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Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola (kushoto) na Waziri wa Mambo ya Ndani wa Burundi, Pascal Barand-
agiye, wakisaini maazimio ya makubaliano ya kuwarejesha wakimbizi 2000 katika nchi yao, kila wiki kuanzia
Oktoba Mosi, mkoani Kigoma jana. PICHA: WMNN

SAKATA LA ATCL

Jopo la wanasheria
latua Afrika Kusini

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isaack Kamwelwe,
amesema jopo la wanasheria limeon-
doka nchini kwenda Afrika Kusini ku-
fuatilia sababu ya kuzuiwa kwa ndege
ya Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL).

Waziri Kamwelwe alitoa taarifa hiyo
jana wakati akihojiwa na waandishi
wa habari kwenye ziara ya ukaguzi wa
ujenzi wa kivuko kipya cha Mafia - Ny-
amisati.

Alisema tayari kuna wanasheria
wameondoka juzi na wengine wame-
ondoka jana kushughulikia suala hilo
kwa kuwa ni suala la kimahakama.

Alisema ndege hiyo ilikamatwa kwa
amri ya mahakama na kwamba ha-
wakutoa taarifa kwa Tanzania mpaka
ilivyozuiliwa ndipo wakapeleka taar-
ifa kwa balozi Tanzania nchini Afrika
Kusini na tayari muda ulikuwa ume-
shakwenda.

Ndege hiyo aina ya Airbus A220-300
ilizuiwa mwishoni mwa wiki kwa amri
ya Mahakama Kuu ya nchini humo
kwenye Uwanja wa Ndege wa Oliver
waliokuwamo ndani ya ndege hiyo
walitafutiwa ndege nyingine ya kurudi
nchini.

“Sina cha kueleza chochote kuhusu
ndege iliyokamatwa maana mpaka
sasa hatujajulishwa ni kwa nini inashi-
kiliwa na mahakama, sisi kama serikali
tunalishughulikia suala hilo na tayari
tumekaa vikao na nimezungumza na
Mwanasheria Mkuu akaniambia jana
wamepeleka wanasheria na leo wame-
peleka wengine kushughulikia suala
hilo, hivyo wanasheria wetu watat-
ueleza na taarifa tutaitoa kwa umma,”
alisema.

“Kama mnavyojua Jumamosi na
Jumapili hakuna kazi duniani kote na
muhimili wa mahakama haufanyi kazi
siku hizo ndio maana hatujajua kwani-

ni mahakama imezuia hiyo ndege,
taarifa tumeipata [jumaa muda ume-
shaenda hatukuweza kulishughulikia
suala hilo,” alisema.

Alisema sababu zitajulikana baada
ya wanasheria hao kufika mahakama-
ni na umma utajulishwa.

SERIKALI YASIKITISHWA

Vile vile, Kamwelwe alisema ku-
kamatwa kwa ndege hiyo kume-
wasikitisha watu wengi na serikali
inafanya jitihada mbalimbali za ku-
hakikisha ndege hiyo inaachiwa mara
moja.

“Ile ndege ni yetu, ni kodi zetu, seri-
kali inafanya kila jitihada kuhakikisha
ndege hiyo inarudi nchini,” alisema.

Alisema hakuna mgogoro wowote
wa kibiashara na nchi ya Afrika Kusini
kwa kuwa hata wao ndege zao zinaku-
janchini na kufanya biashara.

“Hatuna mgogoro wowote na Afrika
Kusini mbona ndege zao zinatua mara
mbili mbili nchini sasa na sisi si tunge-
wakamata tumewaacha kiustaarabu
tumewaacha waendelee kuja.”

Alifafanua kuwa hata taarifa za ku-
zuia ndege hiyo hazikufika kwa wakati
kwa kuwa ilikuwa inajiandaa kuruka
ndipo ikazuiliwa.

Kuhusu abiria waliokuwamo ndani
ya ndege, Waziri Kamwelwe alisema
tayari wamerudishwa nchini kwa
ndege ya South Africa Airways juzi na
wengine wamewasili jana.

Alisema kampuni ya ndege ya Rwan-
da Airline na Ethiopia Airline, wali-
wakataa kuwabeba abiria hao.

[jumaa serikali ilipatiwa taarifa ku-
toka kwa balozi wetu wa nchini Afrika
Kusini kuwa ndege ya ATCL imezuili-
wa kwa amri ya Mahakama Kuu Gaut-
eng bila kueleza sababu ya kukamatwa
kwa ndege hiyo.

KUJENGWA KWA KIVUKO
Wakati huo huo, Waziri Kamwelwe

amesema ujenzi wa kivuko kipya cha
Mafia - Nyamisati utakamilika Febru-
ari, mwakani na utagharimu Sh. bilioni
5.3.

Kamwelwe aliyasema hayo baada ya
kukagua eneo hilo la ujenzi na kwam-
ba utagharimiwa na fedha za serikali
ambazo zimetokana na kodi ya wa-
nanchi. Alisema kukamilika kwa ujenzi
wa kivuko hicho kutasaidia kuondoa
adha ya usafiri kwa wananchi wa Ma-
fia na pia kushuka kwa bei ya mafuta
ya petroli wanayouziwa kwa sasa lita
moja Sh. 3,000.

Alisema mkandarasi wa ujenzi wa
kituo hicho ambaye ni Kampuni ya
Songoro Marine Transport Boat Yard
LTD, atahakikisha anapatiwa fedha
zake kwa wakati ili mradi huo ukami-
like kwa wakati.

Alisema kampuni hiyo ambayo ni
ya wazawa inasifa ya kufanya vizuri
katika ujenzi wa vivuko na kwamba
mkakati wao ni kuhakikisha kodi za
wananchi zinatumika na wazawa na
sio kuwaleta makandarasi nje ya nchi.

Mbunge wa Jimbo la Mafia, Mbaraka
Dau, alishukuru kuanza kwa ujenzi
huo na kueleza kuwa utasaidia kutatua
changamoto ya usafiri.

Dau alimwomba waziri kuhakikisha
pasiwapo na ucheleweshaji wa fedha
ambao unaweza kusababisha kuk-
wamisha mradi huo kumalizika kwa
wakati.

Mhandisi wa Wakala wa Ufundi na
Umeme (Tamesa), Japhet Maselle,
alisema kukamilika kwa kivuko hicho
kutafanya jumla ya vivuko kuwa 31 na
kwamba kukamilika kwa ujenzi huo ni
jitihada za serikali kuboresha huduma
kwa wananchi na kuhakikisha maeneo
mengi ya nchi yanafikika kirahisi ili
kuinua uchumi wa Tanzania.

Maselle alisema kivuko hicho ki-
takuwa na uwezo wa kubeba tani 100,
abiria 200, magari madogo sita na
mizigo.

Upinzani watilia
shaka kanuni za
uchaguzi S/Mitaa

Na Enock Charles

VYAMA vya siasa nchini vimeeleza kushangazwa
na kanuni za uchaguzi wa serikali za mitaa zilizo-
tangazwa wiki iliyopita na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais (Tamisemi), Selemani Jafo, kwa madai kuwa zina
kasoro nyingi zinazotia shaka katika uchaguzi huo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mkurugenzi
wa Mambo ya Nje, Itikadi na Uenezi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema),John Mrema,
amedai kushangazwa nakanuni hizo kwa maelezo si
rafiki kwa vyama vya upinzani.

“Kwanza niseme haijawahi kutokea ni kwa mara
ya kwanza tunakuwa na kanuni za aina hii zenye ki-
wango kikubwa kabisa cha ukandamizaji kwa vyama
vya upinzani,” alisema na kuongeza:

“Kwa mfano kuna ‘gape’ kubwa kati ya siku ya
mgombea kurejesha fomu tarehe 4 Novemba na siku
ya kuanza kampeni tarehe 17 Novemba, kitu ambacho
kinaleta shaka kubwa.”

Alisema kutokana na muda mrefu kati ya siku ya
kurejesha fomu na kampeni, ni rahisi kwa wagombea
kuingia katika makosa ya kujisahau na kutoa kauli zina-
zoashiria kuwa wanafanya kampeni, hivyo kuwa katika
hatari ya kuenguliwa.

Licha yakuwapo kwa muda mrefu kati ya siku ya
kurudisha fomu nasikuyakuanza kampeni, kiongo-
zihuyo wa Chadema piaameelezea kusikitishwa na
namna serikali ilivyoweka muda mfupi wa siku 7 tu
za kampeni tofauti na miaka iliyopita, akieleza kuwa
muda huo hautoshi hasa kwa kuwa vyama vimezuiwa
kufanya shughuli za siasa kwa miaka minne sasa.

ACT YAFUNGUKA

Katibu Mwenezi wa Chama cha ACT-Wazalendo,
Ado Shaibu, alidai serikali imetupilia mbali mapende-
kezo yao yote 21 waliyoyatoa katika uchaguzi huo,
ikiwamo kuongezwa kwa muda wa kampeni kuwa
mwezi mmoja badala ya siku saba kama ilivyo sasa na
kudai siku hizo ni chache.

“Tulitoa mapendekezo 21 yote yametupwa hii inao-
nyesha kwamba vyama vya upinzani huwa vinatoa
maoni ili kuonekana kwamba tumetoa maoni, lakini
hayachukuliwi haiwezekani maoni yote hayo yakawa
mabaya kwa serikali,” Ado alisema.

Alidai zaidi kuwa serikali imeendelea na msimamo
wake kuwatumia makatibu tawala kusikiliza rufani
zote katika uchaguzi, jambo ambalo linaweza kuleta
upendeleo katika rufani hizo kwa kuwa Makatibu Ta-
wala hao ni wateule wa Rais ambaye ni Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi.

KAULI YA CUF

Mkurugenzi wa Habari wa Chama cha Wananchi
(CUF), Abdul Kambaya, amelalamikia kuwekwa kwa
wakuu wa mikoa na wilaya katika uratibu na usimam-
izi wa shughuli za uchaguzi kwa madai kuwa vion-
gozi hao ni wateule wa Rais, kwa hiyo upo uwezekano
mkubwa wa kupendelea chama tawala.

Pia amelalamikia sharti la mgombea kuwa na kitam-
bulisho cha Nida kama mbadala wa cheti cha kuzaliwa
kwa madai kuwa kwa sasa watu wengi hawana vitambu-
lisho hivyo, hivyo sharti hilo linawakwamisha wagom-
bea wengi wa upinzani.

“Kuweka sharti lamgombea kuwa nakitambulisho
cha Nida ni mpango wa kukwamisha wagombea wetu,
kwa kuwa kwa sasa watu wengi hawana vitambulisho
hivyo,” Kambaya alisema.

JAJI MUTUNGI

Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, Jaji Francis Mutun-
gi, amevitaka vyama vyote vya siasa kutii sheria zote
na maelekezo yauchaguzi huo ili kuendelea kudumi-
sha amani nchini.

“Jukumu la vyama ni kutekeleza sheria na kuwa
mawakala wa amani na amani inatakiwa kuendelea
kutawala nchini kama ilivyo sifa ya nchi yetu, nina
watakia uchaguzi wa amani,” Jaji Mutungi alisema.

Akitoa tangazo la uchaguzi huo, wiki iliyopita
Waziri Jafo alisema waangalizi wa uchaguzi huo
wataruhusiwa baada ya kupata kibali kutoka kwa
Katibu Mkuu wa Tamisemi siku 21 baada ya tangazo la
uchaguzi kutoka.
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Aua mke kwa shoka, wenye
hasira kali wamchoma moto

Na Hamisi Nasiri, MASASI

Kata ya Chiwata wilayani Masasi
mkoani Mtwara, Juma Lugomba
(61), ameuawa kikatili kwa ku-
pigwa na mwili wake kuchomwa
moto na wananchi wenye hasira
kali baada ya kumuua mkewe
kwa shoka.

Kutokana na kitendo hicho,
wananchi hao walipandwa na
hasira na kuamua kumkamata
Lugomba kisha kumchoma moto
hadi kufa
cha Chiwata mwishoni mwa wiki
na kuthibitishwa na Mkuu wa
Wilaya ya Masasi, Selemani Mzee.

Mzee alisema inadaiwa kuwa
majira ya saa 3:00 usiku, Lugom-
ba alimshambulia mkewe, Yolen-
da Milanzi (59) kwa kitu chenye
ncha mkali na kumsababishia
majeraha ambaye yamemsa-
babishia umauti baada ya kumje-
ruhi vibaya kichwani.

Alisema baada ya Lugomba ku-

fanya mauji hayo, kundi la wanan-
chi wenye hasira kali waliamua
kumsaka na walipomkamata
walimjeruhi kisha kumchoma
moto hadi kufa.

“Ni kweli tukio hilo limetokea
mume kumshambulia mkewe
na kumuua, lakini baada ya yeye
kufanyamauajihayoasubuhiyake
wananchi waliamua kumsaka
mkazi huyo na walipomkamata
walimjeruhi kisha kumchoma
moto hadi kufa,” alisema Mzee.

Alisema bado sababu za mauaji
hayo hazijafahamika, lakini Polisi
wanaendelea na uchunguzi juu
ya tukio hilo licha mume huyo
naye kuuawa na kundi la wanan-
chi wenye hasira.

Aidha mkuu huyo wa wilaya
ametoa wito kwa wananchi kua-
cha kujichukulia hatua mkononi
badala yake wafuate sheria na
kanuni na kwamba watuhumiwa
lazima wafikishwe kwenye vyom-
bo vinavyohusika

ya kufanya mauji hayo aliamua
jirani cha Pemba kujificha ili kuk-
wepa ushahidi.

Alisema wananchi walipogun-
dua kuwa amemuua mkewe,
walipandwa na hasira ndipo
walipoamua kumtafuta wakiwa
wamebeba silaha za jadi na wali-
pogundua kuwa amejiﬁcha katika
na wahfamklwa kumkamata ki-
sha walimchoma moto hadi kufa.

“Tukio kama hili ni la pili ku-
tokea katika familia hii leo tu-
meambiwa na baadhi ya wanafa-
milia wa mke huyu kuwa miaka
ya nyuma pia kuna mwanamke
aliuawa na mumewe,” alisema
Mturi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mtwara, Blasius Chatanda, aki-
zungumza na Nipashe jana baada
ya kutopatikana kwa siku mbili,
aliiambia Nipashe kuwa hadi
jana hakuna mtu yeyote aliyeka-
matwa kuhusiana na mauaji ya
Lugomba.

Mkurugenzi wa Idara ya Elimu ya Juu katika Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Kennedy
Hosea (wa pili kushoto), akikabidhi bendera ya taifa kwa baadhi ya Watanzania 30 waliopata
ufadhili wa masomo ya shahada mbalimbali zikiwamo za umahiri na uzamivu nchini Hungary, chini
ya ufadhili wa serikali ya nchi hiyo, wakati wa hafla ya kuvvaaga iIiyofanyika nyumbani kwa Balozi

juzi, usiku. PICHA: JOHN BADI

30 wapata
ufadhili wa
Masomo

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA 30 wamepata
ufadhili wa masomo ya shahada
mbalimbali zikiwamo za umahiri
na uzamivu nchini Hungary chini
ya ufadhili wa serikali ya nchi
hiyo.

Akizungumza wakati wa shere-
he ya kuwaaga iliyofanyika juzi
nyumbani kwa Balozi wa Hes-
hima wa Hungary nchini, Obedie
Kaimu Mkurugenm wa Ellmu ya
Juu nchini, Dk. Kennedy Hosea,
alisema ufadhili huo ni hatua
muhimu katika maendeleo ya
elimu na rasilimali watu.

Dk. Obeid alisema wanafunzi
hao wakiwamo wawili ambao
watasomea shahada za uzamivu
(Ph.D) watakuwa chachu katika
maendeleo ya elimu na maende-
leo ya taifa kwa ujumla.

Miongoni mwa fani zitaka-
zosomewa na wanafunzi hao
ni uhandisi umeme, uhandisi
usalama na ubora wa chakula,
utalii, udaktari wa binadamu na
mifugo, mazingira na utalii.

Mkurugenzi huyo alisema fani
hizo ambazo Watanzania wanak-
wenda kuzisomea, zina mchango
mkubwa katika maendeleo ya
nchi hasa viwanda na sekta ya
utalii ambayo inapewa kipaum-
bele katika kuchangia pato la
taifa.

“Kipekee tuwakumbushe
Watanzania kuwa Hungary
imechangia katika kuzalisha
wasomi nchini na pia imepiga
hatua katika masuala ya uhandi-
si na sayansi na teknolojia. Kama
mtakumbuka kulikuwa na magari
va ‘lcarus’ ambayo yalikuwa
maarufu sana nchini enzi za
UDA. Magari haya yalitoka Hun-
gary na hata sasa haya magari
ya mwendokasi injini zake zime-
toka Hungary,” alibainisha.

Sheria za barabarani kuangaliwa upya

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni, amesema
wizara ipo kwenye mchakato wa
kuangalia upya sheria za usalama
barabarani kwa lengo la kuziongezea
makaliili kukabiliana na tatizo la ajali
nchini.

Alisema lengo ni kukabiliana na
watumiaji wa vyombo vya moto
wakiwamo madereva wa pikipiki
ambao wengi wao wamekuwa waki-
vunja sheria mara kwa mara na kusa-

babisha ajali zinazoweza kuepukika.
Masauni aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki, wakati akitoa zawadi
kwa wanafunzi na shule za msingi
zilizoshinda michoro yenye ujumbe
wa usalama barabarani visiwani Zan-
zibar kwa mwaka 2019 katika ma-
funzo yaliyofadhiwa na Kampuni ya
Mafuta ya Puma na Shule ya Msingi
Mkunazini kushika nafasi ya kwanza
na kukabidhiwa Sh. milioni nne.
"Ajali za barabarani zimeendelea
kupungua siku hadi siku, lakini bado
kuna changamoto ya baadhi ya wa-

tumiaji wa vyombo vya moto na hasa
waendesha bodaboda wanavunja
sana sheria za barabarani hawa tu-
meshawaundia mkakati.

"Tumeamua atakeyakamatwa kwa
kuvunja sheria za usalama barabara-
ni kwanza awekwe mahabusu na ki-
sha apelekwe mahakamani ili sheria
ichukue mkondo wake. Wanavunja
sheria kwa kuamini sheria sio kali
sana, sasa tumeamua na tutawad-
hibiti ipasavyo kwa watakaoendelea
kutoheshimu sheria zilizopo," Ma-
sauni alisema.

Alisema kuna umuhimu jamii ya
Watanzania kwa upande wa Bara
na Visiwani kuendelea kupatiwa
elimu inayohusu usalama baraba-
rani pamoja na matumizi sahihi ya
barabara.

"Hivyo nitumie nafasi hii kui-
pongeza Kampuni ya Puma Tan-
zania kwa uamuzi wake wa kutoa
elimu hii, kwa hapa Zanzibar shule
tano za msingi zimepata elimu hiyo
na tunaamini itasaidia kupunguza
ajali ambazo zinaweza kuepukika,”
Masauni alisema.

L L

HAIUZWI KWA WALIO NA UMRI CHINI YA MIAKA 18. TAFADHALI KUNYWA KISTAARABU.
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2,000 kurejeshwa
Burundi kila wiki

Na Felix Mwagara, KIGOMA

TANZANIA na  Burundi  zimesaini
makubaliano ya kuwarejesha wakimbizi
2,000 kila wiki nchini mwao kuanzia
Oktoba Mosi, mwaka huu.

Wakimbizi hao waliopo katika Kambi
ya Nduta na Mtendeli, wanatarajiwa
kusafirishwa nchi yao ya asili kutokana na
kuwapo kwa amani.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola na Waziri wa Mambo ya Ndani
wa nchini Burundi, Pascal Barandagiye,
wamesaini makubaliano hayo ambayo
watahakikisha wakimbizi wote waliopo
katika kambi hizo wanarejeshwa nchini
mwao bila kukwamishwa na mtu au shirika
lolote.

Akizungumza na waandishi wa habari,
mjini Kigoma , Waziri Lugola alisema
makubaliano  hayo yataanza  rasmi
Oktoba Mosi na wakimbizi hao watakuwa
wanarejeshwa nchini mwao na kupata
mapokezi makubwa na serikali ya Burundi.

“Tuna taarifa wapo baadhi ya watu,
mashirika ya kimataifa wanawarubuni
wakimbizi wakiwatangazia kuwa Burundi
haina amani, jambo ambalo si la kweli, nchi
hiyo ina amani na wakimbizi wanapaswa
kurejea nchini mwao,” alisema Lugola.

Alionya kuwa, atawachukulia hatua kwa
watakaokwamisha usafirishaji wa wakimbizi
hao kwa kuwa Serikali ya Burundi inataka

watu wao na Tanzania imeamua kuwapa ili
waende wakaijenge nchi.

“Natoa kauli hii sio kuwatisha au kutishia
nyau, bali nasema, serikali ya Magufuli
haiwezi kuchezewa na mtu yeyote,
hivyo  tutawakamata wanaowarubuni,
wanaowashawishi wakimbizi wasiende
nchini mwao,” alisema Lugola.

Wiki iliyopita, katika mkutano wa
hadhara kambi ya Nduta, baadhi ya
wakimbizi walisema wanawekewa vikwazo
na kucheleweshwa na baadhi ya watendaji
wa mashirika ya wakimbizi kambini
humo wakati wanapoomba kujiandikisha
kurejeshwa kwao.

Mkimbizi wa kambi hiyo, Nzoisa Bhainoje,
alisema yupo tayari kurejea Burundi,
lakini amefanya juhudi za kwenda eneo la
kujiandikisha kambini hapo na hajafanikiwa
kutokana na kusumbuliwa akiambiwa kuwa
idadi wanaotakiwa kuondoka imekamilika.

“Nakumbuka nilifika eneo la kuondoka
siku ya Jumanne, lakini ilishindikana
kujiandikisha kutokana na kukwamishwa,
wengi tunataka kuondoka tunashindwa
kwa sababu tunakwamishwa,” alisema
Bhainoje.

Bhainoje alisema, wanaomba watendaji
hao wawaruhusu wanaotaka kurejea nchini
mwao kwa hiari, lakini kwa wale ambao

INENDELEA UK. 8

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA MAGARI NA VIFAA VYA OFISI
CHAKAVU - BENKI KUU TAWI LA ARUSHA TAREHE 31-08-2019

Benki Kuu ya Tanzania Tawi la Arusha, imetoa idhini kva TAMBAZA AUCTION MART & GENERAL BROKERS kuuza
kwa mnada wa hadhara Magari na Samani mbalimbali zikiwemo Samani za Ofisini na Majumbani zilizoorodheshwa hapa
chini. Mnada utafanyika siku ya Jumamosi tarehe 31/08/2019 kuanzia saa 03:00 asubuhi katika majengo ya Benki Kuu
yaliyopo KIBLA Kitalu namba 565 Jiji la Arusha.

NAMBA ZA USAJILI MWAKA ILIYOTENGENEZWA
NA. AINA AINA YA GARI
1. GARI SU 35970 Land Cruiser 2003
2. GARI SU 36506 Land Cruiser 2005
3. SAMANI MBALIMBALI ZA OFISINI NA MAJUMBANI

MASHARTI YA MNADA

A. MAGARI
* Magari, yatauzwa kama yalivyo na mahali yalipo.

kuchukua gari hilo kutoka Benki Kuu ya Tanzania.

Vifaa hivi vitauzwa tarehe ya mnada kama ifuatavyo:

+ Vifaa hivyo vitauzwa kama vilivyo na mahali vilipo.

kuanzia saa 3 asubuhi mpaka saa 9 mchana.

+ Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali atakapomtangaza kuwa
mshindi (on fall of the hammer) na salio litalipwa katika kipindi cha siku 14 kutoka siku ya mnada.

+ Kiasi cha asilimia ishirini na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa
salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.

+ Mshindi atatakiwa kulipia ushuru na kodi nyingine ikiwa atanunua gari ambalo halikulipiwa ushuru/kodi kabla ya

+ Jukumu la kubadilisha umiliki wa Gari litakuwa ni la Mnunuzi mwenyewe.
B. VIFAA VYA OFISI, VIYOYOZI, VITI, MEZA NA MASHINE ZA OFISI
* Mnunuzi atatakiwa kulipa pesa yote mara tu dalali atakapomtangaza kuwa mshindi (on fall of the harmer). Mshindi
akishindwa kulipa, kifaa hicho kitapigwa mnada upya mara moja
* Mnunuzi atatakiwa kuchukua kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo (cash and carry)

+ Haitaruhusiwa kwa kifaa/vifaa/samani yoyote iliyonunuliwa kubaki eneo la mnada

Magari pamoja na samani mbalimbali vinaweza kukaguliwa katika majengo ya Benki Kuu ya Tanzania yaliyopo Kitalu Na.
565 maeneo ya KIBLA Jijini Arusha. Ukaguzi utafanyika kuanzia tarehe 28 hadi 30 Agasti 2019 muda wa saa za kazi

Mkurugenzi wa Tawi
Benki Kuu ya Tanzania - Tawi la Arusha
S.L.P. 3043
Arusha

- Kuanzishwa safari ATCL
~ China sasa kukuza utalii

Na Beatrice Shayo

Alisema bila ya kuwa na ndege

BALOZI wa Tanzania nchini Ching,
Mbelwa Kairuki, amesema kuan-
zishwa kwa safari za ndege kutoka
Dar es Salaam hadi China kutasaidia
kuongeza utalii kwa kiwango Ki-
kubwa kwa kuwa Wachina wanasu-

biri kwa hamu.

Kairuki aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam wakati
akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kuzinduliwa kwa
mitandao miwili ya China ambao
utakuwa unatangaza vivutio vya
utalii vya Tanzania kwa kushirikiana
na Bodi ya Utalii (TTB).

ya uhakika, kuutangaza utalii ni
changamoto kwa kuwa Wachina
wanapenda kwenda katika nchi am-
bazo zina ndege za moja kwa moja
kutokana na tatizo la lugha.
“Wakipita katika nchi nyingine
inawalazimu wakae waanze kuzun-

gumza, hii inakuwa ni changamoto,

lakini shirika letu la ndege likianza
safari zake kama kuanzia Kiliman-
jaro kwenda China au Dar es Salaam
kwenda China itawavutia Wachina
wengi na wanasubiri kuanza kwa
ndege hiyo,” alisema.

INENDELEA UK. 8

Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Emmanuel Kipole (katikati), akikata utepe kuzindua
majengo ya Shule ya Msingi Busisi, yaliyokarabatiwa kwa msaada wa benki ya TPB
kwa gharama ya Sh. milioni 10.4, katika hafla iliyofanyika shuleni hapo, mkoani
Mwanza juzi. Wengine ni Mwenyekiti wa Bodi ya benki hiyo, Dk. Edmund Mndolwa
(wa pili kushoto), Meneja wa benki hiyo, Sengerema, Joseph Fumbo (kushoto), Ofisa
Mtendaji Mkuu wa TPB, Sabasaba Moshingi (kulia), Mkuu wa Shule hiyo, Marco Domi-
nic na Katibu wa CCM Mkoa wa Mwanza, Salum Kalli. NA MPIGAPICHA WETU

Madiwani wacharukia 20%

Na Gurian Adolf, NKASI|

SERIKALI wilayani Nkasi
mkoani Rukwa imetoa siku
14 kwa halmashauri ya wila-
ya hiyo, iwe imetekeleza she-
ria ya kurejesha asilimia 20
katika wilaya hiyo.

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Said Mtanda, alitoa agizo
hilo jana baada ya madi-
wani wa halmashauri hiyo
kulalamikia katika baraza
lao kuwa fedha hizo hazi-
kwa muda mrefu hali inayo-
sababisha ugumu wa utend-
aji kazi kwa viongozi wa seri-

Akitoa agizo hilo Mtanda
alisema haoni sababu kwa
nini halmashauri hiyo, iwe
inavunja sheria na iachwe
tu ikiendelea kufanya hivyo
na ikizingatiwa fedha hizo
zinatolewa ili ziwezeshe
viongozi hao wa ngazi za
majukumu yao ikiwamo ku-
fanikisha ukusanywaji wa
mapato zaidi.

Akizungumzia suala hilo
hivi karibuni katika baraza
hilo lililofanyika mwishoni

mwa wiki, Diwani wa Chala,
Michael Mwanalinze, alise-
ma asilimia 20 zimekuwa
na mchango mkubwa katika
shughuli za maendeleo kati-

ambavyo sheria inaelekeza,
kunasababisha baadhi ya
miradi inayotekelezwa na
wananchi kutokamilika kwa
wakati kwa kuwa wasimam-
izi hawana fedha za kufanya
hivyo.

Philipo Kapembwa, Di-
wani wa Majengo alisema
fedha hizo ni haki yao ya
msingi kuzipata na haoni
sababu yoyote ya kuziomba
kama hisani kwani ni haki
ya msingi ya wanaosimamia
mapato hayo na yanapatika-
na kutokana na juhudi zao.

Diwani wa Nkomolo, Egid
Ngomeni, alisema  ame-
kuwa akikerwa na kitendo
cha fedha hizo kutorudi
kwa wakati na kuwa wao
kama madiwani wanataka
fedha hizo zirudi haraka
vinginevyo hawataelewana
na halmashauri yao, kwani
inawapa wakati mgumu wa-
napoulizwa na viongozi wa

Kutokana na malalamiko
hayo ndipo mkuu huyo wa
wilaya alipoamua kuagiza
kuwa fedha hizo zirudishwe

Awali Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri
hiyo, Mhandisi Emmanuel
Sekwao, alisema miongoni
mwa mipango ya robo ya
kwanza ya halmashauri hiyo
ni kurejesha fedha hizo asil-
kulipa madeni yote ya hal-
mashauri, hivyo madiwani
wasiwe na wasiwasi juu ya
fedha hizo zitarejeshwa kwa
wakati.

Mwenyekiti wa  hal-
mashauri hiyo, Zeno
Mwanakulya, aliitaka
halmashauri kutekeleza

maagizo yote hasa hilo la
kurejesha asilimia 20 katika
baraza la madiwani hali-
taielewa halmashauri hiyo
kama hali itakuwa hivyo na
kuahidi kuwa katika kikao
kijacho hapatakalika kama
fedha hizo zitakuwa hazijar-
ejeshwa.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFIS] YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

ﬁf. o

TAMIAMNIA

TAARIFA KWA UMM

KUITWA KUANZA MAFUNZO YA STADI ZA KAZI
KATIKA VYUO VYA DON BOSCO TANZANIA NA VYUO SHIRIKI

Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira, na Wenye Ulemavu (OWM-KVAU) kwa kushirikiana na Taasisi ya Don

Bosco Net Tanzania na vyuo Shirki inapenda kuutaarifu umma wa Watanzania kuwa, vijana 5,875
wamechaguliwa kuanza mafunzo ya stadi za kazi kwa awamu ya kwanza kwa lengo la kukuza ujuzi, na kukidhi

ORODHA YA IDADI YA VIJANA WALIOCHAGULIWA KUANZA MAFUNZO KWA FANINA KWA CHUO

mahitaji ya soko la ajira nchini katika fani za useremala, ufundi bomba, uchomeleaji na uungaji vyuma, uashi, NA. | CHUO FANI IDADI YA VIJANA
utengenezaji wa kompyuta, uchongaji wa vipuri, kubuni mitindo ya mavazi na ushonaji, ufundi magari, ufungaji WALIOCHAGULIWA
wa umeme majumbani na vwap@am, ufungaji umeme wa jua, mapishi na USIndIk?JI wa chaku!a, uwekaji wa § | DonBosco Shinyanga (Ola | Utengenczaji wa kompyuta m
terazp Na marumar, ufugaji, I§|||mo cha matunda na mbogamboga, utengenezaji wa samani kwa kutumia Sisters) Ufundi umeme wa majumbani 30
aluminiam, ushonaji na uchapaji nyaraka. Usindikaji vyakula 40
Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 35
Vyuo vitakavyotoa mafunzo ni Dar es salaam (Oysterbay VTC, Don Bosco Upanga na Don Bosco Temeke), Jumla Ndogo 185
Morogoro (Holy Cross Social Training Center), Kilimanjaro (Don Bosco Moshi), Shinyanga (Ola Sisters na St. 9| Don Bosco KII TECH Ufundi Komputa__ 40
Francis de Sales Technical Institute)), Dodoma (Don Bosco Institute), Arusha (Don Bosco KIl- TECH), Mafinga 8?”‘3? Ememe UL - jg
. " . . o undi Umeme wa majumoant
(Don Bosco Seminary na Mafinga Parish), Musoma (St. Anthony VTC), Iringa (Don Bosco YTC), Singida (RC Jumla Ndogo ! 0
Mission VTC), Kagera (Kashozi Homecraft VTC), Geita (Geita VTC), Ruvuma (Peramio VTC), Lindi (Lindi 10 | St Framscis De Sales | Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 20
RVTC). technical Institute Ufungaji umeme wa majumbani 30
Utengenezaji magari 20
Mafunzo yataanza rasmi katika vyuo vyote tarehe 02 Septemba, 2019 na yatatolewa kwa kipindi cha miezi . Jumla Ndogo : _ 90
sita. Vijana wote waliochaguliwa wanatakiwa kufika katika vyuo hivyo kuanzia tarehe 27 hadi 31 Agosti, 2019 i | 11 | Kashozi Home Craft VIC | Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 40
kwa ajili ya kukamilisha taratibu za kuanza mafunzo. Majina ya Vijana waliochaguliwa yamebandikwa kwenye Mapishi__ - 0
o . . . ) L Uchomeleaji na uungaji vyuma 40
mbao za matangazo za vyuo vilivyoainishwa na katika Tovuti ya www.kazi.go.tz na www.dbtz.org. Serikali Utengenezaji kompyuta m
itagharamia ada ya mafunzo pamoja na nauli wakati wa mafunzo ya shilingi 100,000/= (Laki Moja tu) kwa kijana Jumla Ndogo 160
kwa mwezi. Aidha, gharama nyingine za kujikimu zikiwemo malazi, chakula n.k zitagharamiwa na mwombaji au 12 | RC Mission VTC Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 30
Mzazi/Mlezi. Aidha, tunapenda kuwataarifu vijana ambao waliomba na hawakufanikiwa kupata nafasi ya Mapishi 30
kuchaguliwa awamu ya kwanza kuwa watazingatiwa katika awamu ya pili ya mafunzo itakayoanza Machi, Ufundi umeme wa majumbani 40
2020. Orodha ya idadi ya vijana waliochaguliwa kwa fani kwa kila chuo ni ilivyoainishwa hapa chini :- Utengenezaji kompyuta 40
Jumla Ndogo 140
13 St. Anthony VTC Ufundi umeme wa majumbani 40
ORODHA YA IDADI YA VIJANA WALIOCHAGULIWA KUANZA MAFUNZO KWA FANI NA KWA CHUO Ufundi Magari 10
Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 80
NA. | CHUO FANI IDADI YA VIJANA uashi 40
WALIOCHAGULIWA mapishi 40
1 Don Bosco Oysterbay Ufundi magari 70 Jumla Ndogo 240
i i i 14 | Holy Cross Social Training | Ushonaji 80
Ufundi umeme wa majumbani 70 Centre Utengenezaji wa kompyuta 60
Uchorongaji vipuri 70 ==
terazo 30 mapishi 60
Utengenezaji wa kompyuta 80 Jumla Ndogo 200
Useremala 70 15 | Geita VIC Ufundi umeme wa magari 40
Uchomeleaji na uungaji vyuma 70 ufundi wa magari 40
Umeme wa jua 90 -
Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 160 Utundi bon??a — 40
Jumla Ndogo 760 Uchomeleaji na uungaji vyuma 40
2 Don Bosco Upanga Kutengeneza Kompyuta 120 Useremala 40
Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 120 Ufundi umeme wa majumbani 40
Jumla Ndogo 240 Uashi 40
3 Don Bosco Temeke Utengenezaji wa kompyuta 80 T 60
Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 140 erazq na marumaru
Mapishi 60 Ufundi wa kompyuta 40
Jumla Ndogo 280 Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 60
4 Don Bosco Iringa Utengenezaji wa kompyuta 80 Jumla Ndogo 440
Ubumfu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 100 16 Peramio VTC Uchapaji wa nyaraka (printing) 40
Ufundi Bomba 50 fundi - m
Useremala 50 ufun 1.magar1
Ufundi bomba 40
Terrazo na marumaru 80 Useremala 40
Kutengeneza samani kwa aluminum 80 Ufunql umeme wa majumbam 40
Uashi 40
Uchomeleaji na uungaji_vyuma 50 ufugaji 40
Uashi_ i 50 Ufundi wa kompyuta 40
Ufundi magari . 30 Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 40
Ufungaji umeme wa jua 60
Ufungaji umeme wa majumbani 50 Jumla Ndogo 360
Jumla Ndogo 700
5 Don Bosco Mafinga Utengenezaji wa kompyuta 100 ORODHA YA IDADI YA VIJANA WALIOCHAGULIWA KUANZA MAFUNZO KWA FANINA KWA CHUO
Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 80
Jumla Ndogo 180
6 Don Bosco Dodoma Uchorongaji Vipuri 60 NA. | CHUO FANI IDADI YA VIJANA
ufundi magari 60 WALIOCHAGULIWA
Ufundi bomba 60
Useremala 60 17 | Lindi RVTSC ufundi magari 80
Uchomeleaji na uungaji vyuma 60 Useremala 40
Uashi 60 p n N
Ufundi umeme wa majumbani 60 Utundi uméfne wa mamrpbam 80
Ufundi umeme wa jua 90 Uchomeleaji na uungaji vyuma 80
Mapishi ya vyakula na uhudumu 180 Mapishi 50
Terazo na marumaru 90 Uashi 60
Utengenezaji wa kompyuta - 80 Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 50
Ubunifu wa mitindo ya mavazi na Ushonaji 160 Jumla Nd 440
Jumla Ndogo 1020 um’a Ndogo
7 Don Bosco Moshi Utengenezaji wa kompyuta 160 JUMLA KUU 5875
ufugaji 80
Kilio cha matunda na mbogamboga 80 IMETOLEWA NA:
Jumla Ndogo 320 KATIBU MKUU
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MWANGA WA JAMII

Wadhamini wanahitajika
zaidi klabu Ligi Kuu Bara

JUZI, Jumamosi pazia la Ligi Kuu Bara lilifunguliwa
rasmi kwa kuchezwa mechi tano katika viwanja to-
fauti nchini huku timu tatu kati ya hizo zikianza vizuri
kwa kuvuna pointi tatu muhimu.

Katika Uwanja wa Kassim Majaliwa, Ruangwa mkoa-
ni Lindi, Namungo FC iliyopanda Ligi Kuu msimu huu
ilianza vizuri kwa ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Ndan-
da FC, wakati miamba mingine inayoshiriki ligi hiyo
kwa mara ya kwanza, Polisi Tanzania wakiwa uwanja
wao wa nyumbani wa Ushirika wakishinda kwa bao
1-0 dhidi ya Coastal Union.

Biashara United ikiwa nyumbani Musomo ikakubali
kipigo cha mabao 2-0 dhidi ya Kagera Sugar, wakati
Mbeya City wakishindwa kutambiana na majirani zao
Tanzania Prisons kwa kutoka suluhu.

Jijini Mwanza, majirani wengine Mbao FC walitoka
sare dhidi ya ‘Wapiga Kitabu’, Alliance FC, hayo yakiwa
matokeo ya juzi kabla ya ligi hiyo kuendelea hapo jana
kwa Mwadui FC kuikaribisha Singida United.

Tofauti na msimu uliopita, ligi hiyo inayotoa mwak-
ilishi wa Tanzania Bara kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, imeanza ikiwa na Mdhamini Mkuu,
Kampuni ya Vodacom.

Shirikisho la Soka nchini (TFF), lilimtangaza rasmi
mdhamini huyo siku moja kabla ya ligi hiyo kuanza
rasmi juzi na kuleta matumaini mapya ya kwa bingwa
sasa kuondoka na zawadi nono mbali na kombe.

Kutokana na kukosekana kwa mdhamini mkuu,
msimu uliopita tumeshuhudia hadi sasa haijajulikana
rasmi mabingwa, Simba watapewa zawadi gani mbali
na kombe walilokabidhiwa.

Vodacom ambayo imekubali kuidhamini ligi hiyo
kwa kipindi cha miaka mitatu kwa gharama ya Sh.
bilioni tisa, hakika ni ukombozi mkubwa kwa klabu
zetu na soka la Tanzania kwa ujumla, kwa sababu si tu
kutaongeza ushindani katika ligi hiyo, bali pia kutazi-
punguzia klabu gharama kubwa za kujiendesha husu-
san suala la nauli na hata mishahara kwa wachezaji.

Hivyo, Nipashe tunaipongeza Kampuni ya Vodacom
kwa kuitika wito wa TFF kudhamini ligi hiyo, lakini pia
tunaomba kampuni nyingine kujitokeza zaidi kwani
milango bado ipo wazi kwa wadhamini wenza kuun-
gana na kampuni hiyo.

Hata hivyo, si kwa kudhamini ligi hiyo tu, kwani
wigo ni mpana zaidi hasa kwa kujitokeza moja kwa
moja kuzidhamini klabu mojawapo ama hata zaidi
ya moja kati ya 20 zinazoshiriki kinyang’anyiro hicho
msimu huu.

Aidha, klabu nazo hazina budi kuingia sokoni
kutafuta wadhamini wao binafsi jambo ambalo litau-
fanya huu wa jumla wa TFF kuwa kipato cha ziada
kwao.

Lengo letu ni kuona ushindani ukiongezeka katika
Ligi Kuu na ligi hiyo ikiendelea kuwa bora zaidi, na hilo
litawezekana tu kama klabu zetu zitakuwa na wad-
hamini wenye nguvu za kuziondolea njaa wachezaji.

Tunaamini bado zipo kampuni nyingi hapa nchini
na nje ya nchi zenye nia ya kudhamini Ligi Kuu ama
klabu, hivyo ni suala la idara za masoko TFF na zile za
klabu kujipambanunua zaidi kwa kuingia sokoni ku-
saka wadhamini.

Kadhalika, tunataka sasa kuona ushindani wa tija
ukiongezeka katika ligi hiyo kwani kwa asilimia kubwa
kero hususan kwa upande wa nauli kwa klabu, itaku-
wa imepungua kama si kumalizika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Adam
Fungamwango

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

HABARI YA JUI
NISHAUA MTU.

Hongera Yanga, Azam, lengo

HABARI YA
DUNIA NISHA-
TEKETEZA

liwe kulinda nafasi kwanza

WAWAKILISHI wa Tanzania
kwenye michuano ya kimataifa,
Yanga na Azam FC zimefanikiwa
kutinga hatua za raundi ya kwan-
za kwenye michuano hiyo.

Yanga imefanikiwa kutinga
hatua ya Ligi ya Mabingwa kwa
kuitoa Township Rollers kwa
jumla ya mabao 2-1, ikitoka sare
nyumbani na kushinda ugenini
bao 1-0.

Azam yenyewe imetinga raun-
di ya kwanza ya Kombe la Shirik-
isho Afrika kwa kuisukumiza nje
Fasil Kenema ya Ethiopia kwa
jumla ya mabao 3-2, ikifungwa
bao 1-0 ugenini na kushinda ma-
bao 3-1 nyumbani.

Huu ni mwanzo mzuri kwa
timu za Tanzania ambazo ni
mara ya kwanza kuwa na idadi
ya timu nne kwenye michuano
ya kimataifa.

Shirikisho la Soka Afrika
(Caf), liliipa Tanzania nafasi nne
badala ya mbili, hii ikichagizwa
na Simba kutinga robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
uliopita.

Kwa kuanzia angalau timu
mbili zimeshafanikiwa kutinga
raundi ya kwanza ya michuano
hiyo na hii imekuwa ni faraja
kwani kama timu za Tanzania
zingetolewa ingekuwa ni kilio
kikubwa.

Nasema kilio kwa sababu
pamoja na kwamba Tanzania
imeingiza timu nne, lakini haina
pointi nyingi, hivyo inaweza kue-
ngulia mwakani kuingiza idadi
hiyo kama klabu hizo zikifanya

vibaya.

Nyuma ya Tanzania kuna nchi
kama Kenya na nyingine ambazo
zinaifukuza nafasi hiyo, na kama
klabu zao zikifanikiwa kufanya
vema na sisi kufanya vibaya,
tunaweza kuzidiwa pointi na
mwakani kujikuta tukirudi kwe-
nye idadi ya timu zilezile mbili.

Kuna baadhi ya nchi Afrika
kama Misri, Congo DR, Algeria,
Tunisia na nyingine timu za kla-
bu zimekuwa zikifanya vema ka-
ribuni kila mwaka tangu zamani,
hivyo hizi zina pointi nyingi mno
na hata kama timu zao zote nne
zitatolewa kwenye michuano
kwa miaka mitatu, bado zitaen-
delea kupeleka wawakilishi
wanne.

Tanzania ni moja kati ya timu
ambazo ndizo za chini, zikiwa
na pointi chache, hivyo kinacho-
takiwa ni klabu zetu kujituma
na kujitahidi kusonga mbele ili
kujazia pointi ambazo zitafanya
nafasi ya timu nne kuendelea
kuwa salama.

Nitoe pongeza kwa Yanga
ambayo pamoja na matatizo
kadhaa, kutofanya vema ny-
umbani na kuchukuliwa kuwa
ndiyo kama vile imetoka, lakini
ilipigana kufa kupona ugenini na
kufanikiwa kusonga mbele, kui-
hakikishia Tanzania kuwa imo
bado kwenye michuano hiyo.

Azam nayo baada ya miaka
michache na kusuasusa imeone-
kana imerudi kivingine, nayo
kwa jinsi ilivyo, pamoja na ma-
tunzo inayoyapata ina wajibu

wa kufanya vema ili kuhakikisha
mwakani Tanzania inapeleka
tena timu nne.

Tukubaliane kuwa kutwaa
Kombe la Afrika, au Kombe la
Shirikisho kwa timu hizi si kazi
rahisi, lakini sasa malengo yao
yawe ni kutinga hatua ya makun-
ditu.

Lengo la hatua hiyo, si tu kuzi-
fanya timu hizo kujiingizia kitita
cha pesa kutoka Caf, lakini pia
kuikusanyia nchi pointi ili mwa-
kani Tanzania ipeleke kwa mara
nyingine tena timu nne, lakini
pia kuzifanya hata zile nchi am-
bazo zinatukaribia kuziacha kwa
mbali.

Tanzania  ikishakuwa na
uhakika wa kuwa inaingiza timu
nne karibuni kila mwaka ni faida
kubwa kwani hata Ligi Kuu ya
Tanzania inakuwa na ushinda-
ni, kwa kuwa timu hazigombei
tu kuwa bingwa, lakini pia zi-
nagombea nafasi ya kuiwakilisha
nchi kwenye mechi za kimataifa.

Kwa hali hiyo kutakuwa haku-
na timu inayokubali kufungwa
kizembezembe, kwani kila moja
itakuwa ikitafuta kuwamo kwe-
nye nafasi nne za juu. Pamoja na
pongezi, nitoe pia angalizo kuwa
mechi za raundi ya kwanza hazi-
tokuwa rahisi kama hizi.

Kwenye michuano hii kila
raundi timu inayoingia inakuwa
ngumu kuliko ya kwanza. Kwa
maana hiyo timu za Yanga na
Azam zisibweteke na badala
yake zianze maandalizi ya mechi
zinazofuata za raundi ya kwanza
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Tujengeeni
daraja hili
tulilolichangia

Mhariri

MIMI ni mmoja kati ya wananchi
wanaozikubali sana jitihada za Rais
John Pombe Magufuli ya kuchapa
kazi ili kujiletea maendeleo kama
mtu mmoja mmoja, lakini na kwa
ustawi wa taifa la Tanzania kwa
ujumla wake.

Aidha, ni mmoja miongoni mwa
Watanzania walio wengi ambao wa-
naikubali sana dhana ya wananchi
kuchangia maendeleo ya eneo lao
pale walipo, kwa kushiriki kwenye
miradi mbalimbali ya kujitolea
nguvu kazi ama kuchangia fedha.

Ninafanya hivyo kwa sababu
michango kama hiyo huwa ina faida
za moja kwa moja kwetu sisi wa-
nanchi au hata kama si ya moja kwa
moja, ina faida zake kwa mgongo wa
nyuma kwa maana ya ama watoto
na wajukuu wetu, kama siyo kwa
Jirani zetu.

Kunapokuwa na changamoto
kwa mfano ya barabara ambayo
wananchi wana uwezo wa kuilima
au ya daraja ambalo wananchi wa-
naweza kubeba mawe au kuchangia
kidogo fedha ili daraja la kuwasaidia
liweze kujengwa, basi mimi huwa
niko mstari wa mbele kushiriki.

Na ndiyo maana nimeshiriki
kwa mapana sana katika kutoa
michango mbalimbali iliyohusu
kuchangia ujenzi wa zahanati katika
nikielewa fika kuwa huo ni wajibu
wa msingi kufanya.

Hata hivyo, Mhariri ninapokuja
kupinga au kutokubaliana na aina
hii ya uchangiaji wa nguvu kazi
ama fedha kutoka kwa mwananchi
ni pale ambapo michango hiyo
inapoishia hewani, bila kutekeleza
kilichokusudiwa.

Na ndicho kilichonifanya leo hii
niandike barua hii kwako Mhariri,
nikiwa mkazi wa Kinondo Mashariki,
Kata ya Mabwepande, Wilaya ya
Kinondoni, jijini Dar es Salaam.

Mimi pamoja na wakazi wen-
zangu wa wa Kinondo Mashariki,
tulichangia shilingi 70,000 kila
kaya kwa ajili ya ujenzi wa daraja
litakalorahisisha usafiri katika eneo
la Mji Mpya.

Sasa hadi miaka imepita, na
daraja hatuoni likijengwa huku vion-
gozi wetu, kwa maana ya Mwenyekiti
wetu wa Mtaa pamoja na diwani
wetu wa Kata ya Mabwepande,
wakiwa kimya kama vile hakuna
kitu kilichofanyika.

Mhariri, hapa ndipo ninapokuja
kupingana na aina hii ya uchangiaji
kwa sababu tunapochanga kwa
ajili ya maendeleo yetu, inapaswa
tulichochangia kionekane na si
vinginevyo.

Ninaomba basi kupitia kwako
wahusika watueleze fedha zetu zilipo
kwa kuwa hatuoni daraja likijengwa
na tatizo bado lipo.

Mkazi Kinondo Mashariki, Dar

|
WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz
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TFF katu isikubali rangi nembo
ya mdhamini kuchakachuliwa

Na Adam Fungamwango

SOKA la Tanzania bado linapitia
kwenye hatua ngumu sana. Nadhani
huko mbele hata wajukuu wetu wa-
takuja kujiuliza hivi hawa babu zetu
kwa nini walikuwa wanafikiria vitu
kama hivi.

Wakati dunia ya soka inatoka
nyuma na kwenda mbele, Wabongo
huwa tunapenda kurudi nyuma
kule walikotoka wenzetu.

Klabu nyingi kwa sasa duniani zi-
nasaka matajiri wawekezaji ili kuzi-
fanya kuwa bora na kujiendesha,
bado mpaka sasa kwenye karne hii
ya 21, kuna watu wanaamini kuwa
soka linaweza tu kuendeshwa na
michango ya kawaida, na si kutafuta
wawekezaji.

Ukishangaa ya Mussa utaona ya
Firauni, leo hii bado timu zinaamini
kuwa kuweka nembo yenye rangi
tofauti na rangi rasmi ya klabu ni
kosa kubwa. Ni uchuro.

Hizi ni fikra za kihafidhina. Wa-
hafidhina ni watu ambao mara ny-
ingi hawataki mabadiliko. Wao wa-
naamini kuwa kitu chochote kilivyo,
kama walikikuta hivyo, basi kibaki
hivyo hivyo. Hata siku moja huwa
hawana fikra ya kufanya mabadiliko
hata kama yana tija.

Nimemsikia Rais wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia,

akisema hakuna timu yoyote itakay-
oruhusiwa kubadili rangi ya nembo
ya mdhamini katika jezi.

Kauli hiyo imekuja kufuatia sin-
tofahamu ya nembo ya mdhamini
mkuu ambayo klabu ya Yanga im-
ekuwa ikibadilisha kwa madai kuwa
haiendani na utamaduni ya rangi
rasmi ya klabu yake.

Kwa sasa Karia anasema kwa
msimu huu, rangi ambayo itatumika
kwa timu zote itasalia kuwa ileile
nyekundu ambayo ndiyo nembo ya
Kampuni ya Vodacom inayodhami-
ni ligi hiyo. Akaongeza kuwa hatua
za kisheria kwa atakayebadili rangi
ya mdhamini zitachukuliwa.

“Mkataba wetu wa udhamini una
masharti yake ambayo tunatakiwa
kuyafuata na hatoruhusu yeyote
kwenda kinyume nayo. Masharti
hayo ni kama kitabu cha msahafu
na kila mmoja anapaswa kuyafuata.
Yeyote ambaye hatoyafuata tut-
amtoa kwenye familia yetu,” anase-
ma Karia.

Klabu zimelia sana msimu uliopi-
ta kuwa hazikuwa na mdhamini, la-
kini sasa amepatikana, hivyo haitak-
iwi tena kumletea masharti ambayo
mengine hayana msingi wowote.

Kibiashara nembo ya kampuni
yoyote au ya bidhaa yoyote huwa
haibadilishwi chochote. Twe rangi
au kuifanya vyovyote vile.

Klabu ya Yanga mara nyingi im-
ekuwa kwenye mizozo ya kubadili
nembo za kampuni mbalimbali
kwani si kampuni hii ya simu tu,
hata miaka kadhaa nyuma ilitokea
kwa kampuni moja ya bia.

Kwa bahati mbaya sana, TFF na
kampuni hizo zote huko nyuma zili-
kubali siasa hizo na kuruhusu Yanga
kubadilisha rangi kwenye nembo
zake, kitu ambacho kwa kweli haki-
leti uhalisia.

Lakini sasa naona ni kama vile
wameshtuka. Hawataki tena siasa,
moja ya masharti ni kwamba nem-
bo yake ibaki kama ilivyo kwa klabu
zote. Imefika wakati viongozi wa
klabu, wanachama na mashabiki
wa klabu hizi kongwe wabadilike ki-
fikra. Hivi majuzi niliwasikia baadhi
ya wazee wa Simba wakipinga rangi
yajezi ya klabu hiyo.

Shirikisho la Soka Afrika (Caf)
liliitaka Simba kuwa na rangi tatu
tofauti, ya nyumbani, ugenini na ny-
ingine huru ya akiba. Hili limelala-
mikiwa sana na wazee kwa madai
utamaduni wa Simba ni kuwa na
rangi mbili tu na si vinginevyo.

Ninavyojua mimi ni kwamba
rangi zilianza duniani na klabu zi-
kaanzishwa baadaye, hakuna klabu
yenye hakimiliki ya rangi.

Lakini pamoja na hayo, nembo
ya mdhamini haihusiani lolote na

hili la rangi ya klabu, kinachowekwa
pale ni tangazo tu la mdhamini na si
vinginevyo.

Klabu za wenzetu Ulaya zinapiga
hatua kubwa kwa sababu ya mambo
kama haya. Wao wanachoangalia
ni fursa tu ya kuingiza pesa na ha-
waangalii rangi au ‘visababu’ vingi
vya ajabu ajabu vya kukwamisha
maendeleo.

Wachezaji wa Yanga kuweka
nembo ya mdhamini mkononi au
begani, hakuwafanyi washindwe
kucheza mpira. Na wala rangi ya
nembo ya mdhamini haiifanyi klabu
hiyo kuonekana kuwa imebadilisha
rangi ya klabu.

Viongozi wa klabu ya Yanga wa-
napaswa waanze kutoa elimu kwa
mashabiki wao ili kusiwe na malala-
miko yasiyo ya lazima na kumfanya
mdhamini akasirike na kujiondoa.

Natumaini viongozi wa Yanga
watalifanyia kazi hilo kwani wao
wakisema, wanachama na mashabi-
ki hawatowapinga na hata uki-
angalia huko nyuma, tatizo kubwa
lilianza kwa viongozi wenyewe wa
Yanga ndiyo walikuwa wakipinga na
kuwafanya wapenzi wao kuwaunga
mkono.

Kwa sasa kwenye soka cha
kuangalia ni faida zaidi na si masu-
ala yasiyo na msingi, kwani wakati
mtu anapinga rangi ya mdhamini
kuvaliwa, lakini wachezaji wa timu
yake hiyo hiyo wanakuwa wame-
vaa viatu vya rangi hiyo hiyo, na
hawawakatazi tofauti ya nembo iko
wapi? Tuacheni uswahili usio na
maana, soka letu lichanje mbuga.

KABWELA Na Fadhili Mohammed

HIl EAZI HUKWIPENDA TV,
FASA HIVI VHGEEVWA MA CHEO
KIEVEWA SANA KABWELA.-

ACHA TV KAMANDA.SIPFATI
PICHA YA BILI ZEANGW ZA
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Mpina afagilia kampuni

1
2,000 kurejeshwa
Burundi kila wiki

kwa zana bora za kilimo

Na Enock Charles

SERIKALI imeipongeza kampuni ya zana
za kisasa za kilimo ya Agricom Africa,
Tanzania Limited, kutokana na kuibuka
na ushindi wa kwanza kitaifa katika eneo
la zana bora na za kisasa za kilimo.

Iliibuka mshindi kwa kuleta zana za
kisasa za kutengeneza vtakula vya mifu-
go katika maonyesho ya Nanenane hivi
karibuni mkoani Simiyu.

Pongezi hizo zilitolewa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvu, Luhaga Mpina, ali-
potembelea kampuni hiyo kujionea zana
hizo, baada ya kumalizika kwa maonye-
sho ya Nanenane.

Waziri Mpina alisisitiza kuwa map-
induzi ya kweli ya kilimo yataletwa na
kilimo kinachotumia zana bora na za
kisasa, mbegu bora, pembejeo za kilimo
na utaalamu wa kisasa wa kilimo, hivyo
kubadili kilimo kutoka cha kujikimu
hadi kilimo biashara.

Alisema hata katika sekta ya mifugo,
ufike wakati chakula cha mifugo nacho
kitayarishwe kama ilivyo kwa vyakula
vya binadamu, hivyo kampuni hiyo im-
eleta vifaa vya kukata majani na kuyafun-
ga kwa ajili ya chakula cha mifugo.

Waziri Mpina alitoa wito kwa hal-
mashauri zote nchini, kununua mashine
za kisasa za kilimo na malisho ya mifugo
na kutayarisha mashamba darasa ya ku-
wafundishia wakulima kwa mifano, ili
wakulima waone faida za matumizi ya
zana bora na za kisasa za kilimo, na kwa
upande wa mifugo.

Alisema mashine kama hizo, zinaweza
kupunguza kwa kiasi kikubwa migogoro
ya wakulima na wafugaji, kwa wafu-
gaji kuandaa malisho ya mifugo yao
zaidi ya kuiachia ikizagaa zagaa na hati-
maye kula mazao ya wakulima.

Aliitaka kampuni hiyo kusambaza
zana hizo kuwafikia wakulima na wafu-
gaji nchi nzima na kuleta vipuri, kuz-

ishauri halmashauri zote nchini  ku-
wahamasisha wakulima na wafugaji
kujiunga katika vikundi ili kuweza ku-
kopesheka, wakopeshwe hizo zana bora
na za kisasa ili kuleta mapinduzi ya kweli
ya kilimo chetu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Agricom,
Angelina Ngalula, aliahidi kampuni yake
kuendelea kushirikiana na serikali ka-
tika kuunga mkono juhudi za serikali ku-
fanya mapinduzi ya kilimo kwa kutumia
zana bora, na katika kutimiza hilo, tayari
kampuni hiyo imeishafungua ofisi katika
kanda mbalimbali nchini.

Ili kuwafikia wakulima, kampuni hiyo
imeshiriki maonyesho ya Nanenane
katika kanda tano tofauti, wakianzia
Arusha, Mbeya, Dodoma, Morogoro na
Nanenane Kitaifa Nyakabindi, Wilaya ya
Bariadi mkoani Simiyu, ambapo kam-
puni hiyo imetwaa zawadi ya kwanza
kitaifa katika kampuni za zana za kisasa
za kilimo.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya zana za kilimo ya Agricom, Angelina Ngalula, akizungumzia kauli mbiu ya
Agricom ambayo ni ‘Toboa utokee shamba’. Kampuni hiyo ilitwaa ushindi wa kwanza kitaifa kwa kampuni za zana za
Kilimo mwezi huu. NA MPIGAPICHA WETU

Waomba kutumia ardhi ya bandari

Na Enock Charles

DIWANI wa  Kata ya Zinga ili-
yopo Wilaya ya Bagamoyo mkoani
Pwani, Mohamed Mwinyigogo, amei-
omba serikali kuwaruhusu wananchi
pamoja na mamlaka za serikali za mi-
itumike kwa ajili ya mradi wa Bandari
ya Bagamoyo katika shughuli za maen-
deleo kwa kuwa sasa mradi huo umea-
hirishwa.

Akizungumza katika mahafali ya
kwanza ya Shule ya Msingi Mazzoldi,
diwani huyo amebainisha kuwa licha
ya mradi huo kuahirishwa, lakini bado
ardhi iliyokuwa itumike katika mradi
huo imeshikiliwa na mamlaka ya ardhi
kwa maelezo kwamba ni kwa ajili ya
matumizi yamradi huo.

“Ardhi yetu ya Zinga ina changamo-

to kubwa sana kwa sababu imetiwa
pini... wafadhili wanaotaka kutujengea
shule wakienda katika mamlaka ya
ardhi wanaambiwa ni eneo la mradi
na tunauhitaji wa maeneo kwa saba-
bu kata ya Zinga ina wageni wengi,”
Mwinyigogo alisema.
Diwani huyo alibainisha kuwa mradi
""" vinne
vya kata hiyo ambavyo ni Kijiji cha
Zinga, Pande, Kondo na Mlingotini na
kwamba kushikiliwa kwa ardhi hiyo ku-
nakwamisha kufanyika kwa shughuli
za kimaendeleo ikiwamo ujenzi wa
shule.

“Kwa mfano kuna bwana mmoja
anaitwa Luta ana heka 15 anataka ku-
jenga shule kubwa ya vipaji, laki-
ni akienda ardhi anaambiwa nenda
eneo la mradi kwa hiyo ana rudi nyu-
ma,” Mwinyigogo alisema.

Mkurugenzi wa Shule hiyo, Sister
Aquila Tarimo, akizungumza katika
mahafali hayo alisema shule hiyo il-
ianzamwaka 2009 kwa kutoa elimu ya
awali pekee  na kwa sasa ina uwezo
wa kupokea wanafunzi zaidi ya 700
wa elimu ya darasa la kwanza mpaka
la saba na wanafunzi 300 wa elimu
ya awali.

“Shule hii ilianza kwa hatua ya chek-
echea mwaka 2009 na miaka minne
baadaye ilianza kutolewa elimu ya
msingi na tuna mpango wa baadaye
kuongeza madarasa ya sekondari,”
Tarimo alisema.

Naye Mkuu wa Shule hiyo, Sister
Eutropia Shirima, aliwataka wadau
kujitokeza  kuichangia shule hiyo ili
kuongeza madarasa yasekondari kwa
kuwa tayari imeonyesha mfano mzuri
kwa elimu ya msingi na ya awali.

hawataki kuondoka wanaweza kubaki
kwa mipango yao.

Baada ya wakimbizi hao kutoa kero zao
kwa Lugola na Waziri Barandagiye, Lugola
aliagiza kufanyika uchunguzi katika kambi
hiyo kuwakamata wote ambao wanaok-
wamisha wakimbizi hao kurejea nchini
kwao kwa hiari.

“Naagiza uchunguzi ufanyike haraka
iwezekanavyo kwa yeyote atakayehusika
anakwamisha kuwarejesha wakimbizi
hawa ambao wapo tayari kuondoka nchini
kwao kutokana na amani iliyopo, awe ofi-
sa kutoka wizarani, awe ofisa wa shirika
lolote, awe yupo hapa kambini, lazima
tutamkamata na kumpeleka mahakamani,”
alisema Lugola.

Aliongeza kuwa, muda umefika kwa
wakimbizi wa Burundi kurudi nchini
mwao, kwa kuwa sababu zilizokuwa zina-
Zuia kuwarudisha kwa sasa hazipo na nchi
hiyo ina amani.

“Wanaosema Burundi haina amani
wanaipaka matope nchi hiyo kwa kuwa
jambo hilo halina ukweli wowote na
Tanzania imefanya uchunguzi wa kutosha
na kujiridhisha kuwa amani ya kudumu
ipo nchini humo, Oktoba Mosi tutaanza
kutekeleza mkataba wa pande tatu wa
kurudishwa kwa wakimbizi 2000 kila
wiki wa Burundi kwenda nchini mwao,”
alisema Lugola.

Kuanzishwa
safari ATCL

Kairuki alisema watakapoona matangazo
wawe na uelewa jinsi ya kufika Tanzania,
hivyo ikiwapo ndege ya kufika hadi China
itawasaidia.

Kairuki alisema Tanzania inafahamika
katika masuala ya utalii kwa upande wa
Serengeti na Ngorongoro bado kuna mae-
neo mengine hayajafahamika na yanahi-
tajika kutangazwa.

Alisema mtandao wa Baidu unatumika
China pamoja na nchi nyingine duniani,
hivyo itaitangaza nchi na watu wengi
kuona utalii wa Tanzania.

“Hii ni fursa ya kujitangaza lengo letu
ifikapo mwakani kuongeza idadi hadi ku-
fikia watalii 50,000 na ifikapo mwaka 2025
tuwe tunapokea watalii zaidi ya 100,000
kutoka nchini China na hii inawezekana
kwa kuwa serikali imefanya jitihada kubwa
katika masuala ya utalii,” alisema.

Mjumbe wa Bodi ya TTB, Richard Rugim-
bana, alisema tukio la kampuni mbili za
China kuamua kuja kuitangaza Tanzania
ili waweze kupata vitu vya utalii vizuri
wakavitangazwe nchini kwao ni la kihisto-
ria.

Alisema kutangazwa kwa vivutio vya
Tanzania katika mitandao hiyo itawawez-
esha Wachina kufahamu vitu vilivyopo
nchini na kuongeza utalii.

Mhadhiri wa Kiswahili kutoka Chuo
Kikuu cha Mawasiliano ya Habari ya China,
Maria Lee, alisema kutangaza vivutio
katika mtandao huo wa Baidu kutasaidia
kufahamika kwa utalii uliopo Tanzania ili
Wachina wahamasike kuja kuvitembelea.

Alisema kuna timu ya wafanyakazi 12
wa mtandao huo wamewasili nchini kwa
ajili ya kupiga picha za maeneo vya Vvivutio
vya utalii vilivyopo Tanzania kwa ajili ya
kuwaonyesha Wachina.
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Teknolojia
yapaisha
uzalishaji ndizi

Na Restuta Damian, BUKOBA

BAADHI ya wakulima wa ndizi
Kata ya Izimbya Halmashauri ya
Wilaya ya Bukoba mkoani Kagera
wameeleza mafanikio ya ongezeko
la mavuno kutokana na kutumia
teknolojia iliyotolewa na watafiti.

Watafiti hao ni kutoka Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania Kituo cha
TARI Maruku kwa kushirikana na
wilaya hiyo.

Wakizungumza mwaka mmoja
tangu kupokea elimu vya kilimo tija,
Yazid Salum, alisema mafanikio
ya mavuno ni kutokana na ufuatil-
iaji wa elimu ya kitaalamu katika
kutunza shamba kwa kuongeza
uboreshaji.

Winfrida Jonas, alisema, aliweza
kutumia mbinu za kitaalamu ze-
nye kutega wadudu waharibifu
na kujipatia mabadiliko ya ustawi
wa migomba yake hadi kuzalisha
mikungu ya ndizi kuanzia 15 hadi 20
Kkwa wiki.

Ofisa kilimo wa Wilaya ya Bukoba,
Muganyizi Kasige, alisema baada
ya wakulima kutambua umuhimu
wa teknolojia ya ongezeko la ndizi
[ilifikia tani 25 kutoka 10.

Kagise alisema, kata zilizofikiwa ni
Kyaitoke, Kaibanja, Ruhunga, Rubare,
Kikomero, Muganjwale na Izimbya,
ambazo zilikuwa zimeathiriwa na
changamoto ya mnyauko.

Wakazi Mwanza
wapata fursa
maji

Na Anthony Gervas, MWANZA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa
imeanza kutekeleza mradi mdogo wa
maji ya bomba katika kata za Kisesa
na Bujora wilayani Magu mkoani
Mwanza.

Meneja msaidizi miundombinu,
Mwanza, kuwa mradi huo unakadi-
riwa kugharimu kisi cha Sh. milioni
460, unaotarajiwa kukamilika ndani
ya miezi mitatu kuanzia sasa.

“Tayari tumeshaanza kutekeleza
mradi mdogo wa maji katika kata
za Kisesa na Bujora mwezi huu, ili
kupunguza changamoto kubwa ya
maji inayowakabili wananchi hao,
unaokadiriwa kugharimu kiasi cha Sh.
milioni 460 ambao utatokea Butimba
hadi Kisesa,” alisema William.

Meneja huyo alisema utekelezaji
wa mradi huo kwa haraka ni kufuatia
agizo la Katibu Mkuu Wizara ya Maji,
Prof. Kitila Mkumbo, alilolitoa hivi
karibuni katika kata hizo alipokuwa
kwenye ziara yake mkoani Mwanza.

Sarah Mathias, mkazi wa Kata ya
Kisesa, alisema wanakabiliwa na
changamoto kubwa ya maji, na wa-
nalazimika kuamka usiku wa manane
kwenda kusaka maji kwa kupanga
foleni jambo ambalo linawaumiza
kulingana na mahitaji ya maji.

Simbachawene azitaka mamlaka
kupanga matumizi bora ya ardhi

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

AZIRI wa Nchi Ofisi ya

Makamu wa Rais (Muunga-

no na Mazingira), George

Simbachawene, ameliagiza
Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) kushirikiana na
mamlaka zinazohusika na ardhi kuan-
daa mpango wa matumizi bora ya ar-
dhi ili kuepuka uharibifu wa mazingira
unaotokana na ongezeko la shughuli za
kibinadamu.

Waziri Simbachawene alitoa agizo hilo
alipokutana na wataalamu wa mkoa wa
Iringa kujadili namna mkoa ulivyoji-
panga katika suala la utunzaji wa mazin-
gira na kuagiza mamlaka husika kuandaa
mpango wa matumizi ya ardhi utakaosa-
idia kuondoa tatizo la uharibifu wa maz-
ingira.

“Halmashauri zote nchini zijielekeze

rahisi kutokana na mpango wa kila
eneo kukamilika na kutekelezwa,”
alisisitiza.

Alisema mazingira yanagusa mai-
sha ya kila mtu katika eneo lake,
hivyo ni muhimu kutenga maeneo
kulingana na mabhitaji jambo litakalo-

Nguvu P Lo
kubwa saidia kutoa mwongozo kwa jamii juu
inatumika Vva utunzaji wa mazingira kinyume
na wasi- na ilivyo sasa.

mamizi wa “Nguvu kubwa inatumika na wasi-
sheria na mamizi wa sheria na kanuni za maz-
kanuniza  jngira kuadhibu jamii ijapokuwa
mazingira  yj;ndombinu ya matumizi ya ardhi
}‘al-::ghlbu gaijﬁwekwa sawa,” alisema Sim-
i achawene.

&ﬁﬂ:gg‘#’: Aliongezea kuwa NEMC ishiriki-
binu ya ane na halmashauri na mamlaka
matumizi zilizopo nchini kuandaa na kufanya
va ardhi utekelezaji wa mpango wa matumizi
haijawek-  bora ya ardhi ili kuwaweka wananchi
Wa sawa. katika ya kujisimamia katika utunzaji

zinaongoza mamalaka nyingine ili
kuepuka mwingiliano wa majukumu
na pia zitawasaidia katika kutekeleza
majukumu yao kikamilifu.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally
Hapi, alisema elimu ya mazingira
hasa kwa wakati huu, ambapo seri-
kali imejielekeza kwenye ujenzi wa
viwanda ni muhimu ikaendelea ku-
tolewa zaidi.

“Ili kutekeleza azma ya serikali ya
kufikia uchumi wa kati na viwanda
ifikapo 2025 ni lazima kushirikiana
katika kutelekeza majukumu hasa
katika usimamizi wa matumizi bora
ya ardhi na utunzaji wa vyanzo
vya maji ili utekelezaji wa miradi
mbalimbali isikwamishwe,” alisema
Hapi.

Mwenyekiti wa Bodi ya NEMC,
Prof. Esnat Chaggu, alisema maagizo
na mapendekezo yote wameyapokea

kwenye kuandaa mpango wa matumizi
bora ya ardhi utakaosaidia usimamizi
mzuri wa ardhi kulifanya zoezi la usi-
mamizi wa mazingira hapa nchini kuwa

wa mazingira kulingana na mpango na

utakavyokuwa.

Aliwataka watendaji wa NEMC
na taasisi zote nchini kupitia sheria

wataisimamia  menejimenti
kuyatekeleza ili suala la mpango
wa matumizi bora ya ardhi liweze
kutekelezwa.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya St Anne Marie Academy yva Mbezi kwa Msuguri, jijini Dar es Salaam, Gladius Ndyetabura, akikabi-
dhi cheti cha pongezi kwa Alex Matata ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa darasa saba waliofanya vizuri zaidi kwenye ma-
tokeo ya mtihani wa majaribio (Mock), katika hafla iliyofanyika shuleni hapo, mwishoni mwa wiki, ambapo shule hiyo, imeon-
goza kwa Wilaya ya Ubungo na kutoa wanafunzi sita katika 10 bora. NA MPIGAPICHA WETU

Wanawake wapigiwa debe nafasi uongozi

Na Joseph Mwendapole

MATOKEO ya utafiti mbalimbali yanaonye-
sha wanawake wakipewa nafasi za uon-
gozi huleta matokeo chanya kwa sababu
ya uchapakazi wao, lakini changamoto ni
utayari wao wa kujitokeza katika mapam-
bano ya kisiasa.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Wakili Clarence Kipobota wakati aki-
wasilisha mada ya nafasi ya wanawake ka-
tika uongozi na ngazi za maamuzi kwenye
mkutano ulioandaliwa na Shirika la Wa-
nawake katika Sheria na Maendeleo Afrika
(WIiLDAF).

Kipobota

alisema kuna umuhimu

kwa serikali na wadau wote kuangalia
uwezekano wa kutengeneza mfumo
maalum wa kuwawezesha wanawake
kiuchumi ili waweze kushiriki kwenye
nafasi za uamuzi na uongozi kwani
wanazimudu.

Alisema katika vyama vya siasa mifumo
ya upatikanaji wa nafasi za uongozi wa
kisiasa bado ni changamoto kubwa, na
kwamba bado ni vigumu kwa wanawake
kuweza kupenya na kupata nafasi za uon-
gozi.

Alisema kwa takwimu za kisiasa kwenye
chaguzi za mwaka 2015, ni asilimia 23.3 tu
ya wanawake walioshinda kwenye majim-
bo ya uchaguzi nchini, na kusema kuwa:

“Hii inathibitisha kuwa wanawake wak-
ipewa nafasi wanaweza kuleta matokeo
chanya kwenye jamii na uongozi wa nchi
kwa ujumla,” alisema.

Mkurugenzi wa WILDAF, Anna kulaya,
alisema mchango wa wanawake katika
harakati za uhuru na ukombozi Afrika ni
kubwa na ni muhimu kuendelea kudum-
ishwa.

“Sote tunajua jinsi gani hapa nchini
mwanamke kama Bi Titi Mohammed alivy-
oshiriki kikamilifu katika harakati za uhuru
wa nchi yetu na ni mwanamke wa kuigwa
kwa kusimama imara katika kutetea ukom-
bozi wa mtu mweusi na kukomesha ukolo-
ni hapa nchini,” alisema Kulaya.
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Jukata yashinikiza kanuni
Sheria ya Vyama vya Siasa

Enock Charles na Maria Magili

UKWAA la Katiba Tanzania (JU-
KATA) limeiomba serikali ku-
tangaza kanuni zitakazotumika

na sheria hiyo.

“Ni kama mchezo wa kuigiza kwa
sababu wao walishafungua kesi ma-
hakamani, halafu bado wananialika
tuijadili,” Jaji Mutungi alisema.

katika Sheria ya Vyama vya Siasa Sheria tayari Katika mkutano huo uliofanyika

iliyopitishwa Februari 2, mwaka huu ili ipo, laKini mwishoni mwa wiki jijini Dar es Sa-

kuwezesha vyama kuzielewa vizuri 3ad0 hatuna laam, jukwaa hilo lilimtangaza Bob
anuni

kanuni hizo kabla ya uchaguzi mkuu
mwakani.

Akizungumza na waandishi wa
habari na wadau jijini Dar es Salaam,
mwenyekiti mstaafu wa jukwaa hilo,

maana baada
va kutungwa
sheria kina-
chofuata ni
kanuni ndio

Wangwe kuwa mkurugenzi mtend-
aji wake, akichukua nafasi ya Diana
Kidala. Mwenyekiti wa Jukwaa hilo,
Hebron Mwakagenda, alimtaka mku-
rugenzi huyo kuzingatia maadili na

Deus Kibamba, alisema mabadiliko wali- kinachosub- uzalendo katika kuongoza jukwaa
yopendekeza katika sheria hiyo, mengi jriwa sasa hilo.

yamepitishwa na kuwa kinachosubiriwa na imekuwa “Tuna imani naye sana kwa kuwa
sasa ni kanuni zitakazitumika katika mudamrefu yeye ni kijana zaidi, hivyo jukwaa
sheria hiyo. kweli. litakimbia na kuzidi kuimarika zaidi

“Sheria tayari ipo, lakini bado hatuna
kanuni maana baada ya kutungwa she-
ria kinachofuata ni kanuni ndio kina-
chosubiriwa sasa na imekuwa muda
mrefu kweli,” Kibamba alisema.

Akizungumza na Nipashe kwa
simu jana kuhusu wito huo wa Juk-
waa la Katiba Tanzania (Jukata) Msajili
wa Vyama vya Siasa nchini , Jaji Francis
Mutungi, amesema ni kama mchezo
wa kuigiza kwa kuwa jukwaa hilo lil-
ishapeleka kesi mahakamani kuhusiana

kwa kupatamawazo bora,” Hebron
alisema.

Akizungumza baada ya kutanga-
zwa, Wangwe alisema lengo kubwa la
jukwaa hilo kwa sasa ni kuhakikisha
wanatetea makundi ya vijana, wale-
mavu na kinamama katika ushiriki
wa shughuli za kisiasa.

“Tunataka utetezi wa makundi ya
watu wenye ulemavu, vijana na wa-
nawake kushiriki katika shughuli za
kisiasa,” Wangwe alisema.

Kibamba alitaja baadhi ya vi-
pengele vilivyobadilika katika sheria
hiyo kutokana na maoni na map-
endekezo yao ikiwamo vyama kuz-
ingatia makundi ya vijana, walemavu
na wanawake katika uteuzi wa wag-
ombea.

Pia kuruhusiwa kwa ushirikiano
wa vyama vya upinzani kabla na
baada ya uchaguzi vyenye malengo
yanayofanana kama vile Umoja wa
Katiba ya Wananchi (Ukawa) katika
kufanya shughuli za siasa.

Mdau, Stella Jailos kutoka Sauti ya
Wanawake wenye ulemavu Tanzania
(SWAUMA), alisema walemavu hawa-
patiwi kipaumbele kwenye uteuzi wa
wagombea katika vyama na badala
yake wanasubiri kupewa nafa-
si maalumu bungeni.

“Vyama vya siasa vinatakiwa ku-
waamini walemavu na kuwapatia
nafasi ya kugombea kama watu wa
kawaida,” Stella alisema.

Aliiomba serikali kuwapatia kip-
aumbele walemavu kwa kuwapatia
vifaa mbadala na rafiki wakati wa ku-
piga kura ili wachague mtu ambaye
wamemchagua wao na sio kusaidiwa
kupiga kura kama ilivyo sasa.

Wito masheha
kuwasimamia
wasioona

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MASHEHA wa Wilaya ya mkoani Pemba,
wametakiwa kuwasimamia watu wenye ul-
emavu kupata haki zao za msingi sawa na
wananchi wengine katika jamii.

Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa
mradi wa Jumuiya ya Wasioona Wilaya ya
Mkoani utakaosimamia umiliki wa ardhi kwa
wasioona, Mkuu wa Wilaya hiyo, Issa Juma
Ali, alisema, si vyema watu wenye ulemavu
kudharauliwa na kutengwa kwa sababu ya
hali zao.

Alisema kuwa watu wenye ulemavu wa-
nakabiliwa na matatizo mbalimbali ya kuko-
sa mahitaji yao muhimu, hivyo ni vyema kwa
masheha wa shehia za wilaya hiyo, kusimam-
ia upatikanaji wa haki zao za msingi ambazo
wamekuwa wakizikosa ndani ya jamii.

Aidha, aliwataka wanachama wa Jumuiya
ya Wasioona na jamii kwa ujumla kutuumia
mradi huo kama ufunguo wa kutatulia mata-
tizo kadhaa yanayowakabili watu wasioona.

“Hii ni fursa muhimu kwenu, tubadilike ili
kuleta maendeleo zaidi, tuendeleze vikundi
vyetu baada ya miradi kumaliza muda wake
na sio kuivunja,” alisema.

Meneja wa mradi huo, Massoud Suleiman
Daud, alisema mradi huo utatekelezwa kati-
ka shehia zote 36 za Wilaya ya Mkoani, hivyo
ni jukumu la masheha kuwahamasisha we-
nye ulemavu kuunda vikundi katika shehia
zao, ili wanufaike na mradi huo.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wasioona
Wilaya ya Mkoani, Ali Hemed Khalifa, alisema
ushirikiano wa dhati unahitajika kwa serikali
na jamii kwa ujumla, ili kufanikisha lengo
walilokusudia wanajumuiya hao.

Mradi huo wa miezi nane (8) unatekelezwa
na Jumuiya ya Wasioona Wilaya ya Mkoani
Pemba, chini ya ufadhili wa Foundation for
Civil Society.
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Mchuuzi wa sambusa akisubiri wateja bila kuzifumika katika kituo cha mabasi

ni hatari kwa afya za walaji. PICHA: JOHN BADI

Kampeni mpya
kulinda watoto

Na Yasmine Protac

TGNP Mtandao imetambulisha kwa
vyombo vya habari kampeni yake ya
1.5_5 ambayo inalengo la kumlinda
mtoto dhidi ya matukio ya ukatili wa
kijinsia na wa kingono.

Hayo yalisemwa na mwezeshaji
wa Mtandao huo, Gema Akilimali,
wakati alipokuwa anaitambulisha
kampeni hiyo kwa vyombo vya
habari. Alisema malengo ya kampeni
va “1.5_5 namlinda’, itasaidia ku-
tokomeza ukatili kwa wanawake na
watoto katika matukio ya ukatili wa
kijinsia.

“Mtakuwa ni mpango wa serikali
ambapo lengo lake ni kupunguza
ukatili kwa watoto ifikapo mwaka
2020 kwa kupunguza kwa asilimia
50,” alisema.

Aliongeza kuwa kampeni hiyo ya
1.5_5 namlinda inaipa nafasi jamii
kutengeneza ulinzi kwa watoto ndani
ya nyumba na nje ya shule. Alisema
kampeni hiyo inaongeza uelewa wa
ulinzi kwa wasichana na wavulana
kuelewa bayana taratibu za kutoa
taarifa za kingono.

Alisema takwimu za utafiti ya
afya ya uzazi na mtoto zinaonyesha
ukatili wa kingono unaongezeka.
“Kituo cha Sheria na Haki za Binada-
mu zinaonyesha takwimu za mwaka
2018 wastani wa watoto 394 kila
mwaka wanabakwa,” alisema.

Viongozi dini
waombwa

kukemea
mmomonyoko

Na Sabato Kasika

VIONGOZI wa dini wameombwa
kusaidia kukemea mmomonyoko
wa maadili katika jamii, ili kusaidia
kupunguza vitendo vya ukatili
ambavyo vimekuwa vikiendelwea
kutoka kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

Wito huo ulitolewa na Ofisa Elimu
yva Msingi wa Wilaya ya Temeke,
Mectilda Rukoijo, kwenye warsha ya
kujifunza mkakati wa mawasiliano ili
kuzuia ukatili wa kijinsia kwa watoto.

Aliserna mmomonyoko wa maadili
kwa vijana, hasa wanafunzi wa shule
za msingi usipothibitiwa kikamilifu
utasababisha madhara makubwa
ikiwamo kuwa taifa la baadaye lisilo
na maadili.

“Pamoja na kwamba juhudi mbal-
imbali za kukomesha vitendo vya
ukatili zimekuwa zikifanyika kwa
kufikisha kwenye vyombo vya dola,
lakini ninawaomba viongozi wa dini
wasaidie sana,” alisema Rukoijo.

Hakimu Mfawidhi wa Mahakama
va Mwanzo Temeke, Bridgeter Pilla,
alisema wazazi na walezi hawawezi
kukwepa lawama yanapojitokeza
matatizo kama hayo ya watoto
kulawitiana. Aliwataka wazazi na
walezi kuwa karibu na watoto wao ili
kujua mienendo yao na kuwakemea
au kuwachukulia hatua pale wan-
apobaini kwamba wanafanya mambo
yasiyotakiwa.
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Wataalamu wa macho wafundwa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ATAALAMU wa macho

changamoto kubwa ya matatizo ya ma-
cho, kutokana na mazingira wanayoishi

nchini  wametakiwa - hivyo ni vyema sasa madaktari wa macho
kwenda maeneo ya Naamini kwenda maeneo ya pembezoni kuwatibu

pembezoni ili kutoa endapo wagonjwa hao.
huduma kwa wananchi wanaoishi :ﬁgrﬂ%_a Muro alisema wataalamu hao wa ma-
maeneo hayo, hususan jamii za kifu- dhibitiwa cho wanatakiwa kuweka mikakati itakay-
gaji ambazo zinakabiliwa na ukosefu zgjlimiage ©Wezesha kada hiyo kutambuliwa kwa
wa lishe bora pamoja na wadudu aina  ya ypofu utoaji wa huduma za macho na kufanya
ya nzi na mbungo kutokana na maz- hutibika, upasuaji kwa kutambulika kitengo chao.
ingira wanayoishi. kulingana Alisisitiza kuwa endapo wataalamu
Akizungumza mwishoni mwa wiki, na taKwimu hao watazifuata jamii hizo vijijini zaidi na
wakati akifungua mkutano wa siku 2a Shirika  kutibu matatizo ya macho ikiwamo uono
mbili wa kongamano la 20 la kisay- 1@ Afyaul-  hafifi; unaotokana na maeneo wanay-
ansi la wataalamu wa macho (Optom- I('J‘v‘ﬂgl)‘gum oishi, itawasaidia wananchi hao ambao

etria), Mkuu wa Wilaya ya Arumeru,
Jerry Muro, alisema wananchi wanao-

Barabara mbovu
zawakera
wananchi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

katika Halmashauri ya Arusha DC
wilayani Arumeru, wameiomba serikali
na Mijini (Tarura) kukarabati kipande
cha barabara kutoka Kimandolu kuele-
la usalama wa wananchi na magari.

Ombi hilo limetolewa jana na Mwe-
baada ya barabara kutoka eneo la Ki-
mandolu mita 200 katika halmashauri
wilayani Arumeru, kutopitika na ku-
sababisha usumbufu kwa madereva
wa magari na watembea kwa miguu
hasa nyakati za usiku.

Melami alisema, eneo hilo kutoka
usawa wa barabara limesahaulika kwa
muda mrefu, baada ya kuharibiwa na
mvua na kutengeneza korongo refu
ambalo limekuwa tishio.

“Eneo hilo limekuwa korofi na
tumewahi kulalamika kwenye mam-
laka husika ikiwamo Tarura, lakini
hatukuwahi kupewa majibu ya kue-
leweka badala yake eneo hili, limezidi
kusababisha madhara kwa magari na
pikipiki zinatumbukia kwenye korongo
hili, tunaomba tusaidiwe, kipande hiki
kimetelekezwa kwa muda mrefu sana,’
alisema Melami.

Baadhi ya madereva wa bodaboda,
Robert Paulo na Issa Kimweri, wakazi

hilo limekuwa ni tishio kwa vyombo
vya moto kwa kuwa baadhi ya ma-
dereva wanapata ajali kutokana na
uharibifu wa barabara hiyo.

Kimweri alisema pamoja na ku-
jichanga na wananchi wengine kwa
ajili ya kurekebisha barabara hiyo,
lakini inaendelea kuharibika kuto-
kana na kuhitaji nguvu kwa kutumia
magreda. Mkurugenzi wa Halmashauri
va Jiji la Arusha, Dk. Maulid Madeni,
akizungumzia malalamiko ya wananchi
hao alisema, tayari kiasi cha Sh. mil-
joni 140 kimekabidhiwa kwa Tarura,
kwa ajili ya kukarabati maeneo yote
ambayo ni korofi na yaliyoharibiwa
na mavua.

DKk. Madeni aliwataka wananchi
kuwa na moyo wa subira wakati bara-
bara hizo zikiendelea kushughulikiwa,
shakabidhiwa kiasi hicho cha fedha
kwa Tarura kwa ajili ya kushughulikia
kero kama hizo na kupatiwa ufumbuzi
wa haraka.

wengi wao wanakumbwa na tatizo hilo.
“Lazima sasa muende vijijini ili kutatua

changamoto za magonjwa ya macho,
sana na matatizo ya macho,” alisema.

Pia alisema lazima waangalie jinsi ya
kudhibiti wanaouza miwani ya jua au
ya macho ambayo haijathibitishwa na
madaktari, kwa kuwa imekuwa tatizo
kubwa kwa watu kuvaa bila ushauri wa
daktari wala kununua sehemu sahihi.

“Ukimuuliza mtu hii miwani ya jua au
ya kusomea hupati jibu tena inauzwa Sh.
700 hadi Sh. 1,500 kwa wafanyabiashara
ndogo ndogo, hivyo ni lazima mdhibiti
suala hilo,” alisema.

Naye Rais wa Chama cha Wataalamu
wa macho nchini, Anna Germanus, alise-
ma wanakabiliwa na changamoto kubwa
ya ukosefu wa vifaa tiba, kwa ajili ya ku-

tibu ugonjwa wa macho kutokana na
hospitali nyingi kuwa na wataalamu wa
macho bila vifaa tiba.

Pia alitoa rai kwa serikali kuangalia
suala hilo, ili waweze kutoa huduma hiyo
za macho badala ya kukaa hospitali bila
wagonjwa wa macho.

“Naamini endapo ugonjwa huu uki-
dhibitiwa asilimia 80 ya upofu hutibika,
kulingana na takwimu za Shirika la Afya
ulimwenguni (WHO),” alisema.

Aliomba wananchi kuwa na utara-
tibu wa kupima macho mara moja kwa
mwaka ili kupata huduma bora za macho
endapo watagundulika kuwa na matatizo
hayo macho ikiwamo mtoto wa jicho am-
bao huwakumba zaidi watu wenye umri
mkubwa.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro (kulia), akifafanua jambo kwa Naibu Waziri wa Maji, Juma Aweso (wa pili kulia),
alipofanya ziara wilayani humo, mkoani Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

TAEC yaagiza wamiliki X-ray kutoa mafunzo

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

TUME ya Nguvu za Atomic Tanzania
(TAEC), imezitaka taasisi zinazomiliki vifaa
vya ‘X-ray’ nchini kwa ajili ya ugakuzi wa
mizigo, uhakiki wa usalama na matumizi
mengine ya kibinadamu kuwapatia mafun-
7o wanaofanya kazi kwa kutumia vifaa
hivyo ili kuepuka madhara kama saratani.

Dk. Remigius Kawala, Msimamizi Mwan-
damizi na msimamizi wa utafiti na mafun-
7o wa TAEC, aliyasema hayo jana wakati
akitoa mafunzo ya siku tano kwa wafan-
yakazi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Makao Makuu Dar es Salaam na ho-
teli ambao kwa pamoja wanahudumu kila
siku na vifaa (mashine) vya X-ray kwa ajili
ya usalama.

Dk. Kawala alisema taasisi za serikali na
za watu binafsi wanaomiliki vifaa hivyo
washirikiane na Tume ya Nguvu za Atomi-
ki kuwapatia elimu ya matumizi sahihi ya
mashine hizo za mionzi wakati wa ukaguzi
wa mizigo, matibabu, vipimo na ukaguzi
wa binadamu ili kuepuka madhara ya mi-
onzi yanayoweza kusababisha kupata sara-
tani, ulemavu na hata vifo.

“Wasipopata mafunzo sahihi, mionzi
ikavuja au hitilafu za mashine, zikatoa
mionzi ambayo haina kiwango kinacho-

takiwa kiusahihi, wafanyakazi wao na
wateja kwa pamoja watapata madhara
yatokanayo na mionzi kwenye chembe
hai za binadamu na kuzifanya kuzaliana
kwa wingi bila mpangilio hali inayoweza
kusababisha ukuaji wa saratani, pia kuleta
matatizo mengine ya kibaiolojia,” alisema
Dk. Kawala.

Alitaja baadhi ya faida za mafunzo hayo
kuwa ni kuongeza uelewa kuhusu mionzi
na pia kuongeza ujuzi wa namna bora ya
kutekeleza majukumu yao kwa usalama na
kwa usahihi kwa kutumia vifaa vya mionzi
vinavyotumika kukagua mizigo na watu ili
kurahisisha uelewa kwa washiriki.

Alisema Tume ya Atomiki inata-
rajia baada ya mafunzo hayo washiriki
wataongeza tija katika maeneo yao ya kazi
na mashine zitatumika kukagua mizigo.

Alitaja matarajio mengine kuwa ni kui-
marisha usalama kwa kudhibiti madhara
ya mionzi kwa watu na mazingira wakati
vifaa vya mionzi vinapotumika kukagua
mizigo na pia kuimarisha uhusiano kati
ya TAEC na taasisi zingine ili kuimarisha
ulinzi na usalama kwenye vifaa vya mionzi
ili kuthibiti madhara yake.

Alisema TAEC na wadau wa sekta
hiyo watafanya majadiliano ili kusisitiza
umuhimu wa kuwa na vifaa maalumu vya

kupimia mionzi waagizapo mashine hiyo
ili kujua kama inavuja au kama mbovu.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo,
Bruno Nyalifa ambaye ni ofisa usalama
wa hoteli aliishukuru TAEC kwa kuwa
mafunzo hayo yamemfungua macho kwa
kufahamu matumizi sahihi ya mashine za
X-Ray zinazokagua mizigo na binadamu.

Naye Mkurugenzi wa Kurugenzi ya
Teknolojia na Huduma za Ufundi, Dk.
Firmi Banzi, aliwataka washiriki kutuma
orodha ya wafanyakazi wanaofanya kazi
na mashine za mionzi ambao hawajabaha-
tika kupata mafunzo kuwafikia kwa ajili ya
elimu.

Akifunga mafunzo hayo Mkurugenzi
Mkuu wa TAEC, Prof. Lazaro Busagala,
alisema bila mafunzo wananchi watakuwa
hawako salama.

“Siku moja nilikuwa nimerudi kutoka sa-
fari na nilipofika uwanja wa ndege tukiwa
tunasubiri mizigo kwenye mashine ya x-ray
mtoto mmoja alirukia mzigo na kuushika
wakati mashine ikiwa inafanya kazi huku
taa nyekundu ikiwaka, nilimuwahi na
kumnasua pale ili asipate madhara ya mi-
onzi, wakati huo mfanyakazi wa mashine
na mzazi walikuwa wanamwangalia bila
kujua madhara yake,” alisema Prof. Busa-
gala.
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SGR kurahisisha usafiri
Kanda ya Kaskazini

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KURUGENZI Mtendaji
wa Shirika la Reli nchini,
Masanja Kadogosa,

amesema awamu ya pili
ya mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa
ya SGR utakaojengwa kwenye mikoa
ya Kanda ya Kaskazini ya Kilimanjaro
na Arusha, utawezesha abiria kutumia
saa 3:30 hadi 4:00 kutoka Dar es Sa-
laam hadi Moshi.

Juzi, wakati wa kongamano la Jumui-
ya ya Umoja wa Wanawake wa Chama
Cha Mapinduzi (UWT) la kumpongeza
Rais Dk. John Magufuli kwa kufaniki-
wa kutekeleza ilani ya uchaguzi kati ya
mwaka 2015 hadi 2019, Kadogosa ali-
waeleza wananchi wa Moshi, kwamba
reli hiyo itakuwa suluhisho la kero ya
usafiri katika mikoa hiyo ambayo hu-
furika abiria wanaokwenda kushere-
hekea sikukuu za mwisho wa mwaka.

“Nyie ni mashahidi kwamba Rais
Magufuli mwezi uliopita alishafun-
gua fursa nyingine za kiuchumi kwa
kuifufua reli ya Kaskazini hapa Moshi
ambayo ilikufa miaka 12 iliyopita, ile ya
Arusha/Moshi iliyokufa tangu mwaka
1983, nayo Rais Magufuli ataifungua
tena mwezi Desemba, mwaka huu.

“Habari njema zaidi ni kwamba
reli ya kisasa inakuja Moshi na tath-

mini tuliyofanya inaonyesha kwamba
treni ya umeme ambayo itachukua
abiria wanaotoka Dar es Salaam kuja
Moshi, itatumia saa 3:00 hadi 3:30,
lakini Dar hadi Arusha itatumia saa
4:00 na Mheshimiwa Rais, ameahidi
alisema

Katika utekelezaji wake uko tayari,”
Kipindi Mkurugenzi huyo wa TRC.

hicho cha Maelfu ya abiria kutoka mikoa
utekelezaji  mbalimbali nchini, hukwama kupata
wa il- . usafiri wa kurudi na kwenda katika
:‘na" 5;',7' miji ya Moshi na wilaya za Hai, Siha
amgsima- na Rombo, kila mwisho wa mwaka
mia misingi na mwanzoni mwa mwezi Januari,
ya uchumi kusherehekea Sikukuu za Krismasi
pamoja na na Mwaka Mpya kutokana na mabasi
changamoto ya abiria kutotosheleza mabhitaji ya
kadhaa wakati huo.

zinana- Julai 20, mwaka huu, Waziri Mkuu
zoikumba Kassim Majaliwa alizindua safari za
uchumi wa treni ya mizigo kwa reli ya Kaskazini
dunia na . . :

hata ukanda katika mji wa Moshi.

wa Afrika Moja ya miradi mikubwa nchini
Kusinimwa inayompa heshima Rais Magufuli ya
Jangwa la kukumbukwa ni utekelezaji wa mradi
Sahara. wa umeme wa maporomoko ya maji

ya Mto Rufiji (RHPP) uliojengwa na
Kampuni ya Arab Contractors kwa
pamoja na Elsewedy Electric zote ku-
toka nchini Misri. Mradi una uwezo
wa kuzalisha megawati 2,115.

Mingine ni mradi wa reli ya kisasa
(SGR) kutoka Dar es Salaam hadi

Mwanza, kukamilika kwa ujenzi wa
jengo la tatu la abiria la Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNIA), ununuzi wa ndege mpya za
Shirika la Ndege nchini (ATCL), ufu-
fuaji wa reli ya Kaskazini iliyokufa mi-
aka 12 iliyopita, ujenzi wa miundom-
binu ya barabara za lami, madaraja
makubwa na elimu bure.

Katika kipindi hicho cha utekelezaji
wa ilani, Rais Magufuli amesimamia
misingi ya uchumi pamoja na changa-
moto kadhaa zinanazoikumba uchu-
mi wa dunia na hata ukanda wa Afrika
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Katibu wa CCM Mkoa wa Kilimanja-
ro, Jonathan Mabihya, akieleza kuhusu
mafanikio hayo ya kiuchumi alisema,
“huwezi kuongelea kukua kwa uchu-
mi, bila ya kuangalia vijenzi muhimu
vya kuashiria ukuaji wa uchumi,
mambo ambayo Rais Magufuli ameya-
fanya zaidi ni kuhahakikisha mapato
ya serikali yanakua, ameziba mianya
ya upotevu wa mapato na kuongeza
ukusanyaji wa kodi ya serikali, hivyo
ni lazima apongezwe.

Pia katika kuhakikisha anapamba-
na na rushwa na ufisadi nchini, Rais
Magufuli alianzisha Mahakama ya
Mafisadi (makosa ya uhujumu uchu-
mi) ambayo ilianza kazi rasmi Julai
mwaka 2017.

Mbunge wa Viti Maalum kupitia Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT ) mkoani Kilimanjaro, Shally Raymond
(kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya zaidi ya Sh. milioni saba, kwa Naibu Spika wa Bunge, DK. Tulia Ackson, ikiwa ni mchango
wake wa mashuka kwa vituo vya afya vya mkoa huo, wakati wa kongamano la kumpongeza Rais John Pombe Magufuli kwa
kutekeleza ilani ya uchaguzi ya chama hicho ya mwaka 2015, lilioandandaliwa na UWT mkoani humo jana. PICHA: JAMES LANKA

|

Kinamama
waonyeshana
ubabe mbio
Zza ubunge

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

SASA ni rasmi vita ya ushawishi ka-
tika mbio za ubunge mkoani Kiliman-
jaro, imehamia kwa wanawake baada
ya wabunge wake wawili kuonye-
shana ‘'umwamba’ wa kuchangia kiasi
cha Sh. milioni 75 za ukarabati wa
jengo la ofisi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) mkoa wa Kilimanjaro
pamoja na uimarishaji wa huduma za
afya.

Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson,
ambaye alimwakilisha Spika wa
Bunge, Job Ndugai, katika kon-
gamano la Jumuiya ya Umoja wa
Wanawake wa chama hicho (UWT) la
kumpongeza Rais Dk. John Magufuli
kwa kutekeleza ilani ya uchaguzi
kwa mwaka 2015 hadi 2019, alilazi-
mika kutumia dakika 10 kuwaelezea
wabunge hao, namna wanavyoi-
tendea haki falsaha ya Rais John
Magufuli.

Aliyetia fora katika kongamano
hilo lililofanyika mwishoni mwa wiki
ni Mbunge wa Viti Maalum, Esther
Mmasi, anayewakilisha vyuo vikuu
nchini ambaye alichangia kiasi cha
Sh. milioni 65.

Katika mchango wake, Mmasi alitoa
saruji mifuko 1,000 yenye thamani
ya Sh. milioni 14, tiles (vigae) masan-
duku 500 sawa na Sh. milioni 11.5 na
ndoo za rangi 60 za Sh. milioni 5.1.

Pia aliahidi kukabidhi miradi mbal-
imbali ya kinamama kwenye wilaya
sita za Mkoa wa Kilimanjaro, yenye
thamani ya Sh. milioni 35.

Wakati Mbunge wa Viti Maalum,
Shally Raymond, yeye alikabidhi
hundi ya Sh. milioni 10 na kuahidi
kutoa mashuka kwa ajili ya Hospitali
za Mkoa wa Kilimanjaro.

Akizungumza katika kongamano
hilo, DK. Tulia, alisema msukumo wa
wabunge hao wanawake unachagi-
zwa zaidi na kazi nzuri aliyoifanya
Rais Magufuli, kuanzia mwaka 2015
hadi 2019 na katika bajeti ya serikali
ya mwaka 2019/2020 ameondoa
kero 57 zilizokuwa zikiwaumiza
Watanzania.

“Leo tumekuja hapa kumpongeza
Rais, Dk. John Magufuli kwa
kutekeleza ilani ya CCM kwa mafani-
kio makubwa katika kipindi chake
cha utawala, lakini ninyi ni mashahidi
kwamba katika bajeti kuu ya serikali
ya mwaka huu wa fedha, serikali
yake imeondoa jumla ya kero 57.
Uteuzi wa majaji, mawaziri wa-
nawake, wakuu wa mkoa na wilaya
ni taswira ya mtu anayejali usawa wa
kijinsia, lazima apongezwe,” alisema.

Uhamiaji kupambana na wahamiaji haramu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

IDARA ya Uhamiaji imesema tati-
zo la wahamiaji haramu kutoka
mataifa mbalimbali na kuufanya
Mkoa wa Kilimanjaro kama ucho-
choro wa kupita kwenda Afrika ya
Kusini kutafuta maisha, litakuwa
historia muda mfupi ujao.

Mkuu wa Uhamiaji Mkoa wa Kili-
manjaro, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi, Tunu Ngondya, aliyasema

hayo jana wakati wa hafla fupi ya
kuwavisha vyeo vipya maofisa wa
idara hiyo waliotunukiwa na Kam-
ishna Jenerali wa Uhamiaji, Dk.
Anna Makakala.

“Tunamshukuru Kamishna Jen-
erali wa Uhamiaji kwa kuthamini
mchango wetu katika utekelezaji
wa majukumu ya idara na kuona
umuhimu kutupandisha vyeo na hii
ni heshima kubwa kwetu, hivyo ni
lazima tujitume zaidi.

“Najua mkoa huu upo mpakani
na wahamiaji haramu walio wengi
wamekuwa wakiutumia kwenda Af-
rika Kusini kutafuta maisha na hasa
ajira, leo nimeongezewa timu ya
viongozi hawa kwa gjili ya udhibiti,
naamini mtakwenda kuleta mab-
adiliko chanya na uhamiaji haramu
utageuka kuwa historia katika Mkoa
wa Kilimanjaro.”

Kuhusu udhibiti wa rushwa, Tunu
ameeleza: “Serikali tayari imeanzi-

sha utaratibu wa kufanya kwa njia
ya mtandao ili kuhakikisha kwamba
hakuna mtu yeyote anayeshawishi-
ka kuomba au kutoa rushwa, wakati
wa kupewa huduma katika Idara ya
Uhamiaji.”

Alitoa rai kwa wananchi ambao
bado hawajajua namna ya kutumia
mtandao kama uombaji wa viza
kielektroniki (e-visa), vibali vya
ukaazi kielektroniki (e-residence
permit) na utoaji wa hati za kusafiria

za kielektroniki (e-passport), ni vy-
ema wakafika katika ofisi za Uhami-
aji kwa ajili ya maelekezo kwa kuwa
elimu hiyo ni bure.

Baadhi ya maofisa Uhamiaji wali-
opandishwa vyeo akiwamo Inno-
cent Bazobonankira, alimshukuru
Kamishna Jenerali wa Uhamiaji kwa
cheo hicho, huku akihidi kutekeleza
majukumu yake kwa weledi katika
nafasi hiyo.
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TANGU Kocha Jurgen Klopp
alipoanza kuinoa Liverpool
Oktoba 2015, ameiongoza kui-
funga Arsenal jumla ya mabao
26 kwenye Ligi Kuu England,
idadi ambayo ni kubwa zaidi
kuliko aliyozifunga timu
nyingine katika ligi hiyo. Na ni
Everton pekee nyumbani kwa
Arsenal (64) iliyoruhusu mabao
mengi zaidi ugenini dhidi ya
mpinzani mmoja kwenye Ligi
Kuu zaidi ya Arsenal nyuma
kwa Liverpool (62).
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LONDON, England

CHEZO wa ufunguzi wa ki-

pigo na sare ya nyumbani

uliiacha Klabu ya Chelsea

katika nafasi ya 15 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ya England
(kabla ya mechi za juzi Jumamosi
kushinda 3-2 dhidi ya Nowich na kuk-
wea hadi nafasi ya 12).

Kumekuwa na mitazamo chanya na
hasi, lakini licha ya ukweli huo, Chel-
sea wanaweza kuwa na matumaini
mapya chini ya kocha wao huyo mpya
na gwiji wa timu hiyo, Frank Lampard.

Chelsea ilianza ligi kwa kucheza
na Manchester United pale kwe-
nye dimba la Old Trafford, ambapo
‘Mashetani Wekundu’ hao waliibuka
na ushindi wa mabao 4-0.

Wakiwa wametoka kufungwa kwe-
nye mchezo wa Uefa Super Cup na
Liverpool ambako timu hiyo ilicheza
vizuri zaidi ikilinganishwa kwenye
mchezo dhidi ya United.

Na baada ya hapo waliwakaribisha
Leicester kwenye Uwanja wa Stam-
ford Bridge, huku Lampard akiwa
na matumaini ya kuibuka na ushindi
kwenye mchezo huo, akalazimishwa
sare ya kufungana bao 1-1.

Chelsea ilitawala mchezo baada ya
kufunga bao la mapema, lakini wali-
jikuta kwenye wakati mgumu wakati
Mbweha hao waliposawazisha kipindi
cha pili.

Katika mechi mbili za mwanzo za
ligi hiyo, makala haya yanakucham-
bulia vitu vitatu alivyokosea Lampard
hapo Chelsea...

3. Kushindwa kutengeneza mi-
pango

Kitu cha kwanza ambacho wa-
chambuzi wengi walikizungumzia
kwenye mechi hizo za Chelsea ni ud-
haifu wa kushindwa kutengeneza mi-
pango kwa safu yake ya ushambuliaji.
Hata kama Blues walishindwa kufun-
ga wakati wakichapwa 4-0 pale Man
United, ilikuwa pengine kwa sababu
kila shambulio la United lilitengen-
ezwa na wao Chelsea.

Chelsea ilikosa kujiamini kwenye
mipango ya kulinda lango lake. Kwe-
nye mchezo wa Super Cup, mashabiki
walimchagua N'Golo Kante kama mtu
aliyemsumbua zaidi Virgil van Dijk.

Mason Mount amepewa jukumu
la kuwa kwenye kona wakati timu
ikishambulia, lakini chipukizi huyo
alishindwa kufanya lolote.

Lampard anahitaji kufumua mfu-
mo wake wa ushambuliaji ambao
unatakiwa kuwa na madhara na
kutengeneza mikakati ya safu yake ya
ushambuliaji kuwa bora.

2. Kuwaamini
chipukizi

Chelsea inaweza kuwa imeathirika
kwa kufungiwa kutokutosajili, na kwa
vyovyote vile Lampard anakuwa na

wachezaji

JE, WAJUA?

-

Frank Lampard

wakati mgumu wa kuchagua kikosi
chake.

Lampard aliwachezesha kwa
pamoja Mount na Tammy Abraham
mbele dhidi ya Manchester United na
wachezaji hawa walishindwa kufanya
lolote pale mbele hasa kutokana na
uzoefu wao mdogo. Kulikuwa na
Christian Pulisic au Ross Barkley na
Olivier Giroud ambao walikuwa fiti
kwa mchezo, ambao wana uzoefu wa
kutosha kwenye Ligi Kuu.

Umuhimu wa kuwaanzisha
wachezaji wenye uzoefu kwenye kiko-
si na sio vijana waliotoka moja kwa
moja kwenye akademi, ulidhihirika
katika mchezo dhidi ya Liverpool,
wakati Giroud na Pulisic walipocheza
kwa kiwango cha juu kabisa hapo
Chelsea.

Lampard anatakiwa kuthamini

hao wakikosa mbili.
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mchango wa wachezaji wenye uzoefu
wakati wa uchaguzi wa wachezaji
wake, kuliko kuendelea kuwaanzisha
vijana ambao hawakuwa na lolote
kwenye matokeo mabaya katika
mechi mbili. Kila mchezo wanatakiwa
kuchukulia kama fainali.

1. Udhaifu wa Kipindi cha pili

Limekuwa tatizo la muda mrefu
kwa Chelsea kwa kipindi cha misimu
michache iliyiopita, wakiwa wanaan-
za kwa kasi na hata kuongoza kipindi
cha kwanza, lakini kipindi cha pili
kimekuwa kibaya kwao kwa kushind-
wa kuhimili presha.

Kocha wa Blues hao alikiri mwe-
nyewe baada ya mchezo dhidi ya
Leicester. Alisema, “Tunatakiwa kuwa
tayari wakati mchezo unapotuacha
na kupigana kuurudisha.”

MANCHESTER United ni timu pekee ya pili kuweza
kuzawadiwa penalti katika kila mechi kati ya tatu za
mwanzoni mwa msimu wa Ligi Kuu England, baada ya
Chelsea msimu wa 2012-13. Hata hivyo, ‘Blues’ wali-
zamisha zote kimyani wakati ‘Mashetani Wekundu’

MAKOSAIMATATU

LAMBARD CHELSEA

YA

Chelsea ilishutumiwa kwa kukaa
nyuma na kulinda bao baada ya kuon-
goza. Hilo linaipa nafasi timu pinzani
kuwa na nafasi ya kushambulia kwa
kasi na kufunga mabao muhimu am-
bayo ndio yanaamua hatima ya mch-
ezo. Mbinu hizi zilikuwa zinatumika
enzi za Jose Mourinho wakati akiwa
kocha hapo Blues, lakini la muhimu ni
kwamba wakati huo Chelsea ilikuwa
na wachezaji wenye uzoefu na safu
yake ya ulinzi iliundwa na mabeki
bora duniani.

Sasa zama za John Terry, Alex, Da-
vid Luiz na Gary Cahill zimemalizika,
Chelsea si tena timu inayotoa mabeki
muhimu kwa kikosi cha timu ya taifa
ya England. Njia bora ya Chelsea kwa
sasa ni kushambulia na kupata nafasi
ya kutawala mpira kwa muda mrefu.

Kurt Zouma na Andreas Chris-
tensen wameonyesha ishara ya kui-
marika baada ya mchezo wa United
lakini bado wana safari ndefu ya
kwenda. Kurudi kwa Antonio Rudiger
kunaweza kurudisha angalau uimara
wa safu ya beki ya Chelsea.

Haya mambo matatu ndio
yanaweza kuwa suluhisho kwa Lam-
pard kuitengenezea Chelsea kuwa
timu yenye kiwango bora na ushinda-
ni kwenye Ligi Kuu ya England.
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NJE YA UWANJA

Benzema
na rekodi
va Ufaransa
LaLiga

Karim Benzema amekuwa
mchezaji wa kwanza kutoka Ufar-
ansa kuweza kutupia mabao 150
kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La
Liga.

Real Madrid walilazimishwa sare
nyumbani ya bao 1-1 dhidi ya Real
Valladolid juzi, Jumamosi, shukrani
kwa Benzema aliyewapa tabasamu
kwa kufunga bao hilo la kwanza
dakika ya 82 kwa shuti kali akiwa
umbali wa yadi 18.

Hata hivyo, halikutosha kuwapa
pointi tatu kufuatia Sergi Guardiola
kuisawazishia Valladolid zikiwa
ziT(ebaki dakika mbili mpira kumal-
izika.

Benzema ametumia miaka 10 ku-
weza kutimiza idadi hiyo ya mabao
150.

Straika huyo wa zamani wa Lyon,
msimu mbaya wa 2017-18 ulizua
hofu kwake, lakini sasa amerejea
kwenye ubora wake.

Na kwa bao lake hilo la juzi,
linamrudisha katika mstari, huku
pia likimfanya kuwa mchezaji wa
saba kuweza kutimiza mabao 150
kwenye La Liga katika klabu ya Real
Madrid.

._.‘ S

Beki wa KMC FC, Amos Charles (kushoto), akimiliki mpira dhidi ya mshambuliaji wa AS Kigali, Uwanja wa Taifa ljumaa

iliyopita. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Na Adam Fungamwango

AWAKILISHI wa Tanza-
nia kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho barani
Afrika, timu ya KMC FC Iju-
maa iliyopita iliyaaga mashindano hayo
kwa kuchapwa mabao 2-1 dhidi ya AS Ki-
gali ya Rwanda kwenye Uwanja wa Taifa

Kwenye mechi ya kwanza iliyochezwa
nchini Rwanda, KMC inayomilikiwa na
Manispaa ya Kinondoni ililazimisha sare
ya bila kufungana.

Matarajio makubwa kwa timu hiyo ya-
likuwa ni kushinda mechi ya nyumbani,
lakini haikuwa hivyo, kwani ilijikuta ik-
ishindwa kufua dafu mbele ya mashabi-
ki wachache waliojitokeza kuishangilia.

Kwa matokeo hayo, KMC iliyopanda
daraja na kucheza Ligi Kuu msimu uli-
omalizika, imeshindwa kuvuka hatua ya
awali ya michuano hiyo.

Tlipata zali baada ya Shirikisho la Soka
Afrika (Caf), kuongeza timu kwa klabu
za Tanzania kutoka mbili hadi nne na
kwa kuwa Azam iliyoshika nafasi ya
tatu kwenye Ligi Kuu ilikuwa bingwa wa
Kombe la FA na kupata tiketi moja kwa
moja, mshindi wa nne kwenye Ligi Kuu
ambaye ni KMC ikapata nafasi hiyo. Zi-
fuatazo ni sababu tano zinazoonyesha
kwa nini KMC ilifungwa kwenye mechi
ya ljumaa.

1. Kutokuwa na uzoefu

Ni mara ya kwanza kucheza Ligi
Kuu Tanzania. Ni kama ya kwanza pia
kucheza michuano ya kimataifa. Ni timu
ambayo pia haijaanzishwa muda mrefu
sana. Hii ni sababu tosha ya timu hiyo
kutolewa mapema kwa sababu haina
uzoefu wa mechi za kimataifa.

Mechi kama hizi mara nyingi ni za
kutafuta matokeo zaidi na si kuangalia
timu inachezaje. Ukiangalia kwenye

KUTOLEWA CAF

mechi ya I[jumaa ni kama vile KMC ili-
kuwa ikitafuta sare zaidi kwa kutegemea
kwenda kwenye mikwaju ya penalti
kwa matarajio kuwa wana kipa mzoefu
na mwenye uwezo wa kuokoa mikwaju
hiyo, Juma Kaseja, hivyo walicheza kwa
taratibu mno kwenye dakika za awali.

AS Kigali walicheza kwa nguvu kana
kwamba wao wako nyumbani na wa-
likosa bao dakika za mwanzo, kabla ya
kupachika bao dakika ya 29 kupitia kwa
Rashid Kalisa na baada ya kufungwa
ndipo KMC ilionekana kuzinduka na
kuanza kufanya mashambulizi, wakati
wenzao tayari walikuwa wamebadilisha
mfumo kwa kuweka watu wengi zaidi
nyuma na straika mmoja mbele, huku
wakishambulia kwa kushtukiza.

Hata bao la pili lililofungwa dakika ya
63 naErick Nsabimana lilitokanana KMC
kushambulia zaidi na kusahau kulinda,
mpira mmoja mrefu uliopigwa mbele
ulisababisha kuzaa kwa bao la pili. Bao
la mkwaju wa penalti walilopata KMC
lilikuja dakika za mwisho wakiwa wame-
shachelewa na mechi ikaishia hapo.

2. Kutokuwa na wachezaji wa ki-
mataifa

KMC ilicheza ikiwa haina wachezaji
wenye uwezo mkubwa, hasa wa mechi
za kimataifa. Mchezaji pekee aliyeoneka-
na kumudu vizuri mechi hiyo ni Mrundi
Yusuph Ndikumana ambaye licha ya
kuokoa bao la wazi, lakini alifunga kwa
mkwaju wa penalti, pia alionekana
kung’ara, tofauti na wachezaji wengi wa
Kitanzania.

Kutokuwapo kwa baadhi ya wachezaji
ambao wamesajiliwa na klabu hiyo,
lakini bado hawajapata uhamisho wa
kimataifa ITC, kumeigharimu pia timu
hiyo.

Baadhi ya wachezaji ambao iliwakosa
ni Janvier Bokungu kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Kongo na wengineo ha-
wakuwa sehemu ya kikosi kutokana na
ITC zao kuchelewa kufika na hii inato-

kana na kuchelewa kusajiliwa.

Ingawa AS Kigali ilimkosa Haruna Niyonzima
kwa sababu kama hizo, lakini yenyewe ilione-
kana angalau ina afadhali kwani ilikuwa na baa-
dhi ya wachezaji walioonekana wana uzoefu
wa michuano hiyo.

3. Kucheza mechi jua kali

Haijajulikana kama muda huo ulipangwa
na Caf au wao wenyewe KMC, lakini kucheza
mechi muda wa saa tisa ulionekana pia kuiathi-
ri mno timu hiyo kuliko wageni. Ilifika wakati
wachezaji wa KMC walionekana kuchoka mno
na kushindwa kufanya chochote kile, pale wan-
apolazimika kutumia nguvu au mbio.

Kama ilivyoainisha mwanzo kuwa KMC il-
ionekana kucheza taratibu mwanzo wakati
wachezaji wao wana pumzi na nguvu, lakini
walipofungwa walianza kuhaha uwanja mzima
na hapo ndipo walipojichosha zaidi juani.

4. Kucheza kwenye Uwanja wa Taifa

Kucheza kwenye uwanja mkubwa kama wa
Taifa, halafu timu haina mashabiki wa kutosha
nalo ni tatizo.

Kwa kawaida Uwanja wa Taifa ni mkubwa
mno, kuanzia kwenye vipimo vya ndani ya
uwanja na hata kuzunguka majukwaa, KMC
hilo nalo hawakuliangalia. KMC angalau inge-
amua kucheza mechi yao kwenye Uwanja wa
Uhuru, au Chamazi Complex ingeweza kuwa-
saidia.

Watu walijitokeza kuishangilia, na idadi ile
kama ingekuwa viwanja nilivyoviainisha in-
geweza kuwasaidia, lakini Taifa mpaka uone-
kane mdogo na kuwachanganya wapinzani
inahitaji kazi ya ziada.

5. Kubweteka na sare ya ugenini

KMC ingeweza kupata matokeo mazuri
kama mechi ile ingekuwa ya kwanza. Kitendo
cha kwenda ugenini na kutoka sare ya bila ku-
fungana, inawezekana kabisa kuwa baadhi ya
wachezaji wao waliona ni kana kwamba tayari
wamenmaliza kazi.

Wachezaji wa KMC inaonekana hawakujeng-
wa kisaikolojia na kuambiwa kuwa bado ha-
wajamaliza mechi, hivyo kuonekana kucheza
kana kwamba tayari wameshasonga mbele na
kilichobaki ni dakika 90 tu zitimie.

Hata hivyo, pamoja na matokeo hayo na
sababu zote hizo, hawana cha kupoteza na hu-
wezi kuwalaumu kwani kote walipofikia si haba
na wanahitaji kupambana na kupata nafasi
moja kati ya zile tatu za juu, ili kuiwakilisha nchi
kwenye michuano ya kimataifa mwakani.
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PARIS, Ufaransa

UMEKUWA na wachezaji wengi am-

bao kipindi hiki cha dirisha la usajili wa

majira ya joto barani Ulaya walikuwa

a ndoto ya kuhama au kuhamia katika

klabu za ndoto zao, lakini wengine wamefanikiwa
na wengine imeshindikana.

Kwa Harry Maguire, Tanguy Ndombele au An-
toine Griezmann wamefanikisha kile kilichoone-
kana kuwa ndoto zao.

Pia klabu nazo zilikuwa na ndoto ya kuwauza
wachezaji ambao walionekana kutokuwa na na-
fasi kwenye vikosi vyao, lakini mshahara mkubwa
na kutohitaji kwa wachezaji wenyewe kumesaba-
bisha usajili wao kuwa mgumu.

Hapa tunakuchambulia wachezaji watano am-
bao wameshindwa kuuzika katika kipindi hiki
cha majira ya joto, teremka nayo...

Mesut Ozil

Kila uvumi uliokuwa unaenea kuhusu usajili
wa mchezaji huyo wa Arsenal kipindi hiki cha
majira ya joto mwishoe ulishindikana, kwa mael-
ezo kwamba: “Mshahara wake ni kikwazo kikub-
wa cha Mesut Ozil kununulika na klabu nyingine.”

Bahati nzuri kwa Ozil ni kwamba alikubali
dili zuri zaidi wakati akisajiliwa pale Arsenal na
mashabiki kwa wakati ule hawakuwa na tatizo
naye lolote.

Hata hivyo, matatizo yake na timu ya Taifa ya
Ujerumani pamoja na kushuka kiwango kuka-
washawishi mashabiki na kocha Unai Emery,
kuhitaji kumuuza kiungo huyo.

Licha ya hilo, usajili wa Ozil umeonekana kuwa
mgumu, licha ya kuhusishwa na klabu mbalim-
bali. Kwa sasa alikuwa akihusishwa na klabu za
Uturuki pamoja na D.C United ya Marekani, lakini
bado hakuna kilichofanyika hadi sasa na mkataba
wake unamalizika mwaka 2021. Na hii maana yake

kwa muda mrefu.

Gareth Bale

Mara tu baada ya Zinedine Zidane kurudi tena
kuchukua mikoba pale Santiago Bernabéu, Ga-
reth Bale alikuwa anajua kwamba siku zake zina-
hesabika.

Wakala wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, alibainisha wazi kuhusu uhusiano wa
mteja wake na kocha huyo mapema Julai, kwa
kusema: “Ni rahisi: Zidane hamtaki Gareth. Haku-
na uhusiano mzuri kati yao, na hayajawahi kuwa
mazuri.”

Manchester United, Liverpool na klabu ny-
ingine Ulaya zilikuwa zikihusishwa na mpango
wa kumtaka Bale, lakini mshahara wake mkubwa
umeonekana kuwa kikwazo kikubwa cha kuuzi-
ka.

Alitumaini amepata wokovu wa soka, wakati
klabu tajiri ya Ligi Kuu ya China, Jiangsu Suning il-
ipotangaza nia ya kumchukua, uhamisho huo ul-
isitishwa na Real Madrid dakika za mwisho baada
ya klabu hiyo, kutaka wamchukue bila kulipa
ada kwa raia huyo wa Wales. Bale kwa vyovyote
ataendelea kubakia hapo.

Shkodran Mustafi

Mashabiki wa Arsenal hawamtaki kabisa
Shkodran Mustafi na wameonyesha wazi. Kwa
mujibu wa mashabiki wa ‘Washika Bunduki’ hao
wa London, makosa ambayo amekuwa akifanya
Mjerumani huyo hayavumiliki.

Kocha Unai Emery naye hana ‘mahaba’ na beki
huyo wa kati, huku hivi karibuni alinukuliwa ak-
isema kwamba, alijaribu kumuuza Mjerumani
huyo katika madirisha matatu ya usajili, lakini
ilishindikana.

Na hali hiyo pia imejitokeza kipindi hiki cha
majira ya joto na hivyo kwa vyovyote Emery
ataendelea kubakia na mchezaji huyo na Mustafi
anaonekana kama ambaye haelewi kinachoende-

D Extra Time

MASTAA\WAS WALIOSHINDWA
KUUZIKA\ULAYA MAJIRA HAYA

lea, ingawa alikuwa akihusishwa na mpango
wa kutakiwa na klabu za Monaco na Valen-
cia.

Matumaini pekee kwa Emery ni kama AS
Roma wataendelea na mpango wao wa ku-
taka kumsajili beki huyo kwa mkopo, lakini
kwa kuwa mkataba wake unamalizika mwa-
ka 2021, hakuna cha kumzuia Mustafi kurudi
tena hapo London baada ya kucheza kwa
mkopo kule Italia.

Adrien Silva

Wakati anatua kwenye viunga vya Leices-
ter City, Adrien Silva, alionekana kama
mchezaji muhimu zaidi kwao. Alitia saini ya
mshahara mzuri Januari mwaka 2018, lakini
ameshindwa kufikia matarajio ya wengi tan-
gu kutua hapo Midlands.

Ameshindwa kupenya kwenye kikosi cha
kwanza, alitumia kipindi cha pili cha msimu
uliopita akicheza kwa mkopo pale Monaco,
kwenye dili ambalo lilimuhusisha Youri
Tielemans kutua kwenye Uwanja wa King
Power.

Wakati Tielemans alipotia saini ya mka-
taba wa kudumu kubakia hapo kipindi hiki
cha majira ya joto, ilionekana wazi kuwa
Silva atakuwa mrithi wake pale kwenye
Uwanja wa Louis II. Hata hivyo, mpango huo
ukashindika.

Kocha Brendan Rodgers hivi karibuni
alimshauri hadharani Silva kuondoka, lakini
hata hilo nalo limeonekana kushindikana
kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno.
Nafasi yake ya kucheza msimu huu kwa
vyovyote itakuwa ndogo na amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuhamia Rennes au
AC Milan.

Mauro Icardi

Tangu kuwasili klabuni hapo, kocha, An-
tonio Conte alibainisha wazi kwamba Mauro
Icardi hayupo katika sehemu ya mipango
yake. Amekuwa mtukutu si tu kwenye vy-
umba vya kubadilishia nguo, lakini pia
mshambuliaji huyo ‘utata’ wake ameshind-
wa kabisa kuuficha. Na bila shaka yoyote
zama hizi za Conte klabuni hapo ndio zita-
mfanya kutopata kabisa nafasi ya kucheza.

Uhamisho wake kipindi hiki cha majira ya
joto umekuwa mgumu na mchezaji huyo wa
kimataifa wa Argentina ataendelea kukaa
hapo kwenye Uwanja wa San Siro, lakini bila
kuwa na nafasi ya kucheza.

Juventus, Napoli, Roma na Monaco zote
zimekuwa zikihusishwa na mpango wa ku-
taka kumsajili Icardi hivi karibuni, lakini
wapi anakwenda, imebakiwa kuwa ni swali
lisilo na majibu.

Kama ataendelea kubakia hapo Inter, kwa
uhakika kabisa Conte atajaribu kuponya
matatizo yaliyopo kati ya klabu na Icardi,
kwani mshambuliaji huyo ni mmoja ya
wachezaji bora zaidi ambao wana jicho la
kuzifumania nyavu na hivyo hatakuwa na
namna ya kumwachia.

Mesut Ozil

S

‘ Nukuuj

“Labda ninaweza kustaafu kazi yan-
gu mwaka ujao ... lakini ninaweza
kucheza hadi nikiwa na miaka 40
ama 41. Sijui. Ninachoweza kusema
mara zote ni kufurahia wakati wan-
gu. Zawadi hiyo ni bora na lazima
niendelee kuifurahia,” ristinao
Ronaldo.

“Mara zote unaweka ulizo kuhusu
Paul, siyo?” Solskjaer aliwauliza
wanahabari waliokusanyika katika
mkutano wa waandishi wa habari.
Tunajua kuna mambo yanazun-
gumzwa. Muda utazungumza. Bado
tunabaki na swali kubwa. Sina
wasiwasi juu ya Paul, kwangu mimi,
atabaki,” Kocha wa Manchester
United Ole Gunnar Solskjaer.

“Anapaswa kuwa mvumilivu katika
njia sahihi, na pia kila kitu kitakuwa
sawa kwa asilimia 100, tunazun-
gumza tu kuhusu Ox kwa sababu
kila mmoja anajua ni kwa namna
gani alivyo mzuri, lakini tunataka
kuhakikisha kwamba anaweza kuo-
nyesha hilo uwanjani pia. Huo ni va-
muzi wangu, na wakati ninapofanya
uamuzi kuwa sasa yupo tayari ni
wajibu wangu bila shaka na kijana
anapaswa kujaribu kuonyesha
ubora wake,” Kocha wa Liverpool,
Jurgen Kiopp akizungumzia kuhusu
Alex Oxlade-Chamberlain kupewa
nafasi kikosi cha kwanza.
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Na Adam Fungamwango

LIKUWA ni Jumamosi safi kwa

Watanzania baada ya timu zake

mbili, Yanga na Azam FC kufani-

kiwa kutinga raundi ya kwanza
ya michuano ya kimataifa.

Mjini Gaborone, Botwana, Yanga
iliichapa Township Rollers mbele ya
mashabiki wake kwa bao 1-0, ikiwa ni
mechi ya hatua ya awali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Bao la Mganda Juma Balinya aliye-
piga faulo kali dakika ya 42, lilitosha
kuifanya Yanga kupita hatua hiyo
ya awali na sasa itacheza mechi ya
raundi ya kwanza dhidi ya Zesco ya
Zambia.

Baada ya kushinda mabao 2-0 ugen-
ini dhidi ya Green Mamba ya Eswatini,
Zesco ilishinda tena nyumbani bao
1-0 na kutinga raundi ya kwanza kwa
jumla ya mabao 3-0, hivyo itakutana
uso kwa uso na Yanga mwezi ujao.

Ushindi wa Yanga ugenini ni wa
kwanza tangu 2016 kwenye mechi za
kimataifa.

Ilikuwa ni Februari 13, 2016 nchini
Mauritius iliposhinda bao 1-0 kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa dhidi ya

Cercle de Joachim ya nchini humo.

Lilikuwa pia ni bao la mchezaji wa
kigeni, Donald Ngoma dakika ya 17,
Mzimbabwe aliyekuwa akiichezea
Yanga wakati huo, lakini kwa sasa
anakipiga Azam FC na alicheza Juma-
mosi kwenye mechi ya Azam FC dhidi
ya Fasil Kenema ya Ethiopia.

Tofauti ndogo ni kwamba mechi
ya mwaka 2016 ilikuwa ni ya kwanza
na marudiano ikawa nchini Tanza-
nia, Yanga ikishinda mabao 2-0, ya
wachezaji Mzimbabwe Thabani Ka-
musoko na Mrundi Amissi Tambwe
ambao kwa sasa hawapo tena na timu
hiyo.

Ya Jumamosi iliyopita ilikuwa ni
ya pili baada ya ile ya kwanza nchini
Tanzania, timu hizo zilitoka sare ya
bao 1-1, kabla ya Yanga kwenda kupin-
dua meza ugenini.

Mechi nyingine ilichezwa Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi jijini
Dar es Salaam, Azam FC ikiiwakilisha
Tanzania kwenye Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Fasil Kenema ya
Ethiopia.

Azam FC iliachilia kipigo cha ma-
bao 3-1 na kutinga moja kwa moja
raundi ya kwanza ya michuano hiyo.

NAJUA WAJUA

Mabao ya Azam yalifungwa na strai-
ka mpya kutoka Ivory Coast, Richard
Djodi dakika ya 23 na 31, huku Mzam-
bia Obrey Chirwa akipiga bao la tatu
dakika ya 59, Mujib Kassim akiifungia
Fasil Kenema bao la kufutia machozi.

Ulikuwa ni mchezo wa kulipa kisasi
kwani katika mechi ya kwanza wiki
mbili zilizopita nchini Ethiopia, Azam
ilifungwa bao 1-0, hivyo kutinga raun-
di ya kwanza kwa jumla ya mabao 3-2.

Kwa upande wa Azam FC si jam-
bo la ajabu kupata ushindi kwenye
uwanja wao, kwani imekuwa ni
kawaida yao kuufanya uwanja wao

kuwa machinjio.

Hata kama ilipokuwa ikitolewa,
lakini mara nyingi Azam imekuwa
kwanza ikiutumia vema uwanja
wake wa Azam Complex vizuri kwe-
nye michuano ya kimataifa.

Timu ambazo zinaufahamu vema
uwanja huo si wa kuingia kichwa
kichwa na Feriaviario de Nampula
ilipochapwa bao 1-0 Kombe la Shirik-
isho 2014, lakini Azam ikakubali
kipigo cha mabao 2-0 ugenini na ku-
tolewa.

Mwaka unaofuata Azam iliisasam-
bua El Merreikh ya Sudan mabao 2-0
kwenye uwanja huo, lakini ikaenda
kupoteza kwa mabao 3-0 ugenini na
kutolewa kwa jumla ya mabao 3-2
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mwaka 2016, mabingwa wa sasa
wa Afrika, Esperance ya Tunisia
nao walikiona cha moto walipokan-
yaga Uwanja wa Azam Complex na
kuchapwa mabao 2-1, ingawa ilipok-
wenda ugenini Azam ikapoteza kwa
mabao 3-0.

Timu ya Bidvest ya Afrika Kusini
nayo haikusalimika Chamazi, ikaf-
ungwa mabao 2-1, wakati kwenye
mechi ya kwanza nchini Afrika Kusi-
ni, Azam ilishindiliwa mabao 3-0.

MOHAMED Salah ameifungia Liver-
pool katika kila mechi ya ufunguzi ya
Ligi Kuu England kwenye misimu mi-
tatu aliyoichezea (msimu wa 2017-
18, 2018-19 na 2019-20).




KUMEKUWA na wachezaji wengi ambao
kipindi hiki cha dirisha la usajili wa
majira ya joto barani Ulaya walikuwa
na ndoto ya kuhama au kuhamia katika
klabu za ndoto zao, lakini wengine
wamefanikiwa na wengine...
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LONDON, England

IRISHA la usajili kwa Ligi Kuu ya Eng-

land limefungwa wiki mbili zilizo-

pita, na siku ya mwisho walisajiliwa

wachezaji kama Alex Iwobi, Giovani
Lo Celso na Dennis Praet na kujiunga na klabu
zao mpya. Na usajili bado haujafungwa kwa
ligi nyingine nne barani Ulaya.

Huku pazia la dirisha la usajili likifungwa
Agosti 8 nchini England, ligi nyingine Ulaya
linafungwa Septemba 2, mwaka huu.

Na hii inamaanisha nini kwa klabu za
Ligi Kuu England? Hata kwa klabu kubwa
inamaanisha kwamba wachezaji bado wa-
naweza kununuliwa na miamba wengine wa
Ulaya.

Na hapa tunaawangalia wachezaji wanne
ambao wanaweza kuondoka kwenye ligi hiyo
na kutua katika klabu nyingine, twende...

Levy anatakiwa kukamilisha uhamisho wake
mapema kwa mchezaji huyo raia wa Den-
mark.

Atletico Madrid imekuwa ikitajwa kwam-
ba ndio sehemu ambayo anaweza kutua
mchezaji huyo, lakini ada yake ya pauni mil-
ioni 50 wanayotaka kutoa inaonekana kuwa
ni ndogo.

3. Wilfried Zaha

Nyota wa Crystal Palace, Wilfried Zaha
alikaribia kuondoka katika klabu hiyo, waka-
ti Arsenal na Everton walipotuma ofa za ku-
taka kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ivory Coast, huku ofa yake ikifikia hadi
pauni milioni 80. Lakini Zaha ambaye ana
mkataba wa muda mrefu hapo kwenye
dimba la Selhurst Park, Palace wakakataa
kumuuza.

Pamoja na yote, Zaha ana uwezekano
mkubwa wa kuondoka kwenye ligi hiyo ya
England kabla ya kufungwa kwa pazia la di-
risha la usajili Ulaya. Klabu za Borussia Dort-
mund na Napoli zimetajwa kuwa na nia ya
kutaka kumsajili.

1. Alexis Sanchez

Labda tunaweza kusema kwamba, usajili
mkubwa wa Alexis Sanchez kutoka Arsenal
na kujiunga na Manchester United, huku
akipishana na Henrikh Mkhitaryan Januari
mwaka jana haujazaa matunda yaliyotege-
mewa. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Chile
ambaye ndiye anayelipwa mshahara mkubwa
zaidi kwenye ligi hiyo wa pauni 500 kwa wiki,
ameshindwa kabisa kuonyesha cheche zake
alizokuwa nazo kule Arsenal hapo kwenye
dimba la Old Trafford.

Klabu kadhaa zimetajwa kutaka kumsajili,
lakini kikwazo kikubwa ni mshahara wake, ila
bado Man United wanamatumaini wanaweza
kumuuza mchezaji huyo kabla ya kufungwa
kwa dirisha la usajili kwa ligi nyingine.

4. Toby Alderweireld

Tayari tumezungumzia kuhusu kocha wa
Tottenham, Mauricio Pochettino na woga
wake kwa kikosi chake, kwa sababu Chris-
tiar Pri%sen ameshaonyesha nia ya kutaka
kuondoka. Tatizo jingine kwake ni beki wa
kimataifa wa Ubelgiji, Toby Alderweireld
ambaye anaingia kwenye miezi ya mwisho
ya mkataba wake na haonyeshi nia ya kutaka
kusaini mkataba mpya.

Klabu ya AS Roma ya Italia inatajwa kwam-
ba inataka kumsajili mchezaji huyo kabla ya
kufungwa kwa dirisha la usajili. Hivyo kuna
uwezekano mkubwa kwa mchezaji huyo
akatimkia nchini Italia.

2. Christian Eriksen

Ingawa Tottenham imeanza msimu wa
2019/20 vizuri kwa kupata ushindi dhidi ya
Aston Villa na kutoka sare na Manchester
City, lakini kocha Mauricio Pochettino tayari
amepaza sauti kuwa kikosi chake bado hakipo
imara.

Hiyo ni kutokana na wao kutofanya usajili
katika kipindi cha majira ya joto na tatizo kub-
wa kwake ni kiungo wake, Christian Eriksen.
Mkataba wa sasa wa Eriksen hapo Tottenham
unamalizika kipindi cha majira ya joto mwaka
2020, na licha ya jitihada kubwa za klabu hiyo
kumshawishi kusaini mkataba mpya ambao
utamfanya alipwe pauni 200 kwa wiki, lakini
hajakubali kusaini.

Mapema Juni mwaka huu, Eriksen alibaini-
sha kwamba, “nataka changamoto mpya” ka-
tika maisha yake ya soka, lakini ukiacha usajili
ulioshindikana kwenda Barcelona au Real Ma-
drid, hakuna klabu iliyoonyesha nia ya kutaka
kumsajili.

Spurs wana hofu kwamba wanaweza kum-
poteza mchezaji huyo kwa usajili huru na
thamani yake inatajwa kuwa ni pauni milioni
100. Hivyo, Mwenyekiti wa Tottenham, Daniel

Wilfried Zaha

Nicolas Pepe amekuwa mchezaji wa kwanza kufanikiwa
kumzidi ujanja, huku akikokota mpira kwa kumpita

beki wa Liverpool, Virgil van Dijk hiyo ikiwa ni mara ya
kwanza hilo kutokea kwa Mholanzi huyo katika mechi
zake 50 alizocheza Ligi Kuu England, tangu Mikel Me-
rino alipofanya hivyo dhidi yake Machi 2018 akiichezea
Newcastle.

USILOLIJUA




Wazazi
waagizwa
kupeleka
watoto
hosteli

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

WILAYA ya Songwe imegiza
wazazi na walezi wenye watoto
wanaosoma kidato cha pili na nne
kuhakikisha wanahamia hosteli ili
kujiandaa na mitihani ya kitaifa
mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Songwe,
Samwel Jeremiah, alisema hayo
alipokuwa akizungumza na wa-
zazi, walezi pamoja na wanafunzi
wa Shule ya Sekondari ya Galula.

Alisema hatamvumilia mzazi
yeyote atakayekaidi agizo la
kuwapeleka watoto hosteli kwa
sababu ambazo hazina msingi.

Alisema lengo la kuhimiza
wanafunzi kuhamia hosteli ni
kuwasaidia kujiandaa vyema na
mitihani ya kitaifa iliyopo mbele
yao kwa sababu watapata nafasi
ya kujindaa.

“Kuanzia leo nataka wanafunzi
wote wa kidato cha pili na nne
wahamie hosteli ili wapate muda
wa kujisomea jioni na usiku, kuliko
kubaki nyumbani ambako kuna
majukumu mengi na kukosa muda
wa kujisomea na kusababisha
kufanya vibaya kwenye mitihani,”
alisema Jeremiah.

Alisema katika kutekeleza hilo,
ofisi yake itapeleka birika za
chai 25 kuboresha ofisi ya wal-
imu pamoja na kuanzisha mfuko
wa motisha na yeye amechangia
Sh. 100,000 na kuahidi kwenye
mitihani kutoa chakula na mago-
doro ili kuhakikisha ziro hakuna
wilayani humo.

Kaimu Ofisa Elimu Sekond-
ari Wilaya ya Songwe, Row|-
lens Kabuje, alisema kwa miaka
mingi wilaya hiyo imekua ikifanya
vibaya kwenye mitihani ya kitaifa
sababu ikiwa wazazi wa eneo hilo
ambao wengi ni jamii ya wafu-
gaji na wachimbaji madini waki-
wapeleka watoto kufanya shughuli
hizo badala ya kwenda shuleni.

“Ni wakati sasa wa kuondoa
ziro wilayani kwetu, tunashukuru
tumempata mkuu wa wilaya
ambaye anapenda elimu hivyo
ni jukumu letu sisi wakuu wa
idara kuandaa mitihani ya mara
kwa mara kuwapima wanafunzi
wetu, ili kuwajengea uwezo zaidi
wa kukabiliana na mitihani ita-
kayofanyika mwezi Novemba,”
alisema Kabuje.

Aliongeza kuwa halmashauri im-
eanza kugawa vifaa vya maabara
kwenye shule za sekondari nne ili
kuhakikisha wanatekeleza kaulim-
biu ya ondoa ziro Songwe.

Naye Diwani wa Viti Maalum wa
Kata ya Galula, Bertha Chifupa,
alisema atahakikisha anashiriki
ipasavyo kuhamasisha wazazi na
walezi walio ndani ya kata yake
kutowazuia watoto wao kuhamia
hosteli ili kuondoa aibu ambayo
ilikuwapo kwa miaka mingi na
kufikia malengo waliyojiwekea
katika vikao vya halmashauri
kuhusu elimu.

H‘F
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Mkulima kuuza
kahawa kielektroniki

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

IZARA ya Kilimo im-
eanzisha mfumo ra-

“Serikali yenu ni sikivu imeendelea
na jitthada za kuhakikisha wakulima
wananufaika na kilimo chao tuna-
zungukia mataifa mbalimbali kuanga-

vas Mwangoka, alisema utaratibu huo
utaongeza uwazi kwenye mauzo ya
zao hilo.

Alisema walikuwa na malala-

hisi wa kielektroniki Walikuwa na lia uhitaji wao, ili tuweze kuwauzia miko ya mara kwa mara yakielekeza
utakaomuunganisha malalamiko mazao yetu, tumefanikiwa kwa kiasi Bodi ya Kahawa kuvunjwa wakidai
mkulima kuuza kahawa kwenye soko Yya mara kikubwa mpaka sasa maana tayari imeshindwa kuwatetea wakulima,
la moja kwa moja na kumwezesha Kwamara kuna uhakika kwa soko la kahawa hivyo mfumo huo utawasaidia kuuza
mkulima kuuza kahawa kwa bei ya YakKieleKeza ., ahindi na mazao mengine nayo  mazao yao kwa uhakika.
soko la dunia, kupitia utaratibu maal- EOd' VI? Ka- _ yametafutiwa ufumbuzi,” alisema Mwangoka alisema mfumo wa
umu utakaowekwa na serikali. jv?gvevall:i‘:lgri‘ Hasunga. kielektroniki ambao utawaunganisha
Hayo yalisemwa mwishoni mwa jmeshindwa Aliwataka wakulima kuongeza wakulima moja kwa moja kwenye
wiki na Waziri wa Kilimo Japhet kywatetea tija kwenye uzalishaji wa kahawa ili ~ soko la dunia, utasaidia kuziba mian-
Hasunga, wakati akizindua mnada wa wakulima, waweze kushindana kwenye soko la  ya ya udanganyifu iliyokuwa inafany-
kahawa kwa mikoa ya Nyanda za Juu hivyo dunia ambalo linahitaji bidhaa bora. wa na madalali kwenye vyama vya
Kusini. mfumo huo Aliwataka wakulima kuzingatia  ushirika kupitia soko la pamoja.
Alisema mfumo wa uuzaji wa ka- Utawasaidia Lkanuni na ushauri wa kitaalamu un- Katika taarifa yake Waziri Hasunga
hawa moja kwa moja katika Soko la KUUZamazao ;qolewa na maofisa ugani namna ya  alisema wafanyabiashara wa mazao
Dunia utamsaidia mkulima kunufaika xlalglt(l‘l’(vaa kulima kilimo cha kisasa ambacho ki- mbalimbali hawahitaji tena kufuata

na kilimo chake kwa kuwa na uhakika
wa kuuza ikilinganishwa na sasa wa-
navyouza kupitia vyama vya ushirika.

tawanufaisha.

Baadhi ya wakulima walioshiriki
kwenye uzinduzi wa mnada huo, Ger-

vibali wizarani ili kusafirisha mazao
nje ya nchi bali vibali hivyo kwa sasa
vinapatikana kwa njia kielektroniki.

Wajane waishio katika mazingira magumu wilayani Masasi, mkoani Mtwara, wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa
timu ya injili kwa watu wasiofikiwa kutoka Dodoma, baada ya kupokea misaada mbalimbali ikiwamo shuka, vyandarua, doti za
khanga na vitenge, katika hafla iliyofanyika mjini Masasi jana. PICHA: HAMISI NASIRI

Wafugaji wanufaika elimu upangaji bajeti

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya wakulima na wafugaji wa Ki-
jiji cha Shibolya katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wamenufaika na elimu
ya upangaji bajeti yenye mlengo wa kijinsia
kuanzia ngazi ya familia ambayo imetolewa
na Shirika lisilo la kiserikali la Elimisha.

Mmoja wa wafugaji waliopata elimu hiyo,
Rehema Nsolo alisema, wanawake wame-
kosa kipaumbele cha kushirikishwa kwe-
nye utoaji wa uamuzi, jambo linalosababi-
sha familia nyingi kutokuwa na bajeti yenye
mlengo wa kijinsia.

Nsolo aliyasema hayo mwishoni mwa
la Elimisha likitoa elimu ya upangaji bajeti
yenye mlengo wa kijinsia kuanzia ngazi ya
familia uliokuwa na lengo la kuweka usawa
katika matumizi ya rasilimali fedha.

Alisema wanawake wengi wanajukumu
la kuhakikisha mazao na mifugo linakuwa
salama, lakini unapofika muda wa mauzo
wanaume ndiyo wanahusika na shughuli
zote za uuzaji na kupanga matumizi ya fed-
ha hizo bila kuwahusisha wake zao.
zalishaji, lakini wengi hatuna uamuzi wakati
wa mauzo tulichozalisha, elimu hii imetusaid-
ia kutambua haki zetu hivyo ni wakati wetu
kupigania bajeti yenye mlengo wa kijinsia
kuanzia ngazi ya familia,” alisema Nsolo.

Aliwataka wanawake wote wanaojihusi-
sha na kilimo pamoja na ufugaji kuhakiki-
sha hawako nyuma unapofika wakati wa
mavuno na upangaji wa bajeti kushiriki
kama wazalishaji wakubwa badala ya ku-
waachia wanaume ambao wakati mwing-
ine fedha za mavuno huzitumia kuhonga
michepuko na ulevi.

Akieleza lengo la utoaji wa elimu hiyo,
Ofisa Habari wa Shirika la Elimisha, Eliza-
beth Nyivambe, alisema upangaji wa bajeti
kuanzia ngazi ya familia utasaidia kupun-
guza vichocheo vya umaskini kwenye jamii,
wizi, rushwa, kuongeza ufanisi wa kazi na
kuwafanya watu kuwa na matumizi yanay-
oendana na kipato.

Alisema upangaji huo wa bajeti utasaidia
kufahamu unatumia shilingi ngapi kwa siku,
shughuli unayoifanya inakuingizie shilingi
ngapi na kukidhi mahitaji yako.

Alisema ili kuhakikisha familia na jamii
inaondokana na changamoto ya matumizi
mabaya ya fedha kwa kutokufuata bajeti,
Shirika la Elimisha kwa kushirikiana na
serikali linasaidia masuala ya kimkakati na
linazingatia malengo na shabaha ya dira ya
maendeleo ya Taifa ya kufikia uchumi wa
kati ifikapo mwaka 2025.
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Jamii yaaswa utelekezaji
watoto wenye ulemavu

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMII imetakiwa kuacha tabia

ya kuwatelekeza watoto we-

nye ulemavu kwenye vituo

badala yake wajumuike nao
katika shughuli mbalimbali ili na wao
wajione kuwa ni sehemu ya jamii inay-
owazunguka.

Rai hiyo ilitolewa na Mkurugenzi
wa Taasisi isiyo ya kiserikali ya End-
les Success Foundation, inayojihusi-
sha na masuala ya kusaidia makundi
ya watu wenye uhitaji katika jamii,
Amina Feruz, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari juu
ya maandalizi ya tamasha litakalowa-
jumuisha watoto wenye ulemavu na
wasiokuwa walemavu.

Alisema tamasha hilo linalotarajiwa
kufanyika mwishoni mwa mwezi huu,
litajumuisha watoto kutoka Shule ya
Antonia’s Day Care pamoja na wale
wa kituo cha kulelea watoto wenye
ulemavu wa akili cha Miyuji Cheshire
Home.

Sisi kwetu
tuna-
washukuru
sana kwani
pamoja na
ulemavu
wetu bado
tuna-

hitaji kuwa
pamoja na
jamii yetu
sio kuwa
watu wa
kutengwa
pekee
yetu.

Alisema lengo la tamasha hilo ni
kuwajumuisha watoto wote kushiriki
mambo mbalimbali kwa pamoja ili
kuondoa unyanyapa uliopo katika

jamii juu ya watu wenye ulemavu.

Aidha, alisema jamii inapaswa
kubadili mitazamo iliyonayo hivi kwa
watu wenye ulemavu na kuacha tabia ya
kuwatenga kwa kuwaweka katika mae-
neo ambayo watashindwa kushirikina
na watu wengine wasio walemavu.

“Jamii yetu sasa inatakiwa kubadilika
na kuacha tabia ya kuwatenga watoto
wenye ulemavu kwani na wao ni sehe-
mu ya jamii kinachotakiwa kufanywa
ni kuhakikisha kuwa wanapatiwa ush-
irikiano kutoka katika jamii badala ya
kuwatenga katika maeneo yao pekee
yao,” alisema Feruzi.

Pia alisema pamoja na kuwashiriki-
sha katika mambo mbalimbali watoto
hao wenye ulemavu wa akili pamoja
na wale walio wazima pia watatoa
misaada mbalimbali kwa ajili ya ku-
waweze kuendelea kupata mahitaji yao
muhimu ya kila siku.

Aliyataja makundi yenye uhitaji am-
bayo taasisi hiyo imekuwa ikiyasaidia
katika jamii kuwa ni pamoja na ya-
tima, wazee, wanawake watoto wa mi-
taani pamoja na vijana.

Msimamizi wa kituo hicho, Sister
Bertha Ligoha, alisema wanashukuru
kwa taasisi hiyo kuwapatia fursa hiyo
kwani itawasaidia watoto wao kupata
nafasi ya kushiriki na wenzao kutoka
katika eneo jingine.

“Sisi kwetu tunawashukuru sana
kwani pamoja na ulemavu wetu bado
tunahitaji kuwa pamoja na jamii yetu
sio kuwa watu wa kutengwa pekee
yetu,” alisema Sister Ligoha.

Alisema kituo hicho bado pia ki-
nakabiliwa na changamoto mbalimbali
ikiwamo gharama kubwa za dawa kwa
ajili ya matibabu ya watoto hao.

Mkurugenzi wa Shule ya Antonia’s
Day Care, Antinia Mkunya, alisema
kujumuika na watoto wenye ulemavu
kutasaidia kuwapa faraja na kuwapatia
matumaini kuwa jamii inayowazungu-
ka inawajali.

kuwa wako kazini, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama wao. PICHA: SABATO KASIKA

]
Askofu
aiomba
serikali

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la Inter-
national Evangelism Tanzania, Dk.
Eliud Issangya, ameiomba serikali
kuhakikisha inawasaka na kuwa-
tia mbaroni watu wote wanaoji-
husisha na vitendo vya ukatili na
utekaji wanawake na watoto.

DK. Issangya alitoa kauli hiyo
baada ya kumalizika kwa ufun-
guzi wa mkutano mkuu wa wa-
nawake katika Kanisa la Interna-

Alisema kuwapo watu ambao
wanajitokeza na kufanya vitendo
vya ukatili, na utekaji pamoja na
mauaji kwa wanawake na watoto
kunalenga kulichafua taifa na
kuliondolea sifa iliyopo ya up-
endo, amani na mshikamano.

Alisema kanisa linaitaka seri-
kali kuwasaka na kuwachukulia
hatua za kisheria wanaojitokeza
kufanya vitendo hivyo kwa kuwa
wanalitia doa na kuichafua amani
iliyopo nchini.

Mwenyekiti wa wanawake wa
kanisa hilo taifa, Martha Mbise,
alisema semina hiyo imewajenga
katika kutunza familia zao kwa
kuweza kufanya kazi kwa lengo la
kuwaongezea Kipato.

Martha alibainisha kuwa semina
ya akina mama ambayo ufanyika
kitaifa kila mwaka uwajengea
uwezo kinamama hao katika
kutambua wajibu wao ikiwamo
wa kiroho na kimwili.

Naye Askofu wa Mkoa wa
Dodoma wa kanisa hilo, Sleyvesta
Thadey, alisema semina ya
wanawake inalenga kuwajenga ki-
roho, kimwili na kiuchumi pamoja
na kuwajengea ujasiri wa kugom-
bea nafasi mbalimbali za uongozi.

Katika hatua nyingine askofu
huyo amewahimiza wanawake
hapa nchini kuhakikisha wa-
najitokeza kwa wingi kwa wale
wenye sifa kugombea nafasi
mbalimbali za uchaguzi ujao.

Alisema kuwa kanisa linatam-
bua umuhimu wa kazi za kinama-
ma, hivyo ni wajibu wao kutumia
fursa waliyonayo kugombea na-
fasi mbalimbali za kisiasa pamoja
na za Kiroho.

Watakiwa kubuni vyanzo uhakika fedha za Mwenge

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, amewaagiza
wakuu wa wilaya, wakurugenzi wa
halmashauri na watendaji wen-
gine kuhakikisha wanabuni mbi-
nu za kutafuta vyanzo vya uhakika
vya fedha kwa ajili ya shughuli za
Mwenge wa Uhuru.

Amesema lengo ni kuondokana
na usumbufu ambao wamekuwa
wakiupata kila mwaka.

Akizungumza baada ya kufanya
tathmini ya mbio za Mwenge kwa
Mahenge alisema umefika wakati
wa kuwa na chanzo cha uhakika
kwa ajili ya zoezi hilo ikiwamo ku-

panga bajeti ya kila mwaka.

“Hakuna sababu ya kusema
mbio za Mwenge ni dharura, kila
mwaka unakuwapo, hivyo wa-
tendaji wa halmashauri mnatak-
iwa kujiandaa na kupanga bajeti
kuhusu mbio za Mwenge,” alisema
Dk. Mahenge.

Dk. Mahenge alifafanua kuwa
viongozi wa mkoa kwa upande
wao wakiongozwa na Katibu
Tawala nao wanao wajibu wa
kuandaa bajeti ya kupokea na
kukabidhi Mwenge katika mkoa
mwingine na wasitegemee wilaya
kufanya hilo.

Alisema kila mmoja anapaswa
kujua wajibu wake kulingana na
nafasi aliyokuwa nayo ili kuhakiki-

sha zoezi hilo linakamilika.

“Tunapaswa kuweka mikakati
hiyo katika mipango yetu, ikifika
muda tunatekeleza ipasavyo,”
alisema Dk. Mahenge.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Mwa-
nahamisi Munkunda, alisema
mbio za Mwenge katika kila hal-
mashauri hazina bajeti, hivyo ni
wakati mwafaka madiwani katika
halmashauri mbalimbali kufikiria
kuingiza vifungu vya bajeti kwa
ajili ya shughuli hiyo ambayo ni
endelevu.

Alisema kutokana na Mwenge
kutokuwa na bajeti, imekuwa
vigumu kwa wilaya kutekeleza
baadhi ya majukumu na hivyo
kufanya maandalizi kutokuwa ya

kiwango cha juu inapofika wakati
wa kupokea.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Patrobas Katambi, alisema wakim-
biza Mwenge wanataka wakuu wa
idara na wahusika wa miradi waki-
wamo makandarasi wanatakiwa
kuwa na nyaraka husika, kabla
ya kukagua miradi hiyo, hivyo ni
vema wanapokabidhiwa kazi waji-
andae na vitu ambavyo wanataki-
wa kuvifanya.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Deogratius Ndejembi, alisema,
halmashauri yake ilifanya vema
katika mapokezi ya Mwenge, na
kuongeza kuwa amekubaliana na
maagizo ya wakimbiza Mwenge
kitaifa kwamba katika ranchi ya

Narco wanatakiwa kuweka vibao
vya kuonyesha faini kwa watu wa-
naoingia kinyume cha utaratibu.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Jabir Shekimweri, alisema
wakati umefika sasa kuhakiki-
sha kwamba viongozi wa kisiasa
pamoja na wabunge, madiwani
wanakuwapo katika mbio za
Mwenge hususani katika mapoke-
zi na kukabidhi.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Bahi, Danford Chisoma, alisema,
kunatakiwa kuwapo na maandali-
zi ya kutosha hasa katika kukagua
miradi ya sekta binafsi kabla ya
Mwenge kupita na kujiridhisha
maandalizi yake ili kukwepa ku-
fanya udanganyifu.



Mbunge ataka
Rais Shein
apewe tuzo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MBUNGE wa Jimbo la Chumbuni,
Ussi Salum Pondeza, amesema Rais
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein
anapaswa kutunukiwa tuzo ya taifa
kwa maendeleo makubwa yal-
iyoshuhudiwa tangu kushika wadhifa
huo mwaka 2010.

Pondeza alisema hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari
eneo la Maruhubi kuhusu maendeleo
yaliyotekelezwa na Rais DKk. Shein
tangu aliposhika wadhifa katika sekta
mbalimbali visiwani Zanzibar.

Alisema chini ya uongozi wake
maendeleo makubwa yameendelea
kushuhudiwa katika sekta ya ni-
shati, usafirishaji na uchukuzi, miradi
mikubwa ya maji mjini pamoja na
ujenzi wa nyumba za makazi za
wananchi kupitia mradi wa mji mpya
wa Kwahani.

“Umefika wakati kwa chama na
serikali kumpatia tuzo maalum ya
taifa kabla ya kumaliza muda wake,
ameleta mabadiliko makubwa ya
maendeleo kwa Zanzibar.

Alisema kitendo cha Rais Shein ku-
nunua meli ya abiria ya MV Mapindu-
zi Il na meli ya mafuta ya Mkombozi
[l kimeweka historia kubwa Zanzibar
kwa kuimarisha sekta ya usafirishaji
na uchukuzi na kuondoa uhaba wa
gwafuta uliokuwa ukijitokeza Zanzi-

ar.

Alisema sasa Zanzibar tatizo la
nyumba za makazi kuvamiwa na
mafuriko kila mvua za masika lime-
malizika baada ya kujengwa mitaro
va kupitisha maji machafu katika
maeneo mbalimbali ya mji huo na
kumwagwa baharini.

“Hivi sasa tunaendelea kushuhudia
mradi mkubwa wa maji katika man-
ispaa ya mji wa Zanzibar na tatizo
la upungufu wa maji nalo litabakia
historia muda sio mrefu kwanini
asipewe tuzo ya nishani ya taifa kwa
kazi nzuri Kamanda wetu Rais DK.
Shein,” alisema.

Alisema Zanzibar inaendelea na
utafiti na utafutaji wa mafuta na gesi
asilia kutokana na juhudi zake baada
ya kusimamia mabadiliko makubwa
va sheria ya mafuta na gesi na hati-
maye kuyaondoa katika orodha ya
mambo ya Muungano.

Alisema chini ya uongozi wa DK.
Shein sekta ya elimu imeendelea kui-
marika baada ya kujenga shule ny-
ingi za ghorofa pamoja na kuondoa
tatizo la upungufu wa madawati kwa
wanafunzi tangu alipounda kamati
maalum ya kuratibu tatizo hilo.
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Wanafunzi vyuo vikuu
watakiwa kuwa wabunifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRT wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzi-
bar, Riziki Pembe Juma,

mingine.

wa viwanda.

amesema ili ujenzi wa Serikali
uchumi wa viwanda ufanikiwe una- inatambua
hitaji wataalamu wa aina mbalimbali kuwa kuna
wakiwamo wahandisi wa umeme, mi- Ymuhimu
tambo, kompyuta na miundombinu wa
kuongeza
Alisema Serikali ya Mapinduzi Zanzi- ::(rl“’av?’zga?“"
bar na Serikali ya Jamuhuri yaMuunga- i kutoa
no wa Tanzania zinatambua umuhimu  fyrsa za
na nafasi ya vyuo vikuu katika kufaniki- kutosha
sha azma za serikali ya kujenga uchumi  kwa Wa-
tanzania_
Akifungua maonyesho ya teknolojia  Wengi zaidi
zilizobuniwa na wanafunziwa Chuoki- Kupata
elimuya

kuu cha St. Joseph University Tanzania
katika mnara wa Mapinduzi Square,
Michenzani, alisema sekta binafsi ina
nafasi kubwa katika kuinua uchumi wa
taifa na kuimarisha maisha ya Watan-
zania.

Alisema, serikali inatambua mchan-
go mkubwa wa sekta binafsi hususan
kupitia taasisi na mashirika ya dini ka-

juu nchini.

tika kuisaidia serikali kuinua kiwango
cha elimu kwa Watanzania bila kuba-
gua mtu kwa misingi ya dini, kabila na
hata taifa ambalo ni lengo la baba wa
taifa.

Vile vile alisema ubunifu wa chuo
hicho una mchango mkubwa katika
kuzalisha wahitimu katika fani za
uhandisi, teknolojia, ualimu wa say-
ansi na udaktari.

Alieleza kwamba, katika kuleta
mapinduzi ya kiuchumi na kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa
kati ifikapo mwaka 2025, jitihada zaidi
inahitajika katika kuelimisha watu
zaidi na kupata rasilimali watu ya ku-
tosha kufikia lengo hilo.

“Serikali inatambua kuwa kuna
umuhimu wa kuongeza kiwango cha
udahili ili kutoa fursa za kutosha kwa
Watanzania wengi zaidi kupata elimu
ya juu nchini,” alisema.

Alihimiza vyuo vikuu kuendelea
kuboresha miundombinu yao ili wa-
nafunzi wengi waweze kudahiliwa
na kupata elimu hasa ya masomo ya
sayansi, uhandisi na utabibu ambayo
yanahitajika wakati huu.

Alivitaka vyuo vikuu na taasisi
zote zinazojishughulisha na utoaji wa
elimu ya juu kuzingatia kanuni, tara-
tibu na sheria zinazosimamia utoaji
wa elimu ya juu nchini.

Katika hatua nyingine, aliupongeza
uongozi wa chuo hicho, walimu na
wanajumuiya kwa kazi kubwa walioi-
fanya katika kuwaandaa wanafunzi
hao na kufikia hatua hiyo muhimu ya
kubuni teknolojia mbalimbali.

Aliwaasa wanafunzi kuwa elimu
waliyoipata chuoni ya kubuni teknolo-
jia kuitumikia kwenye jamii kwa wel-
edi na kuiendeleza ili kufikia hatua ya
kuanzisha viwanda na kuchangia ka-
tika uchumi wa viwanda nchini.

“Mwendelee kuwa wabunifu na
kutumia ujuzi mlioupata chuoni ka-
tika kufanikisha kauli mbiu ya serikali
ya uchumi wa viwanda kwa kufanya
kazi katika sekta rasmi au sekta isiyo
rasmi,” alisema.

Kwa upande wake Makamu Mkuu
wa Chuo cha St. Joseph, Professa In-
nocent Ngalinda, alisema ipo dhana
potofu kwa baadhi ya wanafunzi kuo-
gopa masomo ya sayansi na hesabu.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ambaye pia ni Mwenyekiti wa Taifa wa Baraza la Usalama Barabarani nchini, Mhandi-

si Hamad Masauni (katikati), Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya mafuta ya Puma Tanzania, Dominic Dhanah (wa tatu
kushoto) na Mrajisi wa Jumuiya sisizo za Kiserikali Zanzibar, Ahmed Khalid Abdullah (wa tatu kulia), wakikabidhi mfa-
no wa hundi ya Sh. milioni nne kwa uongozi wa Shule ya Msingi Mkunazini, baada ya mwanafunzi Raya Zubeir
Hemed (kulia), kuibuka mshindi wa kwanza kwenye shindano la uchoraji michoro ya elimu ya usalama barabarani katika
hafla iliyofanyika mjini Zanzibar jana. PICHA: WMNN

Taasisi za fedha zatakiwa kuwafikia wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali 1ddi, amezi-
taka taasisi za fedha kukumbuka
dhamana ya kuendelea kusogeza
huduma za kibenki karibu zaidi
ya wananchi na hasa wale walio

Alisema kuna maeneo ambayo
wananchi wana kiasi kikubwa cha
fedha ambazo hutunzwa sehemu
ambazo siyo salama kwa kukosa
njia bora za kutunza.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa tawi la Amana Bank, Dara-
jani mjini Unguja, alisema hali
hiyo ya wananchi kutunza fedha
zao sehemu isiyo salama inatoa
mchango mdogo katika kukuza
uchumi wa nchi.

“Kutokana na hali hiyo ninatoa
rai kwa benki zote nchini kuongeza
jitihada za kufungua matawi yake
katika maeneo mbalimbali nchini
hasa vijijini,” alisema.

Alisema mabhitaji ya huduma
za kifedha nchini ni makubwa na

bado taasisi za fedha zina nafasi
nzuri ya kupanua wigo wake wa
huduma kwa wananchi.

Balozi Iddi alisema benki ya
Amana ilianzishwa na Watanzania
wazalendo baada ya kuona haja ya
kuziba pengo la kukosekana kwa
huduma za kibenki zinazozingatia
misingi ya sheria za dini ya Kiis-
lamu.

“Huduma hizi zitatoa fursa kwa
wananchi ambao walikuwa ha-
watumii huduma za kibenki za
kawaida kutokana na imani zao za

kidini,” alisema.

Alisema kuanzishwa kwa tawi
la Amana ni kichocheo muhimu
cha kuvutia uwekezaji na kukuza
uchumi wa wananchi wa Zanzibar.

Balozi Iddi alisema ziko fikra
kwa baadhi ya wananchi kwamba
benki na taasisi za kifedha ni kwa
ajili ya matajiri na watu wenye
kipato kikubwa ambazo hizo sio
fikra sahihi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
benki ya Amana, Dk. Muhsin Salim
Masoud, alisema benki hiyo inatoa

huduma za kisasa na kipekee kwa
kutumia maadili na teknolojia za
kisasa.

Alisema benki hiyo inazingatia
misingi mitano mikuu ikiwamo
uadilifu, uaminifu, uwazi na usiki-
vu. Pia alisema benki hiyo inatoa
huduma kwa watu wote bila kujali
itikadi zao za kidini.

Aliiomba serikali kutunga she-
ria maalum kwa benki zinazoon-
goza misingi ya kiislamu ili kukuza
huduma za kibenki ambazo zi-
tatoa ajira.
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Wahitimu 400 elimu va juu
wachangamkia usajili ajira

Na Silvanus Kigomba, IRINGA

AIDI ya vijana 400 walio-

hitimu shahada ya kwanza

na stashahada katika fani

mbalimbali wamejitokeza
katika usaili ulioitishwa na serikali
wilayani Iringa kwa ajili ya kuwa-
saidia kupata nafasi za kufanya kazi
za kujitolea katika taasisi na kampu-
ni mbalimbali.

Wakizungumza kwenye maho-
jiano na Nipashe, baadhi ya vijana
waliojitokeza akiwamo  Silvenia
Mathew na Nyota Maulaga walisema
wamefarijika na kurejesha matu-
maini ya kupata ajira kwani uta-
ratibu huo utawapa uzoefu ambao
umekuwa kikwazo kila wanapojar-
ibu kuomba ajira katika kampuni,
mashirika na serikalini.

“Zoezi hili ni faraja sana kwetu
kama wahitimu kwani nimejaribu
kuomba kazi katika shule mbalim-
bali za watu binafsi lakini kila nina-
popeleka “CV” zangu wananikataa
na kusema hawahitaji mtu wa aina
yangu, lakini mimi ndiyo kwanza

Naishukuru
serikali ya
Rais John
Magufuli
kwa ubunifu
huu maana
licha ya ku-
pata uzoefu,
pia tumeam-
biwa tut-
alipwa nauli
kila mwezi,
hii itatusaid-
ia wengine
kuongeza
ubunifu
Kkwenye
miradi yetu
binafsi.

nimetoka kumaliza chuo napata wapi
uzoefu!” Alisema Silvenia.

Maulaga alisema amefurahi na
anaishukuru serikali kwa ubunifu
huo ambao utakuwa msaada kwa
vijana wengi kwani kwa kupata na-
fasi ya kujitolea, huku serikali ikilipia
nauli na posho itawasaidia vijana kuji-
amini kwa kupata uzoefu kazini na ki-
pato ambacho baadhi yao wanaweza
kukitumia kubuni shughuli nyingine
za ujasiriamali na kuondokana na
kutegemea kuajiriwa.

“Naishukuru serikali ya Rais John
Magufuli kwa ubunifu huu maana
licha ya kupata uzoefu, pia tumeam-
biwa tutalipwa nauli kila mwezi, hii
itatusaidia wengine kuongeza ubunifu
kwenye miradi yetu binafsi na kuiima-
risha ili kuondokana kutegemea ajira,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Richard
Kasesela, alisema walitegemea kupata
vijana kati ya 150, lakini kwa umati
huo inaonyesha namna gani tatizo la
ukosefu wa ajira lilivyo kubwa kutoka-
na na vijana wengi waliohitimu elimu
ya juu katika fani mbalimbali wapo

mtaani bila kazi.

“Hii inatuonyesha ni jinsi gani hali
ilivyo mbaya, vijana wamesoma wapo
mtaani bila kazi. Tunafanya hivi ili tu-
wape uzoefu na wengine watajiajiri
wenyewe kwa uzoefu watakaoupata
huko tutakapowapeleka. Wingi wa
wahitimu wasio na kazi mtaani ni
sawa na kuzalisha matapeli wasomi
ambao ni hatari mno kwa ustawi wa
jamii yetu,” aliongeza Kasesela.

Ofisa Kazi Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Ajira na Wenye Ulemavu- kitengo cha
Huduma za Ajira), Theresia Muhanza,
alisema mfumo huo umeanzishwa
kwa lengo la kuwasaidia wahitimu ku-
pata uzoefu ili waweze kushindana na
kuajirika katika mashirika na taasisi
mbalimbali bila kukwamishwa na kig-
ezo cha kukosa uzoefu.

Kwa mujibu wa Theresia Muhanza,
vijana watakaopata nafasi za kujitolea
katika kampuni na mashirika watalip-
iwa na serikali Sh. 150,000 kila mwezi
kwa kipindi cha miezi sita hadi mwaka
mmoja, huku serikali ikiendelea ku-
washawishi waajiri kuongeza malipo
hayo kwa kadiri watakavyoweza.
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jana, yanayomfanya ashindwe kuona magari yanayokuja nyuma Kitendo kinachoweza kuhatarisha usalama wake

barabarani. PICHA: JOHN BADI

Fursa ya
elimu
vijana
visiwani

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

CHUO Cha Kumbukumbu vya
Mwalimu Nyerere kinatarajia
kufungua tawi lake Kisiwani
Pemba ili kuwapa fursa vijana
wa kisiwa hicho kujiendeleza
kielimu.

Uamuzi huo umetokana na
vijana wengi ambao wanajiunga
katika chuo hicho tawi la Unguja
pamoja na makao makuu ya
chuo hicho, Dar- es- Salaam ni
kutoka Kisiwa cha Pemba.

Akizungumza na Masheha wa
Mkoa wa Kusini Pemba, Mkuu
wa chuo hicho, Prof. Shad-
rack Mwakalila, alisema kuwa
wako tayari kufungua tawi hilo
mapema mwakani.

Mwakalila aliwataka wa-
zazi na walezi wa kisiwa hicho
kuitumia vyema fursa hiyo kwa
kuwapeleka vijana wao katika
chuo hicho kwa kujipatia elimu.

Mkuu huyo wa chuo ali-
wapongeza wazazi na walezi
Pemba kutokana na mwamko
mkubwa walionao kwa ku-
wapeleka vijana wao katika chuo
hicho kwa Unguja na Tanzania
Bara.

Alisema wamekuwa wakitoa
kozi aina mbalimbali kwa ngazi
za cheti, stashahada na shahada
bila kuangalia itikadi za kisiasa,
dini na hata kabila.

Naye Makamu Mwenyekiti wa
Bodi ya Chuo hicho, ambaye pia
ni Mkurugenzi wa Elimu ya Watu
Wazima, Mashavu Ahmada
Fakih, alisema kuwa mkutano
huo ni mwendelezo wa mikutano
mengine iliyopita kwani tayari
uUongozi huo umeshaonana na
viongozi wa mikoa yote miwili
ya Pemba pamoja na wilaya
zake ili kujadili jambo hilo.

Kuhusu kuanzishwa kwa chuo
hicho alisema: “Yote hayo ni
juhudi za Serikali ya Muun-
gano wa Tanzania na Serikali
va Mapinduzi ya Zanzibar kwa
kuwapelekea wananchi wake
maendeleo muhimu popote pale
walipo, hivyo ni wajibu wetu
kuunga mkono jitihada hizo.”

Wanawake 100 kunufaika na mafunzo haki za ardhi

Na Friday Simbaya, MUFINDI

SHIRIKA la KAPs Foundation
la mjini Iringa, limeanza kutoa
mafunzo kwa wanawake 100 na
wanaume 20 juu ya Sheria ya Ar-
dhi Namba 4 na 5 ya mwaka 1999.
Mafunzo hayo yanakwenda
sambamba na uratibu wa kupata
haki za ardhi kwa wanawake kwa

wilayani Mufindi Mkoa wa Iringa.

Akizungumza jana wakati ku-
tambulisha na kuzindua mradi
wa haki za ardhi kwa wanawake
Wilaya ya Mufindi, mratibu wa mra-
di huo, Amos Msambala, amesema
mradi huo utatoa mafunzo kwa
wanawake 100 na wanaume 20 wa
kata ya Sadani.

Aliongeza mradi huo umelenga
kuongeza uelewa wa wanawake
juu ya haki za ardhi kwa wa-
nawake.

Msambala pia alisema mafunzo
yatahusisha viongozi wa serikali,
viongozi wa dini, watu maarufu,
baraza la kata pamoja na mabaraza
dhi ya mwaka 1995, sheria ya ardhi
namba 4 na 5 ya mwaka 1999, she-
ria ya mpango bora wa matumizi
ya ardhi, namba 6 ya mwaka 2007.

Naye mwezeshaji wa KAPs Foun-
dation, Renatus Mpiluka, alisema
mradi huo unatarajia kuona an-

galau wanawakelOO na wanaume
20 wanakuwa na uelewa juu ya
haki za wanawake katika kumiliki
ardhi na mali nyinginezo.

Pia baraza la kata, mabaraza
kushiriki ipasavyo katika kutatua
kesi na migogoro kuhusu masuala
ya ardhi kwa wanawake.

“Tunatarajia kuona angalau kesi
20 zilizotokana na migogoro ya
ardhi zimetatuliwa ifikapo mwezi

wa tatu mwaka 2020,” alielezea
Mpiluka.

Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya
ya Mufindi, Joseph Sylvester Mchi-
na, alilishuru Shirika la KAPs kwa
kuamua kutekeleza mradi ambao
utasaidia wanawake wengi kupa-
ta elimu ya umiliki wa ardhi.

Alisema kuwa ilikuendana na
mpango wa serikali shirika hilo,
halinabudi kutekeleza mradi huo
kufuatana na malengo ya serikali.
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Wakenya
waanza
kuhesabiwa

NAIROBI, Kenya

ZOEZI |a sensa la kuwahesabu
watu na makazi nchini Kenya
l[imeanza na litaendelea kwa
wiki moja zaidi.

Maeneo ya burudani yalifung-
wa mapema Jumamosi baada
va serikali kuwaagiza wananchi
kwenda nyumbani ili kuhesa-
biwa.

Hii ni sensa ya sita tangu
Kenya ipate uhuru wake kutoka
kwa Mwingereza mwaka 1963,
na hufanyika kila baada ya
miaka 10, kupata idadi ya watu
wanaoishi katika taifa hilo la
Afrika Mashariki kwa ajili ya
kuisaidia serikali kufanya mipa-
ngo va kiuchumi na maendeleo.

Kwa mara ya kwanza, watu

wenye jinsia tata, ile ya kiume
na kike wanahesabiwa, baada
ya kuwapo kwa shinikizo
kubwa kutoka kwa wanaha-
rakati na Mahakama kuamuru
watambuliwe.

Hata hivyo, zoezi hilo pia
hutumiwa na wanasiasa il
kuangazia wingi wa wafuasi
wao katika ngome zao kwa
sababu siasa za Kenya zimeen-
delea kuegemea katika mrengo
wa ukabila na ukanda.

Rais wa Kenya, Uhuru Keny-
atta ametoa wito kwa Wak-
enya kushirikiana na makarani
wanaoshughulikia zoezi hilo
ili serikali ifahamu hali zao ya
maisha.

“Tungependa kufahamu wewe
ni nani, una kitu gani ili kama
serikali, tuweze kugawa rasili-
mali tulizopewa na mwenyezi
Mungu kwa usawa ili kumfikia
kila mwananchi,” alisema Rais
Kenyatta.

Mbali na sehemu za makazi,
zoezi hilo linafanyika hospi-
talini, hotelini na hata katika
Uwanja wa Kimataifa wa Ndege
robi.

Mara ya mwisho kufanyika
kwa zoezi hili ilikuwa ni mwaka
2009, na idadi ya Wakenya
ilikuwa ni watu milioni 50.

RFI

Kim Jong Un asimamia
urushwaji makombora

PYONGYANG, Korea
Kaskazini

KOREA Kusini imesema maji-
rani zao Korea Kaskazini wa-
merusha makombora mawili ya
masafa mafupi baharini.

Jaribio hilo ni la saba kutekele-
zwa tangu Korea Kaskazini
ilipomaliza mpango wake wa
miezi 17 wa kusitisha majaribio
yoyote ya silaha zake.

Jaribio hilo lilisimamiwa na
Rais wa taifa hilo, Kim Jong
Un kulingana na chombo cha
habari cha taifa hilo KCNA.

Chombo hicho kilisema
kwamba lilikuwa jaribio la kom-
bora kubwa ambalo liliundwa
hivi karibuni.

Kim Jong Un alilitaja kombora

waliounda makombora hayo.

Maofisa wa kijeshi wanasema
kwamba makombora hayo ya-
lirushwa saa 12:45 lingine saa 1:
02 kwa muda wa Korea Kaska-
zini kutoka mji wa Mashariki wa
Sondok Kusini mwa mkoa wa
Hamgyong.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
makombora hayo yaliruka um-
bali wa kilomita 380 na urefu
wa kilomita 97 kabla ya kuan-
guka katika bahari ya Japan,
pia ikijulikana kama bahari ya
mashariki.

“Jeshi letu linachunguza hali
ilivyo iwapo majaribio zaidi
yatafanyika huku tukujiandaa,”
alisema Mkuu wa Jeshi wa Ko-
rea Kusini.

Waziri wa Ulinzi wa Japan,

tika maji ya Japan lakini akataja
kuwa ni ukiukaji wa wazi wa
maazimio ya Umoja wa Mataifa
(UN).

Pyongyang tayari imeonye-
sha kukasirishwa na mazoezi ya
kijeshi ya pamoja ya Marekani
na Korea Kusini ambayo yame-
kuwa yakiendelea.

Korea Kaskazini imeyataja
kuwa maandalizi ya vita na
kusema kwamba yanakiuka
makubaliano walioafikiana
na Rais wa Marekani, Donald
Trump na Rais wa Korea Kusini,
Moon Jae-in.

Marekani na Korea Kusini
zimekataa kufutilia mbali ma-
zoezi hayo na kwamba wameya-
fanya kuwa ya kiwango cha juu.

Katika taarifa iliyotolewa na

Kaskazini kutoongeza wasiwasi
wa kijeshi uliopo huku akisisiti-
za mpango wao wa mazun-
gumzo na Marekani kwamba
utaendelea.

Mazungumzo ya kutounda
silaha za kinyuklia yamekwama
tangu mkutano wa ana kwa ana
kati ya Rais Trump na kiongozi
wa Korea Kaskazini, Kim Mjong
Un kugonga mwamba mnamo
Februari, mwaka huu.

Juni viongozi hao wawili wali-
kutana katika eneo la mpakani
kati ya mataifa hayo ya Korea na
kukubaliana kuendelea na ma-
ZUungumzo.

Akizungumza baada ya ma-
jaribio hayo mawili, Rais Trump
alisisitiza kwamba ana uhusi-
ano mzuri sana na Kim ambaye

hilo kuwa silaha nzuri, huku ak-  Takeshi

ilishukuru kundi la wataalamu

-
]

kombora hilo halikuanguka ka-

Iwaya alithibitisha

Rais wa Korea Kusini siku ya
Jumamosi, ilitoa wito kwa Korea

anasema kuwa amekuwa mk-
weli kwake. BBC

Waziri wa Fedha wa Kenya, Ukur Yakatani (katikati), akizungumza na waandishi habari kuhusu zoezi la sensa lililoan-
za juzi na kumalizika jana. PICHA: REUTERS

Viongozi G7 wajadili uchumi, hali ya hewa

PARIS, Ufaransa

MKUTANO wa kilele wa viongozi wa nchi
za G7 umeanza vikao vyake vya mwanzo
jana.

Viongozi kutoka nchi zinazoongoza kwa
demokrasia na uchumi duniani wanakutana
mjini Biarritz, Ufaransa.

Mkutano huo wa kilele wa mwaka
huu hata hivyo utakwenda kinyume na
utamaduni wake kwa kutokuwa na taarifa ya
pamoja baada ya kumalizika kwake.

Mwenyeji wa mkutano huo, Rais wa Ufar-
ansa, Emmanuel Macron, alisema hatua hiyo
inalenga kuwaepushia wakuu wa nchi na
serikali kujiepusha na mivutano itakayoto-

kana na kutokubaliana, kuepusha kuzianika
wazi tofauti zitakazojitokeza baina yao.

Marekani haikubaliani na Rais Macron
na viongozi wengine juu ya masuala ya ma-
badiliko ya hali ya hewa, na wakati huo huo
maoni ya Rais wa Marekani, Donald Trump
juu ya biashara ya kimataifa.

Maamuzi yake ya kuzitoza ushuru zaidi
bidhaa kutoka nchi washirika wa Marekani
sawa na maadui zake yamesababisha mk-
waruzano na washirika wake wa karibu.

Rais Trump jana alifanya kikao na Waziri
Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, kabla ya
ufunguzi rasmi wa mkutano huo.

Rais Trump na Johnson walikutana kwa
mara ya kwanza kama viongozi, na wanata-

rajiwa kuzungumzia mpango wa biashara
kati ya nchi zao baada ya Uingereza kujion-
doa Umoja wa Ulaya (EU).

Inaelezwa kuwa macho yote yatakuwa
kwa Boris Johnson ambaye anahudhuria
mkutano wa kwanza wa kimataifa tangu
alipoingia madarakani Julai kwa ahadi ya
kuiondoa Uingereza kutoka EU na kurudisha
hadhi ya taifa lake.

Mazungumzo ya waziri mkuu huyo wa
Uingereza na Rais wa Tume wa Ulaya, Don-
ald Tusk, baadaye yanaweza kuwa ya mvu-
tano baada ya viongozi hao kukwaruzana
juu ya nani atakaye laumiwa ikiwa Uingereza
itaondoka kutoka Umoja wa Ulaya bila ya
makubaliano.

Kikao cha kwanza cha G7 kinatarajiwa
kuangalia masuala ya uchumi wa kimataifa,
biashara na usalama.

Baada ya chakula cha mchana, marais,
mawaziri wakuu na viongozi wa mashirika
ya kimataifa waliohudhuria mkutano huo
walijadili juu ya ukosefu wa usawa ulimwen-
guni.

Washindi wa Tuzo ya Amani Nobel, Denis
Mukwege na Nadia Murad waliwasilisha
mada juu ya masuala ya usawa wa kijinsia.

Viongozi waliohudhuria kutoka Bara la Af-
rika walihutubia masuala kuhusiana na eneo
la Sahel yaliyokubaliwa na wingi wa makundi
ya kijihadi yaliopewa kipaumbele maalumu.

DW
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Siku va Lishe yatangazwa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imetangaza Kkila
Agosti 7 kuwa namaadhimisho
ya Siku ya Lishe ambayo yat-
aenda sambamba na Sikukuu
ya Wakulima (Nanenane).

Tangazo hilo lilitolewa na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Selem-
ani Jafo, katika kikao cha ku-
tathmini utekelezaji wa afua
za lishe kilichowakutanisha
wakuu wa mikoa, makatibu
tawala na waganga wakuu wa
mikoa.

Jafo alisema siku hiyo imech-
aguliwa ili iende sambamba na
maonyesho ya wakulima na
wafugaji ambayo yanaendana
na masuala ya lishe.

“Tutaunganisha na maa-
dhimisho ya Nanenane, kwa
kufanya hivyo tutapeleka taifa
mbele katika masuala ya lishe,
jamii itapata taarifa sahihi
kuhusu masuala ya lishe kwa
kuwa taasisi za kilimo na ufu-
gaji zitakuwapo,” alisema.

Aliongeza: “Mikoa itaa-
dhimisha siku moja kabla ya
kilele cha maadhimisho ya
Nanenane.”

Kadhalika, aliwataka wakuu

wa mikoa na makatibu tawala
kuhakikisha halmashauri zina-
sainiana mikataba ya lishe na
po Septemba 30, mwaka huu.
Alisema agizo hilo limekuja
kutokana na kuwapo kwa taar-
ifa kuwa baadhi ya halmashau-
ri hazijatiliana saini mikataba

“Hakikisheni mnasima-
mia utekelezaji wa afua
za lishe kwenye mikoa na

mamlaka za serikali za mitaa
ili jamii iweze kupata hu-
duma bora na kuondokana
na hali duni ya lishe nchini,”
alisema.

Aidha, alisema utekelezaji
wa mkataba na usimamizi
wa shughuli za lishe una-
hitaji kusimamiwa na
mikoa ili halmashauri Zi-
weze kutekeleza na kubore-
sha huduma za lishe kwa
wananchi wote.

“Nawaagiza waganga wakuu
wa mikoa na wilaya kuhakiki-
sha mnasimamia watoto we-
nye utapiamlo nchini, ili wapa-
tiwe chakula dawa kwa ajili ya
matibabu ili kunusuru mai-
sha ya watoto,” alisema.

Awali, akiwasilisha mada ka-
tika kikao hicho, Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Chakula

na Lishe (TFNC), Dk. Germana
Leyna, alisema kwa mujibu
wa utafiti wa hali ya lishe uli-
ofanyika mwaka 2018 nchini,
Mkoa wa Kilimanjaro unaon-
goza kwa kuwa na wanawake
wanene wenye viribatumbo.

Pia alisema mkoa wa pili ni
Dar es Salaam huku akiitaja
mikoa ya Kagera, Geita, Simi-
yu, Kigoma, Dodoma, Dar es
Salaam na Mwanza ina watoto
zaidi ya 150,000 wenye udu-
mavu ambao wapo chini ya
miaka mitano.

“Huu utafiti umeshirikisha
watoto 17,524 wenye umri wa
chini ya miaka 5 na wanawake
9,426 wenye umri wa miaka
15-49, na tumefanya kwenye
mikoa 26 ya Tanzania Bara na
mikoa mitano kutoka Zanzi-
bar,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Sera
na Uratibu wa shughuli za
Serikali kutoka Ofisi ya Waziri
Mkuu, Paul Sangawe, alisema
mkataba wa lishe umeongeza
uwajibikaji ~wa masuala ya
lishe nchini.

Alifafanua kuwa umechang-
ia utapiamlo aina ya udumavu
wa kuendelea kushuka kuto-
ka asilimia 34.7 mwaka 2014
hadi asilimia 31.8 mwaka 2018.

Wawekezaji waonyeshwa
fursa ya zabibu Dodoma

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WIZARA ya Viwanda na Bi-
ashara imewataka wawekezaji
kujenga kwa wingi viwanda
vya kuchakata zabibu kwa
kuwa hutumika kutengeneza
malighafi nyingi.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Stella Manyanya, al-
itoa kauli hiyo juzi katika ziara
ya kutembelea mashamba ya
zabibu yaliyopo eneo la Mpun-
guzi jijini hapa.

Alisema wawekezaji wa-
natakiwa kuangalia fursa ya
uwekezaji katika viwanda vya
zao la zabibu kutokana na ku-
tumika kutengeneza malighafi
nyingi nchini na nje.

“Jambo ambalo litawapa fai-
da kubwa kwenu na taifa kwa
ujumla kwa kuwa zao la zabibu
hutumika kutengeneza vitu
mbalimbali kwa hiyo ni vema
wawekezaji kujenga viwanda
vya kuongeza thamani ya zao
hili,” alisema Manyanya.

Manyanya alisema hivi sasa
Taifa linaelekea katika uchumi
wa kati wa viwanda, hivyo ni
vema wawekezaji wakawekeza
katika viwanda hivyo ili kusaid-

ia zao hilo kupata soko kubwa.

“Zao la zabibu linatoa faida
nyingi kutokana na kwamba
hutumika kutengeneza aina
nyingi ya vimimika ambavyo
hutumiwa na jamii katika nchi
mbalimbali,” alisema.

Aliwataka wamiliki wa vi-
wanda washirikiane na wakuli-
ma ili wasiwanyonye kipindi
wanapokwenda kununua zao
hilo. “Nawaomba wenye vi-
wanda mjenge utaratibu wa
kushirikiana na  wakulima
wa mazao haya, ninachotaka
msiwapunje haki yao na nyie
simamieni kwenye haki yenu
inayostahili wakati wa ununu-
zi,” alisema Manyanya.

Alisema lengo la serikali ni
kuona sekta ya viwanda inakua
na kufanya vizuri, lakini pia
wakulima wa mazao mbalim-
bali nao wananufaika kupitia
viwanda.

Naye mkulima Samwel Mom-
bo alisema viwanda vingi vya
uongezaji thamani ya zao hilo
vikijengwa vitawasaidia kwa
kiasi kikubwa upatikanaji wa
soko la zao hilo hapa nchini
kutokana na uwepo wa changa-
moto ya masoko.

United Nations Development Programme

ADVERTISEMENT

CALL FOR PROPOSALS FOR PROVISION OF
LEGAL AID IN ZANZIBAR

assistance in Zanzibar.

UNDP in collaboration with the Ministry of Constitution and Legal Affairs (MoCLA) - Zanzibar is
soliciting proposals from Legal Aid providers with proven experience and track record in providing legal

Interested and competent Legal Aid providers with proven experience and track record in providing
legal assistance and support are therefore invited to submit Technical and Financial proposals on or
before Monday, 23 September 2019 at 14.00 hours (EAT) to:

United Nations Development Programme (UNDP)

UN Compound

182 Mzinga Way, Osterbay

P.O. Box 9182

Dar Es Salaam, Tanzania

Attn: UNDP Registry

The Terms for Reference (ToR) may be downloaded from the following link:
http://procurement-notices.undp.org/view_notice.cfm?notice_id=58605

Requests for clarification should be sought in writing from the following e-mail address:

paul.turay@undp.org or fridah.mwakasyuka@undp.org

Proposals in one original plus four copies, duly completed and marked “Call for Proposal for
provision of Aid in the Criminal Justice Sector, DO NOT OPEN BEFORE MONDAY,
23 September 2019 at 14.00 hours (EAT)” must be submitted before closing time.

All proposals must be delivered by hand/courier services and reach

UNDP Tanzania before the deadline as indicated above.

Late proposals will not be accepted.

Plot No.182, Mzinga Way, Oysterbay. P. O. Box 9182, Dar es Salaam, Tanzania

Tel: +255-22-2112576 Fax: +255-22-21111668 Website: http://iwww.tz.undp.org/ Email: registry.tz@undp.org
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA NYUMBA INAUZWA

Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina
matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA Tutumie
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

(Substituted Service)
IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA

AT KAHAMA
LAND APPLICATION NO. 522019
ZABELA THADEO BUHAGA APPLICANT
VERSUS
1. JOHN KAGUNILA

2. PETER JOSEPHAT NGUMA
3. MUSA WIBONELA RESPONDENTS
TO:

1. JOHN KAGUNILA

2. PETER JOSEPHAT NGUMA

TAKE notice that, the above matter is coming for Mention on 30th day of
August 2019 at 09:00am before Hon. PAULOS L.S LEKAMOI Chairman of
the Tribunal. You are hereby commanded to appear in this Tribunal in person
or by Advocate or agent dully authorized when the case will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE that, in default of your appearance on the date
and time above mentioned, the suit will be heard and determined in your
absence.

GIVEN under my HAND and the SEAL of this tribunal this 30th day of July
2019.

". "'.|' .

T

215387802

KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KADI
KADI YA BAJAJI KADI YA GARI

Juma Selemani anatangaza
kupotelewa na kadi ya Bajaji
ainaya WANHOO yenye
namba za usajili MC917 BMG
Yenye chassis no LW8HD-
MZ41GW005585 NA
Engine na WH160800056
Kwa yeyote atakayeiona atoe
Taarifa kituo chochote cha polisi
Taarifa ya polisi KAH
/RB/629/2019

215388101

Samson Mwijarubi
Ndaro anatangaza

ainaya TOYOTA NOAH
yenye namba za usajili
T 720 DCJ. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
NML/RB/19900/19

kupotelewa na kadi ya gari

215388002

Said Mohamed Said
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
Isuzu tipper yenye namba
za usajili T 607 ARF
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Taarifa ya Polisi:
KAH /RB/539/2019

215387902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMI NA: 195/2018

TITUS MUGUNYAA. KAGASHE ............... MDAI
@ ABDU MUGUMYA KAGASHE
DHIDI YA
DEUSDEDITH KAIJAGE ................c00cc.o... MDAIWA
KWA DEUSDEDITH KAIJAGE
(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiva/ unaarifiva kuwa Maombi Na. 1952018
yamepangwa kutajwa tarehe 30.09.2019 mbele ya mwenyekiti
wa baraza , R. Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe! mwakilishi
wako mbele ya baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria
baraza litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa baraza
hili leo tarehe 23.08.2019

215387602

Cerrm
R .

Kwa Hab

ari Motomoto

usikose Gazeti 1ako la

Nipashe kila sikuU

Nipa

www.ippmedia.com

OFISI ZA MATANGAZO

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

she

MWANGA WA JAMII

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

LICHA Y ‘

AONA'MWANGA'ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery alikatishwa
tamaa kwa kichapo cha mabao 3-1 na Liverpool,
lakini ana matumaini kuhusu majaliwa mazuri ya
baadaye kutokana na kiwango kilichonyeshwa na

timu hiyo. s -

‘Washika Bunduki’ hao ndoto zao za kuanza

msimu bila kufungwa zilimalizwa pale Anfield,
- wakati wekundu hao walipopata mabao matatu
kupitia Joel Matip na Mohamed Salah.

Bao la kufutia machozi kwa Arsenal lilifungwa na
Lucas Torreira na akizungumza baada ya mchezo
huo Emery alisema anaona dalili chanya kwa siku
za usoni kwa kikosi hicho licha ya kufungwa.

Arsenal ilipoteza mchezo wake wa kwanza
msimu huu baada ya kupata ushindi dhidi ya New-

castle na Burnley.

“Nimekatishwa tamaa na matokeo. Ni kitu cha
kwanza unachoweza kuelezea baada ya dakika 90,
tulifanya kitu tofauti na wachezaji,” alisema Emery.

“Tulitaka kumiliki mpira vizuri, lakini pasi zao
zilikuwa imara na tulishindwa kuzivunja kama tu-

livyotaka.” g

Arsenal walikuwa bado kwenye mchezo hadi Da-
vid Luiz aliposababisha penalti kwa kumvuta jezi,
Mohamed Salah, kitendo ambacho Emery anad-
—

“Katika kipindi cha pili nguzo kuu ilikuwa ni pen-
alti. Nafikiri ilikuwa laini na nafikiri haikutosha, la-
kini iliamuliwa hivyo na tukaendelea.”

hani hakikuwa sawa.

TR,
A KIPIGO EMERY

PSG KUTUMIA MIL. 100 KUMSAJILI ZAHA

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain in-
apanga kutoa kiasi cha pauni milioni
100 kwa ajili ya usajili wa mshambu-
liaji wa Crystal Palace, Wilfried Zaha
kama ndiye mrithi wa Neymar, kwa
mujibu wa Gazeti la Daily Mirror.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, tayari wametuma
za mazungumzo na Palace wakati
Barcelona na Real Madrid wak-
ishindana kusaka saini ya Neymar.

Miamba hao wa soka la Hispania
wapo kwenye mbio moja kutaka
kukamilisha usajili wa pauni mil-
ioni 200 kwa mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil kabla ya kufungwa
kwa pazia la dirisha la usajili La Liga
Septemba 2, mwaka huu.

Crystal Palace ilitangaza dau
la pauni milioni 100 kwa ajili ya
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 26 wakati timu za Ligi Kuu ya Eg-
land, Arsenal na Everton zilipoonye-
sha nia ya kutaka kumsajili.

PSG pia inahusishwa na mpango
wa kutaka kumsajili nyota wa Ju-
ventus, Paulo Dybala kama wakim-

poteza Neymar, na kama atatua
Ufaransa miamba hao wa Serie A
watakuwa kwenye wakati mzuri
kumsajili Christian Eriksen kutoka
Tottenham.

Lakini usajili wa Dybala hautazui-

wa kusajiliwa kwa Zaha.

Zaha alisaini mkataba wa miaka
mitano unaofanya kulipwa kiasi cha
pauni 130,000 kwa wiki pale kwenye
dimba la Selhurst Park kipindi cha
majira ya joto kilichopita.

FIORENTINA YAMNYATIA
DUNCAN WA LIVERPOOL

ROME, Italia

KLABU ya Fiorentina imejiunga kwenye mbio za kuwania
kumsajili ‘dogo’ wa Liverpool, Bobby Duncan na kinda huyo
yupo tayari kuondoka Anfield.

Timu hiyo ya Italia imetoa ofa ya mkopo kumsajili
mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 18, hadi mwis-
honi mwa msimu.

Gazeti la Daily Mail limebainisha
kwamba, Duncan anataka kujiun-
ga na Fiorentina kutokana na ku- 4
topata nafasi ya kucheza katika
kikosi cha wakubwa.

Kinda huyo ameondoa nem-
bo ya Liverpool kwenye kurasa
zake za mitandao ya kijamii kuo-
nyesha ishara kwamba anaondo-
ka klabuni hapo.

Ofaya Fiorentina imekuja baada ya
klabu ya nchini Denmark, FC Nordsjael- land
kutoa ofa ya mkopo wa muda mrefu kwa kinda huyo.

Duncan anatazamwa kama mmoja wa vijana wenye vipaji
vikubwa zaidi akiwa ni zao kutoka akademi ya Liverpool na
alikuwa sehemu ya mipango ya kocha, Jurgen Klopp kipindi
cha maandalizi ya msimu mpya.

Lakini sasa Duncan ameamua kuonyesha wazi mpango
wake wa kutaka kuondoka Liverpool kwani anajua wazi
kwamba hataweza kupata nafasi katika kikosi cha kwanza.

Kinda huyo ambaye ni binamu yake na Steven Gerrard,
aliingia kwenye akademi ya Anfield msimu uliopita aki-
tokea Manchester City.

Lakini Duncan, ambaye amefunga mabao 32 kwa timu ya
akademi ya ‘Wekundu’ hao mwaka jana, alikuwa akitajwa
kuwa na nafasi katika kikosi cha kwanza cha Klopp.
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Coutinho aanza kwa ‘shoo’ kali Bayern

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski alifunga mabao
matatu ‘hat-trickk na Philippe Coutinho
alianza kuwachezea kwa mara ya kwanza
mabingwa Bayern Munich wakati wakiibuka
na ushindi wa mabao 3-0O dhidi ya Schalke
juzi Jumamosi na kupata ushindi wao wa
kwanza wa Bundesliga msimu huu.

Mshambuliaji huyo wa Poland mwenye
umri wa miaka 31, alifunga bao la kwanza
dakika ya 20 kwa mkwaju wa penalti na
akaongeza la pili kwa shuti la adhabu ndogo
baada ya kuanza kwa kipindi cha pili.

Alifikisha hat-trick yake ya tisa kwenye
Bundesliga wakati alipofunga bao la tatu
dakika ya 75 na kumfanya afikishe mabao
matano katika mechi mbili msimu huu.

Bayern, ambao walianza kwa sare ya 2-2
kwenye mchezo wa kwanza dhidi ya Hertha
Berlin, kwa sasa wamefikisha pointi nne,
mbili nyuma ya vinara Borussia Dortmund,
ambao walishinda mabao 3-1 dhidi ya Co-
logne [jumaa.

“Naweza kucheza kwa ubora zaidi. Ni
nafasi ya kuimarika zaidi,” alisema Lewan-
dowski, ambaye anakaribia kuongeza mka-
taba wake na miamba hao wa Bavaria, waka-
ti akizungumza na waandishi wa habari.

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amesema “amepoteza
maneno” baada ya mchezaji wa pili wa Man-
chester United kubaguliwa kwa rangi yake katika
mitandao ya kijamii.

Marcus Rashford alitumiwa maneno mazito ya
ubaguzi kupitia mtandao wa Twitter baada ya ku-
kosa penalti wakati Man United wakifungwa 2-1 na
Crystal Palace katika dimba la Old Trafford Juma-
mosi, ikiwa ni siku tano baada ya tukio kama hilo
kumkumba Paul Pogba.

“Ni sawa na tulivyozungumza kabla ya wikendi;
inahitaji kuzuiwa,” alisema Solskjaer wakati wa
mkutano wake na waandishi wa habari.

“Unaweza kushinda baadhi ya mechi
peke yako, lakini ukiwa na timu unashinda

mataji.”

dhidi ya Schalke.

hat-trick.”

ungo wa kati.

AKOSA NENO KUBAGULIWA RA

“Bundesliga si ligi rahisi na mara zote tuta-
takiwa kuwa tayari. Nilikuwa tayari na nina
furaha kuisaidia timu yangu,” alisema.

Mshambuliaji huyo sasa amefunga penalti
24 kati ya 27 kwenye Bundesliga, huku aki-
funga mabao 16 katika mechi 19 za Ligi Kuu

Coutinho, usajili mkubwa wa Bayern kip-
indi hiki cha majira ya joto, pia aliingia kwe-
nye mchezo huo kipindi cha pili na kucheza
kwa mara ya kwanza katika ardhi ya Ujerum-
ani baada ya kujiunga kwa mkopo akitokea
Barcelona na aliwaambia waandishi wa
habari kwamba amepewa heshima kucheza
mbele ya “gwiji” kama Lewandowski.

“Inavutia kucheza pamoja naye. Yeye ni
gwiji,” alisema Coutinho. “Yeye ni mchezaji
mkubwa, mtu mzuri. Nimekuwa hapa kwa
siku tatu au nne, na niliona ubora wake
tukiwa mazoezini. Na leo (juzi) amefunga

Ndani ya dakika 30 kwenye soka la Bun-
desliga, Coutinho aligusa mpira mara 36 na
kutoa pasi 28 akicheza kwenye nafasi ya ki-

“Nimepoteza maneno ya kuzungumza. Wanajifi-
cha kwa kutumia majina bandia na hilo ni jambo la
kipuuzi kulizungumzia mwaka 2019.”

Rashford alikosa penalti katika kipindi cha pili
baada ya Jordan Ayew alipofunga baada ya dakika
32 na kuwafanya Palace kupata bao la kwanza ka-
tika dimba la Old Trafford kwa kipindi cha miaka
15.

Daniel James alisawazisha dakika mbilli kabla ya
mpira kumalizika na Patrick van Aanholt akafunga
la ushindi kwenye dakika ya tatu ya nyongeza kwa
kumtungua golikipa, David De Gea.

“Nafikiri tulifanya kazi kubwa ya kujaribu ku-
penya,” alisema Solskjaer.

Sare ya Real Madrid
yamkKasirisha Zidane

MADRID, Hispania

MATUMAINI ya Real Madrid yali-
vunjwa nguvu na bao la kusawazisha
la dakika ya 88 kutoka kwa nyota wa
Real Valladolid, Sergi Guardiola wakati
kikosi hicho cha kocha, Zinedine Zidane
kikilazimishwa sare ya 1-1 kwenye mch-
ezo wao wa kwanza nyumbani wa Ligi
Kuu ya Hispania, La Liga, msimu huu
juzi, Jumamosi.

Karim Benzema alionekana ameipa
ushindi wa pili mfululizo Madrid aki-
toka kufunga pia wakati wakishinda 3-1
dhidi ya Celta Vigo wiki iliyopita, wakati
alipofunga dakika ya 82.

Mfaransa huyo ambaye msimu uli-
opita alikuwa mfungaji bora wa kikosi
hicho, alitumia vizuri pasi aliyopewa
na kufunga kwa shuti la mbali na kuipa
timu yake uongozi.

Mshambuliaji wa kimataifa wa Ser-
bia, Luka Jovic alikaribia kufunga, lakini
shuti lake kali liligonga mwamba, huku
pia Gareth Bale na James Rodriguez
wakikosa nafasi za wazi.

Valladolid hawakupata nafasi nyingi
za kufunga, lakini walitumia nafasi pe-
kee aliyoipata Guardiola ambaye ali-
sawazisha kwa kumfunga golikipa,
Thibaut Courtois.

“Nimeachwa na ladha mbaya kwa
sababu tulifanya kitu kigumu amba-
cho ni kufunga kipindi cha pili amba-
cho hatukucheza kwa kiwango chetu,”
kocha wa Madrid, Zidane aliwaambia
waandishi wa habari mara baada ya
mchezo huo.

“Ni hisia mbaya wakati timu ina-
posawazisha dakika chache baada ya
wewe kufunga. Tulicheza vizuri kipindi
cha kwanza, lakini tulishindwa kutikisa
nyavu.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

L

LUIZ AHOJI PENALTI,
KLOPP AKIKUNWA

@ @ @®sikutumia nguvu, nilimuuliza Mo (Salah) na alisema
hakuhisi chochote, na ndio maana hakuanguka chini, lakini...

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesifia “nguvu,
kasi na hamasa” ya Liverpool kwenye
mchezo wao wa ushindi dhidi ya Ar-
senal huku, David Luiz akihoji kuvuta
kwake jezi kama ni penalti.

Liverpool ilijivuta kwa pointi tatu
zaidi kileleni mwa msimamo wa Ligi
Kuu ya England wakati bao la kichwa
la Joel Matip la dakika za mwisho za
kipindi cha kwanza lilipowapa uongo-
zi, kabla ya Mohamed Salah kufunga
mabao mawili kipindi cha pili ndani
ya dakika 10.

Klopp alivutiwa na namna kikosi
chake kilivyocheza wakati kikiibuka
na ushindi huo wa mabao 3-1.

“Tulikuwa na nguvu kubwa, kasi na
hamasa ikiwa ndio kitu pekee una-
chohitaji unapocheza na timu nzuri
kama Arsenal,” alisema akiiambia Sky
Sports.

“Tulishangaza na mfumo wali-
ocheza, walicheza na tulizoea haraka.

Sisi tuna hamasa kubwa, lakini yote
kwa yote tulikuwa kwenye wakati
mzuri na tulicheza soka la kuvutia
zaidi.

“Tulikaa na mpira vizuri kwa saba-
bau hawakutushambulia mara kwa
mara. Lakini Arsenal ni timu nzuri am-
bayo ilionyesha kiwango cha kuvutia,
ingawa sisi tuliwashinda.”

Wakati matokeo yalikuwa bado 1-0
na mpira kuonekana kuwa sawa kwa
pande zote mbili, mambo yalibadilika
wakati David Luiz alipomvuta Salah
nyuma ili asiifikie krosi ya Roberto Fir-
mino. Kitendo cha Luiz kumvuta Salah
jezi yake kilitosha kupewa adhabu ya
penalti. Lakini baadaye akaiambia Sky
Sports: “Sikutumia nguvu, nilimuuliza
Mo (Salah) na alisema hakuhisi cho-
chote, na ndio maana hakuanguka
chini.

“Lakini sasa tuna VAR, na huwezi
kuona nguvu yake na ni ngumu kwa
waamuzi. Aliona jezi imevutwa, siwezi
kulalamika, ni ngumu kwa upande

wao.

“Kama unamvuta mtu kwa kutumia
nguvu, lazima atadondoka, lakini
kwangu ilikuwa ni tofauti kabisa.

“Alinipa kadi ya njano na sikum-
fanyia faulo Salah kwa bao la tatu na
kuiweka timu yangu kwenye matatizo.
Mchezo wangu ulikuwa mgumu baada
ya pale.”

Baada ya kuangalia Manchester City
wakitawala mchezo dhidi ya Totten-
ham wiki iliyopita na Liverpool ikiwa
hivyo hivyo kwa Arsenal, mchambuzi
wa soka wa SKky Sports, Jamie Carragh-
er ndivyo anavyofikiri.

Alisema: “Nafikiri Arsenal walicheza
vizuri mno kipindi cha kwanza. Wali-
weza kutawala mchezo kwa dakika 10
hadi 15, lakini Liverpool walibadilika
kipindi cha pili na Arsenal walishind-
wa kuwazuia.

“Ilionyesha jinsi gani wako mbali na
Manchester City na Liverpool. Ni uk-
weli kwamba wapinzani wao wame-
kuwa wakubwa zaidi kwao.”

KWA UFUPI

ZAHA KUSHTUKIZWA PSG

Paris St-Germain inapanga kushtukiza kwa
kutoa pauni milioni 100 kuinasa saini ya winga wa
Crystal Palace na Ivory Coast, Wilfried Zaha, 26,
kama mbadala wa mshambuliaji Mbrazil Neymar,
27. (Sunday Mirror)

UNITED KUMFUATA MADDISON

Manchester United inatazama uwezekano kwa
Januari kwenda kumsajili kiungo wa Leicester
City, Muingereza James Maddison, ambaye atawa-
gharimu pauni milioni 80. (Sunday Mirror)

FIFA KUGEUKIA REFA ROBOTI

Fifa inachunguza kama roboti linaweza kuwa
msaidizi wa refa kwa upande wa kutoa maamuzi
ya mchezaji kuotea (offside’), wakati huu ikiwa
tayari kukiwa na msaada wa video. (Sunday Mir-
ror)

GRACIA ANUKIA KUTIMULIWA WATFORD

Watford inazingatia mustakabali wa baadaye
wa kocha Javi Gracia baada ya kuanza msimu wa
Ligi Kuu England kwa kipigo cha mechi tatu mfu-
lulizo na kufanya kupoteza saba mfululizo kuan-
zia za mwishoni mwa msimu uliopita. (Mail on
Sunday)

NAVAS KUIPELEKA MADRID EVERTON

Real Madrid itatoa ofa ya kushtukiza kwa kipa
wa Everton, Mholanzi Maarten Stekelenburg, 36,
kama Mchile Keylor Navas, 32, ataachana na mi-
amba hiyo ya Hispania na kujiunga na PSG. (Foot-
ball Insider)

SANCHEZ ARUDIWA INTER

Manchester United na Inter Milan zitarejea
tena mazungumzo leo kuhusu dili la mshambu-
liaji wa kimataifa wa Chile, Alexis Sanchez, 30.
(Observer)

LIVAKOVIC KUMRITHI DE GEA

MANCHESTER United itatazama uwezekano
wa kuinasa saini ya kipa Mcroatia Dominik Liva-
kovic, 24, kutoka Dinamo Zagreb kwa dau ambalo
litafikia hadi pauni milioni 20 kama Mhispania
David de Gea, 28, hatatia saini mkataba mpya
hapo Old Trafford. (Sun on Sunday)

NACHO KUTIMKIA REAL SOCIEDAD

Real Sociedad imekubali dili la kuinasa saini ya
beki wa Arsenal, Mhispania Nacho Monreal, 33.
(Marca - in Spanish)

SPURS YAJIAMINI KWA ALDERWEIRELD

Tottenham imeongeza kujiamini kwa beki
Mbelgiji Toby Alderweireld, 30, kutia saini mka-
taba mpya. (Sun on Sunday)

FIORENTINA YATUA LIVERPOOL

Fiorentina imejiunga katika mbio ya kuisaka
saini ya mshambuliaji wa Liverpool, Muingereza
Bobby Duncan, 18, kwa mkataba wa mkopo wa
muda mrefu. (Mail on Sunday)

DYBALA AIKETISHA CHINI PSG

Paris St-Germain inajaribu kutatua suala la
haki za matangazo kwa Paulo Dybala wakati huu
ikitazama uwezekano wa kuinasa huduma ya
mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Argentina
anayeichezea Juventus.(Calciomercato)

EZE AWINDWA SOUTHAMPTON

Southampton inamfuatilia mshambuliaji wa
QPR, Eberechi Eze, 21, kabla ya kutoa ofa kwa
mchezaji huyo hapo Januari. (Sun on Sunday)

SAMPDORIA KUIBOMOA ASTON VILLA

Sampdoria inavutiwa kuipata huduma ya kipa
wa Aston Villa, Mcroatia Lovre Kalinic, 29. (Il Se-
colo XIX - in Italian)
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UDHAMINI VODACOM LIGI KUU
KUANZA KUINOGESHA SIMBA

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Kampuni ya Vodacom Tanza-
nia ikiingia mkataba wa miaka mitatu na
Shirikisho la Soka nchini (TFF) kwa ajili ya
kuidhamini Ligi Kuu Tanzania Bara, Klabu
ya Simba itakuwa mnufaika wa kwanza kwa
kumegewa mamilioni kadhaa kutoka Sh. bil-
ioni tisa za udhamini huo, imeelezwa.

[jumaa iliyopita, TFF na Vodacom zili-
sainishana rasmi mkataba wa miaka mitatu
wenye thamani ya Sh. bilioni tisa kwa ajili
ya kudhamini ligi hiyo inayoshirikisha timu
20, ambazo kwa msimu ujao zitapungua na
kuwa 18 kabla ya msimu unaofuata kubaki
16.

Alipoulizwa kuhusu hatima ya zawadi ya
bingwa wa Ligi Kuu kwa msimu uliopita,
Simba, Rais wa TFF, Wallace Karia alisema
kwa kuwa tayari wamepata mdhamini,
ndani ya wiki mbili itafahamika zawadi ata-

kayepewa bingwa huyo.

Katika hafla hiyo ya kutangaza mdhamini
uhudiwa na Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe, mkataba huo umehusisha pande zote
ambazo ni Kampuni ya Vodacom Tanzania,
TFF na Bodi ya Ligi, ambapo sasa Ligi Kuu
Tanzania itaitwa Ligi kuu ya Vodacom , ikita-
rajiwa kushuhudia jumla ya michezo 380
ikichezwa katika viwanja mbalimbali.

Akizungumza katika hafla hiyo, Dk.
Mwakyembe alisema serikali imepiga hatua
kubwa katika kuwezesha vijana wenye vipaji
mbalimbali nchini na alisisitiza umuhimu
wa kuwekeza katika vijana ili kuleta maen-
deleo nchini huku akiitaka TFF kuheshimu
makubaliano yaliyopo katika mkataba huo.

“Ukweli ni kwamba tupo katika wakati
ambao tunahitaji kushirikiana na vijana
katika kuleta maendeleo ya kijamii na kiu-

chumi, nawapongeza sana Kampuni ya Vo-
dacom kwa kuiona fursa hii, pia nawataka
TFF kuheshimu sana makubaliano yaliyopo
katika mkataba huu,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji
wa Vodacom, Hisham Hendi, alisema kam-
puni hiyo iko mstari wa mbele katika kuunga
mkono maendeleo na shughuli za mpira wa
mguu hapa nchini, hivyo ni siku ya furaha
sana kwao.

“Tumedhamini ligi hii kwa zaidi ya miaka
tisa na tumeona vipaji vingi vikiibuka na ligi
kuongezeka umaarufu nchini na nje ya nchi
ikufuatiliwa na mamilioni ya mashabiki.
Wote tumekubali kuwa wanamichezo ni
mabalozi wazuri wa nchi yetu kama tulivy-
oona katika michuano ya AFCON iliyoisha
hivi karibuni. Ni wajibu wetu kuhakikisha
kuwa tunawaunga mkono katika kutam-
bua na kukuza vipaji vyao kadri tutakavyo
weza,” alisema Hisham.
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Ni vita mtoano Sprite Bball Kings 2019

Na Sabato Kasika

MASHINDANO ya Sprite Bball Kings 2019
yameanza rasmi kwa hatua ya mtoano kwe-
nye viwanja vya Jakaya Kikwete Youth Park,
jana.

Timu zilizofungua pazia ni Ukonga War-
riors dhidi ya Mbagala Hard Core na Kigam-
boni City dhidi ya Ukonga Hitmen huku ny-
ingine zikifuatia.

Katika ufunguzi huo, Ukonga Warriors ilii-
funga Mbagala Hard Core vikapu 37 kwa 25,
huku Ukonga Hitmen ikipata vikapu 51 kwa
21 dhidi ya Kigamboni City.

Akizungumzia ufunguzi huo, Mratibu wa
Mashindano hayo, Barnabas Mkingwe, alise-
ma baada ya timu zote 43 kushiriki mtoano

huo, leo Jumatatu watafanya droo ya kupata
jinsi timu 16-bora zitakavyocheza.

“Mtoano huu ni wa kupata timu 16 bora
ambazo baada ya kuzipata itabidi tukae tu-
pange timu ipi itacheza na ipi kisha mchua-
no utaendelea Jumamosi na hatimaye tuta-
pata zitakazoingia fainali,” alisema Mkingwe.

Alisema michuano ya Sprite Bball Kings
inajumuisha hatua mbalimbali kuanzia
usaili, mtoano, hatua ya 16 bora, hatua ya
robo fainali, kisha hatua ya nusu fainali na
mwisho fainali.

“Lakini pia usishangae kusikia timu zilizo-
fungua pazi zisiwamo kwenye 16-bora, ku-
tokana na ukweli kwamba timu ni nyingi na
zinaweza kuwapo zenye vikapu vingi zaidi
kuliko hizo zilizoanza,” alisema.

Alisema mashindano hayo yanaandaliwa

na East Africa Televisheni na East Africa Ra-
dio kwa kushirikiana na kinywaji cha Sprite
kwa lengo la kuibua vipaji vya mpira wa ki-
kapu na kuburudisha.

“East Africa Televisheni na East Africa Ra-
dio ni chombo cha habari kinachoziungani-
sha nchi za Afrika Mashariki kikiwalenga
zaidi vijana kuanzia miaka 18 hadi 35 ili ku-
wahabarikisha, kuwaburudisha na kuwae-
limisha kupitia vipindi mbalimbali,” alisema
na kuongeza kuwa mshindi wa michuano
hiyo atajinyakulia Sh. milioni 10 na kombe la
Sprite Bball Kings 2019.

Kwa upande wa mshindi wa pili, alise-
ma atazawadiwa Sh. milioni tatu wakati
mchezaji bora ataibuka na kitita cha Sh. mil-
ioni mbili na kikombe.

]
Soka
bwerere,
DStv
vafyeka bei
vifurushi

Na Mwandishi Wetu

WAKATI msimu wa Ligi Kuu
barani Ulaya na kwingineko
ukiwa ndiyo kwanza umeanza,
Kampuni ya DStv Tanzania
imethibitisha rasmi kupunguza
kiasi kikubwa cha ada ya mwezi
ya vifurushi vyake kuanzia
Septemba Mosi, mwaka huu
ili kumfanya kila mtu afurahia
burudani hiyo.

Akithibitisha punguzo hilo
la bei jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
MultiChoice Tanzania, Jacque-
line Woiso alisema muda wote
wamekuwa wakisikiliza maoni
ya wateja wao na moja ya
mambo waliyoshauri ni kupun-
guzwa kwa bei za vifurushi.

“Wateja ndiyo

moyo wa biashara
yetu na muda wote
tunawasikiliza na
kutekeleza maoni

yao pale inapoweze
kana. Kwa msingi huv,
tumeamua kupunguza
bei ili wateja wetu
waendelee kufurahia
burudani kabambe
kwa bei nafuu zaidi,”
alisema Jacqueline.

Amezitaja bei hizo mpya kuwa
kifurushi cha DStv Premium
kitakuwa na punguzo la Sh.
40,000 kutoka bei ya sasa ya Sh.
169,000 hadi 129,000; Kifurushi
cha DStv Compact+ punguzo la
Sh. 25,000 kutoka Sh. 109,000
hadi Sh. 84,000; Kifurushi
cha DStv Compact punguzo la
Sh. 25,000 kutoka Sh. 69,000
hadi Sh. 44,000; na kifurushi
cha DStv Family punguzo la Sh
10,000 kutoka Sh. 39,000 hadi
Sh. 29,000.

Kuhusu vifurushi maalum,
Jacqueline alisema kifurushi
chenye nyongeza maalum
va chaneli za Asia - DStv
Premium+Asia Addon kitapun-
gua kwa shilingi 40,000 kutoka
220,050 hadi 170,050 wakati
kile chenye chaneli za ziada za
Kifaransa DStv Premium+French
addon nacho pia kitapungua
kwa Sh. 40,000 kutoka Sh.
259,000 hadi 2019,000.

Mkurugenzi huyo amewa-
hakikishia wateja wa DStv kuwa
kushuka huko kwa bei hakuta-
sababisha mabadiliko ya chaneli
katika vifurushi hivyo na
kwamba mteja ataendelea ku-
pata chaneli zilezile alizokuwa
akipata awali ila sasa atakuwa
analipa bei ndogo zaidi.
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Luiz ahoji penalti, Klopp akikunwa
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Beki wa Arsenal, David Luiz akimvuta jezi mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah, kitendo ambacho kilisababisha mwamuzi kutoa penalti iliyozaa bao la pili katika mechi hiyo ya
Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Anfield na kumalizika kwa wenyeji kushinda 3-1. HABARI UK. 30

KILICHOIUA SIMBA TAIFA,
KAZI KWA YANGA, AZAM

® @ OKiungo mkabaji shida, Zahera kuelekeza hesabu kwa
Lwandamina huku Ndayiragije akipiga hesabu...

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba wameshindwa kumalizia kuutafuna
mfupa waliouanza kwenye mechi ya awali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya kulazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya wageni zao,
UD Songo ya Msumbiji, hivyo sasa matu-
maini pekee kwa Tanzania Bara yakibaki
kwa Yanga na Azam FC.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja
wa Taifa, Simba ilikuwa ikihitaji ushindi
wowote ili kutinga raundi ya kwanza ya mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la
Soka barani Afrika (Caf), kufuatia mechi ya
kwanza ugenini kutoka suluhu.

Hivyo kwa matokeo hayo, UD Songo ina-
songa mbele kwa faida ya bao la ugenini
ambapo sasa itakutana na mshindi wa jum-
la kati FC Platinum ya Zimbabwe na Nyasa
Bullets ya Malawi.

Bao la mpira wa faulo ndogo la dakika
ya 13 uliopigwa na kujaa nyavuni moja kwa
moja nahodha wa UD Songo, Luis Misquis-

sone lilidumu hadi dakika ya 86 kufuatia
Simba kusawazisha kwa mkwaju wa penalti
kupitia kwa Erasto Nyoni.

Simba ilipata penalti hiyo baada ya
mtokea benchi Miraji Athuman aliyeingia
kuchukua nafasi ya Sharaf Eldin Shaiboub,
kuangushwa ndani ya eneo la hatari wakati
akielekea kufunga.

Kwa ujumla kipindi cha kwanza husu-
san dakika 20 Simba ilizidiwa nguvu na UD
Songo ilitawala mchezo zaidi kutokana na
mfumo wao wa kukabia katikati ya uwanja
jambo ambalo liliwafanya kutawala kiungo
cha kati.

Simba ilijaza viungo wengi, lakini kiungo
mkabaji alikuwa ni Jonas Mkude, huku wen-
gine wakiwa viungo washambuliaji jambo
ambalo ni wazi liliwafanya UD Songo kuta-
wala dimba la kati na kutimiza malengo yao
ya kupata bao la ugenini lililowabeba.

Kipindi cha pili Simba ilitawala mchezo
zaidi hususan dakika 25 za mwisho, lakini
umakini wa safu ya ulinzi ya UD Songo ndi-
yo iliyowawezesha kuweza kuokoa mipira

mingi ya kupenyeza ya kutoka safu ya ush-
ambuliaji ya ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao.

Macho na maombi yote kwa Watanzania
sasa yanaelekezwa kwa Yanga na Azam FC
ambazo zimetinga raundi ya kwanza katika
michuano hiyo ya Caf, ili zifike mbali na ku-
weza kulinda nafasi ya Tanzania kuingiza
timu nne kwenye michuano hiyo msimu
yjao kufuatia KMC nayo kutolewa na AS Ki-
gali kwa jumla ya mabao 2-1.

Kwa Yanga hesabu zake sasa ni namna
ya kuikabili Zesco ya Zambia inayonolewa
na kocha wao wa zamani, Mzambia George
Lwandamina aliyeachana nayo kwa kile kili-
chodaiwa kutolipwa stahiki zake.

Yanga ambayo imetinga raundi ya kwan-
za kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika baada ya kuitoa Township Rollers ya
Botswana kwa jumla ya mabao 2-1, italazi-
mika kujipanga ipasavyo kutokana na ubora
wa Zesco.

Zesco imesonga mbele baada ya kuitoa
Green Mamba ya Eswatini kwa mabao 3-0
kufuatia ushindi wa mabao 2-0 ugenini kab-
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la ya juzi, Jumamosi kushinda 1-O nyumbani,
Zambia.

Tayari Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi Za-
hera ameeleza kuwa hatua hiyo imemalizika
na atafanya maandalizi kulingana na mechi
iliyopo mbele yao.

Zahera amesema anahitaji kuendelea ku-
fanyia marekebisho kikosi chake hususan
safu ya ushambuliaji ili kuweza kuwa makini
kutumia nafasi wanazozipata.

Yanga itahitaji kupata matokeo Kkatika
mechi hizo mbili dhidi ya Zesco ili kutinga
hatua ya makundi na hata kama itashindwa
kupata matokeo katika mechi hizo mbili
nyumbani na ugenini dhidi ya Zesco itaan-
gukia hatua mechi za mchujo kwenye
Kombe la Shirikisho Africa na kama itapita
itaingia hatua ya makundi.

Kwa upande wa Azam FC kwenye Kombe
la Shirikisho iliyofanikiwa kutinga raundi
ya kwanza kufuatia ushindi wa jumla wa
mabao 3-2 dhidi ya Fasil Kenema ya Ethio-
pia, italazimika kujipanga vilivyo ili kuweza
kupata matokeo dhidi ya Triangle United ya
Zimbabwe iliyoitoa Rukinzo ya Burundi kwa
jumla ya mabao 5-0.

TIkiwa katika Uwanja wao wa Azam Com-
plex, Chamazi jijini Dar es Salaam, Azam FC
ilipata ushindi wa mabao 3-1 hivyo kuitoa
Fasil Kenema kwa jumla ya mabao 3-2 ku-
fuatia mechi ya awali ugenini kuchapwa bao

1-0.
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