikiano na wenzao
! na‘ustawi wa jamii wananeemeka’.

Alitaja mambo wanayojivunia katika miaka 60 ya jeshi hilo

kuwa ni pamoja na wapigania uhuru wengi Tanzania ilikuwa
: ndiyo makao makuu yao, na kuwa kitovu cha ukombozi,
: kutoa mafunzo kwa majeshi na kusaidia dola katika majanga
: mbalimbali.
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PM: Watakaohama kwa hiari kuendeleza ufugaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
wahakikishia wakazi wanaohama kwa
hiari yao kutoka katika eneo la Hifadhi ya
Handeni mkoani Tanga, kuwa hakuna
shughuli zitakazosimama, wataendelea na
ufugaji katika mazingira bora zaidi.

Aliyasema hayo jana wakati akiwaaga
wakazi wa Ngorongoro, wanaohama kwa
kupisha shughuli za uhifadhi katika eneo
hilo. Hii ni awamu ya pili ya wakazi wanao-
hama katika eneo hilo kuelekea Msomera.

Mazungumzo hayo yamefanyika kwenye
viwanja vya Ofisi Kuu ya Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro (NCCA), Ngorongoro
mkoani Arusha.

Waziri Mkuu ambaye ameshuhudia
wakazi hao takribani 127 kutoka katika

I
Rais Mwinyi :
awahakikishia

wawekezaji
amani, utulivu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema serikali yake im-
eweka mkazo zaidi katika kuimarisha
hali ya amani na utulivu pamoja na
utawala bora ikiwa ni msingi muhimu
wa maendeleo na kuimarisha imani
ya wawekezaji wanaotaka kuwekeza
Zanzibar.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
wakati akifungua mkutano ulioan-
daliwa na Umoja wa Wafanyabiashara
wa Ulaya kwa kushirikiana na Umoja
wa Nchi za Ulaya, Ofisi ya Rais Kazi,
Uchumi na Uwekezaji kupitia Mam-
laka ya Kukuza Uchumi Zanzibar :
(ZIPA) pamoja na Uholanzi, hafla iliyo- :
fanyika, mjini hapo. :

Alisema Serikali ya Zanzibar imeen- :
delea kutatua changamoto mbalimbali :
zinazojitokeza kwa kuendeleza umoja
na mshikamano ikiwa ni pamoja na
kuimarisha Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa (SUK).

Katika hotuba yake, Rais Dk. Mwinyi
alitoa pongezi kwa waandaaji wa
mkutano huo ambao utajadili jinsi ya
kuzitumia fursa za uwekezaji Zan-
zibar na dira na dhamira ya serikali
yake.

Alisema mkutano huo umekuja
wakati muafaka na serikali imeele-
lekeza nguvu zake katika kukuza
uwekezaji na kuimarisha sekta ya
utalii ikizingatiwa kwamba maeneo
hayo yaliathiriwa na UVIKO-19.

Kwa upande wa uwekezaji alieleza
kufarijika na hatua iliyofikiwa licha
va kuwapo kwa changamoto zilizoko
ambazo zinatafutiwa ufumbuzi wa
kudumu na serikali anayoiongoza.

Alisema, kwa kipindi cha miezi 19
baina ya Novemba 2020 hadi Meli
2022, jumla ya miradi 136 yenye
thamani ya Dola bilioni 1.4 imeweke-
ZWa Zanzibar na inatarajiwa kutoa
ajira 9,000. :

Pia Zanzibar imekuwa na ushirikiano :
na uhusiano wa kiuchumi na biashara :
tangu karne nyingi zilizopita kati yake :
na nchi za Ulaya na kueleza kufura- @
hishwa kutokana na uhusiano huo
kuzidi kuendelezwa na wawekezaji
kutoka nchi mbalimbali za Ulaya kuja
kuwekeza visiwani humo.

kaya 27 wakihama na kuelekea ki-
jiji cha Msomera, amewapongeza
kwa uamuzi huo na kuwahakik-
ishia kwamba serikali itaendelea
kuwapa ushirikiano.

Alisema uamuzi walioufanya
wa kuhamia Msomera na kupisha
shughuli za uhifadhi katika eneo
la Ngorongoro ni uamuzi sahihi na
kuwahakikishia kwamba hakuna
shughuli zao zozote zitakazosima-
ma, wataendelea na ufugaji kwa
kuwa Msomera kuna eneo kubwa
na la kutosha.

“Ninawaomba msafiri kwa ama-
ni kabisa na mioyo yenu ikunjuke.

Isikilizeni serikali yenu inayoongo-
zwa na Rais Samia Suluhu Hassan.
Sasa hivi mko huru, nenda mkakae
kwenye nchi yenu kwa uhuru,”
alisisitiza. Kwa upande wake, Mhi-
fadhi Mkuu wa Ngorongoro, Dk.
Christopher Timbuka alisema
awamu ya pili ya kuwahamisha
wakazi wa eneo la Ngorongoro
kwa hiari ilianza Juni 20, kuhu-
sisha kaya 27 zenye watu 127 na
mifugo 488. Kaya moja kati ya hizo
itahamia Karatu.

Dk. Timbuka amesema hadi
sasa kaya zilizohama kwa hiari
katika eneo la Ngorongoro katika

awamu ya kwanza na ya pili ni 48
zenye jumla ya watu 233 na mifugo
899. Amesema utaratibu wa kuwa-
hamisha umefanyika kwa kufuata
hatua mbalimbali ikiwamo ku-
hakiki idadi ya watu.

Pia, hatua nyingine ni kusaini-
sha vitabu vya fidia vya wakazi wa-
naohama kwa hiari awamu ya pili,
kuhakiki idadi ya mifugo na kui-
weka alama ili iweze kusafirishwa
pamoja na kuhakiki na kutambua
aina za nyumba za wakazi hao kwa
ajili ya taratibu za ubomoaji.

Waziri Mkuu alitembelea eneo
hilo lenye ukubwa wa kilomita za

mraba 1,500 kuona maendeleo
ya uwekaji wa alama kuzunguka
eneo la hifadhi.

Alisema kuwa eneo hilo lina
umuhimu mkubwa kwa Watanza-
nia na hata nchi jirani. “Hii ni tunu
tuliyopewa na Mwenyezi Mungu,
uwapo wa wanyama ni kivutio ki-
kubwa kwa shughuli zetu za utalii,
ni muhimu tuilinde.”

Alisema Watanzania hawana
budi kuzingatia na kuzifuata sheria
zilizowekwa. “Kila nchi ina utama-
duni wake, hata wewe Mtanzania
unapotoka kwenda nchi yoyote,
fuata sheria za nchi hiyo.”
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Spika awaweka sawa waziri, mbunge

Na Salome Kitomari, DODOMA

SPIKA Dk. Tulia Ackson (picha-
ni), ameagiza kuondolewa kwenye
kumbukumbu za Bunge maneno
yenye kumdhalilisha Mbunge wa
Jimbo la Mlimba, Godwin Kunam-
bi, iliyotolewa na Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angelina Mabula.

Kiongozi wa mhimili huo am-
baye ni Mbunge wa Jimbo la Mbeya

Mjini, alitoa uamuzi huo jana baada
ya kupitia maelezo ya pande mbili
akijielekeza kujua kama jambo lin-
alolalamikiwa linaruhusiwa au ha-
liruhusiwi kwa mujibu wa kanuni.
Katika mchango wange juzi
mbunge huyo aliongelea faida za
kupanga na kupima ardhi kwa ajili
ya kuongeza wigo wa kodi, huku
akieleza kazi aliyofanya ya kupima
ardhi akiwa Mkurugenzi wa Jiji la
Dodoma, mfano ambao ulimuinua

waziri huyo.

Wakati akichangia, waziri huyo
aliomba taarifa; “Ninaomba mzun-
gumzaji anapozungumza asitupe
taarifa ambazo ndizo zinatuletea
matatizo nchi hii, akiwa Mkurugen-
zi wa Jiji la Dodoma, tulikuwa na
habari ya Manispaa ya Kinondoni
kuongoza migogoro.

“Lakini sasa hivi kitaifa Dodoma
inaongoza kwa dhuluma ambazo
wamezifanya kwa wananchi, kwa

hiyo huo sio mfano anaoweza kuu-
tolea kama habari ya mafanikio
kwenye kazi aliyoifanya,” alifafan-
ua.

Katika mwongozo wake, Mbunge
huyo alisema: “Jambo hili limeni-
potezea heshima yangu kama
mbunge, neno dhuluma ni tuhuma
nzito sana, limenipotezea heshima
yangu kama mbunge na wananchi
wangu wa Jimbo la Mlimba na kwa
kuwa neno hili limeingia kwenye
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kumbukumbu za bunge, mimi
bado ni kijana kutakuwa na rekodi
mbaya huko mbele ya yanayoni-
husu.
“Ninaomba
ninaomba

mawili,
kama

mambo
mwongozo

: jambo hili linaruhusiwa na kama

linaruhusiwa au  haliruhusiwi
ninaomba athibitishe au afute kau-
li hii, ili kuambukumbu za bunge
kama mbunge heshima yangu im-
evunjika.”

Spika Tulia, alisema kwa mu-

jibu masharti ya ibara 100 ya

Katiba, wabunge wana uhuru wa
mawazo na majadiliano wakati
wanapotekeleza majukumu yao ya
kibunge.

“Masharti ya ibara hiyo yame-
tiliwa mkazo katika kifungu cha
tatu cha Sheria ya Kinga, Madaraka
na Haki za Bunge, kwa kuzinga-
tia masharti ya katiba na sheria
mbunge anao uhuru wa kutoa
mawazo na maoni wakati wa ma-

jadiliano katika bunge.

“Uhuru huo hautahojiwa na
mtu au chombo chochote katika

: Jamhuri au mahali popote nje ya

Bunge.”
Spika alisema mchango wa
Kunambi  ulijielekeza  katika

umuhimu wa kupima na kupanga
ardhi nchini, ili kuhakikisha kuwa
faida za matumizi bora ya ardhi zi-
napatikana, na alieleza alivyofanya
kazi hiyo akiwa Jiji la Dodoma.

“Maneno hayo yanaingilia uhuru
wa mawazo na majadiliano ya Ku-
nambi na kama alivyolalamika ma-
neno hayo hayaleti taswira nzuri
kwa nafasi yake kama mbunge na
kwa wananchi anaowawakilisha na
aliowahi kuwahudumia alipokuwa
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma.

“Hayo sio maneno yanayor-
uhusiwa katika mijadala ya bunge
kwa mujibu wa kanuni ya 71 fasili
ya kwanza (i) na (j), zinazuia kum-
sema vibaya mbunge na matumizi
yasiyo sahihi ya lugha ya kumdhal-
ilisha mbunge.

“Haikuwa sahihi kwa waziri ku-
taka kuwa ilifanyika dhuluma kwa
wananchi, endapo kuna dhuluma
ilifanyika kuna vyombo vinavy-
oweza kuchunguza na kuthibitisha
madai hayo na hatua stahiki zika-
chukuliwa.

Alisema kwa mujibu wa kanuni
ya 76 maneno hayo hayaruhusiwi
na haikuwa sahihi kwa waziri kuy-
atamka.

“Naelekeza maneno yanayolala-
mikiwa yafutwe kwenye kumbu-
kumbu za bunge za Juni 21, mwaka
huu, kwa mujibu wa kanuni ya 5
fasili ya 1 ya kanuni za kudumu za
bunge,” alisema Spika Tulia.
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Taasisi ya Ruge Mutahaba kuzinduliwa rasmi Jumapili

Na Romana Mallya

TAASISI ya Ruge Mutahaba in-
atarajia kuzinduliwa rasmi kesho-
kutwa mkoani Dar es Salaam ikiwa
imejikita katika mambo makuu
matano ambayo ni ubunifu, uvum-
buzi, umahiri, upambanaji na

uzalendo. Uzinduzi wa tukio hilo
utarushwa mbashara kuanzia saa
tatu na robo usiku kupitia vyombo
vya habari vya ITV, EATV, Clouds
TVnaETV.

Akizungumza jana na waandishi

wa habari kwa niaba ya familia,
Rwebu Mutahaba, alisema taasisi
hiyo inakuja miaka mitatu baada
ya kifo cha Ruge, ili kuendeleza
maono yake yaliyojikita katika
ustawi wa vijana, wanawake na
Tanzania kwa ujumla.

Rwebu alisema enzi za uhai
wake, Ruge alijitahidi kuwekeza
katika ubunifu na ujasiriamali wa
vijana wanawake ili kuwasaidia
kuinua kipato chao.

“Kuanzishwa kwa taaisisi hii ni
mwitikio wa sauti za wananchi ku-

tokana na nafasi kubwa aliyokuwa
nayo Ruge, katika kuwakilisha na
kutekeleza maono yake chanya ya
kimaendeleo yaliyolenga vijana,
wanawake na taifa kiujumla kwa
kupitia miradi mbalimbali kama
fursa,” alisema.

Rwebu alisema kwa kutambua
kuwa moja ya tatizo kubwa lin-
alowakabili vijana na wanawake
ambao ni asilimia kubwa ya Watan-
zania ni ajira, taasisi ya Ruge imet-
engeneza mkakati na kuendesha
miradi ya kusaidia.

Mwakilishi wa
Familia ya Ruge
Mutahaba, Rwebu
Mutahaba (kati-
kati), akizungumza
na waandishi wa
habari, mkoani Dar
es Salaam jana,
kuhusu uzinduzi
wa Taasisi ya Ruge
Mutahaba, unaota-
rajiwa kufanyika
Jumapili hii. Wen-
gine ni Mjumbe wa
Bodi ya Udhamini
va Taasisi hiyo,
Georgia Muta-
gahywa (kushoto)
na Mkurugenzi wa
Mradi wa Fursa,
Suma Mwaitenda.
PICHA: MARY
KADOKE

Jiji latoa ufafanuzi wauzaji magazeti

Na Romana Mallya

JUI la Dar es Salaam limetoa
ufafanuzi kuhusu kilichoripotiwa
dhidi ya wauzaji wa magazeti kwe-
nye maeneo ya katikati jijini humo
kuwa hakuna mamlaka yoyote
iliyotoa maelekezo ya kuwaondoa.

Kauli hiyo imekuja baada ya ku-
wapo kwa malalamiko ya baadhi
ya wafanyabiashara hao kulala-
mikia vitendo vya askari wa Jiji la
Dar es Salaam kuwanyanyasa na
kuchukua meza zao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano, Habari na Uhusiano
wa Jiji hilo, Tabu Shaibu, operesh-
eni ya kuliweka Jiji la Dar es Salaam
katika hali ya usafi kwa kaulimbiu
ya ‘Safisha Pendezesha Dar es Sa-
laam’ inaendelea.

“Operesheni hii inasisitiza kuwa
biashara zote ni lazima zifanyike
katika maeneo yaliyoruhusiwa.
Kwa kutambua umuhimu wa
magazeti kama chanzo cha taari-
fa, elimu na maarifa mbalimbali,
wauzaji wa magazeti waliruhusiwa
kuendelea kufanya biashara katika
maeneo waliyokuwapo,” alisema.

Tabu alisema hakuna mamlaka
yoyote iliyotoa maelekezo ya ku-
waondosha wauzaji wa magazeti.

Hata hivyo, alisema imebainika
kuwa baadhi yao wamekuwa
wakitumia fursa ya biashara ya
magazeti kuuza bidhaa ambazo ni
tofauti na magazeti, jambo ambalo
haliruhusiwi.

Alisema biashara ndogo ndo-
go nyinginezo zilikwishatolewa
maelekezo ya wapi zinapaswa ku-

fanyika.

Alisema Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji ametoa rai kwa
wauzaji wa magazeti wote kuende-
lea kuuza magazeti huku wakizin-
gatia maelekezo yanayowataka ku-
fanya biashara katika magazeti tu.

Juzi Jukwaa la Wahariri Tanza-
nia (TEF) lilieleza kusikitishwa na
vitendo vilivyofanywa na askari
wa jiji hilo vya kuwanyanyasa na
kuchukua meza za wauzaji wa
magazeti wanaofanya shughuli Zao

“Taasisi ya Ruge Mutahaba im-
etengeneza mkakati na kuendesha
miradi ya kuwasaidia wanawake
na vijana kupitia ujasiriamali we-
nye tija, sanaa na ubunifu.

Suma Mwaitenda ambaye ni
mmoja wa viongozi wa muda mre-
fu wa taasisi hiyo, alisema kati ya
maeneo muhimu yatakayopewa
kipaumbele ni ufadhili wa maso-
mo na ushauri wa kitaaluma kwa
vijana zaidi ya 5000 kwa mwaka
na kuwaunganisha takribani
10,000 na fursa za kiuchumi.

Pia alisema watajikita kuten-
geneza kituo au sehemu ambayo
vijana watakutana, kujadiliana
matatizo yao na kuunganishwa na
wadau wezeshi.

Alisema Watanzania wameomb-
wa kushiriki katika uzinduzi wa
taasisi kupitia vyombo vya habari
tajwa ambavyo vitarusha tukio hilo
mbashara siku ya Jumapili.

Alisema baada ya uzinduzi wa-
taendelea kushirikiana na taasisi
kwenye uendeshaji wa miradi
mbalimbali.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wauza magazeti wapewe
elimu sio kufukuzwa

JUZI Jukwaa la Wahariri wa Habari (TEF) lilitoa tamko la ku-
laani kitendo cha askari wa jiji la Dar es Salaam kuwanyan-
yasa na kuchukua meza za wauzaji wa magazeti wanaofanya
shughuli zao maeneo mbalimbali ya jiji hilo.

Kitendo hicho kilisababisha taharuki kubwa na baadhi ya
wateja wao kukosa haki yao ya kupata taarifa kupitia maga-
zeti wanayouzwa na wafanyabiashara hao.

Katika taarifa hiyo ya TEF ilibainisha kuwa Oktoba, mwa-
ka jana, serikali ilianza kuwaondoa wafanyabiashara wado-
go pembezoni mwa barabara za jiji la Dar es Salaam, lakini
wauzaji magazeti hawakuondolewa kutokana na sababu za
msingi.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya
mwaka 2014, nyongeza ya 9(3) inatambua magazeti kuwa
nyenzo ya elimu sio biashara.

Sheria hiyo inafanana na sheria zote za kodi na mapato
na VAT duniani kote na ndiyo maana katika miji yote kuna
meza za magazeti na vitabu katika kona za mitaa kwa ajili ya
kuendeleza elimu na maarifa kwa watu wake.

Tunatambua kuwa uondoaji wa wafanyabiashara wal-
iokuwa wametanda katika kila kona za barabara Jiji la Dar es
Salaam, umesaidia kwa kiasi kubwa kupunguza msongamo
uliosababisha hata wanaotembea kwa miguu kushindwa
kupita kwenye njia walizotengewa.

Pia, baadhi ya wafanyabiashara walidiriki kugeuza viban-
da vilivyojengwa kwenye vituo vya mabasi kwa ajili ya ku-
wakinga na jua, mvua wasafiri, kuwa vya kufanyia biashara
ndogo ndogo na wengine kudiriki kuweka majiko ya kupikia
ambayo yangeweza kusababisha hatari kwa vyombo vya
moto.

Hata hivyo, jiji liliruhusu wafanyabiashara wa magazeti
kuendelea kuweka meza zao ili kuwapa wateja wao haki ya
kupata habari na taarifa.

Lakini, tukio la juzi la wafanyabiashara hao kutimuliwa
na askari wa jiji lilisababisha sintofahamu na vyombo vya
habari vinavyotegemea mauzo yanayotokana kwenye maga-
zeti hayo kwa ajili ya kujiendesha kuingia hasara kwa bidhaa
hiyo kurudi kwa wingi bila kuuzwa.

Tunajua katika kutafuta maelewano ni lazima busara
ichukue nafasi yake na popote kwenye maelewano hakuna
kinacho haribika.

Hivyo ni busara ikatumika elimu kuwaelimisha wafanya-
biashara hao kabla ya kuchukua hatua iliyofanywa na askari
hao wa jiji na kusababisha kilichojitokeza.

Jana, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, ilitoa taarifa ya
ufafanuzi kuhusu tukio lililotokea juzi dhidi ya wafanyabi-
ashara hao wa magazeti ikieleza kuwa, wafanyabiashara hao
waliondolewa kutokana na kuuza bidhaa nyingine zaidi ya
magazeti.

Taarifa hiyo ilisema kuwa wafanyabiashara hao wa-
naruhusiwa kuendelea kuuza magazeti kwa kuzingatia
maelekezo ya kufanya biashara ya magazeti pekee.

Tunasema taarifa hiyo ingetolewa kabla ya kuchukua
hatua iliyochukuliwa ingesaidia kuondoa mtafaruku huo. Na
elimu ni kitu cha msingi kwa wafanyabiashara kuelewa nini
cha kufanya na nini kinatakiwa kisifanyike wanapofanya
shughuli zao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

'NIOKOE!

Na Adam
Fungamwango

‘NIOKOE'

TUMESHUHUDIA ajali ya
treni juzi, taarifa zikisema
watu wanne na wengine
zaidi ya 132 wamejeruhiwa.

Kamanda wa Polisi wa
Tabora, Richard Abwao,
alisema jeshi hilo linaende-
lea kufuatilia taarifa za vifo
na majeruhi kutokana na
abiria wengi kukimbizwa
katika Hospitali ya Mkoa
wa Tabora Kitete, kwa mat-
ibabu, huku akieleza chanzo
cha ajali hiyo mpaka bado
hakijulikana.

Mashuhuda waliokuwapo
kwenye eneo la ajali, ni
kwamba ilitokea saa 5:00 as-
ubuhi, baada ya mabehewa
sita kuanguka kwenye eneo
la Kilolo, Tabora.

Kwa siku za hivi karibuni
tumeanza kusikia ajali za
mara kwa mara za treni kitu
ambacho huko nyuma haki-
kuwapo kabisa.

Miaka ya nyuma, ajali ya
treni ilikuwa ni habari kub-
wa mno kama vile ya ndege
kwa sababu ilikuwa haitokea
hata baada ya miaka 10 za
zaidi.

Wataalamu wa masuala
ya usafiri duniani wanasema
kuwa usafiri salama zaidi
unaoshika namba moja ni
ndege, halafu treni inafuatia.

Pia Tanzania ilikuwa moja
ya nchi ambayo huwezi
kusikia ajali za treni miaka
hiyo na kuhesabiwa moja ya
usafiri salama zaidi. Si kwa
treni za mizigo au za abiria.

Kwa sasa hali ni kama
imeanza kubadilika. Kume-
kuwa na ajali, ingawa si kub-
wa sana kama zile chache
za zamani, lakini zimeanza
kuongezeka na kutia wasi-
wasi wasafiri.

Itafika wakati sasa watu
wataona ni afadhali ku-
panda basi kuliko treni am-

RC iboreshe ‘magenge’ yaliyokuwapo
kunusuru ajali zinazorejea za treni

bao umekuwa ukiaminika
zaidi ni salama na gharama
ndogo. Nadhani kuna tatizo
kidogo ambalo serikali kwa
kushirikiana na Shirika la
Reli wanapaswa kukaa chini
na kuangalia changamoto
hizo.

Mabehewa sita kuanguka
inawezekana kwa sababu
mbalimbali, ikiwamo un-
yevu wa eneo hilo ambalo
treni hiyo iliyokuwa ikitoka
Kigoma kwenda Dar es Sa-
laam, au hata kulegea kwa
nati za reli.

Sina uhakika sana na
hilo kwa sababu uchunguzi
unafanyika, lakini moja ya
sababu ambazo huko nyuma
hakukuwa na ajali sana ni ku-
wepo na wafanyakazi wengi
pembeni mwa reli inapopita
maarufu kama ‘magenge’.

Hawa watu walikuwa wa-
nahakikisha usalama wa reli
kila treni inapopita. Wali-
ishi hata maporini maeneo
ambayo treni inapita, na
walikuwa wakishirikiana na
tiza kuweka ushirikiano wa
kulinda reli.

Ushirikiano huo ulisaba-
bisha sio magenge tu kuwa
walinzi wa reli, bali hata wa-
kuhakikisha usalama.

Hawa walikuwa wanafan-
ya kazi ya kukagua eneo refu
la reli, kuangalia kama kuna
sehemu nyevu au udongo
umeporomoka, lakini hata
nati kulegea, wamekuwa wa-
kirekebisha na kusawazisha
kabla ya treni kupita eneo
husika salama.

Baada ya kuondolewa kwa
magenge wengi kutokana na
kupunguza wafanyakazi, ni
kwamba usalama ya reli uko
mashakani.

Si sehemu nyingi na hasa

maporini ambako kuna
uhakika wa usalama huo.
Kutokuwapo kwa ushiriki-
kupitia kwa magenge, nako
kunaweza kuwafanya baadhi
kutoa msaada au kuripoti
eneo husika kama wataona
kuna hitilafu kwenye reli.

Zamani watu wengi wak-
iliwa na utu na ujamaa, la-
kini kwa sasa ambapo kila
mtu angjijali mwenyewe,
kumekuwa na wahalifu am-
bao mtu tu kwa akili yake
anaweza kulegeza nati au
kundi la watu kutaka kung'oa
reli kutokana na biashara ya
vyuma chakavu.

Hali hii inasababisha ku-
wepo na umuhimu tena
wa kuwarudisha magenge
wengi kama zamani kando
ya njia za treni wa gjili ya us-
alama. Najua tatizo itakuwa
ni kuwalipa, lakini sidhani
kama TRC inapasa wawaajiri
kama zamani na kuwapa
nyumba, kinachotakiwa
waende l<isasa wanaweza
reli na kuwatafuta vijana
ambao wanaweza kufanya
kazi kulinda reli kama wana-
vyofanya sungusungu na ku-
walipa kama posho kwa jinsi
watakavyokubaliana.

Hii inaweza kupunguza
baadhi ya ajali zinazoweza
kuzuilika, ambazo zinato-
kana na uhalifu wa uharibifu
wa miundombinu.

Kuna ajali ambazo
hutokea kwa matatizo ya
kiufundi ambayo kwa treni
ni nadra sana kutokea, lakini
kwa hujuma kutoka kwa ma-
jahili na waharibifu wa mi-
undombinu zitakuwa zime-
zuilika na kuufanya usafiri
huo kuendelea kuwa salama
na kuaminika.
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TANGAZO

VisionFund

TANZANIA

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANKLTD

CALL FOR CONSULTANCY

INDIVIDUAL & SME LENDING MARKET RESEARCH AND CAPACITY
BUILDING - TERMS OF REFERENCE

1.

INTRODUCTION
VisionFund Tanzania Microfinance Bank Limited

is a

Microfinance subsidiary of World Vision which believes in
brighter futures for Children, empowering communities to
create incomes and jobs and unlocks economic potential
for communities to THRIVE. Licensed under the Banking
and Financial Institution Act 2006 VisionFund Tanzania

. ) . . 3.0MARKETING i i i
operates in 20 Regions across the country with 52 sites. & TRAINING _ adjustments and services required based on
. . . * Prepare and recommend the training . . .
VisionFund Tanzania seeks the services of an structure/Program for individual lending that will competitor analysis and market trends. This
SME/Individual lending expert to handhold the bank in the e o ety and unos includes also loan forms review as necessary.
. - . . . . ' Two Months- . . .
refining of products and building institutional capacity to Undertake training o VET TOT and Dol July & August « Training material guide (Work books) for
. . * Undertake training to and Deliver L. . .
effectively serve its customers. Training to target staff alongside the trainers. 2022 Individual/SME lending for different category of
staff to be used for training, incorporating and
* Preparation of Training materials including . . P f
2. OBJECTIVE taining guices (Work Book) that will be used by reworking if necessary the existing loan appraisal
ToT to deliver training to staff. tra]ning to match loan form.
. . . . * Train the VFT Risk Manager and support L. . . ..
The objective of the consultation will include but not them in monitoring the risks in the emerging « Training programs relating to credit underwriting
limited to: SME Portfoli. to be undertaken by staff categories and timelines.
1. Undertake market review and Competitor analysis * Monitoring trends in new client acquisition, «  Proposed training schedule for VFT staff across
. . L . ortfolio growth and portfolio quality and
with a view of establishing VFT competitive Focommenting 1o managemont aciusiments. the branch network.
advantage and weakness that need to be 4.0MONITORING « Performance monitoring tools which combine

addressed.

* Recommend the right organizational structure
for effective delivery of the Individual/ SME
product.

* Recommend marketing strategies for different
categories of VFT target market.

* Prepare a Marketing, credit underwriting &
Customer service training TOT guide for VFT
Frontline staff, taking into account the existing
Loan Appraisal form and procedure.

Monitor the effectiveness of the new process
developed in delivering a cutting-edge
customer service to the customers.

Registration status, Available collateral, and
positioning) and further competitive position of
VFT in the Microfinance market including pricing,
product adjustments, services required.

A comprehensive VFT individual lending product &
process review report and Proposed Product &
Process changes including pricing, product

growth in portfolio and clients and improvements

2. Reviewthe current VFT productsinline with market One year- June- in quality of the loan book.
needs and competition trends and recommend * Monitor implementation and delivery of the May 2028 « Coaching of key staff for high performance in a
.. training as per the agreed training program. . .
changes to the existing product. period not less than six months.
3. Review VFT structure and processes for delivering

Individual and SME loans in order to developing

6. REQUIREMENT

cutting edge service delivery. 4. CONSUL TANT PROFILE
4. Uncovering new product niche within the target

market that VFT can target.

VisionFund Tanzania is calling for proposals form

The consultant who shall undertake this role must have qualified consultants. The proposal should include

5. Develop training curriculum and deliver training to «  Minimum of a Master's in Business administration, « Technical approach to be used to undertake the
appropriate staff in order to build capacity to accounting, finance, economic or related fields. assignment including the scope, timelines and
effectively sale and manage the product. Building « A minimum of ten years of professional working expected output.
internal capacity through a TOT for the bank to experience in Banking and/or Microfinance, 5 of « Financial proposal that indicate the cost to
continue with the training post the consultancy. which must be in active role in Individual Lending undertake the assignment.

8. Monitoring delivery and outcome of the Training and SME Lending and at least three years as a « Timelines for the assignment and expected date of

and recommend changes as needed for a period not
less than 6 months.

consultant.
Good writing and analytical skills, interpersonal
communication and presentation skills (adult

delivery.

The proposal should reach the undersigned not later than

3. DETAILED TASK education skills), ability and desire to teach in both 5 July 2022.
classroom and field settings.
Activity Description Time scope «  Experience working in Tanzania and/or the region Mode of Application:
* Undertake Market Assessment of is preferred. Interested and suitably qualified firm/consultant should
Microfinance operation in Tanzania- .. . . . . . .
Target markets, consumer behavior - Sufficiently physically fit, with appropriate medical forward its proposal to:
patterns etc. by interviewing a minimum
of 50 SME potential customers and clearance.
profiling: who is the customer (annual «  Writing Skills: reporting requires good computer
sales, registration, # employees), and . . . . .
what do they need (price, product, skills including, but not limited to, working and proposal@vftz.co.tz
| OMARKET sevice). generating reports with MS Word. Experience with OR; through the postal address below:
ASSESMENT Undertake Competitor analysis-that PowerPoint presentations is desirable. The Chief Executive Officer,
reflect the following: .. . . . P
+ Size of the competitions {Competitor VisionFund Tanzania Microfinance Bank Limited,
recent performance comparison}. 5. DELIVERABLES P. 0. Box 1546, Arusha TANZANIA.
. o . One months-
" oot sty ool 1000 | sy 212
2nd product struoture, pricig The following will be the key deliverables of the
! ) consultancy:
« Credit Operation structure. . . .
+ Review VFT Existing individual loan products « Inceptionreport. Disclaimer
against market need and competition. « A comprehensive Market research and competitor
- Overlapping . .. .. . . . .
Z'OEE%%T . Recdomtmend changes to the existing with previous analysis report that shows Individual/SME market VisionFund Tanzania Microfinance Bank would like to ~
product. . . . .
GOne months- segments, unreached groups for VFT target client inform the general public that it has not engaged any ]
* Recommend new product that VFT Can June/uly 2022 H H ©
: o (target groups, Sales volumes, # of employees, consultant/agent to conduct recruitment on its behalf. =
introduce to the Market. %
©
N
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NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA

EAST AFRICAN
MNADA WA HADHARA CRUDE OIL
PIPELINE

Kampuni ya STICK UP AUCTION MART, GADAU AUCTION MART & COMPANY LIMITED, MASE
INTERNATIONAL LIMITED, MUGABO AUCTION MART AND COMPANY LIMITED na MPELUKI
COMPANY LIMITED Kwa idhini tuliyopewa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda
wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni
wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa

njia yamnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Tarehe za kufanya minada

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJILI YA USAMBAZAJI WA
MAGARI YA KUJIPAKIA SARUJI NA KUCHANGANYA ZEGE KWA AJILI YA

MRADI WA EACOP KUMBUKUMBU NA: 0010007759

SIN

zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

JINA LA MDAIWA
EDGAR PETER SILAYO

STICK UP AUCTION MART
AINA YA DHAMANA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

MAHALI ILIPO DHAMANA
MASHARIKI-MURIETI-ARUSHA

HAPPYSON M KIMARO

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

KATANINI-KINDI-MOSHI

PAUL A MGIMBA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

TERRAT-MADUKA KUMI-ARUSHA

MARIAM A OMARY

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

KIMINDOLOSI-OLASITI-ARUSHA

STEPHEN G MASSAWE

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

SEURI-ARUSHA

~N| o o & w| o

PRINCIPAL PETER MBOYA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

MARIETI-ARUSHA

oo

JOSEPH M _MGONJA

RAMADHANI J KILAZA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

KIMNYAKI-NGARAMTONI-ARUSHA

GADAU AUCTION MART & COMPANY LIMITED

KIWANJA CHENYE HATI MILIKI NO.50,KITALU
L NA KIWANCHA CHENYE HATI MILIKI
NO.166, KITALU A, MALI YA IRENE MUSOLINI
SELEMANI

KIWANJA CHA NDEGE NA MKUNDI-
MOROGORO

©|

ALEX N GUZUYE

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI

KILONGO-MKUNDI-MOROGORO

10

DIONIZ LUCAS MALEBA

NYUMBA YENYE VYUMBA VYA BIASHARA

KIHONDA KASKAZINI-MOROGORO

1

GODFREY F MSIMBE

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

GUDUGUDU MLALI-MOROGORO

MUGABO AUCTION MART AND COMP.

NY LIMITED

1

]

DEOGRATIAS JAMES
GWASI

NYUMBA YENYE HATI MILIKI, KIWANJA NO
307,KITALU S NA GARI AINA YA PRADO
LANDCRUISER YENYE NO.T915 BUP

1

o

KILINYA E WANZAGI

NYUMBA YENYE MKATABA WA
MAUZIANO

MPELUKI COMPANY LIMITED

NYASURA- BUNDA

BUTIAMA-BUNDA

NA

0710885084/ 0743885084

0717457780/0787898100

NA

216917002

EACOP Limited (Kampuni) Tanzania, kampuni ya Mafuta , inakaribisha na inaalika taasisi/kampuni zenye weledi na
uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya kusambaza Magari ya kujipakia saruji na kuchanganya zege kwa aiili ya

Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na vendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini la kusafirisha Mafuta

linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa
wa Tanga, Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya
ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443,
kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

e EACORP inahitaji huduma za taasisi/kampuni zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya
kusambaza Magari ya kujipakia saruji na kuchanganya zege

¢ Aina ya magari yatakayopendekezwa yanatarajiwa kuwa na uwazo wa kupakia jumla ya saruji, mchanga,
kupima kundi, kuchanganya saruji, usafirishaji, na kuiweka popote inapohitajika. Kwa hivyo ni mashine ya
kusimama pekee ambayo inaweza kukamilisha kazi ya kuchanganya saruji kwa kutumia mwendeshaii
mmoja mwenye uzoefu kwa mashine na kusafiri chini ya nguw zake.

o Takiban magari tisa (9] ya kujipakia yenyewe ya kujipakia yatahitajika; hasa ya ukubwa wa aina mbili
fofauti mbili yaani mita za ujazo 3.0 na uwezo wa mita za vjazo 4.5.

¢ Msambazaji/ wasambazaji watatakiwa kuwa na uwezo wa kutoa magari yote fisa (9] ya kujipakia ndani ya
kipindi cha juu cha siku 100 za kupokea agizo

®  Magari ya saruji ya kujipakia yatakodishwa na kupelekwa katika Mikoa inaypoitiwa na Mradi wa Bomba la

12 | MOHAMED SALEHE NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NJIA PANDA YA DUMILA-MOROGORO
CHILUNDA Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) katika mikoa nane (8] tofauti; Kagera, Tabora, Geita, Shinyanga,
MASE INTERNATIONAL LIMITED Tabora, Singida, Manyara na Dodoma

9 | JOEL W CHUMA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KASHISHI-NYAMHONGOLO-MWANZA

10 | CANTIUS T BASHARA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO | KAHAMA,BUSWELU-MWANZA VIGEZO MUHIMU:

11| LAZARO T MKAMA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO | MWANG'ALANG'A, KISESA-MAGU Kwa sababu ya ukubwa wa upeo na kusaidia kampuni zinazoonyesha nia, Mradi unahifadhi haki ya kutoa vifurushi
72| NYEREMA M NYEREMA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO | MAHINA KATI-MWANZA vya kazi ya miu binafsi na/au vifurushi vingi vya kazi kwa msambazaji anayestahiki.
13 | DANIEL Y KUBEBEKA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO | ISANGIJO-KISESA-MWANZA Makampuni yanayovutiwa yanaweza kuingia katika makubaliano na makampuni mengine ili kuboresha uagizaji wa
14 | AMOS J MWAMBEPO NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO | MAGAKA-KAKEBE-MWANZA huduma zao hata hivyo, wote na kila mshirika katika makubaliano LAZIMA atimize mahitaji yaliyoainishwa hapa chini.

15 | MELE N SHIMBA NYUMBA YENYE HATI MILIKI, KIWANJA MAKANISANI-LAMADI Mak /Mashirik ho o lowa k bi ! ka 7l :
NO.723,KITALU A akampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyaraka zifuatazo:
16 | MARIA MTERESA MAGORI | NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO | KABALIMU-BUNDA e Uzoefu, utendaji na uwezo katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa chini ya maelezo ya huduma, kwa

kiwango kikubwa nchini Tanzania, kwa kuzingatia viwango vya kitaifa na kimataifa (pamoja na Viwango wya
Shirika la Fedha la Kimataifa {IFC), wenye uzoefu wa angalau miaka 10 ya utendaiji wa huduma sawa na
iliyoainishwa katika upeo wa kazi.

¢ Uwezo wa kuzalisha mita za ujazo 3.0 kwa saa pamoja na miundo mingine yenye ujazo wa mita za ujazo
4.5 kwa saa

e Uwezo wa kupewa leseni ya kusafiri barabarani nchini Tanzania

19 | SORO O KAHINDI NYUMBA YENYE MKATABA WA KIROMO MAGENGENI-BAGAMOYO-PWANI o M barab _
MAUZIANO INAYOMILIKIWA NA SORO O umo wa fac za barabarari
KAHINDI NA NYUMBA YA MKATABA WA e 4x4 - Uendeshaji wa magurudumu manne, na usukani wa kaa
Tg:ﬁlamgg%éév" MDHAMINI-EZEKIEL e Kwenye mfumo wa maji bodi ndani ya gurudumu yenye uwezo wa kuchanganya zege, pampu ya maji moja
kwa qiili ya gurudumu la zege
MASHARTI YA MNADA e Gurudumu la zege yenye skrubu za kuchanganya na lenye uwezo wa kupima uzito
1 Uk . husi K . h hili e Kupakua vipakuzi kwa kutumia viendelezi na uwezo wa kupima uvzito
- Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hill. ¢ Gurudumu la kuchanganya zege iliyofungwa yenye viwango vya ROPS na FOPS kiwango cha kwanza - Udhamini
2. Dhamanaitauzwa kama |||Vy0 na waranti unaojumuisha masaa 2000 za kazi/ mwaka |
3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya * Malunzo yo Opereto
o 1t . . . . . e Sefi ya huduma kwa mwaka 1 ikijumuisha matairi ya ziada
mnada, na 75% iliyosalia atalipa ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe _ _ o _ ) ) o _
) . . ) . ¢ Uwezo wa kuhudumia na kudumisha upakiaji wa magari ya saruji yanayojifunga yenyewe yenye vipuri na lori
ya mnada, Kinyume na hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na linalotembea la huduma/karakana uliomo ndani ya nchi (Tanzania.
mnada utarudiwa tena. ¢ Mafundi waliohitimu na wenye uzoefu wa kukarabati na kutunza magari inapohitajika
. - T . ¢ Kazi muhimu za wafanyikazi waliohitimu na uzoefu zilizoainishwa chini ya wigo wa kazi kwa miradi ya mafuta na
4. Gharama zozote ikiwemo kubad|l|sh'a' Hati m|I|I'«| (transfer .of ownership), na gesi ambayo inafi mahit yai FC.
kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi. ¢ Wasilisha/Thibitisha uzoefu wa kusimamia miradi, utarafibu wa ugavi na usafirishaii vitu pamoja na manunuzi -
5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo. Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu za fedha kwa mwaka

wa fedha uliopita.

¢ Inashauriwa, mwonyesha nia afume maombi ya kusajiliwa katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaiji na
msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

e Utoaji wa leseni ufaao kutoka kwa mamlaka husika ndani ya nchi kwa aiili ya utoaji wa huduma.

¢ Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria za
Kitaifa na Kimataifa pamoja na viwango vya Kimataifa vya mafua na gesi.

Mkurugenzi Mtendaji Mkurugenzi Mtendaji, Mkurugenzi mtendaji
Stick up Auction Mart Mugabo auction mart and Gadau auction mart & o Thibitisha na wo§i|isho serd za Alya, Usaloma na Mazingira (HSE/OSHA) na usimamizi wa viwango vya ubora
S.L.P Arusha company limited company limited na _m_O_SWO‘O yajami - _ _ o _ _
Namba za simu: S.L.P Mara S.L.P 40855 Dar Es Salaam o Uthwblewsho who }Ji(]\l!lbkoltlko Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA| na Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi cha
0786559593 Namba za simu: 0673672848  Namba za simu: 0719813030 e e e

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma Zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma
NA NA NA taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe:
Mkurugenzi Mtendaji Mkurugenzi Mtendaji, Finca Microfinance Bank Ltd proc;;remeni.lz@:ucopl;com [ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 9:00 mchana Maijira ya Afrika Mashariki, farehe

. H Fe 7 Julai 2022 Ki B P i 0010007759.

Mase international limited gtﬂ:'ggﬁ%mpa"y Il:mted P.0. Box 78783 ! e e
S.L.P N.amba 2a Slan:ljs salaam Namba za simu: Muhimu: Kwa aiili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na
Namba za simu; y 0768790399, 0754774949 kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni

utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa
Taarifa (NDA).

Taarifa ya kuonesha nia iwe kwa lugha ya kiingereza.

216916101
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HABARI KITAIFA

Vibanda

vya taka
vyageuzwa
ofisi, maduka

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

VIBANDA vya kuhifadhia
taka (ghuba), vilivyokuwa
kero kwa wananchi wa
Manispaa ya Shinyanga
kutokana na kurundikwa
uchafu kwa muda mrefu
na kuhatarisha afya, vime-
geuzwa matumizi na kuwa
maduka na ofisi za serikali
Za mitaa.

Mkuu wa Idara ya Usafi
na Mazingira Manispaa
Shinyanga, Kuchibanda
Snatus, alibainisha hayo
juzi wakati akizungumza
na Nipashe ofisini kwake
namna walivyobadilisha
matumizi ya vibanda hivyo
ili kuimarisha suala la usafi
wa mazingira.

Alisema Manispaa ya
Shinyanga kwa sasa imewe-
ka mipango yake vizuri ya
kuhakikisha mji huo unaku-
wa safi muda wote pamoja
na kugeuza matumizi ya
vibanda vya taka ambavyo
vilikuwa kero kwa wa-
nanchi kutokana na kutoa
harufu mbaya ya uchafu.

“Manispaa ya Shinyanga
kwa sasa tumejenga dampo
kubwa la uchafu hivyo
hatuoni haja ya kuendelea
kuwapo kwa maghuba ya
kuhifadhia uchafu jirani na
makazi ya watu na kwenye
masoko na kwa sasa tume-
funga yote na kuanza ku-
yageuzia matumizi na kuwa
maduka na ofisi za serikali,”
alisema Snatus.

“Kinachofanyika katika
Uzoaji wa taka tumeweka
mawakala watatu, am-
bao wanapita kila siku na
magari kwenye makazi ya
watu na sokoni wakiku-
sanya uchafu na kuupeleka
dampo hakuna tena mrundi-
kano wa uchafu mji ni msafi
muda wote,” aliongeza.

Mwenyekiti wa Serikali
ya Mtaa wa Dome katika
kata ya Ndembezi Manispaa
ya Shinyanga, Solomoni Na-
julwa alisema mabadiliko ya
matumizi ya vibanda hivyo
vya taka, licha ya kumaliza
kero ya uchafu umewa-
saidia pia kupata ofisi na
kuondoka kwenye nyumba
za kupanga.

Kwa upande wake, mkazi
wa majengo katika manis-
paa hiyo, Mwanne Shabani,
alisema kwa sasa wataepu-
kana na harufu mbaya wali-
yokuwa wakivuta wakati
vibanda hivyo vikiwapo.

Alisema awali afya zao zi-
likuwa hatarini kwasababu
uchafu huo ulikuwa uki-
zagaa kwenye makazi yao
hususani kipindi cha mvua.

Vijana kuwezeshwa ufugaji Kibiashara

Na Mbaraka Kambona,
DODOMA

AIBU Waziri wa Mifugo

na Uvuvi, Abdallah Ul-

ega, ameitaka Taasisi

ya Utafiti wa Mifugo
(TALIRI) na taasisi inayoshughu-
lika na kilimo biashara (PASS),
kupitia mradi wanaoutekeleza
wa kunenepesha mbuzi ku-
hakikisha vijana wengi wana-
pata ujuzi huo, ili waweze kuwa
na fursa pana ya ajira na kukuza
uchumi wao.

Ulega alitoa maelekezo hayo
katika kikao kazi cha kupata
taarifa ya utekelezaji wa mradi
wa kunenepesha mbuzi un-
aotekelezwa kwa ushirikiano na
taasisi hizo mbili kilichofanyika
jijini hapa.

Alisema mradi huo ni lazima
ujikite kuwasaidia vijana wengi
kupata ujuzi wa kufuga kibi-
ashara na kuwawekea mfumo

mzuri utakaowasaidia kuwez-
eshwa kifedha ili wawe na mitaji
ya kutosha kuendesha biashara
ya mifugo.

“Tunataka tutoe ajira kwa
vijana, hivyo ni lazima kuwa-
tengeneza vijana wengi wa-
takaokuwa na ujuzi wa kune-
nepesha mifugo, sasa hivi
wanaofanya unenepeshaji
wapo na wanawezeshwa na
benki zetu, lakini tunataka tu-
pate vijana wengi zaidi wataka-
otengenezwa kupitia mradi
huu, tukiweka nguvu yetu
hapo vizuri naamini tutawez-
esha vijana wengi kujiajiri,”
alisema.

Vile vile, alisema sasa sekta ya
mifugo inakabiliwa na changa-
moto kubwa ya malisho na
kwamba ni muhimu wakajikita
kuzalisha malisho ya mifugo ya
kutosha wakati wote jambo Ili-
takalosababisha kuwa na uzito
wenye thamani sokoni.

“Katika taarifa zenu nime-
wasikia hapa mmeeleza mam-
bo mengi mnayotarajia kufanya
kupitia mradi mnaotekeleza,
ushauri wangu ni muhimu
mkachagua mambo machache
mtakayoweza kutekeleza vi-
zuri awamu kwa awamu ku-
liko kubeba mambo mengi na
mwisho wa siku msiweze ku-
fikia malengo,” alisema Ulega.

Kutokana na changamoto ya
kufa kwa mifugo iliyoikumba
nchi hivi karibuni, aliwataka
wataalamu kuhakikisha wana-
tumia taaluma zao kikamilifu
ili kupunguza vifo vya mifugo
nchini.

Aliitaka Benki ya Maende-
leo ya Kilimo (TADB), kusaidia
wadau wa sekta ya mifugo kwa
kuandaa mipango mizuri ya bi-
ashara na kutoa mikopo nafuu
kwa wafugaji ili waweze kufan-
ya wenye tija.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya

Utafiti, Mafunzo na Ugani, Dk.
Angelo Mwilawa, alisema kwa
muda sasa viwanda vingi vya
kuchakata nyama nchini vina-
fanya kazi chini ya uwezo na
kupitia mradi huo unaotekele-
zwa na TALIRI kwa kushiriki-
ana na PASS ukisimamiwa
vizuri utatatua changamoto
hiyo.

Mradi huo pia utashirikisha
halmashauri nchini ili vijana
waliopo katika maeneo hayo
waweze kushirikishwa vizuri
katika kujifunza unenepeshaji
wa mifugo na kuboresha mai-
sha yao.

Mradi huo wa kunenepesha
mbuzi umeanzishwa mahsusi
kwa lengo la kuwaanda na ku-
wawezesha vijana kushiriki
mafunzo ya ujasiriamali kwa
vitendo ili hatimaye kuwekeza
kwenye ufugaji kibiashara na
kuongeza fursa za ajira kupitia
sekta ya mifugo nchini.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (kulia), akiongea katika kikao kazi cha kupata taarifa ya utekelezaji

wa mradi wa kunenepesha mbuzi unaotekelezwa na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI) na taasisi inayojishughulisha
na masuala ya kilimo biashara(PASS). Kushoto ni Mkurugenzi, Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ugani (Sekta ya Mifugo), Dk.
Angelo Mwilawa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bajaji bubu zatajwa chanzo ukatili Kijinsia

Na Shaban Njia, KAHAMA

UWAPO wa bajaji zisizokuwa
na usajili wa kusafirisha abiria
nyakati za usiku wilayani Kaha-
ma, mkoani Shinyanga, umeta-
jwa kuchangia ongezeko la
matukio ya uhalifu na ukatili wa
kijinsia kwa wanawake kuporwa
fedha, mikoba na simu za mkon-
oni.

Hayo yalibainishwa jana ka-
tika mkutano wa hadhara ul-
ioitishwa na Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Festo Kizwaga, katika
Kata ya Nyihogo Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama wa kusiki-
liza na kutatua kero mbalimbali
zinazowakabili wananchi husu-
sani katika sekta ya kilimo, afya,
elimu na miundombinu ya bara-
bara.

Sophia Juma, mkazi wa Nyaka-
to alisema, wapo baadhi ya
waendesha bajaji wanajihusisha

na uhalifu na utekaji wa abiria
wao hususani wanawake nyakati
za usiku na kuwapora simu za
mkononi, mikoba pamoja na
fedha.

Mkazi mwingine Salome John,
alisema uhalifu huo umekuwa
ukifanywa na waendesha bajaji
katika njia za Nyakato, Mhon-
golo, Mbulu, Manzese pamoja
na Mhungula na unaposhindwa
kutoa vitu wanavyovihitaji wa-
nakujeruhi na wakati mwingine
wanakutishia kukuingilia kimwili
bila ridhaa yao.

“Tunashangaa kuona bajaji
zinazosafirisha abiria hapa Ka-
hama zinawapiga debe, na usiku
ndiyo zipo nyingi na ukipata tu
jua umeibiwa na kama ukiwa
mbishi utanyanyaswa kijinsia na
tunaiomba serikali iingilie kati
suala hili na kulitatua,” alisema
John.

Naye Mwenyekiti wa Chama

cha Waendesha Bajaji na pikipiki
Mkoa wa Shinyanga (UDAPI), Idis-
am Mapamde, alisema ofisi yake
inapokea malalamiko kutoka kwa
abiria ya kuibiwa mali zao huku
wanawake wakifanyiwa vitendo
vya ukatili nyakati za usiku na
baadhi ya madereva hao wasio-
julikana.

Alisema, mpaka sasa wilaya ya
Kahama ina jumla ya bajaji 1,100
ambazo zimesajiliwa kutoa hu-
duma ya kusafirisha abiria, lakini
uwapo wa bajaji bubu unaitia doa
sekta hiyo na kuwaomba ma-
dereva hao kutoa taarifa wanaoz-
iona bajaji zenye wapiga debe ili
waweze kuziwajibisha.

Aliiomba serikali washirikiane
kwa pamoja katika kuondoa ba-
jaji hizo kwa kufanya ukaguzi wa
mara kwa mara, wa bajaji zenye
kondakta nyakati za usiku na ofisi
yake imeshapokea malalamika
nane ya matukio ya namna hiyo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, Festo Kiswa-
ga, alitoa siku 14 kwa Jeshi la Polisi
kuziondoa bajaji hizo barabarani
ili kudhibiti vitendo hivyo na wa-
takaobainika kuwa na babaji hizo
wafikishwe mbele ya vyombo vya
sheria kwa hatua zaidi.

“Kahama sio kichaka cha ku-
fanyia uhalifu, tunataka mji huu
watu wafanye biashara kwa saa
24 bila hofu yoyote, bajaji am-
bazo hazina namba usajili zion-
dolewe barabarani mara moja
na tuhakikishe tunapambana na
matukio ya namna hii,” aliongeza
Kiswaga.

Aliwataka viongozi wa vi-
tuo vya bajaji wilayani hapa kila
dereva kuwa na kitambulisho
maalumu ambacho kitaendana
na usajili wa namba ya chombo
chake ili iwe rahisi kuwatambua
vyombo vya usalama vitakapo-
fanya ukaguzi.
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HABARI BUNGENI

Ripoti taasisi zinazosita '

kuhamia Dodoma vaiva

AZIRT wa Nchi
Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Ura-
tibu na Bunge,
George Simbachawene, amese-
ma anatarajia kupokea ripoti ya
tathmini wiki hii juu ya taasisi
zinazosita kuhamia Dodoma.

Baada ya kupokea ripoti hiyo,
amesema wiki ijayo atatoa tam-
ko la nini kifanyike kwa taasisi
hizo.

Simbachawene  aliyasema
hayo bungeni jana alipokuwa
akitoa majibu ya nyongeza ya
Mbunge wa Ukonga (CCM), Jer-
ry Silaa.

Mbunge huyo alisema bado
zipo taasisi na mashirika yana-
fanyia shughuli zake Dar es Sa-

laam.

“Je, serikali haioni umuhimu
wa kutenga siku maalum kwa
viongozi wa wizara na makatibu
wakuu Dar es Salaam kwa ajili
ya mazungumzo?” Alihoji.

Akitoa msimamo huo wa
serikali kuhusu kuhamishia
makao makuu Dodoma, Sim-
bachawene alisema uamuzi wa
serikali umekuwapo kwenye
ilani za uchaguzi kwa miaka
yote pamoja na kwamba bado
kuna taasisi zinasita kuhamia
Dodoma.

Alisema majengo ya serikali
yanaendelea kujengwa kwenye
Mji wa Serikali na kuwa serikali
inaelekeza fedha nyingi Dodo-
ma kwa sasa ili kujenga makao

makuu.

“Kuna watu wanaodhani Rais
Samia Suluhu Hassan hapendi
Dodoma, ninataka niliseme
hili wazi, maneno haya ni kum-
singizia Rais, na fedha nyingi
inayoingia Dodoma ni kwa
ajili ya kujenga makao makuu,”
alisema.

Aliwahakikishia ~ wabunge
kuwa Rais Samia hana maku-
sudi yoyote ya kurejesha Makao

Makuu Dar es Salaam.
Katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji kama

serikali haioni umuhimu wa
kutenga siku za kutoa huduma
kwenye ofisi za Dar es Salaam ili
kupunguza gharama kwa wate-
ja wanaosafiri kufuata huduma

Dodoma.

Awali, Naibu Waziri wa Ofisi
hiyo, Ummy Nderiananga, alise-
ma pamoja na serikali kuham-
ishia ofisi za Makao Makuu yake
Dodoma, bado huduma zote
zimeendelea kupatikana Dar es
Salaam kama ilivyo kwa mikoa
mingine nchini.

Alisema huduma kwa umma
zitaendelea kuimarishwa na
kutolewa katika maeneo yote
nchini ikiwamo Dar es Salaam.

Pamoja na hayo, alisema seri-
kali inaendelea na maboresho
ya mifumo ya utoaji huduma
kwa umma kwa njia ya kielek-
troniki ili kupunguza ulazima
wa wateja kusafiri au kufuata
huduma hizo ofisini.

Mbunge ataka |
soko la klsasa
la wavuvi
Ukanda

wa Pwani

MBUNGE wa

da wa Pwani.

Akijibu swali hilo jana bun- :
geni jijini hapa, Naibu Waziri :
wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah :
Ulega, alisema serikali inaen- :
delea kuboresha na kujenga :
masoko ya mazao ya uvuvi :
mbalimbali :

katika maeneo :
nchini, ukiwamo Ukanda wa :
Pwani. :

Alisema kwa sasa serikali :
inaendelea na ujenzi wa soko :
la samaki katika Halmashauri :
ya Wilaya ya Bagamoyo kwa :

gharama ya Sh. bilioni 2.8.

“Awamu ya kwanza ya ujenzi :
huo tayari imeanza mwezi Feb- :
ruari, 2022 ambapo gharamaili- :
yotumika hadi sasa ni Sh. bilioni :

1.6,” alisema. :
Aliongeza kuwa masoko :
yaliyopangwa kujengwa ka- :

tika Ukanda wa Pwani ya :
Bahari ya Hindi kwa mwaka :
2022/23 ni pamoja na Soko la :
Samaki la Kipumbwi wilayani :

Pangani.
“Soko

ioni 259.1,” alisema.
Vilevile, alisema

Viti Maalum :
(CCM), Mwantumu Zodo, ame- :
hoji lini serikali itajenga soko la :
kisasa la wavuvi kwenye Ukan- :

litakalogharimu Sh. :
bilioni 1.24 ambapo soko hilo :
litaambatana na ujenzi wa :
chumba cha ubaridi chenye :
uwezo wa kuhifadhi tani 40 za :
samaki na kusimika mtambo :
barafu kwa gharama ya Sh. mil- :

kupitia :
programu maalum ya uchu- :
mi wa buluu na programu :
ya mkopo wa masharti nafuu :
kutoka Shirika la Fedha Duniani :

(IMF),serikaliimepangakujenga :

masoko mapya katika maeneo :

ya Somanga na Kilwa Kivinje.

Wabunge wa Viti Maalumu kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Salome Makamba (kushoto) na Felista Njau, wakiingia bungeni kushiriki mkutano wa
saba kikao cha 50 cha Bunge la Bajeti, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

]
Bilioni 70/-
Kununua
vifaa tiba
vituo afya

SERIKALI imeliarifu Bunge
kuwa serikali katika mwaka wa
fedha 2022/23, imetenga Sh.
bilioni 69.95 kwa ajili ya ununuzi
wa vifaa na vifaa tiba kwenye
Vituo vya kutolea huduma za
afya nchini.

Naibu Waziri wa Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Dk.
Festo Dugange, alibainisha hayo
jana bungeni alipojibu swali la
Mbunge wa Namtumbo (CCM),
Vita Kawawa.

Mbunge huyo alihoji mpango
wa serikali kutenga fedha kwa
ajili ya kununua vifaa tiba katika
Kituo cha Afya cha Mtakanini
kilichoko Namtumbo.

Akijibu swali hilo, Dk. Dugange
alisema kati ya fedha hizo, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Namtum-
bo imetengewa Sh. milioni 450
kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na
vifaa tiba katika vituo vya afya,
kikiwamo Kituo cha Afya Mta-
kanini.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Lucy Sabu, alihoji lini serikali
itapeleka vifaa tiba katika kituo
cha afya cha Mwabayanda
wilayani Maswa kwenye jengo Ia
mochwari.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema kituo hicho
kimekamilika na kumhakikishia
mbunge kuwa ifikapo Juni 30
mwaka huu, vituo vitakuwa
vimepatiwa fedha za kununua
vifaa tiba ambapo kiasi cha Sh.
bilioni 47.7 zimetengwa.

Mbunge wa Kilolo (CCM), Justin
Nyamoga, alisema jimbo hilo lina
vituo vya afya vitatu na zahanati
tisa ambazo zimekamilika zaidi
ya mwaka mmoja, akihoji lini
vifaa tiba vitapelekwa ili vianze
kufanya kazi.

Dk. Dugange akijibu swali hilo,
alisema mwaka ujao wa fedha
Sh. bilioni saba zimetengwa kwa
ajili ya kupeleka vifaa tiba kwe-
nye zahanati zilizokamilika kwa
awamu ya kwanza ikiwamo za
jimbo hilo.

o T—

Habarl zote: Augusta Njoji
, DODOMA
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W o

x— K_wanm kuna Sensa

va Majengo kwa
mara ya Kwanza.

-nchini mwaka huu ?

Siri ya Wamasai kuwa walinzi
mahiri na wauza dawa muml

Shughuli za uvuzaji dawa za kienyeji zikiendelea. PICHA: MTANDAO.

Na Ummy Matinde, SJMC

NAPOTAJA kabila

maarufu nchini na lina-

dumu na kujivunia mila

yake ni Wamasai ambao
kiasilia wanapatikana nchini Kenya
na Tanzania.

Kwa sababu ya mila zao wanazozi-
dumisha katika mavazi yao ya asili
na wanaishi karibu na mbuga nyingi,
wanajulikana zaidi nchini, hadi kufi-
ka nje ya bara Afrika. Ni sehemu hata
ya kuwa vivutio vya kitalii.

Baada ya Nipashe kutingwa na
maswali binafsi kulikoni Wamasai
na hasa waishio mijini, wametokea

kuaminika daima katika kazi ya ul-
inzi wa majengo na rasilimali mbal-
imbali, iwe makazi, ofisi, maduka na
taasisi mbalimbali kama vile shule
na kampuni binafsi, iliamua kufan-
ya mazungumzo maalum kupata
ufafanuzi.

Kimsingi, huonekana katika nafasi
muhimu na nyeti za ulinzi, maeneo
mengi wakiwashuhudia kwenye
lindo mandhari ya getini na ndani,
wakiwa na silaha kama vile marungu
nasime.

Hata hivi sasa, mfano hai ni ka-
tika mradi wa ujenzi wa reli za kisasa
maarufu SGR nchini katika sehemu
zake nyingi za ulinzi, ambako zina vi-

tuo vingi kupindukia, safu ya ulinzi
wanapatikana Wamasai, ikiwa ni
ishara ya kukubalika kwa kampuni
ya wajenzi, Yepi Merkezi kutoka
nchini.

Hapo ndipo kunaibuka mas-
wali kulikoni na nini cha kipekee
wanacho jamii hiyo? Hapo ndipo
mazungumzo ya Nipashe yakatua
kwa vijana wa Kimasai kupata
ufafanzi kutoka kwa wahusika.

Kijana Paul Laizer, anasema siri
ya kupendwa kwao ni kutokana na
uaminifu waliokuwa nao, hata im-
ewajengea heshima kubwa katika
mandhari hayo ya kikazi.

Anasema, Wwao  wanajuana

kwamba ni adimu kumkuta Mma-
sai anadanganyika na rushwa ka-
zini au ufisadi wowote kwa lengo
la kujinufaisha, dhidi ya maslahi ya
anakowajibikia.

Wamasai anawaeleza, ni vigumu
kwao kuingia tamaa au kupokea
hongo ili labda aweze kununua
gari kali au nguo akisisitiza wao ni
watu wa kuridhika na hali waliyo
nayo.

Msisitizo wake unaangukia zaidi
hoja anayoitafsiri kwamba iko to-
fauti na inavyoeleweka kwa wengi,
umaarufu wao Wamasai uko ka-
tika ushujaa kazini, akieleza wako
kipekee kulinganisha na maka-
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bila yanayofanana nao kama vile
wakurya na wameru, ambao ni
mabhiri kivita.

Laizer anasema, kigezo cha
kukubalika kwao hakiangukii ush-
upavu na uwezo wa namna hiyo,
akieleza msingi wao: “Wamasai
sisi ni watafutaji, mchana tunauza
sendo’ (kandambili), usiku tun-
alinda. Sehemu ya kulinda ndio ya
kupumzikia.”

Kijana wa kimasai anayejishu-
ghulisha na kazi ya ulinzi jijini
Dar es Salaam, Njipai Moleni, ana-
fafanua hilo akisema, wao wame-
kuwa wakitafuta fedha kwa ajili
ya kununulia mifugo na pale wa-
napoﬁkia malengo yao, wanarejea

“Unajua sisi  wafugaji hu-
wezi kurithi mifugo kabla baba
hajafariki. Hivyo, sasa katika kuji-
patia mifugo yetu wenyewe, ndio
unakuta wengine tunajiingiza ka-
tika shughuli za ulinzi ili kuweza
kupata fedha za kununulia mifugo
ya kwetu wenyewe, kwani baada
ya kupata fedha huzituma kiji-
jini kwa ajili ya kununulia mifugo
hiyo”anafafanua.

Katika biashara hiyo kundi kub-
wa la Wamasai huhusika na ‘um-
achinga’ wakiuza viatu vilivyoten-
genezwa vya ngozi, ni wataaamu
wa asili yake.

Wengine wanahusika na uuzaji
wa dawa za asili, kazi ambayo hu-
fanywa na kinamama wa Kimasai
na wazee.

Muundo wa maisha wa jamii ya
Kimasai, japo kwa kiasi kikubwa
wanapatikana zaidi kiasili nchini
katika mikoa ya Arusha na Man-
yara, hata hivyo kutokana na kuta-
pakaa katika ufugaji wako katika
mikoa mingi kitaifa.

Kwa kiasi kikubwa ni maeneo
ambako kuna mazingira rafiki
kwa ufugaji ikiwamo katika
mikoa ya Tanga, Morogoro, Iringa,
Mbeya na Pwani.
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Kwanini kuna Sensa ya Majengo kwa
mara va kwanza nchini mwaka huu ?

*HizIl hapa falda zake zinazomgusa Ki

Na Flora Wingia

IEZI miwili ijayo,

serikali imeandaa

Sensa ya Watu na

Makazi kufanyika.
Kimsingi, inajumuisha maeneo
matatu, ambayo ni; watu na
makazi, majengo, pia anwani za
makazi.

Siku chache zilizopita, Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, iliandaa mkutano na
wahariri wa vyombo vya habari
kuelezea kwa kina kuhusu Sensa
ya Watu na Makazi itakayofanyika
Agosti ijayo, tarehe 23.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Angelina
Mabula, akiambatana na safu ya
viongozi wa wizara yake, walitoa
ufafanuzi wa maswali mbalimbali
kuhusiana na sekta ya Ardhi.

Hivi sasa serikali inaandaa sen-
sa hizo, Wizara ya Ardhi ikiwa im-
epiga hatua kubwa ya utekelezaji
wake kwa mustakabali wa taifa.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Makazi, Deogratius Kalimenze,
katika mada yake kuhusu Sensa
ya Majengo na Urasimishaji wa
Makazi, anakumbusha kaulim-
biu iliyoko mwaka huu “Sensa
kwa Maendeleo, Jiandae Kuhesa-
biwa.”

Anazifafanua sensa hizo tatu zi-
tafanyika kwa wakati mmoja, kazi
itakayochukua siku 12, ikimaani-
sha kuwa na dodoso la sensa ya
kawaida kwa siku sita, sensa ya
majengo, na sensa ya anwani ya
makazi kila moja itachukua siku
tatu.

Mkurugenzi Kalimenze
anaeleza Sensa ya Majengo,
msingi wake unatokana na Sera
ya Maendeleo ya Makazi, katika
ibara yake inayotaka wizara husi-
ka kuwa na taarifa za nyumba,
ukuaji wa miji na vifaa vinavyotu-
mika katika ujenzi.

Pia, inagusa taarifa za ujenzi
na gharama zinazotumika kuen-
deleza ujenzi nchini na mchango
wa serikali, sekta binafsi katika
uwepo wa nyumba za makazi na
matumizi yake.

Anataja lingine linajikita kwe-
nye Ilani ya Uchaguzi ya Chama
cha Mapinduzi (CCM) inayoon-
goza nchi, ikiitaka wizara hiyo
kutambua na kuandaa ‘kanzi
data’ ya nyumba zote nchini, kwa
kushirikiana na wadau, ikiimari-
sha uhusiano kati ya wapangaji
na wamiliki majengo nchini.

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Hassan Mwinyi, kuzindua nembo
ya sensa ijayo, tukio lililofanyika Zanzibar, Aprili mwaka huu. PICHA: MTANDAO.

Ni maudhui anayotafsiri kuwa
msingi unaoisukuma serikali ku-
fanya sensa ya majengo na maka-
zi kwa mara ya kwanza, tangu
kupatikana uhuru nchini.

FAIDA ZILIZOPO

Mkurugenzi Kalimenze,
anaorodhesha faida kadhaa za
sensa ya majengo nchini, ikiju-
muisha kupatikana takwimu zi-
takazosaidia kuwapo ‘kanzi data’
ya majengo yote nchini, aina na
matumuzi yake.

Pia anafafanua itawezesha seri-
kali kufanya mapitio na mabore-
sho ya sera, sheria, kanuni na
programu zinazosimamia eneo
husika la uendelezaji nyumba na
makazi nchini.

Lingine anataja itawezesha
serikali kupata taarifa za matumi-
zi ya majengo mbalimbali nchini,
idadi yake, aina za matumizi, iwe
makazi, biashara au huduma
mbalimbali za kijamii kama vile
shule, vituo kama vile vya afya,
hospitali na polisi.

Pia, anasema sensa inawezesha
kujua mchango wa serikali katika
upatikanaji nyumba za makazi

nchini, kama inavyoainishwa katika
Sera ya Maendeleo ya Makazi nchini.

Anaeleza, ujenzi wa nyumba au
majengo nchini unafanywa na seri-
kali au taasisi zake pamoja na taasisi
binafsi, huku haijaeleweka kiasi ka-
mili cha mchango wake serikali ka-
tika ujenzi wa majengo hayo.

Hapo ndipo nafasi ya Sensa ya
Majengo ya mwaka huu inatarajiwa
kutoa majibu ya utambuzi kamili na
mchango wa serikali ulivyo.

Faida nyingine inatajwa, ni ku-
wezesha serikali kufanya tathmini
ya kiwango cha nyumba zilizojeng-
wa katika maeneo yaliyopangwa na
uwiano wa upatikanaji huduma za
jamii katika majengo hayo.

Kwa kipindi kirefu inaelezwa,
takriban asilimia 70 ya wakazi wake,
wanaishi katika maeneo yasiyopang-
wa. Hata hivyo, wizara inaweka sawa
hatua iliyopo kwamba kuna progra-
mu ya urasimishaji imeshafanyika
nchi nzima na kumeshuhudiwa
faida nyingi.

Mkurugenzi huyo anafafanua hilo
kwamba, sensa tarajiwa itawezesha
kutambua kiwango cha makazi yali-
yopangwa na ambazo hazijapangwa
hadi sasa.

Hapo anataja faida ya kuwezesh-
wa serikali kutambua hali ya uen-
delezaji miji katika ujenzi uliopo,
yakiwemo maghorofa na majengo
ya kawaida.

SENSA YA MAJENGO

Kwenye utekelezaji wa Sensa ya
Majengo, Mkurugenzi Kalimenze,
anasema itatoa viashiria mbalimbali
vya utekelezaji wa majengo endel-
evu, katika ajenda iliyoko kuelekea
haja kuwa na miji jumuishi, salama,
stahimilivu na endelevu katika nchi
zote duniani.

Katika kutekeleza sensa hiyo, Ka-
limenze anasema inaelekea kutoa
viashiria vyenye azma iliyopo.

Faida nyingine anaitaja ni kusaid-
ia utafiti unaofanyika nchini, katika
masuala ya nyumba na uendelezaji
miliki, kukipatikana takwimu sahihi
zitakazosaidia kufanya tafiti stahiki.

MAANDALIZI YAKOJE?

Akibainisha maandalizi ya sensa
ijjayo, Kalimenze anataja hatua ya
kwanza ilikuwa kuandaa nyenzo,
kwa maana ya madodoso na mion-
gozo ya usimamizi wa makarani,
wakufunzi kwa ajili ya kuendesha
sensa hiyo ya majengo.

a Mtu

Anafafanua ni hatua iliyofanyika
tangu Julai mwaka jana na kuen-
delea hadi mwezi huu kukifanyika
uboreshaji wa nyenzo, hatua iliyoka-
milishwa baada ya kufanyika Sensa
ya Majaribio na kurudiwa tena mwe-
zi uliopita.

Anataja hatua ya pili, ni mafunzo
kwa makarani waliotumika kwenye
majaribio hayo, ambayo kwa mujibu
wa sheria ya takwimu, hilo linatak-
iwa kufanyika mwaka mmoja kabla
ya sensa husika kufanyika.

Hatua ya tatu anaitaja, ni kuan-
daa mikakati ya uelimishaji, ambayo
ulizinduliwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, jijini Dodoma, mnamo Sep-
temba 14, mwaka jana.

Hapo anawataja wanahabari kati-
ka wajibu wao wa kuielimisha jamii,
kuhusiana na maandalizi ya sensa
yenyewe.

Itakumbukwa, Sensa ya Majaribio
ilifanyika kuanzia Septemba 8 hadi
19, mwaka jana na matokeo yake
kuchambuliwa hata kupatikana
tathmini ya nyenzo zilizotumika na
ubora wake, kuwezesha upatikanaji
takwimu sahihi kwa ajili ya sensa
kuu ijayo ya mwezi Agosti.

Kilichofanyika baada ya Sensa ya
Majaribio, ni kuandaliwa rasimu na
kuorodhesha miongozo, kisha ma-
jedwali yatakayotumika kuandaa
taarifa au uchambuzi wa takwimu,
kutokana na sensa ya majengo.

SENSA INAVYOSIMAMIWA
Sensa ya makazi na ile ya anwani,

Anna Makinda, kiongozi wa Sensa ya Watu na Makazi kitaifa, akiendelea na jukumu lake la uhamasishaji. PI-

CHA: MTANDAO.

inasimamiwa kwanza kwa kuwapo,
kamati kuu ya kitaifa chini ya uenyeki-
ti wa Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
na Mwenyekiti Mwenza ni Waziri wa
Ofisi ya Makamu wa Rais kutoka Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar.

Pia, ipo Kamati ya Ushauri Kitaifa
inayoongozwa na Katibu Mkuu ka-
tika ofisi ya Waziri Mkuu, chini yake
kuna ofisi za takwimu Tanzania Bara
na Zanzibar; kamati za sensa za kila
mkoa zikisimamiwa na wakuu wa
mikoa.

Suala la uhamasishaji na mfumo
wake, unasimamiwa na makamishna
wa sensa wawili, kutoka Bara na Zan-
zibar (wanaweza kuwapo wengine)

DODOSO NA MASWALI

Inaelezwa, dodoso husika lina jum-
la ya maswali 23 na linazungumzia
aina za majengo, miliki zake, sifa ilizo
nazo, urefu wake, aina za ‘uniti’ zi-
lizopo kama jengo linakaliwa na mtu
mmoja au zaidi, hali ya ujenzi, idadi
ya yaliyokamilika, pia yanayoendelea
ujenzi.

Lingine ni hali ya ukaazi wake,
sababu za majengo kutokamilika,
ubora wake, hali ya ujenzi, mmiliki
wake, aina za miliki kama vile binafsi,
mashirika, za kiserikali au asasi zisizo
za kiserikali.

Vilevile kuna suala la matumizi
makuu ya jengo husika, hali ya upi-
maji, maeneo yaliko kama yamepim-
wa au la, nyaraka za kisheria, vifaa
vilivyotumika katika ujenzi, huduma
zinazopatikana, gharama za ujenzi na
gharama za mapato ya ujenzi wa ma-
jengo hayo.

Mwongozo uliopo wa sensa, ni
kwamba hizo ni taarifa zitakazoisaid-
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ia serikali kufanya tathmini, namna
ya kuendeleza majengo nchini, huku
kukiwapo viashiria vya kupima hali ya
umasikini.

Kwa mfano, kuna swali linalouliza
“Jengo hili ni la aina gani?” Wao mam-
laka ya awali yakiwa na kigezo chake
cha tathmini “Sisi tunafahamu kuna
aina mbili za majengo, ambayo ni ma-
jengo ya kawaida na ya ghorofa; aina
ya tatu ni jengo ambalo halijaisha
ujenzi unaendelea.’

Pia, kuna swali, “Jengo hili lina sifa
gani?’ huku kukiwapo kigezo cha awa-
li ‘sifa za majengo tuna aina kuu tatu.
Nyumba iliyo peke yake toka msingi
hadi paa bila kuungana na nyingine;
nyumba mbili za aina moja zimeun-
gana na zinaishi familia mbili tofauti;
nyumba safu yaani zaidi ya tatu zime-
ungana zinaishi familia tofauti.”

Kalimenze anasema, changamoto
wanazokutana nazo kwenye Sensa ya
Majaribio ni kukosekana taarifa hasa
kwa majengo ambayo hayajakamilika,
sababu kuu ni katika maeneo yasiyo
na wakazi.

Kalimenze anasema kumekuwapo
mapendekezo ya wanahabari kush-
iriki vyema sensa hiyo, ili kuwahama-
sisha wananchi na wamiliki majengo
yasiyokamilika, waache taarifa zao
kwa wenyeviti wa serikali za mitaa.

Huko kuna miongozo mahususi
kwa kazi hiyo, kupitia fomu maalum
ambazo wenyeviti husika wanafaha-
mu mjenzi katika eneo tajwa.

Taarifa katika fomu hizo inafafan-
uliwa inajumuisha umiliki, namba za
simu na kama wana hati.

Kalimeze anaeleza, mwezi huu una
mafunzo maalum ya siku 21 kwa wa-
tekelezaji mradi huo, kabla ya kuta-
wanywa nchi nzima kwenda kufundi-
sha makarani wote zaidi ya 200,000
watakaotumika katika sensa ijayo.

Mwandishi wa makala hii ni

mdau wa mafunzo maalum ya
maandalizi hayo.
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TAFAKURI YA MLALAHOI

STENDI HIl
ILIPOKAA HAPA
HUWA NASIKIA
MATUKIO YA

ZAMANI katika jamii
zetu, hatukuwa na vy-
ombo vya moto vya
kusafiria, pia hatukuwa na
miundombinu mizuri ya
kusafiria na kusafirisha.

Jamii zilizokuwa ahueni
kiuchumi zilitumia wany-
ama wafugwao hususan
punda, kusafiri na kusa-
firia, huku barabara zikiwa
bila lami kama tunavy-
oona leo.

Watu walizoea kuwa
hiyo ndiyo njia ya usafiri
na usafirishaji na maisha
yaliendelea kama kawaida,
yakiendana na miun-
dombinu iliyokuwapo na
majengo ya nyumba za
udongo, miti na nyasi.

Polepole mambo yali-
badilika na ndipo mtu
au familia moja moja
ikaanza kuonekana na
baiskeli chombo kilicho-
washangaza watu kuona
binadamu anakipanda na
kinampeleka huku akiwa
na mizigo.

Zikaja pikipiki, baadaye
magari na ndipo pia bara-
bara zikaanza kuwekwa
lami na maisha yakaitwa
ya kisasa na miji ikakua
okuwa tukiishi zamani.
Hayo yakaitwa maendeleo.

Hivi sasa, suala la punda
na baiskeli vimebaki kuwa
vyombo vya usafiri na
usafirishaji, vitumikavyo
sambamba na magari,
huku punda wakizidi
kutumiwa vijijini kuliko
mijini, ambako pikipiki ni
nyingi.

Kutokana na kuongezeka
makazi ya watu, sam-
bamba na miundombinu
ya barabara, tunaona
madaraja yakijengwa
sehemu mbalimbali katika
kurahisisha mawasiliano
baina ya sehemu moja na
nyingine.

Dar es Salaam, ni moja
ya maeneo nchini yenye
miundombinu va kisasa
sana, inayojumuisha bara-
bara, reli na madaraja na

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

hiyo ikitokana na hadhi ya

jiji lenyewe, lililopata kuwa
makao makuu ya nchi kabla
ya Dodoma.

Kadri miundombinu ina-
vyoongezeka na kuboreka,
ndivyo ajali inaongezeka
kutokana na kasi ya magari
barabarani, pia shughuli
nyingi za watu majumbani
na katika maeneo mengine,
yanayohusika na ama kusa-
firi au kusafirisha.

Hebu tuchukulie mfano
wa stendi kuu ya mabasi ya
Magufuli pale Mbezi Luis,
stendi inayohudumia ma-
basi yaendayo na yatokayo
mikoani, mabasi mengi na
kwa kweli inahudumia abiria
wengi kila siku.

Watu wengi waitumiayo
stendi hiyo, ni wale wa
kawaida wenye uchumi wa
kawaida, kwa sababu wenye
uchumi mkubwa kawaida
yao ni kutumia ndege
kutokana na kipato chao
kuwaruhusu.

Kwa maana hiyo, wapo
watu watumiao mabasi ya
daladala kwenda na kurudi
katika stendi hiyo, hivyo
kulazimika kutumia stendi
ndogo ya daladala iliyoko
mkabala na stendi kuu ya
Magufuli. Kwa kutumia
stendi hiyo ndogo ya
daladala, watu hao hula-
zimika kukatiza barabara
ya Morogoro ambayo hivi
sasa ina takriban njia sita,
ili kufikia stendi hiyo, huku
kukikosekana namna va ku-
ZUia magari yapitayo katika

INABIDI WANAO
SIMAMIA WALIFANYIE
KAZI SUALA HILI

Tufanye hivi ili kuepuka ajali hizi

barabara hiyo kwa kasi.

Zimekuwa zikitokea
ajali nyingi katika eneo hilo
kutokana na mazingira va
stendi hizo mbili, licha ya
kuwapo daraja linalotaka
abiria hao kulitumia, lakini
baadhi yao hupuuza tu na
kujikuta katika matatizo.

Kinachofanya watu hao
kutotumia daraja hilo, ni
madai kuwa ni shida sana
kwa mtu mwenye mzigo
kupanda juu ya daraja
na kushuka nao, au kwa
walemavu nao kupanda na
kushuka daraja hilo, kwa
ajili ya kufika stendi ya
Magufuli.

Hali hii ikiendelea bila
hadhari kuchukuliwa hap-
ana shaka ajali zitaendelea
na tutaendelea kulaumu
maendeleo kutokana tu na
kushindwa kutumia huduma
zinazowekwa, zikiwamo
hizo za madaraja zinazolen-
ga kunusuru maisha yetu.

Hata hivyo, ipo haja ya
kutazama upya hili suala la
kila mahali kujenga ma-
daraja, hata sehemu am-
bazo zingestahili kujengwa
mahandaki, kwa maana
ya watu kupita chini na si
lazima wapite juu.

Inasemekana hata kabla
ya ujenzi wa stendi ya
Magufuli, katika upembuzi
yakinifu ilipendekezwa
kujengwa handaki kutoka
stendi hiyo hadi stendi
va daladala, ili wananchi
wapite chini ya ardhi na
kuibukia stendi hizi mbili.

Lakini kama hiyo ilione-
kana haiwezekani, basi
ilikuwapo haja ya stendi
ya daladala kuhamishiwa
upande wa iliko stendi ya
Magufuli, ili kuchelea abiria
kuvuka barabara kufuata
huduma vya stendi kuu au
stendi ndogo.

Hivyo, ili kuondokana na
ajali hizo, ama lichimbwe
handaki, stendi ndogo
ihame, matuta yajengwe,
vinginevyo tutaendelea
kulia na ajali za barabarani
Mbezi Luis. Alamsiki!
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BIASHARA

Pata simulizi na maisha ya mchinjaji
anavyopambana hadi kinaeleweka
« Kajenga nyumba, wake watatu....

Na Anthony Gervas,
MWANZA

ILA kazi ina uzuri

na ubaya wake. Mtu

anaweza akasimuliwa

a hata kufurahia au

kuhuzunika, kwani binadamu

hupitia changamoto lukuki ka-

tika maisha yake ya kawaida kila
siku.

Wapo watu wengi ambao
wameweza kukata tamaa ya
maisha kutokana na misukosuko
mbalimbali, ndiyo maana was-
wahili wanasema |maisha ya bi-
nadamu ni safari ndefu, inahitaji
uvumilivu usikate tamaa.”

Mzee Kassim Ramadhan, mwe-
nye umri wa miaka 73 mkazi wa
Mahina - Mkuyuni jijini Mwanza
ni Mwenyekiti wa Soko la Wauza
kuku na Machinjio, katika Soko
Kuu Mbugani, ana yake mengi ka-
tika fani na ajira yake ya kuchinja
kuku kila kukicha.

Anaanza na historia yake, ali-
cha Mkinga mkoani Tanga, lakini
akahamia Mwanza 1990 kutafuta
maisha, nyumbani akiacha wake
watatu.

Hapo anasema, kazi ya kwanza
alipofika Mwanza alifanya katika
hoteli kubwa akiwa sehemu ya
mapokezi ya wageni, alikotumika
kwa miezi sita, akilipwa msha-
hara wa Sh. 100,000 kwa mwezi.

Baadaye anasema aliacha kazi
hiyo kwa sababu za maslahi na
kuhamia kwenye biashara ya
kununua samaki aina ya sato ka-
tika Soko la Kamanga, akiwa na
mtaji wa Sh.200,000, ili maisha
yaweze kusonga mbele.

Mzee Ramadhan anasema,
wakati huo alikuwa akiishi kwe-
nye nyumba ya kupanga, chum-
ba na sebule akilipa kodi ya
shilingi 10,000 kila mwezi.

Anasema biashara ya sama-
ki aliifanya miezi miwili tu na
akaiweka kando, akiendelea na
shughuli za kuchinja kuku am-
bayo alihisi ‘inalipa zaidi.’

Hapo anasema, aliona hali
ya neema kimaisha yakaanza
‘kulipa“akaamua kwenda ny-
umbani Tanga kuwafuata wake
zake aweze kuishi nao akiwa na
watoto tisa, lakini hadi sasa idadi
imefika watoto 12, wa kiume kila
upande ina idadi sita na wajukuu
50, watoto wawili wameshafariki
dunia.

UTAALAMU WA KUCHINJA
Anawataja walimu wake wa
kuchinja kuku ni Mzee Faraji na

Mzee Kassim Ramadhan (73) (kulia mwenye Kkibaragashia), maarufu kwa
Mwenyekiti wa Machinjio ya Kuku na Wauzaji katika Soko kuu Mbugani jijini Mwanza, pia ni
mchinjaji akiandaa kuku wa mteja kwenye jiko la maji ya moto ili anyonyolewe manyoya. PICHA:
ANTHONY GERVAS.

Mzee Salum, anaowasema wal-
ishafariki dunia, wakimuacha yeye
akiendelea na fani hiyo hadi sasa

Mzee Ramadhani anasim-
ulia wakati akiendelea na kazi
ya kuchinja, alitokea tajiri
mmoja maarufu kwa jina la
‘Samike’'mwenye asili ya Kiasia,
jina alilopewa na wenyeji wa ka-
bila a Wasukuma, kutokana na
kucheza ngoma zao za asili al-
izokuwa anazipenda sana.

Tajiri huyo alikuwa akimpa
moyo wa kuendelea kuchinja
kuku, ambaye alikuwa mmiliki
wa hoteli iitwayo Utan hata yeye
aliweza kuwa mteja wake wa ku-
dumu kuchinjiwa vitoweo wa ho-
telini.

Anasimulia kuwa kwa siku ali-
weza kuchinja kuku kuanzia 50
hadi 100, kutokana na biashara
kuchangamka zikiwamo za wate-
ja wengine, enzi hizo kuku mmo-
ja alinunuliwa shilingi 1,000 hadi
1,500 kulingana na ukubwa wake.

Anasema kazi hiyo amedumu
nayo muda wa miaka 32 hadi
sasa na amepewa jina maarufu la
‘Osama’ huku akisema shughuli
hizo zimemtoa kwenye umas-
kini mkali, akajenga nyumba ya
kuishi yenye vyumba sita kwa
thamani ya shilingi milioni 25 zili-
zotokana na faida ya uchinjaji kuu.

“Ingawa kwa sasa biashara ya
kuchinja kuku imedorora sana

awali tulikuwa tunachinja kuanzia
kuku 100 hadi 200, sababu tuko
wengi na vibarua, lakini hivi sasa
mimi naishia kuchinja hata kuku
10 au 20 kutwa biashara ikiwa
nzuri,”’ anasema.

Anabainisha kwamba, kwa
siku anachinja na kupata riziki ya
shilingi 5,000 hadi 10,000, pamoja
na uzee wake, hivyo hawezi kua-
cha kazi hiyo, alishaizoea labda.

Mzee huyo anajivuna, hivi sasa
wanavifaa vya kurahisishia kazi ya
kutengeneza kuku, kama vile ma-
jiko ya kutumia mkaa na kuni kwa
ajili ya kuchemshia maji ya kunyo-
nyolea manyoya kuku wa mteja na
baadaye kutayarisha nyama.

Vilevile mwanzoni walisumbu-
liwa na halmashauri ya jiji kuto-
kana na kukosa meza za kisasa za
machinjio au sehemu ya kuten-
genezea kuku wateja ila hivi sasa
wanazo.

CHANGAMOTO ZAO

Anasema changamoto zina-
zowakabili ni baadhi ya wateja
wengine wanapochinjiwa kuku
na kutayarishwa nyama, hu-
kataa kwamba yule siyo aliyempa
kumchinjia sababu nyama im-
ekuwa ni kidogo ikilinganishwa na
kuku aliyemletea yeye kuchinja.

“Wateja wengine wanakuja
amenunua kuku wa kigeni ak-
iwa amedanganywa na muu-
zaji kwamba ni wakienyeji, hapo

la Osama ambaye ni

ndipo kasheshe inaibuka, anadai
umembadilishia wewe hivyo um-
lipe wa kienyeji vinginevyo vu-
rugu inatokea na mteja,” anasema.

Anadai mara nyingi ameku-
tana na changamoto hizo, wakati
mwingine anataja anaweza kuhu-
dumiwa akaenda na nyama hadi
nyumbani, baadaye anarudi akidai
imepungua, akisema kuku wake
alikuwa mkubwa huenda amem-
wibia nyama zingine.

Changamoto nyingine ni ya vi-
jana wanaochinja wakidaiwa ku-
poteza kuku au nyama za wateja
na kusababisha ‘kuliamsha dude’,
wateja wakorofi wakitaka kulipwa
kuku mkubwa wakati alikuwa
mdogo.

Anasema visa na mikasa ndani
ya soko, mteja anaweza kuhu-
dumiwa vizuri, akaenda muda
mfupi anamrudisha kuku akiwa
amechemshwa akisema wam-
emwibia nyama zake wakidai “
mbona zimekuwa kidogo wakati

alikuwa mkubwa?”

Hapo anasimulia, hulazimika
kumlipa mwingine.

Ramadhan anasema wapo

wateja hawapendi kuku wake
kuchinjwa na mtu ambaye hakum-
kabidhi yeye, akikuta hivyo yuko
radhi kumkataa akadai anunuliwe
mwingine, kwa sababu hamwa-
mini aliyechinja kama ni muislam
kweli.

Anasimulia ni mara nyingi

amekumbwa na dhahama hizo
za kulipa wateja ambazo hu-
sababisha kutopata faida, hata
kama amefanya kazi kwa bidii,
huku wanajitahidi makosa hayo
yasiendelee kuwa yanajitokeza.

MCHINJAJI KIJANA

Kijana Daniel Mwita ni mkazi
ema yeye ni kibarua anayelipwa
kazi yake kwa kutwa na wamiliki
wa machinjio kulingana na bidii
alizofanya.

Anasimulia kuwa vijana viba-
rua wako takribani 30, kazi yao
kubwa ni kutengeneza kuku
za wateja baada ya kuchinjwa,
wanawapitisha kwenye maji
ya moto jikoni na kunyonyoa
manyoya kisha kuandaa nyama
iliyokatwa vipende ili kumrahi-
sishia akifika nyumbani aweze
kupika tu.

mwaka 2014, ambazo zimempa-
tia faida akaweza kujenga nyum-
baya kuishi yenye thamani ya
shilingi milioni 12.

Aidha, anasimulia ameweza
kununua ngombe sita na ku-
ani ya Sh. milioni 2.4 pamoja na
kumiliki bodoboda moja am-
bayo amemkabidhi mtu kuende-
sha na kumpelekea fedha baada
ya siku sita shilingi 60,000.

Vilevile anasema, ameweza
kusomesha shule watoto wake
watatu kati ya watano, pamoja na
kwamba malipo yake kutwa hali
imechanganya analipwa shilingi
8,000 hadi 9,000.

Mwita anasema kero ya kuwa
gizani katika soko hilo imeon-
doka, baaada ya kupata umeme,
hivi sasa wanafanya kazi kuan-
zia asubuhi hadi saa 2.00 usiku,
hivyo wateja wao wanafurahia,
tofauti awali hawakuwa na ni-
shati hiyo wakilazimika kufunga
saa 12.30 jioni machinjio hayo
likiwamo soko zima.

Kijana huyo anasema, malengo
yake ya baadaye ni kuacha shu-
ghuli hizo, ifikapo mwaka 2025,
akihamia kufanya biashara ya na-
faka na bidhaa mbalimbali kama
vile mchele, maharage, dengu,
mafuta ya kula, ngano, sukari na
sabuni.

Anasema amelenga kuku-
sanya mtaji wa shilingi milioni
2 za kuanzia biashara yake, kwa
sababu umri nao haurudi nyuma
bali unasonga mbele, anajiandaa
kubadilisha maisha baadaye
uzeeni ili kuepuka umaskini.

Anasimulia kuwa changamoto
inayowaumiza kichwa ni wakati
wa sikukuu wateja wanakuwa
wengi na kusababisha kuchang-
anya kuku au nyama ya mteja
mmoja na kumpa mwingine am-
baye siyo yake, hivyo kutokea
varangati mwenye nayo akitaka
kulipwa kuku mwingine.
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Meya awaomba
ushirikiano
wakuu wa idara,
madiwani

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

NAIBU Meya wa Jiji la
Dodoma, Emmanuel Chiba-
g0, amewataka madiwani
na wakuu wa idara kue-
ndelea kusimamia miradi
mbalimbli iliyopo ndani
va halmashauri hiyo kwa
uaminifu ili waendelee
kupata hati safi.

Chibago alitoa rai
hiyo juzi kwenye mku-
tano maalum wa Baraza
la Madiwani kwa ajili ya
kupitia na kujadili taarifa
va Mdhibiti Mkuu wa Hes-
abu za Serikali
(CAG) uliofanyika jijini
hapa.

Alis.ema ili Halmashauri
ya Jiji iendelee kupata
hati safi kutoka kwa CAG,
madiwani na wakuu wa
idara kwenye maeneo yao
ni muhimu wakaendelea
na uaminifu uliosababisha
kuipata hati safi kwa mia-
ka minne mfululizo.

“Sifa hii ambayo hal-
mashauri yetu hii tunaipa-
ta kwa kuendelea kupata
hati safi, inatokana na
ninyi waheshimiwa madi-
wani pamoja na wakuu wa
idara. Hivyo, niwaombe
tushirikiane katika ku-
hakikisha hatupotezi hati
hii safi,” alisema Chibago.

Alisema kuwa baadhi ya
miradi imeshaanza kufan-
va kazi, hivyo wanatakiwa
kuisimamia kwa ajili ya
kukusanya mapato ambayo
yataiwezesha
halmashauri kunufaika
zaidi.

Fredrick Magawa, MK-
aguzi Hesabu za Ser|kal|
aliwataka madiwani hao’
kuendelea kuwa na moyo
wa uzalendo kwa ajili ya
kuisimamia miradi kwa
uaminifu.

Alisema kwa kushiriki-
ana na wakuu wa idara
wanatakiwa kuona kila
mradi ni jukumu lao katika
kuusimamia, hivyo hakuna
sababu ya kuiachia na ha-
timaye wakaikosa hati safi.

Fredrick Magawa, Mkaguzi
Hesabu za Serikali, aliwataka
madiwani hao kuendelea
kuwa nha moyo wa uzalendo
kwa ajili ya kuisimamia
miradi kwa vaminifu.

- Serikali yamulika vikwazo
vinavyokabili wajane nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAKADIRIWA kuwa idadi ya

wajane duniani ni takribani

milioni 258 huku milioni 115

wakidhulumiwa, kufanyiwa
ukatili, kukabiliwa na umaskini
na kutengwa na jamii.

Vilevile, katika kila wajane 10,
mmoja anaishi katika umaskini
uliokithiri.

Pia, Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) ikikadiria kuwa idadi ya
wajane nchini kwa sasa ni zaidi
ya 800,000, sawa na asilimia 3.1
ya wanawake wote nchini am-
bao wanakadiriwa kuwa milioni
28.5 kwa mujibu wa takwimu za
mwaka 2019.

Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima, alibainisha hayo juzi

alipozungumza na vyombo vya
habari kuhusu maadhimisho ya
Siku ya Wajane Duniani.

“Tunatambua kwamba maa-
dhimisho ya Siku ya Wajane
Duniani ni jukwaa linalowaleta
pamoja wajane na kuwapa fursa
ya kushiriki na kubaini changa-
moto wanazokumbana nazo
na hata kuimarisha ushiriki-
ano kwa ajili ya ufumbuzi wa
changamoto  zinazowakabili,”
alisema.

Waziri huyo alisema Tanzania
huadhimisha Siku ya Wajane
kwa lengo la kukuza hamasa,
mshikamano na uelewa ndani
ya jamii ili kuacha ukiukaji
wa haki za binadamu kwa wa-
jane.

“Hivyo, kama Taifa maa-
dhimisho haya yanatoa fursa ya
pamoja katika kubaini changa-

moto za wajane na namna ya
kukabiliana nazo katika jamii
zetu,” alisisitiza Dk. Gwajima.

Alisema ni jukumu la kila
mtu kulinda haki za binadamu
na utu wa wajane kwa mujibu
wa Mkataba wa Kimataifa wa
Kutokomeza Ubaguzi dhidi ya
Wanawake na ule wa haki za
mtoto.

“Hivyo, katika siku ya wajane
duniani, kila mtu anahimi-
zwa kuchukua hatua thabiti
katika kuwezesha wanawake,
kuendeleza usawa wa kijinsia
na kutokomeza aina zote za
ukatili dhidi ya wanawake na
kushughulikia changamoto zi-
nazowakabili wajane pamoja na
kuwalinda ili wapate haki zao,”
alisema.

Waziri huyo pia alisema seri-
kali inawatambua na kuwae-

nzi wanawake wote pamoja na
makundi maalum, wakiwamo
wajane.

Alisema juhudi mbalimbali
zimekuwa zikichukuliwa na
serikali ili kuhakikisha shida zi-
nazowakabili wajane zinatatu-
liwa.

Vilevile, alisema wizara inatoa
wito kwa uongozi wa mikoa
yote kuimarisha ushirikiano na
wajane kupitia vyama vyao ili
kutambua mahitaji yao katika
maeneo yao na kutafakari hatua
zinazopaswa kuchukuliwa ili
kutoa majawabu ya upatikanaji
wa mahitaji yao katika familia.

“Ninawaomba viongozi wa
vyama vya wajane kuripoti kwe-
nye ofisi za serikali ili wajitam-
bulishe wafahamike kwa ajili ya
kupata ushirikiano imara zaidi,”
alisema.

Mkuu wa Tawi la Utawala la Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Brigedia Jenerali Hassan Mabena_, akizungumza na waandishi
wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu kuongeza idadi ya wanafunzi wa kidato cha sita walioitwa kujiunga na mafunzo

yva JKT kwa mujibu wa sheria. PICHA: RENATHA MSUNGU

JKT waongeza idadi ya walioitwa kambini

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Kujenga Taifa (JKT)
limeongeza idadi ya wanafunzi
wa kidato cha sita wanaotakiwa
kujiunga na mafunzo ya JKT
kwa mujibu wa sheria kutokana
na kuwapo na mwitikio
mkubwa.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mkuu wa Tawi la
Utawala wa JKT, Brigedia Jenerali
Hassan Mabena, alisema idadi
ya walioitwa awamu ya kwanza
na hiyo ya pili watakuwa zaidi
ya 30,000 na mafunzo hayo
yatafanyika ndani ya miezi mi-
tatu.

Alisema wahitimu hao walioit-

wa wanatakiwa kubeba nyaraka
ambazo zitawasaidia katika uda-
hili wa vyuo vikuu ili kuepuka
usumbufu wa kuvifuata nyum-
bani wakati mafunzo hayo yak-
iendelea katika kambi mbalim-
bali za JKT.

Alibainisha kuwa vijana wote
hao wanatakiwa kuripoti katika
makambi ya JKT yaliyo karibu

na maeneo wanayoishi isipoku-
wa kambi ya JKT Makutupora
iliyoko mkoani Dodoma na ile
ya Kimbiji iliyoko Dar es Salaam
pamoja na Ruvu JKT iliyoko
mkoani Pwani ambayo inapokea
wahitimu wenye ulemavu wa
kuonekana kwa macho.
Aliongeza kuwa kambi hiyo
ina miundombinu ya kutoa hu-

duma kwa kundi hilo.

Brigedia Jenerali Mabena
alisema vijana hao wanatakiwa
kuanza kuripoti kuanzia jana
hadi Juni 25 mwaka huu.

Alisema orodha ya majina ya
vijana walioitwa awamu ya pili
ikiwamo vifaa wanavyotakiwa
kwenda navyo, inapatikana ka-
tika tovuti ya JKT.
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TARI kutoa elimu kilimo
maonyesho Nanenane

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SISI ya Utafiti wa

Kilimo nchini (TARI)
imeanza maandalizi ya
teknolojia, mbegu, zana

na mbinu bora za kilimo kwa aji-
li ya kufundishia wakulima kwe-
nye Maonyesho ya Wakulima,
maarufu Nanenane ambayo
Timu ya watafiti wa taaSISI
hiyo kutoka Makao Makuu im-
eungana na wenzao wa Kituo
cha Uyole kilichoko jijini Mbeya
kuandaa teknolojia hizo katika
viwanja vya John Mwakangale

yatakakofanyikia maonyesho
hayo kitaifa.
Watafiti hao  wameanza

maandalizi hayo kutokana na
maelekezo ya Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, ambaye aliwa-
taka kuhakikisha teknolojia za
kisasa zinaandaliwa kwenye
maonyesho hayo ili wakulima
wajifunze na wakazitumie kwe-
nye uzalishaji wa mazao.
Mkurugenzi wa Uhawilishaji
wa Teknolojia kutoka TARI, Ju-
liana Mwakasendo, alisema jana

kuwa baada ya kupokea maelek-
ezo ya waziri, waliamua kupiga
kambi katika Uwanja wa John
Mwakangale kwa ajili ya kushu-
ghulikia vipando mbalimbali
ambavyo vimeandaliwa.

Alisema kwenye maonyesho
hayo, watafiti kutoka katika vi-
tuo vyote 14 vya TARI nchini wa-
takuwapo kwa ajili ya kuhakiki-
sha wakulima wanafundishwa
mbinu bora za kilimo cha
mazao kuanzia hatua za awali
mpaka kwenye uhifadhi.

“Kwa hiyo, tunawashauri
wakulima wote nchini kuhakiki-
sha wanatembelea kituo chetu
ili kupata mbinu za kisasa za
uzalishaji wa mazao mbalimba-
li, wataalamu wa mazao tofauti
watakuwapo hapa na watakuwa

wanawafundisha  wakulima,”
alisema Mwakasendo.
Meneje  Usambazaji wa

Teknolojia na Biashara wa TARI,
Magreth Mchomvu, alisema
taasisi hiyo ilianza kuandaa
teknolojia na vipando tangu
mwezi Februari mwaka huu
baada ya kupata taarifa za awali
kwamba mwaka huu kutakuwa

na maonyesho.

Alisema walianza kwa kuan-
daa vipando vya mazao ambayo
yanachukua muda mrefu ku-
komaa ili kuendana na muda wa
maonyesho na mpaka sasa baa-
dhi ya mazao hayo yameanza
kukomaa na wana matumaini
kwamba mpaka kufikia Agosti
Mosi yatakuwa yamekomaa.

Aliwataka wakulima wa mae-
neo mbalimbali kuhakikisha
wanatembelea maeneo hayo
wakati wa maonyesho ili waji-
funze mbinu za kisasa ambazo
zitawasaidia kuzalisha kwa tija
tofauti na walivyozoea.

“Tunamshukuru  Mheshimi-
wa Waziri Bashe kwa kuyaleta
maonyesho haya Mbeya kwa
sababu tuna imani kwamba
ukanda huu ni muhimu sana
kwa uzalishaji wa mazao ki-
taifa na hili ndilo ghala kuu la
chakula kwa nchi yetu,” alisema
Magreth. Mkurugenzi wa TARI
Kituo cha Uyole, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, alisema kuwa kutokana
na maonyesho hayo kufanyika
kitaifai Mbeya, wamefanya
maandalizi makubwa tofauti na

-

walivyokuwa wanaandaa miaka
mingine na kwamba watahakik-
isha yanakuwa na mafanikio.

Alisema wameandaa vipando
vya mazao mbalimbali na kwa
kutumia teknolojia tofauti ili ku-
waelekeza wakulima wakati wa
maonyesho na baada ya mao-
nyesho.

Alisema miaka ya nyuma wa-
likuwa wanaandaa maonyesho
hayo kwa ajili ya wakulima wa
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
pekee lakini mwaka huu wame-
andaa kwa ajili ya nchi nzima
na ndiyo maana wataalamu wa
vituo vyote 14 watakuwapo.

“Teknolojia za kanda zote zi-
takuwapo hapa maana wataal-
amu wote watakuwapo hapa,
wakulima wakija hapa wataji-
funza mbinu zote muhimu za
kilimo,” alisema Dk. Bucheyeki.

Mtafiti wa Afya ya Udongo
kutoka kituo cha TARI Kifyulilo
cha Mafinga mkoani Iringa,
Emmanuel Kadogolo, alisema
wakulima pia watafundishwa
namna ya kupima afya ya udon-
g0 na namna ya kurejesha rutu-
ba kwenye mashamba yao.

- - k'f".

Wengine ni
Meya wa Jiji hilo, DK. Issa Mohamed (mvvenye ta|) na (wa p||| kushoto) ni Mkuu wa Wllaya va Mbarali, Reuben
Mfune. PICHA: NEBART MSOKWA

- Raia wa Malawi
mbaroni tuhuma
wizi wa piKipiki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
linamshikilia Blessing Mwaghogha
(28), raia wa Malawi, kwa
tuhuma za kukutwa na pikipiki ya
wizi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi Ulrich Matei,
alisema jana katika mkutano na
waandishi wa habari ofisini kwake,
kuwa Kijana huyo alikamatwa
wakati wa oparesheni mbalimbali
za jeshi hilo.

Alisema mtuhumiwa alikamatwa
Juni 21 mwaka huu wilayani Kyela
katika Mpaka wa Tanzania na Ma-
lawi akiwa na pikipiki aina ya San
LG ambayo inadhaniwa kuwa ya
wizi.

Alidai kuwa mtuhumiwa huyo
alikutwa ametoa namba za pikipiki
hiyo na alipopekuliwa, alikutwa
hana nyaraka ya aina yoyote am-
bayo inaashiria kuwa pikipiki hiyo
ni mali yake.

Kamanda Matei alisema mtuhu-
miwa alipohojiwa, hakuwa na
maelezo ya kueleweka na hivyo
akakamatwa na kuwekwa ndani
kwa ajili ya upelelezi zaidi kabla
va kuchukuliwa hatua zaidi za
Kisheria.

“Tunaendelea na upelelezi wa
shauri hili na utakapokamilika,
mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kwa hatua zaidi za
Kisheria, lakini matukio ya wizi wa
pikipiki yamekuwa yakiripotiwa
mara kwa mara katika maeneo
tofauti ya nchi yetu,” alisema
Matei.

Aliwataka wananchi kuendelea
kushirikiana na jeshi hilo kwa
kutoa taarifa za wahalifu ili ku-
dhibiti matukio hayo ambayo ya-
naathiri shughuli za maendeleo ya
wananchi.

Mtuhumiwa huyo amekamatwa
ikiwa ni wiki mbili tangu Wakuu
wa Jeshi la Polisi wa Tanzania na
Malawi wakutane na kukubaliana
kudhibiti uhalifu wa kuvuka mi-
paka ikiwamo wizi wa pikipiki na
mauaji yanayofanywa na watu
wanaohama nchi moja kwenda
nchi nyingine.

Kongamano la nishati na madini kufaﬁyika Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Mkoa wa Mbeya
umeandaa  kongamano la
uwekezaji katika sekta ya nishati
na madini ambalo limepangwa
l<ufanyil<a kwa siku mbili kuanzia

jana, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
Juma Homera, alisema dhumuni
la kongamano hilo ni kuwaku-
tanisha wadau mbalimbali wa
nishati na madini ili kujadili kwa
pamoja fursa nyingi zilizoko kwe-

nye sekta hizo.

“Katika kongamano hilo mada
mbalimbali zitatolewa na bidhaa
mbalimbali zinazohusiana na
sekta ya nishati na madini zitao-
nyeshwa ili kuonyeshana fursa
zilizopo,” alisema Homera.

Alisema Mkoa wa Mbeya
umeamua kufanya kongamano
hilo kwa vile unaamini kuwa
kuna fursa nyingi kwenye sekta
hizo mkoani Mbeya ambazo
bado hazijatumika ipasavyo ku-
wanufaisha wananchi na Taifa
kwa ujumla.

Alisema mkoani Mbeya una

madini aina ya niobiam ambayo
hutumika kutengeneza vipuri
vya ndege lakini bado hajaanza
kuchimbwa, akisisitiza ni mfano
mmojawapo wa fursa ambazo
bado hazijatumika.

“Mkoa wa Mbeya ni wa nne
nchini kwa kuzalisha madini
mengi aina ya dhahabu, ambapo
kwa sasa unazalisha kati ya kilo
300 na 400 kwa mwezi, hivyo
tutatumia kongamano hilo kuka-
ribisha wawekezaji kuja mkoani
Mbeya kuwekeza kwenye sekta
ya madini,” alisema Homera.

Alisema mkoa umeandaa

maeneo maalum ya uchimbaji
wa dhahabu ambayo yatatolewa
kwa wawekezaji wenye nia ya
kuwekeza katika uchimbaji wa
dhahabu.

Alisema washiriki wa kon-
gamano hilo watafanikiwa ku-
pata ufafanuzi wa kina kuhusu
uwekezaji wa madini ikiwamo
aina ya kodi zinazotozwa, upati-
kanaji wa soko pamoja na biasha-
ra ya madini.

Mkuu wa mkoa alisema katika
miaka ya karibuni, sekta ya ma-
dini mkoani Mbeya imeboreshwa
kwa kiwango kikubwa, hali am-

bayo imesaidia mkoa kuongeza
uzalishaji wa dhahabu kutoka
kilo 28 kwa mwezi miaka mich-
ache iliyopita hadi kufikia kilo-
gramu kati ya 300 na 400 kwa
mwezi.

Homera aliwakaribisha wadau
wote wa madini kujitokeza kwa
wingi kwenye kongamano hilo
kwa lengo la kupata uelewa zaidi
kuhusu uwekezaji kwenye ma-
dini lakini pia na wao watapata
fursa ya kushauri au kutoa maoni
yao kuhusu namna ya kuboresha
zaidi uwekezaji katika sekta za ni-
shati na madini.



Waandishi
wakumbushwa
matumizi
lugha sahihi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wame-
takiwa kuzingatia sheria za haki

za binadamu ili kuepuka kufanya

udhalilishaji pale wanapoandika

au kuripoti taarifa zao kwa jamii.

Miongoni mwa sheria hizo
ni kutumia lugha sahihi wan-
apoandika au kuripoti masu-
ala ya udhalilishaji ili kuepuka
kumdhalilisha zaidi mhusika
wa tukio. Akizungumza katika

mafunzo ya waandishi wa habari

mjini hapo kuhusu usawa wa
kijinsia, Ofisa MipangoTume va
Uchaguzi Zanzibar, Lutfia Said
Haji, alisema waandishi lazima
watumie lugha nzuri ili kuepuka
kufanya udhalilisha ikiwamo
kuzingatia majina mfano watu
wenye ulemavu kuwaita majina
ambayo ni kinyume na sheria.
Alisema lazima waandishi wa-
zingatie miiko na maadili yao ya
habari ili kuandika habari zilizo
bora kwa mujibu wa sheria.
“Lazima mhakikishe mnafuata
maadili ikiwamo kuvaa nguo
zenye staha mnapokwenda

kutafuta habari sehemu mbalim-

bali kwa sababu nyinyi ni kioo
cha jamii,” alisema.

Aidha, aliwataka waandishi
kuandaa vipindi ambavyo vitae-

limisha jamii umuhimu wa kulin-

da haki na usawa wa kijinsia ili

kufikia usawa wa kijinsia.
Alisema vyombo vya habari

vina nafasi kubwa katika jamii

na kutaka viwe mstari wa mbele

kukemea na kuandika habari
za udhalilishaji zinazowakwaza
wanawake na watoto.

Kwa upande wao baadhi ya
waandishi walioshiriki mafunzo
hayo, walisema ni bora kuwapo
kwa dawati la kijinsia katika
vyombo vya habari ili kusaidia
panapotokea matukio ya udhal-
ilishaji.

Pia walitaka kuwapo na mwon-

g0z0 maalumu katika vituo vya

habari unaowaongoza waandishi

kuandika habari zisizoleta ud-
halilishaji kwa aliye dhalilishwa
ambao utawaongoza waandishi
utendaji wa kazi za kila siku.
Naye Mkufunzi kutoka Chama
cha Waandishi wa Habari Tan-
zania (TAMWA), John Ambrose,
alisema mwandishi wa habari
ana haki ya kuongoza ndani ya
vyombo vya habari na wakuu
wa vyombo wawawezeshe
ili kufikia malengo yao kuleta
maendeleo na mabadiliko katika
jamiii. Alisema kuwa kuboresh-
we kwa mazingira ya waandishi

wa habari wanawake ili kuondoa

mitazamo hasi kuwa wanaume
pekee ndiyo wanastahili kuon-
goza.

Jonh alisema kutokana na ma-
badiliko ya dunia ya kuwawez-
esha wanawake ni vyema jamii
ikajikubali ili kuleta maendeleo
chanya.

Watoto wa
Tumbe,
Kisiwani
Pemba,
wakionye-
sha vipaji
VYao vya
2w ubunifu
“ wa kuten-
geneza
magari ya
kuchezea
kwa
kutumia
magamba
ya mgom-
ba. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

ZAECA yaokoa mamilioni
udanganyifu ofisi za umma

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ALI za serikalini
zenye thamani ya
Sh. 212,695,000
zimeokolewa katika
kipindi cha Januari hadi De-
semba, mwaka 2021, zinazoto-
kana na matumizi mabaya ya
ofisi za umma na udanganyifu.

Fedha hizo zimeokolewa
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA) na fedha hizo kuz-
irejesha serikalini.

Waziri wa Wizara ya Nchi,
Ofisi ya Rais, Katiba, Utumishi
na Utawala Bora, Haruna Ali
Suleiman, alisema hayo katika
Baraza la Wawakilishi wakati
akisoma ripoti za utekelezaji
wa kuzuia rushwa na uhujumu
wa uchumi visiwani humo.

Waziri Haruna alisema
uokoaji wa mali za umma
ni miongoni mwa mbinu zi-

nazopewa kipaumbele Kka-
tika udhibiti wa vitendo vya
rushwa.

Alisema kuwa katika kipindi
hicho pia walifanikiwa kuokoa
Sh. 603,572,772 fedha zilizo-
okolewa zote ni Sh. 816,267,772
sawa na asilimia 58 ikilingan-
ishwa na mwaka 2020 ambazo
zilikuwa ni Sh. 474,331,424.

Alisema kwa kipindi cha Jan-
uari hadi Desemba, 2021 mam-
laka ilipokea malalamiko yenye
tuhuma 223, zikiwamo za kush-
awishi na kupokea rushwa, 26,
rushwa katika zabuni tatu, kuk-
wepa kodi, 13, kutumia vibaya
mali, 10 na kusafirisha magen-
do mbili.

Alisema pia ubadhirifu wa
mali na mapato, 81, matumizi
mabaya ya ofisi, 66, mirathi
tatu, utapeli tatu, utakatishaji
fedha, moja, uvunjaji wa mkata-
ba, mbili, rushwa katika uwaka-
la, tatu, kudanganya mwajiri,
mbili na kujipatia fedha kwa

njia ya udanganyifu, sita.

Alisema katika kipindi hicho
makosa yaliyochukua nafasi
kubwa ni ubadhirifu wa mali
na mapato na matumizi ya ofisi
ikilinganishwa na makosa men-
gine ambayo yalifikia kwa asil-
imia 48.5 na matumizi mabaya
ya ofisi, asilimia 39.5.

Alisema kuwa pamoja na
mafanikio hayo, bado ofisi hiyo
inakabiliwa na changamoto ya
uhaba wa wataalamu ambao
ni muhimu katika kufanikisha
uchunguzi wa tuhuma kubwa
na mamlaka hiyo kuomba se-
hemu nyingine au kuwapata
baada ya malipo.

Changamoto nyingine ni ku-
kosekana kwa fungu maalumu
la fedha za kuendesha taasisi,
kukosekana kwa sheria ya
kumlinda mtoa taarifa na wa-
nanchi kutojuwa thamani ya
kutoa taarifa kwa mamlaka
kupitia njia ya simu na badala
yake hutumia kutolea taarifa za

mzaha.

Akisoma hotuba ya kamati
ya kusimamia ofisi za viongozi
wakuu wa kitaifa mjumbe wa
kamati hiyo Suleiman Makame
Ali, alitaka kujua hatua zilizo-
chukuliwa dhidi ya tuhuma za
ubadhirifu wa mali na mapato
ya serikali na matumizi mabaya
ya ofisi kwa wahusika.

“Idadi ya kesi zilizofanyiwa
uchunguzi ni chache sana na
kiasi ya tuhuma hizi ni ndogo
ukilinganisha uzito wa suala
hili katika nchi yetu,” alisema.

Alisema kwa kuwa mamlaka
hiyo ina jukumu la kufanya
uchunguzi wa tuhuma zinazo-
husiana na rushwa na uhujumu
uchumi, utaalamu wa hali ya
juu unahitajika katika ucham-
buzi wa taarifa, tathmini na
uwasilishaji wa majalada kwa
Mkurugenzi wa Mashtaka ili
linapofunguliwa pasiwapo na
upungufu unaosababisha kesi
kuondolewa.

Mchakato kupitia sheria zilizopitwa wakati waanza

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI imesema Zanzibar
ipo katika mchakato wa kuz-
ipitia sheria zote zilizopitwa
na wakati ambazo haziendani
na mabadiliko ya wakati uli-
opo sasa ambao umeingia ka-
tika ulimwengu wa sayansi na
teknolojia.

Sekta ambazo zinatarajiwa
kufanyiwa mapitio makubwa
ya sheria zake ni ya habari na
utangazaji ambazo ni za muda
mrefu na kuwa kikwazo kwa
watendaji wa tasnia hiyo katika
kutekeleza majukumu yake ka-
tika dunia ya sasa.

Akizungumza na waandishi
wa habari mjini hapa, Katibu
wa Tume ya kurekebishe She-
ria, Kombo Mussa, alisema seri-
kali ipo tayari kushirikiana kwa
karibu na wadau wa habari
Zanzibar ili kuona sheria mpya
bora ya habari inayokwenda na
wakati inapatikana.

Alisema kazi kubwa imefany-
wa kwa kuwashirikisha wadau
mbalimbali kuona sheria ya
huduma za habari inapatikana
ambayo itakidhi mahitaji yali-
yoko sasa katika kuwapo kwa
uhuru wa kujieleza.

Alizitaja Sheria ya Usajili wa
Wakala wa Habari, magazeti
na vitabu namba.5 ya mwaka
1988 kama ilivyorekebishwa na
Sheria ya Namba 8 ya Mwaka
1997 pamoja na Sheria ya Tume
ya Utangazaji ya mwaka 1997
pamoja namarekebisho yake ya
mwaka 2010 ni za muda mrefu
na zinahitaji marekebisho yake.
Alisema sheria hizo zimepitwa
na wakati ni za tangu mwaka
1988, Sheria ya Magazeti licha
ya kufanyiwa marekebisho
mengine mwaka 1997.

“Nataka niseme kwa ufupi
sheria zote mbili ile ya Magazeti
pamoja na Utangazaji zimetu-
fikia na sisi tumekubaliana
kwa pamoja ni bora ziende
mbele katika ngazi ya makatibu

wakuu kwa kupitiwa zaidi,”
alisema.

Waziri wa Habari, Tabia
Maulid Mwita, akijibu hoja za
wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi waliochangia makadirio
ya mapato na matumizi ya ba-
jeti yake kwa mwaka wa fedha
2022-2023, alisisitiza kuwapo
kwa marekebisho ya sheria za
zinazohusu tasnia ya habari
kwa ajili ya kuimarisha na
kukuza demokrasia na utawala
bora.

Alisema utawala bora siku
zote unazingatia kuwapo kwa
uhuru wa vyombo vya habari
pamoja na wananchi kujieleza
kwa kutumia vyombo hivyo
katika changamoto mbalimbali
zinazowakabili.

“Tumeanza kupokea
mchakato wa marekebisho ya
Sheria ya Habari na Utangazaji
ambayo yametayarishwa na
wadau wenyewe na sisi tupo
tayari kuyafanyia kazi kwa
lengo la kupata sheria zinazok-

wenda na wakati zitakazoima-
risha uhuru wa habari nchini,”
alisema.

Mwita alivitaka vyombo vya
habari Zanzibar kutekeleza ma-
jukumu yake huku vikijikita zai-
di katika kuzingatia maadili ya
tasnia hiyo ambayo ni kuandika
habari zilizofanyiwa utafiti, ze-
nye usahihi na kujenga na kuz-
ingatia misingi ya kudumisha
amani na utulivu wa taifa.

Katibu Mtendaji wa Tume ya
Utangazaji ya Zanzibar, Sulei-
man Abdalla, alisema mchaka-
to wa kupata Sheria mpya ya
Habari Zanzibar upo katika hat-
ua za mwisho kufikishwa katika
ngazi ya juu husika ikiwamo
pamoja na Makatibu Wakuu wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.

Alisema katika marekebisho
ya Sheria mpya ya habari, ukir-
itimba na vikwazo katika kupa-
ta habari na usajili wa vyombo
vya habari zaidi magazeti sasa
utafikia mwisho wake.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA CHETI

2 I. .

GOODLUCK MGALA anatangaza kupotea kwa

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.76
OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
EMAELY SHILLAHWILLY ............ DECEASES
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION
WITNESS SAMWEL JOSEPH AND TIMON
STEPHEN EMAELY

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

All PERSON claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioner.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
SHINYANGA
RUFAA YA MADAINA,1YA 2022
(ASILIA SHAURI LA MAOMBI YA MADAINA
1/2020 LA
MAHAKAMA YA WILAYA YA KISHAPU)
JIYENZE JIHAMBA
DHIDI YA
RAPHAEL NJILE NA MWENZAKE
KWA RAPHAEL NJILE NA ANTHONY NJILE
POPOTE MLIPO

Unajulishwa kwamba mnano tarehe 16/08/2022 saa 3;00
asubuhi shauri lenu la rufaa ya madai limepangwa
kusikilizwa dhidi yenu.

Hivyo mnaamriwa kuhudhuria siku hiyo bila kukosa na kama
hamtahudhuria, rufaa hiyo itasikilizwa na kutolewa uamuzi
bila nyinyi kuwepo.

Imetolewa kwa amri yangu na kupigwa chapa ya Mahakama

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MATHEW ANDILILE
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
TOYOTA NOAH yenye
usajilinamba T325 DDF.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo

KUPOTEA
KWA VYETI

FLAVIANA LADISLAUS NKUNGA anatangaza
kupotelewa na vyeticha kidato cha nne

chenye index namba BMS332/45
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary yaMOROGORO mwaka 1975

na cheti cha chuo cha TABORA TEACHER'S
TRAINING COLLEGE chenye namba za usajili
63692 kozi ya UALIMU kilichotolewa mwaka

cheti cha chuo cha UALIMU DARAJA ‘A’
chenye usajili namba E556-0120 kilichotolewa
na CHUO CHA UALIMU VIKINDU mwaka 2003.

Objections to the grant should be filed on or before the
27 Day of 06, 2022
Dated at Dodoma this 06 day of 06,2022

tareheIS//]['J‘%g;?. _ chochote cha p0|ISI

Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo cha P POLISI TAARIFA: 19h79'hyey0t$1 atal?ayeviokota atoe taarifa kituo
polisi . St - chochote cha polisi
POLISI TAARIFA: PWA/KIB/RB/185317/2022 ;ﬁ\ = MTW/MSS/RB/112/191/202 Polisi taarifa DSM/PHQ/RB/246358/2022

7~ Ujamaa
# L _ Community
- Resource
Team

et LS TIEE | S TEAADE e

PO Box 15111, Arusha, Tanzania
www.ujamaa-crt.org

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MIRADI

SHIRIKA LA UJAMAA COMMUNITY RESOURCE TEAM NI SHIRIKA LISILO LA KISERIKALI
LINALOJISHUGHULISHA NA KUJENGA UWEZO WA JAMIlI KATIKA MASUALA YA
UTAWALA BORA, ARDHI NA MAZINGIRA KATIKA MIKOA YA ARUSHA NA MANYARA.

Uza, Chenye
Thamani Kubwa

SHIRIKA LINAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA LITATEKELEZA MIRADI MIPYA
IPATAYO MITATU KAMA INAVYOAINISHWA HAPA CHINI KUANZIA JUNI 2022 MPAKA
MWAKA 2026

1. UCRT KWA UFADHILI WA LINCOLIN PARK Z00 (LPZ) LITATEKELEZA MRADI WA
“"PROTECT CONNECTIVITY OF WILDLIFE CORRIDORS AND COMMUNAL GRAZING
AREAS IN COMMUNITY AREAS” KATIKA WILAYA YA SIMANJIRO NA MONDULI
UTAKAOGHARIMU KIASI CHA SHILINGI ZA KITANZANIA 92,200,000

2. UCRT KWA UFADHILI WA TRIAS VZW ITATEKELEZA MRADI UJULIKANAO KAMA ™
PROMOTE AND DRIVE RESILIENT AND SUSTAINABLE ENTERPRENEURSHIP AND
INFLUENCE SYSTEM CHANGES TOWARDS MORE SOCIAL JUSTICE WORLD WIDE
" KATIKA WILAYA YA MONDULI UTAKAOGHARIMU KIASI CHA SHILINGI ZA
KITANZANIA 634,250,000

3. UCRT KWA UFADHILI KUTOKA USAID KUPITIA RESEARCH TRIANGLE INSTITUTE
ITATEKELEZA MRADI UJULIKANAO KAMA "ENHANCING CONNECTIVITY AND
GOVERNANCE WITHIN THE KWA KUCHINJA ECOSYSTEM IN NORTHERN
TANZANIA KWA WILAYA YA MONDULI UTAKAOGHARIMU KIASI CHA SHILINGI
542,973,169.00

Kwa Kutangaza
asi Kwa Bei Poa

MIRADI HIl YOTE ITATEKELEZWA KWA KUSHIRIKIANA NA HALMASHAURI HUSIKA
PAMOJA NA VIJIJI.

Tupigie:
0782253676

KWA MAWASILIANO ZAIDI director@ujamaa-crt.or.tz na manager@ujamaa-crt.or.tz

216916801

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO

USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Waziri akabidhi
skana za mamilioni

Na Munir Shemweta, TABORA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, amekabidhi skana 50 zenye
thamani ya Sh. milioni 880 kwa kwa
ajili ya kurahisisha kubadilisha kum-
bukumbu za ardhi kutoka analojia
kwenda kidigitali.

Dk. Mabula alikabidhi sehemu ya
skana hizo jana kwa Kamishna wa
Ardhi Msaidizi Mkoa wa Tabora, Jabir
Singano, kwa niaba ya mikoa mingine
wakati akiwa katika ziara yake ya
siku moja katika Mkoa wa Tabora.

Skana zilizokabidhiwa zitasamba-
zwa kwenye mikoa ya Mwanza (9),
Kagera (5), Tabora (6), Songwe (7),
Dodoma (9), Shinyanga (7) na Mbeya
(7) ambazo zote zinapelekwa kusaid-
ia kazi hiyo inayoendelea kwenye
mikoa hiyo.

Akizungumza wakati wa kukabdhi
vifaa hivyo, Dk. Mabula alisema kuwa
uamuzi wa wizara yake kutoa vifaa
hivyo ni kutaka kuharakisha ubadil-
ishaji kumbukumbu za ardhi kutoka
analojia kwenda kidigitali.

"Tunatarajia sasa ninyi mliokabidhi-
wa jukumu hili la kubadilisha kumbu-
kumbu kwa niaba ya wengine wote
nchi nzima, mtaendelea kuifanya kazi
hii kwa weledi na kuongeza kasi ili
tumalize na kuondokana na masuala
ya mavumbi ya kwenye mafaili na
tucheze na mfumo,” aliagiza.

Kwa mujibu wa waziri huyo, ubadil-
ishaji huo una maana zaidi kwenye
mifumo kwa kuwa na uhalisia wa
kutambua kumbukumbu ya mtu,
kutokuwa na umilikishaji mara mbili,
uchakataji nyaraka sambamba na
kusaidia ramani kusomana.

Mkurugenzi wa Sera na Mipango
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Amos Zephania,
alisema yapo majalada ya muda
mrefu wakati ulimwengu umebadilika
na kwa kuliona hilo Wizara ya Ardhi
imeona umuhimu wa kubadilisha
kumbukumbu zake kutoka analo-
jia kwenda kidigitali ili kwenda na
wakati.

“Majalada mengine ni ya miaka 30
iliyopita lakini bado yanaisha, ul-
imwengu umebadilika na tumebaki
kama tupo karne ya 19 au 20, wizara
imeona umuhimu wa kufanya zoezi
la kubadilisha ramani hizi za upimaji,
michoro ya mipango miji pamoja na
nyaraka nyingine za umiliki kutoka
analojia kwenda digitali ili kwenda na
wakati,” alisema Zephania.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa
wa Tabora, Singano, alisema vifaa vil-
ivyokabidhiwa vitarahisisha utendaji
kazi na kuelezea utaratibu uliokuwa
ukitumika kwenye ofisi yake kuwa
ililazimu wataalamu wengine kufanya
kazi hadi usiku.

Hadi kufikia Mei 15, 2022 ubadil-
ishaji wa michoro ya mipangomiji
5,649 yenye viwanja 1,758,424 na
ramani za upimaji 31,500 zenye Vi-
wanja 598,000 katika halmashauri 38
ulikuwa umefanyika kutoka analojia
kwenda digitali.

Vilevile, utambuzi wa vipande vya
ardhi 52,648 katika halmashauri
za Jiji la Dodoma na Manispaa ya
Tabora, Shinyanga na llemela ume-
kamilika.

‘Wakili wa kina Mdee

WAKILI Aliko Mwamanenge

¢ anayeongoza jopo la mawakili
: wa kina Halima Mdee kupin-
: ga kufutwa uanachama wa
: CHADEMA,
. hawajachukua hatua zozote
: kutokana na uamuzi wa juzi wa
: Mahakama Kuu kuhusu shauri
¢ hilo.

amesema bado

Juzi, Mahakama Kuu Masi-

¢ jala Kuu iliyaondoa maombi ya
: waliokuwa wanachama 19 wa
: CHADEMA baada ya kubaini
¢ yana upungufu wa kisheria.

Wakili Mwamanenge alipo-

: tafutwa jana kuzungumzia hat-
: uazinazofuatabaada ya maom-

bi yao kutupwa, alisema jana
jioni walikuwa hawajachukua
hatua yoyote na walikuwa wa-
nasubiri kuteta na wateja wao.

Wakati hali ikiwa hivyo
kwa kina Mdee, Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kimesema muda
mfupi baada ya mahakama
hiyo kutoa uamuzi wa shauri
hilo, kiliandika barua kwa Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, ili
atekeleze ile barua yake ya awa-
li waliyomwandikia.

Wabunge hao 19 wanaoon-
gozwa na Mdee, walifungua
maombi hayo mahakamani
huko kuomba mahakama itoe
kibali cha kufungua kesi ya

kupinga mchakato uliowavua
uanachama wa CHADEMA.

Pia waliomba mahakama
iweke zuio la kutokuchukuliwa
kwa hatua zozote dhidi yao
hadi pale maombi yao ya msin-
gi yatakapoamuliwa.

Naibu Katibbu Mkuu wa
CHADEMA Zanzibar, Salum
Mwalimu, alipozungumza na
waandishi wa habari mkoani
Dar es Salaam jana, alisema
wajibu wao mkubwa ni ku-
hakikisha taarifa ya hukumu
hiyo inafika kwa Spika wa
Bunge.

“Tayari tumeshafanya hivyo,
tumemwandikia barua jana
(juzi) jioni mara baada ya huku-

atoa kauli kifuatacho

Na Romana Mallya

mu na kuituma kwa barua pepe
inayotumiwa na Bunge, kupitia
Katibu wa Bunge kumwelezea
hukumu ile na kumtaka Spika
wa Bunge kutekeleza barua ya
CHADEMA ya Mei 12 mwaka
huu kwa mujibu wa Ibara 71 (1)
kifungu kidogo (f) ya Katiba ya
mwaka 1977 kama ilivyokuwa
imeshauriwa na chama.

Mwalimu alisema barua hiyo
ni yenye namba C/HQ/ABM/
PARL/33/38 ya Juni 22 mwaka
huu iliyotiwa saini na Katibu
Mkuu CHADEMA, John Mnyi-
ka, na nakala kupelekwa kwa
Msajili wa Vyama vya Siasa na
Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa
ajili ya taarifa.

Balozi wa Tanzania nchini Italia, Mahmoud Thabit Kombo (wapili
kushoto), akiwa na wawakilishi wa Benki ya CRDB, Meneja Uhusiano
Kitengo cha Diaspora, Mercy Nkini (kushoto), MeneJa Mwandamizi
Mawasiliano na Uhusiano, Emmanuel Kiondo (kulia) na Meneja wa

: Mikopo ya Nyumba, Janerose Mwombela, ambao wapo katika ziara

: ya nchi za Ulaya ili kuhamasisha Watanzania waishio huko kuwekeza
: nyumbani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Balozi kodi ahamasisha
ulipaji kodi kwa wakati

Mwaandishi Wetu,
DODOMA

BALOZI wa Kodi na
Mbunge wa Viti Maal-
um Mkoa wa Pwani,
Subira Mgalu, amewa-
hamasisha  wafanya-
biashara kulipa kodi
kwa wakati na kuhim-
iza matumizi sahihi ya
mashine za kielektron-
iki (EFD) kwa lengo
la kuongeza mapato
ya serikali na kuleta
maendeleo ya taifa.

Akizungumza waka-
ti wa kuhamasisha
matumizi ya mashine
za EFD mkoani Do-
doma jana, balozi huyo
wa kodi alisema seri-
kali inategemea kodi
kutoka katika vyanzo
mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kodi zina-
zokusanywa na Mam-
laka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) ili kuwaletea
maendeleo wananchi
wake.

“Nikiwa balozi wa
kodi, ninachukua fur-
sa hii kutoa wito kwa
wafanyabiashara na
wananchi kwa ujumla
kulipa kodi kwa wakati
na kuhakikisha wafan-
yabiashara  wanatoa
risiti sahihi kila wan-
apofanya mauzo na
wananchi wanadai risi-
ti kila wanaponunua
bidhaa ili serikali
itekeleze jukumu lake
la kuwaletea wananchi
maendeleo kupitia mi-
radi mbalimbali,” alise-
ma Balozi Subira.

Meneja Msaidizi
wa TRA Mkoa wa Do-
doma, Silver Rutag-
welera, alisema lengo
la zoezi hilo ni kutoa

elimu kwa walipakodi
ili watumie mashine
za EFD kwa usahihi na
kulipa kodi kwa wakati.

“Dhumuni  lingine
la zoezi hili ni kuwa-
hamasisha walipakodi
wetu kulipa kodi ya
mapato awamu ya pili.
Pia kampuni pamoja
na wafanyabiashara
binafsi wenye mauzo
kuanzia Sh. milioni 100
kuwasilisha ritani za
mapato za mwaka 2021
kabla ya tarehe 30 Juni,
2022, alisema Rutag-
welera.

Mfanyabiashara wa
vipodozi wa Barabara
ya 10 mkoani hapo,
Mwajuma Pius, alise-
ma amelipokea vizuri
zoezi hilo kwa sababu
wanapata fursa ya ku-
kumbushwa  wajibu
wao wa kutoa risiti
na kulipa kodi kwa
wakati.

Laurent  Masanja,
mfanyabiashara
mwingine wa Barabara
ya 10 mkoani hapa,
alisema ni muhimu
wafanyabiashara kush-
irikiana kwa pamoja
kulipa kodi kwa hiari
kwa kuwa kodi ndiyo
inayoisaidia  serikali
kupeleka huduma
mbalimbali za kijamii
kwa wananchi.

Utoaji wa elimu
kuhusu matumizi sa-
hihi ya mashine za
EFD unaofanywa na
TRA ni endelevu na
unafanyika mikoa yote
nchini ikiwa ni pamoja
na  kuwahamasisha
wafanyabiashara na
wananchi kwa ujumla
kulipa kodi kwa hiari
na kwa wakati.
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SIMBA QUEENS YATANGAZA
KUMNASA KOCHA MWASIKILI

Na Saada Akida

MABINGWA wa LIGI Kuu ya Wanawake
Tanzania, Simba Queens ya jijini Dar es
Salaam wamemtambulisha rasmi Sophia
Mwasikili kuwa kocha msaidizi wa timu
hiyo, imefahamika.

Mwasikili, nahodha wa zamani wa
Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twi-
ga Stars), amechukuwa nafasi iliyoachwa
na Matty Mseti ambaye aliondolewa ka-
tika timu hiyo kwa sababu ya makosa ya
utovu wa nidhamu.

Taarifa kutoka Simba Queens zi-
nasema Mwasiliki amesaini mkataba wa
miaka miwili na atakuwa chini ya Kocha
Mkuu, Sebastian Nkoma.

Simba Queens inaendelea kuimarisha
kikosi chake ikiwa ni siku chake baada
ya kutangaza kuwasajili nyota wawili
wapya, kiungo mkabaji kutoka Gaspo FC

ya Kenya, Vivian Corozone Aquino na
Zainabu Ally wa Baobab Queens ya Do-
doma.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Simba Queens, Selemani Ma-
kanya alisema wanaamini Mwasikili ata-
shirikiana vyema na Nkoma kwa ajili ya
kuendelea walipoishia katika msimu huu
uliomalizika kwa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania.

Makanya alisema wameongeza nguvu
ndani ya benchi hilo kwa kumchukua
beki huyo wa zamani wa Twiga Stars kwa
sababu ya kuhakikisha Nkoma anapata
mtu sahihi wa kumsaidia ambaye anajua
vizuri soka la wanawake na wachezaji
wakike.

“Sofia Mwasikili ni kocha wetu mpya
msaidizi na atashirikiana kocha Mkuu
Nkoma kwa ajili ya kufanya vizuri na
bado tunaendelea kufanya maboresho

katika kikosi cha timu yetu kwa kufanya
usajili katika nafasi zilizopendekezewa na
benchi la ufundi,” alisema na aliongeza.
“Tumeshatambulisha wachezaji
wawili Vivian na Zainab lakini bado usa-
jili unaendelea kwa ajili ya kuimarisha
kikosi chetu, kambi tunatarajia kuweka
kuanzia Juni 30, mwaka huu na kuanza
mazoezi Julai Mosi,” alisema Makanya.
Aliongeza wanatarajia kuweka kambi
wiki mbili jijini Dar es Salaam baada ya
hapo wanaenda Dodoma kwa ajili ya bo-
nanza lililoandaliwa na Fountain Gate,
kucheza baadhi ya mechi kwa ajili ya
mechi za kirafiki kujiandaa na michuano
ya Ligi ya Mabingwa kwa Wanawake ya
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), ita-
kayofanyika jijini Arusha, baadaye mwa-
ka huu baada ya Tanzania kuthibitisha
kuwa mwenyeji wa michuano hiyo.
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Baadhi ya waendesha baiskeli wanaotarajiwa kushiriki kampeni ya GGML Kili Challenge kwa kupanda Mlima Kilimanjaro
ikiwa na lengo la kukusanya fedha za kutunisha mfuko wa kutokomeza maambukizi ya VVU na Ukimwi. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Kili Challenge 2022 yanukia

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya Kili Challenge 2022
yanayoratibiwa na Kampuni ya Geita
Gold Mine (GGML) yanatarajia kutimua
vumbi kuanzia Julai 15 mwaka huu yaki-
anzia geti la Machame na kuhitimishwa
katika geti la Mweka ifikapo Julai 21.

Meneja wa Kilimanjaro Challenge
Against HIV and AIDS Trust, Man-
ace Ndoroma, aliliambia gazeti hili
mashindano hayo yamepiga hatua
kubwa tangu kuanzishwa kwake mwa-
ka 2002 hadi kuwa mashindano ya ki-
mataifa yenye kushirikisha zaidi ya wa-
panda mlima 500 kutoka mabara sita

huku yakikusanya zaidi ya Dola milioni
mbili za Marekani.

“Wewe pia unaweza kujiunga na timu
yetu ya wapanda farasi na wapanda
baiskeli kwa mwaka huu 2022 ili kutu-
saidia kuchangisha pesa. Unaweza kuo-
na namna ambavyo kiasi kidogo utaka-
chochangia kinavyoweza kubadilisha
maisha ya mtu mwingine.

Aliongeza, “athari za VVU/Ukimwi
kwa Watanzania bado ni mbaya kwani
wazee wengi masikini wanalazimika ku-
walea watoto wadogo baada ya kufiwa
na wazazi wao kutokana na ugonjwa
huu. Familia hizi nyingi hazina uwezo
wa kifedha wa kuwategemeza watoto

hawa, na nyingi zimeachwa bila chaku-
la, maji au matibabu,” alisema Ndoroma.

Aliongeza fedha hizo zilisaidia
kuongeza ufikiaji wa huduma za kupi-
ma, kutibu, na ushauri kwa watu walio-
ambukizwa na jamii zao.

Mwaka 2002, AngloGold Ashanti -
Geita Gold Mine ilizindua mashindano
hayo kwa ushirikiano na Tume ya Ku-
dhibiti Ukimwi Tanzania (TACAIDS).

Mashindano ya Kili Challenge hu-
fanyika kila mwaka kwa kuchangisha
fedha ili kusaidia mpango wa serikali
wa kutokomeza maambukizi mapya ya
VVU, unyanyapaa na ubaguzi na vifo vi-
navyohusiana na Ukimwi.

_Coastal yamwinda

straika wa Benin

Na Cheji Bakari, TANGA

KLABU ya Coastal Union im-
eweka wazi iko katika mchakato
wa kumsajili straika mpya, Ola-
toundji Djibril ambaye ni raia wa
Benin.

Mwenyekiti wa Coastal Union,
Steven Mnguto ndiye aliyeanza
kusimamia mchakato wa usajili
wa mchezaji huyo lakini zoezi
hilo litamalizwa na Kamati ya
Usajili ya klabu hiyo.

“Unajua hiki ni kipindi cha
tetesi za usajili, ni kweli yule
mchezaji alifanya mazungumzo
va awali na mwenyekiti wa
klabu, lakini bado hatujafikiana
uamuzi kutokana suala zima lipo
chini ya kamati ya usajili iliyoko
chini ya mwenyekiti Hemed
Hillary na katibu wake, Juma
Mgunda,” Msemaji wa Coastal
Union, Miraji Wandi alisema.

Ameongeza: “Pia bado hatu-
jafikiana atasaini mkataba wa
muda gani, malipo na mambo
mengine, muda wa dirisha la usa-
jili ukifika tutangaza wachezaji
wote tutakaowasajili ila kwa
sasa hatuwezi kufanya hivyo ku-
tokana kuna wachezaji wengine
bado wanazitumikia timu zao,
tukitangaza mapema halitakuwa
jambo zuri.”

Coastal Union itamaliza msimu
huu wa 2021/2022 kwa kuwa-
karibisha Geita Gold FC kutoka
mkoani Geita.

Baseball waandaa
mafunzo Julai 30

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Base Ball na Soft
Ball Tanzania (TaBSA) kinatarajia
kufanya semina ya mchezo huo
itakayofanyika Julai 30 na 31,

Akizungumza jijini jana, Katibu
MKkuu wa

TaBSA, Alpherio Nchimbi alise-
ma semina hiyo itaendeshwa na
wakufunzi wa kimataifa kutoka
Japan.

Nchimbi alisema lengo la sem-
ina hiyo ni kuwaongezea uwezo
makocha na wachezaji wa hapa
nchini kuufahamu vyema mchezo
huo.

“Tunatarajia kufanya semina
mwezi ujao naamini itawasaidia
viongozi pamoja na wachezaji
kufahamu zaidi kanuni na tara-
tibu za mchezo huu ambao kwa
sasa unazidi kukua,” alisema
Nchimbi.

Wakati huo huo, Nchimbi alise-
ma kwa sasa amewapa wachezaji
wake likizo huku akiweka wazi
kupitia mashindano ya Kombe la
Fakuoka yaliyoshirikisha vijana
wenye umri chini ya miaka 12
kutoka katika shule za msingi
amegundua Vvipaji vingi.
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ANTONY AITAMANI UNITED

MSHAMBULIAJI wa Ajax na Timu ya Taifa ya Brazil,
Antony mwenye umri wa miaka 22, ‘amedhamiria’ kuji-
unga na Manchester United msimu huu wa joto. (Goal)

WILLIAMS KUWEKWA SOKONI

MLINZI wa pembeni wa Manchester United, Brandon
Williams mwenye umri wa miaka 21, anaweza kuuzwa
kwa pauni milioni 10. (Sun)

SPURS KUIKAMUA AJAX

KLABU ya Ajax inatazamiwa kuwasilisha ofa nyingine
kwa winga wa Tottenham Hotspur na Uholanzi, Steven
Bergwijn mwenye umri wa miaka 24, lakini klabu hiyo
ya Ligi Kuu England haitakubali chochote chini ya pau-
ni milioni 25. (Sky Sports)

WARD-PROWSE AGEUKA LULU

KLABU ya Southampton imejaribu kuzuia nia ya Man-
chester City, Manchester United, Tottenham Hotspur na
West Ham kumnunua kiungo wa kati wa England, James
Ward-Prowse mwenye umri wa miaka 27, kwa dau la
pauni milioni 75. (Give Me Sport)

KAHN AMTAJA LEWANDOWSKI

OFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Oliver
Kahn amesema anatarajia fowadi wa Timu ya Taifa ya
Poland, Robert Lewandowski mwenye umri wa miaka
33, kubaki kwa mabingwa hao wa Ujerumani msimu
huu wa joto. (Sky Sports)

CUCURELLA ANUKIA CITY

KLABU ya Manchester City ipo kwenye mazungumzo
ya juu zaidi ya kutaka kumsajili beki wa Brighton na
Timu ya Taifa ya Hispania, Marc Cucurella mwenye
umri wa miaka 23. (Football Insider)

XAVI AMKUBALI DEMBELE

KOCHA wa Barcelona, Xavi anamsihi winga wa Timu
ya Taifa ya Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye umri
wa miaka 25, kusaini mkataba mpya huku Chelsea ikim-
winda. (Goal)

GAKPO KUMRITHI RAPHINHA

LEEDS United inatarajiwa kumsajili winga wa PSV
Eindhoven na Uholanzi, Cody Gakpo mwenye umri wa
miaka 23, msimu huu wa joto kama mbadala wa fowadi
wa Brazil, Raphinha (25), ambaye analengwa na Arse-
nal. (Foot Mercato)

ARRIZABALAGA ANUKIA NICE

KLABU ya Nice wanamtaka kwa mkopo golikipa wa
Chelsea, Kepa Arrizabalaga mwenye umri wa miaka 27.
(Foot Mercato)

BROJA AKARIBIA WEST HAM

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Alba-
nia, Armando Broja mwenye umri wa miaka 20, ataku-
wa tayari kuhamia West Ham kwa dau la pauni milioni
25. (Express)

LUKAKU AMSUBIRISHA STERLING

CHELSEA inamngoja mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 29, kukamili-
sha uhamisho wake wa mkopo kwenda Inter Milan
kabla ya kushughulikia nia yao ya kumnunua fowadi wa
Manchester City na England, Raheem Sterling (27). (Sky
Sports)

MUNETSI ATAJWA BRIGHTON

KIUNGO wa kati wa Reims na Zimbabwe, Marshall
Munetsi mwenye umri wa miaka 26 anaweza kutua
Brighton kuchukua nafasi ya Yves Bissouma, kiungo wa
kati wa Mali aliyehama klabu hiyo na kuelekea Totten-
ham Hotspur.(Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZE

BAYERN YAZIDI KUKO

TI YA ULAYA

KUMBAKISHA LEWANDOWSKI

® @ ®Ingawa mshambuliaji huyo ameweka wazi alita-
mani kuona anatua Barca...

MUNICH, Ujerumani

MKURUGENZI wa Michezo wa
Bayern Munich, Hasan Salihamid-
zic amezima mapendekezo ya Rob-
ert Lewandowski kuondoka katika
klabu hiyo baada ya kumsajili, Sa-
dio Mane.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Poland ameingia mwaka wa
mwisho wa mkataba wake na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga na ameweka wazi ana-
taka kuhama, huku Barcelona ikiwa
ndio klabu anayopendelea kwenda.

Chelsea na Paris Saint-Germain
pia zimehusishwa na kutaka kum-
nunua mchezaji huyo mwenye

umri wa miaka 33, lakini licha ya
nia yoyote ambayo Lewandowski
anaweza kuwa nayo kwa mradi
mpya, msimamo wa Bayern un-
aonekana wazi.

Alipoulizwa na Sport Bild kuhusu
mapendekezo, Barcelona wanata-
yarisha ofa ya kumnunua fowadi
huyo, alijibu: “Sijali hilo. Natarajia
kumwona Robert katika mazoezi
pale Sabener Strasse Julai 12.”

Salihamidzic kisha aliulizwa
kama mustakabali wa Lewandows-
ki sasa umefikia mwisho baada
ya kusajiliwa kwa Mane, alijibu:
“Ninaelewa swali lako, lakini msi-
mamo wetu uko wazi, Robert ana
mkataba hadi msimu wa joto wa

2023.

Mkuu huyo wa Bayern aliwe-
ka wazi usajili huo haukuwa wa
kugharamia kumpoteza Lewan-
dowski.

Alieleza: “Tulimsajili Sadio ili
kuongeza ushindani katika timu
yetu.

“Hatukufurahishwa na kutolewa
kwetu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya
na Villarreal. Tunataka kuimarisha
mapambano ya kupata nafasi ka-
tika timu yetu.

“Kusajiliwa kwa Mane kutapan-
ga upya nafasi kwa kila mchezaji
anayeshambulia. Hatujawahi ku-
fikiria kumwachia mchezaji tul-
ipomsajili Sadio.”
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LIVERPOOL, England

OCHA Jurgen Klopp amem-
sifu, Sadio Mane kama
mmoja wa wachezaji bora
kabisa wa Liverpool baada
ya uthibitisho wa kuondoka kwake
na kujiunga na Bayern Munich.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Senegal alidokeza nia yake ya ku-
ondoka Liverpool baada ya kush-
indwa kwa klabu hiyo katika fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Real Madrid na uhamisho wake
wa euro milioni 41 kwenda kwa
mabingwa hao wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, ilithibitishwa
Jumatano.
Liverpool tayari wameshapiga
hatua katika soko la usajili kujian-
daa na kuondoka kwa Mane, kwa

PONGEZAMANE
A

RPOOL

kumsajili Darwin Nunez kutoka
Benfica, lakini Klopp alikiri uli-
kuwa wakati muhimu kwa klabu
katika kumwenzi mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30.

“Ni wakati muhimu. Hakuna
maana kwa mtu yeyote kujaribu
kujifanya vinginevyo,” alisema
Klopp akiiambia tovuti ya klabu.

“Mmoja wa wachezaji bora kabi-
sa wa Liverpool anaondoka na lazi-
ma tukubali hili.

“Anaondoka na shukrani zetu na
upendo wetu. Anaondoka na hadhi
yake kati ya magwiji waliohakiki-
shiwa. Na, ndio, anaondoka katika
wakati ambapo yeye ni mmoja wa
wachezaji bora katika soka la du-
nia.

“Lakini hatupaswi kuzingatia
kile tunachopoteza sasa, badala

yake tusherehekee kile tulichoba-
hatika kuwa nacho.

“Mabao aliyofunga, mataji aliyo-
shinda; gwiji, bila shaka, lakini pia
nyota wa kisasa wa Liverpool.”

Mane alishinda kila alichoweza
kwa miaka sita aliyokaa pale Mer-
seyside, ikijumuisha taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu wa 2018-19
na Ligi Kuu England mwaka 2019-
20, akiunda safu ya ushambuliaji
ya kutisha pamoja na Roberto Fir-
mino na Mohamed Salah.

Wakati kikosi kizima kilikuwa
muhimu kwa ushindi huo, Klopp
alimsifu Mane kwa kusaidia kufani-
kisha yote hayo baada ya kujikita
katika maisha ya Anfield haraka
baada ya kuwasili kutoka South-
ampton.

Vinicius Jr atabiriwa makubwa

LONDON, England

VINICIUS Junior atakuwa mmoja
wanaongoza katika mbio za kuwania
tuzo ya Ballon d’Or mwaka 2023, kwa
mujibu wa Rivaldo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil, Vinicius alikuwa sehemu
muhimu ya kikosi cha Real Madrid
kilichoshinda taji la Ligi Kuu Hispan-
ia, LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 2021-22, akifunga bao pe-
kee katika mchezo wa fainali wakati
Los Blancos wakiichapa Liverpool.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21 alifunga mabao 22 na kutoa
asisti 16 - zaidi ya alivyoweza katika
misimu mitatu iliyopita zikijumlish-

wa - katika michezo 52 kwenye mash-
indano yote.

Ni Kylian Mbappe (60), Karim Ben-
zema (59), Christopher Nkunku (51)
na Mohamed Salah (46) pekee walio-
husika katika mabao mengi katika
mashindano yote miongoni mwa wa-
chezaji katika ligi tano bora za Ulaya.

Benzema ndiye anayependekezwa
zaidi kutwaa Ballon d’Or ya 2022,
ambayo itatolewa Oktoba, lakini
mshambuliaji wa zamani wa Brazil
aliyeshinda Kombe la Dunia, Rival-
do anaamini mwaka ujao unaweza
kuwa wakati wa Vinicius.

“Baada ya msimu mzuri akiwa na
Real Madrid, ambapo alifunga bao
lililoshinda Ligi ya Mabingwa Ulaya,

ninatumaini  mshambuliaji huyo
mchanga wa Brazil ataendelea kui-
marika,” alisema Rivaldo aakiiambia
Betfair.

“Ameimarika sana mbele ya goli
na akiendelea hivi anaweza kujidai
kuwa nyota wa Real Madrid, kwa sa-
babu Karim Benzema atastaafu siku
moja.

“Ni vigumu kutaja wachezaji wa-
naopewa nafasi kubwa kwenye Bal-
lon d’Or wakati msimu haujaanza, la-
kini namuona Vinicius hatakosekana
pamoja na Kylian Mbappe, Kevin De
Bruyne na wengine.

“Mataji ambayo kila klabu itash-
inda yatakuwa muhimu sana katika
chaguo la mwisho.”
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KMKM, KIPANGA ZAAMSHWA
KUELEKEA MICHUANO YA CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar
imewataka mabingwa wa Ligi Kuu visi-
wani hapo, KMKM pamoja na vinara wa
Kombe la FA, Kipanga kufanya maan-
dalizi mazuri ili kwenda kufanya vyema
kwenye michuano ya kimataifa.

KMKM itashiriki michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika wakati Kipanga ye-
nyewe itachuana kwenye mashindano
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Hayo yalisemwa na Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman
katika hotuba yake ya kuahirisha Baraza
la Wawakilishi Chukwani wakati alipo-

zialika timu hizo pamoja na viongozi wa
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF).

Suleiman alisema timu hizo zimet-
waa ubingwa huo baada ya kuhimili
ushindani uliokuwapo msimu mzima,
hivyo wanastahili pongezi kwa sababu
walipambana na kufanikiwa kutwaa ub-
ingwa huo.

Aidha, ameipongeza ZFF pamoja na
Bodi ya Ligi Zanzibar kwa kuendesha
ligi hiyo kwa weledi bila ya kuwapo kwa
migogoro.

Alisema ZFF imefanya kazi kubwa ka-
tika kusimamia uendeshaji wa ligi zake
na pia kumaliza ligi bila ya kuwapo kwa

“Niwapongeze ZFF kwa kuendesha
ligi vizuri, ligi imechezwa pasipokuwa
na migogoro mpaka imemalizika na ku-
wapata mabingwa wetu wa FA na Ligi
Kuu,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza serikali itaendelea kushiriki-
ana na Wizara ya Michezo pamoja na
ZFF ili kuhakikisha inaboresha mpira wa
miguu visiwani hapo kwa kurejea katika
hadhi yake.

Pia amewataka mawaziri na wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi kushirikiana
kwa pamoja ikiwamo kuwapa ushauri
ZFF katika ufanyaji kazi zao, ili kujenga
ufanisi zaidi katika kufikia mafanikio.

Mshambuliaji wa Azam FC, Ismail Kader (katikati), akipambana
kuwania mpira dhidi ya wachezaji wa Prisons katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex jijini Dar es Salaam juzi usiku. Azam ilishinda bao 1-0.
PICHA: SAADA AKIDA

Mbeya
Kwanzka
ageukia
)|/3Iay off’

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchabangwa mabao 4-1 dhidi ya
KMC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam juzi, Mbeya Kwanza imesema kwa sasa
itajitahidi kushinda mechi zake mbili zilizobaki
ili kupata nafasi ya kucheza mechi za mchujo
‘play off”.

Kocha Msaidizi wa Mbeya Kwanza, Renatus
Shija, alisema baada ya kufanya makosa mengi
na kusababisha kupoteza mechi hiyo dhidi ya
KMC, matatu yakiwa ya kujifunga, kwa sasa
anategemea mechi zilizosalia, huku akiombea
Biashara United na Prisons kufanya vibaya ili
timu yake ipate nafasi ya kucheza mechi za
mchujo na hatimaye kujinasua kwenye janga la
kushuka daraja.

“Kwanza kabisa haya magoli waliofunga
karibuni yote tumewapa wenyewe na moja la
penalti, kwa sababu ya makosa yetu ndiyo yali-
yowapa ushindi. Sawa tunakubali tumefungwa,
lakini tumebakisha mechi mbili, katika mechi
lolote linaweza kutokea, sisi tukashinda mechi
hizo na Biashara United na Prisons zikafungwa
tukapata nafasi hata ya kwenda kucheza ‘play
off” ambayo inaweza kutupa mwanya wa kubaki
Ligi Kuu kama tukishinda,” alisema Shija.

Katika mechi hiyo, wachezaji wa Mbeya
Kwanza, Geofrey Muha, alijifunga mara mbili,
Rolland Msonjo akijifunga moja, na lingine ni
la mkwaju wa penalti uliopigwa na Matheo An-
thony.

Goli la kufutia machozi la Mbeya Kwanza
lilifungwa na Habib Kyombo ambaye ni kama
anaaga, kwa sababu tayari ameshatangazwa ku-
jiunga na Singida Big Stars.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.25/06/22

MUDA MICHEZO 1
22:10 | Club Atletico Alvarado vs Belgrano

02.25/06/22

22:30 | Atletico PR vs Bragantino SP

03.26/06/22

00:00| DC United vs Nashville

04.26/06/22

00:00|Colon Santa Fe vs Huracan

05.26/06/22

02:30 Toronto vs Atlanta United

06.26/06/22

05:00| San Jose Earthquake vs Los Angeles Galaxy

07.26/06/22

05:30 |Portland Timbers vs Colorado Rapids

08.26/06/22

12:00 Vissel Kobe vs Urawa Red Diamonds

09.26/06/22

12:00 |[Nagoya Grampus vs Kashima Antlers

10.26/06/22

12:00 | Yokohama vs Niigata Albirex

11.26/06/22

12:30 |Kyoto Sanga vs Shonan Bellmare

12.26/06/22

13:00 | Omiya Ardija vs Zwiegen Kanazawa

13.26/06/22

19:00 | Ham-Kam vs Sarpsborg

14.26/06/22

19:00 | Sandefjord vs Tromso

15.26/06/22

19:00 |Stromsgodset vs Lillestrom

16.26/06/22

19:00 |San Lorenzo vs Tigre

17.26/06/22

MECHI ZA USHINDI

22:00 |Botafogo RJ vs Fluminense

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 24/06/2022

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

GAMEID

Melbourne Knights vs ST Albans Saintg 1.52

UGENINI

2

South Melbourne vs Green Gully 2.03

Guangzhou RF vs Changchun Yatai {13.78

Fasil Kenema vs Hawassa Kenema SC | 1.72

Daejeon Korail vs Gangneung City | 1.93

Kingborough Lions vs South Hobart 3.48

Bentleigh Greens vs Hume City 1.69

West Torrens vs Campbelltown City | 4.03

Dalian Aerbing vs Henan Jianye | 8.62

Lion City Sailors vs Albirex Niigata (SIN) | 2.25

FK Ekranas vs FK Banga B 1.54

Johor Darul Takzim vs Selangor FC 1.27

Vmfd Zalgiris-3 vs Bel Nfa 2.25

CA Lanus vs CA River Plate (Arg) | 2.31

Mekelakeya vs Adama City FC| 2.45

Zhenis Nur-Sultan vs FC Zhetysu 5.70

FK Babrungas Plunge vs FK Minija 1.88

Sahab Club vs AL Agaba 3.30

Germany W vs Switzerland W | 1.22

France U19 vs Italy U19 2.02

Romania U19 vs Slovakia U19 2.54

Josko Ried vs Olympiakos 3.65

Sturm Graz vs NK Mura 1.50

FC Neptunas Klaipeda vs Riteriai B 1.22

Bruck/Leitha vs SV Lafnitz 8.05

Viktoria Griesheim vs SV Darmstadt (29.47

AB Argir vs Tofta Itrottarfelag B68 | 2.23

Denmark W vs Brazil W 3.00

Sola vs Sandnes UIf 2 | 2.42

Dila Gori vs FC Gagra 1.61

Ramtha Club vs Shabab Al Ordun | 2.01

EB/Streymur vs Skala IF 1.82

Ukraine W vs Scotland W 7.07

Cork City vs Cobh Ramblers | 1.12

Shamrock Rovers vs Bohemians FC

Waterford Utd vs Bray Wanderers

Wexford Youths vs Longford Town

Galway United vs Treaty United

Drogheda Utd vs Sligo Rovers

Shelbourne vs Dundalk FC

UCD Dublin vs Derry City

B36 Torshavn Il vs Kl Klaksvik I

Real Santa Cruz vs Universitario Sucre

Finn Harps vs St Patricks

England W vs Netherlands W

UMF Selfoss vs Fjolnir

HB Torshavn Il vs Undrid FF

Afturelding vs Thor Akureyri

Inter Club De Escaldes vs Vikingur Reykjavik

UTC Cajamarca vs Carlos Mannucci

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Jeuriyaendelea

kutawala Yanga

® ® ®Huku taa ya kijani ikimwakia winga Chiko Ushindi

baada ya...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, Nesredi-
ne Nabi, akimkingia kifua winga wake,
Chiko Ushindi kupewa mkataba mpya wa
kuendelea kuitumikia timu hiyo katika
msimu ujao, amesema wachezaji wake wa-
nazidi kuimarika kuelekea mchezo wa fain-
ali ya michuano ya Kombe la FA utakaoche-

Chiko aliyesaini mkataba wa miezi sita
na mwisho wa msimu huu unafikia tamati
kuhusiana na hatima yake, amekuwa kwe-
nye sintofahamu kwa sababu hajafanya vy-
ema kwa kipindi hicho cha mkataba wake.

Hata hivyo nyota huyo juzi alionyesha
kiwango kizuri katika mchezo dhidi ya
Polisi Tanzania, ambapo alifunga bao la pili
dakika ya 17 huku lile na awali likipachikwa
na Feisal Salum ‘Fei Toto’ kwenye mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwe-
es Salaam kwa mabingwa wapya kuibuka
na ushindi wa magoli 2-0.

Baada ya Chiko kufunga bao la pili, Nabi
alinyanyuka na kushangilia kwa furaha na
kugeukia jukwaa walilokaa viongozi wa
Yanga na kuonyesha ishara ya ujumbe kwa
viongozi hao kumwandalia mkataba mpya

UKURASA 21

Simba SC hadi
kieleweke Ghana

Saada Akida na Adam Fungamwango

Bayern yazidi kukomaa km_nbakisha Lewandowski '

HUKU vigogo wa Simba wakitajwa
wako Ghana kukamilisha mchakato
wa usajili wa mshambuliaji Augus-
tine Okrah, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Wekundu wa Msimbazi, Barbara
Gonzalez amefunguka kuwa, Bernard
Morrison hakuwa katika mipango yao
kuelekea msimu ujao.

Morrison yuko nchini kwao Ghana
kwa mapumziko maalumu, mkataba
wake na Simba utamalizika ifikapo
Agosti 14, mwaka huu.

Barbara alisema kilichomwondoa
nyota huyo ndani ya kikosi cha Simba
ni matatizo yake ya utovu wa nid-
hamu kujirudia rudia.

“Tulimpa Morrison barua ili apate
nafasi ya kutafuta timu, hakuwa kwe-
nye mipango yetu tena kutokana na
ripoti zake kujirudia rudia hasa zile
Za nje ya uwanja ... hata yeye anajua
Simba hakuna nafasi ya kuongeza
mkataba tena,” alisema Barbara.

Kuhusiana na mchakato wa ujio
wa kocha mpya, kiongozi huyo
aliweka wazi tayari wameshafikia
makubaliano na mwalimu mpya na
watamtangaza wakati wowote hivi
karibuni.

“Tumeshapata kocha na tutam-
tangaza hivi karibuni, kuna maeneo
ameshauri tuongeze kwenye usajili,

mpaka sasa asilimia 50 za usa-
jili tumekamilisha na tutasajili
wachezaji zaidi ya watano,”
alisema Barbara.
Pia alisema Simba haikuwa-

" hi kuwa na mpango wa kum-

~sajili nyota wa zamani wa Asec
Mimaosas, S_tephane Aziz Ki ingawa
wanakiri ni mmoja wa wachezaji

winga huyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema anataka kumpa nafasi zaidi ya
kucheza katika michezo miwili iliyosalia

Winga wa Yanga, Chiko Ushindi (kulia), akiwania mpira dhidi ya beki wa Poli-
si Tanzania, Datius Peter katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye

ya Ligi Kuu pamoja na mmoja wa fainali ya
Kombe la FA ambapo watakutana na Coast-

Nabi alisema ana matarajio makubwa na
Ushindi kwa sababu anajua uwezo wake na
anaimani viongozi wa klabu hiyo watafuata
mapendekezo yake ya usajili na wachezaji
ambao wanatakiwa kubaki.

“Sijaanza kumjua Ushindi hapa Yanga,
namjua muda mrefu lakini kuna maisha
aliyapitia TP Mazembe ambayo yanatupa
shida kuona kile alichonacho, unapomwo-
na mazoezini ni tofauti na kwenye mechi,”
alisema Nabi.

Aliongeza winga huyo anajua vyema ku-
sakata kandanda ila kutokana na mazingira
ya Ligi Kuu Tanzania ilimfanya kushindwa
kuonyesha kiwango kizuri na sasa anapam-
bana kuhakikisha katika michezo iliyosalia
anamalizia.

Pia alimtaja Ibrahim Baka anatakiwa
kuongezewa vitu kidogo ili kumjenga

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mabao 2-0. PICHA: MTANDAO
vyema kwa sababu itasaidia kupunguza
gharama za kufanya usajili wa beki mpya
kutoka nje ya nchi ambaye anaweza pia
akashindwa kuonyesha kiwango kizuri.

Kuhusiana na mechi dhidi ya Polisi Tan-
zania, kocha huyo alisema haikuwa rahisi
sana na hasa kipindi cha pili wapinzani
wao waliingia kivingine na kusababisha
kushindwa kutengeneza nafasi ya kupata
mabao mengine.

“Niwapongeze wachezaji wangu wame-
pambana na kutumia nafasi vizuri kipindi
cha kwanza na kufanikiwa kupata ushindi
wa mabao 2-0, kipindi cha pili tulijaribu
kufika lakini wapinzani walikuwa makini,”
alisema Nabi.

Aliongeza alifanya mabadiliko makubwa
ya kikosi kwa kuwapa nafasi baadhi ya
wachezaji ambao hawajacheza muda mre-
fu kama ilivyo kwa Baka kucheza na wen-

gine kuwapumzisha.

“Kuumia kwa Zawadi Mauya kumesaba-
bisha baadhi ya wachezaji wasipumzike
ikiwamo Khalid Aucho na Salum Abubakar
(Sure Boy) kutopumzika katika mchezo wa
leo (juzi),” alisema Nabi.

Wakati huo huo, kikosi hicho cha ma-
bingwa kiliwasili salama jijini Mbeya
kwa ajili ya mchezo dhidi ya Mbeya City
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa
Sokoine.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli
alisema wameamua kuondoka mapema
ili kupata muda mzuri wa maandalizi ya
kulipokea kombe lao.

“Michezo iliyobaki ni mechi za mazoezi
ya kujiandaa na fainali ya Kombe la FA
tutakaocheza Arusha, mikakati yetu ni
kuchukua makombe yote msimu huu,”
Bumbuli.

wazuri kwa sasa.

Ofisa Habari wa Yanga Hassan
Bumbuli amesema Simba walikuwa
na mpango na mchezaji huyo, lakini
wameshindwa.

“Ni kocha wetu aliyeondoka
(Pablo Franco), ndiye alimtaja kuwa
ni mchezaji mzuri na hii ni kwe-
nye suala ya mpira ni kawaida. Sisi
tukimhitaji mchezaji tutasema tu wala
hatufichi, mbona Adebayor (Victorien)
tulisema? Unajua hii tasnia ya mpira
ina propaganda nyingi, asilimia ya
vitu wanavyovizungumza vinakuwa
si vya kweli, tumetengenezewa barua
feki kuonyesha tunambhitaji mchezaji
hiyo, we angalia hata leo hii nime-
kuwa nikipigiwa simu kuambiwa CEO
imekuwaje mbona unaondoka? Waka-
ti hakuna kitu kama hicho,” Barbara

alisema.
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