
UKURASA 2

Watumishi 190,000
kupandishwa vyeo 

YALIYOMO

Majaliwa awaelekeza ma-DC, 
RC vitambulisho wamachinga

www.ippmedia.com

Ijumaa Aprili 26, 2019 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0579902

UKURASA  3

UKURASA  2

UKURASA  13

BiAshArA, UchUmi nA fedhA

Madereva walia kusingiziwa dhuluma

kibiashara ZaiDi Ukurasa 19

Ukurasa 18

�������� �����������	����
�� �	� ��
���
��������� ��


��

Ukurasa 14

Ukurasa 18
Ukurasa 19������� �� ��������������� � ! ���  !" �������#�$�%����&�

Inaendelea Uk.

Ukurasa 16

TBS ilipotua ghafla 
'()*+ ,-+,(.+‘madudu’ viwandani, sokoni, madukani

/0012314
unavyowashia uchumi  wa 
Watanzania 
‘taa ya kijani’ 

Ijumaa Aprili 26, 2019

NdugAI 
AMVAA 
ZITTO 

KABWE 

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6SIMBA YABAKIZA 8 ZA YANGA KILELENI  UK.32

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, (IGP) Simon Sirro (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, baada ya kufungua mkutano 
wa siku mbili wa kimataifa wa  wakuu wa  polisi wa nchi saba. Wengine ni Mkuu wa Polisi wa DRC, Dieudonne Amuli Bahigwa (wa pili kushoto), 
Mkuu wa Polisi Rwanda, Dan Munyuza (katikati) na Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI), Robert Boaz (kushoto). PICHA: MIRAJI 
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Machinjio  yaliyogharimu 
mil. 980/-hayatumiki
Na Enock Charles

MDHIBITI na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), Prof. Mussa 
Assad, amebaini kutoku-
tumika kwa machinjio ya 
Nyakato jijini Mwanza 
licha ya mradi huo ku-
kamilika, ukigharimu Sh. 
milioni 980.989.

Katika ripoti yake ya 
ukaguzi wa mwaka wa 
fedha 2017/18, Prof. 
Assad anabainisha kuwa 
mradi huo ni sehemu ya 
mkakati wa serikali wa 
kupunguza uchafuzi wa 
Ziwa Viktoria unaotokana 
na majitaka.

Anabainisha kuwa Mra-
di wa Maji Safi na Maji-
taka Awamu ya II ulitiwa 
saini kupitia mkataba 
namba ME-011/2015-
16/W/05 wa jumla ya Sh. 
980,988,900 kwa ajili ya 
ukarabati wa machinjio 
ya Nyakato jijini Mwanza 
kuanzia Julai 22, 2016 
hadi Novemba 24, 2017. 
Katika ripoti yake hiyo, 
Prof. Assad anabainisha 

kuwa Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza na wa-
tekelezaji wa mradi huo, 
walitia saini mkataba wa 
makubaliano kwamba 
baada ya kukamilika kwa 
machinjio, Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza itaweka 
mashine za kuchinjia ili 
machinjio yatumike.

“Timu yangu ya ukaguzi 
ilifanya ziara tarehe 24 
Desemba 2018 na kubaini 
kwamba machinjio yame-
kamilika na kukabidhiwa 
Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza tarehe 15 Agosti, 
2018 kwa barua yenye 
kumbukumbu Namba. 
LVEMPII/CWMCAIB/
VOL.I/73, lakini machinjio 
hayo hayajaanza kutumi-
ka,” CAG Assad anabaini-
sha katika ripoti hiyo.

Anaongeza kuwa Hal-
mashauri ya Jiji la Mwan-
za haijafunga mashine za 
kuchinjia, jenereta la ku-
tumia gesi na vifaa ving-
ine muhimu vya umeme 
na pia eneo la machinjio 
hayo halijawekwa uzio 
kwa ajili ya usalama.

Rais John Magufuli, akizungumza jambo na Mbunge wa Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi (Sugu), baada ya kuhutubia 
katika eneo la Mafiati, alipowasili jijini Mbeya kuanza ziara ya kikazi.  PICHA: IKULU

Serikali yatoa maagizo mazito

Watumishi 190,000 
kupandishwa vyeo
Na Godfrey Mushi, DODOMA

SERIKALI imesema itawapandisha vyeo 
watumishi 193,166 ambao wamekasimiwa 
katika ikama na bajeti ya mishahara kuanzia 
Mei Mosi, mwaka huu.

Mpango huo ulitangazwa jana bungeni ji-
jini Dodoma na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Kapteni Mstaafu George Mkuchi-
ka, alipowasilisha kauli ya waziri.

“Katika kutekeleza zoezi hili, waajiri wa-
naelekezwa kwamba kipaumbele cha kwan-
za kitolewe kwa watumishi wenye utendaji 
mzuri ambao wanatarajiwa kustaafu hivi 
karibuni ili waweze kushughulikiwa mapema 
iwezekanavyo kabla ya kustaafu.

“Kipaumbee cha pili kitolewe kwa watumi-
shi wenye utendaji mzuri waliokaa kwenye 
vyeo walivyonavyo sasa kwa muda usiopun-
gua miaka minne na kukasimiwa kwenye 
ikama na bajeti ya mwaka wa fedha 2017/18,” 
alisema.

Waziri huyo aliwataka waajiri wote nchini 
kuhakikisha kwamba wanaendesha upandis-
haji vyeo watumishi stahiki kwa wakati na 
kwa kuzingatia tange ya taasisi husika, sifa 
za kimuundo, kuwapo kwa nafasi iliyoidhin-
ishwa katika ikama na utendaji mzuri kwa 
mujibu wa matokeo ya tathimini ya utendaji 
kazi (Opras).

Kwa mujibu wa Waziri Mkuchika, waajiri 

na maofisa wanatakaotekeleza zoezi hilo 
kinyume cha maelekezo yaliyotolewa na seri-
kali kuhusu upandishaji wa vyeo, watachuku-
liwa hatua kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
taratibu za utumishi wa umma.

“Kama itakavyokumbukwa, zoezi la 
upandishaji wa vyeo watumishi waliokasimi-
wa katika ikama na bajeti ya mishahara ya 
mwaka wa fedha 2015/16 liliahirishwa mwezi 
Mei 2016 ili kupisha mazoezi ya uhakiki wa 
watumishi hewa na mishahara batili pamoja 
na vyeti vya watumishi wa umma.

“Baada ya kukamilika kwa mazoezi tajwa, 
Rais John Magufuli aliridhia upandishaji vyeo 
watumishi kwa awamu. Awamu ya kwanza 
iliyoanzia Novemba Mosi, 2017, ilihusisha 
upandishaji na uidhinishaji wa taarifa za wa-
tumishi                 59,967       ambao taarifa 
zao za kupandishwa vyeo zilikuwamo kwe-
nye mfumo         wa taarifa za kiutumishi na 
mishahara (HCMIS), lakini zilikuwa hazijai-
dhinishwa wakati         wa    usitishaji tajwa 
hapo Mei, 2016.

“Awamu hiyo ya pili iliyoanza Aprili Mosi, 
mwaka jana, ilihusisha watumishi zaidi ya 
53,553 ambao walipandishwa vyeo lakini 
taarifa zao zilikuwa hazijaingizwa kwenye 
mfumo wakati wa zuio tajwa.

“Uidhinishaji wa taarifa za watumishi 
113,520 kwenye makundi haya mawili kupitia 
mfumo wa HCMIS umekamilika,” Mkuchika 
alisema.

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imeelekeza mamlaka zote na 
wananchi wote wa mikoa ya Lindi, Mtwara 
na mikoa ya jirani kuchukua hatua za tahad-
hari ikiwamo kuwahamasisha wananchi wa-
naoishi kando ya Bahari ya Hindi ili kujiepu-
sha na baa linaloweza kutokea.

Vilevile, imeagiza shughuli zinazofanywa 
kando na ndani ya Bahari ya Hindi, husu-
san shughuli ndogo ndogo za uvuvi  na usa-
firishaji wa anga na majini, kusimama.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera, 
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye 

INAENDELEA UK. 8
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IGP nchi 7 
wakutana 
Dar uhalifu 
mipakani
Na Romana Mallya 

WAKUU wa majeshi la polisi kutoka nchi 
saba za Afrika Mashariki (EAC), wameku-
tana kujadili uhalifu unaovuka mipaka na 
wamesema kuwa matukio ya ugaidi hayana 
nafasi kwenye umoja wao.

Kikao hicho cha siku mbili ambacho 
kilifanyika jijini Dar es Salaam, wakuu hao 
wa majeshi ya polisi wameandaa nyaraka 
ya makubaliano ya ushirikiano wa pamoja 
ambayo utaondoa mipaka ya kipolisi na 
kuruhusu  kukabiliana na matukio ya aina 
zote.

Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP), Simon Sirro, 
aliwaambia waandishi wa habari kuwa 
kikao hicho cha siku mbili kimekutanisha 
wakuu wa nchi kutoka Burundi, Jamhuri ya 
Demokrasia ya Congo (DRC) na wawakilishi 
wa viongozi wao wa Jeshi la Polisi kutoka 
Msumbiji, Kenya, Rwanda, na Uganda.

“Tusiposhirikiana kwa uhalifu wa kuvuka

Majaliwa awaelekeza ma-DC, 
RC vitambulisho wamachinga

INAENDELEA UK. 8

Spika Ndugai amvaa Zitto 
Na Godfrey Mushi, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amesema 
Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto Kabwe (ACT 
Wazalendo), anang’anga’nia kuwa Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC) kinyemela.

Kiongozi huyo wa chombo hicho cha ku-
tunga sheria alitoa kauli hiyo bungeni jijini 
Dodoma jana mchana kabla ya kuahirisha 
shughuli za Bunge baada ya wabunge ku-
changia hoja ya makadirio ya bajeti ya Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi kwa mwaka ujao 
wa fedha.

“Kusambaza (taarifa ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali-CAG) 
kama anavyofanya Zitto, wakati hii kitu ina-
paswa ichambuliwe, kama kiongozi lazima 
uwe na uvumilivu, kazi hiyo ina wenyewe. 
Anachong’ang’ania Zitto ni kutaka kuwa 
Mwenyekiti wa PAC kinyemela,” Ndugai alise-
ma

Aliongeza kuwa walioko nje ya Bunge 
hawaelewi taratibu za chombo hicho, aki-
fafanua kuwa kwa kawaida taarifa za CAG 
zikishawekwa mezani, huwa zinapelekwa 
kwenye kamati zake ni mbili za PAC na LAAC.

Spika Ndugai alisema kamati hizo hucham-
bua kila kitu, hoja kwa hoja, lakini “watu wa-
nataka kuwaaminisha Watanzania kuwa kila 
kinachoandikwa na CAG ni kweli asilimia 

100”.
“Si hivyo tu, yapo mambo kule (kwenye 

ripoti ya CAG) si kweli hata kidogo, yapo 
mengi, mengine kiambatanisho hakiku-
wekwa, mifano ipo mingi, ‘book’ (kitabu) lile 
linachambuliwa zinabaki sijui hoja ngapi, 
ndizo zinapewa serikali kwamba jamani hizi 
zimalizieni, mengine yote yamefungwa, si-
jui kiambatanisho hiki hakikuonekana sasa 
kimeonekana, sijui vocha ile haijaonekana, 
imeonekana.

“Kwanini (Zitto) anatangulia mbele, oooh! 
CAG kasema, hiyo ni tuhuma, weka mbele 
neno tuhuma maana anataka kuwafanya 
wananchi waamini kuna mahela sijui kuna 
madudu gani. 

“Halmashauri yake ya Kigoma ina hati 
chafu mwaka wa pili iko kwenye ripoti mle 
hasemi, na yenyewe itaitwa, itapewa haki ya 
kusikilizwa, ndiyo maana wabunge wengi wa-
menyamaza, siyo kama hawajui kusoma yale 
‘ma-book’ kwa sababu ile kazi ina mchakato 
wake na mwisho tutaelewa nini kilicho nda-
ni.”

Alisema haitakuwa haki kwa taifa kama 
kila kitu kinachoandikwa na oisi ya CAG 
kionekane kiko sahihi kwa kuwa ni lazima 
mtu aliyetiliwa shaka, apewe haki ya kujibu.

“CAG ni ‘external auditor (mkaguzi wa 

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ameagiza 
wakuu wote wa mikoa na wilaya nchini kuto-
tumia nguvu au kulazimisha au kuwapa wa-
jasiriamali wakubwa wenye mapato ya zaidi 
ya Sh. milioni 4 vitambulisho vya wafanyabi-
ashara wadogo, kwa sababu hali hiyo  inaon-
doa maana ya uwapo wa vitambulisho hivyo 
vilivyotolewa na Rais  John Magufuli. 

“Sasa vitambulisho vile vilivyotolewa kwa 
wakuu wa wilaya, natambua kwamba mae-
neo mengine utekelezaji wake sio mzuri kwa 

sababu wako wengine wanalazimisha watu, 
badala ya kuwaelimisha namna ya kupata vi-
tambulisho hivyo,” alisema Majaliwa.

Waziri Mkuu aliyasema hayo jana, alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa Mbozi (Chade-
ma), Paschal Haonga, wakati wa maswali ya 
papo kwa papo kwa Waziri Mkuu.

Akitoa maelezo kuhusu vitambulisho 
hivyo, Waziri Mkuu alisema yapo maeneo 
wapo hata wajasirimali wakubwa wenye pato 
la zaidi ya Sh. milioni 4 ambalo linawafanya 

INAENDELEA UK. 8

Waziri 
wa Elimu, 
Sayansi na 
Tekenolojia, 
Prof. Joyce 
Ndalichako 
akisalimiana 
na Balozi wa 
China Nchini 
Tanzania, 
Wang Ke 
baada ya 
kumaliza 
kuhutubia ka-
tika hafla ya 
Maadhimisho 
ya miaka 55 
ya uhusiano 
wa kidiplo-
masia kati ya 
Tanzania na 
China, iliyo-
fanyika ka-
tika Maktaba 
mpya ya Chuo 
Kikuu cha Dar 
es Salaam 
juzi. PICHA: 

MAELEZO

INAENDELEA UK. 8
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TIC yaitupia 
lawama TRA
kuwafungia 
wawekezaji

Na Romana Mallya

KITUO cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC) kimelalamikia kitendo 
cha maofisa wa Mamlaka ya 
Mapato (TRA) kufunga biashara 
za wawekezaji kinachoathiri 
juhudi za serikali kuhamasisha 
uwekezaji nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, 
Geoffrey Mwambe aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
na kueleza kuwa kitendo hicho 
cha TRA kuwafungia wafan-
yabiashara na viwanda kwa 
sababu ya kodi au vibali ving-
ine kwa wawekezaji, kinafufi-
sha hamasa ya uwekezaji.

Mwambe alishauri kuwa 
hatua ya kufungia biashara au 
viwanda ingekuwa ni hatua 
ya mwisho badala ya inavyo-
fanyika sasa.

“Taasisi nyingine zifahamu 
kuwa kufunga biashara za 
watu au kiwanda ni kuongeza 
hasara na iwapo kuna ulazima 
wa kufunga basi iwe hatua ya 
mwisho, zipo njia nyingi za ku-
fanya na biashara zikaendelea 
badala ya kuifunga,” alisema.

Alisema kitendo kinachofany-
wa na maofisa hao ni kwamba 
hawatapata kodi na biashara 
hazitakuwepo na mwisho wa 
siku watakwamisha juhudi za 
kuhamasisha uwekezaji. 

“Mimi ni mjumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya TRA na katika 
vikao vya bodi tumekuwa 
tukijadili namna bora ya kudai 
kodi na tumekuwa tukikataa 
kufungia biashara na akaunti za 
wafanyabiashara,” alisema.

Alisema Kamishna Mkuu wa 
TRA mara kadhaa amekuwa 
akieleza kufunga akaunti ni 
mchakato mgumu na siyo 
kazi rahisi na pale ambapo 
kutakuwa na kesi maalum zipo 
taratibu za kufuatwa.

“Lipo wimbi la watumishi wa 
TRA kwenda kufunga biashara 
za watu jambo ambalo siyo 
sawa, ninaumia sana ninapoona 
yale ambayo tunayazungumza 
kwenye bodi hayapo kwa wa-
tumishi wengine,” alisema.

Katika hatua nyingine, 
Mwambe alimshumkuru Rais 
John Magufuli kwa namna am-
bavyo amekuwa akikipigania 
kituo hicho kufanikisha maju-
kumu yake huku kikitoa.

 Alisema Rais Magufuli akiwa 
ziarani Lindi, Mtwara, Ruvuma 
na Njombe alitoa maagizo na 
maelekezo kwa TIC na taasisi 
nyingine zinazohusika na 
uwekezaji.

“Huu ni wakati wa kuacha 
kufikiria misaada na badala 
yake ni kuweka mipango ku-
fanya uwekezaji, Rais anataka 
rasilimali zetu zitumike kuleta 
maendeleo,” alisema.  

Serikali, sekta binafsi kujenga viwanda pamoja
Na Ashton Balaigwa,           
MOROGORO

  WIZARA ya Maliasili na Utalii 
kwa kushirikiana na Sekta Bin-
afsi zimeingia makubaliano ya 
uwekezaji wa kujenga   viwanda 
ambavyo vinatumia malighai ya 
mabaki ya mazao ya misitu yata-
kayotumiwa kutengeneza samani 
kwa matumizi ya taasisi za serikali 
na majumbani.

  Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Prof. Adolf Mkenda, alisema hayo 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari  kuhusu  mipango 
mkakati ya kikundi kazi cha misitu 
katika  kikao kazi chake mjini Mo-
rogoro.

Kikundi kazi hicho cha misitu ni 
sehemu ya vikundi kazi mbalim-

bali vya Baraza la Taifa la Biashara 
(TNBC), linalounganisha sekta ya 
umma na sekta binafsi nchini.

 Prof. Mkenda ambaye ni Mwe-
nyekiti Mwenza Kikundi kazi hi-
cho   kutoka Taasisi ya Umma, 
alisema jukumu kubwa ni kujadili 
kwa pamoja na wajumbe wa sekta 
binafsi     kuhusu namna ya ku-
pambana na changamoto mbalim-
bali ili kuiwezesha sekta ya misitu 
ikue zaidi.

Alisema miongoni mwa mambo 
yaliyoikiwa ni namna ya kuhu-
miza wadau kuongeza na kujenga 
viwanda ambavyo vinatumia ma-
baki ya miti kama pumba ili kuten-
geneza mbao laini zitakazotumika  
kwa uzalishaji wa samani, hivyo 
kuongeza ajira, mapato ya   seri-
kali na wenye viwanda.

“Tunataka bidhaa zitakazal-
ishwe, soko lianze katika  oisi za 
Serikali  kwa kuwa  imezuia uagi-
zaji  samani za nje kwa matumizi 
ya oisi zake, hiyo ni fursa kubwa 
kwa viwanda hivi,”   alisema Prof. 
Mkenda.

Alisema, Serikali inafanya   jiti-
hada kuwahimiza wananchi 
watambue wajibu wao wa   ku-
tunza na kulinda misitu, ambapo 
mkakati umeandaliwa wa  uhimi-
zaji   ujenzi wa viwanda vidogo 
vya asali na   uwekezaji wa asali 
kwa kutumia misitu iliyopo.

  Kiongozi mkuu wa Sekta bin-
afsi ya Tasnia ya Misitu na viwan-
da vya misitu, Ben  Mfungo  Su-
lus,   alisema bado vipo vikwazo 
kadhaa havijatatuliwa   ikiwamo 
vya ujenzi wa ujuzi kwa vijana wa 

namna ya  kutumia  teknolojia ya 
kisasa ya mashine  za viwandani.

 Sulus ambaye pia ni  Rais wa 
Shirikisho la Viwanda vya Misitu 
Tanzania (SHIVIMITA), aliwashau-
ri wataiti wa mbegu za miti  ku-
zalisha miche ya miti yenye uwezo 
wa kukua na kukomaa kuanzia mi-
aka minne tofauti na inayochukua 
miaka mingi.   “ Ikipatikana mbe-
gu ya aina hii itatoa chachu kwa 
watu wengi kuchangamkia kilimo 
cha biashara ya miti, hivyo kuon-
dokana na umaskini wa kipato na 
pia kuongeza malighai ya viwan-
da vya mbao,” alisema Sulus.

 Naye  Kaimu Katibu Mtendaji 
wa (TNBC), Oliva Vegulla, alisema 
kuna fursa kubwa katika sekta ya 
misitu kwa kutoa ajira nyingi zaidi 
na kuvutia uwekezaji .

Na Salome Kitomari

  MATOKEO ya utaiti wa via-
shiria vya malaria katika jamii 
kwa mwaka 2017 umeonyesha 
kupungua kwa kiwango cha 
maambukizi ya ugonjwa huo kwa 
asilimia 50.

  Katika hotuba ya Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, ya siku ya malaria duniani, 
iliyopatikana jijini Dar es Salaam, 
alisema upungufu huo ni kutoka 
asilimia 14.8 mwaka 2015 hadi 
asilimia 7.3 mwaka 2017.

Aidha, utaiti huo umeonyesha 
kuwapo kwa utofauti mkubwa 
wa viwango vya maambukizi ya 

malaria kati ya ukanda mmoja 
hadi mwingine. Mwalimu alisema 
kiwango kikubwa cha maambuki-
zi kilikuwa asilimia 24.4 katika 
Ukanda wa Magharibi mkoani 
Kigoma, asilimia 15 katika ukanda 
wa ziwa na ukanda wa kusini.

  Kwa mujibu wa Waziri huyo, 
Ukanda wa Kaskazini ni asilimia 
moja na baadhi ya mikoa ya Nyan-
da za Juu Kusini hususan mikoa 
ya Songwe na Njombe.

  “Kutokana na kuboreshwa 
kwa huduma za afya hususani 
katika upimaji wa malaria, idadi 
ya wagonjwa wanaopimwa kwa 
kutumia kipimo cha MRDT na 
hadubini na kutolewa kwa taarifa 
katika mfumo wa utoaji takwimu 

za Afya (Mtuha) imeongezeka ku-
toka 16,290 mwaka 2014 hadi mil-
ioni 22 mwaka 2018,” alibainisha.

  Alisema idadi ya wagonjwa 
wanaothibitishwa kuwa na ma-
laria imeendelea kupungua ku-
toka asilimia 7.4 mwaka 2014 hadi 
asilimia 6.2 mwaka 2018.

 Waziri Mwalimu alisema wiz-
ara kwa kushirikiana na Tami-
semi wanatekeleza mikakati ya 
kupambana na ugonjwa wa ma-
laria kwa kuongeza kinga dhidi 
ya malaria.   “Tunahakikisha kila 
mwananchi anajikinga na malaria 
kwa kutumia nyandarua vinavyo-
gawanywa bure, kwa mwaka 2018 
hadi sasa vimeganywa vyandarua 
6,553,764 kupitia mpango wa 

chandarua kliniki, kwa wajawa-
zito na watoto chini ya mwaka 
mmoja kupata wakati wa chanjo 
ya surua,” alisema.

 Aidha, jitihada nyingine ni afua 
ya kuangamiza viluwiluwi vya 
mbu katika mazalia kwa mwaka 
2019 na kwa kushirikiana na Bo-
hari Kuu ya Dawa zimenunuliwa 
lita 60,000 za viuadudu, pampu 
1,000 na vifaa muhmu kama buti 
ngumu, koia na overoli zilizosa-
mbazwa katika halmashauri 37 za 
mikoa mitano yenye maambuki-
za makubwa.

  Maadhimisho hayo kitaifa 
yamefanyika mkoani Lindi na 
kuhudhuriwa na wadau mbalim-
bali.

Utafiti: Maambukizi malaria 
yamepungua kwa asilimia 50

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Air Wing, Kapteni Abel Kilahunja, akisoma historia ya shule hiyo katika mahafali ya kidato cha sita 
yaliyofanyika shuleni hapo, Ukonga jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: MPIGA PICHA WETU
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JPM ampa Prof. Mbarawa mwezi kumaliza kero maji
Na Nebart Msokwa, MBEYA

RAIS John Magufuli, amempa 
mwezi mmoja Waziri wa Maji 
na Umwagiliaji, Prof. Makame 
Mbarawa, kuhakikisha anatatua 
changamoto ya maji inayowaka-
bili wananchi wa Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya 
inayowakabili kwa muda mrefu.

Alitoa agizo hilo jana alipokuwa 
anazungumza na wananchi wa 
Mji huo baada ya kuwasili katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Songwe akitokea Malawi ambako 
alifanya ziara ya kikazi.

Wananchi wa Mji wa Mbalizi 
walisimamisha msafara na kue-
leza kero zinazowakabili ambapo 
Katibu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Mbeya Vijijini, 
Sadakati Kimath, alisema Mji huo 
unakabiliwa na changamoto ya 
upatikanaji wa huduma ya maji.

Alisema mtandao wa miundom-
binu ya maji hauko vizuri, hivyo un-
awafanya wananchi hao kutopata 
maji na maeneo machache yanayo-
pata huduma hiyo kutokuwa ya 
uhakika.

“Changamoto ya mtandao wa 
maji ndiyo inayotusumbua sana 
kwa wilaya yetu hasa Mji huu wa 
Mbalizi, sisi kama chama tunaona 
ndio changamoto kubwa kwenye 
Ilani ya chama,” alisema Kimath.

Baada ya malalamiko hayo Rais 
alimtaka Prof. Mbarawa kueleza 
sababu ya wananchi hao kukosa 
huduma hiyo kwa muda yeye kama 
Waziri anavyokusudia kuitatua.

Prof. Mbalawa alisema kwa sasa 
wananchi hao wanapata maji ku-
toka katika Jiji la Mbeya, lakini bado 
hayatoshelezi mahitaji, hivyo kuna 
mradi ambao wanaendelea ku-
utekeleza ili kumaliza changamoto 
hiyo.

Prof. Mbalawa alisema mradi 
huo utakamilika baada ya wiki tatu 
na unatarajiwa kugharimu Sh. bil-
ioni tatu mpaka kukamilika kwake 
na kwamba huo ndio utakuwa su-
luhisho la shida ya maji katika Mji 
huo na maeneo jirani.

“Hatutaki kuwatumia makandar-
asi kujenga mradi huu maana 
watatuchelewesha, tukitaka kuwa-
tumia hao watakamilisha baada ya 
miezi miwili, lakini sisi tumeamua 
kuwatumia hawa mafundi wetu 
ambao watatumia wiki tatu kuka-
milisha,” alisema Prof. Mbarawa.

Baada ya maelezo hayo, Rais 
Magufuli aliwataka wananchi hao 
kuwa wavumilivu wakati mradi 
huo unatekelezwa na kwamba ku-
tokana na Waziri kuahidi kukamili-
sha baada ya wiki tatu, yeye anamu-
ongezea wiki moja ili akamilishe 
baada ya mwezi mmoja.

Alisema ahadi ni deni, hivyo la-
zima Serikali ikamilishe mradi huo 
pamoja na ahadi zingine ambazo 
ziliahidiwa wakati wa kampeni za 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 ili 
wananchi waendelee kuiamini seri-
kali yao.

“Kwa muda mrefu wananchi 
wamekuwa wakisikia siasa na aha-
di hizi, sasa Waziri amesema wiki 
tatu, lakini mimi nampa mwezi 
mmoja ili akamilishe na muendelee 
kupata huduma ya maji na nitafua-

tilia sana,” alisema Rais Magufuli.
Alimwagiza Mkuu wa Mkoa wa 

Mbeya, Albert Chalamila, kuhakiki-
sha anafuatilia ahadi hiyo na ku-
hakikisha wataalamu wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
(Mbeya- WSSA) wanapatiwa fedha 
za mradi huo na kuanza kufanya 

kazi ndani ya mwezi mmoja.
Alisema ataendelea kufuatilia 

utekelezaji wa ahadi hiyo kwa Wa-
ziri Mbarawa na Waziri anatakiwa 
kuendelea kufuatilia kwa Mkuu wa 
Mkoa ili itekelezwe haraka.

Aidha aliwapa pole wananchi wa 
Mji Mdogo wa Mbalizi kwa matukio 

ya ajali za barabarani ambazo zime-
kuwa zikitokea mara kwa mara ka-
tika mteremko wa Mlima Mbalizi 
na kugharimu maisha ya wananchi 
ambapo aliahidi kupanua barabara 
hiyo ya Tanzania na Zambia (Tan-
zam) ili kupunguza matukio ya ajali 
hizo.

Rais Magufuli alianza ziara ya 
siku nane katika Mkoa wa Mbeya 
ambapo ameahidi kutembelea 
wilaya zote tano za Mkoa huo na 
Halmashauri zote saba na pia 
akawapongeza wananchi wa Mkoa 
huo kwa uchapakazi wanaouonye-
sha.
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LEO Watanzania tunaadhimisha miaka 55 ya Muungano kati 
ya Tanganyika na Zanzibar, ambao uliundwa kutokana na 
makubaliano ya waasisi wa taifa hili.

Waasisi hao, Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
na Mzee Abeid Amani Karume waliamua kuunganisha nchi 
hizi kwa kutanguliza mbele maslahi ya uafrika; ya kuwaungani-
sha Waafrika.

Kipindi hicho lilishaanza vuguvugu la kupigania kuwapo 
kwa taifa moja la watu weusi duniani. Ndio maana ilifanyika 
mikutano mbalimbali ikiwamo wa Manchester (Uingereza) 
pamoja na uliofanyika Acra (Ghana). Watu weusi pamoja na 
kujitambua na kutaka kujikomboa dhidi ya manyanyaso, uba-
guzi vilivyotokana na athari za biashara ya utumwa na ukoloni, 
walikuwa na lengo la kutaka kuwa na taifa lao moja.

Kutokana na kitendo cha waasisi hao kukubali kuunganisha 
nchi zao na kukubali  kila taifa kupoteza baadhi ya maslahi 
yake, ni jambo la kuwapongeza na kuwaenzi kwa kuwa leo hii 
matunda ya Uhuru walioupigania yanawanufaisha Watanzania 
wote. Sisi kama taifa moja la Jamhuri ya Muungano tunapaswa 
kujipongeza kutokana na muungano wetu kudumu kwa muda 
mrefu. Tunasema hivyo kwa kuwa miaka 55 ni mingi kwa taifa 
lililoungana kudumu ilikiwa katika umoja na utulivu mkubwa 
kama ilivyo kwa Tanzania.

Mataifa kadhaa ya Afrika yaliungana miaka michache baada 
ya Uhuru, lakini muungano wao ulisambaratika baada ya kip-
indi kifupi. Hatuna nia ya kuzitaja nchi ambazo muungano wao 
ulisambaratika, lakini kikubwa tunachoweza kusema ni kuwa 
hapakuwapo na nia ya dhati ya kuungana.

Nchi zinazoungana kwanza zinapaswa kuwa na maslahi ya-
nayofanana na wananchi wake ni lazima wawe wamekubali 
kwa hiyari yao. Muungano ambao ni wa maslahi ya viongozi 
hauwezi kudumu daima kwa sababu huko mbele wananchi 
wataukataa watakapoona hawana maslahi hao. Kimsingi hichi 
ndicho kilichotokea kwa mataifa ambayo muungano wao ul-
isambaratika.

Tunawapongeza Watanzania kwa kudumisha muungano 
wetu kwa kipindi chote cha miaka 55 ambao ni umri wa mtu 
mzima bila kuwapo na mawimbi makubwa ya kuuyumbisha.

Siri ya muungano wetu kuendelea kuwa imara ni kutokana 
wa wananchi wa pande zote kupendana na kuheshimiana, 
mambo ambayo yamewawezesha kuwa ndugu. Pia tuna-
zipongeza serikali zote mbili mara kwa mara kutumia njia za 
majadiliano pale zinapojitokeza changamoto.

Tunaiona njia hiyo kuwa ndiyo itakayowezesha muungano 
wetu kuendelea kuwa imara kwa miaka mingi ijayo na kuwa 
mfano kwa mataifa mengine Afrika na duniani.

Hata hivyo, tunaona kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua 
kwa njia ya vitendo zaidi za kuyaboresha zaidi mambo ambayo 
waasisi wetu waliyaamini, kuyaanzishana kuyasimamia kwa 
dhati. Kimsingi Mwalimu Nyerere na Mzee Karume waliokuwa 
na falsafa inayofanana ya kuwaletea maendeleo watu wote, 
hivyo kujikita katika mapambano dhidi ya umaskini, ujinga na 
maradhi. 

Kwa bahati nzuri viongozi wetu waliopita na waliopo wa-
meendeleza jitihada hizi, hivyo tunashauri kwamba ziendelee 
kwa kasi lengo likiwa kuondoa matabaka na kuwawezesha 
wanyonge kunufaika na matunda ya uhuru pamoja na mapin-
duzi ya Zanzibar.

Jitihada za kupambana na rushwa na ufisadi zinazotekele-
zwa na serikali zote mbili za sasa ni ishara kuwa viongozi wetu 
Rais John Magufuli na Dk. Ali Mohamed Shein, wanataka kila 
mwananchi apate maendeleo na kunufaika na rasilimali za 
taifa. Watanzania wote tuwaunge mkono ili kila mmoja anu-
faike na kupata maendeleo.

Na Sabato 

Kasika

MAMLAKA ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya, 
ilishatangaza kuongeza nguvu 
zaidi kupambana na wanaoji-
husisha na biashara ya dawa za 
kulevya, ili kuokoa nguvukazi ya 
taifa. Ni mkakati wa kutokomeza 
mtandao huo.

Kamishna Mkuu wa mam-
laka hiyo, Rogers Sianga, alika-
ririwa akisema serikali inataka 
kutokomeza mtandao wote wa 
wanaojihusisha na biashara hiyo, 
ili kuokoa kizazi kilichopo na ki-
jacho.

“Dawa za kulevya zinaathiri 
sana nguvu kazi ya taifa na tangu 
mamlaka hii imeanza tumefani-
kiwa kudhibiti uingizaji wa Hero-
ine, Cocaine na dawa nyingine 
za kulevya na tumewakamata 
wafanyabiashara wakubwa wal-
iokuwa wanatafutwa na mataifa 
makubwa na hiyo ni hatua 
kubwa kwa nchi yetu katika ma-
pambano haya,” alikaririwa na 
vyombo vya habari akisema.

Aidha, akasema serikali ime-
panga kuongeza vituo vya kuhu-
dumia waathirika wa dawa za 
kulevya katika mikoa ya Mbeya, 
Dodoma na Mwanza kwa awamu 
ya kwanza kutokana na mafani-
kio yaliyofikiwa katika kudhibiti 
uingizwaji wa dawa za kulevya 
na matumizi yake.

Pamoja na juhudi hizo, wa-
tumiaji wa dawa hizo wanadaiwa 
kuibuka na mbinu nyingine za 
kuendeleza matumizi hayo.

Inaelezwa kuna baadhi ya vi-
jana nchini wanaotumia sumu 
ya kuua panya kama dawa ya 
kulevya. Hiyo ni baada ya dawa 
walizozoea kuadimika, kutokana 
na vita kubwa kutoka serikalini.

Hivi karibuni imeripotiwa 
‘mateja’ nchini sasa wanachang-

Jamani, kutoka ‘heroine’
hadi sumu ya panya?

 Muungwana Lazima Nilonge

Tudumishe Muungano kwa 
kuleta maendeleo ya wengi
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anya sumu ya panya na dawa ny-
ingine za kulevya, ikiwamo bhangi 
na kisha wanavuta, ili kufanikisha 
kinachoitwa ‘kukata kiu.’

Inaelezwa hiyo ni hatari zaidi 
ya dawa za kulevya zilizozoeleka 
kama Coccaine na Heroine. Ni 
mwelekeo wa madhara makubwa 
zaidi.

Vijana wenye umri kuanzia mi-
aka 15 hadi 35 ndio wanaodaiwa 
kujihusisha na matumizi ya dawa 
hizo na kudidimiza zaidi nguvu-
kazi ya taifa na wanaishia kuwa 
mzigo kwa familia, jamii na taifa.

Vita dhidi ya dawa hizo ilitosha 
kuwa fundisho kwao kwa kuacha-
na kabisa na biashara hiyo siyo 
kubuni njia nyingine kama hiyo 
ya kuchukua sumu ya panya na 
kuchanganya na bangi.

Athari ni kwa mishipa ya damu 
ya ubongo inasinyaa na kusaba-
bisha kupata kiharusi, hata kwa 
kijana. Vilevile, mtu anaweza ku-
pata ugonjwa wa akili.

Aidha, kwa upande wa moyo 
ni inaleta shinikizo la damu, pia 
mapigo ya moyo yasiyo kawaida, 
ikiishia mtu kufa ghafla.

Kuna madhara mengi yanay-
oelezwa kusababishwa na dawa 
za kulevya, lakini inaonekana 
kuna watu wanaokuwa wagumu 
kubadilika, hadi kufikia kubuni 
mbinu mbadala wa sumu ya pan-
ya.

Watu hao wanatafuta nini hasa? 
Ni vyema wakafanya ‘maamuzi 
magumu’ ya kujitenga na dawa 
hizo, haraka ili kunusuru maisha 
yao kwa kwenda kwenye vituo 
maalum vilivyoandaliwa kwa ajili 
yao.

Pia, sisi tunaowazunguka, vivyo 
hivyo hata kama ni ndugu zetu tu-
wachukulie ‘maamuzi magumu’ 
kuwanusuru    

Aidha, 
akasema 
serikali 
imepanga 
kuongeza 
vituo vya 
kuhudumia 
waathirika 
wa dawa za 
kulevya ka-
tika mikoa 
ya Mbeya, 
Dodoma na 
Mwanza 
kwa 
awamu ya 
kwanza ku-
tokana na 
mafanikio 
yaliyofiki-
wa katika 
kudhibiti 
uingizwaji 
wa dawa za 
kulevya na 
matumizi 
yake.
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Kwa hatari hii, inakuwaje
miwani iendelee kiholela?

Na Lazaro Mateko 

MAZOEA ya baadhi ya Watan-
zania kupenda kununua miwani 
mitaani na kuvaa, yaelezwa kuwa 
ni kukaribisha upofu, iwapo ha-
wataachana nayo na kufuata male-
kezo ya madaktari wa macho.

Mwani ya urembo maarufu 
kama ile ‘ya jua’ inatajwa kuwa na 
madhara kwa watumiaji wake, ku-
tokana na watu hawafahamu saizi 
au namba wanazopaswa kuvaa, 
kabla ya kuinunua.

Baadhi ya madaktari wanake-
mea uvaaji huo na kuwataka wa-
zingatie maelekezo sahihi. Hata 
hivyo, inaonekana elimu hiyo hai-
jazaa matunda ya kutosha,  kwani 
uvaaji unaendelea katika sura ya 
urembo.

Miaka kadhaa iliyopita, bingwa 
wa upasuaji wa macho, kutoka 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili Dk. 
Neema Kanyaro, alihojiwa na redio 
moja akikemea uvaaji huo na mad-
hara yake.

“Miwani ni dawa, lakini usivae 
bila kupima, kwani inaweza kuku-
sababishia matatizo ikiwamo uoni 
hafifu. Unaweza kukuta unavaa 
miwani myeusi lakini kumbe siyo 
namba yako. Kama hujijui un-
aweza kukuta ukitazama unaona 
giza kumbe umeshaua macho kwa 
urembo,” anasema Dk. Kanyaro.

Anasema kila tatizo la macho 
lina hatua zake, hivyo halina budi 
kufanyiwa marekebisho, kwa mi-
wani inayolingana na hali halisi ya 
kiwango cha kasoro ya uono kwa 
wakati huo.

Anasema uvaaji miwani ya jua 
kama urembo bila ya kwenda 
kupima kujua na aina gani ya 
miwani wanayotakiwa kutumia, 
pasipo kujua namba yake kutoka-
na na uono wake.

Hivi karibuni Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, naye 
alikemea uvaaji miwani kiholela, 
akikumbUsha jamii kuwa jicho 
ni kiungo muhimu cha mwili wa 
mwanadamu na akatahadharisha 
uvaaji wa miwani ya urembo.

Anasema takwimu zinaonyesha, 
katika kila watu 100, wanne kati 
yao wanakabiliwa na ubovu wa 

macho, na kwamba idadi inaweza 
kuongezeka, iwapo wananchi ha-
watakuchukua hatua za kujikinga.

Waziri Ummy, alikuwa akizindua 
kambi ya kutibu macho iliyoandal-
iwa na asasi ya Maendeleo ya Wa-
nawake Mkoa wa Tanga (Tawode) 
na akafafanua kuwa katika watu 
hao wanne, mmoja kati yao hu-
bainika kuwa na upofu na wengine 
watatu wanasumbuliwa na uoni 

hafifu.
Anasema, mbali na kuvaa mi-

wani bila kupima, anataja sababu 
nyingine zinazochangia kuharibika 
kwa macho kuwa ni watu kula 
vyakula visivyo na Vitamini ‘A’ pia, 
kula kwa ‘mawazo’ mboga za ma-
jani na matunda.

Kwa upande wa miwani ya 
urembo, ni kwamba inapatokana 
kwa wingi mitaani na inauzwa kie-

nyeji, watu wengi wakichangamkia 
na kuivaa kama urembo au kupun-
guza makali ya miale ya jua, nayo 
tatizo.  Wapo wanaoivaa ili watu 
wasiwatambue kirahisi, lakini jam-
bo la msingi hapa ni kwamba siyo 
vizuri kuvaa miwani bila maelek-
ezo ya wataalam wa afya, mwisho 
unaweza kuwa mbaya. 

Tahadhari zimeshatolewa na zi-
naendelea kutolewa. Hivyo, ni waji-
bu wa jamii kuzingatia, ili kulinda 
afya ya macho, kuliko kuendekeza 
urembo na mwisho wa siku, yaka-
haribika.

Waziri Ummy anakumbusha 
kuwa, jicho ni kiungo muhimu cha 
mwili wa mwanadamu na anata-
hadharisha juu ya uvaaji wa mi-
wani ya urembo, akitambua kuwa 
siyo sahihi kuivaa bila maelekezo 
ya daktari.

Hivi sasa mitaani ni jambo la 
kawaida, kukuta wazazi na walezi 
wakiwanunulia watoto wao mi-
wani hiyo.Watu waliozoea mtindo 
huo, ni vyema wakatambua kuwa 
wanawaumiza watoto, kwa sababu 
uvaaji huo siyo salama.

Iwapo watashindwa kubadilika, 
basi ni bora uuzwaji wa miwani 
hiyo kiholela ukapigwa marufuku, 
ili kunusuru afya za Watanzania, 
Ni bora kupata matatizo ya macho 
kwa bahati mbaya, lakini siyo kwa 
kupenda.

Uuzwaji miwani hiyo kiholela 
ukiachwa uendelee, unaweza ku-
sababisha Watanzania wengi, waki-
wamo watoto na vijana kuishia 
katika uoni hafifu, kabla ya kufikia 
umri wa utu uzima.

Miwani ni miongoni mwa 
maadui wa macho, kama haitumi-
wi vizuri, Kila mtu hana budi kuz-
ingatia, kile ambacho wataalam wa 
afya wanasisitiza, vinginevyo mad-
hara ni makubwa.
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mipaka hatuwezi kufaniki-
wa kwa sababu wahalifu wa-
nashirikiana wanakaa wana-
panga, kwa ushirikiano huu 
tunawaambia wahalifu wa 
aina zote hasa magaidi kuwa 
hawana nafasi kwenye nchi 
hizi,” alisema.

IGP Sirro alisema watajadili 
kuhusu uhalifu wa usairishaji 
wa binadamu ugaidi, uhalifu 
wa kimtandao pamoja na aina 
nyingine ya na uhalifu unao-
vuka mipaka.

“Wahalifu wana tabia ya 
kuvuka mipaka kutoka nchi 
moja kwenda nyingine lazima 
kama majeshi tuwe na mi-
kakati madhubuti ya kukabili-
ana nao, baada ya kikao hiki 
mhalifu atakayefanya uhalifu 
nchi moja na kukimbilia nchi 
nyingine hata kuwa na nafasi, 

tutawadhibiti,” alisema.
Alisema ushirikiano huo 

wa nchi hizo saba ni wa kudu-
mu na utawaichua wahalifu 
kwenye maicho kwa sababu 
Jeshi la Polisi litakuwa halina 
mipaka katika kazi zao.

 
Mkuu wa Jeshi la Polisi DRC, 

Dieudonne Amuli Bahigwa, 
alisema nchi yake mara kwa 
mara imekuwa ikisumbu-
liwa na wahalifu ambao mara 
baada ya uhalifu wao hukim-
bilia nchi za jirani kujiicha.

  “Kikundi cha waasi ADF 
kinashirikiana na vikundi 
vingine  kutoka ndani na nje 
ya nchi ili kutekeleza uhalifu 
wao Congo, tunaamini mku-
tano huu utawezesha nchi 
hizi kuwa na ushirikiano wa 
kupambana na wahalifu wa 
aina hii badala ya nchi moja 
kufanya hivyo,” alisema. 

Alisema nchi yake imesh-
irikiana na mataifa mengine 
na kupambana nao, hatua 
iliyosaidia kwa kiwango ki-
kubwa kuwadhibiti waasi hao.

  Mkuu wa Jeshi la Polisi 
Rwanda, Dan Munyuza, 
alisema kupitia mkutano huo 
wakuu wa jeshi la polisi wata-
toka na lengo moja la kuhakik-
isha nchi zao zinapambana na 
uhalifu wa kuvuka mipaka na 
kupitia intelijensia zao zita-
saidia kubaini maicho ya wa-
halifu na kuwadhibiti.

 Naye, mwakilishi wa Mkuu 
wa Jeshi la Polisi Kenya, Julius 
Kanmpiu, alisema tukio la 
kigaidi lililotokea mwanzoni 
mwa mwaka huu kwenye ho-
teli ya kifahari ya DusitD2 lin-
aweza kutoka mahali popote 
katika nchi yoyote na wakati 
wowote.

  “Milipuko iliyotokea 

DusitD2 inaweza kutokea ma-
hali popote, nchi yoyote na 
wakati wowote, ili kuhakiki-
sha tunadhibiti tunapaswa 
kuwa na ushirikiano wa 
pamoja kwa kuitekeleza kwa 
vitendo mikakati tulijiwekea,” 
alisema.

Kanmpiu alisema mpaka 
sasa nchi hiyo imeweza ku-
pambana kwa kiwango kikub-
wa na uhalifu wa kigaidi na 
wa aina nyingine kwa kush-
irikiana na wadau kutoka nchi 
mbalimbali.

 Naye, Mwakilishi wa Mkuu 
wa Jeshi la Polisi Uganda, 
Byakagaba Abas, alisema nchi 
yake imekuwa ikishirikiana 
na za EAC na wanachama 
wa Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) 
kuhakikisha wahalifu wana-
chukuliwa hatua za kisheria 
wanapobainika.
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na wao washindwe kuchangia pato la taifa kul-
ingana na biashara wanazofanya, kwa sababu wao 
kwa kipengele chao wanachangia Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) moja kwa moja.

“Kwa hiyo waheshimiwa wabunge ni kwamba 
waheshimiwa wakuu wa wilaya na mikoa, (naele-
keza) watumie muda wao kuelimisha, nani ana-
paswa kuwa na kitambulisho badala ya kutumia 
wakati mwingine nguvu au kwenda kulazimisha au 
kuwapa wajasiriamali wakubwa wenye mapato ya 
zaidi ya Sh.milioni 4 na kuondoa maana ya uwapo 
wa vitambulisho,” alieleza Waziri Mkuu.

Alisema serikali imeipokea hoja hiyo na wanaen-
delea kutoa maelekezo kwa wakuu wa mikoa na 
wakuu wa wilaya, kutumia nafasi hiyo kuelimisha 
zaidi kuliko kulazimisha.

Waziri Mkuu aliwaasa wakuu wa mikoa na 
wilaya watumie nafasi hiyo kuelimisha ni nani ana-
takiwa apate kitambulisho hicho ili kuwaondolea 
usumbufu wa kuwa wanatozwa tena Sh. 200 au Sh. 
500 kila siku mjasiriamali anapoendelea kufanya 
kazi yake ya kuuza mchicha, maandazi na wale 
wanaouza mahindi kwenye mabasi, kwa kuwa hao 
ndio ambao Rais Magufuli aliwalenga ili na wao 
waone uchangiaji wa uchumi, pato la nchi ni se-
hemu yao.

Aidha, alieleza kuwa nia ya serikali ni kuona pia 
wanaendelea kufanya biashara yao bila kusumbu-
liwa ndani ya mwaka kwenye halmashauri zao na 
kwamba serikali imeipokea taarifa hiyo na itaifany-
ia kazi zaidi ili kuleta utendaji ulio sahihi na waja-
sirimali waweze kujitoa kuchangia uchumi wao.

Akitoa ufafanuzi zaidi, Waziri Mkuu alisema ni 
kweli kwamba serikali imeweka utaratibu mzuri 
sana wa kuwafanya wajasiriamali wadogo waweze 
kuchangia pato la taifa na Rais Magufuli alibuni njia 
nzuri sana, ambayo inawatambulisha wajasiriamali 
hao.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, wajasiriamali hao 
wamewekwa kwenye madaraja yao, ambapo wapo 
wadogo, wamo wafanyabiashara wa kati na waja-
sirimali wakubwa. 

Katika swali lake la msingi, Haonga alisema suala 
la vitambulisho kwa wajasiriamali wadogo wadogo 
limekuwa ni kero kubwa sana katika maeneo mbal-
imbali nchini na limekuwa ni kero kubwa kwa wale 
wajasiriamali wanaouza mboga kama michicha na 
nyanya, lakini hata wanaouza njegere, maandazi na 
vitumbua. 

Alieleza  kibaya zaidi, maeneo mengine hata 
wale wanaotoka shambani amechuma mchicha 
wake anaambiwa naye ni mjasiriamali alipe Sh. 
20,000 ili apewe kitambulisho. 

USUMBUFU DHIDI YA WAWEKEZAJI
Kuhusu suala la wawekezaji wengi kudaiwa kuk-

wamishwa na kusumbuliwa sana, Waziri Mkuu 
alisema ili kusimamia uwekezaji kwa ukaribu zaidi, 
Rais Magufuli aliunda Wizara mpya ya kushguhuli-
ka uwekezaji ili kusaidiana na Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC).  

“lengo hapa ni kuhakikisha kwamba tunaondoa 
usumbufu ambao wanaupata wawekezaji hao ili 
kuweza kuwekeza kwa urahisi zaidi. Hata hivyo 
kwenye uwekezaji sasa, tumeikia hatua nzuri 
sana, moja; tumetengeneza andiko maalum (Blue 
Print) ambayo imeonyesha njia rahisi za uwekezaji 
hapa nchini kwa lengo la kuondoa usumbufu kwa 
wawekezaji wetu na kwa hiyo tumetengeneza 
mazingira rahisi juu ya uwekezaji,” alieleza Waziri 
Mkuu

“Lakini mbili; tumeboresha kituo cha uwekezaji 
kwa kukaribisha wizara zote zinazoguswa na 
uwekezaji kwa kuwa na mtu wao pale kwenye 
taasisi ili mwekezaji anapokuja huduma zote kama 
alitakiwa kwenda wizara ya ardhi, akitaka kwenda 
Brela (Mamlaka ya Usajili wa Biashara na Leseni), 
tuna idara kama 10 au 11 ambazo ziko pale za kum-
hudumia mwekezaji na baada ya Wizara hiyo kuwa 
imeletwa Oisi ya Waziri Mkuu.”
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nje), anapotoa hoja lazima 
hoja zile zitafutiwe majibu. 
Kama kwenye hoja zile kuna 
polisi, watapewa polisi washu-
ghulike na mtu huyo, kama 
kuna ya serikali, wanapewa 
serikali wajue cha kufanya. 

“Sasa mwenzetu huyu 
(Zitto) harakahara ili aone-
kane yeye kama yeye ‘is the 
best’ (ni bora) lakini Bunge 
na wabunge wote hawajui ku-
soma taarifa, jambo ambalo si 
sawa,” Spika Ndugai (pichani) 
alisema. Alisema hawam-
katazi Zitto kufanya hivyo kwa 
kuwa havunji kanuni yoyote, 
lakini hafurahishwi na “kule 
kuwahiwahi sijui kunaitwaje, 
anaonekana wa maana eti ana 

taarifa, taarifa ziko wazi”. 
Alisema ni vizuri wabunge 

wakajua taratibu na namna 
ya kwenda na watakwenda 
vizuri katika maisha yao ya 
kibunge, akiwakumbusha ku-
jizuia kuwatuhumu watu am-
bako alisema ni dhambi kwa 
Mungu.

“Wape nafasi hao waliota-
jwa wajieleze kama wakiwa 
hawana maelezo, sasa toka nje 
kaeleze kuna watu wameitwa 
hawakujieleza, hawakuchuku-
liwa hatua, itakuwa jambo 
sahihi lakini taarifa mezani 
tayari. “Hata yule wa Chade-
ma tunaweza kusema lile gari 
kumbe si kweli na ataitwa, 
mimi kazi yangu lazima wait-
we, anaitwa kwenye kamati 
ya PAC na asiyeika nitam-

Majaliwa awaelekeza 
ma-DC,  RC vitambulisho

Spika Ndugai amvaa Zitto Kabwe

IGP nchi 7 wakutana Dar uhalifu mipakani
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Ulemavu, Jenista Mhaga-
ma, alitangaza maagizo hayo 
alipotoa kauli ya serikali jana 
bungeni jijini Dodoma kuhu-
su Kimbunga cha Keneth.

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
(TMA) ilitangaza Jumatatu 
kuwa kimbunga hicho kili-
kuwa kilomita 450 kutoka 
pwani ya Mtwara na kilikuwa 
na kasi ya kilomita 130 kwa 
saa.

TMA ilieleza kuwa kim-
bunga hicho kilitarajiwa 
kuongeza nguvu zaidi jana 
mchana kikiikia kilomita 
170 kwa saa na kingekuwa 
kilomita 150 kutoka pwani ya 
Mtwara.

Akitoa kauli ya serikali 
kuhusu kimbunga hicho, Wa-
ziri Mhagama alisema kufua-
tia utabiri huo, kuna uweze-
kano mkubwa kimbunga 
na mafuriko kutokea katika 
mikoa ya Mtwara na Lindi na 
mikoa mingine ya jirani.

“Kwa msingi huo, kunata-

rajiwa kutokea kimbunga 
chenye kasi ya kilomita 130 
kwa saa katika uelekeo wa 
mashariki kwa umbali wa 
kilomita 175 kutoka pwani ya 
Mtwara, kimbunga hicho ki-
natarajiwa kuendelea kuso-
gea kuelekea pwani ya kusini 
ya nchi yetu na kitaambat-
ana na mafuriko kwa sababu 
mikoa ya Lindi na Mtwara 
ipo chini ya usawa wa baha-
ri,” alisema.

“Hali hiyo inatarajiwa kule-
ta athari mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na mafuriko na up-
epo mkali vinavyoweza ku-
pelekea athari na uharibifu 
wa makazi, mazao shambani, 
miundombinu kutokana na 
kuongezeka kwa kina cha 
maji katika Bahari ya Hindi. 

“Shughuli za usairishaji 
wa anga na majini zinaweza 
kuathirika hasa kwa mikoa 
ya Lindi na Mtwara kutokana 
na hali mbaya ya hewa inay-
otabiriwa.”

Alisema serikali imeele-
keza mamlaka zote na wa-

nanchi wote wa mikoa ya 
Lindi, Mtwara na mikoa ya 
jirani kuchukua hatua za ta-
hadhari ikiwa ni pamoja na 
kuwahamasisha wananchi 
wanaoishi kando ya Bahari 
ya Hindi.

“Tunaendelea kusisitiza 
kamati za maafa katika ngazi 
zote katika maeneo husika 
kwa mujibu wa sheria tuliyo-
nayo, kufuatilia kwa karibu 
na kwa kina jambo hili, naen-
delea kuelekeza uongozi 
wa ngazi zote kutoka katika 
mikoa ya Lindi na Mtwara 
kutoa tahadhari katika mitaa 
mbalimbali pamoja na hatua 
mbalimbali za kuchukuliwa,” 
aliagiza.

Alisema serikali imetoa 
rai kwa taasisi mbalimbali za 
umma na taasisi binafsi kuen-
delea kufuatilia na kujiandaa 
kutoa misaada mbalimbali ya 
kibinadamu endapo hali hiyo 
itajitokeza.

Waziri Mhagama ambaye 
pia ni Mnadhimu wa Shughu-
li za Serikali Bungeni, alisema 

leta kwa pingu. Si madaraka 
mmenipa! Kuna atakayes-
hindikana kuitwa? hakuna 
hata mmoja, wajipange!” 
Spika Ndugai alisisitiza.

Hivi karibuni, kiongozi 
huyo wa Bunge aliweka wazi 

kuwa Zitto ni mbunge anay-
emsumbua, lakini anasita 
kuchukua hatua dhidi yake 
kwa kuwa chama chake 
kina mbunge mmoja, hivyo 
anaona kitakosa uwakilishi 
bungeni.

pamoja na kazi nzuri inayoende-
lea kufanyika kwa sasa, serikali 
inaendelea kuelekeza hatua sta-
hiki zichukuliwe ili kupunguza 
madhara makubwa ya kimbun-
ga na mafuriko kama yatatokea 
kama ilivyotabiriwa na TMA.

“Serikali kwa kuzingatia She-
ria yetu ya Maafa Na. 7 ya Mwaka 
2015 na kanuni za usimamizi wa 
maafa ya mwaka 2017, inaende-
lea kusisitiza kamati za maafa 
kupitia ngazi ya vijiji mpaka 
wilaya kuhakikisha tunakuwa 
pamoja na kushirikiana na wa-
nanchi katika kuhakikisha tu-
nakabiliana,” aliagiza.

Alisema Oisi ya Waziri Mkuu 
na hasa idara ya maafa itaende-
lea kuchukua hatua stahiki ku-
hakikisha wananchi wanakuwa 
salama.

HALI ILIVYO KUSINI

Hamaki ilitanda miongoni 
mwa wananchi wengi wa mikoa 
ya Lindi na Mtwara kutokana na
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HABARI KITAIFA

Vodacom 
yadatisha 
wateja wake
Na Mwandishi  Wetu

WATEJA wa Vodacom 
Tanzania wamewezeshwa 
fursa mpya ya kupata 
bonasi ya MB baada ya 
hampuni hiyo ya simu za 
mkononi kuzindua kampeni 
ya data iitwayo “Data 
Datani’. Imeelezwa kuwa 
kampeni hiyo inawezesha 
wateja wake kupata bonus 
Mb hadi mara mbili zaidi 
kila wanunuapo bando la 
intaneti.  Kampeni hiyo 
ilizinduliwa jana  katika 
viwanja vya Mbagala Zack-
hem jijini Dar es Salaam.  
Kwa mujibu wa kampuni 
hiyo, Kampeni ya Data 
datani inalenga kuwawez-
esha watumiaji wa intanet 
kufaidi zaidi matumizi ya 
vifurushi vyao, na pia ku-
wajuza mbinu mbali mbali 
za kutunza data isiishe kwa 
haraka, jambo ambalo lime-
kuwa likiwatatiza wateja 
wake kwa muda mrefu.

Katika uzinduzi wa 
kampeni hiyo, Kaimu 
Mkurugenzi wa Biashara 
wa Vodacom Tanzania Plc, 
Linda Riwa, alitilia mkazo 
umuhimu wa data katika 
maisha ya kila siku. 

“Tukiwa ni Kampuni 
inayoongoza nchini kwa 
kutoa intaneti yenye kasi 
zaidi, ni muhimu kuzingatia 
pande zote mbili za sarafu, 
yaani huduma na wateja 
wetu. Ndio maana tumeleta 
kampeni hii ili kuwawez-
esha wateja wetu kupata 
zaidi ya kile walicholipia 
kila wanaponunua bando 
la data,” alisema Linda na 
kuongeza: “Wanafahamu 
umuhimu wa data hasa 
katika zama hizi za kidiji-
tali, habari zote na biashara 
ziko mitandaoni, hivyo 
wasingependa ukosefu wa 
data uwe kikwazo kwa wa-
teja wao katika kufanikisha 
shughuli zao za kila siku.” 

Mwaka 2017 Kampuni ya 
Vodacom Tanzania ilizin-
dua mtandao wa 4G katika 
mkoa wa Dar es Salaam 
ili kuwawezesha wateja 
wake kupata intaneti yenye 
kasi zaidi, na mpaka sasa 
mtandao wa 4G umesam-
baa kufikia mikoa 24. 

Mfanyabiashara na mkazi 
wa Mbagala, Mwajuma 
Hamisi, aliyehudhuria 
uzinduzi huo alisema: “Sasa 
ni wakati wa kudata datani, 
intaneti sio tu teknolojia 
bali pia ni kiuwezeshaji. 
Inatuwezesha kupata 
habari haraka, inatuwez-
esha kufanya biashara za 
mtandaoni, inawezesha 
serikali kupata kipato na 
kuwezesha shughuli za 
kijamii, yani kudata, ni zaidi 
ya data tu.”

Wanafunzi wawashtaki wazazi 

wao kuwatuma kutafuta fedha
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

  WANAFUNZI wamewatuhu-
mu wazazi na walezi wao kuwa 
wamekuwa wakiwatuma kwenda 
kutafuta fedha kwa ajili ya kukidhi 
matumizi ya nyumbani.

Hayo yalibainishwa kwa nyakati 
tofauti na wanafunzi wa kike ka-
tika shule za sekondari za Mataka 
na Namasakata katika mdahalo 
wa kujadili hatima ya msingi wa 
maendeleo ya Vijana ulioandaliwa 
na Shirika lisilo kuwa na Kiserikali 
la Youth Development Foundation.

Wanafunzi hao walieleza kuwa 

kitendo cha wazazi na walezi kuwa-
taka watoto wao kwenda kutafuta 
fedha kinamaanisha kwamba wa-
nawatuma waende kujiuza hivyo 
kusababisha wapate matatizo hu-
susan mimba za utotoni. 

Walisema kufutia hali hiyo, vi-
tendo hivyo vimekuwa ikiwafanya 
watoto wao wa kike kupata mimba 
zisizotarajiwa, na katika umri mdo-
go. Pia wanafunzi hao walisema 
kuwapo kwa mafunzo ya kimila 
ya unyago kwa watoto wa kike na 
jando kwa watoto  kiume wakiwa 
na umri mdogo, ni miongoni mwa 
vitendo mbavyo vimekuwa vi-

kichochea watoto hao kwenda ku-
jaribisha kwa matendo ili kujionea 
uhalisia wa tendo la ndoa ambao 
hufundishwa katika kipindi hicho.

Aidha, katika taarifa hiyo pia 
watoto hao walidai kumekuwa na 
tabia za wanawake wanye umri 
mkubwa wanaojihusisha na bi-
ashara ya ukuwadi na udalali, 
ambao huwashawishi na hata ku-
watafutia wananume wa kwenda 
kufanya nao vitendo hivyo.

  Wakitoa elimu ya kujikinga na 
mimba za utotoni, Aisa Ustawi wa 
Jamii wilaya ya Tunduru,  Brandina 
Sekela na msaidizi wake, Farida 

Kayombo, walisema kuwa mimba 
nyingi zisizo tarajiwa kwa watoto 
chini ya miaka 18 zimekuwa ziki-
tokana na watoto hao kuiga tabia 
za makundi rika, tamaa na kutoku-
wapo kwa usimamizi thabiti wa 
malezi kutoka kwa wazazi wao.

Walisema takwimu zinaonyesha 
kuwa katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2015 hadi 2018 jumla ya 
watoto wa kike 1,538 wenye umri 
wa kati ya miaka 13 hadi 17 waliri-
potiwa kupata ujauzito na kujifun-
gulia katika hospitali, vituo vya 
afya na zahanati zilizopo wilayani 
Tunduru.

Makandarasi waiangukia serikali
Na Romana Mallya

CHAMA cha Makandarasi Wazal-
endo Tanzania (ACCT), kimeiomba 
serikali irudishe imani kwao na ku-
wapa kazi.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Milton Nyerere, alitoa ombi hilo 
jana jijini Dar es Salaam katika 
mkutano mkuu wa nane wa mwa-
ka.

Nyerere aliiomba serikali iweke 
nia ya dhati ya kuwainua kiuwezo 
kwa kuwalazimisha wakandarasi 
wa kigeni wanapofanya miradi 
mikubwa kushirikiana na wazawa 
kwa kuwapa baadhi ya kazi katika 
miradi hiyo.

Alisema kumekuwapo na hisia 
miongoni mwa makandarasi hasa 
wazawa kuwa hawaaminiki tena 
na serikali.

“Hii inatokana na matamko 
ya viongozi mbalimbali wa seri-
kali pamoja na uamuzi wa serikali 
kutoa kandarasi kwa taasisi zilizo 
chini ya serikali au mashirika ya 
umma,” alisema.

Alisema suala hilo limeungan-
ishwa na ukosefu wa uzalendo, 
wizi pamoja na rushwa ya kwamba 
bei za makandarasi wazawa ziko 
juu.

“Chama kinaiomba serikali ku-
rudisha imani kwa makandarasi 
maana siyo wote wanaofanya kazi 

vibaya, kuna wengi ambao wako 
vizuri na wanafanya vyema kazi 
zao,” alisema.

Aliiomba serikali kuweka nia ya 
dhati ya kuwasaidia na kuwainua 
ili waweze kushiriki kikamilifu kui-
marisha na kujenga uchumi wa 
nchi.

Akizungumza kwenye mku-
tano huo, Msajili mstaafu wa Bodi 
ya Makandarasi (CRB), Boniface 
Muhegi, ambaye alikuwa mgeni 
rasmi, alieleza kuwa ili makandar-
asi wawe wakubwa, wanatakiwa 
kuacha ubinafsi, washirikiane na 
kampuni zilizopiga hatua kwa 
kuwa baada ya kumaliza kazi, wa-
tabakia na ujuzi.

Alisema mwaka ujao wa fedha 
utakuwa na kazi nyingi kubwa, 
hivyo kukishauri chama chao 
kujipanga ili wanachama wake 
wawamo katika miradi ya ubia.

“Msisubiri kazi zitangazwe, 
anzeni kubuni namna ya kutafuta 
fedha kwa ajili ya miradi, kwa sasa 
kuna taasisi mbalimbali za kifedha 
zinazotoa mikopo kwa gharama 
nafuu, mnakaa na serikali kuanga-
lia namna ya kufanikiwa kwenye 
hilo,” alisema.

Aliwataka watafute ufumbuzi 
wa matatizo yao kwa kushirikiana 
na serikali badala ya kila mwaka 
wanapokutana kuishia kuainisha 
changamoto.

 Kaimu Mkurugenzi wa Biashara wa Vodacom Tanzania, Linda Riwa (mbele), akizungumza na wananchi wakati wa uzinduzi wa kampeni ya Data 
Datani katika viwanja vya Mbagala Zackiem jijini Dar es Salaama jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI BUNGENI

Kibali ajira 
za walimu 
kutolewa 
mwezi ujao

‘Fedha lazima itumike uchaguzi serikali mitaa’
BUNGE limeelezwa kuwa Uch-

aguzi wa Serikali za Mitaa unahi-
taji rasilimali fedha ili kuwezesha 
upatikanaji wa mahitaji mbalim-
bali kwa ajili ya uchaguzi huo.

Gharama zingine ni uendeshaji 
wa uchaguzi huo ikiwamo mafu-
ta ya magari, matengenezo ya 
magari na posho mbalimbali kwa 
ajili ya watu watakaoshughulikia 
mchakato mzima wa uchaguzi 
huo.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Mwita Waitara, ali-
yasema hayo bungeni jijini Dodo-
ma jana alipojibu swali la Mbunge 
wa Viti Maalum, Aida Khenan 
(Chadema).

Mbunge huyo alihoji sababu za 
serikali kutenga na kutumia fedha 
katika uchaguzi wa serikali za mi-
taa, vitongoji na vijiji.

Katika majibu yake kwa 
mbunge huyo, Waitara alisema 
madhumuni ya kuanzishwa kwa 
mamlaka za serikali za mitaa 
kama ilivyotajwa kwenye Ibara 
ya 146(2)(a)-(c) ya Katiba ni kui-
marisha demokrasia na kuitumia 
demokrasia katika kuharakisha 
maendeleo.

Alisema katika kutekeleza ju-
kumu hilo muhimu, viongozi wa-
naoongoza vyombo vya serikali 
za mitaa huchaguliwa kwa njia ya 
kidemokrasia kupitia uchaguzi wa 
serikali za mitaa katika ngazi hizo.

“Uchaguzi wa serikali za mitaa 
unahitaji rasilimali fedha ili ku-
wezesha upatikanaji wa mahitaji 
mbalimbali kwa ajili ya uchaguzi 
vikiwamo vifaa vya uchaguzi 
kama vile masanduku, lakiri na 
fomu pamoja na gharama zingine 
mbalimbali za mafuta na posho,” 
alisema.

Waitara alisema zipo taratibu 
za kisheria ambazo zinapaswa ku-
fuatwa katika uchaguzi huo kama 
vile kutoa matangazo ya serikali 
yanayohusu uchaguzi.

Aliongeza kuwa mchakato wa 
uchaguzi huo huhusisha vikao 
mbalimbali na wadau wa uchagu-
zi kuhakiki maeneo au majimbo 
ya uchaguzi na kuandaa daftari la 

wapigakura na kuratibu shughuli 
hizo zote kunahitaji rasilimali 
fedha.

“Hivyo, ili kukamilisha uchaguzi 
wa serikali za mitaa ni lazima seri-
kali itenge fedha za kugharamia 
shughuli za uchaguzi huo kama ili-
vyo kwa Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani,” alisema. 
Baada ya majibu hayo ya Waitara, 
Spika wa Bunge, Job Ndugai alise-
ma mwaka huu kimbembe kitaku-
wapo katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba mwaka huu.

“Mwaka huu kimbembe uch-
aguzi wa serikali za mitaa, tuta-
jua nani ni nani,” Spika Ndugai 
alisema.

OFISI ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa(Tamisemi), inatarajia 
kupata kibali cha kuajiri 
walimu ndani ya miezi miwili 
ijayo, Bunge limeelezwa.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
bungeni jijini Dodoma na 
Naibu Waziri wa Wizara 
hiyo, Mwita Waitara, akijibu 
swali la nyongeza la Mbunge 
wa Viti Maalum, Felister Bura 
(CCM).

Mbunge huyo alitaka kujua 
mkakati wa serikali ku-
hakikisha inaajiri walimu wa 
masomo ya sayansi wanao-
tosheleza mahitaji.

Bura pia alisema kuna 
uhitaji wa walimu wa shule 
za msingi kwa Mkoa wa 
Dodoma.

Akimjibu mbunge huyo, 
Waitara alisema serikali in-
atarajia kuajiri walimu wengi 
na wanalenga kupata walimu 
wa sayansi na hisabati.

“Pale kwenye mahitaji 
makubwa, kama shule am-
bayo haina mwalimu wa 
Hesabu, Fizikia na Kemia 
tutazingatia maeneo yenye 
uhitaji mkubwa wa walimu 
hawa,” alisema.

Alibainisha kuwa serikali 
imepanga kupeleka walimu 
wa shule za msingi kwe-
nye maeneo yenye uhitaji 
mkubwa.

“Tukipata kibali mwezi wa 
tano au wa sita, tutazingatia 
pia, ni kweli kuna upungufu 
mkubwa,” Waitara alisema.

Katika swali la msingi, 
Bura alihoji ni lini serikali 
itapeleka walimu wa kutosha 
wa sayansi mkoani Dodoma 
kutokana na kuwa na upun-
gufu wa walimu 527.

Katika majibu yake, 
Waitara alisema jiji hilo jipya 
lina shule 221 za sekondari 
zikiwa na wanafunzi 72,254 
na mahitaji ya walimu wa 
sayansi na hisabati ni 1,641.

Alibainisha kuwa waliopo 
ni 916, hivyo upungufu ni 
walimu 527 sawa na asilimia 
32 ya mahitaji halisi.

“Mpango wa serikali ni 
kuendelea kuajiri walimu wa 
masomo hayo kwa awamu na 
kwa sasa, kibali cha kuajiri 
walimu 4,549 kimetolewa 
ambapo kati ya hao, walimu 
1,374 ni wa masomo ya say-
ansi na hisabati,” alisema.

Aliongeza kuwa taratibu za 
kuajiri walimu hao zinaka-
milishwa ili kuwapanga wal-
imu hao katika halmashauri 
zenye upungufu mkubwa 
zikiwamo Halmashauri za 
Mkoa wa Dodoma.

‘Asiyejulikana’ utekaji anaswa
WIZARA ya Mambo ya Ndani 

ya Nchi, imesema hadi sasa 
mtuhumiwa mmoja amekamat-
wa kwa makosa ya utekaji nyara.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Hamad Yusuf Masauni, alitoa 
kauli hiyo jana bungeni jijini Do-
doma alipojibu swali la Mbunge 
wa Wingwi, Juma Kombo Hamadi 
(CUF).

Mbunge huyo alisema vitendo 
vya utekaji wa watu wasio na 
hatia na kuwatesa, kuwahu-
jumu hata kuwaua, vinaendelea 
kukithiri nchini.

“Je, serikali ina mkakati gani 
wa kuzuia, kulinda na kuhakiki-
sha inakomesha vitendo hivyo 
haraka sana? Je, hadi sasa ni watu 
wangapi ambao wamekamatwa 
na kuchukuliwa hatua kutokana 
na uhalifu huo?” mbunge huyo 

alihoji.
Katika majibu yake, Masauni 

alisema serikali kwa kutumia 
taarifa za kiintelijensia, imekuwa 
ikiweka mikakati mbalimbali kwa 
lengo la kuzuia na kukomesha vi-
tendo vya aina hiyo na hadi sasa, 
mtuhumiwa mmoja amekamat-
wa kwa makosa ya utekaji nyara.

Alisema jukumu la msingi la 
serikali ni kuhakikisha raia wake 
wanakuwa salama wakati wote 
na wanaendelea na shughuli 
za uzalishaji mali na shughuli 
zingine za kijamii kwa amani na 
utulivu pasipo kuwa na hofu.

“Serikali imeendelea kuchukua 
hatua mbalimbali pale taarifa za 
utekaji, utesaji na mauaji zina-
potolewa, lengo likiwa ni kuwa-
baini na kuwachukulia hatua za 
kisheria watu wanaojihusisha na 

vitendo hivyo,” alisema.
Pamoja na majibu hayo ya 

Masauni, mbunge huyo aliuliza 
swali la nyongeza akihoji hatua 
zilizochukuliwa dhidi ya watekaji 
wa mfanyabiashara maarufu Mo-
hamed Dewji ‘Mo’ na kupigwa 
risasi kwa Mbunge wa Singida 
Mashariki, Tundu Lissu (Chade-
ma).

“Je, pamoja na matukio haya 
ndo mtu mmoja tu amekamatwa 
na kuchukuliwa hatua? Na je, 
serikali ipo tayari kuunda tume 
ya kuchunguza matukio haya na 
wahusika wachukuliwe hatua,” 
mbunge huyo alihoji.

Katika majibu yake, Masauni 
alisema matukio hayo kila moja 
Jeshi la Polisi limechukulia kwa 
uzito unaostahili.

“Matukio haya yapo kwenye 

Daktari wa magonjwa ya moyo kwa watoto kutoka Hospitali Kuu ya Jimbo la Shandong la nchini China, anayejitolea katika Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete (JKCI), Zhao Lijian (kushoto), akiwaelezea madaktari wenzake kutoka China anavyotoa huduma ya matibabu ya moyo kwa 
watoto walipotembelea taasisi hiyo, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JKCI

Habari zote na Augusta Njoji, 
DODOMA

hatua mbalimbali za upelelezi, 
yapo ambayo upelelezi wake ume-
kamilika na yamewasilishwa kwa 
DPP,” alisema.

Alisema suala la upelelezi ni 
mchakato na anaamini matukio 
hayo yatafikia hatua nzuri na haki 
itatendeka.
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Jela miaka mitano 
kwa wizi wa mtoto

Na Mwandishi Wetu, CHUNYA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Chunya 
mkoani Mbeya imemhukumu kifungo 
cha miaka mitano jela,  Jordan  Mgena 
(27), baada ya kupatikana na hatia ya 
wizi wa mtoto mwenye umri wa miaka 
miwili.

Mgena, Mkazi wa Kahama mkoani 
Shinyanga, alikuwa anakabiliwa na 
mashtaka ya kuiba mtoto mwenye 
jinsi ya kiume  katika Kijiji cha Cha-
langwa wilayani Chunya.

Mwendesha Mashitaka Fredrick 
Ndosi alidai mahakamani mbele ya 
Hakimu Mfawidhi Wilaya ya Chunya, 
Osmund Ngatunga kuwa mshtakiwa 
alimwiba mtoto nyumbani kwa wazazi 
wake Novemba 8, mwaka jana.

Ndosi alidai Mgena baada ya kufika 
nyumbani, alijifanya ni mmoja wa 
wanafamilia hiyo akitokea Kahama na 
alikuwa anamtafuta baba yake mzazi 
baada ya kuambiwa na mama yake 
kuwa yuko mkoani Mbeya.

Alidai mshitakiwa alifanya kosa hilo 
kinyume cha sheria na alikamatwa 
eneo la Kambikatoto mwaka jana 
akiwa kwenye basi la Singida Line 
akirejea kwao Shinyanga.

Mmoja wa mashahidi katika kesi 
hiyo ambaye ni Mkuu wa Kituo cha 
Polisi Chunya na Mratibu Msaidizi 
wa Polisi, Janeth Mwakabungu, alidai 
alipata taarifa za kuibwa kwa mtoto 
na Jeshi la  Polisi lilisambaza picha 
ya mtoto kwa njia ya simu na kuweka 
vizuizi vyote katika barabara zina-
zoingia na kutoka katika Wilaya ya 
Chunya.

Alidai Jeshi la Polisi lilifanikiwa 
kumkamata akiwa na mtoto kwe-
nye Kituo cha Rungwa Kambikatoto 
kwenye basi la Singida Line akielekea 
kwao Shinyanga.

“Awali mshtakiwa alifika hapo 
nyumbani Chalangwa kwa wazazi wa 
mtoto akitokea Isanga jijini Mbeya am-
bako aliambiwa kuwa familia yake ipo 
Chalangwa ndipo alipokwenda hapo 
na kujitambulisha kuwa ni mwanafa-
milia na kwamba amekuja kumtafuta 
baba yake mzazi,” alidai.

“Mheshimiwa Hakimu, mshtakiwa ni 
mzoefu kutokana na namna alivyoten-
geneza mazingira ya kuaminiwa katika 
familia hatimaye kufanikiwa kumwiba 
mtoto na kukamatwa katika basi akiwa 
anakwenda Mkoa wa Shinyanga.”

Hata hivyo Mgena alikana kutenda 
kosa hilo, akidai kuwa siku ya tukio la 
kukamatwa, mtoto huyo alikuwa na 
shangazi yake aitwaye Helena Kaha-
wa, hivyo hahusiki na wizi wa mtoto.

Baada ya kusikiliza ushahidi wa 
pande zote mbili, Hakimu Ngatunga 
alisema mahakama imemtia hatiani na 
kabla ya kutoa hukumu alimpa nafasi 
ya kujitetea.

Katika utetezi wake, Mgena alidai 
hilo ni kosa la kwanza, mke wake 
ana mtoto mdogo na mama yake ni 
mgonjwa, hivyo akaomba apunguziwe 
adhabu kwa kuwa wanamtegemea.

Baada ya utetezi huo, Hakimu Nga-
tunga alisema mahakama inamhukumu 
kifungo cha miaka mitano jela ili iwe 
fundisho kwa watu wenye tabia kama 
hiyo na rufaa ipo wazi kwa upande 
usioridhishwa na uamuzi huo.

Askari Zimamoto kortini 
kwa tuhuma za rushwa 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

A
SKARI wa Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji 
Mkoa wa Mbeya, 
Joseph Challe (39), 

ameikishwa mahakamani na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
wilayani Chunya kwa tuhuma 
za kupokea rushwa ya Sh. mil-
ioni 1.7 kutoka kwa mchimbaji 
mdogo wa madini, Suzan 
Kalani.

Mshitakiwa huyo ali-
ikishwa mahakamani na 
kusomewa mashitaka ya 
kupokea rushwa ya Sh. mil-
ioni 1.7 kutoka kwa  Suzan 
Kalani ambaye alidai kuende-
sha shughuli za uchimbaji 
madini bila ukaguzi wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji.

Mwendesha Mashtaka wa 
Takukuru, Emmanuel La-
zaro, mbele ya Hakimu Mka-
zi Wilaya ya Chunya, Alice 
Mkasela, alidai Challe anaka-
biliwa na makosa mawili ya 

kujipatia fedha kutoka kwa 
mchimbaji mdogo wa madini 
wilayani Chunya kinyume 
cha sheria.

Hata hivyo, Challe alikana 
kutenda makosa yote mawili 
na Lazaro alidai dhamana ipo 
wazi kwa wadhamini wawili 
ambao walitakiwa kuweka 
bondi ya Sh.milioni mbili kila 
mmoja na mali zisizoham-
ishika. Mwendesha Mashtaka 
huyo wa Takukuru alidai ma-
hakamani kuwa katika kesi 
hiyo ya jinai namba 96/2019, 

Challe pia alipokea Sh. mil-
ioni moja kinyume cha sheria 
kutoka kwa Hamad Juma, la-
kini mshitakiwa huyo alikana 
mashitaka hayo.

Lazaro alidai upelelezi 
haujakamilika na Hakimu 
Mkasela aliahirisha kesi hadi 
Mei 8, mwaka huu itakapota-
jwa tena.

Licha ya dhamana kuwa 
wazi, mshtakiwa alishindwa 
kukidhi masharti ya dhama-
na, hivyo kupelekwa maha-
busu.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti, akizungumza na wakazi wa Kijiji cha Irkujit, Kata ya Edonyongijape, wilayani 
Simanjiro, baada ya kufanya harambee ya kuchangia ujenzi wa Zahanati kijijini hapo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wachimbaji waomba msaada kwa serikali 
Na Grace Mwakalinga, 
SONGWE

WACHIMBAJI wadogo wa 
madini katika Mji wa Mkwa-
juni wilayani Songwe wamei-
omba serikali kusaidia upati-
kanaji wa vifaa kinga ambavyo 
vitawasaidia kujikinga dhidi 
ya athari   mbalimbali zina-
zotokea kwenye shughuli za 
uchimbaji madini.

Walitoa ombi hilo jana 
wakati wa mafunzo ya afya 
na usalama kwenye maeneo 
ya migodi yaliyoandaliwa na   
Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (Osha).

Walisema wamekuwa waki-
fanya kazi kwenye mazingira 
magumu na hatari kwa afya 
yao kwa sababu vifaa vya 
uchimbaji wanavyovitumia ni 
hatari.

Mwenyekiti wa Wachimbaji 
Wadogo wa Madini Mkoa wa   
Songwe, Emmanuel Kamaka, 
alisema matumizi ya Zebaki 
katika shughuli za uchimbaji 
madini wameelezwa kuwa 
zina hatari, hivyo uwapo wa 
vifaa kinga utasaidia kupungu-
za madhara yanayopatikana 
kutokana na matumizi ya ke-
mikali hiyo.

“Tunaomba serikali itu-
saidie vifaa kinga katika shu-
ghuli zetu za uchimbaji, kama 
itashindwa kutununulia basi 
watusaidie kutafuta wakala 
ambaye atakuja hapa Mkwa-
juni kutuuzia tupo tayari,” 
Kamaka alisema.

Kamaka pia alieleza kufura-
hishwa na mafunzo hayo kwe-
nye maeneo yao ya migodi 
kwa kuwa wachimbaji wame-
fundishwa masuala mbal-

imbali ya kujilinda na kuka-
biliana na athari zinazotokea 
wakati wa uchimbaji madini.

Alisema wachimbaji hao 
hawajawahi kupata mafunzo 
yoyote ya usalama na afya 
katika migodi yao, hivyo 
akaipongeza Osha kwa kuan-
daa utaratibu huo na ku-
waomba kuwatembelea mara 
kwa mara kutoa elimu hiyo 
ambayo ina manufaa kwao.

“Tulikuwa tukiowaona 
Osha kama maadui kwa saba-
bu   kila mara wanapokuja 
wao ni kutupiga faini au kudai 
hela, sasa safari hii wamekuja 
kutoa elimu, hakika tumefura-
hi tunawashukuru na kuan-
zia sasa watakuwa maraiki,” 
Kamaka alisifu.

Meneja Afya wa Osha, Je-
rome Materu, alisema ka-
tika mafunzo hayo wametoa 

tahadhari kwa wachimbaji 
kuachana na matumizi ya Ze-
baki kwa kuwa hatari kwa afya 
zao.

“Matumizi ya Zebaki ni ha-
tari kwa afya, hivyo nawasihi 
wachimbaji muachane na vitu 
hivyo, tafuteni teknolojia ny-
ingine ya kupata madini hata 
kama ni bei ghali, lakini bora 
kununua ili kuokoa maisha 
yako na kizazi chako,” alisema 
Materu.

Alisema Osha iliamua 
kutoa elimu katika mikoa ya 
Mbeya na Songwe kwa sababu 
wachimbaji wadogo wanaka-
biliwa na changamoto mbal-
imbali katika shughuli zao 
ikiwa ni pamoja na uelewa 
mdogo wa namna ya kukabili-
ana na majanga migodini na 
vifaa vinavyotumika kwenye 
uchimbaji.
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Na Mary Mosha, SAME

SERIKALI mkoa wa Kiliman-
jaro imesema migogoro kati 
ya wakulima na wafugaji im-
ekuwa  ikichangiwa na baadhi 
ya  wataalamu wa ardhi katika 
halmashauri.

Sababu zilizotajwa ni  kushind-
wa  kuelimisha  jamii,  kutenda 
haki pamoja na kuweka  matumizi  
bora ya  ardhi.  Akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Marwa 
Wilaya ya Same,  Mkuu  wa Mkoa 
huo, Amma Mghwira , alisema  
serikali  haitasita kuwachukulia 
hatua wataalamu katika idara 
mbali mbali ikiwamo ya ardhi 
ikiwa  watashinwa kuwa chachu 
ya kumaliza migogoro ya wakuli-
ma na wafugaji.

 Alisema  katika halmashau-
ri  baadhi ya wataalamu am-
bao sio  waaminifu wamekuwa 
chanzo cha migogoro kutokana na 
kushindwa kuweka matumizi bora 
ya ardhi pamoja na kutoa elimu 
kwa wakulima juu ya madhara 
hayo ili kuepusha migogoro isiyo 
ya lazima.  “Baada ya kuongea 
na kuwasikiliza wakulima na 
wafugaji tumebaini kuwa wapo 
baadhi ya wataalamu wetu 
ambao wamekuwa chanzo cha 
migogoro kutokana na kushindwa 
kusimamia sheria na taratibu 
zilizowekwa pamoja na kupokea 
rushwa ili kupindisha ukweli hasa 
wanapofika vijijini,” alisema   na 
kuongeza:

“Nawaagiza watendaji   wote 
katika halmashauri zote mkoa 
kuhakikisha wanalitazama suala 
la wakulima na wafugaji katika 
kuweka sawa  matumizi  bora 
ya  ardhi   wakionyesha eneo la 
malisho  na la wakulima ili kupun-
guza migogoro.:  Katika hatua 
nyingine, Mghwira aliwataka 
viongozi wa vitongoji na vijiji 
kuainisha njia kwa ajili ya mifugo 
pamoja na kuchimba mabwawa 
ambayo yatatumika kwa ajili ya 
majosho ya mifugo.

  Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Same, 
Majid Kabyemela, ambaye ni 
Ofisa Kilimo na Mifugo wilayani 
humo, alisema halmashauri hiyo 
imetenga kiasi cha Sh. milioni 25 
kwa ajili ya kufanya mipango ya 
matumizi bora ya ardhi katika 
vijiji vinne vya Kata ya Ruvu.

 Alisema migogoro kati ya 
wakulima na wafugaji inachangi-
wa kwa kiasi kikubwa na uwapo 
wa mifugo mingi katika eneo hilo, 
na kwamba Kata ya Ruvu pekee 
inaongoza kwa kuwa na mifugo 
mingi katika Wilaya ya Same.

Katibu wa baraza la usuluhi-
shi migogoro ya ardhi Kata ya 
Ruvu, Nangala Koole Mollel, 
alisema kutokuwapo kwa mae-
neo yaliyotengwa kwa ajili ya 
wafugaji kunasababisha migogoro 
hiyo.

Halmashauri 
zabebeshwa 
zigo la migogoro 
ya ardhi

Washauriwa kutumia 
rasilimali kuibua miradi
Na Paul William,  MOSHI

W
A JA S I R I A M A L I 
wadogo  mkoani 
K i l i m a n j a r o , 
w a m e t a k i w a 

kutumia rasilimali zilizopo na 
fursa zinazojitokeza kuibua   
miradi ya biashara na kuende-
sha biashara zao kitaalamu kwa 
lengo la  kujikwamua  na umas-
kini.

Wito huo ulitolewa na 
Mkurugenzi   wa Taasisi   ya 
Tanzania Youth   Enquipping   
Organization     (TAYEO), Jo-
seph Ngomite, wakati akizun-
gumzia uzinduzi wa tamasha 
la kampeni yenye kauli mbiu 
ya  “Badilika na Tanzania In-

ayobadilika”.
Ngomite alisema katika ta-

masha hilo, ambalo litazinduli-
wa kesho na Mkuu wa mkoa wa 
Kilimanjaro,  Anna   Mghwira, 
zaidi ya vijana  100 wanataraji-
wa kuhudhuria mafunzo hayo 
ya Mtazamo, Fursa na Uweshaji 
kwa Vijana vyuoni na mitaani.  

Alisema: “Vijana katika taifa 
letu ndio nguvu kazi kubwa ya 
taifa, kwa takwimu zilizotolewa 
hivi punde Bara la Afrika lin-
aonekana litakuwa na vijana 
wengi sana,  ukuaji wa vijana 
utakuwa mkubwa, ukilingani-
sha na mabara mengine,” alise-
ma Ngomite.

Alisema TAYEO, inayojishu-
ghulisha na makundi ya vijana, 

imeangalia Dira ya Maendeleo 
ya Taifa ya 2025, ambayo sio 
mbali ni miaka sita tu ijayo.

“Dira ya Maendeleo ya Taifa 
ya 2025,  nchi yetu inaelekea 
kwenye uchumi wa kati, hivyo 
tumeona kama serikali tutai-
achia peke yake  kupitia Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara 
pamoja na Wizara ya Fedha 
na Mipango, haziwezi kufanya 
kazi pasipo sisi vijana kuingia 
na  kufanya kazi hizo,” alisema.

Alisema malengo ya kampeni 
hiyo ni kutambua na kuiten-
geneza nguvukazi kubwa ya 
taifa ambayo ni vijana wawe 
na mtazamo chanya, waweze 
kutumia fursa na uwezeshaji na 
kuwa sehemu muhimu kuikia   

Dira ya   Maendeleo ya Taifa 
2025.

Alisema serikali  ya awamu   
ya Rais John Magufuli imefun-
gua milango ya   kuwasaidia 
wajasiriamali wadogo kwa 
kutumia   fursa zilizopo, hivyo 
aliwataka vijana kuibua miradi 
ya biashara na kuwa na utayari  
wa kukabiliana na changamoto 
zilizopo katika biashara.

Alisema malengo ya tamasha 
hilo ni kutambua na kuiten-
geneza nguvukazi kubwa ya 
taifa ambayo ni vijana wawe 
na mtazamo chanya, waweze 
kutumia fursa na uwezeshaji na 
kuwa sehemu muhimu kuikia   
Dira ya   Maendeleo ya Taifa 
2025.

Viongozi dini waonyeshwa fursa za uchumi
Na Paul William, MOSHI.

WITO umetolewa kwa vion-
gozi wa dini ya Kiislamu  katika 
mkoa wa   Kilimanjaro, kubuni 
na kuanzisha miradi ya kiuchu-
mi, ikiwamo ya kilimo na ufugaji 
ili kuwa na vyanzo vya uhakika 
vya mapato.

Hayo yalibainishwa na 
mshauri wa mambo ya uchumi 
wa Baraza la Waislamu Tan-
zania mkoa wa Kilimanjaro 
(BAKWATA), Ibrahim Shayo, 
alipokutana na kuzungumza 
na uongozi wa misikiti kutoka 
wilaya za Siha, Moshi na Hai.

Shayo aliwashauri kuanzisha 
miradi maarifa ya kuanzisha 
biashara itakayowawezesha 
kupunguza utegemezi wa wa-
fadhili kutoka  nje badala yake 
wabadili ikra na kuanzisha mi-
radi katika misikiti yao ikiwamo 
ile ya ufugaji wa samaki, ufugaji 
wa nyuki na mengineyo.

“Nawaombeni Maimamu wal-
ioko kwenye misikiti, anzeni 
kubadili ikra zenu   kwa kuan-
zisha miradi ya kilimo na ufu-
gaji, naamini kwa kufanya hivyo  
mtakuwa na vyanzo vya uhaki-
ka vya mapato, itakayowezesha 
katika kusukuma mbele maen-

deleo ya Waislamu,” alisema 
Shayo.

Shayo ambaye pia ni Mkuru-
genzi wa mabasi ya IBRA LINE, 
aliwataka Maimamu wa kila 
msikiti kuchangamkia fursa 
zilizopo kwenye maeneo yao   
kwa kuanzisha miradi  ya kiu-
chumi, itakayowasaidia kuleta 
mapato ya uhakika na kuondo-
kana na hali ya kuwa ombaom-
ba.

Aliwaasa viongozi wa Kiis-
lamu kuachana na migogoro ya 
mara kwa mara kwenye misikiti 
badala yake waanzishe miradi 
ambayo itaweza kuwakwamua 

kiuchumi.
Akizungumza kwenye kikao 

cha viongozi hao wa dini, kili-
chowakutanisha Maimamu wa 
misikiti pamoja na Masheikhe 
wa wilaya za Moshi na Siha, 
Katibu wa BAKWATA wilaya ya 
Moshi, Sheikh Nuhu Mnango, 
amewataka Maimamu pamoja 
na walimu wa Madrasa kujenga 
upendo ili kuondoa migogoro 
miongoni mwao.

Mjumbe wa Baraza la Ulamaa 
Taifa, Sheikh  Shaaban Rashidi,   
amewataka Waislamu kujitoa 
kwa ajili ya maendeleo ya wais-
lamu na Uislamu nchini.

Meneja wa Bandari ya Tanga, Percival Salama (kushoto), akifafanua jambo kwa waandishi wa habari wa mikoa ya Kilimanjaro na Arusha, 
waliofanya ziara ya kuona shughuli zinazofanywa katika bandari hiyo, jana. PICHA: WOINDE SHIZZA 
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TSI    3,482.82-0.18 

DSEI  2,020.08-12.15

Kielezo

Muhtasari wa Soko 

Jumla ya Mauzo (bln) 20,191.48

Mauzo       16,751,775.00

Hisa           19,471.20

Biashara
KAMPUNI  Bei  Badiliko%

KCB 900                +1.12%

NMG 1,540          +1.32%

ACA 4,640           +-6.26%

EABL 4,380             ++0.83%

JHL 9,250       -  +1.09%

KAMPUNI      Bei                Badiliko%

ACA 5,290             0.38%

KA 110  -4.35%

 NMG  1,530            -0.65%

KCB 870       -1.14%

  

Hatua ya kwanza 
tumezuia bati hizi 
na tumewasaini-
sha zuio la kutozi-
uza tena. Wana siku 
14 za kuwasilisha 
utetezi wao kwa 
Mkurugenzi Mtend-
aji wa TBS. Baada ya 
hapo itafahamika 
kama wanalipa faini 
au wanapelekwa 
mahakamani

l	Mkoa wajengwa kutumia mabati fekil Wagundua viwanda vinavyowakaidil Mitumba, vifaa magari                                                                      

Nebart Msokwa, MBEYA

M
WEZI uliopita, 
Shirika la Vi-
wango Tanzania 
(TBS), liliendesha 
operesheni maal-

umu kukagua maduka yanayouza 
bidhaa mbalimbali, maghala ya 
kuhifadhi na viwanda vinavyozali-
sha jijini hapa.

Lengo lilikuwa kuondoa bidhaa 
zisizokidhi viwango, pia kutumia 
sheria kuwachukulia hatua wauzaji 
na wazalishaji, lengi ni kukomesha 
biashara hiyo na kuwaondolea 
wananchi hatari ya madhara.

Ni operesheni iliyoendeshwa 
na maoisa wa TBS makao makuu, 
Dar es salaam walioshirikiana na 
watokao Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, pia Jeshi la Polisi. Ni ukaguzi 
wa kushitukiza kwenye masoko na 
viwanda vya Mbeya.

Viwandani
Walianzia viwanda vitatu vya 

kutengeneza mabati na ghala la 
kampuni, pia baadhi ya maduka 
ya vifaa hivyo, yaliyopo maeneo 
ya Ottu na Sido, walikonasa mabati 
feki 2004 yenye migongo mipana.

Ni mabati yaliyozalishwa vi-
wandani, yakigundulika kuwa na 
viwango vya chini, Waliwaagiza 
wamiliki wa viwanda hivyo ama 
wasiyauze au kuendelea kuzalisha, 
kama mikataba yao inavyowataka.

Oisa Uhusiano wa TBS Makao 
Makuu, Roida Andusamile, anase-
ma Sheria za Viwango Tanzania, 
inataka bati zote za migongo mipa-
na zitengenezwe kuanzia geji 28 au 
chini ya hapo, lakini zilizokamat-
wa zilikuwa na geji 30.

 “Wamezalisha na ndio maana 
tumeyazuia na tutawachukulia 
hatua zingine za kisheria, ili ku-
komesha biashara hizi,” anasema 
Roida

Mkaguzi Ubora wa TBS Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, Mhandisi 
Yekonia Sanga, anasema wazal-
ishaji hao wamekiuka kiwango 
anachokitaja; Namba TZS 1476 cha 
Mwaka 2012, kinachowazuia ku-
zalisha bati kiwango hicho.

Anasema, mabati hayo kwa jum-
la yana thamani ya Sh. milioni 60 
na anawatahadharisha wazalishaji 
kuacha kuchezea sheria za nchi.

  Mhandisi Sanga anafafanua, 
katika ghala la kampuni moja TBS 
imekamata mabati 800; kiwanda 
kingine mabati 500; na kuna 
kiwanda yamekutwa mabati 704, 

anazoahidi zote zitateketezwa 
baada ya taratibu kukamilika.

Mhandisi Sanga anaeleza, 
baada ya operesheni ya Mbeya, 
walielekea mkoani Rukwa 
na wakiwa njiani, wakipata 
taarifa za siri kuwapo baadhi 
ya viwanda vilivyoendelea 
kuzalisha na kuuza mabati 
yasiyokidhi viwango.

Anasema, kutokana na 
taarifa hizo walirudi jijini 
Mbeya walikokuta zaidi ya 
bati 1000 mpya zikiendelea 
kuuzwa, ambazo zilibebwa 
zote kuhifadhiwa katika ghala 
la TBS kusubiri taratibu za 
uteketezaji.

Mkaguzi ubora kutoka TBS 
makao makuu, Baraka Mbajije, 
anaahidi kuchukuliwa hatua 
za kisheria, huku akilalamika 
kuwapo matumizi mabaya ya 
nembo yao ya ubora.

Ananukuu vifungu vya 

kisheria, akieleza adhabu zi-
nazoelekeza wazalishaji kuto-
zwa faini mbalimbali, ikiwamo 
isiyopungua Sh. milioni 20, 
kwa anayepatikana na kosa la 
matumizi mabaya ya nembo 
ya ubora na akakiri kosa papo 
kwa hapo.

Mbajije anaongeza, dai la 
kosa hilo linapoika mahakam-
ani, adhabu inaongezeka kui-
ka kati ya Sh. milioni 50 na 100.

“Hatua ya kwanza tumezuia 
bati hizi na tumewasainisha 
zuio la kutoziuza tena. Wana 
siku 14 za kuwasilisha utetezi 
wao kwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa TBS. Baada ya hapo itafaha-
mika kama wanalipa faini au 
wanapelekwa mahakamani,” 
anasema Mbajije. 

Baadhi ya wafanyabiashara 
wanalalamika uuzaji mabati 
feki umechangia biashara 
kuwa ngumu kwa wauzao 

mabati yenye viwango, kwani 
wauzaji feki bei zao ni ndogo.

Mwakilishi wa kampuni ya 
GS Group, Seif Abdi anakiri, vi-
wanda vinavyozalisha bati feki 
zimechangia wateja kupungua 
kwenye maduka ya yenye bid-
haa halali.

“Wenzetu wanaozalisha 
mabati feki na kuuza kwa bei ya 
chini, wametupotezea wateja 
wetu. Hivyo, tunawashukuru 
TBS kuendesha ukaguzi huu,” 
anasema Abdi.

Nguo za ndani
Baada ya ukaguzi wa vifaa 

vya ujenzi, maoisa hao wa 
TBS walivamia soko la Sido 
jijini Mbeya, ambako ni 
maarufu kwa uuzaji nguo za 
mitumba, Pia, walikowakuta 
wafanyabiashara wakiukaji 
sheria.

Ni ukaguzi wa madukani ul-

BIASHARA

TBS ilipotua ghafla Mbeya ikaibua ‘madudu’ viwandani, sokoni, madukani

Maofisa wa TBS, wakikagua mabati jijini Mbeya, ambako walikamata bati 500 za migongo mipana, zisizokidhi vi-
wango na kuzichukua. 

ioangukia nguo z
ndani zilizopigw
zilizoendele
ozikusan
wa poli
20 ya nguo 
ghalani anak
ri taratibu z

Ni mkasa ambao
wafany
maduka y

Mkaguzi U
makao mak
ma k
wanaoingiz
pigwa marufuk
panya, hali ina
moto z

Mbajije anasema, hi
TBS ime
ya kuzikama
kwenda k
vuruga sok
mwisho
hurika z

“Tunaam
na kwenda k
sababu ha
nazo ha
Tunapo
likozich

Mkaguzi Ubora wa TBS, Baraka Mbajije, akikusanya baadhi ya nguo za ndani za mitumba walizokuta zinauzwa katika soko la 
Sido, jijini Mbeya. PICHA ZOTE: NEBART MSOKWA.
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BIASHARABIASHARA

Madereva wasafirishaji 
mafuta nje walia 
kusingiziwa dhuluma

Muungano 
unavyowashia uchumi  
wa Watanzania ‘taa ya 
kijani’ 

Bosi Nissan 
kikaangoni kwa 
dai la ufisadi
Tokyo, Japan

NI mtihani kwa mabosi 
wa kampuni kubwa za 
magari duniani, kuangukia 
mkono wa sheria.

Wakati Ijumaa iyopita 
jarida  na safu hii ilikuwa 
na simulizi ya aliyeku-
wa Mtendaji Mkuu wa 
kampuni  ya magari ya 
Volkswagen huko Ujerum-
ani akitua mahakamani, 
akishitakiwa magari yake 
kuchafua hali ya hewa, 
huko Japan nako kuna 
mambo. 

Mahakama ya jijini 
Tokyo, jana ilitoa dha-
mana kwa aliyekuwa bosi 
wa kampuni ya magari ya 
Nissan, aliyekuwa ndani 
akidaiwa kutumia vibaya 
fedha za ofisi.

Carlos Ghosn, alipewa 
dhamana ya Yen miloni 
500 au sawa na zaidi ya 
Sh. Bilioni moja, akikabil-
iwa na mashitaka manne 
yanayoangukia katika 
ulaji pesa. 

Ghosn, mwenye umri 
wa miaka 65, mwanzo 
alitiwa mbaroni na 
kisha akaachiwa, kabla 
ya kukamatwa tena na 
kupadishwa kizimbani 
tarehe 4 mwezi huu.

Inadaiwa alikula njama 
za ulaji pesa, kwa kulipa 
mamilioni ya dola huko 
kwa wakala nchini Oman, 
lakini ikagundulika Dola 
za Marekani milioni tano 
sawa na Sh. bilioni 11.15 
ziliingizwa tena katika 
akaunti yake binafsi.  

Ghosn alitiwa mbaroni 
kwa mara ya kwanza 
Novemba mwaka jana 
na alikuwa rumande kwa 
siku 108 (miezi mitatu 
na nusu), kisha akatoka 
kwa dhamana ya Dola za 
Marekani milioni tisa (Sh. 
bilioni 20.07). 

Ghosn anafahamika 
kuwa mahiri katika kupai-
sha uzalishaji magari. Pia, 
katika vita vya masoko ya 
magari iliyohusika magari 
ya Nissan anayozalisha, 
Renault ya Ufaransa 
na Mitsubishi ya Japan 
mwaka 2016, ujuzi wake 
ulitumika sana.

Katika utetezi wake 
mhakamani, Ghosn anase-
ma zote ni njama chafu 
dhidi yake. a kimaadili 
kwa watoto kuamini ka-
tika hekaya hizo na kisha 
akapiga picha na Father 
Christmas na kuirusha 
kwenye mtandao wake 
wa Twitter na kuandika 
kuwa anaamini (kuwa 
yupo).  

Ukurasa 19

BIASHARA

Mtihani wa kinamama 
kufikia ‘50 kwa 50’ 
katika ujasiriamali

TBS ilipotua ghafla Mbeya ikaibua ‘madudu’ viwandani, sokoni, madukani

ioangukia nguo za mitumba za 
ndani zilizopigwa marufuku, 
zilizoendelea kuuzwa. Wali-

usanya chini ya usimamizi 
a polisi, zaidi ya marobota 

a nguo hizo, zilizopelekwa 
ghalani anakosema zinausubi-

aratibu za uteketezaji. 
Ni mkasa ambao, baadhi ya 

afanyabiashara walifunga 
duka yao na kutimua mbio.

Mkaguzi Ubora wa TBS 
makao makuu, Mbajije, anase-
ma kuna wafanyabiashara 

anaoingiza nguo hizo zilizo-
a marufuku kupitia nja za 
a, hali inayowapa changa-

o za udhibiti.
bajije anasema, hivi sasa 

S imeanzisha operesheni 
uzikamata nguo sokoni, 

enda kuziteketeza, ili ku-
vuruga soko la watumiaji wa 

sho, ambao ndio wanaod-
ika zaidi.
Tunaamua kuzichukua 

na kwenda kuziteketeza kwa 
sababu hawa tunaowakamata 
nazo hawatupi ushirikiano. 
Tunapowataka waeleze wa-

zichukua, sasa wakiingia 

hasara hivi ndio wataanza 
kuogopa kuziuza,” anaeleza 
Bajije.

Anasema, kwa sasa wanasu-
biri taratibu ziwekwe vizuri, 
wakimkuta anauyeuza nguo 
hizo, anakamatwa na kupele-
kwa mahakamani, badala ya 
kuishia kuteketeza nguo hizo.

Ofisa Uhusiano, Roida, ana-
taja madhara ya nguo hizo 
kwa wanunuzi wanaotumia ni 
magonjwa ya ngozi, akisema  
ndio sababu serikali imepiga 
marufuku uingizaji wa nguo 
hizo na kutunga sheria za kusi-
mamia jambo hilo.

Roida anasema, TBS itaen-
delea na ukaguzi wa kush-
itukiza wa maeneo mbalim-
bali nchini, ili kuzikamata na 
kuziteketeza nguo hizo, pia ku-
wachukulia hatua wahusika, ili 
biashara hiyo ikomeshwe.

“Hizi nguo zina madhara, 
lakini baadhi ya Watanzania 
wenzetu wanazikimbilia. Tu-
jiulize, kwanini hata wewe 
ukivaa nguo hizi za ndani 
ukaichoka unaitupa, badala ya 
kumpa mdogo wako aendelee 

kuivaa? anahoji Roida.
Anawataka wananchi kutoa 

taarifa kwenye mamlaka za 
serikali, ikiwamo TBS na Poli-
si, pindi wanapoona uingizaji 
kabla hazijafika sokoni.

Vilainishi feki.
Pia, ukaguzi wa kushitukiza 

ulitua kwenye maduka ya 
vilainishi vya magari visivyoki-
dhi viwango bora. Katika 
maeneo ya Soweto, Kabwe 
na Mwanjelwa na maghala ya 
kuhifadhi vilainishi, yaliyopo 
katika majengo ya Ottu.

 Huko nako, TBS ilikamata 
bidhaa feki, zikiwemo shehena 
za vilainishi vya mifumo mbal-
imbali ya magari na zilichuku-
liwa kwa ajili ya uteketezaji. 
Baadhi zilikutwa zimefichwa 
kwa ajili ya mauzo ya siri.

Mkaguzi Ubora wa TBS, 
Mhandisi Sanga, anafafanua 
kuwa ni vilainishi vilivyopigwa 
marufuku nchini, kwa sababu 
ya kukosa uwezo wa kufanya 
kazi inayokusudiwa kwenye 
vyombo vya moto.

Anavitaja vilivyokamatwa 
kwa viwango anavyotaja ‘DOT 

3’ vilivyotumikwa kwenye 
magari na kusababisha ajali, 
kutokana na mifumo ya breki 
kushindwa kufanya kazi yake.

“Vilainishi vya aina hii ngu-
vu yake ni ndogo kwa sababu 
vinapata moto haraka. Vik-
ishachemka, vinaaza kutoa 
mvuke ambao unabadilika na 
kuwa maji, ambayo yanarudi 
tena na kuchanganyika na 
mafuta. Hapo ndio mafuta 
hayafanyi kazi tena,” anaeleza 
Mhandisi Sanga.

Anaeleaza, baadhi ya ajali zi-
natokea kutokana na matumi-
zi ya vilainishi hivyo, lakini 
wanaohukumiwa ni wengine, 
wakiwamo madereva na 
maofisa wa Polisi.

Roida anaahidi, wataende-
lea kutoa elimu kwa wafanya-
biashara na watumiaji vilaini-
shi, kuhakikisha biashara hiyo 
haramu inakomeshwa nchini 
na kubaki historia.

Baadhi ya wafanyabiashara 
wanaouza vilainishi aina hiyo, 
wanadai kuwa uwepo wa 
vilainishi feki unasababishwa 
na bidhaa zao kukosa soko.

Mkaguzi Ubora wa TBS, Baraka Mbajije, akikusanya baadhi ya nguo za ndani za mitumba walizokuta zinauzwa katika soko la 
Sido, jijini Mbeya. PICHA ZOTE: NEBART MSOKWA.

Carlos Ghosn; bosi wa zamani wa Nissan.



Katika picha ya mwonekano wa 
kushabiliana na ujumbe wa kibiashara, 
wakati  Uwanja wa Ndege uliopo Zanzi-
bar upanuzi wake ulikamilika si miaka 
mingi iliyopita, hicho hicho ndicho kiko 
katika hatua ya mwisho kwa uwanja wa 
Dar es Slaaam.

Hivi sasa sehemu kubwa za ndege za 
kimataifa, zinasafiri kati ya viwanja vya 
ndege vya Dar es Salaam,  kukiwapo 
abiria wengi kati ya vituo hivyo viwili.

Mtazamo huo ndio umeteka sana 
sekta ya usafiri majini, kukishuhudiwa 
upanuzi wa bandari za pande zote 

mbili za Muungano na kuongezeka kwa 
shughuli za umma.

Sehemu kubwa ya abiria, pia bidhaa 
na masoko yake ni kati ya Zanzibar na 
Tanzania Bara, ambayo inarejesha isha-
ra ya Muungano.   

Miaka miwili kabla ya kumalizika 
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UCHUMI

UCHUMI Biashara katika picha

Zanzibar 
kumepiga 
hatua katika 
miradi am-
bako sasa ni 
kitovu kikub-
wa cha utalii 
wa kihistoria, 
hoteli nyingi 
zimejengwa 
zikisheheni 
wahudumu 
kutoka Tanza-
nia Bara.

Ujenzi wa barabara mpya ya lami  kisiwani Pemba, makutano ya Mabao kuelekea Kengeja na Uwanja wa Ndege wa Karume, Chakechake. PICHA: 
MTANDAO.

Ofisa Madini mkazi wa Mkoa wa Kimadini wa Simanjiro, Daudi Ntalima (kulia), akimuonyesha Waziri wa 
Madini, Dotto Biteko (wa tatu kushoto), eneo la machimbo ya madini ya Tanzanite Mji mdogo wa Mirerani 
alipotembelea jana. PICHA: GIFT THADEY

Mdau wa elimu na Mfanyabiashara, Erick Emmanuel (wa tano kushoto), akikabidhi mifuko 25 ya saruji kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, kwa ajili ya kusaidia kupunguza changamoto ya ukosefu 
wa vyumba vya madarasa katika shule za msingi na sekondari wilayani humo, mkoani Shinyanga jana. 
PICHA: SHABAN NJIA

Muuza pipi akiwa ‘ameuchapa’ usingizi wakati akisubiri wateja katika eneo la ukuta wa Shule ya Msingi 
Daimond, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

Muungano unavyowashia uchumi  
wa Watanzania ‘taa ya kijani’ 

Na Peter Orwa

L
EO kunaadhimishwa mi-
aka 55 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar, 
iliyozaa Jamhuri ya Muu-

gano wa Tanzania, waasisi wakiwa 
Mwalimu Julius Nyerere wa chama 
cha TANU na Sheikh Abeid Amaan 
Karume kutoka Afro Shirazi Party 
(ASP).

Pande zote mbili za muungano, 
ziko katika sura ya bashasha ka-
tika hilo, isipokuwa kwa machache  
yaitwayo ‘Kero za Muungano’ am-
bazo zinafanyiwa kazi katika sura 
ya pande mbili.Vipo vyombo maal-
um katika hilo.  

Historia ya Muungano ni kubwa 
na kuna mengi mazuri yanay-
oelezeka kutoka  kwa waasisi am-
bao wengi wamekwishatangulia 
mbele ya haki.

Katika kutathmini sura ya ma-
fanikio kuna yaliyorasmi na katika 
maandishi na yasiyo rasmi. Lakini 
katika jibu la majumuisho yanaa-
gukia katika ‘mazuri’ kupitia nyanja 
nyingi za sekta na mifumo ya mai-
sha ya kawaida.

MIRADI YA MAENDELEO   

Inapoangaliwa kiuchumi kuna 
mengi yasiyohesabika, hasa ka-
tika sura ya kuandaa maendeleo 
ya nchi, mbali na historia ya ku-
wapo miradi ya maendeleo kama 
vile ujenzi wa makazi, maghorofa 
eneo la Michenzani na Pemba ka-
tika zama za uongozi marehemu 
Sheikh Abeid Amaan Karume.

Vivyo hivyo, kuna mifano ya kazi 
za namna hiyo, ambazo zimefany-
wa katika zama za karibuni katika 
uongozi wa  Rais Amaan Karume 
na baadaye, Dk. Ali Mohmmed 
Shein.

Sura pana inachukua nafasi ka-
tika suala la raia wa pande mbili 
kuhijhusisha katika majukumu 
mbalimbali ya kiuchumi, ikiwamo 
Wazanzibari mbalimbali akiwa 
wakazi wa Tanzania Bara, baadhi 
wamejikita katika kilimo, mfano 
hai walimaji na wafanyabiashara 
wa mpunga walioko wilayani Kyela, 
mkoani Mbeya.

Zanzibar kumepiga hatua katika 
miradi ambako sasa ni kitovu ki-
kubwa cha utalii wa kihistoria, ho-
teli nyingi zimejengwa zikisheheni 
wahudumu kutoka Tanzania Bara.

Pia, Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa Abeid Amaan Karume, 
imekuwa kitovu kiunganishi cha 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam, 
kutokana na kuwepo uhusiano 
mkubwa wa kibiashara. 

zimejiwekea mfumo wa kushirikiana 
na mamlaka za kiraia, taasisi za Muun-
gano na watu binafsi kukabili majanga 
yanayozikumba nchi, ikirejewa mfano 
wa mkasa kuzama meli ya MV Spice 
Islanders, zaidi ya miaka nane sasa ka-
tika Mkondo wa Nungwi

Uchumi ulivyosimama 

Kwa kurejea habari iliyochapishwa 
na Shirika la Habari Uingereza (BBC), 
Mei 7 mwaka jana, inasema Tanzania 
imeorodheshwa kuwa miongoni mwa 
mataifa ambayo uchumi wake utakua 
kwa kasi zaidi, kufikia mwaka 2026, 
kwa mujibu wa Kituo cha Kimataifa 
cha Maendeleo cha Chuo Kikuu cha 
Havard, Marekani.

Tanzania itakuwa ya nne kwa uchu-
mi wake kukua kwa kasi zaidi kufikia 
wakati huo, ikikadiriwa kushika na-
fasi ya nne. Makadirio ya ukuaji ya 
kituo hicho, yalifanywa kwa kutumia 
mchangamano wa kiuchumi.

Ripoti hiyo ya Havard ilibaini kwam-
ba kampuni ambazo zimefanya mab-
adiliko chanya na kuingiza uchanga-
mano katika sekta mbalimbali za 
uchumi kwa mfano India na Vietnam 
ndizo zitakazokua kwa kasi zaidi ka-
tika mwongo mmoja ujao.

Kwa mujibu wa ubashiri huo wa kiu-
chumi, takwimu za orodha ya mataifa 
15 ambayo yanayokadiriwa kuongoza 
kwa kasi ya ukuaji wa uchumi kufikia 
2026: 

awamu ya uongozi uliopita, Rais Dk. 
Shein alikaribisha wanahabari kutoka 
pande mbili za Muungano, kuwatanga-
zia mafanikio ya kukamilika malengo 
yake binafsi na ilani ya uchaguzi aliyoin-
gia nayo katika awamu hiyo.

Ni zama inayoshuhudiwa mageuzi 
makubwa, kama ya kupanuka Chuo 
Kikuu cha Zanzibar (SUZA) ambacho 
sasa kina mafunzo mengi hadi ngazi ya 
uzamili. Zamani, Wazanzibari walipata 
elimu ya juu kutoka Bara, ikiwamo ka-
tika Chuo Kikuu cha Dar es Salaaam.

Mradi mwingnie, anautaja Dk. Shein 
ni Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja, kupa-
nuka kwa kasi, ikiendana na ongezeko 
la madaktari, wakiwamo wanaotoka 
nchini Cuba.

Nipashe ni miongoni mwa mashuhu-
da wa shule nyingi za sekondari na chuo 
cha ualimu kuanzishwa Unguja, huku 
Pemba ambako ni kitovu cha uzalishaji 
karafuu, uchumi na soko lake lime-
boreshwa maradufu, ikiwamo kiwanda 
na kudhibiti bei na usafirishaji nje kiny-
emela .

Dk. Shein katika wasaa huo huko 
Pemba, alizindua mradi wa barabara 
mbalimbali unaofika vijijini ambako ku-
likuwa na hali mbaya ya usafiri wa nda-
ni, chini ya ufadhili wa  Benki ya Dunia.

Taarifa ya kiserikali
Katika mawasilisho ya kiserikali kuhu-

su mafanikio ya Muungano, kulitajwa 
sera na sheria ya moja ya Benki Kuu  ya  
Tanzania  (BoT) ya mwaka 1995, imeku-
wa kichocheo cha kukua uchumi kwa 
pande zote  za Muungano. 

Inaonyeshwa kuwa ni hali iliyowez-
esha kushuka mfumuko wa bei kutoka 
asilimia 30 katika miaka ya 1990 hadi 
chini ya asilimia 10.

Pia, uchumi unaelezwa kuongezeka 
kila mwaka, sambamba na mikopo kwa 
sekta binafsi, benki na taasisi mpya za 
fedha zimeanzishwa nchini kwa pande 
zote za Muungano. 

Katika hilo kuna miradi mingi ambayo 
serikali inaitaja inashirikiana kubuni na 
kuibua kwa ufadhili wa kiserikali, pia 
kushirikiana na wahisani wa maende-
leo. 

Mfano mmojawapo ni Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii TASAF, ambayo in-
ayooshewa kidole ya kuwa chachu kub-
wa ya maendeleo ndani ya Muungano.

Kuimarika usafiri na usafirishaji na 
uboreshaji miundombinu katika sekta 
ya usafiri, kunaelezwa kumeendelea ku-
fanyika, hususan katika ujenzi wa bara-
bara, miundombinu ya umeme na maji. 

Hiyo inaelezwa kuwa iko sambamba 
na ungezeko la huduma za usafiri wa 
anga na majini, kati ya Tanzania Bara 
na Zanzibar, ikiwarahisishia wananchi 
usafiri. 

Umoja wa Majanga 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), 

Wanafunzi katika Chuo cha Ualimu Benjamin William Mkapa na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mchanga Mdo-
go, wakimsikiliza Rais wa Zanzibar, Dk.Ali Mohamed Shein (hayupo pichani), alipozindua tawi la Chuo Kikuu cha 
Taifa Zanzibar (SUZA), chouni hapo.  PICHA: IKULU SMZ.

Na. Taifa UkUaji  

   UchUmi kwa %

1 IndIa 7.89

2 Uganda 7.46

3 Egypt 6.63

4 tanzanIa 6.15

5 IndonEsIa 6.13

6 Kyrgyzstan 6.04

7 paKIstan 5.99

8 VIEtnam 5.89

9 malI 5.89

10 KEnya 5.87

11 phIlIppInEs 5.75

12 madagascar 5.73

13 sEnEgal 5.7

14 lIbErIa 5.7

15 tUrKEy 5.57

Katika takwimu  nchi za uba-
shiri wa wasomi wa Chuo Kikuu 
cha Havard, kunashuhudiwa katika 
mataifa ya Afrika Mashariki, kuna 
wafanyakazi wanaoacha kilimo na 
kuingia kwenye sekta ya viwanda.

Pia, wanasema bidhaa zinazouzwa 
nje kutoka mataifa Afrika Mashariki 
inaongezeka, huku sehemu ya ukuaji 
unatarajiwa uchumi kuchangiwa na 
ongezeko la watu.

Ni kiatu cha Muungano na soksi 
ya amani, ndizo zinaoiweka  taifa la 
Tanzania na wananchi wake katika 
mtazamo huo.  
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Ninaamini 
kwa umoja 
huu tutapaza 
sauti na seri-
kali itasikia na 
kutoa tamko 
la kutusaidia 
katika vita hii 
ambayo kwa 
kweli imetu-
umiza sana

Madereva wanaosafirisha mafuta 
nje walia kusingiziwa dhuluma

Malori kama hili yamekuwa yakisafirisha mafuta mikoa mbalimbali na mengine yakienda nje ya nchi. 
PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU 

Na Sabato Kasika 

M
ADEREVA wa mal-
ori yanayosafirisha 
mafuta nje ya nchi, 
wametoa kilio chao 

kwa serikali wakiomba itangaze 
rasmi vipimo halali vinavyotumika 
kupima mafuta hayo, ili kuwaon-
dolea usumbufu wanaopata.

Hivi karibuni madereva hao zai-
di ya 200 walikutana katika mkuta-
no maalum jijini Dar es Salaam, ku-
jadili changamoto zinazowakabili 
na wakakubaliana kwamba, kuan-
zia sasa hawataki mafuta yapimwe 
kwa mita.

Mkutano huo uliitishwa na Cha-
ma cha Wafanyakazi wa Malori 
Tanzania (Chawamata), ambayo 
wanachama walitoa dukuduku 
zao, kilio kikuu kikiwa upimaji 
mafuta kwa kutumia mita.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Michael Wimilie, anasema mara 
nyingi mita huwa zinachezewa, 
hivyo hawaziamini na badala yake 
wanataka kitumike kipimo cha ‘sti-
ki’ anachoamini hakiwezi kuchaka-
chuliwa.

Tatizo hili ni la muda mrefu na 
tunakumbana nalo nje ya nchi, sisi 
madereva wa Tanzania, lakini wen-
zetu wa nchi nyingine mafuta yao 
yanapimwa kwa ‘stiki’ cha ajabu 
sisi tunalazimishwa kutumia mita,” 
anasema Wimile.

Anaeleza anaamini vipimo vya 
mita vimekuwa ‘vikichezewa’ ili 
idadi ya lita za mafuta walizobeba 
zionekane ndogo dhidi ya kili-
choandikwa kwenye fomu, hivyo 
wao kuonekana wameiba mafuta, 
kumbe siyo sahihi.

Wimile anasema, ni hali in-
ayowaweka katika matatizo 
makubwa kwa waajiri wao, kwani 
wamelivumilia na inawakwaza, 
wanalazimika kupaza sauti ya ku-
kataa.

KILIO CHAO

Mwenyekiti huyo anasema, 
vipimo vya mita mara nyingi 
vinaoonyesha kuwa lita za mafuta 
walizobeba ni pungufu, husaba-
bisha waajiri wao wawalipishe, 
kuwataka posho na mishahara ili 
kufidia hasara.

“Hali kama hiyo imesababisha 
baadhi ya madereva kufungwa, 
kwa tuhuma za wizi wa mafuta, 
wengine kupata msongo wa 
mawazo na hata kusababisha ajali 
wawapo barabarani na matatizo 
mengine mengi,” anasema.

Anafafanua woga wao kwamba 
changamoto hizo ambazo zinat-
ishia maisha yao, hata kuwafanya 
wakutane na kuazimia kudai ‘stiki’ 
ndizo zitumike kupima mafuta.

vita hii ambayo kwa kweli imetu-
umiza sana. Mbona wenzetu nchi 
nyingine mafuta yao yanapimwa 
kwa ‘stiki’? anahoji.

Anasema, vipimo vya mita vime-
sababisha msuguano kati ya ma-
dereva na waajiri wao, hasa wale 
wanaojikuta wana lita pungufu za 
mafuta, tofauti na walizobeba. 

Hivyo, Swaga anamini kukataa 
mita hizo zinaweza kuwaeka sala-
ma.

Angetile Mwakiyasala, ni dereva 
anayesema kuwa baadhi ya matati-
zo wanayokumbana nayo yanaan-
zia nchini na mwisho hali inakuwa 
mbaya wanapofika kushusha 
mafuta nje ya nchi.

“Unaweza kujaziwa mafuta ka-
tika tanki la gari wiki moja kabla ya 
safari, halafu nyaraka zinaandal-
iwa siku ya kuondoka. Utaratibu 

sana na jinsi tunavyofanyiwa, 
halafu tunajikuta tunalipishwa 
gharama ambazo hatuhusiki ka-
bisa. Ndio maana, tunaomba seri-
kali iingilie kati kutoa kauli kuhusu 
vipimo hivi,” anasema.

WAZIRI VIWANDA

Waziri wa Viwanda na Uwekezaji, 
Joseph Kakunda, anachangia hoja 
hiyo, akiahidi ataangalia uwezeka-
no wa kukutana na madereva wa 
malori wote kuzungumza nao kwa 
kina, hatimaye kurekebisha kasoro 
yao.

“Wizara yangu ndio yenye dha-
mana katika hilo, kutokana na uk-
weli kwamba Wakala wa Vipimo 
wapo chini ya wizara hii. Hivyo, 
jambo la kufanya kukutana na 
viongozi wao na kuweka ratiba ya 
kukutana na wanachama wote na 
ikiwezekana wawepo pia wamiliki 
wa malori,” anasema Kakunda.

Hata hivyo, anagusia vipimo vi-
navyotakiwa kutumika ni vya mita 
na siyo ‘stiki’ kama wanavyotaka 
madereva, na kwamba atakapoku-
tana nao atatoa ufafanuzi unaosta-
hili.

Anasema nchi za Tanzania, 
Kenya na Uganda, zinatumia vi-
pimo vya mita kwa vile ndivyo vya 
kimataifa, hivyo ni muhimu ma-
dereva wavitambue na kuvitumia, 
kwani ndivyo vinavyoaminika.

“Kuchezewa mita ni suala 
lingine, ambalo nalo linatakiwa 
kuzungumzwa kwa kina, ili kama 
kweli kuna mchezo huo, basi uko-
meshwe mara moja na hatimaye 
kuondoa manung’uniko haya,” 
anasema. 

Kakunda anasema kukutana na 
madereva hao, ni lazima amshirik-
ishe Waziri wa Uchukuzi, kwani 
naye ana nafasi kwenye jambo, hilo 
ili alitolee maoni.

“Uzoefu unaonyesha kuwa 
kukiwa na jambo la kuzungumza 
kuhusu changamoto za madereva, 
mara nyingi wanaokuja wamiliki 
wa malori, sasa sitaki yatokee hayo 
ila kama watakuja basi wawe na 
madereva,” anasema.

Waziri anasema madereva ndio 
wanaojua changamoto wanazoku-
tana nazo kazini, hivyo wanapo-
jitokeza wamiliki wa malori, ha-
wawezi kujua hali halisi. Hivyo, ni 
vyema wakafika wote atakapitisha 
kikao.

Waziri anasema, iwapo watafi-
ka wote itakuwa rahisi kusiki-
liza changamoto hizo na kuzipatia 
ufumbuzi wa kudumu, lakini ana-
hitimisha kwa kuhimiza, “utaratibu 
wa kupima mafuta kwa mita ni wa 
muhimu.”

l Vipimo vya ‘stiki’ nchini, nje mita

l Waziri Biashara aahidi kuliingilia

huo siyo mzuri, kwa sababu ma-
tanki ya magari ni ya kusafirishia, 
siyo ya kutunzia mafuta,” anasema 
Mwakisyala.

Anasema, kule wanakopeleka 
mafuta hayo kuna wakati hukaa 
zaidi ya mwezi mmoja kabla ya 
kumimininwa na kwamba katika 
mazingira hayo, kuna uhakika 
mkubwa wa mafuta kupungua.

“Mafuta yanapungua, kwa saba-
bu matenki hayo haysakutenge-
zwa maalum kwa ajili ya kuhifadhi 
mafuta bali kusafirishia tu. Sasa 
katika hali hiyo, tunajikuta katika 
wakati mgumu kwamba tunamei-
ba mafuta wakati siyo kweli,” 
anasema.

Mwakisyala anasema, kualazi-
mishwa kupima mafuta kwa mita, 
kipimo ambacho wao madereva 
hawaziamini ni changamoto ny-
ingine, akidai kuna uwezekano 
mkubwa wa ‘kuzichezea’ zisiwe na 
vipimo sahihi.

“Ukweli ni kwamba tunaumia 

“Tunaiomba serikali itamke 
wazi kuhusu utumiaji wa vipimo 
hivi kwani huko nje ya nchi tunan-
yanyaswa sana na matokeo yake 
tunaonekana tunaiba mafuta na 
kumbe vipimo vimechezewa ili 
kutukomoa,” anasema.

Happiness Swaga, anasema wao 
madereva wa Tanzania wanan-
yanyasika kwa vipimo, hivyo mara 
nyingi vinaonyesha wamebeba lita 
pungufu za mafuta, tofauti na zi-
lizoandikwa kwenye fomu.

“Ninaamini kwa umoja huu tut-
apaza sauti na serikali itasikia na 
kutoa tamko la kutusaidia katika 

Mwenyekiti wa Chawamata, 
Michael Wimile, akizungumza 
mkutanoni
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Kinamama wakiendesha biashara zao katika Soko la Kambarage, mjini Shinyanga.

Ukatili huu wa 
kijinsia kwe-
nye masoko 
dhidi ya wa-
nawake una-
paswa kupig-
wa vita, wakati 
mwingine una-
tushusha kiu-
chumi

Na Marco Maduhu, Shin-
yanga.        

K
UNA vilio na malala-
miko ya matukio ya 
ukatili wa kijinsia dhidi 
ya wafanyabiashara 

wanawake kwenye masoko mbal-
imbali nchini, kuhusiana na uki-
ukwaji wa staha ya mwanamke. 
Ni mada isiyo na ugeni katika 
maandiko ya jarida hili.

Soko la Shinyanga Mjini, linan-
yooshewa kidole kuangukia na 
maeneo ya lugha chafu, udhalil-
ishaji maungo ya mwanamke, kula-
zimishwa uhusiano wa kimapenzi 
na dhuluma za pesa.

Gazeti la Nipashe, limezun-
gumza na wadau mbalimbali, 
kuanzia walio huru, wanaodai 
kuonewa na watoa maamuzi na 
ikapata ufafanuzi wao.

Baadhi ya masoko ya Shinyanga 
Mjini yanayotajwa si salama ni: 
Soko kuu, Nguzo Nane, Ibinzama-
ta, Kambarage, Majengo Mapya, 
Ngokolo Mitumbani, pna Ndem-
bezi.

WAHUSIKA WANENA 

Merysiana Shija, mfanyabiasha-
ra katika soko la Ndembezi mjini 
Shinyanga, analalamika kuwa 
miongoni mwa wanaokabiliwa na 
matukio hayo ya ukatili wa kijinsia, 
kwa kuonewa na kutolewa lugha 
chafu za matusi.

Anawataja wahusika ni wafan-
yabiashara wenzao wanaume na 
baadhi ya wateja, hasa wanaofika 
kuhudumiwa chakula.

Merysiana anatoa mfano, kuna 
wakati alikuwa anahudumia 
chakula kwa tenda kwa vibarua 
ambao waliwahi kugoma kumlipa 
na badala wake, akaambulia ma-
tusi.

“Kwa kweli wafanyabiashara wa-
nawake tunanyanyasika sana kwe-
nye masoko,” analalamika mfanya-
biashara huyo na kufafanua:

“Tunatukanwa matusi ya nguoni 
kwa kutajwa nyeti zetu, vipigo, 
kushikwashikwa maumbile bila ya 
ridhaa yetu, kudhulumiwa fedha 
na hata kushuka kiuchumi kwa 
sababu ya kuonekana sisi ni vi-
umbe dhaifu.”

Anadelea na simulizi: “Mfano, 
kwenye biashara yangu ya awali 
ya umamalishe, niliachana nayo, 
mara baada ya mtaji ‘kukatika.’ 

“Nilikuwa nikilisha watengen-
ezaji wa barabara kwa tenda, lakini 
baada ya kazi yao kwisha waligoma 
kunilipa huku nikiambulia matusi 
juu ya nguoni, nikaamua kuanza 
upya kwa biashara nyingine.”

Mwingine mwenye simulizi ya 

zi kuwa, baada ya kupokea matusi 
hayo, huku mkasa huo ukikusanya 
umati, ilimfanya ajisikie aibu na 
akarudi nyumbani kupumzika.

Anaendelea kueleza kwamba, 
kutokana na tendo hilo, kijana 
huyo alijihisi kukosea na amlifuata 
nyumbani kwake na kumuomba 
msamaha kwa kitendo hicho kil-
ichomdhalilisha, ndipo anakiri 
nafsi yake iliridhika.

“Ukatili huu wa kijinsia kwe-

nye masoko dhidi ya wanawake 
unapaswa kupigwa vita, wakati 
mwingine unatushusha kiuchumi. 

Mfano nilipofunga biashara 
yangu, tayari nilikosa kipato kwa 
siku au mtu anapodhululiwa fedha 
zake, lazima arudi nyuma tu ki-
maendeleo,” anasema Agnes.

MWANAUME AFUNGUKA

Anthony Sabuni, ni mfanyabi-
ashara wa kiume kwenye Soko la 

Ngokolo Mitumbani, anayekiri wa-
nawake kufayiwa ukatili huo wa 
kijinsia.

Anaainisha sababu za wenzake 
wa jinsia kutenda hivyo, ni ukosefu 
wa elimu ya ukatili na kuna baadhi 
wanaoyafanya hayo, pasipo kuji-
tambua. Sabuni anasema:

“Unajua wafanyabiashara wote 
wa kiume siyo kwamba wanafa-
hamu nini maana ya ukatili wa 
kijinsia. Mfano, lugha hizi za ma-
tusi ya nguoni na kushikashika 
wanawake maumbile yao, kwenye 
masoko vinaonekana tu ni jambo 
la kawaida, kumbe huo ni ukatili 
tena mkubwa sana.

 “Kinachopaswa sasa ili ku-
tokomeza ukatili huu kwenye 
masoko yote ya Shinyanga Mjini, 
ni utolewaji elimu ya kupinga vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia na 
kuainishwa matendo yapi yana 
ashiria ukatili, ili watu wapate 
kuyafahamu na kuachana nayo.”

WENYEVITI MASOKO

Mwenyekiti wa Soko la Ngokolo 
Mitumbani, Trasy Leonard, anase-
ma mara badaa ya kuona matukio 
hayo ya ukatili wa kijinsia yanazidi 
sokoni, walilazimka kuitisha kikao 
na viongozi wenzake na kuamua 
kutunga kanuni inayopiga maru-
fuku udhalilishaji wa aina hiyo.

Leonard anataja baadhi ya vi-
pengele ni kwa anayemtukana

Mtihani wa kinamama kufikia 
‘50 kwa 50’ katika ujasiriamali

l	Shinyanga katika makusudi yanayowatoa machozi 

mfano huo ni Agnes Giligili, ku-
toka Soko la Ngokolo Mitumbani, 
anayesema mwaka jana alishawahi 
kutukanwa matusi ya nguoni na 
mfanyabiashara mwezake mwana-
mume, anyeuza matunda,

Anasimulia ni mkasa uliomfanya 
afunge biashara kwa muda kutoka-
na na kujihisi amehalilishwa kupi-
ta kiasi na msingi wa msuguano ni 
alipodai pesa yake. 

Mama huyo anaendeleza simuli-
 Mamalishe wa Shinyanga, akiwa kazini. PICHA ZOTE: MTANDAO.

INAENDELEA UK.20
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 mwezake  akiwa sokoni, 
pasipo kujali jinsia  anato-
zwa faini ya Sh. 5,000 au 
kufungiwa kufanya biashara 
kwa wiki mbili au vyote kwa 
pamoja.

 “Kwenye soko letu hili, 
tumekuwa tukipambana sana 
kupinga matukio ya ukatili 
wa kijinsia, dhidi ya wafanya-
biashara wanawake, ambao 
wao ndio ‘wahanga’ wakubwa 
wa kutolewa lugha za matusi 

INATOKA UK.19

ya nguoni, kushikwa maum-
bile yao na hata kudhulumiwa 
fedha.

“Pia tumepiga marufuku 
wanawake kuvaa nguo fupi 
(vimini) ambazo zimekuwa 
zikisababisha kwa namna moja 

au nyingine kufanyiwa ukatili, 
kwa kushikwa maumbile yao 
na hata kutakiwa kimapenzi 
kwa nguvu,” anaeleza mwe-
nyekiti huyo.

Alex Stephen, Mwenyekiti 
wa Soko Kuu la Shinyanga 

Mjini, pia anakiri kukithiri 
vitendo vya ukatili wa kijin-
sia, wakatunga kanuni ndogo 
kwamba mtu akitoa lugha za 
matusi atatozwa faini ya Sh. 
15,000 na kufungiwa biashara 
kwa wiki mbili.

Anasema kanuni hizo 
ndogo kwa kiasi kikubwa 
zimesaidia kupungua vitendo 
hivyo vya ukatili wa kijinsia 
sokoni na eneo ambalo 
linaonekana halijakomboka 
ni kwa baadhi ya wateja wa 
kiume kuwafanyia ukatili 
mamalishe, pindi wanapoen-
da kudai fedha za chakula.

OFISA USTAWI 

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Manispaa ya Shinyanga, 
Bestina Gunje, anawataka 
kinamama wafanyabiashara 
hao wa masoko, inapotokea 
wanafanyiwa udhalilishaji 
huo wa   kijinsia wasikae 
kimya, bali watoe taarifa 
kwa viongozi, ili wasaidiwe 
kisheria.

Anatoa mfano, wanadhu-
lumiwa malipo yao, wana-
paswa kutoa taarifa mapema 
kwa viongozi wa soko, au 
Manispaa ya Shinyanga na 
Dawati la Jinsia la Polisi, ili 
hatua zichukuliwe.

“Nimesikitika sana kusikia 
taarifa hii ya mamalishe 
ambaye alidhulumiwa fedha 
zake na vibarua waliokuwa 
wakitengeneza barabara na 
kuamua kukaa kimya, hati-
maye kukatika mtaji wake na 
kuanza biashara nyingine,” 
anasema Gunje

“Angefika kwetu, sisi am-
bapo tungeweza kumsaidia 
kupata haki yake na asinge-
shuka kiuchumi,” anasema.

MWANASHERIA

Mwanasheria wa kujitege-
mea, Martha Masalu kutoka 
kampuni ya Masalu Law At-
torneys ya mjini Shinyanga, 
anasema ukatili wa aina yoy-
ote kijinsia ni kosa kisheria 
na kuna vipengele vina-
vyokataza utoaji wa lugha 
chafu na kushika maumbile 
ya mwanamke pasipo ridhaa 
yake.

Mustapha Isabuda, ni 
Ofisa miradi wa shirika la 
Agape mkoani Shinyanga, 
wanaotetea haki za wa-
toto na wanawake, anasema 
wamechukua jukumu la 
kutokomeza ukatili wa kijin-
sia kwa kinamama wafan-
yabiashara wa masoko ya 
Shinyanga Mjini.

Anasema, hilo linatokana 
na utafiti mdogo waliou-
fanya mwaka jana kwenye 
Masoko ya Shinyanga Mjini, 
wakagundua idadi kubwa 
ya wafanyabiashara wa-
nawake  wanafanyiwa ukatili 
wa kijinsia, pasipo kujitam-
bua na wapi pa kudai haki 
zao.

Isabuda anasema, ma-
tokeo ya utafiti wao ndio 
uliwafanya waona waan-
zishe mradi wa kutokomeza 
ukatili huo wa kijinsia, dhidi 
ya wafanyabiashara wa-
nawake kwenye masoko 
ya Shinyanga Mjini chini ya 
kivuli cha shirika la kijinsia 
la Umoja wa Mataifa, liitwalo 
UN Women.

AGAPE

Helena Daudi ni Ofisa 
Mradi wa Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia kwa Wafanyabiasha-
ra Wanawake Sokoni, kutoka 
shirika la Agape, ana usemi 
‘Mpe riziki siyo Matusi.’ 

Anasema mradi huo 
unaoendesha vita sokoni, 
ni mradi utakaodumu hadi 
Oktoba mwaka huu.
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Wauza matunda wakisubiri basi kuelekea kwenye sehemu zao za biashara katika kituo cha Buguruni sokoni, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yatoa bil. 670/- ujenzi Stieglers
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Tanzania, imetoa   
dola za Marekani milioni 309.65 
9 (sawa na takriban Sh. bilioni 
688.650), zikiwa fedha zake za 
ndani  kama malipo ya awali kwa 
mkandarasi Arab Contractors ya 
Misri, wanaojenga mradi wa ku-
zalisha umeme unaotokana na 
maporomoko ya maji ya Mto Ru-
iji, mkoani Pwani.

“Haijapata kutokea katika his-
toria ya nchi hii Serikali kutoa 
fedha nyingi za malipo ya awali 
ya kiasi kama hiki cha Sh. bilioni 
688.65 katika mradi wa aina yoy-
ote uliowahi kutekelezwa hapa 
nchini isipokuwa huu,” alisema 
Doto James, Katibu Mkuu  Wizara 
ya Fedha na Mipango jijini Dar es 
Salaam juzi.

James, ambaye pia ndiye Mlipaji 
Mkuu wa Serikali, alimkabidhi   
hundi kifani ya dola za Marekani 
milioni 309.65, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Nishati, Dk. Hamisi Mwiny-
imvua, ambaye alimkabidhi hundi 
hiyo Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Shirika la Ugavi 
wa Umeme nchini (TANESCO), 
Dk. Alexender Kyaruzi, ambaye 
pia alimkabidhi hundi hiyo  Naibu 
Mkurugenzi wa Ujenzi wa mradi 
huo. Mhandisi Mohamed Hassan, 

kwa niaba ya kampuni za Arab 
Contractors (Osman A. Osman & 
Co na Elsewedy Electric S.A.E (AC-
EE JV).

Alisema kiasi kilichotolewa cha 
Sh. bilioni 688.65 ni sawa na asil-
imia 70 ya zaidi ya Sh.trilioni 1 ya 
malipo ya awali yanayotakiwa ku-
tolewa ya asilimia 15 ya mradi huo 
ambao hadi kukamilika kwake 
ndani ya miaka mitatu ijayo, 
unakadiriwa utagharimu zaidi ya 
Sh. trilioni 6.6.

James alizitaja baadhi ya faida 
za mradi huo utakapo kamilika 
na kuzalisha megawati 2,115 za 
umeme kuwa ni pamoja na nchi 
kuwa na umeme wa kutosha na 
wa uhakika, kuongezeka kwa 
uwekezaji katika sekta ya viwanda 
vitakavyo chochea uzalishaji wa 
bidhaa,  ajira pamoja na upati-
kanaji wa maji ya uhakika katika 
maeneo yanayozunguka mradi na 
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani.

“Ninamtaka mkandarasi aka-
milishe mradi huu kwa wakati na 
kama ilivyokubaliwa kwenye mka-
taba ili mradi utakapo kamilika 
uwe kichocheo muhimu cha kui-
wezesha Tanzania kuikia azma 
yake ya kuwa na uchumi wa kati 
iikapo mwaka 2025,” alisisitiza  
James.

Kwa upande wake Dkt. Mwiny-

imvua,  alifafanua kuwa kwa mu-
jibu wa kifungu Na. 14.2 cha Mkata-
ba, malipo ya awali ya Mkandarasi 
ni asilimia 15 ambazo zimegawany-
wa katika sehemu mbili ambapo 
asilimia 70 zinalipwa kwa kutumia 
sarafu ya kigeni (dola za Marekani 
309.645m) na asilimia 30 zitalipwa 
kwa fedha za ndani ambazo zital-
ipwa baada ya Mkandarasi kuka-
milisha taratibu za kimkataba zi-
nazohusu malipo hayo.

“Ninao uhakika kwamba malipo 
haya ya awali yatamwezesha 
Mkandarasi kukamilisha taratibu 
za kupeleka vifaa katika eneo la 
mradi na kuanza ujenzi mara moja 
kwa mujibu wa mkataba,” alisema.

Naye, Dk. Kyaruzi, alisema uzal-
ishaji wa umeme hapa nchini ume-
ikia megawati 1,600 na kwamba 
kuongezeka kwa megawati ny-
ingine 2,115 ni hatua kubwa na ya 
furaha na alimshukuru Rais  John 

Magufuli kwa uamuzi wake wa 
kutekeleza mradi huo. 

Kwa upande wake, Mwakilishi 
wa Mkandarasi wa mradi huo, 
Mhandisi Mohamed Hassan, ali-
ishukuru serikali na wananchi kwa 
ushirikiano mkubwa wanaoupata 
na amewahakikishia Watanzania 
kwamba mradi huo utatekelezwa 
kwa haraka na kwa viwango ili 
kutimiza matarajio ya nchi am-
bayo ni maendeleo.
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Vijana sasa
wanolewa 
ujasiriamali

Marufuku watoto kubeba mizigo sokoni
Na Paul Mabeja, DODOMA

U
ONGOZI wa Soko Kuu 
la Majengo jijini Do-
doma, umepiga maru-
fuku watoto chini ya 

miaka 18 kufanya kazi za kube-
ba mizigo na atakayekamatwa 
sheria kali zitachukuliwa dhidi 
yake pamoja na wazazi wake.

Marufuku hiyo ilitolewa jana 
na mwenyekiti wa kamati ya 
ulinzi na usalama ya soko hilo, 
Salumu Hamisi, alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari  baada ya kufanyika 

uchaguzi wa umoja wa wabeba 
mizigo.

“Naomba nitoe rai kwa waza-
zi wenye watoto wenye umri wa 
chini ya miaka hiyo ambao wen-
gi wamekuwapo hapa sokoni 
wakifanya kazi ya kubeba mizi-
go ya wateja pamoja na kushu-
sha bidhaa kwenye magari ni 
marufuku kufanya kazi hiyo, na 
atakayebainika tutamkamata,” 
alisema. Alisema agizo hilo ni 
sehemu ya maelekezo yaliyo-
tolewa na Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, ambaye aliagiza wato-
to chini ya miaka hiyo ni maru-

fuku kujihusisha na ubebaji wa 
mizigo ndani ya soko hilo.

“Hawa watoto wanatakiwa 
kwenda kusoma katika shule 
yao iliyopo Kigwe na hii kazi ya 
ukuli sio sehemu yao, hivyo basi 
atakayeonekana kwanzia leo hii 
tutamkamata na wazazi wata-
wajibika katika hili,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Umoja 
huo sokoni hapo,  Msairi Jo-
seph, alisema kuundwa kwa 
umoja huo kutasaidia kuimari-
sha usalama wa mizigo na wa-
teja. Joseph alisema pamoja na 
kuimarisha usalama wa mali 

za wateja,  pia umoja huo utau-
tumia kuanzisha miradi min-
gine ambayo itawasaidia kujik-
wamua kiuchumi.

“Kutokana na kukosa umo-
ja katika kipindi cha nyuma 
kulisababisha hata haki zetu 
za msingi kuzikosa, lakini pia 
wakati mwingine hata mwen-
zetu anapokuwa mgonjwa tu-
nashindwa kumsaidia, hivyo 
umoja huu utatusaidia kujik-
wamua kiuchumi kwa kupata 
mikopo pamoja na kuwezesha-
na wenyewe kwa wenyewe,” 
alisem Joseph.

RC atoa angalizo tishio la njaa
Na Elisante John, SINGIDA

  KUTOKANA na tishio la 
ukame kwa baadhi ya maeneo 
hapa nchini, serikali mkoani 
Singida imetoa angalizo kwa 
wananchi wake kuhakikisha 
wanajiwekea akiba ya kutosha 
ya chakula baada ya mavuno ya 
msimu huu, ili kutosheleza ma-
hitaji yao kwa mwaka mzima.

 Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Dk. Rehema Nchimbi, alisema 
hayo juzi wakati wa ibada ya 
umoja wa makanisa iliyofanyi-
ka Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Dayosisi 
ya Kati, usharika wa kiaskofu 
Imanuel, na kuhudhuriwa na 

waumini wa madhehebu 12 ya 
umoja huo.

  Akizungumza na maelfu 
ya waumini hao, Dk. Nchimbi 
aliwaomba viongozi wa dini 
katika Mkoa wa Singida kuhim-
iza waumini wao na jamii kwa 
ujumla kutunza chakula kitaka-
chotosheleza familia zao kwa 
kipindi chote cha mwaka. 

“Kuna mazoea yaliyojengeka 
eti Singida ni kame, hilo siyo 
kweli!, Singida yetu siyo kame 
kabisa, Singida hii ni njema 
tena njema sana…hapa ukilima 
kila zao linastawi katika hali ya 
ubora na hata ukifuga, mifugo 
nayo inaboreka na kukuingizia 
fedha za kutosha,” alisisitiza. 

Aidha, Dk. Nchimbi aliiomba 
jamii kusimamia malezi bora 
kwa watoto wao ili baadaye ku-
jenga kizazi chenye uthubutu 
wa kufanya kazi mbalimbali 
kwa ajili ya kujiletea maende-
leo yao na taifa kwa ujumla. 

Alisisitiza pia juu ya malezi 
bora kwa familia, na kuende-
leza hali ya utulivu, upendo 
na amani nchini, tabia ambayo 
iliasisiwa na waasisi wa taifa 
hili, Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere na Shekhe Amani Abeid 
Karume.

  Kwa upande wake Paroko 
wa Kanisa Katoliki, Parokia ya 
Mandewa Singida Mjini, Pa-
dri Paterini Mangi, akisoma 

ujumbe wa Maaskofu wa Jumui-
ya ya CCT Tanzania, alisema  fa-
milia zinapaswa kulikaribisha 
neno la Mungu ili kujiimarisha 
katika maisha yao ya kiroho na 
kimwili, hali itakayowezesha 
kukabiliana na changamoto 
za uvivu, matumizi ya dawa ya 
kulevya na uinyu wa kuikiri 
katika kuanzisha miradi yao ya 
kiuchumi. 

Aliitaka familia kuhudumiwa 
kwa upendo na kufundisha 
watoto wao maadili mema ili 
baadaye waje kuwa watu wa-
takaojenga taifa imara, wenye 
kufuata maadili bora na cha-
chu kwa maendeleo ya kanisa 
na jamii kwa ujumla.

Mkuu wa wilaya ya Bahi, Mwanahamisi Mnkunda, akishiriki zoezi la upandaji miti kwenye eneo linalojengwa hospitali ya wilaya hiyo, 
mkoani Dodoma jana, ikiwa ni maadhimisho ya miaka 20 ya Compassion. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Renatha Msungu, DODOMA

 VIJANA zaidi 30 wameanza 
kupatiwa mafunzo ya ujasiria-
mali  na stadi za maisha kupitia 
mradi wa Vijana Jiandalie ajira 
unaofadhiliwa na Shirika la 
Master Card la Marekani kupitia 
taasisi inayojishughulisha na 
masuala ya vijana ya Interna-
tional Youth Foundation (IYF).

Akizungumza wakati wa 
kuanza kwa mafunzo hayo jijini 
hapa, Ofisa Malezi wa kibiasha-
ra wa Taasisi ya Ujasiriamali  na 
Ushindani Tanzania (TEEC), am-
bao ni waendeshaji wa mafunzo 
hayo, Mwasiti Mkembe, alisema  
vijana hao watapata mafunzo 
kuhusu ujasiriamali na stadi za 
maisha.

Alisema taasisi hiyo imekuwa 
ikiendesha program ya vijana ji-
andalie ajira ambayo inaundwa 
na taasisi tatu ikiwamo sekta 
binafsi, Taasisi ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia.

Alisema TECC inafanya kazi  
katika mikoa minne ya Dar 
es Salaam, Mtwara, Pwani na 
Dodoma.

Alisema kuwa TEEC kwa 
kushirikiana na Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo 
(Sido), wanatoa mafunzo ya 
ujasiriamali na stadi za maisha 
ili vijana waweze kujisimamia 
katika biashara zao.

Alisema katika mafunzo hayo 
wamechukua vijana wa kuan-
zia umri wa miaka 18 hadi 24 
ambao watapatiwa mafunzo 
ya siku kumi kuhusu namna 
ya kuanzisha biashara zao na 
kuzisimamia.

Mmoja wa wanufaika wa 
mafunzo yanayotolewa na 
TEEC, Consensa Mushi, alisema 
alipata mafunzo kama hayo 
miaka miwili iliyopita na sasa 
anaweza kusimamia biashara 
zake ambazo zinamsaidia kue-
ndesha maisha.

“Wakati naanza ilikuwa mwa-
ka 2017 wakati huo nikisoma 
katika Chuo Kikuu cha Dodoma 
Kitivo cha Elimu na baada ya 
mafunzo nilianza kufanya bi-
ashara ya nguo nikiwa chuoni” 
alisema.

Alisema baada ya kumaliza 
chuo  alianza kutengeneza 
vitafunwa na kufungasha dagaa 
na juisi, na kwamba biashara 
hizo zilimuwezesha kupanga 
chumba na kuanza kujitegemea.

Alisema wakati huu akisubiri 
ajira, amekuwa akiendelea ku-
fanya biashara kwa kusambaza 
vitafunwa kama karanga za 
mayai, tambi, chips na ubuyu na 
sasa amenunua friji kwa ajili ya 
kuuza soda na juisi

Alisema alianza akiwa na 
mtaji wa Sh. 30,000 na sasa 
mtaji wake umefika Sh. 500,000 
na faida yake ya biashara zake 
kwa mwezi ni Sh. 200,000.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

CHAMA cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania, 
(TAMWA) ofisi ya Zanzibar, 
kimelitaka Jeshi la Polisi 
kumtafuta na kumkamata 
mtuhumiwa wa kesi ya mauaji 
ya Eliza Juma John (30), yali-
yotokea Mpapa, Wilaya ya Kati 
Unguja.

Tukio hilo la kikatili liliri-
potiwa Aprili 21, mwaka huu 
ambapo inadaiwa kuwa Lucas 
Tabu Mshoni, mume wa mare-
hemu kuwa ndiye aliyetenda 
kosa hilo. 

 Mkurugenzi wa Tamwa Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa, alisema, 
Tamwa imeshtushwa sana na 
tukio hilo la kikatili.

Alieleza kuwa taarifa za awali 
zilizopatikana kuhusiana na 
tukio hilo zinadai mtuhumiwa 
wa mauaji hayo ambae inase-
mekana ni mumewe, alimfungia 
chumbani baada ya kumuua na 
kukimbia  kusikojulikana.

“Habari zinasema kuwa Eliza 
alikufa takriban siku nne ny-
uma kwani alipobainika mwili 
wake tayari ulisha haribika…
ni wapita njia ndiyo waliosikia 
harufu na kupeleleza ndani ya 
nyumba waliyokuwa wakiishi 
yeye na mumewe, ”alisema Dk. 
Mzuri.  Hata hivyo, alisema 
TAMWA, Zanzibar inategemea 
Jeshi la Polisi kutumia uwezo 
wake wote kumsaka mtuhumi-
wa ili aje apambane na vyombo 
vya sheria, hivyo kuwataja 
wote wanaofanya vitendo vya 
ukatili wa kijinsia.

Alieleza kuwa kesi za mauaji 
zimekuwa zikichukua muda 
mrefu na mara nyingi wali-
otenda vitendo hivyo hukimbia, 
hivyo kukwepa adhabu wana-
zostahili. 

Dk. Mzuri alilishauri Jeshi la 
Polisi kuimarisha vitengo vyake 
na miundombinu ya upelelezi 
kwa sababu hali hii inajenga 
hofu sana kwa raia hasa wa-
nawake na watoto ambao ha-
wana nguvu za kujilinda dhidi 
ya mashambulizi.

“Vitendo vya ukatili wa 
kujeruhi vibaya na mauaji 
vimekuwa vikiongezeka hasa 
katika Mkoa wa Kusini Unguja 
ambapo kuanzia mwaka 2016 
wanawake wanane na watoto 
wapatao wawili wameuliwa,” 
alisema.

Akizungumzia kuhusu tukio 
hilo, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kusini Unguja, Hassan Sulei-
man, alisema jeshi hilo linaen-
delea na uchunguzi ili kumtia 
mbaroni mtuhumiwa wa mauaji 
hayo.

 

Tamwa yataka 
Polisi kusaka 
mtuhumiwa 
mauaji ya
mwanamke

Wananchi watakiwa kuwa 
jasiri kutaja wala rushwa

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

 WANANCHI wametakiwa ku-
jenga tabia ya ushujaa na kutoa 
taarifa za rushwa kwa taasisi 
husika kwa lengo la kukomesha 
vitendo hivyo ambavyo hud-
hooisha maendeleo.

  Oisa kutoka Mamlaka ya 
Kupambana na Rushwa na Uhu-
jumi Uchumi Zanzibar (ZAECA), 
Yussuf Juma, alisema  jamii hai-
na mwamko katika kupambana 
na rushwa.

 Akizungumza katika mafun-
zo kuhusu mradi wa majaribio 
wa kupingana na misimamo 
mikali na kupiga vita rushwa 
na uhujumu uchumi, Oisa 

huyo alisema kuwa tatizo la 
woga limekuwa ni changa-
moto kubwa kwa wananchi, 
hivyo wameamua kutoa namba 
ambayo itawezesha kutuma 
ujumbe au kupiga simu ili kutoa 
taarifa za rushwa.

  Alisema watu wamebakia 
kuzilalamikia taasisi mbalimbali 
katika masuala ya rushwa, lakini 
hakuna mtu aliyekuwa tayari 
kuichua vitendo vya rushwa. 

‘’Tatizo la rushwa na kero 
yake haiwezi kumalizika bila ya 
jamii yenyewe kuibua na kui-
chua suala hilo kwa kutoa taar-
ifa katika vyombo husika vya 
sheria,’’ alisema.

 Alieleza zipo njia mbalimbali 
za kutoa taarifa za rushwa kwa 

ZAECA ikiwamo namba za ma-
wasiliano ya simu.

 ‘’Zipo njia mbalimbali za ku-
ikisha taarifa za mapambano 
ya rushwa kwa jamii, tena kwa 
harama…ipo namba 113 ambayo 
wananchi wanaweza kuitumia 
kuikisha ujumbe haraka wa 
rushwa,’’ alifafanua zaidi.

  Mratibu wa mafunzo hayo, 
Mohamed Jafar kutoka Kenya, 
alisema changamoto zina-
zowakabili wananchi wengi 
katika mapambano dhidi ya 
rushwa ni ushirikiano mdogo 
kutoka vyombo vya sheria.

  Alisema vyombo vya she-
ria vinatakiwa kuongeza ush-
irikiano ikiwamo kutoa elimu 
kwa wananchi zaidi wa vijijini 

ambao hawafahamu taratibu 
na njia za kutoa taarifa kuhusu 
rushwa. Alieleza mradi huo 
wa majaribio wa kupinga mi-
simamo mikali na masuala ya 
rushwa utaendelea kutoa elimu 
kwa makundi mbalimbali waki-
wamo viongozi wa dini kwa 
lengo la kuikisha ujumbe huo. 

‘’Vyombo vya sheria vinatak-
iwa kutoa elimu zaidi kuhusu 
masuala ya rushwa, lakini pia 
kujenga ushirikiano na vyombo 
vya habari katika kutoa elimu ya 
rushwa kwa jamii,’’ alisema.

  Baadhi ya washiriki wa 
mafunzo hayo walivitaka vy-
ombo vya ulinzi ikiwamo Jeshi 
la Polisi kuongeza ushirikiano 
katika kutokomeza rushwa.

Wizara yanunua CT-scan ya mamilioni
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

  WIZARA ya Afya Zanzibar 
imetiliana saini mkataba wa 
ununuzi wa mashine mpya ya 
CT-scan na kampuni ya Paciic 
Diagnostic Ltd ya Dar es Salaam 
yenye thamani ya dola laki nane.

Mkataba huo umehusisha un-
unuzi, uletaji, ufungaji pamoja 
na utoaji wa mafunzo ya CT- 
scan kwa watendaji wa Wizara 
ya Afya. Mkurugenzi Mkuu Wiz-
ara ya Afya, Dk Jamala Adam 
Taib, alisema kuwa kupatikana 
kwa mashine hiyo mpya ya 

CT-scan ni hatua kubwa ya ma-
fanikio kwa Zanzibar ambayo 
itasaidia wananchi katika ku-
chunguza maradhi mbalimbali.

Alisema serikali imeona ipo 
haja ya kununua mashine hiyo 
mpya kwa sasa kutokana na 
kuongezeka kwa huduma mbal-
imbali za afya zinazotolewa 
nchini ambazo zinahitaji uchun-
guzi wa kina na wa haraka ka-
tika hospitali.

Alisema mashine hiyo itaku-
wa na uwezo mkubwa wa 
kiteknolojia ukilinganisha na 
iliyopo sasa katika Hospitali Kuu 
ya Mnazi Mmoja, ambayo ime-

dumu kwa miaka 10.
Alieleza fedha zilizotumika 

kununulia mashine hiyo ni za 
serikali kwa asilimia 100, na 
kwamba ni juhudi kubwa zina-
zochukuliwa na Rais wa Zan-
zibar, Dk. Ali Mohamed Shein, 
za kuhakikisha sekta ya afya 
inakuwa kwa kiwango kikubwa 
na wananchi wanapata huduma 
zenye ubora.

Dk. Jamala alisema tangu 
kuanza kwa hatua ya kuwapo 
kwa mashine ya CT-scan kwa 
Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
kumesaidia kuwapo hudu-
ma nyingi ikiwamo kuja kwa 

madaktari wa magonjwa ya 
kichwa na mgongo kutoka nje 
ya nchi ambao wanasaidiana na 
madaktari wazalendo katika ku-
wapatia matibabu nchini.

Kwa upande wake, Mwakilishi 
kutoka Kampuni hiyo, Brian Ka-
muzoka, aliihakikishia serikali 
kuwa mashine ambayo wataile-
ta ni yenye ubora na inatumika 
katika hospitali kubwa duniani.

Alisema baada ya kuifunga 
mashine hiyo watakuwa na 
mkataba maalumu wa kuifanyia 
matengenezo pamoja na kuisi-
mamia ili kufanya kazi zake kwa 
ufanisi.

Wauza magazeti wakiwa wamejipumzisha kando ya Barabara ya Ali Hassan Mwinyi, eneo la Mbuyuni, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JOHN BADI



RATIBA

Ijumaa Aprili 26, 201924

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Hatua

10:55   Habari za saa

11:00   Kimya Milele

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jungu kuu rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela: Destiny (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:10   Aibu yako rpt

18:15   Huduma ya kwanza

18:30   Kesho Leo

19:00   Afya ya Jamii  

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:05   Dakika 45 

22:00   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera 

02:00   CNN International

TUESDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa   

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:15   Igizo: Mtego

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera   

12:30   Afya ya jamii rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Uchumi na biashara

13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Huduma ya kwanza

14:15   Telenovela: Destiny 

            (Destino) rpt: 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Korean drama rpt: The Great 

            Queen Seonduk

19:00   Jarida la wanawake

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Kipindi maalum

22:15   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

WEDNESDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   ShambÅa shape up

10:55   Habari za saa

11:00   Korean: The Great Queen 

            Seonduk

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jarida la wanawake rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Dakika 45

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino): 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi rpt 

18:30   Ijue Sheria

19:00   Kipindi Maalum: TFDA 

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 

21:10   Kipindi Maalum : Tanesco

21:40   Documentary 

22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka

22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera  

02:00   CNN International

THURSDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Elininyo

10:55   Habari za saa

11:00   Igizo: Elininyo

11:15   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al jazeera

12:30   Ijue Sheria

12:55   Habari za saa

13:00   Sanaa na wasanii rpt

13:30   Kipindi Maalum: TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Riziki

19:00   Usafiri wako

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:00   Malumbano ya hoja

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

FRIDAY 

05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi rpt

13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt

13:55   Habari za saa

14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt

14:15   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino) 

14:55   Habari za saa  

15:00   Meza huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base

17:30   Ibada ya kiislamu

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Mizengwe

18:30   Shamba shape up

19:00   Uchumi na biashara

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:05   Kipima joto

23:00   Habari 

23:30   The Base

00:30   CNN International 

  

SATURDAY 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari 

08:00   Al Jazeera 

09:00   Watoto wetu 

10:00   Mjue Zaidi rpt

11:00   Jungu kuu rpt

11:30   Usafiri wako

12:00   Shamba Shape up

12:30   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)  

14:45   Igizo rpt: Riziki

15:15   Igizo rpt: Elininyo

15:45   Igizo rpt: Mizengwe

16:00   Igizo rpt: Kimya Milele

16:30   Igizo: Mtego rpt 

17:00   Shamsham za Pwani 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi

18:30   Igizo: Riziki 

19:00   Sanaa na wasanii

19:30   Jungu Kuu 

20:00   Habari 

21:00   Igizo: Kimya Milele

21:30   Hawavumi lakini wamo

22:30   Isidingo rpt  

01:00   CNN International 

 

SUNDAY  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari  

08:00   Al jazeera

09:00   Watoto Wetu 

10:00   Isidingo  

11:45   Aibu Yako

11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 

12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal sisters

14:00   Tamasha la Michezo 

15:00   Mwangaza 

16:00   Korean drama: The great 

            queen Seonduk

16:45   Mjue zaidi

17:30   Kipindi cha kikristo

18:00   Jiji Letu

18:15   Mapishi

18:30   Mizengwe rpt

18:45   Matukio ya wiki

19:30   Igizo: Mtego 

20:00   Habari 

21:05   Mizengwe  

21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2

22:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Friday 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera
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Majaji wajiunga na 
maandamano Sudan
KHARTOUM, Sudan

K
WA mara ya kwanza tangu ku-
fanyika maandamano ya nchi 
nzima Sudan, majaji nchini 
humo wamesema wataun-

gana na waandamanaji nje ya makao 
makuu ya jeshi, kulihamasisha jeshi ku-
kabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia.

Taarifa kutoka kwa kundi la majaji in-
asema majaji hao wanatarajiwa kuanza 
maandamano yao nje ya mahakama 
ya katiba hadi katika makao makuu ya 
kijeshi, kuunga mkono mabadiliko ya-
nayotakiwa ya kuwa na mahakama zenye 
uhuru.

Wakati huohuo, viongozi wa maanda-
mano hayo wametishia kuandaa maan-
damano ya taifa zima iwapo watawala 
wa kijeshi hawatoridhia matakwa yao ya 
kurejesha utawala wa kiraia.

Hata hivyo baraza hilo la kijeshi lina-
loshikilia madaraka  limesema limewaa-

lika viongozi wa maandamano kwa ma-
zungumzo katika ikulu ya rais.

Awali wakati wa mkutano na waandi-
shi wa habari kiongozi mkuu wa upin-
zani alisema viongozi wa maandamano 
wanatarajiwa kukutana ana kwa ana na 
Mkuu wa Baraza la Kijeshi, Abdel Fattah 
al-Burhan.

“Tuko tayari kuzungumza na jenerali 
Burhan na nadhani masuala yetu yat-
atatuliwa kupitia majadiliano,” alisema 
kiongozi huyo wa upinzani Omar el-Di-
geir alipokuwa akizungumza na waandi-
shi habari.

Wiki iliyopita viongozi wa maandama-
no ya kutaka mabadiliko ya kidemokra-
sia na kisiasa nchini humo walisema 
wameyaahirisha mazungumzo yao na 
baraza la kijeshi baada ya kudai kuwa li-
naendeleza matakwa ya serikali iliyopita 
iliyoongozwa na rais aliyepinduliwa ma-
darakani, Omar Hassan al Bashir.

Jeshi lilimuondoa al-Bashir madaraka-

ni baada ya miezi kadhaa ya maandama-
no dhidi ya utawala wake wa kidikteta. 

Maelfu ya waandamanaji wamekuwa 
wakipiga kambi nje ya makao makuu ya 
jeshi mjini Khartoum, wakitaka viongozi 
wapya wa kijeshi kukabidhi madaraka 
kwa serikali ya kiraia.

Waandamanaji hao wanaungwa mko-
no na Marekani inayotaka pia jeshi lika-
bidhi mara moja madaraka kwa serikali 
ya kiraia.

Lakini hapo jana viongozi wa kiafrika 
waliokusanyika nchini Misri katika mku-
tano ulioitishwa na Rais Abdel Fattah al-
Sisi, walilisisitiza haja ya Sudan kupewa 
muda zaidi wa miezi mitatu kwa jeshi 
hilo kukabidhi madaraka.

Hata hivyo, Umoja wa Afrika (AU) 
Aprili 15 ulitishia kuiondoa Sudan katika 
Umoja huo iwapo itashindwa kukabidhi 
madaraka hayo ndani ya muda wa siku 
15.

DW

COLOMBO, Sri Lanka

RAIS wa Sri Lanka, Maithripala 
Sirisena, amefanya mabadiliko katika 
vikosi vya usalama zikiwa zimepita 
siku tano tangu kutokea kwa milipuko 
ya mabomu kipindi cha Pasaka 
yaliyosababisha vifo vya watu zaidi 
ya 350 nchini humo.

Sirisena amefanya uamuzi huo 
baada ya maafisa kushindwa 
kuchukua hatua licha ya kupokea 
taarifa za onyo la uwezekano wa 
kutokea mashambulizi.

Maafisa wa upelelzi wa Sri Lanka 
walionywa na India saa kadhaa kabla 
ya kutokea mashambulizo hayo. 
Lakini haijulikani iwapo maafisa hao 
walichukua hatua yoyote kufuatia 
onyo hilo.

Katika hotuba ya televisheni 
aliyoitoa usiku wa Jumanne, Rais 
Sirisena alisema atambadilisha mkuu 
wa vikosi vya majeshi katika kipindi 
cha saa 24.

Hata hivyo, Rais Sirisena alisema 
alifichwa taarifa hizo za uwezekano 
wa kutokea mashambulizi na 
ameahidi kuchukua hatua kali dhidi 
ya maafisa wote walioshindwa 
kumuarifu mapema.

“Kuna mjadala unaendelea na watu 
wanaulizana kwanini vikosi vya 
usalama vya nchi hii havikuchukua 
hatua yoyote baada ya kupata taarifa 
za onyo kutoka nchi jirani. Lazima 
niseme kwamba mimi sikuarifiwa 
kuhusu onyo hilo na maafisa husika. 
Ningeliarifiwa, basi ingewezekana 
kuchukua hatua za haraka,” alisema 
Rais Sirisena.

Upande wa upinzani nchini 
humo unapingana na kauli ya 
Rais Sirisena na kusema kwamba 
baraza la usalama, waziri mkuu 
na rais mwenyewe pamoja na 
baraza la mawaziri wote walikuwa 
wanazo taarifa hizo hata kabla ya 
mashambulizi hayo kutokea.

Mmoja wa wanasiasa wa upinzani, 
Keheliya Rambukwella, katika 
mkutano na waandishi habari alisema 
kwamba serikali kukaa kimya ulikuwa 
ni uamuzi wa kisiasa.

“Nadhani ulikuwa ni uamuzi 
wa kisiasa, walihisi hawapaswi 
kuwatikisa hawa viongozi wa Kiislam, 
kwa sababu ya kuogopa kukosa 
kura za waumini wao, na wananchi 
ndiyo walioumia, pamoja na takriban 
wageni 40,” alisema Rambukwella.

Polisi wa Sri Lanka walisema 
wamewakamata watu wengine 
18 wanaowashuku kuhusika na 
mashambulizi hayo ya Jumapili ya 
Pasaka, huku idadi ya vifo ikiwa 
imeongezeka na kufika watu 359.

Kundi linalojiita Dola la Kiislam IS 
limekiri kuhusika, baada ya maafisa 
wa Sri Lanka kusema walijitoa 
muhanga kwa kujilipua walilipiza 
kisasi cha mashambulizi ya misikiti 
miwili ya New Zealand ya mwezi 
Machi yaliosababisha vifo vya watu 
50.

DW  

Sri Lanka 
yafanya 
mabadiliko 
vikosi vya 
usalama

KINSHASA, Congo

BAADA ya kukabidhiwa madaraka 
miezi mitatu iliyopita, Rais wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Félix 
Tshisekedi ameahidi kwamba hivi kar-
ibuni atatangaza serikali mpya.

Rais Tshisekedi ametoa kauli hiyo aki-
wa ziarani mjini Kisangani, katika Jimbo 
la Tshopo mwanzoni mwa wiki ikiwa ni 
sehemu ya ziara yake Kaskazini mashari-
ki mwa nchi hiyo, ili kutathmini miradi 
ya maendeleo nchini humo.

Hali hiyo imekuja siku moja baada ya 
kukutana kwa mazungumzo na mtan-

gulizi wake, Joseph Kabila yaliyohusu 
uteuzi wa waziri mkuu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na ikulu ya rais jijini Kinshasa, Rais 
Tshisekedi alienda Kisangani kuzindua 
miradi ya maendeleo ikiwamo ukarabati 
wa miundombinu kama barabara 
pamoja na kuanzishwa upya kwa ujenzi 
wa madaraja mawili kwenye Mito ya 
Lubunga na Wanyarukula,

Katika taarifa kwa vyombo vya habari, 
serikali ya jimbo la Tshopo ilisema kuwa 
Rais Tshisekedi alizindua rasmi daraja 
kubwa la Lubuya lenye urefu wa mita 
30, kwenye mto Wanyerukula ulioko 

kilomita 54 kutoka mji wa Kisangani 
kwenye barabara ya Lubutu.

Daraja hilo linaunganisha mikoa 
ya Maniema na ule wa Tshiopo, na ni 
muhimu kwa kurahisisha shughuli za 
kibiashara.

Inaelezwa kuwa ujenzi wa daraja hilo 
umefadhiliwa na serikali kupitia Mfuko 
wa Kukuza Viwanda (FPI) ikitarajiwa 
kuwa litaunganisha mikoa ya kivu 
Kaskazini na Kusini, Maniema na Tshopo 
miaka 50 baada ya kuporomoka kwake.

RFI  

Rais Tshisekedi kutangaza 
serikali mpya muda wowote

Polisi nchini Sri Lanka wakiwa wameimarisha doria katika maeneo yaliyotokea milipuko, ambapo hadi jana idadi ya watu 
waliofariki ilifikia 356. PICHA: REUTERS 
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Kesi ya Wambura yapigwa kalenda kisa mgonjwa
 Na Elizabeth Zaya 

ALIYEKUWA Makamu wa Rais 
wa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Michael Wambura, ambaye 
anakabiliwa na kesi ya utakatishaji 
fedha, ameshindwa kuika katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, kwa sababu ni mgonjwa.

Taarifa hiyo ilitolewa jana 
kutoka gereza la Segerea   mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, 
Kelvin Mhina, wakati shauri hilo 
lilipopelekwa kwa kutajwa.

Kesi hiyo ilipotajwa mshtakiwa 

hakuwapo mahakamani ndipo 
Hakimu Mhina alipouliza upande 
wa askari Magereza ambapo 
walidai kwamba alishindwa kuika 
kwani ni mgonjwa. 

Baada ya kudai hayo, Hakimu 
Mhina aliahirisha kesi hiyo hadi 
Mei 9, mwaka huu kwa kutajwa.

Awali, Wakili wa Serikali, 
Ester Martin, alidai shauri hilo 
lilipelekwa kwa kutajwa na 
upelelezi wa shauri hilo bado 
unaendelea hivyo anaomba tarehe 
nyingine ya kutajwa.

Wambura anakabiliwa na 

mashitaka 17 yakiwamo ya 
kutakatisha fedha.

Mshtakiwa yuko rumande 
kutokana na mashtaka 
yanayomkabili   kutokuwa na 
dhamana.

Kwa mujibu wa hati ya 
mashtaka, mshtakiwa anadaiwa 
Julai 6, mwaka 2004, sehemu 
isiyojulikana ndani ya Jiji la Dar es 
Salaam, alighushi barua ambayo 
haina kumbukumbu akionyesha 
imeandikwa na E Maganga ambaye 
ni Mtendaji Mkuu wa  Kampuni ya 
Jeck system anadai kurejeshewa 

malipo ya mkopo wa USD 
30,000 pamoja na riba aliyokuwa 
ameikopesha TFF.

Vile vile inadaiwa siku hiyo 
aliwasilisha nyaraka ya uongo, 
alitoa barua iliyokuwa haina 
kumbukumbu namba ya Julai 
6, 2004, akijifanya kwamba ni 
barua iliyoandikwa na E. Maganga 
ambaye ni Mtendaji Mkuu wa 
Jeck System Ltd, akionyesha kuwa 
anadai mkopo wa USD 30,000 
pamoja na riba waliokopeshwa 
TFF huku akijua kuwa siyo kweli.

Shtaka la tatu hadi 15 mshitakiwa 

anadaiwa kujipatia kiasi cha 
zaidi Sh.milioni 95, kwa njia ya 
udanganyifu akidai kuwa fedha 
hizo ni sehemu ya malipo ya jumla 
ya kiasi cha fedha mbalimbali na 
riba kutoka kwa Kampuni ya Jeck 
System Ltd huku akijua kuwa siyo 
kweli.

Katika shtaka la utakatishaji 
fedha, Wambura anadai kati ya 
Agosti 15 na Oktoba 21, mwaka 
2014, Makao makuu ya Shirikisho 
hilo,   alijipatia Sh. milioni 25 
kutoka TFF huku akijua fedha hizo 
ni zao la kosa la kughushi.

Vijana wakisafisha mazingira kwa kuondoa nyasi zilizoota katikati ya tuta la Barabara ya Mandela, eneo la Ubungo Riverside, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

Serikali yatoa maagizo mazito

 Na Elizabeth Zaya    

UPANDE   wa Jamhuri katika kesi  ya 
kughushi, kujipatia fedha kwa njia   ya 
udanganyifu na utakatishaji fedha, inay-
omkabili aliyekuwa Rais wa Shirikishi la 
Soka Tanzania (TFF), Jamal Malinzi na 
wenzake wanne,   imeshindwa kuende-
lea na usikilizwaji  kwa sababu mashahi-
di ambao waliwategemea kutoa ushahidi 
wana udhuru.

Washtakiwa hao walipanda kizimbani 
jana katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Maira Kasonde, wakati shauri 
hilo lilipopelekwa kwa ajili ya kuendelea 
na usikilizwaji ambapo Jamhuri ilitaraji-
wa kuendelea kutoa ushahidi wake.

 Mwendesha Mashtaka kutoka 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa(TAKUKURU), Leonard Swai, al-
idai kuwa shauri lilipelekwa kwa kuende-
lea na ushahidi upande wa Jamhuri am-
bapo tarehe iliyopita waliwapa barua ya 
wito mashahidi ili waende kutoa ushahi-
di, lakini hawajaika kwa sababu tofauti.

 “Shauri lilitakiwa kuendelea na usiki-
lizwaji, lakini leo hatuna shahidi ambapo 
wiki iliyopita tuliwapa barua ya wito 
wote wana udhuru kwani wamesairi na 
wengine ni wagonjwa, hivyo tunaomba 
tarehe fupi,” aliiomba mahakama.

 Baada ya kudai hayo, Wakili wa Utete-
zi, Richard Rweyongeza, alidai hana 
pingamizi na hilo ila anaomba shauri hilo 
lipangiwe tarehe ya karibu akidai kuwa 
imekaa muda mrefu.

 Hakimu Kasonde  baada ya kusikiliza 
maelezo ya pande zote mbili, aliahirisha 
kesi hiyo hadi Aprili 30, mwaka huu kwa 
ajili ya kuendelea na usikilizwaji.

 Tayari mashahidi 13 wa upande wa 
jamhuri wameshatoa ushahidi dhidi ya 
Malinzi akiwamo aliyekuwa dereva wake.

 Mbali na Malinzi aliyekuwa Rais wa 
(TFF), washtakiwa wengine ni aliyeku-
wa   Katibu Mkuu wa TFF, Selestine 
Mwesigwa;   Mhasibu wa TFF, Nsiande 
Mwanga,; Meneja wa TFF Miriam Zay-
umba na karani, Flora Rauya.

 Washtakiwa hao wanakabiliwa na 
mashitaka 30 katika kesi ya jinai namba 
213 ya mwaka 2017 yakiwamo kughushi, 
kula njama, kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu na utakatishaji Dola  za 
Marekani 173, 334.

Kabla ya Hakimu Kasonde shauri hilo 
lilikuwa   mbele ya Hakimu Wilbard 
Mashauri, ambaye aliteuliwa na Rais 
John Magufuli kuwa Jaji wa Mahaka-
ma Kuu,   hivyo kesi hiyo imepangiwa 
kwa  Hakimu Mkazi Maira Kasonde.

Malinzi, Mwesigwa na Nsiande wako 
rumande kwa kukabiliwa na mashtaka 
ya utakatishaji wa fedha ambayo ni mion-
goni mwa mashtaka   ambayo kwa mu-
jibu wa sheria, hayana dhamana, huku 
wenzao Miriam na Flora wakiwa nje kwa 
dhamana. 

 

taarifa ya uwezekano wa kim-
bunga hicho kuyakumba mae-
neo yao.

Shughuli mbalimbali za ki-
binadamu pia ziliendelea kusi-
mama huku serikali ikitangaza 
mapumziko kwa wafanyakazi na 
wanafunzi ili kutoruhusu athari 
kutokea dhidi yao.

Nipashe ilishuhudia jana wa-
nanchi wa Mkoa wa Mtwara 
wakilazimika kukusanyika mae-
neo maalum yaliyotengwa kwa 
tahadhari ambayo ni Uwanja 
wa Ndege Mtwara, Shule ya Se-
kondari Sabasaba na maeneo 
mengine ili kujiepusha na athari 
zinazoweza kusababishwa na 
kimbunga hicho.

Katika maeneo hayo wa-
nawake na watoto wao, wazee 
walionekana wakiwa ni miongo-
ni mwa wengi walioacha makazi 
yao na kwenda kujihifadhi sehe-
mu salama.

Tangu asubuhi ya jana, hali 
ya hewa mkoani humo ilikuwa 
ikibadilikabadilika na mvua zik-
iendelea kunyesha huku Mkuru-
genzi Mkuu wa TMA, Dk. Agnes 
Kijazi, akieleza kuwa kadri kim-
bunga hicho kinaposogea mvua, 
zitaongezeka zaidi.

Dk. Kijazi alisema kimbunga 
hicho kitadumu kwa siku mbili 
hadi Jumamosi na tofauti na vim-
bunga vingine, kitatua nchi kavu 
na kurudi baharini.

“Wakati mwingine kimbunga 
kinapotua nchi kavu kinapotea 
lakini hiki kitarudi baharini, 

kikirudi baharini tunaomba 
wananchi waendelee kufuatilia 
taarifa za TMA ili kujua kimerudi 
eneo gani na kama kitaleta athari 
ukanda wetu au la,” alisema.

Dk. Kijazi alisema endapo kita-
dumu eneo la Msumbiji, ni dha-
hiri kuwa na Tanzania iendelee 
kuchukua tahadhari.

Alisema kimbunga hicho ki-
takuwa na upepo wa kilomita 140 
baharini na zitaika kilomita 170 
na kitakapotua nchi kavu kitaku-
wa kilomita 100 kwa saa.

“Kilomita 100 kwa saa ni kazi 
kubwa ya upepo ambayo in-
aweza kusababisha athari nyin-
gi,” alisema.

Alisema kimbunga hicho ni 
cha kwanza chenye nguvu kina-
choelekea Pwani ya Msumbiji na 
kuleta athari Tanzania.

Dk. Kijazi, akielezea kitaalam 
hali ilivyokuwa Mtwara kupitia 
picha ya satelaiti jana mchana, 
alisema kimbunga hicho kiliku-
wa kimekaribia kuelekea mpa-
kani mwa Tanzania na Msumbiji.

Alisema wamefuatilia katika 
mifumo yote ya hali ya hewa na 
kuona kitaleta athari baadhi ya 
maeneo hasa ya kusini mwa nchi.

Dk. Kijazi alisema hadi majira 
ya saa tisa alasiri jana, kilikuwa 
kimeika latitudo 11.9 kusini na 
longitudo 40.2 mashariki.

Alisema eneo hilo lina umbali 
wa 177 kutoka maeneo ya Mtwara 
na kitaongezeka nguvu hadi kilo-
meta 140 kwa saa.

“Utabiri unaonyesha hadi ku-

ikia kesho (leo) alfajiri, kitatua 
maeneo ya Pwani ya Msumbuji 
takribani latitudo 12.3 kusini, lon-
gitudo 39.4 mashariki na hali hii 
ni sawa na kilometa 237 kutoka 
Pwani ya Mtwara,” alisema.

 “Ni muhimu kwa sasa wa-
nanchi waendelee kufuatilia 
taarifa hizi na kuchukua hatua 
kulingana na maelekezo, kwa 
sababu yapo maeneo ambayo 
yameelekezwa waende, mvua 
tangu asubuhi ya leo ( jana) zime-
nyesha, wasione ni mvua ndogo 
kwa sababu kadri kimbunga ki-
navyokuja na mvua zitaongezeka 
zaidi.”

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 
Gelasius Byakanwa, alitangaza 
mapumziko kwa wafanyakazi 
na wanafunzi huku watumishi 
wengine kwenye taasisi za afya, 
polisi na Shirika la Umeme (Ta-
nesco) wakitakiwa kuendelea na 
utekelezaji wa majukumu yao.

MELI, BOTI 
Wakati huo, Shirika la Uwakala 

wa Meli Tanzania (Tasac) limetoa 
tahadhari kwa wamiliki na mana-
hodha wa vyombo vya usairi 
wa majini, likiwataka kuegesha 
vyombo vyao ili kusalimisha 
maisha ya watumiaji na mali kwa 
ujumla. 

Kaimu Mkurugenzi wa Tasac, 
Japhet Loisimaye, alisema jijini 
Dar es Salaam jana kuwa ni vy-
ema kuzingatia tahadhari iliyo-
tolewa na TMA kuhusu kimbun-
ga hicho.

“Nasi tumeamua kuweka 

INATOKA  UK 8 msisitizo kwa kuwa mojawapo 
ya jukumu la Tasac ni kuhakik-
isha vyombo vyote vya majini 

vinakuwa salama,” alisema Loi-
simaye.

“Tunawasihi wananchi kuwa 
wavumilivu kwa siku hizi tatu, 
wasije kuikiri ikipita Aprili 
26 (leo) inayohoiwa kuwa na 
madhara hayo zaidi kwamba 
hali itakuwa shwari, bali ina-
bidi kuongeza siku mbili zaidi 
kujiridhisha ndipo waendelee 
na shughuli zao.”

Kamishna wa Operesheni wa 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 
Billy Mwakataga, katika taarifa 
yake jana, alisema wamejipan-
ga na wako imara kuhakikisha 
wanatoa huduma bora, sahihi 
na kwa wakati wote wa tukio la 
kimbunga hicho.

“Wananchi wanatakiwa ku-
chukua tahadhari katika kip-
indi hiki na kuendelea kufua-
tilia taarifa za utabiri kutoka 
TMA na kusikiliza vyombo vya 
habari ili kupunguza athari zi-
nazoweza kujitokeza,” alisema.

Pia alisema kutokana na 
kimbunga hicho kikali kina-
choambatana na mvua kubwa, 
kuna uwezekano wa mawe 
makubwa au udongo kupor-
omoka milimani au miti kuan-
guka na kuziba barabara hivyo 
madereva watumiaji wengine 
wanapaswa kuchukua tahad-
hari.

*Imeandikwa na Hamis 
Nasri (Mtwara), Godfrey 
Mushi (DODOMA), Romana 
Mallya na Beatrice Mosses 
(DAR) 

Mashahidi wakwamisha
 kesi ya Malinzi
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HABARI MICHEZO

Hazard, 
Real Madrid 
wakaribia 
kumalizana

 LONDON, England 

N
YOTA wa Klabu ya  Chelsea, Eden Haz-
ard, anakaribia kukamilisha usajili wa 
ndoto yake kwa kujiunga na Real Ma-
drid baada ya taarifa kudai kwamba ‘Los 

Blancos’ hao wanatarajia kutangaza ofa yao ya 
mshahara.

Hazard amebakiza msimu mmoja tu kwenye 
mkataba wake wa sasa na Chelsea na hana mpan-
go wa kusaini mkataba mwingine. 

Na hilo ndilo linaloifanya Chelsea kufanya 
maamuzi ya kumuuza kwenye kipindi cha majira 
ya joto kwa kuepuka kuondoka hakiwa huru 
mwakani.

Iliripotiwa mapema mwezi huu kwamba, Real 
ilipanga kutoa ofa ya pauni milioni 85 kwa ajili ya 
kumsajili mchezaji huyo na Gazeti la Marca lime-
dai kwamba tayari klabu hiyo imetoa ofa ya euro 
milioni 100 kumsajili.

Hata hivyo, taarifa zaidi zinaeleza kwamba, 
Chelsea watamruhusu tu Hazard kuondoka kama 
Real Madrid watakuwa tayari kulipa kiasi cha euro 
milioni 100.

Gazeti hilo limelezea kuwa Hazard hataki 
kushinikiza mazungumzo yake, huku Chelsea iki-
pigania kushinda Kombe la Europa, lakini Real im-
ejipanga kikamilifu kuhakikisha inamsajili mwis-
honi mwa msimu huu.

Kwa mujibu wa Gazeti la Sun, ofa ambayo Ma-
drid ipo tayari kutoa ni kumlipa pauni 400,000 
kwa wiki, huku akitia mfukoni pauni milioni 20 
kwa mwaka, pamoja na bonasi ya ziada ya pauni 
milioni 15. 

Imebainishwa kwamba Real ipo tayari kuongeza 
kiasi zaidi cha fedha ili kumtwaa Hazard.

GUARDIOLA: 

UBINGWA 

EPL BADO 

KWA CITY
 MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola, amewaonya 
wachezaji wake kuendelea kutulia 
kwa ajili ya kumaliza mechi zao 
tatu zilizobaki kama wanataka 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Eng-
land.

Man City ilikaribia ubingwa huo 
baada ya juzi Jumatano kuwafun-
ga wapizani wao wa jiji moja, 
Manchester United kwa mabao 
2-0 kwenye dimba la Old Trafford, 
shukrani kwa mabao ya kipindi 
cha pili ya Bernardo Silva na Leroy 
Sane.

 City sasa inaongoza msimamo 
wa Ligi Kuu kwa pointi moja zaidi 
ya Liverpool na ushindi dhidi ya 
Burnley, Leicester na Brighton 
utatosha kuwafanya wanyanyue 
kombe hili ndani ya wiki tatu zi-
jazo, lakini Guardiola amewaonya 
wachezaji wake kuwa makini.

“Bado sisi si mabingwa, kuna 
mechi tatu zimebaki,” alisema raia 
huyo wa Hispania wakati akizun-
gumza na BBC Sport.

“Nimewaambia wachezaji wat-
ulie, wasiangalie televisheni, wa-
natakiwa kulala na kupumzika 
kwa ajili ya mchezo dhidi ya Burn-
ley.

“Tunatakiwa kwenda kucheza 
na Burnley na tunajua kwamba 
utakuwa mchezo mgumu. Ni 
muhimu sisi kutulia.”

Kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 48, ndoto yake ya kutwaa 
mataji manne msimu huu ilimali-
zwa na Tottenham baada ya ku-
watoa kwenye hatua ya robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya wiki 
iliyopita, lakini bado wanaweza 
kushinda mataji matatu.

Huku Guardiola akijisikia kwe-
nye wakati mzuri wa kuizuia Liver-
pool kushinda ubingwa wake wa 
kwanza wa Ligi Kuu tangu mwaka 
1990.

Alibainisha: “Timu zote zinas-
tahili kutwaa ubingwa, lakini in-
aweza kuwa mara moja tu.

“Timu ambayo inakwenda 
kupoteza haiwezi kujutia kwa 
sababu yeyote atakayecheza kwa 
ubora wake ndiye atashinda.”

Eriksson: Sijaomba 
kazi kuinoa Scotland
 LONDON, England 

KOCHA wa zamani wa Eng-
land, Sven-Goran Eriksson, 
hajawahi kufikiria kuhusu su-
ala la kuwa kocha wa timu ya 
Taifa ya Scotland.

Raia huyo wa Sweden 
ameripotiwa kwamba aliomba 
kazi ya kuwa kocha wa timu ya 
taifa ya nchini hiyo kupitia FA, 
ili kuchukua mikoba ya Alex 
McLeish, ambaye alifukuzwa 
wiki iliyopita.

Hata hivyo, kocha huyo 
mwenye umri wa miaka 71, 
ambaye alimaliza nafasi yake 
ya kuwa kocha wa muda wa 

Ufilipino Februari mwaka huu, 
amesema hana mkataba nao.

Wakati alipoulizwa kuhusu 
nafasi hiyo, Eriksson aliiambia 
BBC Sport: “Sijui, sijawahi ku-
fikiria kuhusu hilo.”

Eriksson, ambaye alizifundi-
sha timu kama Benfica, Lazio, 
Manchester City na timu ya 
Taifa ya Ivory Coast kwa kipin-
di chake cha miaka 42 ya uko-
cha, aliiongoza Ufilipino ka-
tika ushindi mara mbili katika 
mechi zake 10 alizoifundisha.

Aliipeleka England robo 
fainali ya Kombe la Dunia 
mwaka 2002 na 2006 na mi-
chuano ya Ulaya 2004.
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MADRID, Hispania 

KOCHA wa  Real Madrid, Zin-
edine Zidane amemuweka kwenye 
orodha Jadon Sancho katika mbio 
zake za kutaka kumsajili mwishoni 
mwa msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England, amekuwa mmoja wa nyo-
ta ambao wanang’ara Ulaya kwa 
sasa akiwa katika msimu wake 
wa pili katika Klabu ya Borussia 
Dortmund, akifunga mabao 12 na 
kutoa pasi za mwisho 18 katika 
mashindano yote.

Sancho amekuwa akihusishwa 
kwa muda mrefu kurudi kwenye 
Ligi Kuu ya England kwa kip-
indi cha miaka miwili baada ya 
kuondoka Manchester City, lakini 
Gazeti la Bild limeripoti kwamba, 
Real Madrid sasa imejiunga 
kwenye mbio za kuwania saini ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 19.

Kocha mkuu, Zidane ameripoti-
wa kwamba anamuwania Sancho 
na ‘Los Blancos’ hao wameambiwa 
kwamba atawagharimu kiasi cha 
euro milioni 180 ambapo itakuwa 
rekodi kwa klabu ya Real Madrid.

Sancho alijiunga na Borussia 
Dortmund kwa ada ya euro milioni 
saba mwaka 2017, lakini tayari 
amecheza mechi 51 katika kikosi 
cha kwanza.

Bao lake la hivi karibuni ni dhidi 
ya SC Freiburg na alimpita Chris-
tian Pulisic kwa mabao katika Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Real Madrid imekuwa ikihu-
sishwa na usajili wa vijana kama 
vile, Vinicius Junior, Brahim Diaz 
na Rodrygo ambao kwa pamoja 
waliigharimu kiasi cha euro mil-
ioni 107.

Real Madrid 
yajitosa 
usajili wa 
Jadon Sancho  MANCHESTER, England

O
LE Gunnar Solsk-
jaer, amewabwatukia 
wachezaji wa Man-
chester United kwam-

ba wanamuangusha kwa 
kushindwa kutimiza majukumu 
yao uwanjani.

Solskjaer kwa sasa ame-
pokea kipigo mara mbili mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu England 
baada ya kutoka kufungwa 
mabao 4-0 kutoka kwa Ever-
ton na kupokea maumivu ya 
kufungwa 2-0 nyumbani mbele 
ya Manchester City juzi usiku.

Matokeo hayo yamemfanya 
akasirike na kuwavaa nyota 
wake wanne ambao anawalau-
mu kwa kushuka ghafla ki-
wango ndani ya kikosi hicho.

Chris Smalling, Ashley Young, 
Nemanja Matic, Romelu Lukaku 
hawa ndio wapo kwenye 
mstari mwekundu wa kupigwa 
chini ili aanze kusuka kikosi 
kipya cha mauaji huku Paul 
Pogba ikiripotiwa kwamba 

amewaambia wachezaji wen-
zake anataka kusepa.

Kocha huyo aliteuliwa ku-
fundisha kwa muda timu hiyo, 
Desemba mwaka jana ambapo 
alipata matokeo mazuri mwan-
zoni na wachezaji kuonekana 
kujituma. Hata hivyo, up-
epo uligeuka ghafla baada ya 
kupewa mkataba wa kudumu, 
Machi 28, mwaka huu.

“Tulionyesha kiwango chetu 
na mwisho wa siku tukaf-
ungwa na timu bora,” alisema 
Solskjaer akiiambia Sky Sports.

“Lakini tulipata mreje-
sho kutoka kwa mashabiki 
na wachezaji na tulitakiwa 
kupigana mwanzo mwisho, la-
kini kama unavyoweza kuona 
wachezaji hawakuwa kwenye 
kiwango chao.

“Kuna tofauti kwenye ubora. 
Ndio maana wao wapo juu na 
sisi tupo hapa tulipo. Waliten-
geneza ubora wa kwenye 
daraja la juu. Kuishi Manches-
ter hakukufanyi uwe bora. Ni 
suala la kuziba pengo lililopo.”

Arsenal nne bora inawezekana- Emery

SOLSKJAER 

ABWATUKA 

KIPIGO 

MAN CITY 

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, amesisitiza kwamba 
kikosi chake kinaweza kupata nafasi ya kumaliza nne 
bora kwenye Ligi Kuu England, licha ya kufungwa ma-
bao 3-1 na Wolves Jumatano.

Ruben Neves, Matt Doherty na Diogo Jota ndio wali-
funga mabao hayo katika kipindi cha kwanza kwa kikosi 
hicho cha Nuno Espirito Santo, huku Sokratis Papasta-
thopoulos akiwafungia ‘Washika Bunduki’ hao wa Lon-

don.
Kipigo hicho kimekiacha kikosi 

cha Emery sasa kikiwa nafasi ya tano, 
pointi moja nyuma ya Chelsea, lakini 
Mhispania huyo anaamini kwamba 
wana ubora wa kutosha kufuzu kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Tulikatishwa tamaa, lakini tunahi-
taji kukumbuka wapi tulikuwa miezi 
mitatu iliyopita,” alisema akiiambia 
BBC Sport. 

“Hatuwezi kukatishwa tamaa na 
matokeo haya, kwani tunatakiwa kup-
igana kuhakikisha tunamaliza kwenye 
nne bora.

“Tulijua kabla ya mchezo kwamba, 
ungekuwa ni mgumu kwa sababu 
Wolves wana kikosi imara. 

“Walilinda vizuri lango na wana 
wachezaji ambao wana uwezo wa 
kushambulia na hivyo ndivyo ilivyo-
tokea, tulizidiwa na wakatufunga.”
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 Manchester, England 

K
OCHA Ole Gunnar, Solskjaer, 
amesema anaheshimu maoni 
ya nahodha wa zamani wa 
Manchester United, Roy Keane 

baada ya kipigo cha mabao 2-0 nyum-
bani kutoka kwa mahasimu wao, Man-
chester City.

Mabao ya kipindi cha pili kutoka kwa 
Bernardo Silva na Leroy Sane, huku 
makosa ya David de Gea yakielezwa 
kuhusika, yaliiwezesha Man City  juzi 
kuibuka na ushindi huo katika Uwanja 
wa Old Trafford.

Akichambua mchezo huo kupitia Sky 
Sports, Keane alimulika kiwango cha 
United, huku akimkosoa kiungo Fred 
kwa “kudanganya” na kudai wachezaji 
ndio waliomtupa Jose Mourinho chini 
ya basi na wanaweza kulifanya hilo pia 
kwa Solskjaer”.

Aidha, kabla ya mchezo huo pia 
Keane alipuuzia maoni ya kiungo Paul 
Pogba aliyoyatoa katika mkutano na 
wanahabari kuelekea mechi hiyo ya 
Manchester ‘dabi’ na kumtuhumu nyota 
huyo wa kimataifa wa Ufaransa kwa 
kucheza kwa ajili yake binafsi.

Pogba ambaye alikuwa katika kikosi 

cha kwanza kilichokubali kipigo cha 
mabao 4-0 dhidi ya Everton Jumapili 
kwenye mechi ya Ligi Kuu, kabla ya 
mechi ya juzi dhidi ya City, katika 
mahojiano yaliyorekodiwa na Sky Sports 
alinukuliwa akisema United lazima 
ionyeshe moyo wa kupambana baada 
ya kupoteza mechi sita kati ya nane 
ilizocheza kwenye mashindano yote.

“Siamini maneno aliyosema, hakuna 
maana kwa hili,” alisema Keane.

“Kama unakwenda kuwa
 mchezaji mwenza mzuri 
unapaswa kurudi nyuma

 na kuzuia. Walisema
 ilikuwa hasira dhidi ya

 Everton – nasikia wa-
paka nywele mafuta kila

 mmoja.”

Pogba, ambaye alitwaa mataji manne 
mfululizo ya Serie A akiwa na Juventus, 
alikuwa nguzo muhimu kwa Ufaransa 
wakati ikitwaa Kombe la Dunia na Keane 
hapingi kipaji chake.

“Ni kijana mwenye kipaji, lakini 
tumemuona harudi nyuma,” alisema. 
“Ni mchezaji kijana ambaye ameshinda 

mataji makubwa na sidhani kwamba 
anaongoza kwa mfano kutoka kile 
nilichokiona.

“Ukweli ni mwenye kipaji, lakini 
unahitaji zaidi ya kipaji. Mchezaji wa 
kweli wa kiwango cha juu anaifanya 
timu yake na wachezaji wenzake kuwa 
bora. Hakuweza kufanya hilo. Anacheza 
kwa ajili yake.”

Hata hivyo, Solskjaer amekubaliana 
na maoni hayo ya Keane akisema 
atakisafisha kikosi cha United mwishoni 
mwa msimu wakati huu sasa kikiwa 
kimepoteza mechi saba kati ya tisa 
zilizopita kwenye mashindano yote 
huku wakiwa nafasi ya sita kwenye 
msimamo wa ligi.

“Na Roy mara zote nimekuwa na 
uhusiano mzuri naye,” Solskjaer alisema 
katika mkutano wa wanahabari baada 
ya mechi dhidi ya City. “Na, unaweza 
kusemaje, ninathamini maoni yake sana 
na nimepata maoni yake.

“Tumecheza pamoja kwa miaka mingi 
na ni mtu wa Man United. Na hiyo ni 
kazi yangu kuhakikisha kwamba wakati 
nitakaporudi baada ya maandalizi ya 
msimu mpya ninakuwa na watu sahihi 
ndani na wanaozunguka [kikosi]. Kwa 
sababu hilo kamwe halitaruhusiwa.”

RONALDO KUMKUBALI GUARDIOLA JUVE
MSHAMBULIAJI wa Juventus na Ureno, Cristiano 

Ronaldo, 34, atakaribisha uteuzi wa kocha wa 
Manchester City, Pep Guardiola, kuwanoa mabingwa 
hao wa Serie A. (Marca)

-------------------------------------------------------------------------------------

VAN DIJK ANUKIA TUZO YA PFA 
BEKI wa Liverpool na Uholanzi, Virgil van Dijk, 27, 

anajiandaa kutangazwa kuwa Mchezaji Bora wa Mwaka 
wa Kulipwa EPL (PFA) kwa kumpiku mshambuliaji 
wa Manchester City, Raheem Sterling, 24. (Evening 
Standard)

-------------------------------------------------------------------------------------

WAKUTEMWA WAANDALIWA FUNGU UTD
MANCHESTER United imeandaa fedha za dharura 

kwa ajili ya kuwalipa wachezaji itakaowatema majira ya 
joto. (Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

HAZARD KUTISHA MSHAHARA REAL 
EDEN Hazard, 28, anajiandaa kupewa ofa ya kulipwa 

pauni 400,000 kwa wiki na Real Madrid katika mpango 
wa klabu hiyo kumshawishi kujiunga nayo akitokea 
Chelsea. (Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

 OBLAK KUMRITHI DE GEA
KIPA wa Atletico Madrid, Mslovenia Jan Oblak, 26, 

anaongoza katika orodha ya makipa wanaopewa nafasi 
ya kurithi mikoba ya mlinda mlango wa Manchester 
United, David de Gea, 28, endapo ataondoka Old 
Trafford. (Metro)

-------------------------------------------------------------------------------------

HERRERA KUMSUBIRISHA SOLSKJAER
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer, 

atakuwa mgonjwa katika suala la kusajili kiungo majira 
haya ya joto hadi atakapojua endapo nyota wa kimataifa 
wa Hispania Ander Herrera, 29, atabaki. (Teamtalk)

-------------------------------------------------------------------------------------

ERIKSEN AZUA BUMBUAZI SPURS 
TOTTENHUM inakabiliwa na bumbuazi endapo 

majira haya ya joto imuuze kiungo Christian Eriksen. 
Nyota huyo wa kimataifa wa Denmark mwenye umri 
wa miaka 27, amebakiza zaidi ya mwaka mmoja katika 
mkataba wake unaomfanya kulipwa pauni 75,000 kwa 
wiki na Real Madrid na Inter Milan zimekuwa zikimtupia 
jicho la karibu. (Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

WEST HAM, LEICESTER VITANI
West Ham na Leicester City zote zinavutiwa kumsajili 

winga wa AC Milan na Uturuki, Hakan Calhanoglu, 25, 
anayethaminishwa na pauni milioni 26. (Star)

-------------------------------------------------------------------------------------

FLETCHER KUPEWA KAZI UNITED
KIUNGO wa Stoke na Scotland,  Darren Fletcher, 35, 

ambaye atakuwa nje ya mkataba mwishoni mwa msimu, 
anaweza kurejea Manchester United katika majukumu 
ya kusaka vipaji. (Telegraph)

-------------------------------------------------------------------------------------

MARTINELLI KIMEELEWEKA ARSENAL
ARSENAL imepanga tarehe muhimu kwa kinda 

wao mpya waliomsajili,  Gabriel Martinelli, 17, ya 
kuanza kuichezea klabu hiyo kwa mara ya kwanza 
baada ya kukubaliana na Ituano katika dili la kumsajili 
mshambuliaji huyo raia wa Brazil. (Yahoo Brasil via 
Metro)

-------------------------------------------------------------------------------------

CITY KUMFUYATA LUIS BENFICA 
MANCHESTER City inataka kutoa ofa kwa kiungo 

mkabaji kinda wa Benfica, Mreno Florentino Luis, 19. 
(Guardian)

-------------------------------------------------------------------------------------

 MEUNIER BEI NAFUU SOKONI
BEKI wa kulia wa Klabu ya Paris Saint-Germain, 

Thomas Meunier, 27,  raia wa Ubelgiji anatajwa kwamba 
anaweza kununuliwa kwa bei nafuu zaidi na Manchester 
United kama wakimhitaji. (Independent) 

SOLSKJAER AMKUBALIA KEANE 

POGBA KUMHARIBIA UNITED

Ijumaa Aprili 26, 2019
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 Na Mwandishi Wetu, 
MWANZA 

WAKATI mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu ya Soka ya Wa-
nawake Tanzania, JKT Queens, 
wanatarajia kuwakaribisha 
Simba Queens katika mchezo 
wa ligi hiyo utakaochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Meja 
Jenerali Isamuhyo jijini Dar 
es Salaam, “ndugu wawili” 
wa jiji moja,  Marsh Queens 
na Alliance Girls watavaana 
katika dimba la Nyamagana 
jijini hapa.

JKT Queens watashuka 
uwanjani kuwakaribisha 
Simba Queens huku wakiwa 
hawajapoteza mchezo hata 

mmoja katika ligi hiyo na 
wakiwa na kumbukumbu ya 
kupata ushindi finyu wa bao 
1-0 dhidi ya ‘Wekundu  wa 
Msimbazi’ hao katika mchezo 
wa mzunguko wa kwanza.

Akizungumza
 na gazeti hili

 jana, nahodha
 na mshambuliaji
 tegemeo wa JKT

 Queens, Asha Rashid
, alisema 

wamejiandaa
 kuendeleza

 ushindi, lakini
 wanafahamu mchezo

 huo hautakuwa
 mwepesi kutokana
 na wapinzani wao

 kuimarika.

Asha alisema mzunguko wa 
pili wa ligi hiyo umekuwa na 
ushindani zaidi kutokana na 
timu kujiimarisha kwa kusajili 
wachezaji wapya ambao 
waliongeza nguvu katika 
vikosi vyao.

“Tunajua mechi haitakuwa 
rahisi kama ile tuliyocheza ka-
tika mzunguko wa kwanza, na 
si Simba Queens, mechi zote 

hazitabiriki siku hizi,” alisema 
mshambuliaji huyo.

Naye nahodha wa Simba 
Queens, Mwanahamisi Omary, 
alisema wamejiandaa vema 
na wanaamini mechi ya leo 
ushindani utakuwa mkubwa 
zaidi.

Mwanahamisi alisema 
endapo watatumia vizuri 
nafasi watakazozitengeneza, 
wanaamini leo wanaweza ku-
weka rekodi ya kuwa timu ya 
kwanza kuwafunga mabingwa 
hao watetezi wa ligi hiyo 
inayochezwa kwa mtindo wa 
nyumbani na ugenini.

Wakati huo huo, Katibu 
Mkuu wa Chama cha Soka 
Mkoa wa Mwanza (MRFA), 

Leonard Malongo, aliliambia 
gazeti hili kuwa, maandalizi 
ya mchezo kati ya Marsh 
Queens na Alliance Girls 
yamekamilika na wanaamini 
wakazi wa jijini hapa wataji-
tokeza kwa wingi kushuhudia 
vipaji vya mabinti zao.

Mechi nyingine za ligi hiyo 
zitakazochezwa leo zitakuwa 
ni kati ya Panama FC dhidi ya 
Mlandizi Queens wakati Ever-
green Queens watavaana na 
Tanzanite Queens huku Kigo-
ma Sisterz wakiwakaribisha 
Mapinduzi Queens kwenye 
Uwanja wa Lake Tanganyika 
mkoani Kigoma.

 Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BINGWA wa michuano ya 
Kombe la Muungano anatajiwa 
kujulikana leo kufuatia mchezo 
wa fainali utakaozikutanisha 
mabingwa watetezi wa kombe 
hilo, Jang’ombe Boys ya Zanzi-
bar dhidi ya Pan African ya jijini 
Dar es Salaam katika Uwanja wa 
Amaan visiwani hapa.

Katibu wa Kamati ya Mashinda-
no hayo, Kijo Nadir Nyoni, 
akizungumza na mwandishi wetu 
jana, alisema maandalizi kwa ajili 
ya mchezo huo yamekamilika na 
wanachosubiri kwa sasa ni ku-
wasili kwa Pan African ikitokea ji-
jini Dar es Salaam Ijumaa asubuhi 
kabla ya jioni kushuka dimbani.

Alisema katika mchezo huo 
kiingilio kitakuwa Sh. 1,000 huku 
mgeni rasmi akitarajiwa kuwa 
Diwani wa Kata ya Usaranga, 
Kimara jijini Dar es Salaam.

Alisema wanashukuru maandal-
izi yanaenda kama walivyopanga 
na kutoa shukrani zao kwa kam-
ishna wa michezo Sharifa Khamis 
kwa kuwaunga mkono kwa kiasi 
kikubwa.

Awali kabla ya fainali hiyo wali-
panga kuchezwe mechi za mtoano 
ili kupatikane bingwa atakaecheza 
fainali hiyo, lakini ilishindikana 
kutokana na ratiba ya uwanja na 
timu ambazo walitarajia kuzi-
jumuisha kubanwa na ratiba ya 
michezo yao.

Kutokana ugumu wa ratiba, 
wakaona ni bora mechi ya fainali 
kuchezwa moja kwa moja kati ya 
bingwa mtetezi wa kombe hilo, 
Jang’ombe Boys na mabingwa wa 
jijini Dar es Salaam, Pan African.

 

Simba Queens yapania ‘kuitoboa’ JKT Queens 

Jang’ombe 
Boys, Pan 
African 
vitani Amaan 
Zanzibar leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

T
IMU ya Mabaharia wa KMKM, 
wamenyoosha njia yao ya kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
baada ya juzi kuibuka na ushindi 

wa mabao 2-0 dhidi wapinzani wao wakubwa 
katika mbio hizo, Maafande wa KVZ.

Mabaharia wa KMKM kabla ya ushindi huo 
walikuwa wakiongoza ligi hiyo kwa tofauti tu 
ya mabao ya kufunga na kufungwa kufuatia 
kuwa na pointi 74 sawa na Maafande wa KVZ, 
lakini sasa kwa matokeo hayo ya juzi wamekaa 
kileleni wakiwa na pointi 77,  tatu zaidi ya 
wapinzani wao hao.

Kwa matokeo hayo, sasa KMKM inahitaji 
pointi moja tu katika mechi yake ya mwisho 
dhidi ya JKU wakati KVZ wao ili kutwaa ubing-
wa wakilazimika kushinda zaidi ya mabao 3o 
Jumamosi dhidi ya Chuoni huku wakiombea 
mabaharia hao wapoteze Jumapili.

Hiyo ni kutokana na KMKM tofauti ya ma-
bao yake ya kufunga na kufungwa kuwa 59 
wakati KVZ tofauti yake ya mabao ikiwa ni 29.

Katika mchezo huo wa juzi uliopigwa dimba 
la Amaan majira ya saa kumi alasiri mabao ya 
KMKM yalipachikwa nyavuni na Brahamani 
Othmani Chinga dakika ya 57 huku la pili liki-
fungwa dakika ya 86 kwa mkwaju wa penalti 
na Mudrik Muhibu baada ya mchezaji wa KVZ 

Iddi Mgeni kuunawa mpira ndani ya eneo la 
hatari.

Akizungumzia mchezo huo Kocha Msaidizi 
wa KMKM, Ame Msimu alisema malengo yao 
yametimia ya kuhakikisha wananyakuwa 
ubingwa msimu huu na kudai kuwa KMKM 
itazidi kufanya maajabu hata katika msimu 
unaokuja.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena 
Jumamosi kwa Mlandege kuvaana na 
Jang’ombe Boys Uwanja wa Amaan majira 
ya saa kumi alasiri, huku KVZ wakiwaalika 
Chuoni Uwanja wa Mau ze dong majira ya saa 
kumi alasiri na itafikia ukingoni Jumapili kwa 
KMKM kumenyana na JKU.

KMKM WAZIMA NDOTO 

ZA KVZ UBINGWA Z’BAR

WAYA... Matt Doherty akiifungia Wolverhampton bao la pili kwa kichwa baada ya kipa wa Arsenal, Bernd Leno, kupoteza mwelekeo wa 
kuwahi kuucheza mpira wa juu kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa katika Uwanja wa Molineux juzi na Gunners kulala 3-1. 
HABARI UK. 29 
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Solskjaer abwatuka kipigo Man City

   Bocco, Okwi waishusha Azam nafasi ya 
tatu, waifuata Biashara United huku...

 Kiungo wa Manchester United, Nemanja Matic, akimdhibiti mshambuliaji wa Manchester City, Sergio Aguero, wakati wa mechi ya Ligi 
Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Old Trafford juzi na wageni hao kushinda 2-0. HABARI UK. 28 

 Na Somoe Ng’itu, MWANZA 

S
IMBA imeendelea kujiimarisha 
katika mbio za kuishusha Yanga 
kileleni kuelekea ubingwa wa Ligi 
Kuu Bara baada ya jana kuishusha 

Azam hadi nafasi ya tatu kufuatia kuichapa 
KMC FC mabao 2-1 katika mechi ya ligi 
hiyo iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba jijini hapa.

Mabingwa hao watetezi sasa wamefikisha 
pointi 66 na kukaa katika nafasi ya pili nyu-
ma ya vinara Yanga wenye pointi 74 kwenye 
msimamo wa ligi hiyo, lakini wakiishusha 
Azam FC kutokana tu na tofauti nzuri zaidi 
ya mabao ya kufunga na kufungwa.

Kwa matokeo hayo, Simba imebakiza 
pointi nane tu kuifikia Yanga kileleni ambayo 
Jumatatu itakuwa na kibarua kigumu dhidi 
ya Azam katika Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Bao la kwanza la mabingwa hao watetezi 
lilipatikana dakika ya 20 kupitia kwa Mganda 
Emmanuel Okwi ambaye alipokea pasi fupi 
iliyoanzishwa na James Kotei baada ya ku-
piga mpira wa faulo.

Hassan Kabunda aliifungia KMC bao la ku-

sawazisha baada ya kumzidi mbio Zana Cou-
libaly na kupiga shuti lililomshinda kipa Aishi 
Manula kudaka na kutinga wavuni moja kwa 
moja. Nahodha John Bocco aliifungia Simba 
bao la pili kwa njia ya penalti dakika ya 82 na 
kurejesha furaha kwa mashabiki wa Msimba-
zi ambao walikuwa wanadhani mchezo huo 
ungemalizika kwa sare kutokana na KMC 
kucheza kwa kuelewana zaidi katika kipindi 
cha pili.

Wasiwasi kwa mashabiki wa Simba ilizidi 
kufuatia awali Meddie Kagere kukosa penalti 
baada ya kupiga shuti dhaifu lililodakwa na 
kipa wa KMC, Jonathan Nahimana kutokana 
na refa Abdallah Kambuzi kutoa adhabu hiyo 
baada ya Okwi kumnawisha Ismail Gambo 
mpira akiwa ndani ya 18.

Simba ilienda mapumziko ikiwa mbele 
kwa bao 1-0 katika mchezo huo wa kiporo na 
wa tatu mfululizo kwa Simba ikiwa kwenye 
Kanda ya Ziwa.

Hata hivyo, walikuwa ni KMC FC wanao-
fundishwa na Mrundi Etienne Ndayiragije, 
ambao walianza kufanya shambulizi katika 
lango la Simba kupitia kwa Abdul Hillary la-
kini shuti lake liliishia mikononi mwa Manula 
dakika ya sita huku Yusuf Ndikumana akitoa 

nje kwa kichwa krosi iliyopigwa na Koulibaly 
na kuwanyima Wekundu wa Msimbazi nafasi 
ya kufunga dakika mbili baadaye.

Dakika ya 11 kipa wa KMC FC, Nahimana al-
iwahi kudaka mpira wa kichwa uliopigwa na 
Okwi ambaye aliunganisha krosi ya Clatous 
Chama na kupoteza nafasi ya kufunga huku  
Bocco akipiga shuti fyongo dakika ya 11 na 
kuharibu kazi nzuri iliyofanywa na Kagere.

Dakika ya 26, Simba ilipoteza nafasi ny-
ingine ya kufunga baada ya Chama kupiga 
shuti nje akiwa amepokea pasi kutoka kwa 
Kagere na KMC FC wakajibu shambulizi hilo 
lakini straika wake, Hassan Kabunda ali-
chelewa kuunganisha pasi ya Omary Rama-
dhani akiwa ndani ya eneo la 18.

Bocco alikosa nafasi ya wazi tena kwa 
shuti lake kugonga mwamba wa juu baada 
ya kupokea mpira ulioanzia kwa Chama na 
Kagere dakika ya 43, lakini Chama alichelewa 
tena kumalizia pasi iliyopigwa na Okwi daki-
ka ya 52.

Kituo kinachofuata kwa Simba sasa ni 
mjini Musoma, Mara ambapo wataikabili Bi-
ashara United katika mchezo mwingine wa 
ligi hiyo utakaochezwa kesho kwenye Uwan-
ja wa Karume.

SIMBA YABAKIZA 8 

ZA YANGA KILELENI

 Na Mwandishi Wetu 

WAKATI klabu ikiwa katika 
mchakato wa maandalizi ya 
uchaguzi mkuu unaotarajiwa 
kufanyika ifikapo Mei 5, mwaka 
huu, Kamati ya Usajili ya Yanga 
imeanza mazungumzo na Coastal 
Union ili kumsajili mshambuliaji 
wa timu hiyo ya jijini Tanga, Ayoub 
Lyanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
mmoja wa viongozi wa Coastal 
Union ( jina tunalihifadhi), alisema 
klabu yao iko tayari kumuuza 
endapo Yanga itatoa kiasi cha 
fedha walichowaambia.

Kiongozi huyo alisema kuwa 
awali Yanga ilianza kuzungumza 
na mchezaji huyo, lakini baada ya 
kubaini kwamba bado ana mkataba 
na Coastal Union walilazimika 
kufuata utaratibu sahihi wa usajili.

“Yanga wanatusumbua sana 
kuhusu Lyanga, ila tumewaambia 
watupe pesa tu, maana kama 
washaona atawafaa, sisi tutawauzia 
na tutaendelea kutengeneza vijana 
wengine,” alisema kiongozi huyo 
aliyepo ngazi za juu Coastal Union.

Alisema klabu yake inajivunia 
kutumia zaidi wachezaji vijana 
inaowapandisha kutoka katika 
kikosi cha pili na wamekuwa 
wakiwapa matokeo mazuri licha 
ya kukabiliana na changamoto 
mbalimbali kutoka kwa timu 
pinzani.

“Coastal Union bado inaamini 
vijana ndio wenye uwezo na 
watakaosaidia kufanya mapinduzi 
ya kupunguza nyota wa kigeni 
wanaokuja kubahatisha, timu 
yetu ina wachezaji wengi wa 
U-20, wanafanya vema na 
wanawasumbua hao wanaojiita 
wakongwe,” aliongeza kiongozi 
huyo.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Mwinyi Zahera, alinukuliwa 
mapema wiki hii akikataa kuanza 
mchakato wa usajili kwa madai 
kwamba klabu hiyo haina fedha 
kwa sasa.

Lakini kamati ya kuchangisha 
fedha iliyoko chini ya Mwenyekiti 
wake, Anthony Mavunde, 
inaelezwa kuwa na zaidi ya 
Sh. milioni 500 baada ya 
kukusanya pesa kupitia harambee 
waliyoifanya mapema mwezi 
huu jijini Dodoma kwa kuwaalika 
viongozi mbalimbali wanaoipenda 
klabu hiyo.  

Lyanga aingia 
rada za Yanga 

HUPITI...


