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we, aonya upendeleo, undugu
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Rais Samia Suluhu Hassan.
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PROF. MKENDA AFUNGWA MIAKA

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe (katikati) na wen-
zake wakiwa kwenye chumba cha Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, AGEUKIA MITAALA MIW".I KU."FANYA

mkoani Dar es Salaam jana katika kesi inayowakabili. PICHA: JUMANNE JUMA ELIMU OFISA TRA
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alivyochunguza simu ya Mbowe e aarisluata — memhikum mias va
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HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu Hassan, akimwapisha Said Shaibu Mussa kuwa Balozi wa Tanzania nchini Kuwait, Ikulu
yva Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Rais Samia atema nyongo

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan, amewapa kibarua mawa-
ziri na naibu mawaziri akiwataka kuangalia upya sera na
sheria huku akikemea utoaji ajira kwa undugu na urafiki
pamoja na kuwaonya watumishi wasiowajibika.

Alisema hayo jana katika kikao maalumu cha mawaziri
na naibu mamaziri aliowateua hivi l<aribuni na wale wal-
kuwataka kuwa wabunifu.

Alisema ni muhimu viongozi hao wakaangalia , namna
ya kuboresha sheria, sera na taratibu za uendeshaji wa
wizara na taasisi zao, ili kuhakikisha zinafanya kazi kuleta
matokeo mazuri zaidi kwa wananchi.

“Ajira za undugu na urafiki ni miongoni mwa vitu vina-
vyoharibu taasisi za serikali. Unapoajiri ndugu, rafiki zako
ndani ya taasisi kwa sababu mmekua pamoja, ni rafiki
zako, mnaua taasisi. Naomba sana mkayazingatie haya.

“Ni bora kutengeneza timu yako ya kazi ambayo unajua
kwamba mtachapa kazi na si tu eti kwa sababu ni rafiki au
ndugu zako,” alisema.

Pia alisema kwa watumishi wasiowajibika, ni vyema
wakajitafakari kulingana na viapo vyao.

“Dunia nzima, nchi inayoitwa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ni moja tu na wananchi walioko humo ni
sisi. Kwa hiyo kama ni kuibomoa ni sisi tutaibomoa, kama
ni kuijenga ni sisi, kama kuipa sifa duniani ni sisi.

“Sisi tuliobahatika kuwa katika nafasi mbalimbali, wiz-
arani, mashirika na taasisi zote za serikali yetu ambazo
sheria na miongozo yetu imekubali ziwapo, tuna wajibu
mkubwa na tumebeba hiyo nchi na watu wake,” alisema
na kuwataka kuacha ubinafsi na badala yake kufanya kazi
kuwaletea maendeleo wananchi.

“Lakini ukijitizama wewe zaidi kuliko wajibu wako
uliopewa, hutakuwa unafanya vyema, kila mmoja wetu
akajipime anafanya nini. Je, anawajibika? Je kile kiapo
anakitekeleza? na kama unakwenda kinyume cha kiapo
ulichokiapa kwa dini yako, nenda kajitathmini.

Hakuna atakayeweza kupasua mioyo yenu akaingia vi-
fuani mwenu akajua huyu anafikiria nini, huyu ni mkwe-
li, huyu si mkweli. Kila mtu anajijua, lakini ujue kwamba
umebeba jukumu zito na umebeba wananchi wote wa-
naotaka kwende kuhudumiwa,” alisisitiza.

Pia alisema kila mmoja katika taasisi yake anatakiwa
kuwa mbunifu, afanye kazi kwenye wizara yake na kui-
chukulia kama ni yake binafsi, angependa iendeshweje,
ifanye nini ili faida ionekane na hatimaye wananchi wa-
jisikie kuwa wanahudumiwa na kwamba mawaziri na
naibu mawaziri watambue kwamba wao ndio wenye
timu yote.

TAASISI YA URAIS

Rais Samia aliwataka wateule hao pamoja na viongozi
anaowachagua, kuheshimu taasisi ya urais anayoion-
goza hata kama wanamchukia huku akibainisha kuwa
nafasi ya urais ni taasisi na si mtu, hivyo kinachotakiwa
kuheshimiwa ni taasisi.

“Urais ni taasisi na si mtu. Mtu inakuwa tu tukifuata
Katiba yetu na mambo mengine na kati yetu mmoja
wetu lazima awe Rais, akae pale kuangalia mambo yana-
vyokwenda.

“Urais ni taasisi ambayo inakuja na mamlaka yake,
inakuja inatoa miongozo. Kwa yeyote anayekuwapo pale
anafanyia kazi taasisi ya urais. Sasa kama humpendi ali-

yepo, penda nchi yako,” alisema na kuwataka kutambua
kuwa mamlaka ya uongozi wowote inatoka kwa Mungu.

“Kama unaona Samia aliyepo simpendi tu, usim-
pende yeye ukapuuza na yote yanayozunguka hiyo
taasisi. Yale yanayotokana na taasisi anayoiongoza, ya-
heshimu, mchukie yeye tu,” alisisitiza.

Rais aliwakumbusha wateule hao kuwa kiapo amba-
cho viongozi hao wamekiapa ni kikubwa na kwamba ni
vema wakakiheshimu.

SHAURIANENI

Rais Samia aliwataka viongozi hao kushauriana na
kuonyana kwa hekima wanapoona kuna mambo yanaha-
ribika badala ya kutumia ubabe.

“Hivi mnaijua muhali? “Ni hali ambayo labda namwo-
na Waziri Mkuu wangu ana tatizo lakini unamtizama
usoni humwambii, mwisho wa siku linakuja kuharibu
kazi. Sasa kule kutokutaka kuambizana, kutokutaka ku-
chukuliana hatua, kutokutaka kuonyesha kumkera mtu
kwa kumwambia kasoro yake hiyo ndiyo muhali.

“Kwa hiyo mnakokwenda huko, kama mwenzio ana
tatizo, itaneni kistaarabu, si kutukanana. Unamwambia
unajua ndugu yangu katika kazi zako nimeona moja,
mbili, tatu. Tungepita njia hii tungekwenda vizuri zaidi
kuliko huku, siyo ile kikomandanti, njoo hapa, halafu
unamwambia. Hatuwezi kwenda hivyo, nitakwenda
kumwambia mama mimi, aaahaa, rekebishaneni kwanza
huko ndani.

“Ujue kama wewe unaitwa Waziri, ni mkubwa wa
wengine chini, hata kama amekuzidi umri, lako wewe ni
hekima, busara, jinsi ya kudili na wenzio, kuliko ubabe,
kutunishiana misuli. Mkianza kutunishiana misuli na kut-
ishiana ndiyo matatizo yanaanza ndani ya taasisi, ndani
ya sekta zenu, kwa hiyo kuondosheana muhali kama
kuna tatizo lisemwe ili twende mbele.”

Rais Samia alisema wakianza kutunushiana misuli na
kuonyeshana ubabe kutaharibu taasisi na kuumiza wa-
nanchi.

MPANGO AWAPA SOMO

Naye Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, aliwataka
mawaziri hao kujiepusha kujihusisha na kashfa wakati
wa utendaji kazi wao ikiwamo rushwa na ubadhirifu, ul-
evi na uchawi.

Akihitimisha mkutano maalumu wa mawaziri hao, Dk,
Mpango alisema: “Si vyema Waziri au Naibu Waziri ku-
tuhumiwa na mambo ya ovyo yakiwamo ya rushwa hasa
ya ngono, ulevi na uchawi. Hivyo haviendani na maadili
ya uongozi na kufanya hivyo kunakuondolea hadhi yako.”

“Kila mmoja azingatie maadili na miiko ya kazi yake.
Tushirikiane katika mgawanyo wa kazi zetu, ikiwamo ku-
wahudumia wananchi. Kwa mfano anakuja mzee kudai
pensheni halafu unamwambia rudi tu faili lako silioni...
je, angekuwa baba au mama yako amekuja na shida ya
namna hiyo ungemjibu hivyo? Tuguswe na shida za
wananchi.”

Dk. Mpango pia alikemea vitendo vya viongozi hao
kunyanysa watumishi walio chini yao.

“Tulikuwa na kesi ya ovyo. Kiongozi anaondoka kuru-
di Dar es Salaam, anafika kununua nyanya na vitunguu
na dereva wake akashuka kununua akaviweka kwenye
gari. Kiongozi huyo alimwambia shusha. Sasa kiongozi
wa namna hiyo, hata utu hakuna kwa sababu tu yeye ni
dereva au ni mhudumu,” alisema.

Shahidi aeleza

alivyochunguza
miamala katika
simu ya Mbowe

SHAHIDI wa tisa wa Jamhuri, Gladis Fimbari
(36) katika kesi ya ugaidi inayomkabili Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe, na wen-
zake watatu, amedai alipewa jukumu la kuchun-
guza miamala na usajili wa namba tatu za simu.

Fimbari ambaye ni Mwanasheria wa kampuni
ya simu za mkononi ya Airtel, amedai kuwa
miongoni mwa simu hizo ni pamoja na inayodai-
wa kuwa ya Mbowe, Simu nyingine ni ya Luteni
Dennis Urio.

Alidai hayo jana Mahakama Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi mbele ya
Jaji Joachim Tiganga wakati akitoa ushahidi kwa
kuongozwa na Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Robert Kidando.

Alidai kuwa Julai 2, 020 akiwa ofisini Morocco,
Dar es Salaam, Mkuu wake wa idara alimpa kazi
ya kushughulikia miamala ya fedha ya namba
tatu.

Shahidi alitaja namba hizo kuwa ni 0782
237913 ambayo katika usajili alidai ilikuwa
inamilikiwa na mshtakiwa Halfani Bwire, ya pili
0787 555200 usajili ukionyesha ni ya Luteni
Urio na 0784 779944 ambayo katika usajili ili-
kuwa inamilikiwa na Mbowe.

Katika uchunguzi huo, alidai kuwa alitumia
mifumo miwili, wa kwanza wa kupata taarifa za
miamala unaoitwa MOBIQUIT unaochukua taarifa
na kuhifadhi. Mfumo wa pili alidai unaitwa AG-
ILE, ambao unatumika kupata taarifa za usajili
za mteja na katika kazi hizo anatumia kompyuta
mpakato au ya kawaida.

Mwanasheria huyo alidai vitendea kazi vime-
unganishwa na mifumo ya Airtel na haiwezekani
kufanya jambo lolote na pia vimeunganishwa na
mfumo wa kutoa taarifa pale inapofanyika Kiny-
ume.

Alidai kuwa alipoanza kuchunguza, aliingia
kwenye mfumo na Kuingiza namba moja ya simu
iliyoombwa taarifa yake kisha ikatoa taarifa am-
bayo aliihakiki kujiridhisha kisha akaichapisha.
Alidai kuwa alifanya hivyo kwa namba zote tatu.

Alipohojiwa kama nyaraka alizoandaa akiziona
atazikumbuka, alidai atazikumbuka kwa sababu
kuna jina lake, saini yake na muhuri wa Airtel.

Fimbari alidai kuwa katika nyaraka hizo aliam-
batanisha na barua ya maombi kutoka ofisi ya
uchunguzi ya Julai Mosi, 2021 iliyoonesha jalada
CD/IR/2097/2020 ikiwa na namba tatu zilizo-
ombewa taarifa.

Shahidi aliomba kutoa taarifa hizo kama kiele-
lezo na mawakili wa utetezi, wakiongozwa na Pe-
ter Kibatala hawakuwa na pingamizi. Mahakama
ilipokea na kuvipa namba vielelezo hivyo.

Katika uchunguzi wake, alidai kuwa Julai 20,
2020 namba 0784 779944 ilifanya muamala
kwenda kwenye namba 0787 555200 wa Sh
500,000, muamala wa pili Sh. 199,000 na wa
tatu ulifanyika Julai 31, 2020 kutoka namba
0784 779944 kwenda namba 0782 237913 ya
Halfani Bwire wa Sh. 80,000.

Luteni Urio ni Mwanajeshi anayedaiwa katika
kesi hiyo alitumwa na Mbowe amtafutie ma-
komandoo waliostaafu au waliofukuzwa kazi ili
wafanye vitendo vya kigaidi huku maelezo ya
onyo ya washtakiwa yakidai kwamba Urio ali-
watafutia kazi ya kumlinda Mbowe washtakiwa
watatu katika kesi hiyo.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Mbowe, Bwire,
Adamu Kasekwa na Mohammed Ling'wenya
ambao wanashtakiwa kwa kula njama kufanya
vitendo vya kigaidi kati ya Mei na Agosti, 2020.
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Mtuhumiwa ujambazi ajeruhi polisi wakimkamata

Na Francis Godwin, IRINGA

ASKARI polisi watatu mkoani Ir-
inga, wamejeruhiwa sehemu mbalim-
bali za miili yao wakati wakimkamata
mtuhumiwa sugu wa makosa ya wizi

“Mtuhumiwa huyu
wakati anakamat-
wa aliwajeruhi
askari watatu se-
hemu mbalimbali
na alipokamatwa
alikutwa na pan-
ga aliloliandika
KIFO, akimaanisha
kuwa yuko tayari
kufanya mauaji
kama ambavyo
alitaka kuwafany-
ia askari wakati
anakamatwa,”
alisema Kamanda
Bukumbi.

wa pikipiki na uvunjaji, Godson
Kahemela.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ir-
inga, Allan Bukumbi, alisema aska-
ri hao walijeruhiwa wakati wakim-
dhibiti mtuhumiwa huyo ambaye
amekuwa akijihusisha na matukio
ya uvunjaji katika maeneo mbal-
imbali Manispaa ya Iringa.

Kamanda  Bukumbi  alise-
ma mtuhumiwa huyo wakati
anakamatwa alikutwa na panga.

“Mtuhumiwa  huyu  wakati
anakamatwa aliwajeruhi askari
watatu sehemu mbalimbali na
alipokamatwa alikutwa na pan-
ga aliloliandika KIFO, akimaani-
sha kuwa yuko tayari kufanya
mauaji kama ambavyo alitaka ku-
wafanyia askari wakati anakamat-
wa,” alisema Kamanda Bukumbi.

Wakati huo huo, Kamanda Bu-
kumbi alisema Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na maofisa uhami-
aji wa mkoa wa Iringa wame-
wakamata wahamiaji haramu 40,
raia wa Ethiopia, ambao wanadai-
wa kutelekezwa kwenye lori baada
ya kuingia nchini kinyume cha
utaratibu.

Alisema wahamiaji hao wa-
likamatwa Wilaya ya Iringa katika
Barabara Kuu ya Iringa - Mbeya
baada ya kutelekezwa katika lori
aina ya Mitsubishi Fuso lenye
namba za usajili T 517 DJY mali
ya Deogratius Kimambo, mkazi wa
mkoani Kilimanjaro.

Kamanda Bukumbi alisema ku-
kamatwa kwa wahamiaji hao ni
mwendelezo wa operesheni mbal-
imbali zinazoendelea mkoani Ir-
inga zenye lengo la kupambana na
matukio ya uhalifu.

Alisema baada ya kufanya up-
ekuzi katika gari hilo walikutwa
wahamiaji hao wakiwa wameingia
nchini kupitia mpaka wa Naman-
ga, wakisafirishwa kwenda mpaka
wa Tunduma.

Pia alisema Januari 11, mwaka
huu, polisi kwa kushirikiana na
maofisa wa Hifadhi ya Taifa Ruaha,
waliwakamata watu wawili wakisa-
firisha meno ya tembo vipande 19
pamoja na jino moja la kiboko kwa
kutumia pikipiki.

Kamanda Bukumbi aliwataja
watuhumiwa hao kuwa ni Ezekiel
Patrick (43) na George Ng'umbi

(25). Kadhalika, alisema Januari 7,
mwaka huu, maeneo ya Kitongoji
cha Magunga Bondeni, Kiponzero

wilayani Iringa, askari polisi wal-
imkamata Paul Kalinga (47) akiwa
na meno mawili ya tembo.
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Mamia wamuaga Ngapemba Dar |-

Na Salome Mwasamale

MAMIA ya wanahabari, ndugu, jamaa na
marafiki, jana walijitokeza kuaga mwili wa
aliyekuwa Ofisa Habari wa Mkoa wa Mwanza,
Abeli Ngapemba (53) (pichani), aliyefariki
dunia kwenye ajali ya gari Busega, mkoani
Simiyu.

Waombolezaji hao walijitokeza kuifariji
familia ya Ngapemba pamoja na kushiriki
ibada ya kuaga mwili wake iliyofanyika katika
Kanisa Katoliki Bikira Maria wa Mlima Kalmel,
Bunju A, Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa ibada hiyo, Askofu
Msaidizi kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar
es Salaam, Henry Mchamungu, aliwata-
ka waombolezaji kutumia kifo cha Ngapem-
ba kama njia sahihi ya kumtumikia Mungu
kwa kuwa Biblia inawataka kuwa tayari waka-
ti wote kwa kuwa hawajui siku wala saa ya kut-
waliwa na Mungu.

“Sisi binadamu tunapofariki hatujui tu-
naenda wapi ndiyo maana tunawaombea
waliotutangulia ili Mungu apate kuwasamehe
makosa yao na kuwakaribisha katika ufalme
wa Mungu. Wanaoamini katika ufufuo wa
wafu, kwa wanao amini kifo hakitishi kwa
kuwa ndiyo mwanzo wa maisha mengine ila
kwa wasioamini kifo kinatisha tena mare-
hemu wanaonekana wameenda kwenye
maangamizi,” alisema.

Alisema kifo kinahitimisha maisha ya du-
niani na kinaanzisha maisha mapya ya mbin-
guni, lakini hakipigi hodi kinakuja muda wow-
ote hivyo aliwataka waombolezaji kukesha
wakimwomba Mungu kwa kuwa hawajui siku
wala saa ya kutwaliwa kwao kama ilivyokuwa
kwa Ngapemba.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, Kaimu Katibu Trawler Mkoa huo,
Tutuba Mangazini, alisema ujio wa Ngapemba
katika mkoa ulileta mabadiliko makubwa ya
kiutendaji, hivyo atakumbukwa daima kwa
uchapa kazi wake.

Naye, Mdogo wa Marehemu, Padri Ti-
tus Ngapemba, alisema katika enzi za uhai
wake, walishuhudia maisha yenye ushuhuda
mzuri, lakini alimshukuru Mungu kwa kuwa
alizungumza na kaka yake saa mbili kabla ya
ajali.

Alisema wamepokea salamu nyingi za
pole kutoka kwa ndugu, jamaa na marafiki.
Alisema Ngapemba alikuwa mtu wa ‘net-
work’ (mtandao), hivyo wamezipokea kama
familia.

Mwili wa Ngapemba uliwasili nyumbani
kwake Bunju juzi usiku ukitokea mkoani
Mwanza baada ya kumalizika kwa ibada
ya pamoja iliyofanyika katika viwanja vya
Nyamagana na kuhudhuriwa na viongozi
mbalimbali wakiwamo Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Rob-
ert Gabriel.

Ngapemba alifariki dunia Januari 11, mwa-
ka huu, majira ya saa 12:45 asubuhi katika
ajali ya magari mawili, lililokuwa limebeba
waandishi kwenda Ukerewe na Toyota Hiace
iliyokuwa ikienda Mwanza ambayo yaligon-
gana uso kwa uso na kusababisha vifo vya
watu 14 na sita kujeruhiwa.

Ngapemba ameacha mjane na watoto
watatu. Bwana alitoa na Bwana ametwaa,
jina lake lihimidiwe. Amina.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo
itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na
idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

+ Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia
ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo
itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
Dhamana itauzwa Kama ilivyo.
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SEEKING PASSIONATE AND ETHICALLY MOTIVATED

TANZANIAN PROFESSIONALS.

Tanzania Cheshire Foundation (TCF) in partnership with Leonard Cheshire (LC) have been
awarded a three-year grant to deliver an innovative Inclusive-Education Project in Tanzania.

Tanzania Cheshire Foundation (TCF) in partnership with Leonard Cheshire (LC) have been awarded a three-year grant to deliver an
innovative Inclusive-Education Project in Tanzania.

TCF and LC in partnership, are excited to be commencing work as part of a wider consortium on this new multi-year Disability Inclusive
Development (DID) project in Shinyanga City, Shinyanga district council in Shinyanga region and Misungwi in Mwanza region of Tanzania,
in line with the National Inclusive Education Strategy (NIES). The project aims to increase the enrolment and retention of children with
disabilities in education, to increase their learning and improve their life-chances focusing on inclusive education for pre-primary and

primary school-going age children.

LC is part of the Inclusive Futures consortium, funded by the Foreign, Commonwealth and Development Office (FCDO). The 16 Inclusive
Futures partners are working together to include people with disabilities in health, work, education, and tackle stigma and discrimination
through the Disability Inclusive Development (DID) programme. Together we are using a range of innovations to promote the importance of
disability inclusion, aligning closely with the work of governments.

TCF and LC in partnership as part of a wider consortium will work closely together with government officials and OPDs as well as a range
of stakeholders at local level, striving to improve the implementation and accountability of inclusive education in Tanzania.

We are looking for experienced disability inclusion role models, and ethically

https://careers.leonardcheshire.org/jobs/

"
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Consortium Project Manager (45,000,000 - 52,000,000 TZS)
to coordinate delivery on behalf of the Consortium project
. N N ¥ 5

rtium-pr -man: r--|

https://careers.leonardcheshire.or

to lead on MEL and accountability practices

d Tanzanian pr

National Technical Advisor (IE) (part-time 3 days p/week c.28,800,000 - 34,800,000 TZS pro-rata)
to provide guidance and technical advice on Inclusive Education

I-technical-adviser--08825-tanzania/8845/description/
Monitoring Evaluation and Learning Manager (MEL) (38,000,000 - 43,000,000 TZS)

jobs/vacancy/monitoring-evaluation--learning-manager-08824-tanzania/8844/description,

Is for three critical

About you - First and foremost, you must be passionate about and committed to disability inclusion and safeguarding and be personally
driven to make a difference in the lives of children. You must have proven experience of working in a consortium programme dealing
effectively with multiple stakeholders across government, OPDs, and with local community groups. This is a real opportunity to make a

meaningful impact in Tanzania.

Application process - All interested candidates must apply via the links associated to the vacancies. Only candidates who apply online will
be considered. In your application, please include your CV and a cover letter giving your motivation to apply and your availability). Full job
description details are available in each link. We welcome applications from all sections of the community and actively encourage
professionals with disabilities to apply. This will be a fast-faced recruitment process and we are seeking for candidates available to start

immediately.

We reserve the right to close this vacancy once suitable candidates have been identified.

£0599L
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HABARI KITAIFA

Prof. Mkenda ageukia mitaala elimu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
amesema anatarajia kutafuta
wataalamu  wabobezi  katika
elimu wakiwamo wastaafu ili ku-
pata mchango wao wa kuboresha
elimu ikiwamo uboreshaji wa mi-
taala.

Prof. Mkenda amesema ka-
tika kufanya hivyo, atatenga wiki
tatu kuzungumza na watumishi
wa wizara na kupitia nyaraka

muhimu ili kufanya uchambuzi
ili kuboresha elimu na kuleta tija
kwa maendeleo ya taifa.
hapa wakati wa makabidhiano
ya ofisi  kutoka kwa mtangulizi
wake, Prof. Joyce Ndalichako.

Mkenda alisema wizara hiyo ni
nyeti, hivyo inatakiwa kutendewa
haki kwa kufanya kazi kwa
ushirikiano mkubwa na watumi-
shi.

“Wizara hii si ya kuchezea ni
wizara nyeti sana. Ukiichezea
inahitaji si kubadilisha badilisha

mambo, tutalichanganya taifa,”
alisema.

“Pia ili kufanya kazi vizuri,
naomba ushirikiano na msiwe na
nidhamu ya uoga pale mnapoona
kuwa mambo siyo msisite ku-
niambia ukweli kwani nyie ni
wazoefu wa wizara hii muhimu,”
alisisitiza.

Aliwataka watumishi kutokuwa
na nidhamu ya uoga badala yake
wafanye kazi kwa bidii ili kuinua
elimu nchini.

Pia aliwataka kumkosoa pale
wanapoona anakwenda kinyume.

Naye Prof. Joyce Ndalichako
alisema wizara hiyo imeachwa
kwenye mikono salama, hivyo
watumishi wampe ushirikiano wa
kutosha waziri mpya.

Ndalichako  alimtaka  Prof.
Mkenda kusimamia vizuri miradi
ya elimu ambayo serikali imetoa
fedha kwa ajili ya kuiendeleza
ikiwamo ya ujenzi wa shule, vyuo
na mabweni pamoja na shule za
wasichana.

Ndalichako alisema hana hofu
na Prof. Mkenda kwa sababu yuko
vizuri katika suala zima la elimu.

Mwinyi apongeza ushirikiano JKT, JKU

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amepongeza ushiriki-
ano uliopo kati ya Jeshila Kujen-
ga Taifa (JKT) na Jeshi la Kujenga
Uchumi (JKU) huku akisisitiza
umuhimu wa kuimarisha ili kuleta
mafanikio zaidi.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana wakati wa mazungumzo
na Meja Jenerali Rajabu Mabele,
Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), aliyekwenda Tkulu kumsal-
imia.

Dk. Mwinyi alimweleza Jenerali
Mabele kwamba kuna umuhimu
wa kuongeza ushirikiano kati ya
JKT na JKU hasa katika kuimari-

sha mafunzo na uzalishaji mali
pamoja na mambo mengine hasa
ikizingatiwa kwamba JKT tayari
imeshapiga hatua kubwa katika
kuimarisha miradi ya maendeleo
ikiwemo miradi ya ujenzi.

Alisema kwa vile JKT imeanza
shughuli hizo kwa muda mrefu
na tayari ina uzoefu wa kutosha,
ni vyema kwa kikosi cha JKU na-
cho kikapanua wigo kutoka
jeshi hilo ambalo limekuwa
likitumiwa katika shughuli mbal-
imbali nchini hasa za miradi ya
ujenzi ambayo mafanikio yake
yanaonekana.

Alisisitiza kuwa ni vyema JKU
ikajengewa uwezo ili ifike muda
iwe na kampuni yake ya ujenzi
kama ilivyo kwa JKT ambayo im-

ejijengea sifa kubwa katika shu-
ghuli za miradi ya ujenzi nchini.

Rais Mwinyi alieleza kufura-
hishwa na ukaribu uliopo kati ya
JKT na JKU na kueleza haja kwa
kikosi cha JKU kuwa na taratibu
zote za Kkijeshi zinazotakiwa ili
kufikia malengo yaliyokusudiwa
ikiwa ni pamoja na kuwa na nid-
hamu ya kijeshi.

Aliongeza kuwa wakati ume-
fika kwa JKU kuzalisha mali na
kujijengea utaratibu maalumu wa
kuhakikisha tija inapatikana kama
ilivyo kwa JKT.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi alim-
pongeza Jenerali Mabele kwa ku-
pata wadhifa wa kuwa Mkuu wa
JKT pamoja na kupandishwa cheo
kuwa Meja Jenerali.

Jenerali Mabele alimweleza
Rais Mwinyi ukaribu na ushiriki-
ano uliopo kati ya JKT na JKU, ul-
ioanza mwaka 2001 kwa mwaliko
wa sherehe, mafunzo na shughuli
zingine za kimaendeleo,

Aidha, Mabele alisema kwa
mara ya kwanza SUMA JKT am-
bayo ni shirika la uzalishaji mali
chini ya JKT, limetekeleza mradi
wa Tawi la Chuo cha Mwalimu Ny-
erere visiwani humo mwaka jana
kwa ushirikiano na JKU.

Mabele alimweleza Rais Mwinyi
kwamba katika uongozi wake
ameahidi kushirikiana na JKU ili
kuhakikisha inazidi kupiga hatua
na kufikia malengo yaliyokusudi-
wa hasa katika masuala ya uzal-
ishaji, mafunzo na mengineyo.

Afungwa
miaka miwili
kujifanya
ofisa TRA

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Dodoma,
imemhukumu mkazi wa Dar
es Salaam, Kitareti Mahuti,
kifungo cha miaka miwili jela
na kulipa faini ya Sh. milioni
mbili kwa kosa la kujifanya
mtumishi wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA).

Hukumu hiyo ilitolewa
Jumanne wiki hii na Hakimu
Mkazi Aloyce Katemana,
baada ya kuridhishwa na
ushahidi uliotolewa ma-
hakamani hapo na upande
wa mashtaka.

Akitoa hukumu hiyo katika
kesi namba 170 ya mwaka
2019, Hakimu Katemana
alisema mahakama imeri-
dhishwa na ushahidi ulio-
tolewa na upande wa mash-
taka, kutoa adhabu hiyo.

Alisema hukumu hiyo im-
etolewa ili iwe fundisho kwa
watu wanaojifanya watumi-
shi wa umma na kutenda ma-
kosa hivyo kuharibu taswira
nzima ya serikali na utumishi
wa umma kwa ujumla.

Awali, Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Miyango
Kezilahabi, alidai kuwa
mshtakiwa alifikishwa ma-
hakamani mara ya kwanza
mwaka 2019.

Mwanasheria wa TRA,
Hadija Senzia, alidai kuwa
mshtakiwa alikuwa akitumia
kitambulisho bandia cha TRA,
alizunguka kwenye maduka
na nyumba za kulala wa-
geni na kujitambulisha kuwa
ni mtumishi wa mamlaka
hiyo, akiwakagua wateja na
kuwatishia kuwapa makosa
mbalimbali.

“Document (nyaraka)
nyingi zilikuwa za kughushi
na alikuwa akiwatishia wale
wasiotoa risiti kwa njia ya
kielektroniki (EFD) na ali-
kuwa akidai fedha,” alidai.

Senzia alidai kuwa
mshtakiwa alikuwa akitu-
mia majina tofauti kwenye
kitambulisho chake ambacho
kilikuwa na namba za kuo-
nyesha kuwa ni mwajiriwa
wa TRA na kwamba alikuwa
akizunguka mikoa mbalim-
bali akidai yeye ni ofisa wa
kodi akitumia gari aina ya
Toyota IST.

“Alikuwa na kitambulisho
feki cha TRA chenye jina la
Miringe James, kazi ofisa wa
kodi,” alidai.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA Alill YA
HUDUMA YA KUTOA VIFAA VYA KAZI ZA UWANDANI KWA

MRADI WA EACOP.
KUMBUKUMBU NA: 0010007360

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa
Midstream B.V, inaalika Taasisi zenye \/\7/e|edi na Uzoefu Kuonesha
Nia ya Kutoa Huduma ya Vifaa vya Uwandani (Provision of Field
Equipment] kwa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba
lililofukiwa chini la kusafirisha mafuta linalokatisha mipaka ya nchi
mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya
kusafirisha mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka eneo la
Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomifa 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitokuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Huduma ya Vifaa vya Uwandani Vinavyohitajika ni pamoja na;

* Mahema [Marquee Tents| yenye ukubwa wa saizi ya
Kati na Kubwa yenye uwazi wa kufunguka pembeni.

* Viti na Meza za Plastiki na vifaa vya Kutunzia Taka,

e Cenerefa la Kubebeka kwa Urahisi linatumia petroli lenye
ukubwa wa 5KW.

. I\SIyoyo cheneo za umeme zenye urefu wa 5m, 10m na

m.

* Radio za Mkononi zinazoweza kuchajiwa,/Walkietalkies
na vifaa vya kuchajia.

* Sanitiza na Vifaa vya Kunawia Mikono (mobile hand
sanitizer).

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja
na nyaraka zifuatazo:
e Uthibitisho wa usaijli katika Mamloka ya Mapato ya
Tanzania (TRA) na Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi
cha mwaka wa hivi karibuni.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Wakala wa

Usalama Mahala pa Kazi (OSHA.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa
katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mioaiji na
msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa
kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

* Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka
201 7gpomo]o na tafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria
za Kitaifa na Kimataifa pamoja na viwango vya Kimataifa
vya mafuta na gesi.

e Uthibitisho wa uweEo wa vifaa vya kufosha au uwezo
wa kuwa na vifaa katika muda mfupi vinapohitajika.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa

uduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha
nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa
kupitia barua pepe: eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com
(ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 9:00 mchana Maijira ya
Afrika Mashariki, tarehe 21 Januari 2022. Kichwa cha Barua Pepe
ni 0010007 360.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJiLI YA HUDUMA
YA UHAMISHAJI NA UHIFADHI WA MAKABURI KWA EACOP.

KUMBUKUMBU NA: 0010007361

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa
Midsiream B.V, inaalika %Qosisi zenye Weledi na Uzoefy K%onesho Nia ya
Kuandaa na Kutekeleza /X\fongo wa Uhamishaji na Uhifadhi wa Makaburi
yaliyomo ndani ya eneo (Mkuza) lililoguswa na Mrodi wa Bomba la Mafuta
Chafi la Afrika X/\oshoriki. Mchakato huu utahusisha kuandaa Mikutano na
Viongozi wa Mikoa, Wilaya na Serikali za Mitaa Pamojo Kaya zilizoguswa.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa
chini la kusafirisha mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo
safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani yo
Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta katika masoko ya
kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Ugondyo,
mpaka eneo la Chonﬁoleom, Mkoa wa Ton}go nchini Tanzania. Urefu wa
bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita T,147 zitakuwa nchini Tanzania.
Makaburi haya ni Icﬂe tu yaliyoguswa na Mkuza wa Bomba la Mafuta Ghafi
la Afrika Mashariki katika Mikoa iliyoguswa na Mradi. Mawanda haya
hayajumuishi "Maeneo ya Kipaumbele" au kambi na karakana ya kuondoﬁo
mabomba pamoja na eneo la kuhifadhi vifaa lililopo ukanda wa 3E)ohori katika
Rasi ya Chongoleani.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Huduma za Uhamishaji na Uhifadhi wa Makaburi Utahusisha mambo
yafuatayo:

e Kuhakiki maeneo na sehemu makaburi yalipo kama yalivyoainishwa na

Mradi.

e Kuandaa Mikutano na Viengozi wa Wilaya na wa Serikali za
Mitaa/Vijiji ikiwa ni pamoja na Afisa Afya wa Wilaya ili kuandaa
mhohjfoii yote ya Uhamishaji na Uhifadhi wa Makaburi kwa mujibu wa
sheria.

¢ Kuandaa Mikutano na Koio zilizoguswa kwa aijili yakuwezesha
ufanyikaji wa shughuli za kimila na”za kitamaduni pamoja na masuala
ya fidia yamelipwa.

¢ Kuandaa Mikutano na Kaya zilizoguswa pamoja na viongozi wa serikali
ﬁo Mitaa/Kijiji kwa lengo la kutambua maeneo yakuhamishia makaburi

ayo.

e Kushirikiana na Viongozi wa Mitaa/Vijiji kwa ajili ya kutambua vibarua
watakaosaidia zoezl la uhamishaji wa makaburi.

e Kuwezesha upatikanaji wa vifaa vyote vya kiafya, kiusalama na
kimEzki)ngjro vitakavyowezesha zoezi la uhamishaji na uhifadhi wa
makaburi.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na
nyaraka zifuatazo:

® Uzoefu wa uhamishaji na uhifadhi wa makaburi nchini Tanzania kwenye
maeneo ya viwanda au miradi mingine.

® Uzoefu wa kushirikiana na mamlaka husika kwenye shughuli za
uhamishaji na uhifadhi wa makaburi Tanzania.

o Uthibifisho wa usaijili katika Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA) na
Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Wakala wa Usalama Mahala pa
Kazi (OSHA).

e Inashauriwa, mwonsyesho nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi
dafa ya EWURA (LSSP) kama mfoaji na msambazaji wa huduma ndani
ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

¢ Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na
fafsiri ya Kampuni ya Ndani na’sheria za Kitaifa na Kimataifo pamoja
na viwango vya Kimataifa vya mafuta na gesi.

Muhimu: Kwa aijili ya kutengeneza orodha ya Makampuni ya Awali
yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye
vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji

wa Taarifa (NDA).

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa yo kuonyesha nia
iliyoandaliwa kwa Iu%ho a kiingereza pamoja na nyarcka tajwa kupitia barua

epe: eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com STUkUbWO usiozidi MB20)
ﬁodi kufikia saa 9:00 mchana Maiira ya Afrika Mashariki, tarehe 21 Januari
2022. Kichwa cha Barua Pepe ni 0010007361.

Muhimu: Kwa aijili %/o kutengeneza orodha ya Makampuni ya Awali yenye
vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka Zilizotumwa na
makampunj yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni
utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vi%ezo baada ya makampuni
hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA).
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Mkenda ameonyesha dhamira
katika elimu, aungwe mkono

MWISHONI mwa wiki iliyopita, Rais Samia Suluhu Hassan alifanya
mabadiliko ya Baraza la Mawaziri kwa kuwateua wapya kuongoza
wizara, wengine kupandishwa kutoka unaibu waziri na baadhi
kuondolewa kabisa.

Baada ya kuapishwa Jumatatu iliyopita katika Ikulu ya Cham-
wino, Dodoma, kila waziri na naibu wake wamekuwa wakiripoti
katika ofisi zao huku wakiahidi mambo kemkem kulingana na
sekta zilizo chini ya wizara hizo.

Miongoni mwa mabadiliko yaliyofanyika, Rais Samia alimteua
Prof. Adolf Mkenda, mwanataaluma na nguli wa masuala ya
uchumi, kuwa Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia akichukua
nafasi ya mwanataaluma nguli wa elimu, Prof. Joyce Ndalichako,
ambaye amekuwa Waziri mwenye dhamana ya kazi na ajira ka-
tika Ofisi ya Waziri Mkuu.

Uteuzi wa Prof. Mkenda ambaye kabla alikuwa Waziri wa
Kilimo, nafasi ambayo imechukuliwa na aliyekuwa naibu wake,
Hussein Bashe, umeonyesha haukukosewa kutokana na dira yake
katika kuboresha sekta ya elimu.

Wakati akikabidhiwa ofisi hiyo, Prof. Mkenda, alisema anata-
rajia kutafuta wataalamu wabobezi katika elimu, wakiwamo
wastaafu ili kupata mchango wao katika maendeleo ya sekta hiyo
ikiwamo uboreshaji wa mitaala.

Katika kufanya hivyo, alisema atatenga wiki tatu kuzungumza
na watumishi wa wizara na kupitia nyaraka muhimu ili kufanya
uchambuzi kuboresha elimu na kwa lengo la kuleta tija kwa
maendeleo ya taifa. Mkenda alisema wizara hiyo ni nyeti, hivyo
inatakiwa kutendewa haki kwa kufanya kazi kwa ushirikiano
mkubwa na watumishi huku akiweka bayana kwamba si wizara
ya kuchezea na kwamba haitakiwi kubadilisha badilisha mambo.

Kwa kauli yake hiyo na mpango wa kuwashirikisha wataalamu
wabobezi na magwiji katika elimu, ni dhahiri kwamba amebaini
matatizo makubwa yanayo sababisha kudorora kwa elimu na ha-
timaye kukwamisha mambo mbalimbali kwa maendeleo ya taifa.

Tunasema hivyo kwa sababu yako mambo mengi ambayo ya-
mekuwa yakilalamikiwa katika sekta ya elimu ikiwamo mitaala na
kwamba haiendani na muktadha wa sasa wa maendeleo ya say-
ansi na teknolojia pamoja na kutatua tatizo la ajira ambalo linawa-
kumba vijana wengi ambao wanahitimu katika vyuo mbalimbali
ndani na nje ya nchi.

Aidha, kwa zaidi ya miaka 20 kumekuwa na mabadiliko juu ya
mitaala pamoja na mabadiliko ya viwango vya ufaulu ambavyo
vimekuwa vikidaiwa kuwa ni sehemu ya mambo yanayoharibu
mfumo wa elimu nchini.

Mwaka 2001 kwa mfano, mtu mmoja alipoteuliwa kuwa Waziri
wa Elimu na Utamaduni wakati huo, alitangaza kufuta mashinda-
no ya michezo ya shule za msingi (UMITASHUMTA) na ya se-
kondari (UMISSETA) kwa madai kwamba muda unaotumika kwa
michezo hiyo hauna tija katika elimu! Pia waziri huyo huyo alifuta
mtaala kwa kuunganisha Kemia, Baiolojia na Fizikia kuwa somo
moja na kufutwa masomo ya biashara.

Mwingine aliteuliwa kuwa Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa
la Mitihani (NECTA) na kubadilisha madaraja ya ufaulu kisha
kuwa wastani wa ufaulu (GPA) kwa kidato cha pili, cha nne na cha
sita. Hii ndiyo maana Prof. Mkenda anaposema elimu si jambo la
kubadilisha badilisha mambo, anajua siri iliyoko ndani yake.

Kwa mantiki hiyo anaposema anataka kuwatumia hata wastaa-
fu kupata mawazo juu ya kuleta mabadiliko ndani ya sekta hiyo,
Prof. Mkenda anaonekana amedhamiria kuleta mageuzi ya elimu.
Kwa hilo anastahili pongezi na aungwe mkono katika azma hiyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Machinga watafakari, wachukue
hatua kuboresha biashara zao

WAFANYABIASHARA wadogo
(Machinga) wameondolewa katika
maeneo yasiyo rasmi, katika miji na
majiji nchini, kama alivyoagiza Rais
Samia Suluhu Hassan, ili wapangwe
vizuri waweze kufanya biashara
zao bila bugudha.

ambalo lilikuwa na machinga wen-
gi, waliokuwa wakifanya biashara
zao katika maeneo mbalimbali yasi-
yo rasmi, lakini wameondolewa na
kupelekwa katika masoko.

Hata hivyo, badala ya kwenda
kwenye masoko waliyotengewa
baadhi yao wameibuka na mbinu
za kujificha vichochoroni wakati
wa asubuhi hadi saa 10 jioni, wa-
naibuka na kurudi kwenye maeneo
waliyoondolewa.

Machinga hao ni wa Mbezi
Mwisho, wakiwamo wale wenye
meza zao, wafanyabiashara kwe-
nye masoko mapya na wengine
wanaodai kuwa hawana meza hizo,
wote kwa pamoja wamekuwa waki-
tumia mbinu hiyo.

Kwa mtazamo wangu ni kwamba
kupitia mbinu hiyo wanayotumia
inaweza kuwakwamisha kupata
wateja wa kutosha, pia kukosa
sehemu ya kuuzia bidhaa zao na
kubaki wakiwa watu wa kutanga-
tanga huku na kule.

Kwanini? Kwa sababu baadhi yao
wanakiri kuwa wana meza za bi-
ashara katika masoko mpya na hu-
weka vitu vichache, ili waonekane
wapo na kisha wanaondoka na
kwenda kujibanza vichochoroni.

Wanapoteza muda mwingi wak-
isubiri ifike jioni warudi kwenye
maeneo waliyoondolewa, pia kama
wana meza za biashara katika
masoko walikopelekwa, inaweze-
kana meza hizo wakapewa wen-
gine.

Kwa hali hiyo ni kwamba, muda
wanaoutumia wakiwa mafichoni
unapotea bure kwani wanaporudi

Kwanini?
Kwa sababu
baadhi yao
wanakiri
kuwa wana
meza za bi-
ashara ka-
tika masoko
mpya na
huweka
vitu vich-
ache, ili
waonekane
wapo ha
kisha wa-
naondoka
na kwenda
kujibanza
vichochoro-
ni.

katika maeneo ya awali, wanafanya bi-
ashara kwa saa chache giza linaingia
wanaondoka kurudi nyumbani.

Hivyo, ingekuwa vyema kama
wangetambua hilo kwamba wanaweza
kukosa wateja kwani mbinu wanay-
otumia inaweza isiwe na faida na badala
yake wakajikuta wakipata hasara zaidi
au kukosa meza katika masoko.

Pamoja na hayo ni vyema pia waka-
soma ishara za nyakati, kwani zama
zimebadilika, yawezekana wanaamini
kwamba, ipo siku watarejea kinyem-
ela kwenye maeneo ya awali na kumbe
sivyo.

Ikumbukwe kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos Makalla amesha-
tangaza kila Jumamosi ya kila mwisho
wa mwezi, itakuwa siku maalumu ya
kufanya usafi kwa wakazi wa mkoa huo.

Ni katika uzinduzi wa mkakati wa
usafi na hifadhi ya mazingira wa mkoa
huo uliopewa jina la ‘Safisha Pendez-
esha Dar es Salaan’, uliofanyika hivi ka-
ribuni baada ya kumaliza kazi ya kuon-
doa machinga kwenye maeneo yasiyo
rasmi.

Hivyo, badala ya kufanya biashara
kwa kuvizia, njia nzuri ni wao kwenda
kwenye masoko huku wakiendelea
kudai kile ambacho kwa muda mrefu
wamekuwa wakikitaka kutoka manis-
paa na halmashauri.

Miongoni mwa madai yao ya muda
mrefu, ni kuboreshewa miundombinu
ya masoko, ikiwamo upatikanaji hu-
duma ya maji, choo, usafiri wa daladala
hadi kwenye masoko hayo.

Kimsingi, wao ni watu muhimu ni
suluhisho la mahitaji kwa jamii kuanzia
yenye kipato cha chini, kati na kipato
cha juu na wanatajwa kuchangia katika
kukuza pato la taifa, hivyo ni vyema
wasiendelee kuhangaika huku na kule.

Badala ya kutumia mtindo huo am-
bao unaweza kusababisha waendelee
kufukuzana na serikali, ni bora wak-
itulia kwenye masoko yao ili waweze
kukuza uchumi wao na hata wa taifa na
kusaidia kuondoa umaskini.
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STATEMENT OF FINANCIAL POSITION FOR THE YEAR ENDED 3

' Qualified Opinion

ASSETS

3:‘“-5553:"-‘“""“ 21 | have audited the financial statements of Liwale District Council, which comprise the
invariarian e statement of financial position as at 30" June, 2020, and the statement of financial

performance, statement of changes in net assets and cash flow statement and the statement

e

:DTZLVA;EETE i glows sen of comparison of budget and actual amounts for the year then ended, as well as the notes to
i the financial statements, including a summary of significant accounting policies.

el —— = 276,858 isiemaa . In my opinion, except for the effects of the matters described in the basis for qualified
ot samal G St sazas 1 opinjon section of my report, the accompanying financial statements present fairly in all
e g TeLeRR L aterial respects, the financial position of the Liwale District Council as at 30™ June, 2020,
NET ASSETS 41 ,B50,310 3S, 201,061 N 2 &
kA _ weoosoms +and its financial performance and cash flows for the year then ended in accordance with
e - o ____z=ea 1 |nternational Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of accounting and in
R e S R 0 B e G St e e sk : the manner required by the Local Government Finances Act Cap.290 (R.E 2019).
c.,;;“'f}"i—.‘: s : — ) Basis for Qualified Opinion
Diatrict Couneil Treasurer o o Pl gt H::‘:,';,'x"3-Smﬁ!’"_"\‘:"_"i‘f::';'fﬂ?;f:‘c‘-“ :

—_— RE LT e e TVBTRIE e TS T :

RRNEES e . :  Unbanked revenue collected through POS TZS 102,043,448

Qutstanding miscellaneous POS defaulters amounting to TZ5 102,043,448 was not banked

STATEMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020 contrary to Section 39 (2) of the Local Government Finances Act Cap 290 (R.E.2019) and the

___zoz0 =018 sa3me was not recognised in the financial statements as receivables.
Notos TZS '000 TZS '000 N
Revenua :
Local taxes ’ ‘9 2217 ﬁz.a . 91_5_5[‘]4 : > ) . " o
_i:E?:,-.,Zj.irf,,,‘i’;’}",i':f::‘,;::},‘,‘3‘3?“5 - oo sie7333 1 Bl adjustments in LGRCIS made without documented supporting evidences TZ$
HRavanue from exchan . - b - t .
Other 221";“2;2?:3 "m“; ; j s Sosoe: . 258,737,465
Amortisation i ant 2 492 632 1,172,263 . 5 5 3 : i
- 15870798 wassaos- ©  The Council made bills adjustments and cancelled receipts totalling TZS 258,737,465 without
Expenses being adequately supported contrary to the requirement of Circular number
Wages, and er benafit 1 :
Suplies and consumables uses 7 2608, 120 Sitesos 1 ED/151/297/01/79 of 06™ October 2017 from PO-RALG.
ntenance expenses 18 1,182,839 603,879 :
Granis ana other transfer payments 19 B37 695 513,134 .
Depreciation of property, plant and equipment 30 = 1340483 2044989 _
15,964,776 __ smssss  Questionable procurement of motor vehicle and equipment spare parts TZS 42,143,314

Surplus / (Deficit) for the year —— Bbas — (1.376.551)

The Council procured spare parts worth TZS 92,170,629 for maintenance and repair of
government-owned motor vehicles, plant and equipment, out of which, payments worth TZ$
42,143,314 were not supported by invoices and delivery notes from suppliers.

The notes on pages 23 1o 58 form parl of these financial statements

These financial statements ware authorised for issue by the District Councill Management Team an 281h September 2020 and
were signed on its behalf by

fos /%

— = v A
George F. Mkwiche Boniface B. Chatila
District Council Troasurer Cistrict Human Resource Officer

=R CER :
- T TREASURER cE OFFY :
DISTRIC e ouUNGIL el :

) e, | T N 1.2 REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS

Luiza O. Mialwa
District Council Executive Director

1.2 REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS

DISTRICT EXT ™ St
 LIVWALE D15 ik N
PO Hus : .
TN AaNG A : Compliance with the Public Procurement Act, 2011 (as amended in 2016)
CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020 i
| CASH FLOW STATEVENT FOR THE YEAR ENDED 50 JUNE2020 = . Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods and services
Note e — 7000~ | ; di urement of works, goods and services of Liwale
Cash Flews from Operating activitios == : | performed COmphﬂnCe audit on Prec ! blic P t
: M R . 1 i i men

Cocal tavos 20 2218314 861,537  ° District Council for the financial year 2019/20 as per stipulations of Public Procure

Fees, fi 5 and license ¢ 5 : ; x i

e — 2 1535075 whise | Act, 2011 and its regulation of 2013 (as amended in 2016).

Revenue from gxchange transactions 13 36,068 451 36589

Other own revenue 15 284,418 782,541

= 15,993,516 = 17,025,417 © C fii;

PAYMENTS : onciusion

Wages, salan nd i banafit 20 822, 630,15 N .

e e e ogae 0 A Based on the audit work performed, | state that, procurement of goods, works and

faintenance sxpansas 20 1,147,005 23¢ . i . = : i

Sint sod ofhee Tansler payments 1 637 695 i services of Liwale District Council is generally in compliance with the requirements of the

14,603,076 X 4 " 1 i

Net cash flows from operating activities 1,689,234 So Public Procurement Act, 2011 and its underlying Regulations of 201 3 (as amended in
Purchase of property, plant and equipmant 20 (1,023,453

il oot it __;;_.g_:_i;.as'zi 2016).

Financing aclivities

Applied development grants received 27

ncreass/Decrease in unappiied capial >

Net cashilows from financing activities 3 == s ~In i S

Naot increase in cash and cash ant : 71 == 7 : / ) :

Cash and cash aquivalents ot baginning of year ot b T - yﬁéfz’fﬁ--- :

Cash and cash equivalents at and of year 21 e 1,267,107 _ B0t 337 Charles E KTEEEF'E'

flrp fji, : Controller and Auditor General

== - - - e 2 : : : §
Soorge £ Mhwiche Boniface B, Chatila - ceoFRCE® | Dodoma, United Republic of Tanzania.

istrict Council Treasurer District Human Resource Officer SO :

s RESTE ounci : March, 2021
- SURER o oeTRICT YU e TRICT & : 1
DISTR‘?;T-:::E? EOUMGCIL Luiza.(au. MJ:IT:va . AR

2L IWALE D District Council Executive Director

DISTRICT EXECULE
LINVALE OIS
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Uongozi SACCOS kuburuzwa mahakamani

Na Said Hamdani, LINDI

WANACHAMA wawili wastaafu wa Cha-
ma cha Akiba na Mikopo cha Lindi Town
Council (LTC), sasa Manispaa, wanata-
rajia kuuburuza mahakamani uongozi
wa chama hicho, kwa madai ya kutolipwa
Sh. 9,370,000 zilizotokana na michango
yao.

Ndutulu Samike na Simon Msese,
waliyaeleza hayo kwa nyakati tofauti,
walipokuwa wanazungumza na mwandi-
shi wa habari hizi, ofisi ya Klabu ya
Waandishi wa Habari Mkoa (LRPC) mjini
hapa.

Wakizungumza  wanachama  hao
wamesema wamechukua uamuzi huo
baada ya kuona hakuna matumaini ya
kulipwa fedha zao licha ya madai yao
kuyafikisha sehemu mbalimbali ya kiuon-
gozi wakiwamo Mkurugenzi, Meya wa
Manispaa na Katibu Tawala wa Mkoa bila
mafanikio.

Pia walisema walijiunga na chama hi-
cho, Septemba na Oktoba, 2001, wakati
huo wakiwa watumishi katika Manispaa
ya Lindi na kuchangia Sh. 60,000 kila
mwezi kupitia mishahara yao hadi utumi-
shi wa umma ulipokoma mwaka 2017
kwa kila mmoja akichangia Sh. 30,000.

Samike alikuwa mtumishi idara ya bi-
ashara, wakati Masese alikuwa idara ya
kilimo na kukoma utumishi wa umma
mwaka 2017.

Walisema tangu wajiunge na chama
hicho cha mikopo miaka 16 iliyopita ha-
wajawahi kupata mkopo licha ya kuomba
bila mafanikio.

“Mwaka 2017 utumishi wetu wa umma
ulipofika mwisho, tukaomba kulipwa
fedha zetu kwani kwa mujibu wa sheria
si tena wanachama, hivyo tulipwe chetu
lakini hadi sasa bado tunazungushwa
tu,” walisema. Walisema baada ya kuona
usumbufu huo, walilazimika kupeleka
malalamiko yao kwa viongozi wa Man-

ispaa husika na hatimaye kwa Katibu
Tawala wa Mkoa, kwani ndiye mkuu wa
watumishi na kuuamuru uongozi wa
manispaa kuhakikisha chama husika
kinawalipa wastaafu hao fedha zao kwani
ni haki yao kwa mujibu wa sheria.

Pia walisema baada ya agizo la kiongozi
huyo wa mkoa kutotekelezwa mwaka
2018, waliuandikia uongozi wa Chama
cha Akiba na Mikopo, notisi ya siku 30
iwalipe fedha zao vinginevyo wataufiki-
sha mahakamani iwapo hautatekeleza.

Wanachama hao walisema kutokana
na usumbufu wanaoupata hivi sasa, wa-
nakutana na wanasheria wao ili kufungua
shauri hilo mahakamani kupata haki yao
wanayoidai kwa muda mrefu bila mafani-
kio.

Katibu Mtendaji wa Chama hicho,
Christopher Makwinya, alipotafutwa na
mwandishi wa habari kupitia simu yake
ya mkononi ili kupata kauli yake, simu ili-
kuwa imezimwa.

Kamanda wa
Polisi Mkoa
wa Iringa,
Alan Bukumbi
(kulia) na
Ofisa Uhami-
aji wa mkoa
huo, Kamish-
na Msaidizi
wa Uhamiaji,
Agnes Luziga,
wakiwa na
wahamiaji
haramu 40
kutoka nchini
Ethiopia, wal-
jokamatwa
katika Bara-
bara ya Ir-
inga - Mbeya
mkoani humo
juzi, baada ya
kutelekezwa
kwenye lori.
PICHA: FRANCIS
GODWIN

Walalamikia athari za afya uchimbaji kokoto

Na Beatrice Shayo

WAKAZI wa Mbutu Mkwajuni, Wilaya ya
Kigamboni, wamesema afya zao ziko ha-
tarini kutokana wa uharibifu wa mazingira
unaofanywa na wachimba kokoto na ki-
fusi unaoendelea katika eneo hilo.

Kutokana na tatizo hilo, wameiomba
serikali kuwasaidia kuwaondoa wawekezaji
hao ambao wanahatarisha usalama wa afya
zao kutokana na kuvuta vumbi.

Akizungumza kwa niaba ya wakazi
hao, Hassan Mrope alisema mradi huo wa
uchimbaji wa kifusi licha ya kuwaathiri
wananchi, wawekezaji hao hawasaidii hu-
duma za kijamii inavyotakiwa kama afya,
elimu, barabara na maji.

“Hadi sasa hivi tunaelekea mwaka wa
nne hatujaona manufaa kwa jamii. Hatu-
jaona chochote kuna baadhi ya nyumba
za walimu hazina vyoo. Katika uboreshaji
huo tulitegemea mradi ukifika basi wenyeji
tupone kwa maana ya kusaidia katika vitu
kama ujenzi, ukarabati na mengine,” alise-
ma.

Alisema kwa siku yanafika malori hadi
100 na kila lori moja linachukuliwa ushuru
kati ya Sh. 15,000 na Sh. 20,000 na fedha
hiyo hawaioni katika manufaa ya jamii.

Mrope alisema ukarabati wa barabara
hakuna jambo ambalo linawasumbua wa-
nanchi magari yanapoita na kujikuta wa-
naingia vumbi hadi kwenye nyumba zao.

“Hatujaona manufaa kwenye afya katika

taasisi ya elimu na mazingira yanazidi ku-
haribika kutokana na uchimbaji unaoende-
lea,” alisema.

Mrope alisema maeneo hayo wanay-
ochimba kuna baadhi wamenunua kwa
ajili ya uwekezaji kuweka hoteli za kitalii
leo hali hiyo ya uchimbaji kokote huenda
ikasababisha wawekezaji wa ndoto ya utalii
ikashindikana.

Alisema kuna athari kubwa inatakiwa
kuangaliwa na serikali ili hatua zichuku-
liwe, ili uharibifu wa mazingira usiendelee
na kunusuru afya za wananchi.

“Vibali vyote vinatolewa na manispaa
hao wanaohusika na kuangalia mazin-
gira sijui hili linalofanyika huku wanaliona
tunachokitaka ni huduma za jamii kama
wangetengeneza hii barabara hili vumbi
lisingekuwa linatutesa maana hadi ukiwa
ndani vumbi linaingia kutokana na malori
yanayopita kila siku,” alisema.

Pia alisema miradi inavyoletwa katika
jamii jambo la msingi iwe inawanufaisha
wananchi na sio kuwaathiri kama ilivyoji-
tokeza katika uchimbaji huo wa kifusi.

Alisema kuna waziri ambaye alifika ka-
tika mradi huo na kutoa maelekezo kuwa
unatakiwa kusitishwa na mpaka sasa haku-
na kilichofanyika.

“Huduma za msingi za jamii sio za mtu
mmoja mmoja ni za watu wote tunaiomba
serikali itusaidie katika hilo na huo uchim-
baji wao unahatarisha nyumba zetu,” alise-
ma.

Idd Mussa ambaye ni mkazi wa eneo
hilo, alisema wamekuwa wakiteseka muda
mrefu na vumbi licha ya mamlaka kukaa
kimya.

“Athari zipo, lakini mamlaka husika inali-
fumbia macho jambo hili na sisi wananchi
hatuna pa kukimbilia imebidi tuwe wan-
yonge maana hawa wenye uwezo wana
majibu ya mkato,” alisema.

Akizungumza na Nipashe, Mwenyekiti
wa Serikali za Mtaa wa Mbutu Mkwajuni,
Lucas Katemani, alisema kila jambo lina
faida na hasara zake.

“Mfano sisi katika mtaa wetu imesaid-
ia watu kupata riziki zao ndogo ndogo.
Kinamama wamekopa mikopa ya hal-
mashauri mategemeo yao ni kokoto na vi-
jana wengi wameanza kujiajiri kupitia hizo
kokoto maana wanafanya kazi wanapata
riziki na mama lishe nao wanapata riziki
wanapouza vyakula huko,” alisema.

Katemani alisema athari zipo kwa sababu
kuna mavumbi na kuna mashimo makub-
wa ambayo yanaweza kuharibu mazingira.

“Wanavyochimba ardhi hairudi kama
ilivyokuwa lazima iharibike mazingira
yanakuwa si mazuri, lakini kuna faida
maana serikali inapata kipato kupitia
tozo la ushuru linalotokana na kokoto,”
alisema.

Alisema wanaochimba kokoto ni watu
binafsi na zipo kampuni mbalimbali zinak-
wenda kuchukua vifusi kwa ajili ya ujezi wa
barabara.

. Mbunge achangia
- mil. 28/- ujenzi
wa madarasa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood, amechangia
zaidi ya Sh. milioni 28 kwa

ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa na vyoo katika shule
18 za sekondari za Manispaa ya
Morogoro.

Madarasa na vyoo hivyo ni
tofauti na yale yanayojengwa
chini ya mpango wa fedha za
mradi wa UVIKO-19, ambayo
ujenzi wake ulipangwa kukamil-
ishwa Desemba 25, mwaka jana
na kuwezesha wanafunzi wote
waliochaguliwa kidato
cha kwanza Januari 17, mwaka
huu.

“Hivi karibuni nilifanya yan-
gu kwenye kata 18 kukagua
ujenzi wa madarasa ya mradi wa
UVIKO-19, kwa fedha zilizotole-
wa na Rais Samia Suluhu Has-
san. Nimekutana na matatizo ya
hapa na pale ambayo hayahusi-
ani na madarasa ya mradi huu,”
alisema Abood.

“Changamoto ipo kwa yale
madarasa walioanza kujenga
wananchi kwa nguvu zao pamoja
na vyoo madarasa mengine
wanahitaji kumaliziwa hivyo
nimeongeza nguvu ili wamalizie
na wanafunzi waweze kuy-
atumia na vyoo mwakani huu,”
alisisitiza.

Mbunge huyo alisema kuto-
kana na kupokea changamoto
zilizotolewa na wananchi, ali-
changia zaidi ya Sh. milioni 28
kwa kata zenye madarasa na
vy0o0 Vilivyoanza kujengwa na
fedha hiyo itatumika kwa ajili
ya kununua tofali, saruji, masinki
ya Vvyoo na bati.

Naye Ofisa Elimu Taaluma Se-
kondari Manispaa ya Morogoro,
Jaribu Malambughi, alipongeza
mbunge kwa kutoa msaada wa
fedha za kumalizia vyumba vya
madarasa na vyoo Vinavyo-

¢ jengwa na nguvu ya wananchi,

ili kuondokana na upungufu
huo na uhaba wa matundu ya
vyoo kwa wanafunzi.

“Nina matumaini yetu sisi uon-
g0zi wa Manispaa kuwa misaada
hii itawezesha kukamilisha ma-
darasa haya kwa kujengwa kwa
wakati na itakuwa na jukumu la
halmashauri kumalizia kupaua
maboma hayo na jambo hili
litaendelea kupunguza mson-
gamano wa wanafunzi madar-
asani,” Malambughi.

Kaimu Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Kola Hill, Felister Shayo,
alisema shule hiyo inahitaji ku-

jengewa choo kingine chenye

matundu 30 kwa wanafunzi wa
kiume na matundu 35 kwa wasi-
chana kulingana na wanafunzi
1,149 walioko.

Alisema kwa sasa choo
kilichoko kina matundu 40
kwa wanafunzi wa kiume na 45
kwa wasichana idadi
ambayo hailingani na mahitaji
ya sasa.
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Madereva bodaboda
walalamikia mikataba

Na Restuta Damian, BUKOBA.

BAADHI ya waendesha pikipiki Bu-
koba, mkoani Kagera, wameomba
serikali kuwasaidia kuepuka mikataba
kandamizi inayowanyima haki ya
manufaa na makubaliano wanayopewa
na wamiliki wa vifaa hivyo.

Wakizungumza na Nipashe jana kwa
nyakati tofauti, Julius John, Razack
Yakub na Salvatory Severine, wal-
isema wengi wanatia saini mikataba
pasipo kujua wala kuelewa Kile wana-
choingia makubaliano nacho.

“Mimi ni mhanga (mwathirika),
iliwahi kutokea kwa mmiliki wa awali
ilibakia miezi miwili kwa miezi 15 tuli-
yopangiana, alikuja kuchukua pikipiki
yake wakati makubaliano yalisema
nikimaliza miezi hiyo nichukue pikipiki
iwe mali yangu.

“Visingizio vinakuwa vingi unawaza
kwani matatizo anayosema hakuyaona
mwanzoni? Nimezalisha pesa kwake
kubaki miezi michache ndiyo nione-
kane kuwa na tatizo. Si haki na hatuna
watetezi,” alisema John.

Naye Yakub, mkazi wa kata ya
Rwamishenye, alisema mikataba mingi
inayotolewa na wamiliki inalenga
kushindwa lakini kutokana na shida za
uchumi inalazimu kutia saini.

Pia alisema na kwenye mikataba
hiyo hulazimika kila siku kupeleka Sh.
10,000 bila kujali marekebisho ya kila
wiki yanakuwa juu ya mwendeshaji.

“Na kila wiki lazima uende kufanya
marekebisho ya sehemu ambayo im-
eharibika ili kesho uingie kazini, hiyo
ni sehemu ya mwendeshaji na si mmi-
liki ambaye yeye anataka faida. Hajui
hicho chombo kinatakiwa kuhudumiwa
ili kiingie barabarani,” alisema Yakub.

Severine, ambaye ni katibu wa
waendesha pikipiki mjini Bukoba,
alisema amewahi kupokea malala-
miko hayo na kuzungumza na baadhi
yanayotajwa yatafanyiwa kazi.

Alisema vijana wanatumia muda
mwingi kukimbizana barabarani ili
kutimiza mikataba yao ili umiliki wa
chombo uwe mikononi mwao lakini
inatokea mmiliki anakatisha mkataba
au kutotoa kadi ya pikipiki kwa wakati.

“Malalamiko ninayopokea hapa ni
kutopewa kadi kwa wakati wana-
pomaliza makubaliano, kukataliwa
mikataba na jukumu la kutengeneza
pikipiki pindi inapokuwa imeharibikia
ni kwa mwendeshaji," alisema Sever-
ine.

Wakili wa Kujitegemea, Jovin Rutai-
nurwa, alisema mikataba huandaliwa
na wamiliki wenyewe na wale wanao-
ingia makubaliano hayo hulazimika
kutia saini bila kujua yaliyomo ndani.

“Sheria ya mkataba inasema uk-
ishatia saini lazima mkataba uku-
bane, hivyo ni vyema kabla ya
kufanya hivyo ukajiridhisha kwanza
je, utakubali au utakataa?” alisema
Rutainurwa.

Hata hivyo, alisema ingewezekana
ikawa inatolewa ‘ofa’ ya kuangalia
vipengele vya kubadilishwa ambavyo
vitapunguza kumbana mtu lakini mtu
akishatia saini lazima atalipa pesa
iliyoandikwa kwenye mkataba tu kwa
kuwa tayari ametia saini.

'Mil. 170/- kutokomeza

-UKatili

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

FUKO wa Ruzuku

wa Wanawake

Tanzania  (WFT),

umetoa Sh. milioni
170 za kutekeleza mradi wa
kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto wilayani
Shinyanga.

Mwakilishi wa WFT mkoani
Shinyanga, Grory Mbia, ali-
bainisha hayo jana wakati wa
uzinduzi wa mradi huo katika
hafla iliyofanyika katika ukum-
bi wa mikutano wilayani hapo.

Alisema wametoa fedha hizo
za ruzuku kwa mashirika saba
yakiwamo dawati la jinsia Jeshi
la Polisi, Chama cha Waandishi
wa Habari Mkoa wa Shinyanga

I Shinyanga

na Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga. Kila mnufaika ame-
patiwa fedha zake na eneo la
kwenda kutekeleza mradi huo.

“Matarajio yetu kwenye
utekelezaji wa mradi huu, ni
kuleta mabadiliko chanya nda-
ni ya jamii, kupunguza ama
kutokomeza kabisa matukio
ya ukatili wa kijinsia dhidi ya
wanawake na watoto,” alisema
Mbia.

Mgeni rasmi katika hafla
hiyo, Ofisa Elimu Sekondari
Halmashauri ya Shinyanga,
Stewart Makali, akimwakilisha
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, aliwataka wa-
dau hao kuzitumia fedha hizo
kwa malengo yaliyokusudiwa,
na kuibadilisha jamii kuachana
na matukio ya ukatili.

Mkuu wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga, Deus
Mhoja, alisema matukio ya
ukatili wa kijinsia wilayani
humo yamepungua ikilingan-
ishwa na miaka ya nyuma.

Alitaja matukio ambayo
bado yako ndani ya jamii
kuwa ni ulawiti wa watoto,
ubakaji, vipigo, mimba na
ndoa za utotoni, ambayo ndi-
yo wanashirikiana na wadau
mbalimbali wa maendeleo
kuyatokomeza, yakiwamo ma-
shirika yasiyo ya kiserikali na
vyombo vya habari.

Aidha, Ofisa Miradi kutoka
Shirika la WEADO, Salome
Shangali, alisema fedha hizo
za ruzuku ambazo wamepata
Sh. milioni 124 watazitumia

kuyafikia makundi mbalimbali,
na kutoa elimu ya kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na
watoto ili jamii iishi salama.

Nao waandishi wa habari,
ambao ni miongoni mwa wan-
ufaika wa ruzuku hiyo ambao
wamepewa Sh. milioni 13.7, wal-
iomba ushirikiano kutoka kwa
viongozi wakati wa utekelezaji
wa mradi huo, kuanzia ngazi
ya kata na wasiwanyime taarifa
wala kutopokea simu.

Mradi huo wa kutokomeza
matukio ya ukatili wa kijinsia
dhidi ya wanawake na watoto
wilayani Shinyanga, ulianza
Januari mwaka huu, na kuzin-
duliwa jana, ambapo baadhi
ya mashirika yatauhitimisha
Machi na mengine Juni, mwa-
ka huu.
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Machinga wakiendelea na biashara zao kama kawaida kwenye mitaro ya maji ya mvua licha ya kuondolewa katika eneo la
Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam Jana. PICHA: SABATO KASIKA

Watakiwa kununua ardhi iliyvopimwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAKAZI wa Wilaya ya Kiba-
ha wametakiwa kuepuka
migogoro ya ardhi isiyo ya
lazima kwa kuwa waangalifu
wanaponunua ardhi iliyopim-
wa.

Mkurugenzi wa Kampuni
ya Dagland Consult, Deogra-
tius Nsambo, alitoa ushauri
huo juzi alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu migogoro inayoweza
kuepukika kwa kununua ardhi
iliyopimwa.

Nsambo alisema katika ku-
fanya kazi zao za mambo ya ar-
dhi wamekuwa wakikumbana
na migogoro inayotokana na
baadhi ya wananchi kununua
ardhi ambayo ambayo hai-
Jjapimwa.

“Watu wanaouziana kie-
nyeji ndiyo wanaochangia
kuendelea  kuwapo  kwa
migogoro, wananchi wana-
takiwa kubadilika na kuanza
kupima maeneo yao na wale
ambao wananunua wazingatie
maeneo yaliyopimwa,” alise-
ma.

Alisema kupima ardhi kuna
faida kubwa licha ya kuondoa
migogoro ya ardhi pia inasaid-
ia kutumika kama dhamana
kwa ajili ya kukopa fedha kwe-
nye taasisi za fedha.

Kwa mujibu wa Nsambo, ar-
dhi ambayo imepimwa inaku-
wa inatambua mipaka ya kila
eneo hivyo hata kuingiliana
kwenye mipaka siyo rahisi to-
fauti na ile ambayo haijapim-
wa.

“Tunatoa elimu kuhusiana
na ardhi ya umiliki wa ardhi
kwa wananchi kwenye miku-

tano ya mitaa au mikutano
mbalimbali ya kijamii na tuna-
washauri wananchi kabla ya
kununua ardhi iwe kisheria au
kienyeji waende halmashauri
ili kuyatambua maeneo hayo
ili kutonunua sehemu amba-
7o hazijapangwa kwa ajili ya
makazi,” alisema.

Alisisitiza  kuwa kununua
ardhi ambayo hawajaihakiki
inaweza kuwasababishia ku-
nunua maeneo ambayo tayari
yana umiliki na kusababisha
kuzalisha migogoro inayoweza
kuepukika.
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RC aonya ujanja mikopo halmashauri

Na Neema Hussein, MPANDA

KUU wa Mkoa wa
Katavi, Mwanamvua
Mrindoko, amewaon-
ya viongozi wa seri-
kali katika mkoa kutojihusisha na
udanganyifu wa mikopo inayo-
tolewa kwa vikundi mbalimbali.

Udanganyifu huo ni pamoja
na baadhi ya viongozi kumiliki
vikundi hivyo kama ilivyokuwa
kipindi cha nyuma.

Mrindoko alitoa onyo hilo
jana wakati akikabidhi mikopo
ya asilimia 10 kwa wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu
kutoka Halmashauri ya Wilaya
ya Tanganyika. Alisema vijana

kuchangamkia fursa za mikopo
ili kujiajiri na kuacha kuzurura
ovyo mtaani  huku akisema
idadi ya vikundi vya vijana na we-
nye ulemavu waliojitokeza katika
mikopo hiyo ni ndogo kulingani-
sha na wanawake.

“Mikopo hii mliyoiomba mkai-
tumie kwa malengo yaliyoku-
sudiwa na si vinginevyo. Mikopo
hii ni haki yenu msiende ku-
wapa viongozi wanaowarubuni
kuwa wamewapigania mkapata.
Hakuna aliyewabeba na kama
kuna kubebana basi aliyewabeba
ni Rais Samia Suluhu Hassan na
hakuna mwingine,” alisema.

Mrindoko aliwataka waku-
rugenzi wa halmashauri zote

vikundi vilivyopewa mikopo na
kuhakikisha vinapewa elimu kul-
ingana na biashara zinazofanywa
na vikundi husika ili kuepuka ku-
dumaa kimaendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tang-
anyika, Shabani Juma, alisema
wametoa mikopo ya zaidi ya Sh.
milioni 200 na wanawake wenye
vikundi 11 watapata Sh. 157,790,
000.

Juma elisema vikundi vya
vijana vitapata zaidi ya Sh. mil-
ioni 75 na watu wenye ulemavu
watapata Sh. milioni 10. Mikopo
hiyo inatokana na asilimia 10 ya
mapato ya robo hii ya pili ya hal-
mashauri ambayo ni zaidi ya Sh.

Alisema wamejipanga kutoa :
elimu zaidi kwa vikundi ili ku- :
hakikisha wanainua kipato na :
uchumi wa wananchi wa Tang- :
anyika, hivyo kurudisha mikopo :

hiyo kwa urahisi zaidi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii :
Wilaya ya Tanganyika, Halima :
Kitumba, alisema vikundi vingi :
vya vijana ni vya ujanja ujanja ‘:
ambavyo wakijiandikisha sikuya :
kwenda kukagua wanabaini up- :

ungufu mwingi.
Baadhi

waendelee kujitokeza kwa wingi  za mkoa wa Katavi, kusimamia  bilioni mbili. kujikwamua kiuchumi.
‘L_‘_-i‘_;‘. “ -
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Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Kidigitali wa Vodacom Tanzania, Goodluck Moshi (kulia), akikabidhi mfano wa hundi yenye
thamani ya Sh. milioni 10 kwa mshindi wa promosheni ya Vodacom Tusua Mapene, Lilian Haule, mkazi wa Tegeta, katika hafla

iliyofanyika kwenye viwanja vya Mbagala Zakhem, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ya wanufaika wa :
mikopo hiyo, wakiwemo Ma- :
soud Mussa na Anna Peter, wali- :
ishukuru serikali kwa kuwapatia :
mikopo hiyo huku wakiahidi kui- :
tumia kwa kazi walizokusudia ili :

Vikwazo elimu
Lindi vyatajwa

Na Said Hamdani, LINDI

IDARA vya Elimu mkoani Lindi
imetaja vikwazo 16 vinavyok-
wamisha kufikia malengo
iliyojiwekea katika taaluma,
hivyo kusababisha wanafunzi
kushindwa kufanya vizuri kwe-
nye mitihani ya taifa.

Baadhi ya vikwazo hivyo ni
pamoja na wanafunzi kutofa-
hamu vizuri masomo ya King-
ereza, Hisabati kwa shule za
msingi, Fizikia na Kemia kwa
sekondari.

Hayo yamebainika wakati
wa mkutano wa tathmini uli-
ofanyika Ruangwa, uliojumuisha
wataalamu wa elimu ngazi ya
mkoa, maofisa wilaya, wadhibiti
ubora elimu, wakuu wa shule
za sekondari na msingi, waku-
rugenzi wa halmashauri na
kubatizwa jina la ‘Maabara ya
Elimu’.

Akisoma taarifa ya tathmini
ya elimu kwa mkoa, Ofisa Elimu
Taaluma, Janet Moyo, alisema
kiwango cha somo la Kiingereza
kwa shule za msingi hakiridhi-
shi na ufaulu wa Kiingereza kwa
sekondari uko chini kwa ujumla
hakifanyi vizuri.

Moyo alitolea mfano wa
mwaka 2021 kwamba hali ya
ufaulu kwa somo hilo ulikuwa
daraja E.

Kuhusu Hisabati, Moyo alise-
ma mkoa haukufanya vizuri
baada ya kupata wastani chini
ya asilimia 50, huku wanafunzi
waliopata alama ‘A" wakiwa
asilimia 10 tu, wakati masomo
va Fizikia na Kemia nayo haya-
fanyi vizuri.

Kutokana na taarifa hiyo,
mkutano huo umetaja masomo
matano likiwamo la Kiingereza
kwa shule za msingi, Hisabati,
Fizikia na Kemia kwa se-
kondari kuwa miongoni mwa
changamoto kubwa zinazohitaji
mkakati madhubuti ili kuhakiki-
sha hali hiyo ya sasa inaondoka
katika elimu mkoani Lindi.

Katika kushughulikia tatizo
hilo, Ofisa Elimu Mkoa wa Lin-
di, Vincent Kayombo, ameamua
kuunda jopo maalum la
wataalamu wa udhibiti ubora na
wakuu wa shule ambao amese-
ma tayari wameainisha kila
Somo Na hatua ambazo zime-
takiwa kufikiwa kila mwezi.

DC kukamata wazazi, walezi wasiopeleka watoto shuleni

Na Ashton Balaigwa, KILOSA

MKUU wa Wilaya ya Kilosa mkoani
Morogoro, Alhaji Majdi Mwanga,
ametishia kuwakamata na ku-
wafikisha mahakamani wazazi
na walezi watakaoshindwa ku-
wapeleka shuleni watoto wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza.

Mwanga alisema  hayo mjini
hapa katika mkutano wa hadhara
na wananchi kuhusu uhama-

sishaji shughuli za maendeleo
ikiwamo sekta ya elimu.

Alisema ili kuhakikisha wa-
toto wote waliochaguliwa kidato
cha kwanza wanaingia madar-
asani Januari 17, mwaka huu, ofisi
yake imeandaa mikataba kati ya
wazazi, walezi kuhusu kudhibiti
tabia ya baadhi ya wazazi kuwa
chanzo cha wanafunzi kukatisha
masomo.

Alisema hatua hiyo ni kutekeleza
ibaraya 11 (2)na(3)ya Katiba

inayosisitiza haki ya msingi ya ku-
pata elimu.

“Tumeshatayarisha  mikataba
ambayo inalenga kuimarisha
usimamizi kwa wazazi na walezi,
kutimiza wajibu wa malezi kwa
watoto wao na ilishasambazwa ka-
tika shule za sekondari na ofisi za

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Kilosa,
Ameir Mbaraka, alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kuiwez-

esha Wilaya ya Kilosa Sh.  bilioni
4.3 zilizotumika kwenye ujenzi
wa vyumba 186 vya madarasa.
Mkurugenzi  Mtendaji ~ Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, Kisena
Mabuba, alisema jumla ya wa-
nafunzi 9,405 ambao wanatarajia
kuanza masomo ya kidato cha
kwanza Januari 17, mwaka huu.
Mabuba alisema mpango
mwingine ni kuhamasisha uan-
dikishwaji wanafunzi wa awali
na darasa la kwanza kutoka kwe-

nye jamii za wafugaji.

“Nawataka  jamii ya wafu-
gaji  wajitokeze kuwaandikisha
watoto wao  waliofikia umri wa
kuanzikishwa shule ili waepuke
mkono wa sheria,” alisema Ma-
buba.

Pia alisema halmashauri itaen-
deleza mchakato kusajili shule
shikizi, ili kutoa fursa kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi kuon-
dokana na ulazima wa kutembea
umbali mrefu.
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Walezi bibi & babu hawana hata senti,

binti kafaulu ‘A’, shule vipaji maalum
« Baba kawatelekeza, mama katoweka, wadogo zake 2

Na Christina Mwakangale

MARA zote kuna usemi wa ki-
jamii, safari ya maskini ni mtihani
mgumu kufanikiwa. Kila panapo-
funguka mafanikio, umaskini hu-
vuta nyuma safari hiyo. Hebu fua-
tilia mkasa huu:

Bahati Ngolikwa (14), ni binti
aliyehitimu darasa la saba kwa
mafanikio makubwa sana, licha ya
wazazi kuwatelekeza na wadogo
zake na hawajui waliko, huku babu
na bibi yake wana maisha duni.

Lakini hilo halijawahi kumkati-
sha tamaa katika taaluma mais-
hani, bidii na nidhamu shuleni
iko dhahiri, hata shuleni wakam-
heshimu na kumpa cheo cha
kiranja mkuu, awe kioo cha wen-
zake.

Binti huyo akiwa mhitimu kuto-
ka Shule ya Msingi Juhudi, iliyopo
katika Halmashauri ya Mbeya Vi-
maajabu katika mtihani wa mwa-
ka jana, inaingia dosari anakwama
mabhitaji ya kifedha kumwezesha
kujiunga na sekondari kutimiza
ndoto yake kielimu.

“Nilijisikia furaha kubwa
nilipochaguliwa kujiunga kidato
cha kwanza mwaka wa masomo
2022. Changamoto ni malipo ya
ada nilikochaguliwa,” anasema Ba-
hati, mwenye ndoto ya kuwa dak-
tari wa binadamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi
ya Sauti ya Mama Africa Founda-
tion (SAMAFO), Tabitha Bugali,

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya Sauti ya Mama Africa (SA-
MAFOQ), Tabitha Bugali, akimkabidhi vifaa vya shule Bahati
(kushoto), vikiwamo madaftari 14, mkebe, kalamu 12. PICHA:
CHRISTINA MWAKANGALE

anaiambia Nipashe wiki hii baada
ya kufika nyumbani kwa walezi
wa binti huyo na kukabidhi vifaa
vya shule, anawaomba wadau wa
maendeleo waungane kufanikisha

elimu ya Bahati.

Anasema Bahati amechaguli-
wa kujiunga kidato cha kwanza
katika Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana Galijembe - Vipaji Maal-

um iliyoko katika Halmashauri
changamoto ya kujiunga na
shule hiyo kutokana na kukosa
pesa na kuishi bweni.

“Anaishi na babu yake Simon
Ngolikwa na bibi yake Agnes
Samson, kitongoji cha Iwindi,
Kata ya Iwindi, Halmashauri
baba hajulikani, ana (Bahati) wa-
dogo zake wawili nyuma yake.

“Mama yake naye aliwatele-
keza hao watoto, babu yao
anasema hajui alipo mama yao.
Mahitaji ya Bahati shuleni al-
ipochaguliwa ni zaidi ya Sh.
900,000 ambayo ni ada, bweni
na chakula, ambayo walezi
wake hawana. SAMAFO tumetoa
msaada wa vitabu vya thamani
ya Sh. 45,000,” anasema Tabitha.

BIBI AFUNGUKA

Bibi wa Bahati, anayeitwa
Agnes anafafanua: “Binti huyu
ni wa kukaa nyumbani kufan-
ya kazi za nyumbani akitoka
shuleni. Hajawahi kushindwa
kwenda shuleni hata siku moja
bila ya sababu, yaani sio wa ku-
hangaika.

“Amemaliza shule yake ame-
faulu, sasa uwezo bibi yake sina.
Yeye anapenda shule, nilifurahi
sana, sikutegemea, nikaona
amefaulu sasa uchumi mgumu.”

KUTOKA SHULENI
Mwalimu wa Taaluma Shule

mpana, watoto na wazazi

:
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ya Msingi Juhudi, Fred Charles,

anamwelezea Bahati kuwa
mwanafunzi aliyekuwa na bidii
darasani;

“Kama mwalimu wa darasa
na taaluma, tumekuwa naye
tangu muda, uwezo wake wa
kitaaluma tangu akiwa darasa la
tano, sita..kwa kweli anajitahidi
kimasomo pamoja na changa-
moto, anaweza kushika nafasi
ya kwanza kwenye mitihani
kata nzima.

“Tulianza kumfuatilia tangu
mapema tukampa nafasi ya
uongozi ya dada mkuu. Aliongo-
za vizuri na kushawishi mabinti
wenzake kusoma na kutojiunga
makundi mabaya na katika asasi
za haki za binadamu huwa ana-
zungumza kuhusu haki za wasi-
chana.

“Changamoto za kiuchumi
kwenye familia yake, lakini
hajakata tamaa. Kama walimu
pamoja na Mwalimu Mkuu tu-
liendelea kutafuta msaada ili
asome,” anasema Mwalimu
Charles.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Juhudi, Erasto Peter,
anasema: “Mwaka wa masomo
2021 wanafunzi wote 54 wali-
faulu, wamepata asilimia 100
kwenda sekondari na shule yetu
ni ya sita.

“Waliochaguliwa kwenda
vipaji halmashauri ni wawili
wanatoka shule hii ya Juhudi
na kata hii akiwamo Bahati, am-
baye ana wastani wa ‘A’

“Ingawa hana uwezo wa
kumpeleka kwenye shule aliyo-
pangiwa, baada ya kufuatilia na
kugundua gharama ni takribani
Sh. 980,000 kwa mabhitaji yote
ya msingi,” anahitimisha Erasto
- Mwalimu Mkuu.

. Kwa mwe-
nye msaada wasiliana na fa-
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ljue siri ya ombaomba barabaranina "
mtandao mpana, watoto hadi wazazi -

Wazee wasioona wanaazima watoto kuwasaidia
Wazazi wanajificha, jioni huibuka kukusanya pato
Dar kambi yao ya makazi imejikita Kigamboni
Kinamama ‘huzuga’ barabarani wakifuatilia watoto
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Na Beauty Mwakatobe, TU-
DARCO

TIZO la ombaomba

huenda miji mingine mi-
kubwa nchini ina sura ya

‘donda ndugu’, maana kona nyingi
na maarufu jijini zinatawaliwa na
ombaomba, wengi wakiwa watoto
wanaopaswa kuwa shule za msingi.

Hapo inarejewa Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009 ambayo inamtafsiri
mtoto kuwa “Mtu yeyote mwenye
umri chini ya miaka kumi na nane”
na ina ufafanuzI “Itakuwa ni wajibu
wa mzazi, mlezi au mtu mwingine
yeyote anayemlea mtoto kumtunza
mtoto huyo...”

Katika hilo, Sheria hiyo inaorod-
hesha haki za msingi

anazotakiwa kupatiwa mtoto
kama za chakula, malazi, mavazi,
huduma ya afya pamoja na kinga,
elimu na

muongozo, uhuru na haki ya
kucheza na kupumzika.

Aidha, Sheria ya Elimu nchini,
inaainisha wajibu wa mtoto kupele-
kwa shule ni lazima.

NINIKINAENDELEA MTAANI?

Jijini Dar es Salaam, kuna baadhi
ya maeneo yanayoonyesha watoto
wa mtaani wakizurura kuomba
kwenye foleni za magari na sehemu
za biashara za watu.

Hapo kuna suala kukutwa
wamezagaa watoto kwenye se-
hemu zenye taa kama vile Mwenge
kadhalika Daraja la Salender, 1<at1ka
barabara ya Ali Hassan Mwinyi.

Utafiti wa Nipashe kupata un-
dani wa suala hilo kwa siku kadhaa,
umegundua watoto hao wa mtaani
kwa sehemu kubwa wanatoka
mkoani Dodoma na makazi yao ji-
jini Dar es Salaam, ni eneo la Tungi,
Kigamboni, ambako vyumba vina-
pangishwa gharama nafuu.

Pia, Nipashe imebaini kwamba

Watoto wanaoshughulika kuomba mtaani katika nyendo zao.

asilimia kubwa ya watoto hao wa-
nafuatana na ama wazazi au walezi
wao katika maeneo hayo katika shu-
ghuli za kuomba barabarani.

Baadhi ya wazazi au walezi wa wa-
toto hao, wakiwa barabarani hudang-
anya kuwa wanauza karatasi za kujifu-
tia maarufu ‘tishu’ au bidhaa zingine
ndogo, lakini Nipashe imebaini lengo
kuu ni kufuatilia nyendo za watoto
hao katika kuomba.

Pia, imebainika mbinu nyingine
kuwapo baadhi ya wazazi au walezi
wanaowatumikisha watoto wao ku-
watembeza wazee walemavu kuomba
barabarani, huku wakiwafundisha
watoto hao mbinu za kusema uongo
wanapodadisiwa uasilia na undani
wa maisha yao, lengo kuu ni kuficha
ukweli namna watoto wanavyotumik-
ishwa.

UNDANI WA WANAVYOISHI

Mwandishi wa makala hii alikutana
na changamoto hiyo, akiwa na ush-
uhuda wa pale alipokutana na binti
ambaye alidanganya juu ya uasilia wa
hali ya nyumbani kwao, kwamba aliye-
fuatana naye ni dada yake.

Kupitia maelezo ya watoto wawili,
binti mwenye umri wa miaka 13 ali-
jitambulisha kwa jina Elizabeth na
kijana wa kiume mwenye umri wa
miaka saba, anayejitambulisha Joseph,
wanatoa ufafanuzi, mtaani Mwenge
wakiongozana na mzee mlemavu wa
macho, wametoa sababu za wao kuwa
mtaani kuomba.

Mosi wanataja, wameingia katika
maisha ya kuomba, baada ya mama
yao kugongwa na pikipiki na kuumia
mguu, hata kumfanya asiweze kutem-
bea tena,

Katika hilo wanaorodhesha ghara-

ma za kumudu maisha, ikijumuisha
pesa ya kumtibu mama yao mgonjwa
wa miguu, pia pesa za kulipa kodi ya
chumba wanachoishi na chakula,
huku wengine wengi nao wakiangukia
hoja ya umasikini uliojikita kwao.
“Natamani sana kusoma ili nije kue-
ndesha ndege nikimaliza masomo
yangu” anasema Joseph anayetaja
changamoto zinazowakuta ni pamoja
na kuzunguka na jua barabarani, wa-
nanusurika kila mara kugongwa na
bodaboda, kushambuliwa na matusi
wanapoomba kwenye magari.

MZEE ANAYEOMBA

Mzee anayefuatana na watoto hao,
anaanza kujitambulisha asili yake
mkoani Dodoma, ila sasa anaishi
Kigamboni Shimoni, anaanika ukweli
kwamba watoto anaocambatana nao,
haishi nao, bali huwa anawachukua

mikononi mwa wazazi wao akiomba
wafuatane kwenye ‘kibarua’ chake cha
matembezi ya kuomba brabarani.
Kwa mujibu wa mzee huyo, huwa
hafuatani nao kila siku, bali ana utara-
tibu wa kuomba watoto tofauti kutoka
mikononi mwa wazazi wao wakam-
saidie kwenye ‘kibarua’ cha kuomba,
akipewa sharti la kuwa makini kuwa-
tunza na kuwarejesha salama.
WANANCHI WANENA
Mchuuzi mmoja katika eneo la
Mwenge, barabara ya Coca Cola, am-
baye hakuwa tayari kutaja jina lake, ila
ni mwelewa wa undani wa maisha ya
watoto hao wanaoomba, anasimulia
kwamba huwa wanatumikishwa na
kuna watu wanaowaleta maeneo hayo
na baadaye wanawafuata kukusanya
pesa walizokusanya watoto hao.
“Nimeshuhudia kwa macho yangu
hapa mataa ya Mwenge, mama mmo-

ja anachukua kwa baadhi ya watoto wanao
omba omba, lakini kwa sababu mimi sina
sheria ya kumhoji kwanini anawatumiki-
sha watoto hao sikuweza kufanya chocho-
te” anasimulia mtu huyo.

SHERIA INAVYONENA

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009 na
marekebisho yake ya Mwaka 2014, ina
ufafanuzi kuhusu ajira ya mtoto:“ Mtu
hatamuajiri au kumfanyisha mtoto kazi
ambazo zinaweza kuwa na madhara kwa
afya, elimu, akili, mwili au kwa maendeleo
ya kimaadili ya mtoto”.

Ni ufafanuzi wa kisheria unaoanika
namna halisi ya mtoto kuomba, inakinzana
na sheria hiyo, katiba ya nchi, pia Sera na
Sheria ya Ellimu, inayowataka watoto hao
kuwa masomoni, kwani elimu ya msingi
ni ya lazima na umri wao unaelekeza
wangekuwa huko.

Pia, ikirejewa sheria hiyo ya mtoto kuna
ukiukwaji juu ya hali zake kwa kuwekwa
katika mazingira hatarishi barabarani
kama walivyoshuhudia wenyewe Kkatika
mazungumzo na Nipashe dhidi ya ajali ku-
gongwa barabarani, mazingira hatarishi,
kuchangamana na makundi yenye maadili
mabaya na ni muda anaotakiwa kuwa shu-
leni.

HATUA ZA SERIKALI

Msuguano wa kiserikali na matendo ya
kuomba jijini Dar es Salaam yamedumu
muda mrefu zaidi, katika awamu tofauti za
uongozi wake.

Mnamo Mei 21 hadi 27 mwaka jana,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, katika nafasi tofauti ametamka
hatua za kushughulika na ombaomba
waliozagaa mkoani humo, pale alipoahidi
mwisho wao ni mwezi Juni, kwamba watas-
afirishwa kurejeshwa makwao, hatua am-
bayo ilishawahi kuchukuliwa huko nyuma.

Ni vita aliyoanzisha mkoani dhidi ya
ombaomba, akiagiza viongozi wa wilaya
na halmashauri kuratibu mchakato wa ku-
waondoa na kuwarejesha makwao, huku
wenyewe ‘wakijibu mapigo’ kwamba ‘ha-
wako tayari.

Makalla alipokutana na wadau mbalim-
bali kwa lengo la kuweka mikakati dhidi
ya ukatili wa watoto, akatumia fursa hiyo
kuzungumzia usugu wa ombaomba wa-
naofanya hilo kama mradi wa kuwapatia
kipato.

Makalla si kiongozi wa kwanza wa mkoa
huo kuanzisha operesheni ya kuwaondoa
ombaomba katika mkoa huo, ilishawahi
kufanywa na wakuu wa mikoa kadhaa wali-
omtangulia bila mafanikio akiwamo Yusuf
Makamba,

aliyejaribu  kuwarudisha ombaomba
makwao, lakini baadaye walirejea baadaya

Baadaye Makamba, akabadili mkakati
akiwaruhusu kurudi jijini, lakini kwa kuz-
ingatia sheria na kanuni stahiki, huku Paul
Makonda, mtangulizi wa Mkuu wa Mkoa
Makalla, naye alibuni operesheni, ambayo
nayo ikafifia.

Mtu mzima, akiambatana na mtoto kuomba barabarani. PICHA: MAKTA-
BA.

TAFAKURI YA MLALAHOI

SIKU moja mama alirudi
nyumbani jioni na kuingia
chumbani mwake, ghafla
alitoka amekasirika na
kutufokea, huku akihoji
wakati hayupo nani ali-
ingia chumbani mwake,
huku akitishia kutuchapa.

Tulitazamana tusijue la
kufanya na yawezekana
na kati yetu mmoja aliin-
gia chumbani humo, lakini
hatukujua nini kilikiwa
kimejiri, mpaka kumka-
sirisha mama kiasi hicho,
hivyo tukajiandaa kwa
lolote.

Mama alipoona hampati
mbaya wake, ikabidi afun-
guke kuwa amekuta ndani
kuna mchanga na taka-
taka zingine kutoka nje,
zikionyesha dhahiri kuna
mtu allingia bila kuvua
viatu na kuacha uchafu
huo chumbani.

Kwa kuwa na huruma
aliona isiwe taabu, basi
akachukua fagio na ku-
ingia kusafisha na kuon-
dolea mbali uchafu ule wa
mchanga na majani ma-
jani na kutuonya tusirudie
ujinga ule.

Tukashukuru tumepona
na kuendelea na michezo
yvetu. Kwa kweli mama
alikuwa mwanamke hasa
hatujapata kuona, haku-
taka kuona chumba chake
kimechafuliwa hata siku
moja. Alituzuia kuingia
chumbani mwake kama
hayupo, isipokuwa akiwa
ametuita kututuma mahali
na si kwenda kusogoa.

Lakini, wakati amemal-
iza kufag|a ghafla nje
tukaona ameokota Vijiti
viwili na kuingia navyo
ndani. Tulitaka kumuuliza
kwa nini uchafu ule ali-
kuwa akiurudisha ndani,
tukasita. Lakini, kaka
yetu jeuri hivi akajitosa
kumuuliza.

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

Mama kwa kuchelea
kueleweka vibaya nasi wa-
nawe, akapiga moyo konde
na kutuambia kuwa kama
si vile vijiti tusingekuwa
tulivyo. Tulielewa kuwa
kumbe ile ilikuwa ni kinga.

Kwani alisema aliachiwa
na marehemu bibi yetu.
Yalikuwa ni mambo vya jadi,
kwamba kumbe vile vijiti
vilikuwa muhimu sana kwa
maisha yetu.

Akatuasa tusiyaseme nje,
kwamba ana vijiti vinatu-
linda asingeeleweka kwa

majirani zaidi ya kuonekana

kigagula. Tukanyamaza
ikawa siri yetu. )

Lakini, jambo moja am-
balo lilitushangaza baada
ya kunong'onezana, tuli-
chokiona chumbani kwa
mama siku hiyo hiyo, ni
kwamba alikuwa amefa-
gia vizuri sakafuni, lakini
akasahau darini kulikojaa
matandabui.

Nami nikauvaa ujasiri
na kumuuliza mama, kwa
nini alifagia sakafu akaacha
matandabui darini? Alitaza-
ma juu na kutikisa kichwa
kuonyesha kuwa tumem-
waibisha, akasema tu kwa
geresha, kuwa alishayaona
na alikuwa anajipanga
kuyaondoa.

ama kafagia ndani, huenda
kasahau mabuibui darini

@Msamba

Sasa Chifu Hangaya
kaamua kuwasambarati-
sha kwa kufagia chumba-
ni, lakini huenda kasahau
darini, penye mabuibui, si
ajabu akarudi kusafisha.

Wale waliokuwa
wakikimbilia mbio za
urais mwaka 2025 kwa
mujibu wa maelezo vake,
ni sawa na ule mchanga
ulioingizwa chumbani kwa
mama, lakini akakumbuka
kuna vijiti viwili, wazee
wenzake anaowabakisha
kuweka sawa nyumba
na familia, iwapo ulinzi
wa hakikka na ubora wa
kifamilia.

Chifu Hangaya alipoona
wanawe tunamwangalia

kwa jicho la mshangao
kuwa alishasema hao
ni wale aliosema awa-
teme ili wapate muda
wa kujipanga kwa ajili
ya kinyang'anyiro, lakini
kumbe kuna wawili al-
joachiwa na bibi yetu,
amewabakiza kundini.

Akasema hawa ni kaka
zangu, lazima niwavute
pale maeneo, ili wam-
saidie kuwaweka sawa
‘mabarobaro’ aliowateua
kushika nafasi ya juu,
katika serikali yake, kwa
sababu anajua walivyo
machachari anawadhibiti
wasipandishe mabega,
kuanza kusakama wa-
nanchi, badala ya kuwa-
saidia.

Sasa mlioteuliwa na
kuapishwa pale Ikulu
Chamwino, Dodoma
angalieni Mama si ajabu
anarudi ndani kuondoa
na kupukuta mabuibui
aliyoyasahau. Shauri yenu
mkilikanyaga mmekany-
agwa. Mkimzingua Chifu
Hangaya hakawii kuku-
zingueni. Shauri yenu.
Alamsiki!
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MENEJA TARURA:
Haya hapa maisha mapya ukusanyaji

ushuru wa maegesho magari jijini Dar
o Kumebaimka udokozi, dawa iko jikoni

- 87 s

Mtoza ushuru katika Jiji la Dar es Salaam, akipiga picha gari kwa ajili ya kuliingiza katika mfumo wa ulipaji ushuru wa maegesho

kidigitali. PICHA: MTANDAO
Na Maulid Mmbaga
FUMO mpya wa ki-
digitali wa ukusanyaji
ushuru wa maegesho

ya magari unaotumi-
ka mkoani Dar es Salaam, unatajwa
kuzaa matunda idadi ya mapato
yanayotokana na makusanyo hayo,
kuongezeka na kuinufaisha serikali.

Katika Mkoa wa Dar es Salaam
mfumo huo wa ukusanyaji ushuru
kidigitali unaoratibiwa na Wakala
(TARURA) ulianza rasmi Desemba
Mosi 2021 na unatajwa kuwa na ma-
fanikio kutokana na kusaidia katika
kuzuia upotevu wa mapato.

mfumo huo.

Awali ukusanyaji ushuru wa
maegesho ya magari ulikuwa uk-
iendeshwa kwa mfumo wa kutoa
risiti za kawaida ‘risiti za kitabu’ njia
inayodaiwa kuwa na mianya mingi
ya upotevu wa mapato serikalini,
kutokana na baadhi ya watumishi
wasio waaminifu kuutumia kama
kichochoro cha udanganyifu.

Kwa Mkoa wa Dar es Salaam,
mtumiaji wa maegesho anatakiwa

kulipa Sh. 500 kwa saa na Sh. 2,500
kwa siku kutoka 4,000.

MAFANIKIO YA MFUMO

Meneja wa Wakala wa Barabara

(TARURA) Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Geofrey Mkinga, anabainisha
kuwa mfumo huo wa ukusanyaji
ushuru wa maegesho ya magari ki-
digitali, unawawezesha kukusanya
zaidi ya Sh. milioni 32 kwa siku,
huku kiwango cha makusanyo yaki-
tarajiwa kuongezeka.

Anasema mfumo huo mpya wa
ukusanyaji mapato ni muhimu
katika kuzuia kuvuja kwa mapato,
hali inayodhihirika baada ya kuan-
zarasmi kwa matumizi ya mfumo
huo ambao mapato yanayokusany-
wa yanaonekana.

“Katika jitihada za uelimishaji
hadi sasa tumeyafikia makundi
mbalimbali na kuyaongezea uele-
wa na elimu juu ya mfumo huo wa
ukusanyaji wa mapato kidigitali,”
anasema Mkinga.

Anakumbusha kuwa katika mfu-
mo huo mmiliki wa chombo cha
usafiri anapaswa kulipa ushuru wa

maegesho kidigitali baada ya ku-
patiwa namba ya malipo (control
number) na atatumia kumbukum-
bu hiyo kulipia huduma hiyo, kwa
kutumia mtandao wowote wa simu
au benki za NMB na CRDB, au kupi-
tia mawakala wa huduma za fedha.

Rai yake ni kwa watoa huduma
za maegesho zaidi ya 900 katika
mkoa huo kujiepusha na udang-
anyifu na kutoa lugha chafu kwa
wateja, akitahadharisha watakao-
bainika kukiuka taratibu za ukusan-
yaji mapato, wataondolewa kazini.

MIONGOZO ILIVYO

Aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, alishatamka kwamba mtumi-
aji maegesho atatakiwa kulipa ush-
uru ndani ya siku 14 badala ya siku
saba tangu alipotumia maegesho.

Waziri huyo amefafanua kuwa
endapo atashindwa kulipa ndani ya
muda huo, atatakiwa kulipa ushuru
wa maegesho pamoja na faini ya
Sh. 10,000 badala ya Sh. 30,000
zilizokuwa zilitozwa awali, baada
ya kufuta adhabu za kiwango hicho

cha fedha.

Anaeleza kuwa, miongoni mwa
changamoto wazozifanyia kazi ni
pamoja na wateja kupatiwa taarifa
za kudaiwa ushuru wa maegesho
kwa wakati, kupunguza gharama
za maegesho, kuongeza muda wa
kulipa ambao awali mtumiaji mae-
gesho awali alitakiwa kulipia ndani
ya siku saba tangu alipotumia mae-
gesho.

Mkinga anasema, wamebaini
udanganyifu unaofanywa na baa-
dhi ya wakusanya ushuru na wateja
wanaotumia huduma hiyo. Baadhi
ya wakusanya ushuru hufanya ma-
zungumzo haramu na wateja wao
wakilipana fedha nje ya mfumo
ambazo hazifiki ofisini.

Anasema, baadhi ya wenye
magari nao ‘hubambikiwa’ madeni
baada ya wakusanya ushuru kuya-
piga picha magari na kuyaingiza
kwenye mfumo kuwa yanadaiwa,
katika maegesho ya TARURA.

Mkinga anafafanua: “Wanam-
wambia mteja tupe ‘buku’ (Sh.
1000) ili asiipige picha gari yake
kwa ajili ya kuiangalia na kuingiza
katika mfumo wa malipo kwa njia

ya mtandao.

“Kufanya hivi ni kuikosesha ma-
pato serikali na kuwaingiza kwenye
madeni wasiostahili, tumeshaijua
hii mbinu baada ya kupata taarifa
kutoka kwa wateja wema.”

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

Meneja huyo wa TARURA
anaeleza katika kulishughulikia
hilo wanashirikiana na mzabuni
na wamewaondoa baadhi yao
wamethibitika  kujihusisha na
udanganyifu huo katika vituo vyao
vya kazi kwenye maeneo ya Posta
kuelekea Feri-Kigamboni, jijini Dar
es Salaam.

Maeneo mengine walipoondole-
wa ni katika vituo vyao ni Kariakoo,
Millenium Tower na Lumumba,
akidai wanawafahamu baadhi ya
wakala hawaupendi mfumo huo,
kwasababu hauwapi mianya mingi
ya kufanya udanganyifu.

Anaeleza, katika kukomesha
vitendo hivyo, TARURA imeunda
mkakati na timu ya wataalamu,
inayofanya tathmini na usimamizi
kwa kupita katika maegesho yao
yote ili kubaini vyombo vya moto
ambavyo havijaingizwa kwenye
mfumo wa ulipaji.

Pia anadokeza TARURA imebaini
kuwapo vitendo hivyo, baada ya
kupata taarifa zenye ushahidi kwa
nyakati tofauti kutoka kwa wasa-
maria wema, akitoa wito kwa wa-
nanchi kuendelea kuwapa ushiriki-
ano ili kuvikomesha vitendo hivyo
alivyovifananisha na uhalifu.

“Tunaomba wananchi  wasi-
kubali vitendo au makubaliano yal-
iyo kinyume na utaratibu kati yao
na wakusanya ushuru hao kuhusu
ulipaji wa ada za maegesho,” ana-
sisitiza Mkinga.

WAHUSIKA WATHIBITISHA

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Uwakala ya Asceric Limited inay-
ofanya kazi ya kukusanya ushuru
wa ada za maegesho ya (TATURA),
Mathayo Nungu, anathibitisha ku-
wapo kwa baadhi ya wafanyakazi
wao wanaokusanya ushuru kujihu-
sisha na vitendo hivyo vya udang-
anyifu.

“Ni kweli kuna vitendo hivi na
tuna wafanyakazi zaidi ya 400 ndi-
yo maana kuna hii changamoto, si
wote wanaweza kuwa waaminifu,
tayari wameshafukuzwa kazi zaidi
ya wakusanya ushuru 10 baada ya
kuthibitika kukiuka utaratibu wa
kazi,” anasema Nungu.

Kwa upande wake Ibrahim Said,
mtoa huduma ya kutoza ushuru
katika maegesho ya magari yali-
yoko Mwenge mkoani Dar es Sa-
laam, anakiri kuwapo tuhuma hizo
dhidi yao, akisema yao wameshasi-
mamishwa kazi.

“Wanaojihusisha na vitendo
hivyo ni baadhi wasiokuwa
waaminifu ambao wanaingiwa na
tamaa, pasipo kufikiria kuwa wak-
ibainika wataingia matatizo na ku-
haribu kazi zao. Kama bado kuna
ambao wanajihusisha na vitendo
hivyo nawasihi waache kwani vina-
tia doa utendaji wetu,” anashauri
Said.
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‘Tuombe kumpata
Spika mwaminifu’

Peter Mkwavila, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa
kumwomba Mungu wakati huu
wa kinyang'anyiro cha kumpata
Spika wa Bunge atakayewatu-
mikia watu bila kujali itikadi ya
chama chochote cha kisiasa, udini,
ukabila.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Tan-
zania Methodist, Joseph Bundalg,
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu mchakato
wa kumpata Spika wa Bunge.

Alisema Watanzania wanataki-
wa kuendelea kumwomba Mungu
ili atupatie Spika atakayekuwa
hafungamani na itikadi yoyote
ile na atakayeongoza bunge kwa
mujibu wa sheria.

Askofu huyo alisema wakati
Watanzania wenye sifa ya ku-
gombea nafasi hiyo muhimu ya
Spika wa Bunge wakijitokeza ku-
gombea, taifa linatakiwa kuomba
ili mhimili huo kupata kiongozi
atakayekuwa mwaminifu wa
kuwatumikia watu na kupitisha
sheria kwa mujibu wa katiba ya
nchi.

“Watanzania ni muhimu wa-
kumbuke kuwa mhimili huo ni
l[azima uombewe mbele za Mungu
ili sheria zitakazopitishwa zi-
kubaliwe kwa maslahi ya Watan-
zania na si kwa chama kimoja,”
alisema.

Askofu huyo aliwataka viongozi
wanaochaguliwa kusimamia haki
kwa ajili ya Watanzania kufaniki-
sha maendeleo wawe waaminifu
kwenye nafasi zao hizo kama
walivyoaminiwa.

Alisema viongozi hao wakum-
buke kuwa wamekuwa wakiapa
Vviapo vya uaminifu na kutii mbele
ya Mungu na Rais, hivyo ni lazima
wawatumikie Watanzania wote
bila kujali itikadi zao pamoja na
serikali.

Kuhusu mabadiliko yaliyofany-
wa na Rais Samia Suluhu Hassan
katika Baraza la Mawaziri, alise-
ma viongozi wanapochaguliwa
wameaminiwa na serikali pamoja
na Watanzania, hivyo wanataki-
wa kusimamia haki kwa malengo
va kuliletea taifa maendeleo.

Licha ya maombi ya kumpata
spika, aliwataka Watanzania
kuomba kwa ajili ya mvua
ambayo kwa mwaka huu im-
echelewa kunyesha kwa baadhi
yva mikoa na kusababisha hofu ya
baa la njaa.

“Watanzania ni muhimu
wakumbuke kuwa mhim-
ili huo ni lazima vombe-
we mbele za Mungu ili
sheria zitakazopitishwa
Zikubaliwe kwa maslahi
ya Watanzania na si kwa
chama kimoja,” alisema.

'RC Mtaka akerwa Kiwango

duni vjenzi wa madarasa

Na Paul Mabeja, KONDOA

KUU wa Mkoa wa

Dodoma,  Antony

Mtaka, amesema ha-

jaridhishwa na ujen-
zi wa madarasa yaliyojengwa na
Halmashauri ya Mji wa Kondoa
kutokana na kujengwa chini ya
kiwango,

Mtaka alibainisha hayo juzi
wakati wa kikao cha kazi pamo-
janawatumishi wa halmashauri
hiyo.

Alisema madarasa hayo am-
bayo yalikuwa yajengwe ndani
ya siku 90 yamejengwa na siku
za nyongeza na kwa kiwango
cha chini.

Kutokana na hali hiyo, aliwa-

taka viongozi wa halmashauri
hiyo kuwa na ushirikano na kua-
cha migogoro inayosababisha
kurudisha nyuma maendeleo.
“Nawapongeza kwa kumaliza
ujenzi wa madarasa kwa hela
mliyopewa na kumaliza kujenga
madarasa hayo 24. Lakini si-
jaridhishwa na ujezi wa madar-
asa hayo. Licha ya kutomaliza
kwa wakati na kupewa siku za
nyongeza mmejenga chini ya
kiwango,” alisema Mkata.
Alisema badala ya kuendelea
kuendekeza migogoro isiyo na
tija, watumishi wa halmashauri
hiyo watengeneze hoja zitaka-
zoleta maendeleo kama vile
kuboresha sekta ya elimu na
uchumi na kuleta ushindani.

“Kondoa inaonekana mnap-
enda sana migogoro kitu kina-
chofanya kurudisha nyuma
maendeleo ya halmashuri hii. Ni
vyema mkatumia muda wenu
kutoa hoja za kimaendeleo kati-
ka elimu na mapato namna gani
ya kushindana na halmashauri
zingine na ikizingatiwa nyie
mna katana tu,” alisema.

Viongozi wa halmashauri
hiyo waliomba kuongezewe
gari la taka kutokana na mahi-
taji kuwa mengi na gari ni moja
huku idadi ya watu ikiendelea
kuongezeka kila siku.

Mmoja wa viongozi hao,
Mwenyekiti wa Kata ya Chim-
ichimi alisema kata yake im-
ekuwa na kiwango kikubwa

cha uzalishaji taka kutokana na
kutokuwapo kwa magari ya ku-
tosha kuzoa taka.

Pia mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo kukutana na
wenyeviti wa halmashauri ili
kubaini matatizo yao kwa kuwa
toka ateuliwe, hajawahi kuku-
tana nao.

“Kata yangu ya Chimchim
imekuwa kama jalala kutokana
na kuwa nyingi na hii inasaba-
bishwa kuwa na gari moja la
taka kwa hiyo inabidi kuonge-
zwa. Pia mkurugenzi tokea
umefika katika halmashauri
yetu, hujawahi kukutana na sisi
wenyeviti kwa hiyo inabidi uku-
tane na sisi ili kujua changamo-
to zetu,” alisema.

I
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Katibu
Msaidizi
MKuu Idara
va Oga-
naizesheni
katika Ofisi
va Makao
Makuu ya
Chama Cha
Mapinduzi
(CCM), Solo-
moni ltunda
(kulia),
akikabidhi
fomu va
kuomba
kuteuliwa
kugombea
nafasi ya
uspika wa
Bunge kupi-
tia CCM kwa
aliyekuwa
MKuu wa
Wilaya va
Kilolo Asia
Abdallah,
doma jana.
PICHA:
PETER
MKWAVILA

TLP yashauri serikali watoto wa mitaani

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha TLP Mkoa wa Do-
doma kimeishauri serikali ku-
weka mkazo katika kusaidia
watoto wanaoishi kwenye maz-
ingira hatarishi ili kuwawezesha
kupata haki zao msingi ziki-
wamo elimu na afya.

Katibu wa chama hicho mkoa
wa Dodoma, Damal Richard,
wakati wa kutoa msaada wa vitu
mbalimbali kwa kinamama na
watoto waliolazwa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Do-
doma.

Damal alisema serikali inatak-
iwa kuweka mikakati ya kusaid-
ia watoto walio katika mazingira
hatarishi ambao wamekuwa
wakizagaa mitaani bila kuwa na
shughuli za msingi na kupoteza
haki yao za kwenda shuleni.

“Naomba serikali iweke mka-
zo katika kuwaondoa watoto
wa mitaani ili waende kupata
haki zao za msingi katika familia
zao zikiwamo elimu, malazi
na matibabu kama ilivyo kwa
watoto wengine,” alisema Rich-
ard.

Pia alisema watoto wengi wa-
naozurura mitaani wanazo fa-
milia zao, hivyo jamii inatakiwa
kuwa mstari wa mbele katika
kuwalinda.

Kiongozi huyo aliwataka ki-
namama kuangalia familia zao
kutokana na wengi wao kuwa
na shughuli za kutafuta maisha
ambazo zimesababisha watoto
kupotea kimaadili.

Kadhalika, alitoa wito kwa
wazazi kuacha tabia ya kutele-
keza watoto wanapozaliwa kwa
kuwa ni kufanya hivyo ni kosa
kisheria na kinyume cha maele-

kezo ya dini.

“Kinamama wanatakiwa
kuwa na hofu ya Mungu kua-
cha tabia hii ya kutupa pamoja
na kutelekeza watoto na ku-
tokomea kusikojulikana,” ali-
sisitiza.

Katibu huyo alisema lengo la
kutoa msaada huo ni kuwafariji
kinamama hao pamoja na wa-
toto wao ambao wamelazwa
katika hospitali hiyo.

“Lakini hii kwetu ni kama
kusherehekea Mwaka Mpya na
wao kwa kuwapatia faraja na
matumaini wakati huu wakiwa
wamelezwa hospitalini ili na
wao wajione kuwa pamoja na
kuumwa lakini bado ni sehemu
yajamii,” alisema.

Mwenyekiti wa chama hicho
mkoa, Justous Silungwe, alisema
viongozi wa vyama vya siasa pia
wanaowajibu wa kufanya kazi

za kijamii.

“Badala ya kuendelea na siasa
tu pia yako majukumu mengine
mengi ambayo sisi viongozi wa
vyama vya siasa tunatakiwa
kuyafanya katika jamii zetu
nayo ni kama haya ya kutem-
belea wagonjwa na kauwafariji
na kuona changomoto zao,”
alisema.

Muuguzi Mkunga wodi ya
kinamama na watoto hopitali
hiyo, Eveline Katabazi, akitoa
shukrani kwa niaba ya uongozi,
alisema msaada huo umekuja
wakati mwafaka.

“Nashukuru sana kwa nia-
ba ya uongozi wa hospitali,
naomba tuendelee kushiriki-
ana kwani Watanzania tukiwa
pamoja tutafanikiwa katika
changamoto mbalimbali zinazo-
tukabili,” alisema.
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Askari JWTZ mbaroni kwa
tuhuma kumuua baba mzazi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya, linam-

shikilia askari wa Jeshi la Ulinzi la

Wananchi Tanzania (JWTZ) Kikosi

cha Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) Ruvu,
mkoani Pwani, Mussa Ndonde (31) kwa
tuhuma za kumuua baba yake mzazi, Ed-
ward Ndonde (75), Mkazi wa Lumbila jijini
Mbeya.

Mussa anadaiwa kumcharanga baba
yake kwa kisu sehemu mbalimbali za mwili
wake na kisha kukata kiganja cha mkono
wake.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Christina Musyani, alisema jana
kuwa tukio hilo lilitokea juzi majira ya saa

3:00 asubuhi katika Mtaa wa Lumbila.
Mtuhumiwa anadaiwa kufanya mauaji hayo
baada ya kuingia ndani na kuchukua kisu
kisha kumcharanga na kumkata kiganja cha
mkono.

Kamanda Musyani alisema chanzo cha
tukio kinadaiwa ni tuhuma za ushiriki-
na kwamba Mussa alikuwa akimtuhumu
baba yake kwamba ni mchawi anamloga ili
asifanikiwe kwenye mambo yake.

“Awali mtuhumiwa alifika nyumbani kwa
baba yake majiraya saa 3:00 pasipo kutoa
taarifa yoyote ya kuja Mbeya na kuingia
moja kwa moja sebuleni na kuanza kum-
shambulia kwa kisu na stuli na kusababisha
kifo chake,” alisema Musyani.

Kamanda Musyani alisema mwili wa

marehemu umehifadhiwa katika Hospitali
ya Rufani Kanda ya Mbeya kwa uchunguzi
wa kitabibu huku mtuhumiwa akiendelea
kupatiwa matibabu chini ya ulinzi katika
hospitali hiyo baada kushambuliwa na wa-
nanchi waliojichukulia sheria mkononi ku-
tokana na tukio alilofanya.

Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya limesema
linalaani tukio hilo la kinyama kutokea na
kwamba litahakikisha mtuhumiwa anafik-
ishwa kwenye vyombo vya kisheria kwa
hatua zaidi.

Pia jeshi hilo limewataka wa-
nanchi kuachana na imani potofu
za kishirikina hasa kuamini waganga
wapiga ramli chonganishi kwa kuwa ni ha-
tari.

MKkuu wa Wilaya ya Rungwe, DK. Vicent Anney (wapili kulia), akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, meza na
kiti kama ishara ya kukabidhi madarasa 74 ya wilaya hiyo, mkoani humo juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mbeya vabuni
ujenzi shule
wenye ulemavu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI ya Mkoa wa

Mbeya, inakusudia kujenga
shule maalum mbili za msingi
na sekondari kwa watu wenye
ulemavu ili kukabiliana na idadi
kubwa ya watoto wanaosoma
pamoja Na mazingira yenye
utulivu.

Hayo valisemwa juzi na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, wakati wa kikao cha ku-
jadili masuala mbalimbali yanay-
owakabili watu wenye ulemavu
mkoani hapa.

Alisema wanakusudia kujenga
shule za kisasa kwa watoto we-
nye ulemavu ambazo zitakuwa
na miundombinu rafiki ya ku-
jisomea ili kutimiza malengo yao.

Shule hizo, alisema zitakuwa
za mfano nchini na kwamba seri-
kali kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali watakamilisha ujenzi
huo.

“Tumeona vikwazo mbalimbali
wanavyokabiliana navyo wa-
toto wenye ulemavu ikiwamo
madarasa na miundombinu
mingine ya kujisomea watoto
hao. Sasa ujenzi wa shule mbili
Za msingi na sekondari utakuwa
mwarobaini wa kutatua shida
hiyo,” alisema.

Ofisa Taaluma Mkoa wa
Mbeya, Wilbroad Yanga, alisema
serikali imetoa Sh. bilioni 15 kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa.

Alisema shule ya msingi yenye
mahitaji maalumu ya Katumba I
iliyoko wilayani Rungwe, imet-
engewe Sh. milioni 80 kwa ajili
ya ujenzi wa bweni, Sh. milioni
90 ujenzi wa jengo la utawala
na vyumba vitatu vya madarasa
lengo likiwa ni kupunguza
msongamano wa watoto shuleni
hapo.

Alisema Shule ya Msingi
Katumba Il inakabiliwa na tatizo
kubwa la miundombinu ya ma-
darasa kutokana na mrundikano
wa wanafunzi ambao wanatoka
maeneo mbalimbali nchini.

RC awabana ma-DC, ma-DED UandIkIShajI wanafunzi

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, ameziagiza wilaya na
halmashauri zote za mkoa kila ifi-
kapo ITjumaa kupeleka ripoti ya
wanafunzi wa darasa la awali wal-
ioandikishwa katika shule mbal-
imbali za msingi.

Homera alitoa agizo hilo juzi
alipofanya ziara kukagua miradi
mbalimbali inayotekelezwa na
serikali kupitia fedha za UVIKO-
19 katika sekta za afya na elimu
katika Wilaya ya Rungwe na Hal-
mashauri ya Busokelo.

Alisema ripoti za idadi ya wa-

toto walioandikishwa katika ma-
darasa awali zinapaswa kuanza
baada ya shule kufunguliwa.

“Licha ya mkoa wetu kuwa
miongoni mwa mikoa iliyojitahidi
kuandikisha wanafunzi wa dar-
asa la awali nchini kwa wastani
wa asilimia 46, hali hairidhishi.
Tuongeze kasi ya kuwaandikisha
watoto wetu waliofikia umri wa
kuanzia miaka minne ili tuen-
delee kufanya vizuri kitaifa na
pia wanafunzi wetu kupata elimu
kwa wakati mwafaka,” alisema
Homera.

Katika hatua nyingine, Homera
alikabidhiwa zaidi ya vyumba

vya madarasa 70 ambavyo ujenzi
wake umekamilika kwa asilimia
100 kwa ajili ya kutumiwa na wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza.
Aliwapongeza viongozi wa
Wilaya ya Rungwe pamoja na
Halmashauri ya Busokelo kwa
kukamilisha kwa wakati vyumba
vya madarasa. Sambamba na hilo
walijenga shule mpya za sekond-
ari kupitia fedha hizo walizopewa
kujenga vyumba vya madarasa.
“Nawapongeza sana viongozi
kwa ubunifu huu wa kujenga
shule mpya za sekondari sita
mliona kuliko kuongeza vyumba
vya madarasa sehemu moja ni

afadhali mkaanzisha shule mpya
za sekondari kwenye kata ambazo
hazikuwa nazo ili kuwarahisishia
watoto wetu kupata elimu,” alise-
ma Homera.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Mpokigwa
Mwankuga, aliishukuru serikali
kwa kuwapatia fedha nyingi kwa
gjili ya kujenga miradi mbalim-
bali ya maendeleo na kwamba
imewarahisishia wananchi kupa-
ta huduma za kijamii karibu na
makazi.

Aliongeza kuwa licha ya kuka-
milika kwa miradi hiyo ikiwamo
ujenzi wa vituo vya afya, zahanati

na shule bado kuna tatizo kubwa
la uhaba wa watumishi, aliiomba
serikali kuajiri watumishi hao ili
wananchi kupata huduma za ki-
jamii ikiwamo matibabu na elimu
kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vicent Anney, alisema miradi
yote inayoendelea kutekelezwa
na serikali inasimamiwa kikamili-
fu kwa kushirikiana na wananchi.

Alisema anatamani miradi
yote ya afya ikamilike ifikapo Apri-
li, mwaka huu, ili wananchi katika
maeneo yao waanze kupata hudu-
ma za matibabu na kuwapunguzia
gharama ya kusafiri umbali mrefu.
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Waziri asisitiza
utoaiji risiti EFD

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango Zanzibar,
Jamal Kassim Ali, amewataka,
wananchi kujenga utaratibu
wa kudai risiti wanaponunua
bidhaa na wafanyabiashara
kutoa risiti wanapofanya
mauzo.

Jamal alisema, sheria im-
eelekeza kwamba kutokutoa
risiti ni kosa kwa mujibu
wa sheria ambapo kosa hilo
adhabu yake ni kifungo cha
miezi sita hadi mwaka mmoja
au faini ya shilingi milioni 2
hivyo, aliwataka wafanya-
biashara kufuata sheria bila
shuruti.

Waziri alisema hayo alipoku- :

wa akizungumza na waandishi

wa habari baada ya ziara yake

ya siku moja kisiwani Pemba

ya kuzungumza na wafanyabi-

ashara wa maduka na hoteli.
Alisema moja ya mambo

ambayo serikali inatilia mkazo

katika kipindi hiki ni utoaji

wa risiti katika maduka, hivyo

serikali kupitia Bodi ya Mapato
Zanzibar imetengeneza mfumo :

ambao unatoa risiti za kielek-
troniki.

Jamal alisema risiti hizo zit-
arahisisha utendaji wa biasha-
ra ndani ya nchi na kusaidia
upatikanaji wa mapato ya
serikali na kupunguza upotevu
wa mapato. Alisema Kkupitia

kikao hicho, ameona kuna haja :

ya kupita kwa wafanyabi-
ashara kuona namna ambavyo
wanatumia mashine hizo.

“Tumejionea na kuna baadhi
ya changamoto na kuna haja
va kuzitatua ikiwamo baadhi
ya wafanyabiashara kutojua
kuzitumia mashine. Kuna
haja ya kutoa mafunzo na pia
kuna tatizo la mawasiliano,
tulipopita hotelini wamesema
mtandao unakuwa chini kwa
hivyo hawawezi kuutumia
mfumo huo,” alisema.

Alisema lengo la ziara hiyo
ni mwendelezo wa kikao
chake alichokifanya na wafan-
yabiashara wa Pemba kujadili-
ana changamoto, mipango na
masuala mbalimbali ya ku-
hakikisha wanafanya biashara
zao kwa ufanisi.

Nao wafanyabiashara
hao walisema utaratibu wa
mashine za kielektroniki
wameupokea vizuri licha ya
kuwa kunahitajika elimu zaidi
juu ya suala hilo lakini kwa
hatua za mwanzo wanaende-
lea vizuri.

Juma Ali, mmoja wa wa-
fanyabiashara hao, alisema
changamoto ndogo zime-
kuwa zikijitokeza ikiwamo ku-
potea mawasiliano na baadhi
ya mashine zinatoa kiwango
cha pesa ambacho sicho, ni
tofauti na ambazo zinatoka
kwenye risiti na wanazozi-
andika wao.

‘s Mahitaji ya mkaa yaathiri
‘hekta 470,000 za ardhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

EKTA 470,000 za ardhi

zenye misitu zinaathiri-

wa nchini Tanzania

kwa mwaka kutokana
na ukataji miti  kwa ajili ya ni-
shati ya mkaa.

Hayo yalisemwa jana na
Mhandisi wa Migodi wa Shirika
la Madini la Taifa (STAMICO),
Charles Mawala, wakati akitoa
mada ya matumizi ya mkaa
mbadala katika kongamano la
utunzaji wa mazingira lililofanyi-
ka viwanja vya Maisara mjini
Zanzibar.

Alisema hali hiyo inaathiri
mazingira kwa sababu miti hu-
saidia kuvuta hewa chafu kama
carbodioxide inayotokana na
shughuli zote za kibinadamu.

“Gesi hizi huchangia pakubwa
kwenye uharibifu wa tabaka la
ozone nakusababisha majanga
kama ukame,” alisema.

Alisema kutokana na ongeze-

ko hilo la ukatajl wa miti kila
mwaka, STAMICO iko mbioni
kuanza wuzalishaji wa mkaa
mbadala (rafiki briquettes) am-
bao ni mwafaka kwa matumizi
ya kijamii. Mawala alisema mkaa
huo ni suluhisho kwa tatizo la
kimazingira la hatari ya kutokea
jangwa inayosababishwa na
ukataji ovyo wa misitu kwa ajili
ya nishati ya kuni na mkaa wa
kuchoma.

“Rafiki briquettes ni mkaa
unaozalishwa kutokana na ma-
kinikia ya makaa ya mawe ya-
nayochimbwa kwenye mgodi wa
Kiwira, mkoani Mbeya,” alisema.

STAMICO, alisema imekusudia
kusaidia Watanzania kuwa na
nishati mbadala ya kudumu na
yenye ufanisi mkubwa na tayari
mitambo miwili yenye uwezo
wa kuzalisha tani ishirini kwa
saa sio kwenye mchakato wa un-
unuzi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Maz-
ingira Zanzibar, Sheha Mijaja

Juma, alisema kutokuwapo kwa
mpango wa matumizi ya ardhi
kunaongeza kasi ya uharibifu na
uchafuzi wa mazingira.

Alisema kwa mujibu wa ri-
poti za awali za uchambuzi
wa hali halisi ya mfumo wa
usimamizi wa taka ya mwaka
2018, kwa wastani Zanzibar inaz-
alisha tani 238,713 za taka kwa
mwaka ambapo ni sawa na
tani 654 kwa siku.

“Wastani wa asilimia 80 ya
taka zinatolewa Zanzibar ni taka
zinazooza (organic). Hii inaa-
shiriwa kuwa taka hizo zinaweza
kutumika kusaidia kuimarisha
kilimo kama zinatengenezwa
mbolea,” alisema.

Pia alisema wastani wa asilim-
ia 40 ya taka zinazotolewa kila
siku Zanzibar ndizo huchuku-
liwa na kutupwa katika maeneo
rasmi yaliyopangwa na asilimia
60 ya kiwango cha taka kinacho-
tolewa kwa siku hutupwa ovyo
kwenye maeneo yasiyo rasmi na
kuwa tishio kwa afya ya jamii na

mazingira.

Alisema kwa mujibu wa utafiti
uliofanywa na Benki ya Dunia
mwaka 2018, Zanzibar inatoa
kilo 378,211 za taka hatari zinazo-
tokana na matibabu hospitalini
kwa mwaka sawa na wastani wa
tani moja kwa siku.

Alisema wastani wa mifuko
ya uzazi (placentas) 42,546 kwa
mwaka inatolewa, mfuko 3,546
kwa mwezi na 118 kwa siku na
hakuna mfumo mzuri wa kusi-
mamia ipasavyo taka za aina
hiyo.

Akifunga  mafunzo  hayo
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
STAMICO, Dk. Venance Mwas-
se, alisema kuna umuhimu wa
utunzaji wa mazingira kwa ajili
ya maslahi ya vizazi vya sasa na
baadaye.

Alisema kuna fursa nyingi za
vijana katika taka ikiwamo ajira
katika kujenga uchumi wao
na nchi, lakini taka ni malighafi
na chanzo cha viwanda na uzal-
ishaji wa pato la taifa.

Kaimu
Mkurugenzi
Mtendaji wa
Shirika la Ma-
dini la Taifa
(STAMICO),
Dk. Venance
Mwasse,
akizungumza
katika kon-
gamano la
utunzaji wa
mazingira, ka-
tika viwanja
vya Maisara,
Mjini Zan-
zibar jana.
Kushoto ni
MKkurugenzi
wa Mamlaka
va Maendeleo
va Biashara
Tanzania
(TANTRED),
Latifa
Khamis. PI-
CHA: RAHMA
SULEIMAN

Filamu ya Samia kuzinduliwa Aprili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FILAMU maalumu iliyojulikana
kwa jina la “The Royal Tour” am-
bayo imewashirikisha Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan, na
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, inatarajiwa kuzinduliwa
Aprili, mwaka huu, nchini Mare-
kani.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Utalii na Mambo ya Kale,
Lela Muhammed Mussa, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya wiz-
ara hiyo.

Alisema  kukamilika kwa
filamu hiyo kutaitangaza vy-

ema Tanzania katika nyaja za
uwekezaji, utalii na uhusiano wa
kidiplomasia.

Pia alisema wizara yake inaen-
delea na jitihada za kuitangaza
vyema Zanzibar kitaifa, kikanda
na kimataifa katika sekta ya
utalii.

Waziri huyo alisema kazi hiyo
imesababisha kuongezeka kwa
wageni wanaoingia nchini. Alise-
ma wageni 310,580 wameingia
kwa kipindi cha Januari hadi
Oktoba, mwaka jana ikilingan-
ishwa na mwaka 2020 walikuwa
260,644. Idadi hiyo ni ongezeko
la wageni 49,936 sawa na asil-
imia 84.

Alisema wizara inaendelea
kushirikiana na wadau wa sekta

ya utalii katika utaratibu wa
kuandaa na kubuni shughuli to-
fauti zitakazopelekea kuongeza
siku za ukaazi kwa wageni wa-
naoingia nchini.

“Katika  kulifanikisha  hili,
wizara imeshiriki matamasha
manane ya kitaifa, kikanda na
kimataifa yakiwamo East Af-
rica Tourism Expo, Sun Wave,
Sea Food Festival. Kufanyika
kwa matamasha haya, ku-
naongeza siku za ukaazi kwa
wageni pamoja na idadi ya
watalii wanaotembelea nchini,”
alisema.

Pia alisema wizara yake im-
efanikiwa kuwatumia watu
maarufu duniani wakiwamo
wachezaji wa mpira na waigizaji

wa filamu za kimataifa ambao
wamefika Zanzibar na kushiriki-
ana nao katika kuitangaza Zan-
zibar.

Alisema miongoni mwa watu
maarufu hao ni mchezaji wa
Leicester City FC, Mamadou
Sakho, mchezaji wa kimataifa
wa Argentina anayechezea klabu
PSG ya Ufaransa, Mauro Icardi,
na mwigizaji maarufu kutoka
India, Sanjidati.

“Ni wazi kwamba watu hawa
niliowataja ni maarufu sana
duniani kote, hivyo kuwatumia
katika  kuitangaza Zanzibar
ni kuongeza idadi ya wageni
wanotarajiwa  kufika nchini
mwetu kutoka mataifa tofauti,”
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISFZASMATANGAZOIMIKOEHIEN|
INDUSITHIAIEFAREAT POIBOX 31042,
DARSES SAIEAAMS MO B:+25 SE-N07:82253 617.6

KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA

MOROGORO AT DODOMA
compavy o 12057 KADI YA GARI DISTRICT AT MOROGORO PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
o PROBATE AND ADMINISTRATION 203 of 2021
SPEAALEEOITON SlMON SALATIEL CAUSE NO 73 OF 2021 In the matter of the Estate of the late of the
EATIACT O T MUTE MBS TG 08 o late CHALE KAJURA MAGAMBO of Kilimani
‘EFICE ONTHE 04 JANUANY 2022, SHEMHILU anatan gaza In the Matter of the Estate of the Late within .
s sty scnded s ey i on G4 n 222 by e o f kupotelewa na kadi ya gari And
members A
. BY 1. ANNASTAZIA NDOROBO MBISE In the matter of application for letters of
S Dt o ey o s st S5 ainaya TOYOTA CROWN g o T administration by REGINA MELKIORY TAWA
It was FURTHER RESOLVED THAT; the Company confirm that there is no reason to prevent the HH All persons claiming to have any interest in the GENERAL CITATION
f':uw;::;s::v;m‘v . yenye nam ba za usaji liT estate of the above named deceased are hereby (Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)
It was. g orneys has been appointed as the liquidator for the .
542 DPU chasis namba cited to come and see the proceedings if they | | o , i
offand the accordingly on 04% Jan 2022 . think fit before the grant of probate (or letter of All PERSONS claiming to have any interest in the
CTHUMlAN MOHAN;ED i ana}"angaza GRS1800001 620,eng|ne administration) is made to the above — named | | estate of the above named deceased are hereby
upotel ewa na vyeti,cha kidato cha nne petitioner. cited to come and see the proceedings if they
unatre Snature chenye  index namba  5.1261/0046 namba Objection to the grant should be filed on or | | think fit before the grant of letters of
W kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia before the 25 day of JAN....2022 Administration is made to the above named
oy CHATLES ASLTO Oy e shule ya secondary ya MERRIWA mwaka 4GREAAT 620’yey0te Dated at Morog):)ro this 05 day of JAN.....2022 | | Petitioner.
2004 na cheti cha chuo BUSTANI TEACHER’S ata kayeiokota atoe taa rifa e 5 Objections to the grant should be filed on or
COLLEGE kozi ya UALIMU GRADE A chenye . . . before the 14 day of 2,2022
namba E511/0128 mwaka 2006,yeyote kituo chochote cha polisi . Dated at Dodoma this 11 di}x of 1,2022
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote iei i el PPt
cha polisi Polisi taa rlfa RESIDENT MAGISTRATE e g e
; ¥ " s
Polisi taarifa DOD/DOD/RB/12979/2022 DAR/URA/RB/18373/2022 RISOENT 11 (% i
FORM 58 IN THE COURT OF DISTRICT COURT OF INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA KUPOTEA KWA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF MALINYI DODOMA AT DODOMA KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
AT MALINYI AT DODOMA PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. KADI YA PIKIPIKI ILIYOPO MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 206 of 2021 TANGAZO KUITWA SHAURINI
01 0f 2021 169 of 2021 In the matter of the Estate of the late SHAURI LA MADAI NAMBA:Taraka 40....2021
In the matter of the Estate of the late LUTGER In the matter of the estate of the late of the CHRISTOPHER ORGENES CHIWAMBA of ATHUMANI SAIDI MDAI: DIANA JAFARI
DAUD CHIPINDI late ENZI JORAM ELIASI of Majengo Area IMAGE DHIDIYA
And within Within Dodoma Region. PEMBE anatan gaza MDAIWA: EPHATI SWAI
In the matter of application for letters of Dodoma Regional And Kwa: EPHATI SWAI
administration by SINGLINDA ALFRED And IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR

CHIWALANGA
GENERAL CITATION
(Rule 75)
All PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above - named
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 18 day of 01,2022
Dated at MALINYI this 10 day of 01,2022

"~ DISTRICT COURT
F L BOK . ALINYE

In the matter of application for letters of
administration by TELESIA BRAZIO FATAKI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 13
day of Jan,2022

Dated at Dodoma this 20 day of 12,2021.

LETTERS OF ADMINISTRATION
BY BLANDINA BENJAMIN CHIWAMBA
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the estate of

the above named deceased are hereby cited to come and

see the proceedings if they think fit before the grant of

letters of Administration is made to the above named

Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 27

day of January,2022

Dated at Dodoma this 30th day of DECEMBER 2021
m‘ﬁm “Ill![

ORI E M A TRATE

Nipa

uUsikose Gazeti

kupotelewa na kadi ya

Pikipiki aina ya BOXER

yenye namba za usajili
MC 548 CVZ. yeyote

kituo cha Polisi. Taarifa
ya Polisi.
DOD/MPW/RB/13577/2
022.

atakayeiona atoe taarifa

Ombi la mdai: DIANA JAFARI
Madai ya :Mgawanyo wa mali

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika
shauri tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa
kusikiliva mnamo tarehe 01 mwezi 02 mwaka 2022
saa8:30 asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhuria  siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama itathibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa Shaurini,hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 07 mwezi 01 mwaka 2022.

Hl‘k’l\l‘.\’
LR G A MR WA
MOROGORO

lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Tupigie

O/7822536/6

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Nigeria yafuta
marufuku ya

Twitter baada
ya miezi saba

Lagos, NIGERIA

NIGERIA imeondoa maru-
fuku yake dhidi ya Twitter,
miezi saba baada ya kubana
matumizi ya mtandao huo wa
Kijamii.

Serikali ya Nigeria ilisimam-
isha Twitter Juni mwaka jana,
baada ya kampuni hiyo kufuta
ujumbe wa Twitter wa Rais
Muhammadu Buhari, kuhusu
kuwaadhibu wanaotaka ku-
jitenga nchini humo.

Mamlaka zilishutumu
kampuni hiyo ya mitandao ya
kijamii kwa kuegemea upande
wa watu wanaotaka kujitenga.

Serikali ilisema inabadilisha
marufuku hiyo baada ya Twit-
ter kukubaliana na masharti,
ikiwa ni pamoja na kufungua
ofisi ya ndani, Nigeria.

Hatua hiyo inaruhusu
mamilioni ya watu katika
taifa hilo lenye watu wengi
zaidi barani Afrika, kutumia
mtandao huo tena.

Baadhi ya watumiaji
walikuwa wameendelea
kufikia tovuti hiyo, baada ya
kusimamishwa kwa kutumia
mitandao ya kibinafsi (VPNSs),
serikali iliapa kuwabana
wale ambao bado wanatuma
ujumbe kwenye Twitter, ikiwa
Ni pamoja na mashirika ya
vyombo vya habari.

Hatua ya mwaka jana ya
serikali ya Nigeria, ilizua
malalamiko ya kimataifa
kuhusu uhuru wa kujieleza.

Uamuzi wa kampuni hiyo ya
mitandao ya kijamii kujiandik-
isha nchini humo, ulionyesha
kujitolea kwa Nigeria, shirika
la maendeleo ya teknolojia ya
habari, lilisema.

Twitter bado haijatoa maoni
yoyote kuhusu uamuzi wa
Nigeria wa kuondoa marufuku
hiyo.

Serikali iliamuru watoa
huduma za mtandao kuzuia
Twitter, kwa madai kuwa
ilikuwa inatumiwa kudhoofi-
sha uwepo wa Nigeria, kama
nchi kupitia kueneza habari
Za uongo ambazo zinaweza
kuwa na madhara ya vurugu.

Baada ya Twitter kuon-
doa chapisho la Rais Buhari
lililorejelea vita vya wenyewe
kwa wenyewe vya Nigeria
vya mwaka 1967 hadi 1970
na kuwachukulia wale wanao-
fanya vitendo vibaya, kama
wasioitakia mema nchi hiyo.

Twitter ilisema ni maarufu
kwa Wanigeria wengi na
jukwaa hilo limetumika kama
zana ya kuhamasisha.

Wanaharakati waliitumia
kutafuta uungwaji mkono
wakati wa maandamano dhidi
ya ukatili wa polisi, chini ya
alama ya #EndSars, ambayo
ilivutia watu duniani kote.

BBC

Mhadhiri jela rushwa ya

PROFESA wa Chuo Kikuu cha

: Morocco, anayeshutumiwa kwa
: kuwapa wanafunzi alama nzuri
: kama malipo ya upendeleo wa
: ngono amefungwa jela kwa mia-

Ni hukumu ya kwanza katika
msururu wa kesi za unyanyasaji
wa kijinsia maarufu katika vyuo
vikuu, Morocco.

Mhadhiri huyo wa masuala ya
uchumi katika Chuo Kikuu cha
Hassan 1, karibu na Casablanca,
alipatikana na hatia ya tabia

chafu miongoni mwa mashtaka
mengine.

Wasomi wengine wanne, wal-
itarajiwa kufikishwa mahakama-
ni siku ya jana kama sehemu ya
kashfa hiyo.

Kesi hizo ziliangaziwa na vy-
ombo vya habari vya Morocco

ngono, akihonga mitihani

© Rabat, MOROCCO

mwaka jana, baada ya wana-
habari kuchukua ujumbe tofauti
ulioripotiwa, kati ya wanafunzi
na wahadhiri.

Wanaharakati wanasema ni
nadra kwa kesi za unyanyasaji wa
kijinsia kufikishwa mahakamani.

BBC

¢ ka miwili.

O
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Wanajeshi wa Lebanon wakiwa katika jaribio la kufungua barabara iliyofungwa na madereva wakati wa maandamano vya
: kupinga kupanda kwa bei ya petroli na hali mbaya ya kiuchumi, mjini Sidon, jana. PICHA: REUTERS

ECOWAS valeta msukosuko
kisiasa Ivory Coast

© Abidjan, VORY COAST

VIKWAZO vilivyowekwa na Jumuiya ya

: Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi
(ECOWAS), dhidi ya utawala wa Mali, vime-
¢ sababisha msukosuko wa kisiasa nchini
: Ivory Coast.

Saa chache baada ya kutangazwa kwa

. vikwazo hivyo, baada ya kuandamana na
¢ kuwaita mabalozi wake katika eneo hilo,
¢ Mali ilimwachilia huru balozi wa zamani wa
: Soroist, ambaye aliombwa na mahakama
: ya Ulaya kumrejesha nyumbani.

Hata hivyo, Chama cha Laurent Gbagbo,

. kimejitokeza na kushutumu vikwazo hivyo.

Chama kipya cha Pan-Africanist cha Lau-

rent Gbagbo kinaona hatua za kulipiza kisa-
. si zilizochukuliwa na ECOWAS dhidi ya raia
* wa Mali, kuwa ni nyingi na zisizofaa.

Katika taarifa iliyotiwa saini na msemaji

wake, Justin Kone Katinan, PPA-CI pia ame-
. kitaja kile alichokiita kutokubalika na hatari
: kwa kile anachokichukulia kama kutumiwa
: kwa taasisi za fedha na benki za jumuiya
: kutatua masuala ya ndani ya kisiasa.

Ishara kwamba uhusiano ulidorora Ju-

* mapili jioni, kati ya Mali na majirani zake,

utawala wa kijeshi wa nchi hiyo uliwaita ny-
umbani mabalozi wake katika ukanda huo.

Na siku ya Jumatatu mjini Bamako,
mbunge wa zamani anayemuunga mkono
Soro, Sess Soukou Mohamed, anayejulika-
na kwa jina la Ben Souk, aliachiliwa ghafla,
usiku wa kuamkia siku yake ya kusikilizwa
na jaji.

Ben Souk, alikamatwa Agosti 10 na kusa-
firishwa kwenda Ivory Coast.

Ben Souk, pia alihukumiwa kifungo cha
miaka 20 bila kuwapo mahakamani, Juni
mwaka huu, kwa kuhatarisha usalama wa
mamlaka ya serikali na kula njama.

Kesi ambayo ilimfanya Guillaume Soro,
ahukumiwe bila kuwapo kwa kifungo cha
maisha.

Guillaume Soro, alikaribisha kuachiliwa
kwa mshirika wake wa kisiasa katika taarifa
ambayo alionyesha uungwaji wake mkono
wa dhati kwa mamlaka ya mpito, bila hata
kutoa maoni yake kuhusu vikwazo.

Mtu mwingine maarufu ambaye alighad-
habishwa na vikwazo vya ECOWAS, ni
mwanamuziki nguli wa mitindo ya Reggae,
Alpha Blondy.

RFI

e e X é'a&“

Ujerumani
yamhukumu
maisha ofisa
wa Kijasusi

Koblenz, UJERUMANI

MAHAKAMA ya Ujerumani, imemhukumu
kifungo cha maisha jela, ofisa wa zamani wa
kijasusi, aliyehudumu idara za kijasusi za
serikali ya rais Bashar al Assad katika kesi
ya kihistoria ya uhalifu dhidi ya ubinadamu
katika vita vya wenyewe kwa wenyewe.

Anwar R amekutwa na hatia ya makosa
58, yaliyomkabili yakiwamo mauaji, ubakaji
na unyanyasaji wa kingono kwenye gereza
moja la mjini Damascus, lililokuwa likisi-
mamiwa na idara ya kijasusi iliyokuwa chini
yake.

Hukumu hiyo ni ya pili kutolewa na ma-
hakama va juu iliyoko katika mji wa Kob-
lenz katika mashtaka hayo ya uhalifu dhidi
ya ubinadamu katika mzozo.

Mwaka jana, Eyad A mtumishi wa zamani
wa idara za Kijasusi, Syria, alihukumuiwa
kifungo cha miaka minne na nusu gerezani
kwa madai ya kusaidia mateso dhidi ya raia.

DW
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MSHERY AELEZEA LADHA
YA KUDAKIA YANGA SC

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA mpya wa Yanga, Aboutwalib
Mshery aliyesajiliwa kipindi cha dirisha
dogo akitokea Mtibwa Sugar ameeleza to-
fauti ya kudakia timu hizo mbili kuwa ni
wingi wa mashabiki ambao wamekuwa
wanamwangalia, kumshangilia na kumpa
sapoti kiasi cha kujikuta anajituma zaidi.

Mshery ambaye aliidakia Yanga kwa
mara ya kwanza Desemba 31, mwaka jana,
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kati ya
timu yake hiyo mpya dhidi ya Dodoma Jiji
na kutoruhusu bao, Yanga ikishinda mabao
4-0.

Alisema kuwa, pamoja na kwamba Mat-
ibwa Sugar ilikuwa na mashabiki ambao
walikuwa wanampa sapoti, lakini kuna uto-
fauti mkubwa wa kudakia timu hiyo na timu
kubwa kama Yanga.

“Kwanza nimegundua kumekuwa na
mashabiki wengi wamekuwa wakinifua-
tilia, kuniunga mkono na kunishangilia
iwe uwanjani au kwenye televisheni, hivyo
inanipa ari ya kujituma zaidi kwa ajili ya ku-
towaangusha,” alisema.

“Kwamara kwanza nilipovaajezi ya Yanga
niliona kuna utofauti, kwani nilikuwa nape-
wa sapoti na kushangiliwa na mashabiki
wengj, hii imenipa sana morali ya kujituma

y
ay

zaidi,” alisema.

Kuhusu kujiunga na timu ambayo ina kipa
wa kimataifa kutoka Mali, Djigui Diarra am-
baye anaweza kumeza kipaji chake, Mshery
amesema hadhani kuna kitu kama hicho na
kuongeza kuwa hata yeye mwenyewe ame-
furahi kukutana na kipa huyo mzoefu na
kwa sababu yeye bado chipukizi anaamini
kuna vitu vingi atajifunza kutoka kwake.

“Nichoshukuru ni kwamba nimekuja
kukutana na kipa mzoefu na wa kimataifa,
kwa hiyo kipaji nilichonacho na nikiongeza
na uzoefu nitakaoupata kutoka kwake, basi
nitafanya vizuri zaidi.”

Jonas Mkude
alivyomshawishi
Pablo kumwamini

Na Saada Akid, Zanzibar

KIUNGO wa Simba, Jonas Mkude,
amesema siri kubwa ya kiwango Kizuri
ni kujituma mazoezini na kumshawishi
Kocha Pablo Franco kumwamini na
kumpa nafasi katika kikosi cha kwanza.

Mkude amekabidhiwa tuzo na Kitita
cha Sh. milioni mbili baada ya kuibuka
kuwa mchezaji bora wa mashabiki wa
Desemba 2021 (Emirate Aluminum
Simba ACP Fans Player of the Month
)2021.

Kiungo huyo alionyesha kiwango ki-
zuri Desemba akiwashinda walinzi wa
kati, Joash Onyango na Henock Inonga.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkude alisema kwa sasa ndani ya kiko-
si chao kuna changamoto ya kupam-
bania namba na kila mmoja anahitaji
kumshawishi kocha ili kumpa nafasi.

Alisema alikaa nje muda mrefu
bila kucheza, lakini hatua hiyo hai-
kumwathiri kisaikolojia hadi kushuka
kiwango zaidi ya kupambana katika
mazoezi kwa lengo la kumshawishi
kocha kumpa nafasi ndani ya kikosi cha
kwanza.

“Changamoto ya namba ipo, kila mtu
anatakiwa kujitoa na kupambania timu
kufanya vizuri na kufikia malengo, kazi
yangu ni mpira, kukaa nje kwa muda
mrefu haikuniathiri kushuka kiwango
changu,” alisema Mkude.

Messi wa Tanga
atua Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapin

dzi, Dk. Hussein Mwinyi akiwa na mkewe, Mariam Mwinyi

wakisalimiana na Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar, Tabia Maulid Mwita (kulia) na Mkuu wa
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Idrisa Mustafa Kitwana alipowasili kuhudhuria hafla ya taarabu ya kusherehekea
miaka 58 ya Mapinduzi ya Zanzibar katika ukumbi wa Sheikh Idrisa Abdulwakil Kikwajuni, juzi. PICHA: IKULU

Tanzanite yajipanga kuiondoa Ethiopia

Na Saada Akida, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya Wa-
nawake, Tanzanite, Bakari Shime, amese-
ma kazi kubwa iliyobakia ni benchi la ufun-
di kuandaa timu kuwa imara nyanja zote
kwa ajili ya mchezo dhidi ya Ethiopia.

Tanzanite juzi iliwasili Visiwani humo
kwa ajili ya kambi ya kujiandaa kwa mch-
ezo wa raudi ya nne wa kufuzu Kombe la
Dunia mwaka huu nchini Costa Rica.

Akizungumza na gazeti hili jana, Shime
alisema kikosi kimewasili salama visiwani
humo na wameendelea na programu ya
mazoezi katika Uwanja wa Amaan, kwa ajili
ya kukabiliana na wapinzani wao Ethiopia.

Alisema kiutawala kila kitu kimeenda vi-

zuri kazi kubwa iliyobakia ni benchi la ufun-
di kufanya majukumu yao ya kuhakikisha
wana imarisha kila sekta ili kufanya vizuri
katika mchezo huo.

“Mechi hii itakuwa ngumu kwa sababu ni
muhimu kwa kila upande ikiwamo kwetu
pamoja na Ethiopia, tunahitaji kufanya
maandalizi mazuri kwa ajili ya kutafuta
matokeo chanya katika mchezo huu nyum-
bani,” alisema.

“Ethiopia sio timu ya kuibeza, tunafanya
maandalizi ya kutosha kuhakikisha tunapa-
ta ushindi mbele ya wapinzani wetu hao,”
alisema Shime.

Tanzanite imesonga mbele baada ya
kuiondoa Burundi kwenye raundi iliyopita
kwa ushindi wa jumla ya michezo miwili

kwa mabao 4-3.

Mchezo wa mkondo wa kwanza uliche-
zwa Dar es Salaam, Tanzanite iliibuka na
ushindi wa 32 na wamarudiano ulioche-
zwa Desemba 18, 2021, timu hizo zilitoka
sare yabao I-1.

Kwenye mchezo huo wa marudiano ulio-
pigwa nchini Burundi Desemba 18, mwaka
jana, kikosi cha Tanzania kilicheza pungufu
ikiwamo wachezaji 8 tu uwanjani baada ya
11 kuripotiwa na maambukizi vya virusi vya
corona.

Tanzania wanakuwa wenyeji dhidi ya
Ethiopia kwenye mchezo wa raundi ya nne,
utakaopigwa Januari 23, 2022, katika Uwan-
ja wa Amaan, Zanzibar na marudiano kati
ya Februari 4 hadi 6, 2022.

KLABU ya Dodoma Jiji, imekuwa
moja kati ya timu iliyoibomoa Coastal
Union baada ya kumsajili straika Issa
Abushehe ‘Messi wa Tanga’ ikiwa ni
siku moja tu kabla ya kufungwa na
dirisha dogo la usajili.

Mtandao rasmi wa instagram wa
klabu ya Dodoma Jiji umechapisha
taarifa na picha ya mchezaji huyo,
ukimkaribisha kwenye klabu hiyo ya
‘walima zabibu’ wa Dodoma.

Kuondoka kwa Abushehe kwenye
klabu ya Coastal Union kunafuatia
kuondoka kwa mchezaji Mudathir Said
aliyejiunga na klabu ya Prisons, pamoja
na Hamad Rajab ‘Majimengi’ ambaye
ametangazwa rasmi kujiunga na Ruvu
Shooting.

Hata hivyo, Katibu Mkuu wa Coastal
Union, Rashid Mgweno, amesema kuwa
Abushehe amekwenda Dodoma Jiji kwa
mkopo na si kwamba amemsajili.

“Tumempeleka kwa mkopo kwa muda
wa miezi sita. Ni mchezaji wetu ambao
msimu huu ameongeza mkataba kwa
mwaka mmoja, na alikuwa anamaliza
kipindi hiki cha dirisha dogo mkataba
wa awali, kwa hiyo ana mwaka mzima
kwetu. Alikuwa hachezi kwa muda
mrefu, kwa hiyo ameomba aende
kwenye timu ambayo atacheza kwa
miezi sita kwa sababu tuna mpango wa
kumpeleka nje ya nchi akimaliza miezi
sita yake,” alisema Katibu Mkuu huyo.
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PSG WAMTAKA POGBA

PARIS St-Germain wana nia ya kumsajili kiungo wa
kati wa Manchester United, Paul Pogba, huku Mfaransa
huyo mwenye umri wa miaka 28 pia akitaka kuhamia
klabu hiyo ya Ligue 1. (CEquipe)

LAMPTEY AWINDWA MAN

MANCHESTER United wanawania kumsajili mlinzi wa
kulia wa Brighton, Tariq Lamptey. Brighton wanataka
pauni milioni 40 kumuuza mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21. (Mail)

ZAKARIA ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United imefanya mawasiliano na ki-
ungo wa Borussia Monchengladbach na Uswisi, Denis
Zakaria mwenye umri wa miaka 25. (Christian Falk -
Sport Bild)

MELO AWANIWA ARSENAL

ARSENAL wamefanya mawasiliano na Juventus kuhu-
su mkataba wa mkopo wa kiungo wa kati wa Brazil, Ar-
thur Melo mwenye umri wa miaka 25. Pia wanamlenga
kiungo wa kati wa Leicester na Ubelgiji, Youri Tielemans
mwenye miaka 24. (Goal)

ARSENAL WAKOMAA NA VLAHOVIC

KLABU ya Arsenal bado wanavutiwa na mshambuliaji
wa Fiorentina, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka
21. (Sky Sports)

POCHETTINO ASUBIRIWA MAN

KOCHA wa PSG, Mauricio Pochettino bado anawasili-
ana na Manchester United kuhusu uhamisho wa majira
ya joto. Kocha sasa wa muda, Ralf Rangnick anamtaka
bosi wa Ajax, Erik ten Hag. (Le Parisien, via Sun)

RUDIGER KUBAKI CHELSEA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger sasa anapanga
kubakia pale Stamford Bridge. Raia huyo wa Ujeruma-
ni mwenye umri wa miaka 28, ambaye mkataba wake
unamalizika msimu ujao alikuwa akihusishwa na kutaka
kuondoka. (Bild, via Teamtalk)

BISSOUMA ATAKIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inawania saini ya kiungo wa kati
wa Brighton, Yves Bissouma mwenye umri wa miaka 25.
(Telegraph)

BENKOVIC MKATABA BASI

LEICESTER City na mlinzi wake, Filip Benkovic
wamekubaliana kusitisha mkataba wa nyota huyo wa ki-
mataifa wa Croatia mwenye umri wa miaka 24. (Leices-
ter Mercury)

DEMBELE KUTIMKIA MAN

UOSMANE Dembele anatazamiwa kuondoka Barce-
lona mwishoni mwa msimu huu na Manchester United
wanamtaka mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 24. (Mirror)

BERGWIJN AKATALIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur imekataa ombi la
winga wa Uholanzi, Steven Bergwijn mwenye umri wa
miaka 24 kutoka Ajax. (Talksport)

DONDOO ZA SOKA
YA ULAYA

“

- MAGAZETI

INZAGHI: WACHEZAJI INTER

MILAN WATAPEWA ZAIDI

® ® ®Asema rais wa klabu hiyo atawapa baada ya
kutwaa taji la Supercoppa Italiana na...

MILAN, Italia

ACHEZAJI wa Inter
wanajipanga kupewa
“zawadi” kutoka kwa
rais wa klabu hiyo, Ste-
ven Zhang baada ya ushindi wa 2-1
kwenye fainali ya Supercoppa Itali-
ana dhidi ya Juventus, kwa mujibu
wa kocha, Simone Inzaghi.
Nerazzurri walinyanyua taji lao
la kwanza kwa msimu huu ka-
tika soka la Italia katika muda wa
nyongeza, huku Alexis Sanchez aki-
funga bao la ushindi.
Weston McKennie alianza kui-
weka mbele Juve, kabla ya Lautaro

Martinez kusawazisha kwa mkwaju
wa penalti, juzi Jumatano.

Timu hizo zilionekana kutoshana
nguvu katika muda wa kawaida na
ule wa ziada wa dakika 30, hadi
makosa ya Alex Sandro yalipom-
ruhusu Matteo Darmian kumme-
gea pande zuri Sanchez, ambaye
alifunga katika dakika ya mwisho
kabisa kwenye mchezo huo na
kuibua shangwe.

Hiyo imemfanya Inzaghi kuwa
kocha wa kwanza kuifunga Juven-
tus katika fainali tatu (tangu msimu
wa 1929-30).

Inzaghi alizungumza kwa ufupi
baada ya mchezo huo kabla ya

kumpeleka msaidizi wake kwenye
mkutano na waandishi wa habari
baada ya kupoteza sauti, akielezea
kile ambacho rais Zhang alichow-
aambia wachezaji.

“Yeye (Zhang) alikuwa na furaha
kubwa,” alisema Inzaghi akiiambia
Mediaset. “Ameileta timu pamoja
na kutuhakikisha zawadi sisi.

“Wachezaji walijibu vizuri, wali-
taka zawadi na nafikiri rais atawa-
patia.”

Inter imeshinda kwa mara ya sita
kombe hilo ikiwa nyuma ya Juven-
tus (mara tisa) na AC Milan (mara
saba) na wamelitwaa kwa mara ya
kwanza tangu mwaka 2010.
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RIYADH, Saud Arabia

OCHA Mkuu wa Real Madrid, Carlo

Ancelotti, amesema wachezaji wali-

kuwa wamechoka, lakini walikuwa

na furaha kubwa baada ya ushindi
wa 3-2 kwenye nusu fainali ya Supercopa de
Espana dhidi ya Barcelona.

Los Blancos hao sasa wamefuzu kucheza
fainali baada ya ushindi huo katika muda
wa zaidi pale kwenye uwanja wa King Fahd
nchini Saudi Arabia, Jumatano.

Madrid waliongoza mara mbili, kabla ya
kwenda muda wa ziada kwa mabao ya Vini-
cius Junior na Karim Benzema ambayo yali-
sawazishwa na Luuk de Jong na Ansu Fati.

Lakini kikosi hicho cha kocha Ancelotti
kilipata bao la ushindi lililofungwa na Fed-
erico Valverde aliyetokea benchi katika da-
kika ya 98, wakiendeleza ushindi wa tano
mfululizo dhidi ya Barca.

Na kocha huyo raia wa Italia alisifia jiti-
hada za wachezaji wake, ambao sasa wanat-
akiwa kujiandaa kwenye mchezo wa fainali
utakaopigwa Jumapili.

Madrid itacheza fainali hiyo dhidi ya At-
letico Madrid au Athletic Bilbao ambao wa-
likutana jana Alhamisi kwenye nusu fainali.

“Natakiwa kuwa mkweli, Barcelona wali-
cheza mchezo mzuri sana,” alisema Ance-
lotti akinukuliwa na Movistar.

“Sidhani kama Barcelona walitutawala
sisi, walimiliki mpira; walikuwa wazuri sana
kwenye mashambulizi ya kushtukiza. Uli-
kuwa mchezo wa burudani sana.”
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LONDON, England

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio
Conte ametetea maamuzi yake baada ya
kumpumzisha golikipa chaguo la kwanza,
Hugo Lloris na kumwanzisha Pierluigi
Gollini wakati wakifungwa na Chelsea, Ju-
matano.

Kipa huyo chaguo la pili, Gollini alifan-
ya vizuri kwa kuokoa shuti la mapema la
Romelu Lukaku, lakini yalikuwa ni makosa
yake wakati Antonio Rudiger akifunga bao
dakika ya 18.

Hilo lilikuwa bao pekee kwenye mchezo
huo wa pili wa nusu fainali ya kombe la EFL
na kuwafanya vijana hao wa kocha, Thom-
as Tuchel kutinga fainali kwa ushindi wa
uwiano wa mabao 3-0. Mchezo wa kwanza
waliibuka na ushindi wa mabao 2-0.

Conte alionyesha kutetea uamuzi wake
wa kumuacha nahodha na golikipa huyo
mzoefu Lloris, na anahisi Gollini - ambaye
amecheza mechi 10 tu kwa Spurs msimu
huu alistahili kuanza.

“Kabla ya hapa, Pierluigi mara zote ame-
kuwa akicheza kwenye michuano ya Cara-
bao na Conference Ligi,” alisema Conte.

“Nafikiri unapokuwa na timu kama Tot-
tenham, ni muhimu kutoa nafasi kwa kipa
kwa sababu Pierluigi ameonyesha kuwa na
uwezo.

“Halafu tunatakiwa kucheza mechi tatu
ndani ya siku saba dhidi ya Arsenal, Leices-
ter na Chelsea.

“Nafikiri anastahili nafasi hii ya kucheza
kwenye mchezo muhimu. Nafikiri Gollini
alicheza vizuri.”
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MABONDIA TANGA KUPAMBA
USIKU WA ‘BALAA JIPYA’

Na Dennis Fussi

MABONDIA wa Jiji la Tanga waki-
ongozwa na wakongwe wanatarajia
kupanda ulingoni Januari 30 mwaka
huu kwenye pambano la usiku wa
Balaa Jipya.

Katika usiku huo, bondia Mchanja
Yohana atabipagana na Mohamed
Mpombo huku akisindikizwa na
bondia mkongwe, Allan Kamote kwa

lengo la kumpa kumsapoti.

Mchanja ambaye anashikilia
mkanda wa UBO atapanda ulingoni
kwenye pambano la raundi nane
ambalo litapigwa kwenye Ukumbi
wa Mzazi ulioko Muheza, Tanga.

Kwa mujibu wa promota wa pam-
bano hilo, Ally Mwanzoa mabondia
wakubwa wa Tanga watapanda ulin-
goni kusapoti pambano hilo.

“Mabondia wote maarufu wa Tan-

ga wakiongozwa na Allan Kamote,
Said Mundi, Jacob Maganga na Said
Mtango watapanda ulingoni kum-
sapoti mwenzao asijione mpweke
nyumbani kwao,” alisema Mwanzoa.

Alisema Kamote na Mundi bado
wapinzani wao hawajawekwa wazi,
lakini Jacob Maganga atacheza na Ju-
manne Mohammed na Salim Mtango
atapigana na Simon Zabron kwenye
pambano la raundi nane.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.15/01/22

MUDA

Mallorca vs Espanyol

02.15/01/22 OH Leuven vs Mechelen

03.15/01/22 Boavista vs Gil Vicente

04.15/01/22 Monchengladbach vs Bayer Leverkusen

05.15/01/22 Sporting Gijon vs Cadiz CF

06.15/01/22 Girona vs Rayo Vallecano

07.15/01/22 NEC Nijmegen vs Heracles Almelo

08.15/01/22 Nancy vs Bastia

09.15/01/22 US Quevilly Rouen vs Amiens

10.15/01/22 Betis vs Sevilla FC

11.16/01/22 Cambuur vs Sparta Rotterdam

12.16/01/22 Lorient vs Angers

13.16/01/22 Eupen vs Cercle Brugge

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -14/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Persik Kediri vs PS Tni

FC Vizela U23 vs Vitoria Guimaraes U23

Persepam MU vs Bhayangkara Surabaya Utd

Barito Putera vs Pusamania Borneo

Al Raed Club vs Al Ittihad Jeddah

Abha vs AL Baten

Hapoel Afula vs Hapoel Ramat Gan

Senegal vs Guinea

Ruvu Shooting vs Mtibwa Sugar

Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Acre

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Rishon Lezion

Hapoel Raanana vs Hapoel Petah Tikva

Persebaya Surabaya vs PSM Makassar

RC Arbaa vs Ol. Medea

FC Goa vs Northeast United FC

Al-Ettifag vs Al Shabab Riyadh

Aris Limassol vs Doxa Katokopia

Morocco vs Comoros

MC Oran vs RC Relizane

Malawi vs Zimbabwe

Besiktas vs Gaziantep BB

Menemen Bld vs Bandirmaspor

Yeni Malatyaspor vs Goeztepe

Paeek vs AEK Larnaca

Hansa vs Hannover

Dynamo Dresden vs Hamburger SV

Creteil vs Le Mans

Chateauroux vs Avranches

Mkurugenzi wa Bendi ya Waluguru Original ya mjini Morogoro, Killer Boy (katikati), akifanya vitu vyake na
waimbaji wa bendi hiyo, Kuruthum Abbas (kulia) na Amina Remmy, katika onyesho la bendi mjini humo hivi
karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Boulogne vs Red Star

Chambly vs Saint Brieuc

Sauti za Busara 2022 kupaza sauti za wanawake

Na Dennis Fussi

TAMASHA la 19 la Sauti za Busara
lililoanza Januari 11, mwaka huu, Mji
Mkongwe Zanzibar litafikia tamati
Februari 13, huku likitambulisha
muziki kutoka sehemu mbalimbali za
bara la Afrika unaopigwa mubashara.

Tamasha hili linawajumuisha wa-
namuziki wadogo na wanaochipukia
huku likitoa msisitizo kwa wanamuzi-
ki wa kike kutoka Tanzania, Uganda,
Afrika Kusini, Congo na Zambia.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Tamasha hilo, Yusuf Mahmoud mion-
goni mwa wanamuziki watakaotum-

buiza mwaka huu ni pamoja na Sam-
pa The Great kutoka nchini Zambia
ambaye huchanganyaji muziki wa
mahadhi ya kufoka katika miondoko
ya Kiafrika.

Mahmoud alisema wasanii wote
watatumbuiza muziki wa hali ya juu
wenye asili, ubunifu na wa nguvu,
ambao ni Siti & The Band (Zanzibar),
Msaki na Nomfusi (Afrika Kusini), Su-
zan Kerunen ( Uganda), Fanie Fayar
(Congo) na Upendo Manase (Tanza-
nia.

Wasanii wengine ni Sjava (Afrika
Kusini), Sholo Mwamba na Bendi ya
Wamwiduka (Tanzania), Maallem

Abdelkebir Merchane (Morocco),
Dendri Stambeli Movement (Tuni-
sia), Sylent Ngqo na Evans Mapfumo
(Zimbabwe), Zan Ubuntu na Nadi
Ikhwan Safaa (Zanzibar).

Kwa takriban miongo miwili, tama-
sha la Sauti za Busara limekuwa ngu-
zo muhimu katika muziki wa Afrika
ambalo faida zake zinakwenda mbali
zaidi kwa kutoa ajira, biashara, fursa
ya wasanii kujitambulisha, ushiriki-
ano, kufahamiana, mafunzo na uku-
zaji ujuzi, kuimarisha mshikamano

wa kijamii, umoja na nje ya mipaka

ya kikanda.

Sedan vs Villefranche Sur Saone

TSV Havelse vs Duisburg

VV Alkmaar W vs Heerenveen W

Ajax W vs ADO Den Haag W

NAC Breda vs FC Volendam

Gabon vs Ghana

Telstar vs Maastricht

FC Eindhoven vs Jong Utrecht

PEC Zwolle vs Willem Il Tilburg

VVV Venlo vs Jong PSV

Emmen vs Helmond Sport

Almere City vs Roda Kerkrade

Dordrecht vs Jong AZ Alkmaar

SBV Excelsior vs De Graafschap

Borussia Dortmund vs SC Freiburg

Ternana vs Ascoli

Partick Thisle vs Kilmarnock

KAA Gent vs Kortrijk

Nice vs Nantes

Brighton vs Crystal Palace

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® ONi saa 24 kabla ya
kufungwa kwa pazia la diri-
sha dogo, viongozi wamesha-
malizana na Berkane FC na
atavaa jezi namba 17...

=

Na Saada Akida, Zanzibar

UONGOZI wa Simba umefikia hatua za mwisho katika usajili
wa kiungo Clatous Chama na muda wowote nyota huyo wa nchi-
ni Zambia atatua kuungana na timu hiyo kuimarisha timu hiyo
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na michuano iliyopo mbele yao.

Hivi karibuni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gon-
zalez aliwaahidi mashabiki wa timu hiyo kwamba, wataletewa
‘sapraizi’ ambayo ni Chama, anayetarajiwa muda wowote kutua
nchini.

Taarifa zilizoifikia gazeti hili jana kutoka ndani ya klabu hiyo,
viongozi wa Simba tayari wameshamalizana na klabu yake ya
Berkane FC na nyota huyo kwa sasa atatambulishwa rasmi kure-
jea kikosini.

Alisema Chama ni miongoni mwa wachezaji ambao
wameongezwa katika usajili ya dirisha dogo na alitakiwa kutua
nchini leo au kesho kuungana na wachezaji wenzake katika kiko-
si cha timu hiyo.

“Chama ndio sapraizi inayosubiriwa baada ya viongozi wa
Simba kumalizana na klabu yake ya Berkane FC, muda wow-
ote kuanzia sasa atarejea nchini na tayari ameomba kuvaa
jezi yake namba 17,” kwa mujibu wa taarifa hizo. 4

“Ombi la Chama limekubaliwa baada ya Pape
Ousmane Sakho kukubali kumwachia
Chama jezi namba 17 huku yeye aki-
omba kuvaa namba 10 iliyokuwa
ikivaliwa na Ibrahim Ajibu,” alisema
mtoa habari huyo. -

Barbara ambaye yuko visiwani Zan- zibar, na -
alipoulizwa kuhusu nyota huyo hakuta- ‘ ; ka kuweka
wazi na kudai kwamba, hivi karibuni watategua =
bomu katika usajili wao wa dirisha * & dogo unaota- : e
rajiwa kufungwa kesho Januari 15. b | ’
“Mashabiki wanatakiwa kuwa na subira - »

kwa o - : . ’
sababu viongozi tumekuwa makini kati- <% ) kausajiliwetu | PR e L #“
wa dirisha dogo nani anakuja wavumilie ndani ya hizi .
siku mbili tutamtambulisha mchezaji ambaye tumemsajili,” . = .

alisema Barbara.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Inzaghi: Wachezaji Inter Milan watapewa zaidi
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e

Coastal yaitishia
nyau Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union
imeionya Yanga kuwa isitege-
mee matokeo mazuri kwenye
Uwanja wa Mkwakwani Tanga
Jumapili ijayo, huku ikiikum-
busha kuwa haijawahi kupata
ushindi kwa misimu kadhaa.

Katibu Mkuus, wa klabu

hiyo, Rashid Mgweno

amesema kuwa wa-
najipanga

e kucheza na

Yanga kama wa-
navyojipanga na timu ny-
ingine, lakini wanaichukulia ni
mechi kubwa na ngumu, lakini
wakiwa na uhakika wa kuibuka
na ushindi kutokana na histo-
ria kuibeba wanapocheza nayo
kwenye uwanja huo.

Coastal Union itakuwa
mwenyeji wa Yanga kwenye
uwanja huo Januari 26 kwe-
nye mechi ya raundi ya 12 ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Mechi itakuwa nzuri na
ngumu. Siyo siri kuwa Yanga
msimu huu ni nzuri na ina
wachezaji wazuri, lakini
ikumbukwe msimu uliopita
tuliwafunga Mkwakwani. Kwa
hiyo na sisi msimu huu tuna
timu nzuri kuliko hata msimu
uliopita, waje vizuri tu,”
alisema Mngweno.

Alisema hawataweza kuku-
bali kufungwa kirahisi kwa
sababu walipoteza mechi
iliyopita nyumbani dhidi ya
Mtibwa Sugar, hivyo hawawezi
kuruhusu kupoteza tena.

Desemba 28, mwaka jana,
Coastal ilichapwa Uwanja wa
Mkwakwani bao 1-0 na Mtibwa
Sugar.

Yanga haijaifunga Coastal
Union kwenye Uwanja wa
Mkwakwani kwa misimu saba
sasa.

Mara ya mwisho Yanga ku-
pata ushindi kwenye uwanja
huo, ilikuwa ni Februari 4,
2015, Ligi Kuu msimu wa
2014/15, iliposhinda 1-0 lililo-
fungwa na nahodha na beki
wake mahiri wakati huo, Nadir
Haroub ‘Cannavaro’ dakika ya
11 ya mchezo.




